Amani ya Mungu pamoja nayo, popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni, majira ya Afrika Mashariki, wakati kula Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili, na hii ni RFI Kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam, Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya leo jioni, ambapo miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na watu watatu wakiwemo mwanajeshi mmoja wamepoteza maisha katika mapigano yaliyozuka huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika wilaya ya Beni. Na kesi ya tuhuma za rushwa inayomkabili rais wa zamani wa Sudan uh, Omar Hassan Al-Bashir imeanza kusikilizwa hii leo jijini Khartoum nchini humo. Na mwanaarakati mmoja wa chama kikuu cha upinzani nchini Burundi cha CNL ameuawa katika mtego wa kuvizia na meli ya mafuta ya Iran imeondoka katika eneo la Gibraltar licha ya Marekani kutaka kuizuia meli hiyo. Na Iran yaionya Marekani kuhusu hatua yoyote ya kuizuia meli hiyo. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu bari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www na usisite kutuandikia hapa ujumbe mfupi kwa taarifa yoyote utakayoisikia hapa, kwa kwanza alama kujumlisha ama 255 25576415747. Tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako watu watatu miongoni mwao mwanajeshi mmoja uh, wameuawa usiku wa kuamkia leo maeneo ya mbao wilayani Beni katika shambulio la waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Kiongozi wa wilaya ya Beni, Kasereka Kibwana, amesema baada ya mauaji hayo, raia waishio kijijini Oicha na Mbau waliandamana huko wakitaka kuimarishwa kwa usalama wilayani Beni. Adu aliingia Mbau a usiku akakuwa kuble moja na askari populasio ya Oicha inaanza kufunga barabara boli siku na wafukuza kusudi barabara ikuwa wazi. Naye Lewisi Saliboko kutoka shirika linalotetea haki za binadamu Kredo jijini Oicha amesema pia binadamu katika maandamano hayo raia watatu waliuliwa na polisi kijijini humo, wamepigwa risasi. Na kati hawa raia watatu kuna mtoto mdogo wa miaka saba ameuliwa, amepigwa na polisi, na hiyo inaendelea ikituhuzunisha sisi kama mashirika ya kiraia hiyo. Tumejikuta katika upweke mkali, imeonyesha kwamba tumeachwa. Mauaji hayo yamezua maoni kadhaa miongoni mwa raia waishio kijijini Mbau na Oicha. Mwenye kunatuua iko tu mwenyeko kumgine, donge hakuna tena mtu wa pori wala wafazi gani juu nzo si atuna tena kwa kusema ke kusema kuko adui wa mpori wala kuko wa adui wa mgine wote ni adui bale ba polisi ba cha kuona tu distraire kusema bina tutunga si tunaona kama bao ndio tu bina tu wa ju bana lu baba mpili me baba na baba tatu da jele inaonesha ke bao biko complice na bale bana lu si tunaambia ba kuma ba polisi kama bana shindwa kuchunga baende tu dirige si apeke mgine etu. Hayo yajiri wakati ambapo mashirika ya kiraia pamoja na watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini wataka Umoja wa Mataifa uendeshe uchunguzi dhidi ya mauaji na utekaji nyara unaoendelea wilayani Beni. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na kesi ya tuhuma za rushwa inayomkabili rais wa zamani wa Sudan aliyetawala kwa kipindi cha miaka 30 Omar Hassan al Bashir imeanza kusikilizwa hii leo jijini Khartum nchini humo. Bashir anayeendelea kushikiliwa na vyombo vya usalama, kwa mara ya kwanza alifikishwa mahakamani Juni 16. Maafisa wanaoendesha uchunguzi wa kesi hiyo wameieleza mahakama kuwa Omar Al Bashir amekiri kupokea kitita cha dola za Marekani milioni 90, kutoka kwa utawala wa Saudi Arabia. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia. Uh, la muhimu hapa kwangu ni kwamba kuna sababu ya viongozi wa Afrika kuweza kuhofia na pia kuweza kuanza kujiandaa, kwa sababu waswahili wanaposema kwamba mwenzako akinyelewa nayo kia kichwa chako maji, wana maana ya kwamba kuna wakati utafika ambapo wale ambao wanafanya vitendo ambavyo sio vizuri bi watalazimika kuwajibika. Kwa hivyo kwa sasa itabidi hivyo iwe hivyo. Omar Al Bashir mwenye umri wa miaka sabini na tano ambaye utawala wake wa kijeshi ulidumu kwa miaka 30 aliondolewa madarakani Aprili 11 mwaka huu kutokana na shinikizo la maandamano yaliyoendeshwa nchi nzima kwa miezi kadhaa. Na mwanaharakati mmoja wa chama kikuu cha upinzani nchini Burundi cha Senel ameuawa kufuatia shambulizi la kuviziwa lililofanywa na watu waliojihami na silaha ikiwemo mapanga. Ayo yanajiri wakati huu, chama hicho kinachoongozwa na Agathon Rwasa kikidai kuwa ofisi zake 18 zimechoma moto na kuharibiwa katika kipindi cha miezi miwili. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu ya hapo baadaye. Kwa mujibu wa msemaji wa hospitali, idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa lori la mafuta nchini Tanzania imepanda hadi kufikia watu 95. Mlipuko mkubwa wa moto ulizuka wakati umati wa watu walipokuwa wakichota mafuta baada ya lori la mafuta ya petroli kupata ajali jumamosi iliyopita, karibu na mji wa Morogoro, kilomita 200, magharibi mwa Dar es Salaam, mji mkuu wa kibiashara. Na idadi ya watu waliokufa kutokana na ajali ya lori la kubeba mafuta lililogonga magari mengine matatu nchini Uganda imefikia watu kumi na tisa. Emmanuel Eliazari ana mengi zaidi. Kamanda wa polisi wa mkoa Masho Tumusime ameeleza hii leo kuwa gari hilo lilipata ajali jana na kulipuka katika eneo la Kiambura, magharibi mwa nchi ya Uganda. Marsho Tumusime amesema kuwa watu kumi walikufa papo hapo na wengine tisa wamefariki wakiwa wanapatiwa matibabu watu wengine kadhaa wamejeruhiwa katika ajali hiyo, katika eneo lenye milima karibu na hifadhi ya taifa ya Queen Elizabeth. Moto uliotokana na ajali hiyo ya barabarani ulisababisha madhara makubwa, ikiwa ni pamoja na kuchoma vibanda 25, vya biashara. Mwaka 2002 watu 70 walikufa kutokana na ajali ya gari la mafuta kugongana na basi kwenye eneo la Rutoto nchini Uganda, kilomita 50 kutoka katika mji wa Kiambura ili kutokea ajali ya jana. Na msikilizaji, kama nilivyokuahidi hapo awali, turejelee taarifa kutoka kule Bujumbura nchini Burundi, ambako mwanaharakati mmoja wa chama kikuu cha upinzani nchini humo cha Senel kinachoongozwa na Agathon Rwasa ameuawa katika mtego wa kuvizia. Mengi zaidi ni katika ripoti hii ya Juvenal Bigirimana. Kama alivyoyambia RFI Kiswahili, Agaton Rwasa, kiongozi wa chama CNL, wafuasi wake walivamiwa nyakati za usiku, wakitokea kwenye sherehe za uzinduzi wa chama hicho kwenye ngazi ya mkoa, na anamewajibisha kiongozi wa polisi eneo hilo aliyewafukuza kwenye ofisi walikokuwa wamepiga kambi. Tunaona ni kama umekuwa ndiyo mtindo sasa, kwani Jumapili iliyopita matukio kama haya haya yalitokea mkoani Ngozi, tarafani Kiremba, watu walipigwa mapanga na vijana wa chama tawala hapo jana Muyinga. Ni aibu kwa jeshi la polisi, ni aibu kwa utawala, na niombe basi, kama mahakama bado inawezi ikajidhatiti kusimamia sheria na haki, ihakikishe angalau waovu hao wanaadhibiwa. Sawa sawa, Tarasisi ni Yongabo, msaidizi wa waziri wa mambo ya ndani, anavyomba vyombo vya sheria kwa adhibu waliokamatwa kuhusiana na tukio hilo. kuko nka bakozi yo twagiye turumva za muyinga za hibarafashwe. Kama waliohusika na tukio la Muyinga, tumesikia kwamba walikamatwa kwa hao. Sasa tunavyomba vyombo vya sheria kuwakatia kesi katika vile vikao vya kesi za mafumanio, na hivyo wawajibishwe na waadhibiwe kwa makosa waliotenda hapa kabisa. Wange, kuna kitu cha kuogopa na kuheshimu. Bagire icho batinya, nicho bubaha. Naye mwanaharakati Jean Bosco Ndereyimana, mbali na kukemea tukio hilo, anatoa wito kwa vijana wafuasi wa chama za kisiasa kuishi kwa amani. Kwanza tumeshtikika kusikia habari mbaya hiyo, na tunakemea mambo maovu hayo, na tunaomba viongozi wa vyama waweze kuambia vijana wao waweze kuishi kwa utulivu. Hasa tunatoa wito kwa vijana wenyewe ili waweze kuishi kwa amani na kwa kuheshimiana. Mwa hizi siku Burundi inayoelekea uchaguzi, viongozi wa chama CNL wanabaini kutiwa wasiwasi wasi, na matokeo ya ushambuliaji dhidi ya wafuasi wao ama ofisi zao ambapo wamebaini kuwa katika kipindi cha miezi miwili pekee iliyopita ni matukio 19 sasa ya aina hiyo ambayo Juvenal Bigirimana Bujumbura RFI Kiswahili RFI Bujumbura Kiswahili RFI 96.1 FM yameshajitokeza saa 12 tunaelekea ya dakika 11 majira ya Afrika Mashariki ni sawa na saa 11 na dakika 11 jijini Bujumbura nchini Burundi, pale Buyenzi tunasikika vema kupitia 103.7 FM na hata hapo Bwiza, Nyakabiga, Jabe na Chibitoke. Polisi na wanajeshi nchini Zimbabwe hii leo wamepelekwa katika maeneo mbalimbali katika mji wa Bulawayo kwa ajili ya kuzuia maandamano ya upinzani ambayo yamekumba pia mji, wa, mji mkuu wa nchi hiyo Harare. Polisi na wanajeshi wenye silaha wakitumia farasi na magari makubwa walikuwa wakifanya doria kuwazuia raia kuandamana, wakidai kuwa maandamano hayo yako kinyume cha sheria na ndiyo maana ya kuzuiliwa. Wakati huo huo, upinzani nchini Zimbabwe umekwenda mahakamani kufungua kesi ya kupinga kuzuiwa kwa maandamano yake katika mji wa Bulawayo. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania kuhusiana na kinachoendelea kwa sasa huko Zimbabwe, kufanyika kwa, kwa maandamano hayo. Kwawezekana kabisa ikawa ni dalili za kuonyesha watu wamechoka na hali ya maisha yanayoendelea sasa. Kuzuia ni sawa, lakini kulaumu sio sawa, kwa sababu hali inajulikana kwamba maisha amekuwa magumu Zimbabwe. Tukiruhusu watu waandamane, ni maana unahatarisha usalama kwa sababu katika, katika nchi hakuna watu wote kwamba wanateseka namna moja, hapana. Kuna wana unafuu katika kila aina ya sistemu ya maisha. Kwa hiyo inawezekana hii ikaleta wale waliokuwa nacho wakaonekana ndio wanakula na hao wasiokuwa nacho wanaandamana wakaleta fujo wakahatarisha amani ya nchi. Naam, ni Haji Kaburu huyo mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Familia za Eugene Ndereyimana na Constantin Turishimire zinasema zimekuwa hazina taarifa zozote za wapendwa wao kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa. Ejene ndereimana amepotea tangu Julai 15. Mfuasi wa chama cha upinzani nchini Rwanda cha Victor Ingabire alitarajiwa huko Nyagatare, mashariki mwa nchi hiyo, na ambapo alikuwa ilikuwa imepangwa kukutana na wanachama wengine wa chama cha FDU Ingingi, lakini hakuwahi kufika mahali alipokuwa akielekea. Upande wake Constantin Tuishimire, mwandishi wa habari wa kituo cha TV1 Rwanda, amekuwa alitoweka tangu tarehe 16 Julai na alitakiwa kuripoti katika wilaya ya Gichumbi, kaskazini mwa Rwanda. Kulingana na shirika la kimataifa la haki za binadam la Human Rights Watch, imesema mamlaka nchini Rwanda hayajatoa taarifa yoyote juu ya upelelezi kuhusiana na kupotea kwa watu hao. Mwanamuziki maarufu nchini Kenya John Nganga ame ambaye alifahamika kwa jina lake la jukwani kama John De Mathew amefariki katika ajali ya gari na kusababisha huzuni mkubwa kutoka kwa mashabiki wake. Alijulikana kama mfalme wa muziki wa Kikuyu. Mwimbaji alikuwa njiani kurudi kutoka katika ghafla iliyofanyika katika mji wa Thika, kwenye umbali wa kilomita 45 kaskazini mashariki mwa mji mkuu Nairobi, wakati gari lake lilipopata ajali baada ya kugongana na lori. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13 na saa 12 dakika 14 majira ya afrika Mashariki. Meli ya mafuta ya petroli ya Iran Grace 1 iliyopewa jina la Adrian Darya 1 hatimaye imeondoka katika kisiwa cha Gibraltar baada ya mwezi mmoja na nusu katika eneo hilo, licha ya ombi la Marekani la kuzuia kwa ajili ya kutekeleza vikwazo vyake. Viongozi wa Iran wamekataa kufuata matakwa ya Marekani. Saa chache baadaye, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Abbas Musavi alisema kuwa Iran imeionya Washington dhidi ya jaribio lolote la kuzuia meli ya Iran katika maji ya bahari ya Mediteranean, eneo la kimataifa. Wachambuzi wa maswala ya siasa ya kimataifa wanaitazamaji hatua hii. Israel Sostenes ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha kidiplomasia cha jijini Dar es Salamu Salaam, nchini Tanzania. Kimsingi, katika medani za kidiplomasia, masuala kama hayo ni ya kawaida, huwa yanatokea. Kwa nini? Kwa sababu za kiusalama na kwa sababu za yale makubaliano ya sheria za kimataifa. Nikimwangazia swala la vikwazo ambavyo pengine ilikuwa imewekewa Siria, na pengine ilikuwa ni mashaka kwa serikali ya Marekani kwamba huenda pengine hiyo meli ya Iran ilikuwa imekiuka, halina mashaka, ni swala kawaida kutaka kujiridhisha ili kuona kwamba pengine mahusiano ya karibu baina ya Marekani na Uingereza yanaendelea kuwa metesi na hata mahusiano pia ya Irani na washirika wake pia yanaendelea kuwa mepesi. Ni mtazamo wake Israel Sostenes, mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha kidiplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anamkaribisha hii leo rais wa Urusi Vladimir Putin nchini Ufaransa kwa ziara nadra kufanywa na rais huyo wa Urusi, Urusi katika nchi mojawapo yenye nguvu barani Ulaya ambapo Ufaransa inataka kushinikiza Kremlin kusaidia kumaliza mzozo nchini Ukraine. Urafiki kati ya kiongozi wa Ufaransa anayejiona kama bingwa wa ukombozi wa bara la Ulaya na Putin aliye madarakani kwa miongo miwili umekuwa na alama ya vita na mvutano, lakini Paris kwa sasa inataka kuendeleza uhusiano hata wakati huu wa mvutano mkali kati ya urusi na mataifa magharibi huku rais wa ufaransa akisisitiza umuhimu wa kutafuta msingi wa pamoja juu ya maslahi ya pamoja na moja kwa moja tunaelekea viwanjani niko naye hapa studio sabina pelo mwasi ya soda, karibu. Asante sana Ali Bilali. Tukianzia nchini Msumbiji ambapo timu ya taifa ya Msumbiji maarufu kama The Mambas imepata kocha mpya Louis Goncleve, ambaye amerejea kama kocha mkuu, ambapo awali Louis alikuwa msaidizi wa kocha Abel Xavier ambaye alimaliza muda wake mwezi uliopita na Louis, ali, awali alikimbilia ali huko China kuifundisha uh, timu ya vijana chini ya umri wa miaka 16 na sasa anarejea uh, kukifunza kikosi hicho cha Msumbiji kama kocha mkuu. Hata hivyo, kikosi hicho tayari Bilali, uh, kimeshindwa au kimeondolewa katika michuano ya kufuzu kushiriki michuano ya mwaka elfu mbili na ishirini ya Mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani maarufu kama CHAN baada ya kushindwa na timu ya Madagascar. Na hii inakuwa mara ya kwanza kwa Louis kukifunza kikosi kikubwa ama timu mpya, na ana jukumu la kukinoa kikosi hicho oh, ili kufuzu kushiriki michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja na Kombe la Dunia mwaka wa mm -hmm. elfu mbili na ishirini na mbili kule Misri. Kocha wa timu ya Orlando Pirates mserbia Milutin maarufu kama Micho ametangazwa kuwa kocha mkuu mpya wa timu ya Zamalek ya nchini Misri. Na Milutini amesaini mkataba wa kukifunza kikosi hicho kwa miaka miwili ambapo Uh, anasema kwamba yuko tayari kutengeneza historia ya mafanikio katika soka kupitia miamba wa Misri. Na kumbuka kwamba alishawahi kuvinua vilabu vingi tu katika ikiwemo Yanga ya Tanzania, iliwahi kufunzwa na, na uh, kocha huyu lakini Saint George ya Ethiopia uh, lakini pia kule Sudani aliifunza Al Hilal. Naam. Uh, Bayern, klabu ya soka ya Bayern Munich yenyewe imefanya usajili wa kushtukiza wa kiungo wakati wa Barcelona Filipo, uh, Coutinho kwa mkopo wa muda mrefu na uh, ina uhuru wa kumnunua mchezaji huyo mwishoni mwa msimu iwapo klabu hiyo itavutiwa na Coutinho. Ambaye ana umri wa miaka ishirini na saba alikuwa akihusishwa kwenye mpango wa uh, Neymar kurejea Barcelona uh, kwa paundi milioni tisini na mbili mpango ambao haukufanikiwa Bilali. Na mchezaji huyo anasema hatua uh, hiyo ina maana kubwa kwake na kwamba yupo tayari kutimiza malengo yake kama ilivyo klabu ya Bayern Munich. Kocha wa klabu ya PSG Thomas Tuchel amekubali kwamba kipigo ambacho klabu yake ilipata hapo jana cha mabao mawili kwa moja kutoka kwa Rennes ni kutokana na kukosekana kwa mchezaji wake maarufu Neymar. Na nikushukuru sana Sabina Mpelo. Asante. Na saa 12 dakika 20 majira ya Afrika Mashariki nimpishe Sabina Crispin na Bigambo na makala mazingira leo dunia yako kesho. Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia mkutano wa kimataifa wa itifaki ya biashara dhidi ya wanyama walio hatarini kutoweka, mkutano ambao umeanza Jumamosi iliyopita huko Geneva, Uswizi, na utadumu kwa siku kumi na mbili. Uko nami Sabina Crispin, na Bigambo. Fuatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya ili ufahamu mengi kuhusu mkutano huu. Msikilizaji, bila shaka unafahamu kuwa dunia inapambwa na viumbe hai wa aina mbalimbali mbali kama sehemu ya mazingira, lakini wako viumbe hai ambao wako hatarini kutoweka kutokana na shughuli mbalimbali za kibinadamu. Miongoni mwao ni ndovu, faru, samaki na hata ndege na maua. Kutokana na changamoto hiyo, wataalamu mbalimbali wakiwemo wahifadhi wa mazingira na watunga sera kutoka zaidi ya nchi 180 utana kwa siku kumi na mbili kupitia upya mabadiliko ya kanuni na ulinzi wa viumbe walioorodheshwa chini ya mkataba wa kimataifa wa biashara dhidi ya viumbe waliohatarini kutoweka CITES. Nimemtafuta Dr. Eliaman Laltaika mtaalamu wa masuala ya mazingira kutoka hapa Tanzania ili kuangazia mkutano huu na hapa anaanza kufafanua kuhusu mkutano huu. Mkutano wa itifaki ya biashara dhidi ya wanyama walio hatarini kutoweka kwa Kiingereza wanasema ni Convention on international trade on endangered uh, species CITES, kwa kifupi, wanachama wa Umoja wa Mataifa wanakutana mara kwa mara ka chini ya itifaki hii ya Saitis, kujaribu kureview ama e, kuangalia e, sheria zote zinazolinda wanyama walio hatarini kutoweka ikiwa ni zoezi gumu kabisa la kujaribu kuleta balance kati ya uhifadhi na biashara, ndio maana unaitwa mkataba wa biashara juu ya wanyama walio hatarini kutoweka e, international trade of endangered species of fauna and flora. Mkataba huo ulianzishwa kwa madhumuni gani hasa dokta? Nchi zote zinachukulia mali asili yake kwa ajili ya matumizi pia ya kibinadamu. Kwa hiyo, unaweza ukawa una wanyama kama kama tembo, una wanyama kama kama kama la walio hatarini kutoweka ni pamoja na faru. Sasa sio nchi zote ambazo zinakubali kuwa na wanyama hawa bila e, kupata e, uchumi ama kupata pesa. Kwa hiyo mkataba huu wa kimataifa umewekwa ili ujaribu kuangalia na jinsi wanavyofanya, ni kutumia tafiti za kisayansi kuona wanyama hawa wameadimika kiasi gani. Kama wameadimika sana, basi sheria inakuwa ngumu zaidi lakini kama wamezaliana wanapatikana, vibali vya muda mfupi vinaruhusiwa kwa ajili ya kuuza pembe za ndovu, kuuza e, labda e, pembe za faru kuuza ngozi za chui, e, kuwauza wanyama kadhaa kadhaa ambao wako hatarini kutoweka. Naam, kwa hiyo sasa duniani E, ndio hali ilivyo, kwamba mara kwa mara kuna nchi zinakuja zikiomba kibali kwa ajili ya kufanya biashara, kuna nchi zinakuja zikiomba e, kibali au sheria iwe ngumu zaidi kuzuia uuzaji. Ni, ni, ni kazi ngumu kidogo, na ndio maana mkutano kama huu unachukua muda mrefu. Nam, kumekuwa na maonyo kuhusu kupungua kwa kazi kwa viumbe hawa walioko hatarini, na ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mwezi Mei inaonyesha kwamba viumbe milioni moja wako hatarini kuangamia. Je, unadhani mkutano huu umekuja wakati mwafaka? Ndiyo, mkutano huu unafanyika biannually. Sio kwamba umekaa muda mrefu, ni kwamba e, Umoja wa Mataifa umejiwekea utaratibu kwamba kila baada ya miaka miwili convention hii inakaa, imeshakaa katika nchi mbalimbali, na mwaka huu watu wanautazamia e, kwa umakini zaidi, maana mahitaji haya yameongezeka, lakini pia teknolojia za uwindaji haramu zimeenea na nguvu ya pesa imeenea na utakatifu aji fedha umeanza kuelekezwa pia katika uwindaji haramu. Kwa kweli, kama unavyosema, ni mkutano umekuja wakati humu sana na tunategemea kwamba basi uhifadhi utashinda dhidi ya mahitaji ya kibinadamu ambayo mengine siyo halisi. Kwa mfano, kuamini kwamba labda matumizi ya pembe za faru labda yanaleta eh, matibabu fulani fulani, sijui kuongeza nguvu za kiume, ni vitu ambavyo havipo kabisa kisayansi, lakini imani mbalimbali za watu wanaoishi eh, mashariki ya mbali nchi za China na sapi wanaamini hivyo, na wao ndio wanaongeza msukumo wa soko Dkt. mikutano kama hii imekuwa ikifanyika kila baada ya mwaka au kwa muda fulani, unaona kwamba ni mikutano yenye tija? inaleta tija kubwa sana e, watu wengi wanajaribu kuwakosoa kwamba haileti, lakini mimi naamini kwamba majadiliano haya maridhiano haya yanaleta. Tumeshaona e, nchi kama Kenya iliwahi kuchoma e, tani nyingi sana za pembe za ndovu, kuzichoma hadharani ili kuonyesha e, mikutano hii kwamba wanatekeleza yale wanayoazimia, kwamba ukiacha pembe za ndovu zikae kwenye stoo mbalimbali, mtu anaweza aingia akaziiba hata serikalini, alafu akaziuza kwenye e, black market. Lakini ukiwa unajadiliana na unachukua hatua, tunaona kwamba kwa kweli mabadiliko yanaendelea kutokea sana, na vikao hivi tuna, tuna v viendelee. Maridhiano haya yatatufikisha sehemu nzuri siku moja. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili makala hewani ni Mazingira, leo dunia yako kesho. Na leo tunaangazia mkutano wa kimataifa wa itifaki ya biashara dhidi ya wanyama walio hatarini kutoweka unaoendelea huko Geneva, Uswizi, na naendelea na mazungumzo yangu na Dr. Eliaman Laltaika kuhusu mkutano huu. Daktari, sheria za kuwalinda viumbe walioko hatarini kutoweka ni pamoja na zile zinazozuia uwindaji haramu uendelezaji wa ardhi na nyingine kama hizo lakini idadi ya watu imeendelea kuongezeka na mahitaji yameongezeka pia unadhani kampeni hii itafaulu Asante sana umetaja eh, jambo la muhimu kabisa, kwamba watu kuongezeka na mahitaji kuongezeka ni kati ya viashiria vikubwa eh, kabisa vya kutoweka kwa bayo anuai kwa ujumla, lakini pia kutoweka kwa viumbe eh, walio hatarini wa eh, kutoweka, endangered species. Lakini kwa sasa hivi dunia inaangalia zaidi biashara. Kama hakuna soko la ngozi ya chui, hakuna mtu ataanza wachui na kuanza kuingia kwenye shida. Kwa hiyo, uh, duniani huku Umoja wa Mataifa na wadau wengine wanaangalia root cause kwamba ni biashara. Ndio maana mkataba huu unaangalia zaidi biashara, kwamba tusiache tu kuwa na maeneo mapori makubwa, lakini je, tunahusishaje idara zingine za forodha, idara ya kodi eh, na vitu kama hivyo kuhakikisha kwamba vitu kama hivi havitoki kwenye nchi zinazoendelea na kwenda kwenye masoko makubwa huku. E, wa nchi hizo za, za Asia na mashariki e, ya mbali kwa ujumla, kuongezeka kwa, kwa idadi ya watu na ukuaji wa teknolojia na viwanda kunachangia kwa kiasi gani kuhatarisha maisha ya viumbe hawa? Uh, kuna hatarisha sana kwa sababu, kwa mfano watu wanaangalia tu Afrika wanafikiri tu labda ni masuala ya pembe za faru na nini, lakini kuna nchi kama Norway, nchi eh, kama Japan ambapo wanavua samaki wakubwa kabisa wale wanaitwa tuna, ambapo wame wako hatarini kutoweka kabisa, lakini ni nchi zenye nguvu kiuchumi, zenye ushawishi mkubwa, wanaweza kushawishi wajumbe wale mbonyi ionekane e, e, kwamba sensa ya wanyama ile inaruhusu waendelee kuvua na waendelee kuuza bidhaa e, hizi za wanyama atanini kutoweka. Kwa hiyo mimi nafikiri nchi e, ambazo zina uhifadhi ziendelee kupaza sauti zao kwa, kwa sauti kwa kasi zaidi, ili basi uhifadhi ushinde dhidi ya mahitaji ya kibinadamu. Nam mwisho kabisa, jamii ifanye nini sasa ili kushiriki moja kwa moja vita dhidi ya biashara ya wanyama yaliyo hatarini kutoweka. Jamii inapaswa ijue kwamba tuna dhamana Sio tu dhidi ya sisi wenyewe, lakini dhidi ya vizazi vijavyo, kwamba sisi tunaoishi kwa sasa tuna dhamana ya kuhakikisha kizazi kijacho na chenyewe kinaona sifa, kinaona punda milia. Sasa ni lazima tujinyime baadhi ya mahitaji yetu japo ni ya muhimu sana, kwa ajili ya manufaa ya vizazi vijavyo. Hivyo tukijiona, tutakuwa tunaona wanyama ni wa kwetu, sio wa serikali. Mbuga za wanyama ni kwetu, za kwetu, sio za watalii kutoka Ulaya na mari, eh, mali zote kwa ujumla ni sisi tumeachiwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuharithisha vizazi vijavyo, wajukuu wetu nao wasisome tu kwamba alikuwepo mnyama anaitwa twiga, lakini wamwone. Nam msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, kwa heri. Barabara kabisa, hii unaendelea kuitegea sikioni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, saa 12:30 majira Afrika Mashariki. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na watu watatu miongoni mwao mwanajeshi mmoja wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuawa katika shambulio la waasi wanaoshukiwa kuwa wa ADF na mwanaharakati mmoja wa chama kikuu cha upinzani nchini Burundi Senela ameuawa ile shambulio la kuvizia lilofanyika na kutekelezwa na watu waliojihami kwa silaha. Na Iran imeionya Marekani kwa hatua yoyote ambayo inaweza kuchukuliwa dhidi ya mili yake ya mafuta ambayo imeondoka katika eneo la Gibraltar mapema hivi leo. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi karibu habari kamili. Msikilizaji, kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rf kiswahilicom. Watu watatu, miongoni mwao mwanajeshi mmoja wa Congo, wameuawa usiku wa kuamkia leo katika eneo la Mbau wilayani Beni katika shambulizi la waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF mashariki mwa DRC. Kutoka Goma mwandishi wetu Chube Ngurumbi, ilikuwaje? Kiongozi wa wilaya ya Beni, Kasereka Kibwana, amesema baada ya mauaji hayo, raia waishio kijijini Oicha na Mbau waliandamana huko wakitaka kuimarishwa kwa usalama wilayani Beni. adua yalingia Mbau usiku akakuwa kuble moja na askari populasio ya Oicha inaanza kufunga barabara boli siku na wafukuza usudi barabara iko wazi. Naye Loisi Saliboko kutoka shirika linalotetea haki za binadamu Kredo jijini Oicha amesema pia kwamba katika maandamano hayo raia watatu waliuliwa na polisi kijijini humo, wamepigwa risasi. Na kati hawa raia watatu kuna mtoto mdogo wa miaka saba ameuliwa, amepigwa na polisi, na hiyo inaendelea kituhuzunisha sisi kama mashirika ya kiraia. Hiyo tumejikuta katika upweke mkali, imeonyesha kwamba tumeachwa. Mauaji hayo yamezua maoni kadhaa miongoni mwa raia waishio kijijini Mbao unaoicha nzo si atuna tena kwa kusema ke kusema kuko adui wa mpori wala kuko wa adui wa mgine wote ni adui wale wa police wacha kwa na tu distraire kusema bina tuchunga si tunaona kama bao ndio tu bina tu wa ju bana lo baba lo baba tu mpili me baba na baba tu tatu de jele naonesha ke bao biko complice na wale bana si tunaambia kwa kuba police kama bana shindwa kuchunga baende tu dirige si apeka mgine wetu. Hayo yajiri wakati ambapo mashirika ya kiraya pamoja na watetezi wa haki za binadamu mujimboni Kivu Kaskazini wataka Umoja wa Mataifa uendeshe uchunguzi dhidi ya mauaji na utekaji nyara unaoendelea wilayani Beni. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili nam. Baada ya ripoti hiyo kutoka huko Goma, mashariki mwa DRC, tuelekee huko Sudan, ambako kesi ya tuhuma za rushwa inayomkabili rais wa zamani wa Sudan, Omar Hassan al Bashir, imeanza kusikilizwa hii leo jijini Khartum nchini humo. Bashir anaendelea kushikiliwa na vyombo vya usalama. Kwa mara ya kwanza alifikishwa mahakamani Juni 16. Maafisa wanaoendesha uchunguzi wa kesi hiyo wameieleza mahakama kuwa Al Bashir mwenyewe amekiri kupokea kiticha cha dola za Marekani milioni 90, kutoka kwa utawala wa Saudi Arabia. Wakili Martin Ola ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia kesi hii akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Uh, la muhimu hapa kwangu ni kwamba kuna sababu ya viongozi wa Afrika kuweza kuhofia na pia kuweza kuanza kujiandaa pi, kwa sababu waswahili wanaposema kwamba mwenzako akinyelewa na wewe tia kichwa chako maji, wana wana maana ya kwamba kuna wakati utafika ambapo wale ambao wanafanya vitendo ambavyo sio vizuri watalazimika kuwajibika. Kwa hivyo kwa sasa itabidi hivyo ni mtazamo wake Wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na sasa tuelekee kule nchini Burundi ambako mwanaharakati mmoja wa chama kikuu cha upinzani nchini humo cha Senel kinachoongozwa na Agathon Rwasa ameuawa kufuatia shambulizi la kuvizia lililofanywa na watu waliojihami kwa silaha. Hayo yanajiri wakati huu chama hicho uh, kikijiandaa kikidai kuwa ofisi zake 18 zimechoma moto na kuharibiwa katika kipindi cha miezi miwili. Kutoka Bujumbura Juvenal Bigirimana, ipoje hii kama alivyoyambia RFI Kiswahili, Agaton Rwasa, kiongozi wa chama CNL, wafuasi wake walivamiwa nyakati za usiku wakitokea kwenye sherehe za uzinduzi wa chama hicho kwenye ngazi ya mkoa, na anamewajibisha kiongozi wa polisi eneo hilo aliyewafukuza kwenye ofisi walikokuwa wamepiga kambi. Tunaona ni kama umekuwa ndiyo mtindo sasa, kwani jumapili iliyopita matukio kama haya haya yalitokea mkoani Ngozi, tarafani Kiremba, watu walipigwa mapanga na vijana wa chama tawala hapo jana Muyinga. Ni aibu kwa jeshi la polisi, ni aibu kwa utawala. Na niombe basi kama mahakama bado inawezi ikajidhatiti kusimamia sheria na haki, ihakikishe angalau waovu hao wanaadhibiwa. Sawa, sawa. Tarasisi ni Nyongabo msaidizi wa waziri wa mambo ya ndani anavyomba vyombo vya sheria kwa adhibu waliokamatwa kuhusiana na tukio hilo. kuko nka bakozi yo twagiye turumva za Muyinga za ibarafashwe kama waliohusika na tukio la Muyinga tumesikia kwamba walikamatwa kwa hao sasa, tunavyomba vyombo vya sheria kuwakatia kesi katika vile vikao vya kesi za mafumanio, na hivyo wawajibishwe na waadhibiwe kwa makosa waliotenda hapa kabisa kuna kitu cha kuogopa na kuheshimu. bagire icho batinya nicho bubaha. Naye mwanaharakati Jean Bosco Ndereyimana, mbali na kukemea tukio hilo, anatoa wito kwa vijana wafuasi wa vyama vya kisiasa kuishi kwa amani. Kwanza tumeshtuka kusikia habari mbaya hiyo na tunakemea mambo maovu hayo na tunaomba viongozi wa vyama waweze kuambia vijana wao waweze kuishi kwa utulivu. Hasa tunatoa wito kwa vijana wenyewe ili waweze kuishi kwa amani na kwa kuheshimiana. Mwa hizi siku Burundi, inayoelekea uchaguzi, viongozi wa kutiwa wasiwasi wasi na matokeo ya ushambuliaji dhidi ya wafuasi wao ama ofisi zao, ambapo wamebaini kuwa katika kipindi cha miezi miwili pekee iliyopita ni matukio 19 sasa ya aina hiyo ambayo yameshajitokeza. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili, RFI Kampala, 93.7 FM. Saa kumi na mbili dakika thelathini na tisa majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali bado ni ngali nayo kukujuza nini kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Idadi ya watu waliokufa kutokana na ajali ya roli la mafuta lililogonga li, li magari mengine matatu nchini Uganda imefikia watu kumi na tisa. Emmanuel Yazari anatujuza zaidi. Kamanda wa polisi wa mkoa Marsho Tumusime ameeleza hii leo kuwa gari hilo lilipata ajali jana na kulipuka katika eneo la Kiambura, magharibi mwa nchi ya Uganda. Marsho Tumusime amesema kuwa watu kumi walikufa papo hapo na wengine tisa wamefariki wakiwa wanapatiwa matibabu. Watu wengine kadhaa wamejeruhiwa katika ajali hiyo, katika eneo lenye milima karibu na hifadhi ya taifa ya Queen Elizabeth moto uliotokana na ajali hiyo ya barabarani ulisababisha madhara makubwa ikiwa ni pamoja na kuchoma vibanda 25 vya biashara. Mwaka 2002 watu 70 walikufa kutokana na ajali ya gari la mafuta kugongana na basi kwenye eneo la Rutoto nchini Uganda, kilomita 50 kutoka katika mji wa Kiambura ili kutokea ajali ya jana. Na familia za Eugene Ndereimana na Constantin Tuishimire zinasema zimekuwa hazina taarifa zozote kuhusiana na wapendwa wao kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa huko nchini Rwanda. Eugene Ndereimana amepotea tangu Julai 15 ambaye ni mfuasi wa chama cha upinzani cha Victoire Ingabire alitarajiwa huko Nyagatare Uh, mashariki mwa nchi hiyo na ambapo alitakiwa kukutana na wanachama wengine wa chama cha FDU Ingingi, lakini hakuwahi kufika mahali alipokuwa akielekea. Kwa upande wake Constantin Tuishimire, mwandishi wa habari wa kituo cha TV1 nchini Rwanda, amekuwa alitoweka tangu Julai 16, na alitakiwa kuripoti katika wilaya ya Gichumbi, kaskazini mwa Rwanda. Polisi na wanajeshi nchini Zimbabwe hii leo wamepelekwa katika maeneo mbalimbali katika mji wa Bulawayo kwa ajili ya kuzuia maandamano ya upinzani ambayo yamekumba pia mji mkuu wa nchi hiyo Harare. Wakati huo huo, upinzani nchini humo umekwenda mahakamani kufungua kesi ya kupinga kuzuiwa kwa maandamano yake katika mji wa Bulawayo. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa anazungumzia hatua hii akiwa Dar es Salaam, Tanzania kufanyika kwa kwa maandamano hayo kwawezekana kabisa, ikawa ni dalili za kuonyesha watu wamechoka na hali ya maisha yanayoendelea sasa. Kuzuia ni sawa, lakini kulaumu sio sawa, kwa sababu hali inajulikana kwamba maisha amekuwa magumu Zimbabwe. Ukiruhusu watu waandamane, ni maana unahatarisha usalama kwa sababu katika, katika nchi hakuna watu wote kwamba wanateseka namna moja. Hapana, kuna wana unafuu katika kila aina ya sistemu ya maisha. Kwa hiyo inawezekana hii ikaleta wale waliokuwa nacho wakaonekana ndio wanakula na hawa wasiokuwa na nacho wanaandamana wakaleta fujo, wakaathirisha amani ya i. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, kwa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 21 kilohertz mita bendi 13. Namsa 12 dakika 42 majira Afrika Mashariki. Meli ya mafuta ya petroli ya Iran Grace 1 iliyopewa jina la Adrian Daria 1 hatimaye imeondoka katika kisiwa cha Gibraltar baada ya mwezi mmoja na nusu katika eneo hilo, licha ya ombi la Marekani la kuzuia kwa ajili ya kutekelezwa vikwazo. Viongozi wa Iran wamekataa kufuata matakwa ya Marekani. Saa chache baada Saa chache baadaye msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran Abbas Musavi amesema kuwa Iran imeonya Washington dhidi ya jaribio lolote la kuzuia meli ya Iran katika maji ya bahari ya Mediterranean, eneo la kimataifa. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaitazamaje ya hatua hii? Israel Sostenes ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha kidiplomasia. Anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Kimsingi, katika medani za kidiplomasia masuala kama hayo ni ya kawaida, huwa yanatokea. Kwa nini? Kwa sababu za kiusalama na kwa sababu za yale makubaliano ya sheria za kimataifa. Nikimwangazia swala la vikwazo, ambapo pengine ilikuwa imewekewa Siria na pengine ilikuwa ni mashaka kwa serikali ya Marekani kwamba huenda pengine hiyo meli ya Irani ilikuwa imekiuka hali, na mashaka ni swala kawaida kutaka kujiridhisha ili kuona kwamba pengine mahusiano ya karibu baina ya Marekani na Uingereza yanaendelea kuwa metesi, na hata mahusiano pia ya Irani na washirika wake pia yanaendelea kuwa metesi. Ni mtazamo wake Israel Sostenes, mchambuzi wa siasa na mhadhiri kaa chuo kikuu cha kidiplomasia, ambaye alikuwa akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nam na mna. Sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Kesi ya tuhuma za rushwa inayomkabili rais wa zamani wa Sudan aliyetawala kwa kipindi cha miaka 30 Omar Hassan Al Bashir imeanza kusikilizwa hii leo jijini Khartum nchini humo. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa kuzungumzia kuhusu kesi hiyo. Kuna wakati fanya vitendo ambavyo sio vizuri li, watalazimika kuadirika. Kwa hivyo kwa sasa itabidi hivyo iwe hivyo. Kwa kweli, ina maana ya kwamba wanataka kujiepusha na uongozi uliokuwa mbaya na uongozi ambao ulikuwa ni wa pekee wa Bashir, na huku wakitaka kujua ama kuzindua uongozi mpya na bila shaka kupeana ishara kwamba mambo si kama kawaida tena. Shirika la Amnesty International limeipongeza hatua ya kufikishwa mahakamani kwa Omar al Bashir likieleza kuwa inaelekea kumwajibisha kwa makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu na mengine mengi yanayomkabili. Unadhani hapa nini zaidi kinahitajika dhidi ya Bashir? Bila shaka wanataka ya kwamba kila mtu ama kila kiongozi lazima wawajibike, hasa ikiwa wanakiuka haki za kibinadamu wakati wa utawala wao, na inabidi ya kwamba waweze kuwajibika mbili, kwa hivyo kuletwa mahakamani ni ishara nzuri kwa viongozi wengine na pia ni onyo kwa wale ambao wangependa kukiuka uh, haki za kibinadamu. Martin Olo, hadi hapa tulipofikia kuundwa kwa baraza huru la kusimamia serikali ya mpito nchini Sudan, lakini pia kufikishwa mahakamani kwa aliyekuwa rais wa taifa hilo bwana Bashir, tunaweza kusema sasa Sudan inarejea kwenye utawala wa kiraia? Sudan hivyo, lakini serikali ya mpito ipo, na tunaelewa kwamba serikali hiyo inaongozwa na wanajeshi. La muhimu hapa ni kwamba kuna ishara ya kuunda serikali mpya, na ishara hiyo ni jambo nzuri na jambo ambalo kwa kweli likiangaziwa huenda likapatia nchi hiyo matumaini lakini baraza huru la kusimamia serikali nchini Sudan linaundwa na wanajeshi na viongozi wa waandamanaji nchini Sudan. Bwana Bashiri anakabiliwa na tuhuma za uhalifu wa binadamu dhidi ya raia wa Sudan, na mahakama ya ICC iliwahi kutoa waranti ya kukamatwa kwake, lakini wanajeshi waliwahi kusema kwamba hawatompeleka ICC. Unadhani baraza hili litakuwa na usemi tofauti? Bila shaka wamepeana hatua, wamepeana ishara kwamba wanataka kumfanya apatikane amin wamfikisha mahakamani wanamshitaki na mashtaka. Kwa hivyo hawana sababu ya kumpeleka ICC, wana sababu ya kumshtaki wao, na ikiwa kwa kweli watamshtaki na wampate na makosa na wawezi kumfungulia kifungo, itabidi pia nchi zingine za kimataifa ziseme ni sawa. Kama ni ICC ni sawa, lakini ICC inakuja ikiwa nchi iki, fulani haitaki kumpeleka kiongozi mahakamani, lakini kama nchi hiyo inayopeleka mahakamani, basi hamna sababu ya kwenda ICC. Kwa hivyo wanatimiza ahadi yao, chuma chake kimotoni na uh, lazima ajibu mambo ambayo alikuwa anahusika nayo nice. Ni mtazamo wake Martin Olo, mchambuzi wa siasa ambaye kwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya na sasa Nimpishe mwenzangu Martha Saranga, nakujia na makala ya habari rafiki. <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya habari rafiki. Raia wanaotoka kwenye ukanda wa nchi zinazozungumza Kiswahili wametakiwa kutumia vema fursa ya kibiashara na utangamano wa kikanda, hasa wakati huu ambapo Kiswahili kimefanywa kuwa lugha rasmi ya nne ya mawasiliano katika nchi wanachama za Jumuiya ya Sadik. Na kukaribisha katika makala ya habari rafiki, uko nami Mathasaranga, napokea simu yako na utaniambia wewe ni nani, unazungumza ukiwa wapi na una maoni gani kuhusu hatua hii. Kwa jina naitwa Doto Masilamba wa Goeko, Tabora, Tanzania. Ninawapongeza sana kwa kuitambua lugha ya Kiswahili na kuwa lugha ya nne. Kiukweli inaonyesha wazi ya kwamba Waafrika ni wamoja na wenye ndoto moja ya kushirikiana kwa kila jambo, kushirikiana sisi wao. Kama jumuiya ya Sadek inamwombea utendaji mwema mwenyekiti, Mheshimiwa John kama mwenyekiti. Mwenyezi Mungu azidi kumlinda kuna mchana inshallah. Kwa kweli hivi naimani kwanza, hata biashara kwa pamoja inaweza ikamilika vizuri zaidi. Mfano, tulipokuwa labda kuna wengine walikuwa wanasafiri kwenda Johannesburg, labda Tosini, wakikuta kule wanakuta rugha ya Kiingereza, alafu yeye Kiingereza anakuwa hakielewi vizuri kwao. Kama nchi zote hizi ni nchi kumi na tano, tukiweza kutumia rugha moja, basi hapa tutanufaika vizuri kabisa maana ikohili ni hatua moja nzuri kabisa kabisambo, nie naitwa Amosi Achame, niko mtaa wa tvgrc sekta ya nganja grupema grupema, baskalangu wa pingipingi bo, maoni yangu ni kupenda kuimarisha nani asabe kufuatana na maendeleo ya ujumuiya moya kwasie, kwasie kukuwa na amani na kujuana katika vitengo vya nchi mbalimbali. Lugha ya Kiswahili itanisaidia kwa kuelewana na wengine wanaojitambulisha kwa kujua Kiswahili, ili tukue sie wote pamoja kwa katika kilugha hii hii lugha ya Kiswahili ndiyo nami naweza kupata kazi, kwani juu na mimi nakuaka mwalimu wa, wa masomo nafundish Kiswahili huko katika darasa la hili. Naitwa Kalele Rugembe wa Igunga, Tabora. Kwa sasa niko Dar es Salaam, Tanzania. Binafsi mimi naomba nianze kwa kumpongeza Mheshimiwa Rais wa, wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Joseph Magufuli. Mimi nampongeza sana kwa sababu jumuiya hiyo ina zaidi ya viongozi kumi na sita kwa maana ya wanachama kumi na sita marais kumi na sita Kwa hiyo hadi kuchaguliwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni jambo jema sana. Na kuhusu Kiswahili chetu kupendekezwa kuwa lugha ya nne katika kutumiwa kwenye mikutano hiyo ni jambo jema sana, kwa sababu sisi Watanzania tumejivunia na tumefurahi sana, kwa sababu itawaunganisha na wafanyabiashara wa Kitanzania kuzungumza lugha moja pamoja na wawo wenzao wa kigeni, kwa maana ya kwamba pale awali zilikuwa zinatumika lugha tatu: Kileno, Kiingereza, Kifaransa, na sasa hivi tunashukuru Kiswahili kimepitishwa. Kwa hiyo mimi naipongeza sana Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC, naipongeza sana kwa kuiisha Kiswahili, tutainufaika wa wananchi Haya toka Ayaoa Uvira hapa ni baraja maarufu kama uli. Kuhusu maoni yangu, jambo ambalo nilipokea kwa binafsi kwanza kwa furaha, natarajia kwamba na imani kwamba dunia amepokea jambo hili kwa furaha, kwa sababu unajua wafanyabiashara wengi wao wanapata tabu sana nje ya nchi, kwa kuwa ni jambo ngumu sana biashara kufanya za nje ya nchi. Unakuta lugha ambayo nazungumza na wenyeji hampatani. Ni jambo la kupongeza sana na jambo la furaha Ukifika eneo fulani na- unajikuta ile lugha ambayo unaifahamu wewe ndio wengine wanaongea pale, kwanza ni jambo la kufurahi sana. Ya pili kusikia kwamba rahis sari la makosa kutangaza kwamba Kiswahili mwakani kitasomwa darasani South Afrika ni jambo ambalo limefurahia sana sana zaidi kwa sababu tutanufaika tunachopata matunda kwa watu ambao wanaendaga enda fanya biashara, kwa sababu watafika hata South Africa, wanajikuta kwamba ni kama tu wako tu nyumbani, wanazungumza lugha moja, kwani ni jambo ambalo linafurahisha zaidi kabisa. Ndio mimi naita kwa jina la bia Mungu Mkama mzaliwa wa Kiguru e eh, sange nikuwa ni balozi wa kabila la Wafulero. Sasa hivi naishi hapa wamshoni Zambia, Lusaka, kweli kwa kufatana na lugha yetu tukufu ya Kiswahili. eh, nilikwanza mimi nataka niimize kwanza Wanaafrika wote kwani lugha zote ambazo tumeletewa nao wageni au wazungu kutoka manchi za mbali, ndo tunasukumiza so, kuweka mbele sana, na tunasahau lugha ambayo ndiyo yetu ya Kiswahili, lugha yetu ya Waafrika ambayo inazungumziwa kwenye nchi zetu za Afrika karibuni nyingi sana. Sasa nilikuwa naomba Waafrika kwanza tuchukue Kiswahili kama ndo lugha yetu, na tuikamate na, yaani tuishike kabisa kama lugha ambayo ina thamani kubwa sana. Tufanye kama vile Wafaransa, Waingereza, hata ukimwambia ingine lugha ambayo hafahamu anakujibu hata atakuwa amekusikia lakini hatakujibu kwa lugha yao. Na sisi kabisa, hata mtu akikuambia Kiingereza jitahidi kujibu kwa, kit, kwa Kiswahili ila kama lugha ya Kiswahili ipo na itaendelea kuwa na dunia nzima. Lazima tuhakikishe tu, dunia nzima inatambua kama Kiswahili kipo, na waanze kuongea Kiswahili. Asante uh, sana. So, Radio France International, mimi ni Robert nachime Baluge, napatikana Irusi, E, mashariki mwa Kongo DRC. Kwa kweli mimi nafurahi sana kwa sababu Sadiki imeweza kuchagua lugha ya Kiswahili kama lugha na mawasiliano. Kwa kweli mimi najua kwamba Kiswahili ni lugha bora ambayo uh, inatuma watu wanawasiliana vizuri na kurahisisha mazungumzo. Uh, watu wakizungumza lugha ya Kiswahili itakuwa vema sana na watu watajumuika kwa kufanya biashara kuongea lugha hiyo katika ofisi mbalimbali na watu watasikia wote, wanakuwa watu wa moja katika bara la Afrika, sababu lugha zinakuwa nyingi sana hapa Afrika. Naomba kabisa Kiswahili ifundishwe hata shuleni nafasi zote hapa Congo DRC na sehemu zingine za ulimwengu. Ninayo furaha kubwa sana moyoni kusikia kama Kiswahili kitazungumza kwanza, kwenye wakubwa wenye viongozi wa nchi watakielewa alafu atachukua majukumu la kukisambaza hata kuwa kama vile lesson somo moja katika sijui, uh, secondary school primary school. Watu waanze kujifunza ile, itatupatia hata sisi nafasi hata ya kufungua sijue shule kwa wale wenye kutaka kujifunza zaidi Kiswahili, tutawafunza uh, sababu ni vizuri sana Swahili ni lugha kubwa sana asemewa katika nchi nyingi Afrika. Swahili ni lugha ambayo imeshafundishwa katika mauniversity kubwa kubwa kama vile France na Amerika, zinafundishwa zimetangazwa kwenye redio kubwa kubwa ulimwenguni. Swahili ni lugha kubwa kweli. Mimi kwangu ni furaha kubwa, kwa sababu najua kidogo bia linguistics eh, na mimi nazungumza Kiswahili. Nimeshafika Tanzania, nilikuwa natumia kwenye meli ya Kongo pale Kalemi, nilikuwa nenda na meli Kigoma na hivi huko. Na tangu kipindi cha Mwalimu Nyerere nimehusika na ile, akafanya vitabu kusema kama shule hata sayansi ita, itafsiriwa katika lugha ya Kiswahili. Mimi ni miongoni mwa wale wanapenda Kiswahili kutambaza mama ra Asante uh, unaongea na zwataiaa kutoka visiwani Zanzibar. Mimi nianze kwanza kusema tu kwamba nipongeze sana uwepo wa lugha ya Kiswahili katika jumuia ya SADC kwa sababu nadhani itakuwa ni fursa pekee kwa sisi kama Watanzania ambao sisi wenye lugha halisi kutembelea. Hata nikifika south Afrika nitajinafasi kama niko nyumbani, kwa sababu ni lugha ambayo itakuwa inajulikana nikizungumza. Ni mfano tu kama ambavyo inakuwa inatumika lugha ya kigeni tunatumia lugha ya Kiingereza, Kifaransa katika mataifa yetu haya, lakini inakuwa inaeleweka, kwa wale wageni wanavyokuja, wanajisikia kama wako nyumbani hivyo, na inaweza kusaidia labda hata biashara. Mimi kienda kule, nauza vitu vyangu, watu watanielewa. Kwa sababu kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook, RFI Kiswahili Ujumbe wako msikilizaji Judea Judea kutoka Afrika Kusini unasema wewe ni raia wa Kongo. Ni vema sana kwa nchi zinazozungumza Kiswahili kama Tanzania, Uganda, Kenya, Bujumbura na Kongo huko mashariki. Hongera sana Sadik kwa kukomboa nchi hizi kupitia lugha ya Kiswahili. Juma Madeje ukiwa Mpwapwa, Dodoma, Tanzania unasema Kiswahili ni lugha ya biashara inajitegemea pia. Hassan Ismail toka Makongonda, Masasi, Mtwara unasema Heko kwa Kiswahili kufikia hatua hiyo. Nsi Justin unasema kutoka Masisi, ni vizuri kutumia Kiswahili katika biashara. Lengo langu ningeomba Kiswahili kipewe nafasi katika ofisi zote. Stefan Peter Zehe ukiwa Mkundi, Tandahimba, Mtwara, unasema licha ya kutumika kwa wingi kwa nchi za Afrika Mashariki, Kiswahili kwa ujumla itazungumzwa sana Afrika nzima, siku si nyingi. Hadi hapo msikilizaji, sina la ziada. Mimi ni Matha Saranga na kutakia wakati mwema, shukran sana. Uh, Matha Saranga kwa makala hayo ya habari. Rafiki Ali Bilali ndiye jina langu. Uh, upande wa mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliazari Gaki, lakini usimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Victor Robert Twile. Shukrani na dhati pia kwa Sabina Mpelo ambaye alikuletea habari za michezo. Tukutakie jioni njema. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto. Hey, ni sauti ya mtoto wa Dandu. <sighs> Sauti ya nyoka. Nyoka makengeza <laughs> Kila kona wananisema mimi kwa ubaya na kwa uzuri, we salam dogo, salamu kubwa, ayo yote siku yataka eh? Nisemeni, lakini msiniseme sana We. We. Kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili punde tu na kuunganisha na wenzetu kutoka huko Paris, Ufaransa.