Saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Martha Saranga. Kikao cha pili kitakachozungumzia mzozo wa Rwanda na Uganda kuanza kesho nchini Angola. Mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamtaka Rais Chisekedi kuwaondolea vikwazo ili kufanikisha utendaji wa mashirika hayo nchini DRC. Na waziri mkuu wa Italia ajiuzulu. Bila shaka utasikia hayo na mengine mengi leo, jumanne jioni, Agasti 20, mwaka 2019 marais wa Rwanda Paul Kagame na Uganda Yoweri Kaguta Museveni wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi Shilombo na mwenyeji wao wa Angola Lorenco wanataraji kukutana hiyo kesho Agosti 21 jijini Luanda nchini Angola, ikiwa ni kikao cha pili kuzungumzia mzozo wa Rwanda na Uganda. Kwa mujibu wa taarifa kutoka ikulu ya Luanda, ajenda ya mkutano huo ya mkutano wa viongozi hao ni kusisitiza kuhusu swala la usalama hususan upatanishi kati ya marais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda na Paul Kagame wa Rwanda ili kumaliza kabisa tofauti zilizopo baina ya nchi zao. Mpaka sasa uhusiano baina ya Rwanda na Uganda umeendelea kuzorota kwa kiasi, licha ya kuboreka katika siku za nyuma. Wananchi kutoka katika mataifa hayo mawili wameathirika pakubwa kutokana na tofauti zilizopo kati ya marais hao, washirika wa zamani ambao wote wawili waliwahi kuwa wapiganaji wa msituni kabla ya kutofautiana tokana na kila mmoja kumtuhumu mwingine kutaka kuyumbisha usalama wa mwenzie. Na je, ni kwa nini mvutano huu unaonekana kuwa mrefu na kuendelea kuwaathiri wananchi wa mataifa haya mawili? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa anazungumza, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Inaonekana ni maslahi binafsi, kwa sababu ndio maana hakielezi wanachogombia. Mnamfukuza huyu, mnamfukuza yule. Hii ni mambo ambayo kwa kweli wananchi wa nchi hizi mbili wanashindwa kupata furaha na na kupata matumaini au kufanya kufanya shughuli zao kwa uhuru katika nchi hizo mbili, kwa sababu ya ugomvi wa watu wawili. Mi sioni kama kuna ugomvi ambao unashindwa kutatuliwa pale inapotafuta suluhu. Suluhu ndio chanzo cha kupatikana mafaraja na, na kupatikana maelewano wakati wowote na mahali popote duniani. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Muungano wa mashirika kadhaa ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umemtaka Rais Felix Chisekedi kuondoa vizuizi kwa ajili ya kuwezesha utendakazi utendakazi sahihi wa mashirika ya kibinadamu nchini DRC, hususan kutambuliwa kwa ukishiria katika barua waliomwandikia Rais Chisekedi, mashirika hayo yanasema miongoni mwa vizuizi ni pamoja na agizo la rais la kufanya kazi kwa mashirika ambayo karibu mashirika yote yanasubiri kutambulika kisheria kwa shughuli zao kwa kipindi cha zaidi ya miaka ishirini. Muungano huo unaundwa na vikundi vitano vya vyama vinavyodai kuwa na wanachama mia tatu sabini na tano. Kizito Binhangi ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini Beni. Anapongeza hatua hiyo muhimu ambayo itarahisisha utendaji kazi wa mashirika ya kiraia ambayo yanafanya kazi katika mazingira magumu nchini DRC. Mashirika ya haki za binadamu zaidi sana yanafanya kazi yake katika mazingira mbovu, katika magumu mingi. Wakati wakizi wa haki za binadamu wanakemea eh, ukiukaji wa haki za binadamu wanakuwa chanzo ya ya kufuatiliwa kufungwa, labda kunyanyaswa, na tulipenda sasa kuona serikali ya DRC kuweza kusaini ama kutosha mipangilio eh, ya kuweza kulinda watetezi wa haki za binadamu katika, katika kazi yao wenyewe wanafanya kila mara, wakati wanakemea na kuchongea hiyo mambo ya ukiukaji wa haki za binadamu. Ni sauti yake Kizito Binhangi, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini Beni. Watu watatu miongoni mwao mwanajeshi mmoja wa DRC wameuawa usiku wa kuamkia leo maeneo ya mbao wilayani Beni katika shambulizi la waasi wanaodhaniwa kuwa ADF mashariki mwa DRC. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Kiongozi wa wilaya ya Beni, Kasereka Kibwana, amesema baada ya mauaji hayo, raia waishio kijijini Oicha na Mbau waliandamana huko wakitaka kuimarishwa kwa usalama wilayani Beni. Adua aliingia mbao za usiku akakuwa kuble moja na askari populasio ya Oicha inaanza kufunga barabara boli siku na wafukuza kusudi barabara iko wazi. Naye Lewisi Saliboko kutoka shirika linalotetea haki za binadamu Kredo jijini Oicha amesema pia ya kwamba katika maandamano hayo raia watatu waliuliwa na polisi kijijini humo, wamepigwa risasi. Na kati hawa raia watatu kuna mtoto mdogo wa miaka saba ameuliwa, amepigwa na polisi, na hiyo inaendelea ikituhuzunisha sisi kama mashirika ya kiraia. Mauaji hayo yamezua maoni kadhaa miongoni mwa raia waishio kijijini Mbau na Oicha kuko adui wa mgine wote ni adui bale ba polisi ba cha kuona tu distrait ko sema bina tochunga sie tu nona kama ba onjo tu bina tu aju bana lu ba lu ba tu mpili me ba bana ba tu tatu de jele nona sha ke ba biko complice la bale bana lu Haya yajiri wakati ambapo mashirika ya kiraia pamoja na watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini wataka Umoja wa Mataifa uendeshe uchunguzi dhidi ya mauaji na utekaji nyara unaoendelea wilayani Beni. Chube ngorombi Goma, RFI Kiswahili. Balozi wa Ufaransa nchini Burundi Loa de la Hus ametangaza kumaliza muda wake nchini humo, wakati huo huo akitangaza kuwasili kwa mrithi wake jijini Bujumbura. Je, kuondoka kwake nchini Burundi kumefurahisha utawala wa Gitega? Sabina Mpilo na maelezo zaidi. Mwezi mmoja baada ya kuanzishwa tena kwa ushirikiano wa Ufaransa na serikali ya Burundi, balozi wa Ufaransa huko Burundi, Lora de la Hose, ametangaza kumalizika kwa muda wake. Balozi huyo ametangaza kupitia mtandao wake wa kijamii wa Twitter, na wakati huo huo akitangaza kuwasili kwa mrithi wake siku hiyo hiyo, akiandika kuwa na hapa nina nukuu, mrithi wangu Stefan Grenberg amewasili usiku wa leo, mwisho wa kunukuu. Twiti yake ilipokelewa kwa mtazamo hasi na wanaharakati wa chama tawala ambao walionyesha furaha yao walipoona taarifa za kuondoka kwake licha ya ukweli kwamba ameipa zawadi ya lazima serikali ya CNDD-FDD pale alipotangaza kuanza tena kwa ushirikiano wa Burundi na Ufaransa, ambayo bila shaka itatoa ahueni kwa serikali ambayo imekuwa katika hali ngumu ya kujibana kiuchumi ili kukidhi mahitaji yake ya msingi. Majibu ya serikali juu ya kuondoka kwake hayakuwa mazuri. Willy Nyamitwe, msimamizi wa mawasiliano na wanahabari katika ikulu ya rais, hakuficha alichofikiria kuhusu mamlaka ya balozi De la Hose, ambapo alimtuhumu kuidharau serikali ya Burundi. Kuondoka kwake kunakutana na uteuzi wa balozi mpya wa Burundi huko Paris miezi mitano baada ya kufukuzwa kwa aliyekuwa na wadhifa huo. Hata hivyo, balozi mpya aliyechaguliwa bado hajafika Paris. Balozi huyo anayeondoka alikuwa ameteuliwa kufungua tena njia ya mawasiliano na kurejesha imani kati ya Paris na Gitega. Nini itakuwa hatima ya ushirikiano huu mpya kati ya Burundi na Ufaransa? idadi ya vifo vilivyotokana na mlipuko wa lori la mafuta uliotokea Jumapili katika kituo cha biashara wilayani Kibirizi nchini Uganda imeongezeka na kufikia 23, mili kumi iliyokotwa Jumapili usiku huku mingine kumi na mmoja ikipatikana Jumatatu kufuatia zoezi lililofanywa na maafisa wa polisi wanajeshi wa Uganda, wafanyikazi wa Msalaba Mwekundu na baadhi ya wakazi. Viongozi wa kijeshi nchini Sudan wanaelekea kuunda kipindi cha mpito baada ya makubaliano na viongozi waandamanaji ambapo baraza la serikali ya mpito lilitarajiwa kutangazwa hii leo. Baraza hilo la kipindi cha mpito litachukua nafasi ya baraza la kijeshi lililopo uongozini tangu kuanguka kwa utawala wa rais Omar Hassan Al Bashir, aliyelazimishwa kuondoka madarakani baada ya maandamano ya nchi nzima. Hata hivyo, hatua ya kwanza kabisa za ubadilishaji wa utawala wa kiraia baada ya miaka thelathini ya utawala wa rais Al Bashir zimeonyesha kuwa ngumu kutokana na hali ya kutoelewana ndani ya kambi ya waandamanaji, jambo ambalo lina tatizo linatatiza uundwaji wa baraza jipya la mawaziri nchini Sudan. Martin Oloni, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Nairobi nchini Kenya, anaona kuwa ni muhimu viongozi wa kiraia kuendelea kushinikiza uwepo wa utawala wa kiraia. Wahenga walivyosema ya kwamba amani haiji ila kwa njia ya upanga, walimaanisha ya kwamba amani hupatikana kwa njia ya jasho, amani hupatikana kwa njia ya vuta nikuvute. Kwa hivyo kinachofanyika pale uh, sudani ya katuu ni jambo ambalo kidogo wengi wanaweza kusema si nzuri, lakini wengi lazima tuseme ya kwamba unapozungusha mtu unapoupigiza mtu, huende uh, ukakuangushia matunda. Kwa hivyo kinachokiona pale ni vuta ni kuvute kati ya raia na kati ya wanajeshi. Wanajeshi wakipewa nafasi yao, wao wangependa kukalia kiti bila ya kuwa uh, na uhusiano usi, wowote ama ushirika wowote na, wa, na raia na raia pia wangependa wasiwe na uhusiano nao wa, na ni kawaida kwa sababu serikali huendeshwa na raia, sio na wanajeshi. Lakini kwa sasa vuta ni kuvute hii kidogo itachangia uh, ustahimilivu ama itachangia ile amani itakayopatikana mwishoi. Nini kifanyike? makubaliano ambayo tayari amekwisha ridhiwa yaweze kutekelezeka. Aa, ni kuendelea kuwa na roho na moyo wa kutaka ma, uh, makubaliano hayo yafanye kazi, na pia kuendelea kuwa na makali walio nayo hawa raia, na pia uh, kuendelea kuwasingiza kuwa wanajeshi hao. Kwa hivyo wasiwape nafasi, wakiwapa nafasi watakalia kiti, wakikalia kiti bwana wa, wao tayari wana bunduki na wana mabavu, hawawezi kukiajilia. Kwa hivyo hiyo vuta ni, ni kuvute lazima iendelee hivi, kwamba papatikane amani pale ni sauti yake Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa uh, Nairobi nchini Kenya, kama alivyohojiwa na mwenzangu Stephen Mombi. RFI Kitwe 92.5 FM. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com Kiongozi mmoja wa kambi inayodai kujitenga nchini Cameron, kutoka upande unaozungumza lugha ya Kiingereza, Julius Ayuk Tabs, amehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa kosa la kujihusisha na ugaidi, hukumu ambayo inahofiwa huenda ikachochea mzozo kuwa mkubwa zaidi. Mengi zaidi na Stephen Mumbi. Julius Ayub Tebe mwenye umri wa miaka hamsini na minne ambaye alijitangaza kuwa rais wa Ambazonia, upande uliojitenga na Cameroon ambao unazungumza lugha ya Kiingereza na kutangaza kuwa taifa huru, amehukumiwa kifungo cha maisha jela pamoja na washirika wake wengine 9 na mahakama ya kijeshi ya jijini Yaounde. Mwaka 2016 sehemu ya wananchi wa eneo hilo nalozungumza Kiingereza, kaskazini magharibi na kusini magharibi, walianza maandamano kuomba kutambulika kwa eneo hilo kama taifa huru kutokana na maamuzi ya serikali kupinga hatua hiyo iliyopelekea sehemu ya watu wa eneo hilo kuanzisha uasi mwaka 2017, ambapo shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch liliorodhesha vifo vya watu 2000. Ayub Tabe anachukuliwa kuwa ndiye kiongozi wa harakati za kudai uhuru wa eneo hilo na amekuwa katika mstari wa mbele kuomba majimbo hayo mawili yanayozungumza Kiingereza kujitenga na serikali ya Yaounde eneo linalozungumza Kifaransa. Na hivi karibuni alidai kuwa tayari kufanya mazungumzo ya serikali kwa masharti, jambo ambalo lilipingwa na viongozi wengine wanaharakati wanaodai kujitenga. Januari mwaka 2018, Tabe alikamatwa na wafuasi wengine 46 jini ya Abuja na vikosi vya usalama nchini Nigeria na baadaye wakarejeshwa jini Yaunde, hatua ambayo ililaniwa na mashirika ya haki za binadamu yakieleza kuwa ni kinyume cha sheria. Algeria imeshuhudia maandamano ya kupinga serikali kwa takriban miezi sita, licha ya kujiuzulu kwa kiongozi wa muda mrefu Abdilaziz Buteflika. Makamu wa rais wa wanaharakati wa, wa kudai haki za binadamu nchini Algeria, Said Salhi amesema yaliyofikiwa hayawezi kurudishwa nyuma tena. Mnamo Februari ishirini na mbili mwaka 2019 maelfu ya Waalgeria walijitokeza katika jiji kuu na miji mingine kadhaa kwa sauti moja kupinga Buteflika kuwania kiti cha urais katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi April. Serikali ya Zimbabwe imemtangaza aliyewahi kuwa makamu wa rais nchini humo kuwa mkimbizi kufuatia madai ya ufisadi no yanayomkabili. Gazeti la serikali The Herald limeandika Felekezela Mfoko aliwatoroka maafisa wa tume ya kupambana na ufisadi waliojiandaa kumtia nguvuni jana Jumatatu. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frequency 21690 21 kHz mita bendi 13. Ni saa 12 na dakika 14 Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa Italia Giuseppe Conte ametangaza kujiuzulu hii leo Jumanne, hatua inayomaliza uwepo wa serikali ya kwanza ya watu mashuhuri, akimtuhumu kiongozi wa Ligi Matteo Salvini kwa kutowajibika kwa kuvunja muungano wa chama tawala tarehe 8 Agosti. Mengi zaidi na Ali Bilali nam Mhasaranga. Katika hotuba ya hadhara kwa Baraza la Senate, Conte kwanza alimwachisha kazi waziri wake wa mambo ya ndani akisema kwamba amefuata maslahi yake mwenyewe na ya chama chake kwa kutaka kujipatia kura ya maoni ambayo iliwasaidia idadi kubwa ya wabunge kwa sababu ya rekodi zao kwa wabunge asilimia thelathini na wanne. Wakati akitangaza kujiuzulu, Konti alisema kuwataka raia kupiga kura ndio kiini cha demokrasia, lakini kuwataka kupiga kura kila mwaka hili halikubaliki huku akiongeza kuwa nchi hiyo inahitaji haraka hatua za, za kukuza ukuaji wa uchumi na uwekezaji. Katika hotuba yake dhidi ya Salvini, Konta alimtuhumu naibu waziri mkuu kwa kusababisha hatari kubwa kwa nchi kwa nchi na kuongeza hatari ya kuzuka kwa uchumi mbaya kwa uchumi wa tatu wa eneo la ukanda wa Ulaya. Shukran al Bilal. Waziri wa masuala ya kigeni wa Iran Mohamed Javad Zarif atafanya ziara nchini Ufaransa Ijumaa hii na kukutana na rais wa Ufaransa, shirika la habari la Iran limearifu. Shirika hilo la habari limemnukuu akisema atazuru Paris Ijumaa na kukutana na rais Emmanuel Macron na waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian. Kwa sasa Zarif anafanya ziara katika mataifa matatu ya Scandinavia na kuzuru China juma lijalo. Maafisa polisi wawili wa Hong Kong wametiwa nguvuni Jumanne baada ya video moja kusambaa ikiwaonyesha wakimpiga mwanaume mzee hospitalini na kuzidisha shinikizo juu ya madai ya ukatili yanayolikabili jeshi hilo. Video hiyo iliyorekodiwa mwezi Juni inawaonyesha maafisa wawili waliovalia sare wakimshambulia mwanaume huyo na kumziba mdomo kwa kutumia nguo. Hakukuwa na watu wengine katika chumba ambacho watuhumiwa walikuwa wakimshambulia mgonjwa huyo. Tunaelekea viwanjani na Steven Mumbi. Habari za jioni, Salama. Martha Saranga, na tujitupe viwanjani. Joy Antipas ametangazwa kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya soka ya Zimbabwe kwa kipindi cha mwaka mmoja ujao, akichukua nafasi ya kocha Sande Chidizambga aliyebwaga manyanga baada ya kushindwa kufanya vizuri katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika yaliyofanyika nchini Misri. Kocha Antipas atasaidiwa na makocha Tonderai Ndiraya aliyekuwa akinoa timu ya Dynamos na timu ya vijana wenye umri chini ya miaka 23 pamoja na Lloyd Chitembwe. Shirikisho la soka nchini humo, Zifa, limesema makocha hao watasalia na timu zao na watahudumu kama wa makocha wa timu ya taifa pale watakapokuwa wanahitajika tu. Kibarua cha kwanza kwa makocha hao ni kufuzu kwa timu hiyo katika mchezo wa kuwania kufuzu kucheza michuano ya kombe la dunia 2022 dhidi ya Somalia. Mchezo wa kwanza utapigwa Septemba pili na marudio ni Septemba 10. Hivyo kama watafanya vizuri, ndio itakuwa ni ishara njema ya kuendelea kukinoa kikosi hicho. Katika tenis, matha mchezaji wa zamani Juan Carlos Saez amefungiwa kushiriki katika shughuli yoyote inayohusisha mchezo wa tenis kwa miaka minane pamoja na kutakiwa kutoa faini ya dola elfu kumi na mbili na mia tano kwa kukiuka sheria za kupambana na rushwa. Saezi raia wa China mwenye umri wa miaka 28 aliyehujiwa na taasisi ya tenisi baada ya kucheza kamari katika kuhusu mchezo aliocheza na kuwa tayari kuwasilisha simu yake kwa ajili ya uchunguzi. Saezi pia anatuhumiwa kujihusisha na mianya ya rushwa na hakutoa taarifa kuhusu dalili za mianya ya rushwa, jambo ambalo ni kinyume na sheria za kupambana na rushwa. Tukirejea katika soka, timu ya soka ya Young Africans maarufu kama Yanga ya nchini Tanzania tayari imewasili Gaboroni, huko Zimbabwe kumana Township Rollers katika mchezo wa kombe la shirikisho la Afrika. Yanga inahitaji ushindi katika mchezo huo ama sare ya aina yote ili kusonga mbele katika hatua inayofuata baada ya kutoka sare ya goli moja kwa moja katika mchezo uliopigwa jijini Dar es Salaam majuma mawili yaliyopita. Itakumbuka kwamba Yanga walikuwa wakicheza jijini Dar es Salaam licha ya kwamba walizidiwa ama mchezo ulikuwa ni hamsini kwa hamsini ama 50 50, mm, walionyesha ushindani wa kutosha. Hivyo kule ugenini mchezo akauchezwa siku ya Jumamosi, wanahitaji wakitoka sare watakuwa wameondoka, na endapo wakishinda ushindi wowote ndio itakuwa ni ishara njema, kwa sababu kuna faida ya goli la ugenini. E, Township Rollers walipata goli wakiwa hapa jijini Dar es Salaam. Kule kama kutoka sare, sheria nasema yule aliyepata goli mm, akiwa ugenini ndio anapata mwanya wa kusonga mbele. Kwa lazima wanahitaji ushindi zaidi. Wanahitaji ushindi, lakini kumbuka kwamba kwa Tanzania kuna timu nne zinacheza mchuano wa kimataifa katika wikendi hii e, ijayo. E, pia Simba itakuwa ikikabili UD Songo kutoka pale Msumbiji, e, timu ya Kino Boys ama KMC itakuwa wenyeji wa AS Kigali, jijini Dar es Salaam pia timu ya Ethiopia timu ya, na, <laughs> ya Azamu itakuwa wenyeji wa timu kutoka pale Ethiopia. Nakushukuru Stephen Mumbi. Asante, karibu. Radio France International. Saa kumi na mbili na dakika ishirini, Julian Rubavu anakujia na makala Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki, ambapo tunaangazia juu ya changamoto zinazomkumba raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua kifikra na kubadilika kifikra ili kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia jinsi vijana wanavyonufaika na vipaji vyao. Tutakuwa naye kijana machachari sana wa Burundi ambaye amejiajiri kwenye mziki na Kinia, anafanya na shughuli nyingine, wengi mnamfahamu. Kupata mengi zaidi, ungana nami Julian Rubavu, Red Fence International nam. Tuanze na utambulisho, bwana unaitwa nani? Mi naitwa Ayubu Ephraim, wengi uing, wananiita NJ, jina la kisanii, na afu mi ni msanii, nimeimba wimbo utujedee na nyimbo nyingine, na ninajihusisha na mambo ya usanii sana. Wewe umezaliwa wapi ukakulia wapi, na una mbali na shughuli mbali, mbalimbali unazozifanya ni shughuli gani? Uh, mara nyingi ni mziki, najihusisha na mambo na ya mziki, na mziki ni nasababisha niishi, kwa sababu baadhi ya mziki ambao naimba ni mziki ya kibiashara. Niko tofauti na wasanii ambao sasa hivi Burundi ambao ambao sahivi wanaimba mziki, kwa sababu nimeona mziki Burundi haulipi amna chochote tunachopata, nikaamua kuwa nafanya mziki wa kibiashara, matangazo na kadhalika. Vilevile najihusisha na mambo kama kuna baadhi ya watu ambao wanatafuta, tunafanya kazi nao kama mambo ya nani, ya matangazo kama ambavyo umeona, na biashara Mola Plus. Mola Plus ni chakula cha nani, cha mifugo ambayo kinatoka Kenya na ambao wanajihusisha Burundi, wamenitafuta ili niwe nafanya matangazo kwa kwa, kuna kutangaza biashara zao, ni advertisement ndio. Kwa hiyo wanakulipa ndio, nalipwa. Sasa hebu mkumbushe msikilizaji tena, umesema jina yako ni nani ya Jina langu ni Ayubu Efraim. mm. lakini wanapenda kuniita nj jina la usani. mm. ndio. Ulimba wimbo ambao ulipendwa sana Utujede, ule wimbo uliufikiriaje hasa? mm. Uh, zaidi ni mambo ambayo yanatokea katika jamii. mm. kwa hiyo mambo ambayo niliimba pale ni kwamba yanatoka, sababu nilikuwa naimba mke jirani mm. aache kunifanyia ujanja ujanja mm. Maana utujede ni ujanja, kwani kwa nasema kuwa mke jirani anafanyia ujanja kwa kunitafuta, kunitafuta, anataka kunilagai kwa mambo haya na haya, ili tulale wote kwao. Nikamua kuimba kwa ule wimbo, kwa sababu so, ni mambo ambayo yashawahi kutokea kwa rafiki yangu yes, mimi nikaimba. <coughs> <coughs> Um, kidogo tu mgusie msikilizaji ambaye uwai kusikiliza wimbo huo na ambaye hakufahamu. Sasa mimi nimekutana na wewe, mwambie msikilizaji kidogo tu gusie e, Gore umu wanyu, gore umu wanyi, nachunye chishu tushede. Gore umu wanyu, gore umu wanyi, nachunye chishu tushede. Jaro numutaga na kutagira ngunyere kutushede mama. Ni wisubire kutushede twa weni tuneranye numugenziyo genzio. Nungore she penalite, oya mama no hanwa. Achia hapo. <laughs> Sasa, ulivoimba imba hivo mziki wako ulipokewaje kwenye jamii? Kwa jamii, baadhi walipenda sana. Kwa kwa upande wangu mimi nilijua kuwa sio matusi kwa sababu nilikuwa na shauri na sio matusi kweli, kwa sababu ni, ni, ni mambo yanayotokea katika jamii e, na pale unapogusia katika jamii kitu ambacho kinatokea na unaona umegusia, labda ni watu wale wanaokasirika, wanasema ametuongelea, ametu, mambo yetu, unakuta anasema kuwa imembo matusi ndio. na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, hii ni makala ya Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya vijana kujiajiri katika namna mbalimbali. Nimempata mbali, huyu msanii unaesema anaitwa nani? Ayubu Efraim. Bwana Ayubu kwamba ameimba mziki lakini sasa hivi anapata, e, ajira kwa kuitwa na makampuni ya biashara mbalimbali mbali, makampuni mbalimbali mbali ya biashara ili aweze kufanya matangazo ya biashara. Hebu nipate bwana mmoja hapa ambaye amefuatilia na kuburudika na mziki wa Bwana Efraim. wewe umeweza kuburudikaje na mziki wake? unaitwa nani? muziki um, wake utujede umekuwa na wafuasi wengi sana ndani hmm. ya Burundi na nje ya Burundi. Nyiye mmejisikiaje kuwa na bwana mmoja ambaye mnaishi wote Kobero na akaweza kuimba vizuri? Uh, ule muziki wake kabisa umetufurahisha sana ona. hmm. Ule muziki utujede na wengine washishiria imetufurahisha sana hmm. uh, Naam. Nirudi kwa bwana Ayubu, kwenye matangazo ya biashara huwa unafaidikaje? Uh, kwa matangazo ya biashara angalanga angala, unapata kidogo, kwa sababu nalipwa. Tunapatana na mtu anasema, nitangazie biashara zangu na ananilipa kwa sababu sasa hivi nina studio ya kwangu. Studio inaitwa Hope Talent, na ukiingia YouTube unaweza kukuta pale ukiandika neno Hope Talent. Mm -hmm. utakuta po mambo mbalimbali ambayo tunafanya katika studio hiyo. Mm -hmm. unaweza kaangalia na Nikuamba, na ni kwamba na, napopata na, nani labda mtu ananiajiri nimfanyie matangazo ya biashara yake, cha kwanza ni audio natangaza, kwa sababu nafanya ya matangazo mafupi ya biashara ambayo inapita kwenye radio fulani fulani. Kwa mimi hata niambie tu nipeleke kwenye radio, namwambia mwambie, nitakutengenezea audio wewe utajita utajiri, pia matangazo kwenye radio mwenye, au tunapatana kabisa, nitakupelekea kwenye radio wanatangaza, ndio hivyo. Unashirikiana na kina nani? A, zaidi ni mimi na producer wangu tu studio, ambao ni Robert, anaitwa Robert. Ni mzaliwa wa Ngozi na anafahamika sana kwa nyimbo ambazo ametengeneza mbalimbali, na izikiwemo nyimbo zangu mpya ambazo amekuwa akinitengenezea. Kwa hiyo mara nyingi anapenda niwafanyia wao matangazo ya wa advertisement, vile vile na nyimbo ambazo zinaendana hizo na hivyo biashara, ndio mm. na studio yenu iko sehemu gani, hapa hapa Kobero au Muyinga au Bujumbura au Ngozi au sehemu gani? Studio iko Bujumbura. Uh, upande wa jabe uh-huh. Ndiyo, umeongelea matukio mbalimbali ambapo mbali unaweza kuitwa lakini nakuta kuna matukio mengine ya kisiasa. Hayo ya kisiasa unayaimbaje ili uweze usiweze kuonekana kama pengine unaegemea upande mmoja upande mwingine wa kisiasa? Ah, uh, kwa mambo ya kisiasa kuna kipindi unakuta watu labda wamekupenda sana kama chama tawala, wamekuwa wakiniita sana wakinialika niwaambie kwenye matamasha yao, na nimekuwa kwa sababu ni biashara yangu na najua labda nitapata kitu kidogo, lazima niende mm. Lakini kwa upande mwingine, huwa sisi kama wasanii na vitu tuonyeshe kuwa kuna sisi mmoja tuna, tunayegamea mm. Lakini kama kipindi tunapoenda kwenye nani chama tawala, tunaonyesha kuwa ni nani ni kama tuko tunatumikia nchi yetu mm. ndiyo sasa kama chama cha upinzani wa chikwitu waimbie na penye umewahi kwenda au unaweza kwaenda hapa kwetu Burundi, wakiona unaimbia chama fulani mm. Wenyewe wanakuogopa, wanaona wana wana kuwa hauwezi hawajani ali, alika au waniite mm. Kama wakiniita na wenyewe nitaenda. So nimesha bahatika ba, kuitwa na chama kimoja chama tawala wa Sende Def de Deto mm -hmm. Amna wengine ambao wamesha nitu wakiniita nitaenda mm -hmm. Ndio, una familia, una maeneo yako pengine umewekeza sehemu mbalimbali, mashamba, ardhi, nyumba na nini? Ndiyo, kuhusu familia, nina familia sasa hivi nimeoa na mke mmoja na na watoto wawili. na umesema studio ni uko Bujumbura na wewe unakaa Muyinga, makazi yako ni Muyinga. huoni kwamba kuna usumbufu wa kusafiri vingine kutana na producer wako au kutoke Muyinga kwenda Bujumbura kwenye mambo ya uandaji wa, au fanya mazoezi ya muziki? Burundi ni nchi ndogo sana. <laughs> Burundi ni nchi ndogo ambapo utatumia masaa mawili tu kutoka Mwinga mpaka Bujumbura au masaa manne. Kwa hiyo sema haitanipa shida sana kwa sababu kama nakuja na, na kana familia yangu nikisikia nataka kuna nini kutunga nyimbo zangu au nitafanya kazi zangu, naenda Bujumbura kwa sababu kazi nimemwachia producer, na na nyimbo ni uh, sio mimi peke yake ambaye sio mimi -hmm. peke yake na produce katika nani hiyo studio. Wapo na wasanii wengine ambao wanakuja. Tunatengenezea wasanii wengi na wamependa studio yangu sana. Hata hii nyimbo mpya ya kidumu ameimba na msichana hivi anaitwa ni Estanish, nyimbo inaitwa Umbamo, ni nyimbo ambayo imetengenezwa studio ni mwangu, imeanzishwa studio studio ni mwangu, baada ya kwenda nini wakafanya mastering Kenya kusabu yikuwa mziki, kwa sababu ilikuwa huyo msichana afanye muziki kwa, tumetengeneza muziki na msichana kaingiza sauti, baada akamfuata kidumu akaweka sauti zake, wakafanya mastering Kenya, lakini chini na nichi muziki wangu muziki wao umeanza kutengenezwa katika studio yangu Muziki wa Burundi bado uko chini, na tunapata tatizo sana, kwa sababu hadi sasa hivi hakuna manufaa yote, isipokuwa wewe mwenyewe ndio utajitangaza. Inakuwa vigumu sana, kwa sababu hadi wa watangazaji wa radio sasa hivi kukutangaza wewe mwenyewe muziki, kazi unayofanya sisi tunaona ni kazi ni kazi tunafanya, lakini wenyewe hawatukumbuki mpaka ulipe au alipe pesa ili wapige muziki wako kwenye radio. Kwa hiyo ni shida ambayo tunaipata sana, unakuta muziki hauendelei Burundi. Hmm, ndio na mpenzi msikilizaji wa redio France International, makala ya Afrika Mashariki, na hapo ndio tamati ya makala yetu kwa leo ambapo tumeongea na msanii Bwana Ayubu kutoka nchini Burundi. Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni arifa ya Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha, Saranga Kikao cha pili kuzungumzia mzozo wa Rwanda na Uganda kuanza kesho nchini Angola mashirika ya kiraia nchini DRC yamtaka Rais Chisekedi kuondolea vikwazo kufanikisha utendaji wa mashirika hayo nchini humo na waziri mkuu wa Italia jiuzulu bila shaka utasikia hayo na mengine mengi leo Jumanne jioni ikiwa ni ngwe ya pili eh, Jumanne Agosti 20 mwaka 2019 Maraisi wa Rwanda Paul Kagame, wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi Shilombo, na mwenyeji wao wa Angola Lorenco wanataraji kukutana hiyo kesho Agosti 21 jijini Luanda nchini Angola katika kikao cha pili cha kuzungumzia mzozo wa Rwanda na Uganda. Kwa mujibu wa taarifa kutoka ikulu ya Luanda, ajenda ya mkutano huo, viongozi hao watasisitiza kuhusu usalama, hususan upatanishi kati ya marais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda na Paul Kagame wa Rwanda, kumaliza kabisa tofauti zilizopo baina yao. Mpaka sasa uhusiano baina ya Rwanda na Uganda umeendelea kuzorota kwa kiasi cha kuboreka katika siku za hivi karibuni. Wananchi kutoka katika mataifa hayo mawili wameathirika pakubwa kutokana na tofauti zilizopo kati ya marais hao, washirika wa zamani, ambao wote wawili waliwahi kuwa wapiganaji wa msituni kabla ya kutofautiana kutokana na kila mmoja kumtuhumu mwingine kutaka kuimbisha usalama wa mwenzie. Je, ni kwa nini mvutano huu unaonekana kuwa mrefu na kuendelea kuathiri wananchi wa mataifa haya mawili? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Inaonekana ni maslahi binafsi, kwa sababu ndio maana haikielezi wanachogombea ni nini. Mnamfukuza huyu mnamfukuza yule, mna, uyu, mna, ule, mna hai, ni mambo ambayo kwa kweli wananchi wa nchi hizi mbili wanashindwa kupata furaha na, na kupata matumaini au kufanya, kufanya shughuli zao kwa uhuru katika nchi hizo mbili, sababu ya ugomvi wa watu mi sioni kama kuna ugomvi ambao unashindwa kutatuliwa pale inapotafuta suluhu. Suluhu ndio chanzo cha kupatikana mafaraja na, na kupatikana maelewano wakati wowote na mahali popote duniani. Ni Haji Kaburu huyo mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Muungano wa mashirika kadhaa ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umemtaka Rais Felix Chisekedi kuondoa vizuizi dhidi ya utendaji kazi sahihi wa mashirika hayo ya kibinadamu nchini humo, hususan kutambuliwa kwao kisheria. Katika barua alimwandikia Rais Tshisekedi, mashirika hayo amesema miongoni mwa vizuizi ni pamoja na agizo la rais la kufanya kazi kwa mashirika ambalo karibu mashirika yote yanasubiri kutambulika kisheria kwa shughuli zao kwa kipindi cha zaidi ya miaka ishirini. Muungano huo unaundwa na vikundi vitano vya vyama vinavyodai kuwa na wanachama mia tatu sabini na tano. Kizito Binhangi ni mwenyekiti wa mashirika kirai ya kiraia mjini Beni, anapongeza hatua hiyo muhimu ambayo itarahisisha utendaji kazi wa mashirika ya kiraia ambayo yanafanya kazi katika mazingira magumu nchini DRC. Mashirika ya kutetea haki za binadamu ni zaidi sana, yanafanya kazi yake katika mazingira mbovu, katika magumu mingi. Wakati waei uh, wa haki za binadamu wanakemea ukiukaji uh, wa haki za binadamu wanakuwa chanzo ya, ya kufatiliwa kufungwa, labda kunyanyaswa, na tulipenda sasa kuona serikali ya DRC kuweza kusaini ama kutosha mipangilio e, ya kuweza kulinda watetezi haki za binadamu katika, katika kazi yao wenyewe wanafanya kila mara, wakati wanakemea na kuchongea hiyo mambo ya ukiukaji haki za binadamu. Ni sauti yake Kizito Binhangi, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini Beni. Mtu mmoja amejeruhiwa kwa risasi katika makabiliano ya risasi kati ya washukiwa wa kundi la kigaidi Al Shabab na maafisa polisi katika kaunti ya Mandera, kijijini Keira Ali, kaskazini mwa Kenya. Mtu mwingine, afisa wa polisi, anadaiwa kutoweka baada ya kisa hicho cha mapema Jumanne. Kituo kikubwa cha mawasiliano katika eneo hilo kimeharibiwa kufuatia makabiliano hayo. Vijana kadhaa jijini Kinshasa nchini DRC wameandamana karibu na ofisi za rais. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge. Ni mbele ya ikulu ya Rais Chisekedi ambako mamia ya raia wazaliwa wa mashariki ya DRC waishio hapa Kinshasa waliandamana ili kuomba rais kutia nukta kwa mauaji inayofanyika eneo hilo. Hatua hiyo imechukuliwa kisha watu kuuawa tena jijini Wicha. Ben Wicha, tunagoza tuseme nini. Rais alifika huko alisema ya kwamba tamaliza vita lakini hakuweza kufanya kitu. Kuba alisema yuko anapata solution kwa hiyo pole pole. Mauaji inaendelea inaendelea. Kwa nini raia hawa walishindikizwa na baadhi ya wabunge wachaguliwa wa eneo hilo. Wabunge wamesema tayari kuna ripoti ambayo waliandikia wakuu viongozi kuhusu hali mbovu ya usalama mashariki mwa nchi, lakini hadi sasa ripoti hizo zimefichwa ndani ya kabati za ofisi tembosho tama ni mbunge mchaguliwa wa mji wa Beni. Tunajua ni maharamia ambao wametokea Uganda, wanatokea Rwanda na zingine nji wanafika kwa kuchinja watu. Waandamanaji hawa waliahidi kuendelea kukita kambi eneo hapo hadi Rais Chisekedi atapata jibu kwa madai yao. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili ni taarifa yake Fredi Tendilonge kutoka Kinshasa. Viongozi wa kijeshi nchini Sudan wanaelekea kuunda kipindi cha mpito baada ya makubaliano na viongozi waandamanaji, ambapo baraza la serikali ya mpito litarajiwa kutangazwa hii leo. Baraza hilo la kipindi cha mpito litachukua nafasi ya baraza la kijeshi lililopo ongozini tangu kuanguka kwa utawala wa rais Omar Hassan al Bashir, aliyelazimishwa kuondoka madarakani baada ya maandamano ya nchi nzima. Martin Oloni, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Nairobi nchini Kenya. Wahenga waliposema ya kwamba amani haiji ila kwa njia ya upanga, walimaanisha ya kwamba amani hupatikana kwa njia ya jasho, amani hupatikana kwa njia ya vuta nikuvute. Kwa hivyo kinachofanyika pale uh, sudani ya katuu ni jambo ambalo kidogo wengi wanaweza kusema si nzuri, lakini wengi lazima tukene ya kwamba unapozungusha mtu unapopigiza mtu huende ukakuangushia matunda. Kwa hivyo kinachokiona pale ni vute ni kuvute kati ya raia na kati ya wanajeshi. Ni Martin Ulo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Nairobi nchini Kenya, Radio France Internationale ni saa kumi na mbili na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Kiongozi mmoja wa kambi inayodai kujitenga nchini Cameron kutoka upande unaozungumza lugha ya Kiingereza, Julius Ayuk Tabe amehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa kosa la ugaidi, hukumu ambayo inahofiwa huenda ikachochea mzozo kuwa mkubwa zaidi. Mwandishi wetu Stephen Mumbi anasimulia zaidi. Julius Ayub Tebe mwenye umri wa miaka hamsini na minne ambaye alijitangaza kuwa rais wa Ambazonia, upande uliojitenga na Cameroon ambao unazungumza lugha ya Kiingereza na kutangaza kuwa taifa huru, amehukumiwa kifungo cha maisha jela pamoja na washirika wake wengine 9 na mahakama ya kijeshi ya jijini Yaounde. Mwaka 2016, sehemu ya wananchi wa eneo hilo nalozungumza Kiingereza, kaskazini magharibi na kusini magharibi, walianza maandamano kuomba kutambulika kwa eneo hilo kama taifa huru kutokana na maamuzi ya serikali kupinga hatua hiyo iliyopelekea sehemu ya watu wa eneo hilo kuanzisha uwasi mwaka 2017, ambapo shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch liliorodhesha vifo vya watu 2000. Ayub Tabe anachukuliwa kuwa ndiye kiongozi wa harakati za kudai uhuru wa eneo hilo na amekuwa katika mstari wa mbele kuomba majimbo hayo mawili yanayozungumza Kiingereza kujitenga na serikali ya Yaounde, eneo linalozungumza Kifaransa. Na hivi karibuni alidai kuwa tayari kufanya mazungumzo ya serikali kwa masharti, jambo ambalo lilipingwa na viongozi wengine wanaharakati wanaodai kujitenga. Januari mwaka 2018 Tabee alikamatwa na wafuasi wengine 46 jini ya Abuja na vikosi vya usalama nchini Nigeria na baadaye wakarejeshwa jini Yaunde, hatua ambayo ililaniwa na mashirika ya haki za binadamu yakieleza kuwa ni kinyume cha sheria. Algeria imeshuhudia maandamano ya kupinga serikali kwa takriban miezi sita, licha ya kujiuzulu kwa kiongozi wa muda mrefu Abdelaziz Buteflika. Makamu wa rais wa wanaharakati wa kudai haki za binadamu nchini Algeria, Said Salhi, amesema yaliyofikiwa hayawezi kurudishwa nyuma tena. Mnamo Februari ishirini na mbili mwaka huu, maelfu ya Algeria walijitokeza katika jiji kuu na miji mingine kadhaa kwa sauti moja kupinga Buteflika kuwania kiti cha urais katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi April. Serikali ya Zimbabwe imemtangaza aliyewahi kuwa makamu wa rais nchini humo kuwa mkimbizi kufuatia madai ya ufisadi yanayomkabili. Gazeti la serikali The Herald limeandika Felekezela Mfoko aliwatoroka maafisa wa tume ya kupambana na ufisadi waliojiandaa kumtia nguvuni jana Jumatatu. Anakabiliwa na madai ya ufisadi na matumizi mabaya ya ofisi akiwa madarakani enzi za utawala wa rais Robert Mugabe. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili ni saa 12 na dakika 40 kwa saa za afrika mashariki waziri mkuu wa italia giuseppe conte ametangaza kujiuzulu hii leo jumanne hatua inayomaliza uwepo wa serikali ya kwanza ya watu mashuhuri akimtuhumu kiongozi wa ligi matteo salvini kwa kutowajibika kwa kuvunja muungano wa chama tawala tarehe 8 mwezi huu mengi zaidi na ali bilali katika hotuba ya hadhara kwa baraza la Senate, Konte kwanza alimwachisha kazi waziri wake wa mambo ya ndani, akisema kwamba amefuata maslahi yake mwenyewe na ya chama chake kwa kutaka kujipatia kura ya maoni ambayo iliwasaidia idadi kubwa ya wabunge kwa sababu ya rekodi zao kwa wabunge asilimia thelathini na nne. Wakati akitangaza kujiuzulu, Konte alisema kuwataka raia kupiga kura ndiyo kiini cha demokrasia, lakini kuwataka kupiga kura kila mwaka hili hili halikubaliki, huku akiongeza kuwa nchi hiyo inahitaji haraka hatua za, za kukuza ukuaji wa uchumi na uwekezaji. Katika hotuba yake dhidi ya Salvini, Conte alimtuhumu naibu waziri mkuu kwa kusababisha hatari kubwa kwa nchi na kuongeza hatari ya kuzuka kwa uchumi mbaya kwa uchumi wa tatu wa eneo la ukanda wa Ulaya. Viongozi wa nchi tajiri zaidi duniani wanataraji kukutana mwishoni mwa juma hili katika mji maarufu wa kitalii wa Biarritz kusini magharibi mwa Ufaransa, wakati huu kukiwa na mtikisiko mkubwa wa kiuchumi duniani huku kukishuhudiwa mgawanyiko baina ya nchi hizo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, mwenyeji wa mkutano huo, anataraji kuwa, anatarajia kuwa na diplomasia yenye ujuzi wa hali ya hewa ya baharini na mwangaza wa jua kwenye katika mazingira ya likizo, na akisema itapunguza mvutano kati ya wanachama wa jumuiya hiyo. Mikutano kama hii inanufaisha vipi mataifa Afrika? Humphrey Moshi ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, anazungumza akiwa jijini hapo. Ukiangalia katika hali ya sasa hivi, kuna mvutano mkubwa kati ya China na Amerika. tumi wa China ulipokuwa imekuwa kwa kasi ya asilimia kumi kwa miaka kama thelathini hivi, wakati huo na sisi tulifaidika kwa sababu eh, sisi ambayo tuna peleka mazao ambayo ni gafi yalipanda bei. Na sisi nchi zinazoendelea na hasa za Kiafrika tungetaka wafike mahali wakubaliane, ili uchumi wetu usije ukaathiriwa sana na hayo makubaliano, lakini lazima tukubaliane kwamba hali ya dunia imebadilika. Kwa maana hiyo kwamba, Amerika anaposema anataka kuwa eh, Amerika first au wa kwanza, hiyo ni dhana potofu, kwa sababu hawezi kuwa tena wa kwanza. E, baada ya miaka mitano uchumi wa China utakuwa ni mkubwa kuliko uchumi wote duniani. Ni mtazamo wake Humphrey Moshi, mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam akiwa jijini hapo. Uturuki imeionya Damascus kutochezea moto, ikiwa ni siku baada ya msafara wa jeshi la Uturuki kukatishwa na shambulizi la anga kaskazini magharibi mwa Siria. Waziri wa masuala ya kigeni Uturuki, Vlut, wa uturuki mevlut kavusoglu amesema Uturuki itafanya kila aliwezekanalo kuhakikishia usalama wanajeshi wake na vituo vya uangalizi karibu katika mahojiano msikilizaji ni saa kumi na mbili na dakika 43 marais wa rwanda paul kagame wa uganda yoweri kaguta museven wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix chisekedi ishilombo na mwenyeji wao wa angola lorenko wanataraji kukutana hiyo kesho jijini luanda nchini angola ikiwa ni kikao cha pili kuzungumzia mzozo wa rwanda na uganda mwenzangu stephen mumbi amezungumza na haji kaburu mchambuzi wa siasa akiwa dar es salaam tanzania Uh, wananchi wa nchi hizi mbili wanaathirika na matatizo au mvutano huu unaosababishwa na watu wawili katika hali ambayo inashangaza sana ulimwengu. Leo majirani hawa wawili ambao mmoja kamweka mwingine kwenye utawala, wana- wanavutana kwenye jambo ambalo haliko wazi, kwa sababu kama lingekuwa wazi, nchi za Afrika Mashariki zingeweza kuingilia kati kwa sababu wana, hawa ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na kujaribu kutatua mgogoro huu. Lakini kwa nini waende Angola? Hakuna nini? Nani anaijua historia ya Uganda na Rwanda kama watu walio wa Afrika Mashariki? Kwa nini waende wakafanyia mkutano kule? Umezungumza vizuri kwamba ni wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, unafikiri ni kwa nini wameshindwa kusuluhisha mzozo huo ndani ya jumuiya hiyo na kwenda katika nchi ya Angola? Ndio kitu cha kushangaza zaidi pale ambapo jambo hili lilitakiwa liingiliwe kati na nchi hizi za Afrika Mashariki kwanza, traditionally yani, ki, ki tangu zamani, nchi tatu hizi Kenya, Uganda na Tanzania ni nchi ambazo zilikuwa pamoja kwenye East African community mpaka wakaingiza Rwanda, wakaingiza Burundi, wakaingiza na South Sudan. Lakini cha mshangaza ni kwamba haijaonekana aidha Kenyatta au Magufuli kuingilia huo mgogoro, na ni kitu cha kushangaza kabisa kwa sababu ilionekana mimi nilihisi, wakati Rais Museveni alipokwenda kule kumtembelea Rais Magufuli kule nyumbani kwake Chato, nifikiri jambo hili litaweza kuzungumzwa. Ni rais Magufuli ni rafiki wote hawa wawili lingeweza kuzungumzwa, labda likafikiwa mwisho, lakini labda kwa duru za chini waliingilia, wana njia zao za diplomasia kuzungumza mambo haya. Pengine wamezungumza wameshindana, ndio maana wamekwenda kule. Inafahamika kuwa Museveni pamoja na, eh, rais Paul Kagame wa Rwanda wote wawili ni wapiganaji wa zamani wa msituni na waliwahi kuwa washirika wa karibu. Unafikiri mzozo wao ni wa kimaslahi? Bila shaka kabisa, huu ni mzozo wa maslahi kwa sababu Paul Kagame aliungana na Museveni wakapigana wakaangusha serikali zilizokuwa kwa, kwa Uganda mpaka wakachukua mwaka themanini na sita wakachukua Museveni akachukua utawala kule Uganda na Paul Kagame alikuwa ni, ni chief wa military intelligence katika jeshi la Uganda pamoja na yeye na Rugema. Rugema alikuwa waziri wa ulinzi, lakini wote waliacha kazi zao wakaingia katika msitu, kaenda kupigana na serikali ya, ya Biarimana. Kwa hiyo unaona kabisa huyu anamuweka huyu pale. Sasa kama kuna kitu chochote cha maslahi ya wananchi ako wazi kikazungumzwa, kwa, kwa sababu hawa wanatetea maslahi ya wananchi. Naam, Mzee Haji Kaburu, nini matarajio yako sasa baada ya kikao hiki cha pili ambacho tayari Rwanda imeonyesha nia ya kumaliza mzozo huu kupitia mazungumzo? Kama wamekubali na seveni yakubali, mimi ni matumaini yangu ni kwamba nchi zitarudi katika Eh, usalama na hali ya kuelewana kama ilivyokuwa mwanzo, na ndio furaha ya sisi watu wa Afrika Mashariki kuona kwamba tunaweza kwenda freely Uganda, kwenda Rwanda, tukaenda Kenya, tukaenda wapi bila kuwa na mizozo au bila kuwa na matatizo yoyote. Lakini sasa kama watakuwa hivyo, tutakuwa tunakwenda na mashaka. Huwezi kutoka Uganda, ukatoka Uganda unataka kwenda Rwanda, inabidi tena urudi Tanzania ndio uende Rwanda. Hili ni jambo linachosha kabisa. Mimi nitafurahi sana na nitashukuru kama watafikia makubaliano ambayo yataleta amani ya kudumu. Ni mtazamo wake. Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na mpisha Sabina Mpelo katika makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Maandamano yameshuhudiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumshinikiza rais Felix Tshisekedi atimize ahadi yake ya kampeni ya kuimarisha usalama mashariki mwa DRC. Msikilizaji, unadhani maandamano haya yanatija katika kupata suluhu ya usalama nchini DRC? Jina langu ni Sabina Mpelo, nitafurahi kupata maoni yako. Asante sana kwa majina, naitwa Imani Classic toka Kamanyola DRC ni jimboni Kivu Kusini. Kwa mtazamo wangu mimi kuhusu maandamano hii ambayo anaendelea kufanyika nchini mwetu kwa kutafuta usalama huko mashariki, sidhani ya kwamba maandamano hayo yanakuwa na suluhisho yoyote, ila wakuu viongozi wa nchi hasa rais wetu Felix Tshisekedi ambaye alikuwa anatuahidi usalama na mambo mengine, ajitahidi kutekeleza sasa yale ambayo alikuwa anatuambia katika kampeni yake ya uchaguzi. Tayari tumemchagua, ila usalama mdogo andelea kuzorota huko e, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ndio kwa maana sisi wananchi wa Kongo maandamano tiandamane kwa kutafuta amani, ila wakuu wetu viongozi watusikie, tunalia kabisa, salama upatikane huko e, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Asante kwa majina, naitwa Agata Mbale aka First Lady kutoka Morogoro, Tanzania. Kwa upande wangu maandamano siku zote yana matokeo mawili, kuna matokeo mabaya na mazuri, kwa sababu mnaweza mkaandamana ikatokea fujo, watu wasiokuwa na hatia wakapata matatizo. Kwa hiyo kwa kipindi hiki walitakiwa kumwachia rais mwenyewe aendelee kuangalia kwa kina na kabineti yake, akakaa nayo meza moja, wakaweza kufanya majadiliano na kuangalia nini cha kufanya na nini cha kuepuka. Kwa hiyo rais, naimani kwamba ameweka kitu mbele, lazima atakwenda kukifanya na kukamilisha zile ahadi zake ambazo alikuwa ameziahidi. Ndio, mimi ni andika Mbali Matuku kutoka Mambasa, jimbo la Ituri. Nafikiri kwamba wakazi wa Beni wameteseka sana, na hivi inafaa waongozi, yaani raisi aweze kutimiza ahadi uh, zake wakati alipokuwa akiwania akigombea aliweza kusema kwamba atahamisha Etat Major huko Beni, lakini kitu haijafanyika. Na sasa tunamwona raisi wetu akitembea huku na huku, akisafiri na wenzetu, wananchi wenzetu wasio na hatia wanaweza wanaendelea kuwa hivyo wananchi wameachiliwa, na ni wazi kwamba wakiendelea kuandamana kwa penginepo, rais ataweza ku, ku, kuangalia mambo ma, ma jinsi yanavyoendekana huko na atapata suluhisho. Asante sana. Sasa DRC zira ni faraja maarufu kama bi. Kwa kweli, kuhusu maoni yangu kweli, unajua kwanza maandamano ni kuonyesha kwamba raia tumechoka sasa, kuonyesha kwamba tumechoka na hali mbaya ambayo inaendelea nchini. Inabidi kuikumbusha serikali hata kuisukuma, kuonyesha kwamba tatuendelea hakipendezi. Nikikumbuka, ilikuwa tarehe ishirini na nne mwezi wa kwanza ambapo rais aliapishwa na kusema kwamba ataimarisha, atafanya nguvu kabisa kurudisha usalama katika maeneo ya Beni, Yindi, Vutembo ila mpaka sasa nivice ambayo zinachangaza watu wanazidi kuuawa ovyo ovyo, kila mara, haupiti wiki watu wanauawa. Sasa nikabidi aonesa kama tumechoka sasa, kwa kuonekana kama tumetoka, ni lazima tuandamane kufungusha rais kwamba afanye kama kile alichosema kabisa siku ile ishirini na nne moja ya kwanza. Naitwa Mwalimu Stiinipte Zehe wa Mkundi Sekondari, Tandaimba, Mtwara. Maandamano yanayoendelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaweza akaleta suluhisho kwa kiasi fulani, hali uh, ya ya amani inaweza ikarejea Kongo. Lakini kikubwa anachokiona ni raia wa Kongo kushirikiana kwa pamoja na kuamua kuwa kuleta amani nchi yao Kongo. Haiwezi ikapatikana amani kupitia watu kutoka nje au jumuiya za kimataifa bila ya wao wenyewe wa Kongo kuamua kushikamana pamoja na kuondokana na machafuko yanayoendelea, hata kama rais ataweza lakini bila wa bila wao kushirikiana na rais wao na jumuiya zingine za kimataifa na Wakongo wenyewe kuamua itakuwa ni kazi bure. Asante, naitwa Amosi bini Mahona kutoka Ilemera, Mwanza. Kwa upande wangu, naona kwa upande mwingine maandamano yanaweza yakapelekea au yakasababisha kuwepo kwa amani, kwa sababu kuna wakati mwingine viongozi wanaopewa mamlaka na wananchi wanajisahau, wanajisahau. Kana kwamba wananchi wanapofanya maandamano inawaamsha wa, inawaamsha viongozi ambao wanakuwa wamepewa yale mamlaka, kuweza kuweza kuchukua hatua juu ya malalamiko au jambo mbalo wananchi wanakuwa wanahitaji iweze kufanyiwa kazi. Hayo ndo maoni yangu. Mimi naitwa Kasiki Ndoga kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ninaona, ninaona kama maandamano yanaweza yakaleta tija, hususan kukilinganisha miaka iliyopita, kulikuweko na kipindi mojawapo hivyo waliwaua watu wengi sana huko Beni Alafu raia waliandamana kutoka mji wa Butembo wakajielekeza Beni. Hakika wakati watu wanafanya maandamano, naleta msukumo kwa serikali. Tukiona hata mauaji haya ya Kongo inafanywa kimakusudi. Alafu wakati raia wanaamka na kusema chonde, chonde, haya mauaji yataisha lini, na wanaanja maandamano yao, hakika mimi naona kama inaweza kuatiza kwa amani kwa, kwa ya mashariki mwa DRC. Asante. Naitwa Doto Maslamba, anapatikana mkoa wa Tabora Irani huyu. Ninafikiri mimi hakuna haja kabisa ya kufanya maandamano ili suluhu ipatikane. Kuna mazungumzo ya amani ya pamoja mliweza mkakaa pamoja na mkafanya mazungumzo ambayo yanapelekea kupatikana suluhu kila nyepesi kabisa, na bila hata kufanya maandamano, kwani ukifanya maandamano, kuna vingi vinaweza kutokea vikasababisha hata ukosekanaji wa amani, kupelekea hata mauaji pia yanaweza katokana, maana maandamano ni kitu kingine. Kwa majina naitwa Hussein Paz au Paz Boy, napatikana stendi ya mkoa wa jijini Arusha. ya maoni yangu katika juu ya maanda, maandamano haya, mimi nasema haya maandamano ni sahihi, lakini naona bado muda wake haujafika, kwa sababu mheshimiwa rais alishaahidi kwamba atatekeleza usalama wa raia katika nchi hiyo, lakini bado yupo madarakani. Kwa hiyo bado yupo kwenye jitihada hizo na imani bado ipo kwenye jitihada hizo, jiti hizo na ata, ata, bila bila bila shaka atatimiza tu ahadi yake hiyo aliyoahidi wakati ule wa ucha. Mimi kwa majina ni Maendeleo Ndize Prosper, nikiwa mtaani Masisi, kwenye jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kwa maoni yangu, naona maandamano hayawezi maliza shida tuliyonayo huku DRC. Nadhani tangia mwaka wa ukoloni tulipopata independence. Wakubwa wa nchi yetu hawajawahi kusemesha ukweli, wanatuahidia vitu, ila vitu hivyo vyenye wanatuahidi hawavitimize. Kufanya maandamano hiyo, inaweza kuongeza maafa kwa wananchi. Naomba waache maandamano, wakae kwenye meza ya mazungumuzo, ile ndiyo inaweza leta suluhu, ila maandamano hawezi leta suluhu hata moja, kwani ukumbuke maandamano mingi tuliyofanya katika nchi yetu wakati wa Rais Joseph Kabila ule ambaye aliachia Felii Tekedi Kiti, maandamano haikufaulu na haikufanya kazi yoyote, na mpaka leo sizani kama tunaweza pata amani ama tupate usalama kupitia maandamano pindi <tipi> ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Victor B. Mselabuye kutoka Geita, nchini Tanzania, unasema wananchi huwa tunawapatia, tunawapatia viongozi nafasi ili wasimamie amani katika taifa husika, lakini wanaposhindwa kuileta amani hiyo kwa haraka, wananchi huamua kuandamana ili kumkumbusha kiongozi kushughulikia swala hilo kwa umakini. Halima Bamhiga wa Mlandizi, Kibaha, Pwani, Tanzania, kwa mtazamo wako, unasema maandamano hayo kama yatafanyika vizuri, basi yatakuwa na tija, la sivyo yanaweza kuleta taharuki na kusababisha majanga kwa wananchi na kuangamiza raia wasio na hatia. Fidele Mukakala wa Bukavu, DRC, kwa upande wako, unatoa pongezi kwa waandamanaji, kwani unaona hakuna mabadiliko yaliyofanyika nchini DRC na mzee mukonta Gabriel wakala kisakala DRC unasema, bila shaka maandamano ndiyo yanaweza kuwa njia mojawapo ya, moja ya kudai usalama wa DRC na kufikia hapo ndiyo tamati ya makala ya habari rafiki. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia jioni njema. Asante sana Sabina Mpelo. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya jioni. Hadi hapo hatuna la ziada. Msimamizi ni Ali Bilali, mitamboni Emmanuel Eliazar, mimi ni Matha Saranga kwa niaba Steven Mumbi aliyekufahamisha michezo. Tunakutakia jioni njema, kwa heri. Mwa, mwa, mwa, mwa, mwa, mwa. Na msikilizaji na kwa burudani hii ya muziki ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya jioni. Usikose kujiunga nasi tena kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri.