Ya Mungu iwe pamoja nayo popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni majira Afrika Mashariki, lakini Afrika Kati ni saa kumi na moja kamili za jioni. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya leo jioni, ambapo miongoni mwa wale tumekuandalia ni pamoja na viongozi wa, bara linaloongoza, viongozi wa baraza linaloongoza serikali ya Sudan katika kipindi cha mpito wameapishwa hii leo jijini Khartoum kwa lengo la kuongoza mchakato wa kuelekea katika utawala wa kiraia, na marais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na wa Rwanda Paul Kagame wamesaini makubaliano ya kumaliza tofauti zao huko Angola. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Msikilizaji, kumbuka, matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfkiswahili.com. Viongozi wa baraza linaloongoza serikali ya Sudan katika kipindi cha mpito wameapishwa hii leo jijini Khartum. Hatua hiyo inakuja miezi kadhaa baada ya kuondolewa madarakani kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Omar Hassan Al Bashir, kutokana na shinikizo la waandamanaji waliokuwa wakipinga utawala wake. Jenerali Abdel Fatah Al Burhan ameapishwa kuwa mwenyekiti wa baraza jipya la utawala lenye wajumbe 11, hatua inayoelezwa kwamba ni ukurasa mpya kuelekea katika demokrasia wachambuzi wa maswala ya siasa wanaona kuwa hiyo ni hatua nzuri, lakini kuapishwa kwa jenerali huyo kunaleta changamoto, kama anavyoeleza hapa wakili Ujonga Gina, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kwa jumla, kuapishwa kwa baraza ni hatua kubwa kwa Wanasudan kuelekea demokrasia na tunawapongeza, lakini kuapishwa kwa huyu Burhan naona tatizo kwa sababu yeye alikuwa mkubwa ya jeshi iliyokuwa inaua Waafrika kiholela huko Darfur, Kordofan na Blue Nile, na jeshi lake hilo pia ndiyo imekuwa ikiua watu katika miji ya Sudan sasa wakati wa hii maandamano. Kwa hivyo yeye kuwa kiongozi inaleta tashwishi, lakini tu, tumainie kwamba mabadiliko itakuja, wenzake watamuua baadaye na baraza itaendelea. Jenerali Abdel Fatah al Burhan anatarajiwa kuwa mkuu wa nchi ya Sudan kwa kipindi cha miezi 21 kati ya miezi 39, kipindi cha mpito kabla upande wa upinzani kuchukua usukani wa mchakato huo. Idara ujasusi ya ujasusi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Aner imetaka ufanyike uchunguzi wa matumizi ya pesa za serikali katika wizara mbalimbali za nchini humo tangu pale Rais Felix Chisekedi Chilombo alipochukua usukani wa kuliongoza taifa hilo mwezi Januari mwaka huu. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anatueleza zaidi kwa mujibu wa barua iliyosainiwa na mkuu wa idara hiyo ya taifa Justin Inzun Kakiak, na ambayo imevuja katika mitandao ya kijamii tangu mwishoni mwa juma lililopita, mkuu huyo amemwagiza mkaguzi mkuu wa fedha kufanya ukaguzi wa fedha ndani ya kila wizara kufahamu lini fedha zilitolewa na zimetumiwa kwa shughuli gani. Hatua hiyo imepingwa vikali na taasisi ya serikali inayopambana na rushwa nchini humo Likoko, ambayo imeomba uchunguzi huo ufanyike pia katika ofisi ya rais kama anavyoeleza mkuu wa taasisi hiyo Ernest Mpararo, kuna pesa nyingi zimetolewa katika mfuko wa serikali, hatufahamu zilifanya nini. Tunajua kwamba sio jukumu la aner kuchunguza matumizi ya pesa za umma. Taasisi zinazofanya kazi hiyo ni kwanza taasisi ya hesabu za serikali au mkaguzi mkuu wa pesa. Sasa kwa kuwa taasisi hizi hazikutekeleza kazi yao ipasavyo, ndio tunaona aner inaingilia hapo tuna nafikiri kwamba ni bora uchunguzi huu ufanyike sio tu katika wizara lakini pia katika ikulu ya rais. de la Pendekezo hilo halikuwafurahisha baadhi ya wanasiasa mjini Kinshasa, ambao wamehoji kuhusu madaraka iliyonayo idara hiyo ya ujasusi ANR, kama anavyoeleza wakili Ferdinand Cambere, mmoja wa wanasiasa mashuhuri wa chama cha PPRD. Inaweza kufatana na hii kibarua eh, ambayo imesemeka kama kuwa ya eh, ANR kama servisi ya ranseleman huku kwetu. Imetokeza sauti mbalimbali wengine mbali, wakipinga eh, hali ya fatilia ya mambo ilizo walizoitenga kama mtu alikosa aliiba pesa ya serikali lazima wakati wanamshika hawatafanya raporo nyingine kubeba tena. kwa maae haya najiri, wakati wananchi wa DRC wanaendelea kusubiri uteuzi wa baraza jipya la mawaziri wakati wowote wa kuanzia sasa. Na tukisalia na habari kutoka nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi Tshilombo ameonya kuwa rasilimali za misitu ziko hatarini, wakati huu dunia ikiwa katika harakati za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Martha Saranga, ipoje hii. Rais Chisekedi ameeleza kuwa misitu inayozunguka mto Kongo iko katika hatari ya kuharibiwa zaidi kutokana na uzalishaji wa nishati ya mkaa, hali inayosababishwa na ukosefu wa nishati ya umeme. Misitu hiyo itakuwa katika athari zaidi kama mradi wa umeme wa maji katika Mto Kongo hautatekelezwa haraka. Ukanda wa misitu ya Mto Kongo ni mkubwa zaidi duniani ukiacha misitu ya Amazon, lakini unaweza kuikosesha nchi faida kama uzalishaji wa mkaa kinyume cha sheria hautathibitiwa. Aidha, amefafanua kuwa zaidi ya asilimia tisini ya nishati inayotumiwa na wananchi inatokana na miti iliyopo katika misitu hiyo na hivyo kuna umuhimu mkubwa wa kuharakishwa kwa mradi wa umeme kuepusha matumizi zaidi ya mkaa. Mwaka elfu mbili kumi na nane DRC litangaza kuanzisha mradi wa umeme wa maji kwa kushirikiana na nchi za China na Hispania kwa lengo la kurahisisha upatikanaji wa umeme, lakini wanaharakati wa mazingira wamekuwa wakipinga mradi huo. Nam Matha Saranga, tukisalia huko huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wengine wawili wanaripotiwa kuwa wametekwa nchini Uganda na wanamgambo wenye silaha wanaodhaniwa kuwa ni wanamgambo kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa jeshi la polisi katika mji wa Gigezi, Eli Mate, amethibitisha utekaji huo uliotokea katika kitongoji cha Kyaburja kwenye mji wa Butogota wilayani Kanungu nchini Uganda karibu na mpaka wa DRC. Eli Mata amesema kuwa mtoto um, mwenye umri wa miaka kumi na mbili alitambulika kwa jina la Jacob ni wagaba, aliyekuwa pamoja na watu hao wawili waliotekwa, alifanikiwa kuwatoroka watekaji hao. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa, anazungumzia tukio hili akiwa katika mji wa Gisenyi. Labda tuanze kuna kutoa pole kwa hao waliotekwa pamoja na familia zao, lakini ukiangalia vizuri tatizo la usia mdogo linaendelea kudumu katika nchi zetu hizi za maziwa makuu hususan Uganda, aa, Rwanda na Burundi aa, kwa sababu vikundi vyenye kumiliki silaha bado vinaendelea kufanya kazi zake kama wanavyotaka. Jeshi la Kongo limejaribu, lakini ninafikiri limekutana na matatizo makubwa, na ninafikiri katika mikutano ya marahisi, hasa marahisi wanaohusika kuliko labda kuwaita wengine kuja labda wao wenyewe wangelijaribu matatizo makubwa. Ni mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa azungumza nasi akiwa katika mji wa Gisenyi nchini Rwanda. Na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame hii leo wamesaini makubaliano yanayolenga kumaliza hali ya wasiwasi inayoelezwa ilikuwa inaanza kushika kasi baina ya nchi hizo mbili. Uhusiano kati ya rais wa Rwanda na mwenzake wa Uganda umedorora katika miezi ya hivi karibuni, huku nchi hizo mbili zikituhumiana, kuchunguzana, kusaidia waasi na mauaji ya raia yanayohusishwa na siasa. Paul Kagame na Yoweri Museveni ambao wamewahi kuwa washirika wa karibu wamesaini makubaliano hayo jijini Rwanda nchini Angola ili kumaliza tofauti zilizopo na ambazo zinachangia kuvuruga uhusiano wa kidiplomasia. Halidi Hasan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu na hapa anazungumzia makubaliano haya akiwa jijini Kigali nchini Rwanda kuwepo katika mkutano huu kwa Kagame na Museveni ambao hapo nyuma walionekana kwamba ni maadui wa kutupwa, na pia katika picha wameonekana kwamba wakikumbatiana na kila mmoja akionyesha tabasamu. Watizama hao wa viongozi wawili kwanza, kwa tabasamu zao kwenye picha hii, ni ishara tu kwamba tayari kile ambacho kilichokuwa kimewatenganisha hivi sasa ni kana kwamba kimeondoka, na no, wamefikia kwenye maridhiano ya, ya, ya, ya, ya, ya pande mbili kati ya viongozi hao wawili, na bila shaka maridhiano hayo yatapelekea pia kuwepo kwa hali kati ya pande mbili ambapo awali giza lilikuwa tayari limekanda katika mawingu ya Kigali na Kampala. Rwanda ililazimika kufunga mpaka wake na nchi ya Uganda na kuzuia magari ya mizigo kutoka Uganda kutokana na hali ya sintofahamu kati ya mataifa hayo mawili yote, washirika wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini pia washirika wa Umoja wa Afrika. 93.7 FM. Hospitali Kuu ya Tanzania inasema watu wagonjwa 47 waliolazwa baada ya mlipuko wa tenki la mafuta siku 11 zilizopita 30 wawili wamekufa kutokana na majeraha yao na hivyo kufikisha idadi ya watu 100 waliofariki dunia kutokana na tukio hilo lililotokea huko Morogoro karibu na kilomita takriban 200 magharibi mwa Dar es Salaam, mji mkuu wa kibiashara nchini Tanzania. Mahakama ya usawa nchini Afrika Kusini imebaini kuwa kuchapishwa kwa bendera ya kipindi cha ubaguzi wa rangi ni aina ya hutuba chuki na ubaguzi pamoja na unyanyasaji. Taasisi ya Nelson Mandela imeomba mahakama kupiga marufuku maonyesho ya kuvutia baada ya bendera iliyokuwa kwenye maandamano dhidi ya mauaji ya wakulima wakulima weupe wa mnamo Oktoba 2017, lakini kikundi cha kushawishi cha Africana Afriforum kilipinga ombi hilo kikisema kwamba kizuizi chochote kitaashiria uhuru wa kuongea. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13. Saa kumi na mbili dakika kumi na mbili majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali ndiyo jina langu, bado ningali nawe kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Serikali ya Marekani imesema hii leo kuwa iko tayari kuketi katika meza ya mazungumzo na Korea Kaskazini kuhusu mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini. Mjumbe maalum wa Marekani kuhusu Korea Kaskazini, Stephen Biegun amesema kuwa Marekani iko tayari kuanzisha tena mazungumzo na Korea Kaskazini watakapoonyesha utayari wa kufanya hivyo. Mazungumzo ya mara ya mwisho kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un yalifanyika mwezi Februari mjini Hanoi na yalivunjika bila pande hizo mbili kuelewana. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania inayotokana na kushindwa kwa njama nyingi ambazo utawala wa Washington unazifanya dhidi ya mataifa mengine ni, ni aibu ambayo sasa rais eh, eh, Trump anajaribu kuangalia kwamba mbele ya safari ya uchaguzi kukaribia akiendelea kuto kufanya miafrika ya namna hiyo anaweza kosa ajenda katika uchaguzi, ni yeah. Utaratibu wa kujaribu kuingia katika uchaguzi akiwa na mikono misafi kwa fikra ya kunyosha mikono hiyo katika matope, japokuwa ni kazi ngumu sana lakini kimsingi ni mashaka aliyonayo Trump katika uchaguzi ujao na ni hitimisho la kushindwa kwa njama nyingi ambazo amezifanya dhidi ya, ya mataifa mengine. Kivitisho ni, ni mwisho tu wa utawala wa, wa Marekani kuonesha jinsi gani dunia ilivyopiga hatua katika ukabiliana na, na mambo ambayo hayakubaliki. Naam, ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Mwanza. Na mpiganaji mmoja wa kigaidi na polisi mmoja wameuawa katika eneo la Kashmir upande wa India ikiwa ni tukio la kwanza kutokea tangu kutengwa na New Delhi ya sehemu hilo lilo chini ya usimamizi wa India. Kwa mara nyingine tena, rais wa Marekani Donald Trump amependekeza kuwa msuluhishi kati ya Pakistan na India kuhusu mzozo huo wa Kashmir, uh, eneo ambalo linalowaniwa na India pamoja na Pakistan. Rais wa Italia Sergio Mattarella anaanza mazungumzo na, na viongozi mbalimbali ili ku komesha msimamo wa kisiasa wa Italia siku moja baada ya waziri mkuu Giuseppe Conte kujiuzulu. Conte alichukua uamuzi wa wake wa kujiuzulu baada ya kumkosoa waziri wa mambo ya ndani Matteo Salvini kwa kufuata maslahi yake binafsi kwa kusaini kukomeshwa kwa serikali ya muungano unaotawala pamoja na chama cha Star Movement M4S. kama rais kama rais Mattarella anahudumu nafasi muhimu ikiwa ni pamoja na uwezo wa kufuta bunge, kuitisha uchaguzi na kumteua waziri mkuu. Nchi za falme za Kiarabu zimetupilia mbali hii leo tuhuma za kwamba ziliunga mkono wanaharakati wa Yemen katika kuuteka mji mkuu wa muda wa Aden, wakati serikali ikipinga mazungumzo yoyote na wanaharakati wanaodai mji tengo kabla ya kuondoka kwao katika mji huo, naibu mwakilishi wa kudumu wa nchi za falme za Kiarabu Saud Al Shamsi aliyeandika kwenye mtandao wake wa kijamii wa Twitter kwamba wanasikitika kusikia madai yaliyoelekezwa dhidi ya nchi za falme za Kiarabu kuhusu matukio ya Aden ambayo hawahusiki hata siku moja. Namna moja kwa moja, tunaelekea viwanjani. Niko naye studio hapa, Sabina Mpelo Mwasia soda karibu. Asante sana Ali Bilali. Kuna nini viwanjani? Tunaanzia barani Afrika ambapo mm -hmm. mechi za marejiano za kombe la shirikisho Afrika na zile za klabu bingwa Afrika zinatazamiwa kuchezwa mwishoni mwa juma hili, na timu mbalimbali zinaendelea na maandalizi, ambapo katika ligi ya mabingwa Gor Mahia ya Kenya yenyewe inajiandaa kuipokea Eglenoir ya Burundi. Wakati Eglenoir. Si... Eglenoir. Eglenoir na... Eglenoir. Eglenoir <laughs> ya Burundi <laughs> Mm -hmm. Simba ya Tanzania itakuwa mwenyeji wa UD Songo ya Msumbiji, wakati Ryon Sport uh, itakuwa ugenini nchini Sudani, ambapo itakuwa ikichuana na Al Hilal nayo, na KMKM iko ugenini nchini Angola. KMKM ya Tanzania nam ya Tanzania ya. Mm -hmm. Itakuwa iko nchini Angola tayari, ambapo itapambana na Premier Agosto ya uko, bila shaka nani, Angola, Angola. Mm -hmm. Katika kombe la shirikisho, Azam kutoka Tanzania itawapokea AFC Keneme ya Ethiopia uh, baada ya kufungwa bao moja kwa sifuri katika mchezo wa kwanza, sasa uh, katika mchezo wa marudiano tutegemee pengine ikaibuka ika, na ushindi labda, lolote linawezekana. Linawezekana dakika tisini ndiyo, muamuzi na KMC ya Tanzania yenyewe itachuana na AS Kigali ya Rwanda baada ya timu hizo mbili kufungana, Kushin, kufungana? Uh, kutofungana katika mm, mchezo wa kwanza ambao Kigali na ni hayo kwa upande wa mechi hizo za marejiano, lakini shirikisho la soka duniani FIFA limeteua kamati mpya ambayo itasimamia mchezo wa soka nchini Misri. Kamati hiyo inatakiwa kuanza kazi mara moja, ingawa bado iko chini ya uangalizi wa shirikisho hilo. Hatua hii Bilali inakuja baada ya aliyekuwa rais wa shirikisho la soka nchini Misri EFA, Hani Abu Rida, pamoja na wajumbe wengine kujiuzulu Zifadzao, zao baada ya Misri kuondolewa katika michuano ya mataifa ya Afrika Afcon, eh, ambapo Misri ilikuwa mwenyeji wa michuano hiyo. Sasa sasa, mm -hmm, shirikisho la soka limekuja na uteuzi huo mpya. Bila shaka uh, utafanya vizuri na una jukumu la kufanya uchaguzi katika uh, shirikisho hilo la Misri mpaka mwezi Julai mwakani, uchaguzi umefanyika. Nchini Kenya, Francis Kimazi, amet, kimanzi ameteuliwa tena kuwa kocha mkuu kuwa kocha wa timu ya taifa ya soka ya Kenya, Harambe Stars, kwa mara ya tatu ndani ya miaka kumi. Kimanzi ambaye ni raia wa Kenya ana umri wa miaka arobaini na tatu na anachukua nafasi ya Mfaransa Sebastian Minye aliyefutwa kazi baada ya Kenya kuondolewa na Tanzania katika michuano ya kufuzu kucheza fainali za CHAN mwaka elfu mbili na ishirini nchini Kamerun. Lakini kocha huyo anasema kwamba hakufutwa kazi bali walifikia kwenye makubaliano, makubaliano kum, ya kufutwa kazi. Sasa sijui yanakuwaje makubaliano ya kufutwa kazi. Lakini Kimanzi atasaidiana na mzawa mwingine, Zidekia Ziko Otieno na sasa wana kazi kubwa ya kuiongoza Kenya kufuzu uh, kucheza fainali za mataifa bingwa uh, barani uh, Afrika mwaka 2021. Klabu ya soka ya Manchester United inaendelea kulaani kauli za kibaguzi mitandaoni dhidi ya mchezaji wake nyota Po Pogba. E, kiungo huyo alikashifiwa baada ya kukosa penati a, katika mchezo wa Jumatatu kati ya Maniu na Wolves, ambapo timu zote mbili zilitoka draw ya bao moja kwa moja. Swala kukosa penati ni kawaida, ni kawaida mm -hmm. Lakini sijui kwa nini limeibua hisia tofauti kwa mashabiki Mm -hmm. Na ni hayo tu katika michezo jioni mm -hmm. ya leo. Ali Bilali ni kushukuru sana Sabina Mpela, asante. saa kumi na mbili dakika ishirini majira ya Afrika Mashariki. Makala ni Gurudumu la Uchumi sasa na mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Msikilizaji, mwishoni mwa juma lililopita, viongozi wa jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC walitamatisha kikao chao cha siku mbili kilichofanyika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Maswala mtambuka yanayoikabili jumuiya ya, ya SADC yalizungumzwa na kutafutiwa suluhu na mengine kutafutiwa suluhu ya siku za usoni. Miongoni mwa maswala yaliyojadiliwa kwa kina ni namna ya kuhuisha sera ya kuhamasisha viwanda kwa maendeleo leo, lakini pia kuongeza uzalishaji wa chakula katika nchi wanachama, kuhamasisha biashara za ndani ya nchi wanachama, lakini pia swala la usalama na kukemea vikwazo ambavyo vimekuwa vike, vikiwekwa kwa mataifa wanachama wa SADC. Leo makala ya gurudumu la uchumi inaangazia yaliyojiri kwenye mkutano wa SADC uliofanyika nchini Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu wanamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Katika mkutano wa SADC ulilomalizika juma lililopita, lugha ya Kiswahili iliridhiwa kuwa lugha rasmi ya nne kutumika katika vikao vya SADC. RFI Kiswahili imezungumza na Dr Asha Rozi Migiro, yeye ni balozi wa Tanzania nchini Uingereza, anazungumziaje hatua hii? Mimi ni mkereketwa mkubwa sana wa Kiswahili, na sio mkereketwa mkubwa tu wa Kiswahili, ni mkereketwa wa Kiswahili. Ningependa Kiswahili chetu tuwe tunakizungumza vizuri, hapo tutakiuza vizuri na wenzetu watajifunza kitu ambacho ni sahihi. Sasa hivi Kiswahili kinatakiwa sana, kimekuwa kikitakiwa siku nyingi, lakini msisitizo ukitoka kwenye uongozi wa juu kabisa wa taifa letu, basi msisitizo ule unachukuliwa kwa uzito wake, na ndio maana sisi tunaona fahari kwamba hivi sasa katika jumuiya ya nchi za Afrika ya Kusini, SADC, Kiswahili kimeongezwa kuwa lugha ya nne. Wito wangu kwa Watanzania wenzangu tuzungumze Kiswahili fasaha, tuongee Kiswahili kizuri, ili wenzetu wajifunze maneno mazuri pia ya Kiswahili. Swala la utangamano wa kikanda na ushirikiano katika kuhamasisha biashara za wenyewe kwa wenyewe ni mambo ambayo yalizungumzwa na wadau waliohudhuria mkutano wa SADC. Dr. Asha Rose Migiro, yeye analitazamaje swala hili? kwa kauli mbiu ya SADC mwaka huu ni masuala ya maendeleo ya viwanda. Kwa hiyo utaona kwamba kauli mbiu hii imekuja kwa wakati, kwa sababu nchi yetu sasa hivi dira kuu ni kujenga uchumi wa viwanda. Kwa hiyo kuna swala kubwa la sisi kushirikiana katika maendeleo ya viwanda, lakini tujue kwamba tutakaposhirikiana kwenye maendeleo ya viwanda, vile vile tutashirikiana katika kukuza biashara. Mheshimiwa Rais Dr. John Pombe Joseph Magufuli, mwenyekiti wa SADC, ameeleza wazi kwamba ipo haja ya nchi zetu kuongeza kasi ya kukua kwa uchumi na kukua kwa uchumi ambao utaongozwa na maendeleo ya viwanda. Kwa hiyo kukiweko na maendeleo ya viwanda, tutakuwa tumejenga mazingira mazuri ya kukuza biashara kati yetu. Tunapokuza biashara, tunakuza mambo mengi, tunakuza kutembeleana, tunakuza lugha, tunakuza urafiki na tunakuza umoja ambao ndio msingi wa jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika. Na msikilizaji, kwa walimu na wataalamu wa lugha ya Kiswahili, wao wanazungumziaje Kiswahili sasa kuwa lugha rasmi ya nne kutumika katika vikao vya jumuiya ya SADC. Gideon Kamfipo yeye ni mhadhiri katika shule kuu ya uandishi wa habari na mawasiliano ya umma ya chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza ni kuingiza uh, azimio hilo katika nyaraka zao rasmi za kikanda, ili ingie kwenye documentation, kisha ingie kwenye nyaraka zao rasmi maanake, kwa kila nchi inaweza kuchukua wajibu wa kutekeleza hicho kitu. Uh, kwanza kukitekeleza uh, Kiswahili kuwa sehemu ya, ya, ya lugha ya, ya ukanda huu. Kwa maana hiyo hata oh, wow, wao wakichukua, Wazambia wanaweza kutumia nafasi, watakuanza kutengeneza Waswahili kupitia uh, nafasi hii ili watakapokuwa kwenye mikutano mikubwa ile wasipitwe wa, wa na mambo. Lakini la tatu ni kwamba waazimiwe pia kwamba mtu yoyote awe huru kuongea Kiswahili kwenye mikutano mikubwa ile ya marais wetu wanapokutana pale ile kama vile ilivyotokea kwenye au rais wa Msumbiji aliongea Kiswahili mwanzo mpaka mwisho. Hata hivyo kwenye SADEKI pia wanaweza kafanya hivyo kwamba mtu anaweza akatoa hotuba zake kwa Kiswahili mwanzo mpaka mwisho. Kwa kufanya hivyo tutakuwa tumekiweka kwenye kwenye uwanja wa matumizi, sio uwanja wa maamuzi. Tayari umeshaingizwa kwenye uwanja wa matumizi, na jambo ambalo tunahitaji kuwa nalo mpaka sasa, lazima ujitambulishe kupitia lugha ya kwenu bwana. Kila mtu ana wao lugha ni sehemu ya utamaduni. Sisi ni wabantu wa Afrika. Kiswahili kiko kiswa Afrika Mashariki na sahizi kinaingia. Kwani uongea Kifaransa? Kwani uongea Kiarabu? Kwani uongea Kiingereza? Zote hizo lugha za wakoloni. Unapokuwa oh, unaongea wa Kiswahili, manake unajitoa kwenye mikono ya wakoloni, unakuwa oh, umejinasua kijamii na kitamaduni, na na kuanza kutumia vitu vya sana na msikilizaji, kama ilivyoada, nimezungumza na mchambuzi wetu wa maswala ya uchumi Dr. Wetengere uh, Kitojo akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Yeye nimemuuliza kwanza, anachukuliaje fursa ya Kiswahili sasa kuwa lugha rasmi ya nne kutumika katika jumuiya ya nchi za SADC. Mimi nafikiri ni, ni, ni, ni jambo la, la msingi sana kwa sababu eh, lugha ni, ni ni sehemu mojawapo ya kuonyesha kwamba nchi au bara la Afrika linajikomboa. Tumekuwa tukitumia lugha za wale waliotutawala, Kiingereza, Kifaransa, Kiputugizi, na sasa hivi Wachina wanaingia kwa kasi. Suala la, ku, la kuamua kutumia lugha yetu wenyewe ni aina nyingine ya ukombozi ambayo ni muhimu kwa ajili ya maendeleo ya Afrika. Katika mkutano dokta, masuala mbalimbali yalizungumziwa, na katika kuhitimisha viongozi walikubaliana na kueleza kutoridhishwa sana na muingiliano wa kibiashara baina ya nchi wanachama. Unadhani mkwamo uko wapi? Tayari itifaki nyingi zimeridhiwa za kibiashara, katika nchi za SADC, lakini wanakubali kwamba bado muingiliano ni mdogo, hauendi kwa kasi inayotakiwa, pengine ya mkuku. Kuna mambo mengi ambayo mi, mi nafikiri eh, kama jumuiya ya ya, ya ya kusini inatakiwa kuiangalia. Moja ni vikwazo ambavyo vipo vinavyokwamisha biashara kufanyika kwa kwa urahisi. Hilo jambo la kwanza ambalo nafikiri ni kubwa na ambalo liliongelewa hata na, na, na, Mheshimiwa Rais kwamba lazima tuondoe vikwazo ili kuwe na mwingiliano katika jumuiya ya, ya, ya kusini mwa Afrika badala ya kununua vitu au kuuza vitu nje, tununue vitu na kuuza vitu katika ndani ya jumuia, kwa manufaa ya wanajumuia. Hilo ni jambo la kwanza, lakini jambo la pili la msingi ni kwamba hatuna vitu vya kutosha ili, ili ambao, uh, kwa sababu ile ile ambayo jumuia imekuwa ikiongea kwamba hatuna viwanda ndani vya kuzalisha bidhaa ambayo zitatumiwa katika nchi nyingine. Tunazalisha zaidi malighafi na kusababisha hatuna viwanda, malighafi zinakwenda nje ya, ya jumuiya badala ya kutumika ndani ya jumuiya. Jambo la tatu ambayo nafikiri pia ni la muhimu inatakiwa kuangalia ni nchi ndani ya jumuiya kuangalia maslahi yao. Sio jambo baya kuangalia maslahi yao zaidi badala ya kuangalia maslahi ya jumuiya. Unapojiangalia mwenyewe zaidi, ni kwamba unaweka mipaka ya kujilinda Jambo jingine ambalo viongozi li walilijadili kwa, kwa muda na kwa kina ni swala la usalama. Wakazungumzia hali ya usalama kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakazungumzia hali ya usalama, kuibuka kwa vikundi vya kigaidi kule katika maeneo ya kaskazini mwa, mwa, mwa Msumbiji. Hili unadhani litakuwa ni tatizo kiasi gani ikiwa jumuia ya SADC itachukua hatua madhubuti kukabiliana na vitendo vya, vya kihalifu? Na tayari wamekubaliana kwamba pengine katika siku za usoni kuanzishwe kikosi maalum cha kuingilia kati masuala haya ya kiusalama. Kama, kama unavyofahamu usalama na amani ni moja ya mazingira ambayo yanavutia wawekezaji, na eneo hili la Afrika mashariki na kusini mwa Afrika limekuwa ni eneo ambalo li, li, li, li, limekuwa ni eneo ambalo sio salama sana. Kama ulivyosema, kule Kongo wanapigana wenyewe kwa wenyewe, lakini sio kupigana wenyewe kwa wenyewe kuna mataifa ya nje ambayo yanachochea ile vita Kongo ili iweze kuendelea, lakini pia kuna vitisho sisi. Kuna jirani zetu wa Kenya hapa, Somalia Alkaida wanaingilia, Msumbiji kule tunaona wakipigana wenyewe. Kwa hiyo hali hii ina, ina, inapelekea kutokuwa na amani ndani ya, ya eneo la jumuia na wawekezaji wa, huwezi kuongea habari ya uwekezaji mahali ambapo hapana amani, huwezi kuongea habari ya biashara, huwezi kuongea habari ya, ya utalii mahali ambapo hapana amani. Kwao ni suala ambalo sio suala la kupigania nchi moja moja, lakini ni suala la kupambana kama jumuia au eh, jumuia ya kusini na njia mojawapo ni hiyo ya kuwa na jeshi la pamoja ambalo kila nchi inachangia, kwa sababu jirani yangu asipokuwa na amani nitakuwa sina amani. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukrani kwa mwenzangu Steven Mumbi, na wewe msikilizaji kwa kutegea sikio makala haya ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. bara kabisa. Hii unayotegea sikio ni idha Kiswahili yaainional. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa ale ambayo tumekuandalia ni pamoja na viongozi wa baraza linaloongoza ya Suani Kusini, serikali ya Sudani kumradhi, katika kipindi cha mpito limeapishwa hii leo jijini Khartm, ambalo litakuwa na lengo la kuelekea katika utawala wa kipindi cha mpito. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame hii leo wamesaini makubaliano yanayolenga kumaliza tofauti zao na hivyo kuzima hali ya wasiwasi iliyokuwa ikishuhudiwa baina ya mataifa hayo mawili. Rais wa Marekani Donald Trump amesema yupo tayari kwa ajili ya kuhakikisha, uh, kuwa iko tayari kuketi katika meza ya mazungumzo na Korea Kaskazini kuhusu mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini. Kuna hayo na mengine, karibu. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko nchini Sudan ambako viongozi wa baraza litakaloongoza serikali ya, ya Sudan katika kipindi cha mpito wameapishwa hii leo jijini Khartoum. Hatua hiyo inakuja ikiwa ni miezi kadhaa baada ya kuondolewa madarakani kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Omar Hassan al-Bashir. Baraza hilo la utawala linaloundwa na muungano wa upinzani na wanajeshi linachukua nafasi ya baraza la kijeshi lilokuwa madarakani baada ya maandamano yaliyosababisha mauaji nchini Sudan. Jenerali Abdel Fatah Al Burhan ameapishwa kuwa mwenyekiti wa baraza jipya la utawala lenye wajumbe 11. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaona kuwa hii ni hatua nzuri, lakini kuapishwa kwa jenerali huyo kunaleta changamoto kama anavyoeleza hapa wakili Wajianga Gina anazungumza akiwa jijini in Nairobi, nchini Kenya. Kwa jumla, kuapishwa kwa baraza ni hatua kubwa kwa Wanasudan kuelekea demokrasia na tunawapongeza, lakini kuapishwa kwa huyu Burhan naona tatizo, kwa sababu yeye alikuwa mkubwa ya jeshi iliyokuwa inaua Waafrika kiholela huko Darfur na Blue Nile, na jeshi lake hilo pia ndio imekuwa ikiwa watu katika miji ya Sudani sasa wakati wa hii maandamano. Kwa hivyo yeye kuwa kiongozi inaleta tashwishi, lakini tutumainie kwamba mabadiliko itakuja, wenzake wataamua baadaye na baraza itaendelea. Ni mtazamo wake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa masuala ya siasa, amekuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi kule nchini Kenya. Nchini Burundi, mahakama moja ya rufaa kusini mwa nchi hiyo imewahukumu juma hili kifungo cha hadi miaka 30 watu kumi na wawili waliodaiwa kuwa wafuasi wa mwanasiasa Huseni Rajabu kwa tuhuma za kushiriki mkutano uliolenga kuyumbisha usalama wa taifa na taasisi zake. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ana maelezo zaidi wote walio kati wa kesi ni jumla ya watu kumi na mbili ambapo mahakama ya rufaa ya mkoani Bururi, kusini mwa Burundi, imewakatia watatu kifungo cha miaka thelathini jera huku wengine tisa wakikatiwa kifungo cha miaka ishirini jera. Mwendesha mashtaka mkoani humo amewatuhumu kumi na wawili hao ambao wamedaiwa kuwa wafuasi wa chama Ipedezi Gamibanga, tawi la Hussein Rajabu, lisilotambuliwa na serikali ya Burundi, na kwamba wamefanya mkutano usiyoruhusiwa kisheria wakipanga njama ya kuyumbisha usalama wa taifa na taasisi zake. Kwenye upande wa utetezi, mawakili wa watuhumiwa hao wameiambia idhaa hii kwamba licha ya wateja wao kukiri kuwa wafuasi wa chama ipede tawi la Huseni Rajabu, hakuna vidhibitisho rasmi kwamba walikuwa katika njama ya kuyumbisha usalama wa taifa, ila tu kwamba wangeweza kushtakiwa kwa kosa la kushiriki mkutano usiyoruhusiwa, jambo ambalo lingepunguza adhabu yao. Kwa sasa mawakili wa utetezi wanajadiliana na watuhumiwa hao kuhusu uwezekano wa kukata rufaa, wamezidi kusema. Upande wake Abdul Kasimu, kiongozi wa chama Ipendezi Gamibanga, yeye anasema hao si wanachama wake na anaomba sheria ifuate mkondo wake. Sisi kama chama Ipendezi Gamibanga, watu hao hatuwafahamu miongoni ya wanachama cha Ipendezi Gamibanga. Kingine ni kwamba miongoni mwa watu hao ambayo wamekamatwa, tumepata taarifa kwamba palikuwa majaji na majaji hawaruhusiwe kuwa wanachama wa, wa chama cha kisiasa. Kwa hiyo kwa kuwa watu hao sisi hatuwafahamu hatuwezi kuzungumza mengi e, isipokuwa tu ni kuomba sheria ifuate mkondo wake. Ikiwa kweli watu hawana hatia waweze kuachiliwa, na ikiwa wana hatia, basi wataadhibiwa kutokana na sheria. Watu hao ambao miongoni mwao wamo majaji wa korti kuu ya mkoani hapo Bururi na wengine waalimu walikamatwa tarehe kumi na moja mwezi huu wakiwa kwenye baa moja hapo na kupelekwa kwa moja kwa moja korokoroni. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Na mpenzi msikilizaji, kama alivyokujuza kwenye muhtasari, rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame hii leo wamesaini makubaliano yanayolenga kumaliza hali ya tofauti iliyopo baina ya nchi zao mbili. Uhusiano kati ya rais wa Rwanda na mwenzake wa Uganda umedorora katika miezi ya hivi karibuni, huku nchi hizo zikitumiana kuchunguzana, kusaidia waasi na mauaji ya raia yanayohusishwa na siasa. Paul Kagame na Yoweri Museveni, ambao wamewahi kuwa washirika wa karibu, lakini pia wote wawili waliowahi kuwa wapiganaji wa maguguni, wamekubaliana katika makubaliano yaliofikiwa huko jijini Luanda nchini Angola ili kumaliza tofauti zilizopo na ambazo zinachangia kuvuruga uhusiano wa kidiplomasia. Hadidi Hasan ni mchambuzi wa siasa na hapa anaangazia makubaliano haya akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. kuwepo katika mkutano huu kwa Kagame na Museveni ambao hapo nyuma walionekana kwamba ni maadui wa kutupwa, na pia katika picha wameonekana kwamba wakikumbatiana na kila mmoja akionyesha tabasamu. Watizama hao wa viongozi wawili kwanza, kwa tabasamu zao kwenye picha hii ni ishara tu kwamba tayari kile ambacho kilichokuwa kimewatenganisha hivi sasa ni kana kwamba kimeondoka, na no, wamefikia kwenye maridhiano ya, ya, ya, ya, ya, ya pande mbili kati ya viongozi hao wawili, na bila shaka maridhiano hayo yatapelekea pia kuwepo kwa hali nzuri kati ya pande mbili ambapo awali giza lilikuwa tayari limetanda katika mawingu ya Kigali na Kampala. Nam ni mtazamo wake Halidi Hasani, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Bunge nchini Uganda limepitisha sheria inayokomesha adhabu ya kifo cha lazima kwa baadhi ya makosa ikibadilisha sheria nne tofauti ambazo zilikuwa zimeamuru adhabu ya kifungo cha maisha hapo awali, pamoja na sheria ya kupambana na ugaidi ikiidhinishwa na, iki na Rais Yoweri Museveni. Marekebisho hayo yatazuia adhabu ya kifo uhalifu mbaya zaidi kwa uamuzi wa jaji. Wabunge wanasema hii ni hatua ya kukomesha kabisa adhabu ya kifungo cha maisha, jambo ambalo mahakama za zamani zilitoa msaada. Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimebadilisha tofauti, zimemaliza tofauti zao juu ya harakati za watu kuvuka mipaka ya nchi hizo mbili kutokana na maradhi ya Ebola pale alipotangaza rasmi huko Kivu Kusini. Gavana wa mkoa wa magharibi mwa Rwanda alikutana na mwenzake wa Kongo kutoka Kivu Kusini huko Bukavu ili kujadili swala hilo. Kutoka Bukavu, Iliambasimike Ipoji. Tangu ugonjwa wa Ebola kuripotiwa hapa katika mkoa wa Kivu Kusini, huko Mwenga, baadhi ya raia wa Kongo hasa wale waliokuwa na vitambulisho mlimokuwa mmeandikwa kuwa ni wazaliwa wa Mwenga walishuhudia kukandamizwa na ofisi ya uhamiaji ya Rwanda hadi kukataliwa kuvuka mipaka ya nchi hiyo, hasa kati ya Bukavu na Changugu. Ndiyo kwa maana gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teongwa Bije Kasi amemwalika mwenziwe wa Rwanda, gavana wa mkoa wa Magharibi Alphonse Munyantwari kufika hapa mjini Bukavu ili kwa pamoja waimarishe ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Katika tamko la mwisho, magavana hao wawili walikubaliana kuendelea kwa pamoja na kuhakikisha harakati za uhuru wa watu kuvuka mpaka kati ya mikoa hiyo mbili. Gavana wa mkoa wa magharibi Alphonse Munyantwari anaonyesha kuwa hakuna hatua yoyote rasmi inayokataza raia wa Kongo kuvuka mpaka hadi Rwanda. Hiyo ni hakika. Nafikiri hakuna shaka yoyote ambapo wanaweza kuvuka. Tunavyojua wananchi wa DRC na wa Rwanda huwa wanatembeana kila siku. E, nafikiri uh, ni lazima tena tuzingatie mambo ya, ya afya, kujaribu kuangalia kama hakuna uh, shida yoyote ambayo zinaweza zikatokea kwa matembeano, lakini hatuwezi tukayakataza. Gavana wa Kivu Kusini Teongwa Bije anasema kuwa hayo yote yamekwisha na kwamba nchi hizi mbili zinafikiria njia za pamoja za kuzuia kutapanywa kwa ugonjwa wa Ebola. Tulisema kweli, watu wanapasha kutembea, wanatembea popote me, lakini watu wanapasha kufuatilia na kuheshimia makontrole ya sante, na nikizani hiyo kazi itaendelea juu ya kutia usalama na kimya. Taarifa hiyo ya mwisho iliendelea kusema kuwa mkutano huu ni mwendelezo wa makubaliano yaliyosainiwa Agosti 6 kati ya mawaziri wawili wa afya wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na yule wa nchi ya Rwanda. Huko Rubavu katika Jamhuri ya Rwanda, William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. RFI, Radio France Internationale. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nigeria inaadhimisha miaka mitatu tangu kuripotiwa kwa kesi yake ya mwisho ya virusi vya polio. Tarehe hii ni muhimu kwa sababu ili shirika la afya duniani WHO kutangaza nchi huru dhidi ya polio lazima iende hadi miaka mitatu bila kesi mpya, lakini sio rasmi kabisa kwamba Nigeria haina polio. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na saa 12 dakika 42 majira Afrika Mashariki. Serikali ya Marekani imesema hii leo kuwa iko tayari kuketi katika meza ya mazungumzo na Korea Kaskazini kuhusu mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini. Mjumbe maalumu wa Marekani kuhusu Korea Kaskazini Stephen Biegun amesema kuwa Marekani iko tayari kuanzisha tena mazungumzo na Korea Kaskazini watakapoonyesha utayari wa kufanya hivyo. Shinikizo la kufanyika mazungumzo mengine kati ya nchi hizo mbili linakuja muda mfupi baada ya Marekani na Korea Kusini kumaliza mazoezi ya pamoja ya kijeshi, hatua ambayo imekuwa ikipingwa na Korea Kaskazini. Hamdun Marsel ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania na kushindwa kwa njama nyingi ambazo utawala Washington unazifanya dhidi ya mataifa mengine ni, ni aibu ambayo sasa rais eh, eh, Trump anajaribu kuangalia kwamba mbele ya safari na uchaguzi ukaribia, akiendelea kuto kufanya miafaka ya namna hiyo, anaweza kosa ajenda katika uchaguzi. Ni utaratibu wa kujaribu kuingia katika uchaguzi akiwa na mikono misafi, kwa fikira ya kuiosha mikono hiyo katika matope, japokuwa ni kazi ngumu sana, lakini kimsingi ni mashaka aliyonayo Trump katika uchaguzi ujao, na ni hitimisho la kushindwa kwa njama nyingi ambazo amezifanya dhidi ya mataifa mengine ni mwisho tu wa, wa utawala wa Marekani kuonesha jinsi gani dunia ilivyopiga hatua katika ukabiliana na na, na mambo ambayo yakubaliki. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Mwanza. Wahamiaji themanini na watatu walioshuka kwenye kisiwa cha Lampedusa nchini Italia wamejikuta katika hali ya mazingira yasiyoeleweka hii leo Jumatatu, Jumatano, kumradhi wakati makubaliano ya Umoja wa Ulaya ya kugawana wahamiaji ya hao yakishindwa kufikia kwenye tamati, wakati serikali ya Madrid ikisema inaweza kutoa faini kubwa kwa shirika moja la Uhispania lililokubali kuwaokoa namna. Sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Viongozi wa baraza linaloongoza serikali ya Sudan katika kipindi cha mpito wameapishwa hii leo jijini Khartum kwa lengo la kuongoza mchakato wa kuelekea katika utawala wa kiraia. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza wa na wakili Ujwanga Gina kuhusiana na hatua hii. Sasa takriban inaelekea karibu mwaka Sudan hakuna serikali na hakuna bunge. Kwa hivyo jukumu kubwa baada ya kuundwa kwa hili uh, jopo au baraza la mpito ni kuandaa mikakati ya kuhakikisha kwamba bunge la kuandika katiba mpya constitution assembly limechaguliwa, e, na imeanza kazi yake kwa maana hili baraza haitakuwa na kazi bila bunge. Bunge ndio itakuwa inapitisha sheria, inabadilisha sheria na mambo kama hayo. Na hii baraza ni ni kama baraza la mawaziri itakuwa inatekeleza maamuzi ya bunge. Kwa hivyo, jukumu kubwa hata kuliko ile ya kurejesha chakula na kadhalika ni kuhakikisha kwamba bunge limewekwa, imeanza kazi yake, alafu bunge sasa itashughulikia mambo mengine kupita sheria ya kurudisha bei ya chakula chini na mambo kama hayo. Kiongozi huyu wa kijeshi ataliongoza baraza hili kwa miezi ishirini na moja ya mwanzo. Unadhani atakuwa katika nafasi gani ili kushughuli kia madai ya jeshi kuhusika na mauaji ya waandamanaji mwezi Juni hata kuwa mtu ambaye anaweza kushughulikia madai hayo, ile amekuwa akionyesha kwamba anaweza kushughulikia ni kupumbaza wananchi ili apate cheo. Akishapate cheo, atabadilika, atafanya wana sudani vile ile wa Egypt alivyofanya wenzake. Kwa hivyo ni mtu ambaye inatakikana baraza hilo iunde bunge na bunge itoe yeye haraka. Lakini unatathmini vipi utendaji wa baraza hili kuelekea kupata serikali ya kiraia Nchini Sudan itakuwa kazi ngumu kwa hili baraza, kwa maana katika hili baraza kuna watu ambao kwa nia yao, kwa roho yao ndani hawataki mabadiliko hayo ambayo yanatekelezwa, ambayo inadhamiriwa kwamba italetwa itale. Kwa hivyo bado waandamanaji wajiandae, kuna kazi ngumu hapo mbele. Itakuwa kazi yao kila wakati kusukuma ili baraza, ili itekeleze ile vitu wanataka, lakini wakiwachilia tu, basi tutarudi mahali tulikuwa mbeleni. Nini tathmini yako kuhusiana na kilichokuwa kikipiganiwa muda mrefu na raia wa Sudan na uundwaji wa baraza hii la uongozi. Ni hatua kadhaa kuelekea mambo ile Wanasudani walikuwa wanataka, lakini hawajapata yote ile walikuwa wanataka. Hiyo hufanyika katika siasa na katika nyanja zingine. Kile inatakikana sasa ni wawe macho, wawe strategic na wahakikishe kwamba baraza itakuwa inatekeleza ile mambo wanataka, na sio ile mambo Burhan anataka. Nam akizungumza akiwa jijini Nairobi. Ni mtazamo wake wa kilio juanga Gina, mchambuzi wa maswala ya siasa. Alikuwa akihojiwa na mwenzangu Sabina Mpelo na sasa ni mpishe Matha Saranga na kujia na makala ya habari rafiki <todicomu> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Ripoti ya kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania inaonyesha kuwa kundi la watoto linaathirika zaidi na vitendo vya kikatili huku ukatili wa kingono ukiwa juu zaidi na ukitajwa kutekelezwa katika ngazi ya familia, ndugu jamaa au marafiki. Hali hii haikinzani sana na ilivyo katika jamii katika maeneo mengine Afrika Mashariki na Kati. Ripoti hii imezitaka mamlaka husika kuchukua hatua zaidi kulinda haki za wanawake na watoto. Karibu katika makala ya habari rafiki, msikilizaji. Nazungumza nawe popote pale ulipo, utaniambia jina lako na unazungumza ukiwa wapi na unafikiri nini kifanyike kutokomeza vitendo vya kikatili katika jamii. Mimi ni Martha Saranga, ambatana nami. Asante sana. Naitwa kwa jina la Lwaboshi Pacifiki. Mimi nikiwa mkaazi wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kamanyola, katikati ya nchi tatu, Rwanda na Burundi. Maoni yangu kuhusu ukatili unaofanyika hapo Tanzania kuhusu, um, kuhusu tatizo la kingono kwa watoto ni kwamba tu wazazi wamepoteza msimamo wao kwa kuwashauria watoto zaidi kutumikisha simu za mkononi na hasa kuingia kwenye internet hapo kwenye internet, watoto wanakuta mashauri mengi yasiyowafaa kwa maisha yao, na hata wazazi wenyewe wanakuwa chanzo ya watoto kupata uwezo wa kununua mega ama, e, inite za kutumia kwa kujua hayo yote, ambayo yanawapatia mafundisho mabaya kwa kuweza kujua namna ngono inavyoanzishwa na namna na, na, inavyofanyika. Rais wa Jamhuri kutoa kauli ambayo itawasahihisha wazazi kwa hilo swali la ngono. <tune> Naitwa Kalele Rugembe wa Igunga Katabola, kwa sasa niko Dar es Salaam Tanzania. Mimi naona vitendo hivi ukisiri kwa watoto ni wazazi kuto kuwa na makini na watoto. Unakuta mzazi anaondoka asubuhi, anaenda kazini, hajui hali ya watoto ikoje, anarudi, anakuta watoto wamelala, ina maana hayuko karibu na watoto. Inatakiwa akae karibu na watoto, azungumze, awaulize labda kuna nini ambacho, yani, awe karibu kimawazo na watoto. Unakuta mzazi mkali hata kusogelewa na mtoto, na mwambia yani maneno ambayo hayaeleweki. Kwa hiyo mimi ningependa kuwe na sheria ambayo inawasaidia watoto kuanzia umri sifuri hadi miaka kumi na nane, iwakinge watoto na vitendo vya ukatili ili wasiharibikiwe, kwa sababu vitendo vya ukatili vimekithiri sana kati, hasa katika jamii unakuta wazazi wa wapo bize na majukumu yao, lakini hawapo karibu na watoto wa, nani uf, malezi mazuri kwa watoto hawatoi kwao. Oh, hiyo ni changamoto mojawapo. Hivi karibuni umetokea ubakaji kule, sijui mkoa gani, kanda ya ziwa kule, niliumia sana, inaumiza sana katika jamii ya leo, yani mtoto wa mwenzako ni mtoto wa kwako. <todiculio> Naisodengasa nipo Misonge ya wilaya Tanganyika mkoani Katavi, mimi navyoona kwamba ni ukweli, matukio kama haya yamekuwa kweli yamekisiri sana katika jamii zetu. Mimi navyo navyoona, jamii kama jamii, tungeunda sheria ambayo itasaidia kuwabaini watu ambao wamekuwa wakijihusisha na matendo haya, ikiwa ni pamoja wanapobainika, wapewa adhabu kadi katika jamii kwanza, vile vile Ah, jamii iwe iwe kipaumbele zaidi katika kutoa taarifa pindi wanapogundua kwamba kuna matukio ya ukatili wa jinsia hasa kwa watoto, ili nao vyombo vya dola viweze kufanya kazi yake. Ah, kwa upande wa serikali, ni vyema serikali ikawa inatoa adhabu sasa pindi wanapobaini watu kama wapo, kwa sababu watu hawa wamekuwa ni kelo sana, wamekuwa wakitenda kosa huku wanajua kosa. Ni vyema kabisa watu hawa wakawa wanapewa adhabu kali, ili hii tabia iishe, maanake dadangu, imeshakuwa ni kelo sana hii. Asante sana kwa majina, naitwa Imani Classic so, kama eneo ya Kamanyola GRC ni jimboni Kivu Kusini kwangu, mimi mtazamo wangu kwa ajili ya ukatili ya watoto na wanawake naomba serikali iingilie kati na kushika hatua kwa wale watu wote ambao wanakuwa wanaendesha uhalifu na ukatili kwa ajili ya watoto na wanawake, kwa sababu bila kufanya hivi, hiyo janga haiwezisha kabisa. Ndio kwa maana wakuu viongozi wa nchi zetu za Afrika wajitahidi sana kuingilia kati ili kukomesha swali janga hilo mara moja. Ukatili kwa mfano mmoja wa watoto kuna, kuna mtu ambaye anamkuta mtoto shambani huko, anakata mboga, anamuchapa kabisa kama vile anachapa nyama. E, naitwa Paskari Mbugani niko kijiji cha Rusenga kata ya Karenge, wilaya ya Biharamuro, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Ni kweli ripoti ya kisheria iko sahihi. Ni kweli na ma, matukio ya ya ya, ya kingono yanayozadilisha watoto yamekithiri sana, hususan katika nchi nchi yetu ya Tanzania pamoja na, na nchi zote za, za Afrika. Basi cha kufanya ni elimu kubwa kwa familia. Pili, Serikali itunge sheria kali ambao wanaofanya wana, wana kitendo kama hicho cha kudhalilisha watoto kingono wapewe az, a, as, na wapewe adhabu kali, labda wanaweza wakaacha waka, waka tabia hu, hiyo, na watoto wakawa salama. Pili, elimu elimu ndiyo ipewe kipaumbele kuwa- ku, kuwapa elimu watu kwamba hawa ni watoto wetu tunaowategemea taifa la kesho, wasije wakapewa mambo kama hayo. Mimi maoni yangu ni hao, ndugu mtangazaji wa Radio France International, asante sana na kutakia jioni njema. Asante sana, chapa kazi ndani ya studio zako hapa Dar es Salaam Tanzania. Eh, ni Roger Roger Bishikobo, nikiwa Goma mashariki mwa DRC. Mm, nimesema kwamba kwa yale yote ilikuwa na miza, kwani wazazi wamekwisha shauria binti zao, lakini hawasikii ma mashauri wafia waepokee mzuri. Ingelomba sasa serikali itie sheria yenye ku, ku, kufikisha msika mwenyewe atafanya hiyo tendo limfikie we mwenyewe apate adhabu kwanza, ile tamruhusu naye kutembea katika hali na kijua kwamba nikifanya hivi sheria na mita ni hukumu pia. Huku kwetu nasi vinafikako najikuta binti ni mdogo lakini na kuna wakati jamii nayo anasema binti yeye kabla hajaoneza miaka na japo anafikisha miaka kumi na nane ile naruhusiwa asiye wafie kuolewa. Sasa wanafichika kadi yake wakisema yeye ni wa chini, ingeomba sasa wazazi zile mashauri hawaikamate na hawasikilikane na vile wanaume nao bila nao hawajiheshimii, ingelomba wote wawili wakiwe napata yao wa azivu. Asante sana. Kwa majina naitwa Imani Klasik toka Manyola DRC ni jimboni Kivu Kusini. Kwangu mimi, mtazamo wangu na maoni yangu kwa ajili ya kukomesha kabisa tabia hizo, serikali <coughs> kamata hatua kali kwa watu ambao wanaendesha vitendo hivyo kwa watoto, hata kwa wanawake, ili watu wengine ambao wanakuwa na nia hizo wakiona wale wenzao wanahukumiwa, wao wata watakuwa na shikwa na oga na kuacha kabisa kuendesha vitendo hivyo juu. Kwa maana serikali zetu za Afrika zijitahidi kabisa kuongeza usalama zaidi kwa watoto hata hapa pa kutu kwa Kamanyola hapa. Kuna watu ambao wanakuwa wanakamata watoto kama ni vile ni nyama, yaani wanawapiga wanawatesa vile. Lakini serikali shikilia mkono na kuwapa adhabu kali wale ambao watakuwa wanafanya vitendo hivyo vi kwa watoto. Najua kwani itakuwa nachangia kwa kupunguza vitendo hivyo vibaya kwa watoto na wanawake. Asante sana toka Uvira, grc hapa ni Faraja maarufu kama b anti hivi. Kwa mtazamo wangu, najua kwamba ntu tana na ukatili. Kwanza tizosaidia sana, tungeomba zaidi serikali yetu kwanza isaidie sana kufanya maseni ya kuwaonesha watoto wanawake madhara aidha ubaya zaidi na vikazi ambavyo vinachukuliwa na serikali isa ile, pia takili tungechangia sana serikali yetu Pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili na napitia na, ujumbe wako msikilizaji Msumali ukiwa Moba, DRC, unasema tatizo ongezeko hilo ni kwamba ukosefu wa sheria za kulinda watoto na wazazi kutowalinda watoto wao vizuri. Tunaomba serikali e, ziweze kujadili swala hili kwa kina. Patrick Kakuji ukiwa Moba, DRC, unasema kwa nini matatizo hayaishi Afrika? Kila kukicha ni matatizo tupu. Ni bora wanaofanya mambo hayo wachukuliwe hatua kali. Mwalimu wa zamu unasema kuna mahakama ya mafisadi, nadhani sasa kuwe na mahakama maalum juu ya vitendo vya ukatili dhidi ya watoto. Sinegena Kaduli ukiwa DRC wa lungu Gweshe unasema hilo jambo sio la kupuuzia, serikali zetu zifanye kazi yake dhidi ya wale wanaoendesha vitendo hivyo, na wachukuliwe hatua kali za kifungo na kulipa faini. Msikilizaji, hadi hapo sina la ziada katika makala ya habari Rafiki. Ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia jioni njema. Nam ni kushukuru pia Martha Saranga, ni mshukuru pia Emmanuel Yazari, fundi mitambo. Shukrani za dhati pia kwa Sabina Mpelo ambaye alituletea habari za michezo, bila kumsahau msimamizi wa matangazo haya Victor Robert Wide. Mimi ni Ali Bilali nikutakie jioni njema. Ivan Trizor kibao Sheri Coco na mwanamuziki Ivan kutoka kule chini Cote d'Ivoire, ambaye amemshirikisha marehemu DJ Arafat katika kibao hicho Sheri Coco. Na kibao hicho ndio kinafikisha kwenye tamati ya matangazo haya chini ya usimamizi wa Victor Batwile. Mimi ni Ali Bilali, kwenye mitambo alikuwa ni Emmanuel Lazari. Punde tunakuacha kutoka Paris, Ufaransa.