Pamoja nayo popote pale ulipo, jioni hii imetimia saa kumi na moja kamili za jioni jijini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni sawa na saa kumi na mbili kamili za jioni jijini Kampala, Nairobi nchini Kenya na Dar es salam Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya leo Alhamisi Hamisi, Agosto 22 mwaka 2019 ambapo kwanza kabisa ni muhtasari wake. Waziri mkuu wa serikali ya mpito nchini Sudan, Abdal Hamdok, ameapishwa na kuahidi kuweka kipaumbele katika masuala ya kuleta amani na ukuaji wa uchumi nchini humo. na maelfu ya raia na viongozi wa serikali ya Kongo katika jimbo la Kivu Kaskazini pamoja na washirika wake wameandamana hii leo jijini Goma kwa lengo la kupambana na maambukizi ya virusi vya ubola Ebola mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amepokelewa huko ikulu ya Elysee nchini Ufaransa katika mchakato wa kuendeleza mazungumzo juu ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya wwwrfkiswahilicom. Waziri mkuu wa serikali ya mpito nchini Sudan Abdul Hamdok ameapishwa na kuahidi kuweka kipaumbele katika masuala kuleta amani na ukuaji wa uchumi nchini humo. Akizungumza mara tu baada ya kuapishwa hiyo jana, waziri mkuu Abdullah Hamdok amesema kuwa serikali yake itajikita katika kutekeleza kauli mbiu ya mapinduzi yaliyomng'oa madarakani Omar Hassan al Bashir. Kauli mbiu hiyo inahimiza maswala ya uhuru, haki na amani, maswala ambayo Abdallah Hamdok amesema ni ya msingi, kwa sababu yatasaidia kujenga nchi yenye amani na kuondokana vita ambavyo vimekuwa vikiwaumiza raia. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kuhusiana na kauli hii ya waziri mkuu wa mpito nchini Sudan, mambo aliyoeleza bila shaka ni mambo muhimu sana, lakini nafikiri amezungumzia hali ya mambo bila y kujali jambo muhimu kabisa kwamba e, ule mshikamano baina ya wanajeshi au kundi la utawala ambalo limetokana ile baraza la utawala na wanajeshi na, na, na, na kuweza kukutana na matakwa ya raia walio wakiandamana kumwondosha madarakani Albashir, au pengine neaitafsiritu lakini, kimsingi kama anazungumza masala ya uchumi, yuko sahihi kabisa, kwa sababu miongoni mwa sababu ambayo zimemuondoa madarakani Albashir ni pamoja na bei ya mkate kupanda. Naam wakati huo huo waziri mkuu Hamdok ka anakabiliwa na kazi kubwa mbele yake baada ya kutajwa kwa baraza huru la uongozi linalokuwa litalokuwa lita, lita madarakani kwa, kwa miezi mitatu kuelekea uongozi wa kiraia. Lakini je, huyu waziri mkuu ni nani? Mwandishi wetu Victor Abuso anatueleza zaidi. Hamdok ni mtaalamu wa masuala ya uchumi wa muda mrefu ambaye amekuwa akifanya kazi katika mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa ikiwemo tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya uchumi kwa ajili ya bara la Afrika. Waziri mkuu huyu mpya alirejea nchini Sudan siku ya Jumatano na sasa na kazi kubwa ya kuunda baraza la mawaziri. Matarajio makubwa ya raia wa Sudan ni kuwa kwa sababu ana uzoefu wa muda mrefu wa masuala ya uchumi atawasaidia kuimarisha hali zao za kiuchumi. Hali ngumu ya maisha ilisababisha kupanda kwa bei ya mafuta na mkate, na ndio chanzo cha kwanza kwa maandamano nchini Sudan mwaka uliopita na kusababisha kuondoka madarakani kwa rais wa zamani Omar Al Bashir mwezi Aprili. Hamdok alizaliwa mwaka 1958 katika jimbo la Kordofan Kusini, katika mpaka wa nchi hiyo na Sudan Kusini, na katika kipindi atakachokuwa madarakani ataonekana pia kama daraja kati ya viongozi wa kijeshi na wale wa kiraia. Namna, sasa tuelekee kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo harakati za kukabiliana na maradhi ya Ebola zimeendelea kushika kasi, ambapo maelfu ya raia na viongozi wa serikali katika jimbo la Kivu Kaskazini pamoja na washirika wake wameandamana hii leo katika mji wa Goma. Maandamano ambayo alikuwa na lengo la kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola katika eneo hilo la Kongo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngurombi, ilikuwaje? <mulia> Katika maandamano hayo Karlin Sansu Kasibita, kiongozi wa jimbo la Kivu Kaskazini, pamoja na shirika la WHO wamesema ya kwamba raia jimboni Kivu Kaskazini wakabiliana pia na shida kadhaa katika juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola jimboni Kivu Kaskazini. Tuko tunapoteza watu muvita Beni, tuko tunapoteza watu muvita Masisi na Ruchuru atupei Ebola iongezeye mor de plus juu ya kupinga ikomor, tungeweza kuiepuka provensi yetu. Ina matatizo mengi tusiongezeye tena tatizo kubwa ya sawa malali juu ya kutokusikia huko. Wanajeshi wamethibitisha pia kuunga mkono juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya ebola kama anavyojulisha Sandra basi Lwango, mumoja wa viongozi wa polisi jimboni Kivu Kaskazini. Kwa usimamizi wa mkuu wetu wa jimbo tunajitoa kwa kuimiza wenzetu masikari polisi pamoja na raia yenye tunalinda, wafahamu ya kwamba virusi ya Ebola ni jambo la kweli na inaua. Na raia walijulisha pia mtazamo wao baada ya maandamano hayo. Tunashukuru tukiona raia wakiandamana pamoja na serikali ili tupiganishe hii virusi ya Ebola. Ebola ni montaje, juba saidie Batu ni motaj, yenye mkubwa anafanya leo. Mimi naona sasa vile inaweza saiti kwa kweli, haiko njama, ni magonjwa inaua, haiajiri, wakati ambapo watu zaidi ya elfu moja mia tisa washuhudiwa kufariki na maambukizi ya virusi vya Ebola jimboni Kivu Kaskazini na Ituri. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Naam, shukrani sana Chube Ngorombi, ambapo harakati za kupambana na Ebola zimeendelea na wasanii katika eneo hilo wameendelea kuhamasika kwa ajili ya kutunga nyimbo ambazo zinazohamasisha baadhi ya watu ambao mpaka sasa hawajaamini kwamba maradhi ya Ebola yapo na yameendelea kupoteza maisha ya watu. Kiongozi wa zamani wa waasi nchini Somalia, Ahmed Mohamed Islam, amechaguliwa tena kuwa rais wa jimbo la Jubaland ambalo ni tajiri zaidi Ahmed Mohamed Islam anayejulikana kwa jina maarufu la Madobe ameshinda uchaguzi huo wenye utata kwa kupata asilimia 56 ya kura 74 uh, zilizopigwa na wabunge wa jimbo hilo. Andab Mohamed Dahir ambaye alikuwa mwanamke pekee katika mchakato wa kugombea amepata kura 17 na kuwa mshindi wa pili, huku ulinzi ukiwa umeimarishwa katika mji mkuu wa jimbo hilo Kisimayo. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala jijini yu, nchini Uganda. Nafikiri itakuwa ni uchaguzi ambao utasaidia hiyo sehemu ya Somalia ya Jubaland kusini kuweza kujitawala kidogo, na pengine kupiganisha Walshababu, kwa sababu nakumbuka miaka ya nyuma Alshababu walikuwa wamekolea huko sana, na hiyo kusini ilikuwa ni mahali ambapo haiendeki na sehemu hiyo ilikuwa pia ndio njia ambayo Kenya ilikuwa inapitia biashara yake na maingiliano yake na Somalia. Nadhani uchaguzi huu utakuwa ni wa kuweka hiyo serikali iwe na mikakati zaidi. Serikali kuu ya Somalia na Umoja wa Mataifa walitaka uchaguzi huo uahirishwe, lakini mamlaka ya Jubaland ilikataa wito huo na tayari Madobe yameapishwa na spika wa bunge kushika wadhifa wa rais. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa ebola. Epuka kula nyama za wanyama pori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kiive vizuri nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa, kwa pamoja, pamoja tunaweza kuishinda ebola. Na saa kumi na mbili tunaelekea dakika kumi, majira ya Afrika Mashariki, bado ngali nami Ali Bilali na kujuza kile kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Wananchi wa huko Kampala nchini Uganda wameendelea kutoa mitazamo yao baada ya kupatikana kwa makubaliano yaliyofikiwa hapo jana huko Angola nchini n, huko Angola, baada ya marais Yoweri Kaguta Museveni na mwenzake wa Rwanda uh, Paul Kagame kutiliana saini makubaliano ya kufungua mpaka kati ya nchi hizo mbili, makubaliano ambayo yalifikiwa uh, mbele ya marais wa Angola wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo pamoja na wa Kongo Brazzaville. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenya Tulukwago ipoje hii. Viongozi wote wawili wamekubaliana kuwa mpaka ufunguliwe haraka iwezekanavyo na kuacha hatua ambazo zinaweza kuleta kutengana tena. Msemaji wa rais Yoweri Museveni Doni Wanyama alihudhuria mkutano huu. Wamekubaliana. President Kagame amesema kuna vitu fulani kidogo kidogo hivi, wakimaliza boda ataifungua. Uh, wakakubaliana pia heti wananchi wao wanaishi kwa nchi ingine watapitishwa vizuri pia. Wakakubaliana heti wataendelea kuungana kwa sehemu za siasa, biashara. Ni kitu mzuri kwa ajili watu wa East Africa, watu wa Uganda na Rwanda waendelee kufanya biashara yao na vitu vingine. Dr. Tolit Atia ni wa maswala ya maziwa makuu. Kila siku mara kwa mara wanatembea kibiashara. Kuna watu wanakuja hapa wanatafuta matibabu hospitali, familia alikuwa zimegawanyika, so waone ati serikali zawe hutatua kwa haraka mgorogoro kwa wale wanasafiri kwa kila siku. Hapa ni maoni ya watu mjini Kampala. hii inatufurahisha sisi kama wananchi wa Uganda, manake wanaofanya biashara wamekuwa hawaendelei kupata fedha vizuri kutokana na uhasama, na vile tunaomba kwa kama mpaka umefunguliwa jamani, usifungwe tena. Sio kama wale umefunga kesho umefungua hivyo hivyo, hivyo hapana, sio vizuri. Miezi tano iliyopita ambaye mpaka ya Uganda na Rwanda imefungwa kumekuwa na upungufu kwa biashara, na hali hiyo pia ilitisha uhusiano mzuri kati ya nchi hizo mbili ambaye imedumu kwa miaka mingi, lakini kuna matumaini ya kwamba uhusiano mzuri na ushirikiano utaendelea mbele. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia a Kongo Felix Tshisekedi Chilombo ambaye alijikubalisha kuwa msuluhishi, pamoja na Rais wa Angola Joao Lorenko, amewasifu marais Paul Kagame pamoja na Yoweri Museveni, akiwapongeza kutokana na hatua hiyo ya na kuwataja kuwa vinara wa uh, ukombozi katika mataifa ya Afrika. Viongozi wa Thailand wanasema wamemkamata mtu mmoja raia wa Kenya ambaye alikuwa amemeza zaidi ya pipi sitini za kokain na kujaribu kuingia nchini humo kupitia uwanja wa ndege wa Bangkok. Serikali ya nchi hiyo inasema Glen Chibaselo Oko mwenye umri wa miaka 43 alisafiri Jumatatu kutoka Ethiopia kwenda uwanja wa ndege wa Thai Suvarnabhumi ambapo alitiwa kizuizini. Taarifa za serikali zinasema vipimo vya X-ray vilionyesha vitu kadhaa tumboni mwake na ambapo baadaye iligundulika kwamba alimeza kilo moja nukta mbili sawa na keti sitini na nane za kokain. Mchekeshaji mmoja wa Zimbabwe amepatikana baada ya kutekwa nyara na kupigwa na watu wenye silaha waliofunika funi walio nyuso zao katika mji mkuu Harare. Ndugu zake na wenzake wamethibitisha hilo. Samata Kureia anayejulikana kwa jina lake la jukwani kama Gonyeti amekuwa akikosoa polisi na serikali kwenye harakati zake. Wenzake wanasema alichukuliwa kutoka nyumbani kwake, na alipigwa na kulazimishwa kunywa maji taka kabla ya kutupwa huko. Zimbabwe imekuwa vigumu kwa wachekeshaji kufanya utani kuhusu mamlaka wakihofia kuswekwa jela. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13. Nam, saa 12 na dakika 14 majira ya Afrika Mashariki. Bado ungali nami, Ali Bilali, na kujuza nini kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameunga mkono mazungumzo ya ndani ya mwezi kwa ajili ya kutafuta suluhu juu ya namna ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Rais Macron ametoa kauli hiyo ya kuunga mkono mazungumzo kati ya umoja wa Ulaya na Uingereza hii leo alipokutana na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson katika ikulu ya Elisee jijini Paris. Rais Macron ameungana, ameunga na kansela wa Ujerumani Angela Merkel, ambaye jana alipendekeza yawepo mazungumzo ya siku 30 kujadili maswala mbalimbali likiwemo swala la mpaka na Ireland. Macron amesema anaunga mkono maamuzi ya wananchi wa Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo. D'abord, ma kwanza, msimamo wangu ni kuheshimu uamuzi wa wananchi huru wa Uingereza wa kuondoka umoja wa Ulaya. Nasikitika kwa hilo lektör. Kama ningelikuwa mpiga kura nisingelitetea uamuzi huo, je, lakini nafikiri uhuru wa wananchi ndio msingi wa demokrasia. Naheshimu uamuzi huo, nafikiri inabidi kuutekeleza. Pili, msimamo wangu ni kulinda na kuimarisha mpango wa Ulaya, soko la pamoja, uwezo wa kuamua katika kujenga umoja wa Ulaya ulio imara na ulio huru. Ndio maana nimekuwa na msimamo wa kutetea kuteumbishwa kwa mradi huu katika majadiliano tulioanzisha, na mwishowe ni kulinda na kuboresha uhusiano wa pande mbili kwa hatima ya historia ya baadaye. Kwa upande wake waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema Uingereza lazima ijiondoe kwenye umoja wa Ulaya ifikapo Oktoba 31 mwaka huu, iwe kwa mkataba au bila mkataba. tunafahamu kuwa kwa kutumia nguvu na ubunifu tunaweza kupata njia mwafaka ya kufanya biashara kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wetu, na kama ulivyosema rais uh, Macron ni muhimu sana kwamba unapokuwa na kura ya maoni, basi ni lazima kufanyia kazi maamuzi ya wapiga kura. Waangalizi wa mambo wanaona kuwa uwezekano wa Uingereza kujiondoa kwenye Umoja huo chini ya mkataba ni mfinyu mno. Viwanjani, studio hapa. Frederick Nwaka, karibu. Asante sana Ali Bilali, tuanzie na taarifa za simanzi ambapo mchezaji wa zamani wa kimataifa wa Ghana na klabu mbalimbali ikiwemo QPR, Zamalek na Nottingham Forest, ya akiwa na umri kiharusi mwaka 2015 amepoteza maisha akiwa na umri wa miaka na atakumbukwa sana wakati wa fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili na, za kombe la mataifa barani Afrika za mwaka elfu mbili na nane ambazo ziliandaliwa na Ghana, akiwa ni miongoni mwa wachezaji waliofanya vyema sana katika fainali hizo, Bilali na Mungu ampokee am uh, mahala pema peponi kama hatu amezoea kusema hivyo amin. mm -hmm. Na imesema kwamba alianza kuumwa akiwa na tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano miaka minne, hivi sasa. Na nchini Burundi, uh, kocha wa timu ya taifa Olivier Niungeko ameita wachezaji ishirini na wanane katika kikosi kitakachochuana na Tanzania Taifa Stars mwezi ujao katika mechi za mchujo wa awali wa kushiriki fainali za kombe la dunia za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Katika kikosi hicho ni Yungeko ameita wachezaji wazoefu akiwemo Bigirimana Gael, Akimana Akonkwa pamoja na mchezaji Abdu Fiston, Abdu Razak vilevile yule Ulimwengu pamoja naye Piere Kuizera bila kumsahau Sadio Berahino. Serikali ya Afrika Kusini imesema kwamba itafikia makubaliano karibuni na ya kuonyesha mechi za moja kwa moja za ligi kuu ya kandanda ya Afrika ya Kusini maarufu kama PSL na kituo cha Runinga cha Umma SABC. Hatua hiyo imekuja hivi karibuni baada ya shirika hilo kushindwa kuonyesha mechi za awali kama inavyopaswa. Na waziri wa michezo wa Afrika ya Kusini, Nathi Mtheso, amesema kwamba wanaamini makubaliano yatafikiwa hivi karibuni. Kesho Tanzania itapata mlimbwende mpya ambapo tukio la kumsaka mm, mm, mrembo wa Tanzania litafanyika katika jiji la Dar es Salaam likishirikisha washiriki kumi na tisa ambao watawania taji kurithi lile ambalo lilichukuliwa mwaka ya jana na mwanamitindo Elizabeth Makune. Hii ni kwa mujibu wa Basila Mwanakuzi, mwandaaji wa tukio hilo. Aa, na kule nchini Kenya, kocha wa timu ya taifa Francis Kimanzi amemwita tena mshambulizi Jesse Were ambaye alikosekana katika kikosi cha Kenya kilichoshiriki fainali za Kombe la Mataifa barani Afrika mwezi wa Julai huko nchini Misri, lakini pia amewacha wachezaji Antoni Acum na David Owino. Nami nikushukuru sana Frederic Nwaka, shukran. Radio France Internationale, saa kumi na mbili dakika ishirini majira ya Afrika Mashariki. Ni mpishe Victor Robert Tuli anakujia na makala ya Wimbi la Siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Rwanda, lakini pia nchini Uganda na kubwa ni kusainiwa kwa mkataba unaolenga kumaliza tofauti kati ya nchi hizi mbili na kulijadili kwa kina swala hili nitazungumza na halid hassani mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa jijini kigali nchini rwanda lakini jijini dar es salaam nchini tanzania nitazungumza na haji kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa Hatua ya rais wa Rwanda Po Kagame na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni ya kusaini mkataba unaolenga kuimarisha uhusiano wa kisiasa, kiuchumi, lakini pia uhusiano wa kidiplomasia imefungua ukurasa mpya kwa mustakabali wa nchi hizo mbili. E, e, nikianza nawe Halidi Hasani, ukiwa hapo Kigali, hatua hii ina mantiki gani kwa kuziangalia nchi hizi mbili? Mkataba wenyewe kwanza ni, ni, ni, ni, ni, ni kielelezo tu cha matumainio ya kuwepo kwa hali ya mwafaka kati ya pande mbili kutokana tu na kwamba viongozi wenyewe wawili wahusika wamekubali kukaa kwenye meza ya mazungumzo na kukubali kuzungukwa na wale ambao ninaweza nikawaita kwamba ni wapatanishi ambao walisikiliza kiini cha mgogoro wao na kuweza kudurusu kwa pamoja na kupatia ufumbuzi na kuweza kuandaa mikakati ambayo itapelekea pande zote kumaliza tofauti zao e, Haji Kaburu, ukiwa hapa Dar es Salaam e, kimsingi tuamini kwamba kusainiwa kwa makubaliano hayo baina ya Rais Museveni na Rais Paul Kagame, hatua hiyo inatosha kumaliza makandokando ambayo yamekuwepo kuhusiana na uhusiano wa pande hizi mbili. Inatta sana kwa sababu ukiangalia uhusiano wa Uganda na Rwanda kwa miaka yote iliyopita kabla hata Mseveni hajaja wala Kagame hajaja ulikuwa ni, ni ujirani na umekuja kuongezewa tena, na kwamba viongozi hawa wawili kwanza ni marafiki, watu wa karibu, wamesaidiana sana, na mmoja kumweka mwingine katika katika katika kiti na mwingine pewa, pewa nafasi kama hiyo. Hii inatosha kuonyesha kwamba ugomvi uliokuwepo ulikuwa ni ugomvi personal kati ya mzee Mseveni na bwana Paul Kagame. Kwa hiyo kama wao wenyewe wamekubali kusaini na kuweka maandishi yao, basi bsivo umekwisha. Haukuwa ugomvi kati ya wanyarwanda na Waganda, hapana, ulikuwa ni ugomvi kati ya na kama wamesuluhishwa na, na, na, na sisi tunafurahi watu wa Afrika Mashariki kwamba amani imerudi na mpaka ule utafunguliwa, na watu wataendelea na shughuli zao kama kawaida. Hawa ni ndugu Piyo, huudugu. Kwa hiyo huu ndugu kama wameurudisha ni furaha kubwa sana kwa sababu hawa ni ndugu, kabla ya wao kuwepo wakinadani Museveni na, na, na Kagame. Asante, Haji Kaburu, nitarejea tena kwako punde tu eh, Haji Hassan ukiwa hapo Kigali nchini Rwanda, tukiangalia viongozi hawa wawili, Paul Kagame, rais wa Rwanda, lakini pia Museveni, rais wa Uganda, kati yao kuna utashi wa kisiasa sasa kutekeleza yale ambayo wamekubaliana ili kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizi mbili. Ukitazama kwanza kauli zao mara tu baada ya kutiwa sahihi kwenye makubaliano yenyewe, kila mmoja alionekana ni mwenye matarajio makubwa sana ya kuweza kufikia suluhisho la matatizo yao na kufikia kwa suluhisho la matatizo hii yote itatokana na nia ya kisiasa ya pande mbili, na nia hii ya kisiasa pande mbili itajengeka pale pande mbili zitakuwa tayari zimeanzisha tume ya pamoja, kama inavyoagizwa na mkataba wenyewe, kuweza kujadiliana masuala mbalimbali, kuyapatia ufumbuzi, na wakati huo huo kuweka vizingiti, ili matatizo yaliyotokea hapo awali yasijirejee tena. Jitihada zenyewe zitatakiwa kuwa na uangalifu mkubwa sana, na uangalifu utategemea nia ya kisiasa ya viongozi wenyewe, kwani viongozi wenyewe ndio wenye kutoa maelekezo kwa wale wataotakiwa kuweka vitendoni yale yaliyomo katika mkataba wao. Rwanda na Uganda ni nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na jumuiya hiyo imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kutatua migogoro inayozikumba nchi wanachama e. Nikija kwako Haji Kaburu, ni kwa nini kile kinachoendelea kati ya Uganda na Rwanda kipate suluhu nje ya jumuiya ya Afrika Mashariki? Uh, kwa kweli hili ni swali ambalo mtu yoyote mfuatiliaji um, au um, mtu ambaye ana interest na siasa za Afrika Mashariki, ni jambo linampa tabu sana kuona kwamba ni kwa vipi watu wavuke mipaka kupuka mipaka ya nchi zao na nchi za Afrika Mashariki waende Angola, over the place, sababu na rais wa Angola ni mpya, lakini wanaonekana kule ndo walipata labda nafasi ya kueleza kwa undani yale ambao walikuwa wanawasibu wao binafsi. Hili jambo pia linaeleza mashaka makubwa kwamba labda hawaamini Afrika Mashariki kama wangeweza kufikia hatua wa hiyo, lakini tumeona mara nyingi imetokea mizozo na wakuu wa nchi za Afrika Mashariki wameweza kuitatua. Kwa mfano kama Kenya, aliondoka hapa raisi mstaafu Bwana Mkapa na Bwana Kikwete walikwenda kule wakasuluhisha jambo ambalo lilikuwa limeshaanza kumwaga damu. Halidi Hassani, tuamini kwamba pengine kuna ombwe kwa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kushughulikia matatizo ya nchi wanachama, hasa pale panapokuwa na mvutano, mgogoro, na hata hali ya kutokuelewana si, mimi hili swala kupelekwa mbali Afrika Mashariki. Kwanza tuchukulie kwamba wakati mgogoro ulipoanza kulikuwa kupilikapilika za viongozi wa Afrika Mashariki, Uhuru Kenyatta, bila shaka ni hili swala walipokuwa wakizungumza, waki waki na na, pia ukitizama mgogoro unapotokea hasa katika nchi wanachama, nchi moja huwa na upendeleo kwa nchi nyingine. Nafikiri hili ndilo lilifanya huyu mgogoro uondoke katika hii Afrika Mashariki na kujaribu kwenda kwingine, halafu ukitizama jumuia ya Afrika Mashariki, kwa upande mwingine, tukichukulia kama jumuia ya Afrika Mashariki isimamie maswala ya jumuiya ya Mashariki. Nafikiri sio mara kwanza matatizo yametokea katika jumuia ya hii na jumuia hii haijafanywa lolote kuweza kuleta kuleta suluhu e, haji Kaburu. Uh, nikirejea kwako, viongozi hawa wawili Paul Kagame na Rais Museveni awali walikuwa washirika wa karibu, lakini sasa swali linakuja kwamba nini hasa ambacho pengine kinaleta tofauti. Hivi vitu vinaonyesha kwamba una ombwe na ile ombwe wakuifunua ni nani? ni wakuibainisha ni hawa marais wawili. kwa nipigania nini kule? Ukiangalia ule ukaribu loko kati ya Museveni na Kagame, ule ukaribu ambao hatukutegemea kama haya yanaweza kutokea. Kagame, kabla ya kuwa rais wa, wa, wa Rwanda, alikuwa chief of intelligence wa ya Uganda, na mtu chief of intelligence anachaguliwa na rais wa Uganda, lakini wote waliacha na wakapata support ya Uganda kupindua serikali ya wakakaa madarakani. Sasa ni watu ambao walitakiwa haya mambo wayamalize wenyewe, sio kutafuta tena mtu mwingine aje kuingilia kati. Baada ya kusainiwa kwa makubaliano hayo, rais wa Rwanda Paul Kagame amesema anaamini kwamba hiyo itakuwa fursa nzuri ya kuendelea kufanya kazi na rais wa Uganda Yoweri Museveni. E, nikija kwako Halidi Hasani, unafikiri kauli hii ya rais Paul Kagame inajaribu kutuma ujumbe gani? na wanapokaa viongozi wawili, walipokaa viongozi kwa wawili, kabla ya hapo, walikuwepo na mkutano wa faragha wa faragha kati yao, kabla ya kujumuisha maresho wengine. Bila shaka hili ni swala ambalo lilizungumzwa kwa mapana na viongozi wengine. Ukiwa unavyowasikiliza matamshi yanayotoa baada ya mkutano, ni kwamba wanaimani fika kwamba tofauti kati ya pande mbili tayari zimewekwa hadharani na kila upande umekiri yale ambayo ilikuwa ikitikia tenda, na kusema kwamba huu ni wakati sasa wa kujenga mustakabali mzuri kati ya pande mbili. Haji Kaburu, rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kwamba nchi yake iko tayari kutekeleza kile ambacho kimekubaliwa baina yake na Rwanda. Tuamini kwamba hali hii itaondoa makandokando ambayo yamekuwepo, ikiwa ni pamoja na kutupiana lawama za kusaidia waasi. Kama amiri mkuu wa jeshi la Uganda ni, ni, ni, ni Museveni wanatoka baadhi ya wanajeshi kwenda kupigana kwenye kushirikiana na, na waasi ambao ni wanakwenda kutoa serikali ya nchi nyingine, yeye hawezi kuwa na habari. Na kama pia anapotai yeye kwamba kulikuwa na hujuma zingine za kutoka Rwanda kuja huku kuja Uganda pia na, na Kagame alikuwa anahusika nahusika. Tulikuta tumerudi tumenaro hili jambo tumerudi kwenye mahali ambapo tunaona kwamba wahusika ni wawili tu, kwahiyo wao wameanzisha na wao wamemaliza. Tumshukuru Mwenyezi Mungu, ila tunaomba hiyo tume iundwe haraka. Eh, Halid Hassani tukielekea ukingoni. Mwisho wa siku tunatamani kuona kuna utulivu baina ya nchi hizi mbili lakini amani na usalama pamoja na uhusiano mzuri wa kidiplomasia, kiuchumi na kisiasa. Ili sasa tuelekee hapo Rwanda, Uganda kupitia kwa Rais Paul Kagame na Museveni wanawajibika kufanya nini ili uhusiano uwe mzuri zaidi? Eh, bila shaka kile ambacho wanawajibika kufanya ni wao kuhakikisha kwamba yale waliokubaliana kupitia mkataba huko Rwanda yamewekwa vitendoni, na haya yatatokana na nia ya kisiasa ya pande mbili. Na ukitizama kwa karibu hivi sasa, raia wa pande mbili, Wanyarwanda kwa Waganda, inavyoonekana walikuwa tayari wamekushachoshwa na hii hali inayoendelea ya mivutano baina ya, ya, ya, ya, serikali, ya serikali zao na hawa Wanyarwanda na hawa Waganda ka sehemu kubwa ni ndugu. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille. Kwa heri kwa sasa. Barabara kabisa, hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, na sasa ni saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa yale ambao tumekuandhalia ni pamoja na harakati za kupambana na ebola zinaendelea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako maelfu ya raia na viongozi wa serikali ya Kongo katika jimbo la Kivu kaskazini wamejitokeza hii leo katika maandamano yanayolenga kupinga maambukizi ya Ebola. Na waziri mkuu wa serikali ya mpito nchini Sudan, Abdul Hamdok ame, ameapishwa na kuahidi kuweka kipaumbele katika masuala ya kuleta amani na ukuaji wa uchumi nchini humo na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemkaribisha nchini Ufaransa waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson katika kuendeleza mchakato wa Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Maelfu ya raia na viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika jimbo la Kivu Kaskazini pamoja na washirika wake wameandamana mapema hii leo jijini Goma, maandamano ambayo yalikuwa na lengo la kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola katika eneo hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi, ilikuwaje? katika maandamano hayo Karlin Sanso Kasivita, kiongozi wa chimbo la Kivu Kaskazini pamoja na shirika la WHO wamesema ya kwamba raia chimboni Kivu Kaskazini wakabiliana pia na shida kadhaa katika juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya ebola jimboni Kivu Kaskazini. Tuko tunapoteza watu mvita Beni, tuko tunapoteza watu muvita Masisi na Ruchuru, atupepi ebola iongezee more de plus, juu ya kupinga iko tutaweza kuiepuka provinsi yetu ina matatizo mengi, tusiongezee tena tatizo kubwa ya sawa malali juu ya kutokusikia huko. Wanajeshi wamethibitisha pia kuunga mkono juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola, kama anavyojulisha Sandra Basilwango Lwango, mmoja wa viongozi wa, wa polisi jimboni Kivu Kaskazini. Kwa usimamizi wa mkomisa mkuu wetu wa jimbo tunajitoa kwa kuhimiza wenzetu mask polisi pamoja na raia yenye tunalinda wafahamu ya kwamba virusi ya ebola ni jambo la kweli na inaua. Na raia walijulisha pia mtazamo wao baada ya maandamano hayo. Tunashukuru tukiona raia wakiandamana pamoja na serikali ili tupiganishe hii virusi ya ebola. Ebola ni montaje, juu vasaidie batu, ni montaje yenye mkubwa anafanya leo. Mimi naona sasa vile naweza saidi, kwa kweli haiko njama ni magonjwa inaua, haiajiri. Wakati ambapo watu zaidi ya elfu moja mia tisa washuhudiwa kufariki na maambukizi ya virusi vya ebola jimboni Kivu Kaskazini na Ituri. chube chubengorombi Goma, erefi Kiswahili. Waziri Mkuu wa serikali ya mpito nchini Sudan, Abdul Hamdok, ameapishwa na kuahidi kuweka kipaumbele katika masuala ya kuleta amani na ukuaji wa uchumi nchini humo. Akizungumza mara tu baada ya kuapishwa hapo jana, waziri mkuu Abdallah Hamdok amesema kuwa serikali yake itajikita katika kutekeleza kauli mbiu ya mapinduzi yaliyomng'oa madarakani Omar Hassan Al Bashir. Hamdun Marsel, mchambuzi wa siasa, na hapa anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mambo aliyoyaeleza bila shaka ni mambo muhimu sana, lakini nafikiri amezungumzia hali ya mambo bila y kujali jambo muhimu kabisa kwamba e, ule mshikamano baina ya wanajeshi au kundi la utawala ambalo limetokana ile li baraza la utawala na wanajeshi na, na, na, na kuweza kukutana na matakwa ya raia rahia waliokuwa wakiandamana kumwondosha madarakani saulika, au pengine tajitafsiri tu, lakini kimsingi kama anazungumzia masuala ya uchumi yuko sahihi kabisa, kwa sababu miongoni mwa sababu ambazo zimemuondoa madarakani Albashir ni pamoja na bei ya mkate kupanda. Ni mtazamo wake Abdul Marcel, ambaye utamsikiliza kwa kirefu zaidi katika usaa wetu wa mahojiano. Kenya imepata uungwaji mkono wa mataifa ya Afrika kuwa mwanachama wa kutodumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kati ya mwaka 2021 na 12... 2022. Hii ilikuja baada ya kushinda Jibuti kwa kura 37 kwa 13 baada ya upigaji kura katika makao makuu ya AU jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Kenya sasa inasubiri kuidhinishwa na robo tatu ya mataifa Umoja wa Mataifa kabla ya kuketi katika baraza hilo la nchi wanachama kumi na tano. Hatua hii ya Kenya inamaanisha nini? Wakili Martin Oloni, mchambuzi wa siasa kimataifa, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Tangu rais Kenyatta aingie katika mamlaka, amejaribu sana kusukuma jambo hili la panafricanism, umoja wa Afrika. Na nafikiri ni wakati mwafaka kwake yeye kupewa nafasi na viongozi wa Afrika huku aweze Kenya iweze kujiunga na baraza uh, la usalama la Umoja wa Mataifa. Kenya itazungumza kwa niaba ya nchi za, za Afrika, na ni wakati pia Kenya kujaribu kuzungumza kwa, kwa, kwa, kwa sauti yao pia na kwa niaba yao pia ni wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa kimataifa kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Nairobi kule nchini Kenya. Na In matangazo haya yanaendelea kukujia <laughs> moja kwa moja kutoka jiji Dar es Salaam nchini Tanzania. E. Ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana, na kutokuwa na hamu ya kula na jikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, shukrani sana msikilizaji wetu ambao umeendelea kutupata tano kwa tano ukiwa katika eneo ulipo wakati huu utatupata vema, unatupata vema. Tunakuletea matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kiongozi wa zamani wa waasi nchini Somalia Ahmed Mohamed Islam amechaguliwa tena kuwa rais wa jimbo la Jubaland ambalo ni tajiri zaidi. Andabu Mohamed Dahir ambaye alikuwa mwanamke pekee katika mchakato wa kugombea amepata kura kumi na saba na kuwa mshindi wa pili, huku ulinzi ukiimarishwa katika mji mkuu wa jimbo hilo Kisimayo. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Nafikiri itakuwa ni uchaguzi ambao utasaidia hizo sehemu ya Somalia, Jubaland kusini kuweza kujitawala kidogo, na pengine kupiganisha Walshababu, kwa sababu nakumbuka miaka ya nyuma Alishababu walikuwa wamekolea huko sana, na hiyo kusini ilikuwa ni mahali ambapo haiendeki, na sehemu hiyo ilikuwa pia ndio njia ambayo Kenya ilikuwa inapitia ya biashara yake na maingiliano yake na Somalia. Kapo, nadhani uchaguzi huu utakuwa ni wa kuweka hiyo serikali iwe na mikakati zaidi. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda. Bunge la Sudani Kusini limeidhinisha hapo jana bajeti ya dola bilioni 1.6 sawa na yuro bilioni 1.4. Karibu na nusu ya fedha hizo zimetengwa kufadhili ujenzi wa barabara utaoendeshwa na serikali ya China katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Rais wa Malawi Peter Mutharika ametoa amri kwa majeshi ya usalama nchini humo kuwazuia waandamanaji wanaopanga mpango wa kufunga uwanja wa ndege na kuzuia watu kuvuka mpaka. Rais Peter Mutharika amesema kuwa maandamano hayo yanayopangwa na wanaharakati na muungano wa vyama viwili vya upinzani hayalengi kula kulalamikia udanganyifu katika uchaguzi bali kuna njama za siri. Israel Sostenes ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, anazungumzia hatua hii. Uh, kimsingi migogoro ya ndani yenye sura hiyo huwa haina haina haina matokeo na mustakabali mzuri kwa taifa lolote ile kuwa kinachotakiwa ni pengine wa Malawi wenyewe kupitia taasisi zao za ndani na hata wa Malawi kupitia taasisi ambazo wamefungamana nazo kieneo, kwa maana hizi jumuia ambazo ni wanachama. Kama Malawi ni mwanachama wa Sadeki na pia Malawi ni mwanachama wa Umoja wa Afrika, ni muhimu sana kuangalia hivi vyombo vya karibu na Malawi viweze kuisaidia. Ni mtazamo wake Israel Sostenes, mchambuzi wa siasa na mwadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI. Radio France Internationale. Saa 12 na dakika 40 majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali ndiyo jina langu, bado inaendelea kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameunga mkono mazungumzo ya ndani ya mwezi kwa ajili ya kutafuta suluhu juu ya namna ya Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Rais Macron ameungana kansela wa Ujerumani Angela Merkel, ambaye jana alipendekeza yawepo mazungumzo ya siku 30 kujadili masuala mbalimbali, likiwemo swala la mpaka Nailand. Macron amesema anaunga mkono uamuzi wa wananchi wa Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo. Dabon, ma ma kwanza, msimamo wangu ni kuheshimu uamuzi wa wananchi huru wa uingereza wa kuondoka umoja wa Ulaya. Nasikitika kwa hilo, kama ningelikuwa mpiga kura nisingelitetea uamuzi huo, lakini nafikiri uhuru wa wananchi ndio msingi wa demokrasia. Naheshimu uamuzi huo, nafikiri inabidi kuutekeleza. Pili, msimamo wangu ni kulinda na kuimarisha mpango wa Ulaya, soko la pamoja, uwezo wa kuamua katika kujenga umoja wa Ulaya ulio imara na ulio huru. Ndio maana nimekuwa na msimamo wa kutetea kuteumbishwa kwa mradi huu katika majadiliano tulioanzisha, na mwishowe ni kulinda na kuboresha uhusiano wa pande mbili kwa hatima ya historia ya baadaye. Kwa upande wake waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema ame Uingereza lazima ijiondoe kwenye umoja wa Ulaya. Tunafahamu kuwa kwa kutumia nguvu <tutu> na ubunifu tunaweza kupata njia mwafaka <tutu> ya kufanya biashara kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wetu <tutu> na, <tutu> na <tutu> kama ulivyosema Rais <tutu> Macron ni muhimu sana kwamba unapokuwa na kura ya maoni basi ni lazima kufanyia kazi maamuzi ya wapiga kura. Uangalizi wa mambo unaona kuwa Uingereza huenda ikajiondoa kwenye umoja huo bila kuwepo na mkataba wowote, wakati huu kukiwa na ufinyu mkubwa wa kuonekana kwa mkataba kufikia kwenye uh, tamati pale itapojiondoa kwenye umoja huo. Serikali ya Damascus imesema hii leo Alhamis imefungua eneo maalum kuruhusu raia kuondoka katika mkoa wa kaskazini mashariki wa Idlib, eneo lililopo chini ya upinzani ambalo lashuhudia shuhudia mashambulizi ya serikali kusababisha mamia ya watu kupoteza maisha tangu mwishoni mwa mwezi April. Waziri wa mambo ya nje wa Japan amesema Alhamis hii leo kwamba serikali ya Tokyo imepinga vikosi, imepinga vikali uamuzi wa Korea kusini kuvunja mpango wa kubadilishana taarifa za kijeshi na kuita hatua hiyo kuwa ya kusikitisha sana. Na bunge la Kosovo limepiga kura hii leo Alhamis ya kuvunja bunge hilo, hatua ambayo inafungua njia ya kufanyika kwa uchaguzi wa mapema, uchaguzi ambao unaweza kutikisa hoja ya kisiasa, kwani mazungumzo na Serbia yameonekana kukwama katika miezi ya hivi karibuni. Nam, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Waziri mkuu wa serikali ya mpito nchini sudan Abdalham, Abdallah Hamdok ameapishwa na kuahidi kuweka kipaumbele katika masuala ya kuleta amani na, na ukuaji wa uchumi nchini humo. Mwenzangu Frederik Noaka amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa ambaye anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza, kuhusiana na ahadi alizozitoa waziri mkuu huu mpya wa kule sudan kimsingi. Kama anazungumzia masala ya uchumi yuko sahihi kabisa, kwa sababu miongoni mwa sababu ambayo zimeuondoa madarakani Albashir ni pamoja na bei ya mkate kupanda moja, bei ya mafuta kuwa juu sana na kutokuyumnikinika kwa thamani sa, na kwa hiyo haya ni mambo ambayo ame, ameapa umuhimu, lakini kama atakuwa amelisahau au ameleta maksudi, nafikiri hasa nikiangalia naona kwamba swala la mshikamano baina ya kati ya serikali kati ya wananchi na baraza hili ni jambo la msingi sana, yani kwa maana ya amani. Na ameligusia hili Hamduni Marseli akisema kwamba ataimarisha uh, umoja wa kitaifa akiwa kama waziri mkuu wa kumi na tano wa Sudani. Ameataja mapinduzi aliyomondoa madarakani uh, Omar Hassan el Bashiri kwamba yalikuwa ni mapinduzi makubwa. Anamaanisha nini? Anamaanisha mambo mengi, kwamba yaani taasisi ya kijeshi kama inavyojulikana kuwa ni muda mkubwa zaidi katika utawala wa Sudani pengine ilikuwa imeanguka, na nafikiri jambo hili si sawa sana, lakini kimsingi ndo jambo aliyolikusudia. Kuanguka kwa Albashiri kunatokana na muda mwingi aliyodumu nadarakani, jambo la na kwanza na kukaribia kuwa kila kitu katika uongozi wa, wa Sudani na za Sudani, na usingeweza kutaja ma, ma, ma, masuala ya siasa na utawala katika Sudani bila kumtaja Albashiri sambamba na masala ya kijeshi. Lakini ukiangalia zaidi, pengine hata migongano baina migongano ya kikanda baina ya Sudan na baadhi ya mataifa jirani ikitokana naye mwenyewe Albashiri. Kwa hiyo, Albashiri ni kwamba alikuwa pengine ametamalaki ame, ame katika siasa za Sudani na amekuwa ni mtu muhimu zaidi na pengine katika kila kitu katika mustakabali wa siasa za Sudani kiuchumi na mm -hmm. kila kitu katika ku shindilia ya hoja yake, amesema ya kwamba uh, swala la kumaliza vita linahitaji uwajibikaji wa pamoja, ikiwa ni pamoja na kuhuisha uh, idara muhimu za kitaifa katika kipindi hiki cha mpito. Atatumia pengine mbinu zipi ili kufanikisha mkakati hii? Moja ni kwamba lazima ashirikiane na wanajeshi ambao wanaunga mkono waliomo katika serikali hii ya mpito. Wengi kati ya watuhumiwa katika habari ya rushwa watakuwa ni maofisa wa jeshi la Sudani ana ili wala halina shaka. Sasa miongoni mwa mambo ambayo yanaweza kusambaratia mapema sana serikali hii ni kuwakamata askari hawa au kuwatuhumu, jambo ambalo pengine litakuwa mbabu, limegusa maswali mapana ya jeshi la Sudani. Ili kuweza kufanikisha ni kwamba lazima kwenda mazungumzo, lazima kuwe na majadiliano ya kuweza kuvika tofauti na, ku, na kuanza upya moja au kuamua kujitosa na, na kusema iwe na liwe iwe li toka li, liwalo na bila shaka kuanzia mapambano mapya kati ya wanajeshi na raia, jambo ambalo nafikiri haitakuwa njia nzuri zaidi. Unaiona wapi Sudani wakati huu serikali ya mpito ikianza kazi? Naiona serikali ya Sudani ikipiga hatua, kwa sababu mara nyingi wanasema, mbwa kama hajaungwa mkia achomoke kimekoni, anakuwa karibu karibu na jiko. Lakini sasa Sudani wameshakiona kikomtoa kanga manyoya, wamejaribu Wanajeshi wakaona watu wameuliwa, wakatungiza kwenye micho, wakafanywa kila jinsi, na hatua zilizochukuliwa hakuna zaidi ya wanajeshi kurudi kambini na kuonekana kwamba walikuwa wanatenda jambo sahihi. Nafikiri ni jambo la kujifunza kwamba ni wakati gani wa kuweza kutunza amani. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa, ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Na sasa ni mpishe mwenzangu Sabina Mpele, wanakujia na makala ya habari rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Maraisi Paul Kagame wa Rwanda na Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda wamesaini makubaliano ya amani huko jijini Luanda nchini Angola, lengo likiwa ni kumaliza uhasama kati ya mataifa hayo mawili kutokana na kufungwa kwa mpaka wa Gatuna uliosababisha shughuli za kibiashara kati ya mataifa hayo kukwama. Msikilizaji una maoni gani kuhusu hatua hii ya kusainiwa kwa makubaliano ya amani? Jina langu ni Sabina Mpelo, nitafurahi kupata maoni yako. Nipo kisadi Rwanda maeneo yenye Nyamirambo, naitwa Ferguson Asumani. Nianze kuwapa wapongezi marais wawili kiwemo rais mweshimiwa Paul Kagame na rais Mseveni wa Uganda kuweza kusidia makubaliano hapo jana kule Angola kwa kuweza kusaini kwamba waweze um, kuwacha tofauti zao. Uh, nchi zetu hizi ni nchi ambazo tuseme ni nchi pacha, sababu moja kwamba tunabebeana mizigo kwa hali moja, manyingine katika kiuchumi vile. Kwa hiyo uh, rahia wa nchi mbili walikuwa wa, wa tayari wameshasumbuliwa sana na na na, na na mizozo hiyo ya kisiasa. Kwa hiyo kusema kwamba kuweza kuzungumza marahisi ni jambo ambalo litaleta tija sana, ukilinganisha na hali ambazo kwa sasa tulikuwa tumeshaanza ona athari za mipaka kuweza kufungwa kule Katuna, unakuta usafiri wa wananchi ulikuwa wameshakuwa shida sana, lakini natumai kwamba, uh, kupitia makubaliano hayo sasa raia watapata afueni, lakini pia kuweza kutembeleana kama vile ndugu, kama vile Bacha, uh, kwani niseme kwamba ni jambo nzuri na jambo ambalo tumefurahia sana. Ndiyo, mimi naitwa kwa jina la Biamungu Mkama, balozi wa kabila la Wafuliru nikiwa hapa Zambia Lusaka. Kiukweli kusainiwa mkataba huo ni swala nzuri sana tena ni swala ambayo kila mwafrika anabidi kwanza alifurahie kwa ajili Afrika. Tumeteswa sana na mambo ya mavita, lakini sasa tena mimi nataka nishauri Uganda na Rwanda wajue kama nako Kongo ambapo wanapoleta vurugu kila mara. Wanaposaini mkataba kweli, ule mkataba wao wanaoheshimu kama vile watakavyoheshimu mkataba ambao kati, kati ya Rwanda na Uganda, wanajua kuwa uchumi ulikuwa katetereka au Uganda taule mpaka kufungwa, sasa raia zilianza kuangaika. E, kwa jina naitwa mimwani Kenneth niko hapa Nyakato Bukoba nchini Tanzania. Kwa kweli ni hatua nzuri sana iliyofikiwa na viongozi wa mataifa hayo. Kwanza uhasama baina ya mataifa haya ulikuwa umechelewesha hata kukuhamisha mambo mengi ya kimaendeleo. Sasa kwa kuwa makubaliano yamesainiwa, ni wazi kwamba mataifa haya sasa yanaenda kupiga hatua kubwa ya kimaendeleo tofauti na ilivyokuwa zamani, kwani kwa sasa tutajua kwamba miundo mbinu itajengwa hasusa maeneo ya mpakani kwenye mpaka uliokuwa umezuiliwa. Vile vile raia wa mataifa haya watapata fursa ya kufanya biashara pia ni kiashiria tosha kuwa viongozi wa mataifa haya wameonyesha ukomavu mkubwa sana, kwani hawakutegemea msaada kutoka kwa mataifa ya nje ya bara la Afrika ili waweze kusaini makubaliano haya. Mataifa haya wametoa viongozi kutoka humo Afrika yatajua kwamba bara la Afrika linaweza kujiamulia mambo yao wenyewe pasipo ku kuomba msaada toka bara jingine. Ni wazi kwamba hata changamoto mbalimbali zinazowakabili mataifa haya, mfano wa ADF, mataifa kundi la waasi wa wanaotoka Kongo kuja kushambulia mataifa hususan Uganda, sasa hili kundi litaenda kudhibitiwa, kwani ma mataifa haya yatachangia au yata fanya kikao ili kujua kwa nini washambuliani wa, wa hizo hizo kundi hilo litaenda kudhibitiwa. Naitwa Kalele Lugembe wa Igunga, Tabora, na sasa niko Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza nawapongeza sana marais yao, wamefanya jambo la maana sana kuweka pembeni tofauti zao. Watambue kwamba wao ndo mataifa jirani na mataifa ambayo yapo bara moja la Afrika, kwa hiyo haina maana kuwekeana vikwazo, kuwa na mgogoro pengine. Naa wanasema lazima kutakuwa kuna mashaka, sijajua kama haya makubaliano yataheshimiwa kwa labda kuna nchi mojawapo kati ya hizo nchi mbili, labda kuna nchi mojawapo ambayo imepata labda hasara kubwa sana kutokana na kufungwa mpaka huo kwa muda mrefu, ndio maana ikashinikiza kwamba pana, hizi tofauti zetu ziweke pembeni, tuendeleze tu ushirikiano wetu. Haina maana ya kuwekeana vikwazo, kwa sababu nchi hiyo waunganishi haina historia ya kisiasa, wala haihusiani kabisa na mataifa hayo. Kwa nini wasiunganishwe na jumuiya ya mataifa ya Afrika waje waunganishi na nchi ambayo mimi naiona kama vile hiyo haina historia kabisa ya kusema kwamba ipo karibu na Rwanda ipo karibu na Uganda. Kwa majina anaitwa Hussein Paz au Paz Boy, napatikana stendi ya mkoa jijini Arusha, Tanzania. Binafsi naona ni hatua njema kwa mataifa hayo mawili kukubaliana katika kuwekeana saini na kwa makubaliano hayo ya kuondoa uhasama baina yao, ni hatua nzuri sana kwa sababu wanalenga kuleta amani katika mataifa hayo mawili, na amani ndio kila kitu katika mataifa yote hapa duniani, maana yataongeza u, uchumi ndani ya nchi hizo mbili vilevile, na mahusiano mazuri kwa wananchi pamoja na viongozi wao. Naona yana nia ya dhati, maana mpaka kufikia hatua hiyo, maana hapo nyuma walikuwa wako tofauti, wana tofauti zao wanazozijua lakini, mpaka hivi sasa hivi wameamua kurudi kwenye meza moja na kuweka makubaliano na kufikia kusaini mikataba basi, naona ni mwelekeo mwema. nam asante sana. Nashukuru, mimi naitwa Rwakome El Padrao na Waisa, nikiwa maeneo ya Burundi, Bujumbura hapa mjini kati, kuhusu kusainiwa kwa nchi hizo mbili kati ya Rwanda na Uganda. Kwanza ni jambo la muhimu. Sababu lingine, unaweza jua marais wetu wakiwa wanafanya wakifanya kitu, na wanachunguza wanaangalia, ni kipi hiki tunaingia ndani. Unajua, kufungwa kwa mpaka huyo wengi waliharibu, na wengi walirudi wali nyuma kidogo, sababu ni njia ambayo watu nchi hizo mbili walikuwa wakifanya biashara na njia hiyo. Wakati ilifungwa, mengi yaliziwiliwa na mengi akawa sa yameshimama. Okay, kupitia saini hiyo, mimi naona itakuwa ni njia nzuri na malengo kabisa wayatie mazumuni na kuonesha kwamba tumesaini nafua, na kuwa ili jambo alitarudi tena. Mimi naitwa Saba Liganga, napatikana wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma nchini Tanzania. Suala la kutiwa saini kati ya Rwanda na Uganda ni jambo ambalo wapenda amani wengi walilitarajia na waliliomba siku zote, na hili litakwenda kurudisha tena mahusiano na si kwa kwa marais tu ambao wameingia sahihi, lakini pia kwa wananchi wa pande zote mbili, kwa sababu wakubwa wawili wanapopigana ugomvi unakwenda kuwaambukiza mpaka watoto, na hilo lingeweza kuvunja amani na sio Rwanda na Uganda tu, ingetusababishia hata nchi jirani tungepata usumbufu kwa hali ya juu. Mimi nadhani kutia kwao sahihi kutarejesha tena matumaini na hata wale wanaowasimiana watachukua mfano kutoka kwao, kwa sababu nadhani ugomvi ulikuwa ni ubinafsi zaidi ulitawala kati ya hizo nchi mbili. So mi ni matumaini yangu kwamba baada ya kutia saini amani itarejea, mahusiano yatarudi, lakini pia biashara kati ya Rwanda na Uganda, Uganda na Rwanda yatarudi kama zamani, ili watu wafurahie maisha. Asante sana. Mimi Ajana Mgansa kutoka Lubumbashi, DRC. Kuhusu masaini haya ya maraisha o wawili, kwangu ninafuraha kubwa, kwani masaini yao italeta amani kanda na, kwa kanda ya maziwa makuu, na nitaomba wapate kuwaheshimia haya masaini yao, ili amani ikuwe kati ya kanda hii ya maziwa makuu, ndiyo, kwani kama wanafikia kwa lengo la kusaini kwa kufikia ku, ku, kufanya masaini haya wana lengo kweli ya kuleta amani, na hiyo amani haitakuwa tu kwa nchi hiyo mbili, lakini itakuwa kwa kanda mazia makupia. Asante kwa jina naitwa huyu ya Mlagila toka Mbarali, Mbeya nchini Tanzania. Maoni yangu ni kwamba Rais Yo, Yoweri Museveni na Kagame wamefanya jambo la busara sana kufanya hivyo. Kwa sababu gani? Hata sisi majirani zetu, mfano mimi hapa nilipo, huwa napenda mno kwenda nanii Kampala, kwenda mastaki, kwenda pale Mbarara, kwenda Entebbe. Napenda sana kutembelea maeneo kama hayo hapo pia na maeneo pia ya kigari, hasa kama viongozi wake hawaelewani, ika nimechingwa mkwala wa kushindwa kutembelea kule. Kwa sababu gani? Imani na amani pia ilikuwa haipo kwa sababu ya uhasama wa wao na kama wamesha saini huo mkataba nimeshukuru sana kwa sababu gani? Kuwa biashara zao na, na za kwetu pia zimeshaungana kwa pamoja. Kwa maana hiyo nitaenda kwa amani Uganda, kigari. Waweka jambo la msingi la busara pia la kusifiwa kimataifa na mataifa ayo pia kwa, kwa ujumla <tokinara> kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asumani mwanzo Adrien kutoka Uganda unasema ni furaha kubwa sana kuona viongozi hao wakielewana pia kufunguliwa kwa mpaka wa Gatuna. Unasema hongera sana, umoja ni nguvu, lakini utengano ni udhaifu. Tito Rusese kutoka Goma nchini DRC unasema ni vyema kama majirani hao wawili wamesikilizana, lakini isiwe masikilizano ya unafiki. Na jaji Naziri kutoka Bujumbura, Burundi unasema viongozi hao wanastahili pongezi kwa hatua hiyo ya kusaini makubaliano ya amani. Kufikia hapo, sina la ziada. Jina langu ni Sabina Mpelo, ninakutakia jioni njema. Namshukran sana Sabina Mpelo kutokana na taarifa hiyo ya kufikiwa kwa makubaliano baina ya marais wa Rwanda na Uganda. Na sasa Rwanda inaona kwamba uh, hatua ya kwanza serikali ya Uganda inatakiwa kuacha huru eh, Wanyarwanda kadhaa ambao waliwekwa chini ya ulinzi ili kuonyesha nia njema ya utekelezwaji wa makubaliano hayo, lakini pia mbali na hilo, uh, mtandao wa habari kupitia mitandao kupitia mtandaoni ambao umekuwa ukitoa taarifa ambazo zinaonekana kwamba ni za propaganda. Uh, mtandao wa Uganda ambao umekuwa ukifanya kazi kupitia, ukiwa nchini Rwanda sasa umefungwa ili kuonyesha nia njema ya kuweza ku fikia kwenye makubaliano yaliyofikiwa baina ya mataifa hayo mawili ambayo yameathiri pakubwa wananchi kutoka pande hizo mbili. Ali Biladi ndio jina langu. Matangazo yalikuwa chini ya usimamizi wa Victor Robert Wilef, ni mitambo alikuwa ni Emmanuel Eleazari. In prevention individuelle est capitale pour eviter la maladie a virus ebola