Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ilatoa wito wa kuanzishwa tena mazungumzo ya kisiasa ili kubaini kiini na chanzo cha mgogoro wa kivita nchini Sudan. Wakenya wanataraji kushiriki sensa ya sita kuanzia kesho Jumamosi. Serikali ya Tanzania yatangaza uchaguzi wa serikali za mitaa kufanyika Novemba 24. Na rais wa urusi Vladimir Putin atoa amri kwa jeshi lake kukaa katika hali ya tahadhari kwa ajili ya kujibu mapigo baada ya Marekani kufanya jaribio la makombora. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Ijumaa Agosti 23 mwaka 2019. Baraza la usalama la Umoja mataifa shuatena, wa Mataifa limetoa wito wa kuanzishwa tena mazungumzo ya kisiasa ili kubaini kiini na chanzo cha mgogoro wa kivita nchini Sudan, hatua itakayosaidia upatikanaji wa amani nchini humo. Kauli hiyo ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa inakuja siku kadhaa baada ya kusaini mkataba wa amani kati ya baraza la kijeshi na muungano wa upinzani na hatimaye kuundwa kwa serikali ya mpito. Baraza hilo la Umoja wa Mataifa limesema kuna hitaji kubwa la kuanza mazungumzo ambayo yatasaidia kupatikana kwa suluhu ya migogoro katika majimbo ya Darfur, Kordofani kusini na Blue Nile kwa njia ya amani. Wakili wa Ujuang'agina ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Shukran kwa kunialika. Watu wengi walikuwa wanatumainia kwamba serikali ya mpito itaunganisha uh, wapiganaji wa SPLM North na pia watu kutoka Sudani ya magharibi au Darfur watajumuishwa kirasmi katika serikali ya mpito, lakini hiyo haijafanyika na vile hawa ndio walikuwa chanzo kubwa ya kulete ile imeibuka sasa. Ni vizuri kwamba hiyo mambo yao iangaziwe sasa, kwa maana wasipoitazama sasa itazidi kukota, na tutaelekea tu mahali tumetoka tena. Ni wakili Ojwang' Agina, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Wakenya wanatazamiwa kushiriki sensa ya sita kuanzia Jumamosi saa kumi na mbili jioni. Serikali ya Kenya imewekeza shilingi bilioni kumi na nane nukta tano kuhakikisha inapata hesabu kamili ya raia wake. Waziri wa usalama Fred Matiang'a amewahakikishia usalama wa kutosha, na mamlaka ya takwimu nchini imeelezea imejiandaa vilivyo kwa zoezi hilo. Carol Koril akiwa Nairobi anaangazia maandalizi ya zoezi hilo ambalo kwa mara ya kwanza litashirikisha jamii ya Hundha. Itimiapo saa kumi na mbili jioni, maafisa wa mamlaka ya takwimu ya hisabu wataanza kubisha milango kwenye makazi ya raia, sehemu za kazi na hata vyumba vya kukodishwa mjini, kisa kutaka kupata taarifa kuhusu Wakenya zikiwemo kabila, jinsia mapato, viwango vya elimu na hata shughuli zingine kama vile kilimo. Zakari Mwangi ni mkurugenzi wa mamlaka hiyo. Anaeleza muhimu wa Kenya kuunga mkono zoezi hilo si tu ya ki, si zitaenda wapi. Uwezi panga mipangilio yote ya nchi sensa pia inatumika. Waziri wa Usalama Fred Matiangi amewataka wakenya kujitolea kwa ajili ya shughuli hiyo, akitoa uhakikisho wa usalama. Kwa ajili hiyo ameamua maeneo ya burudani kufungwa kwa siku hizo mbili kuanzia saa kumi na moja In tupo katika kipindi kinachofurahisha sana, na lazima tufanya sensa hii kwa sababu unafanyika mara moja tu baada ya miaka kumi. Kwa hivyo unaweza kwenda kunywa pombe kati ya saa 8 na saa kumi na moja jioni, na unaweza kuangalia mechi kati ya Arsenal na Liverpool ukiwa nyumbani kwako. Walio na uraibu wa pombe, hata hivyo, hawakubaliani naye. Sasa sisi hata wakisema tuwafunge vidabu. sisi hata hatuna Madiang, mahali upo saizi, unatuangalia katika kaunti ya Busia, kuna cross border naingia huko tunakula zetu na tunarudi kiwanjani. Sisi tutaenda kunywa na na na Uganda na hatutakuwa kwa manyumba, tunakunywa Uganda na pombe mia. Na nkenya pia wanahisia mseto kuhusu zoezi hilo. Kuna wawili unasema kuna wawili nilikuwa naona tu watumie ile ya huduma namba juu kuna tafu, lakini mambo ya kufungua nyumba usiku lazima wakuwe na sekuriti ya kutosha angeandika kwa mlango. Usiku wakijifanya ni watu wa... hata hivyo jamii ya huntha wana kila sababu ya kufurahikia zoezi hilo, kwani kwa mara ya kwanza wataorodheshwa rasmi. Watakuwa wanajua kwamba kuna hao watu wanaishi uh, katikati yetu na lazima tuwahusishe kwa mipango yetu ya kisi. Nimefurahi na kujisikia kama Mkenya kwa sababu ninajua pahali inauma zaidi. Maafisa husika wakishirikiana na wazee wa maeneo, machifu na wanakamati simamizi wa nyumba za kukodi, wamekuwa wakizunguka kwenye nyumba za Wakenya uandaa wakiuliza maswali kama vile, kawaida, mwaishi watu wangapi? Nani kiongozi wa familia, na ni lini watarajie? Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Asante sana Carol Coril kutoka Nairobi. Serikali ya Tanzania imetaka wananchi kujitokeza kupiga kura katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliopangwa kufanyika nchini humo Novemba 24 mwaka huu. Akitangaza uchaguzi huo, waziri wa nchi, ofisi ya waziri mkuu, tawala za mikoa na serikali za mitaa, Sulemani Jafo amesema uchaguzi huu unafanyika kwa mujibu wa sheria, kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi wa serikali za mitaa, mwaka 2019 waziri mwenye dhamana na tawala za mikoa na serikali za mitaa anautangazia umma wa Watanzania na vyama vyote vya siasa vyenye usajili wa kudumu kuwa tarehe 24 Novemba mwaka 2019 itakuwa ni siku ya uchaguzi wa serikali za mitaa Tanzania bara. Upigaji wa kura utaanza saa, saa mbili kamili asubuhi na kumalizika saa kumi na mbili jioni. Ni sauti yake Selemani Jafo, waziri wa tawala za mikoa na serikali za mitaa nchini Tanzania. Wakati huu mkutano wa kimataifa kuhusu wanyamapori ukiendelea mjini Jiniva, Uswizi, ukilenga kutafuta mbinu za uhakika kudhibiti uindaji haramu wa wanyama walioko hatarini kupotea, nchi za Afrika zimeitaka Japan kuwalinda tembo kwa kufunga soko lake la ndani la pembe za ndovu. Haya najiri wakati huu mashirika ya takribani kumi yanaojihusisha na ulinzi wa wanyamapori yakipewa tuzo ya heshima ya Clark Bevin kwa mchango wao katika harakati za kulinda wanyamapori na mimea. Miongoni mwa waliopewa tuzo ni pamoja na mazingira Wayne Lotter kutoka shirika la Palms Foundation aliyekuwa akifanya kazi nchini Tanzania ambaye aliuawa mwaka 2017 nchini humo kutokana na harakati zake za kupinga ujangili. Mwandishi wa habari mmoja amekamatwa na polisi nchini Tanzania kwa tuhuma za kuandika habari za uongo kwenye mitandao ya kijamii. Sabina Mpelo ana taarifa zaidi. Mwandishi wa habari Joseph Gandie anayefanya kazi na kituo cha Watetezi TV anadaiwa kukamatwa jana jijini Dar es Salaam na kushikiliwa na polisi. Mwanasheria wa mwandishi huyo Jones Sendodo amekaririwa na AFP akithibitisha kukamatwa kwa mwandishi huyo wa habari. Taarifa zaidi zinaeleza kuwa mwandishi huyo Agosti 9 mwaka huu alichapisha habari kuhusu mahabusu kulazimishwa kulawitiana mkoani Iringa. Mwanasheria huyo pia ameiambia AFP kuwa mwandishi huyo wa habari amesafirishwa kuelekea mkoani Iringa hii leo kwa ajili ya mahojiano zaidi. Radio France Internationale ni saa na mbili na dakika 8 kwa saa za Afrika Mashariki. Jumuiya ya nchi za IGAD imemwomba rais wa Sudan Kusini Salvakir kuanza kugawa kiasi cha dola za Marekani milioni moja kilichoahidiwa kama sehemu ya kuratibu utekelezwaji wa mkataba wa amani. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Jumuiya ya IGAD ambayo ilifanikisha kupatikana kwa mkataba wa amani imeuomba utawala wa Juba kuwa wazi na kuweka mikakati maalum ya uwajibikaji katika matumizi ya fedha za kuratibu utekelezwaji wa mkataba wa amani. IGAD pia imewataka rais Salva Kir na hasimu wake Dr Riek Machar kupanga kuwa na mazungumzo ya ana kwa ana ili kufanya mazungumzo ya kupata suluhu ya maswala tata yaliyosalia na kuanza utekelezaji wa mkataba wenyewe. Awali serikali ilikuwa imeahidi kuanza kutoa fedha inayohitajika kutekeleza mkataba huo, lakini mpaka sasa haijafanya hivyo. Tume maalumu inayosimamia utekelezwaji wa mkataba wa amani nchini Sudani Kusini imeripoti kuwa kati ya mwezi Aprili na Julai ni, ni dola za Marekani milioni 6.5 pekee ndizo zilitolewa kwa ajili ya usalama. Timothy Mtambo, kiongozi wa wanaharakati wa haki za binadamu nchini Malawi na mwandaaji wa maandamano, amedai kuwa makazi yake ya kijijini yameteketezwa kwa moto. Kisa hicho kimetokea sawa na kisa cha mjini kilicholenga makazi yake ya jijini Lilongwe. Mashambulizi hayo ameyatafsiri kama mbinu ya kuwatishia upinzani kutoandaa maandamano ya kupinga udanganyifu uliofanyika katika uchaguzi uliopita mwezi Mei. Mbunge wa upinzani nchini Zimbabwe Amos Chibaya wa chama cha MDC amefunguliwa mashtaka katika mahakama kwa tuhuma za kukiuka amri ya polisi ya kuzuia maandamano ya Ijumaa iliyopita. Amos Chibaya ni katibu wa chama cha upinzani cha MDC anatuhumiwa kuratibu maandamano licha ya chama chake kushindwa kesi ya kupinga zuio la polisi kuhusu maandamano hayo. Wiki iliyopita polisi walilazimika kusambaratisha maandamano ya upinzani katika jiji la Harare na Bulawayo. Suba Churchill ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya mabadiliko ambayo yalifanyika ni ile ya Zimbabwe yalikuwa mabadiliko ya ya majina tu eh, ili hali wananchi wa Zimbabwe walikuwa wanataka eh, mabadiliko ya kiundo mzingi ya utawala na ukiangalia hata E, barani ya Afrika um, kuna mwongozo ambayo Umoja wa Mataifa ba, mataifa a, barani Afrika Afrika wa wameweza kutoa kuhuzu hata kufanya mikutano kufa, kufanya maandamano na kadhalika, na jinsi ambavyo serikali ya, ya Zimbabwe imekuwa ikiendelea ikijaribu kutawanya waandamanaji na kuwafunga kufu, kufu, jinsi kiongozi upinzani amefanyiwa, nafikiri inakiuka ina, ina. Afrika ni sauti yake. Suba Churchill, mchambuzi wa siasa, na anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Radio France International. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na moja kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema hii leo kuwa tayari ametoa amri kwa jeshi lake kukaa katika hali ya tahadhari kwa ajili ya kujibu mapigo kufuatia hatua ya Marekani kufanya jaribio la makombora ya masafa ya kati. Wizara ya ulinzi nchini Marekani imetangaza kuwa ilirusha makombora hayo siku ya Jumatatu, hatua ambayo imeibua hasira miongoni mwa mataifa makubwa ikiwemo Urusi. Putin amesema kuwa ameagiza ifanyike tathmini kuhusiana na kitendo hicho cha Marekani ambacho ni tishio kwa Urusi na hatimaye kujibu mapigo itakapoonekana inafaa kufanya hivyo. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa kauli ya Putin ni ya kujaribu kuitunishia misuli Marekani, kama anavyoeleza Hamdun Marcel akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania bado bila shaka hakuna ndo kuba kubali kinyuma katika mashindano hayo ambayo yanaonekana kuwa makali sana, lakini Moscow hata kuwa nyuma ya, ya ya Washington basa baada ya, ya Washington kwa laumu Irani, eh, kwa kufanya majaribio makombo makombora ya masafa marefu. Marekani amejaribu kujibu hilo, lakini Urusi bila shaka na anajaribu kuonyesha kwamba huyo Teheran nani anamtuma nani yuko nyuma yake nani anamsaidia na kadhalika na kadhalika na ni mashindano ambayo tunaweza kusema kwamba hayana mwisho kwa kwa siku za karibuni lakini kimsingi ni mashindano mabaya marefu na ambayo yanaweza kuzaja kitu kibaya ni hamdun marcel mchambuzi wa siasa akiwa jijini mwanza nchini tanzania rais wa ufaransa emmanuel macron amefanya mazungumzo leo na waziri wa mambo ya kigeni wa iran mohamed javad zarif kuhusu mpango wa nyuklia unaoleta mvutano kuelekea mkutano wa mataifa yenye nguvu kiuchumi G7. Mazungumzo yao yanakuja wakati huu kukishuhudiwa wakati mgumu wa mahusiano kati ya Iran na nchi za Magharibi, wakati Iran ikiimarisha mpango wake wa nyuklia katika kujibu hatua ya Trump kujiondoa kwenye mkataba wa mwaka 2015 kuhusu shughuli zake za nyuklia. Viongozi wa Ufaransa na Ujerumani wamesema moto unaoendelea kuteketeza msitu wa Amazon nchini Brazil ni janga la kimataifa ambalo lazima lijadiliwe katika mkutano wa G7 wikendi hii. Kwa upande wake, serikali ya Brazil imelazimika, imelalamika kuwa inalengwa kwenye kampeni chafu ya ukosoaji wanaodai kuwa rais Jair Bolsonaro hafanyi vya kutosha katika kudhibiti uharibifu mkubwa wa misitu. Wataalamu wa malaria wameonya kuwa dunia haitaweza kudhibiti ugonjwa huo ikiwa mbinu zinazotumika sasa zitaendelea. Shirika la afya la kimataifa WHO limechapisha hayo katika ripoti yake ikilenga kupunguza visa vya maambukizi ya malaria na vifo kwa asilimia tisini hadi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini, lakini kwa kutumia mbinu wanaoiamini wataalamu na wadadisi wa afya. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom ni saa 12 na dakika 14 na Asante sana, Martha Seranga. Moja kwa moja, timu ya halmashauri ya manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam nchini Tanzania maarufu KMC, imevurumishwa nje ya michuano ya kombe la shirikisho la soka barani Afrika CAF, baada ya kutandikwa na AS Kigali ya Rwanda kwa magoli mawili kwa moja. Magoli ya AS Kigali yamepachikwa na Rashid Kalisa dakika 29 ya mchezo na pili likifungwa na Eric Sabomana katika dakika ya sitini na tatu. Ukocha wa timu hiyo Eric Simana akisema walicheza kimkakati. Kama unajua mpira, hakuna kubatisha mpira Katiye, tume tumejaribu kusoma timu nzuri, tukaangalia cha tuweza kutumia mfumo gani tuweza kutumia hapa kwao u tupate ushindi eh, sio kubatisha. Tumefanya mazoezi, tumefanya jinsi ya kuanzia mbele, tunafanya block kwa kwanza kukataza wa central defense wao, mpira ukipita katikati tunaongeza, tunafanya wengine block ya pili, sisi tukiupata ni pasi moja mbele, sio kubahatisha ndugu yangu. Naye kocha wa timu ya manispaa ya Kinondoni KMC Mulange Kabange anasema uzoefu umewaangusha vijana wake kadi ya uwezo wetu na nafikiri kitu ambacho kimetuponza zaidi ni kukosa uzoefu wa mashindano haya makubwa, na vijana wetu wamepoteza umakini. Sisi tumepata nafasi nyingi, lakini hatukuweza kuzitumia. Wenzetu wamepata nafasi mbili tu ambazo wamezitumia wame, sasa hatuwezi kuona kama ni kitu kibaya, kwa sababu ni mara ya kwanza vijana walivyocheza. Sisi tunashukuru kwa Mungu, kwa sababu kwenye mpira wowote inaweza kutokea ndio mambo yalivyo. Huyo ni Mulange Kabange, kocha KMC, akijitetea kabisa, kwa sababu ni timu ya Tanzania na Watanzania tunawakilishwa na timu nne, mbali na KMC. mm -hmm. Hapo kesho katika kombe la shirikisho Azamu ya Tanzania nayo itakuwa ikipepetana na Fasil Kenema kutoka kule Ethiopia na mchezo wa mwanzo Fasil Kenema iliitandika Azam goli moja kwa nunge siku ya Jumapili. Stade Lena Melong ya Cameroon watakuwa pepetana DC Motemapembe na DC Motema Pembe ya kul ilishinda goli mbili kwa nunge. Kwa hivyo tusubiri tuone mambo yatakuwa vipi katika kombe shirikisho, lakini pia michuano ya klabu bingwa barani Afrika bado ni ile michuano mikubwa kabisa barani Afrika. Eh, Mamelodi Sundowns watakuwa wakipepetana na AS Oto. Eh, pia Zamalek watakuwa wenyeji wa deke eh, deke Daha. Young Africans ya Tanzania watakuwa waki wenyeji watakuwa ugenini kule kucheza Township Rollers na mchezo wa mwanzo kumbuka, kwamba itoka sare ya goli moja kwa moja. Kwa hivyo Yanga inahitaji ushindi katika mchezo huu ili kusonga mbele. Siku ya Jumapili, Simba watakuwa wenyeji wa ud songo kutoka kule Msumbiji, na mchezo huu pia walitoka sare ya bila kufungana. Tusubiri tuone mambo yatakuwa vipi, matha pengine timu hizi zikangara ama vipi? Tusubiri, lolote linaweza likatokea bila shaka. Naam, kule nchini Kenya, mashabiki wa soka nchini humo wamesikitishwa na hatua ya serikali ya nchi hiyo kutangaza kuwa kuanzia saa kumi na moja za jioni kumbi za starehe zitafungwa ili wananchi wapate fursa ya kuhesabiwa mm, Manake zoezi la sensa, kwa madai kuwa watakosa fursa ya kutazama mechi za ligi kuu ya England. Hapo ya kesho ni mchezo wa kukata na mundu ama wa nashoka, wakati ya Arsenal wakipepetana na na Liverpool, watu waangalie mchezo nyumbani bwana e, watulie nyumbani <gibu> na bila wakas shaka wakina mama watakuwa wanafurahia kwamba <laughs> <gibu> wazee sasa hawatoki. <laughs> Naam. Kwingineko barani Afrika, mchezaji K. Kamara amesema bado hajapewa taarifa rasmi ya kuondolewa katika kikosi cha timu ya taifa ya Sierra Leone kutokana na utovu wa nidhamu. Mshambuliaji huyo wa timu ya Colorado Rapids amesema hatachukua hatua yoyote ya kujiondoa mpaka apewe taarifa kutoka chama cha soka cha Sierra Leone. SLFA ilitoa taarifa Jumatano ya juma hili ya kuchu anza safari yake ya kusakata soka akiwa na timu ya Sheffield Wednesday na amecheza timu ya taifa mara 27 akipachika magoli kumi na mawili akiwa na timu hiyo. Nihitimishe kutoka huko Liberia. Kocha mpya wa timu ya taifa ya Liberia Peter Butler amesisitiza kuwa hajakimbili ya kibarua hicho ili kujinufaisha ama kupata fedha. Kocha huyo ameingia mkataba wa mwaka mmoja ili kuiwezesha timu hiyo kufuzu kucheza fainali za kombe la mataifa ya Afrika za mwaka 2021 pamoja na pa zile za kombe la dunia za mwaka 2022. Tuishi hapo na uwe na Ijumaa Karim. Jumaa mpenzi msikilizaji, langu jina ni Ali Bili Bilali, na leo nipo studio hapa na mwanamuziki wa miondoko ya utamaduni kutoka nchini Tanzania, naye si mwingine ni Tulivundwe. Kwa mara nyingine tena ametembelea studio zetu. Karibu Tulivundwe. Asante sana kakabili bilali. mm -hmm. jina langu naitwa Mariam Mwawalo, lakini kwa jina ambalo nalitumia katika kazi za mziki naitwa Tulivundwe Mwawalo. Naam, karibu sana, asante sana. Aha, bila shaka kuna nini jipya? Kwa mara nyingine tena umetembelea studio zetu naweza uh, nikasema kwamba leo ni siku, ni mara ya pili kutembelea katika hii studio uh, mara ya kwanza nilikuja na ujio wangu wa nyimbo inayokwenda kwa jina la Sungaga Umwana, lakini leo nimekuja kutambulisha nyimbo mpya inayokwenda kwa jina la Teketea. Teketea. Yes. Nani ateketea? Uh, tunateketeza madawa ya kulevya. Na maana nyimbo imezungumzia madawa ya kulevya kwa watoto wetu, vijana wetu, kaka zangu na wadogoza pia. Mbona, sema mm-hmm. Bon, dad <laughs> dada zako <laughs> na dada wote kwa ujumla. Labda <laughs> <yes. laughs> yeah. Uh, tuambie kulingana mazingira yote ya wimbo huu ilikuwaje, idea hadi kufikia kurekodi Ah, labda niseme tu ukweli na mshukuru Mungu kuna semina ambayo nilikuwa nimehudhuria ambayo alishi alikuwa mgeni rasmi ni makamu wa rais Mama Asururu. ah, ile semina ilikuwa ina ilikuwa, ilikuwa ni siku ya madawa Tanzania, kitu kama hicho so kwa hiyo walikuwa anazungumzia madawa ya kulevya kwa wasanii vijana kwa ujumla. Kwa hiyo pale pale nilijikuta napata idea ya kufanya nyimbo ambayo inahusiana na madawa ya kulevya pia. Hata wao pia walitoa option kwamba atakayependa kufanya kazi aa, ambayo itaweza kuelimisha jamii kwa kupitia nyimbo za za yani kwa ajili ya kuhamasisha kwa watu ambao wanatumia madawa ya kulevya. Kwa hiyo mimi, pale ndipo nilipopata wazo kwamba kwa nini nisifanye kitu kama hiki. Kwa hiyo nilijikuta nikakaa nikatulia na nikatengeneza nyimbo ambayo inakwenda kwa jina la Teketea, lakini ndani yake maudhui yake ni madawa ya kulevya. Kizazi cha leo chenda motoni, tushike nini na tuwache nini? Vijana wenzangu wapogizani, tamaha zikishohofika bila kujaliwa na zatumika kusambaza, pia kutumia madawa ya kulevya twathirika, tamaha zikishohofika tulivundwe baada ya kutoa wimbo wako mara ya mwisho, usungaga umana, umechelewa sana. Nini sababu? ni kutokana na majukumu pia na mambo mengine. Unajua, naweza nikasema kwamba nyimbo za asili ni tofauti na bongo fleva. Ah, kuna muda mwingine natakiwa ufikirie sana na kutumia akili, na pia kwa sababu nyimbo ninazofanya mimi ni nyimbo ambazo zina ujumbe, kwa hiyo huwezi ukakurupuka kama nyimbo zingine, kwa hiyo inabidi ujipange, ufanya kitu kizuri hata kikija kutoka basi, watu wanakuelewa vizuri mm. Lakini watu wangependa kuona labda unafanya uh... Back to back, au bumper to bumper, yeye unatoa moja hadi nyingine, inachukua muda. Uoni kwamba unajuia katika mazingira fulani ya kuweza kusahaulika, ni kweli unachokizungumza, na pia ninapata maoni kutoka kwa mashabiki zangu kwamba tulivundi umekaa muda mrefu sana, lakini ninaweza kusema kwamba sifanyi hivyo au kwa sababu, kwa makusudi ninakuwa tayari nimetarget vitu fulani mbele na labda, u, u, Mashabiki wako, wasikilizaji watarajie nini kutoka kwako hapo baadaye? Uh, naomba kwanza kabisa, napenda waendelee kuniombea katika maono yangu na kazi zangu ambazo naendelea kuzifanya na kuzifikiria. Maono yangu mimi ninapenda nifike mbali uh, niwe barozi wa nyimbo za asili kama wasanii wengine wanavyofanya vizuri. Kwa hiyo waendelee kuniombea ili nisiweze kuwaangusha ugonjwa wa akili wanapata kansa, umaskini kwa taifa letu Tulivundwe e, bila shaka uh, kumekuwa na changamoto ambazo labda umekuwa ukikabiliana nazo, labda watu wangependa kujua ni aina gani, na changamoto ambazo labda imekuwa kikwazo chako wewe kuweza kufikia pale ambapo unahitaji kufika? Changamoto ambazo ninazo mimi ni nyingi. Uh, naweza nikahitaji labda kurekodi nyimbo kwa wakati mwafaka, lakini ninakosa kulingana na sina management. Nimesimama kama mimi Tulivundwe, lakini namshukuru Mungu ananiendelea kuniwezesha hivyo hivyo, kidogo kidogo nafika, lakini naamini kwamba kama ningekuwa na management ambayo inanisimamia vizuri kazi yangu, kazi zangu ningefanya vizuri zaidi. Kwa hiyo unahitaji kuwa na management? Ndio, kama ikitokea management nzuri. Mm. Sawa. Mm s yes. Na tuseme sasa hivi Tulivundwe, upo kwenye harakati gani kuhakikisha kwamba kweli unatimiza maono yako kama ulivyosema? Uh, nachoweza kusema ni kwamba sitokate tamaa, nitajitahidi kufanya kazi nzuri na pia nitaendelea kupiga kelele kwa vyombo vya media ili waweze kutuona na sisi na waendelee kutusapoti kama wasanii wengine. mm-hmm. Na kwa mtu ambaye anakusikiliza kwa muda huu, labda unamwambia nini? Ambacho naweza kuwaambia wadau wangu wanaonisikiliza, uh, waendelea kuniombea mi, mbiu yangu kubwa ni kuniombea, kunishauri kama kuna sehemu ambapo naenda tofauti kama msanii, kwa sababu naamini kwamba msanii ni, msani ni kioo cha jamii. Kwa hiyo wasiache kuniambia ni kuhusu labda nyimbo yangu. mm-hmm. Kwa mashabiki zangu wasiache wa kuisikiliza, wasiache kuitazama, wasiache kukomenti pia, wanisupoti hivyo. Nam, ni kushukuru sana, tulivundwe na karibu kwa mara nyingine tena. Asante sana, nashukuru, amina, shukran, asante. <laughs> Saa 12 na nusu za jioni Afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa latoa wito kuanzishwa tena mazungumzo ya kisiasa kubaini chanzo cha mgogoro wa kivita nchini Sudan. Wakenya wataraji kushiriki sensa ya sita kuanzia kesho Jumamosi. Serikali ya Tanzania yatangaza uchaguzi wa serikali za mitaa kufanyika Novemba 24, na rais wa Urusi atoa amri kwa jeshi lake kuwa tayari kwa kujibu mapigo baada ya Marekani kufanya jaribio la makombora. Karibu katika ongo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa ya jioni, leo Ijumaa, Agosti 23, mwaka 2019. Wakenya wanatazamiwa kushiriki sensa ya sita kuanzia Jumamosi saa 12 jioni. Serikali imewekeza shilingi bilioni 18.5 kuhakikisha inapata hesabu kamili ya raia wake. Waziri wa usalama Fred Matiang amewahakikishia usalama wa kutosha, na mamlaka ya takwimu nchini humo imeelezea imejiandaa vilivyo kwa zoezi hilo mwandishi wetu Carol Koril akiwa Nairobi anaangazia maandalizi ya zoezi hilo ambalo kwa mara ya kwanza litashirikisha jamii ya huntha. Itimiapo saa kumi na mbili jioni, maafisa wa mamlaka ya takwimu ya hesabu wataanza kubisha milango kwenye makazi ya raia, sehemu za kazi na hata vyumba vya kukodishwa mjini, kisa kutaka kupata taarifa kuhusu Wakenya, zikiwemo kabila, jinsia, mapato, viwango vya elimu na hata shughuli zingine kama vile kilimo. Zachary Mwangi ni mkurugenzi wa mamlaka hiyo, anaeleza muhimu wa Wakenya kuunga mkono zoezi hilo, ya kusema zitaenda wapi, huwezi panga mipango waziri wa usalama, Fred Matiangi amewataka Wakenya kujitolea kwa ajili ya shughuli hiyo, akitoa uhakikisho wa usalama. Kwa ajili hiyo ameamua maeneo ya burudani kufungwa kwa siku hizo mbili, kuanzia saa kumi na moja huko. Katika kipindi kinachofurahisha sana, na lazima tufanye sensa hii kwa sababu unafanyika mara moja tu baada ya miaka kumi. Kwa hivyo unaweza kwenda kunywa pombe kati ya saa nane na saa kumi na moja jioni, unaweza kuangalia ya mechi kati ya Arsenal okay, na Liverpool nyumbani kwako a kwa you. Will have a chance they really have of watching a football match with you. walio na uraibu wa pombe, hata hivyo hakubaliani naye. Sasa sisi hata wakisema tuwafunge vilabu, sisi hata hatuna stress yoyote. Madian, mahali upo saizi unatuangalia, katika kaunti ya Busia kuna cross border na ingia huko, tunakula zetu na tunarudi kiwanjani. Sisi tutaenda kunya Uganda na hatutakuwa kama nyumba, tunakunya Uganda na pombe ni mia. Na Wakenya pia wanahisia mseto kuhusu zoezi hilo wawili unasema tu niko na wawili. Hii nilikuwa naona tu watumie ile huduma namba juu, hakuna tatizo, lakini mambo ya kufungua nyumba usiku lazima wakuwe na sekuriti ya kutosha. Uh, angeandika kwa mlango familia yenye ako nayo, kwa sababu watu wengi watatoa advantage ya kutembea usiku wakijifanya ni watu wa sensa. Hata hivyo, jamii ya Hunza wana kila sababu ya kufurahikia zoezi hilo, kwani kwa mara ya kwanza wataorodheshwa rasmi. Watakuwa wanajua kwamba kuna hawa watu wanaishi katikati uh, kati yetu na lazima tuwahusise kwa mipango yetu. Nimefurahi na kujisikia kama Mkenya kwa sababu najua pahali inauma zaidi. Maafisa husika wakishirikiana na wazee wa maeneo, machifu na wanakamati simamizi wa nyumba za kukodi, wamekuwa wakizunguka kwenye nyumba za Wakenya kuandaa wakiuliza maswali kama vile kawaida, mwaishi watu wangapi, nani kiongozi wa familia, na ni lini watarajie. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetoa wito wa kuanzishwa tena mazungumzo ya kisiasa kubaini kiini cha kiini na chanzo cha mgogoro cha wa kivita nchini Sudan, hatua itakayosaidia upatikanaji wa amani nchini humo. Kauli hiyo ya Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa inakuja siku kadhaa baada ya kusaini kwa mkataba wa amani kati ya baraza la kijeshi na muungano wa upinzani na hatimaye kuundwa kwa serikali ya mpito. Baraza hilo la Umoja wa Mataifa limesema kuwa kuna uhitaji mkubwa wa kuanza mazungumzo ambayo yatasaidia katika, e, kupatikana kwa suluhu ya migogoro katika majimbo Darfur na Kordofani kusini na Blue Nile kwa njia ya amani. Wakili Ujangagina ni mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Shukran kwa kunialika. Watu wengi walikuwa wanatumainia kwamba serikali ya mpito itaunganisha uh, wapiganaji wa SPLM North na pia watu kutoka Sudani ya magharibi au Darfur watajumuishwa kirasmi katika serikali ya mpito, lakini hiyo haijafanyika na vile hawa ndio walikuwa chanzo kubwa ya kulete ile imeibuka, sasa ni vizuri kwamba hiyo mambo yao iangaziwe sasa, kwa maana wasipoitazama sasa itazidi kukota na tutaelekea tu mahali tumetoka tena. Ni sauti yake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa, akiwa Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Tanzania imetaka wananchi wa nchi hiyo kujitokeza kupiga kura katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliopangwa uluopang kufanyika nchini humo Novemba 24 mwaka huu. Akitangaza uchaguzi huo, waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu, tawala za mikoa na serikali za mitaa, Selemani Jafo, amesema uchaguzi huo unafanyika kwa mujibu wa sheria kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka elfu mbili kumi na tisa waziri mwenye dhamana na tawala za mikoa na serikali za mitaa anautangazia umma wa Watanzania na vyama vyote vya siasa vyenye usajili wa kudumu kuwa tarehe 24 Novemba mwaka elfu mbili kumi na tisa itakuwa ni siku ya uchaguzi wa serikali za mitaa Tanzania Bara. Upigaji wa kura utaanza saa saa mbili kamili asubuhi na kumalizika saa kumi na mbili jioni. Ni sauti yake Selemani Jifo, waziri wa tawala za mikoa na serikali za mitaa nchini Tanzania. Mwandishi wa habari mmoja amekamatwa na polisi nchini Tanzania kwa tuhuma za kuandika habari za uongo kwenye mitandao ya kijamii. Sabina Mpelo ana taarifa zaidi. Mwandishi wa habari Joseph Gandie anayefanya kazi na kituo cha Watetezi TV anadaiwa kukamatwa jana jijini Dar es Salaam na kushikiliwa na polisi. Mwanasheria wa mwandishi huyo Jones Sindodo amekaririwa na AFP akithibitisha kukamatwa kwa mwandishi huyo wa habari. Taarifa zaidi zinaeleza kuwa mwandishi huyo Agosti 9 mwaka huu alichapisha habari kuhusu mahabusu kulazimishwa kulawitiana mkoani Iringa. Mwanasheria huyo pia ameiambia AFP kuwa mwandishi huyo wa habari amesafirishwa kuelekea mkoani Iringa hii leo kwa ajili ya mahojiano zaidi. Radio France Internationale. Asante sana Patrick Joshua wa Lubumbashi, DRC, unasema Sudani inahitaji msaada mkubwa kihali na mali. Blaise Buloze Sobanuka ukiwa DRC huko Uvira unasema ninawapata mia kwa mia hapa Uvira. Wakati huu dunia ikipambana dhidi ya kutoweka kwa baadhi ya wanyama na mimea, swala kuhusu ikiwa uvunaji wa miti aina ya rosewood uanze au la kwenye jimbo la Katanga kusini mwa DRC limeibuka tena, ambapo ni baada ya waziri wa mazingira kuruhusu uvunaji wa miti hiyo adimu duniani miaka miwili iliyopita. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Denis Mayo, ametutumia ripoti ifuatayo. Baada ya miaka miwili ya kusitishwa kazi ya kukata miti ya aina ya mukula kwa sababu ya uamuzi wa chumba cha rais wa zamani wa DRC, malori yaliyobeba magogo ya mbao yameonekana tena kwenye barabara ya Lubumbashi kuelekea Zambia kwake mpinzani Moise Katumbi, ukataji miti umeendelea tena katika mkoa wa Katanga na inahitajika kuacha. Mi naita ni terorisme ekologike na bale babwana venafanya ile ma exploitation ni bateroriste bote paske batatuashi bote bataua bankana hakuna avenir. Kwa upande wake Jean Lwamba, mkuu kiongozi wa shirika kitaifa cha waabuni, anaeleza kwamba magogo yanayosafirishwa tangu Mei ni yale iliyokatwa miaka miwili iliyopita. Kukata ilishakukataziwa kabisa hapa, sasa ni miti ilikatiwa zamani ndio nyenye tuko na exporte. Wataalamu wa mazingira wao husema wanaogopa kutoweka kwa aina hii ya mti wa mukula. Profesa Jean-Pierre Njibu, wa uchunguzi wa mabadiliko ya hali ya hewa: masiku ya mbele tutakuwa na matatizo ya kupata ile mkula kati ya fore yetu ile tunaita miombo. Kwa upande wao wanakijiji wengine wanashuhudia kwamba hadi wakati huo hawajapata kuona miti mpya aina mukula kukatwa. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Asante sana Denis kutoka Lubumbashi. Rais wa Rwanda Paul Kagame anataraji kushiriki katika mkutano wa kilele wa mataifa yenye nguvu kiuchumi G7 utakaofanyika wikendi hii nchini Ufaransa. G7 inayoundwa na mataifa saba yenye nguvu kiviwanda inawakutanisha watunga sera kutoka Canada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan, Uingereza na Marekani kusaka mwafaka na mipango inayohusu ulimwengu. Dunia hii leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya kumbukumbu ya biashara ya utumwa na namna kuimaliza kabisa biashara hiyo ambayo imeliathiri zaidi bara la Afrika. Siku hii ambayo adhimishwa Agosti 23 ya kila mwaka inalenga kuwakumbuka watu wote waliokumbana na janga la biashara ya utumwa. Francis Sauma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Hali ya utumwa naweza sema imerevolve, imekuja kwa njia mpya kabisa. Ile ya zamani watu kuuzwa kwa masoko kufuzwa na nguvu imeisha, lakini utumwa naweza sema bado upo hapa duniani, hususan Afrika. Ukiangalia wasichana wetu wakienda kule middle east, uh, nchi za magra, uh, uweza, uh, Saudi Arabia, wakienda kutafuta kazi wanapata kitu inaitwa modern slavery. Kwa hivyo licha ya watu kuiangalia siku ya leo Utumwa ilikuwa imepungua ama iliisha, hii yote bado tunasema ni vita ya ndani kwa ndani, lazima washika dau wajitokeze kwa sababu hutumwa bado hupo. Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mm -hmm, ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 12 na dakika 41, msikilizaji, tuangazie kwingineko duniani. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema hii leo kuwa tayari ametoa amri kwa jeshi lake kukaa katika hali ya tahadhari kwa ajili ya kujibu mapigo kufuatia hatua ya Marekani kufanya jaribio la makombora ya masafa ya kati. Wizara ya ulinzi nchini Marekani imetangaza kuwa ilirusha makombora hayo siku ya Jumatatu, hatua ambayo imeibua hasira miongoni mwa mataifa makubwa likiwemo Urusi. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa kauli ya Putin ni ya kujibu kujaribu kuitunishia misuli Marekani, kama anavyoeleza Hamdun Marcel akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Uh, eh, ni kuonyeshana ubado bila shaka hakuna ndo tunalokubali kubakinyuma katika mashindano haya ambayo yanaonekana kuwa makali sana. Nafikiri Moscow hatakuwa nyuma ya, ya ya Washington haswa baada ya Washington kwa laumu Irani eh, kwa ku, kufanya majaribio ya makombora ya masafa marefu. Marekani amejaribu kujibu hiyo, lakini Urusi bila shaka, naye anajaribu kuonyesha kwamba huyo Teheran nani anamtuma nani, yuko nyuma yake, nani anamsaidia na kadhalika na kadhalika, na ni mashindano ambayo tunaweza kusema kwamba hayana mwisho kwa kwa siku za karibuni, lakini kimsingi ni mashindano mabaya marefu, amba na ambayo yanaweza kuzaja kitu kibaya. Sauti so, yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Viongozi wa Ufaransa na Ujerumani wamesema moto unaoendelea kuteketeza msitu wa Amazon nchini Brazil ni janga la kimataifa ambalo lazima lijadiliwe katika mkutano wa G7 weekend hii. Kwa upande wake, serikali ya Brazil imelalamika kuwa inalengwa kwenye kampeni chafu ya wakosoaji wanaodai kuwa rais Jair Bolsonaro hafanyi vya kutosha katika kudhibiti uharibifu mkubwa wa misitu. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Dunia hii leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya kumbukumbu ya biashara ya utumwa na namna ya kuimaliza kabisa biashara hiyo ambayo imeliathiri zaidi bara la Afrika. Aidha, siku hiyo hutumiwa na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa ya UNESCO kuweka msisitizo katika njia za kukomesha kabisa biashara hiyo. Mwenzangu Stephen Mui alizungumza na Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Kila mambo leo iko, unapata mtu akienda kufanya kazi kama Saudia, wanapata shida sana, wanapigwa, wanabakwa, wanapelekwa kwa majela, halafu wanakuwa cheap labor. Hata hapa hapa Afrika watu bado lebara, watu wanafanya kazi za mashamba kulipwa ni duni, watu wananyanyaswa, na si kunyanyaswa na watu binafsi pekee yake, hata serikali tukiangalia, eh, pia serikali pia ni mdhalimu mkubwa. Kwa hivyo nazasema bado hali ya utumwa ipo. Francis, ya uma serikali za nchi za Afrika zinatimiza wajibu wao kutokomeza utumwa huu uliokuja kwa njia mpya. Serikali iko na jukumu kulinda watu wake kwa njia zote, kwa sababu walipa ushuru, wanalipa ushuru ili walindwe kwa majanga yote na dhiki zote. Kwa hivyo, serikali za kiafrika lazima waangalie watu wao, watu wasipate shida kwa masuala ya uh, leba, masuala ya kazi, watu wasiende nje wakanyanyaswa na tufanye lolote. Kwa hivyo serikali iko na jukumu kuangalia watu wao wako salama, watu wao wako sawa, na mambo masuala ya utumwa imeisha. Na hii yote inaletwa kwa kuwa genuine kwa masuala ya sheria. Sheria lazima iangaliwe, ziwe review Tuangalie, mtu akienda nje kama domestic migrant workers, ameenda kufanya kazi, hali yake namna gani? atakuwa mtumwa. Kwa hivyo masuala haya bado iko chungu nzima, serikali lazima wasimame kidete, kwa sababu walipoushuru wanataka sanito. Tumefikia hatua hiyo kutokana na kiwango kikubwa cha umaskini miongoni mwa wananchi kutoka katika nchi za Kiafrika. wananchi wenyewe wanauelewa kiasi gani kuhusiana na mazingira ya utendaji kazi na kuondokana na utumwa huu mpya kwa sababu watu wanataka kutengeneza pesa nyingi, mainvestors wanataka kutengeneza pesa nyingi, wanaonga serikali. Kwa sababu hali ya ufisadi, masuala ya utumwa itaendelea. Kwa hivyo, mtu mtu amechukuliwa, anaenda kufanya kazi, ako na hiyo takriban kufanya kazi, kamatapata mtu anayenyaswa. Kwa hivyo, masuala haya ni muhimu licha ya watu kusherekea ya siku ya kuisha kwa utumwa kama lile tarehe ishirini na tatu wanavyosema, ni lazima watu pia waanze kufikiria mambo mambo. Leo bado iko watu wanatekwa, watu wasichana wa kike wanapata shida nje, watu wanafanya kazi wanalipa pesa duni, serikali pia inanyanyasa watu, na hata ukiangalia uchumi imeshuka, na watu wazidi kudhulumiwa cheap labor. Kwa hivyo bado hali ya kunyanyaswa na hali ya utumwa bado iko mtu anafanya mashambani kule, hakuna gea, hakuna ile nguo ya kuvaa nzuri ya kufanya kazi, hakuna mtu, hakuna industry wajali watu hawa. Watu wanaumia sana mashambani kule hizima na o, maswala haya bado yapo. Kwa hivyo serikali ni lazima waangalie watu wao, na watu pia wasimame kidete, waangalie ni jinsi gani tunaweza pigana na mautumwa mambo leo ni Francis Sauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa, nchini Kenya. Na sasa nampisha mwenzangu Sabina Mpelo katika makala Habari Rafiki. <coughs> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nchi ya Kenya hapo kesho itaendesha zoezi la sensa linalolenga kupata idadi ya watu na makazi, ili serikali iweze kupanga mipango mbalimbali ya maendeleo. Msikilizaji, una maoni gani kuhusu zoezi hili? Jamii ina uelewa wa kutosha kuhusiana na zoezi hili la sensa? Jina langu ni Sabina Mpelo na kukaribisha katika makala ya habari Rafiki. Nitafurahi kupata maoni yako. Katikati mwa jiji Nairobi nchini na na Kenya, maeneo ya wa Ngongo, Wakenya wamejiandaa kwa njia kikamilifu. Naona watu wanajipanga. Wengi wetu, hii zoezi ilifanywa wakati uliopita, wakiwa watoto vijana. Sasa hii wakiwa watu wazima, wanataka kuona ina maana gani, inahususa nini na nini, ile kitu unaweza kutarajia. Wakenya wajiandae, wengi wamekuwa w, lakini ni zuri ya serikali jaribu kufanya bajeti yao, tuangalie upande gani iko na shida, upande gani haina shida. Wa swali gani jitoliza swali unakulanga nini kila siku, we jibu hilo swali isaidia serikali ajue wangapi wako na shida. Si ati wakijua watatemeza, lakini itafanya wajue kiwango iko wapi. Kuuliza unakulanga nini, unakulanga bekfast nini, we jibu hiyo swali. Wakenya maskini maskini wakwangapi, tajiri wakwa ngapi, wasichana wakwangapi, vijana wakwa ngapi. Pastano, mimi ni apeti ameka aivi nki wawapa Nairobi, Kenya. Na kesho tunavyojua, ni siku ya kuhesabiwa ama Kenya inafanya sensa. Na watu wote kama kawaida tutakuwa kwa nyumba zetu, na ulisikia vile ambavyo tuliambiwa eti kwa vyombo vya habari uh, hesabu hiyo itafanyika usiku. So usiku kesho na kesho kutwa watu wote nafaa ukuwe kwa, kwa nyumba na tutakuwa kwa nyumba watulivu, vile ambavyo tunaambiwa. Natumai kuwa pia Wakenya wote watakuwa wametulia kwenye manyumba zao, ni ngoja kuhesabiwa Wakenya wote kwa kweli yafaa watu watojitokeze na wakuwe tu watulivu uh, ili shughuli hii ifanyike mpaka iishi, kwa sababu inasaidia sana serikali kuweka um, kupanga jinsi ambavyo itatumia rasilimali ras ras yake kwenye nchi hii. Mimi ni Pasta Julius Mangi nikiwa Nairobi, mahali panaitwa Rii. Naishi hapa Kahawa West na tuko na furaha tukiwa katika jijini kura. Okay, kweli kuna maandalio makubwa ya makubaya kufanya zoezi la kuhifadhi watu ambayo ndiyo tunaita sensa na tulikuwa tiari. Kumetangazwa kila upande ya kwamba biashara zitafungwa, virabu zitafungwa, ili tuende manyumbani tukaweza kuhesabiwa. Jambo hili la kuhesabu watu ni jambo ambalo liko na maana sana kwa sababu especially kama kaunti zetu na konstituensi zetu ziko na shida kwa upande wa ugawaji wa mali, kwa maana kama mlihesabia mkaonekana ni wachache, hivyo ndivyo fedha za nchi za, za, za zinagawa. Kama mligawa mkaonekana mko wengi, aigawaji mko wachache, hivyo ndivyo mko mbele. Kwa hivyo hili jambo zawazi, tuko tiali na tumeligojea kwa hamu, ili tuweze kujulikana tuko wangapi. Wanapogawa asilimali tuwe tumegaia ile kiasi ambayo inastahili. Asante. Jina langu ni Wanyonyeshi la Karen natokea upande wa Bungoma, Kenya. Ningependa kuwahimiza wenzangu tujitokeze kwa niaba ya census. Kwa sababu census ina umuhimu sana, kwa sababu serikali itataka kujua, uh, idadi ya watu kamili wa eneo hilo, ndiposa labda haiweze kutoa rasi rasilimali kwa wananchi. Kwa hivyo, na ningependa kuwahimiza watu uh, watu wa census watakapokuja, watu wajitokeze. Nadhani -na si watu wengi sana wameelewa mambo haya ya census, ila uh, labda wakati mwingine serikali iweze kutoa hamasisho bora zaidi ili watu wapate kumakinika kuhusu zoezi hili. Si watu wote ambao wameelewa. Kwa majina anaitwa Rotich Gabriel kutoka Kenya, Nairobi. Maoni yangu kuhusu mambo na sensa ya kuanzia kesho eh, hapa Kenya ni naonelea ni kitu muhimu ambapo nchi itaweza kujua iko na watu takriban milioni ngapi, kitu ambayo inaweza ikasaidia tena serikali kwa wakati wanaofanya bajeti yao, wanaweza wakaangalia tuko na watu kiasi gani, halafu wanaweza jua pia tena wako na watu tofauti aina gani. So kwangu naona ni kitu muhimu sana, ambayo ningependa kushawishi Wakenya wakubali kuhesabiwa na wafuate tu sheria ambazo zimesemekana. Watu wafuate kesho, watu wakuwe manyumbani kuanzia saa kumi na mbili ndio kila kitu iweze kwenda vizuri. Kwa majina, naitwa Bwana Roja Zabura. Sisi kama wakenya tumejiandaa kwani kesho tunaanza ile zoezi muhimu ya hesabu yani sensa. Uh, sensa ni zoezi muhimu kwa serikali, ili iweze kupanga jinsi ya kutoa huduma na vilevile jinsi ya kugawa fedha na rasilimali tofauti tofauti. Uh, ya muhimu ni kwamba tunapohesabiwa, ningependa kuwahimiza wenzangu tuweze kutoa ile ujumbe wa ukweli, ile exact data. Unajua, kama serikali ili ituhudumie vizuri, lazima ipate ukweli. Ikiwa idadi yetu ni watu milioni ishirini na nane, tuseme ukweli, ndipo serikali iweze kupanga vilivyo jinsi ya kugawa rasilimali na vilevile iweze vile kutengeneza miradi yake vilivyo. Pia ningependa kuainisha wale ambao wanaendesha shughuli, ikiwa watafika usiku waweze kubisha na kujitambulisha. Wajua kuna wale majambazi ambao wangependa kutumia fursa hii ili kuiba na kutenda maovu mengine, lakini tunafurahi ya kwamba serikali imetuahidi na inahakikisha kwamba mambo yote atakuwa shwari, na vilevile vile, hawa enumerators wataweza kutembea nyumba hadi nyumba wakiwa na wazee wa vijiji, wazee wa goma na hata masabchi. Kwa majina anaita Wini Mumangi, nina sija simu kutoka Nairobi, Kenya. Aa, kuhusu hii maneno ya sensa Kenya, mimi nataka kuwauliza tu Wakenya wenzangu wakapate kujitokeza tukapate kuhesabiwa, na ni kwa manufaa yetu kuhesabiwa Ndiposa serikali ikapate kujua vyenye itaweza kudistribute kama ni vitu kama resources, kitu kama hizo. Kwa hivyo wenye labda wana- wanapangia labda kususia hili jambo, naona si, si jambo nzuri. Kwa hivyo wakenya wajitokeze, kama unaenda mahali, uende mapema urudi by the time watu aensasa wa so wanafika kwako, wakupate wa kwa nyumba iti, ni kwa manufaa ya wakenya kwa maoni yangu, kulingana na kwenye ni? ko uh, nimeona the Kenya National Bureau of Statistics wamefanya, wamehamasisha watu kuhusu hili jambo, watu wamehamasisha wame vilivyo, na usioni kama kuna mtu ajaelimika kuhusu hili eh. Asante ndugu, mimi ni Vistran Bidi Kaura nikiwa hapa Goma, lakini hiyo ni jambo la maana sana kwa kufanyisha hiyo sensa, kwa sababu itasaidia watu wengi sana wa Kenya kwanza kwa, kujipata kifedha. Pia itasaidia na watu wenye kwa, kwa nchi zenye maziwa makuu, itasaidia wandugu wote ambao tuko na haja ya kazi. Pia watu wote wana haja ya kazi, kama watu wa, watu wa Kenya, watu wa Kongo, watu wa Tanzania e, kama viongozi wa Rwanda wa Kongo, wa Tanzania nao waanzishe hiyo kitu ili isaidie sana sana kwa vijana ambao hawana makazi, wandugu ambao wa hawana mali pa, pa kugusa pa kutafutia. Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili Bakari Charokiwa Mzirai kutoka Mwanga, Kilimanjaro, Tanzania, unadhani hakuna uelewa mkubwa kuhusu sensa na watu wamekuwa na mitazamo mingi tofauti tofauti. Wengine hudhani suala hili linaegemea kiimani zaidi, lakini unasema ni muda sasa wa serikali za Afrika Mashariki kutoa elimu ya kutosha kuhusu sensa kwa wananchi wao. Dominique Kashindi wa Baraka Fizi Kivu ya Kusini nchini DRC unaipongeza sana serikali ya Kenya kwa mpango wake wa sensa. Unasema mpango huu ndio mwanzo wa mipango ya maendeleo, kwani wakati idadi ya wananchi ikijulikana, serikali itapata urahisi wa kupanga mipango yake ya maendeleo na Miraji mwana wa Kibinda kutoka Tanga, Tanzania, unasema uelewa wako ni kwamba ili serikali ijipange ni lazima ijue idadi ya watu wake, ndipo itakapokuja na mipango thabiti. Hivyo kuna umuhimu mkubwa kwa kila taifa kujua idadi ya watu. Na kwa ujumbe wako ndio natamatisha makala ya Habari Rafiki jioni ya leo. Jina langu ni Sabina Mpelo, ninakutakia jioni njema. Asante sana Sabina Mpelo kwa makala ya habari Rafiki. Asante msikilizaji na wote ambao mmetuma jumbe zenu hapa studioni, akitegea sikio matangazo yetu ya RFI Kiswahili, ambapo miongoni mwa mengi uliosikia ni pamoja na waziri wa nchi ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa nchini Tanzania, TAMISEMI, Seleman Jafo kutangaza kwa uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania sasa kufanyika Novemba 24 mwaka huu. Shukrani kwako kwa, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya juma zima. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa Victor Robert Wille, mitamboni Steliusan, mimi ni Martha Saranga, aliye kufahamisha michezo Stephen Mumbi. Tunakutakia weekend njema, kwa heri kwa sasa. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya jioni leo, Ijumaa. Kibao maridhawa kabisa, UB40, kibao ni Kingston Town kutoka UK. Wikend mubashara.