Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Zoezi la kuhesabu wa Kenya katika sensa ya sita laanza jioni hii. Mawakili wanaomtetea Omar Al Bashir waomba mahakama impatie dhamana kiongozi huyo wa zamani nchini Sudan. Na viongozi wa mataifa saba tajiri duniani wakutana kusini mwa Ufaransa. Karibu katika ngwe ya kwanza ya matangazo yetu ya jioni leo Jumamosi Agasti 24, mwaka 2019. Zoezi la kuhesabu wa Kenya katika sensa ya sita nchini humo Limeanza jioni hii ambapo serikali ya Kenya iliwekeza kiasi cha shilingi bilioni 18.5 kuhakikisha inapata hesabu kamili ya raia wake. Mwandishi wetu wa Nairobi Carol Coril anaangazia zoezi hilo ambalo kwa mara ya kwanza linashirikisha jamii ya hundha. Zakari Mwangi ni mkurugenzi wa mamlaka hiyo, anaeleza muhimu wa Kenya kuunga mkono zoezi hilo, kusema zitaenda wapi. Uwezi panga mipangilio yote ya nchi. Waziri wa usalama Fred Matiangi amewataka Wakenya kujitolea kwa ajili ya shughuli hiyo. in Tupo katika kipindi kinachofurahisha sana, na lazima kufanya sensa hii kwa sababu unafanyika mara moja tu baada ya miaka kumi. Kwa hivyo unaweza kwenda kuja pombe kati ya saa nane na saa kumi na moja jioni, unaweza kuangalia mechi kati ya Arsenal na Liverpool ukiwa nyumbani kwako na uraibu wa pombe. Hata hivyo, hakubaliani naye. Sasa sisi hata wakisema tuwafunge vilabu, sisi hata hatuna stress yoyote. madian mali upo sasa hivi unatuangalia katika kaunti ya Busia, kuna cross border, naingia huko tunakula zetu na tunarudi kiwanjani. Sisi tutaenda kunya Uganda, na kama nyumba nyumba tunakunywa Uganda na pombe ni mia. Na wakenya pia wanahisia mseto kuhusu zoezi hilo. Na wawili unasema na wawili unasema, kuna wawili hivi nilikuwa naona tu watumie ile auto number juu hakuna, lakini mambo ya kufungua nyumba usiku lazima wakuwe na ya kutosha angeandika kwa mlango familia yenye ako nayo, kwa sababu watu wengi watatoa advantage ya kutembea usiku wakijifanya ni watu wa sensa. Hata hivyo jamii ya huntha wana kila sababu ya kufurahikia zoezi hilo, kwani kwa mara ya kwanza wataorodheshwa rasmi. Watakuwa wanajua kwamba kuna hao watu wanaishi uh, katikati yetu na lazima tuwahusishe kwa mipango yetu ya kilisi. Maafisa husika wakishirikiana na wazee wa maeneo, machifu na wanakamati simamizi wa nyumba za kukodi wamekuwa wakizunguka ye nyumba za Wakenya kuandaa wakiuliza, maswali kama vile, kawaida mwaishi watu wangapi, nani kiongozi wa familia, na ni lini watarajie. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Naam, tugeukia nchini Tanzania. Mwandishi wa habari wa Watetezi TV Joseph Gandi aliyetakiwa kuhujiwa na polisi mkoani Iringa ameachiwa huru kwa dhamana. Joseph Gandi aliyetakiwa kuhujiwa mbele ya wakili wa THRDC Chance Loga baada ya kukataa kutoa maelezo. Wakili huyo amefuatilia dhamana na kufanikiwa kupewa kwa sharti la kuripoti kwa kamanda wa polisi wa mkoa wa Iringa siku ya Jumatatu, Agosti ishirini na sita. Onesmole ngurumwa ni mkurugenzi wa mashirika ya watetezi wa, wa haki za binadamu nchini Tanzania. Anazungumza akiwa Dar es Salaam. Tumepata taarifa ndiyo taarifa, kwamba mwandishi Joseph Ugande amepata dhamana, na nimezungumza na yeye mwenyewe, nikazungumza na wakili wake kule Iringa, wote wamethibitisha kwamba wameachiwa kwa, wame, kwa masharti kwamba warudi saa tatu Jumatatu kwa ajili ya kuendelea na mchakato mwingine ulio mbele yao. Ni sauti yake Onesmo Lenguruma, mkurugenzi wa mashirika ya watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania. Mawakili wanaomtetea aliyekuwa kiongozi wa muda mrefu na kuondolewa madarakani nchini Sudan, Omar Al Bashir, wameiomba mahakama kumwachilia kwa dhamana mteja wao alipowasili leo Jumamosi mahakamani ambapo kesi ilisikilizwa kwa mara ya pili. Majaji katika mahakama mjini Khartoum waliis walisikilizwa mashahidi watatu wameeleza kwamba mashahidi watatu walisikilizwa. Wawili kati yao ni wapelelezi ambao waliendesha msako katika makazi ya Omar El Bashir baada ya kutolewa madarakani. Katika duru ya kwanza ya kusikilizwa kesi yake, mpelelezi alisema Bashir alikiri kupokea kiasi cha dola milioni 90 taslim kutoka kwa mwanamfalme wa Saudi Arabia katika miaka ya hivi karibuni. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika tano Afrika Mashariki isi, wakati ni saa kumi na moja na dakika tano Afrika ya Kati. Jina la mfanyabiashara tajiri anayemiliki vyombo vya habari nchini Tunisia, Nabil Korui, limeendelea kubaki miongoni mwa watakaoshiriki kinyang'anyiro cha urais katika uchaguzi mkuu ujao, licha ya kukamatwa kwa madai ya kutakatisha fedha. Mkuu wa tume ya uchaguzi nchini Tunisia amethibitisha Karui moja ya kati ya wagombea 26 walioidhinishwa mapema mwezi huu kuwania kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao Septemba kumi na tano alitiwa nguvuni jana, chama chake kilithibitisha. Mahakama imesema hati ya kukamatwa imetolewa ili Karui na kaka yake watiwe nguvuni kwa kujihusisha na utakatishaji fedha. Nigeria inakabiliwa na ongezeko la visa vya utekaji ambapo maelfu ya wa Nigeria wameathirika na visa hivyo vya uhalifu wakijikuta wakilazimika kulipa mamilioni ya dola ili kuachiliwa huru. Hadi sasa visa hivyo vimewalenga maafisa wa serikali, ndugu zao na wafanyakazi wa kigeni, hususan wanaofanya kazi katika viwanda vya mafuta. Raia watatu wameuawa leo Jumamosi katika shambulizi la anga huko kusini mwa jiji kuu nchini Libya. Chanzo kimoja kutoka katika serikali ya Tripoli kimeeleza mashambulizi kadhaa ya anga yamelenga maeneo mbalimbali ya Al mbali kwenye umbali wa kilomita 25 kutoka jiji la Tripoli na kusababisha vifo vya watu watatu ambao walikuwa garini. Shambulizi mojawapo lilipiga nyumba na kushutumiwa kundi linaloongozwa na jenerali Khalifa Haftar na wanamgambo kwa kulenga makazi ya raia jijini humo na vitongoji vyake. Radio France Internationale unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika saba Afrika Mashariki. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameshiriki chakula cha mchana na mwenzake wa Marekani Donald Trump leo mchana, kabla ya kuingia katika ufunguzi wa mkutano wa kilele wa mataifa saba yaliyoendelea kiuchumi huko kusini magharibi mwa Ufaransa. Fredrick Nwaka anasimulia zaidi. Viongozi hao wamekutana katika hoteli ya kifahari jijini Paris, ikiwa ni siku moja baada ya rais Trump kutishia kutoza ushuru mvinyo kutoka Ufaransa ikiwa ni kisasi kufuatia ushuru mpya uliowekwa na Ufaransa kwa kampuni za teknolojia za Marekani. Akizungumza na wanahabari, rais Macron alimtaja Trump kuwa mgeni wake maalum na kuelezea mambo yanayotarajia kuyaangazia ikiwa ni pamoja na mvutano kati ya mataifa ya Magharibi na Iran juu ya harakati za silaha za nyuklia, akiahidi ushirikiano imara. Aidha, rais Trump amesema wawili hao wana uhusiano wa kipekee na wa kitambo na anatumai kwamba mambo yote yatakamilika katika wikendi hii. Mkutano wa viongozi wa nchi saba tajiri duniani G7 unaanza leo kusini magharibi mwa Ufaransa, huku suala la kuteketea kwa msitu wa Amazon, kutikisika kwa masoko ya hisa na tofauti kubwa zilizopo baina yao ni miongoni mwa mambo yatakayotawala ajenda za mkutano huo. Moto mkali umeendelea kuteketeza msitu wa Amazon nchini Brazil, wakati huu kukiongezeka shinikizo kwa rais Bolsonaro kuzima moto huo. Tayari rais wa Brazil ameamuru kutumwa wanajeshi kusaidia kukabiliana na moto huo mkubwa unaoteketeza eneo la msitu wa Amazon lililopo nchini humo, huku akitupia lawama hali mbaya ya ukame kusababisha janga hilo la asili. Moto huu unaoteketeza msitu mkubwa duniani umesababisha shinikizo la kimataifa na kuwa moja kati ya ajenda za mkutano wa viongozi wa mataifa saba tajiri duniani unaoendelea kusini mwa Ufaransa. Polisi wa kukabiliana na ghasia wamefyatua mabomu ya kutoa machozi na kutumia virungu kuwakabili waandamanaji wa Hong Kong waliojibu kwa kuwarushia mawe chupa na fimbo za mianzi wakati makabiliano yao katika mtaa mmoja wa mji yalipogeuka kuwa machafuko na kutibua hali ya amani iliyokuwepo kwa siku kadhaa zilizopita. <tune> Radio France International Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu. Barabara kabisa, msikilizaji, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. ni saa 12 na na dakika 9 na mpisha Ruben Lukumbuka katika mtazamo wako kwa yaliyojiri. Msikilizaji hujambo hapo ulipo? Ni matumaini yangu huna neno, na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili hapa RFI Kiswahili. Miongoni mwa habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili ni pamoja na hatua ya marais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, hatimaye walitiliana saini makubaliano ya kufungua mpaka kati ya nchi hizo mbili, makubaliano ambayo yalifikiwa nchini Angola baada ya raundi mbili za mazungumzo chini ya usimamizi wa rais wa Angola Joao Lourenso. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago tumia ripoti ifuatayo viongozi wote wawili wamekubaliana kuwa mpaka ufunguliwe haraka iwezekanavyo na kuacha hatua ambazo zinaweza kuleta kutengana tena. Msemaji wa raisi Yoweri Museveni Doni Wanyama alihudhuria mkutano huu wamekubaliana. Presidenti Kagame amesema kuna vitu fulani kidogo kidogo hivi, wakimaliza boda ataifungua. Uh, wakakubaliana pia heti wananchi wao wanaishi kwa nchi ingine watapitishwa vizuri pia, wakakubaliana heti wataendelea akuungana kwa sehemu za siasa, biashara ni kitu mzuri kwa ajili watu wa East Africa, watu wa Uganda na Rwanda waendelee kufanya biashara yao na vitu vingine. Dr. Tolit Atia ni mchambuzi wa masuala ya maziwa makuu. Kila siku mara kwa mara wanatembea kibiashara, kuna watu wanakuja hapa wanatafuta matibabu hospitali, familia zilikuwa zimegawanyika. So waone ati serikali zawe utatua kwa haraka esilete mgorogoro kwa wale wanasafiri kila siku. Miezi tano iliyopita ambaye mpaka ya Uganda na Rwanda imefungwa, kumekuwa na upungufu kwa biashara, na hali hiyo pia ilitisha uhusiano mzuri kati ya nchi hizo mbili ambaye imedumu kwa miaka mingi, lakini kuna matumaini ya kwamba uhusiano mzuri na ushirikiano utaendelea mbele. Kenneth Lukwago, Kampala, arafai Kiswahili. Wachambuzi wa siasa za maziwa makuu wanaitazamaje hatua hii Khalid Hassan ni mchambuzi na hapa anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Kukuwepo katika mkutano huu kwa Kagame na Museveni ambao hapo nyuma walionekana kwamba ni maadui, na pia katika picha wameonekana kwamba wakikumbatiana na kila mmoja akionyesha tabasamu. Ukiwatizama hao wa viongozi wa wawili kwanza kwa tabasamu zao kwenye picha hii, ni ishara tu kwamba tayari kile ambacho kilichokuwa kimewatenganisha hivi sasa ni kana kwamba kimeondoka na wamefikia kwenye maridhiano ya, ya, ya pande mbili kati ya viongozi hao wawili, na bila shaka maridhiano hayo yatapelekea pia kuwepo kwa hali nzuri kati ya pande ambapo awali giza lilikuwa tayari limekanda katika mawingu ya Kigali na Kampala. Ni mtazamo wake, Khalid Hassan, ni mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu, wakiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Wasikilizaji wetu wana mtazamo gani kuhusu kusainiwa kwa makubaliano ya kumaliza tofauti kati ya marais wa nchi za Rwanda na Uganda? Lipo kiadi Rwanda, maeneo yenye mirambo Naitwa Faguson Asumani. Nianze kuwapa wapongezi maraisi wawili, ikiwemo rais Mweshimiwa Paul Kagame na Rais Mseveni wa Uganda kwa kuweza kusaini kwamba waweze kuacha um, tofauti zao. Ni jambo ambalo litaleta tija sana ukilinganisha na hali ambazo kwa, kwa sasa tulikuwa tumeshaanza ona athari za mipaka kuweza kufungwa kule Katuna na vile tunaomba kwamba kama mpaka umefunguliwa, jamani, usifungwe tena, sio kama wee umefunga kesho amefungua hivyo, sio vizuri. Na moja kwa moja kutoka jijini Kampala, naungana naye sehemu Genyi Abdullahi. genyi Abdullahi, wewe ni msikilizaji wetu, una mtazamo gani kuhusu makubaliano ya hivi karibuni huko Angola? Kutoka hapa Kampala, maku makubaliano ya Raisi Museveni na Kagame ndiyo mazuri kwa nchi zetu za Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla Wasababu, kwa sababu biashara kwa nchi ya Uganda na Rwanda ziliasirikana na ikaingiza na nchi kama ya Kenya na pande moja ya Tanzania. Sasa uti na na, na makubaliano ma, mazuri ndiyo mwendo tugeitaka tuemereza, lakini kuwa marahisi yetu awakuwa awasikilizane, hiyo mambo yao watu wawili, sindiyo? Si, si, faida kwa wananchi wa, wa, wa nchi wa, zetu za Afrika Mashariki. Hmm. Ni sauti yake Abdullahi e, Semugenyi, huyo ni msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya RFI akiwa jijini Kampala. Sebo wange. Mimi naitwa kwa jina la Biamungu mkama balozi wa kabila la Wafuliru nikiwa hapa Zambia Lusaka. Kiukweli kusainiwa mkataba huo ni suala nzuri sana tena ni swala ambayo kila mwafrika anabidi kwanza alifurahie kwa ajili Afrika tumeteswa sana na mambo ya mavita. Na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa juma hili mamia ya vijana waliandamana jijini Kinshasa kutekeleza ya kuimarisha usalama mwa nchi hiyo eneo hapo kwenye laini simu moja kwa moja kwa jijini Kinshasa, nami naongea na Tembo Siyuta, ni mbunge wa bunge la taifa huko DRC, na yataguliwa huko mjini Butembo, Kivu Kaskazini. Na nini, mtazamo wako kuhusu maandamano hayo? Kuna taarifa kwamba nao ulishiriki maandamano hayo jijini Kinshasa. Ndiyo, herefu Kiswahili, tumeshiriki hiyo maandamano hapo jijini Kinshasa, na ni maelfu ya raia ambao wamehuzunika kwa mambo ambayo yanapita huko mashariki ya DRC, beni usilikivu huko, sijui Bunia ya Ituri, watu wanaendelea kuchinjwa kila siku ukicha, na hiyo ndiyo iliacha wasimame waende kwenye ikulu ya Rais Chisekedi na kumlalamikia, kwani yeye ameweza kutoa hizo promes na kusema atamaliza vita ambayo inaendelea huko. Mm -hmm. Wewe kama mbunge pia na ulishiriki maandamano hayo. Je, mmepata suluhu kuna majibu yote labda Rais Felix Chisekedi mwenyewe aliwapa na alisema nini? Ndiyo ilikuwa usiku kabisa, kwani wao waandamanaji sio waandamanaji walikuwa tume fika hapo kwenye ikulu na tumekatalia hapo huyo uh, ambao anaita dirkab directeur de cabinet wa rais alikuja usiku siku na kuweza kutupokea, na tukaweza kumonyesha kibarua malalamiko ambayo tunakuwa nayo na ameweza kutoa promesa ya kusema hapo punde si punde, uh, leta itaweza kujilase ndani ya maofisi, ndani ya maoperation kwa ajili ya kumaliza hiyo security. Na waandamanaji wanasema tayari watakuwa wakifuatilia ana kwa ana ambao sauti yake tembosi yotama huyo ni mbunge wa bunge la taifa naambaye alichaguliwa huko Butembo mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akizungumzia maandamano yaliyofanyika wiki hii huko Kinshasa, ambapo waandamanaji walimshinikiza Rais Felix Tshisekedi kuimarisha usalama huko Beni, Ituri na Kivu Kusini mashariki mwa Kongo DRC. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, nchi za Rwanda na DRC juma hili zilikubaliana kuimarisha usalama kwenye maeneo ya mipaka ya nchi zao e, ili kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya virusi hatari vya Ebola haswa wakati huu ugonjwa huo ukiripotiwa kwenye jimbo la Kivu Kusini. Juma hili gavana wa mkoa wa magharibi mwa Rwanda alikutana na mwenzake kutoka Bukavu, Kivu Kusini huko kuzungumzia namna wanaweza kudhibiti watu wanaovuka mpaka bila kupimwa. Mwandishi wetu wa Bukavu, William Basimike, alitutumia ripoti ifuatayo. Tangu ugonjwa wa Ebola kuripotiwa hapa katika mkoa wa Kivu Kusini huko Mwenga, baadhi ya raia wa Kongo, hasa wale waliokuwa na vitambulisho mlimokuwa mmeandikwa kuwa ni wazaliwa wa Mwenga, walishuhudia kukandamizwa na ofisi ya uhamiaji ya Rwanda hadi kukataliwa kuvuka mipaka ya nchi hiyo. Ndiyo kwa maana gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teo Ngwabidje Kasi amemwalika mwenziwe wa Rwanda, gavana wa mkoa Magharibi, mwisho, mag wa Magharibi Alfons Munyantwari. Katika tamko la mwisho, magavana hao wawili walikubaliana kuendelea kwa pamoja na kuhakikisha harakati za uhuru wa watu kuvuka mpaka kati ya mikoa hiyo mbili. Gavana wa mkoa wa Magharibi Alfons Munyantwari anaonyesha kuwa hakuna hatua yoyote rasmi inayokataza raia wa Kongo kuvuka mpaka hadi Rwanda. Hiyo ni hakika, nafikiri hakuna shaka yoyote ambapo wanaweza wanaweza kuvuka. Gavana wa Kivu Kusini, Teongwa BJ anasema kuwa hayo yote yamekwisha na kwamba nchi hizi mbili zinafikiria njia za pamoja za kuzuia kutapanywa kwa ugonjwa wa Ebola. Tulisema kweli, watu wanapasha kutembea, wanatembea popote me, lakini watu wanapasha kufuatilia na kuheshimia makontrole ya sante. Taarifa hiyo ya mwisho iliendelea kusema kuwa mkutano huu ni mwendelezo wa makubaliano yaliyosainiwa Agosti 6 kati ya mawaziri wawili wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na yule wa nchi ya Rwanda huko Rubavu katika jamhuri ya Rwanda. William Basimike, Bukavu r Kiswahili nam. William Basimike pia huko Goma, maelfu ya raia na viongozi wa serikali ya DRC katika jimbo la Kivu Kaskazini pamoja na washirika wake waliandamana kwenye mji wa Goma kwa lengo la kueneza uelewa na kuongezwa kasi ya mapambano dhidi ya ugonjwa huo wa Ebola nchini humo. Mwandishi wetu Chube Ngorombi Daniel alitutumia ripoti ifuatayo. <mulia> Katika maandamano hayo, Karlin Sansu Kasivita, kiongozi wa chimbo la Kivu Kaskazini, pamoja na shirika la WHO wamesema ya kwamba raia wa jimboni Kivu Kaskazini wakabiliana pia na shida kadhaa katika juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola jimboni Kivu Kaskazini. Tuko tunapoteza watu vita Beli, tuko tunapoteza watu vita Masisi na Ruchuru atupe huko <tweak> wanajeshi wamethibitisha pia kuunga mkono juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya ebola kama anavyojulisha Sandra Basilwango, mmoja wa viongozi wa polisi jimboni Kivu Kaskazini. Kwa usimamizi wa komisa mkuu wetu wa jimbo tunajitoa kwa kuhimiza askari polisi pamoja na raia yenye tunalinda wafahamu ya kwamba virusi ya Ebola ni jambo la kweli na inaua. Na raia walijulisha pia mtazamo wao baada ya maandamano hayo. Tunashukuru tukiona raia wakiandamana pamoja na serikali ili tupiganishe hii virusi ya Ebola. Ebola ni motaji, ju wasaidie watu, ni motaji yenye mkubwa anafanya leo mimi naona saa vile inaweza saidia kwa kweli haiko Njamu. Ni magonjwa inaua haiajiri. Wakati ambapo watu zaidi ya elfu moja mia tisa washuhudiwa kufariki na maambukizi ya virusi vya Ebola jimboni Kivu kaskazini na Ituri. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Nchini Burundi, kwa juma hili, mwanaharakati wa upinzani kutoka chama cha CNL kinachoongozwa na Agathon Rassa aliuawa huku wengine zaidi ya sita wakijeruhiwa katika shambulio linalodaiwa kutekelezwa na watu waliokuwa na mapanga. Tukio hili linajiri wakati huu ripoti zikidai kuwa ofisi zaidi ya kumi na nane za upinzani zimechomwa moto tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Leo hii, siku ya Jumamosi, wananchi wa Kenya pia wanashiriki zoezi la kuwahesabu watu ambapo serikali inataka kufahamu zaidi kuhusu idadi ama hesabu ya wananchi wake. Kutufahamisha zaidi niko naye mwenzangu Victor Melkisedek Abuso. Victor, nini mtazamo wako kuhusu hatua wa hii nam? Asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Ni siku muhimu sana kwa wananchi wa Kenya kwa sababu hili zoezi la kuhesabu watu na makazi litatoa nafasi kwa serikali kufahamu idadi ya watu Wanaoishi katika taifa la Kenya, lakini pia kufahamu masuala mbalimbali. Ni zoezi ambalo hufanyika kila baada ya miaka kumi, na katika historia ya nchi Kenya tangu ipata uhuru hii sensa ya sita na kuhesabu watu. Serikali uh ya Kenya itataka kufahamu pia watu ambao wanaishi na Uh, katika, hilo limekuwa ni swali ambalo limekuwa likizungumzwa kwa kipindi kirefu, na hatimaye hilo pia litafahamika. Kwa hivyo um, kuanzia saa kumi na mbili jioni uh, wa Kenya katika maeneo mbalimbali watahesabiwa, na zozi hili litakwenda hadi mwisho wa mwezi huu, na ni zozi ambalo ni muhimu sana Bwana Ruben. Victor, pengine kabla hujaondoka, <laughs> ukiwa bado hapa studioni, serikali inafanya mikakati gani ili kuhakikisha zoezi hili linakwenda vizuri? Nam, asante Ruben. Na kwanza serikali ya Kenya imewahakikishia wananchi kwamba zoezi hili litakuwa vizuri, na wale makarani watakaokwenda kuhesabu watu watakuwa ni watu ambao wametumwa na serikali na ni suala ambalo pia limekuwa likileta maoni tofauti tofauti. Kuna baadhi ya wanasiasa ambao, hasa magavana, ambao wanahimiza wananchi ambao wanatokea katika majimbo fulani kwenda nyumbani kujihesabiwa uh, kule kwa sababu baada ya hesabu kutoka uh, zile rasilimali za taifa hasa pesa zitakuwa zinagawanywa kwa kuangalia idadi ya watu katika eneo fulani. Kwa hivyo ni suala muhimu sana maendeleo uh, uh, walioko nje ya nchi. Uh, Ruben uh, kusema kweli sisi ambao tuko nje ya nchi hatupata nafasi ya kuhesabiwa kwa sababu uh, nafikiri kile kiko kicho itakuwa hivi kunana ambao wanaishi kule, kwa sababu sidhani kama itakuwa ni jambo rahisi, lakini natumai labda katika siku zijazo itawezekana. Lakini kabla mtu anataka kwenda kuhesabiwa tu katika madefu jirani Uganda, Tanzania anaweza kuna kufanya hivyo, lakini wale ambao kwa nje ya bara la Afrika, kwngeneko ban Afrika bado aa, mpango huo haujaanza kutekelezwa na serikali ya Kenya. Mwenzangu Victor Melkisedek Abuzo, asante sana. Na asante sana mwenzangu Ruben Kakule. Likumbuka juma hili viongozi wa kijeshi na wale wa muungano wa upinzani nchini Sudan walitangaza kuundwa kwa baraza huru la uongozi ambalo litatawala kwa mpito katika kipindi cha miaka mitatu kuelekea kupata serikali ya kiraia nchini humo. Baraza hilo lenye wajumbe 11 lilitangazwa na msemaji wa baraza la mpito la kijeshi ambalo limekuwa likitawala tangu kuangushwa kwa, kwa utawala wa Omar Hassan al Bashir mwezi Aprili mwaka huu. Katika uga wa kimataifa msikilizaji, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa juma hili alisema anaunga mkono kufanyika kwa mazungumzo zaidi kuhusu nchi ya Uingereza kujitoa kwenye umoja wa Ulaya, lakini akatupilia mbali uwezekano wa kubadilishwa kwa kipengele kuhusu eneo la mpaka na nchi ya Ireland Kaskazini. Akiunga mkono kauli ya kansela wa Ujerumani Angela Merkel, Rais Macron aliunga mkono kuongezwa kwa muda wa mwezi mmoja zaidi wa kufanyika mazungumzo ili kuhakikisha Uingereza haijiondoi bila mkataba. Kwanza, kwanza msimamo kwa wangu ni kuheshimu uamuzi wa wananchi huru wa Uingereza wa kuondoka Umoja wa Ulaya. Nasikitika kwa hilo ya kama, ya direktor, kama ningelikuwa mpiga kura nisingelitetea uamuzi huo. Lakini nafikiri uhuru wa wananchi wa ndio msingi wa demokrasia. Naheshimu uamuzi huo, nafikiri nafikirina Ma pili, msimamo wangu kulinda kuimarisha mpango wa Ulaya, soko la pamoja, uwezo wa kuamua katika kujenga umoja wa Ulaya ulio imara na ulio huru. Ndiyo maana nimekuwa na msimamo wa kutetea kuteumbishwa kwa mradi huu katika jadiliano uliyo, so, ni kulinda na kuboresha uhusiano kwa hatima ya historia adaye Msikilizaji, kipengele kuhusu kuwa na ukaguzi wa kina kwenye mpaka wa Uingereza na Ireland Kaskazini kimeendelea kuwa kikwazo katika safari ya Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, taifa hilo likitaka kipengele hicho kiondolewe. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson yeye alisema Uingereza lazima ijiondoe kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo Oktoba 31 mwaka huu, iwe kwa mkataba au bila mkataba. Nataka niwe wazi hapa kwamba sisi Waingereza tunataka makubaliano na tunatafuta makubaliano I na naamini tunaweza kuyapata, lakini ni wazi kuwa hatuwezi kukubali makubaliano ya kujitoa yaliyopo sasa agreement. Kwa hiyo tunahitaji hiki so kipengele cha mpaka kiondolewe. Waangalizi wa mambo wanaona kuwa uwezekano wa Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya chini ya mkataba ni mfinyu mno. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwa aherini. Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni arif angazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Zoezi la kuhesabu wa Kenya katika sensa ya sita lanza jioni hii. Mawakili wanaomtetea Omar al-Bashir waomba mahakama impatie dhamana kiongozi huyo wa zamani wa Sudan, na viongozi wa mataifa saba tajiri duniani wakutana kusini mwa Ufaransa. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumamosi, Agasti 24 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Zoezi la kuhesabu wa Kenya katika sensa ya sita nchini humo limeanza, ambapo serikali ya Kenya iliwekeza kiasi cha shilingi bilioni 18.5 kuhakikisha inapata hesabu kamili ya raia wake. Mwandishi wetu wa Nairobi, Carol Korwil, anaangazia zoezi hilo. Zakari Mwangi ni mkurugenzi wa mamlaka hiyo, anaeleza muhimu wa Kenya kuunga mkono zoezi hilo. tu ya kusema i zitaenda wapi? Huwezi panga mipangilio yote ya nchi. Waziri wa usalama Fred Matiang'i amewataka Wakenya kujitolea kwa ajili ya shughuli hiyo. Tupo katika kipindi kinachofurahisha sana, na lazima tufanye sensa hii kwa sababu nafanyika mara moja tu. pombe kati ya saa nane na saa kumi na moja jioni, wanaweza kuangalia mechi kati ya Arsenal na Liverpool ukiwa nyumbani kwako, walio na urahibu wa pombe. Hata hivyo hakubaliani naye. Sasa sisi hata wakisema tuwafunge vilabu, sisi hata hatuna stress yoyote. Madiang, mahali upo sahizi unatuangalia, katika kaunti ya Busia kuna cross border, naingia huko, tunakula zetu na tunarudi kiwanjani. Sisi tutaenda kunywa Uganda na hatutakuwa kwa manyumba, tunakunywa Uganda. Ni mia. Na Wakenya pia wanahisia mseto kuhusu zoezi hiloukona wawili unasema tu niko na wawilihii ilikuwa anaona tu watumie ile ahuduma namba ju hakuna tafu, lakini mambo ya kufungua nyumba usiku lazima wa wakuwe na sekurit ya kutosha, angeandika kwa mlango familia yenye ako nayo, kwa sababu watu wengi watatoa ya kutembea usiku wakijifanya ni watu wasenza. Hata hivyo, jamii ya wana kila sababu ya kufurahikia zoezi hilo, kwani kwa mara ya kwanza wataorodheshwa rasmi rasmiwataunajumba watu wa Naishi, uh, katikati yetu na lazima tuwahusishe kwa mipango yetu ya kila siku. Maafisa husika wakishirikiana na wazee wa maeneo machifu, na wanakamati simamizi wa nyumba za kukodi, wamekuwa wakizunguka kwenye nyumba za wakenya kuandaa, wakiuliza maswali kama vile, kawaida mwaishi watu wangapi, nani kiongozi wa familia, na ni lini watarajie. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Shambulizi la usiku linalodaiwa kutekelezwa na wanamgambo wa Boko Haram limeangamiza maisha ya watu kadhaa kusini mashariki mwa Niger, katika mpaka wa Nigeria. Shambulizi la Ijumaa mpakani Gueskeru ni la hivi karibuni wilayani Difa, jirani na ziwa Chad, ambako kuna makundi yanayomiliki silaha na wafanyabiashara haramu ya binadamu ambao huwafanyia visa vya kikatili katika jamii hiyo, wakisaka pesa na ushawishi. Watu kumi na wawili wanakadiriwa kuuawa Ijumaa na wanamgambo wa Boko Haram, alieleza afisa mmoja ambaye hakutaka kutaja jina lake, akieleza kuwa kumi na moja kati yao walikutwa na majeraha ya risasi. Jina la mfanyabiashara tajiri anayemiliki vyombo vya habari nchini Tunisia na Nabil Karui limeendelea kubaki miongoni mwa watakaoshiriki kinyang'anyiro cha urais katika uchaguzi mkuu ujao licha kukamatwa kwa madai ya kutakatisha fedha. Mkuu wa tume ya uchaguzi nchini Tunisia amesema Karui moja kati ya wagombea ishirini na sita walioidhinishwa mapema mwezi huu kuwania kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao Septemba kumi na tano alitiwa nguvuni jana, chama chake kimethibitisha. Mawakili wanaomtetea aliyekuwa kiongozi wa muda mrefu na kuondolewa madarakani nchini Sudani, Omar Al Bashir, wameiomba mahakama kumwachilia kwa dhamana mteja wao alipowasili leo Jumamosi mahakamani ambapo kesi ilisikilizwa kwa mara ya pili. Majaji katika mahakama mjini Khartoum waliwasikiliza mashahidi watatu, wawili kati yao wapelelezi ambao waliendesha msako katika makazi ya Omar Al Bashir baada ya kutolewa madarakani RFI. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano Afrika Mashariki. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameshiriki chakula cha mchana na mwenzake wa Marekani Donald Trump leo mchana kabla ya kuingia katika ufunguzi wa mkutano wa kilele wa mataifa saba yaliyoendelea kiuchumi huko kusini magharibi mwa maga, Ufaransa. Fredrik Nwaka anasimulia zaidi. Viongozi hao wamekutana katika hoteli ya kifahari jijini Paris ikiwa ni siku moja baada ya rais Trump kutishia kutoza ushuru mvinyo kutoka Ufaransa ikiwa ni kisasi kufuatia ushuru mpya uliowekwa na Ufaransa kwa kampuni za teknolojia za Marekani. Akizungumza na wanahabari, Rais Macron alimtaja Trump kuwa mgeni wake maalum na kuelezea mambo yanayotarajia kuyaangazia ikiwa ni pamoja na mvutano kati ya mataifa ya Magharibi na Iran juu ya harakati za silaha za nyuklia, akiahidi ushirikiano imara. Aidha, Rais Trump amesema wawili hao wana uhusiano wa kipekee na wa kitambo na anatumai kwamba mambo yote yatakamilika katika wikend hii. Mkutano wa viongozi wa nchi saba tajiri duniani G7 unaanza leo kusini magharibi mwa Ufaransa, huku suala la kuteketea kwa msitu wa Amazon, kutikisika kwa masoko ya hisa na tofauti kubwa zilizopo baina yao ni miongoni mwa mambo yatakayotawala ajenda za mkutano huo polisi wa kukabiliana na ghasia wamefyatua mabomu ya wa kutoa machozi na kutumia virungu kwa kabili waandamanaji wa Hong Kong waliojibu kwa kurushia mawe chupa na fimbo za mianzi wakati makabiliano yao katika mtaa mmoja mjini humo yalipogeuka kuwa machafuko na kutibua hali ya amani iliyokuwepo kwa siku kadhaa zilizopita. RFI, Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 36, na mpisha Victor Abuso katika jukwaa la michezo. Naam, asante sana mwenzangu Martha Saranga. Habari za jioni popote pale ulipo na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Ni furahi lioje kuwa pamoja nawe kuungana tena katika makala haya muro kabisa ambayo anakuja kwako kila okay, siku ya jumamosi na jumapili. Victor Gusso nipo na mwenzangu Fredrik Nwaka yeye yeah, ameketi upande wa pili wa studio hii ya RFI Kiswahili. Tumekuandalia mengi sana ambayo yametokea, yeah, viwanjani wiki hii, lakini pia yale anayotokea leo jumamosi lakini pia uh, kesho kutoka bara Afrika na kwingineko duniani. Bwana Fredi Nawaka, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana asante sana asante sana Victor Abuso, na bila shaka imekuwa ni wiki kadhaa tujaonana katika jukwaa la michezo, na kushukuru sana kwa kazi nzuri ambayo umekuwa ukifanya hapa kwa majuma kadhaa yaliyopita. Asante sana na mtu wazia bwana Afrika, jioni hii kumekuwa na michuano kadhaa ya soka kwa nia taji la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika. Ni michuano ya awamu ya awali uh, jana ilichezwa mechi kadhaa, lakini pia leo ikiendelea uh, katika mataifa mbalimbali barani Afrika na klabu ya Yanga ya Tanzania, Azam Tanzania zimefuzu katika hatua ya kwanza ya kusonga mbele kwa nataji hili la klabu bingwa barani Afrika, lakini pia uh, klabu ya Bandari ya kule nchini Kenya ilifuzu jana katika ile michuano ya shirikisho barani Afrika. Uh, bila kusahau klabu ya AS Kigali ya Rwanda ilikuwa hapa Dar es Salaam kucheza mechi dhidi ya klabu ya Kinondoni United, bila shaka ambao tumekuwa tukifuatilia kwa karibu hapa RFI Kiswahili. Naam kabisa, Victor Abuso, na ni mechi ambazo bila shaka zimekuwa zikitathiminiwa na kutazamwa na mashabiki wengi wa kandanda katika eneo zima la Afrika Mashariki na kati, na eneo la Maziwa Makuu na hususan ni Uh, nchini Rwanda kule ambako jana nilikuwa nikiona mashabiki wa soka nchini Rwanda ambao walikuwa katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam, wakishuhudia AS Kigali, wageni hawa pia katika mashindano ya ngazi ya klabu barani Afrika, wakiwaondoa wageni wenzao uh, KMC kwa jumla ya mabao mawili kwa moja, baada ya timu hizo kutoshana nguvu ya kutofungana katika mchezo wa kwanza ambao ulichezwa katika uwanja wa Nyamirambo jijini Kigali. Kwa hivyo ni mechi ambayo ilikuwa na ushindani, lakini zaidi ya yote ni yale ambayo tumeyashuhudia leo, Victor Abuso, tukitazama mchezo kati ya Yanga na ikiwa ugenini katika jiji la Gaborone kule nchini Botswana ambako ilikuwa ikipambana na timu ya Township Rollers ikijitahidi, ikijitutumua Yanga na kucheza kwa umakini mkubwa na kufanikiwa kupata matokeo ambayo sasa yanaipeleka moja kwa moja kwenda kupambana na Zesco ya Zambia ambayo pia leo imepata ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya timu ya Zesco. Ilikuwa ikipambana na timu kutoka kule Eswatini, uh, Victor Abuso, na inaitwa Green Mamba mm. na wamepata ushindi wa bao moja kwa bila katika uwanja wa Levi Mwanawasa kule Ndola, na sasa basi watatembelea wata, wata, e, te, wata jiji la Dar es Salaam kuchuana na Yanga. Kwa hivyo ni matokeo ambayo yame, lakini ni pia nilishangazwa sana na ni matokeo ya jana ya bandari kuiondoa Al Ahly Shandi. Hii ni timu mashuhuri sana kutoka kule Sudan na moja kati ya timu ambazo zimekuwa na uzoefu na ushiriki wa mara kwa mara katika mashindano ya ngazi ya klabu barani Afrika. Utafahamu mwaka 2012 kama 11 waliwaondoa Simba katika hatua ya kuingia ya, makundi, ya, katika finali, katika ya ya ya makundi makundi katika mashindano ya kombe la shirikisho Kwaibu, ya mbao, nika, kwa hivyo ni matokeo ambayo naweza nikatathmini kwa haraka haraka ya kutia moyo. Ni matokeo ambayo yanaonyesha ya wazi kwamba uh, timu kutoka kanda hii Afrika Mashariki na Kati zinacha kuonyesha katika mashindano haya. Pia tusisahau, uh, KCCA ya Uganda jana pia ilifuzu katika hatua ya, ya, ya kwanza baada ya kuishinda African Stars ya Namibia Mabao mawili kwa bila na hivyo basi kufuzu kwa ujumla mabao manne kwa matatu baada ya kupoteza mchezo wa kwanza uliochezwa kule nchini Namibia. Haya ni matokeo ambayo yanaonesha taswira njema sana. Katika misimu kadhaa iliyopita tulikuwa tukishuhudia kwamba uh, wakati kama huu klabu mm, kutoka kanda hii ndio zinakuwa zimeshaondoka, lakini kwa sasa mambo ni ya kusisimua kweli kabisa, na kesho Gor Mahia ya Kenya itakuwa kule jini Bujumbura na Angle Noir ya kule. Inaendelea nchini Morocco katika mji wa Rabat na miji mingine. Timu kutoka mataifa hamsini na matatu yanashiriki uh, katika michezo ishirini na sita ikiwemo soka, riadha judo na taekwondo na uh, ripoti za hivi punde kwamba waendesha baiskeli wa Rwanda wamefanya vyema sana jioni hii katika mashindano hayo. Uh, lakini pia jioni hii tunapozungumza ni kwamba tunasubiri mchuano kikapu, uh, hatua robo fainali kati ya timu ya taifa ya Uganda na Mali upande wa wanawake, lakini pia DRC na Gambia, Nigeria na Misri, lakini pia uh, Tunisia na Kenya katika mchezo soka, hatua makundi, uh, kuanzia saa moja na nusu Afrika Mashariki, Senegal watakuwa anacheza na Burundi, Mali dhidi ya Ghana. Lakini kwa upande wa kinadada, Kamerun atakuwa anacheza na Afrika Kusini, Zambia na Nigeria. Lakini soka ni timu za wachezaji usiozidi miaka ishirini ndio wanaocheza katika mchano hii, nam ni kweli Abuso, na pengine kinachotia hamasa ukitaka kuona uh baadaye ya soka la Afrika, lakini pia baadaye ya mchezo wa baskeli uh, kikapu na vilevile hata riadha ni sasa hivi haya ni sasa mashindano ambayo yameasisiwa miaka mingi iliyopita, ikiwa ni makala ya kumi na mbili, lakini unaona wazi kwamba kuna, wa, kuna mataifa ambayo hayakujiandaa vyema katika mashindano haya. Victor Abuso, na hata msikilizaji kwa, kwa, kwa, kwa faida yake ni kwamba ukiona mfano kama Rwanda, wao Rwanda walitia nguvu kubwa sana katika, katika mbio za, za, za, za, za baiskeli na ndicho ambacho tunashuhudia mchezaji kama uh, Joseph Areruya. Ndiye ambaye afanya vyema sana katika uh, mbio hizi za baisikeli, lakini akiongoza timu ya timu ya Rwanda. Na ukiangalia Rwanda wao walijiandaa katika mchezo huu uh, licha ya kwamba katika kikapu pia wamejitahidi, lakini mambo hayakuwa mazuri. Ukiangalia nchi kama Kenya bila no shaka tunasubiri mm, kuona uh, kwenye riadha wao watafanya vyema bila shaka, ni matumaini makubwa, lakini hautarajii kuona Kenya ikinawiri katika uh, mchezo wa kuogelea labda ama mbio za ufukweni bila shaka <laughs> Uh, Nwaka naam uh, hadi sasa Misri inaongoza jadwali uh, la medali kwa medali 67 mbele ya Afrika Kusini ambao wana medali 37 na wenyeji Morocco wana medali 35 chini hii itamalizika uh, mwisho wa mwezi huu na tutaona mambo yatakavyokuwa bila shaka. Kama ulivyosema Nwaka pia tunasubiri mashindano mbalimbali ya riadha nani ambaye atakuwa mshindi. Na wajua mashindano haya mara ya kwanza yalifanyika mwaka 1965 kule Brazzaville Kongo. Naam. Na lengo lilikuwa ni kuwaleta wachezaji wa Afrika pamoja, kuonesha tamaduni mbalimbali mbali za barani Afrika, lakini like, pia wachezaji kukutana. Na mara nyingi mashindano kama haya huwa yanawakutanisha vijana chipukizi kwenda kuonesha vipaji vyao barani Afrika na kuinua michezo mbalimbali hata waandalizi mathalani, kamati ya maandalizi ya mwaka huu ambayo ni inaitwa kamati Organizing Committee kule Morocco iliweka idadi ya wanamichezo kwa kila nchi. Mathalani Kenya walikuwa wamepanga kupeleka wachezaji tisini na sita wa michezo mbalimbali lakini Aa, kwa mujibu wa kamati walilazimika kuwapunguza e, wanamichezo wake na kufikia sabini na watano. Sasa unaona kuna mataifa ambayo yamepeleka wanamichezo wengi, ni karibu wanamichezo elfu sita wamichezo mbali wa michezo karibu ishirini na sita buso ambao wanashiriki mashindano yao ikiwemo mchezo ambao pengine katika eneo la Afrika Mashariki haujapewa nafasi kubwa sana wanaita table tennis. Uh, achana na ile tenis ambayo tunashuhudia kama wakina Serena Williams ama wengine lakini inacheza ina mezani, mm -hmm. E, unatumia mpira mdogo upande mmoja na upande mwingine wanacheza. Kwa hivyo nafikiri kingine ambacho tunakiona ni ni ugunduzi ama mwelekeo chanya wa, wa, wa, wa kufufuliwa kwa michezo mingine barani Afrika. Unakuta katika kuna baadhi ya mataifa kama vile Congo Brazzaville yamebobea kwenye michezo ya table tennis, ndio bwana, hata wamefikia hatua na wachezaji wakubwa wanaocheza mashindano mbalimbali ya kikapu. Ukiangalia Kenya kwenye riadha na Uganda vile, vile Ethiopia. Ukiangalia kwenye soka mataifa ambayo unayaona ni Nigeria na, na, na, mengine ambayo yamepiga hatua kisoka. Kwa hivyo, haya ni, ni, ni mseto wa, naweza kusema kwamba ni mseto wa baadaye ya michezo barani Afrika. Na nakumbuka sana mwaka elfu moja mia tisa na themanini na saba sijui ilikuwa wapi michuano hii ama michono haya yalifanyika katika uwanja wa michezo wa Kasarani jijini Nairobi. Wakati huo uwanja huo ulikuwa unafunguliwa, ndio ulikuwa umeshajengwa siku hizo rais wa Kenya akiwa ni Daniel Trotich Arab Moi, na michezo ya mwaka huu pia baadhi ya michezo itatumiwa eh, na wachezaji hawa kufuzu katika michuano ya ama michezo Olimpiki itakaofanyika mwaka elfu mbili na ishirini kule jijini Tokyo nchini Japan. Nam na mna, ma, ma, timu za soka zitakuwa ni chini ya umri wa miaka 23 lakini nilikuwa uh, nikifuatilia ni, ni, ni kambi ya Tanzania walipeleka wachezaji sita wa wa riadha wa, wa ambao hata wakufanya mazoezi yani, waliteuliwa kwa na sikupitia ule mchujo wa kitaifa na kadhalika, lakini ni wazi kwamba haya mashindano, kuna baadhi ya mataifa ambayo uh, yatatoka kapa, Victor Abuso, na pengine inaweza kawa ni aibu sana hata kwa mchezo wenyewe wa, wa kandanda na miopo. Ndio unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili mimi naitwa Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka tunakuletea matukio na uchambuzi wa mambo yaliyotokea viwanjani wiki hii, lakini pia linaotokea leo barani Afrika na kwingineko duniani. Wapo unafuatilia ligi kuu ya soka katika mataifa mbalimbali barani Ulaya, ligi imeanza hivi karibuni tu kama ile iliyopita, mechi kati ya Chelsea na Norwich City, Chelsea wamepata ushindi wao wa kwanza wa mabao matatu kwa mawili. Aa, lakini kwa sasa kuna mechi inaendelea kati Manchester United na Crystal Palace. Crystal Palace inaongoza kwa bao moja kwa bila, kama dakika themanini na nane hivi, inaonekana mambo ni magumu sana pale Old Trafford. Hakika shughuli ni pevu sana na mchezaji, bao hili linatajwa kwamba ni li, li, na kujifunga la kujifunga la mlinzi mpya wa Manchester United Harry Maguire ni moja kati ya makocha Ole Gunnar Solskjaer, ni moja kati ya makocha ambao kitu kalia ni cha moto, na watashuhudia mambo yakawa si mambo baadaye wakati ligi ikiendelea. Na saa moja Liverpool watakuwa wanacheza na Arsenal, ni mechi ambayo imeleta kidogo mjadala kwa nchini Kenya. Unajua kule leo watu wameshakidhiwa, kwa hivyo baadhi ya watu kwa upendo soka kwa kusema Ah wale makarani tukapokuja watatukuta tukua tumeenda kuangalia <gulia> mchezo kati ya Liverpool na Arsenal tutaona mambo yatakavyokuwa. Na lakin... mashabiki wa soka wa soka mm, nchini Kenya wengi ni wenda wazimu wa ligi ya kandanda ya Uingereza. <gulia> kule nchini Ufaransa mechi naona zitaanza saa tatu usiku, uh, klabu ya Joe inacheza na Bogo uh, lakini I I ndio anacheza na uh, Mets uh, lakini kule uh, nchini Hispania pia Uh, mechi ambayo inaendelea kwa sasa kati ya Osasuna na Elbar na hakuna aliona lango la mwenzake, lakini baadaye saa mbili kamili. Mwiki hii Francis Kimanzi aliteuliwa tena kuwa kocha wa taifa ya Kenya, Harambee Stars kwa mara ya tatu imekuwa ndani ya miaka kumi. Uh, Kimanzi ni raia wa Kenya, ana umri wa miaka 43, na amechukua na nafasi na ya Mfaransa Sebastien Migne aliyefutwa kazi baada ya Kenya kuondolewa na Tanzania katika michuano ya kufuzu kucheza fainali ya CHAN ambayo itafanyika mwaka 2020 kule nchini Cameroon, na amepewa kazi kubwa. Kwanza bwadanwaka ni kuhakikisha kwamba ramistasi natetea taji la sekafa mchezo ambao itafanyika kule Kampala, Uganda mwezi Desemba, lakini pia katika michuano ya mataifa mabingwa barani Afrika kule Kamerun mwaka elfu mbili na moja na kwa historia ya Kenya kufuzwa katika kombe la dunia kule Katar mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ana <laughs> kibarua kizito sana Abuso, na nikiangalia kwa haraka haraka haraka, katika umri wa miaka arobaini na tatu anaifunza Kenya kwa mara ya tatu. Hii bila shaka inaonyesha ni mwalimu ambaye ana uzoefu sana na soka la Kenya na anajua wachezaji. Nilikuwa nikiangazia uh, kikosi ambacho amekitangaza kwa ajili ya mchezo wa kimataifa wa kirafiki dhidi ya Uganda baadaye mwezi ujao. Amewajumlisha wachezaji ambao yeye mwenyewe binafsi anasema kwamba anaamini kuitumikia na kwa kuleta matokeo chanya, mathalani mshambulizi uh, Jesse Jackson Were ambaye anacheza soka kule Zambia katika klabu ya Zesco alikuwa amekosekana kwa muda mrefu kwenye kikosi cha Kenya, lakini ana na ana imani naye kwa hivyo hu <laughs> ni mwalimu ambaye anaweza sema kwamba atakuwa na kibarua pevu. Kwanza kabisa kuwathibitishia Wakenya kwamba Kenya haihitaji kuwa na mwalimu kutoka nje, na amekuwa akisema hivyo mara kadhaa. Pili ni kuhakikisha kwamba hiyo kazi aliyopewa anaitimiza, lakini mimi nakwamba amepewa kazi nzito kwa sababu kufuzu kombe la dunia <laughs> ni jambo ambalo ninahitaji, si mikakati ya kocha serikali ya Kenya iweke fedha, uwe na wachezaji wengi, ushinde mechi zako. Kwa hivyo kuna mambo mengi. Nafikiri kibarua cha yeye kutetea taji la Sekafa kinaweza ikawa ni sahihi kwake kwa sababu ya uzito wa uzito, namna mashindano haya yanavyochezwa, lakini pia hata kufuzu kwa fainali za Afrika za mwaka 2021. Lakini kusema kwamba aiwezeshe Kenya kucheza Kenya kucheza fainali za kombe la dunia, bila shaka yatakuwa ni maajabu ambayo hutokea mara chache sana, kama tulivyoshuhudia mwaka 2006 Angola na Togo wakifuzu kucheza fainali za dunia mbele ya vigogo wa soka barani Afrika kama vile Nigeria na Cameroon. Katika mchezo wa soka tunasema kwamba chochote kinawezekana. Tutaone wapo Kimanzi atafanya <laughs> uh, hivyo, na msaidizi wake Zedekia, ziko tieni wote mpoa mkataba ama kandarasi kamitatu, kuitu, miki, stars, ratumai, kumba, uh, wata, uh, ya miaka mitatu kuitumikia Harambee Stars. Natumai kwamba watafanya kazi yao vyema, tutaona na twende kule Afrika Magharibi. Shirikisho la soka nchini Nigeria NS, NFF limesema wiki hii kwamba lilishtushwa na hatua ya shirikisho la soka duniani FIFA kumfungia maisha ya kocha wa zamani wa the mighty super Eagles Samson Siasia kujihusisha na masuala ya soka. FIFA ilisema kwamba ilichukua hatua hiyo baada ya kumshutumu kocha huyo wa zamani kwamba ajihusisha na maswala ya rushwa, lakini pia alikuwa anashirikiana uh, na raia wa Singapore Perumal kupanga mechi kadhaa. Pengine kujadili matukio haya ya, ya rushwa ambayo yanahitaji mjadala mpana, na nafikiri pengine katika kipindi cha utawala wa rais wa sasa wa CAF na, na FIFA imekuwa ni jambo la kawaida sana uh, kwa tuhuma na shutuma za wanamichezo wakiwemo waamuzi, makocha, wachezaji wa, wa, zamani kuhusishwa na rushwa mwaka wa jana. Bila shaka mchezaji kutoka Kenya Jojo mm. wino pia alituhumiwa kwamba miaka kumi iliyopita alijihusisha na rushwa na kupanga matokeo na ndicho ambacho kinamkumbwa kina, kina, kina sasa Siasia. Mimi nafikiri e, ni swala ambalo halileti taswira nzuri kwa soka la Afrika. Siasia ni moja kati ya makocha wanaoheshimika sana bara Afrika, lakini kitendo ushutumiwa tu inamwondolea ile heshima yake kwa jamii na pengine hata mamlaka za soka zenyewe Nigeria. Inabidi zisiingie moja kwa moja kuweza kuchukua upande kwamba nini ambacho kimetokea. Bila shaka, wana haja ya kusubiri kujua nini hasa ambacho kimetokea kime, kwa sababu amehukumiwa maisha, na pengine jukumu linatakiwa kufanya ni wanasheria wake kukata rufaa, na ndicho ambacho siasa amesema hivyo. Lakini yote kwa yote, ukiangazia Uh, kushtushwa kwa, kwa, kwa, kwa Nigeria nafikiri hakutakuwa na, na maana yoyote kwa sababu tayari adhabu imetembea na wao wanachotakiwa kukifanya ni kuunga mkono jitihada za mawakili wa koshau kwenda kutafuta zaidi kuona kwamba kwenda kukata rufaa katika vyombo vilivyohusika hususan mahakama ya kimataifa ya michezo uh, kas. Namna viongozi wa soka nchini humo wakiongozwa naibu mwenyekiti wa NFF uh, sei akinuumi amesema kwamba watamsaidia siasia na tayari wameshaanza kumtafia mawakili ili kumsafirisha. Wakati akicheza soka zamani, alichezea timu ya Super Eagles no. kwa zaidi ya mechi hamsini na amekuwa ni mtu muhimu sana katika soka la Nigeria. Ni wachezaji ambao ukiwataja ama ni watu ambao ukirejea katika soka la Nigeria, wamechangia pakubwa sana. Tutaona mambo yatakavyokuwa katika swala hili. Nam, naona dawetu tunakwenda sana. Uh, lakini tumalizie na habari ambayo haikuwa nzuri sana, habari ya huzuni. Wiki hii mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya soka ya Ghana, Black Stars, Junior Agogo Alifrkimnya baada ya kusumbuliwa na ugonjwa wa hatari wa kiharusi tangu mwaka 2015. Black Stars aliyechezea uh, mara 27 na kufungia mabao mawili uh, atakumbwa sana katika mechi ile ya mataifa bingwa barani Afrika mwaka uh, elfu mbili na nane wakati uh, Ghana ilikuwa inacheza na Nigeria, akafunga bao ambalo lilipa uh, Ghana ushindi na unajua um, mambo mengi yalitokea katika maisha yake bwana uh, bwana Nwaka. Uh, huyu ni mchezaji ambaye anatajwa kabuso na vyombo mbalimbali nchini Ghana. Uh, moja ya washambuliaji bora kwa kutokea mwanzoni mwa karne ya ishirini na moja. Ghana ilikuwa na wachezaji wengi wazuri, lakini alijipenyeza katikati, akitokea katika klabu ya QPR, Nottingham Forest za Uingereza, lakini pia vilevile vile alicheza uh, Zamalek ya Misri. Kwa hivyo kifo chake na mwisho wa maisha yake kwa kweli ulikuwa mgumu Hizi ripoti zinaeleza kwamba hata kuzungumza alikuwa mm, hawezi kwa sababu ya maradhi aliyokuwa akipambana nayo, na mradhi hayo alikuja unakumbuka, baada ya kesi ya ya yake ya talaka iliyokuwa mahakamani, na baadaye akapoteza ah, mambo mengi na ka mambo mengi sana. Hakika mpira una mm. Uh, wanasema msongo wa mawazo unaweza kupelekea matukio kama haya, ndicho chochote kinatokea Agogo, lakini ni mtu ambaye anaendelea kukumbuka duniani kote. Niliona Zamalek katika ukurasa wao wa Twitter, waliweka picha yake na kuonyesha kwamba wanaomboleza msiba wa mmoja kati ya wa wachezaji wake muhimu sana, ambao walijitolea, wali kuitumikia klabu yao. Kwa hivyo ni kifo kingine cha kusikitisha cha moja kati ya magwiji wa soka barani Afrika, na bila shaka mchango wake kwa soka Dukunga la Ghana na barani Afrika utaenziwa daima. Nam naona na, mdawetu umekwenda sana, tuachie hapo kwa leo. Kesho utakuwa na mwenzangu Fredi katika makala mengine ya jukwa la michezo. Imekuwaliokuwa pamoja nao leo, mi naitwa Victor Abuso, namwona Martha Saranga ameshangia kutafutisha matangazo haya. Shukrani kwako msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu ya jioni. Mimi ni Martha Saranga kwa niaba ya wote na kutakia jioni njema, kwaheri Tishia matangazo yetu ya jioni. Mimi ni Matasaranga.