Saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, na kutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Victor Wille. E, karibu katika matangazo haya. Tuanze na habari za dunia, na kwanza ni muhtasari wa habari za dunia. Watu wasiopungua 36 hawajulikani walipo baada ya boti kuzama jijini Kinshasa, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Wanamgambo wasiopungua 23 wauawa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kufuatia mapigano kati ya makundi yenye silaha na serikali. Ya Israel inayoongozwa na Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu yaidhinisha kujengwa makazi mapya katika eneo la ukanda wa Magharibi. E, karibu katika matangazo ya jioni ya leo Jumapili Septemba 15 mwaka 2019, lakini pia tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, lakini pia radio wa shirika na tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu wasiopungua 36 hawajulikani walipo baada ya boti kuzama jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Frederik Noka anakuja na taarifa zaidi. Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo wamethibitisha kuzama kwa boti hiyo kwenye mto Kongo katika eneo la Maluku, kilomita mia moja kutoka katikati ya jiji la Kinshasa. Aidha polisi wameeleza kwamba watu wapatao 76 wamenusurika katika ajali hiyo huku jitihada za uokozi zikiendelea ili kubaini watu wengine walionusurika na wengine ambao hawajulikani waliko. Msemaji wa jeshi la polisi nchini DRC Kanali Pielo Lombatu Mwanamputu ameeleza kuwa chanzo cha ajali hiyo hakijajulikana mpaka sasa, ingawaje uchunguzi unaendelea. Usafiri wa majini hutumika sana nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini umekuwa ukikumbwa na ajali za mara kwa mara kutokana na kuzidisha mizigo na usalama mbovu wa vyombo husika. Watu wengi wamekuwa wakipoteza maisha katika ajali za boti nchini DRC kutokana na kukosekana kwa vyombo vya usalama wao, yakiwemo majaketi ya usalama, huku wengi wao wakikosa uzoefu wa kuogelea. Bado tukiangalia nchini DRC, waziri wa zamani wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Oli Ilunga, amekamatwa kwa tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za umma zilizotengwa kwa ajili ya kukabiliana na janga la Ebola, polisi wamesema hiyo jana Jumamosi. Ilunga, ambaye alijiuzulu kama waziri wa afya mnamo Julai mwaka huu, baada ya kuondolewa kama mkuu wa timu ya kukabiliana na Ebola, alikamatwa akiwa mafichoni katika ghorofa kwenye mji mkuu Kinshasa, kabla ya mpango wa kukimbia nchi hiyo, maafisa hao wameeleza. Msemaji wa polisi Kanali Piero Mwanamputu ameambia AFP kuwa kwa sasa Ilunga yuko kizuizini na atafikishwa mbele ya vyombo vya mahakama hiyo kesho Jumatatu. Wanamgambo wasiopungua ishirini na watatu wameuawa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kufuatia mapigano kati ya makundi yenye ya silaha yaliyosaini mkataba wa amani mwezi Februari mwaka jana. Ujumbe wa kulinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSKA, umethibitisha kutokea kwa mauaji hayo, hatua ambayo inaongeza hofu kuhusu utekelezwaji wa mkataba huo wa amani uliosainiwa nchini Sudani. Raisi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Twadera amesema mwezi huu kuwa, alisema mwezi huu kuwa mchakato wa utekelezaji wa mkataba huo wa amani uko imara na unaendelea vizuri, lakini MINUSKA imeshangazwa na hatua ya kuibuka kwa mapigano hayo. Msemaji wa MINUSCA Vladimir Montero amesema kuwa mapigano hayo yaliyotokea jana katika mji wa Birao yamedhibitiwa, lakini yanaongeza hali ya wasiwasi kuhusu usalama wa raia wa kawaida. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini in Tanzania. mstakabala wa nchi ya Afrika ya kati unaweza ukapata mwonekano au mwelekeo kwa kuleta amani ya kudumu pale vikundi hivyo vilivyokusaini vinyang'anywa silaha, vinyang'anywa silaha na hivyo eh, kuimarika kwa kwa utekelezaji wa, wa ile mkataba ya Khartoum utakuwa huko huru na utakuwa umekwisha timia lakini kwa sababu ya kwamba vikundi hivyo bado vina, vina, vina silaha na havionekani wala havielekei kuona kwamba vinaweza kutupa silaha hizo chini, hii itakuwa bado ina taabu na mustakabali wa nchi ile utakuwa umebakia katika hali ngumu sana. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Zimbabwe hii leo wameatuhumu majeshi ya usalama wa kuhusika na utekaji wa kiongozi wa chama cha madaktari nchini humo. Kiongozi huyo wa chama cha madaktari Peter Magombei hajasikika tangu alipotuma ujumbe kwenye mtandao wa WhatsApp jana kuhusiana na tukio hilo. Peter Magombei katika ujumbe wake aliandika kuwa alikuwa ametekwa na watu watatu, na wanaharakati hao wanavituhumu vyombo vya usalama kuwa vinahusika na utekaji huo, kwa sababu serikali haifurahishwi na harakati ambazo amekuwa akiziendesha daktari huyo. Radio France International, uh, tayari ni saa 12 na dakika sita kwa saa za Afrika Mashariki, na kumbuka tunaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Shahidi katika kesi ya rais wa zamani wa Sudani Omar al-Bashiri amesema kuwa kampuni inayomilikiwa na jeshi ilisambaza vifaa vya kijeshi kwa nchi jirani kwa kutumia pesa zinazodaiwa kupokelewa kwa misingi na taratibu zisizofaa. Uh, shahidi huyo amesema kuwa harakati hizo zilisimamiwa na kiongozi aliyeondolewa madarakani Omar al Bashiri. Bashiri aliondolewa na jeshi mnamo Aprili kufuatia miezi kadhaa ya maandamano dhidi ya utawala wake wa kiimla uliodumu kwa miongo mitatu. Nchi ya Tunisia inaendesha uchaguzi wake wa pili wa kidemokrasia tangu kuondolewa madarakani kwa rais Ben Ali mwaka 2011. Rais Ben Ali aliondolewa madarakani kutokana na vuguvugu la mageuzi ya kisiasa yaliyozikumba nchi mbalimbali za kiarabu ikiwemo Tunisia. Uchaguzi huo ulisogezwa kutoka Novemba mpaka Septemba baada ya kufariki kwa rais Beji Kaidi Sepsio wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia katika uchaguzi uliofanyika mwaka 2014. Katika uchaguzi huo wa rais wa Tunisia wagombea 29 wanashiriki kuwania nafasi hiyo wakiwemo wanawake wawili. Uchaguzi huo unachukuliwa kama kipimo kwa Tunisia, taifa ambalo ni changa kidemokrasia kutokana na kutawaliwa kiimla kwa kipindi kirefu. RFI, Radio France Internationale. La tayari ni saa 12 na dakika 8 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 11 na, da, na dakika 8 kwa saa za Afrika ya Kati na tuelekee sasa nchini Israeli. Serikali ya Israeli inayoongozwa na Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu imeidhinisha kujengwa kwa makazi mapya katika eneo la ukanda wa Magharibi siku mbili kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini humo. Israel siku ya Jumanne wiki ijayo natarajia kufanya uchaguzi wake wa pili katika kipindi cha miezi mitano huku waziri mkuu Benjamin Netanyahu akiwania kurejea katika kiti chake. Netanyahu, waziri mkuu aliyedumu kwa muda mrefu zaidi nchini Israel, alipata pigo kubwa baada ya uchaguzi wa mwezi Aprili wakati aliposhindwa kuunda serikali ya umoja licha ya chama chake pamoja na washirika wake kushinda viti vingi bungeni. Rais wa Marekani Donald Trump amethibitisha kwamba mtoto wa mrithi wa mwanzilishi wa kundi la kigaidi la Al Qaida Osama bin Laden aliuawa katika operesheni ya kupambana na ugaidi katika eneo la Afghanistani na Pakistani. Waziri wa ulinzi Mark Esper alisema mwezi uliopita kuwa anafahamu kwamba Hamza bin Laden, ambaye alikuwa akikadiriwa kuwa na miaka takriban 30, alikuwa ameuawa. Vyombo vya habari vya Marekani ripoti zaidi ya mwezi mmoja uliopita mtoto huyo wa Osama, mtoto huyo wa Osama bin Laden aliuawa miaka miwili iliyopita katika operesheni ambayo ilihusisha eh, Marekani ilihusika tayari. mm -hmm. Ni saa 12 na dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki na ni wasaa sasa wa makala ya changu chako chako changu. Na Ali Bilali. Karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone, na muziki. Bienvenue, karibu hii leo nakuletea sehemu ya pili ya historia ya baba wa taifa wa Zimbabwe, Robert Gabriel Mugabe ambaye aliagwa Juma mosi Septemba 14 huko Harare na viongozi wa Afrika ambao wamemsifu kama mpiganaji wa uhuru. Sehemu hii ya pili ya historia ya Mugabe na kuletea mambo mbalimbali yaliyogubikwa utawala wake, lakini pia shughuli za mazishi yake, kama lilivyokujuza shughuli za kuaga mwili wake jijini Harare, ambapo viongozi kadhaa wa Afrika walijitokeza katika uwanja wa taifa jijini Harare kwa ajili ya kumwaga kiongozi huyo ambaye alisifiwa sifa tele. Rais wa sasa Emerson Mnangagwa alimtaja Mugabe kama kiongozi aliyekuwa na maono na kusema kwamba taifa linamlilia. Hata hivyo, uwanja wa taifa ambao una uwezo wa kubeba watu alfu sitini ulikuwa na robo wa idadi hiyo. Uchumi wa taifa la Zimbabwe upo katika hali mbaya na raia wengi wa Zimbabwe waliamua kususia sherehe hiyo kutokana na ukandamizaji uliotekelezwa wakati wa uongozi wa rais Robert Mugabe. Kupanda kwa hali mbaya ya mfumuko na ukosefu wa ajira ni baadhi ya masuala ambayo yamewafanya raia wa taifa hilo kumlaumu Mugabe. Baadhi ya raia wanamlaumu Mugabe kuwa chanzo kikuu au sababu ya hali ngumu ya kiuchumi iliyopo kwa sasa nchini mwao. Wakati ambapo jeneza ambalo lilikuwa likimbeba mwanzilishi wa taifa hilo lilipoingia uwanjani, ilikuwa wazi kwamba ni idadi ndogo walihudhuria sherehe hiyo ya mazishi. Viongozi wa Afrika wa zamani na waliopo sasa waliingia katika uwanja huo kwa shangwe, pamoja na viongozi waliopigania uhuru wa bara hili. Emerson Mnangagwa, mtu ambaye alimpindua Mugabe miaka miwili iliyopita aliketi viti viwili karibu na mke wa Mugabe, Grace Mugabe. Sifa za Mugabe kama mpiganiaji uhuru zilitolewa na kila kiongozi ambaye alisimama kuhutubia akiwemo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, huku wakitofautiana na maneno yaliyotolewa na mwakilishi wa familia hiyo Walter Chidhakwa aliyesema kwamba Mugabe alikuwa na huzuni huzuni mkubwa alikuwa alikuwa katika safari ngumu na ya kuchukiza matamshi yake yaliyoonyesha wazi wasiwasi uliopo kati ya serikali na familia ya Mugabe. Zaidi ya viongozi kumi wakiwemo wale wa zamani wa mataifa ya Afrika walihudhuria mazishi hayo, huku akimsifu Mugabe kama kiongozi wa Afrika aliamua kutumikia maisha yake yote kwa raia wa Zimbabwe. Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, hakusita katika matamshi yake pale aliposema kwamba matatizo ya Kiafrika yanahitaji suluhu ya Kiafrika. Hata hivyo, kumekuwa na utata kuhusu mahali yatapozikwa kiongozi huyo kutokana na mgogoro kati ya familia ya Mugabe na serikali kuhusu mahali yatapozikwa. Sasa imekubalika kwamba rais Robert Gabriel Mugabe atazikwa katika makaburi ya mashujaa mjini Harare, baada ya familia yake kukubaliana hilo na serikali. Msemaji wa familia na mpwa wake amesema hapo jana kwamba hiyo itafanyika baada kipindi ya kipindi cha mwezi mmoja, wakati ambapo kaburi hilo litajengwa katika makaburi hayo ya mashujaa. Awali mipango ya mazishi yalikuwa yamepangwa kufanyika siku ya Jumapili na ilionekana kufutiliwa mbali. Mugabe ambaye alikuwa na umri wa miaka 95 alifariki Juma lilopita wakati alipokuwa katika matibabu nchini Singapore. eke kwenye kipengele cha le parle francophone na kuletia taarifa hapa kuhusu maadhimisho ya miaka 70 tangu kuanzishwa kwa Alliance Francaise huko Nairobi nchini Kenya na mkurugenzi wa kituo cha utamaduni wa Ufaransa kule jijini Nairobi ama Alliance Francaise de Nairobi Bwana Cedric Torisson anatueleza hapa mambo mbalimbali ambayo yatashuhudiwa wakati huu wa maadhimisho ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwa kituo hicho. Mwezi wa tisa tumeandaa maonyesho maalum yanayoitwa Kenya Art Panorama ya wasanii sabini ili kuadhimisha miaka sabini ya ushirikiano kati ya Kenya na Ufaransa katika tasnia ya sanaa. Tarehe 14 Septemba ni tamasha la muziki wa jazz na Roberto Negro na Emile Parisien ambao kila mmoja amewahi kushinda tuzo mbili za muziki wa jazz Tarehe 21 uh, Septemba kwenye jukwaa letu la bustani tutakuwa zon, na mwimbaji maarufu mwafrika anayeitwa vie fakature mwana wa Ali Faka, aliyejijengea jina kubwa katika anga za kimataifa mpaka akapewa jina la kisanii Hendrix du Sahara. Mwisho tutahitimisha Jumatano tarehe 25 Septemba kwa tamasha la muziki wa Kenya kutoka kwenye project ambayo tumeidhamini kwa miaka mingi itwayo Spotlight on Kenyan Music ya wasanii kutoka kaunti mbali mbalimbali za Kenya kama vile Gargar, Lele Afrika, Jumatutu na Makadem. Vile vile tarehe ishirini kutakuwa na sherehe itakayohusisha wageni wote watakaoalikwa, hususan wale waliochangia pakubwa katika mafanikio ya Alliance Française hapa nchini, nikimaanisha walimu, wasanii, waandishi waabari, wa habari, wanazuoni na wengine wengi kutoka Kenya na Ufaransa. Tuungane nao pamoja kusherekea miaka sabini ya mahusiano na ushirikiano wa kiutamaduni. Vous pouvez... Kwa maelezo zaidi tembelea website yetu au mitandao ya kijamii kwa kutaipu neno Alliance Francaise Nairobi. Naam, ni sauti yake mkurugenzi wa Alliance Francaise de Nairobi ama kituo cha utamaduni wa Ufaransa jijini Nairobi, ambapo juma lijalo, msikilizaji, litakuletea mengi zaidi kuhusu historia ya kituo hicho. katika kipengele cha utamaduni, msikilizaji, kumekuwa na tabia ya wanaume kuwapiga wanawake kama kuwakosoa au kuwarekebisha. Labda wewe unafikiri, unafikiri ni vizuri mwanaume kumpiga mwanamke? Binafsi niseme tu ya kwamba inas, inasikitika kwa kusema ya kwamba kabila langu ni mojawapo, hasa wanaume ambao wamekuwa na tabia ya kumpa adhabu mwanamke ya kumpiga. Ukweli hii tabia ni mbaya, kwa sababu imekuwa ikiathiri kisaikolojia ya familia nzima. Inamwathiri mwanamke, inawathiri watoto, na tukizingatia watoto wanaenda shuleni. Sasa pale wanapokuwa wakienda shuleni, badala ya kuzingatia masomo, mara nyingi wamekuwa wakiwaza ya nyumbani, ambapo pindi walipotoka asubuhi wazazi wao waligombana, mama yao alipigwa. Kwa hiyo wamekuwa wakiumia sana, na hapo wanapoumia, kana kwamba mawazo yao, wanamwonea huruma mama yao. Kwa hiyo hapo moja kwa moja, au watoto hata kama walikuwa na nia ya kujifunza vyema shuleni lazima yatafika mahala wataharibikiwa na watashindwa kujifunza vyema. Kwa hiyo mimi, mnavyoangalia, tuangalie adhabu ya kumpa mwanao, adhabu ya kumpa ni maneno, maneno ambayo ni ya kumjenga. Mnakaa chini, mnaongea wote kwa pamoja, najua hata kama mna hasira wote, lakini wajishushe chini. Angalia ni wapi pa kuanzia. Je, hivi nap, nikifanya hivi kumpiga ni sahihi? Kumpiga siyo sahihi. Ili muweze kuelewana pasipo kuleta vurugu ndani ya, ya nyumba. Pasipo kupigana. Yapo najua ugomvi huwa unatokea yangu ni hayo. Sasa si katika nchi ya Kongo mimi niko mkazi wa Kongo niko katika ya Kivu ni mashariki sasa sisi si na mimi niko Mfuleru. Sasa mwanaume anapopiga mwanamke, sasa katika Afrika, na katika tamaduni zetu za Kifuleru, sasa mwanaume ule hawezi pata gazabu yoyote, kwa maana mwanaume ndio mwenye anaongoza nyumba, na mwanamke atafuata sheria za bwana iko sasa hivi. Shefu, unaweza kutana, unaongoza kitu fulani wala unaongoza vitu fulani. Sasa mfanyakazi wako anakukosea ule mfanyakazi wako unaweza mwazibu. Ndo maana sisi katika mila zetu za Kifuliru, mwanamke anapofanya ana, ana kosa mwanaume anampiga ule mwanaume hana gazabu yoyote. Hata siku serikali wanaheshimia kwanza mila ya jama wala mila ka, ya, ya kabila tunaisema kile dura kutimia sheria za asili wa King Majuto unapatikana hapa Geita. Katika maisha ya ndoa kiuhalisia kabisa, kipigo kwa mwanamke hakitakiwi, wala ugomvi wa aina yoyote wa mke na mume. Tatizo kubwa linachokuja ni kwamba wanawake wa siku hizi kwanza wanadharau, unaweza ukamuuliza kitu kwa nia nzuri kabisa akakujibu ovyo ovyo hali ambayo inapelekea mwanaume kuwa na hasira. Kwa hiyo ana, anaona usuluhisho la kutuliza hasira yake nikimpa, nikimpa kipigo kitakatifu mwanamke ili kusudi akili mrudi, lakini pengine pia mwanamke naye usipompa kipigo haamini ah, kama ameolewa au hakuheshimu kama niko na mwanaume wa ukweli ndani. Kwa hiyo naona kwamba yani kipigo kinamsaidia mwanamke kumjenga kisaikolojia kana kwamba yuko kwenye ndoa. Lakini tukirudi katika mila na um, desturi za kwetu, mimi kabila langu ni Msukuma. Sisi Wasukuma, mwanamke anapokosea usimpige. Badala ya kumpiga, unamuitia wazee, wanamkalisha kibaraza, anaeleza matatizo yake, unaeleza na yako, mwenye kosa anaonywa na anaisha hapo hapo. Kwa hiyo mwanamke naye anakuwa amejifunza, hawezi tena kurudia, au unaweza kumtafuta kiongozi wa dini akawasuluhisha matatizo yenu. Lakini hiyo ilitokea kwa wanawake wa zamani, kwamba akionywa kitu harudii kweli, na nakiri kosa haiti zalau tena ndani ya nyumba. Lakini kwa wanawake wa sasa kwanza unamweleza kitu amebinua mdomo ameangalia pembeni. Kwa hiyo yani, bado uhalisia ukwepo kwa kipigo kwa ndoa za sasa, lazima tu uwepo. Mwanamke inatakiwa apigwe ili kusudi akili msogelee, japokuwa ni nizamu ya oga, lakini heshima itakuwepo na hatafanya mambo ya kiupuzi puzi. Asante sana studio. Babu Alhaji Makumba wa Arusha Lemara Tanzania. A, moja kwa moja nikiweza kudadavua na mimi mawili matatu. A, kwanza kwa, kwa, kwa maadili kama mimi ambao nimeweza kulelewa Ja, ni ngumu sana kumpiga mwanamke kwa sababu tayari kuna kuna elimu ambayo nimeipata, najua ni namna na gani naweza inaweza naweza nikajimoniti mimi mwenyewe lakini kumpiga mwanamke, hakika hili ni kosa. Watu wengi wanakosea sana, mwanamke haisiyo mtu wa, wa, wa kumpiga mwanamke. Kuna namna yake ya kumpiga ambao, kumpiga akipigo kizuri ni kipigo cha maneno. Maneno yanauma sana kuliko kumchapa labda bakola, lakini wengi hapa wanakosea ah. Kwa upande wa ndugu zangu wale au kabila langu Wasambaa pale, ukimpiga mwanamke, kwamba utegemee labda mzazi anaweza akakuunga mkono, hapana. Kwa hiyo ifike wakati tu tujaribu kupiga kwa maneno. Nam, shukrani sana, tutakuletea awamu nyingine ya pili ya kipengele hiki kuhusiana na utamaduni huu wa wanaume wapiga wanawake. Je, ni sahihi hii imetoka wapi na kwa nini ndiyo kumwadibisha? Sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Msikilizaji, leo nakuletea mwanamuziki kutoka kule nchini Burundi Emelance Emi. Melance Emi ni mwanadada uh, mwanamuziki ambaye alianza muziki mwaka 2007 kwa kutoa kibao chake cha kwanza ambacho kilimtambulisha kwa umma, na ni mshindi wa tuzo ya mwimbaji bora wa kike katika tuzo za East African Music Award mwaka 2011, lakini pia ni mshindi wa tuzo ya clip bora katika tamasha la Sika mwaka 2012. Msikilize hapa akituburudisha na kibao chake hiki, anatuambia hari jinshi, yaani kuna vingi Sikiliza changu chako, chako changu, hapa Radio France Internationale aho <muches> Nishi, nishi, nishi. Na matumaini yangu ni kwamba umenufaika vya kutosha na makala haya. Mimi ni Ali Bilali. Iwapo una lolote msikilizaji, usikosi kutuandikia kwa barua pepe Ali Bilali RFI Kiswahili gmail.com au alibilali.rfkiswahili. Ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, inakutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Wille, e, karibu katika matangazo ya jioni leo hii. E, ikiwa ni siku ya Jumapili Septemba 15 mwaka 2019 na, na tumekuandalia habari za dunia na makala na tuanze na utasiri wa habari za dunia. Watu wasiopungua 36 hawajulikani walipo baada ya boti kuzama jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Wanamgambo wasiopungua 23 watatu wa uawa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kufuatia mapigano kati ya makundi yenye silaha na serikali ya Israeli yaidhinisha kujengwa kwa makazi mapya katika eneo la ukanda wa Magharibi. E, kuna hayo na mengineo mengi. Tuanzie nchini DRC. Watu wasiopungua 36 hawajulikani walipo baada ya boti kuzama jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Frederik Nwaka anakuja na taarifa zaidi. Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hi leo wamethibitisha kuzama kwa boti hiyo kwenye mto Kongo katika eneo la Maluku, kilomita 100 kutoka katikati ya jiji la Kinshasa. Aidha, polisi wameeleza kwamba watu wapatao 76 wamenusurika katika ajali hiyo huku jitihada za uokozi zikiendelea ili kubaini watu wengine walionusurika na wengine ambao hawajulikani waliko. Msemaji wa Jeshi la Polisi nchini DRC, Kanali Pielo Lombatu Mwanamputu ameeleza kuwa chanzo cha ajali hiyo hakijajulikana mpaka sasa, ingawaje uchunguzi unaendelea. Usafiri wa majini hutumika sana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini umekuwa ukikumbwa na ajali za mara kwa mara kutokana na kuzidisha mizigo na usalama mbovu wa vyombo husika. Watu wengi wamekuwa wakipoteza maisha katika ajali za boti nchini DRC kutokana na kukosekana kwa vyombo vya usalama wao yakiwemo majaketi ya usalama huku wengi wao wakikosa uzoefu wa kuogelea. E, kutoka nchini DRC tuelekee sasa nchini Zimbabwe. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Zimbabwe hii leo wameyatuhumu majeshi ya usalama kuwa yanahusika na utekwaji wa kiongozi wa chama cha madaktari nchini humo. Kiongozi huyo wa chama cha madaktari Peter Magombei hajasikika tangu alipotuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa WhatsApp jana kuhusiana na tukio hilo. Pete Magombei katika ujumbe wake aliandika kuwa alikuwa ametekwa na watu watatu. Wanaharakati hao wanavituhumu vyombo vya usalama kuwa vinahusika na utekaji huo kwa sababu serikali haifurahishwi na harakati ambazo amekuwa akiziendesha daktari huyo Wanamgambo wasiopungua ishirini na watatu wameuawa wa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kufuatia mapigano kati ya makundi yenye ya silaha yaliyosaini mkataba wa amani wa mwezi Februari mwaka huu nchini Sudani. Ujumbe wa kulinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati MINUSCA umethibitisha kutokea kwa mauaji hayo, hatua ambayo inaongeza hofu kuhusu utekelezaji wa mkataba huo wa amani uliosainiwa nchini Sudani. Raisi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustini Twadera amesema mwezi huu kuwa mchakato wa utekelezaji wa mkataba huo wa amani uko imara na unaendelea vizuri, lakini MINUSCA imeshangazwa na hatua ya kuibuka kwa mapigano hayo. Msemaji wa MINUSCA Vladimir Montero amesema kuwa mapigano yaliyotokea jana katika mji wa Birao yamedhibitiwa, lakini yanaongeza hali ya wasiwasi kuhusu usalama wa raia wa kawaida. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mstakabala wa nchi ya Afrika ya Kati unaweza ukapata mwonekano au mwelekeo wa kuleta amani ya kudumu pale vikundi hivyo vilivyosaini vi vinyang'anywe silaha, silaha na hivyo eh, kuimarika kwa kwa utekelezaji wa, wa ile mkataba ya Khartoum utakuwa huko huru na utakuwa umekwisha timia lakini kwa sababu ya kwamba vikundi hivyo bado vina ma, vina silaha na havionekani wala havielekei kuona kwamba vinaweza kuchupa silaha hizo chini, hii itakuwa bado ina tabu na mstakabala wa nchi ile utakuwa umebakia katika hali ngumu sana. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nchi ya Tunisia inaendesha uchaguzi wake wa pili wa kidemokrasia tangu kuondolewa madarakani kwa rais Ben Ali mwaka 2011. Rais Ben Ali aliondolewa madarakani kutokana na vuguvugu vugu la mageuzi ya kisiasa yaliyozikumba nchi mbalimbali mbali za Kiarabu, ikiwemo Tunisia. Uchaguzi huo ulisogezwa kutoka Novemba mpaka Septemba baada ya kufariki kwa rais uh, Beji uh, uh, Saidi sebsi wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia katika uchaguzi uliofanyika mwaka 2014. Katika uchaguzi huo wa rais wa Tunisia wagombea 26 wanashiriki kuwania nafasi hiyo wakiwemo wanawake wawili. Uchaguzi huo unachukuliwa kama kipimo kwa Tunisia, taifa ambalo ni lichanga kidemokrasia, kutokana na kutawaliwa kiimla kwa kipindi kirefu Merefi. Uh, tayari ni saa kumi na mbili na dakika 35 ikielekea kuwa na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Uh, serikali ya Israel inayoongozwa na waziri mkuu Benjamin Netanyahu imeidhinisha kujengwa makazi mapya katika eneo la Ukanda wa Magharibi, siku mbili kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini humo. Israel siku ya Jumanne wiki ijayo inatarajiwa kufanya uchaguzi wake wa pili katika kipindi cha miezi mitano huku waziri mkuu Benjamin Netanyahu akiwania kurejea katika kiti chake. Netanyahu, waziri mkuu aliyehudumu kwa muda mrefu zaidi nchini Israel, alipata pigo kubwa baada ya uchaguzi wa mwezi wa Aprili, wakati aliposhindwa kuunda serikali ya umoja licha ya chama chake pamoja na washirika wake kushinda viti vingi bungeni. Raisi wa Marekani Donald Trump amethibitisha kwamba mtoto wa mrithi mtoto na mrithi wa mwanzilishi wa kundi la kigaidi la Al-Qaida Osama bin Laden aliuawa katika eh, operesheni ya kupambana na ugaidi katika eneo la Afghanistani na Pakistani. Waziri wa ulinzi nchini humo Mark Esper alisema mwezi uliopita kwamba anafahamu Hamza bin Laden, ambaye alikuwa anakadiriwa kuwa na umri wa miaka 30, alikuwa ameuawa. Vyombo vya habari vya Marekani viliripoti zaidi ya mwezi mmoja uliopita kuwa mtoto huyo wa Osama bin Laden aliuawa miaka miwili iliyopita katika operesheni ambayo Marekani ilihusika. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati, na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ama kwa hakika ni wasaa sasa wa makala ya jukwaa la michezo na Fredrick Nwaka. Asante sana, asante sana, Victor Robert wile. Mimi ni Fredrik Nwaka na ninakusalimu sana msikilizaji wa RFI Kiswahili nikitumai ubuheri wa afya siku ya jumapili ya Septemba 15 mwaka 2019. Siku zinakimbia kweli kweli. Kombe la shirikisho barani Afrika na vilevile vile klabu bingwa barani Afrika ndilo swala ambalo tunalitazama kwa kina hivi leo ambapo timu za katika kanda ya Afrika Mashariki na Kati zimekuwa zikichezwa na, na mechi zingine zinaendelea hivi sasa na tutakufahamisha kile ambacho kinajiri, lakini nchini Tanzania ni msiba kwa vijana wa Azam baada ya kupoteza mchezo wa nyumbani. Lakini e, kule nchini Uganda KCC hapo jana ilipata sare ugenini dhidi ya Petro Atletico ya Angola, wakati wa wakilishi wa Kenya Bandari FC wakipata ushindi pia dhidi ya timu kutoka kule nchini Tunishia. Basi moja kwa moja haya ndio ambayo tunayatathmini leo katika makala ya Jukwaa la Michezo. Wachambuzi ambao nimeungana nao jioni hii ni Boniface Osano akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya, na vilevile -vile Aloisi Mchunga mwandishi wa habari za spoti ameungana nasi akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Karibuni sana wachambuzi wetu katika makala ya Jukwaa la Michezo jioni ya leo. Tukenza. Tukenza. Tukenza. Tukenza. Tukenza. Tukenza. Tukenza. Nam, asante sana uh, kwa muktasari tu msikilizaji, ni kujuze dondoo za spoti ambazo zinaajiri barani Afrika na duniani, uh, ulimwenguni kwa ujumla. Hivi sasa shirikisho la kandanda nchini Guinea limetangaza kumfuta kazi, limemtangaza Didier Six kuwa kocha mkuu mpya wa timu hiyo. Six, mwenye umri wa miaka 65 aliwahi kufunza timu ya taifa ya Togo na Mauritius na anachukua nafasi ya kocha Paul Puti ambaye alifutwa kazi baada ya gine kuondoshwa katika hatua ya 16 bora ya michuano ya kombe la mataifa barani Afrika, na amesaini mkataba wa miaka mitatu ambao una kipengele cha kuhakikisha gine nafuzu fainali za Afrika za mwaka 2021 na, na kombe la dunia mwaka na 2022. Nam, um, Kameruni uh, imetangaza kikosi cha awali cha wachezaji wa timu ya taifa ya vijana chini ya umri wa miaka 17 ambacho kitashiriki fainali za kombe la dunia kwa vijana nchini Brazil. Katika kikosi hicho Amejumuisha mtoto wa Samuel Eto'o, Etienne Eto'o ambaye hakuwemo kwenye kikosi kilichoshinda ubingwa wa Afrika mapema mwaka huu nchini Tanzania. Mchezaji huyo mwenye umri anachezea klabu ya vijana ya Real Mallorca ya ligi kuu ya kandanda ya nchini Uhispania. Fainali za kombe la dunia kwa vijana chini ya umri wa miaka 17 zinatazamiwa kuanza Oktoba 26, na Kamerun imepangwa kundi E sanjari na Hispania, Argentina pamoja na Tajikistan. Naam barabara, basi bara msikilizaji, turejeree moja kwa moja kile ambacho tunakiangazia kwa kina leo katika makala ya jukwaa la michezo na wachambuzi wetu, ikiwa ni raundi ya kwanza ya michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika, baada ya raundi ya awali kutamatika. Tumeona matokeo kwa timu za Tanzania sio mazuri sana. Gor Mahia wao watashuka dimbani usiku wa saa 4 na dakika 45 milango ya Afrika Mashariki wakipokewa na USM Arja ya nchini Algeria. Lakini mechi ambazo zinaendelea hadi kufikia hivi sasa, ninaingia hapa studio, TP Mazembe ikiwa katika jiji la Antananarivo nchini Madagaskar inapambana na Fosa Junior, hadi sasa mabao ni bila bila, na mabingwa wa watetezi Esperance Sportive de Tunisia, Tunisia pia ni bila kwa bila dhidi ya timu ya Elect Sport ya nchini Chad, wakati Asante Kotoko ya Ghana inaongoza bao moja kwa bila dhidi ya timu ya Etoile du Sahel. Basi bila shaka tuanze moja kwa moja na Osano. Hebu tuambie kwanza, tathmini yako kwa mechi ambazo zimeshachezwa jana na hivi leo zikihusisha timu za kanda ya Afrika Mashariki na Kati namna una... Msikilizaji Osano ametoweka kidogo. Aloisi, kama unanisikia, naomba tathmini yako kwa namna ambavyo umetazama mechi za hapo jana na hivi leo na kile ambacho kinaendelea katika mashindano haya kwa jumla. Aloisi Mchunga. Naam, naam, nakupata vyema. Bila shaka, karibu tupe tathmini yako kwanza kabisa mechi ambazo zimechezwa jana na vile vile mechi ambazo zimeshachezwa hivi leo kwa maana ya timu kutoka katika kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Matokeo yanaonekana kwamba ni si ya kuridhisha, ya si ya kuridhisha kiasi, lakini angalau tuna matumaini e, umezungumzia timu kama Bandari, timu kama KCCA, namna ambavyo wamejitahidi na kupata E, matokeo ambayo kwa namna moja au nyingine yatawaweka mguu sawa kusubiri mkondo wa pili, lakini pia timu kama Yanga, ingawa hakupata ushindi lakini pia wana kitu cha kusubiri kwenye mkondo wa pili. Azam wao wameanza vibaya. E, Gomahia baadaye inayosemaje, mechi ngumu e, na pengine hatujui nini kitatokea, lakini kwa ujumla tuseme ni mechi ambazo zimeonyesha bado kuna kazi ya kufanyika, ingawa upande mwingine tunaweza tukasema Afrika Mashariki kwa kiasi fulani E, tunapiga hatua baada ya Simba msimu um, uliopita kufikia robo fainali. Unaona KCCA wameanza vizuri, lakini pia Bandari, lakini hata timu kama Yanga bado wana nafasi kwa mechi ya ugenini hatujui nini kitatokea, pia wana, wana, wana ugenini, kwa wanao wanaoanzia ugenini kwa bahati nzuri. Kwa hiyo yote kwa yote, uh, nadhani mechi za mkondo wa pili zitakuwa na thamani zaidi kuweza kutathimini nini tutakuwa tumevuna upande wa Afrika Mashariki, lakini kwa mechi za mkondo wa kwanza hatuwezi kusema hali ni mbaya kiasi hicho, lakini ni matokeo ambayo ni ya kawaida na yote inaweza kutokea katika mechi za baada ya juma moja. Naam, upo kwenye line na nina... Gormaya wameelekea nchini Algeria kupambana na USM Aja wakiwa na changamoto za kiuchumi. E, watu wanazungumzaje mchezo huu kwa Gormaya timu ambayo katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita imefanikiwa kufuzu hatua wa ya makundi katika misimu miwili mfululizo. Ah, asante kaka, kuna matarajio eh, mashabiki wanatarajia kwamba Gormaya eh, baada ya kucheza eh, mara nyingi kule eh, North Africa wanasema wamekuwa na hiyo uzoefu na mara hii e, wakijitahidi basi wanaweza pata uh, matokeo ma, mazuri, kwa sababu ukiangalia uh, ni, ni mara ya kwanza uh, kupata kuona kwamba Gor inaanza imeanza uh, mchuano uh, ya fasle awamu ya, ya kwanza ugenini wakitarajia uh, kucheza nyumbani uh, uh, kwa awamu kwa, kwa, uh, ya marudiano. So uh, kuna matumaini ya kwamba mji uh, wanaweza jitahidi na wapate eh, eh, matokeo wa mazuri uh, kidogo. Pia walikuwa na matatizo ya kiuchumi vile ulivyosema, na uh, usafiri wenyewe ilikuwa ni haikujulikana uh, kama wangesafiri ama ama ama, ama, ama, ama ingekuwaje, kwa sababu uh, alikuwa na shida ya kupata uh, tiketi za ndege, lakini serikali basi iliweza ku, ku, kuwasaidia na aliweza kufika kule uh, mapema ya jana naliweza kupumzika, niliweza kuongea na maneja wa timu na Julai Obondo. Aliweza kusema kwamba e, wako vyema na walitreni vizuri jana na wanatarajia kufanya vizuri leo nam. Asante sana Osano. E, matokeo ambayo ninayapata hivi punde, msikilizaji, ni kwamba mchezo kati ya timu ya Fosa Junior ya Madagaskar na TP Mazembe umetamatika kwa timu hizo kutoshana nguvu ya bila kufungana, yani bila bila. Mechi ya marejano itachezwa eh, majuma kadhaa, majuma mawili yajayo katika uwanja wa Kamalondo jijini Lubumbashi. Lakini mechi zingine ambazo zinaendelea, Elect Sport ya Chadi ni bila bila dhidi ya mabingwa watetezi Esperance ya Tunisia, dakika 55. Asante Kotoko kipindi cha kwanza kimetamatika dhidi ya et, Etwadu Sahel, wanaongoza bao moja kwa bila, wakati Enyimba ya Nigeria wanachuana na Al Hilali Omdurman ya Sudani, na kipindi cha kwanza pia kinaelekea ukingoni, mabao ni bila kwa bila. Mechi nyingine ambayo inatazamiwa kwanza hapo baadaye kidogo ni AS Vita Club. Uh, wababe hao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesafiri hadi nchini Togo, ambako wanapambana na klabu ya ASC Kara. Na mechi nyingine ambayo inatazamia kuchezwa pia hapo baadaye saa nne usiku ni nothols ya Mauritania ambao itawapokea Wydad Casablanca ya Moroko. Na pia mchezo mwingine ni baina al ya al Alnasri ambayo itapambana na Raja ya Kasablanka ya nchini Moroko. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Msikilizaji Afrika Mashariki, mashariki ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na sita. Mimi hapa studio ni Frederik Nwaka na kwenye laini ya simu tumeungana na wachambuzi wa kandanda Bonifas Osano na vilevile vile Aloisi Mchunga tutuami, sasa kuangazia mechi za kombe la Shirikisho ambazo pia zimekuwa zikichezwa hivi leo mechi kadhaa zimeshatamatika. Mmoja mmojawapo ni nchini Tanzania Azam FC wakitoka kichwa chini ya ya ya ya timu ya, uh, wamepoteza. Dhidi ya timu wamepoteza ya kutoka kule, uh, kutoka kule nchini Zimbabwe Triangle, timu ya Triangle wamepoteza kwa bao moja kwa bila uh, mchezo ukiwa umekwenda hivyo, sasa pengine tumsikilize kwanza kocha wa timu ya Azam Etienne Ndairagije, yeye anazungumza vipi kichapo ambacho amepata timu yake hivi leo kabla hatujatathmini kwa kina na wachambuzi wangu. Uh, baki watumie mpira just uh, kukick it na lakini ni kitu naona kama organize, ni timu iko organize, unaona kama uh, they can do it, ni nikaona kama uwezo wa kuvifanya walijaribu, ulifanya sisi tukaanguka in mistake ya ku, uh, ya kulash kwa sababu vijana uh, wengi wana, wana, wana, wanaamini sana hii kauli ya kuwa mechi za zinabalizika nyumbani, which is not true. Nilijaribu kuwa kuambia tubaki on our organization, tubaki kumpewa tunapasha kucheza tungali tunaijenga. Ni experience kubwa sana ni tumegen, nina imani kwa tutatumia hiki kama moja ya maandalizi na moja ya ku, kuimarika nina imani kuwa uh, second leg itakuwa tofauti na jinsi ilikuwa leo. Ni mrundi huyo, Etienne Ndairagije, kocha wa klabu ya Azam. Bila shaka wachambuzi wangu mmesikia me, me, maneno yake, lakini Aloisi, ni rejee kwako, kwa moja kwa moja. Azam katika mchezo wa leo imetawala mpira kwa as, as, asilimia 70 dhidi ya 30, lakini pia uh, wamepata kona 12, wakati wapinzani wao hawajapata kona hata moja, lakini hizi zote juhudi hazijazaa matunda, na bila shaka kama alivyosema kocha Ndari ya gige, uh, kwamba uh, bado uh, kimchezo ametawala lakini, namna ambavyo alikuwa makini kucheza kimbinu, eh, imeweza kuwadondosha kidogo, kwa sababu umemsikia kocha anasema kwamba ile ile ile fikra ama imani ya kwamba mechi na malizikia ugenini imewafanya wachezaji wake wacheze sana wakiwa wame wame, wamekuwa huru mno bila kuwazingatia wapinzani wao watafanya nini. Kwa hiyo walikuwa na waza zaidi kumaliza mechi nyumbani, kwa maana ya kushinda pasipo kuona kwa kwamba wapinzani nao pia wanaweza kufanya jambo lolote la kuadhuru wao, na kama tulivyoona wamewafunga goli na goli limeshindwa kurudi. Kwa hiyo eh, nadhani bado wana kikosi kizuri, wamesajili vizuri, lakini wengi si watu ambao wana uzoefu na mechi za kimataifa. Ni kikosi ambacho kimekuwa na wachezaji wengi sana wapya, lakini pia Azam tunafahamu kwa misimu mitatu miwili iliyopita hawajapata nafasi ya kucheza michuano ya kimataifa baada ya Simba na Yanga kuwa zinapokezana. Kwa hiyo pengine, eh, kikosi kilichopo sasa wachezaji wengi labda hawajapata uh, muda wa kutosha wa kuisoma michuano kama hii, namna gani, hata unapotafuta matokeo inabidi ucheze vipi, kwa ajili ya kwa kuhakikisha kwamba mpinzani pia hapati nafasi ya kuweza kuhudhuru. Kwa hiyo kama alivyosema mwalimu, kwa mechi inayokuja watakuwa wamepata funzo lolote, linaweza ikatokea, na mpira wa Afrika unabadilika sana. Ile habari ya kwamba unashinda kwako au ushindi ugenini, tunaona inaanza kuondoka. Wenzao Yanga wamefika hapo kwa kuwa walishinda ugenini, e, lakini pia tumeona timu zingine zikifanya mambo mazuri zinapokuwa ugenini. Kwa hiyo ni swala la kujaribu kuona, lakini kikubwa nadhani kikosi chao bado e, hakijawa hakija na muunganiko mzuri hasa kwa mechi za kimataifa. nam aloisi Azamu hawajawa na matokeo mazuri katika viwanja vya ugenini wanaposhiriki mashindano haya ya klabu. Walifungwa na Edmerek, walifungwa na Esperance, lakini wamekuwa na rekodi nzuri, hawajawahi kupoteza mchezo hata mmoja katika uwanja wao wa Azam Complex, na hii ni mara ya kwanza Triangle United FC wanaivunja rekodi hii. Azam wanaweza kweli kwenda kubadilisha matokeo katika nchi ya Zimbabwe na kusonga mbele katika hatua inayofuata. Bila shaka mlima utakuwa ni mrefu, lakini lolote linaweza likatokea kwa sababu uh, walivyocheza leo, si kwamba wamecheza vibaya, wamecheza mpira mzuri, wamecheza kwa kujiamini, lakini tu ni e, dosari ndogo ndogo kama ilivyozungumza mwalimu Etienne, hasa za kisaikolojia, lakini kwa kuangalia historia yao, namna ambavyo wamekuwa wakipambana katika mechi za nje ama mechi za ugenini bado watakuwa na mlima, lakini kama nilivyosema, soka linabadilika sana eh, unapata matokeo popote pale. Kikubwa unajiandaa una, una, una na kwa sababu mechi na mchezo watakaoenda kucheza ugenini bila shaka wataenda kufunguka sana, hawatakuwa na kitu cha kupoteza. Kwa hiyo watajitolea kwa asilimia mia moja, na bila shaka, dakika ya kwanza mpaka dakika ya mwisho watakuwa na lengo moja tu la kuweza kupata magoli na kupata matokeo. Nadhani kwa kikosi walicho nacho lolote linaweza likatokea nchini Zimbabwe, japo mlima si mwepesi kiasi hicho. Bila shaka uh, Aloisi Mchunga, mchambuzi wetu huyo, anazungumza akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Matokeo ya mechi zingine za kombe la shirikisho ambazo zimekisha kutamatika, uh, Bolton City imenyukwa na Zanaco ya Zambia mabao mawili kwa moja, wakati e, mchezo mwingine ni kati ya timu ya TS Galaxy pia imeishinda ya Madagaskar mabao moja kwa bila. Wakati Malindi ya Zanzibar, timu ambayo imeweka rekodi ya kuwa timu ya kwanza kutoka visiwani Zanzibar kufuzu hatua ya kwanza ya michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika katika kipindi cha karibu miongo miwili, imetandikwa mabao manne kwa bila dhidi ya Almasri ya Misri, tena ikiwa katika uwanja wake wa nyumbani wa Amani pale visiwani Zanzibar. Mechi nyingine ambazo zinatazamiwa kuchezwa hapo baadaye ni Salitas ya Burkina Faso itapambana na Santoba ya Guine, wakati San Pedro ya Ivory Coast saa nne usiku kwa saa za Afrika Mashariki itachuana na timu ya Parado ya nchini Algeria. Aa, Osano, naona matokeo ya Mazembe kwenye klabu bingwa hayajawa mabaya sana, wakianzia sare ugenini na baadaye wapinzani wao wakubwa AS hey, Vita watakuwa kule nchini Togo. Unaweza kusemaje ukiangalia mazembe ambayo mwaka wa jana ilifika hatua ya nusu fainali na kung'olewa na Esperance Sportive de Tunisi? Akimkama mazembe uh, wana uzoefu uh, ya hali ya juu na ukiangalia uh, katika hatua kama za uh, za pilini, kama kama kama, kama hivi utaona kwamba wakienda ugenini basi E, wana haja tu ya kupata bao moja ama sare ya moja kwa moja, lakini wakirudi pale Lubumbashi kwao, e, utaona ni timu nyingine tofauti kabisa, e, e, lakini bado uh, ukiangalia katika ma, ma, matokeo ya ambazo tushapata uh, tunaona teams bado uh, ambao wanacheza nyumbani bado inaonyesha kwamba kuna ile nguvu ya home advantage, kwa, kwa timu ambazo wanacheza nyumbani uh, ukiona wanapata wanajaribu kupata matokeo uh, na ukiangalia uh, uh, uh, kama, kama, timu kama uh, Ludi Songo uh, uh, waliweza kupata matokeo uh, uh. timu kama Alali nao walienda ugenini na waliweza wali kupata matokeo, lakini kwa jumla bado unaona kwamba kuna ile nguvu ya home advantage yaomeaa so, uh, timu kama kama, uh, kama Mazembe basi wakicheza ugenini utapata kama kupata uh, sare kwao uh, sio uh, jambo la kushangaza kwa sababu wanajua wakirudi kuwa uh, pale ni jumbashi basi wata, wataweza kupata matokeo ambao wanataka. Na bila shaka, msikilizaji, una muda unatukimbia sana lakini, eh, ni kujuze kinachoendelea katika mashindano haya ni mapumziko sasa. Uh, tayari mechi imeshatamatika kati ya timu ya TS Galaxy ya Afrika Kusini ambayo imeichapa timu ya Snaps Sports ya Madagascar bao moja kwa bila Azam kama nilivyokujuza wamepoteza kwa bao moja kwa bila wakiwa nyumbani dhidi ya Triangle United ya Zimbabwe. Mchezo um, mwingine ambao umetamatika ni kati ya Bolton City imenyukwa na Zanaco ya Zambia mawili kwa moja. Lakini katika klabu bingwa barani Afrika update ya matokeo hadi hivi sasa ni kwamba uh, dakika 64 Electispo ya Chad inapambana na Esperance Sportive de Tunis mabingwa watetezi hawa, dakika 64, mabao bado ni bila kwa bila. Wakati Asante Kotoko na Etoile du Sahel ni mapumziko, Asante Kotoko anaongoza bao moja kwa bila. Wakati ni, pia, ni mapumziko kule nchini Nigeria ambapo Enyimba a, inapambana na timu ya Al Hilali Omdurman ya Sudani mabao pia ni bila kwa bila. Ni michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika ambayo tunawatathmini katika makala ya jukwaa la michezo hivi leo. Aloisi, yote kwa yote, uh, jit, kwa jicho lako la kiuchambuzi, jana tulishuhudia Yanga pia wakibanwa mbavu nyumbani. Hii ni timu nyingine ambayo inawakilisha Tanzania katika michuano ya ngazi ya klabu klabu bingwa barani Afrika. Je, Yanga inaweza kubadili matokeo na pengine kutunza ile hadhi ya Tanzania ya kuwa na timu nne katika mashindano ya ngazi ya klabu msimu unaokuja? Kwa sekunde kadhaa itakuwa ni shughuli ngumu kwa sababu Zesco kwa namna walivyocheza jana walitawala sana mchezo, pamoja kwa na kwamba Yanga walitangulia kwa kuwafunga goli, nao wakasawazisha dakika za jioni, lakini utaona Zesco kwa takwimu za kiujumla ndio walikuwa na miliki mpira kuliko Yanga na kwa hiyo, kwa mchezo wa nyumbani kwao, bila shaka watakuwa na nguvu mara mbili zaidi. Kwa hiyo eh, kazi itakuwa ni pevu sana, na kibaya ama kizuri zaidi, ukiangalia wapinzani eh, katika nafasi hizo eh, nne, taifa la Kenya kwa mfano, tunaona timu kama Bandari. E, jana wameanza vizuri lakini gomahia baadaye watakuwa kule Algeria, hatujui nini kitatokea, kwa kutakuwa na presha kubwa, wakati yanga wanacheza kuangalia matokeo yao binafsi, lakini kwa Tanzania kama nchi, kwa maana ya kutunza zile pointi zao za kuwa na timu nne, bila shaka Kenya sasa kwa matokeo ya bandari jana anawapa nguvu zaidi, hata gomahia wakati wanapambana na Algiers bila shaka watakuwa naliwazia hilo. Kwa hiyo e, huenda Tanzania ikakuakisiki kama bandari watafanya vizuri zaidi kwa mechi ya pili Am, na itategemea pia matokeo ya mchezo wa kwanza hii leo baina ya goma gomah wakiwa ugenini Algeria. Naam, asante sana, uh, Osano unamaliza vipi kwa maana ya timu ya za, za Kenya kwa matokeo ambayo imeshuhudiwa kwa bandari gol maya na enyee, kanawiri inaweza kuongeza idadi ya timu za, za Kenya kwa sekunde kadhaa, na yote kwa jumla, ukitathmini mashindano haya kwa msimu huu tukiangalia uh, tanzania waliongezewa timu lakini bado wajaonyesha kwamba uh, walikuwa uh, wako tayari kutumia zile nafasi nafasio uh, isema kwamba uh, kenya wana lengo la kuona yao ikiongezwa idadi ya timu sababu uh, inahitaji uh, ile ukitoa nafasi basi kufikia vizuri Na asanteni sana bonifasi osano na aloisi mchunga kwa kutamatisha hivyo katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili ya leo. Muda umetukimbia kweli kweli, hatuna budi kukomea hapa. Asanteni sana nam. Asante sana msikilizaji, ndipo tunavyofikia tamati katika makala ya jukwaa la michezo. Mimi ni Fredrick Nwaka na kipaza sauti hiki namwachia Victor Robert Wille atamatishe matangazo ya jioni. Karibu sana wile. Shukrani Fredrick Nwaka kwa makala murwa kabisa ya jukwaa la michezo na msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Uh, muda umeturuhusu kuwa na hayo tu hii leo, lakini usikose kuwa nasi hiyo kesho asubuhi kuanzia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Victor Robert Wille nikikuaga kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Uwe na usiku mwema. Msikilizaji, basi na kwa burudani hiyo ya muziki kutoka kwake Barnaba akimshirikisha Vanessa Mde na wimbo huo cha usiku, ndio tunatia nanga ya matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International kutoka Dar es Salaam. Mimi ni Victor Robert Wile, na punde tu tutajiunga na wenzetu kutoka jijini Paris nchini Ufaransa kusikiliza matangazo mengine. Uh, unajitia wema.