Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Waziri wa zamani wa afya nchini DRC apandishwa kizimbani kujibu tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za Ebola. Serikali ya Uganda yaishutumu serikali ya Marekani kwa kujaribu kutumia vikwazo kuitisha nchi hiyo. Na bei ya mafuta katika soko la dunia yaongezeka maradufu kufuatia kushambuliwa kwa moja ya visima vya mafuta vya Saudi Arabia. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, Septemba 16, mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya wwwrfikiswahilicom na redio washirika. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye waziri wa zamani wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Oli Ilunga hivi leo amepandishwa kizimbani kujibu tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za mradi wa kupambana na maambukizi ya Ebola kiasi cha zaidi ya dola milioni nne za Marekani. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge ametutumia ripoti. Mjibu wa Kanali Pierre Mwanamputu, msemaji wa polisi ya DRC, amesema polisi imezuia waziri huu wa zamani wa afya kulingana na jinsi alitaka kukimbia nchi Wakati polisi imeendelea na uchunguzi kuhusu matumizi ya zaidi ya dola milioni nne ambazo zilitolewa na serikali kwa lengo la kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Karibu mwezi mmoja uliopita, Oli Ilunga alikuwa akihojiwa na polisi kuhusu matumizi mabaya ya fedha zilizotolewa na serikali kwa ajili ya ugonjwa wa Ebola. Lakini tulipata taarifa ya kwamba ana nia kutoroka nchini kupitia jimbo la Congo Central ili aende Kongo Brazzaville lengo la kukwepa kujibu mashtaka mbele ya mahakama. Ndiyo tumemshika hapa na tutamfikisha mahakamani. Hadi sasa mawakili wake wamesema kuna hati zote za kuonyesha jinsi pesa hizi zilitumikishwa. Jikabea, moja wa mawakili wake, atupilia mbali tuhuma zote zinazomkabili. Mbama mgumbe, gombe kumbali ya gongo central. Daktari Oli Ilunga alijiuzulu mnamo Agosti baada ya kutokukubaliana na serikali kuhusu jaribio ya chanjo la pili la Ebola. Daktari huyu ametarajiwa kupelekwa mbele ya mahakama leo, huku ataamua kama apelekwe jela ama apewe uhuru wa muda, kwa mujibu wa mawakili wake. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili Tukisalia huko DRC, watu 36 hawajulikani walipo baada ya boti kuzama katika mto Kongo, nje kidogo ya jiji la Kinshasa. Polisi nchini humo wamesema jana Jumapili boti hiyo ambayo ilikuwa inasafiri kwenda kwenye mji mkuu ilizama usiku katika eneo la Maluku, kama kilomita 100 kutoka katikati ya jiji. Serikali ya Uganda imeishutumu serikali ya Marekani kwa kujaribu kutumia vikwazo kuitisha nchi ya Uganda, kauli inayotolewa baada ya utawala wa Washington kumwekea vikwazo aliyewahi kuwa mkuu wa jeshi la polisi nchini humo, Jenerali Kale Kaihura, akimtu, ikimtuhumu kwa kuhusika na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia ripoti ifuatayo. Wanaharakati wa haki za binadamu na wapinzani wamesifu hatua wa hii wakisema ni onyo kubwa kwa wakuu wengine wa serikali. Ibrahimu Semuju Nganda ni karanja wa upinzani bungeni, pia msemaji wa chama kuu cha upinzani FDC. Hawa wote chini ya usimamizi wa rais Museveni na, na wameshiriki katika ukiukaji wa haki za binadamu. Ningetaka nchi zingine kuwachukulia hatua kama hii. Jenerali Kaihura hakujua kuwa atapatikana na shida akinyanyasa watu wengine. Naibu msemaji wa serikali Shabani Bantariza anasema hatua wa ya Wamerikani wa ni kuunga mkono upinzani, wanajaribu kugawanya serikali, kuonyesha kwamba ukufanya hivi Amerika itakufanyia vile, na Rais Museveni hatafanya chochote. Wanaonekana kama watu ambao wanajaribu kuunga mkono wapinzani, hicho nawaakisha kwamba hawatafaulu. Debra Malak ni balozi wa Amerikani nchini Uganda mkono mchakato wa demokrasia nzuri, uchaguzi huru na wa haki, lakini hatuungi mkono wagombea wa kisiasa na hatuungi mkono vyama vya siasa. Hatufanyi hivyo na hatutafanya hivyo. Hatua ambayo imechukuliwa na serikali ya Amerikani dhidi ya aliyekuwa mkuu wa polisi hapa Uganda imesifiwa na upinzani pamoja na wanaharakati wa haki za binadamu, lakini serikali inaiona kama mpango wa kuunga mkono ajenda ya upinzani, kitu ambacho serikali ya Amerikani imekanusha. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Viongozi wa serikali za Rwanda na Uganda wameanza mkutano wao hivi leo jijini Kigali, mkutano unaolenga kusaka mwafaka utakaomaliza sinto fahamu ya uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Mkutano huu umetokana na makubaliano yaliyofikiwa na kutiwa saini na viongozi wa nchi hizo mbili mwezi uliopita mjini Luanda, Angola. Katika mkutano wa Angola, rais wa Uganda Yoweri Museveni na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame walitiliana saini itifaki itakayomaliza tofauti zilizojitokeza baina ya nchi hizo mbili na kusababisha kufungwa kwa maeneo ya mpaka wa mataifa hayo. Kwa muda sasa, Rwanda imekuwa ikiitumu Uganda kwa kufadhili wapinzani wa serikali yake pamoja na kukamata na kuwatesa raia wake walioko Uganda, huku serikali ya Kampala yenyewe ikiitumu Rwanda kwa kufanya ujasusi nchini humo. Ujumbe wa Uganda unaongozwa na waziri wa mambo ya nje Sam Kutesa, huku ule wa Rwanda ukiongozwa na waziri anayehusika na maswala ya jumuiya ya afrika mashariki balozi Olivier Ndohingire. Mkutano huu unahudhuriwa pia na wajumbe kutoka nchi za Angola na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frequency 21690 kHz mita bendi 13. Saa kumi na mbili dakika saba Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika saba Afrika ya Kati. Endelea kututumia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Nchi ya Tanzania hivi leo imezindua mfumo mpya wa rada ya kiraia ya kuongozea ndege katika viwanja vyake viwili kati ya vinne ambavyo pia vitawekewa mfumo huo. Mfumo wa awali ulikuwa una uwezo wa kutazama asilimia 25 ya anga ya Tanzania, huku kwa kiasi kikubwa ikitegemea rada za nchi jirani. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa rada hiyo katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere, Rais wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amesema sasa nchi itakuwa salama na kwamba mashirika mengi ya ndege sasa yatavutiwa kutumia rada ya nchi yake. Tulikuwa na rada moja tu ya kiraia nchi nzima, tena iliyokuwa na uwezo wa kuona asilimia 25 tu ya anga letu. Kwa hiyo asilimia 75 ya anga letu tulikuwa hatuwezi tukaimonita. Sasa tunasimika rada nne kwa mpigo, na moja ni hii tunayoizundua hapa leo ambayo imekamilika, lakini nimeambiwa na ya Kilimanjaro nayo imekamilika kwa asilimia mia moja, nayo naizindua kwa mpigo hapa hapa kwa sababu mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro yuko hapa. Rada nne zilizozinduliwa zina thamani ya fedha za Tanzania shilingi bilioni 67, na, na zimetengenezwa na kampuni ya Kifaransa ya Tale la France ambayo, ambapo mradi huu umefadhiliwa kwa asilimia mia moja na serikali ya Tanzania. Akizungumza katika hafla hiyo, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederic Claviel amesema kufungwa kwa rada hizi kunaonyesha ushirikiano thabiti uliopo kati ya serikali ya Tanzania na Ufaransa. Ameongeza kuwa nchi yake inaunga mkono juhudi za serikali ya awami ya tano nchini humo. Ufaransa inaunga mkono nia wa Tanzania kwa kuimarisha uchumi wa viwanda utakao kuwezesha kuifanyia Tanzania kuwa nchi wa pota la kati ifikapo mwaka 2025. Rada nyingine zitafungwa katika uwanja wa ndege wa Kilimanjaro, Mwanza na Songwe, ambapo zikikamilika nchi hiyo itakuwa na uwezo wa kutazama anga lake lote kwa asilimia mia moja. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Ledrian amewasili leo Jumatatu katika mji wa Khartoum nchini Sudan kwa ziara ya siku moja, hiyo ikiwa ni ziara ya kwanza ya aina hiyo kuwahi kufanywa nchini humo na mwanadiplomasia wa juu wa Ufaransa katika zaidi ya muongo mmoja. Ziara ya Ledrian inakuja wakati ambapo nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika inapitia kipindi cha mpito kuelekea utawala wa kiraia baada ya miongo kadhaa ya udikteta. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amemteua mjumbe maalum wa nchi hiyo ambaye atazitembelea nchi za Afrika kama sehemu ya kuyahakikishia mataifa hayo kuwa taifa lake sio la kibaguzi, hasa kutokana na mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya wageni. Watu kumi na mbili wamethibitishwa kuuawa tangu kuanza kwa mashambulizi dhidi ya wageni wanaofanya kazi na biashara nchini Afrika Kusini, jambo ambalo limewafanya maelfu ya raia wa kigeni kurejea mataifa yao kwa hofu ya kuuawa. Lakini je, hatua hii itasaidia kupunguza ghadhabu za raia kutoka mataifa yaliyoathirika? Abdukarimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Juhudi zozote za kidiplomasia zina maana sana kuliko kama wakiamua kukaa kimya. Hayo mambo yametia yame doa kwa nchi yenyewe ya Afrika Kusini pia ni asili e, nchi ambazo wa, raia wake walikuwepo na zimekasirika kwa kweli, zimenuna itasaidia kuweka mambo sawa katika diplomatic corridor. Mwishoni mwa juma, Rais Ramaphosa alijikuta akizomewa na maelfu ya raia wa Zimbabwe waliojitokeza kuuaga mwili wa rais wa zamani wa nchi hiyo Robert Mugabe. Mamia ya madaktari na wauguzi nchini Zimbabwe wameandamana mjini Harare leo Jumatatu kupinga kutekwa nyara kwa kiongozi wa umoja wa madaktari na vikosi vya usalama kwa kuandaa maandamano. Peter Magombeyi amepotea tangu Jumamosi usiku baada ya kutuma ujumbe wa WhatsApp akisema alitekwa nyara na wanaume watatu, kulingana na chama cha madaktari wa hospitali wa Zimbabwe, ZHDA. Miaka sabini ya Alliance francaise Nairobi. Ungana nasi tushereke miaka sabini ya ushirikiano kati ya Kenya na Ufaransa. Usikose matukio mbalimbali tuliyo nayo kama tamasha bomba la muziki wa jazz, maonyesho ya sanaa na mengineyo mengi ya kutosha. Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwa mitandao ya kijamii AF Nairobi au kwa website yetu www alliance frnairobi org Saa kumi na mbili dakika kumi na mbili, Afrika Mashariki. Asante msikilizaji kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Bei ya mafuta katika soko la dunia imeongezeka maradufu baada ya serikali ya Saudi Arabia ambayo ndio mzalishaji mkubwa wa mafuta duniani kupunguza uzalishaji baada ya moja ya visima vyake kushambuliwa mwishoni mwa juma. Bei ya mafuta imeongezeka kwa asilimia 20, wakati huu Marekani na washirika wake wakidai kuwa wana ushahidi usio na shaka kuwa Irani ndio imetekeleza shambulio hilo kinyume na madai ya waasi wa Huthi nchini Yemen waliokiri kuhusika. Lakini ni kwa nini licha ya waasi wa Huthi kuthibitisha kuhusika kwenye shambulio hilo, serikali ya Marekani inadai tofauti? Hamduni Marcel ni mchambuzi wa masuala ya siasa za mashariki ya kati, anazungumza nasi akiwa Mwanza, Tanzania. Ni vigumu kuwatenganisha wahuthi na na Wairani, na kwa sababu ya ukaribu na kusaidizana na ka, kwa mujibu wa taratibu na vita ilivyokuwa, e, e, Irani imehusika sana katika vita ya kuwasaidia Wahuthi na haswa hata isingi wasaidia, lakini sababu wahothi wenyewe ni wa ni wa Shia wenye we mafungamano makubwa ya karibu na Irani, pengine kuliko nchi yote. Marekani lazima atalazimisha hivyo, lakini la pili ni uguruguru tu wa Marekani ya kutafuta ugombi na chokochoko ni mtazamo wake Hamdun Masel, mchambuzi wa masuala ya siasa za mashariki ya kati, anazungumza nasi akiwa Mwanza nchini Tanzania. Iran haijafanya mipango yoyote kwa Rais Hassan Ruhan kukutana na mwenzake wa Marekani Donald Trump pembeni ya mkutano mkuu ujao wa Umoja wa Mataifa, msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni wa Iran amesema leo Jumatatu. Abasi Musavi ametoa maoni hayo ambayo yamerushwa kupitia runinga ya taifa akisema kuwa hawajapanga kuhusu mkutano huo na hadhani kama jambo kama hilo litatokea huko New York. Maandamano yaliyosababishwa na kupinga muswada tata huko Hong Kong yameenea na kusababisha wito wa demokrasia zaidi katika eneo hilo la China. Ingawa serikali hiyo inayoungwa mkono na Beijing chini ya kaimu mkuu Carrie Lam imeondoa muswada huo tata ambao kwa mara ya kwanza ulileta mamilioni ya watu barabarani mnamo mwezi Juni, waandamanaji wamepanua madai yao na mikutano yao imezidi kuwa na vurugu kwa siku mia moja sasa. Na Uingereza haijapendekeza mbadala wowote unaoweza kufanya kazi kwa makubaliano yake ya kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, umoja huo umesema leo Jumatatu baada ya mazungumzo na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kumalizika bila mafanikio. Mkutano kati ya Johnson na rais wa tume ya umoja wa Ulaya Jean Claude Juncker umeshindwa kutoa mbadala wowote kwa maoni kuhusu mpaka wa Ireland Kaskazini ambayo kiongozi wa Uingereza reza ameyakata. Na Steven Mumbi, Karibu. Habari za jioni Sabina Crispi na Vigambo. Njema kabisa, sijui wewe. Mimi si jambo na moja kwa moja tujitupe viwanjani nianzie nchini Tanzania. Kocha wa muda wa timu ya taifa ya soka ya Tanzania, Taifa Stars, ETN Dairagije amewaita wachezaji ishirini na watano kujiandaa na mchezo wa kufuzu kucheza michuano ya kombe la Mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani maarufu kama Chan dhidi ya Sudan. Michuano itakayopigwa huko nchini Kamerun wa timu zitakazofuzu Taifa Stars watakuwa wenyeji wa Sudan Septemba 22 jijini Dar es Salaam kabla ya timu hizo kurudiana tena Oktoba 18 mjini Kampala nchini Uganda. Sudan wamechagua kurudiana na Stars nchini Uganda kwa sababu ya machafuko yanayoendelea nchini mwao. Katika kikosi hicho, Ndayiragije amewaita wachezaji wengi waliokuwemo katika kikosi kilichocheza na Harambee Stars na kuivurumisha nje ya timu hiyo ya Kenya na huku akiendelea kutomjumuisha kipa bora wa ligi kuu ya soka ya Tanzania bara na kipa wa kwanza wa muda mrefu wa Taifa Stars na kipa wa klabu ya soka ya Simba Aish Salum Manula. Naam, tusubirie tuone mambo yataenda vipi. Ni mwishoni mwa juma hili ndio mchezo huo utapigwa. Bado tukiwa katika soka klabu, ya soka ya Wydad Casablanca ya Morocco imekata rufaa kupinga ushindi wa Esperance kwa walishinda taji la klabu bingwa barani Afrika katika mchezo wa fainali. Rufaa hiyo inakuja baada ya bodi ya rufaa ya shirikisho la soka barani Afrika kuipa ushindi timu ya Tunisia Esperance mwezi wa Mei mwaka huu. Waidadi bado hawajathibitisha endapo atafungua kesi nyingine katika mahakama ya usuluhishi katika michezo kas kama, kama ilivyoruhusiwa na shirikisho la soka barani Afrika KAF. Mchezo wa mkondo wa pili wa fainali ya michuano hiyo ulimalizika kwa utata baada ya Wydad Kasablanka kugoma kuendelea kucheza wakilalamikia mfumo wa usaidizi wa video kwa wamuzi maarufu kama VAR ama VAR ambao haukuwa sawa ili kutoa maamuzi, wakati wakilalamikia goli la kusawazisha ili watoke goli moja kwa moja. Sabina, unafahamu kwamba katika michuano mikubwa, hasa katika mchezo wa fainali kama hivi E, kule barani Ulaya ni katika michezo mingi, lakini barani Afrika imeruhusiwa katika miche, mchezo mkubwa kama huu wa fainali mm. E, mwamuzi kusaidiwa na video, e, kama kunakuwa na maamuzi ya utata penati na. E, ama goli na. Wengine wanasema goli si goli, mna refari anaweza akaenda katika eneo fulani akaangalia kwenye video akarudia kuona je maamuzi niliyotoa ya goli ni goli ama si goli. Kwa hivyo hiki kinacholalamikiwa na timu hii ni kwamba wenyewe walifunga goli mm -hmm. kwenda kutazama kwenye VAR ikaonekana si goli, ikaonekana ni mbovu haiwezi katoa maamuzi. Kwa hivyo wakasema sisi atuendele na mchezo, lakini mwisho wa siku ile timu nyingine wakapewa ushindi kwa sababu mwisho wa siku ilionekana wameshinda goli moja kwa nunge, ndio uh -huh. Mambo yalikuwa namna hiyo katika na. Mpira wa kikapu sabina Uhispania imeichabanga Argentina kwa vikapu tisini na vitano kwa sabini na tano na kushinda kombe la dunia la mpira wa kikapu kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kumi na tatu michuano iliyorindima kule nchini Uchina. Argentina ilitinga finali kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na mbili na ilishinda kombe hilo wakati michuano hiyo ilipozinduliwa kwa mara ya kwanza mwaka 1950. Awali, kabla ya mchezo huo, Ufaransa ilijinyakulia medali ya fedha kwa mara ya pili katika michuano ya kombe la dunia baada ya kuitandika Australia kwa vikapo 67 kwa 59 na kuwa mshindi wa tatu katika michuano hiyo. Katika riadha, mwanariadha wa Kenya Geoffrey Kamworor ameweka rekodi ya dunia katika mbio za nusu marathon zilizofanyika huko Copenhagen. Komora amenya kuwa amevunja rekodi kwa sekunde 17 zaidi ya muda uliowekwa na mkenya mwenzie Abraham Kiptum. Nam nakushukuru kushukuru Steven Mumbi, asante na uwe na juma tatu karimu. Asante nam msikilizaji, endelea kuwa nami katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Msikilizaji, wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia jinsi rasilimali za asili zilizo juu ya ardhi zinavyoweza kusaidia kuleta mabadiliko ya kiuchumi kwa bara la Afrika. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, fuatana nami mwanzo hadi mwisho kufahamu mengi. Msikilizaji, hivi karibuni viongozi wa staafu wa bara la Afrika na baadhi ya walio madarakani walikutana jijini Dar es Salaam kwenye mkutano wa sita wa jukwaa la uongozi Afrika. Lengo hasa ilikuwa kujadili masuala ya usimamizi wa rasilimali za asili kwa ajili ya mabadiliko ya kiuchumi barani Afrika. Ni yapi maazimio yaliyofikiwa katika mkutano huo? Profesa Andrew Temu ni mjumbe wa sekretarieti Taasisi ya Uongozi. Anaanza kwa kueleza kile walichojadili na maazimio yaliyofikiwa. Hii uh, hili jukwaa la viongozi la Afrika, Africa Leadership Forum ambalo linaratibiwa na taasisi ya Uongozi, kwanza mjue ya kwamba mwaka huu tumejadili kuhusu rasilimali za Afrika, haswa zile ambazo ziko juu ya ardhi, ukiondoa mafuta, gesi na madini ambayo yako chini ya, ya ardhi. Tumekuwa zaidi tukiangalia zile rasilimali asilia za Afrika ambazo ziko juu ya ardhi. Hii ni misitu, maji, uh, wanyama na kadhalika. Na kwa pamoja mkutano huu umekubaliana ya kwamba moja kubwa nguvu za pamoja za nchi za Afrika ni mbinu ambayo itaweza kufanikisha zaidi jitihada zetu za kuhifadhi hizi rasilimali tulizo nazo. Pili ah, ni kwamba pamoja na kwamba matatizo ya mazingira na matatizo ya mabadiliko ya tabia nchi yanatokea kiulimwengu, lakini bado nchi moja moja zinastahili kuwa na mikakati rasmi ya kushughulikia matatizo yao kwa kila nchi. Jambo la tatu ambalo vilevile vile ni mwongozo au ni recommendation kwa serikali zetu ni kunyanyua umuhimu wa hizi rasilimali na kutambua ya kwamba ni sisi wa Afrika ambao tunamiliki rasilimali hizi. Mheshimiwa Mkapa, Rais Mstaafu, amerudia mara nyingi. Ni pale tu ambapo tutakubali na tutajiona kwa undani zaidi ya kwamba hizi rasilimali ni za kwetu ndipo tutakapoweza kupanga mikakati ya matumizi bora na vile vile kuhakikisha ya kwamba wenzetu nje ya Afrika hawanufaiki zaidi na rasilimali hizi kuliko sisi ambao tuko ndani. Jambo la tatu ambalo limesisitizwa ni kitu ambacho kwa Kiingereza kinaitwa political will, ule utayari wa kisiasa wa viongozi wa Afrika kuchukua maamuzi magumu na kuzisimamia rasilimali hizi ili ziweze kufaidi wananchi. Jambo la nne ni swala la kutawanya na kuhamasisha uelewa wa rasilimali hizi, awareness raising na hili lifanyike kwa wote, sio tu kwa wananchi wa kawaida lakini hata viongozi ni kwa sisi wananchi na viongozi wetu kulielewa hili tatizo kwa undani na kwa mapana. Ndipo tu pale tutakuwa na machungu ya kuweza kupanga mipango ambayo itahakikisha ya kwamba tunatawala rasilimali hizi kwa namna ambazo zinafaidi si kizazi chetu tu, lakini hata vizazi vijavyo. Na lingine ni ambalo limejitokeza wazi, ni recommendation ambayo inaenda kwenye elimu. Mkutano umesema wazi kabisa, ni muhimu ya kwamba mitaala yetu ya elimu ni lazima iboreshwe ili misingi ya utawala bora wa rasilimali hizi iwe ni sehemu ya masomo ya wanafunzi na wananchi kwa ujumla wanayoyapata, ili waweze kuja kuwa watawala bora zaidi wa hizi mali asili huko mbeleni kuliko hata vile ambavyo sisi tumefanikiwa kufanya leo. Hayo ndiyo maamuzi makubwa na miongozo ambayo imepelekwa kwenye serikali zetu ili tuweze kuyafanyia kazi. Mkutano huu msikilizaji, umeshirikisha wadau mbalimbali, wakiwemo wanasiasa, viongozi wastaafu, wanamazingira, wachumi, wafanyabiashara na wanataaluma mbalimbali mbali. Ali Mfuruki ni mmoja wa wafanyabiashara wa hapa Tanzania anaeleza umuhimu wa yeye kama mfanyabiashara kushiriki mkutano huu. Tumekuwa tukizungumza siku hizi mbili suala la mali asili na umuhimu wake kwa ustawi wa jamii, hasa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi na uharibifu mkubwa wa mazingira ambao unaendelea kutokana na kazi za watu kujikimu kimaisha, kutokana na kazi za kibiashara na mimi nimeshukuru kushirikishwa katika hii uh, forum nimejifunza mambo mengi sana uh, lakini kama mmoja wa wakilishi wachache wa, wa sekta binafsi ambao tulikuwa hapa, nilichojaribu kuchangia ni kwamba hili tatizo haliwezi kumalizwa na watunga sera peke yao, kwa sababu wanaoshiriki kwa kiasi kikubwa katika ku aidha kujenga au kuharibu mazingira ni watu kama sisi, wafanyabiashara biashara, ni raia wa kawaida. Uh, na wakatoka hunufaika kama mazingira yatatunzwa ni sisi pia. Kwa hiyo tuna interest ni wadau, lakini pia tuna mawazo na mchango ambao tunaweza kutoa. Kwa mfano aa, katika swala zima la kuacha matumizi ya mkaa, ambayo kama unavyofahamu ni biashara kubwa sana, ulitolewa mfano kwamba Dar es Salaam peke yake inatumia zaidi ya tani elfu arobaini za mkaa kila siku, na hiyo kiasi hiyo inazidi kukua, na Dar es Salaam ni mji ambao una, ene, una, una, una na vyanzo vingine mbadala vya nishati kuna umeme, kuna gesi, lakini bado tunatumia uh, mkaa kwa kiasi kikubwa sana, na kila kilo moja ya mkaa inatokana na kilo saba ya mbao au ya miti. Kwa hiyo uharibifu unaofanywa ni mkubwa sana, na unashirikisha wafanyabiashara. Tukitaka kuzuia au kupunguza uharibifu wa mazingira, kwa mfano, kwa matumizi ya mkaa, lazima tuhakikishe kwamba wafanyabiashara ambao wanafaidika sasa hivi na biashara ya mkaa watafanya nini mbadala. Hayo mawazo tunafikiria kwamba tunaweza tukayaunda kwa pamoja, lakini yatahitaji msukumo wa kisera ambayo inasimamiwa na wenzetu wa ndani ya serikali, inahitaji msukumo wa kisayansi ambao unatokana una, una, una, una na jitihada za watu kwenye uh, tasnia ya, ya wasomi hufanya research kutusaidia kuona ni vitu gani vingi tunaweza tukafanya. Kwa hiyo tumekubaliana kwamba huu ushirikiano, sekta binafsi, watunga sera, akademia ni muhimu sana A katika kufanikisha jambo hili na nimeridhika na mafanikio ambayo tumefikia, na uh, samari iliyotolewa na Profesa Temu imeonyesha kwamba wote tumekubaliana, lakini kwa kuangalia kwa Afrika nzima kwa ujumla, pia kuna umuhimu wa nchi za Afrika kushirikiana na kuwa na sauti moja katika kuzungumzia suala zima la mabadiliko ya tabianchi na uharibifu wa mazingira, kwa sababu tusipofanya hivyo, hili jambo litatumika kama namna moja ya kuizuia Afrika kuendelea, wakati wale ambao wameshiriki katika kuchafua sana mazingira wataweza kuendelea, kwa sababu wana uwezo wa kutumia uh, energy, uh, au nishati mbadala. Kwa upande wa sekta binafsi, Ami Mpungwe, balozi wa zamani wa Tanzania nchini Afrika Kusini, anatoa mchango wake kuhusu umuhimu wa serikali za Afrika kushirikiana na sekta binafsi katika masuala ya teknolojia ili kusaidia kutunza mazingira. Katika haya masuala ya utunzaji wa mazingira, shughuli za biashara nazo zinahusika, na kwa kusema kweli, katika hali zetu za siku hizi, makampuni mengi yana sera ya kuangalia utunzaji wa mazingira kama sehemu ya namna ya kuweza kuwa, ku, kuzifanya shughuli zetu za kibiashara zika zikaimarika vizuri zaidi, kwa sababu wengi wetu pia katika shughuli zetu tunazozifanya, uh, masuala ya mazingira yanahusika. Kwa hiyo ni muhimu tukawa sehemu ya mchakato wa masuala yote ambayo yanazungumziwa juu ya, ya ut utunzaji mzuri wa mazingira na kuen kuendeleza <coughs> lakini kwa upande mwingine kuna maendeleo mengi sana ambayo yanasukumwa na uh, sekta binafsi uh, pia yanapaswa yana tiliwe maanani. Kwa mfano, mimi katika mkutano huu nimekuwa nimewakumbusha wajumbe wengi kwamba hivi sasa dunia inapita katika kile kinachoitwa mapinduzi ya viwanda ya nne, the fourth. Industrial Revolution. The fourth industrial revolution ina inasukumwa sana na digital technologies uh, kama mambo ya big data, internet of things, artificial intelligence, uh, analytics, uh, robotics, uh, algorithms na masuala kama hayo. Na masuala hayo pia yanalenga katika kuleta ufanisi katika utumizi wa rasilimali, na pia hata pale rasilimali zilivyotumiwa, kwa kutumia teknolojia hizo za kisasa unaweza hata ukakarabati yale maeneo ambayo mazingira yameathirika. Kwa hiyo ni muhimu katika kupanga serikali, na kwa kushirikiana na, na sekta binafsi kuangalia teknolojia za kisasa zinaweza zikatumikaje katika utunzaji na uendelezaji wa mazingira. Imetimia saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Waziri wa zamani wa afya nchini DRC apandishwa kizimbani kujibu tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za Ebola. Waangalizi waeleza mtazamo chanya kuhusu hatua iliyopigwa baina ya viongozi hasimu nchini Sudani Kusini. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kuwa mwenyeji wa rais wa Urusi na Irani mjini Ankara kujadili kuhusu Syria. Karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu, Septemba 16, mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Waziri wa zamani wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Oli Ilunga, hivi leo amepandishwa kizimbani kujibu tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za mradi wa kupambana na maambukizi ya Ebola, kiasi cha zaidi ya dola milioni nne za Marekani. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendelonge, ametutumia ripoti ifuatayo. Kwa mjibu wa Kanali Piero Mwanamputu, msemaji wa polisi ya DRC, amesema polisi imezuia waziri huu wa zamani wa afya kulingana na jinsi alitaka kukimbia nchi, wakati polisi imeendelea na uchunguzi kuhusu matumizi ya zaidi ya dola milioni nne ambazo zilitolewa na serikali kwa lengo la kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Karibu mwezi mmoja uliopita Oli Ilunga alikuwa akihojiwa na polisi kuhusu matumizi mabaya ya fedha zilizotolewa serikali kwa ajili ya ugonjwa wa Ebola, lakini tulipata taarifa ya kwamba anania kutoroka nchini kupitia jimbo la Congo Central, ili aende Congo Brazzaville kwa lengo la kukwepa kujibu mashtaka mbele ya mahakama. Ndiyo tumemshika hapa na tutamfikisha mahakamani hadi sasa mawakili wake wamesema kuna hati zote za kuonyesha jinsi pesa hizi zilitumikishwa. Jikabea, moja wa mawakili wake atupilia mbali tuhuma zote zinazomkabili sma nj kukimbia Brazzaville par Congo Central bongo mgombe gombe mbali ya Kongo Central. Daktari Oli Ilunga alijiuzulu mnamo Agosti baada ya kutokukubaliana na serikali kuhusu jaribio ya chanjo la pili la Ebola. Daktari huyu ametarajiwa kupelekwa mbele ya mahakama leo, huku ataamua kama apelekwe jela ama apewe uhuru wa muda, kwa mujibu wa mawakili wake. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Viongozi wa serikali za Rwanda na Uganda wameanza mkutano wao hivi leo jijini Kigali, mkutano unaolenga kusaka mwafaka utakaomaliza sintofahamu ya uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Mkutano huu umetokana na makubaliano yaliyofikiwa na kutiwa saini na viongozi wa nchi hizo mbili mwezi uliopita mjini Luanda, Angola. Serikali ya Uganda imeishutumu serikali ya Marekani kwa kujaribu kutumia vikwazo kuitisha nchi hiyo, kauli inayotolewa baada ya utawala wa Washington kumwekea vikwazo aliyewahi kuwa mkuu wa jeshi la polisi nchini humo, Jenerali Kale Kaihura, ikimtuhumu kwa kuhusika na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia ripoti ifuatayo. Wanaharakati wa haki za binadamu na wapinzani wamesifu hatua wa hii wakisema ni onyo kubwa kwa wakuu wengine wa serikali. Ibrahimu Semuju Nganda ni karanja wa upinzani bungeni, pia msemaji wa chama kuu cha upinzani FDC. Hawa wote chini ya usimamizi wa rais <ms2> Museveni wa na wameshiriki katika ukiukaji I wa haki za binadamu. Ningetaka nchi zingine kuwachukulia hatua kama hii. Jenerali Kaihura hakujua kuwa atapatikana na shida akinyanyasa watu wengine. Naibu msemaji wa serikali Shabani Bantariza anasema hatua wa ya Wamerikani wa ni kuunga mkono upinzani, wanajaribu kugawanya serikali, kuonyesha kwamba ukufanya hivi Amerika itakufanyia vile, na rais Museveni hatafanya chochote. Wanaonekana kama watu ambao wanajaribu kuunga mkono wapinzani, hicho nawahakisha kwamba hawatafaulu. Debra Malak ni balozi wa Amerikani nchini Uganda mkono mchakato wa demokrasia nzuri, uchaguzi huru na wa haki, lakini hatuungi mkono wagombea wa kisiasa na hatuungi mkono vyama vya siasa. Hatufanyi hivyo na hatutafanya hivyo. Hatua ambayo imechukuliwa na serikali ya Amerikani dhidi ya aliyekuwa mkuu wa polisi hapa Uganda imesifiwa na upinzani pamoja na wanaharakati wa haki za binadamu, lakini serikali inaiona kama mpango wa kuunga mkono ajenda ya upinzani, kitu ambacho serikali ya Amerikani imekanusha. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Miaka sabini ya Alliance francaise Nairobi. Ungana nasi tushereke miaka sabini ya ushirikiano kati ya Kenya na Ufaransa. Usikose matukio mbalimbali tulio nayo, kama tamasha bomba la muziki wa jazz, maonyesho ya sanaa na mengineyo mengi ya kutosha. Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwa mitandao ya kijamii AF Nairobi au kwa website yetu www alliance frnairobi org Saa 12 dakika 36 Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Licha ya ripoti kuwa viongozi hasimu nchini Sudani Kusini wamekubaliana masuala ya msingi kuhusu utekelezaji wa mkataba wa amani, jumuia ya kimataifa na waangalizi wameeleza kuwa na mtazamo chanya kuhusu hatua iliyopigwa. Rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar walikutana kwa siku mbili juma lililopita ambapo walikubali kuhusu uundwaji wa serikali ya kitaifa na ugavi wa masuala ya kiusalama, huku suala tete lililosalia ni mgawanyo wa majimbo. Suala la usalama ambalo sasa viongozi hawa wamekubaliana kimsingi lilikuwa ni miongoni mwa masuala sita ambayo yalitishia kuvunjika kwa mkataba waliotiliana saini mwaka jana. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Wakili Ojwang Agina ni mchambuzi wa siasa za Sudan, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Harakati ya kuunda jeshi la pamoja itakuwa uh, kazi ngumu kwa sababu kunao wanajeshi ambao bado hawakubaliana wa wa na azimio ya kuunda serikali ya mpito ayo, wanakumbuka yale mambo ya watendekii walifanyiwa mubaya na upande wa Salva Kiir. Ni mtazamo wake, Wakili Ojwang' Agina, mchambuzi wa siasa za Sudan, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Misri Same Shukri amesema kuwa mazungumzo ya pande tatu na Sudani na Ethiopia kuhusu kuendesha bwawa la mto Nile na kujaza hifadhi yake hayajapiga hatua katika kipindi cha miaka minne. Akiongea katika mkutano na waandishi wa habari mjini Cairo na mwenzake Mkenya Monika Juma, Bwana Shukri amesema Misri inatambua haki ya Ethiopia ya kujenga bwawa hilo kwa kuwa haiathiri pakubwa sehemu ya nchi yake kutumia maji ya mto Nile. Mgombea asiye mwanasiasa Kais Said anaongoza anayungo uchaguzi wa Tunisia kwa kura zaidi ya robo, tume ya uchaguzi imesema leo Jumatatu, katika uchaguzi huru wa mara ya pili wa urais tangu maandamano katika nchi za Kiarabu. Said ambaye ni profesa wa sheria anaongoza kwa asilimia 19 mbele ya mmiliki wa vyombo vya habari Nabil Karu ambaye ana asilimia 14.9 na mbele ya mgombea wa chama cha Islam, Abdel Fatah Muru mwenye asilimia 13.1 kulingana na tume ya uchaguzi. Radio France International. Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kiswahili. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom. Na redio wa shirika ni saa kumi na mbili dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Rais wa Urusi Recep Tayip Erdogan hivi leo atakuwa mwenyeji wa rais wa Urusi na Iran mjini Ankara, ambapo viongozi hawa watajadiliana kuhusu yanayojiri nchini Siria, ambako majeshi ya Urusi yanaisaidia serikali ya Damascus. Mwandishi wetu Steven Mumbi ana maelezo zaidi. Rais Edoan anatarajiwa kwanza kuwa na mazungumzo ya ana kwa ana na viongozi hao wawili kabla ya kufanya mkutano wa pamoja kuzungumzia mzozo wa Siria, ambapo huu ni mkutano wao wa tano tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Wakati huu Irani na Urusi ni washirika wakubwa wa serikali wa wa ya Rais Bashar al Assad, ambapo wamemsaidia kuchukua maeneo mengi kutoka kwa waasi. Serikali ya Uturuki yenyewe inayaunga mkono makundi mbalimbali mbali ya waasi. Mkutano huu unafanyika wakati ambapo utawala wa Ankara ukionekana kubadili msimamo na sasa inajaribu kupata suluhu ya mzozo wa Siria ili kudhibiti wimbi kubwa la wakimbizi wanaoingia nchini humo. Tangu Irani na Urusi wazidishe msaada wao kwa serikali ya Damascus, Rais Assad anaelekea kupata ushindi mkubwa kutokana na sasa kumiliki karibu nusu ya nchi yake. Karibu nyumba elfu themanini bado hazina umeme kwa juma moja sasa, baada ya dhoruba kali iliyopiga mashariki mwa Japan, viongozi wamesema leo Jumatatu, pamoja na mvua kubwa zinazolazimisha watu kuhama na kuzuia juhudi za uokoaji. Kimbunga Faxai kiliingia katika mkoa wa Tokyo mapema Jumatatu ya juma lililopita kikiwa kimebeba upepo ambao ulisababisha kukatika kwa umeme, kuvuruga maandalizi ya kombe la dunia la mchezo Arabi na kusababisha serikali kuagiza makumi kwa maelfu ya watu kuondoka majumbani mwao. Iran haijafanya mipango yoyote kwa rais Hassan Ruhani kukutana na mwenzake wa Marekani Donald Trump pembeni na mkutano mkuu ujao wa Umoja wa Mataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni wa Iran amesema leo Jumatatu. Abasi Musavi ametoa maoni hayo ambayo yamerushwa kupitia runinga ya taifa, akisema kuwa hawajapanga kuhusu mkutano huo na hadhani kama jambo kama hilo litatokea huko New York. Bei ya mafuta katika soko la dunia imeongezeka maradufu baada ya serikali ya Saudi Arabia, ambayo ndio mzalishaji mkubwa wa mafuta duniani kupunguza uzalishaji baada ya moja ya visima vyake kushambuliwa mwishoni mwa juma. Bei hiyo imeongezeka kwa asilimia 20, wakati huu Marekani na washirika wake wakidai kuwa wana ushahidi usio na shaka kuwa Iran ndio imetekeleza shambulio hilo kinyume na madai ya waasi wa, wa Huthi nchini Yemen waliokiri kuhusika. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Licha ya ripoti kuwa viongozi hasimu nchini Sudani Kusini wamekubaliana masuala ya msingi kuhusu utekelezaji wa mkataba wa amani, jumuiya ya kimataifa na waangalizi wameeleza kuwa na mtazamo chanya kuhusu hatua iliyopigwa. Suala la usalama ambalo sasa viongozi hao wamekubaliana kimsingi, lilikuwa ni miongoni mwa masuala sita ambayo yalitishia kuvunjika kwa mkataba waliotiliana saini mwaka jana. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Nairobi nchini Kenya. La muhimu ni kwamba baada ya miaka karibu tano sita hivi za fujo, vita, uh, upotezaji wa maisha binadamu, wengi wamekufa. Riak Machar na Salvakiri wameamua kwamba ni lazima wakae chini waweze kutengeneza serikali ya umoja wa kitaifa na wahusishe watu wote ambao wana tafuta kuwa kwenye meza. Nafikiri hapo tumepata tumaini kubwa kwamba huenda amani ikapatikana na ikipatikana, huenda uongozi wa Juba ukatulia na ukitulia, wananchi wakaenda ku, wakaweza kuendelea na shughuli zao za kawaida, huku wakitafuta kujenga taifa lao. Miongoni mwa mambo waliokubaliana Riek Machar na Salva Kiir ni pamoja na vikosi vyote arobaini vya SPLM vianze kufanya kazi mara moja kwa ushirikiano na vikosi vile vya Rais Salva Kiir. Hili ni rahisi kiasi gani? Aa, kwa kweli si jambo ambalo ni rahisi hivyo. Ni jambo moja wa viongozi kuja pamoja na kusema ya kwamba vikosi vyao vifanye kazi kwa pamoja, lakini kumbuka, mahasimu hawa mara nyingi wanategemea ujo na vita, na wanaopigana ni wanajeshi wale wale ambao wasipoona damu ikitiririka mara nyingi hawaridhiki. Kwa hivyo ni rahisi wao kusema kwamba sasa waje pamoja, lakini bado kutakuwa na ishara ya kazi kubwa, labda waweze kupatiwa mafunzo ya pamoja na nchi husika ama nchi ambayo ina uta, utaalam wa makundi kama hayo, la sivyo tutaendelea kuona wakigongana wenyewe kwa wenyewe na huku kukiwa na uh, kasheshe. Jambo lingine muhimu walilokubaliana ni pamoja na kuondoa ulinzi binafsi baina yao wote wawili. Vikosi maalum vinavyolinda viongozi hawa visajiliwe na vifanywe mafunzo maalum na kutambuliwa. Je, hatua hii itakuwa na umuhimu gani? Iwapo kweli wanataka amani, ni lazima pia usalama wao uweze kulindwa kwa njia ambayo ni ya kirafiki. Iwapo ni kikosi kimoja kama kikosi maalum, basi kiwe ni kile kikosi maalum. Sio jeshi langu linanilinda mimi, jeshi lake masharti linamlinda masharti, jeshi lake nani uh, Salvakiri linamlinda ee Tukienda njia hiyo, basi itakuwa kuna ukosefu wa ama, wa, wa, wa, wa imani kati yao. Kwa hivyo kutafuta jeshi moja ama kikosi kimoja ambacho kitawalinda ni kutafuta amani, lakini kumbuka ya kwamba bado watakuwa na kidogo utashwishi ama kutoaminiana, na labda hata kuwa ni no, no, no, kikosi kimoja basi mmoja atahakikisha ni kabila lake ndilo linamlinda na mwingine anahakikisha ni kabila lake ndilo linamlinda, huku wakiwa ni kikosi kimoja lakini Uh, ni makabila mbalimbali. Ni mtazamo wake Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa katika mahojiano na mwenzangu Steven Mumbi akiwa Nairobi nchini Kenya. Na sasa nampisha Martha Saranga, kwanaye katika makala ya habari Rafiki. <coughs> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Rafiki msikilizaji wa RFI Kiswahili, na hii leo tunaangazia nini kifanyike ili kukomesha visa vya ajali za barabarani na majini. Licha ya rais wa DRC Felix Tshisekedi kukemea uzembe unaosababisha ongezeko la ajali za barabarani na majini, bado taifa la DRC limeendelea kushuhudia ajali zikiangamiza maisha ya raia, kusababisha ulemavu na upotevu wa mali katika jamii. Mimi ni Martha Saranga, napokea simu yako. Utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Karibu. Ndio, nashukuru sana kwa majina, anaitwa Jumaa Misia Joshua na nikiwa mjini Lubumbashi hapa kwa ninavozani nini ni kwamba suluhisho iko suluhisho iko, na ingelikuwa vema kwanza serikali yenyewe kujihusisha na kujihusisha ni kuanzia kutengeneza mabarabara, kutengeneza barabara zote ziwe nzuri, kwa sababu ikiwa kwamba barabara ztaka ziko sawa, ajali hizo zitakuwa zimetungua kabisa. Na kwa hiyo suluhisho ni kuanzia kuanza kutengeneza barabara. Kisha unajua kunakuwa pia wa wale wa askari polisi wanaojisika na usalama au kulinda amani barabarani, wao pia ni lazima wangekuwa wanafanya kazi yao. Lakini tatizo tatizo tunazoziona ni kwamba wengine kuliko kufanya kazi wanaeza kupewa rushwa na wanaacha madereva wanaenda. Kuna wengine madereva wanaweza kujikuta anaendesha gari lakini utafanya anatembea kidogo tu, unajikuta anakuambia ati mfano, maji imeisha ndani ya gari, anakuambia mafuta imeisha imekauka ndani ya gari. Unajiuliza, hakufanya uchunguzi au yeye dereva hayo magari yake? Wala maskari polisi wanapofanya kazi hawajui namna gani ya kuchunguza madereva wanavyoendesha gari, kwa sababu kunakuwa wengine wanatembea na mwendo wa kasi, na wanapoenda na mwendo wa kasi na barabarani, barabara ambazo bado hazijatengenezewa hazijakuwa vizuri, hiyo yote imefanya kwamba tatizo na ajali zinaendelea kuongezeka, na vyombo hata majini hivyo hivyo, kwa sababu pia kwamba vyombo pia vya maji vinachunguzwa vizuri kabla ya kufanya safari. Asante sana, shukrani pia. ni ni faraja toka DR2 Hira maarufu kama. Kwa maoni yangu ili kukomesha ajali za baharini, unajua, kwanza ile fasi ambao wanapatizia mizigo hata ambao wanapatizia watu ndani, kuna kwanza ma maservise mbalimbali. Kuna service na inahusika kabisa na ile kazi ya kukontrole, kuchunguza wale ambao wanapakiza wana watu pale, inaitwa naval idha kwa lugha tukiwaita maritime ile marisime nacungiza zaidi kuhusu mtu unapakiza kiwango gani cha watu, unapakiza mizigo kiasi gani. Sasa sisi kutokana na ubovu wetu, sijui kama niseme kukosa mtu wa kuchunga vizuri, unakuta ile kitengo napika na kuangalia watu, vile tukiwapa tu pesa ngarao kidogo, hawakontrolee hata kama umepakiza watu kiasi gani. Unaona, ile pia kifika mbele nasababisha ajali kwa sababu umepakiza umepakiza mizigo kama vivu navyotaka, hujui kama kuna madhara fulani njiani. Cha pili, tungeomba sana kabisa serikali isaidie sana kutoa majaketi ya usalama, hata kama kuna waza ajali, na zile zina zinasaidia sana kuokoa maisha ya watu, kwa sababu unapomwona hali ni mbaya zaidi, unavaa ile jaketi ina kusaidia, labda pata takiapta, utakuwa bado uko mzima na ukaokolewa, ukiwa hai. Unasikia mwalimu. Uh, zee wa mkundu sekondari Tandaimba, Mtwara. Tatizo la ajali za jari za barabara, za kwenye vyombo vya usafiri majini na kama ilivyotokea huko Kongo kwenye treni na kadhalika, katika nchi zetu hizi za Afrika ni jambo ambalo linatokea kwa nchi zote za Kiafrika. Kwa hiyo kikubwa cha kuchukuliwa hapa, kwanza, raia wapewe elimu, kwa sababu kama raia atapata elimu, hataweza kupanda kwenye chombo ambacho kimejaa, kama boti imejaa aweze akapanda, au chombo ambacho hakipo katika hali nzuri ya usafiri ya usalama. Kwa hiyo raia kwanza akipewa elimu, atatambua kwamba yeye usalama wake kwanza kabla ya safari, ili ni tatizo kubwa. Na kingine ni sheria kali kuundwa, ili kuweza kudhibiti sasa wale waendesha vyombo vya usafiri kama maboti hayo na vyombo vingine na pia wale wasimamizi wa vyombo hivi wawe iweko sheria kali, kama mtu anakiuka aweze kuchukuliwa hatua kwa namna moja ama nyingine. Hiyo itapunguza hizi ajali za vyombo vya vya kwenye usafiri. Asante. Aa, kwa jina naitwa Salimu Mjuma, niko maeneo ya Kabuku mkoani Tanga nchini Tanzania. Aa, kwa kweli anayoendelea pale chini gongo kwa masuala ya ajali ni masuala ya kukitisha sana, lakini mi nadhani kikubwa ni elimu kwa wale wanaendesha, uh, wanaoendesha vyombo vya moto, lakini pia kwa abiria vile vile elimu yao imekuwa ni ndogo sana, kutokana na ukosefu wa elimu kwa sababu ya vita vya kwa muda mrefu. Lakini mimi ningependa kuishauri serikali ili kudhibiti uh, ajali hizi ambazo zinatokea mara kwa mara kwanza kabisa waweze kuimarisha hata miundombinu yao ya usafiri, kwa maana ya kujenga barabara nzuri, lakini pia kujenga vyombo vile vya usafiri viwe na ubora na kuweza kusimamia sheria ambazo zitawaongoza wale madereva pamoja na abiria kuweza kuwa katika hali ya usalama kwa muda wote. Kwa kweli, uh, inasikitisha sana, lakini ningependa kuishauri serikali ifanye miundombinu bora, ili iweze kuwasaidia wananchi wake na abiria kwa ujumla. Mimi naitwa Kaalumu Kilipa, haya anapatikana kijini Kamituga na kitinna. <laughs> Jambo wa... ama... hiyo inalumba kabisa, wajumbe wa Mwenyezi Mungu kabisa wafanye maono wajuni, mimi moya inasasa kabisa juu huku tunasumbuka sana, maachali ya barabarani, achali ya majini na hata kuungua kwa nyumba kabisa watu wanasumbuka sana kabisa, hatuhe sure ni nini kk itatokea kabisa. Hii sasa hatuhii kama ni hewa ambaye kama ni mashetani ndio nazinua wala kama ni nini hatu kabisa, yaani kila siku kila siku, na nyumba zinalungula, ajali barabarani inatekeza, alafu tunasumbuka sana kabisa kwa anaitwa wa Zanji June Kasindo, mkiwa maeneo ya Mombo ya Mlunguzi nchini. Mimi nafikiri kinachoombwa kufanyika kwanza ni sheria ifanye kazi. Katika sheria kufanya kazi, yani upande wa usafiri, sheria inayohusika a usafiri iweke mpango mzuri kwa upande usafiri, upande wa usafiri kwa upande wa safirishaji, alafu kwa upande wa vyombo vya safari, yani kusema kwamba kama ni kwenye safari ya barabara ni polisi wa barabarani wafanye kazi inavyofaa. ya Yaani wale kama watembeza, kwa mfano, watembeza gari, watembeza pikipiki, wao wanachukua watu na mizigo kadiri ya tani ya vyombo wanavyotembezea. Basi na kama ni upande wa baharini, yani safari ya majini, hivyo hivyo, wale watu wanaotembeza, wanaofanya safari ya maji wawe na imo cha kuchukua mzigo hata na abiria na sheria hapo ifanye ifanye kazi kabisa. Watu wale kila mfano, kama ni meli ichukue kadiri ya ukubwa wake, kama ni boti ichukue kadiri ya ukubwa wake. Hivyo basi, eh, mambo ya ajali ya itakuwa ya imefungua kwa sababu watu watakuwa wametekeleza na watu watakuwa wameheshimu kanuni za safari. Yani kwangu mimi ni sheria tu izingatiwe na sheria ifanye kazi. Ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili Nangu. Facebook RFI Kiswahili. Mzee Mkonta Gabriel toka Kala Kisakala, DRC, unasema, bila shaka, ijapokuwa yote ni mipango ya Mwenyezi Mungu, lakini elimu ndio njia pekee itakayotufuta machozi; ni vema itolewe kwa madereva. Pili, vyombo vya usalama ni vema viwe makini na madereva, kwa sababu wengi hufanya hivyo kwa ugumu wa maisha na elimu hawana. David Sechenga toka Wagumtu Nadum, Muheza, Tanga, Tanzania, unasema jeshi la usalama barabarani lifanye kazi ya ziada kuelimisha watumiaji wa vyombo vya usafiri wote namna ya kuzingatia sheria ili kupunguza ajali kama siku zimaliza. Munguiko Modeste Batambara toka Ruchuru, mashariki mwa DRC unasema nadhani serikali ijitahidi kuboresha miundombinu kama kujenga barabara, kuhakikisha watumiaji wanapima ulevi pindi wanapokuwa safarini. Ndovya Kasiki ukiwa Bukavu unasema naona kama serikali iweke watu timamu wanaofaa kufanya hizi kazi, sio kila mtu anastahili kazi kama ya kuongoza watu njiani au usafiri wa majini. Stephen Peter Zehe wa Mkundi unasema usimamizi wa hali ya juu na pia sheria kali kwa wanaoendesha vyombo vyote vya usafiri itasaidia sana kupunguza ajali, pia elimu itolewe kwa raia. Hadi hapo msikilizaji, sina la ziada. Mimi ni Martha Saranga, hadi wakati ujao, kwaheri. Asante sana Martha Saranga. Katika ujumbe mfupi, Gama Joseph Kiwuyo wa Iringa, Tanzania, unasema Mungu ailaze roho ya marehemu Robert Mugabe mahali pema peponi, amen. Boazi Karanje wa Iringa, Tanzania, unasema enyi Marekani, kwa nini mwaipa vikwazo Uganda? Kama ni suala la U, u, uongozi simamieni vyema. Anskana Kawonga unasema unapatikana Songea. Enyi watu wa Marekani, mbona mnakuwa mna vikwazo sana kwa watu wa Afrika? Na ujumbe mwingine ni wa kwake Mustafa Makunganya au baba Rahma anasema RFI Kiswahili, tunawashukuru sana kwa habari motomoto moto za ukweli na uhakika. Hadi hapa sina la ziada ya msikilizaji. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari na habari za michezo tumekuwa naye Steven Mumbi. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. Bend kutoka Tanzania na kibao chao murwa kabisa kinakwenda kwa jina la Kilingeni, ndio wanaotufikisha tamati mwa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Asante na jioni njema.