Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Rais wa DRC Felix Chisekedi awasili nchini Ubelgiji kwa ziara ya kikazi na ya kwanza barani Ulaya tangu aingie madarakani. Idadi ya vifo vya wapiganaji wenye silaha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati yaongezeka na kufikia 38 na. Na maafisa usalama wa Marekani waripotiwa kubadilishana taarifa na Saudi Arabia zinazoonyesha Iran ilihusika katika shambulio la visima vyake vya mafuta. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumanne Septemba 17 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi yuko nchini Ubelgiji kwa ziara ya kikazi, ikiwa ni ziara yake ya kwanza kuifanya barani Ulaya, akilenga kurejesha uhusiano mzuri na taifa hilo ambalo lilitawala DRC wakati wa ukoloni. Mwezi Aprili mwaka huu Rais Tshisekedi alifanya ziara nchini Marekani na kukutana na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo, lakini ziara yake mjini Brussels ni ya kwanza tangu alipoingia madarakani. Serikali ya Ubelgiji ilisitisha uhusiano wake wa karibu na DRC wakati wa utawala wa rais Joseph Kabila aliyekuwa waliyekuwa wakimtuhumu kwa kutaka kubadili katiba ili asalie madarakani pamoja na kushindwa kuwakamata watuhumiwa wa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaitazamaje ziara yake? Rafaeli Bakemana anazungumza nasi akiwa mpakani mwa nchi ya DRC na Rwanda. Nafikiri ziara yake hapo labda ni kufungua milango tena kwa upya na kujaribu kurudisha tena uhusiano mzuri kati ya Ubelgiji na Kongo Kinshasa. Kama Ubelgiji mojawapo wa nchi za Bulaya zinazoijua Kongo mno, kama wanaleta, wanaweza kuleta msaada kamili kwa habari za kutaka kusaidia. Jitegedi yeye mwenyewe hawezi kujenga Kongo bila kusaidiwa na mataifa makubwa. Ikiwa katika ajenda yake, mnaweza kuwa kutaka kusaidiwa kiuchumi na kusaidiwa kiusalama. Hayo mawili ninafikiri hapo palipo mambo mengi. Leo ni mtazamo wake Rafaeli Bakemana akizungumza akiwa mpakani mwa nchi ya DRC na Rwanda. Waziri wa zamani wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Oli Ilunga, amehamishiwa katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma leo Jumanne, siku tatu baada ya kukamatwa kwa tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za kukabiliana na Ebola kiasi cha dola za Marekani milioni 4.3. Wakili wake amesema. Ilunga ambaye alijiuzulu kama waziri wa afya mnamo Julai baada ya kuondolewa kama mkuu wa timu ya kukabiliana na Ebola alikamatwa jijini Kinshasa. Sasa jumamosi iliyopita, msikilizaji, nchi ya Uganda inajulikana duniani kwa sera nzuri za kuhudumia wakimbizi ambapo imekuwa ikiruhusu wamiliki ardhi kwa ajili ya kilimo na kuishi sambamba na jamii nyingine zinazowazunguka. Lakini kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago, kutengana kati ya raia na wakimbizi kumeibua hali ya wasiwasi. Nilizungumuza na wakimbizi wanayokaa na Chivale, wilaya ya Isingiro, kuhusu mizozo wanayokabiliana nayo. Wenye nchi wao ng'ombe zao zinapokuja kwa mashamba ya wakimbizi kabisa, zinavunja na kuharibu mimea. Hapo mkimbizi akijitokeza kuwa hapo, vinatokea ni vita vya kupigana na kukatana, hata kwa mipanga. Tukiingia kwa kituo cha afya, wanatuomba pesa, kwani juu tuko wakimbizi, lakini wana Ugandan awalombe pesa. Juu ya shida ya ardhi, unakuta ni shida ya kisiasa sana. Mwenyekiti wa wilaya ya Isingiro Kamurali anatetea wananchi. imagine... watu wetu hawawezi hata kutumia ambience. ambulance ya UNHCR ni wakimbizi tu wanaotumia, lakini tunashangaa kwa sababu hospitali hizi ni za serikali ya Uganda. Utafiti uliyofanywa hivi karibuni na shirika la International Refugees Rights Initiative ulithibitisha pia kuwepo kwa mizozo hapa. ni mtafiti Van La. Walikuwa wanatarajia faida nyingi kutoka kwa wakimbizi. Kuna haja kushughulikia shida hii. Musa Echweru ni naibu wa waziri anayesimamia masuala ya wakimbizi: tulijua mapema kuwa kuongezeka kwa idadi ya wakimbizi inaweza kusababisha kutengana kwa sababu ya huduma mbalimbali. tulilazimika mipango inayosaidia wakimbizi na wenyeji ili kukuza mahusiano mazuri. Dr. Robert Limlim, ni mkurugenzi wa mradi mpya ili kupunguza mizozo kama hii Refugees kuna idadi kubwa ya wakimbizi katika jamii zetu. Kwa hivyo tunataka kujenga madarasa zaidi na kuongeza uwezo wa hospitali ili kutoa huduma kwa wote. Joel Butro ni mkuu wa shirika la Umoja wa Kimataifa inayoshughulikia maswala ya wakimbizi UNHCR. Mwaka ujao na matumaini kutengana kati ya wakimbizi na wananchi itapunguka kiasi kikubwa, Reduced. Uganda imewakaribisha wakimbizi karibu milioni moja na laki ambayo wanaishi wilayani tofauti. Kwa sababu ya hali hii, mvutano na mizozo juu ya huduma kadhaa imeongezeka. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Nchi ya Ufaransa imekuwa ni taifa jingine la Ulaya ambalo sasa linataka Umoja wa Mataifa uiondoe nchi ya Sudani kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi duniani. Akiwa ziarani mjini Khartum, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Yves Le Drian amesema nchi yake itaweka shinikizo kwa Marekani ili iondoe Sudani kwenye orodha yake ya vikwazo. Hii imekuwa ni ziara ya kwanza kufanywa na afisa wa juu wa Ufaransa nchini Sudan katika kipindi cha mwongo mmoja. Ni mchambuzi wa masuala ya siasa anaangazia ziara hii akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania. Kwanza, ziara yenyewe inaonyesha wazi kwamba Sudani ya Katumu inaanza mpya zama za kuwa na mashirikiano na mataifa makubwa, na kwa kweli pia inatia moyo kwamba sasa kimataifa wanaweza kupokea ugeni mkubwa. Tunaona ni takribani mwongo mzima wa kuwekewa vikwazo na kukosa ugeni wa namna hii, sasa wanapokea kwa mara ya kwanza mara baada ya kuundwa kwa ile serikali ya mpito ni mtazamo wake Francis Daudi, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Miaka sabini ya Alliance francaise Nairobi. Ungana nasi tusherehekee miaka sabini ya ushirikiano kati ya Kenya na Ufaransa. Usikose matukio mbalimbali tuliyo nayo, kama tamasha bomba la muziki wa jazz, maonyesho ya sanaa na mengineyo mengi ya kutosha. Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwa mitandao ya kijamii AF Nairobi au kwa website yetu www alliance frnairobi org ni saa kumi na mbili dakika saba Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika saba kwa saa za Afrika ya Kati. Idadi ya vifo vya wapiganaji wenye silaha waliowawa kutokana na makabiliano baina ya makundi hasimu nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati mwishoni mwa juma lililopita imeongezeka na kufikia thelathini na nane. Awali tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati ilikuwa imesema wapiganaji waliopoteza maisha walikuwa ishirini na watatu. Makundi haya ya mawili yanayopigana ni sehemu ya yale yaliyotia saini mkataba wa amani mwezi februari mwaka huu rfi kiswahili imezungumza na edi simforieni parekut mwanasiasa wa upinzani nchini jamhuri ya afrika ya kati na hapa anazungumza akiwa kwenye mji mkuu wa nchi hiyo bangi ni mpigano ambayo ni kitambo sababu kuna kabila mbili ambayo ni gula na wale wa kara kwa hiyo ni maadui ya muda nyingi sana kwa hiyo kupitia kwa ile migogoro ya Afrika ya Kati ambayo imekaa mpaka leo, bado wanaendelea kutafutana kwenye mambo mbalimbali. Ndo maana waliua mtoto ya sultani ambayo ni sultani ya Birao, ndo wale wengine wanaenda kulipa kisasi. Ndo maana wanaendelea kuongeza nguvu zao ili waendelea kupigana. Kwa hiyo tunaona kwamba katika hii jiji serikali hayupo kabisa, ndo maana hizi mambo inaendelea ni sauti yake Edi Simforien Parekut, mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, anazungumza akiwa mji mkuu wa, wa nchi hiyo Bangi. Afrika Kusini imeomba radhi kwa Nigeria kufuatia mashambulizi dhidi ya wageni yaliyosababisha mzozo kati ya nchi hizo mbili. Watu kumi na wawili waliuawa mapema mwezi huu wakati makundi ya watu raia wa Afrika Kusini kushambulia biashara zinazomilikiwa na wageni, haswa katika jim, jiji la Johannesburg. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC juma hili ametangaza kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa majaji wa mahakama hiyo waliomweka huru rais wa zamani wa Cote d'Ivoire Laura Bagbo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Bagbo ambaye amekuwa rais wa kwanza kushtakiwa kwenye mahakama hiyo ya mjini The Hague sambamba na naibu wake Charles Blak Gode, wote wawili waliachiwa huru mwezi Januari mwaka huu. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hiyo Fatou Bensouda Amesema katika rufaa yake ataonyesha ni namna gani majaji wa mahakama hiyo walifanya makosa ya kisheria yaliyosababisha kutomtia hatiani Loha Bagbo. Bagbo ambaye kwa sasa yuko mjini Brussels wa Ubelgiji sasa atashindwa kurejea nchini mwake kutokana na rufaa iliyokatwa dhidi yake. Mwaka jana pia majaji wa mahakama ya ICC walimwachia huru aliyewahi kuwa makamu wa rais wa DRC Jean Pierre Bemba aliyekuwa akishtakiwa kwa makosa kama hayo. Matokeo rasmi katika uchaguzi wa rais wa Tunisia yanatarajiwa leo Jumanne kuthibitisha wagombea wawili kuingia kwenye duru ya pili ya uchaguzi kati ya profesa wa sheria Kais Saied na mmiliki wa vyombo vya habari aliye kifungoni Nabil Karoui. Kwa karibu asilimia 90 ya kura zilizopigwa zimehesabiwa na Said anaongoza kuingia katika duru ya pili akiwa na asilimia 18.8 ya kura mbele ya Karu ambaye ana asilimia 15.7 kulingana na tume ya uchaguzi ISIE. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13, na msikilizaji, usikose kututumia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili kuchangia katika haya ambayo unayasikia kutoka hapa RFI Kiswahili. Dar es Salaam, Tanzania ni saa kumi na mbili dakika kumi na moja kwa saa za Afrika Mashariki. Maafisa wa idara ya usalama ya Marekani wameripotiwa kubadilishana taarifa na utawala wa Saudi Arabia zinazoonyesha kuwa Iran ilihusika katika kupanga shambulio lililolenga visima vyake vya mafuta mwishoni mwa juma lililopita. Shambulio la mwishoni mwa juma katika kisima cha Abkaik ambacho ndicho kinazalisha shehena kubwa ya mafuta duniani limesababisha kuongezeka kwa bei ya mafuta kwenye soko la dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema bado hajafikiria kutumia nguvu za kijeshi kuidhibiti Iran, lakini akasema hatua ya Iran itakuwa na madhara makubwa. Well, that way. We'll have some pretty good, uh, tunaliangalia swala hili kwa karibu sana na tuna vyombo vyetu vya usalama imara ambavyo vinachunguza mashambulizi hayo, na tutakachobaini tutawafahamisha. Suala hili ni nyeti sana, na lazima tushirikiane na Saudi Arabia kubaini ukweli. Imeshambuliwa Saudi Arabia, tumeshambuliwa sisi pia, lakini lazima tuwasaidie. We would Haya yanajiri wakati huu kiongozi wa kidini wa Iran Ayatola Ali Khamenei akisema nchi yake haina mpango wa kuwa na mazungumzo na Marekani. Mashambulizi ya anga usiku wa kuamkia leo yamewaua wanamgambo kumi wa Iraq wanaoiunga mkono Iran mashariki mwa Siria, kundi la uangalizi wa haki limesema leo Jumanne bila kuweka wazi nani aliyetekeleza shambulio hilo. Mashambulizi hayo yalilenga ngome tatu za wanamgambo wa Iran na washirika wake huko Albu Kamal katika bonde la Ufaret karibu na mpaka kutoka Iraq, limesema shirika la uangalizi wa haki za binadamu nchini Syria. Mahakama ya Uholanzi leo Jumanne imesikiliza hoja za awali katika kesi kuhusu shambulizi baya la anga lililotekelezwa na Israeli mwaka 2014 ambapo mgombea wa nafasi ya waziri mkuu wa Israel Beni Gans ni mmoja wa washtakiwa wawili. Waliotajwa Mpalestina mwenye asili ya Uholanzi anayetafuta haki kwa ajili ya jamaa zake waliouawa kwenye shambulizi hilo la anga ameihimiza mahakama kuendelea na kesi hiyo kwa mashtaka ya uhalifu wa ki vita Israeli inapiga kura katika uchaguzi wake wa pili katika miezi mitano leo Jumanne, uchaguzi ambao utaamua kuongeza muda wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu kama waziri mkuu wa muda mrefu nchini humo, licha ya tuhuma za ufisadi dhidi yake au la. Uungwaji mkono unaweza usiwe juu zaidi kwa Netanyahu mwenye umri wa miaka 69 ambaye kama vile katika uchaguzi wa Aprili ana anakabiliwa na changamoto kubwa kutoka kwa mkuu wa zamani wa jeshi Beni Gans na muungano wake. RFI Kiswahili michezo na Steven Mumbi. Habari za jioni na karibu. Asante sana Sabina Crispin na Bigambo. Timu ya taifa ya Brazil imethibitisha kucheza mchezo wa kirafiki wa kimataifa na timu ya mataifa ya Nigeria na Senego hapo Oktoba kumi na kumi na tatu mwaka huu katika uwanja wa taifa huko nchini Singapore. Senego inakutana na Brazil kwa mara ya kwanza huku Nigeria itaumana na Brazil kwa mara ya pili mara ya kwanza ilitandikwa magoli matatu kwa nunge katika mchezo wa kirafiki uliopigwa Juni 2013 huko jijini Abuja. Brazil kucheza mara ya mwisho barani Afrika ilikuwa ni Novemba mwaka jana dhidi ya Camerun na kushinda goli moja kwa bila, mchezo uliopigwa huko England. Mara hii inacheza huko Singapore, ilipocheza Oktoba mwaka 2014 dhidi ya timu ya taifa ya Japan bado tukiwa huko barani Ulaya, Lionel Messi anarejea dimbani hii leo katika kikosi cha Barcelona kuelekea mchezo wa klabu bingwa barani ulaya maarufu kama UEFA Champions League, hatua ya makundi kuumana na Borusia Dortmund baada ya kupona jeraha la ugoko. Ugoko Sabina, najua unaofahamu ugoko, ugoko ni sehemu ya mbele ya katikati ya goti na mguu mbele, yani mbele mbele nam ndio ugoko. Baka imeshinda michezo miwili kati ya mine ya ligi kuu ya soko ya uhispania maarufu kama La Liga bila uwepo wake. Mbali na mchezo huo, michezo mingine ya hileo ni pamoja na Napoli watakuwa wenyeji wa Liverpool, e Salzburg watakuwa wenyeji wa Genk. Genk ni timu ya kule Ubelgiji ambayo anacheza Mtanzania nahodha wa timu ya taifa Bwana Ali Samata na bado wanasema au, huenda asicheze kwa sababu katika mchezo wa kuwania kushiriki michuano ya kombe la dunia uliochezwa kati ya Tanzania na Nhamba Mrugamba ya Burundi nchini hapa jijini Dar es Salaam aliumia, na wanasema madaktari wanasema bado hajapona vizuri. Naam, katika mchezo mwingine Inter Milan watakuwa wenyeji wa Slavia Praha Lio watakuwa wenyeji wa Zeniti. E Benfica watakuwa wenyeji wa Leipzig. Chelsea watapepetana Valencia, na Ajax Amsterdam watakuwa wenyeji wa Lille hapo kesho. E, kabla ya kuzungumzia michezo hapo kesho, mahakama ya usuluhishi katika michezo kafu imempunguzia adhabu mshambuliaji wa Paris Saint-Germain PSG Neymar ya kutocheza michezo ya ligi ya mabingwa barani Ulaya kutokana kutoka michezo mitatu na kumpunguzia hadi kucheza michezo miwili hadi adhabu ya michezo miwili. Neymar mwenye umri wa miaka 27 alihukumiwa adhabu hiyo na UEFA wakati PSG ikicheza na Manchester United ya Manchester United hapo Machi sita baada ya kulalamikia penati waliopata Manchester United dakika 94 katika hatua ya 16 bora. Mchezaji huyo sasa ataukosa, ataikosa michezo miwili dhidi ya Real Madrid na Galatasaray, lakini atarejea katika mchezo wa mwisho katika hatua hii ya makundi dhidi ya Club Brugge hapo Oktoba 22 mwaka huu. Michezo mingine hapo kesho, mbali na mchezo huo kati ya eh, Paris Saint-Germain watakao kipiga dhidi ya Real Madrid, Club Brugge watakua wenyeji wa Galatasaray, Olympiakos watakuwa wenyeji wa Tottenham Hotspur, Bayern Munich watakuwa wenyeji wa Sylvina, eh, Shakhtar Donetsk watawakabili Manchester City, Dynamo Zagreb watapepetana Atalanta, Atletico Madrid watakuwa wenyeji wa Juventus na Leverkusen watakuwa wakikipiga dhidi ya Lokomotiv Moscova. Huko England, mlinda mlango wa timu ya Manchester United David De Gea amesaini mkataba mpya kuitumikia klabu hiyo, mkataba unaomweka klabuni hapo hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Tuhitimishe kutoka barani Afrika. Sabina Cris Binabigambo, kocha Francois Zahou ameachia ngazi kuinoa timu ya taifa ya Niger baada ya kuinoa timu hiyo kwa miaka minne. Kocha huyo raia wa Cote Devoi amesema ameamua kuachia ngazi kwa sababu zake binafsi. Zahou, kocha wa zamani wa timu ya taifa ya Cote Devoi, alianza kuinoa Niger Mei mwaka 2015 na aliongoza timu hiyo katika fainali za michuano ya kombe la mataifa ya Afrika za mwaka 2016 AFCON ambapo timu hiyo iliishia hatua ya makundi. Pia kocha huyo aliwezesha cote d'ivoire kutinga fainali za AFCON za mwaka elfu mbili na kumi na mbili zilizofanyika Gabon na Equatorio Guine, ambapo walipoteza kwa Zambia kwa mikwaju ya penati. Maana yake ni Zambia walikuwa mabingwa mwaka huo wa Kombe la Mataifa ya Afrika. Naam. Uh, rekodi ya makocha kujing'atua katika kuzinua timu uh, barani afrika mara nyingi ni chache, lakini tumeshuhudia wengi wanakuwa wakifurushwa baada ya kutopiga hatua katika mm, michuano mbalimbali. Lakini pia yawezekana huyu amesoma alama za nyakati, kwa sababu michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika timu hii ya kuifikisha popote haikufanya vizuri E, pia unajaribu kuangalia kwamba mbona mm, kibarua changu e, nimekikamata lakini, huenda muda wowote. Na wenyewe makocha wanasema wenyewe hawahofii kufukuzwa kwa sababu wanaajiriwa ili kutimuliwa. Asante, Nam. na na wewe jioni njoma. Asante asante. Radio France Internationale. Nam, karibu Julian Rubavu na makala Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, ambapo tunabalishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkumba raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya hatua ya bodi ya nyama Tanzania kukataza matumizi ya kukatia nyama kwenye magogo na ni jinsi gani raia wanauelewa juu ya madhara ya kukatia nyama kwenye magogo Kupata mengi zaidi utawasikia baadhi ya wadau wa nyama wakiwemo wachinjaji, walaji wa nyama na hata wataalamu wa afya na mifugo. mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, na tuanze na wadau wa nyama, wachinjaji na walaji. Ashraf Mohamed Ali: ah, bora waendelee kukatia magogo tu. kwa nini? sababu kwenye msumeno msumeno unaenda unaacha chembe chembe za, za vyuma kwenye nyama. Bora wangeendelea kukatia kwenye gogo tu. Gogo gogo halina shida, sababu gogo ni mti. Msumeno ni chuma, lazima mtu azidi kuumia. Ngoja niongee na wengine, mi naitwa Abdulsadiq Salum na nabucha mm. Jiulize, mashine ya, ya kukatia nyama ina msumeno mm. Na msumeno unaisha, na unapoisha, ina maana mwanadamu anayetumia ile nyama anaendelea kula vyuma. Lakini jiulize ili gogo, nasikia gogo halina chembechembe zozote za vyuma. Sasa nakuomba ndugu, eh? gogo na chuma ni kipi bora, ni kipi nikipikii kinachotakiwa kuliwa, lakini wanasayansi wamebainisha kwamba bakteria wanazaliwa pale kwenye gogo pale ambapo mtu pale na mnapokatia nyama pale. Um, ni uongo gogo. Si tunapomaliza kukata nyama gogo, linaoshwa na gogo linasuguliwa sana na panga. Mbona mababu zetu watoka enzi za kale walikula nyama za magogo na, wa, na wana miaka mingi eh? Sasa jiulize chuma na gogo ni kipi bora? Lakini mbona umetekeleza? Sasa natekeleza kwa sababu eh? ni kulazimishwa, lakini ukiangalia kwa undani eh? Eh? ni sheria ya serikali lakini kiundani zaidi na kiusalama wa, wa mtumiaji nafikiri gogo ni bora zaidi. Mimi naitwa Pangani Daniel. Mimi nafikiri kulingana na maendeleo ya sayansi na, na teknolojia kuwa na mashine ni bora zaidi, kwa sababu hata unapokuwa na gogo bado huwezi ukalisafisha vizuri sana sawasawa na msumeno Unaona, kwenye gogo wakati unakata na panga, kunakuwa na nyufa zile. Unawezaje kuzisafisha zile nyufa mpaka ukatoa wale bakteria wanaobaki pale? Nakumbuka kwamba unapokuwa unakata, kuna nzi wanakuja pale, wanatua pale kwenye gogo. Bwana Mswaji, kunamsikia Bwana Pangana anapoongea, namsikia mm -hmm, lakini nadhani yeye anavyosema yeye mwenyewe afikirie babu yake alitumia gogo na akatumia panga yeah? Lakini mbona msumeno unaisha? Ah, ni kweli. Tunaweza tukasema kwamba msumeno of course unaweza ukawa unaisha, lakini sasa hauna madhara ambayo anaweza akasababisha bakteria ule. Ni msumeno ni wa chuma, ni bora mtu akatumia mashine Alafu anapotumia mashine, mi nafikiri serikali tu iwaboreshe, iwaingizie mashine za bei rahisi ili waweze kununua, wawe nazo. Ni mradi wa mtu, haiwezekani kuwa ni mradi wa mtu. Hatuwezi tukapingana na mabadiliko ya sayansi na teknolojia, lazima tukubaliane. Kuna vitu vingine vinakuwa vinakugharimu tu kwa kipindi fulani, lakini watu watazoea tu na watu watatumia vizuri tu. Mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki, tunapoangazia tatizo la kukatia nyama kwenye magogo nchini Tanzania. Na nafika ofisi ya afya na naongea na, na afisa afya juu ya tatizo hilo. Bwana unaitwa nani? Naitwa ndugu Salum Rajab Kimbau, ni afisa afya wa wilaya ya Ngara. Ndiyo moja ya tatizo kubwa tunasema katika vyakula, kuna mambo ya maradhi yanayotokana na chakula ambayo tunaita kwa kitaalamu ni foodborne disease, ambayo foodborne disease inasababishwa na agenti, aidha kuna biological kuna chemical lakini kuna physical pia. Miongoni mwa pati hiyo in, yani inayosababisha madhara au kilichopelekea kupigwa marufuku hayo ma, kukata nyama tunasema kukata kwenye magogo, ni hiyo pati ya agent ya, ya physical. Inawezekana unakata kwenye gogo, kipande kinaingia kwenye nyama, mtu anaenda kupika direct. Tulio wengi, yani tunaenda kuosha juu juu tu, atuangalii ndani, unapika, mtu anakula moja kwa moja, kipande kile kinaenda kinaenda kupeleka shida kwa mwanadamu. Lakini vile vile ukikata nyama kwenye magogo, tunasema maeneo yetu yana bakteria wengi, ambao tuna, ambao hawaonekani kwa macho ya kawaida. Kwa hiyo, mara nyingi tunasema watu wakate nyama pengine kwenye hizi cutting board ambazo zinasafishika zina kwa maji na pengine kwa sabuni, lakini ukikata kwenye gogo, uwezo wa kusafisha na ule uchafu ukaondoka haiwezekani kirahisi kwa hiyo tukizungumzia foodborne disease upande wa, wa intoxication, yani hiyo inaweza ikachukua ikaenda taratibu taratibu, lakini madhara yake anapata hapo, unaweza dalili zake zinaweza zikaonyesha kwa wakati mfupi, ndani ya masaa manane tu e, lakini inawezekana ikapelekea kemikali ya muda mrefu. Kwa mfano, ikiwa kemikali inaenda kuathiri mfumo wa kwenye mfumo wa ufahamu, au inaweza ikasababisha maradhi ya, ya carcinogenic, yani maradhi ya kansa lakini kwa upande mwingine bakteria hao hao wakiwepo ya, wanaweza kusababisha maradhi yanayosababishwa aisa na, na ao bakteria. Kwa hiyo yenyewe inachukua muda mrefu kidogo ndani ya yani, ndani ya masaa ishirini na nne pengine dalili zinaweza zikaonyesha na homa kali. Kimsingi yani ni iko ya namna hiyo ya pande mbili. <laughs> Nakushukuru sana kwa maelezo yako. Hebu mkumbushe msikilizaji eh, nilikuwa naongea na nani, naongea na ndugu Salum Rajab Kimbau, ni afisa afya ya wilaya ya Ngara, Kagera, Tanzania na mpenzi msikilizaji, wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki, katika kuangalia hili suala la kukatia nyama kwenye magogo nchini Tanzania, nimefika ofisi ya mifugo, idara ya mifugo wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania, na mbele yangu yuko afisa wa mifugo nam nashukuru kwa jina. Mi naitwa Dr Richard Ngowi, daktari wa mifugo wilaya ya Ngara. Dkt. Ngowi, unazungumziaje hili suala la kukatia nyama kwenye magogo wilayani Ngara? wadau wa nyama, wauzaji na watumiaji wa nyama wameelimishwa kiasi gani jinsi ya madhara na ya tokana na kukatia nyama kwenye magogo na kuondokana na gogo pia? Asante mtangazaji. Elimu inaendelea kutolewa na kupitia vyombo vya habari, lakini pia kuna maafisa kutoka bodi ya nyama tayari walishafika wilayani na tulizunguka nao katika maeneo mbalimbali mbali, kutoa elimu ya namna ya kutumia e, misumeno ya kukatia nyama, namna ya kutumia mizani ya dijitali, ili kuepukana na hasara ambazo wanazipata katika shughuli zao za kawaida za, za, za kuuza hiyo nyama na hiyo biashara kwa jumla. Lakini nimekutana na baadhi ya wadau wa nyama, wachinjaji na walaji wa nyama, wakasema kwamba hili suala la misumeno inaweza kuwa ni mradi wa watu kujitengenezea pesa, kwa sababu wametumia magogo miaka na miaka, enzi na enzi, mababu na mababu wametumia, wamekata nyama kwa kutumia magogo na wameishi kwa miaka mingi tu. Haya mambo yanakwenda na, na, na sheria kwa hiyo sheria ya bodi ya nyama inataka watu kutumia mizani ya dijitali. Wanataka kutumia e, misumeno ya umeme kwa ajili ya biashara hii ya nyama, na ni katika walisia kwamba wanatoa e, huduma hii kwa kufuata viwango na ubora unaotakiwa. Kwa hiyo utumiaji wa magogo umepitwa na wakati na huo ndio mkazo wa serikali kwamba tunatakiwa kutumia misumeno ya umeme na faida za misumeno ya umeme ni kwamba unaangalia ubora wa nyama na mikato ya nyama na umefundishwa vizuri hiyo, e, hiyo mikato ina faida gani? Basi nakushukuru sana kwa ushiriki wako kufafanua na kuelimisha juu ya matumizi au na madhara pia ya kukatia nyama kwenye magogo nchini Tanzania. Mkumbushe msikilizaji majina yako na wadhifa wako. Tena nakushukuru sana mtangazaji. Naitwa Dkt. Richard Ngowi, ni daktari wa mifugo wa wilaya ya Ngara. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya hatua ya Bodi ya Nyama Tanzania kuzuia kukatia nyama kwenye gogo. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Rais wa DRC Felix Chisekedi awasili nchini Ubelgiji kwa ziara ya kikazi na ya kwanza barani Ulaya tangu aingie madarakani. Umoja wa Mataifa wasema kumekuwa na ongezeko kubwa la watoto wanaosajiliwa kama wanajeshi licha ya mkataba wa amani nchini Sudani Kusini. Na watu ishirini na wanne waripotiwa kupoteza maisha na wengine zaidi ya thelathini wajeruhiwa katika shambulio labomu la bomu la kujitoa muhanga nchini Afghanistan. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumanne, Septemba 17 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi yuko nchini Ubelgiji kwa ziara ya kikazi, ikiwa ni ziara yake ya kwanza kuifanya barani Ulaya, akilenga kurejesha uhusiano mzuri na taifa hilo ambalo lilitawala DRC wakati wa ukoloni. Mwezi Aprili mwaka huu, Rais Chisekedi alifanya ziara nchini Marekani na kukutana na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo, lakini ziara yake mjini Brussels ni ya kwanza tangu alipoingia madarakani. Serikali ya Ubelgiji ilisitisha uhusiano wake wa karibu na DRC wakati wa utawala wa rais Joseph Kabila, waliyekuwa wakimtuhumu kwa kutaka kubadili katiba ili asalie madarakani pamoja na kushindwa kuwakamata watuhumiwa wa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaitazamaje ziara hii? Rafaeli Bakemana anazungumza nasi akiwa mpakani mwa nchi ya DRC na Rwanda. Ninafikiri ziara yake hapo labda ni kufungua milango tena kwa upya na kujaribu kurudisha tena uhusiano mzuri kati ya Ubelgiji na Kongo Kinshasa. Kama Ubelgiji mmojawapo wa nchi za Bulaya zinazoijua Kongo mno, kama wanaweza kuleta msaada kamili kwa habari za kutaka kusaidia visegedi, yeye mwenyewe hawezi kujenga Kongo bila kusaidiwa na mataifa makubwa. Ikiwa katika ajenda yake mnaweza kuwa kutaka kusaidiwa kiuchumi na kusaidiwa kiusalama, hayo mawili ninafikiri hapo palipo mambo mengi yanayoitesa Kongo leo. Ni mtazamo wake Rafaeli Bakemana, akizungumza akiwa mpakani mwa nchi ya DRC na Rwanda. Waziri wa zamani wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Oli Ilunga amehamishiwa katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma leo Jumanne, siku tatu baada ya kukamatwa kwa tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za kukabiliana na Ebola kiasi cha dola za Marekani milioni 4.3. Mawakili wake wamesema. Ilunga ambaye alijiuzulu kama waziri wa afya mnamo Julai baada ya kuondolewa kama mkuu wa timu ya kukabiliana na Ebola alikamatwa Kinshasa Jumamosi iliyopita. Msikilizaji, nchi ya Uganda inajulikana duniani kwa sera nzuri za kuhudumia wakimbizi ambapo imekuwa ikiruhusu wamiliki ardhi kwa ajili ya kilimo na kuishi sambamba na jamii nyingine zinazowazunguka lakini, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago, kutengana kati ya raia na wakimbizi kumeibua hali ya wasiwasi. Nilizungumuza na wakimbizi wanayokaa na Chivale wilaya ya Isingiro kuhusu mizozo wanayokabiliana nayo. Wenye nchi wao, ng'ombe zao zinapokuja kwa mashamba ya wakimbizi kabisa, zinavunja na kuharibu mimea. Hapo mkimbizi akijitokeza kuwa hapo, vinatokea ni vita vya kupigana na kukatana, hata kwa mipanga. Tukiingia kituo cha afya, wanatulomba pesa, kwani juu tuko wakimbizi, lakini wana Ugandan awalombe pesa. Juu ya shida ya ardhi, unakuta ni shida ya kisiasa sana. Mwenyekiti wa wilaya ya Isingiro Meya Kamurali anatetea wananchi. imagine... watu wetu hawawezi hata kutumia ambulance ya UNHCR, ni wakimbizi tu wanaotumia, lakini tunashangaa kwa sababu hospitali hizi ni za serikali ya Uganda. Utafiti uliofanywa hivi karibuni na shirika la International Refugees Rights Initiative ulithibitisha pia kuwepo kwa mizozo hapa. Ni mtafiti Van Laa from... walikuwa wanatarajia faida nyingi kutoka kwa, kuwasi... kwa wali... Wakimbizi. Kuna haja kushughulikia shida hii. Musa Echweru ni naibu wa waziri anayesimamia masuala ya wakimbizi. Tulijua mapema kuwa kuongezeka kwa idadi ya wakimbizi inaweza kusababisha kutengana kwa sababu ya huduma mbalimbali, tulilazimika mipango inayosaidia wakimbizi na wenyeji ili kukuza mahusiano mazuri. Dr. Robert Limlim ni mkurugenzi wa mradi mpya ili kupunguza mizozo kama hii. Kuna idadi kubwa ya wakimbizi katika jamii zetu, kwa hivyo tunataka kujenga madarasa zaidi na kuongeza uwezo wa hospitali ili kutoa huduma kwa wote. Joel Butro ni mkuu wa shirika la Umoja wa Kimataifa inayoshughulikia masuala ya wakimbizi UNHCR. Next year, if mwaka ujao na matumaini kutengana kati ya wakimbizi na wananchi itapunguka kiasi kikubwa Reduced. Uganda imewakaribisha wakimbizi karibu milioni moja na laki tatu ambayo wanaishi wilayani tofauti. Kwa sababu ya hali hii, mvutano na mizozo juu ya huduma kadhaa imeongezeka. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili Heyo. Heyo. Radio France International, saa kumi na mbili dakika thelathini na sita afrika Mashariki. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa dar es Salaam, Tanzania. Umoja wa Mataifa unasema licha ya mkataba wa amani uliotiwa saini na makundi hasimu nchini Sudani Kusini, kumekuwa na ongezeko kubwa la watoto wanaosajiliwa kama wanajeshi. Wachunguzi kutoka tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa wamesema kwenye ripoti yao kuwa licha ya ya mwaka jana kuachiwa kwa mamia ya watoto watoto kutoka kwenye makundi hayo, wamebaini siku za hivi karibuni watoto kutumiwa kama wanajeshi kwenye vikosi vya serikali na waasi. Wachambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa wana mtazamo gani? Wakili Ojwang Agina anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Kitu ya kwanza ni kwamba kwa nchi kama Sudani ya Kusini, shule ni haba na mafunzo mengine ni haba, kwa hivyo sa zingine kashanisha hawa kwa maana, kila wanafanya ni ile wanaweza, kila mtu anaweza kufunza mwenzake, lakini kwenda shule na kufunzwa Kiingereza, Kiarabu hawo, hiyo ni ngumu. Ni kwamba sambamba na kulete makubaliano ya amani wahakikishe kwamba wale vijana wamefika rika na wachana wamefika rika kwenda kwa jeshi wanapata fursa ya kupewa mafunzo mbadala, badala ya kufunzwa mambo ya jeshi. Ripoti hii inatolewa wakati ambapo juma lililopita kiongozi wa waasi Riek Machar alikutana kwa mazungumzo na rais Salva Kir ambapo wamekubaliana kuanza kutekeleza mkataba waliotiliana saini kabla ya mwezi Novemba. Sudani Kusini iko hatarini kutumbukia tena katika mzozo kamili ikiwa watu wenye misimamo mikali wataruhusiwa kuhujumu makubaliano ya amani ya mwaka jana, kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa limeonya. Wanasiasa wasomi nchini Sudani Kusini kwa namna ya ajabu wanaweza kuishi bila kutilia maanani mateso makali ya mamilioni ya watu wao, amesema Yasmini Sooka, mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu huko Sudani Kusini. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC juma hili ametangaza kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa majaji wa mahakama hiyo waliomweka huru rais wa zamani wa Cote d'Ivoire Laura Bagbo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Bagbo ambaye amekuwa rais wa kwanza kushtakiwa kwenye mahakama hiyo ya mjini The Hague sambamba na naibu wake Charles Ble Gode, wote wawili waliachiwa huru mwezi Januari mwaka huu. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hiyo Fatou Bensouda amesema katika rufaa yake ataonyesha ni namna gani majaji wa mahakama hiyo walifanya makosa ya kisheria yaliyosababisha kutomtia hatiani Loha Bagbo. Bagbo, ambaye kwa sasa yuko mjini Brussels wa Ubelgiji, sasa atashindwa kurejea nchini mwake kutokana na rufaa iliyokatwa dhidi yake. Mwaka jana pia majaji wa mahakama ya ICC walimwachia huru aliyewahi kuwa makamu wa rais wa DRC Jean Pierre Bemba aliyekuwa akishtakiwa kwa makosa kama hayo Peter Tabichi ambaye alitajwa kuwa mwalimu bora zaidi duniani mapema mwaka huu amekutana na rais wa Marekani Donald Trump katika ikulu ya White House kabla ya hotuba anayotarajia kutoa katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa. Tabach alishinda tuzo ya mwalimu bora duniani mwaka elfu mbili kumi na tisa mnamo mwezi Machi, na amekuwa akifundisha somo la sayansi katika shule ya sekondari ya kutwa Keriko yenye mchanganyiko wa wasichana na wavulana katika kata ya Nakuru MC. Radio France International unaendelea kuitegea sikio, RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika 39. Usikose kututumia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Watu ishirini na wanne wameripotiwa kupoteza maisha na wengine zaidi ya thelathini wamejeruhiwa katika shambulio la bomu la kujitoa muhanga jirani kabisa na ulipokuwa ukifanyika mkutano wa kampeni za rais wa Afghanistan Ashraf Ghani, ambaye ameripotiwa kuwa salama. Mwandishi wetu Steven Mumbi ana maelezo zaidi. Tayari kundi la wanamgambo wa Taliban limekiri kuhusika na shambulio hilo kwenye jimbo la Parwan lililoko kaskazini mwa mji mkuu wa nchi hiyo Kabul. Mamlaka nchini Afghanistan zimesema wakati shambulio hilo likitekelezwa, rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani alikuwepo katika eneo la tukio, lakini maofisa wa usalama walifanikiwa kumwondoa akiwa salama. Polisi na madaktari wanaowahudumia majeruhi wamesema miongoni mwa waliopoteza maisha wamo watoto na wanawake, na huenda idadi hiyo ikaongezeka zaidi. Saa moja baadaye, kundi hilo lilitekeleza shambulio jingine kulenga wizara ya ulinzi, ubalozi wa Marekani na makao makuu ya NATO. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson alitaka kusimamisha bunge ili kuepusha hatari ya wabunge kutatanisha au kuharibu mipango yake ya kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya, Mahakama Kuu imesema. Mawakili na wanaharakati wanaopinga kusimamishwa kwa bunge wanasema kulikuwa na ushahidi thabiti kwamba waziri mkuu anaona wabunge kama kikwazo na anataka kuwanyamazisha. Israeli inapiga kura katika uchaguzi wake wa pili katika miezi mitano leo Jumanne, uchaguzi ambao utaamua kuongeza muda wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu kama waziri mkuu wa muda mrefu nchini humo licha ya tuhuma za ufisadi dhidi yake au la. Uungwaji mkono unaweza usio wa juu zaidi kwa Netanyahu mwenye umri wa miaka 69 ambaye, kama vile katika uchaguzi wa Aprili, anakabiliwa na changamoto kubwa kutoka kwa mkuu wa zamani wa jeshi Beni Gans na muungano wake. Mashambulizi ya anga usiku wa kuamkia leo yamewaua wanamgambo kumi wa Iraq wanaoiunga mkono Iran mashariki mwa Siria, kundi la uangalizi wa vita limesema leo Jumanne, bila kuweka wazi nani aliyetekeleza shambulizi hilo. Mashambulizi hayo yalilenga ngome tatu za wanamgambo wa Iran na washirika wake huko Albukamal katika bonde la Yufret karibu na mpaka kutoka Iraq, limesema shirika la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria. Karibu katika mahojiano. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi yuko nchini Ubelgiji kwa ziara ya kikazi, ikiwa ni ziara yake ya kwanza kuifanya barani Ulaya, akilenga kurejesha uhusiano mzuri na taifa hilo ambalo lilitawala DRC wakati wa ukoloni. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaitazamaje ziara yake? Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Rafaeli Bakemana, anazungumza nasi akiwa mpakani mwa nchi ya DRC na Rwanda. Ninafikiri ni ziara nzuri, kwa sababu ukiangalia muda mrefu, Kongo ilikuwa imekuwa na matatizo na na Ubelgiji, na labda si Ubelgiji tu lakini pamoja na jumuiya ya Ulaya yote kwa ujumla, wakati ambapo balozi ya Ubelgiji ilikuwa haitumiki tena vizuri mjini Kinshasa. Labda tutazamie tuone ni kitu gani kitatokea katika hiyo safari yake, lakini ninafikiri ni nzuri muno. Unaona, tangu ameatishwa kama rais wa Kongo alikuwa hajaanza ziara zake katika nchi za Ulaya. Alafu nafikiri hii inakwenda kufungua milango na kurudisha tena mahusiano mazuri kati ya ya Congo Kinshasa na na Brussels. Ni mambo gani muhimu watakwenda kuzungumzia ili kurejesha uhusiano baina ya nchi hizi mbili? Kuna mengi ya kuzungumzia. Ubelgiji kama nchi iliyotawala Kongo kwa muda mrefu, kuna masuala mengi yakiwa ni ya kiuchumi yatazungumziwa na ya kiusalama pia yatakuwa yakichukua nafasi yakiksha hayo hapo, tukisema kiuchumi ni pamoja na, na wawekezaji kupata mlango kukubali kuja Kongo. Unajua bado Kongo ina matatizo makubwa kiusalama, na ninafikiri na raisi anajua, wakati tuko tukizungumza sasa, ina hivi nilikuwa nikizungumza wa na watu walioko Minembwe, wamesema zaidi ya ng'ombe mia sita tisini na nane zimekatwakatwa zime na zaidi ya vijiji ishirini na saba si vimewashiwa moto. Ninakumbuka majuzi rais alipokuwa katika mkutano wake hapo na mawaziri kiisha hapo alikutana na kabila la wenye mrenge wa huko milimani huko Minembwe, mmojawapo katika masuala muhimu ambayo yatazungumziwa na katika ziara hiyo. Nchi ya DRC inahitaji nini kutoka katika mataifa ya Umoja wa Ulaya ikiwa ni pamoja na Ubelgiji? Kwa sasa unajua kwamba mataifa, kwa kwa mataifa mengi kama ma, ma, mataifa ya huko Ulaya wamekuwa wakizungumza maneno na nchi za Afrika na mengine huwa ha hawayasimizi, lakini ikiwa wananchi wanachokitaka, na mimi kama mmoja wa Wakongomani angalau kuishi nje ya Kongo, ninajua kwamba Kongo ingani na haja na misaada mingi, hata kwa habari za uchumi, namna ya kujenga barabara za Kongo namna ya kuweza kurudisha usalama. Unajua, maeneo tunaheshima, wakati namiita, nikiwa katika mji wa Goma, bado vita ni hapa, vita vingi mno, wakati ambapo nchi za Rwanda na Burundi na Uganda wanakutana Goma kuzungumzia swala na kutaka kumaliza vikundi vyenye kumiliki silaha katika majimbo hii. Unajua, huko Beni kuna matatizo makubwa ambayo imekosa mwangaza kwa habari za hiyo ADF. Ni mtazamo wake Rafaeli Bakimana, mchambuzi wa masuala ya siasa, akizungumza akiwa mpakani mwa nchi ya DRC na Rwanda, katika mahojiano na mwenzangu Stephen Mumbi. Na sasa nampisha Matha Saranga kuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametuma ujumbe wa ngazi ya juu katika nchi mbalimbali mbali za Afrika, ikiwa ni sehemu ya jitihada ya kuzihakikishia nchi za Afrika usalama wa raia wake baada ya mfululizo wa mashambulizi ya chuki dhidi ya raia wa kigeni. Wajumbe hao maalumu wanatarajiwa kufika nchini Ghana, Tanzania, Senegal, Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzihakikishia serikali za nchi hizo kuwa raia wao wako salama. Karibu katika makala ya habari. Rafiki msikilizaji wa RFI Kiswahili, una mtazamo gani kuhusu hatua wa hii? Utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Mimi ni Martha Saranga, twende sambamba. Aa, kwa majina mi naitwa Rashidi Milomo napatikana Dar es Salaam, maeneo ya Tabata, Tanzania. Aa, kwa kwanza kuchangia, mimi nadhani ni jambo zuri, ni jambo zuri kwa sababu cha wa kwa kwa kwa kwanza wamegundua kwamba kitu ambacho kimefanyika sio sahihi. kwa sababu tukumbuke kwamba hili tukio sio kwa mara ya kwanza linafanyika, ni zaidi ya mara tatu au nne, lakini mara zote hizo zimefanyika hizi vurugu za xenofobia, lakini hawajawahi kutuma wawakilishi kwenda nchi zingine, lakini mara hii rais mwenyewe amefikia kutuma wajumbe, lakini pia nimepata baada hata raia wenyewe wa Afrika Kusini walifanya maandamano ya amani ku- kuomba radhi eh, Waafrika wenzao ambao walikuwa wanafanya hiyo vitendo. Mi nadhani wamejifunza wakazi fulani nani, lengo lao ni kurudisha ule uhusiano mwema, kwa sababu washaona kwamba watu wameleati kwa tofauti tofauti, kwa sababu kiangalia hata Nigeria kitu ambacho amekifanya imeonyesha kwamba sasa tumechoka na huu unyanyasaji ambao unaofanya, kipindi cha nyuma watu walikuwa tu wanachukulia kawaida, lakini hii ya safari hii mwamko umekuwa tofauti tofauti kwa kwa nchi nyingi. Mbona hata rais wao wamemzomea kati wa kumwaga mheshimiwa Robert Mugabe, kwa nadhani ni imekuwa tofauti sana kwa safari hii. Kwa mimi nadhani kitendo chokifanya ni jambo jema, ni jambo jema kwa sababu, kama wanaenda kuomba razi kwa kikundi, kama wanaenda kuomba razi, nadhani ni jambo tu zuri la kupongezwa, nadhani kuunga mkono. Naitwa Pasfarimugani, iko Msenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Ni kweli Rais Ramaphosa amefanya vizuri kuwateua wajumbe ili watembelee nchi, kwa sababu ghasia zilizofanya katika nchi yake siyo nzuri. Ni lazima awatendelee wa, wa nchi ambazo waraia wake wamefanya wamefanya fujo, raia wake wamepata shida huko nchini kwake, wafanye vizuri ili nchi iende vizuri. Mimi nashukuru sana, Rais Ramaphosa amefanya vizuri sana. Asante <laughs> <tinyo> sana ampe moyo mwema kiongozi wa Afrika Kusini kwa kuwapokea, kwa kutuma wajumbe nchini mbalimbali kwa kuwamzia watu na ili itakuwa njia pekee ya kutia usalama katika nchi mbalimbali na nchini mwake. Mungu atasaidia. Asante sana kutoka Jruvile hapa Mdongo, ni mfaraja maarufu kama bij ya mtivirishi kizeti. Maoni yangu mimi, nimeona kwamba ni jambo muhimu sana, kwa sababu mtu anapojielewa kwamba kilichofanyika nchini mwangu ni jambo ambalo alikopendeza dunia nzima, kwamba ni heri arudishe uhusiano, kwa sababu kila mtu alikuwa na mwangalia kwa jicho mbaya. Aidha, nchi nzima alikuwa anaangaliwa kwa jito mbaya, Afrika Kusini. Sasa baadaye akakaa mwenyewe akafikiria kana ni vyema kwanza nirudisha uhusiano. Kwa kweli, ameamua atatuma mtu kwenda kuna kuchunguza kila nchi, bila nchi za Afrika, Tanzania, sijui DRC ni jambo muhimu sana na, na, na tunahitajika kabisa kila atakapofika apokelewe vizuri, na akimtokee na mabaya kama ilimtokea mwenyewe rais Zimbabwe akugomewa asikwe, apokelewe vizuri, na wamsikilize na kumwonyesha kwamba xenofobia si jambo nzuri ambalo imeumiza watu wengi kabisa. Watu kumi na mbili wameuawa na mia wa raia kuhama kutoka kwenda katika maiti zao, ni jambo ambalo halikuwa zuri. Akimpokee Afrika nzima kumpokee na kumwonyesha kwamba ni jambo ambalo halikustahili na likomesho kabisa, lisijirudie tena. Unaona, kwa sababu nakwanza, msamaha mtu anatoa msamaha kundu bado hajatoa kikamilifu, aombe msamaha kama alivyofanya. Kumpokee mtu wake ambaye ametumwa huku kuja kuomba msamaha nchi za Afrika. Ni jambo hili lisijirudie tena Afrika kusini kabisa. Kwa majina anaitwa Tongakilupa, napatikana Kamanyola RV. Mimi maoni yangu ni kwamba sisi wakongomani tunafurahia na hatua hiyo ya rais wa Afrika Kusini. Kwa kweli, hatua hiyo ambayo alikamata ni hatua nzuri, ingawa ataitimiza kwa sababu viongozi wengi wa Afrika kusema maneno, wanavisema lakini kuitimiza, wanashindwa kuitimiza. Ndiyo kwa maana ningemwomba kweli aendelee kudumisha amani huko nchini Afrika Kusini ili sisi wa Afrika tusiendelee kuuana sisi kwa, tusiendelee kuuana sisi kwa sisi, kwa hiyo itaonyesha sura mbaya hata kwa wengine, ingawa sisi Waafrika tutaendelea kuuana. Ndio kwa maana ningemwomba aendelee kudumisha usalama nchini mwake, ili watu waendelee kuishi kama kawaida, kwa sababu hata pia wa, watu wa Afrika wa Kusini wako katika nchi zingine, ndio kwa maana adumishe usalama, watu waendelee kuishi huko South Africa, kwa sababu hata wazungu watatucheka ingawa wataona sisi kwa sisi tunaendelea kuuana, kwa sababu ukoloni utakuwa unaendelea katika nchi zetu za Afrika. Ndio kwa maana ule ujumbe ambao rais wa Afrika Kusini aliweza kutuma katika nchi zingine, katika nchi ya Kongo, ya Tanzania, Burundi, hata huko Nigeria yale aliyosema ndani ya ule ujumbe kwa kweli, haendelee kuitimiza na aendelee kuifanyia kazi ili tuangalie kama hiyo mauaji ya sisi kwa sisi yataweza kupunguka. Naitwa Samuel Habamungu Mudumbi na pigiwa simu kutoka hapa Kavumu wilayani Kabare jimboni Kivu Kusini mashariki mwa jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli, kwa maoni yangu, maoni hayo ya raisi, amefanya kitu kizuri sana, kitu cha muhimu, na ameonyesha uh, kuunga amani mkono, kwa maana sisi tayari tulikuwa tumehofia usalama wa ndugu wanaoishi huko Afrika ya Kusini, lakini kupitia ujumbe huo wa rais Ramafosa ameonyesha kama yeye anataka amani na wenziwe wa Afrika na hicho ndicho kitu tulikuwa tukikililia. Ilibidi wa raia wa Afrika wa Kusini waelewe kama sisi sote ni Waafrika na inabidi tuwe na umoja na waache kabisa vitendo hivyo vya kukiuka haki za kibinadamu. Nasema akisani, naitwa mwalimu Peter Azee wa mkundi sekondari tandaimba Mtwara. Raisi wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anachokifanya cha kuchagua baadhi ya wajumbe kuwapita nchi mbalimbali za Afrika ambazo raia wake wamekutana na na tatizo la zenofobia ya Afrika Kusini, sidhani kama litasaidia kwa sababu hili tatizo la zenofobia halijaanza leo lina muda mrefu sana, ukianzia kipindi cha Zuma, wengine wote waliopita walikuwa yanatokea ya hata yeye mw, mwenyewe alipoingia madarakani bado jambo linaendelea. Kikubwa ni yeye kupanga mikakati kuweza ku, kutokomeza tatizo la la vurugu kwa wageni Afrika Kusini nadhani ili ameliona baada ya yeye kuzomewa katika mazishi ya Robert Mugabe kule Zimbabwe, lakini kabla hapo sidhani kama alikuwa na nia hiyo. Lakini kikubwa anachotakiwa yeye kama rais wa Afrika Kusini ni kusimamia ili jambo liishe moja kwa moja kule kule Afrika Kusini, kwa sababu hata akipita hizi nchi za Afrika kuja, ina maanisha anakuja ku, ku, ku, ku, kuwaomba msamaha ama nini, na hii tabia ya kuwabagua wageni sio Afrika Kusini tu, hata hizi nchi za kusini mwa Afrika, hata Mozambiki wanao tabia hii. Kwa hiyo kikubwa rahisi si Ramaphosa ni kukomesha ile tatizo kule kule nchini kwake, ili Waafrika ambao tuliwasaidia Afrika Kusini nah, tuweze kufurahia kuishi nao kipindi hiki ambacho uhuru wamepata. <coughs> pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nsabiyumva Paul unasema rais wa Afrika Kusini amefanya hatua hiyo, hudhani kama itasaidia kitu, japo kuna mali za watu zimeporwa, kuna watu waliofariki hawatarudishiwa uhai. Angesimamia hilo mapema vurugu zisitokee lingekuwa jambo la busara. Jean Didu Kafindo wa Moba, DRC, unasema kwanza ni jambo la maana pia la kumpongeza Rais wa Afrika Kusini kwa sababu kilichotokea nchini mwake kilikuwa ni jambo haramu sana, pia ni kiukwaji wa haki ya sheria ya kimataifa. Ni Maalbert unasema ukiwa Tanzania unasubiri maneno yaendane na vitendo. Afrika walioko huko walindwe kweli na jeshi la polisi la Afrika kusini likomeshe kabisa uhalifu huo. Edward bin Gango Mbihaimana unasema jitihada zake zianzishwe nchini mwake, suluhu si kutembea tembea, bali wawalinde wageni nchini mwake. Baba Jifti Muha Wakakonko Kigoma Tanzania unasema anapaswa kutoa adhabu kwanza kwa wahusika wote wanaofanya ubaguzi nchini mwake, ili kuyapa imani mataifa mengine, kwani tukio kama hilo sio mara ya kwanza kujitokeza. Na hadi hapo sina la ziada, msikilizaji. Ulikuwa nami Martha Saranga, kwa heri. Nam, asante sana Martha Saranga. Mbena halisi wa Makambako tawni Njombe, Tanzania unasema namtakia ziara njema Chisekedi huko Belgiji. Patrick Joshua kutoka mji wa Lubumbashi DRC unasema tunapongeza na kutia moyo Mheshimiwa Rais Felix Chisekedi ambaye anasafiri kwa kutafuta usalama wa nchi yetu na nchi zingine nyingi. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni. Mimi ni Sabina Chris na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari, na habari za michezo tumekuwa naye Steven Mumbi. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. Naitwa Ivan Buravan kutoka Rwanda. Kibao Matata Filit ndio kinatufungia matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako, msikilizaji. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri.