Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Jeshi nchini DRC lathibitisha kuuawa kwa kiongozi wa kundi la waasi wa Rwanda FDLR Silvesta Mudachumura. Kamati maalum kuhusu Burundi asema rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza anawajibika kwa matukio kadhaa ya ukiukwaji wa haki za binadamu, na matokeo ya awali ya uchaguzi nchini Israel yaonyesha hakuna mshindi wa jumla kati ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu na mpinzani wake karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, Septemba 18 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, usisite kutuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limethibitisha kufanikiwa kumuua kiongozi wa kundi la waasi wa Rwanda la FDLR, Silvesta Mudachumura, anayetakiwa pia na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC kwa makosa ya uhalifu wa kivita. Kifo chake kimekuja wakati huu ambapo jana watu ishirini na wawili wakiripotiwa kutekwa nyara kwenye maeneo ya mji wa Ruchuru, mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Msemaji wa jeshi la Congo FRDC leo Richard Kasonga akizungumza na RFI Kiswahili amesema kwamba kiongozi huyo wa waasi wa FDLR ameuliwa pamoja na luteni wake katika operesheni za jeshi la Congo FRDC zinazoendeshwa dhidi ya makundi ya waasi wilayani Ruchuru. Wanajeshi wa nchi yetu waliendesha operesheni za kijeshi mashariki mwa Congo DRC. Katika operesheni hizo wamemuua Muda chumura, muda chumura, muda chumura, kiongozi wa wasi wa FDLR wilayani Ruchuru kusini mwa Ruindi. Raia waishio wilayani Ruchuru wamepokeaje wa wa habari hii? Mie kama mkazi wa hapa Kibirizi, wakati nimesikia hii habari, mimi nafurahi sana. Juu ya nini? shie tunateseka kwanja sana, magrupu arme zinayala kuikote kui kote yetu. Niko mama wapa Kanyabayonga, tunafurahi sana tena sana, lakini huko kwetu Kanyabayonga wa FDLR bangali wa mingi mupori antuka. Bafai watusaidie sie Mama, yusi anjo tunakufaka ba victime huko. Wabunge wachaguliwa wa wilaya ya Ruchuru wamewataka waasi wanaoyumbisha usalama wilayani Ruchuru kujisalimisha jeshini mwa FRDC. Elii nzaani ni mbunge mchaguliwa wa wilaya ya Ruchuru. Kwetu kunakuwa vikundi venye kumiliki silaha, kunakuwa FDLR nyatura, vikundi vya inje ya inji na vikundi vya ndani ya inji, na ndio tunasema wote, kazi kubwa ya kufanya ni ya kujiripoti, wanaweka sirachi ni kusudi, wakaji, wakae kwa usalama. Hayo yaripotiwa wakati ambapo wasi hao wa FDLR wanyoshewa kidole cha lawama kwamba jioni Jumanne waliwateka nyara raia zaidi ya 20 katika maeneo ya Kisharo wilayani Ruchuru, mashariki mwa Kongo DRC. Chubengorombi Goma, RFI Kiswahili. Waziri wa zamani wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Oli Ilunga ameshtakiwa kwa matumizi mabaya ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya kukabiliana na virusi vya Ebola. Wakili wake ameiambia AFP jana Jumanne hakimu amemwambia kwamba anashtakiwa kwa ubadhirifu, na kama waziri wa zamani hakuweza kuwekwa kizuizini, wakili wake Gai Kabyea amesema na Ilunga kwa sasa anazuiliwa nyumbani. Waziri mpya wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Daktari Eteni Lonkondo, amethibitisha kuwa maambukizi na vifo vya watu waliofariki na virusi vya ebola yamepungua. Waziri Lonkondo amethibitisha hayo baada ya kutembelea miji ya Goma, Butembo, Beni na kukutana na waziri wa afya wa Rwanda jijini Gisenyi. Kuna kupungua kwa vifo vilivyosababishwa na maambukizi mapya ya virusi vya ebola hususan wilayani Beni. Hayo ndiyo tunayothibitisha na tunayo yatazama. Kwa upande wake waziri wa afya wa Rwanda Diani Gashumba amesema njia pekee ya kudhibiti maambukizi hayo ni kwa wananchi wa mpakani kuchukua tahadhari pamoja na kukubali kupewa chanjo, ambapo ameongeza kuwa mpaka sasa watu elfu tatu wamepewa chanjo ya Ebola. Eneo la Rwanda, raia waishio kwenye mpaka kati ya Kongo na Rwanda walipewa chanjo. Sote tupambane na ugonjwa huo. Tunataka chanjo hii iendelee kupewa wananchi wengine. Tangazo hili huenda likapunguza wasiwasi miongoni mwa wananchi wa mashariki mwa DRC ambao wamekuwa wakihofia usalama na kusambaa zaidi kwa maambukizi ya virusi vya Ebola. Mwandishi mkuu wa habari za uchunguzi nchini Tanzania, Eric Kabendera, ambaye amekuwa kizuizini kwa zaidi ya wiki saba, ameiambia mahakama jijini Dar es Salaam kuwa alipelekwa hospitalini Jumanne kwa vipimo. Familia yake na wakili wameelezea wasiwasi juu ya afya yake baada ya kuonekana akiingia kwa taabu mahakamani wiki iliyopita, wakati mahakama ilipoambiwa kwamba alikuwa na shida ya kupumua pia. Miaka sabini ya Alliance francaise Nairobi. Ungana nasi tushereke miaka sabini ya ushirikiano kati ya Kenya na Ufaransa. Usikose matukio mbalimbali tulio nayo, kama tamasha bomba la muziki wa jazz, maonyesho ya sanaa na mengineyo mengi ya kutosha. Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwa mitandao ya kijamii AF Nairobi au kwa website yetu www alliance frnairobi org ni saa kumi na mbili dakika sita afrika Mashariki sawa na saa kumi na moja dakika sita afrika ya kati. Kamati maalumu inayotathmini hali ya mambo nchini Burundi imehitimisha kuwa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza binafsi anawajibika kwa matukio kadhaa ya ukiukwaji wa haki za binadamu. Kamati hiyo ilikuwa ikiwasilisha ripoti yake kwa Baraza la Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa mjini Jiniva, Uswis, ambapo imesema wanasiasa wa upinzani pamoja na familia zao wamekuwa wakiteswa au kuuawa pindi wanapokataa kushirikiana na chama tawala CNDD FDD. Kamati hiyo imeitaja idara ya usalama wa taifa polisi na kundi la vijana wa chama tawala Imbonirakure kwa kuhusika moja kwa moja na vitendo vya mauaji. Wachambuzi wa siasa za maziwa makuu wow, wao wana mtazamo gani? Halidi Hassan ni mchambuzi wa masuala ya siasa anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni pigo kubwa sana kwa Nkurunziza, hasa katika kipindi hiki. Ukitizama Burundi inaelekea kwenye uchaguzi mkuu hapo mwakani, ni ikiwa ni pigo kubwa sana hii italeta kwanza hali ya tafrani ndani ya chama chake chenyewe cha CNDD-FDD, kuhusu na nani atakiwakilisha kwenye uchaguzi. Hilo ni moja halafu, mbili, kumtaja kwamba yeye ndio mhusika mkuu, hii itamuweka katika hali nzito sana. Ni sauti yake Halidi Hassan, mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Takribani watoto ishirini na sita na waalimu wawili wameuawa kwa moto katika shule ya bweni katika kitongoji kimoja karibu na mji mkuu wa Liberia, Monrovia. Moto huo unaaminika kuzuka mapema asubuhi wakati wanafunzi wa shule wakiwa wamelala katika jengo lililounganishwa na msikiti. Nigeria, Afrika Kusini, Kenya na Misri zimetajwa miongoni mwa sehemu hatari zaidi ulimwenguni kuishi na kufanya kazi kwa wahamiaji. Utafiti wa hivi karibuni wa Expert Insider uliofanywa na mataifa mbalimbali umeorodhesha wataalamu 20259 wanaowakilisha mataifa 182 na na kuishi katika nchi au wilaya 187 katika vipengele vya ubora wa maisha, gharama ya kuishi, uchumi binafsi, ulinzi na usalama zaidi Wakati huu shughuli za maziko ya rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe zikielekea ukingoni, viongozi wa kijadi sasa wanataka kiongozi huyo azikwe kwa taratibu zote za kimila. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Madai haya ya viongozi wa kimila yalikuwa ni sehemu ya mambo yaliyosababisha mvutano kati ya serikali na familia kuhusu mahali ambako kiongozi huyo atazikwa. Awali familia ya Mugabe ilitaka ndugu yao wazikwe kijijini kwao Zvimba, huku serikali yenyewe ilikuwa ikitaka azikwe katika makaburi ya mashujaa mjini Harare kwa kile ilichodai kiongozi huyo alikuwa ni baba wa taifa, jambo ambalo hata hivyo baadaye familia iliridhia. Wataalamu wa maswala ya mila na desturi nchini Zimbabwe wanasema madai ya machifu kutoka kabila la Mugabe ni sehemu ya historia na tamaduni mbalimbali mbali nchini humo, ambapo vifo vya viongozi wengi wa kimila huhusishwa na imani za kiroho na zile za kimila. Mugabe ambaye alitawala taifa la Zimbabwe kwa miaka 37 alifariki dunia mwanzoni mwa mwezi huu akiwa nchini Singapore ambako alienda toka mwaka jana kwa ajili ya matibabu. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690, kilohertz, mita bendi 13. Asante sana msikilizaji, kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Unaweza kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu yuko kwenye hali mbaya ya kisiasa wakati huu, matokeo ya awali yakionyesha kuwa hakuna mshindi wa jumla kati yake na mpinzani wa karibu Gantz. Vyombo kadhaa vya habari nchini Israel vimeripoti kuwa chama cha waziri mkuu Netanyahu Likud na kile cha Gantz blue and white wamepata viti thelathini na viwili katika bunge la watu 120 huku asilimia 90 ya kura zikiwa zimehesabiwa. Kwa matokeo haya ni wazi, huenda wakalazimika kuunda serikali ya umoja wa kitaifa au waziri mkuu Netanyahu kuwekwa kando katika serikali ijayo. Wachambuzi wa masuala siasa wana mtazamo gani? Hamdun Malsel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. ni lazima uombe muungano, si swala hiari, kwa sababu eh, nani anakuwa na wingi wa viti katika bunge aongoze, na kama hana lazima aombe kutoka vyama vingine wamuunge eh, mkono kupata wingi wa viti vya kuweza kuongoza serikali, ama siva hawezi. Kwa hiyo bila shaka inategemewa kwamba E, chama cha Green labda ndo kitakuwa kimeunda serikali. Kwa hiyo kutokea hapo tunaweza kuona matokeo makubwa sana ya mabadiliko ya sera za serikali. Kwa hiyo nafikiri yeyote atakayeteuliwa kuwa waziri mkuu e, bado atahitaji upande wa pili kumuunga mkono. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kaimu waziri mkuu wa Uhispania Pedro Sanchez leo Jumatano amewasihi wapiga kura kukipa chama chake cha ujamaa wingi wa kura katika uchaguzi mkuu wa marudio mwezi Novemba ili waweze kukabiliana na changamoto za kiuchumi na kisiasa za nchi hiyo. Sanchez usiku wa jana Jumanne alitangaza kwamba Uhispania itarudi kupiga kura mnamo Novemba kumi katika uchaguzi wake wa nne katika kipindi cha miaka minne. Ulimwengu lazima ubadilishe uzalishaji wake na matumizi ya chakula, la sivyo it, utakabiliwa na changamoto katika usambazaji ambao unaweza kusababisha mateso na machafuko ya kijamii, wanasayansi wameonya. Ya siku ya Jumatatu. Utafiti mpya wa kidunia umebaini kuwa faida za kiafya na mazingira za kubadilisha njia za kufanya kilimo ni zaidi ya gharama kubwa ya kufanya hivyo kama serikali zitafanya zaidi kusaidia kilimo endelevu na takribani watu kumi na wawili wamejeruhiwa baada ya wanamgambo wenye silaha kuvamia jengo la serikali lililokuwa limejaa watu mashariki mwa Afghanistan leo Jumatano, baada ya shambulio la bomu, la bomu la kujitoa mhanga, huku manusura wakipambana kujiokoa kupitia madirishani, mashuhuda na maafisa wamesema. Vikosi vya usalama viki, vilikimbilia katika eneo la tukio baada ya watu wenye silaha kushambulia ofisi hiyo huko Jalala Abad, mji mkuu wa mkoa wa mashariki wa Nangahar, katika ghasia za hivi karibuni kuikumba nchi hiyo yenye vita, wakati ikielekea uchaguzi wa rais mnamo Septemba na 28. Kabla hatujaelekea viwanjani uh, msikilizaji kumbuka matangazo haya na kujia moja kwa moja kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania, na tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na redio washirika, na ukiwa na lolote, kumbuka waweza kushiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Barabara kabisa, ni wasawa kuelekea viwanjani na Ali Bilali. Karibu nam, ni kushukuru sana Sabina Crispin na Bigambo. Nianze na taarifa hii ya kifo cha mchezaji wa zamani wa klabu ya Rangers Fernando Rikson amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 43. Na tukielekea viwanjani ni kwamba uh, hii leo mwendelezo wa UEFA Champions League baada ya kushuhudia jana uh, timu kadhaa zikijitupa uwanjani, na leo sasa ni mwendelezo ambapo Atletico Madrid watakuwa uwanjani kumenyana na Juventus, wakati Bayern Leverkusen, Bayern watakuwa uwanjani kumenyana Locomotive Moscow. Club Bridge wao watakuwa uwanjani kumenyana na, na Galatasaray majira ya sa saa moja dakika hamsini na tano Olympiacoso watacheza na piros eh, Olympiacoso watacheza na Tottenham Hotspur wakati Paris Saint Germain wao watakuwa uwanjani kupepetana na Real Madrid ambapo kocha wa Real Madrid, Zinedine Zidane, ameisifu timu hii ya Paris Saint-Germain, akisema kwamba lolote linaweza kutokea. Wakati upande mwingine, pia kocha wa timu wa klabu hii ya Paris Saint-Germain naye akisema amepanga safu yake vizuri kuhakikisha wachezaji wake wanafanya vizuri kwenye mchuano huo ambao utachezwa majira saa nne Afrika Mashariki. Bayern Munich watakuwa uwanjani kuminyana na Crevena Zvezda wakati Shakhtar Donetsk wao watacheza na Manchester City. Dinamo Zagreb wao watacheza na Atalanta majira ya saa nne ya Afrika Mashariki. Sabina, Crispin na Bigambo, hii leo tayari, uh, timu ya taifa ya Rwanda Amavubi tayari wako kule, eh, Kinshasa kwa ajili ya mtanangi wa kirafiki baina ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mm. Mchezo ambao utachezwa majira ya saa tatu na nusu saa za Afrika Mashariki, kama alivyokueleza jana. Michuano ya UEFA Champions League Olympique Lyonnais ilitoka sare kufungana bao moja kwa moja na Zenit, wakati Salzburg wakikandamiza Genk kwa mabao sita kwa mawili. Genk ndio klabu ambao anaichezea Mtanzania Mbwana Samata, na inaandikwa kwamba kwenye historia Mbwana Samata amekuwa Mtanzania wa kwanza kuweza kushiriki michuano hii ya UEFA Champions League na kufunga bao. Lakini Liverpool jana walilala vibaya, kwa kulazwa na Napoli mabao mawili kwa bila, wakati Borusia Dortmund wakitoka sare wakishindwa kufungana na Barcelona. RB Leipzig wakishinda Benfica mabao mawili kwa moja Ajax wakishinda matatu Lille. Uh, Chelsea nayo ikilazwa na Valencia bao moja kwa bila. International wao wakatoka sera kufungana bao moja kwa moja na Slavia Praha. Lakini pia taarifa nyingine, Sabina Crispin na Bigambo, hapa ni kwamba uh, Kombe la ligi kule barani Ulaya limepigwa marufuku, litafutwa katika msimu ujao. Hii ni baada ya baraza la uongozi kukutana hivi leo na kuweza kuchukua uamuzi wa kuweza kulifuta a, kombe la ligi katika kile kilichoelezwa kwamba moja miongoni mwa sababu ni kukosa a, kupata wadhamini kama unavyojua. Uh, michezo mbalimbali kule barani Ulaya huwa inanunuliwa, uh, wachezaji aidha vilabu vinacheza tayari kila kitu kimekwisha, kukiwa na wadhamini wa, wadhamini sasa, na wadhamini uh, tayari sasa, ligi hii imekosa wadhamini, kwa hivyo wameamua kuipiga marufuku kuanzia msimu wa elfu mbili na elfu mbili na, elfu mbili na ishirini na, elfu mbili na ishirini na moja, hivyo hakutokuwa na kombe la ligi barani Ulaya uh, msimu ujao. Sasa tukirejea kwenye michuano ya leo, manani Sabina Chrispin na Bigambo, bila shaka wewe umekuwa ukifuatilia michezo hii, mtanangi baina ya Paris Saint-Germain na Real Madrid karata yako ni ipi? PSG. Tuone kesho inshallah, nafikiri tutakuwa pamoja tena kuangazia ni nani ambaye atakuwa ni mshindi. Nam, nakushukuru Ali Bilal. Shukran sana. Nam, msikilizaji uh, huyo ni Ali Bilal ambaye anahitimisha habari za michezo, na katika ujumbe hapa, Abdalla anaitwa Dogo Ninja kutoka Nangoma, Masasi, Tanzania anasema anatupata barabara haki, akiwa hapo na Patrick Paul Kabila anasema anashukuru kwa matangazo murwa anayoyapata akiwa hapo uh, DRC. Basi msikilizaji endelea kututumia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Na matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti www RFI Kiswahili com na pia redio wa shirika na Kampala, Uganda. Hapo tunasikika kupitia 93.7 FM. Nam ni wasaa wa kuwa naye Emmanuel Makundi katika makala ya gurudumu la Uchumi. Msikilizaji, ukuaji wa uchumi umeendelea kushuhudiwa kwenye maeneo mengi ya dunia, na inatarajiwa kuwa hali hii itasalia hivi katika kipindi cha miaka michache ijayo. Kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mitatu, tatizo la ukosefu wa ajira linatarajiwa kupungua kwa asilimia 5.5 kwa mwaka huu. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la kazi duniani ILO, inaonyesha kuwa tatizo la ajira kidunia limeanza kupungua, licha ya kuwa ukosefu wa kazi na kazi zenye staha itaendelea kuwa tatizo kwa mataifa mengi duniani. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inatathmini ripoti hii ya ILO na kujadili namna bora ya kukabiliana na ukosefu wa ajira na nchi kutengeneza ajira zenye staha kwa watu wake. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu. Katika kujadili hili kwenye laini ya simu nitakuwa na Idrisa Hamisi Muhaji. Yeye ni mwandishi wa kitabu cha Tanzania Mpya, yanayotaka maendeleo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Lakini pia nitakuwa na Dr. Tengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, nchini Tanzania. nam pengine, kwa sasa inaelezwa kuwa watu takribani milioni 192 duniani hawana kazi. Kwa maana nyingine, wanaomba kazi hii inatoa taswira gani? Mwaka elfu mbili na kumi na saba a, tatizo la ajira lilikuwa limepanda kwa asilimia tatu pointi nne ambapo wa wanauchumi Stephen Tobin na shina yon wakawa wameelezea tatizo la ajira ni changamoto sana, na wakawa wamejaribu kuelezea kwa miaka ya nyuma. elfu mbili na kumi na sita kulikuwa na ukosefu wa vijana ambao wamekosa ajira zaidi ya milioni sabini na moja elfu mbili na kumi na nane tena wakawa zaidi ya milioni sabini na tatu vijana wamekosa ajira milioni sabini na sita vijana imekosa ajira. Na pia wakawa wameelezea hii <coughs> changamoto ya ukosefu wa ajira inaweza ikatatuliwa kupitia labda hizi sera zetu ambazo tunakuwa tunazitengeneza hizi, kwa hizi nchi ambazo zinakuwa na tatizo la ajira kwa asilimia kubwa, na pia kwa kuangalia uh, soko la ajira, pia tunakuwa na uchumi ambao hauwezi ukakizi vigezo na mahitaji ya watu wake. Kwa hivyo tunabidi tuwekeze katika uchumi wa watu wa chini ili waweze kuwa wanaongeza wanaongeza <coughs> idadi ya ajira na waweze kujiajiri wenyewe. Naam, Dr. ripoti inaonyesha kuwa kwa nchi zilizoendelea tatizo linapungua, lakini endelea, tatizo, a, kwa nchi zinazoendelea tatizo linabashiriwa kwamba litaendelea kuwa kubwa. Nini maoni yako? Yeah, kulingana na, na hali iliyopo kama ndugu wangu alivyosema sera zilizopo na aina ya ukuaji wa uchumi uliopo Ha, ha, ha, hauonyeshi picha ya, ya, ya hali iliyopo sasa hivi kubadilika, na mi nafikiri kumekuwa sasa na haja baada ya kujua hayo. Uh, nchi hasa ninapenda kuongelea hasa nchi ninaongelea, nchi za Afrika ku, kuangalia jinsi ambavyo wa, wanaweza kabadilisha taratibu za mfumo ulioko sasa, sera zao, teknolojia inayotumika sasa, ili sasa tuweze kukivi tatizo lililopo sasa, maana kama tukiendelea hivi tunavyoendelea maana yake ni kwamba tatizo litaendelea kuwapo kwa kipindi uh, mpaka mp, taarifa ta, inasema mpaka mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Kwa hiyo ipo haja sasa ya kufanya mabadiliko ambayo yanaonyesha na, ya wazi kutatua tatizo hili. Idris, uh, wewe ukiwa kama kijana uh, wengi ambao hawana ajira ni vijana uh, unadhani nchi zinazoendelea uh, zinakosea uh, kutengeneza mfumo upi, mifumo mizuri ya kutengeneza ajira kwa vijana wake? Kitu kikubwa zaidi ni kuongeza thamani ya vitu ambavyo tunavyo, wanaita value addition of things we have. Kwa hivyo tunatakiwa tuongeze thamani ya kile ambacho tunacho. Mfano, unakuta labda watu wanakuwa wanajihusisha na, na mambo ya vilimo, sindio? Ila yule mtu ambaye anajihusisha na vitu vya hii shughuli za kilimo ana, anashindwa kujiajiri mwenyewe kwa sababu hana masoko ya kudumu, na bidhaa zake zinashindwa kuwa na thamani kubwa sababu haijapatiwa thamani ile ile bidhaa yake. Mfano anakuta watu ambao wanalima korosho, kungekuwa na viwanda vidogo vidogo katika hayo maeneo, ambao wanakuwa wanashughulika na zile taratibu, ingiongezea wao ile nafasi ya kujiajiri wenyewe, na angekuwa na ajira za kudumu, na angezalisha kwa watu wengine ambao wanakuwa wanatafuta ajira leo hii. Kwa hivyo tuwe tunaongeza thamani ya vitu vyetu. Dr. Tengere Kitojo, moja ya madhila makubwa ambayo yanawakuta watu ambao hawana kazi ni kukosekana kwa kazi zenye staha a, kwa maana ya kwamba kazi zile ambazo zinapatikana a, hazina staha wala ujira wa kutosha a, kwa sasa a, pengine wewe unazungumziaje hili? Labda kwanza niseme ni, ni, hivi, ili tuweze kukabiliana nataka kuungana na ndugu hapo, ili tuweze kukabiliana na hali ya sasa ya vijana kukosa ajira hakuna jinsi ambavyo tutakwepa aina ya elimu ambayo tunawapa vijana wetu. Lazima tutoe elimu ambayo litaongezea uwezo wa kufanya vitu, wa kutumia rasilimali, kutumia fursa tulizo nazo, ili waweze kujipatia kipato. Hilo ni jambo la kwanza ambalo hatuwezi kulikwepa. Elimu yetu ibadilike, elimu isiwafanye wanafunzi tu wa, wa, wa vijana watake kuajiri, lakini pia watake kujiajiri. Jambo la kwanza. Jambo la pili, ndio hilo ambalo litaliongeza kufanya kuanzisha viwanda ambavyo vitaviwanda vile vya kuajiri watu wengi kwa ajili ya kuongeza thamani bidhaa na hasa, mimi naongeza bidhaa za kilimo. La tatu, kwa sababu vijana wengi na watu wengi wamejiriwa kwenye kilimo, lazima kilimo kiwe kiwe kiwe ni enterprise. Yani ionekane kama taasisi inayotengeneza ina faida, commercializing agriculture, lazima iwe hivyo vijana wanaofanya kwenye kazi kwenye kilimo waone kwamba wanafanya shughuli ambayo ina, inaweza ikawaongezea kipato na hiyo, waone kwamba wameajiriwa na kilimo, tofauti na sasa ambapo wanafanya kazi tu ya kupata, ya kuhakisha kwamba wanakula chakula. Sasa katika suala ililoeleza, ni kweli kwamba vijana we, a, ajira wanaingia kwenye kazi ambazo zinaitwa kazi ambazo hazina staa. Na hizi kazi za aina gani? Hizi ni kazi ambazo kwanza malipo yake ni malipo madogo sana, kwa sababu si huyu mtu hana ajira ana yuko tayari kufanya kazi ili apate hata mkate wake wa siku hiyo tu, lakini kazi ambazo tija yake ni ndogo sana, hali yake ya kuchumi ni mbaya, ha, haina haina haki yoyote. Hizo ndio kazi ambazo hazina hazina, hazina saa. Na naunafanya hizo kazi kwa sababu huna njia nyingine ya kupatia kipato. Naam, daktari, bila shaka Idrisa atakuwa anakusikia Idrisa, yeye na na, na ni ni msomi a, pengine wewe unatarajia nini Idrisa? Unatarajia kupata ajira aina gani? Ndio maana nimesema hii elimu yetu kweli inatuandaa sisi tuwe tunajiwa, na mimi kwa jinsi vilivyosoma na kuwa anapenda sana kusoma vitabu vya uchumi, nimegundua tuna haja ya kubadilisha kidogo mfumo wa ajira hii, mfumo wa elimu tuwe na e tofauti kwa wanafunzi wetu, wajue baga huko shuleni, ili utengeneze kitu fulani ambapo unaweza kajiri na watu wengine mtaani, sababu kumbuka, una nafasi kubwa. Kwa hivyo kuna watu wengi ambao wanategemea nifanye kitu kikubwa sana katika jamii yangu. Kwa hivyo kuna haja kubwa, kabla ya kufikiria mimi naenda kuwa naajiriwa katika sehemu gani, tubadilishe mitazamo ya elimu yetu. Yaani mtu ajue anasoma, alafu anajazi kubwa nabidi aliokuwa huko nyuma Dokta Kitojo, bila shaka utakuwa umemsikiliza Idrisa kwamba anasoma, lakini vijana wengi wanashindwa wana kutambua kwamba kuna nyuma yao kuna watu ambao wanawatazama, wana wanapofika ngazi ya, ya, ya chuo kikuu wanatarajia kuona kwamba badala pengine ya wao kuajiriwa tu, wao pia wanatengeneza ajira kwa wengine. Ni, ni kweli ndio maana yake kwamba sisi tumesomeshwa ili tuajiriwe tu, tu, tu, tu, tu, tu, tu, lakini ili pia tutumie tu, tu rasilimali tulizonazo kujipatia sisi kipato na kuwafanya watu wengine wapate kipato. Sasa inapofika kwamba sisi tunamaliza elimu, kwa mfano elimu ya chuo kikuu, lakini sisi tunarudi kwenye uh, tunaw, kwenye uh, soko la ajira, tunalalamika kama watu ambao walikwenda shule. Hii ni jambo ambalo linashangaza, na ndio maana nikasema kuna haya ya kubadilisha mfumo wa elimu. Dr. Kitojo, ILO inasema moja ya changamoto pia ni namna ya kuhuisha ukuaji wa uchumi na utengenezaji wa ajira kwa raia wake. A, pengine hili a, linaweza kukabiliwa vipi? Sasa ipo haja kuhakikisha kwamba tunakuza tuna, tuna uchumi kwa kutumia wananchi wetu, kwa kuajiri wananchi wetu. Wananchi wetu ndio wawe sehemu ya kuajiri, na hii inaweza ikatokea kama tutarudi katika sekta ambazo zinaajiri watu wengi na ni sekta ya kilimo kutia mkazo sekta ya kilimo, kuakisha kwa kwamba sekta ya kilimo imekuwa ni sekta ambayo inazalisha inatengeneza faida, ili vijana wengi wavutiwe na faida inayopatikana kule, waende wakafanye pale. Lakini jambo la pili, kuanzisha viwanda kama alivyosema ndugu, viwanda ambavyo vitaongeza thamani, na viwanda hivi viwanda vile vile viwanda ambavyo vitakuwa vinaajiri watu wengi. Na viwanda vingi havipendi vitu, viwanda ambavyo vinaajiri watu wengi, kwa hiyo vinahitaji kupata incentive, kuinataka kupata vivutio ambavyo serikali inavitoa kwenye viwanda, ili waanzishe viwanda vya kuajiri vijana wengi ambao wataajiriwa na viwanda hivyo. Na msikilizaji na maneno hayo ya Dr. Watengere Kitojo, mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania, na Idrisa Hamisi Muhaji, yeye ni msomi lakini pia ni mwandishi wa kitabu cha Tanzania mpya inayotaka maendeleo, akiwa hapa Dar es Salaam, Tanzania, kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Sabina Nabigambo. Jeshi nchini DRC lathibitisha kuuawa kwa kiongozi wa kundi la waasi wa Rwanda FDLR Silvesta Mudachumura, Kamati maalumu kuhusu Burundi asema rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza anawajibika kwa matukio kadhaa ya ukiukaji wa haki za binadamu. Na maofisa wa juu wa Umoja wa Ulaya waonya kuwa huenda Uingereza ikajiondoa kwenye umoja huo bila mkataba. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatano Septemba 18 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo limethibitisha kufanikiwa kumuua kiongozi wa kundi la waasi wa Rwanda la FDLR, Silvesta Mudachumura, anayetakiwa pia na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kwa makosa ya uhalifu wa kivita. Kifo chake kimekuja wakati huu ambapo hapo jana watu ishirini na wawili wameripotiwa kutekwa nyara kwenye maeneo ya mji wa Ruchuru, mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Msemaji wa jeshi la Congo FRDC leo, Richard Kasonga akizungumza na RFI Kiswahili amesema kwamba kiongozi huyo wa waasi wa FDLR ameuliwa pamoja na luteni wake katika operesheni za jeshi la Congo FRDC zinazoendeshwa dhidi ya makundi ya waasi wilayani Ruchuru. Wanajeshi wa nchi yetu waliendesha operesheni za kijeshi mashariki mwa Congo DRC. Katika operesheni hizo wamemuua Silvestr Mudachumura kiongozi wa waasi wa FDLR wilayani Ruchuru, kusini mwa Ruindi. Raia waishio wilayani Ruchuru wamepokeaje habari hii? Mie kama mkazi wa hapa Kibirizi, wakati nimesikia hii habari nena furahi sana juu ya nini? Shie tunateseka kwanja sana magrupu arme zi nayala kuikote yetu. Niko mama hapa Kanyabayonga, tunafurahi sana tena sana, alakini ukukwetu Kanyabayonga wa FDLR vangali wa mingi mupori antukaba fai, watusaidie Mama Yusi anjo tunakufaka wa viktime huko. Wabunge wachaguliwa wa wilaya ya Ruchuru wamewataka waasi wanaoyumbisha usalama wilayani Ruchuru kujisalimisha jeshini mwa FRDC. Eli Nzaani ni mubunge mchaguliwa wa wilaya ya Ruchuru. Kwetu kunakuwa vikundi vyenye kumiliki silaha, kuna kunakuwa FDLR, Nyatura, vikundi vya inje ya inji na vikundi vya ndani ya inji, na ndiyo tunasema wote, kazi kubwa ya kufanya ni ya kujiripoti, wanaweka siraa chini Kusudi, wakaji, wakai, kwa usalama hayo yaripotiwa. Wakati ambapo wasi hao wa FDLR wanyoshewa kidole cha lawama kwamba jioni Jumanne waliwatekanyara raiya zaidi ya 20 katika maeneo ya Kisharo wilayani Ruchuru mashariki mwa Congo DRC. Chubengorombi, Goma, erefi Kiswahili. Nam, asante Chube Ngorombi. Lakini wakati huo huo, hayo ya Kijiri, mwanahabari wetu wa Goma anaripoti kuwa mamia ya vijana kutoka vuguvugu vugu la vijana wanaopigania demokrasia wa Lucha wamekamatwa na polisi mjini Goma baada ya kuandamana nje ya ofisi za kampuni ya mawasiliano ya Airtel wakishinikiza kampuni hiyo kuimarisha miundombinu ya mawasiliano. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amehitimisha ziara ya siku mbili nchini Ubelgiji ambapo ametoa wito kwa makampuni ya nchi hiyo kwenda kuwekeza nchini mwake akisisitiza hali ya usalama imetengemaa. Ziara yake imefanyika wakati huu ambapo DRC inajaribu kurejesha imani ya mataifa ya Ulaya ambayo waliiondoa wakati wa utawala wa Rais Joseph Kabila wanayemtuhumu kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Hata hivyo ziara yake imekosolewa vikali na aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi uliopita, Martin Fayulu ambaye wakati akizungumza na idhaa ya RFI amesema ameshangazwa na Ubelgiji kumpokea Chisekedi waliyedai aliiba kura katika uchaguzi uliopita Après, baada ya matamko yaliyotolewa na wanasiasa wa Ubelgiji, nafikiri kwamba huku ni kutoheshimu wananchi wa Kongo. Mtu ambaye ni kigezo cha demokrasia anapokelewa, sijui kama wanataka kutuambia kuwa wananchi wa Kongo hawako tayari kwa demokrasia. Leo nafikiri ni ishara kuwa kuna baadhi ya watu katika utawala wa Ubelgiji wanataka kujiweka mbele ili kumbembeleza Chisekedi. Wanambembeleza mtu ambaye si halali hii ni hatari sana, sababu Feliks Chisekedi mwenyewe hana uwezo wa kufanya lolote katika siasa zake. Kabila yupo hapo, anaongoza kila kitu. Hii ilikuwa ni ziara ya kwanza ya Chisekedi barani Ulaya baada ya ile ya mwezi Aprili nchini Marekani, ambako alikutana na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo. Waziri wa zamani wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Oli Ilunga, ameshtakiwa kwa matumizi mabaya ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya kukabiliana na virusi vya Ebola. Wakili wake ameambia AFP jana Jumanne hakimu amemwambia kwamba anashtakiwa kwa ubadhirifu, na kama waziri wa zamani hakuweza kuwekwa kizuizini, wakili wake Guy Kabea amesema na kwamba Ilunga anazuiliwa nyumbani. 96.1 FM, saa 12:36 Afrika Mashariki sawa na saa 11:36 Afrika ya Kati. Kamati maalumu inayotathmini hali ya mambo nchini Burundi imehitimisha kuwa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza binafsi anawajibika kwa matukio kadhaa ya ukiukaji wa haki za binadamu. Kamati hiyo ilikuwa ikiwasilisha ripoti yake kwa Baraza la Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva Uswisi ambapo imesema wanasiasa wa upinzani pamoja na familia zao wamekuwa wakiteswa au kuuawa pindi wanapokataa kushirikiana na chama tawala CNDD-FDD. Kamati hiyo imeitaja idara ya usalama wa taifa, polisi na kundi la vijana wa chama tawala Imbonerakure kwa kuhusika moja kwa moja na vitendo vya mauaji. Wachambuzi wa siasa za maziwa makuu wao wana mtazamo gani? Halidi Hassan ni mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Hii ni pigo kubwa sana kwa Nkurunziza, hasa katika kipindi hiki ukitizama Burundi inaelekea kwenye uchaguzi mkuu hapo mwakani. ni ikiwa ni pigo kubwa sana hii italeta kwanza, hali ya tafurani ndani ya chama chake chenyewe cha CNDD-FDD kuhusu na nani atakiwakilisha kwenye uchaguzi. Hilo ni moja, halafu mbili, kumtaja kwamba yeye ndiyo mhusika mkuu, hii itamweka katika hali nzito sana. Tukit haya yanajiri wakati huu nchi ya Burundi ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Mwandishi mkuu wa habari za uchunguzi nchini Tanzania, Eric Kabendera, ambaye amekuwa kizuizini kwa zaidi ya wiki saba ameiambia mahakama jijini Dar es Salaam kuwa alipelekwa hospitalini jana Jumanne kwa vipimo. Familia yake na wakili wameelezea wasiwasi juu ya afya yake baada ya kuonekana akiingia kwa taabu mahakamani wiki iliyopita, wakati mahakama ilipoambiwa kwamba alikuwa na shida ya kupumua pia Wakati huu shughuli za maziko ya rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe zikielekea ukingoni, viongozi wa kijadi sasa wanataka kiongozi huyo azikwe kwa taratibu zote za kimila. Mwandishi wetu Emmanueli Makundi ana maelezo zaidi. Madai haya ya viongozi wa kimila yalikuwa ni sehemu ya mambo yaliyosababisha mvutano kati ya serikali na familia kuhusu mahali ambako kiongozi huyo atazikwa. Awali familia ya Mugabe ilitaka ndugu yao wazike kijijini kwao Zvimba, huku serikali yenyewe ilikuwa ikitaka azikwe katika makaburi ya mashujaa mjini Harare kwa kile ilichodai kiongozi huyo alikuwa ni baba wa taifa, jambo ambalo hata hivyo baadaye familia iliridhia. Wataalamu wa maswala ya mila na desturi nchini Zimbabwe wanasema madai ya machifu kutoka kabila la Mugabe ni sehemu ya historia na tamaduni mbalimbali mbali nchini humo, ambapo vifo vya viongozi wengi wa kimila huhusishwa na imani za kiroho na zile za kimila. Mugabe ambaye alitawala taifa la Zimbabwe kwa miaka 37 alifariki dunia mwanzoni mwa mwezi huu akiwa nchini Singapore ambako alienda toka mwaka jana kwa ajili ya matibabu. Wanawake wamekuwa wakiandamana huko port Harcourt nchini Nigeria wakitaka ulinzi zaidi kufuatia mauaji mfululizo katika mji huo wa mafuta. Takriban wanawake nane wamepatikana wakiwa wamenyongwa kwa namna moja katika vyumba tofauti vya hoteli katika mji mkuu wa jimbo la Rivers kusini mwa Nigeria tangu Julai. RFI, Radio France Internationale. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 40 Afrika Mashariki. Ukiwa na lolote, tutumie kwenda namba alama ya kujumlisha 25576415747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Maofisa wa juu wa kutoka Umoja wa Ulaya wanaoshughulikia mazungumzo ya nchi ya Uingereza kujitoa kwenye umoja huo juma hili wameonya kuwa huenda nchi hiyo ikajitoa bila mkataba ikiwa waziri mkuu Boris Johnson hatalipa uzito swala hilo. Mwandishi wetu Martha Saranga ana maelezo zaidi. Akizungumza na wanahabari hivi leo, mkuu wa Kamisheni ya Ulaya Jean Claude Juncker amesema hatari ya kutokuwepo mkataba bado ni kubwa na kwamba uamuzi wa kupata mwafaka au kutokuwa na mwafaka ni swala lililoko mikononi mwa serikali ya Uingereza. Kwa upande wake, kiongozi wa jopo la umoja wa ulaya kwenye mazungumzo hayo Michel Bana amesema madhara yanayotokana na kutokuwepo kwa mkataba baina ya Uingereza ni makubwa kuliko baadhi ya watu wanavyochukulia. Unyo la maafisa hawa wa juu kwenye umoja wa ulaya limekuja ikiwa ni siku mbili tu zimepita tangu mkuu wa kamisheni ya Ulaya Jean Claude Juncker kutane kwa mazungumzo na waziri mkuu Boris Johnson. Kwa sasa bunge la Uingereza limeahirishwa hadi katikati ya mwezi Oktoba huku waziri mkuu Johnson akiwa kwenye shinikizo kubwa la kisiasa kutakiwa kupata suluhu na umoja wa Ulaya. Urusi leo Jumatano imeishutumu Marekani na waasi wa Siria kwa kuzuia uhamishaji wa kambi ya wakimbizi kusini mwa Siria ambapo Umoja wa Mataifa umeelezea hali kuwa mbaya. Jeshi la Urusi limeiita kambi iliyojitenga ya Rakban katika jangwa linalodhibitiwa na Marekani karibu na mpaka wa Jordan kuwa kambi ya kifo. Takribani watu kumi na wawili wamejeruhiwa baada ya wanamgambo wenye silaha kuvamia jengo la serikali lililokuwa limejaa watu mashariki mwa Afghanistan leo Jumatano baada ya shambulio la bomu la kujitoa mhanga, huku manusura wakipambana kujiokoa kupitia madirishani, mashuhuda na maafisa wamesema. Vikosi vya usalama vilikimbilia katika eneo la tukio baada ya watu wenye silaha kushambulia ofisi hiyo huko Jalalabad, mji mkuu wa mkoa wa mashariki wa Nangahar katika ghasia za hivi karibuni kuikumba nchi hiyo yenye vita wakati ikielekea uchaguzi wa rais mnamo Septemba ishirini na nane na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu yuko kwenye hali mbaya ya kisiasa wakati huu, matokeo ya awali yakionyesha hakuna mshindi wa jumla kati yake na mpinzani wa karibu Benny Gantz. Vyombo vya habari nchini Israel vimeripoti kuwa chama cha waziri mkuu Netanyahu Likud na kile cha Gantz Blue and White wamepata viti thelathini na viwili katika bunge la watu 120 huku asilimia 90 ya kura zikiwa zimehesabiwa. Karibu katika mahojiano. Taarifa za kuuawa kwa kiongozi wa kundi hatari la waasi wa Rwanda la FDLR, Silvestre Mudachumura, huenda zikaleta ahueni katika vita dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa nchi ya DRC, lakini hata hivyo, wananchi wengi wanaona kifo chake bado hakimalizi wasiwasi walionao, wasi wa kutokana na hali tete ya usalama mashariki mwa nchi hiyo. Je, kifo chake kinatoa taswira gani katika vita dhidi ya kundi la FDLR nchini DRC? Tom Ndahiro ni mtafiti wa masuala ya kihistoria na mchambuzi wa siasa anazungumza nasi akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Ukizingatia kuwa uh, yeye ndo alikuwa kiongozi wa majeshi uh, ya FDLR, kuwawa kwake na baadhi ya wasaidizi wake wa ambao wa sio wachache inavyofikiria kutadhoofisha sana a, hili kundi um, ma, ya la sbr ambao kwa kweli imeisha anza kudhoofika, kwa sababu miezi kadhaa iliyopita, inakaribia mwaka, majeshi ya Kongo yaliwakamata watu wawili muhimu katika jeshi la sbr, akiwemo um, mkuu wa ujasusi au wa upelelezi katika FDLR na msemaji wao mkuu, na baadhi na baadaye, hao watu wawili wakakabidhiwa nchi ya Rwanda. Kulikuwa na tetesi kuwa kuna baadhi ya viongozi, kuna baadhi yao ambao wali, walitoroka wali, wa wali Uh, wakaanza kuwaeleza majeshi ya ya DRC na tena na, na, na majeshi ya Rwanda kuwa fulani yuko wapi au hedikota za hao makao makuu yao yako wapi. Kwangu kwa mimi inaona ni sema kuwa sdara itarejesha nguvu hivi karibuni itakuwa ni kubwa sana. Na, na, na, na labda kwa mtazamo wako u, unafikiri ni yapi mazingira ya kuoa kwa kiongozi huyu ambapo kumekuwa na taarifa za mkanganyiko? Uh, nadhani kitu kikubwa ambacho kimefanyika hivi sasa ni kwa majeshi ya, ya, ya Kongo kujuza titi , sijui kama wameshirikiana wame, wame na majeshi ya Rwanda, sina hakika. Uh, lakini kuesha uh, uh, uh, hali ya utulivu na kuleta maendeleo katika nchi ile kukiwa kuna, bado kuna makundi ya ya kijeshi ya, ya kutoka nchi mbalimbali kwa sababu kuna FDLR, kuna UDF ya kutoka Uganda, kuna makundi mengine ya Sudani Nadhani kurejeshwa ku, kwa hali ya amani katika nchi yao ya Kongo ni jambo la muhimu sana la kupewa kipaumbele na serikali ya DRC. Na mwana Tom Dahiro unafikiri kwa nini imechukua muda mrefu hadi kufikia kuwawa kwa kiongozi huyu ukizingatia hali iliyokuwepo na tuhuma dhidi yake? Alikuwa ni mtu anatafutwa na, na hii mahakama ya kimataifa ya ICC lakini mazingira yaliyobadilika nadhani ni ya uongozi na mtazamo wa uongozi mpya wa, wa DRC uh, lakini hata kabla ya kuja rais Tshisekedi, hata rais Kabila mwenyewe nadhani alikushaanza anza uh, uh, kuyapiga vita makundi hayo kwa, kwa kuwa kama nilivyokueleza awali e, sio rahisi kurejesha maendeleo katika nchi ile ukiwa na makundi ambayo yanaleta ya msukosuko na na, na, na, na, na kuathiri amani ya wananchi, kwa sababu ukiangalia FDR imekuwa kwa muda mrefu inawasumbua sana wananchi wa sehemu wa, wa ya, ya mashariki ya Kongo. Kwa hiyo tutarajie kwamba kifo cha kiongozi huyu kitaleta ahueni kwenye swala la usalama eneo la mashariki mwa Kongo. Nadhani ni, ni, ni, ni, ishara, ni ishara nzuri kwa kurejea kwa amani a, mashariki ya Kongo. Ni mtazamo wake Tom Ndahiro, mtafiti wa masuala ya historia na mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda katika mahojiano na mwenzangu Ali Bilali. Na sasa nampisha Martha Saranga kwa nawe katika makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu katika makala ya Habari Rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Hivi karibuni shirika la afya duniani WHO, lilitoa ripoti yake ambayo imekadiria karibu watu laki nane hujiua kila mwaka, huku ugumu wa maisha ukitajwa kuwa sababu kuu ya wengi kujiua. Kujiua ndio chanzo cha vifo kwa vijana walio wengi wenye umri kati ya miaka kumi na mitano hadi ishirini na tisa. Shirika la afya duniani WHO linautaka ulimwengu kuja na sera zitakazoleta suluhu ya tatizo hilo. Karibu kutoa mchango wako, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Mimi ni Martha Saranga, twende sambamba. Kwa jina naitwa Akariu Mwenjuma, niko maeneo ya Kabuku mkoani Tanga nchini Tanzania. Uh, wimbi la vijana wengi kujiua kutokana na ugumu wa maisha limekuwa ni kubwa sana na limekuwa ni tatizo kwa nchi nyingi sana uh, duniani kote. Lakini mimi nadhani kitu ambacho kinasababisha kwa asilimia kubwa ni serikali kusahau ku, ku, ku, ku, kundi la vijana na kulisahau kama ni kundi ambayo ndio nguvu kazi ya taifa. Kwa hiyo, vijana wanakuwa wanakosa ajira na hivyo kupelekea msongo wa mawazo na hata kupelekea kuchukua uamuzi wa kujinyonga. Kwa hiyo kama vijana wengi duniani wataaminiwa na kupewa ajira ambazo zitakidhi mahitaji mait, mait, yao, naamini watakuwa hawana mawazo ya kupelekea kujinyonga. Lakini kama watakuwa wanakosa ajira na wanakaa tu nyumbani, wanamaliza elimu zao na baadaye wanakosa ajira, basi ndio kitu ambacho kinapelekea wengine kuchukua maamuzi ya kujinyonga. Kwa hiyo kama watapata ajira za kutosha na serikali ikawekeza katika nguvu ya kazi ya taifa kwamba ni vijana, basi naamini watakuwa hawachukui ha, ha, ha, ha, waamuzi huo wa kujinyonga ambao kwa kweli unamaliza una vijana wengi zaidi duniani ndiyo. Naitwa Samuel Habamungu Mudundi kutoka hapa Kavumu katika wilaya ya Kabare jimboni Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mawazo yangu, kwa kupata tatizo, kwa kupata suluhu kuhusu watu wenye kujiua, haibidi tuwe na sheria fulani, inabidi tuwe ndani ya maisha isiyokuwa ya mbaya, maisha ambayo vijana hawajisikii kukata tamaa. Kila mara tunaona watu wanajinyonga, lakini tunapotafuta kisa unakuta ni kwa sababu ya maisha kuwa magumu. Vijana hawana kazi, wengine wanakuwa wakizurura huku na huku. Maisha inapozofika, ndipo wengine wanajitolea katika uvutaji wa bangi, wengine uvutaji wa pombe kali, na baadaye mtu anaona mambo haikuendeka, anaamua kujiua. Sasa kwa kupata suluhisho, inabidi viongozi wetu waweke vijana ndani ya makondishoni za mzuri, ndani ya maisha bora, ili kutokana na vitendo vya kujiua sababu, kila mtu anapoamua kujiua ni kusema ameona maisha kwake haina tena maana. Nashukuru kwa jina, ah, naitwa Fili Benjerasa, ni Kenshambi, inapatikana maeneo ya Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania. E, kuhusu madareo suruhu kwa watu ambao wanajiua, binafsi naona ni kwamba hawepo elimu kuhusu matatizo ambayo yanatukabili wanajamii. Kwa sababu gani? tunakabiliwa na msongo mawazo, ambao msongo mawazo kwa kweli ukizidi kuwepo, kwa kweli wengi utazidi kujiua na wengi utazidi kupata matatizo hayo. Kwa hiyo mi naona suluhu kwa na suru, ni kwamba elimu ijaribu kutolewa, ili matatizo ambayo tukabili, ndio tunaweza kuyahimili na kuyatafutia suluhu mapema kabla ya kujiua. Ni elimu tu, kama tukikabiliwa na matatizo tujue jinsi ya, ya kuyahimili yale matatizo. Ndio maana wengi waki, wakishindwa kuyatatua kuya, wataelekea mambo kama hayo ya kujiua. Asante sana kwa majina, naitwa Saidi Subiri, nipo Mbembele, Newala, Tanzania. Binafsi nione kwamba hicho kinachopelekea kwamba vijana wengi kujiua yetu kwa ajili ya msongo wa mawazo wetu, kwa sababu ya ugumu wa maisha, hilo swala ni kweli sahihi ilipo, lakini sasa binafsi nione kwamba upo uwezekano kwamba tujikite kwamba tujikite kwa kwa jishughuli ya kilimo, kwa sababu kiangalia vijana wengi hatuna ajira. Kwa hivyo ajira yetu kwamba tujikite kwenye shughuli za kilimo. Mimi naamini kwamba binafsi kilimo kinatija kubwa sana, endapo kama ukifuatilia vizuri, unaweza uka ukapunguza huo ugumu wa maisha, endapo unakuwa na hali mzuri, kwa sababu kiukweli watu wengi wanajiua sana kutokana na mazingira kama. Lakini ushauri wangu mimi binafsi nione tujikite katika hali ya kilimo, ili kilimo ambacho chenye tija ili tuondokane na ugumu wa maisha. Asante sana kwa. Majina yangu naitwa Huseni Pazi au Pazboy wa stendi ya mkoa jijini Arusha, Tanzania. Maoni yangu juu ya vijana wengi kujiua katika ulimwengu huu kwa sasa, naona si vema kukata tamaa, maana hiyo inaendana na kukata tamaa kwa kijana kuona kwamba maisha magumu, kisingizio ndo hicho. Lakini si hivyo, maisha kama yapo magumu, lakini amepesi vyeve yapo, endapo kama utajishughulisha. Kwa hiyo ni vema usikate tamaa na kuendelea kupambana. Hilo ndo itakuwa suluhisho kubwa kabisa kwa vijana kutopoteza maisha na kujiua bila sababu yoyote yoyote. Ukiangazia yes, tatizo la uh, wakazi wa nchi nyingi za Afrika hususan, tunaona mauaji yanakuwa yanajitokeza ya wao kwa wao kujiua vyanzo uh, vikubwa kama ilivyotoa tathmini uh, uh, ilivyotoa tathmini shirika la Afya Duniani, WHO, ya kwamba vifo vinafikia kiwango kikubwa kwa siku, lakini kwa mwaka tunaona idadi ni kubwa sana ya watu wa chanzo chake kuu. Nafikiri wao kwa vile wanafanya tafiti hizo, uh, wanatambua kwamba vyanzo vipo ni vya aina fulani, lakini kwa mtazamo fulani, pengine wapo wanaotathmini ya kwamba ni maisha magumu, lakini binafsi naweza nikasema haya sio maisha magumu, pengine tu ni zile changamoto ambazo zimekuwa zikiwakabili upingana, kwamba kila mmoja ana uwezo wa kujiendesha maisha yake, lakini tunaona vifo hivi vinatokea hata kama akiwa uh, si maskini ambaye ingemtokea kwake uh, kifo cha kujiua. Lakini hii ni changamoto ambayo inazikumba nchi zetu kufuatana, kwamba elimu imekuwa ni duni sana, ya nini kifanyike kuhusiana na kuepuka dhambi hii sisi kupokea mauaji ya yanayoonekana kwamba ni mauaji ya kujua sisi kwa, sisi na, na kisha anafanyia uchunguzi, yakibainika kwamba hayana chanzo chochote, inakuwa tu ni kama msongo ma, wa mawazo a, pengine wa, tathmini ya kila mmoja anakuwa na tathmini kiaina tofauti. Lakini naona pengine tu elimu kubwa zaidi, mashirika kama haya ndio yangejitoa na taasisi mbalimbali zingeungana pamoja, lakini taasisi za dini na serikali ziwe kwa pamoja kushinikiza elimu hii katika sehemu mbalimbali, kwenye mashule, makanisani, asali ambazo zinaweza zikawa zinawakumba viumbe ambao huwa wanafariki kwa kujiua wao kama wao, kwa maana ya binadamu. Kwa majina wanaitwa Tonga Kilumba, anatokea Kamanyola, RV. Mimi maoni yangu kuhusu ile ongezeko la watu kujiua ni kwanza, ni kukutana na makazi Serikali wanaendelea kukula wenyewe, hawakumbuki raia, ndiyo chanzo ya watu kujiua. Na utakuta mtu anaishi, anasoma miaka, karibu anamaliza masomo yote, lakini baada ya kumaliza masomo anakosa kazi. Wakati anapokosa kazi, kicheko kinakuwa mwingi katika mji wake wanaendelea kumcheka ya kuwa amemaliza masomo na baada ya kumaliza masomo anakuwa swate maibovu au mtoto wa barabarani. Wakati anapoendelea kuchekewa, ni hapo anakusudia yeye mwenyewe ye kujiua. Ndio kwa maana, ningeomba kwa serikali waweze kuwasapoti wa vijana wanaomaliza masomo ili tuangalie kama ongezeko hilo la kujiua litaweza kuisha. Kwa kweli, nikiangalia hata katika nchi ya DRC, ni wengi wamemaliza masomo, hadi sasa diplome zao zinajazana ndani ya makabati mara ngapi, viongozi wetu wako naona hayo, lakini hawakamati azimio fulani ili waweze kugawia vijana makazi. Ni jukumu lao kugawia vijana makazi ili ili mauaji hayo yapate mauaji hayo yapate kupunguka. Ningeomba tena serikali iweze kufungua michezo mbalimbali mbali au iweze kufungua viwanda mbalimbali ili kazi ziweze kupatikana katika nchi zote za duniwengi. Altidor Kataya wa Moba Kirungu DRC unasema, wakati mwingine ugumu wa maisha unakuwa ni kisingizio, lakini tamaa ya ujana ndio chanzo kikubwa, hivyo itapendeza kama shirika la afya litatoa ripoti hiyo, litafute suluhisho mbadala. Victor Mbusa Dimuhanga wa Beni DRC unasema, elimu ya kutosha inahitajiwa kwa vijana, wafundishwe shughuli fulani fulani ambazo zinaweza kusaidia. Abubakari Charukiwa Mzirai kutoka Ugweno Mwanga Kilimanjaro Tanzania unasema unadhani kuna haja ya Umoja wa Mataifa na mashirika mbalimbali kuja na sera na mpango kazi shirikishi ambao utasaidia na utashawishi watu kuacha kujitoa uhai. Roacom Padrao Almasi unasema, unajua hata vitu vingine vinachangia ni kama vile ukosefu wa ajira kwa vijana, hata madawa ya kulevya huchangia vifo. Kwa ufupi, serikali zetu zijitahidi kudhibiti vijana wasijiue kimchezo tu hivi. Abu Ali Kosta wa Soko Kuu, Majengo, Dodoma, Tanzania unasema elimu zaidi ya kutatua matatizo binafsi inahitajika ili kumfanya kijana kuona matatizo ni sehemu ya maisha na dawa si kuyakimbia au kujiua. Hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Martha Saranga na kutakia jioni njema, kwa heri na asante sana Martha Saranga. Msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo, hadi hapa hatuna la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari na habari za michezo tumekuwa naye Ali Bilal. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. anaitwa so namanaitwa Double J na kibao numvanshaka kutoka Burundi, ndio anatufungia matangazo yetu ya jioni. Kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania, kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwaheri na jioni njema. Ah.