Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Rais wa DRC apinga madai ya kuwa kibaraka wa rais wa zamani Joseph Kabila baada ya kurejea kutoka ziarani Ubelgiji. Maambukizi ya virusi vya ukimwi yatajwa kuwa juu katika kisiwa cha Ukara wilayani Ukerewe, magharibi mwa nchi ya Tanzania. Na Irani yaonya kuwa nchi yoyote itakayoichokoza itakuwa uwanja mkuu wa vita. Natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumamosi, Septemba 21 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Ziara ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi jijini Brussels nchini Ubelgiji imezindua ukurasa mpya wa ushirikiano baina ya Kinshasa na Brussels. Makubaliano kadhaa yamefikiwa baina ya mataifa hayo mawili hususan kuboresha uhusiano uliotetereka wakati wa dakika za mwisho za utawala wa Rais Joseph Kabila. Ziara hiyo ya rais Chisekedi pamoja na mapokezi yaliyopewa na viongozi wa Ubelgiji ilikosolewa vikali na wapinzani, akiwemo Martin Fayulu ambaye alieleza kuwa licha ya viongozi wa Ubelgiji kutoa matamko ya kupinga matokeo ya uchaguzi, lakini wamempokea na kumnyenyekea mtu ambaye ni kibaraka wa rais wa zamani Joseph Kabila. Felix Chisekedi amesema Hakuna kibaraka anayeweza kutekeleza shughuli alizofanya mpaka sasa tangu kuingia kwake madarakani ikiwemo kuwacha huru wafungwa wote wa kisiasa. Ana haki ya kusema anachotaka, lakini kile ninachoonyesha uwanjani kinathibitisha kwamba mimi siyo kibaraka. Kwanza niliwaacha huru wafungwa wote wa kisiasa, jambo ambalo hakulifanya Nimerejesha wakimbizi wote wa kisiasa akiwemo mmoja miongoni mwa washirika wake mashuhuri. Hapana, nadhani kama kibaraka anaweza kufanya hivyo. Niko napambana na rushwa iliyokuwa imekita mizizi katika utawala wake na ninaboresha hali ya maisha wananchi wa Kongo. Ni wazi kwamba mimi sio kibaraka wake, bali ni mshirika wake wa karibu sababu tuliamua kujiunga pamoja ili kuiongoza Kongo kwa namna nyingine. Aidha, kuhusu kwamba jukwaa la kisiasa linaloongozwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila la FCC lina wajumbe wengi serikalini, Chisekedi amesema pamoja na hayo, yeye ndiye mwenye uwezo wa kuteua na kumfuta kazi kiongozi yeyote ambaye hatawajibika. Matamshi ya rais Chisekedi huenda yakazua mtafaruku kutoka upande wa wafuasi wa jukwaa la FCC ambao wamebaini kuwa hawajafurahishwa na matamshi hayo. Wakili wa Tanzania Fatma Karume amesitishwa kutekeleza kazi zake nchini Tanzania kufuatia kesi yake kupinga uteuzi wa mwanasheria mkuu wa serikali. Wakili huyo amesimamishwa kwa muda kwa maelezo yake wakati wa uwasilishaji wake wa kesi hiyo akipinga uteuzi wa Profesa Adeladus Kilangi kama mwanasheria mkuu wa Tanzania. Maambukizi ya virusi vya UKIMWI yanatajwa kuongezeka katika kisiwa cha Ukara kaskazini magharibi mwa Tanzania na kuzua wasiwasi kuhusu kizazi cha baadaye cha taifa hilo. Mwandishi wetu Frederick Nwaka amezuru kisiwani Ukara na kutuandalia ripoti ifuatayo. Kisiwa cha Ukara kinakisiwa kuwa na wakazi zaidi ya laki mbili. Na wengi wao hapa wanajishughulisha na shughuli za uvuvi. Hata hivyo, shughuli hizo mbali na kuwa chanzo cha kiuchumi, kwa upande mwingine kimekuwa chanzo cha kuchochea vitendo vya uasherati ambavyo vimeleta changamoto za mlipuko wa maradhi ikiwemo maradhi ya ukimwi. Wananchi kisiwani hapa wanasema shughuli za mwingiliano ni sababu kuu ya kuenea kwa maradhi haya. Tukumbuke kwamba maeneo ya visiwani ndio uvuvi unafanyika e, na shughuli za uvuvi zinazofanyika, maana yake mwingiliano wa watu unakuwa mwingi e, hata ishu ya elimu ni kama utopia kwa sababu maeneo kama hayo mwingiliano wa watu unakuwa ni mkubwa zaidi. Kwa hiyo pengine hata ile hali ya elimu kuhusiana na masuala ya ukimwi huenda inakuwa ni hamna kabisa. Afisa tarafa wa kisiwa cha Ukara James Peter anasema serikali imechukua hatua mbalimbali: tumechukua hatua ya kufanya mikutano Mingi sana sana ya hadhara, utaona tumetoa elimu mno kwenye eneo hili sasa la watu kuachana na tamaduni hizi ambazo zimepitwa na wakati, lakini pia tumetoa elimu kwamba ya kuelimisha watu kwamba ukimwi upo na ukimwi hauna dawa zaidi ya dawa za kubaza virusi, na tunapoteza nguvu kazi sana watu wakishapata ukimwi. Kwa hiyo tumeendelea kuelimisha kwenye mikutano ya hadhara. Je, yeah ipi ni nafasi ya viongozi wa dini katika kukabiliana na changamoto hii? Andrew Msonga ni kasisi wa kanisa Katoliki. Viongozi wa dini wanaweza wakahimiza, lakini je, sisi wanadamu tunalipokeaje swala hili? Mungu alikuisha kataza na tunajua kabisa Mungu alisha kataza. Sasa na sisi viongozi ambao ni wanadamu pia tunawahimiza watu kusikiliza na kukumbuka Makatazo la Mungu. Takwimu za karibuni zilizotolewa na mamlaka ya kupambana na kudhibiti ukimwi Tanzania TACAIDS zinasema asilimia mbili ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi yapo miongoni mwa vijana wenye umri wa kati ya miaka kumi na mitano na ishirini na minne. Frederick Nwaka Ukerewe, RFI Kiswahili Ethiopia imepokea wakimbizi wa Somalia wapatao elfu tano hadi sasa mwaka huu, karibu mara nne zaidi ya mwaka elfu mbili kumi na nane na wamekuwa wakiwasili kila siku. Afisa wa ulinzi, shirika la kimataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR Muhamadi Hashuf amesema wakimbizi wapya hawajaacha kuingia Ethiopia na kila mwaka wamekuwa na changamoto hiyo, hasa wakati wa ukame, usalama mdogo na uhaba wa chakula na maji. Maelfu ya watu wameandamana huko Aljaz kwa Ijumaa ya thelathini na moja mfululizo, licha ya kusambazwa kwa polisi na siku chache baada ya kutangazwa kwa tarehe ya uchaguzi wa rais utakaofanyika mwezi Disemba, uchaguzi uliokataliwa na vuguvugu la maandamano. Vuguvugu hili linapinga uchaguzi wowote wa wa mrithi wa Abdelaziz Buteflika aliyelazimishwa kujiuzulu mnamo Aprili chini ya shinikizo la pamoja la maandamano ya raia na jeshi baada ya kuwa rakani kwa miongo miwili maandamano madogo na nadra kutekelezwa yamefanyika usiku wa kuamkia leo huko Cairo na miji mingine nchini Misri kutaka kuondolewa mamlakani kwa Rais Abdel Fattah al-Sisi, lakini mamlaka ziliwatawanya haraka waandamanaji na kuwakamata watu kadhaa, chanzo cha usalama kimesema mamia ya wananchi wameingia barabarani usiku wa Ijumaa kuandamana wakiimba ondoka sisi, huku wakiwa wamebeba mabango. RFI. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika saba Afrika Mashariki, hii ni RFI Kiswahili. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nchi yoyote ambayo itaishambulia Iran itakuwa uwanja mkuu wa vita, walinzi wa mapinduzi wameonya leo Jumamosi, baada ya Washington kuamuru kuongezwa kwa vikosi katika eneo la Guba kufuatia shambulio la visima vya mafuta vya Saudi Arabia na kuinyoshea kidole cha lawama Tehran. Mvutano umeongezeka kati ya mahasimu hao wakuu, Iran na Marekani, baada ya shambulio la wikendi iliyopita dhidi ya mtambo mkuu wa nishati na kisima cha mafuta na kusababisha kusitisha utoaji wa mafuta katika eneo la Saudi Arabia. Ndege isiyo na rubani imedunguliwa leo Jumamosi katika mkoa wa Kineitra kusini mwa Siria. Tukio la pili kama hilo ndani ya saa 48, vyombo vya habari vya serikali vimearifu mamlaka zimeivunja vipande vipande ndege hiyo baada ya kuangushwa chini katika ukingo wa Jaba al-Sheikh kwenye mkoa wa Quneitra kusini magharibi mwa Damascus. Shirika la habari la serikali SANA limeripoti chimbuko la ndege hiyo halijulikani, ingawa taarifa ya SANA inaeleza ni kutoka mataifa ya magharibi na ilikuwa imejazwa mabomu na vilipuzi. -R -F -E. Radio France Internationale. Ni wasaa kwa naye Ruben Lukumbuka katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri. Radio, radio. Hujambo msikilizaji, hapo ulipo, ni matumaini yangu huna neno na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, na miongoni mwa habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili ni huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako juma hili jeshi la nchi hiyo FRDC lilithibitisha kufanikiwa kumuua kiongozi wa kundi la waasi wa Rwanda la FDLR Sylvestre Muda Chumura, anayetakiwa pia na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kwa makosa ya uhalifu wa kivita. Mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC, si Chube Ngorombi Daniel, alitutumia ripoti ifuatayo. Msemaji wa jeshi la Congo FRDC leo, Richard Kasonga akizungumza na RFI Kiswahili amesema kwamba kiongozi huyo wa waasi wa FDLR ameuliwa pamoja na luteni wake katika operesheni za jeshi la Congo FRDC zinazoendeshwa dhidi ya makundi ya waasi wilayani Ruchuru. Wanajeshi wa nchi yetu waliendesha operesheni za kijeshi mashariki mwa Congo DRC. Katika operesheni hizo wamemuua Silvestre Mudachumura Ngozi wa waasi wa FDLR wilayani Ruchuru, kusini mwa Rwindi. Raia waishio wilayani Ruchuru wamepokeaje habari hii? Mie kama mkazi wapa Kibirizi, wakati nimesikia hii habari nyena, nafurahi sana. Juu ya nini? Shie tunateseka kwanja sana, magrupu arme zi nayala kuikote yetu. Niko mama wapa Kanyabayonga, tunafurahi sana tena sana, alakini huku kwetu Kanyabayonga wangali ba va wa mingi mupori antuka, bafai watusaidie sie vamama Maviktime. Huko wabunge wachaguliwa wa wilaya ya Ruchuru wamewataka waasi wanaoyumbisha usalama wilayani Ruchuru kujisalimisha jeshini mwa FRDC. Eli Nzaani ni mbunge mchaguliwa wa wilaya ya Ruchuru: kwetu kunakuwa vikundi vyenyi kumiliki silaha, kunakuwa FDLR, Nyatura, vikundi vya inje ya inji na vikundi vya ndani ya inji, na ndiyo tunasema wote, kazi kubwa ya kufanya ni ya kujiripoti, wanaweka silaha chini kusudi wakaji Wakae kwa usalama. Hayo yaripotiwa wakati ambapo wasi hao wa FDLR wanyoshewa kidole cha lawama kwamba jioni Jumanne waliwateka nyara raia zaidi ya 20, katika maeneo ya Kisharo wilayani Ruchuru, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi Goma, RFI, Kiswahili. Je, kifo chake kinatoa taswira gani katika vita dhidi ya kundi la FDLR nchini DRC? Tom Dahiro ni mtafiti wa maswala ya kihistoria na mchambuzi wa siasa hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Kigali nchini Rwanda ukizingatia kuwa uh, yeye ndo alikuwa kiongozi wa majeshi uh, ya fdr kuwawa kwake na baadhi ya wasaidizi wake wa ambao wa sio wachache inavyofikilia kutadhoofisha uh, sana uh, hili kundi la fdr ambao kwa kweli ilikuwa limeesha anza kudhoofika kwa sababu miezi um, kadhaa iliyopita inakaribia mwaka Uh, majeshi ya Kongo yaliwakamata uh, watu wawili muhimu katika jeshi la FDLR akiwemo uh, mkuu wa ujasusi au wa upelelezi katika FDLR na msemaji wao mkuu, na baadaye na hao watu wawili wakakabidhiwa nchi ya Rwanda. Kulikuwa na tetesi kuwa kuna baadhi ya viong, kuna baadhi yao ambao walitoroka wali uh, wakaanza kuwaeleza majeshi ya ya DRC na tena, hata na, na, na majeshi ya Rwanda kuwa fulani yuko wapi, au headquarters za hao makao makuu yao yako kwa, uh, kwangu mimi naona ni sema kuwa FDLR itarejesha nguvu hivi karibuni, itakuwa ni tatizo kubwa sana. Mtazamo wake Tom Ndahiro, mtafiti wa masuala ya historia na mchambuzi wa siasa akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Wiki hii rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi alihitimisha ziara ya siku mbili nchini Ubelgiji ambapo alitoa wito kwa makampuni ya nchi hiyo kwenda kuwekeza nchini mwake akisisitiza hali ya usalama imetengamaa. Ziara yake imefanyika wakati huu ambapo DRC inajaribu kurejesha imani ya mataifa ya Ulaya ambayo waliiondoa wakati wa utawala wa rais Joseph Kabila Kabange, waliyemtuhumu kuwa kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Kwa upande wake, Alexander De Croo, naibu waziri mkuu wa Ubelgiji anayehusika na maswala ya ushirikiano wa kidiplomasia, alikuwa na haya ya kusema. Uh, ushirikiano kati, kati ya nchi hizi mbili haujawahi kusimamishwa. Kulikuwa na mvutano, ndio niseme, hakukuwa na maana, lakini yalipita hivyo. Belgiji haijawahi pia kuondoka nchini DRC, bado tunaendelea kufanya kazi pamoja. Makubaliano ambayo yamesainiwa ni mpango wa kipindi cha mpito lakini kuna makubaliano kuhusu namna ya kuboresha masuala ya jamii, ajira, kilimo na pia sekta ya afya. Ni jukumu sasa la mamlaka nchini Congo kuonyesha kuwa kuna maboresho ya kweli ya maisha ya wananchi wa Congo. Wasikilizaji wetu huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wana mtazamo gani? Kwenye laini ya simu naungana naye, Fausten De Kesiri ni mmoja wa wasikilizaji wetu huko Kongo. Kwanza uh, Fausten De Kesiri, tuambie una mtazamo gani kuhusu ziara ya Rais Felix Tshisekedi huko Belgiji? Sisi hapa tunaona kwamba hiyo kuondoka ya president ya rais Tshisekedi kwenda huko Ubelgiji inakuwa ya maana sana kwa, tunaona tude aweze kusimamisha Kongo, inaomba uhusiano mingi sana na watu wa nje pia na watu wa ndani. Unajua, Ubelgiji ndio ilikuwa inchi ndio ilikuwa natusimamia tangu mbele na kurudisha koloni itakuwa ya maana sana, na wakaaji mingi wa Kongo wanafurahia mkutano Unajoa, wabelja wanawewa siri nyingi sana za Kongo. Basi dani tunaweza kugusa na mambo inaendeka na njoiko ya muhimu sana jiji Rais Tshisekedi iko huku Ubelgiji. Mm -hmm. Mm -hmm. Hata hivyo, ziara yake imekosolewa vikali na aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi uliopita Martin Fayulu Madidi, ambaye wakati akizungumza na idhaa ya RFI ya kifaransa alisema ameshangazwa na Ubelgiji kumpokea Chisekedi waliyedai aliiba kura katika uchaguzi uliopita, kama unavyomsikiliza hapa: après uh, toutes les déclarations faites baada ya matamko yaliyotolewa na wanasiasa wa Ubelgiji, nafikiri kwamba huku ni kutoheshimu wananchi wa Kongo. Mtu ambaye ni kigezo cha demokrasia anapokelewa, sijui kama wanataka kutuambia kuwa wananchi wa Kongo hawako tayari kwa demokrasia. Leo nafikiri ni ishara kuwa kuna baadhi ya watu katika utawala wa Ubelgiji wanataka kujiweka mbele ili kumbembeleza Chisekedi. Wanambembeleza mtu ambaye si halali hii ni hatari sana sababu Felix Tshisekedi mwenyewe hana uwezo wa kufanya lolote katika siasa zake. Kabila yupo hapo, anaongoza kila kitu. na mfosende kesiri, una mtazamo gani kuhusu kauli hii ya Bwana Fayulu? Bwana Fayulu ni ni kawaida yeye kama mpinzani kuanza kulalamika zinji anataka unajua siasa inakuwa na kweli yake, ikibidi Marte Fayulu aweze kuitika ya kwamba una ukweli ya ukweli, una ukweli ya kuna ukweli ya ukweli na kuna ukweli ya siasa. Sasa ile njo yye anakuwa kama ukweli ya ukweli njo ukweli inapasha kuwa ndani ya siasa. Nadhani Marte Fayulu ile maseni anasema mpinzani, lakini binafsi, kama ni kama mpinzani lakini kwangu binafsi unaonaa, kama upinzani wa vile haiko upinzani wa kujenga, kwani upinzani nayo unapashwa saidia kujenga Walikuwa wanapiganisha Rais Kabila pamoja, kisha mmoja anasimama kusuku, alipaswa regeza hajipaswa saa zote kutosha nafasi ili mwenzake aanguke, kuanzia kwa barabara kwenye kona napita imee. Maoni yangu ilibidi Martin Fayulu aweze kuregeza kidogo, aangalie tujenge sisi wote kulikuwa. Mpinzani anaweza kusema ndio mtu wa kubomoa, lakini mpinzani naye anaweza kusaidia kujenga. Mtazamo wake Faustin de Kesiri, huyo ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa jijini Beni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana. Ndio, nami nakupigia asante sana, Barakallahu fiik. Kamati maalum inayotathmini hali ya mambo nchini Burundi ilihitimisha ripoti yake kuwa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza binafsi anawajibika kwa matukio kadhaa ya ukiukaji wa haki za binadamu. Kamati hiyo ilikuwa ikiwasilisha ripoti yake kwa Baraza la Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa mjini Jiniva, Uswisi, juma hili ambapo ilisema wanasiasa wa upinzani pamoja na familia zao wamekuwa wakiteswa au kuuawa pindi wanapokataa kushirikiana na chama tawala CNDD FDD. Wachambuzi wa siasa za maziwa makuu wao wana mtazamo gani? Khalid Hassan ni mchambuzi wa maswala ya siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni pigo kubwa sana kwa Nkurunziza, hasa katika kipindi hiki. Ukitizama Burundi inaelekea kwenye uchaguzi mkuu hapo mwakani, ikiwa ni pigo kubwa sana hii italeta kwanza hali ya tafurani ndani ya chama chake chenyewe cha CNDD-FDD, kuhusu na nani atakiwakilisha kwenye uchaguzi. Hilo ni moja, alafu mbili, kumtaja kwamba yeye ndiyo mhusika mkuu, hii itamuweka katika hali nzito sana Tuk hata hivyo serikali ya Burundi imekanusha ripoti hiyo ya kamati maalum inayotathmini hali ya mambo nchini Burundi na kusema kuwa si kweli. Haya yanajiri wakati huu nchi ya Burundi ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. <coughs> uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Aliyekuwa mkuu wa jeshi la polisi nchini Uganda, Jenerali Kale Kayihura, alishutumu Marekani kwa kumwekea vikwazo kwa madai ya ufisadi na ukiukwaji wa haki za binadamu. Marekani imezuia mali zake na za familia yake, na hivyo kumpiga marufuku ya kwenda nchini Marekani. Shughuli za mazishi ya rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe zinaelekea ukingoni. Viongozi wa kijadi sasa wanataka kiongozi huyo azikwe kwa taratibu zote za kimila. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Madai haya ya viongozi wa kimila yalikuwa ni sehemu ya mambo yaliyosababisha mvutano kati ya serikali na familia kuhusu mahali ambako kiongozi huyo atazikwa. Awali, familia ya Mugabe ilitaka ndugu yao wazikwe kijijini kwao Zvimba, huku serikali yenyewe ilikuwa ikitaka azikwe katika makaburi ya mashujaa mjini Harare kwa kile ilichodai kiongozi huyo alikuwa ni baba wa taifa, jambo ambalo hata hivyo baadaye familia iliridhia. Wataalamu wa maswala ya mila na desturi nchini Zimbabwe wanasema madai ya machifu kutoka kabila la Mugabe ni sehemu ya historia na tamaduni mbalimbali mbali nchini humo, ambapo vifo vya viongozi wengi wa kimila huhusishwa na imani za kiroho na zile za kimila. Mugabe ambaye alitawala taifa la Zimbabwe kwa miaka 37 alifariki dunia mwanzoni mwa mwezi huu akiwa nchini Singapore ambako alienda toka mwaka jana kwa ajili ya matibabu kwenye laini ya simu nami naungana moja kwa moja na msikilizaji huyu ambaye anaanza kwa kujitambulisha namna hii kabla ya kutoa mtazamo wake. Uh, majina yangu ni Zedek Richard Karinda nazungumza kutoka mkoa wa Iringa wilaya ya Mufindi kusini mwa Tanzania. Ni kweli kabisa, tumesikia na imetokea kifo cha aliyekuwa rais uh, wa Zimbabwe Mheshimiwa Mugabe, na kumetokea mambo mengi, kumekuwa na habari nyingi kwa upande wa familia, serikali, na hata wazee wa kimila, hasa eneo alilozaliwa. Uh, tulisikia kwamba serikali ilipendekeza kwamba kama ilivyo mashujaa wengine kama utaratibu ulivyokuwa umewekwa mm -hmm. Mzee Mugabe ilitakiwa azikwe katika eneo la makaburi ya mashujaa katika mji wa Harare, lakini baadaye kukaibuka suala la familia kwamba walikuwa wakipinga kwamba azikwe maeneo ya ya kijiji kwake, na hatimaye mwili ume, umehairishwa kuzikwa kwa hadi siku nyingine nyingi tu zijazo na, na baadaye wanasema kwamba viongozi wa kimila sasa kwa kabila lake wangependa wazike, uh, kwa taratibu zao za kimila, za kimila. Ama, si vizuri kusema za kienyeji, lakini za kimila kutokana na utamaduni wao <laughs> la, lakini sasa Uh, sasa naweza nikalizungumzia kwamba masuala haya yanaweza naweza kazungumza kwa pande mbili. Pande ya kwanza ni kwamba Afrika kama Afrika na watu wake wana utamaduni wao, ndio Waafrika wana desturi zao na namna zao za maisha. Mzee Mugabe ni mtu ambaye hatuwezi kumchukulia kama amezaliwa eh, ni kweli karne ya ishirini, lakini karne ya ishirini mwanzoni sana. Ni mm, miongoni mwa wazee wa siku nyingi sana wa bara la Afrika ambapo wazee wa zamani walioshikilia mila na desturi na tamaduni mbalimbali za kijadi wangependa aweze kupewa heshima hiyo ikizingatiwa pia alikuwa na heshima kama chifu wa kabila lake. Na hapo bila shaka ni, n, n, nini mtazamo wako kuhusiana na uh, pamoja na maelezo haya yote ambayo umeyatoa? Mtazamo wangu ni kwamba ni vizuri waruhusiwe tu kwa tamaduni zake, manake mtu ashakufa hakuna namna ya kumrudisha tena. Waruhusiwe kwa tamaduni zao, ili ikae salama na dunia ielewe hivyo, na Waafrika tu waelewe hivyo. Kama ni utamaduni wao, uliwe, kama ni kesi ama ni tatizo ama ni ugomvi, let us respect the people's culture. Nikushukuru sana kwa mtazamo wako, asante sana, kila laheri. Nikushukuru sana, asante sana, kazi njema. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu juma hili alimtaka mpinzani wake wa karibu Beni Gants kukubali kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Na hiyo ni mara baada ya Netanyahu kujikuta katika hali mbaya ya kisiasa baada ya uchaguzi uliofanyika wiki hii ambapo vyombo kadhaa vya habari katika nchi ya Israeli viliripoti kuwa chama cha waziri mkuu Netanyahu, Likud, na kile cha Gants Blue and White, walipata viti thelathini na mbili katika bunge la watu mia na ishirini. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Ni lazima wauombe muungano, si swala hiari kwa sababu e, nani anakuwa na wingi wa viti katika bunge aongoze, na kama hana lazima aombe kutoka vidama vingine wamuunge mkono kupata wingi wa viti vya kuweza kuongoza serikali ama siva, awezi kwa. Hiyo bila shaka itategemewa kwamba chama cha Green labda ndio kitakuwa kimeunda serikali. Kwa hiyo kutokea hapo tunaweza kuona matokeo makubwa sana ya mabadiliko ya sera serikali. Kwa mimi nafikiri, yeyote atakayeteuliwa kuwa waziri mkuu bado atahitaji upande wa pili kumunga mkono. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Juma hili maofisa wa juu kutoka Umoja wa Ulaya wanaoshughulikia mazungumzo ya nchi ya Uingereza kujitoa kwenye umoja huo, Brexit, walionya kuwa huenda nchi hiyo ikajitoa bila ya mkataba, ikiwa waziri mkuu Boris Johnson hatalipa uzito swala hili. Martha Saranga ana maelezo zaidi. Akizungumza na wanahabari, mkuu wa Kamisheni ya Ulaya Jean Claude Juncker amesema hatari ya kutokuwepo mkataba bado ni kubwa na kwamba uamuzi wa kupata mwafaka au kutokuwa na mwafaka ni suala lililoko mikononi mwa serikali ya Uingereza. Kwa upande wake kiongozi wa jopo la Umoja wa Ulaya kwenye mazungumzo hayo Michel Barnier amesema madhara yanayotokana na kutokuwepo kwa mkataba baina ya Uingereza ni makubwa kuliko baadhi ya watu wanavyochukulia. Onyo la maafisa hawa wa juu kwenye Umoja wa Ulaya limekuja ikiwa ni siku mbili tu zimepita tangu mkuu wa Kamisheni ya Ulaya Jean Claude Juncker kutane kwa mazungumzo na waziri mkuu Boris Johnson. Kwa sasa bunge la Uingereza limeahirishwa hadi katikati ya mwezi Oktoba, huku waziri mkuu Johnson akiwa kwenye shinikizo kubwa la kisiasa kutakiwa kupata suluhu na Umoja wa Ulaya. <mucho> Katika uga wa kimataifa Saudi Arabia ilisema shambulizi dhidi ya miundombinu yake ya uzalishaji wa mafuta lililotokea kaskazini mwa nchi hiyo kwamba hakuna shaka kuwa Iran ndio inahusika, lakini serikali hiyo ilitoa matamshi hayo ikisema inafanya uchunguzi kubaini haswa lilipotokea shambulizi hilo. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Saudi Arabia, Kanali Turki Al Malki alisema hakuna namna ya kuaminisha kuwa shambulizi hilo lilitekelezwa kutoka Yemen kama wanavyodai washirika wa Iran, waasi wa Huthi. This attack did not originate from Yemen. Despite Iran... Mashambulizi haya hayakuanzia nchini Yemen, japokuwa Iran inajitahidi kuiaminisha dunia hivyo. Mashambulizi haya yalianzia kaskazini na Iran ndiye muhusika mkuu. Mashambulizi hayakulenga Saudi Arabia pekee bali yalikuwa mashambulizi dhidi ya jumuiya ya kimataifa. Kwa upande wake Umoja wa Mataifa uliwatuma wataalamu wake kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa mashambulizi hayo, kama alivyoeleza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Uh, 22, the... kwa kuzingatia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa namba 2231, wajumbe na wataalamu wa Umoja wa Mataifa kupitia kitengo cha amani na siasa tayari wameshaondoka kuelekea Saudi Arabia kwa ajili ya kufanya uchunguzi, na ninaamini watafanya kazi yao kwa mujibu wa taratibu za Baraza la Usalama, na yalaani kwa nguvu zote mashambulizi haya, na ninafikiri umefika wakati wa kukomesha mashambulizi kama haya Stop this kind of. Hata hivyo, hadi leo hii Jumamosi, Iran inaendelea kusisitiza kuwa haihusiki na mashambulizi hayo, huku waasi wahuthi wa Yemen wakidai kutekeleza mashambulizi hayo. Nam msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Rais wa DRC apinga madai ya kuwa kibaraka wa rais wa zamani Joseph Kabila baada ya kurejea kutoka ziarani Ubelgiji. Maelfu ya watu waandamana huko Aljaz licha ya kusambazwa kwa polisi na siku chache baada ya kutangazwa kwa tarehe ya uchaguzi wa rais. na Irani yaonya kuwa nchi yoyote itakayoichokoza itakuwa uwanja mkuu wa vita. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumamosi Septemba ishirini na moja mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika Ziara ya rais wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi jijini Brussels nchini Ubelgiji imezindua ukurasa mpya wa ushirikiano baina ya Kinshasa na Brussels. Makubaliano kadhaa yamefikiwa baina ya mataifa hayo mawili hususan, kuboresha uhusiano uliotetereka wakati wa dakika za mwisho za utawala wa Rais Joseph Kabila. Ziara hiyo ya rais Chisekedi pamoja na mapokezi yaliyopewa na viongozi ya wa Ubelgiji ilikosolewa vikali na wapinzani, akiwemo Martin Fayulu, ambaye alieleza kuwa licha viongozi ya viongozi wa Ubelgiji kutoa matamko ya kupinga matokeo ya uchaguzi, lakini wamempokea na kumnyenyekea mtu ambaye ni kibaraka wa rais wa zamani Joseph Kabila. Kwa upande wake, rais Felix Chisekedi amesema hakuna kibaraka anayeweza kutekeleza shughuli alizofanya mpaka sasa tangu kwake madarakani ikiwemo kuacha huru wafungwa wote wa kisiasa. Wakili wa Tanzania Fatma Karume amesitishwa kutekeleza kazi zake nchini Tanzania kufuatia kesi yake kupinga uteuzi wa mwanasheria mkuu wa serikali. Wakili huyo amesimamishwa kwa muda kwa maelezo yake wakati wa uwasilishaji wake wa kesi hiyo akipinga uteuzi wa Profesa Adeladus Kilangi kama mwanasheria mkuu wa Tanzania. Ethiopia imepokea wakimbizi wa Somalia wapatao elfu tano hadi sasa mwaka huu, karibu mara nne zaidi ya mwaka elfu mbili kumi na nane na wamekuwa wakiwasili kila siku. Afisa wa ulinzi kutoka shirika la kimataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR, Muhamadi Harfush, amesema wakimbizi wapya hawajaacha kuingia Ethiopia na kila mwaka wamekuwa na changamoto hiyo, hasa wakati wa ukame, usalama mdogo na uhaba wa chakula na maji. Maelfu ya wananchi wameandamana huko Algiers nchini Algeria kwa Ijumaa ya 31 mfulu, ya 31 mfululizo licha ya kusambazwa kwa polisi, na siku chache baada ya kutangazwa kwa tarehe ya uchaguzi wa rais utakaofanyika mwezi Disemba, uchaguzi uliokataliwa na vuguvugu la maandamano. Vuguvugu hili linapinga uchaguzi wowote wa wa mrithi wa Abdelaziz Buteflika aliyelazimishwa kujiuzulu mnamo Aprili chini ya shinikizo la pamoja la maandamano ya raia na jeshi baada ya kuwa madarakani ni kwa miongo miwili maandamano madogo na nadra kutekelezwa yamefanyika usiku wa kuamkia leo huko Cairo na miji mingine nchini Misri kutaka kuondolewa mamlakani kwa Rais Abdel Fattah al-Sisi, lakini mamlaka ziliwatawanya haraka waandamanaji na kuwakamata watu kadhaa, chanzo cha usalama kimesema. Mamia ya wananchi wameingia barabarani usiku wa Ijumaa kuandamana wakiimba ondoka sisi, huku wakiwa wamebeba mabango. RFI. Radio France Internationale. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nchi yoyote ambayo itaishambulia Iran itakuwa uwanja mkubwa wa vita, walinzi wa mapinduzi wameonya leo Jumamosi, baada ya Washington kuamuru kuongezwa kwa vikosi katika eneo la Guba kufuatia shambulio la visima vya mafuta vya Saudi Arabia na kuinyoshea kidole cha lawama Tehran. Mvutano umeongezeka kati ya mahasimu hao wakuu, Iran na Marekani, baada ya shambulio la wikendi iliyopita dhidi ya mtambo mkuu wa nishati na kisima cha mafuta na kusababisha kusitisha utoaji wa mafuta katika eneo hilo. Ndege isiyo na rubani imedunguliwa leo Jumamosi katika mkoa wa Kuneitra, kusini mwa Siria, tukio la pili kama hilo ndani ya saa 48, vyombo vya habari vya serikali vimesema. Mamlaka zimeivunja vipande vipande ndege hiyo baada ya kuangushwa chini katika ukindo wa, ukingo wa Jaba al Sheikh kwenye mkoa wa Kunetra kusini magharibi mwa Damascus. Shirika la habari la serikali SANA limeripoti chimbuko la ndege hiyo halijulikani, ingawa maafisa taarifa ya SANA inaeleza ni kutoka mataifa ya magharibi na ilikuwa imejazwa mabomu na vilipuzi. na kimbunga chenye nguvu kimepiga visiwa vya Okinawa kusini mwa Japani leo Jumamosi na kusababisha kukatika kwa umeme kwenye nyumba zaidi ya elfu kumi na tano na kuzuia mamia ya safari za ndege. Kimbunga Tapa kilichobeba upepo wa hadi kilomita 180 kwa saa kimeelekea kaskazini na kinatarajiwa kuendelea kupitia bahari inayotenganisha Korea Kusini na magharibi mwa Japan. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati, na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Naam, ni saa 12 dakika 36, nampisha na Victor Abuso kwa naye katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo na kusalimu popote pale ulipo, msikilizaji. Habari za jioni, na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Mimi ni Victor Abuso. Tumekuandalia uchambuzi wa matukio yanayotokea viwanjani leo barani Afrika na kwingineko duniani. Leo hapa studio niko mwenyewe. Fredrick Nwaka anajiunga nasi akiwa Mwanza nchini Tanzania. Alikwenda kule kikazi na amepata nafasi ya kujiunga nasi katika makala ya jukwaa la michezo. Uh, Bwana Fredrick nwaka, karibu sana katika makala ya jukwa la michezo, natumai uko salama hapo Mwanza. Naam, niko salama kabisa Victor Abuso, nikiwa katika eneo la Nyegezi hapa jijini Mwanza. Na asante sana na baada ya muda mrefu sana tunamkaribisha Antonia Roche, yeye ni mchambuzi wa michezo, lakini pia aliwahi kuwa refarii au mpuliza kipenga katika mchezo wa soka, naungana nasi moja kwa moja akiwa uh, mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Arawishe karibu sana katika jukwaa la michezo baada ya muda mrefu. Asante Victor, ah, sana. Leo niko maeneo ya Likoni. Naam, asante sana nam, tuanzie barani Afrika michuano ya soka kufuzu kucheza fainali ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji usiozidi ama wachezaji wanaocheza soka katika ligi za nyumbani maarufu kama CHAN mwaka elfu mbili na ishirini na chezo leo na kesho katika Uh, viwanja mbalimbali mbali, barani Afrika. Michuano hii inachezwa katika kila kanda barani Afrika, na katika eneo la Afrika Mashariki uh, michuano ambayo imekamilika jioni hii ni kati ya Burundi na Uganda katika uwanja wa Mfalme Rwagasore jijini Bujumbura, na Uganda wameishinda Burundi maboma matatu kwa bila. Mechi ya marudiano itachezwa tarehe 18 mwezi Oktoba jijini Kampala. Bila shaka mwaka, haya ni matokeo makubwa sana na mazuri kwa timu ya taifa ya Uganda hakika, na yanatokana yanatokana na, na, na maandalizi ambayo Uganda wamekuwa nayo na hususani katika uh, ligi yao ya ndani, na vile vile uwezo wao wa kutengeneza wachezaji wakubwa na wachezaji wenye kuleta ushindani wa ligi ya, ligi ligi ya kitaifa nchini Uganda. Nilitarajia kwamba katika duru ya mwisho Uganda itakuwa ni miongoni mwa timu ambazo zitawakilisha kanda ya Afrika Mashariki na Kati, ukanda huu wa SEKAFA, katika fainali hizi. na mba, waganda Waganda Hai, ni sababu moja tu kwamba Waganda wamejiandaa, Waganda wana uwezo. Haya matokeo ambayo wanayapata ni kiashiria tosha ya namna ambavyo walijiandaa kuyapata. Kwa hivyo ni matokeo ya kusikitisha kwa kocha Olivier Nionge kwa Burundi, lakini katika mpira mbali na mambo mengine yote. Mtu bora aa, mtu aliyejiandaa kikamilifu na mwenye mbinu za uhakika no. Na. ndiye anapata matokeo katika ushindi na kilichotokea hivi leo kwa mchezo baina ya Burundi ambao wamefungwa nyumbani kiasi cha kwamba wanaongeza mlima mzito sana katika mechi ya marudiano, na bila shaka mabao ya Uganda yalifungwa na Vianney Sekajuga dakika 13 ya, ya mchezo huo, lakini Mutiaba akafunga bao la pili dakika 83 kabla mambo kuwa mabaya zaidi aa, kwa vijana wa Burundi katika dakika 88 baada ya Mustafa Kiza kupachika bao la tatu. Kesho Tanzania watacheza nyumbani dhidi ya Sudan jini Dar es Salaam, huku Rwanda wakiwa wageni wa Ethiopia jini Addis Ababa nchini Ethiopia. Rosho, nakumbuka kwamba Tanzania inakwenda katika mechi hii, waliondoa Harambee Stars ya Kenya. Nakumbuka ilikuwa ni katika uwanja wa Moi Kasarani kwa mikwaju penalti. Labda kesho, matarajio yako ni nini? Uh, ni kweli waliweza kuwatoa Kenya na sasa wanakwenda kutana na sukani kumbuka, Tanzania eh, ni taifa ambalo wao, oh, ni chonohii eh, washawahi kushiriki ah, katika makala ya kwanza ya chana mwaka eh, elfu mbili na tisa na Tanzania waliweza kufanya vizuri kwamba kutoka kwa hivyo mchonohii wanaifahamu vizuri. Ni wanakwenda kukutana na timu ambayo iwahi kuandaa michuano hii. Hawa Sudan si wageni katika michuano hii na Sudan washawahi kufanya vyema ama mafanikio makubwa yaliyopata katika mashindano haya ya CHAN ni kule kumaliza katika nafasi ya tatu katika michuano ya makala ya pili mwaka 2011 kule, wale wenyewe walikuwa wenyeji na kumbuka walikuwa wenyeji, Sudan walimaliza katika nafasi ya tatu. Kwa hivyo itakuwa mchezo mgumu kati ya Tanzania na Sudan, mechi ambayo itakuwa chini ya nyumbani. Kwa hivyo itakuwa mchezo mgumu, si kwa upande wa Sudan na si kwa na, na bila shaka kama alivyosema mwenzangu nwaka, ni kwamba ukanda wa Afrika Mashariki na Kati utawakilishwa na mataifa matatu. Mshindi wa mechi hizi nyumbani na ugenini atafuzu kwenda kule Kamerun na mwaka ujao. Lakini a, leo Jumamosi baadaye kidogo Tunisia itachuana na Libya kuanzia saa tatu dakika 15 saa za Afrika Mashariki, huku Algeria watakuwa wenyeji wa Moroko. Hizi ni mechi za mzunguko wa kwanza. Uh, mzunguko wa pili huko Afrika Magharibi, Senegal watamenyana na Guini, huku Mauritania wakicheza na wakiwa pia uh, waki uwanjani, uh, katika mechi nyingine muhimu sana. uh, baada ya kumalizika kwa michuano hii mataifa kumi na sita ndio yatakayofuzu katika michuano hiyo ambayo inasubiria kwa hamu kubwa sana, na baada ya miaka tisa michuano ya soka kuwania taji la vijana katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, CECAFA kwa wavulana wasiozidi miaka ishirini Uh, michano hii imeanza kule nchini Uganda katika miji ya Gulu na Njeru. ya mwisho, hii kuchezwa, ilikuwa ni na njeru, mara ya mwisho hii kuchezwa ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi kule Eritrea, walikuwa wenyeji na Uganda wakanyakua ushindi wa taji hilo. Haya ni mashindano ambayo yanafadhiliwa na shirikisho la soka barani Afrika CAF na FIFA. Na mechi tatu zimechezwa leo uh, Sudan waliwachabanga waliwachabanga Djibouti mabao manne kwa bila, Uganda wakatoka kifua mbele, bao moja kwa bila dhidi ya Eritrea na Burundi wametoka sare ya mabao matatu kwa matatu na Sudan Kusini kule mjini Njeru. Bila shaka ni waka naye, umefuatilia matokeo haya ukiwa hapo Mwanza. Mwanza, tathmini yako ni ipi kuhusu namna mashindano haya yalivyoanza? Kwanza ni suala la kupongezwa sana, Victor Abuso, kwa maana ya kurejelewa kwa mashindano haya, kwa sababu katika kipindi cha miaka tisa ambayo yalikosekana, kulikosekana pia mfumo thabiti wa kuweza kuandaa wachezaji wenye ushindani na tulishuhudia hata mara ya mwisho yalipofanyika Uganda ndio walikuwa mabingwa. Hii inaonyesha ni namna gani walivyo serious na soka la la watoto, kwa sababu haya ni mashindano ambayo ni ya, ya vijana. Lakini ambacho naweza kusema ni kwamba ni pongezi kwa mamlaka za kafu na vilevile vile shirikisho la kandanda duniani FIFA kwa ajili, kwa kwa kudhamini mashindano hayo, kwa sababu naamini kwa asilimia kubwa endapo FIFA na kafu wasingeweka mkono wao, basi huenda mashindano haya yasingefanyika na hii ni kutokana na kasumba ya viongozi tulionao. Wasekafa mara nyingi wamekuwa wakiibuka dakika za jioni sana kujua kwamba kuna mashindano fulani, na pengine ni kwa sababu hata hakuna uthabiti ama udhibiti mkubwa sana wa kanda, wa, wa, wa soka la vijana katika kanda hii ya sekafa. Lakini nafikiri uamuzi wa FIFA ni wenye tija, na tumeona hata katika mashindano ya vijana ambayo wamefanyika nchini Eritrea. Kafu na FIFA waliweka fedha zao kwa sababu wanataka mpira uchezwe, na tayari viongozi wakubwa wa, wa mashirikisho haya ya soka duniani na Afrika wamekuwa wakieleza wazi kwamba soka la, la Afrika na dunia kwa jumla linabidi liende kwa wenye mpira wao na si kubaki Zurich ama kafu Kwa hivyo mi naamini fika kwamba kwa namna, kwa aina ya viongozi ambao tuko nao katika sekafa huenda mashindano haya yasingefanyika mm. Kwa hivyo ni pongezi za dhati kwa kafu na, na, na, na FIFA, lakini kwa jumla mashindano haya yatakuwa ni jukwaa murwa kwa vijana ambao pengine ndo watakao kuja kuwa wachezaji katika timu za taifa za ya Uganda, Sudani, Sudani Sudan, Sudan, kusini Kenya, Tanzania, Rwanda hapo baadaye. Kwa hivyo ni mashindano yenye umuhimu mkubwa sana abusu ambayo mi naamini kwamba ndani ya miaka miwili mitatu, huenda baadhi ya wa wachezaji hawa tukawashuhudia katika timu za taifa za wakubwa katika kanda hii ya SEKAFA. Naam, ni kweli kabisa, na mashindano ambayo katibu mkuu wa SEKAFA Nicolas Musonye, ambaye bwanani wako hujamshukuru <laughs> amekuwa akisema kwamba ana matarajio makubwa sana, atasaidia kujenga timu za Afrika Mashariki na Kati. Bila shaka uh, Roshe, unaafikiana na yale ambayo bwana Noka ameyasema. Uh, ni kweli nafikiana naye na kuongezea tu kwamba kama uliwazi ni kwamba eh, kuendeleza mchezo wa, wa kuna zidiana. Soka huwa hakuna njia mkazi, lazima tutumie vijana soka, vijana la kiofiki na kuweza kupata vile vipaji, kwa sababu ukiangalia wenzetu ambao wameendelea eh, mfano mzuri tu ni hapa Afrika katika mataifa Afrika Magharibi, Afrika Kaskazini ama maeneo ya kusini mwa bara la Afrika, napata timu zao za taifa zimefanya vizuri kutokana na kuwekeza katika soka vijana, kwa sababu tuna upande wetu wa Afrika Mashariki ambao tumekuwa tukifanya kama tukiendeleza soka katika njia mkato ambapo tutakuwa hatupati tija. Kwa hiyo, kwa hivyo, na kwa nipongeze kwa CAF na FIFA na pia kuweza kuendeleza mchezo huu, nadhani itakuwa ni jambo zuri ya nzuri zaidi kwa ukanda huu, kwa kwamba ile miaka michache ijayo, kwa kwamba timu zetu za taifa takuwa vizuri kulinganisha na mataifa mengine ya bara la Afrika. Nam, iwapo ndio unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala ya jukwaa la michezo toka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na wadadisi wangu wa michezo Antoni Roshe akiwa kule, uh, maeneo ya Nyali mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Na leo Fredrick Nwaka naungana nasi moja kwa moja akiwa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania, uh, kule pembezoni pembezoni mwa ziwa Victoria, ambapo ni, ambapo ni saa kumi na mbili na dakika 46. Natumai kwamba kesho atakuwa hapa Dar es Salaam <laughs> katika jukwaa la michezo bwana Waka. Bila <laughs> shaka Victor Abuso ma, uh, mm, usiku huu natarajia kuwasili Dar es Salaam, panapo majali wa milango ya saa tano za usiku. Safi kabisa, na iwapo unafuatilia ligi kuu ya soka kule barani Ulaya nchini Uingereza, uh, mechi zinaelekea ukingoni ukingoni, mechi kadhaa kwa sasa zinachezwa. Manchester City dakika 86 wameifunga Watford mabao 8 kwa bila hadi sasa, lakini uh, kidogo hapo awali Leicester City waliwashinda Tottenham Hotspur mabao mawili kwa moja. Uh, kule nchini Ufaransa Olympic Marseille watacheza uh, kwa sasa mechi inaendelea dhidi ya Montpellier, na Montpellier wanaongoza kwa bao moja kwa bila, lakini baadaye Nice watacheza na Dijon, uh, huku uh, klabu ya Nimes wakicheza na Toulouse, lakini kule nchini Hispania Levante wanacheza kwa sasa na El Bar na hakuna aliyeona lango la mwenzake dakika 88. Ah, lakini hapo awali Villarreal waliwafunga Real Valladolid ah, mabao mawili kwa bila. Wiki hii tukisalia barani Afrika, shirikisho la soka kule nchini Misri lilimtaja Hossam El Badri Uh, kama kocha wa timu ya taifa anachukua nafasi ya Janvier Guera aliyefutwa kazi mwezi Julai baada ya Misri kuondolewa katika ile hatua 16 bora wakati wa michuano ya mataifa bingwa barani Afrika. Haijawa rasmi mkataba um, wake utakuwa ni wa muda gani, lakini kule nchini Nigeria um, mali kadhaa ambazo zinamilikiwa na maafisa wa juu wa soka nchini Nigeria, akiwemo rais Amaju Pinnick uh, zimezuiwa wiki hii na serikali kwa madai ya ufisadi. Ningependa kupata tathmini yako kuhusu swala hili ambao pia limejitokeza wiki hii uh, klabu ya soka ya Wydad Casablanca ya kule Morocco imetangaza kwamba itarejea tena katika mahakama kimataifa ya mchezo ya CAS kwenda, uh, kulalamikia ushindi wa Esperance de Tunis kama bingwa wa klabu bingwa uh, barani Afrika. Unakumbuka CAF walikuwa wamekaa hivi karibuni na wakaamua kwamba Esperance walishinda, lakini Casablanca hawakubali swala hili. Uh, wanapigania haki yao kwa sababu, uh, kuna msemo wanasema kwamba haki haiombwi, haki inapiganiwa, na ndicho ambacho wanajaribu kukionyesha uh, Wydad Casablanca kwa sababu wanaamini kwamba uh, mpira haukuamuliwa kwa haki, bali uliamuliwa kwa njia za ujanja ujanja. Sasa wao wanataka mpira uamuliwe kwa haki, na wakiamini kwamba wao wanastahili kupata, uh, kunyakua tajiro lakini ambacho nakiona ni kwamba huu mchakato huenda ukachukua muda mrefu, kwa sababu awali walikata rufaa lakini iligonga mwamba, wakakimbilia kasi, nafikiri walikwenda kasi hiyo. Wanarudi tena kwa mara ya pili, wanaomba marejeo tena ya ya ya uamuzi wao sasa, ya uamuzi ambao ulikuwa umetolewa. Kwa hivyo nachokiona ni kwamba swala hili linaweza likachukua muda mrefu, kwa sababu tayari Esperance walishakabidhiwa ubingwa wao na hata kitita cha fedha ambacho walikipata kama washindi wa kwanza walishapewa, sasa sioni mwisho wake. Badara yake, nafikiri kwamba huenda tukaendelea kushuhudia mzozo zaidi mm. na ambao pengine ukafichua mambo ambayo yalikuwa chini ya kapeti, hususani mambo yanahusiana na rushwa, kwa sababu imekuwa ni kilio cha miaka nenda rudi katika soka la Afrika kwamba rushwa, rushwa, rushwa, rushwa imebadili mchezo kutoka nje ya ndani ya uwanja kwenda nje ya uwanja, na kama kushuhudia kule nchini Nigeria leo hii, unazungumza rais wa zamani wa shirikisho la kandanda Tanzania TFF, Jamali Malinzi yupo korokoroni. Kwa hivyo rushwa Afrika bado haijaishi katika mchezo wa soka na mimi naamini kwamba huenda sakata hili likasaidia hata kuona uh, watendaji hao uh, wanaofanya maamuzi basi wafanye maamuzi kwa haki mbele ya safari, kadri ambavyo siku zinazidi kusonga mbele. Na Maroshu, nakumbuka kwamba fainali ya mzunguko wa pili ya taji hili lilikamilika baada ya Wydad Casablanca kukataa kuendelea na mchezo. Uh, walikuwa wamefunga bao la kusawazisha, lakini mwamuzi wakati huo uh, hakuenda kuangalia ile teknolojia ya VAR kwa sababu ilikuwa haifanyi kazi. Uh, umewahi kuchezesha soka zamani kabla ujaachana na maswala haya Bwana Roshe? <laughs> la, unatarajia nini kuhusu hatua uh, hii kuenda tena katika mahakama hii ya uh, michezo uh, ya kazi? Kusema kweli kitendo cha yule mwamuzi wakati kukataa kutazama kitu ambacho kunafanya Wydad Kasablanka kutafuta Eh, ee, wakadai kwamba viari kaangaliwe mtu wakati atakataa. Basi nadhani hapo kwanza, pengine duku duku, kwa nini huyu mtu wakati anakataa kwenda kuangalia viari? Yani hapo sasa ndio e, mzozo eh, unatokea ama ule ile msemo kwamba kuna kuna, kuna rushwa katika soka. So, sababu kitu e, kama mechi nadhani ule mwamuzi afanya makosa angekwenda kuangalia viari, lakini kama tumia kwa shamua, pengine eh, kabla mchezo ule, kwamba itakwenda kwa vile alipotokea, nadhani ni jambo ambalo eh, aliruhusi, lakini ifuata kanuni na zile sheria za kandanda ni eh, kwamba eh, timu ambayo inakataa no. Eh, kuendelea na mchezo basi, huwa ile timu mpinzani wake anapewa ushindi, kwa sababu ukikataa, hata kama ulikuwa unaongoza na umekataa mchezo kuendelea ama umekataa na kuendelea mchezo, basi unanyang'anywa ushindi moja kwa moja, kitu ambacho pengine wale katika blango ya fanya pengine waendelee na mchezo, kwa sababu eh, lile ambao kufungwa siku moja kwa mshindi, huwezi kujua kwamba mimi ningekomboa ama shida mchini, lakini makosa waliofanya ni kwamba walikataa kuendelea na mchezo. Nam, asante sana Roshe, mchambuzi wetu wa michezo, lakini pia mwamuzi wa zamani wa mchezo wa kandanda, ukizungumza nasi ukiwa hapo Mombasa nchini Kenya. Na tukiachana na maswala haya ya soka, tuangalie riadha kule nchini Kenya. Mashindano ya bara Afrika kuna riadha wenye ulemavu wa kutosikia yamemalizika leo katika uwanja wa kimataifa wa michezo wa Kasarani jijini Nairobi. Wenyeji Kenya wamemaliza mashindano haya Uh, kwa wingi wa medali wakiwa na medali zaidi ya ishirini. Lakini pia haya yanajiri wakati mashindano ya dunia riadha, ya riadha yakitarajiwa kuanza Ijumaa ijayo kule jijini Doha nchini Qatar. Haya yatakuwa ni mashindano ya kumi na saba, yatakutanisha maelfu ya wanariadha uh, kushindana katika mbio mbalimbali na yanafanyika kule, uh, kule Doha kwa mara ya kwanza. Uh, fainali ya kombe la dunia katika mchezo wa raga imeanza kule nchini Japan ilianza siku ya Ijumaa na itakwenda hadi tarehe 2 Novemba. Hii ndio mara ya kwanza kwa mashindano hayo kufanyika kule barani Asia. Mataifa 20 yanashindana uh, uh, kunyakuwa taji hili, huko Afrika ikiwakilishwa na Namibia pamoja na Afrika Kusini. Wenyeji na Japan walianza vema kwa kushinda Urusi kwa alama 30 kwa kumi huku New Zealand ikishinda Afrika Kusini kwa alama ishirini na tatu kwa kumi na tatu. Na uh, bwana wake, unakumbuka kwamba huu ni mchezo ambao tunasema kwamba wachezaji wanakimbia wakiwa wanakwenda mbele, lakini pasi ya mchezo ule, ya, ya mchezo huu ya, ya ule mpira inakwenda nyuma, na mara nyingi huwa mchezo huu unapendwa sana katika mataifa kadhaa kama, kama, kama Kenya nam ni mataifa machache sana abusu ambayo yanajitahidi kupiga hatua katika mchezo huu Kenya aa, Namibia, lakini safari hii walishindwa kufua dafu kwa sababu hawakupata tiketi hii ya chila mbali. Uh, badala yake Kamerun ndo walipata tiketi hii, lakini nachotarajia kukiona katika mashindano haya ya dunia mchezo wa raga ni kuona uwakilishi wa Afrika utakuwa namna gani kwa sababu uh, mara kadhaa Afrika imekuwa ikipata nafasi ya kushiriki mashindano kama haya ya mchezo wa raga kwa, kwa kidunia lakini ushiriki wake umekuwa ni wa matokeo hasi, kwa maana kwamba mataifa ya Afrika yamekuwa wakifanya vibaya sana, na pengine huenda tukashuhudia safari hii Kenya wakatutoa kimasomaso kama waka ilivyo, mm -hmm, kwa taifa la Kamerun ambalo mi naweza kusema kwamba ni taifa changa sana katika mchezo huu tofauti na Kenya, Namibia ama Afrika Kusini, ambao ndio wamekuwa wakishiriki mara kadhaa mashindano haya. <laughs> Naam, asante. Kwa bahati mbaya sana, Arusha atakuambia kwamba Kenya hawapo katika mashindano haya. Uh, wapo Namibia na timu taifa ya Kusini. Kenya mara nyingi wanafanya vyema sana katika yale mashindano ya wachezaji saba kila upande. Haya yanawashirikisha wachezaji kumi na watano uh, kila upande. Arushi mdao tumekwisha sana labda tutapata neno la kusema tukimalizia malizia, lakini unaweza kumaliza na hii pia. Mashindano ya kombe la dunia katika mchezo wa wavu au volleyball kwa upande wa wanawake yanaendelea pia kule nchini Japan na Afrika na wakilisho na Cameroon na Kenya, na kesho Kenya itacheza na Jamhuri ya Dominica huku Cameroon wakichuana na Uholanzi. Ni kweli kwa sababu ni mchezo ambao Kenya wameweka kipaumbele sana mchezo wao. Unakumbuka kwamba timu ya Kenya si mara ya kwanza kushiriki michuano ya kombe la dunia katika mpira wa wapu, wamekuwa kufanya vizuri na ukiangalia ni mchezo ambao unakuwa na nafasi kubwa sana katika taifa letu la Kenya kwa sababu watu naupenda. Kwa hivyo unapata kwamba ingekuwa pengine nchi zingine kama vile zingine Tanzania na Uganda anapea anapea na kipau mbele katika mchezo, nadhani dhana ungekuwa nafanya vizuri zaidi katika mchezo katika mchezo kwa mpira wao kwa bara la Afrika, unapata Kenya ikifika katika mchezo na kombe la dunia huwa ni matatizo, lakini na kufanya vyema sana katika mashindano kwa bara, na nadhani hapo akiwa amefikia katika mashindano ya kule nchini Japan, dhana utakuwa mbele zaidi, na tunaombea wafanye vizuri zaidi, kwa sababu itakuwa pia na bila wanabeba bendera ya Afrika, na bila shaka. Asante sana, Anthony Arushie, mchambuzi wetu wa michezo ukiwa hapo Uh, maeneo ya Likoni hapo uh, Mombasa Likoni, ni kama sijakosea, kama ni kama Kigamboni jijini Dar es Salaam, unaona bahari ya Hindi <laughs> uh, <dio. laughs> na, na bila shaka Kip... mm. Asante, nakushukuru pia Bwana Fredrick Nwako ukiwa hapo Mwanza pembezoni mwa ziwa Victoria, ukirejea Dar es uh, Salaam, usafiri salama bila shaka, tutaona na kesho katika jukwa la michezo. Asante sana, Victor Abuso, shukran na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa jukwaa la michezo. Mimi naitwa Victor Abuso, namwona mwenzangu Sabina Nabigambo ameshaingia studio kutamatisha matangazo haya. nam msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa muda wako pamoja nasi jioni leo. Naitwa Sabina Crispin Nabigambo, hadi wakati mwingine, kwa heri. namna hiyo, msikilizaji. Ushirikiano mzuri kabisa wa kwake Nandi na Sauti Solo wanakuambia kiza kinini. Hadi hapa hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na jioni njema.