Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso na habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumapili, leo tarehe 22 mwezi wa Septemba mwaka 2019 Tumekuandalia habari za dunia na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Shirika la afya duniani WHO lashutumu Tanzania kwa kutowapa taarifa za uwezekano wa maambukizi ya Ebola. Kundi la wasi la FDLR la mtaja kiongozi mpya. Na Iran yataka majeshi ya kigeni kuondolewa katika eneo la Guba. Shirika la afya duniani WHO limeshtumu serikali ya Tanzania kwa kutotoa taarifa za wasiwasi wa kuwepo kwa maambukizi ya Ebola katika taifa hilo, suala ambalo shirika hilo linasema kwamba linarudisha nyuma juhudi za kupambana na ugonjwa huo ambao unaendelea kusababisha maafa kule mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Katika taarifa yake, WHO imesema ilipata taarifa kuwa tarehe kumi mwezi huu wa Septemba, kesi ya Ebola iliripotiwa katika jiji la Dar es Salaam baada ya mgonjwa aliyekuwa anashukiwa kugundulika kuambukizwa. Licha ya kuomba taarifa rasmi WHO inasema haijapata majibu yoyote kutoka kwa serikali ya Tanzania kuhusu madai ya kuwepo kwa maambukizi hayo. Hata hivyo, serikali ya Tanzania kupitia wizara ya afya, siku kadhaa zilizopita, ilikanusha kuwepo kwa Ebola nchini humo, lakini ikatoa tahadhari kwa raia wake kuwa makini. Taarifa hii ya WHO imekuja wakati huu mataifa ya Afrika Mashariki yakiwa katika hali ya tahadhari kutokana na maambukizi ya Ebola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako watu 2103 wamepoteza wa maisha kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Nchini Uganda watu wanne waliripotiwa kuambukizwa na ugonjwa huo wote waliokuwa wamevuka mpaka kutoka DRC lakini baadaye wakapoteza maisha. Nayo serikali ya DRC inasema inapanga kuanza kutumia chanjo ya pili ya Ebola kudhibiti maambukizi ya ugonjwa huo ambao umesababisha watu zaidi ya 2000 kupoteza maisha mashariki mwachio kwa kipindi cha mwaka mmoja. Hii ni chanjo ambayo waziri wa zamani wa afya Oly Ilunga aliikataa akisema kwamba haijafanyiwa majaribio. Hata hivyo, maafisa wa afya wanasema kwamba chanjo hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson ni salama. Tukisalia kule nchini DRC, ni kwamba kundi la wasi la FDLR limemtaja Pasifika Ntaumunguka kama kiongozi wake mpya baada ya kuawa kwa Silvestre muda Mudacumura, wiki hii mashariki mwa nchi hiyo. Ntawa Munguka alikuwa msaidizi wa muda mrefu wa Mudacumura kabla ya kuliwa kwake na wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wachambuzi wa mzozo wa mashariki mwa DRC wanamwelezea kiongozi huyo mpya wa FDLR kama rubani wa ndege za kivita ambaye um, kumrithi kwake Mudacumura kulitarajiwa. Crispin Mvano ni mtafiti na mtaalam wa masuala ya usalama. Anazungumza akiwa mjini Goma mashariki mwa DRC. Kwa hii sio mshangao ikiwa huyu jamadari Pasifiki Ndaunguka, yeye ni mgombanaji kwanza zamani wa FDLR, na yeye amekuwa na madaraka mengi mbalimbali ndani mbali, mbali ya hicho kikundi na mbele mkubwa wake afariki jamadari Mudacumura Silvestre, ni yeye alikuwa kamanda eh, makamu wake. Ni Crispin Vano, mtafiti na mtaalamu wa masuala ya usalama, anazungumza akiwa mjini Goma, mashariki mwa DRC. Waziri mkuu mpya wa Sudan Abdallah Hamdok ametangaza kuundwa kwa kamati maalum kuchunguza kushambuliwa kwa waandamanaji uh, tangu mwaka uliopita mwezi Juni wakati hadi mwezi Juni mwaka huu wakati wa shinikizo za mabadiliko ya kisiasa nchini humo. Maandamano hayo yalisababisha kuondoka madarakani kwa rais wa zamani Omar Al Bashir mwezi Aprili. Kamati hiyo inaundwa na wataalam wa maswala ya sheria, ikiwemo jaji kutoka mahakama ya juu na wawakilishi wengine kutoka wizara ya mambo ya ndani na mambo ya maswala ya haki. Mamia ya waandamanaji walipoteza maisha katika maandamano hayo, uh, na wanaharakati wamekuwa wakitaka haki itendeke. Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi ametia sh -shir saini sheria iliyokuwa inasubiriwa kwa hamu kusaidia kupambana na ufisadi katika taifa hilo. Rais huyo ambaye anafahamika kwa jina la maarufu la Farmajo, mwaka 2017 aliahidi kuweka mbele vita dhidi ya ufisadi. Sheria hiyo itasaidia kuundwa kwa tume huru ya kupambana na ufisadi suala, so, ambalo litaifanya Somalia kuwa miongoni mataifa ambayo amejitahidi kupambana ufisadi kutokana na rekodi yake mbaya ya vita dhidi ya ufisadi duniani. Muhamed Sharif Panahader, baharia kutoka kule Iran aliyekuwa anashikiliwa na maharamia kutoka Somalia, alikuwa anaelekea kupoteza maisha. Mwanajeshi wa zamani wa Uingereza John Stead, aliyemsaidia kuachilia uhuru kwake, amethibitisha hilo, lakini akaongeza kwamba kuna mabaharia wengine wawili ambao wanashikiliwa nchini Somalia tangu mwezi Machi mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Bukavu 98 FM. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili, dakika sita. Afrika Kati ni saa kumi na moja, dakika sita. Asante uh, sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Maafisa wa usalama nchini Misri wanakabiliana na mamia ya waandamanaji katika mji wa Suez. Waandamanaji wanamtaka Rais Abdel Fattah al-Sisi uh, ajiuzulu. Jitihada za polisi kutumia mabomu ya kutoa machozi kwa sambaratisha hazikufua dafu. Siku ya Jumamosi, maandamano yalishuhudiwa pia katika miji mbalimbali mbali nchini humo, huku waandamanaji wakimshutumu Rais Sisi kwa kuendelea kuwakamata wapinzani, lakini pia kupiga marufuku maandamano ya amani. Nigeria, mwishoni mwa wiki hii, imekataa ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya machafuko nchini humo na kuilaumu serikali ya Rais Muhammadu Buhari kwa kutofanya vya kutosha kukabiliana na hali hiyo. Msemaji wa Rais Buhari Graba Shehu amesema ripoti hiyo haikubaliki kwa sababu haikugusia chochote kuhusu mapigano ya makundi mbalimbali kama yale ya wakulima na ufugaji katika taifa hilo. Shehu pamoja na, pamoja na kukiri kwamba serikali y Buhari inakabiliwa na wakati mgumu pambana na masuala ya usalama, amesema kwamba serikali hiyo imekuwa ikijitahidi kufanya hivyoaaoa Rais wa Iran Hasan Rohani ameonya kuwa majeshi ya kigeni katika eneo la Guba yanaendelea kuhatarisha usalama wa eneo hilo. Onyo hili limekuja wakati huu Marekani ikitangaza kuwa itaongeza wanajeshi zaidi katika eneo hilo. Rohani ameongeza kwamba wanajeshi wa kigeni katika eneo hilo wameendelea kuleta maumivu na majuto na wastahili kutum, kutumiwa kama ushindani wa kivita baina ya mataifa mbalimbali yanayotaka kuonyesha uwezo wao wa silaha. Marekani imesema inaongeza wanajeshi hao katika eneo hilo baada ya kushtumu Iran kushambulia mitambo ya kuzalisha mafuta ya Saudi Arabia, tuhuma ambazo serikali ya Tehran imekanusha. Viongozi wa Israel wanakutana kujaribu kuunda serikali ya muungano baada ya matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika wiki hii kuonyesha kwamba hakuna mshindi moja kwa moja aliyepatikana. Rais Reven Rivlin at, anakutana na viongozi wote wa kisiasa kupata mitazamo yao kuhusu ni nani wangependa undes, awe waziri mkuu. Waziri mkuu wa sasa Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Benny Gads walishindwa kupata idadi inayohitajika ili kuunda serikali, huku Gads akisema ah, kwamba angependa kuunda serikali lakini si kumshirikisha bwana Netanyahu. Lakini Netanyahu yeye ametoa wito kwa Gads waunde serikali ya pamoja, lakini awe waziri mkuu, swala ambalo limleta mgogoro wa kisiasa katika nchi hiyo. Wanaharakati kule jijini Hong Kong kwa mara nyingine wameandamana na kukabiliana na maafisa wa usalama huku wakiharibu maduka ya jumla. Hata hivyo, juhudi zao za kufika katika uwanja wa ndege ili kuzuia safari za ndege hazikufua dafu, lakini wameonekana wakichana bendera ya China. Polisi walitumia mabomu kutoa machozi kuwasambaratisha waandamanaji wanaoendelea kushinikiza mabadiliko ya kisiasa katika eneo hilo na mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Jean Claude Janka amesema Uingereza bado ina nafasi ya kupata mkataba wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo tarehe 31 mwezi Oktoba. Janka ameliambia jarida la eh, Kispanyola la El Pais kwamba anajuta kwamba tume hiyo haikufanya vya kutosha kutoa taarifa uh, za Uingereza kujitoa kwenye umoja huo wakati wa kura ya maoni mwaka wa 2016. Aidha amesema kuwa alikuwa na mazungumzo mazuri na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson walipokutana mapema wiki hii. Radio France Internationale nam. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii ya leo, ukiwa hapo jijini Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili na dakika kumi sawa kabisa na kule Mombasa, pwani ya Kenya. Na sasa ni wakati wa makala ya changu chako chako changu na Ali Bilali. Ni furaha tele kwangu mpenzi msikilizaji kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue Hii leo, kama nilivyokuahidi juma lililopita, nitakuletea makala maalum kuhusu maadhimisho ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwa kituo cha utamaduni wa Ufaransa jijini Nairobi nchini Kenya, ama Alliance Francaise de Nairobi. Lakini kwanza ni kufahamishe kwamba Alliance Francaise kwa jumla ni shirika la uhusiano wa lugha na utamaduni, iliundwa tangu mwaka 1883 huko Paris nchini Ufaransa na watu mashuhuri, ikiwa ni pamoja na Louis Pasteur na Jules Verne, kwa lengo kuu la kukuza na kufundisha lugha ya Kifaransa ulimwenguni kote. Tangu wakati huo, imeandaliwa kuwa mtandao wa kimataifa wa taasisi za Alliance Francaise zinazofanya kazi katika nchi 135 ulimwenguni kwa lengo la pamoja la kukuza urafiki kati ya watu kupitia kukuza lugha ya Kifaransa na utofauti wa utamaduni. On peut perdre sa vie a vivre dans le passé. On perd même parfois le goût d'aimer. Alliance Francaise de Nairobi ambayo imeadhimisha miaka sabini tangu kuanzishwa kwake, iliundwa mwaka 1949, imekuwa moja ya vituo vikubwa barani Afrika. Inashiriki katika shughuli za maendeleo endelevu ya wanafunzi ili wafikie malengo yao binafsi na kitaaluma. Alliance Française de Nairobi ndiyo taasisi pekee iliyoidhinishwa nchini Kenya kwa uthibitisho wa lugha ya kimataifa na kitaaluma ya Ufaransa. Pia ni taasisi pekee inayotambuliwa rasmi nchini Kenya kwa tafsiri zilizothibitishwa. Taasisi inatoa mpango mzuri wa shughuli za ndani na za kimataifa zinazoonyesha na sanaa ya kimataifa na kuhamasisha ubunifu. Inasaidia uzalishaji na uwasilishaji wa kazi za kisanii kwa taaluma zote zinazoonyesha utofauti, matamanio na utata wa jamii yetu ya kisasa na inatoa nafasi ya wazi kwa mazungumzo. <tune> Sa sa ami... Namna sasa ni kupeleke huko Nairobi nchini Kenya kwa mwenzetu Caroline Coril, ambaye alihudhuria sherehe za maadhimisho ya miaka sabini tangu kuundwa kwa kituo cha Alliance Francaise de Nairobi na anatupa hapa picha ya namna ilivyokuwa. Mamia ya wakenya na Ufaransa walikusanyika usiku wa Ijumaa kusherehekea miaka sabini tangu kuwekwa jiwe la msingi la Alliance Francaise Nairobi. Kilele cha sherehe hizo ni tamasha ya muziki ambayo mwanamuziki tajika kutoka Mali, Fiox Fakatu, atachukua usukani. Amezungumza nasi kwa mahojiano ya kipekee. Yamanga chere, ya chere, ya chere chini ya ine mwanochere wajume yamanga chere chini yamano chere se subu ine fafa doboy for yourself i ganna that's mean we have to be only one we have to live in union okay bon je vous dis franchement je pense que partout en Afrique on a ce même problème nafikiri kwamba kote Afrika tunatatizo hilo lakini sisi wasanii namaanisha wasanii wote, sio tu like like wale wanaocheza gita na kuimba, wanaofanya sanaa kuchora. Unaposema msanii unamaanisha wote, na kwamba wizara ya sanaa kuchukua jukumu lao kuhakikisha wanapiga vita uharamia, kwa sababu wasanii hawawezi kuishi chini ya uharamia, haiwezekani. Tuna tatizo kama hilo nchini Mali inabidi kuona viongozi kuwaeleza kwamba sisi tunaoishi na sanaa yetu tunaishi kutokana na kile tunachokifanya, inabidi kusaidia kufikia ili kukomesha hilo. Mkurugenzi wa Alliance Francaise Cedric Tarison amekiri kuwepo kwa Alliance Francaise imekuwa zaidi ya ndoa kati ya Kenya na Ufaransa. Usiku huu nina furaha, tunachangia furaha na watu wetu wa karibu. Hili ndio muhimu kwetu, iwe watu kutoka nchini Kenya, wasanii, iwe watu wa mashirika mbalimbali ya kimataifa, viongozi wa serikali ya Kenya, tumejaribu kukusanya washirika wetu. No, uh, uh, mwingiliano wa Kenya, sisi lengo letu mwingiliano kama Alliance Francaise, lugha ya Kifaransa ni moja lakini, maa, pia tunavutiwa maa, na lugha tofauti kama Kiswahili ambacho tunatoa mafunzo ya lugha ya, ya Kiswahili kwa watu mbalimbali, uh, okay. Mashirika ya kimataifa wakiwemo wawakilishi wa nchi mbalimbali nchini Kenya wanaovutiwa na lugha hiyo ya Kiswahili inayozungumzwa katika eneo kubwa la ukanda wa Afrika Mashariki. Kama mwingiliano tunajaribu kuwaleta na mwenyekiti wa bodi ya wadhamini Samuel Ngaruya vilevile ana haya ya kusema. Kwa nini unadhani kwamba ama ushirika ambao mmekuwa nao imekuwa kiungo muhimu sana katika haswa maisha ya vijana wetu? I inapatia wafulana na wasichana nafasi ya uh, kuchora nafasi kufanya hata drama music na hiyo ni kitu muhimu ku... Uh, saidia, uh, mfanya self development uh. Lari ya Sego mwalimu wa Kifaransa anayefahamika katika nyanja za vichekesho na hata uhusiano mema, naye anakiri Kenya na Ufaransa wamekuwa wakikopeshana chungu zima. Kwa Kiswahili unasema nakupenda, kwa Kifaransa unasema jotema. Ukiangalia je, inamaanisha na ku ni te penda ni ema, sio kama Kiingereza I love you, unapata ile kupenda inakuwa mwanzo ama mwisho. Peleka baiskeli Wafaransa unasema Tour de France. Hapa Kenya tumeanza tuko na ma, tuko na idadi ya club mingi zimeanza katika zile shughuli za kupeleka baisikeli. Utamaduni wa kula mkate kila wakati asubuhi ilitoka Ufaransa. Na sisi tumewapatia nini? Ukiangalia fashion, kuna vile Wafaransa wengine wale ma fashion designers wamekuja wakakopi mambo ya kuvaa kikoi wakaweza kuintegrate katika fashion yao pia. Godfrey Gado anayekubalika katika uchoraji vibonzo na pia utengenezaji filamu kama vile XYZ, ambayo ni kinaya kuhusu uozo kwenye jamii na masuala ya uongozi, anasema kazi hizo ni mkopo kutoka Ufaransa. ni zaidi ya miaka ishirini sasa ambayo tumeshirikiana na Alliance Francaise Nairobi. ni mchoraji wa vibonzo lakini pia ni mtengeneza filamu na vipindi vya televisheni. Alliance Francaise tumefanya kipindi cha XYZ na, na watu wote wanafahamu, eh, pale XYZ show leo ipo. Eh, Ufaransa wana kipindi kama XYZ Le Guignol ambacho kimekuwa popular sana wenyewe. Sisi tulichukua model hiyo, na wapo wengi tu walio na ushuda kuhusu Alliance Francaise. Ime promote sana mambo ya utamaduni kwa program ambayo inaitwa Spotlight on Kenyan Music. Wana muziki wale wanaongoza katika Kenya wengi wametoka kwa katika hiyo program ya Spotlight on Kenyan Music. Watu kama Sauti Soul waweza kujiunga na kikundi cha eh, drama. Hapo ndo tulianza kufanya drama za Kifaransa kuimarisha Kifaransa changu. Hata kwa sasa tunakula baadhi ya chakula ambazo wanatayarisha wenyewe kama cheese. Eh, ni kitu ambacho nimeweza hata kukila nyumbani. Haya. Katika kuelekea kwenye tamati ya makala haya na kuletea burudani ya mwanamuziki wa miondoko ya jazz kutoka nchini Mali ambaye ilikuwa miongoni mwa wageni waalikwa katika maadhimisho ya miaka sabini ya tangu kuundwa kwa kituo cha utamaduni wa Ufaransa jijini Nairobi ama Alliance Francaise de Nairobi, Ali Farka Toure anatwambia hapa aidu Makala yetu maalum, changu chako chako changu, kuhusu maadhimisho ya miaka sabini tangu kwanza kwa Alliance Francaise ya Nairobi huko nchini Kenya, inakomea hapa. Kama una lolote au maoni, mtazamo, mapendekezo kuhusu makala haya, usisite kutuandikia kwa Instagram bili underscore bilali. Unaweza hata kutucheki kwa WhatsApp group kwanza na alama kujumlisha maplis 2557140 90, 97, 29. Ali Bilali ndiyo jina langu, ni kutakie bon dimanche. Afrika mashariki ni saa 12 na nusu, Afrika ya kati ni saa 11 na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso nam, asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni ya leo. Tumekuandalia bila shaka habari za dunia, lakini muda usio mrefu mwenzangu Fredrick Nwaka atakuletea makala jukwaa la michezo. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Shirika la afya duniani WHO la ishtumu Tanzania kwa kutoa hapa taarifa za uwezekano wa maambukizi ya Ebola. Kundi la wasi la FDLR la mtaja kiongozi mpya, na Iran yataka majeshi ya kigeni kuondolea wakati kaeneo la guba Shirika la afya duniani WHO limeshtumu serikali ya Tanzania kwa kutotoa taarifa za wasiwasi wa kuwepo kwa maambukizi ya Ebola uh, nchini humo, suala ambalo linasema kwamba linarudisha nyuma vita dhidi ya ugonjwa huo. WHO katika taarifa yake imesema ilipata taarifa kuwa tarehe kumi mwezi wa Septemba kesi ya Ebola iliripotiwa katika jiji la Dar es Salaam, baada ya mgonjwa aliyekuwa anashukiwa kugundulika kwamba ameambukizwa. Licha ya kuomba, kuomba rasmi, WHO kwa oyote, kwa Tanzania, ya kuomba taarifa rasmi, WHO inasema kwamba hajapata majibu yoyote kutoka kwa serikali ya Tanzania kuhusu madai ya kuwepo kwa maambukizi hayo. Hata hivyo, serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Afya siku kadhaa zilizopita ilikanusha kuwepo kwa Ebola nchini humo, lakini ikatoa tahadhari kwa raia wake kuwa makini. Wakati huo huo, serikali ya DRC nayo imesema kwamba inapanga kuanza kutumia chanjo ya pili ya Ebola kudhibiti maambukizi ya ugonjwa huo ambao umesababisha watu zaidi elfu mbili kupoteza maisha mashariki mwa nchi hiyo. Hii ni chanjo ambayo waziri wa zamani wa afya Oli Ilunga alikataa, akisema kwamba haijafanyiwa majaribio. Hata hivyo, maafisa wa afya wanasema kwamba chanjo hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson ni salama. Kundi la wasi la FDLR limemtaja Pasifika Ntaunguka kuwa kiongozi wake mpya baada ya kuuawa kwa, kwa Silvester Mudakumura wiki hii mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. uh, Antumunguka alikuwa msaidizi wa muda mrefu wa muda kumura kabla ya kuuliwa kwake na wanajeshi wa serikali ya DRC. Wachambuzi wa mzozo wa mizozo wa mashariki mwa DRC wanamwelezea kiongozi huyo mpya wa FDLR kama rubani wa ndege za kivita aliye na uzoefu, na kumrithi uh, muda kumura uh, kulitarajiwa na hivyo hakuja wa kushangaza wengi. Kundi la FDLR limekuwa likisababisha ukosefu wa usalama katika eneo la mashariki mwa DRC kwa miaka 25 na kusababisha vifo vya maelfu ya watu. Maafisa wa usalama nchini Misri wamekuwa wakikabiliana na mamia ya waandamanaji katika mji wa Suez. Waandamanaji wanamtaka rais Abdul Fatah Al Sisi ajiuzulu, na jitihada za polisi kutumia mabomu kutoa machozi kuwasambitisha hazijafua dafu. Siku ya Jumamosi maandamano yalishuhudiwa katika miji mbalimbali nchini humo Kumshtumu rais el Sisi kwa kuendelea kuwakamata wapinzani lakini pia kulalamikia kupigwa marufuku kwa maandamano ya amani. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 33, Afrika ya kati ni saa 11 dakika 33. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Rais wa Iran Hassan Ruhani ameonya kuwa majeshi ya kigeni katika eneo la Guba yanatayarisha usalama wa eneo hilo. Onyo hili limekuja wakati huu Marekani ikitangaza kuwa itaongeza wanajeshi wake katika eneo hilo. Ruhani ameongeza kwamba wanajeshi wa kigeni katika eneo hilo wameendelea kuleta maumivu na majuto na wanastahili wana hawastahili kutumiwa kama ushindani na mataifa kuonyesha uwezo wao wa silaha Marekani inasema inaongeza wanajeshi wake katika eneo hilo baada ya kushutumu Iran kwa kushambulia mitambo ya kuzalisha mafuta ya Saudi Arabia, madai ambayo serikali ya Tehran imekanusha na viongozi wa kisiasa nchini Israel wanakutana kujaribu kuunda serikali ya muungano baada ya matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika wiki hii kushindwa kutoa mshindi wa moja kwa moja. Rais Reven Rivlin anakutana na viongozi wote wa vyama vya siasa kupata mitazamo yao kuhusu ni nani wangependa awe waziri mkuu. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu mpi, na mpinzani wake Beny Gads walishindwa kupata ushidadi inayohitajika kuunda serikali huku Gads, akipata ushindi mwembamba. Netanyahu ametoa wito kwa Gads akubali waunde serikali, lakini kiongozi huyo wa upinzani amesema kwamba iwapo itakuwa hivyo yeye ndiye awe waziri mkuu. <mucho> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na Afrika ya Kati ni saa 11 dakika 35, Afrika Mashariki saa 12 dakika 35. Ni wakati wa makala Jukwaa la Michezo na mwenzangu Fredrick Nuaka. Barabara, asante sana mwenzangu Victor Abuso. Na hujambo msikilizaji hapo ulipo na asante kwa kuendelea kuwa nasi jioni hii. Makala Jukwaa la Michezo ndio ipo hewani kwa sasa ambapo kama ilivyo ada Jumapili tunakuletea uchambuzi wa tukio kubwa la kisporti ama mjadala ambao unakuwa mezani lakini leo tutakuwa tofauti kidogo. Jina langu ni Frederick Nwaka na nianze kwa kukupa dondoo za sporti barani Afrika na duniani kwa ujumla. Mechi za kwani ya kufuzu fainali za Afrika kwa wachezaji wa ligi za ndani zinaendelea hivi sasa ambapo baadhi zimeshatamatika. Madagaskar imeshinda Namibia bao moja kwa bila, wakati mechi nyingine ambazo zinachezwa kwa sasa Afrika ya kati inapambana na DRC. Uh, Togo inapambana na Nigeria, Equatorial Guinea inachuana na congo Brazzaville, wakati Ghana Black Stars wanapambana na Burkina Faso, wakati Niger wanachuana na Ivory Coast. Lakini mchezo mwingine ambao unatazamiwa kuanza hapo baadaye kidogo ni kati ya timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars ambayo inawapokea inawapokea Sudani katika mchezo ambao unatazamiwa kuanza saa moja kamili katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam. Lakini mechi ambazo zilichezwa hapo jana uh, Senegal ilishinda Guinea bao moja kwa bila, wakati Tunisia ilichapa Libya bao moja kwa bila. Lakini fainali za vijana kwa chini ya umri wa miaka ishirini katika ukanda wa Afrika mashariki na kati zinachezwa tena hivi leo ambapo Kenya na Tanzania zimeshinda mechi zake za kwanza za kundi bi. Tanzania imeishinda Ethiopia mabao manne kwa bila, wakati Kenya hadi inaingia hapa studio ilikuwa imeichakaza Zanzibar almaarufu kama vijana wa Karume boys mabao matatu kwa sifuri hapo jana. Wenyeji Uganda pia waliilima Eritrea mabao manne kwa bila. Shirikisho la soka nchini Cameruni limemtangaza mreno Tony Consicao kuwa kocha mkuu mpya wa timu ya taifa nchi hiyo. Tony anachukua nafasi ya Clarence Sidof ambaye alifutwa kazi baada ya kushindwa kuiongoza Cameruni kutetea taji la Afrika, ambapo haijaweka wazi amesaini mkataba wa miaka mingapi, na ripoti zinasema kwamba atasaini mkataba huo hapo baadaye, na anatazamiwa kusaidiwa na mchezaji wa zamani wa kimataifa wa Cameruni Francois Oman Bik ambaye amecheza fainali tatu za kombe la dunia. Nam barabara msikilizaji, nafurahi sana kuendelea kuwa pamoja nawe jioni hii, na ikumbuka kwamba nimerejea kutoka ziara ya kikazi huko kaskazini magharibi mwa Tanzania, na moja ya mambo ambayo nimeyapata ni kuzungumza na wakuu wa kituo cha michezo cha Alliance kilichopo jijini Mwanza kuhusu namna, historia, mafanikio na changamoto za kituo hiki. Ambatana nami tukianza mjadala huu tukianza mazungumzo haya kwa kuangazia historia ya kituo cha michezo cha Alliance kilichopo mkoani Mwanza. RFI Kiswahili na a, leo nimetembelea kituo cha michezo cha Alliance kilichopo mkoani Mwanza hapa, na lengo ni kuangazia, yeah, kwa kina namna kituo hiki kilivyofanikiwa kutengeneza vipaji vya wachezaji mbalimbali na hapa nakutana na mmoja kati ya viongozi wa kituo hicho. Ataanza kujitambulisha jina lake. Karibu. Asante, naitwa Yusufu Burodi, mwenyekiti kamati ya mashindano ya Lance Sport Academy. Tumeanza kituo hiki elfu mbili na kumi na moja na kituo hiki kilianza kwa kuchukua vipaji ambavyo vilikuwa vinapatikana mikoa yote, na tuliendesha kliniki kwa kushirikiana na TFF kwa sababu tuliasisi hicho kitu kwamba tuwe na kituo cha spoti, tukashirikiana na baada ya kuwa, hicho kitu, tuka TFF baadaye tukapata vijana na, tuka tuka na, na kulitokea sponsorship ambayo ilidhaminiwa na mkurugenzi wa shule za Alliance na ndio mmiliki akasema wale vijana ambao wametolewa na TFF walikuwa walikuwa kama kumi na, wa, ishirini na wawili, lakini pale akasema yeye atalipa pia kuwalipia ada na kuwaendeleza kisoka vijana kumi na wawili. Kwa hiyo TFF wachukue jukumu la kulea hawa kumi ambao watawalipa watawalipia ada kwenye kituo hiki. Msukumo hasa ulikuwa ni nini, wa mkurugenzi mwenyewe wa shule za Aransi, na nyinyi kama viongozi, kwa ajili ya kituo hiki, ya msukumo wa kwanza alikuwa ni lengo ku kuona al, al, al, aliona hili jambo kwamba kuna vijana wengi ambao ni Watanzania ambao mara nyingi watoto wenye vipaji wanatokea familia kidogo ambazo ziko chini ya uwezo wa namna kumsomesha na kumwendeleza. Yani mara nyingi watoto wenye vipaji, kwanza ilikuwa ni cha kwanza hicho kwamba ili kujaribu kuwa support hawa vijana ambao wana vipaji, lakini pia vipaji vyao vitaendelezewa wapi? Kwa hiyo ilikuwa ni moja ya chachu ambayo ilikuwa ime, ime, ime, ni ime malengo ya kituo na malengo ya mkurugenzi katika upande wa miundombinu na uwekezaji kwa jumla. Kipi sasa ambacho mlianza nacho kabla ya kuwaweka vijana pamoja? Tulianza na viwanja kwanza kabisa tulianza na viwanja na tayari tulikuwa na shule shule ambazo tulikuwa na primary hapa. Mkurugenzi pia akafikiria kwamba tuwe na sekondari, kwa kukuwepo na sekondari na baada ya kuwa imewekwa sekondari, kwa hiyo huyu mtoto ambaye ana kipaji akitoka primary atabaki hapa hapa, pia tuendeleze sekondari na baadaye kukuzwa mpaka high school atasoma hapa. Naam, sasa uh, katika hilo je, mlichukua uzoefu kutoka kwa baadhi ya vituo vya soka kwenye eneo hili la Afrika Mashariki na kati hasa kwa nchi kama Uganda ambayo aa, vituo soka na vijana pia linapewa nafasi kubwa. Ya, ni kweli mkurugenzi wetu bahati nzuri ametembelea sana kwenye vituo hivi vya Uganda, Kenya. Kwa hiyo tumepata kujifunza na bahati nzuri hata mimi nikiri kwamba tulishaenda kukopi vitu fulani katika mji mmoja unaitwa Eldoret pale nchini Kenya ule mji una vituo vingi vya aina hii na una vipaji, hasa wanariadha wako wengi sana pale, na mji umejengwa na wanariadha. Na kimsingi alienda Uganda, enda Kampala, wapi huko, amejifunza akajaribu kuviona vitu vingi ambavyo vinafanyika kwenye vituo vile na mafanikio aliyoyapata kwao, hakukurupuka na pia yeye, hata kabla ya hapo, kwa sababu tayari alijaribu kuona. Baada ya kumaliza kiprofesheno yake ni mwalimu, lakini alijitahidi pia kusomea michezo katika chuo cha michezo pale Butimba. Na, mm -hmm, alijitahidi sana kuona hilo kwamba nisifanye kitu ambacho pengine nikijue na nikielewe. Hata kama napoenda kukisimamia kama mkurugenzi, niwe najua sasa kwamba wapi ambapo ninaweza nikafanikiwa na wapi ambapo naweza nisifanikiwe. Wengi wanaijua Alliance kupitia mchezo wa soka, ndiko ambako inaonekana imetoa wachezaji wengi ambao wako kwenye timu za taifa hasa ha, Tanzania za chini, za vijana. Pengine mbali na soka, kuna michezo mingine ambayo inafanyika pia hapa kwa vijana. Tulikuwa na mchezo ambao tulianza na soka, alafu tukawa na riadha. Kwenye riadha tulikuwa na watoto hawa wa kike, hawa watoto wa kike walikuwa wakikimbia riadha sana na ilikuwa tayari wako kwenye kituo, lakini kilichotokea kwenye riadha, baada ya kuwa riadha ilionekana, tulienda kwenye mashindano fulani ya mitashumita kule Pwani na wakati huo, sipendi sana kumtaja jina, alikuwepo katibu mkuu huyu, e, wa riadha huyu, ndio alijaribu kukatisha tamaa kwa upande wa riadha. Niseme ule uhalisia, kwa sababu kuna vijana wengi ambao walitokea hapa Alliance. Yeye sasa, kama mtendaji mkuu ambaye yeye anasimamia chama cha mpira cha riadha taifa akajaribu kukatisha tamaa tena wale watu wa vituo kama sisi, kuwachukua wale na kuwarubuni kuwachukua ili wawe wa kwake. Kwa kimsingi jambo hilo, tuliporudi mkurugenzi alisema sasa kama ni hivyo watu ambao wao wana mamlaka na kusimamia lile jambo, alafu pia wanapoona sisi badala ya kwamba watu supporti, wanajaribu kutukatisha tamaa. Kwa kimsingi ilimkatisha tamaa na kwenye riadha, tukawa tumeifuta riadha hiyo ya wanawake na wanaume. Lakini baadaye hawa vijana ambao ni wasichana walibadilishwa matumizi yake, kwa sababu tulibidi tuanze na soka la wanawake pia, tuka ikabidi watreniwe hawa mabinti ambao walikuwa wanariadha, wakabadilishwa na ndio wakaanza kucheza football na ndio malengo mpaka sasa, wakacheza ligi ya chini huko, wakapanda mpaka ligi kuu ya wanawake. hawa wanaitwa Lance Girls. Kwa wale walitokana na riadha sasa baadaye wakabadilishwa kwa sababu ya kukatishwa tamaa fulani kwa mazingira yale, ndio maana tukawa huo mchezo kidogo tumeuacha. Nam, asante sana. Tunaendelea na mazungumzo hayo kuweza kujua mambo mbalimbali ya na ambayo yanafanywa na kituo hiki cha michezo cha Alliance. Nataka kujua kwa, unafikiri makisio ya kuanzisha hiyo michezo yote na kituo kwa ujumla zinaweza kawa zikawa ni gharama kiasi gani ambazo zilitumika? Ah, kwa haraka naweza nikasema ni zaidi ya milioni mia tano mia sita kwa haraka wakati tunaanza wakati tunaanza. Lakini nijue, ninajua mpaka sasa gharama ambazo zimeshaenda ni kubwa, lakini ninajua kwamba sasa hivi ndio itafika mahala tutaanza kuona matunda, lakini ingawa uwekezaji wa mpira unahitaji uvumilivu na mtu anayewekeza kwenye mpira ukimwona, hmm, ana haraka sana ya kupata, hana nia ya kuwekeza kwenye mpira. Mpira unahitaji uwekeze kwa muda mrefu, na piga hesabu 2011 mpaka leo unaenda 2019, e, na sio hapo tu, kulianza polepole matukio ya hapa na pale 2010 hmm, lakini ni hatua kubwa imefikiwa, kwa sababu ni mtu sasa, kituo kina viwanja vya kutosha na vijana wapo wa kutosha. Taifa linaangalia hapa kwamba bwana, tuangalie kuna vijana ambao wanatakiwa waje wakasaidia timu ya taifa, wanaangalia hapa. Kwa hiyo mpaka mafanikio yanaenda kuanza kwenye akademi, mpaka kufikia kwamba timu ile ile ambayo imeanza kwenye akademi ikaenda mpaka kupanda ligi kuu, ni wale wale vijana ambao wamekulia kwenye akademi na tu. Sasa tuhamie sasa hapo, kwa maana ya mafanikio ambayo mmeyapata tangu kuasisiwa kwa kituo cha michezo cha Alliance, mimi nafahamu Uh, timu za taifa zimekuwa zikiweka kambi hapa yeah. Lakini pia hata kuna wachezaji wengine ambao wanacheza klabu za ligi kuu. Hebu tuweke wazi, kwa takwimu ambazo mko nazo, wanamchezo ambao wametoka hapa wako wapi na mnajivunia nini? Tueleze hayo mafanikio yeah. cha kwanza tunajivunia kwa mfano upande wa uh, football ya wanaume, tunajivunia tuna vijana ambao wamekulia hapa kwenye kituo. Tunaye Alinganzi ambaye anachezea Marekani ni mtoto ambaye amekulia hapa kwenye kituo hiki, nimemtaja Alinganzi. Ni, ni pia nimtaje, ni kuna vijana ambao wako Serengeti Boys, vijana kama wanane. Na nimtaje pia kuna kijana ambaye yuko under 20, Zilali Patrick Mwanda. Ni vimatunda ya, ya kituo. Lakini pia tuna kijana ambaye Atanasi Mdamu amekulia hapa na sasa baada ya kurukaruka pia akakimbia huko, lakini pia karudi hapa pia nimtaje kijana ambaye tumemuuza tu msimu huu Mapinduzi Balama kulia kwenye kituo hiki ambaye ameenda Yanga. Kwa hiyo yapo ambao tunaona sasa, tunaanza kuona ni mafanikio kwetu na, na, na niseme kwamba bwana ni sehemu sahihi, kwamba bana watu wanaanza kuona kwamba sasa na sisi tunaanza kuona kwamba bana kumbe kuna vitu fulani ambapo watu wanaanza kuangalia kwa upande fulani, uh, nje ya uwanja. Mafanikio ambayo mmeaona hadi kufikia sasa katika kipindi cha miaka minane ni yepi? Nje ya uwanja, labda niseme kwamba bana tayari sasa tume, tumeuza mchezaji kama Mapinduzi Balama tukapata fedha. Ambapo sasa ndiyo tunaanza kuona mafanikio. Huo ni automatic nje ya uwanja kwamba tumepata. Lakini huku nyuma bado kuna mafanikio ambayo bado kwa sababu ya nje ya uwanja bado tujaona sana. Lakini tayari hapa tumeanza kuona na sisi, target yetu tutaona mengi, kwa sababu tayari kuna vijana ambao muda wowote wengine wametoka, tunaye Edmundi ambaye ametoka ameenda Uturuki hame, majaribio yamefanikiwa, kwa muda wowote na yeye pia, uh, tunaweza kuona mafanikio ya nje ya uwanja na mwasante sana. Bado tunaendelea kuzungumza mambo mbalimbali kuhusiana na kituo cha michezo cha Alliance msikilizaji, ambacho kipo Mwanza kaskazini magharibi mwa Tanzania, kituo ambacho kimekuwa msaada mkubwa na kinaonekana kuwa ni jicho baadaye katika soka la Tanzania na hususan ni kukuza vipaji vya wachezaji wa changa. Mimi ni Frederick Kinwaka na ninazungumza na Yusuf Budodi ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya mashindano ya klabu ya Alliance Sports ya hapa jijini Mwanza na tunazungumza tukiwa katika makao makuu ya kituo hiki cha michezo kilichopo hapa mkoani Mwanza. Pengine tu, tuangazie kwanza uh, changamoto ambazo mnazipata hadi hivi sasa za ndani na nje ya uwanja. Yeah, ni zipi? Ya, kwanza nishukuru kwa swali zuri kwa sababu umelenga kwenye changamoto. Ni kweli changamoto ziko nyingi. Pengine naweza nikazitaja kadha wa kadha ambazo naweza kuziona. Tuna changamoto ya kwanza ambayo tunaipata, watoto hawa ambao tunawachukua, wengine ni umri wao ni mdogo ni wa shule kwanza unakuta hawataki kusoma. Anapokuja hapa mnaingia mikataba na mzazi ya kwamba anatakiwa asome, lakini pia atreni mpira. Sasa mwisho wa siku, anapokuja anagomea kusoma, hataki kuingia darasani, anataka acheze mpira tu. Inasikitisha kwa sababu unaangalia umri wake na namna ambavyo anashindwa kwenda na hivi vyote viwili, unasikitika kwamba baada ya muda huyu sijui itakuwaje. Ina, inaonekana kama sisi tutakuwa sio msaada sana kwenye kituo, na baadaye tutaendelea kulaumika. Sasa mzazi mzazi, wakati mwingine tena, yule ile mzazi anakuambia bwana, basi kama me, amependa mpira sana, mwacheni kula alikopenda. Tunakosa ushirikiano kwa mzazi, kwa sababu yeye sasa anaona mpira ndio kila kitu. Mwisho wa siku naamini kwamba mpira bila elimu na penye ni changamoto. Kwa hiyo ni changamoto kubwa sana ya kwanza ambayo tunaipata, na pia wazazi wengine sasa wanadiriki mpaka kuingia mikataba mingine. Akiwa ndani ya mkataba anajua ameingia mkataba na Lance Sport Academy, ameingia mkataba na Lance Schools, sasa pale pale tena anashawishiwa na watu kuingia mikataba mingine ambayo baadaye tunaingia kwenye ugomvi na watu, sio kwa rasmi, kwa sababu ndio zinakuwa kesi. Changamoto zingine ni ni, mwakala feki ambao wana tunaibua vipaji hivi. Baada ya vipaji hivi kuibuliwa, watu wanaviona, na hasa vijana wetu wanapokuwa wameitwa timu za taifa, wakitwa timu za taifa kule, namna wanavyorudi ni tofauti na namna walivyoondoka. Hiyo umetaja kama ni changamoto lakini kama mmeona wazi kwamba hiyo ni changamoto, kwa nini nyinyi msingie makubaliano na hao mawakala ambao wanawarubuni bila shaka wachezaji hawa wachanga? Ama pengine kama mmesha kuwa na mbinu za m za za, za kuabaini, kwa nini msitumie mkono mrefu mlionao ndani ya shirikisho, kwa maana mamlaka za soka na hata kiserikali, kujaribu kuzuia mawakala feki ambao ni wazi ni tatizo la si tu Tanzania pekee, bali dunia nzima? Hmm. Ya, ni kweli, ni kweli hilo tumeliona na, na, na, na sisi tumefanya na bahati nzuri tunapata ushirikiano pale ambapo inapokuwa imekuwa shida. Kwa mchezaji yeyote ambaye ameonekana anaingia mikataba fake na mawakala wengine, ndio hapo tunapoenda kwenye kesi. Hatupendi sana, kwa sababu mara nyingi mikataba yetu iko vizuri, mara nyingi tunaenda kwenye kushinda kesi. Sasa linakuwa, hatutaki kuingia migogoro, inaonekana kama sisi tunaonekana ni watu wenye vyesi vyesi, tunapenda vyesi, kitu ambacho kinaweza kuharibu taswira nzuri ya taasisi na malengo mazuri. Hatupendi huko. Sasa huwa tuna mara nyingi tunaambia wazazi na vijana, hebu msipe kutuingiza kwenye migogoro isiyokuwa rasmi. Sasa ni swala ambalo kama nilivyosema lipo dunia nzima hmm, kwa mawakala kurubuni wachezaji vijana ambao wanakuzwa kwenye vituo mbalimbali vya soka. Imetokea barani Ulaya, Amerika Kusini na hata barani Afrika. E, hamna ushirikiano na mawakala hawa kwamba mkajenga kwa network nzuri baina yenu na mawakala hawa ili iwe rahisi kwa wachezaji wenu kutafutiwa soko na nyinyi mkanufaika na wao wakanufaika? Ya, tupo, tuko, yani sisi tuko tayari na, na, na, na kuna baadhi yao kuna baadhi yao ambao tuko nao mkataba mbao nikikutolea mfano kama Edmundi, huyo ni mchezaji ambayo ni, ni kampuni ambayo imejitolea na yeye, ikaingia kwetu, ikaona kuna kitu cha kwa, kwa huyu mtoto. Kwa hiyo tunamkatabana kwambia bwana anapomchukua mchezaji nenda, lakini ukipata ukipata na na soko lake lishakuwa vizuri, asilimia zako hizi hapa, asilimia zetu hizi hapa. Kwa hiyo sisi tuko tayari. Miaka mingine kumi ijayo, Alliance itakuwa wapi? Alliance itakuwa ni ya Tanzania ama Afrika Mashariki pekee ama itakuwa ni alliance ya Afrika na duniani? Ya kwanza kwanza alliance hii tarajia ni alliance ya Afrika na duniani kote, na ni kuhakikishie, mpaka sasa tuko na mazungumzo na academy mbalimbali za Ulaya eh, Afrika kwa kuna mazungumzo ambayo tunatengeneza ili kujaribu kutanua wigo wa kituo hiki. Kwa sababu zipi? Kama academies ni mfano, naweza nikakupa academy kama ya Barcelona, tuko na mazungumzo. Kwa hiyo itafikia, ikija kufikia hapo, tutaweka wazi. Upi wito wako kwa mamlaka za soka la Tanzania, TFF, juu ya soka la vijana? Ni niombe tu kwamba ebu wajaribu kuliona hili, uwekezaji wao mkubwa sana wawekeze kwenye vituo hivi. Vituo hivi ni faida ya baadaye ya mafanikio ya soka la Tanzania, kwa sababu naamini wenzetu Uganda wanawekeza sana kwenye vituo hii, nikuhakikishie. Lakini mara nyingi sisi tunasahau tunakuja kuwekeza kwenye wale ambao tayari umeshatoka. Ume, umekuwa na umri wa, wa vijana ambao wakubwa umewachukua, mwisho wa siku hujua kwamba kuna umri wao wa, hawa utafika mwisho. Je, umeandaaje timu ya taifa nyingine? Kwa hiyo mimi wito wangu ni shirikisho liwekeze kwenye hivi vituo, hasa wanavyoviona vinaonyesha vina, vina vitu na kuna kitu gani vilivyo navyo. Ni mahitaji kidogo tu kwenye hivi vituo. Kwa hiyo tuwafanye hawa wasikate tamaa, wawekezaji kama hawa, na serikali ni kuomba tu ijaribu kuona, hata bajeti itenge hata bajeti kwa shirikisho kuona kwamba lakini bajeti hizi zisimamiwe vizuri. Watu wanapopewa fedha zisimamiwe vizuri na ziende sehemu husika. Mwisho wa siku, nakuhakikishia ndugu yangu, tukiwa na vituo kumi vya aina yetu, sijisifii kwa sababu naamini ni kituo bora, vya aina yetu, tukiwa navyo kumi au ishirini, mpira utakuwa kwa kasi kubwa, hilo na nakuhakikishia Nam, asante sana mwenzangu Fredrik Nwaka kwa mazungumzo hayo maalum ukiwa kule Mwanza na amerejea leo na, naam bila shaka Nwaka umerejea kutoka Mwanza na kule panafahamika sana na na wingi wa samaki Hakika, lakini kikubwa ninachoweza kusema <laughs> ni kwamba uh, nimejifunza mengi kupitia kituo hiki cha michezo wa Buso. Ukitaka kuwekeza kwenye mpira lazima uwe serious mm, na, na biashara hii na Alansi kwa kweli wame, wanathubutu wame thubutu kwa hakika, na matunda yake tutayaona muda si mrefu. Na bila shaka, asante sana kwa mazungumzo hayo mazuri, na natumai kwamba wakati mwingine pia utatembelea katika vituo mbalimbali uh, barani Afrika kwenda ku Uh, jionea jinsi mambo yalivyo. Na msikilizaji, kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili Radio France International. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi, imekuwa ni furaha leo kuwa pamoja nawe. Kumbuka kwamba matangazo mengine kuliko Kiswahili yatakuja kwako hapo kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, na kutakia jioni njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam, mimi ni Victor Abuso. nafupu jao, tutakupeleka kule jijini Paris, Ufaransa, kwa kusikiliza matangazo mengine, lakini usikose kukuwa penjenasi tena kesho saa moja nusu saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, hutakie jioni njema popote pale ulipo. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.