So dakta, imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi, ahlan wasahlan, msikilizaji popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya leo jioni. Miongoni mwa watakayoyasikia ni pamoja na watoto saba wa shule ya msingi wapoteza maisha kule nchini Kenya baada ya kuangukiwa na darasa dawa mpya ya chanjo ya Ebola ya zua maswali kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na mkutano wa mwaka wa Umoja wa Mataifa wa ngoananga jijini New York, Marekani, huku kampuni kubwa ya Thomas Cook nayo ikitangaza kufilisika. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha Kenya inaomboleza vifo vya wanafunzi saba wa shule ya msingi waliopoteza maisha hivi leo asubuhi baada ya kuangukiwa na paa na ukuta wa darasa walipokuwa darasani kwenye shule moja ya kibinafsi katika mtaa wa Dagoretti, Dagoretti Corner, jijini Nairobi. Wanafunzi wengine zaidi ya sitini wanapatiwa matibabu. Mengi zaidi na mwanahabari wetu wa Nairobi, Carol Korir. Ndivyo hali ilivyokuwa katika shule ya Precious Talent Nairobi, mapema leo, baada ya madarasa mawili kuporomoka na kuwaua wanafunzi saba na kuwajeruhi wengine sitini na wanne. Wazazi nao waliokuwa wamewarausha wanao kuwahi masomo ya asubuhi kabla saa moja, wakibubujikwa na machozi walipofika kwenye hospitali ya rufaa ya Kenyatta walikolazwa. Wengi watoto wamekufa, walimu wa mujibu wa utawala wa hospitali hiyo, wengi wangeruhusiwa mwishoni mwa siku isipokuwa wanne ambao walikuwa na majeraha mabaya. Tunahakikishia kwamba wanafunzi wako salama, nyenye mwendelee kuomba kwamba mambo yasibadiliki. Kwa mujibu wa chama cha wahandisi nchini, shirika la St. John's Ambulance, jumba hilo la ghorofa la mbao lilijengwa kutumia vifaa hafifu na mwanakandarasi hakutimiza viwango hitajika. Nathaniel Masalanga ni katibu wa chama hicho kilichoongoza shughuli za uokozi. Kazi ya ujenzi wa nyumba haitakikane ifanywe namna hii, na imejengwa na, na ile waya ya sio hata, hata Chuma ya kuushika uzito wa wa, wanafunzi. Waziri wa elimu Profesa George Makoa aliyezuru eneo hilo la mkasa na pia hospitali ya Kenyatta naye amechemka na ameahidi hato sita kuwachukulia hatua wote watakaopatikana kuchangia kutokea mkasa huo. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Serikali ya Somalia imetangaza kusitisha safari za ndege kuelekea eneo la Kismayo, mji mkuu wa eneo linalotaka kujitenga la Jubaland. Safari za Kismayo sasa zitasitishwa kwa siku tatu, wakati huu wananchi wa eneo hilo wakijiandaa kushuhudia sherehe za kuapishwa kwa, kwa Ahmed Mohamed Islam ambaye alichaguliwa kwa muhula mwingine kuongoza eneo hilo. Haya najiri wakati huu serikali ya Mogadishu pamoja na Umoja wa Mataifa wakikataa kutambua matokeo ya uchaguzi huo ambapo awali walitaka usogezwe mbele. Serikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kushirikiana na shirika la afya duniani WHO itaanza kutoa chanjo ya pili ya Ebola kuanzia katikati ya mwezi Oktoba. Hii ni chanjo iliyokuwa imepingwa na wa, aliyekuwa waziri wa afya nchini humo Dr Oli Ilung, ambaye baadaye alijiuzulu. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ametuandalia taarifa ifuatayo. Tangazo hili limekuja wakati huu shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka likishutumu WHO kwa kutoa kiwango kidogo cha chanjo ya kwanza ambayo haikuwafikia watu wengi kama ambavyo ilitarajiwa. WHO pamoja na wizara ya afya nchini DRC zimetangaza mpango huo baada ya kuthibitisha kuwa chanjo hiyo ya pili iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson ni salama kwa binadamu. Hii ni chanjo ambayo ilikuwa imepingwa na waziri wa zamani wa afya Dr Oli Ilunga, ambaye alijiuzulu kwa madai kuwa chanjo hiyo haikuwa imefanyiwa majaribio. Baada ya kujiuzulu, Dr Ilunga alifunguliwa mashtaka ya kufuja fedha zilizokuwa zimetolewa na serikali kupambana na ugonjwa huo hatari wa Ebola. Matshidiso Moeti, mkurugenzi wa WHO barani Afrika, amesema chanjo hiyo ya pili itasaidia sana kudhibiti maambukizi hayo ambayo yameendelea kuzua wasiwasi mashariki mwa nchi ya Jamhuri Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Congo na nchi jirani. Wiki iliyopita WHO ilisema kuwa idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na Ebola kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita imefikia watu 2103 huku wengine 3145 wakiwa wameambukizwa na shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF imelituhumu shirika la afya duniani WHO kwa kufanya mgao wa chanjo mpya ya Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. MSF kwenye taarifa yake imesema inasikitishwa na namna ambavyo WHO inagawa chanjo hiyo, shirika hilo likisema kitendo kinachofanywa ni sawa na kutoa ndoo ya maji na kisha kuagiza kutolewa kwa kikombe kimoja tu kwa siku. Tayari WHO imekanusha madai ya MSF, lakini ikakiri kuwa kuna upungufu wa chanjo ya awali inayotolewa na kampuni ya Merck ambayo inatumiwa kwa sasa. Haya yanajiri wakati ambapo serikali ya DRC kwa kushirikiana na WHO wameruhusu kuanza kutumika kwa chanjo ya pili ya majaribio ambayo wataalamu wamehoji kuhusu ufanisi wake. Serikali ya Burundi imewashutumu maaskofu wa kanisa Katoliki nchini humo kwa madai ya kuhubiri chuki baada ya viongozi hao kutoa taarifa makanisani siku ya Jumapili kulaani kile walichokisema ni kuwahangaisha wanasiasa wa upinzani kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Mwanahabari wetu Juvenal Bigrimana ametutumia ripoti ifuatayo. Ujumbe huo wa maskofu wa kanisa Katoliki nchini Burundi umesomwa katika ibada ya misa kote nchini Jumapili hii na kuelezea baadhi ya mambo ambayo wanasema yaweza kuwa pingamizi kwa uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini. Askofu Bonavantire Nahimana ni naibu kiongozi wa baraza la maskofu Burundi. Katika mikoa kadhaa kunashuhudiwa mwenendo mbovu wa kuvinyanyasa baadhi ya vyama vya kisiasa na wafuasi wake. Mbali na hayo, kuna kauli, maandishi na mienendo ya kutisha unaolenga wapinzani wa serikali vinavyoweza kuwa pingamizi kwa uchaguzi huku sheria ikishindwa kuwaadhibu wahusika. Katibu mkuu wa chama tawala CNDD-FDD Evariste Ndayishimiye amewatuhumu maaskofu hao kutaka kuvuruga uchaguzi ujao Basaka, wanataka watu wakose amani rohoni kama walivyofanya mwaka elfu mbili kumi na tano. Hivyo wameona kwamba uchaguzi umekaribia kwao, sasa ni muda mwafaka wa kututenganisha. Upande wake mwanaharakati Hamza Venaburi kukie yeye abaini kushangaa kuona maskofu wakijiingiza katika mambo ya siasa. Sasa tumepokea chokitu kwa mshangao kuona na wa maskofu wa Katolika wameisha jidumba katika mambo ya kisiasa, na sio kazi yao, au wanataka wapate kiongozi labda muumini wa kanisa Katolika? Ujumbe huyo umejiri wakati kanisa Katoliki hapa Burundi limechukua hatua ya kutoshiriki kwa ngazi yoyote ya tume ya kuandaa uchaguzi seni, tofauti na ilizyokuwa hapo awali. Jvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili, Radio France Internationale. Nam, asante msikilizaji. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema rais wa zamani wa nchi hiyo uh, comrade Robert uh, Mugabe alifariki kwa ugonjwa wa saratani wakati alipokuwa akipatiwa matibabu kule nchini Singapore. Mwanahabari wetu Sabina Nabigambo ana maelezo zaidi. Gazeti linalofadhiliwa na serikali nchini humo The Herald limeripoti kuwa licha ya Mugabe kusumbuliwa na saratani kwa muda mrefu, afya yake ilianza kuwa mbaya baada ya kuondolewa madarakani na jeshi mwaka elfu mbili kumi na saba. Wakati wa uhai wake, Mugabe ambaye alifariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na mitano alikuwa anakwenda mara kwa mara kupata matibabu nchini Singapore, wakati huo akishukiwa kuwa alikuwa na saratani ya tezi dume. Rais Emerson Mnangagwa, akiwa jijini New York nchini Marekani, amenukuliwa na gazeti la The Herald akiwaambia wafuasi wa chama cha ZANU PF kuwa madaktari walishindwa kuendelea kumpa matibabu Mugabe kwa sababu ya umri wake mkubwa, lakini pia saratani ilikuwa imesambaa sana mwilini mwake, na hivyo matibabu yalikuwa hayasaidii. Mugabe aliyeongoza nchi hiyo kwa miaka 37 anatarajiwa kuzikwa mwezi ujao katika makaburi ya mashujaa jijini Harare. Watu tisa wameripotiwa kupoteza maisha katika mashambulizi mawili tofauti kaskazini mwa nchi ya Bukina Faso kwenye mkoa ambao hivi karibuni umeshuhudia ongezeko kubwa la mashambulizi ya wanajihadi. Polisi kwenye mji wa Burzaga wamesema watu waliokuwa kwenye pikipiki piki mwishoni mwa juma waliofyatulia risasi raia na kuua watu sita kabla ya kutekeleza shambulio jingine kwenye kitongoji cha Pisele. Matukio haya yanaripotiwa wakati huu ambapo nchi ya Bukinafaso na mataifa mengine ya ukanda wa Sahel yakiendelea na operesheni dhidi ya makundi ya wanajihadi ambayo yameendelea kutatiza usalama kwenye maeneo yao. Na kaka rais wa wa zamani wa Algeria hivi leo amepandishwa kizimbani kujibu mashtaka ya tuhuma za kutaka kuanzisha uasi dhidi ya jeshi. Mbali na Said Bouteflika, wapo pia waliowahi kuwa wakuu wa idara za usalama wa taifa na wanasiasa wa kilichokuwa chama tawala, ambapo kesi yao imeanza kusikilizwa katika mahakama ya kijeshi mjini Algiers. Watuhumiwa wote wanashtakiwa kwa makosa ya kupanga njama za kutaka kulidhalilisha jeshi na mamlaka yake. Radio France Internationale. Asante msikilizaji ulioko pale Lusaka nchini Zambia na Kampala nchini Uganda kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu. Serikali ya Uingereza imeanza kuwarudisha nyumbani watalii laki moja na elfu kumi na tano waliokwama katika maeneo mbalimbali ya dunia baada ya kampuni kongwe ya nchi hiyo iliyokuwa inashughulikia safari na mipango ya watalii ya Thomas Cook kufilisika kufilisika kwa kampuni hiyo kumesababisha ajira za watu 22,000 walioajiriwa na kampuni hiyo kuwa mashakani huku hoteli za watalii nchini tunisia zikisema hazijalipwa fedha zao kutoka mwezi julai na kampuni hiyo iliyoanza kutoa huduma zake mwaka 1841 peter fankuse ni mkurugenzi mkuu wa thomas cook Licha ya jitihada kubwa kwa miezi kadhaa kujaribu kufanya mazungumzo, hatukufanikiwa kupata mkataba wa kuokoa biashara yetu. Nafahamu kuwa hatua hii ya kusikitisha itawaathiri watu wengi sana. Itasababisha msongo wa mawazo na mambo mengi yatavurugika. Ni sauti yake Peter Fankhouse, mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Thomas Cook. Mamlaka nchini Afghanistan zinachunguza tukio jingine la kuuawa kwa watu 40 wakiwemo watoto katika shambulio wa la anga lililotekelezwa wakati watu wakishiriki sherehe moja ya harusi kwenye jimbo la Helmand. Wizara ya ulinzi imesema itatoa taarifa rasmi ya uchunguzi wake kuhusu shambulio hilo ambalo linajiri ikiwa ni juma moja tu limepita tangu Marekani ikiri kutekeleza kimakosa shambulio la anga lililoua raia tisa. Hata hivyo gavana wa jimbo la Helmand amesema jumla ya wa wapiganaji kumi na wanne wa kundi la Taliban waliuawa katika shambulio hilo, shambulio la mwishoni mwa juma ambapo lilitekelezwa na vikosi vya serikali. Rais wa Israel Reuven Rivlin riveyn, baadaye ya hivi leo, anatarajiwa kukutana na waziri mkuu Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Benny Gantz kuwashinikiza kuunda serikali ya pamoja baada ya uch uchaguzi mkuu wa wiki iliyopita. Chama cha Netanyahu na kile cha Gantz havikupata idadi inayohitajika kuunda serikali. Licha ya Gans kupata ushindi mwembamba, lakini jana alipata uungwaji mkono kutoka vyama vingine vya Kiarabu. Wawili hao wanaunga mkono serikali ya muungano, lakini kila mmoja wao anataka ndiye awe waziri mkuu. Lakini nini hatima ya uundwaji wa serikali ya pamoja huko Israel? Dr Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Bila shaka mkutano huu unajitokeza una, una, una wakati ambapo ni mgumu kabisa, hata zaidi baada ya uchaguzi, huku tukishuhudia kwamba Netanyahu na Benny Gantz kidogo wameendelea kushikilia msimamo ule mkali. Nafikiri ni kujaribu kuleta ma, mawazo pamoja, wapinzani hawa pamoja, ili angalau waweze kulegeza msimamo wao na waweke taifa lao mbele, na hapo basi wataweza kufikiria pamoja, kukaa pamoja, na pengine hata pia kutengeneza serikali ya muungano ili taifa la Israeli ni mtazamo wake Dr Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na muhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma kule nchini Kenya na kauli ya rais wa Marekani Donald Trump ya kuthibitisha kuwa mazungumzo yake ya simu na rais wa Ukraine mwishoni mwa juma lililopita yalihusu mgombea wa chama cha Demokrat Joe Biden na tuma za rushwa. Taarifa zilizovuja mwishoni mwa juma lililopita zimeonyesha kuwa rais Trump alijaribu kumshawishi rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kumchunguza mtoto wa Joe Biden ambaye baba yake anatajwa kuwa huenda akapewa nafasi na chama chake kuchuana na rais Trump katika uchaguzi wa hapo mwakani. Hatua hii imeamsha hasira za wakosoaji wake ambao wameonyesha hofu kuwa huenda uchaguzi wa mwakani ukaingiliwa na mataifa ya kigeni, hali inayosababisha kuibuka upya kwa wito wa wabunge kupiga kura ya kumwondoa rais Trump madarakani. Nam, ni habari za michezo hivi sasa na Fredrick Nwaka. Fredi, karibu nam. Asante sana Emmanuel Makundi, leo huko katika jiji la Milani nchini Italia kuna tukio kubwa la kimichezo ambapo mchezaji bora duniani atapatikana. Lakini pengine swali ambalo nilipenda tulizungumze hmm kidogo ni je, katika kipindi cha miaka 13 iliyopita mchezaji wa safu ya ulinzi huenda akatoa tuzo ya mchezaji bora duniani baada ya Fabio Cannavaro mwaka 2006. Na hapo bila shaka namzungumzia beki kisiki wa Liverpool Virgil van Dijk. Naam, ni kweli kabisa, Makundi, utafahamu kwama... kuna uwezekano mkubwa kwa sababu wameshatoa taji la mchezaji bora wa Ulaya hakika, lakini wengi wanakuwa, nikitazama uchambuzi wa baadhi ya waandishi wa, wa, wa, wa, wa, wa habari mm, barani Ulaya hususan wa michezo wanasema kile, kile kivuli cha Cristiano mm. Ronaldo na Messi, kwamba wameshinda tuzo hii mara tano bado kinaendelea ku kama kumwekea kauzibe mm. Virgil van Dijk. Sijui kwa mtazamo wako unaona vipi? Lakini nikitazama ni kwa sijui FIFA watatumia kigezo gani hasa kumpa labda Messi ama kumpa Cristiano Ronaldo, lakini ukiangalia wote hawajafanya uh, vizuri sana msimu uliopita katika vilabu vyao, na hata msimu huu umeanza, ndio Cristiano ameanza vizuri tofauti na Messi ambaye alikuwa majeruhi. Kwa hivyo ukiniuliza kweli, mimi nitakutajia uh, Virgil van Dijk kwamba no, pengine wakati ni, wakati ni wake sasa, kwa sababu kidunia ukita, ukitazama uh, Neymar ambaye ang, pengine angekuwa Barcelona labda angekuwa na nafasi kubwa sana safari ya, ya, ya, ya kutoa ilitaji lakini nionavyo nadhani na uh, ile rekodi ya Cannavaro itajirudia tena mwaka huu. Tutashuhudia uh, hafla hii itaanza uh, majira ya usiku saa mbili hivi saa tatu huko saa za Afrika Mashariki hmm. na bila shaka wageni mbalimbali wameendelea kuwasili huko nchini Italia, na akiwemo rais wa FIFA Gian Infantino, na hivi leo tuzungumzie pia suala lingine makundi, ambapo rais hmm. wa FIFA ametoa ushauri kwa shirikisho la soka nchini Italia kuchukua mfumo wa chama cha soka nchini Uingereza FA kushughulikia mashabiki wanaojihusisha na vitendo vya ubaguzi wa rangi viwanjani. E, Infantino ametoa mm kauli hii baada ya mwishoni mwa juma kushuhudia mashabiki wa klabu ya Atlanta na Fiorentina kushambuliana baada ya winga wa kimataifa wa Brazil David kulengwa katika vitendo vya ubaguzi wa rangi huku mm siku kadhaa zilizopita Mshambulizi um, wa Inter Milani Romalo Lukaku pia alikumbana na kadhia hii. Alikuwa akipiga penati, watu wanamfanyia kama zile za masokwe, wakimaanisha ninye. Lakini swali linalobaki hapo Fredi, ni kwamba, naam, kwa sababu sheria tayari FIFA imekusha adapt ama imekusha anza kuitekeleza kwamba mwamuzi anapoona mara ya kwanza inatokea, anasimamisha mchezo, anaenda kwenye kwa kamisaa, anawaambia atangaze mashabiki waache kwa mara ya kwanza. Kama wanaendelea, anasimamisha tena, mara ya tatu ana suspend mech, wakiendelea Anai, anaiairisha kabisa ana, ana, mchezo na kumekua pia na mjadala kwamba mchezaji aondoke uwanjani, hilo lipo. Lakini ambacho anakizungumza Infantino, ushauri ambao ameutoa ni kwamba e, nchini Uingereza shabiki mwenyewe ambaye akionekana kupitia teknolojia kwamba alitoa vitendo vya, uba, alifanya mm. vitendo vya ubaguzi wa, wa rangi mm. haruhusiwi kuingia kwenye viwanja vya michezo. Sasa ameshauri mfumo mm. uh, huu pia uelekezi wapi nchini Italia ili kujaribu kupunguza kadhia hii ambayo ni kama imeota mizizi, lakini mashabiki tuna mashabiki tuna mbinu nyingi. Sasa hivi tumehamia kwenye mitandao ya kijamii, bila shaka huko nako <laughs> nimeona hivi karibuni mathali mtandao wa Twitter, Twitter umeanza kuondoa zile akaunti ambazo za watu ambao wanajihusisha na vitendo ambavyo vinakiuka maadili hmm. Lakini tukigeukia uh, shirikisho la riadha duniani IAAF, rais wake Lord Coe anasema kwamba Kasta Semenya atarudi uwanjani kukimbia kwa kutumia sheria zilizopo sasa. Semenya, mshindi mara mbili wa mbio za Olimpiki, atakosekana katika mashindano ya riadha ya dunia baadaye mwezi huu nchini Qatar, baada ya ya taratibu mpya za kuwapima chembechembe uh, yeye kuzikataa taratibu hizo. Nadhani uh, Semenya atakubali. Uh, unajua kao? pamoja na kwamba kisayansi inawezekana kupunguza testosterone, lakini uh, kuna side effect. kama ukinywa panado na wewe una alleji labda na panado, ama ukinywa dawa za malaria na nawe una alleji na hizo dawa za malaria, malaria zitakuletea infection. Kwa hivyo unaweza ukapunguza kiwango cha homoni za Kasta Semenya zile zilizozidi, lakini ukamsababishia akawa ni mwanariadha anayekimbia taratibu zaidi kuliko wanariadha wengineunaonaanachokisema kowe pia kwamba mm. Ilo makundi olisema ni kwamba ni mjadala ambao unaendelea mm. Lakini anachokisema ni kwamba haya mabadiliko ambayo amefanya hizi taratibu mm hayakulenga kuwaondoa kwenye mfumo wa michezo mchezo huu baadhi ya watu, bali kuwawezesha hmm, na kuhakikisha kwamba mchezo huu unazingatia taratibu, japo ni wazi kwamba ukosoaji unaendelea kulikabili shirikisho hili kufuatana na maamuzi ambayo yamechukuliwa dhidi ya yanaonekana kumlenga Semenya, kwa sababu tunarudi kule kule kama wana, kama wenzetu huko wanaruhusu mambo ya wanaruhusu watu wanaofanya wanaojihusisha na mapenzi jinsi ya jinsia moja kushiriki michezo. Kwa nini watu ambao homoni zimezidi mwilini muanze kuwekea vikwazo? Basi wekeni vikwazo hata kwa watu wanaojihusisha na mapenzi jinsi ya jinsia moja michezo naam, asante sana makundi, tutamatishe hapo kwa leo. Nam, asante uh, Fred Fred alikuwa kule Ukerewe, bila shaka amekuja na sijui tuite nini make kule Kigoma migebuka mwanzo wanahitaji <laughs> <Sato. laughs> asante Fred, nikutakie jioni njema, shukran ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tisa na kwenda na dakika ishirini Ni mpishe Sabina na Bigambo kwenye makala Mazingira leo dunia yako Kesho. ni matumaini yangu hujambo msikilizaji popote pale ulipo karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho leo katika makala haya tunaangazia ushirikishwaji wa wanawake katika suala la utunzaji mazingira jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo karibu fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya karibu Wakati wa mkutano wa ishirini na tatu wa mabadiliko ya tabia nchi wa Umoja wa Mataifa, washirika wa mkutano huo walifikia uamuzi wa kutambua nafasi ya wanawake katika utunzaji wa mazingira. Aidha imeelezwa kwamba sera ya ujumuishwaji wa jinsia zote katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kitaifa na kimataifa ni muhimu sana. Ni kwa namna gani basi wanawake wanashiriki katika suala la utunzaji mazingira? Nusrak Dawson ni mdau wa mazingira na mwanahabari wa habari za mazingira kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Eh, ni kweli kwamba wanawake ni, ni muhimu sana katika utunzaji wa mazingira, na ukumbuke kwamba kiutamaduni tu sehemu kubwa wanawake ndio wanasimamia vizuri rasilimali zetu za asili, na kwa namna nyingine pia wanawake pia wana ndio waathirika wakuu wa uharibifu wa, wa, wa, wa, wa mazingira kama unafahamu kwamba sehemu kubwa hasa maeneo ya vijijini ambayo ndio sehemu kubwa, kwa mfano uwta Tanzania, hata huko Uganda au Kenya, wanawake wanakaa vijijini na ndio ambao wanatumia muda mwingi sana kusaka maji au kutafuta kuni na, na kadri ambavyo e, misitu inavyofyekwa mazingira anavyoharibika, ndivyo ambavyo umbali sasa wa kutafuta hizo kuni unazidi kuongezeka au kutafuta hizo vyanzo vya maji unazidi kuongezeka, kwa unakuta kwamba kwa kiasi kikubwa wanawake ndio waathirika wakuu. Sasa kwa namna gani hao wanawake wanashirikishwa kwenye masuala ya utunzaji wa mazingira? Ni, ni swala lina mjadala mpana na utafiti, lakini kwenye, kama kwenye masuala ya sera sera ziko wazi. Ukiangalia hata sera yetu ya hapa Tanzania sera ya, ya taifa ya mazingira ya mwaka elfu moja mia tisa tis, tisini na saba e, inaeleza wazi, uh, mchango wa wanawake katika kukabiliana au katika usimamizi wa mazingira. Kuna sehemu kabisa nadhani, na kama kifungu cha arobaini na tatu kinaonyesha kabisa namna ambazo serikali inataka kuwashirikisha wanawake katika usimamizi wa mazingira kwa kuwapa elimu namna ya kusimamia rasilimali zetu hasa. Kwa nini nasema kwenye maandiko yapo? Kwa sababu hata Kenya pia kwenye sera yao ya taifa ya ya mazingira mwaka elfu mbili na kumi na tatu kumalizia masuala ya jinsia ambayo kwa sehemu kubwa yanagusa ya wanawake. Licha ya sera kuweka wazi umuhimu wa kushirikishwa kwa mwanamke katika suala la mazingira, bado utekelezaji wake unasuasua, kama anavyoeleza mwalimu Bahati Elieza kutoka Kibaha, Tanzania. Mimi naona mwanamke ashirikishi kama ipasavyo kwa sababu katika nchi nyingi za Kiafrika tunaona kama mwanamke no. hawezi ule mfumo dume umetufanya tusione thamani ya kumshirikisha mwanamke kwenye mambo mengi, ikiwa kimojawapo katika utunzaji wa mazingira. Na katika utunzaji wa mazingira, mimi ninachoona vingi, wanaangaliaga maslahi. Kama ukiangalia maslahi, kile kitu hakiwezi kufika mbali. Lakini huyu huyu mwanamke, hivi hivi zi vikundi vya zi kinamama vikatumika na vikapewa elimu, nina uhakika kabisa vitaendelea. Tuchukulie mfano jinsi walivyoweza kusimamia vikundi vya zi vikoba, ndivyo hapo utakapojua kuwa mwanamke akiwa committed kweli anafanya kitu. Kwao nchi nyingi za Afrika hawajamshirikisha Pasavyo, katika maeneo mengine duniani ni mafanikio yapi yamefikiwa baada ya kumshirikisha mwanamke katika suala la utunzaji na uhifadhi wa mazingira? Mwanahabari Nusrak Dawson anatueleza zaidi. Ukiangalia baadhi ya nchi zi, zimejaribu kuwashirikisha wanawake na zimefanikiwa. Kwa mfano, kuna ripoti hapa za UN zinaeleza kuwa Misri iliwafundisha wanawake namna ya kutumia biogas, yani ni shati jadidifu katika kupika kwao badala ya kutumia kuni eh, na nini wakawafundisha kutumia hii hi, hi, biogas na wamefanikiwa. Huko Mauritania nako walipunguza hewa ya ndani na wakapunguza muda wa wanawake eh, na watoto kwenda kutafuta ku, uh, kuni kutokana na jitihada hizo hizo, kule China. China unajua kabisa ni moja ya nchi ambazo zimeathirika sana na <laughs> uchafuzi wa hali ya hewa, lakini nao wanapambana na wanashirikisha vizuri wanawake. Kama tukiwashirikisha vizuri hawa wanawake kwa kiasi kikubwa tutakuwa tunatatua hili tatizo kwa kiasi kikubwa, kwa sababu kadri siku zinavyoenda ni kwamba kasi ya uharibifu wa mazingira ni kubwa sana, uh, kubwa sana hata ukiangalia ripoti ya ya hali ya mazingira ya mwaka elfu mbili na kumi na nne ni ripoti ya serikali kabisa, uh, inaonyesha kwamba wastani kwa kila mwaka Tanzania inapoteza takriban hekta laki nne uh, mona za misitu. Yani, tusipokabiliana saa eza kwa kuwafundisha au kuwashirikisha wananchi katika upandaji wa miti, katika kutafuta nishati mbadala ya kupikia, kuna hatari sana misitu tukaendelea kupotea. Pamoja na kutambua umuhimu wa wanawake katika suala la utunzaji mazingira bado wanawake wamekuwa wakikabiliwa na changamoto kadha wa kadha pale wanapoanzisha vikundi mbalimbali vya kusaidia utunzaji mazingira. Amina Isa Bwanari ni mmoja wa wanakikundi wa kikundi cha Masokoa kilichokuwa kikijihusisha na utunzaji wa mazingira katika eneo la Buguruni jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kikundi kama cha watu kama wanne hivi, tukapata leseni na nini na nini komba kazi manispaa za usafi uka tunasafisha barabara pamoja na kusafisha mifereji ya wazi mikubwa ile, lakini pesa tulikuwa tunalipwa na manispaa kila mwezi. Tumefanya hiyo kazi toka elfu mbili na tano mpaka elfu mbili na nane Baadaye kazi zikatangazwa tena, tulivyoomba basi tukakosa hata kwa sababu tulikuwa tumetumia gharama kubwa sana, unajua gharama kubwa sana za uendeshaji, kuzua takataka mtaani, kufagia barabara, kusafisha mifereji. Kwa hiyo yaani, tukajikuta na mtaji wote ukawa umeishia huko. vikundi vile vinakuwa havina zo kwa hiyo serikali ilikuwa anatakiwa labda ivisaidie izi ili viweze kuinuka na kufanya hizo kazi hasa. Badala yake, saingine mtu unakuwa unapenda kufanya hiyo kazi, labda huna una uwezo labda huna vifaa uwezi kupata msaada kutoka huko serikali, labda hata kama ni ukikopesha, alafu na mkataba wenyewe wanaotoa ni wa muda mfupi a labda uende benki ukakope mwaka mzima yani, basi n najikuta uende ukakope kopa, ukakosa mkataba, utafanyaje? Hizo ndiyo changamoto, anakuwa mkataba wa mwaka mmoja tu tunaama kukopa benki ili uweze kujiendeleza, lakini sasa ukienda kukopa, ukaja wakatangaza tenda, ukakosa inakuwaji utarudisha na nini pesa za watu? Basi unajikuta umeishia tu hivyo hivyo. Basi nini kifanyike ili wanawake wajione katika nafasi hmm, sawa, katika utunzaji na uhifadhi wa mazingira Unajua kibinadamu kama huo na jitihada afu yule mtu ambaye atakiwa kuwezesha hata gusi, ni, ni, ni, ni swala. Lakini kuna changamoto moja, unajua hili swala la mazingira ni mtambuka ni kweli kwamba serikali zinatakiwa zi, ndio ziwawezeshe sana wanawake, kwa sababu ndizo tumezichagua zituboreshe ma, ma, maisha yetu, lakini ukiangalia na serikali zenyewe kila siku zinalalamika kwamba rasilimali ni kidogo. Kwa sababu naamini kwamba hata wanawake wanagusia suala la labda la fedha, waweze kupata labda kupanda miche mingi zaidi lakini serikali hiyo hiyo kila siku kusoma kwenye bajeti kwenye zinalia wana fedha kidogo kwenye, kwenye miradi ya mazingira, na nafikiri kitu cha kwanza kwanza kwa serikali inabidi ziongeze sasa bajeti zao za taifa kwenda kwenye mazingira. Hilo halifichiki na lipo wazi, lakini jambo la pili ni kwamba sasa wadau mbalimbali, ukiachana na serikali, mimi na wewe tunaguswa kwa kiwango gani katika kuwaunga mkono wa wanawake? kwa sababu kuna muda fulani nakatisha tamaa. Hata hapa tu Dar es Salaam unakuta labda kina mama wakuwa wanasafisha mitaro pembeni pale, lakini mtu pia anarusha ana kopo lake, yuko kwenye daladala anarusha pale, ambapo unaona wana, wanawake watasafisha mazingira wana, wana, unaweza usiwape hela, lakini kama unawasapoti hata hata tu ile sema morali kama hivyo, inawa, inawatia moral. Lakini hata kama inawa- lakini ukija kwenye ishu ya kwenye swala la fedha, si tunaweza tukajitolea, ukitoa oh, shilingi mia mimi nikitoa shilingi mia mbili tunafahamu kwamba kuna asasi nyingi za kiraia wanaweza wakaanzisha hizo kampeni tukawachangia, akina mama wakaendeleza hizo kampeni zao za kutunza mazingira. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala haya. Jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo. Leo tulikuwa tukiangazia nafasi ya mwanamke katika utunzaji wa mazingira. Hadi wakati mwingine na kutakia siku njema, kwa heri. ni saa kumi na mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Emmanuel Richard Makundi, ujambo msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya leo jioni. Miongoni mwa utakaoyasikia ni pamoja na watoto saba wapoteza maisha katika uh, ajali ya kuanguka kwa, kwa jengo la shule kule jijini Nairobi nchini Kenya, na serikali ya DRC kwa kushirikiana na WHO ku yakubaliana kuanza kutoa chanjo mpya ya Ebola na kampuni kubwa ya watalii ya Thomas Cook yatangaza kufilisika. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Msikilizaji, Kenya inaomboleza vifo vya wanafunzi saba wa shule ya msingi waliopoteza maisha hivi leo asubuhi baada ya kuangukiwa na paa la darasa na ukuta wa darasa walipokuwa darasani kwenye shule moja ya kibinafsi katika mtaa wa Dagoretti Kona, jijini Nairobi, nchini Kenya. Wanafunzi wengine zaidi ya sitini wanapatiwa matibabu. Mwanahabari wetu wa Nairobi, Carol Korir, ametumia ripoti ifuatayo ndivyo hali ilivyokuwa katika shule ya Precious Talent Nairobi, mapema leo baada ya madarasa mawili kuporomoka na kuwaua wanafunzi saba na kuwajeruhi wengine sitini na wanne. Wazazi nao waliokuwa wamewarausha wanao kuwahi masomo ya asubuhi kabla saa moja, wakibubujikwa na machozi walipofika kwenye hospitali ya rufaa ya Kenyatta walikolazwa wengi wwamm kwa mujibu wa utawala wa hospitali hiyo, wengi wangeruhusiwa mwishoni mwa siku, isipokuwa wale ambao walikuwa na majeraha mabaya. Tunahakikishia you... kwamba wanafunzi wako salama, nyinyi mwendelee kuomba kwamba mambo yasibadilike. Kwa mujibu wa chama cha wahandisi nchini, shirika la St John's Ambulance, jumba hilo la ghorofa la mbao lilijengwa kutumia vifaa hafifu na mwanakandarasi hakutimiza viwango hitajika. Nathaniel Masalanga ni katibu wa chama hicho kilichoongoza shughuli za uokozi. Kazi ya ujenzi wa nyumba haitakikane ifanywe namna hii na imejengwa na, na ile waya ya kuku, sio hata, siyo hata ku wanafunzi wa, wa Waziri wa elimu Profesa George Makoa aliyezuru eneo hilo la mkasa na pia hospitali ya Kenyatta naye amechemka na ameahidi hato sita kuwachukulia hatua wote watakaopatikana kuchangia kutokea mkasa huo. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Msikilizaji, mkutano wa bunge kutoka nchi za Jumuia ya Madola umengoa nanga jijini Kampala, Uganda, ambapo maswala kadhaa yatajadiliwa ikiwemo kujadili mabadiliko ya mabunge ya jumuia hiyo. Mkutano huo ambao unajumuisha zaidi ya wanasiasa mia tano kutoka nchi wanachama unajadili changamoto za mabunge ya Jumuia ya Madola pamoja na kuwajengea uwezo wa wanasiasa katika kuleta mabadiliko kwenye nchi zao. Serikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kushirikiana na shirika la afya duniani WHO itaanza kutoa chanjo ya pili ya ebola kuanzia katikati ya mwezi Oktoba. Hii ni chanjo iliyokuwa imepingwa na wazir, aliyekuwa waziri wa afya nchini humo Dr. Oli Ilunga ambaye baadaye alijiuzulu. Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Tangazo hili limekuja wakati huu shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka likishutumu WHO kwa kutoa kiwango kidogo cha chanjo ya kwanza ambayo haikuwafikia watu wengi kama ambavyo ilitarajiwa. WHO pamoja na wizara ya afya nchini DRC zimetangaza mpango huo baada ya kuthibitisha kuwa chanjo hiyo ya pili iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson ni salama kwa binadamu. Hii ni chanjo ambayo ilikuwa imepingwa na waziri wa zamani wa afya Dr. Oli Ilunga ambaye alijiuzulu kwa madai kuwa chanjo hiyo haikuwa imefanyiwa majaribio. Baada ya kujiuzulu, Dr. Ilunga alifunguliwa mashtaka ya kufuja fedha zilizokuwa zimetolewa na serikali kupambana na ugonjwa huo hatari wa Ebola. Matidiso Moeti, Mkurugenzi wa WHO barani Afrika, amesema chanjo hiyo ya pili itasaidia sana kudhibiti maambukizi hayo ambayo yameendelea kuzua wasiwasi mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi jirani. Wiki iliyopita WHO ilisema kuwa idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na Ebola kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita imefikia watu 2103 huku wengine 3145 wakiwa wameambukizwa. Tukisalia na suala la Ebola, msikilizaji, shirika la madaktari wasio na mipaka MSF lenye limeshutumu shirika la afya duniani WHO kwa kufanya mgawo wa chanjo ya ebola nchini jamhuri na ya kidemokrasia ya Kongo. MSF kwenye taarifa yake, imesema inasikitishwa na namna WHO inagawa chanjo ya ebola, shirika hilo likisema kitendo kinachofanywa ni sawa na kutoa ndoo ya maji na kisha kuagiza kutolewa kwa kikombe kimoja kwa siku. Tayari WHO imekanusha madai ya MSF, lakini imekiri kuwa kuna upungufu wa chanjo inayotolewa na kampuni ya Merck ambayo inatumika kwa sasa. Haya yanajiri wakati ambapo serikali ya DRC na shirika hilo wameruhusu kuanza kutumika kwa chanjo ya pili ya majaribio ambayo wataalamu wamehoji kuhusu ufanisi wake. Serikali ya Somalia imetangaza kusitisha safari za ndege kuelekea eneo la Kismayo, mji mkuu wa eneo linalotaka kujitenga la Jubaland. Safari za Kismayo sasa zitasitishwa kwa siku tatu, wakati huu wananchi wa eneo hilo wakijiandaa kushuhudia sherehe za kuapishwa kwa Ahmed Mohamed Islam ambaye alichaguliwa kwa muhula mwingine katika uchaguzi uliopita. Haya yanajiri wakati huu serikali ya Mogadishu pamoja na Umoja wa Mataifa wakikataa kutambua matokeo yaliyomweka madarakani Ahmed Mohamed Islam. RFI, Radio France Internationale. Viongozi kutoka barani Afrika wameanza kuwasili jijini New York, Marekani, kuhudhuria mkutano mkuu wa mwaka wa Umoja Mataifa. Rais wa DRC Felix Tshisekedi Antoine, rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa na rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi ni miongoni mwa viongozi wa Afrika waliowasili kwa ajili ya mkutano huo. Suala kuu katika mkutano wa mwaka huu ni kuhusu mabadiliko ya tabia ya nchi, suala ambalo limeendelea kuwagawa viongozi wa dunia kuhusu namna bora ya kukabiliana na changamoto, huku nchi zinazoendelea yani za Afrika zikikabiliwa na changamoto kubwa. Comradi Sambara ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatoa tathmini yake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ujumbe mkubwa ambao viongozi wa kiafrika watakaokuja nao kuyaangazia macho mataifa makubwa duniani yaliyoendelea kuona yanaifikiria Afrika na kuifanya kama ni ajenda mojawapo katika kuisaidia katika masuala ya mazingira, kupunguza umaskini, pamoja na changamoto ya gonjwa la Ebola ambayo inaikumba karibia mataifa mengi ya Afrika, hasa hasa nchi za Maziwa Makuu na Afrika ya Magharibi ni mtazamo wake komradi Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Watu tisa wameripotiwa kupoteza maisha katika mashambulizi mawili tofauti kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso, kwenye mkoa ambao hivi karibuni imeshuhudia mashambulizi ya wanajihadi. Polisi kwenye mji wa Bouzaga wamesema watu waliokuwa kwenye pikipiki mwishoni mwa juma waliofyatulia risasi raia na kuwaua watu sita kabla ya kutekeleza shambulio jingine katika kitongoji cha Pisele. Matukio haya yanajiri licha ya uwepo wa vikosi vya G5 Sahel vinavyopambana na makundi ya kigaidi kule katika ukanda wa eneo la Sahel. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema rais wa zamani wa nchi hiyo Comrad Robert Mugabe alifariki kwa ugonjwa wa saratani wakati alipokuwa akipatiwa matibabu kule nchini Singapore. Mwanahabari wetu Sabini na Bigambo ana maelezo zaidi. Gazeti linalofadhiliwa na serikali nchini humo The Herald limeripoti kuwa licha ya Mugabe kusumbuliwa na saratani kwa muda mrefu, afya yake ilianza kuwa mbaya baada ya kuondolewa madarakani na jeshi mwaka elfu mbili kumi na saba. Wakati wa uhai wake, Mugabe ambaye alifariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na mitano alikuwa anakwenda mara kwa mara kupata matibabu nchini Singapore, wakati huo akishukiwa kuwa alikuwa anasumbuliwa na saratani ya tezi dume. Rais Emerson Mnangagwa, akiwa jijini New York nchini Marekani, amenukuliwa na gazeti la The Herald akiwaambia wafuasi wa chama cha ZANUPF kuwa madaktari walishindwa kuendelea kumpa matibabu Mugabe kwa sababu ya umri wake mkubwa, lakini pia saratani ilikuwa imesambaa sana mwilini mwake, na hivyo matibabu yalikuwa hayasaidii. Mugabe aliyeongoza nchi hiyo kwa miaka 37 anatarajiwa kuzikwa mwezi ujao katika makaburi ya mashujaa jijini Harare. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Unasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Serikali ya Uingereza imeanza kurudisha nyumbani watalii laki moja na elfu kumi na tano waliokwama katika maeneo mbalimbali ya dunia baada ya kampuni kongwe ya nchi hiyo iliyokuwa inashughulikia safari na mipango ya watalii ya Thomas Cook kufilisika kufilisika wa kampuni hiyo kunasababisha ajira za watu elfu mbi, watu elfu ishirini na mbili kuwa mashakani huku hoteli za watalii nchini Tunisia zikisema hazijalipwa fedha zao toka mwezi Julai na kampuni hiyo iliyoanza huduma zake mwaka elfu moja mia nane na arobaini na moja. Peter Fankhosen ni mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo. Licha ya jitihada kubwa kwa miezi kadhaa kujaribu kufanya mazungumzo, hatukufanikiwa kupata mkataba wa kuokoa biashara yetu. Nafahamu kuwa hatua hii ya kusikitisha itawaathiri watu wengi sana, itasababisha msongo wa mawazo na mambo mengi yatavurugika. Ni sauti yake Peter Fankhous, mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Thomas Cook. Utawala wa Iran umesema meli ya mafuta ya Uingereza sasa iko huru kuondoka, ikiwa ni miezi miwili imepita tangu vyombo vya usalama viishikilie meli hiyo. Msemaji wa serikali ya Tehran Al Rabiei amesema meli hiyo imeachiwa baada ya kufikiwa kwa makataa ya kisheria ambayo pande zote mbili zimekubaliana. Hata hivyo, kwenye taarifa yake hakuweka wazi ni lini hasa meli hiyo itang'ua nanga kuendelea na safari. Na kiongozi wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo kuhusu Uingereza kujitoa kwenye umoja huo, Michel Barnier, hivi leo amesema msimamo wa sasa wa serikali ya London hautoi nafasi yoyote ya kupatikana kwa makubaliano baina ya pande hizo mbili. Barnier amesema kwa kuzingatia msimamo na mtazamo wa sasa wa Uingereza haoni ni namna gani umoja huo utaweza kufikia makubaliano na utawala wa London hasa katika kupata mwafaka utakaomaliza sintofahamu iliyopo sasa. Tangu waziri mkuu Boris Johnson aingia madarakani, amesema wazi kuwa hatakubali kuyumbishwa na viongozi wa Ulaya na kwamba atahakikisha nchi yake inajitoa hata kabla ya mkataba hata bila ya mkataba ifikapo Oktoba 31 mwaka huu. Nam, asante sana msikilizaji ambaye unaendelea kutegea sikio matangazo yetu haya. Leo jioni, unaweza kutusikiliza moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa kijamii wa kwenye Facebook RFI Kiswahili, lakini pia waweza kupiti, kusikiliza kupitia kwenye tovuti ya www.rfikiswahili.com, na ukiwa na simu ya kiganjani ama smartphone. Tugeukie katika mahojiano msikilizaji. Serikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kushirikiana na shirika la afya duniani WHO, wataanza kutoa chanjo ya pili ya Ebola ya majaribio kuanzia katikati ya mwezi Oktoba. WHO inasema chanjo hii iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson ni salama na itasaidia kuzuia maambukizi ya Ebola. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Omar Kavota, kiongozi wa shirika la kiraia la Sepado, ambalo limekuwa li katika mstari wa mbele kutoa uelewa kwa raia kuhusu Ebola. Anazungumza nasi akiwa mashariki mwa nchi hiyo. WHO ina nia njema, lakini Kile ambacho tunahofia ni kuona wananchi waweze kukubali kwa haraka chanjo la pili, sababu chanjo la kwanza kuhusu Ebola hata kulikubali katika maeneo haya kuliweza kuwa kuto kuamini chanjo yenyewe, sababu maradhi yenyewe ya Ebola haikuwa haijakubaliwa na wengi na matibabu yake haikukubaliwa pia na wengi. Pamoja na tangazo hili kutolewa namna hii na WHO, pengine unafikiri wananchi wameipokeaje taarifa hii ya kutolewa kwa dawa mpya ya chanjo dhidi ya Ebola huko DRC? Huku DRC, tunafikiri raia wakati wamepata mwito wa WHO, wako katika wasiwasi. Wengi walifikiri ya kuwa magonjwa yenyewe ya Ebola siyo maradhi ambayo ni ya kweli na wakati iliwaomba kukubali chanjo, wengi walikubali shingo upande. Sasa kufuatana na namna uh, uponyaji ulikuwa umeanza shuhudiwa, ndipo ilipelekea wananchi kuanza kukubali hata chanjo yenyewe. Ilikuwa katika tangazo lake WHO, mkurugenzi wa WHO uh, matsudiso uh, moeti amesema kwamba chanjo hiyo ya pili itasaidia sana katika kudhibiti maambukizi hayo. Je, kwa mtazamo wako, pengine unafikiri kwamba nini kifanyike katika kuhakikisha kwamba chanjo hii ya pili inakubalika kiurahisi? Kile ambacho kingaliweza kufanyika pale ambako kutakuwa visa vipya, eh, maeneo ambako ugonjwa unafika mara ya mwisho, huku ndiko kutumiwe chanjo ya pili hii. Itapelekea watu wasiwe na wasiwasi kuhusu chanjo na sharti kuhamasisha wananchi kuendelee, sababu uhamasishaji ndio umeweza kupelekea watu wawe na, na kuamini ugonjwa uwezi kuamini ya kuwa matibabu ipo. Ndiyo maana inaomba kuhamasisha zaidi, ili watu waweze kukubali chanjo ambayo itaingizwa. Na kimtazamo, pengine unafikiri nyinyi kama mashirika ya kiraia na pia wanaharakati wengine huko, mnasaidia vipi katika kuhakikisha kwamba uhimizaji kuhusu swala hili eh, unafanikiwa? Sisi wenyewe tumeweza kuhamasisha wananchi na ni juhudi ambazo tunaendesha ndizo zimeacha hivi sasa watu wawe wanaanza kuelewa. Tumeweza kutia vituo mbalimbali mbali, yani tumeweza kuanzisha hata vikundi mbalimbali vya kuhamasisha wananchi. Kama huku tumeweza kuweka kikundi ambacho kinaitwa CAR, yani komite dapia la riposte, ni kikundi cha kuhamasisha dhidi ya ugonjwa wa Ebola, ili watu wafahamu ya kuwa ugonjwa upo na ya kuwa matibabu inapaswa patikana iwapo tutakuwa mwenendo ambao unaambatana na wauguzi na wa tu kiwango cha maambukizi kimefikia wapi? kwa sasa, maambukizi yamezidi, sababu hivi tukizungumza zaidi ya watu elfu mbili wamefariki, lakini wananchi wanaelewa. Omari Kavota, asante sana. Asante nam <laughs> asante. Ni Omar Kavota huyo kiongozi wa shirika la Sepadole ambalo limekuwa lik mstari wa mbele kutoa ama kueneza uelewa kuhusu virusi vya Ebola. Akizungumza akiwa mashariki mwa DRC. ni mpishe basi, sabina na bigambo kwenye makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunajielekeza nchini Kenya, ambapo nchi hiyo inaomboleza vifo vya wanafunzi saba wa shule ya msingi waliopoteza maisha leo asubuhi baada ya kuangukiwa na paa na ukuta wa darasa lao walipokuwa darasani katika shule moja ya binafsi katika mtaa wa Dagoretti Corner jijini Nairobi. Visa kama hivi, msikilizaji, vimekuwa vikitokea barani Afrika kutokana na majengo mengi hasa madarasa kutokuwa imara. Pengine unadhani nini kifanyike kuzuia matukio kama haya katika siku zijazo? Karibu uko nami Sabina Crispin na Bigambo, nitafurahi kupata maoni yako. Niko mjini Mombasa katika taifa hili zima la Kenya. Uh, kusema ukweli ni jambo la kusikitisha, manake mwanafunzi anapotoka nyumbani ama mtoto anapotoka nyumbani kuelekea shuleni kwenda kwa masomo, matarajio ya kwake ni kwamba aweze kufaulu ama ni katika manufaa yake ya maisha ya mbeleni, lakini inasikitisha pale mwanafunzi ameenda shule kufika hapo mambo kama haya yanatokea. Kenya kwa ujumla tuseme, tunasikitika maanake wanafunzi saba si wachache, ni wengi. Na mwanafunzi ambaye alikuwa amejitayarisha katika mtihani wake wa kitaifa, yule mzazi pale alipo anaishi vipi? Ni jambo la kusikitisha sana. Na kwa wale majeruhi pia tunasema pole, kwa familia wale waliofiwa tunasema pia pole. Mwenyezi Mungu azidi kuzirehemu nyao ambazo za, ah, za wale ambao wameweza kututangulia. Lakini kiujumla, serikali ya Kenya, serikali ya Afrika Mashariki kwa ujumla lazima kuwe na mikakati thabiti ya kuhakikisha ya kwamba majengo sio ya shule tu, ama majengo yanayojengwa popote pale katika taifa hili ama mataifa mengine kwa ujumla yawe ni majengo thabiti. Hivyo basi ni jukumu la waziri katika sekta ya miundo msingi na vilevile katika suala zima la shule na ni jukumu pia la waziri wa elimu kuhakikisha ya kwamba majengo ya shule yamejengwa katika hali inayofaa. Maanake tunaweza kuona baadhi ya wazazi kutoka shule hiyo, mwingine akisema ya kwamba katika eneo hilo ni kwa sababu Uh, hakuna shule ya serikali, shule nyingi pale ni za kibinafsi, na akawa na naumu sana wamiliki wa shule za kibinafsi, wakisema ya kwamba wale wanajenga tu katika suala zima la biashara, lakini hawaangalii athari ya baadaye, ama hawaangalii ni kina nani ambayo atakuwa anahusika katika majengo hayo. Hivyo basi, ni jukumu la serikali kuhakikisha ya kwamba kila eneo kuna shule za serikali na shule za umma ambapo mzazi anaamua mwenyewe iwapo atampeleka katika shule ya kibinafsi na shule ya umma. Lakini yote kisa kumi, tunasema pole kwa waliofiwa Pole kwa, kwa familia ambazo pia uh, watoto wao wameathirika ama wamesalia na majeruhi, tukitarajia kwamba itakuwa onyo wa, wa mafunzo kwa taifa zima la Kenya, kwa mataifa jirani kuhakikisha kwamba majengo yanayojengwa hususani shule, pia hata wale wahandisi wanaopewa kazi ile, kuhakikisha kwamba wamehitimu kupewa kazi zile ili tuweze kuepukana mambo kama haya. Ni hayo tu, Sabina, mm ni mchungaji kule Siani nikiwa Nairobi mahali panaitwa Kahawa West na hudumu. Eh, jambo hilo lililofanyika tuseme ni ajari iliyotokezea upande wa Nairobi na ikasababisha vifo vya vi watoto. Ile inaweza sema katika nchi zetu ama katika Afrika vizuri kuangalia sana mijengo iliyojengwa kitambo, ili tuanze ku upgrade kwa sababu unajua nchi yetu haijakuwa sana kama mataifa ya Uingereza na wapi na wapi. Kwa hivyo inabidi tuangalie tu upgrade mashule zetu, ili tuweze kuzuia janga la ajari kama hizo kesho ingine tusikome tu pale ama tukimaliza kuomboleza hiyo mambo ikafika ika, ika, kakikomo. kwamajina naitwa Imani Plastics of course toka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini. Kwanza natoa pole kwa familia zote ambazo zilifuwa na watoto wao hapo Kenya. Pili, naendelea kuomba serikali za nchi za Afrika fuatilie wale watu wote ambao wanakuwa wanajenga shule zao binafsi ambazo huko tunaita prive, wafuatilie kwa majengo, wawe na wakaza, wawatie moto na kuwashurutisha wajenge majengo yaliyo bora ambayo yatakuwa nazuia kuwawa kwa watoto ambapo wanakuwa katika shule zao wakisomea. Na cha pili, ningeomba wale watu wote ambao wanakuwa wanajenga shule hizo wawe na kaza nguzo, yaani wakaze ili nyumba wanapopandisha shule hizo ziwe imara ili kukinga eh, kwa hatari ya vifo vya watoto kutokelea ku, kila mwaka katika nchi zetu za Afrika, hasa huko tu DRC. Unakuta shule nyingi zinakuwa na majengo ambayo si halali kabisa. Unakuta upepo ukipita eh, ma, yani manjanja yeyo inaruka vitu kama hivyo, ndio kwa maana tunaomba serikali zijitahidi kabisa kuingiza mguu, kuwafatilia ili tuone kama vifo vya wanafunzi vitakuwa vinapunguka katika nchi zetu za Afrika. Asante. Kwa jina naitwa ia Mungu Mkama, nikiwa hapa Zambia, Lusaka. Kweli kwa, kwa kufuatana na vifo ambavyo vinazidi kutokea usiku na mchana, wanafunzi wetu kuzidi kufa kwa ajili ya mporomoko wa mijema ambao wanaofanya kazi ya kujenga, naona ni uzembe wa serikali tena na ni uzembe wa wasimamizi wa shule kwani Utakuta shule kabisa najengwa, wanaona kabisa kama hapa ambavyo wanavyojenga pale havifai. Wanajua kama watu ndo wataishi mle ndani, lakini viongozi wa shule na wale wa serikali kusema wafuatilie mambo hey, ya ule ujenzi, wanakaa tu chini wanasema vile vile tu teni, lakini mwisho nakuta, mwisho wa siku nakuta ajali zinazotokea, halafu isho zinakuwa vingi. Angalia kama huku Kenya, au watoto ambao tayari wamepoteza maisha ni vitu vya aibu sana kwa serikali ya Kenya kutofuatilia miradi nazidi kufanya kwa ajili ya shule. Kwa kushauria serikali, nimependa kwanza serikali iweze kufungua macho na moyo au mzundufu kwa kusaidia jamajiwa serika pia na viongozi wetu wa shule kwani tukio kama hilo ni tukio mbaya na awote awakutegemea kama utakuwa na tukio kama hile, kwani shule ni vya zamani ni nilijanza ni, ni, vivipya ni, ni, ni, ni. ni lya zamani, waweze kuisaidia viongozi wa shule hiyo wa kwa kuwasaidia pia kwa matibabu ya uta, utakao wale wanafunzi waliowashirika pia na wale waliofariki waweze kukuangaliwa kwa kutolewa msaada wowote ule ambao utakaopolesha jamaa waliopoteza wapindo wao ikiwemo watoto wanafunzi pia vile vile, nimependelea tu kuambia viongozi wa shule, wao wanakuwa na jukumu ya kuangalia shule namna gani bisi inakuwa, kwa sababu tunasikia kwamba shule hiyo ilikuwa ikijengwa na mbao tu na mabati. Ni vema kwa viongozi hao wenye kuwa na mashule kama hayo aliyoharibika alio, waweze kufikiria swala kama hilo, au wanajikerebesha wasionaweka wanafunzi wengi katika mashule hayo asante sana naitwa abdala ndenge nipo kiuma tunduru tanzania lile e, tukio la kenya ni kiukweli nchi zetu za afrika zijifunze kitu maana majengo mi naona wakandarasi wanayopewa hawana vigezo vya kujenga majengo maana sio Kenya tu, hata katika nchi yetu ya Tanzania sehemu kama hizo, mambo mengi yanatokea. Utakuta majengo makubwa, lakini hayana ubora, yaani vile viwango vya wanafunzi kusomea au kukaa watu wengi. Mimi naomba serikali iwe Kenya, Tanzania au Afrika kiujumla, wanapotoa oda kwa wakandarasi, wawe na vigezo vya kujenga yale majengo ili tupunguze <tiped> vifo. Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi Mzee Mukonta Gabrieli kutoka Kala Kisakala, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unasema, kwanza unatoa pole kwa Wakenya na binafsi unadhani jambo la kwanza ni kuhakikisha majengo kama madarasa na makanisa viwe safi na visiwe na mipasuko, kwa sababu kuna majengo mengine ni mabovu, lakini viongozi hawajali. Hivyo serikali zinapaswa kufanya kazi ili kuhakikisha majengo kama hayo yenye kukusanya watu wengi yanakuwa imara. Mustafa Makunganya au Baba Rahma, unasema unapatikana Tandahimba, Mtwara, Tanzania. Nawe unawapa pole ndugu na jamaa wote waliopatwa kuondokewa na wanafunzi hao. Kikubwa ni wahusika wanaoshikilia ujenzi ndani ya nchi, wawe wanayachunguza majengo pindi yanapojengwa. Ujumbe mwingine ni wa kwake Innocent Kalimba Makafli kutoka DRC Bukavu, unasema serikali ihakikishe kabla shule haijafunguliwa iwe katika hali nzuri, kabla wanafunzi hawajaanza kusoma. <tune> hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala ya habari Rafiki, ambapo hii leo tumeangazia kisa cha wanafunzi saba wa shule ya msingi kupoteza maisha leo asubuhi nchini Kenya, baada ya kuangukiwa na paa na ukuta wa darasa lao walipokuwa darasani. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri. Asante Sabina na Bigambo. Na ndivyo ambavyo unatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, starusi sana, aliyekuwa fundi mitambo na msimamizi wa matangazo, Victor Abuso. kwa heri. Jazakiwa wameshirikisha we've got ofgot uh, tonight wakitamatisha matangazo yetu kutoka kwa Dar es Salaam, uh, Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu kesho asubuhi. Matangazo mengine ya idhaa Radio France International inafuata.