So, dakta ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotega sikio, matangazo yetu haya leo jioni, miongoni mwa watakayoyasikia Mashirika ma ya kiraia mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yapongeza uamuzi wa baadhi ya wapiganaji wa, wa makundi ya waasi kujisalimisha nchi. Wa hakimu katika mahakama ya mjini Entebe, Uganda, atishia kuifuta kesi dhidi ya wafuasi wa kiongozi wa upinzani Bobi Wine. Na katika habari za kimataifa wananchi wa Ufaransa wa wanaomboleza kifo cha rais wa zamani wa nchi hiyo Jacques Chirac habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanaweza kusikika moja kwa moja kwenye tovuti yetu ya www.RFI kiswahili.com, lakini pia kupitia ukurasa wetu wa kijamii wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Zaidi ya waasi 500 kutoka makundi mbalimbali mbali mbali ya maimai wameripotiwa kujisalimisha kwa hiari wilayani Beni, jimboni Kivu Kaskazini, kwa lengo la kudumisha amani na usalama nchini DRC. Mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Wasi hao waliyojisalimisha wamesema ya kwamba wako tayari kujiunga na serikali ya Kongo na kufunzwa ikiwa serikali ya Kongo itawaondosha gerezani. Wamoja wao Jean-Marie-Lison ni msemaji wa wasi hao waliojisalimisha. Waliyojisalimisha, hatutaenda kwa santre kabla wenjetu hawaya fika hapo, na ndiyo ombi letu kubwa kwa sasa ya kwamba wametuona tuko tayari, lakini tunasema tutaweza kuondoka apo tukishaona ule ndugu yetu wa mwisho ametoka jela amefika kusudi tuweze kuenda changia naye nguvu. Pamoya upande wa jenshi la FRDC wazungumziaje madai matai hayo ya wasi hao waliojisalimisha? Kanali Mukulu ni mumoja wa viongozi wa jenshi la FRDC. Nilizani ya kwamba watafunzwa juma hili, na sikitika kusikia madai hayo Don't. Lakini tutafanya le, kila jitihada ili madai yao ya jibiwe. Mashirika ya kiraia yamewataka wapiganaji wote wilayani Beni kuunga mkono juhudi za kuimarisha usalama wilayani humo. Noela Muliwavyo ni kiongozi wa shirika la raia wilayani Beni. Tunapenda kama mtu ameacha uasi, aweze kuacha na u kuonesha ndugu zake na marafiki ya kwamba hatarudi tena huko na ataweza kufanya maisha yake ya kijamii ama maisha ya kiaskari. Na raia wamesema guvernema ifungule wale wa ndugu zao ambao walifungwa juu ki ya kile kimaimai yao njo vale vanazileta mara hiyo kabisa tunangoya vavapoke kule mujeshi venye viko mupori vikundi vyote vaifunze ile sawe vile vamaimai wanaona. Hayo yajiri siku chache baada ya Rais Felix Tshisekedi kuwataka waasi kuweka chini silaha nchini Congo DRC. Chube Ngorombi, Lubero, erefi Kiswahili. Shirika la afya duniani WHO linasema watu nane wamepoteza maisha nchini Sudan kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu, ambapo sita kati yao wameripotiwa kutoka katika eneo lenye machafuko jimboni Blue Nile. WHO inasema jumla ya kesi 184 zimekwisha ripotiwa kwenye taifa hilo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, zikiwemo kesi za wagonjwa 128 kutoka jimboni Blue Nile na 56 kutoka kwenye jimbo la Sinar. Mahakama kwenye mji wa Entebbe nchini Uganda imetishia kufuta kesi ya wafuasi wa mwanasiasa wa upinzani na mbunge wa Kiadondo Mashariki Robert Chagulanyi ambao wanatuhumiwa kufanya mkusanyiko kinyume cha sheria. Hakimu anayesikiliza kesi hiyo Fiona Birungi amesema anaweza kufanya uamuzi wa kuifuta kesi hiyo kutokana na upande wa mwendesha mashtaka kushindwa kuwasilisha ushahidi. Hakimu Fiona Birungi ametoa nafasi ya mwisho kwa waendesha mashtaka wa serikali kupeleka mashahidi ifikapo Novemba nne mwaka huu. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere mjini Kampala, Uganda, anafafanua. Mara nyingi kesi hizo zimekosa wa mashahidi wa kuweza kutoa ushahidi na kueleza yaliyotokea, ya kwa hivyo wakifanya hivyo, wakikosa mashahidi, bila shaka wanajua jaji msimamizi ama mwendesha kesi ataweza kuachilia watu hao wa huru bila hatia yoyote. Kwa hivyo nafikiri wamefanya mapema aa, kwa kukosa mashahidi ama kuona kwamba kesi haina uzito ule wa kuweza kuendeshwa mahakamani. Naona kama njia moja ya kuleta maridhiano, kwa sababu imekuwa na kesi nyingi sana ambazo za kisiasa na haziendi popote. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. Mahakama nchini Tanzania imewazuia wanasiasa wawili wa upinzani kusafiri nje ya nchi hadi pale kesi yao dhidi ya tuhuma za uchochezi itakapotolewa uamuzi. Kwa mujibu wa gazeti la The Citizen nchini humo, limeripoti kuwa mawakili wa katibu mkuu wa CHADEMA Vincent Mashinji na mbunge Esther Matiko waliomba mahakama airishi shauri lao ili waruhusiwe kusafiri kwenda nje ya nchi kwa vikao vya kikazi. Viongozi hao wanatuhumiwa kuhusika katika maandamano batili ya mwezi Februari mwaka jana na kusababisha kifo cha mwanafunzi wa chuo kikuu aliyepigwa risasi na polisi. Umoja wa Mataifa umesema nchi ya Rwanda hivi leo itaanza kupokea kundi la wahamiaji 75 kutoka Libya waliokuwa wakizuiliwa baada ya kushindwa kuelekea barani Ulaya. Serikali ya Rwanda imesema kuwa iko tayari kupokea wahamiaji elfu thelathini lakini itakuwa ikiwapokea kwa makundi ya watu mia tano ili kuepuka nchi hiyo kufurika kutokana na idadi kubwa ya watu kuingia kwa mkupuo. Hatua ya Rwanda imekuja baada ya serikali kukubaliana na Umoja wa Afrika pamoja na shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR kuwa itatoa hifadhi kwa wahamiaji hao. Tom Dahiro ni mtafiti na mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda. Unajua wakimbizi sabini na tano au nadhani watafika mia tano uh, kama sikosei. Ni sio idadi kubwa sana ukilinganisha na idadi iliyopo hapa sasa hivi ya wakimbizi kutoka Burundi na DRC, lakini um, nadhani la muhimu ni tendo la, la kuwapokea watu ambao wamekuwa kama mahabusu, umejua wamekuwa wako kama wamefungwa jela kule kule Libya, uh, kwa sababu ni kitu kilichozungumzwa na hakuna, na hakuna pingamizi lolote. Ni mtazamo wake Tom Ndahiro, mtafiti na mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda. Mahakama Kuu nchini Malawi imeagiza kuondolewa kwa makataa ya kupiga simu mubashara kwenye vipindi vya redio, agizo lililokuwa limetolewa na mamlaka ya mawasiliano nchini humo. Uamuzi wa mahakama umebatilisha rasmi maagizo ya mamlaka ya mawasiliano ambayo ilidai kuwa vituo vingi vya redio vimekuwa vikiruhusu simu zenye maudhui ya kichonganishi na uchochezi na wavurugu baada ya uchaguzi mkuu. Kwenye uamuzi wake, mahakama imesema kitendo kilichofanywa na mamlaka ya mawasiliano kilienda kinyume na haki za utangazaji na uhuru wa watu kutoa maoni. Mbabe wa kivita nchini Libya, Jeneral Khalifa Haftar ambaye majeshi yake yamekuwa yakipambana na majeshi ya serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa amesema sasa yuko tayari kwa mazungumzo. Halifa Haftar amesema kuwa upande wake uko tayari kuketi katika meza mazungumzo, ili kumaliza mgogoro unaoikabili Libya tangu kuuawa kwa rais wa zamani wa nchi hiyo Kanali Muamar Gaddafi. Hata hivyo, Halifa Haftar ameonya kuwa mazungumzo hayo hayawezi kufanyika wakati watu aliyowaita magaidi na wasaliti wakiendelea kumiliki mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Comrade Sambala ni mchambuzi wa siasa na hapa anaangazia uh, kauli ya Haftar Akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kauli ya Bwana Alifa Haftari inafungua mlango wa Libia kuelekea katika nchi ambayo itakuwa na amani, lakini vile ndo utakuwa mwanzo wa utatuzi wa mzozo wa madaraka wa muda mrefu, kwa sababu Libia imeendelea kuwa katika mgawanyiko kutokana na mabwana wa vita kutokukubaliana kati ya serikali inayotambuliwa kimataifa pamoja na vikosi vya Haftar Halif ambavyo vilevile vina nguvu na vinaungwa mkono na baadhi ya mataifa makubwa ikiwemo Marekani. Ni mtazamo wake Comrad Sambala, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiangazia swala la kauli ya Jeneral Halifa Haftar, mbabe wa kivita kule nchini Libya, kwamba yuko tayari kwa mazungumzo. Watu wanaokadiriwa kufikia thelathini wanahofiwa kufa baada ya kufukiwa na kifusi cha udongo katika mgodi mmoja wa dhahabu kaskazini mwa nchi ya Chad. Wizara ya ulinzi nchini Chad imethibitisha kutokea kwa tukio hilo na kudai kuwa lilitokea siku ya Jumanne ya wiki hii wakati wachimbaji haramu wakiendelea na shughuli zao kwenye machimbo ya mji wa Tibesti. Taarifa ya wizara hiyo haijaweka wazi idadi kamili ya wachimbaji waliokuwemo wakati wa tukio likitokea, lakini ikasisitiza kuwa zoezi la kutafuta mili zaidi linaendelea. Na shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu la Mercy Corps limetangaza kusitisha rasmi shughuli zake katika majimbo mawili yaliyoko kaskazini mashariki mwa nchi ya Nigeria, ambako kundi la Boko Haram limekuwa likitatiza usalama. Uamuzi wa shirika hili umekuja baada ya jeshi kutangaza kuzifunga ofisi zake nne kwenye miji ya Borno na Yobe bila kuwapa maelezo, imesema taarifa ya Corps kwa mujibu wa tovuti moja ya maripota wa eneo la Sahara. Ofisi za shirika hilo zilifungwa baada ya jeshi kukamata kiasi cha dola za Marekani 94 zilizokuwa zikisafirishwa na magari ya shirika hilo. Radio France Internationale ni saa 12 na dakika kumi kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, kama muungana nasi haujachelewa, endelea kututumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Unaweza pia kutuachia ujumbe wako mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Rais, raia wa Ufaransa wanaomboleza kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacques Chirac atakayekumbukwa kwa jitihada zake za kuiongoza nchi hiyo kuhamasisha uwepo shurak wa Jumuiya ya Umoja wa Ulaya shurak. Amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 86, na aliongoza nchi hiyo kwa mihula miwili kati ya mwaka Elfu moja, tisa na tisa na tano, familia yake imesema kiongozi huyo alifariki, alifariki akiwa amezungukwa na ndugu Alhamisi asubuhi. Wabunge walitumia muda wa dakika moja katika vikao vyao kumkumbuka, ambapo amemwelezea kama kiongozi aliyechangia pakubwa maendeleo ya umoja wa Ulaya, licha ya kukumbukwa na kashfa za ufisadi wakati akimaliza uongozi wake. Richard uh, Ferrand ni spika wa bunge la Ufaransa. Nous venons d'apprendre le décès de Monsieur Jacques Chirac. Wabunge wenzangu, tumepata taarifa ya kifo cha bwana Jacques Chirac. Naombeni wote vous kwa vous pamoja vous tusimame vous tutumie wadidamant dakika wadidamant moja kumkumbuka rais huyo dh. Asanteni sana. Bunge letu litapata nafasi ya kutoa heshima za mwisho kwa mtu ambaye zamani alishiriki vikao vyetu kama rais wa jamhuri. Tutasimamisha shughuli kwa muda wa dakika kumi de la République Marais wa zamani Nicolas Sarkozy na Francois Hollande wamesema Ufaransa imepoteza kiongozi shupavu aliyesimamia kwa uaminifu tunu za nchi hiyo. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanazungumziaji kifo chake. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Hadhi ya Ufaransa katika makoloni ya zamani ya Ufaransa, na alikuwa ni mtu aliyechukua utaratibu mkubwa sana wa kuruhusu watu wenye, wa, wa, wa, wenye asili ya Afrika kuweza kupata utulivu katika nchi ya Ufaransa na kwa kugawa misaada hiyo. Nakumbuka nafikiri atamkumbuka kwa hilo, nafikiri atakuwa nakumbuka kwa yale eh, mipango ya maendeleo ambayo alikuwa amepelekeza kwa Ufaransa ya kiuchumi na kidiplomasia, nilikuwa ni jambo ambalo unaweza kumkumbuka sana Wafaransa. Rais Emmanuel Macron atalihutubia taifa baadaye hivi leo kueleza kuhusu kifo cha mtangulizi wake. Lakini Jean Claude Juncker, rais wa tume ya Umoja wa Ulaya na rais wa zamani wa Luxembourg, amesema amepokea kwa masikitiko kifo cha Shirak, huku kansela wa Ujerumani Angela Merkel naye akisema amesikitishwa na kifo cha Shirak na kumwelezea kama mshirika wa karibu na rafiki. Kiongozi wa juu wa kidini nchini Iran ameyatuhumu mataifa ya Ulaya kwa kutengeneza uhasama, akisema vitendo vyao vimeonyesha wazi kuwa hawapaswi kuaminiwa. Katika taarifa yake Ayatollah Khamenei amesema nchi za Ulaya zimejitokeza kuwa kama wapatanishi katika maswala mengi, lakini mwisho wa siku wamekuwa wasaliti kwa nchi yake. Matamshi yake ameyatoa wakati huu serikali ya Marekani ikisisitiza kuwa itaendelea kuiwekea vikwazo nchi hiyo, huku ikizionya nchi za Ulaya kutofanya biashara ya mafuta na Iran. Msikilizaji wa Bunge nchini Marekani wameanza mchakato wa kuchunguza uwezekano wa kumwondoa madarakani rais Donald Trump baada ya mazungumzo yake ya simu na rais wa Ukraine uh, Vlodimir Zelenski uh, mwezi Julai kuonyesha kuwa alikuwa akimpa shinikizo ili kumpa taarifa zinazomhusu mmoja wa wagombea wa chama cha Demokrat uh, John uh, Jo Biden ambaye alikuwa makamu wa rais wa zamani wa Marekani. Mwanahabari wetu Sabina na Bigambo na maelezo zaidi. Kaimu mkurugenzi mkuu wa idara ya usalama nchini humo, Joseph Magwaya, amekuwa mbele ya kamati ya bunge inayoshughulikia masuala ya intelijensia kuelezea kile anachofahamu kuhusu mazungumzo ya rais Trump na mwenzake wa Ukraine. Magwaya katika maelezo yake amesema hafahamu aliyevujisha mazungumzo kati ya viongozi hao wawili, huku akitetea uamuzi wake kutoweka suala hili wazi na kusisitiza kuwa halikutokea katika ofisi yake alipoulizwa po aliwahi kuonana na kuzungumza na Rais Trump kuhusu suala hili, mkuu huyo wa usalama alijibu kuwa yeye huonana mara kwa mara na Rais Trump lakini sio kuhusu hili. Rais Donald Trump ameelezea sakata hili kama utapeli mkubwa katika historia ya siasa za Marekani. Uchaguzi nchini Marekani utafanyika mwaka ujao na wachambuzi wa siasa wanaona kuwa huenda akakabiliwa na upinzani iwapo makamu wa zamani wa rais Joe Biden atapata tiketi ya chama chake kuwania nafasi hiyo. Na vyombo vya habari vya Marekani vimeripoti kuwa mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman amekubali kuwajibika kutokana na mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashoggi, lakini amekanusha kuwa alifahamu mpango huo toka mwanzo. Ripoti imedai kuwa Prince Mohammed bin Salman akiongea na waandishi wa habari mwezi Desemba mwaka jana, amekiri mauaji hayo yalitekelezwa chini yake akisisitiza kuwa anawajibika kwa hilo, lakini hakuhusika na upangaji wa mauaji hayo. RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana mwenzangu Emmanuel Richard Makundi, ni msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. Ah, shirikisho la soka duniani FIFA limesema kuwa kura mbili za mchezaji wa kimataifa wa Misri na Liverpool Mohamed Salah ah, hazikuhesabiwa sababu sahihi tu uh, za wapiga kura Uh, zilikuwa kwa alama uh, kubwa Makundi, bila shaka ulifuatilia hili uh, kwamba kura hizo uh, mwenyewe zime, amesema kwamba uh, shirikisho la soka limebainisha zime, zime, kwamba uh, kura zilizohesabiwa zilikuwa za rais wa soka nchini humo Sharki uh, Gulha na kwamba ndio sababu hazikuhesabiwa ili unalizungumzieje? Sasa utajiuliza kwani hazikuhesabiwa wakati wanaopaswa kupiga kura ni marahisi wa ma, uh, miongoni mwa wapiga kura ni marahisi wa vyama vya soka katika nchi husika, waandishi wa habari pamoja na mashabiki. Na utuki wa bado barani Ulaya, msikilizaji, hivi leo kutashuhudia mechi kadhaa katika Serie A huko Italia, ambako torino watashuka dimbani ukipiga na AC Milan ya hapo ni Italia, na katika La Liga huko Hispania Eibar watakipiga uh, mwendo wa saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na Sevilla, wakati Celta de Vigo watacheza na Espanyol. Real Sociedad na wenyewe watakaribisha uh, Deportivo Alaves. Tukija barani Afrika, msikilizaji, ligi kuu Tanzania bara inaendelea kutimua vumbi, ambapo hivi punde tu Simba imeweza kuitafuna Kagera Sugar mabao matatu kwa sifuri wakati Lipuli wakipiga na Mbeya City, wametoka sare ya mabao mawili kwa maweli. Michezo mingine katika ligi kuu huko, uh, Burundi, bado imeendelea ambapo Lydia Ludic ikicheza na Olympic Star, uh, Eglenoir imecheza eh, na Rukinzo, wakati Kayanza United wamecheza na Bujumbura City, Vitalo wamecheza na uh, Dynamic. Matokeo ya mechi hizi zote msikilizaji, bila shaka ni hapo kesho katika matangazo yetu ya asubuhi, panapo majaliwa, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, Bukavu dawa uh, imemaliza mechi yake vipunde tu na Vita Club, wakati uh, Renaissance imemaliza pia mechi yake hivi punde na tupisa Mazembe. Uh, mwandishi wetu wa michezo huko DRC amesema uh, kwamba bila shaka matokeo hayo uh, atetuma hapo kesho. Okay, kocha wa timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopards Christian Sengi Biembe se seseseko ndo hivyo wanavyoitwa. Makundi ametangaza mm, kikosi cha wachezaji ishirini na sita ambao wataenda kushiriki katika mechi mbili za kirafiki za kimataifa ambazo zimepangwa kuchezwa. Ya kwanza itakuwa ni Oktoba kumi dhidi ya Algeria, wakati mechi ya pili itakuwa ni eh, kati ya Leopard dhidi ya timu ya Cote Divoire Oktoba kumi na tatu miongoni mwa wachezaji ambao wanakipiga katika vilabu mbalimbali mbali barani Ulaya na Asia ni pamoja na Dieu Merci Mbokani naye Niscans Kebano ambao wamekubali kujiunga na kikosi hicho, lakini hawatakuwepo Isa Mpeko naye Yusufu Mulumbu pia Matampi Vumilei. Nam asante Ruben shukran. Nam ni mpishe basi Vikto Robert Wille na makala ya Wimbi la Siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Vikto Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili Itaelekeza dira yake nchini Uganda lakini, kubwa ni kuanza kwa mkutano wa 64 wa wabunge wa Jumuiya ya Madola, ukikutanisha wabunge kutoka takribani nchi 53 zilizowahi kutawaliwa na Uingereza. Na kulijadili kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa, Hamdun Marcel akiwa jijini Mwanza, lakini pia Abdul Karim Atiki akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jumuiya ya Madola huziunganisha nchi zaidi ya hamsini zilizowahi kutawaliwa na Uingereza. E, nikianza nawe Hamdun Marcel ukiwa hapo Mwanza, Jumuiya ya Madola tunaweza tukaipambanua kama jumuiya ya namna gani? Faida iliyoko yaani, manufaa iliyoko ni yale yale ya mtumwa na mtawala, yaani e, kefule mtwana ukaafiki na kadhalika na kadhalika, ni kuendelea kutukuza utawala wa Uingereza katika mataifa yetu, pamoja kwamba hawakuwa watawala wa moja kwa moja lakini utumizi wao ni sehemu ile ile ya wakoloni, hakuna lolote jipya. Na ndio maana utaona kwamba baadhi ya bani kuna wakati fulani, hata mwalimu akitofautiana nao na akijaribu na kuitoa nchi yake katika mambo haya, wao waliunda umoja baada ya kuwa wametawaliwa, hata baada ya kuwa huru kwa mfumo ulitangazwa, lakini kumbe wanaendelea kuwa chini ya utawala wa mtu huyoyo mmoja. Asante, nitarajia tena kwako punde tu Hamdun Marcel. E, nikija kwako Abdul Karim Atiki, kimsingi sasa jumuiya ya madola inazinufaisha vipi? nchi ambazo zilitawaliwa na Uingereza hususani nchi kutoka bara la Afrika, ukweli utabaki kwamba Uingereza ama mfalme wa Uingereza na dola ya Uingereza, kwa sababu ya ukubwa wake, ikawa imeweka athari katika makoloni yake. Kwa hiyo ikaonekana kwamba ni vyema baada ya kupata uhuru kwa hizo nchi ambazo zilikuwa zikiwa chini ya British Dominion, ziwe na mashirikiano ya ya kiutamaduni pia kwa sababu utaona kwamba nchi nyingi pia zilivyopata uhuru nyingi ziliendelea kutumia mfumo ya kisheria ya Uingereza, mifumo ya kibunge kama bunge la Uingereza wenyewe wanaita Westminster, lakini pia yawe na ya kiuchumi vile vile. Hamdun Marcel, ni kija kwako, tuamini kwamba Uingereza inafanya vya kutosha kuzisaidia nchi ilizozitawala katika kukabiliana na changamoto mbalimbali mbali ikiwemo umaskini eh, migogoro lakini pia hali ya kiuchumi. Haijafanya vya kutosha kwa sababu tunapozungumza kwa mfano kuanzia kwenye, kwenye uchumi ni kwamba dola la Kiingereza ilizoa mali za Waafrika na mataifa ya Afrika ambayo ilikuwa chini yake ama kwa usimamizi wa muda au kwa utawala wa moja kwa moja kama koloni. Ilizoa mali nyingi, na mali hizo hata kesho hazikupata kurejeshwa, na pengine kinachopatikana kama misaada ya kiuchumi, pengine na kadhalika ni sehemu ndogo tu sana ya kile ambacho walikichukua kutoka katika mataifa ya Afrika ni ukweli usiopingi kabisa. Mkutano huo wa sitini na nne wa wabunge wa Jumuiya ya Madola unaofanyika nchini Uganda, pamoja na mambo mengine, utagusia masuala mbalimbali, lakini kubwa ni namna nchi wanachama wanaweza kupambana na vitendo vya kigaidi. Abdulkarim Atiki, nikirejea kwako Unaona, ni kwa kiasi gani jumuiya hii ya madola inaweza kuwa chachu katika vita dhidi ya ugaidi katika mataifa ambayo yalitawaliwa na Uingereza, hususani yaliyoko barani Afrika? Niseme kuna maeneo ambayo jumuiya ya madola imekuwa iki, imepata mafanikio na kuna maeneo ime, imezorota. Katika eneo la vita dhidi ya ugaidi, jumuiya hii imezorota, haifanyi vyema kwa sababu imekuwa haina kauli kama vile ambavyo jumuiya ya madola ilivyokuwa na kauli aliposema Hamdun Marcel. E, mwalimu alitofautiana na wa Waingereza na kuna wakati ni kama alitaka kujitoa katika jumuiya ya madola, wakati ule wa mazungumzo ya kutafuta uhuru wa e, Southern Rhodesia ambayo sasa hivi ni Zimbabwe. Asante Abdul Karim Watiki. Hamdun Marsel, tukiangalia sasa Jumuia ya madola kwa upana wake, ni kwa vipi unafikiri inaweza kuwa chachu ya kuziunganisha nchi wanachama kidiplomasia, lakini pia kisiasa? Kama kweli ndani ya hiyo kuna mahala fulani wanaweza wakashughulikana hilo na kuratibu maendeleo eh, ya kifikira, tukaweza tukapiga hatua pengine chini ya utawala wa zamani, lakini katika uta utaratibu mpya pengine katika hili swala ya uchumi kama Uingereza ingeweza kusimama dhidi ya ubeberu na unyonyaji mwingine mkubwa unaofanywa na mashirika ya fedha duniani kama IMF, eh, kama World Bank na kadhalika, hapa eh, tungeweza kusema kitu fulani. Akifungua mkutano huo wa mabunge ya Jumuiya ya Madola huko Uganda, rais wa nchi hiyo amesema kwamba ni vema mataifa wanachama ambazo ni nchi zaidi ya hamsini kuheshimu masuala ya ndani ya kila nchi. Pengine unafikiri, Abdulkarim Watiki, Bwana Museveni hapa anataka kutuma ujumbe gani? Nchi zilizoendelea ama nchi za Ulaya ikiwemo Uingereza yenyewe imekuwa ikisisitiza na ikizichagiza nchi za ulimwengu wa tatu zifuate mfumo ambao Uingereza haufuate mfumo ambao wanaozungumza siku hizi wa vipindi vya kutawala, kuwe na vipindi vifupifupi vya kutawala. Na baadhi ya nchi za Kiafrika na za dunia ya tatu na zile ambazo hazijapata maendeleo nyingi zimekuwa katika mfumo mwingine. Hasa kwa siku hizi za karibuni tumeshuhudia eh, baadhi ya nchi zikibadilisha katiba na kuruhusu viongozi waendelee kutawala. Kwa hiyo labda, na kwa sababu Rais eh, Kaguta Yoweri Museveni yeye mwenyewe yupo katika takata hilo, basi ameona bora aweke hiyo nondo hapo ili ajisafishe. Marekani ni miongoni mwa nchi zilizowahi kutawaliwa na Uingereza, lakini si mwanachama wa Jumuiya ya Madola pamoja na kuwa na haki ya kuomba kuwa mwanachama. Hamdun Marsel, Marekani kwa nini isiwe mwanachama? Lakini pia iko sahihi, wako sahihi sana. Ni, ni suala la kujitambua, na kujitambua kwa Marekani kumemfanya leo waonekane kuwa miongoni mwa mataifa makubwa kabisa duniani. E, ni kujitambua, kwa sababu wanawajua Waingereza na wanajua athari za ukoloni Wanajua tabu na adhima uh, ya kutawaliwa na, na wanajua mbinu na, na mizengwe ya watu waliotawala uchumi wa dunia na kadhalika na kadhalika. Kuendelea kuwa chini ya Waingereza kupitia Jumuiya ya Madola ambako malikia mwenyewe ndio mkuu wa jumuiya yenyewe kungemnyima Marekani nafasi ya kutanuka na kuanzisha mambo yake mengine tofauti kama tunavyoona leo, ambayo pengine si kwa faida ya Uingereza tena, bali kwa faida ya Marekani. Abdul Karim Watiki. Spika wa Bunge la Uganda Rebecca Kadaga katika ufunguzi wa mkutano huo pia amesema wabunge ni daraja kati ya serikali na wananchi wanaoongozwa. Ukiangalia kimantiki, wabunge katika jumuiya hii ya madola na hususani wale wanachama kutoka barani Afrika wanafanya vya kutosha katika kutekeleza hilo. Labda mifumo yenyewe pia ya kikatiba wakati mwingine haiipi fursa wabunge ama bunge kuwa na nguvu ya kuweza kui kuielekeza serikali ama kuisimamia serikali. Ni tofauti kama hivi, umesikia Uingereza Boris Johnson aliyeamua kulivunja bunge na kuliairisha bunge kwa muda, lakini wabunge wa, wa, watu wakaenda mahakamani, sheria ya mahakama kuu ikasema hapana, bunge liendelee, na kwa kutaka mambo yaende kama wananchi wanavyotaka. Lakini katika hili hatujajifunza, kwa hiyo nchi nyingi za Kiafrika mabunge hayana nguvu kama executive jinsi inavyokuwa na nguvu. Asante Abdulkan Mwatiki. E, Hamdun Marcel, nikirejea kwako, migogoro ya kisiasa ni chanzo e, cha kuongezeka kwa wimbi la wakimbizi katika mataifa mbalimbali yakiwemo mataifa ya wanachama wa jumuiya ya madola, pengine unafikiri sasa nchi wanachama na Uingereza yenyewe wanawajibika kuchukua hatua gani e, kusaidia nchi hizi kukabiliana na e, migogoro ya kisiasa tukianza kwanza labda na nchi zenyewe nchi wanachama haswa katika Afrika na kifanyike nini kwanza? Kwa nini? Kwa nini? Kwa sababu Afrika chanzo cha rasilimali kubwa duniani, pengine ni chanzo cha kila aina uta ya utajiri. Jambo la kwanza linalosababisha migogoro katika Afrika ni ubeberu wa kimataifa nini. Kwa hiyo kujitambua na kujitambua kwenyewe ni kwa mashirika ya kikanda na na kubwa kama ile AU African Union kukaa pamoja na kila mmoja kutunga akili itakayoweza kuleta ustawi mkubwa zaidi wa Afrika na kuzifanya nchi za Afrika kuwa uhuru. Akina mwalimu Nyerere eh, e, akina akina Kenyatta, akina akina Kwame Nkrumah na wengine wamejitahidi kufanya Afrika kuwa uhuru, angalau uhuru wenyewe wa kujitawala angalau kwa kiasi fulani, lakini bado uhuru hujapatikana. Na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille. Kwa heri kwa sasa. Barabara ni saa 11:30 kwa saa za Afrika ya Kati, ni saa 12:30 kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Emmanuel Richard Makundi. Ujambo msikilizaji popote pale ulipo, miongoni mwa watokaya sikia ni pamoja na zaidi ya waasi 500 kule mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wajisalimisha. Nchi ya Rwanda inajiandaa kuanza kupokea kundi la kwanza la wahamiaji kutoka nchini Libya leo usiku, na raia wa Ufaransa wanaomboleza kifo cha rais wa zamani wa taifa hilo Jacques Chirac. Habari kamili, msikilizaji. Zaidi ya watu mia tano kutoka makundi mbalimbali ya waasi wameripotiwa kujisalimisha kwa hiari wilayani Beni, jimboni Kivu Kaskazini, kwa lengo la kudumisha amani na usalama kwenye taifa hilo. Mwanahabari wetu Chube Ngorombe ametutumia ripoti ifuatayo. Wasi hawo waliyojisalimisha wamesema ya kwamba wako tayari kujiunga na serikali ya Kongo na kufunzwa, ikiwa serikali ya Kongo itawaondosha gerezani. Wamoja wao Jean-Marie Lison ni msemaji wa wasi hawo waliyojisalimisha. hatutaenda kwa santre kabla wenjetu hawaya fika hapo, na ndiyo ombi letu kubwa kwa sasa, ya kwamba mumetuona, tuko tayari lakini tunasema tutaweza kuondoka hapo tukishaona ule ndugu yetu wa mwisho ametoka jela, amefika kusudi tuweze kuenda changia naye nguvu pamoja upande wa jenshi la FRDC wazungumziaje madai hayo ya wasi hawo waliojisalimisha? Kanali Mukulu ni mumoja wa viongozi wa jenshi la FRDC. Je que cette isi, ondo nilizani ondo. ya kwamba watafunzwa juma hili na sikitika kusikia madai hayo, lakini tutafanya kila jitihada ili madai yao yajibiwe. Mashirika ya kiraia yamewataka ya wapiganaji wote wilayani Beni kuunga mkono juhudi za kuimarisha usalama wilayani humo. Noela Muli Wavyo ni kiongozi wa shirika la raia wilayani Beni. Tunapenda kama mtu ameacha uasi aweze kuwacha na roho moja, na aweze kuonyesha ndugu zake na marafiki ya kwamba hatarudi tena huko, na ataweza kufanya maisha yake ya kijamii ama maisha ya kiaskari. Na raia wamesema guvernema ifungule wale wa ndugu zao ambao walifungwa juu ki wa ya kire kimaimai yao njo vale vanazileta mara hiyo kabisa. Tunangoya vavapoke kule mujeshi venye viko mupori vikundi vyote vaifunze ile sawe vile vamaimai. Wanaona hayo yajiri siku chache baada ya Raisi Felix Tshisekedi kuwataka waasi kuweka chini silaha nchini Congo DRC. Chube Ngorombi, Lubero, Erefi, Kiswahili. Shirika la afya duniani WHO linasema watu nane wamepoteza maisha nchini Sudan kutokana na mlipuko wa ugonjwa kipindu wa kipindupindu, ambapo sita kati yao wameripotiwa kutoka katika eneo lenye machafuko la jimbo la Blue Nile. WHO inasema jumla ya kesi 184 zimesharipotiwa kwenye taifa hilo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, zikiwemo kesi za wagonjwa 128 kutoka jimbo la Blue Nile na 56 kutoka jimbo la Sinar. Mahakama kwenye mji wa Entebe nchini Uganda imetishia kufuta kesi ya wafuasi wa mwanasiasa wa upinzani na mbunge wa Kiadondo uh, mashariki Robert Chagulanyi ambao wanatuhumiwa kufanya mkusanyiko kinyume cha sheria. Hakimu anayesikiliza kesi hiyo Fiona Birungi amesema anaweza kufanya uamuzi wa kuifuta hiyo kesi kutokana na upande wa mashtaka kushindwa kuwafikisha mashahidi wake. Hakimu pio, uh, Birungi ametoa nafasi ya mwisho kwa mwendesha mashtaka wa serikali kupeleka mashahidi wake hadi Novemba 4 mwaka huu. Francis Wambeti ni mchambuzi wa maswala ya siasa ana, na mhadhiri pia katika chuo cha Makerere kule nchini Uganda. Anazungumzia swala hili. na mara nyingi kesi hizo zi zimekosa wa mashahidi wa kuweza kutoa ushahidi na kueleza yaliyotokea. Kwa hivyo wakifanya hivyo, wakikosa mashahidi, bila shaka wanajua jaji msimamizi ama mwendesha kesi ataweza kuachilia watu hao huru bila hatia yoyote. Kwa hivyo nafikiri wamefanya mapema aa, kwa kukosa mashahidi ama kuona kwamba kesi haina uzito ule wa kuweza kuendeshwa mahakamani. Naona kama njia moja ya kuleta maridhiano, kwa sababu kumekuwa na kesi nyingi sana ambazo za kisiasa na haziendi popote. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere mjini uh, Kampala, Uganda. Mahakama nchini Tanzania imewazuia wanasiasa wawili wa upinzani kusafiri nje ya nchi hadi pale kesi yao dhidi ya tuhuma za uchochezi itakapotolewa uamuzi. Kwa mujibu wa gazeti la The Citizen nchini Tanzania, limeripoti kuwa mawakili wa katibu mkuu wa Chadema Vincent Mashinji na mbunge Esther Matiko waliomba mahakama ihairishe shauri lao ili waruhusiwe kusafiri kwenda nje ya uh, nchi kwa ajili ya vikao vya kikazi. Viongozi hao wanatuhumiwa kuhusika katika maandamano batili ya mwezi Februari mwaka jana na kusababisha kifo cha mwanafunzi wa chuo kikuu lipigwa uh, risasi ya polisi. Na Umoja wa Mataifa umesema nchi ya Rwanda hivi leo itaanza kupokea kundi la wahamiaji 75 kutokea Libya walikokuwa wakizuiliwa baada ya kushindwa kuelekea barani Ulaya. Serikali ya Rwanda imesema iko tayari kupokea wahamiaji elfu thelathini lakini itakuwa ikiwapokea kwa makundi ya watu mia tano ili kuepuka nchi hiyo kufurika kutokana na idadi kubwa ya watu kuingia kwa mkupuo. Hatua ya Rwanda imekuja baada ya serikali kukubaliana na Umoja wa Afrika pamoja na shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR kuwa itatoa hifadhi kwa wahamiaji hao. Tom Dahiro. Tom ni mtafiti na mchambuzi wa siasa za kimataifa. Hapa anazungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda. unajua wakimbizi tanau nadhani watafika mia tano uh, kama sikosei, ni sio idadi kubwa sana ukilinganisha na idadi iliyopo hapa sasa hivi ya wakimbizi kutoka Burundi na DRC, lakini um, nadhani la muhimu ni um, tendo la, la kuwapokea watu ambao wamekuwa kama mahabusu. Unajua, um, wamekuwa wako kama wamefungwa jera kule kule Libya uh, kwa sababu ni kitu kilichozungumzwa na hakuna, na hakuna pingamizi lolote. Ni mtazamo wake Tom Dahiro, mtafiti na mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda. RFI, Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji ulioko pale Kampala, Uganda, unayetusikiliza kupitia masafa ya 93.7 FM hapa Dar es Salaam tunasikika kupitia 90.0 uh, FM na Nairobi ni 89.9 FM Lusaka Zambia. Uh, ni washukuru pamoja na kule Kitwe pia ni nchini Zambia pamoja na eneo lote la mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Mbabe wa kivita nchini Libya General Halifa Haftar, ambaye majeshi yake yamekuwa yakipambana na majeshi ya serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa amesema sasa yuko tayari kwa mazungumzo. Halifa Haftar amesema kuwa upande wao huko tayari kuketi meza kwenye meza ya mazungumzo ili kumaliza mgogoro unaoikabili nchi hiyo tangu kuuawa kwa aliyekuwa rais wa taifa hilo marehemu Kanal Muamar Gadafi. Hata hivyo, Haftar ameonya kuwa mazungumzo hayo hayawezi kufanyika wakati huu watu waliowaita magaidi wakiendelea kumiliki mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Comradi Sambala ni mchambuzi wa siasa, anaangazia kauli ya Haftar akiwa Dar es Salaam Tanzania. Kauli ya Bwana Khalifa Haftari inafungua mlango wa Libia kuelekea katika nchi ambayo itakuwa na amani, lakini vilevile ndo utakuwa mwanzo wa utatuzi wa mzozo wa madaraka wa muda mrefu, kwa sababu Libya imeendelea kuwa katika mgawanyiko kutokana na mabwana wa vita kutokukubaliana kati ya serikali inayotambuliwa kimataifa pamoja na vikosi vya askari alii ambavyo vilevile vina nguvu na vinaungwa mkono na baadhi ya mataifa makubwa ikiwemo Marekani. Naam, ni mtazamo wake Comrade Sambala, mchambuzi wa siasa, akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Watu wanaokadiriwa kufikia 30 wanahofiwa kufa baada ya kufukiwa na kifusi katika mgodi mmoja wa dhahabu kaskazini mwa nchi ya Chad. Wizara ya ulinzi nchini Chad imethibitisha kutokea kwa tukio hilo na kudai kuwa lilitokea siku ya Jumanne ya wiki hii, wakati wachimbaji haramu wakiendelea na shughuli zao kwenye machimbo ya mji wa Tibesti. Taarifa wizara ya wizara hiyo, hata hivyo, haijaweka wazi idadi kamili ya wachimbaji waliokuwemo wakati tukio likitokea, lakini ikasisitiza kuwa zoezi la kutafuta meli zaidi linaendelea. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani, tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili Namni saa kumi na mbili na dakika 39, kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, rais wa zamani, raia wa Ufaransa, kumradhi, wanaomboleza kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacques Chirac, anayekumbukwa kwa jitihada zake za kuiongoza nchi hiyo kuhamasisha kubaki kwenye umoja wa Ulaya. Chirac amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 86. Familia yake imesema kiongozi huyo alifariki dunia akiwa amezungukwa na ndugu na aliongoza taifa la Ufaransa kwa vipindi viwili kati ya mwaka 1995 hadi 2007. Wabunge hivileo walitumia muda wa dakika moja katika vikao vyao kumkumbuka, ambapo wamemwelezea kama kiongozi aliyechangia pakubwa maendeleo ya umoja wa Ulaya, licha ya kukumbwa na kashfa za ufisadi wakati akimaliza muhula wake. Richard Fernande ni spika wa bunge la Ufaransa. Chers collègues, nous venons d'apprendre le décès de monsieur Jacques Chirac. Wabunge wenzangu, tumepata taarifa ya kifo cha bwana Jacques Chirac. Na waombeni wote kwa pamoja tusimame, tutumie dakika moja kumkumbuka rais huyo. Asanteni sana. Bunge letu litapata nafasi ya kutoa heshima za mwisho kwa mtu ambaye zamani alishiriki vikao vyetu kama rais wa jamhuri. Tutasimamisha shughuli kwa muda wa dakika kumi. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy na Francois Hollande wamesema Ufaransa imepoteza kiongozi shupavu aliyesimamia kwa uaminifu tunu za taifa hilo. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wanazungumziaje kifo chake? Haji Kaburu anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Jacques Chirac alikuwa rais wa Ufaransa, alikuwa rais mzuri aliyokuwa amejaribu sana kuirudisha hadhi ya Ufaransa katika makoloni ya zamani ya Ufaransa, na alikuwa ni mtu aliyechukua utaratibu mkubwa sana wa kuruhusu watu wenye, wa, wa, wa, wenye asili ya Afrika kuweza kupata utulivu katika nchi ya Ufaransa na kwa kugawa misaada hiyo, nakumbuka, nafikiri e, atamkumbuka kwa hilo. Nafikiri atakuwa anakumbuka kwa yale mipango ya maendeleo ambayo alikuwa amepelekeza kwa Ufaransa ya kiuchumi na kidiplomasia. Nilikuwa ni jambo ambalo unaweza kumkumbuka sana Wafaransa ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na maofisa wa juu wa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya wamemshambulia, wame waziri mkuu Boris Johnson wakiyataja matamshi yake kuhusu wabunge kupokea vitisho kama hatari na yanayotengeneza chuki. Matamshi ya maofisa hawa yameungwa mkono na viongozi wa juu wa Umoja wa Ulaya ambao baada ya kumsikiliza waziri mkuu Boris Johnson akizungumza bungeni hapo jana wameeleza kusikitishwa na namna anavyoshughulikia uh, suala la nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Licha ya kupokea shinikizo la kutakiwa kujiuzulu baada ya uamuzi wa mahakama juma hili kubatilisha maagizo yake kuahirisha bunge ilikuwa ni batili, waziri mkuu Boris Johnson amesema ataendelea kusalia madarakani na mamia ya raia kaskazini mashariki mwa Pakistan hivi leo wamelazimika kukimbia nyumba zao baada ya kutokea tetemeko dogo, siku moja tu baada ya kukumbwa na tetemeko kubwa la ardhi lililogharimu maisha ya watu 38. Tetemeko la hivi leo limekumba kum, lime maeneo ya Mirpur kwenye jimbo la Kashmir, eneo ambalo wiki hii lilikumbwa na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 4.7 kwenye kipimo cha Richter. Nam, asante msikilizaji. Na sasa tugeukie katika mahojiano zaidi. Ya waasi mia tano kutoka makundi mbalimbali ya waasi wameripotiwa kujisalimisha kwa hiari wilayani Beni, jimboni Kivu Kaskazini, kwa lengo la kudumisha amani na usalama mashirika ya kiraia yanasema yamekaribisha hatua hii na kwamba itasaidia katika juhudi za serikali kuimarisha usalama wa eneo hilo linaloshuhudia mapigano ya mara kwa mara. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Bwana Kawa Masumbuko Nyonyi, yeye ni meya wa jiji la Beni, jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. kama ni kweli wanamgambo tn Chitekedi Chilombo, sababu wakati alipopita mjini Beni, aliomba wanamgambo majimaji wa tie silaha chini. Hivi FRDC ikiwa jeshi la Congo ichukue inadanganyika tena kwa kutafuta adui, ijue kama adui na baki moya, adui ni huyo ADF mwenyewe, anaua wakazi wetu kila siku. Je, unadhani safari hii majimaji hawa wana nia ya dhati ya kuondoka msituni? Tunasikia ni maeneo ya kalunguta huko, uh, wilayani beni huko, sio eneo ya kalunguta pekee yake, ni eneo ya kalunguta ndio wanakusanyika ya, lakini hao wa majimaji wao ni wa kikundi wanaita UPLC. Walikuwa wakiwa hata kando kando ya tauni ya ya Beni, hizo ngome zavo zote zenyewe zilikuwa kando kando ya ya mji wa Beni, wote wanaenda kusanyika sehemu za Kalunguta wakingojea mpango ya serikali hapo. Na je, maandalizi ya kuwapokea kama hivyo wamesema wanakusanywa huko Kalunguta, upande wa serikali maandalizi yenyewe wa yamefikia wapi na nini kinaendelea? Serikali imepanga namna ya kuwapokea. E, hata kama kunaweza kuwa matatizo kidogo kidogo, lakini sio sio mengi. Kuna wakubwa uh, fulani wa ya jeshi la Kongo wenyewe wanahusika na, na kupangilia nao sawasawa sawa na hata tunafikiria kama siku za usoni e, kutakuja ndege yenyewe itawachukua, ili wataenda hadi kwenyewe watapata mafunzo, sio tu kusema watapata mafunzo ya kijeshi peke yake lakini mwenye anapenda jeshi ataingia ndani ya jeshi, mwenye anapenda intelligence ataingia ndani ya intelligence, na pia mwenye atapenda kurudia kwao nyumbani na atarudia kwao nyumbanimea nyonyi bwana kawa, pengine nini ujumbe wenu kama viongozi wa serikali kwa yale makundi mengine ya wapiganaji wenye silaha huko mashariki mwa DRC? Ujumbe ni kuwaambia kama wapate e, sauti ya, ya rais wa Kongo bwana Felix Antoine Tshisekedi anasema kama sisi wote tuingie ku hali ya kuleta kwanza usalama mjini Beni. Hiyo ndio hatua ya kwanza, na hatua ya pili ndio tutaingia ku mambo ya maendeleo. Ndio kusema aa ah, wote wapate sauti ya rais watie silaha chini, waangalie njia gani watapata muda, njia zote zenyewe nimetaa, ama kuingia ndani ya jeshi, ama kuingia ndani ya service nasionali, ama kurudi mjini, ama kufanya kazi ingine ingine yote, na hiyo itatupermetre eh, mjini Beni kuwe usalama. Nam ni sauti yake Bwana Kawa Masumbuko Nyonyi, mea wa jiji la Beni kule jimboni Kivu Kaskazini, alipozungumza na mwenzetu Ruben Lokumbuka nipishe basi sabini na bigambo na makala ya habari rafiki yeah. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunajielekeza nchini Rwanda ambapo serikali ya nchi hiyo inajiandaa kupokea kundi la kwanza la wakimbizi sabini na watano waliokuwa wamezuiliwa nchini Libya wakiwa njiani kwenda barani Ulaya. Hatua hii inakuja baada ya Rwanda pamoja na Umoja wa Afrika na shirika la Umoja wa mata fa linalohudumia wakimbizi UNHCR kuingia katika mkataba wa pamoja kuhusu wakimbizi hao. Na wakimbizi hawa wanatarajiwa kuingia nchini Rwanda usiku wa leo alhamis maoni yako ni nini katika hili msikilizaji? Karibu. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, nitafurahi kupata maoni yako. Naitwa Chiria Kalisa Wakarema eh, kutoka Kigali nchini Rwanda, kama mwananchi ama, ama kama mkazi wa Rwanda ama kama mkazi wa Afrika Mashariki na, na Afrika kwa ujumla, e, swala la serikali ya Rwanda kuwapokea wanaweza kusema ni wakimbizi ama wahamiaji kutoka Libya waliokuwa katika shida huko Libya, e, kwa kweli ni jambo jema lakini kwa Rwanda ni jambo la la, la, la maana zaidi, lina, lina utofauti zaidi, kwa sababu nchi hii ni nchi ambayo wananchi wake kwa asilimia kubwa wamewahi kuwa wakimbizi na wengine labda bado ni wakimbizi, lakini wamewahi kuwa wakimbizi kwa tangu mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tisa. Sana sana serikali hii iliyopo madarakani E, ni matokeo ya baadhi ya watu waliokuwa wakimbizi. E, baba zao walikuwa wakimbizi, e, wao wakaondoka wakiwa wadogo ama wengine wakazaliwa nje ya nchi, wakarudi kujikomboa, kuomba kurudi, ikashindikana, wakaweza kurudi. Kwa hiyo kuna ile hali ya, kuf, ya kufil ya, ku, ya kupata hisia hisia za mkimbizi, ana shida gani, tunaelewa zaidi, serikali inaelewa mkimbizi ni nini, ana shida gani, sana sana akiwa ni Mwafrika. E, kwa hiyo e, ni, ku, ni, ku, ni, ku, ni kujaribu ku, kusaidia ndugu zetu. Kila Mwafrika ni ni ndugu yetu, tulipokelewa na nchi mbalimbali mbali. E, tukawa wakimbizi huko nchi mbalimbali zikiwemo sana sana, nchi sana sana kama nchi ya Tanzania, nchi ya Uganda, nchi ya Burundi, nchi ya chi e, Zaire, wakati ulikuwa Zairi, Congo DRC e, na, na nchi mbalimbali mbali mbali nyingine Kenya na wapi. Kwa hivyo kama tuliwahi kupokelewa sisi tukawa wakimbizi, tunajua uchungu wa kukimbia nchi, uchungu wa kutafuta hifadhi, na kwa hiyo ni lazima mtu akipata shida hiyo, anapokelewa anathaminiwa, anarudishiwa thamani yake, na sio watu sabini na tano tu. Hao ni ni ungu ya kwanza hiyo, lakini watakuja wengine mia moja na zaidi watakuja wengine, kwa sababu eh, watachukua zaidi hao. Eh, kwa kweli, eh, ni jambo ambalo si tunaona kwamba ni hisia za kipekee, mtu akikimbia nchi, mtu akiwa mkimbizi nchi nyingine yote kama Rwanda kama Wanyarwanda wanapata huo uchungu na nini, ndio maana nadhani walichukua uamuzi huo e, kwa sababu kesho na kesho keshokutwa huwezi kujua mkimbizi ni nani. Okay, asante sana. So kwa majina naitwa tu Badra Tim Nyongolo, napatikana kwa saizi Bujumbura, ila ni mkaaji wa Muyinga katika mkoa wa Muyinga hapa nchini Burundi. Mimi kwa maoni yangu ni kama kwanza, nilipendelea kwanza nimpongeze Rais Kagame, serikali yake Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kwa kuwachukulia hatua nzuri wale wakimbizi ambao walikuwa walikwamia huko nchini Libya. Kwa sababu unaona, mkimbizi ni mkimbizi, na akishapata hifadhi anacia, ni kama ameokolewa. Na ingine hatua ambayo Rwanda inapia kwa sasa ni hatua ambayo ni ya kupatia shukurani na ya kupongeza sana, kwa sababu hivi kwa saa hizi Rwanda inakuwa ni nchi ya kwanza barani Afrika ambayo inapana makazi mapya kwa wakimbizi. Na mimi ni mkimbizi nimetokea DRC nikuwa naisha pa Burundi, na kuna wale ambao wanafika kutoka DRC wanafika Burundi na wanapata makazi mapya nchi ya tatu, yaani ni kusema nchi ya tatu ile ni hatua ambayo tunapaswa tupongeze barani Afrika, na inaonyesha kweli kama Rwanda kwa saizi kuna amani na maendeleo, kwa sababu nchi ambayo ina amani na maendeleo hawawezi kuwahifadhi wakimbizi na kuwapa eh, nafasi ya kuishi ijapokuwa hawana amani. Asante. Asante sana, jina langu ni Miraji Mwana Wakipinda kutoka Sabasaba mkoani Morogoro, Tanzania. Dadangu binafsi ningependekeza tu kwa serikali ya Rwanda kwa hatua walizochukua kuwapokea raia wao hao sabini na tano ni jambo zuri, tena la kutia moyo kuona kwamba hata kama labda wao walikuwa wanaelekea mataifa mengine kutafuta maisha, lakini wakapokelewa vizuri kama raia wao, ni jambo la kushukuru kwa nchi hiyo na kuwapokea raia wao waanze maisha upya. Wapokee vizuri na nchi nyingine ziije mfano wa Rwanda. Asante sana, naitwa kwa jina la vya Mungu kama mzaliwa wa Kiguru, nilikuwa mwakilishi wa kabila la Kifuliru. Nilikuwa naishi hapa Lusaka, Zambia. Kiukweli e, kwanza naipongeza serikali ya Rwanda kwa kupokea hao wakimbizi au ndugu zetu wa Afrika ambao walikuwa wanakwama huko ukolii <laughs> kuwapokea waje wakaishi hapo Rwanda lakini tena sasa, nataka kuongea kweli kabisa, kama wamewapokea kwa nia njema, hiyo itakuwa ni roho nzuri sana kwa wanaafrika na itakuwa tendo la kila mwafrika apate kuiga, lakini siwe kama watu wengine wanaweza wakawapokea, halafu waanze kuwatumikisha kwenye mambo ya siasa, mambo ya wa mavita, waanze kusukumwa tena kwa ajili ya mambo ya utumwa. Hiyo itakuwa vibaya sana. Yaani, tunawaomba kabisa, wapokee na roho njema kama watawarudisha makwao hao, kama watawapa hifadhi waishi hapo hapo Rwanda, lakini wasiwe watumwa wapota kusukumwa kwenda mbele kwa mambo ya mavita au kwa mambo shughuli nyingine za kisiasa. Tunakataa hiyo. Kama ni usalama watawapa, wawape tu Rwanda na wasekwa salama, na sisi Afrika tutawasifia sana. Asante sana. Kwa majina, mimi naitwa kwa jina la Mwinguiko Modeste Batambara, kutoka kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Kwa kweli, lipongeze kwanza serikali ya Rwanda kwa kuweza kutimiza pamoja uh, uh, na umoja wa Afrika pamoja na umoja wa kimataifa kuweza kusema kwamba watawapokea hao wakimbizi. Mimi nadhani kwamba serikali uh, zetu barani Afrika ziweze kuiga mfano huu wa serikali ya Rwanda ambayo imeonyesha mfano mzuri kuweza kukubali kuwapokea wakimbizi hawa wa wanakumbwa na matatizo mbalimbali huko Libya. Kwa hiyo nadhani kwamba uh, nchi nyingine barani Afrika tuweze kushika u mfano wa nchi ya Rwanda ambayo imeweza kutuonyesha, na niwapongeze sana kabisa kwa kuweza kupitia mkataba huu ambao waliweza kusairia. Jina, naitwa Frank Roland Lema. Kwa sasa niko safarini jijini Dar es Salaam Tanzania. Inachokifanya serikali ya Kigali chini ya Rais Paul Kagame ni jambo la kishujaa na ni jambo la kuigwa na mataifa mengine ya Kiafrika. Tumeona Rwanda inajifunza inajifunza kutoka kwenye machafuko. Kwa hiyo jambo linalofanyika hapa ni jambo zuri ambalo pia kwa nchi nyingine za Kiafrika ni jambo la kuigwa pia, lakini tukumbuke pia hata Rwanda kupokea hao wakimbizi nadhani sio mara ya kwanza. Kuna wakimbizi wengine nadhani walikuja nadhani miaka mitatu iliyopita kama miaka elfu mbili na kumi na saba kwao, naona Rwanda ni ule mwendelezo tu wa kuendeleza ule ule msemo komba, wa kwamba Waafrika ni wamoja na popote Mwafrika anaweza kuishi ndani ya hili bara letu. Kwa hiyo kikubwa ni kwamba viongozi wetu tulio hapa dhamana ya kuongoza hizi nchi zetu, hebu ajaribu basi kufanya wananchi wote au raia wote wanufaike na ile keki ya taifa. Hii itasaidia kuondoa umaskini wa kujitakia, kwa sababu umaskini wetu ni wa kujitakia wanaotokana na viongozi wenyewe, kuondoa huu umaskini wa kujitakia na sisi wananchi, tukisha tukishanufaika na keki ya taifa, inamaana tutakuwa na maisha walau ni ya aweni, ambao sio ya ufukana mkubwa kama sasa hivi, na tukishakuwa na maisha mazuri kiasi, hii itaondoa sababu ya waafrika wengi kwenda kukimbilia barani Ulaya. Tumeona wananchi wengi wanakufa wengine wanafikia visiwa vya Lampadusa, wengine wanakufa kwenye mlango bahari wa Gibralta, wanakufa kwenye bahari ya Mediterranean wakienda Spania, wakienda Ugiriki, wakienda Italia. Kwa hiyo kikubwa zaidi ni kwamba viongozi na serikali zilizopo madarakani barani Afrika wajaribu kuboresha maisha ya wananchi wa nchi husika. <mucho> pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi Fadhili Fualinga wa Tanzania unasema suluhu ya wakimbizi ni Umoja wa Mataifa kusaidia nchi ambazo zina vita ili kupatikane amani, na hiyo itakuwa dawa tosha ya kuzuia kuzalisha wakimbizi. Fabrisi Mastake wa Chondo DRC unasema hatua ya serikali ya Rwanda kuwapokea wakimbizi hao ambao walitamani kukimbia mateso barani Afrika na kwenda Ulaya ni ya kuungwa mkono sana. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala ya habari Rafiki, ambapo hii leo tumeangazia utayari wa serikali ya Rwanda kupokea kundi la kwanza la wakimbizi sabini na watano waliokuwa wamezuiwa nchini Libya wakiwa njiani kwenda barani Ulaya. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Asante Sabina na Bigambo kwa kutamatisha hivyo matangazo yetu ya leo jioni. Nami sinabudi kukunja jamvi. Usikose kusikiliza matangazo yetu kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo alikuwa ni Stelusana, msimamizi wa matangazo Victor William, anaitwa Emanuel Richard Makundi. kwa heri. Israel Vibration likitamatisha matangazo yetu ya leo jioni kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji usikose kusikiliza matangazo yetu mengine ya kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Matangazo mengine ya Idhaa ya Radio France International yanaendelea. Kwa heri.