Dakta so, imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana msikilizaji kwa kuungana nasi. Tumekuandalia habari za dunia, makala, muziki, Ijumaa. Kwanza ni habari kuu za dunia, na huu hapa muktasari wake. Kauli ya rais wa DRC Felix Tshisekedi kuwa nchi yake bado inahitaji uwepo wa MONUSCO ya zua hisia tofauti nchini humo. Rais wa Somalia Mohamed Farmajo atupilia mbali madai kwa nchi ya, ya nchi ya Kenya kuhusu eneo la mpaka wanalogombea. Na afisa wa shirika la ujasusi CIA nchini Marekani aonekana kuwa ndiye mtoa siri ya njama kutaka kuondolewa madarakani kwa Rais Donald Trump wa Marekani. Karibu msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com radio wa shirika lakini, pia kwenye mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook moja kwa moja. Ukiwa na lolote, basi waweza pia kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi wa maandishi. Tuma kwenye namba, anza na alama ya kujumlisha, kisha nenda 255764 sifuri moja tano saba nne saba nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi Chilombo amesema nchi yake bado inahitaji uwepo wa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa, MONUSCO, lakini akasisitiza kuwa anahitaji kuona wanajeshi hao wanawezeshwa kwa vifaa na kupewa mamlaka ya kukabiliana na waasi. Akitoa hotuba yake ya kwanza wakati wa mkutano mkuu wa mwaka wa umoja wa Mataifa, Rais Tshisekedi amesema asingependa kuona MONUSCO ambayo haina meno ya kukabiliana na waasi wanaoendelea kutatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo. Tshisekedi ametaka pia kufanyika kwa mabadiliko ya haraka ya mfumo wa operesheni za kikosi hicho ili kishirikiane kwa ufanisi na wanajeshi wa serikali FRDC na kwamba DRC inahitaji MONUSKO iliyo tofauti na iliyoko hivi sasa. Au moment où je m'adresse au monde du haut de cette tribune, ninapozungumza na ulimwengu kupitia jukwaa hili kwa mara ya kwanza, lazima nikumbushe uhusiano maalum uliopo baina ya shirika letu hili na nchi yangu. Uhusiano huu unanipa hisia za kuleta shukrani. Kwa kweli, matatizo ya DRC imekuwa ikijadiliwa mara nyingi katika mikutano ya Umoja wa Mataifa UN. Kwa lugha nyingine, DRC inahitaji uwepo wa MONUSCO, lakini isiwe kubwa sana MONUSCO non pletorique. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. hiyo E, ni kauli iliyofanyiwa tathmini ya kutosha na akina kuhusu uwezo na utendaji wa MONUSCO tangu walipokuja miaka 20 iliyopita inaonekana ni kikosi kikubwa kilizo na silaha nyingi, lakini utendaji wao ni mdogo kabisa na mbovu. Kwa hiyo kwanza kukitrim na kipunguze ili kiweze kujifunza kufanya kazi tu zilizo kusudiwa. Mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wakenya ambao bado wanamiliki noti za zamani za shilingi elfu moja wamekuwa katika hali ya uharaka kubadilisha noti hizo baada ya benki kuu ya nchi hiyo kusisitiza haitaongeza muda kuhusiana na makataa ya noti hizo kubadilishwa kufikia hadi Jumatatu ya wiki ijayo. Wiki iliyopita, mfanyabiashara mmoja alionekana na magunia ya fedha uh, za uh, shilingi elfu moja kwenda kununua gari la kifahari aina ya Mercedes lenye thamani ya shilingi za Kenya kama milioni 7.7 sawa na euro 67000 uh, akiwa na lengo la kujiondolea noti hizo hivi. Haijulikani iwapo hadi Jumatatu Septemba 30 Wakenya wote wanaomiliki noti hizo za zamani za shilingi 1000 ya Kenya watakuwa wamezibadilisha Licha ya juma hili kuonekana wakishikana mikono kuonyesha ishara ya amani, rais wa Somalia Mohamed Farmajo alitumia hotuba yake kwa Umoja wa Mataifa hapo jana akitupilia mbali madai ya Kenya ya nchi ya Kenya kuhusu eneo la mpaka wanalogombea. Rais Uhuru Kenyatta, kwa upande wake, amesema nchi yake iko wazi kwa mazungumzo, akisisitiza kuwa suluhu pekee ya mvutano wao ni kupitia njia ya majadiliano. Hata hivyo, kwenye hotuba yake, rais Farmajo amesema suala hili lipo katika Mahakama ya Haki ya Umoja wa Mataifa na kwamba mahakama hiyo ndiyo mpatanishi pekee. Kauli hii ya Somalia inaashiria nini? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Nafikiri hatua hii yake hatu kukataa, bila shaka ni pigo kubwa kabisa kwa hatua za kidiplomasia ambazo Kenya imeandaa ili kujaribu kutatua mzozo kati ya taifa la Kenya na Somalia. Kilicho kikubwa hapa, inaonekana kwamba Rais Majo bila shaka na washauri wa wake wameona kwamba pengine wakitumia mahakama ya kimataifa huenda wakapata suluhu nzuri zaidi kuliko kutumia njia ya kidiplomasia. Mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Na sasa tuelekee Burundi, msikilizaji. Mfanyabiashara mmoja maarufu katika nchi hiyo anayefanya shughuli za kubadilisha fedha za kigeni amekamatwa na polisi nchini humo kwa tuhuma za kutoheshimu viwango vya benki kuu ya nchi hiyo. Hatua hii imekuja wakati huu ambapo nchi ya Burundi inakabiliwa na uhaba mkubwa wa sarafu za kigeni. Kutoka Bujumbura, Mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Kama ilivyothibitisha taarifa iliyotolewa na polisi, mfanyabiashara wa Jackson Simbananiye kwa jina maarufu Kirahwata amefumaniwa katika kituo chake cha kuchenji pesa akichenji dola moja la Kimarekani kwa franka za Burundi elfu tatu mia moja wakati kiwango kilichowekwa na benki kuu ya taifa BRB ikiwa ni franka 1841 kwa dola moja la Kimarekani taarifa hiyo ya polisi imeeleza kuwa katika operesheni hiyo kitita zaidi ya milioni mia moja franka za Burundi elfu hamsini dola za Kimarekani yuro zaidi ya elfu tano paundi za Uingereza zaidi ya elfu moja na shilingi za Tanzania zaidi ya laki mbili na elfu themanini ndicho kimekamatwa na kuwekwa moja kwa moja katika hazina ya serikali kwenye akaunti ya benki kuu ya taifa. Hii ni wakati benki kuu ya taifa BRB hivi majuzi imeifanyia marekebisho sheria inayohusu kazi ya kuchenji pesa hapa Burundi, ambapo mbali na sheria hiyo kuonyesha viwango vya kuchenji sarafu za kigeni, inaeleza pia kwamba mtu atakayekamatwa akiendesha ya kuchenji pesa kinyume cha sheria, basi pesa takayokamatwa nayo itakuwa mali ya umma. Je, raia wao wanazungumziaje swala hili? Kusema kweli, hofu ni kwamba hata na hawa ambao walikuwa wakizibadilisha kupitia njia za kimagendo, pengine wameanza kunyemelewa, pengine na kunyanyaswa. Kwa hiyo sasa na hizi ndogo zilizokuwa zikipatikana ni kwamba siku zijazo zitakosekana zita. Hii sheria ambayo Benki Kuu ya Burundi imechukua huu uamuzi ni uamuzi mzuri, lakini ihakikishe kunakuwa na urahisi wa kupata hizo pesa za kigeni zozote. Ilikuwa inahitajika serikali ifungue kituo maalum ndani ya mabenki ili wale machenje ambao wanajulikana waweze kuwa wanatumikia ndani ya benki ili pesa ivunjwe kwenye kwenye sheria ambayo imetolewa na serikali. Tangu ulipoibuka mzozo wa mwaka elfu mbili kumi na tano hapa Burundi, uliopelekea wafadhili wengi kuichugulia nchi vikwazo, Burundi imekuwa ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa sarafu za kigeni, hali inayosababisha watu wengi kutumia soko la magendo kuuza au kupata pesa hiyo ya kigeni. R Sudan limeamuru kufungwa kwa mipaka yake na Libya, na hali kadhalika inchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kufuatia kile serikali ya Khartoum inasema ni sababu za kiusalama, huu ukiwa ni uamuzi wa kwanza kuchukuliwa na baraza kuu la inchi hiyo tangu kuanguka kwa utawala wa Omar Hassan al-Bashir. Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji, ulieko huko Kirumba katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matangazo hayo yanayopata moja kwa moja kupitia Radio RTE 98.2 FM. Lakini ukiwa maeneo ya Wandegea, uh, jijini Kampala nchini Uganda, matangazo hayo unayopata kupitia mawimbi ya 93.7 FM. Msikilizaji, usiku wa kuamkia leo, nchi ya Rwanda ilianza kupokea kundi la kwanza la waomba hifadhi na wakimbizi kutoka mataifa ya Afrika ambao walikuwa wanazuiliwa nchini Libya, hatua hii ikilenga kuwasaidia ma maelfu ya wahamiaji na wakimbizi wanaokabiliwa na mashambulizi nchini Libya na ambao wamekimbia machafuko kwenye nchi zao. Kutoka Kigali, Edith Nibakwe anaripoti zaidi. Kundi hilo la kwanza limewasili uwanja wa kimataifa wa Kigali mida saa tatu na nusu usiku, miongoni mwao wakiwa wakina wa, waki mama watoto na wagonjwa. Baada ya kuwasili uwanja wa ndege wa kimataifa, safari imeendelea wilayani Bujesera, mashariki mwa nchi ya Rwanda, kwenye vituo vilivyotengwa kwa ajili ya kupokelewa kwa wakimbizi hao na hatua nyingine kufuatia, kama inavyotangazwa na wizara inayohusika na wakimbizi nchini Rwanda. Naibu waziri wa wizara hiyo mime na Olivier tawaelekeza huko wilaya ya Bujesera. Sisi wote hatuna shida. Napokea wakimbizi mara nyingi, nao ni wengine wakimbizi tutawakaribisha, tuna shida. Hatua hii ya serikali ya Rwanda ya kupokea wakimbizi hao imezungumziwa na baadhi ya wananchi. Eh, kama Mnyarwanda, nimepokea hatua hii vizuri sana. kama Waafrika, kama Waafrika tumefurahia sana. wakimbizi wanapitia changamoto nyingi sana pale, eh, kuona wamekuja huku Rwanda ni vizuri. Hey, Rwanda ni nchi nzuri, tawapokea vizuri, ni nchi ya amani, tumefurahia sana. Mi naona ni vizuri sana kwa sababu wakati unachukua m mgeni unamkaribisha na unampatia fasi ya kuishi, inakuwa ni sura nzuri kwa nchi zingine, nchi zioneo mfano. Licha ya kundi hili la kwanza la wakimbizi 66 waliowasili nchini Rwanda, Rwanda inatarajia kupokea wakimbizi takribani mia tano. Nikiripoti kutoka jijini Kigali nchini Rwanda, Edith Nibakwe, RFI Kiswahili. Mwanamke mmoja huko nchini Uganda amehukumiwa kifungo cha miaka miwili jela kwa kosa la kulazimisha kumlisha damu ya hedhi binti yake wa kambo, gazeti binafsi la Daily Monitor limeripoti. Gazeti hili limeripoti kuwa mwanamke huyo Annette, uh, Namata alikuwa amekiri kosa hilo na akaomba asamehewe kwa madai kuwa yeye ni mama wa watoto watatu. Mume wake na mata ameviambia vyombo vya habari kuwa hajafurahishwa na hukumu iliyotolewa na kwamba alitaka mke wake afungwe kwa muda mrefu. Rais wa Misri Abdel Fattah el-Sisi hivi leo ametupilia mbali wito wa kufanyika kwa maandamano ya mara ya pili mwishoni mwa juma akisema hakuna sababu za kuogopa wakati huu, mamia ya watu wakiwa wanazuiliwa na vyombo vya usalama. Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Juma lililopita mamia ya raia waliandamana kwenye miji mbalimbali nchini humo wakishinikiza rais Abdul Fatah Al Sisi aondoke madarakani, akiwa amechaguliwa mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya kumwondoa mtangulizi wake Mohamed Morsi pamoja na chama chake cha Muslim Brotherhood. Rais Sisi anaonekana na wengi kama mmoja wa watawala wa kiimla kwenye eneo la nchi za mashariki ya kati. Maandamano haya yalichochewa na video iliyotumwa na mfanyabiashara anayeishi uhamishoni Mohamed Ali, ambaye aliwataka wananchi kuandamana Ijumaa hii kumpinga Rais Sisi na kumtaka aondoke madarakani. Hata hivyo, punde baada ya kurejea hivi leo akitokea New York Marekani, alikokwenda kuhudhuria mkutano mkuu wa mwaka wa Umoja Mataifa, Rais Sisi amewatoa hofu wananchi na wageni akisema nchi yake bado iko imara, akiwashukuru wananchi. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tatu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati tayari saa kumi na moja na dakika kumi na tatu Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Wakati wabunge wa Demokrats nchini Marekani wakiwa wameanza mchakato wa kujaribu kumwondoa madarakani Rais Donald Trump, taarifa zimeibuka kuonyesha kuwa mtoa siri aliyewasilisha malalamiko dhidi yake ni afisa wa shirika la ujasusi CIA. Kwenye malalamiko yake mtoa siri amesema maafisa kadhaa kwenye ikulu ya White House walijaribu kuficha taarifa za mawasiliano ya simu kati ya rais Trump na mwenzake wa Ukraine, ambapo rais Trump alionekana kumshinikiza rais wa Ukraine amchunguze mgombea wa Demokrat Joe Biden kwa tuhuma za ra rushwa. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Hamdun Marcel hapa anazungumza nasi akiwa Mwanza, Tanzania anaonekana ni rais ambaye sio mwadilifu. Anaonekana ni rais, ni mtu fulani ambaye anakipaka matope sana chama cha Republican, na nafikiri nafasi ya Republican iloauao inazidi kuharibika siku hadi siku kutokana na kashfa za huyu bwana mkubwa. Kwa kiasi fulani, ana mambo aliyohusika nayo, kwa sababu ukiangalia uchunguzi uliopita wakati yule maofisa wa CIA na maofisa wengine walitoa wa ushahidi wenye kuonyesha kabisa kwamba huyu bwana alikuwa ana husika, anatumia nguvu gani kuweza kukwepa, ni ujanja tu wa kuwa madarakani na kutumia baadhi ya fumo ya kisheria na kiuendeshaji katika serikali ya Marekani. Mtazamo wake Amdun Marcel, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Meli ya mafuta yenye kuwa na bendera ya Uingereza ambayo ilikamatwa huko Iran kwa zaidi ya miezi miwili sasa imeondoka nchini Iran. Taarifa hii pia imethibitishwa na mmiliki wa meli ya Stena Impero, raia wa Sweden, ambaye amesema ipo safarini kutoka bandari ya Bandar Abbas ambapo ilikokuwa imeegeshwa tangu mwezi Julai mwaka huu. Umoja wa Mataifa umelazimika kusimamisha shughuli za vikosi vya wanajeshi wake wa kulinda amani kutoka Sri Lanka baada ya serikali ya Kolombo kupuzilia mbali maonyo yaliyotolewa na umoja huo na badala yake wakamteua mtu ambaye anatuhumiwa kwa makosa ya uhalifu wa kibinadamu. So, Dakta Kipenga Kimelia tunakuenda viwanjani naye Steven Mumbi, karibu sana Steven, habari za jioni. Salama sana Ruben Kakule Lukumbuka, niko vizuri mm -hmm, na moja kwa moja tuanzie huko Doha. Mashindano ya kumi na saba ya kimataifa ya shirikisho la riadha la dunia IAAF yameng'oa nanga hii leo Ijumaa, huko Doha, huku waandaaji wakisema watajitahidi kuwalinda wanariadha kutokana na joto kali lililopo katika mji huo. Wanariadha 1972 kutokana katika mataifa 208 watashindana wakati huu, Qatar ikijiandaa kuwa mwenyeji wa fainali za kombe la dunia za mwaka 2022 katika soka. Kiwango cha juu cha joto kinatajwa kuwa kufikia nyuzi joto 40. Ruben, Ruben, ni kiwango kikubwa kabisa. Rais wa IAAF Sebastian Coe amesema wanariadha mahiri anaamini hali hiyo ya joto haitawathiri kwa namna yoyote ile kwani wamekuwa wakishiriki katika mataifa mbalimbali yenye mbali, kiwango cha juu cha joto nyuzi joto, mm -hmm. thelathini na mbili thelathini na tatu mpaka thelathini na tano wakati mwingine kama ilivyo hapa Dar es Salaam, bila shaka e, bado haijafika huko Dar es Salaam naam, mara kwa mara inakuwa namna hiyo no. E, kwingineko, michuano klabu bingwa barani Afrika inaendelea hii leo, KCCA ya jijini Kampala nchini Uganda inakipiga hivi sasa dhidi ya Petro de Luanda. Mamelodi Sundowns na wenyewe majira ya saa mbili za usiku watakuwa wakipepetana co de ndo as e, yes, Tunis majira ya saa tatu za usiku watakuwa wakikipiga dhidi ya electispo kwa saa za Afrika Mashariki. Ruben hmm. hapo kesho timu ya Dar es Salaam Young Africans ama Yanga watakuwa uwanjani kule Ndola kukipiga dhidi ya Zesco United, na mchezo wa awali walitoshana nguvu goli moja kwa moja. Raja Casablanca pia watakuwa uwanjani dhidi Al Nasri. Zamalek watakipiga dhidi ya Generation. Gor Mahia ama Kogalo siku Jumapili watakuwa wenyeji wa USM Aja, na walitandikwa goli nne kwa moja, sijui mambo yatakuwa vipi. mm. Englebe Mazembe E, siku ya Jumapili na wenyewe watakuwa wakipepetana na Forsa Juniors, hawa walitoshana nguvu ama walitoka suluhu tasa ya bila kufungana. Pia katika kombe la shirikisho baadhi ya timu hapo baadaye zitakuwa njani, Motema Pembe watakuwa wakipepetana na Al Khartoum, Bidvest Wits watakuwa wenyeji wa Young Buffaloes. E, hapo kesho Zanaco watakuwa wakipepetana na Bolton City. Baadhi tu ya michezo. Kwingineko rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amefurahishwa na hiyo. Pia, Kigali watakuwa wenyeji wa, uh, Proline katika michezo kesho. Uamuzi wa shirikisho la kimataifa la mbio za magari pia kuirejesha Kenya kuwa miongoni mwa nchi ambazo mbio za magari za dunia maarufu kama Safari Rally kuwa zitafanyika kuanzia E, hapo Julai 16 na 19, mwaka ujao. Kenya imepambana kupata nafasi hiyo baada ya kusitishwa mwaka 2002 kutokana na kudorora kwa usalama na ukosefu wa fedha za kufanya maandalizi. FIA imetangaza uamuzi huo leo ikisema sasa mizunguko 14 ya mbio hizo za magari itafanyika nchini humo baada ya kupigwa kura katika baraza la michezo la mbio za na magari, magari na ni mbio ambazo baadhi wanazipenda. Mimi napenda zaidi pikipiki, mbio za pikipiki pamoja na mbio za baiskeli, lakini magari... ha ha hakuna mfano wako kwa kuendesha baiskeli. Tuhitimishe na hii, klabu ya soka ya Barcelona imepigwa faini ya euro 300 na shirikisho la soka nchini Hispania kwa namna waliofanikisha usajili wa Antoine Griezmann kutoka kwa Atletico Madrid. Mabingwa hao wa ligi ya Hispania La Liga walimsajili Griezmann baada ya kulipa euro milioni 120 pale Julai mosi mwaka huu. Shirikisho lilikuja juu baada ya kubainika Barcelona walikiuka taratibu za makubaliano ya kumsajili mchezaji kwa kufanya naye makubaliano pasipo kuishirikisha klabu yake ya Atletico Madridi. Tuishie hapo, Ruben, na uwe na Ijumaa karimu. Asante sana, ni kushukuru pia nao, pia uwe na Ijumaa karimu. Asante Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, nami sasa ni mpishe mwenzangu Ali Bilal anakujia na muziki Ijumaa. Kibao Afrika Muso na wanamuziki wa hip hop kutoka nchini Senegal, wa kundi la Daraji laliundwa na Ndongo D, ikiwa na maana, dara ina maana shule, hivyo jina Ndongo D ina maana mwanafunzi, eleve au etudiant. Fada Freddy Rap and Soul na El Hadji Man, watatu hao waliunda kundi hilo katika miaka ya 1990 Daraji manake shule ya maisha, kama lilivyokujuza Fada Fredi na Ndongo D walifahamiana mapema shuleni, na kwa mara ya kwanza kabisa wakaunda kundi liloitwa Lion Can miaka ya 1980. Walivutiwa na muziki uliokuwa ukiletwa na Bubakar, mjomba wake Fada Fedi, African Bambata, Grandmaster Flash na muziki wa hip hop kutoka nchini Marekani. Kipindi hicho kulikuwa na makundi mengi ya densi aina ya breakdance, huku wakifuatilia kipindi cha Sydney kupitia runinga ya Ufaransa. Mwaka 1993 kupitia freestyle ya wimbo wao wakakutana na Lord Alhajman, ndipo wakaanza kubadilishana mawazo. Wakati huo wakaendelea katika maeneo mbalimbali ya mitaa ya jiji la Senegal wakicheza nyimbo aina ya freestyle, kama vile mitaa ya Medina, Colobane na Santener. Walifahamika zaidi kupitia tungo zao ambazo mara nyingi ziligusia masuala ya dini ambayo ni swala mtambuka katika nchi yenye Waislamu wengi. Mwaka 1994 kundi la Daraji likatoa kanda yao ya kwanza ambayo ilichapishwa kwa kopi 1015. Ikawa ni hatua nzuri sana kwao, iliyowavutia kuendelea na muziki. Kipindi hicho muziki wa hip hop ulikuwa on top jijini Dakar. Inakadiriwa makundi laki tatu yaliundwa baada ya kundi la Positive Black Soul kujizolea sifa tele. Naam, kabla ya kuendelea, sikiliza mmoja miongoni mwa vibao vya kundi hili la hip hop reggae soul ragaton, wanakwambia oye oh, yeah. raji waliwasili kwa mara ya kwanza nchini Ufaransa ilikuwa mwaka 1996 na mkanda wao wa kwanza na kuendesha tamasha nchini humo, lakini ndipo baadaye produsa wa leboa de Click akawaona vijana hao watatu akarekodi kwa mara nyingine tena wimbo wao da carois chini ya watengenezaji muziki wawili Bad Professor na Babla mwaka 1997 ndipo walipotoa CD yao ya kwanza iliyokuja kwa jina la Dara G iliyorekodiwa na lebo de Click na kusambazwa na Sony Music. <muchos> Mwaka tisini na nane wakatoa albamu yao ya pili iliyokuja kwa jina la Kisalima, ikiwa na maana kalamu na wino hii ikiwa ni moja miongoni mwa kazi yao walioamua kuifanyia nchini Senegal chini ya maenjinia wa wawili Mad Profesa na Babla, Mfaransa na Marekani mwaka huo, wakati ikiadhimishwa mwaka wa 150 tangu kuvunjwa kwa biashara ya utumwa. Kundi hilo la daraji lilizungumzia kwa kiasi kikubwa historia ya Afrika, huku wakikusanya kumbukumbu mbalimbali ambayo haiwezi kusahaulika katika albamu hiyo miongoni mwa nyimbo waliwashirikisha kundi la Negmaron katika kibao Defi pamoja na mjamaika wa muziki wa rege kupitia kibao Come and Get It 2000 walifanya tua ndefu nchini Ufaransa, Ubelgiji, Uhispania, Ujerumani, ambako walishiriki katika tamasha la African Festival Wolfsburg wakiwa pamoja na Yusundu. Albamu yao iliyofuata mwaka 2003 iliitwa Boomerang ambayo walirekodi katika studio mbalimbali nchini Ufaransa, albamu ambayo walisikika wanamuziki Rukia Traore na Sergent Garcia. Wimbo Exodus kutoka albamu hiyo ambao wanamuziki hao wote watatu walisikika, Faada Freddy Ndongo na Lord Alajiman walisikika katika kibao hicho wakilani madhara ya utandawazi na kupotea kwa mila na tamaduni za Kiafrika kwa vijana. Agosti 18, Daraji waliadhimisha kumbukumbu ya miaka 11 tangu kuundwa kwa kundi hilo kwa kuandaa moja miongoni mwa matamasha makubwa jijini Dakar na baadaye wakaendelea na tour katika maeneo mbalimbali duniani. Daraji walikuwa kimya kipindi chote hicho tangu mwaka 2004, lakini mwaka 2010 ndipo wakaibuka kwa mara nyingine tena, huku wakiwa wamebadili jina na kuitwa Daraji Family. Hii ilikuja baada ya kuondoka kwa Lord Alajiman, baada ya kutokea kwa ugomvi mkubwa baina yao. Kundi la Darajii Famili lilielekea barani Ulaya ambako walirekodi albamu yao nyingine na baadaye kupata sifa tele wakiwa wanamuziki wawili waliosalia katika kundi hilo. Juma hili Darajii Famili wapo Ulaya katika tour nyingine ambayo imeanzia nchini Ufaransa. Maitroul amoul roto jok bala jant bi modu ani Bilali, niliokuwa nawe katika makala haya, nikutakie Ijumaa mubarak. soringa dekowa de Imetimia saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Rais wa Somalia Mohamed Farmajo atupilia mbali madai ya nchi ya Kenya kuhusu eneo la mpaka wanalogombea. Kauli ya Rais wa DRC Felix Antoine Tshisekedi Chilombo kuwa nchi yake bado inahitaji uwepo wa MONUSCO yazua hisia tofauti nchini humo. Watu saba wapoteza maisha katika ajali ya boti kwenye pwani ya bahari ya nchi ya Ugiriki. Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, radio washirika, lakini pia kwenye mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook mubashara, yani moja kwa moja. Licha ya juma hili kuonekana wakishikana mikono kuonesha ishara ya amani, Rais wa Somalia Mohamed Farmajo alitumia hotuba yake ya kwanza kwa Umoja wa Mataifa hapo jana akitupilia mbali madai ya nchi hiyo ya nchi ya Kenya kuhusu eneo la mpaka wanalogombea. Rais Uhuru Kenyatta kwa upande wake, amesema nchi yake iko wazi kwa mazungumzo, akisisitiza kuwa suluhu pekee ya mvutano wao ni kupitia njia ya majadiliano. Kauli hii ya Somalia inaashiria nini? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Nafikiri hatua hii yake hatu kukataa, bila shaka ni pigo kubwa kabisa kwa hatua za kidiplomasia ambazo Kenya imeandaa ili kujaribu kutatua mzozo kati ya taifa la Kenya na Somalia. Kilicho kikubwa hapa, inaonekana kwamba Rais Maji bila shaka na washauri wa wake wameona kwamba pengine wakitumia mahakama ya, ya, ya kimataifa huenda wakapata suluhu nzuri zaidi kuliko kutumia njia ya kidiplomasia. Mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Wakenya ambao bado wanamiliki noti za zamani za shilingi elfu moja wamekuwa katika hali ya uharaka kubadilisha noti hizo baada ya benki kuu ya nchi hiyo kusisitiza kuwa haitoongeza muda kuhusiana na makataa ya noti hizo kubadilishwa kufikia hadi Jumatatu ya wiki ijayo hivi. Haijulikani iwapo hadi Jumatatu, Septemba 30 Wakenya wote wanaomiliki noti hizo za zamani za shilingi elfu moja ya Kenya watakuwa wamezibadilisha. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Felix Antoine Chisekedi Chilombo amesema nchi yake bado inahitaji uwepo wa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa MONUSCO, lakini akasisitiza kuwa anahitaji kuona wanajeshi hao wanawezeshwa kwa vifaa na kupewa mamlaka ya kukabiliana na waasi. Akitoa hotuba yake ya kwanza wakati wa mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, Chisekedi amesema asingependa kuona MONUSCO ambayo haina meno ya kukabiliana na waasi wanaoendelea kutatiza usalama mashariki mwa nchi yake. Ninapozungumza na ulimwengu kupitia jukwaa hili kwa mara ya kwanza, lazima nikumbushe uhusiano maalum uliopo baina ya shirika letu hili na nchi yangu. Uhusiano huu unanipa hisia za kuleta shukrani. Kwa kweli, matatizo ya DRC imekuwa ikijadiliwa mara nyingi katika mikutano ya umoja wa mataifa UN. Kwa lugha nyingine, DRC inahitaji uwepo wa MONUSCO lakini isiwe kubwa sana. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hiyo e, ni kauli iliyofanyiwa tathmini ya kutosha na akina, kuhusu uwezo na utendaji wa MONOSCO tangu walivyokuja miaka ishirini iliyopita. Inaonekana ni kikosi kikubwa kilizo na silaha nyingi, lakini utendaji wao ni mdogo kabisa na mbovu. Kwa hiyo kwanza, kuki na kipunguzwe ili kiweze kufanya kazi tu zilizokusudiwa. Mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, RFI. Radio France Internationale, ukiwa maeneo ya Essence katika jiji la Bukavu huko Kivu Kusini mashariki mwa nchi ya DRC, matangazo hayo unayopata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 98.0 FM. Lakini ukiwa jijini Kigali nchini Rwanda, matangazo hayo unayopata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 92.1 FM. Msikilizaji, usiku wa kuamkia leo nchini Rwanda, uh, nchi ya Rwanda ilianza kupokea kundi uwanja wa kimataifa wa Kigali, mida ya saa tatu na nusu usiku, miongoni mwao wakiwa wakina mama, watoto na wagonjwa. Baada ya kuwasili uwanja wa ndege wa kimataifa, safari imeendelea wilayani Bujesera, mashariki mwa nchi ya Rwanda, kwenye vituo vilivyotengwa kwa ajili ya kupokelewa kwa wakimbizi hao na hatua nyingine kufuatia, kama inavyotangazwa na wizara inayohusika na wakimbizi nchini Rwanda. Naibu waziri wa wizara hiyo, mimi na Olivier Dawai lkeza huko wilaya ya Bugesera, sisi wote hatuna shida, wanapokea wakimbizi mara nyingi, nao ni wengine wakimbizi, tutawakaribisha, hatuna shida. Hatua hii ya serikali ya Rwanda ya kupokea wakimbizi hao imezungumziwa na baadhi ya wananchi. Hey, kama mwenye Rwanda nimepokea hatua hii vizuri sana. Kama Waafrika, kama Waafrika tumefurahia sana wakimbizi wanapitia changamoto nyingi sana pale e, kona wamekuja huku Rwanda ni vizuri e, Rwanda ni nchi nzuri, tawapokea vizuri, ni nchi ya amani. Tumefurahia sana le wangu, mi naona ni vizuri sana, kwa sababu wakati unachukua m... mgeni unamkaribisha na unampatia fasi ya kuishi, inakuwa ni sura nzuri kwa nchi zingine, nchi zioneo mfano licha ya kundi hili la kwanza la wakimbizi 66 waliowasili nchini Rwanda, Rwanda inatarajia kupokea wakimbizi takribani mia tano. Nikiripoti kutoka jijini Kigali nchini Rwanda, Edith Nibakwe, RFI Kiswahili. Asante sana Edith Nibakwe. Rais wa Misri Abdel Fattah al Sisi hileo ametupilia mbali wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya mara ya pili mwishoni mwa juma, akisema hakuna sababu ya kuogopa wakati huu mamia ya watu wakiwa wanazuiliwa na vyombo vya usalama. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Juma lililopita mamia ya raia waliandamana kwenye miji mbalimbali nchini humo wakishinikiza rais Abdul Fattah al-Sisi aondoke madarakani, akiwa amechaguliwa mwaka 2014 baada ya kumwondoa mtangulizi wake Mohamed Morsi pamoja na chama chake cha Muslim Brotherhood. Rais Sisi anaonekana na wengi kama mmoja wa watawala wa kiimla kwenye eneo la nchi za Mashariki ya Kati. Maandamano haya yalichochewa na video iliyotumwa na mfanyabiashara anayeishi uhamishoni Mohamed Ali, ambaye aliwataka wananchi kuandamana Ijumaa hii kumpinga Rais Sisi na kumtaka aondoke madarakani. Hata hivyo, punde baada ya kurejea hivi leo akitokea New York, Marekani, alikokwenda kuhudhuria mkutano mkuu wa mwaka wa Umoja Mataifa, Rais Sisi amewatoa hofu wananchi na wageni akisema nchi yake bado iko imara akiwashukuru wananchi. Taarifa ya mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Ni rasmi sasa kuwa mwili wa rais wa kwanza wa Zimbabwe, Robert Mugabe, utazikwa nyumbani kwao baada ya serikali kubadili msimamo wake wa awali kuhusu mazishi hayo. Mwanzoni ulitokea mvutano kati ya familia yake na serikali ya nchi hiyo ambayo ilikuwa imepinga ombi la familia la kumzika kiongozi huyo katika kijiji chake cha Zvimba na kushinikiza azikwe katika makaburi ya mashujaa wa kitaifa. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari, moto, moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Ukiwa jijini Nairobi, nchini Kenya, matangazo hayo unayopata kupitia mawimbi ya 89.9 FM. Lakini ukiwa Mombasa, pwani ya Kenya, uh, huko unapata matangazo haya kupitia mawimbi ya 105.0 FM. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Watoto wawili ni miongoni mwa watu saba waliopoteza maisha hivi leo wakati boti iliyokuwa ikitumiwa na wahamiaji kuzama kwenye pwani ya bahari ya nchi ya Ugiriki, vyombo vya uokoaji vimethibitisha. Mwandishi wetu Steven Mumbi ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa mashirika ya misaada, meli hiyo ilizama katika kisiwa kidogo cha Ugiriki cha Oyanoyuses, umbali kidogo tu na pwani ya bahari ya nchi ya Uturuki. Watoto wanne waliokolewa sambamba na watu wengine wanane waliokuwa kwenye boti hiyo, imesema taarifa ya kikosi cha wanamaji wa Ugiriki. Mamia ya wahamiaji na wakimbizi walipoteza maisha katika miaka ya hivi karibuni, wakati wakijaribu kuvuka bahari kuingia barani Ulaya. Hamsini walipoteza maisha mwanzoni mwa mwaka huu. Nchi ya Ugiriki na wahifadhi wakimbizi karibu elfu sabini wengi kutoka nchini Siria na wahamiaji waliokimbia machafuko kwenye nchi zao tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema nchi yake itaendelea kununua gesi na mafuta ya Iran licha ya vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi hiyo. Rais Erdogan ameasema hayo kupitia kituo cha televisheni cha Uturuki kwamba Uturuki haihofii kuadhibiwa na Marekani, huku akisisitiza kuwa ataimarisha ushirikiano wa kiuchumi pamoja na Iran katika sekta nyingine pia. Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa, UN, hii leo Ijumaa imeamua kuundwa kwa jopo la wataalam wa umoja huo itakalofanya uchunguzi kuhusu madai kuwa kuhu serikali ya Venezuela ilijihusisha na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu uliofanywa nchini Venezuela tangu mwaka wa 2014. Meli ya mafuta yenye kuwa na bendera ya Uingereza ambayo ilikamatwa huko Iran kwa zaidi ya miezi miwili imeondoka nchini Iran. Taarifa hii pia imethibitishwa na mmiliki wa meli ya Stena Impero, raia wa Sweden, ambaye amesema kuwa ipo safarini. Meli hiyo ipo safarini kutoka bandari ya Bandar Abbas ambapo iliko, ilikuwa imeegeshwa tangu mwezi Julai mwaka huu. Maafisa wanasema kwamba iliondoka na kuelekea katika maji ya kimataifa majira ya alfajiri Ijumaa hivi leo. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano. Na moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni huko DRC ambako rais wa nchi hiyo Felix Antoine Tshisekedi Chilombo amesema nchi yake bado inahitaji uwepo wa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa, MONUSCO, lakini akasisitiza kuwa anahitaji kuona wanajeshi hao wanawezeshwa kwa vifaa na kupewa mamlaka ya kubadili, ya kukabiliana na waasi. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani? Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Bana, MONUSCO ni jeshi la Umoja wa Mataifa lilopelekwa kule kwa kulinda amani Kongolo mashariki, lakini limegeuka kuwa jeshi la walanguzi, wanajihusisha sana na, ku, na kuchukua madini na wana- wanafanya vitendo vya uhalifu wenyewe, kushirikiana na makundi hayo ya waasi ili waweze kupata wanachokitaka, watoroshaji wakubwa wa madini na hivi. Na kwa hiyo bora kipunguzwe na kiwa efective na kiwa kinaweza kufanya kazi ya kulinda amani, maanake kikae baina ya vikosi vya serikali na vikosi vya waasi. Felix Chisekedi anakiri wazi kwamba imefanya kazi ya kuwaondoa M23. 3 t unafikiri nini kifanyike sasa ili kikosi hivi viwe na makali? Na mi nafikiri eh, ni uamuzi tu wa wakubwa wa, wa kubwa, Umoja wa Mataifa kuamua vile vikosi vifanye kazi gani ziada. Kwa kweli kusema walifukuza M3 ni utakuta kwa, kuna habari nyingi, kuna kuna maelezo mengi ambayo ya, yapo pale ambayo anahitaji ufafanuzi wa kina na muda mrefu, lakini mosko mnosko wenyewe walikuwepo, lakini wale M3 walifukuzwa na vikosi maalum ambavyo vilipelekwa kwa ajili ya kuwafukuza wao. Pia rais huyu wa DRC ameonyesha nia ya vikosi hivi, pengine mbali na kupungua, ifikie mahali viondoke kabisa nchini DRC. Unadhani nini kinaweza ikafanyika ili jeshi la DRC liwe na nguvu ya kukabiliana na vikundi hivi vya wanamgambo? Jeshi la Kongo ni jeshi ambalo halina vifaa vya kutosha na halina disiplini ya kutosha. Kutokana na hilo, limekuwa ni rahisi kwa sababu pia huduma waliokuwa wanaipata kutoka kwenye serikali ilikuwa ni ndogo hasa mishahara maposho, na kadhalika kwa hiyo walikuwa wanafanya kazi ile si kwa ari kama inavyotakiwa lakini walikuwa wanafanya kwa sababu ni askari na yeye amepewa uniform amepewa bunduki pengine jioni akirudi anaweza kutumia uniform yake na bunduki yake kukusanya hela lakini kulikuwa hakuna mishahara kulikuwa hakuna kwa hiyo ukaifanya jinsi lile lisiwe imara kama ambavyo anataka kulifanya kuwa imara Hivi karibuni wakati akizungumza katika mkutano wa kikanda uliokutanisha hapa jijini Dar es Salaam, aliomba jumuiya ya kikanda ya SADEKI kuisaidia DRC kupambana na waasi mashariki mwa DRC. Unadhani kuna haja ya MONUSCO kushirikiana na vikosi vya kikanda kuangamiza kuviangamiza vikosi vya, vya waasi ama kuimarisha usalama mashariki mwa DRC? Hili lingekuwa muhimu sana zaidi kwa sababu mazingira ambayo ma, vikosi hivi vilipo na wanajeshi wa MONOSCO wengi wanatoka Pakistani na wapi, ambavyo hawaelewi hasa aina ya, ya, ya watu walivyo na matumizi yao ya silaha na uwezo wao katika kujificha na kushambulia kwa kushtukiza. Hili jambo limekuwa lingekuwa vizuri zaidi kama jeshi hilo la MONOSCO lingepunguzwa, lakini likapelekwa jeshi la kikanda ambalo linajua mazingira yale. Nafikiri ingekuwa kazi nzuri sana na pia manusu wapewe fursa au ruksa ya kushambulia sana. Na mimi ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, huku akihojiwa na mwenzangu Steven Mumbi. Na sasa ni mpishe mwenzangu Sabina Nabigambo anakujia na makala habari rafiki. <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki hii leo. Katika makala haya tunaangazia hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa kwamba bado nchi yake ina haja ya usaidizi wa jeshi la MONUSCO lakini si kwa mfumo uliopo, na anapendekeza idadi ya wanajeshi hao ipunguzwe. Maoni yako ni nini kuhusu hotuba hiyo. Karibu kwa maoni. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo Akote. Mimi kwa majina Raisi wa Nombia Mkondo, nikiwa maeneo ya Mugonja Aafani, hizi ni jimboni Kivu ya kusini mashariki mwa jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kulingana na hotuba ambayo ameitoa oohi Kibinafsi mimi nimeipokea kwa a, a, amani yao na furaha zaidi, na ni kama vile amegusa moyo wangu na swala ambalo amenigusia kuhusiana na uwepo wa MONISCO hapa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na kubadilisha hali ambayo alikuwa nayo ni swala nzuri sana, maana bila jeshi la MONISCO hapa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hasa huku mashariki, hatuwezi kupata amani ya kudumu, maana kwanza jeshi letu la nchi ya Kongo linahitaji kupata mafunzo ya kuishi na raia vizuri na hawawezi kupata mafunzo tofauti na jeshi la Umoja wa Mataifa kuwapatia mafunzo. Pili, jeshi la MONUSCO eh, ni, ni, ni, ni lazima liongeze vifaa, maana walikuwa wakiishi kama vile waporaji. Wakati wanaongeza vifaa, hapo itawasaidia kupambana na hatua ambao wanasumbua wa raia maeneo haya ya mashariki. Na hilo kabisa, mimi kwangu binafsi ndio nimeona ni vizuri sana kabisa, wa, waendelee kuongeza vifaa vyao na pia wawe karibu kabisa na jeshi la Kongo maa watawapa mafunzo hata kuheshimu raia. Maana mimi nilikuwa nimezani kwamba chanzo cha fuja mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ni pia jeshi leji kukosa mafunzo ya na kuelewa namna gani wanaweza kuishi na raia na vikundi vya wahadi. Kwa majina yangu mimi naitwa Frank Rora Lema. Kwanza nimpongeze Felix Chisekedi kwa kuendelea kutambua umuhimu wa MONUSKO. Pili, amejaribu kuikumbusha dunia au jumuiya ya kimataifa kwamba mapambano dhidi ya waasi mashariki mwa demokrasia Kongo, ya Kongo yanaendelea. Hivyo bado amani ya mashariki mwa Kongo inahitajika. Hotuba yake ilikuwa ni hotuba nzuri na hotuba ambayo ilikuwa inaendelea kuikumbusha jumuiya ya kimataifa hususani, Umoja wa kimataifa kwamba bado nchi ya DRC inahitaji huduma ya jeshi au kikosi cha kulinda amani maarufu kama MONUSCO. Lakini tukija kuiangalia au kuitazama kwa undani hotuba hii ya Felix Tshisekedi, amejaribu kuikosoa jumuiya ya kimataifa kwamba hebu wajaribu kupunguza idadi ya wanajeshi pia wajaribu kuboresha mfumo wa kujilinda na na, hii imekuwa ni kama ni sauti ya wanakongo wengi, kwani inaonekana kana kwamba lile jeshi, kuna muda au wakati ikifika, wanazidiwa nguvu na waasi. Nashukuru. Okay, mimi naitwa Mwisa Maulu, niko jimbo la Kivu. Nasema kwanza hongera kwa Felixi lakini kwetu Kongo tunaona kama haina haja kabisa, haina kwa sababu wameshafanya wame hapa miaka mingi, lakini hakuna mabadiliko fulani. Felixi kama Monisco hafanye kazi yoyote, kwa maana kwanza Monisco iko chancho ya, ya vita hapa Jimboni Kivu, kwa sababu tena Monisco inapana silaha kwa kwa vikosi ili waharibu wa tena Kongo, lakini wakaondoka waka, mimi naona kwamba suluhisho ni kusema waondoke wa hata watoke katika Kongo lakini na hiyo ni ya muhimu kusema MONUSCO apunguke kwa, kwa sababu pesa za Kongo zinaenda, zinaenda kwa buri. Kutoka DRC hapa ni baraza maarufu kama DJ Antiziri. Kwa kweli maoni yangu ni kwamba, unajua, kama nchi yetu ni nchi ambayo inatabidiwa zaidi kabisa na usalama mdogo. Cha kwanza utajua kwamba ntaongelea kwanza kuhusu hapa ambapo mi ninaishi. Unajua, imekuwa kama dusuri kila mara, ikifikapo mida ya usiku hatulali kabisa. Inafika mida fulani hivi, wanapiga masasi masasi, inalia ovyo ovyo. Tukipata taarifa za asubuhi, ni kwamba wezi wameingilia nyumba fulani, wakaiba mali za raia au wameua mtu fulani. Unaona, imekuwa kama desturi kwa kweli. rasi wetu ni jambo ambalo ameka zaidi kuomba usalama kabisa uihaendelee ila, kutokana na swala a kwamba labda ingewezekana, ingewezekanamuze kwa sababu ya hiyo hiomona kwamba gharama imekuwa nyingi, sijui ni maoni yake, na tungesaidia zaidi kabisa. Unaona kama nchi yetu kama DRC, hiki ambayo kuomba msaada aiza kuomba, ni mahi ambayo ina kila kitu. Sasa tungeomba zaidi uorozeshaji wa vijana kabisa, katika kazi ya kijeshi, ni usalama waendelee kuongezeka, kuomba msaada zaidi zaidi zaidi. Tungeomba kwanza waaskari wapokee vizuri, wapate chakula, wa waaskari waishi vizuri, naimani kwamba ei, na kila kitu, na watu wangeingia katika kijeshi, tungepata usalama wa kutosha. Ila nikutokana le ukale wa mshahara zaidi kwa wajeshi, ndio nasababisha usalama umekuwa mdogo sana katika nchi yetu, unaona. Asante na shukuru kwa majina, wananiita John Fall, tokea jiji la Butembo toka Nord Kivu. Hasa hotuba yangu kwa kwa maoni ya baba Felix Tshisekedi ni kutafuta kuonyesha ya kamba ya kama Felix Tshisekedi anakuwa na zoezi ya kuenda kuleta jeshi la MONUSCO lile ambalo halitumiki kazi huku kwetu DRC sababu hapa jijini Beni kilomita hamsini na nne toka hili jiji la Butembo, watu wako wanawawa na MONUSCO ikiwa pale karibuni pale tu, hawako wanafanya lolote kusaidia raia. alafu maoni yangu nilikuwa naomba jeshi la MONUSCO lijiuzulu litoke nchini DRC sababu tunakuwa na jeshi mingi hata nzuri ambayo inaweza kupiga hiyo vita, tuna jeshi mingi huku kwetu DRC jeshi nzuri sana ambalo halishindwe hata kuokoa raia hiyo ya Beni ambayo inakumbwa na matatizo ya vita. Majina Naizou Baadainyongolo, napatikana kwa sasa jijini Bujumbura, Burundi. Kwa yangu mimi ni kama kamawanza nitani Rais Rasekeli kwa maamuzi au na kwa utuba yake ambayo alitosha huko Umoja wa Mataifa nchini Marekani, kwa sababu hata mimi nilikuwa ni yeye hiyo hiyo utuva, kwa sababu monisco nchini kwetu ilikuwa na idadi kubwa barani Afrika, ni ya kwanza barani Afrika kuwa na idadi kubwa a wanajeshi ambao kiasi kubwa hakuna chochote wa, ambacho walichosaidia nchi yetu ya changaa vizuri. Kulikuwa kuliuua fujo nchini ya ni kama waamuzi walig katikati ya waasi na jeshi la taifa ingekuwa vizuri kawa, kama Gisires aliweza sema inabidi wabadili mfumo ya mati, ya, matumishi, ya, matumishi, ya matumishi wawe wanasaidia jeshi la Kongo na wangeliwasaidia jeshi la Kongo tangu zamani. Nadhani waasi JRC wangelipunguka na fujo au vita JRC ingelikwisha, ingekoma kabisa. Asante sana kwa jina, naitwa Salimu Mwinjuma, niko maeneo ya Kabuku, mkoani Tanga, nchini Tanzania. Aa, kuhusu kauli ya mheshimiwa Felix Tshisekedi ni kweli kabisa kwamba wale kuna wanajeshi ambao wako pale Monusco ambao wako pale nchini Kongo. Aa, inaonekana kabisa kwamba wameshindwa kukabiliana na yale makundi ya waasi ambayo yamekuwa yakileta tafarani kwa wananchi, na hivyo kauli ya Felix Tshisekedi ni kwamba anahitaji wanajeshi wale wa Monusco waendelee kukaa pale lakini idadi ni kubwa sana ya wanajeshi walioko pale nchini DRC Congo, si wa UNESCO, lakini wamekuwa pia, kazi yao ambayo wanaifanya ni ndogo, haiendani na kasi ambayo nchi zote zilitarajia kwamba zitaenda kuchukuliwa pale, kwa maana kwamba usalama kurejeshwa, ili hali ya amani iweze kuwepo. Kwa hiyo wanaona kama wanajeshi walioko pale ni mzigo, hawaleti hawale yale matunda ambayo wamekuwa wakiazamiria viongozi wote ambao wanashiriki katika jumuia hiyo ya MONUSCO. Kwa hiyo anachohitaji anataka punguzwe, wanajeshi wapunguzwe, lakini waje wanajeshi ambao wanakuja na mbinu mpya ambazo zitahakikisha kwamba zinaweza kuleta usalama kwa muda mfupi na wananchi wote waweze kuwa katika hali ya usalama. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili katika ujumbe mfupi, Shukuru na Barongo kutoka Lubumbashi, DRC, unasema hukubaliani na rais kuhusu kuwapa MONUSCO muda tena wa kubaki DRC, na unakumbusha kwamba wamesahau kile kilichowaleta na kujiingiza katika madini. Ni vema wanajeshi wetu wapewe peke yao hiyo nafasi kupambana na waasi hao. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na shukuru kwa kuwa nami katika makala haya ya Habari Rafiki, ambapo tumeangazia hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu MONUSKO. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri. Asante sana Sabina na Bigambo kwa makala hayo. Hapa naitwa Eli Kyokwe wa Butembo, DRC, anasema Marekani fanyeni utafiti kuona kile ambacho MONUSCO inafanya hapa Kongo DRC. Mzee Mkonta Gabriel toka Kala Kisakala, DRC anasema uh, mbona MONUSCO hatujaona inachokifanya isipokuwa tu ku mahelikopta kuzunguka zunguka. <laughs> Mumbere asifiwe Valeri, MONUSCO haina kazi hapa DRC, tunawataka iondoke tu huyo. Uh, hapa anaitwa Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, unasema enyi Kenya na Somalia, kaeni meza ya mazungumzo, mpate amani. Nimalizie nawe Kalebo Ibrahim wa Kifura, Kibondo, unasema kwa sasa huko maeneo ya Buguruni, Dar es Salaam, unasema mm, nyee wa Marekani, angalieni vema, rais wenu Donald Trump amewasaidia sana kuwatetea. Huyu hapa tena anaitwa Mumbere Asifiwe Valeri kutoka huko Goma, DRC, unasema kile ambacho Monusco inafanya hatukioni, waende tu. E, premise mupira kutoka Butembo. Huyo hapa anasema tunawapata vema kupitia Radio Wikongo FM. Nam msikilizaji, muda umeturuhusu kuona hayo katika matangazo yetu ya jioni, hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo e, Stelius Sane, msimamizi um, wa matangazo haya amekuwa ni mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana kwa muda wako, ni kutakie ijumaa karimu na kwa heri kutoka Dar es Salaam. tukamchangia sadaka tukamwona nabii aliyeshushwa siku ya Pasaka, tukamtolea nazaka ili kanisa lijenge. Hey, hey, na bado akamlaza muumini kifo cha mende hivi hey. Unamkumbuka babu babu Aloliondo? ah, ah, yule mfugaji mwenye blichi la kikopo? Watu wamekufa, watu wamefungwa, watu wamepoteza oh, biashara. Sasa umekaribia uchaguzi, amerudi chama tawala yeah. Vipi dada yetu Waigunga? mm. Simoni udangani ambona ashapata mchumba sio vibenteni wa zamani yule fundi gereji chawa sikamteka bibie? Hey. na wamefungua Kwani mziki una maziwa sasa. Mungu kamwitaji na bado hajafanikiwa. Hivi unadhani ndani ya mjengo nani ataliziba pengo? Almasi mchangani <coughs> <coughs> anaitwa Nei wa Mitego na msanii mwenzake ambaye amemshirikisha amba, amba Rostam wanakuletea wa wimbo Kijiwe Nongwa kutoka Tanzania. Namna hiyo msikilizaji wa ndipo Nami natamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Sekunde chache kutoka hivi sasa, unakwenda kujiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RFI habari zinaendelea.