Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Karibu katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Wille nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu, tumekuandalia habari za kimataifa makala na tuanze na muhtasari wa habari tulizo nazo. Serikali ya Uganda yasema itaendelea kuunga mkono jitihada za kimataifa za kuhifadhi wakimbizi. walinda, wa, walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, minuska waanzisha operesheni ya kukabiliana na kundi lenye silaha na waziri mkuu iz, wa Israel Bendan, Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Ben Gans wameshutumiana hii leo Jumapili baada ya kushindwa kuafikiana juu ya namna ya kuunda serikali ya pamoja. E, tuanzie nchini Uganda. Serikali ya Uganda imesema itaendelea kuunga mkono jitihada za kimataifa, ikiwemo kuhifadhi wakimbizi wanaokimbia migogoro na ukosefu wa usalama katika nchi zao. Akihutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, waziri mkuu wa Uganda Dr Ruhakana Rugunda ameelezea utayari wa nchi yake wa kuwapokea wakimbizi hao. Kufikia sasa, Uganda ina hifadhi wakimbizi milioni moja nukta tatu ikiwa ni idadi kubwa ya wakimbizi barani Afrika. Hata hivyo, kiongozi huyo ameonya kuwa kunahitajika jitihada za kimataifa kusaidia mataifa yanayopokea wakimbizi dhidi ya athari mbalimbali ikiwemo za mazingira. Francis Yauma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Naam, kwa hakika ni jambo la busara sana na ni jambo la utu kena, kwamba watu wamepata shida ya hususi kimbizi kila miaka kenda miaka kurudi, na hili ni good gesture, inaonyesha kuwa Uganda wamekubali kusuluhisha masuala haya na kuleta humanitarian kusaidia watu ambao wanateseka. Kwa hivyo sisi kama wanaharakati tunaona ni jambo bora zaidi na nchi zingine wafaa pia wa waangalie mfano mzuri kama vile Uganda walivyofanya na Warwanda, na wazidi kuangalia tupate suluhisho ya kudumu kusaidia wakimbizi. Na wajua wakimbizi ni watu wamepata shida sana, hususan kina mama na watoto. Kwa hivyo ni jambo ambalo tunaona ni jambo zuri, na wake washikadau wenye heri njema na wakimbizi waliangalia, walipigia mbinzi ili kusiwe na kila siku watu kukimbia na kupata shida. Tunataka suluhisho ya kudumu, na tumefurahishwa na vile Uganda wamefanya. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Tuelekee nchini DRC ambapo kuna taarifa kuwa kampuni ya madini ya Canada ya Banro inayofanya shughuli zake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, imesitisha kwa muda shughuli zake kutokana na sababu za kiusalama. Uamuzi huo umekuja kufuatia vitendo vya kutekwa kwa wafanyakazi wa kampuni hiyo ya Banro na makundi ya waasi mwezi Julai mwaka huu. Kampuni hiyo inasitisha kwa muda shughuli zake pamoja na ajira za wafanyakazi wake, kwa mujibu wa barua iliyoandikwa kwa Wizara ya Kazi nchini DRC na uongozi wa Banro. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSCA, wameanzisha operesheni ya kukabiliana na kundi lenye silaha ambalo lilisaini mkataba wa amani na serikali, lakini linaendeleza mapigano kinyume na makubaliano. Serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati mwezi Februari mwaka huu ilisaini mkataba na makundi 14 yenye silaha, likiwemo kundi hilo la 3R, imeeleza taarifa ya MINUSCA. Kundi hilo limethibitisha kuwa lilishambuliwa na majeshi ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa MINUSKA katika mji wa Kui kaskazini magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Operesheni hiyo ya kutokomeza kundi hilo imeanza Alhamisi wiki hii na inalenga kulisambaratisha kundi hilo ambalo linakiuka makubaliano yaliyo ndani ya mkataba wa amani ambayo ni pamoja na kuweka chini silaha. Edison Forie Parikuti ni rais wa chama cha siasa cha PUR nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini kwa sasa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi naona sasa hivi ni Miniska ameanza kufanya kazi zake kulingana na, na mkataba ambayo, ambayo wanayo kufanya kazi, sababu waasi 3R ni wale watu ambao wamewahi kuua watu kwa wengi na wanafanya fuju kutoka wamesaini mkataba ya Khartoum kwa mm, hiyo hatua ambayo amechukua MONUSCO sasa hivi itawadhibiti, itawaonyesha kwamba kama hawezi kuheshimu ile mkataba, hatua ambayo inafuata ni hatua ya, ya nguvu. Ndo unaona sasa hivi MONUSCO ameanza kufanya kazi yake ya ukweli. Operation itakuwa operation ambayo ni ya hali ya juu, itawakomeza na itafanya kwamba wanaanza kukua na adabu, sababu sasa hivi wanaona kwamba kuna nguvu nyingine ambayo naweza kukabiliana nao. Kwa hiyo hizi operesheni itakuwa operesheni ya hakika na itasaidia kama ikiendelea kwa kasi hii itasaidia sana kupunguza nini ile nini, ma, ma, nini matatizo ile. Ni sauti yake Edi Simforie Parekoti, rais wa chama cha siasa cha PUR cha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini amezungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Watu wasiopungua hamsini wanahofiwa kuwa wamefariki baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama karibu na pwani ya Libya, ajali ambayo inawahusisha wahamiaji kutoka Afrika waliokuwa wakijaribu kukimbilia barani Ulaya. Taarifa ya Umoja wa Mataifa imethibitisha kutokea kwa ajali hiyo jana, na boti ya uokoaji ilitumwa kuelekea katika eneo la ajali na hakuna taarifa zaidi zilizotolewa. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limeeleza kuwa mpaka sasa maelfu ya wahamiaji wanazuiliwa katika vituo vya kuwahifadhi wahamiaji waliokwama kuelekea Ulaya. RFI Kigali 91.9 FM. Tayari ni saa 12 na dakika 6 kwa saa za Afrika Mashariki. Tuelekee nchini Misri. Mwanaharakati wa demokrasia nchini Misri, Ala Abdel Fattah amekamatwa hii leo, wameeleza maafisa wa vyombo vya usalama pamoja na familia yake. Kukamatwa kwa Ala Abdel Fattah kunakuja kufuatia maandamano ya mapema mwezi huu ya kupinga utawala wa Misri. Mwanaharakati huyo aliachiwa mwezi Machi mwaka huu baada ya kukaa jela kwa kipindi cha miaka mitano baada ya kukutwa na hatia ya kuhamasisha maandamano ya amani kupinga wanajeshi kuwanyanyasa raia. Serikali ya Afrika Kusini imesema itaongeza maradufu jitihada za kukabiliana na vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia pamoja na ubaguzi wa rangi vilivyokithiri nchini humo. Waziri wa mambo ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa wa Afrika Kusini Naledi Pandor ameuambia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York nchini Marekani kuwa serikali ya nchi hiyo haifurahishwi na vitendo vinavyotokea. Na Naledi Pandor amesema vitendo, vitendo vya vurugu na uchomaji wa mali za raia wa kigeni katika majimbo ya Gauteng na KwaZulu Natal ni vya aibu na havivumiliki. RFI, Radio France Internationale. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Ben Gans wameshutumiana hii leo Jumapili baada ya kushindwa kuafikiana kuunda serikali ya pamoja. Frederik Nwaka anakuja na taarifa zaidi. Kushindwa kuafikiana baina ya chama cha mrengo wa kulia cha Likud kinachomunga mkono Netanyahu na kile cha mrengo wa kati cha Gans kunaweka hali tete katika siasa za Israel ambayo imeshindwa kuunda serikali tangu kufanyika kwa uchaguzi hivi karibuni. Hata hivyo, chama cha Likud kinasema Netanyahu atajaribu kufanya makubaliano ya mwisho na Gantz ili kujaribu kufikia makubaliano ya mwisho kabla ya kumjulisha Rais Reuven Rivlin kuhusu mkwamo wa uundwaji wa serikali israeli imeshindwa kuunda serikali licha ya kufanya chaguzi mbili katika kipindi cha miezi mitano huku washindani wakuu benjamin netanyahu na ben gantz wakishindwa kupata viti vya kutosha bungeni hatima ya taifa hilo la mashariki ya kati iko mikononi mwa viongozi hao wawili ambao walikubaliana kuunda serikali ya pamoja lakini wameshindwa kufanya hivyo baada ya kutoafikiana juu ya namna ya kuunda serikali Polisi huko Hong Kong wamelazimika kutumia mabomu ya machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakiandamana katika eneo lenye shughuli nyingi za kibiashara. Hatua hiyo inakuja kufuatia wanaharakati wanaounga mkono demokrasia kuitisha maandamano makubwa, wakati huu chama cha kikomunisti cha China kikijiandaa kusherekea miaka sabini ya kuzaliwa kwake Jumanne wiki ijayo. Maandamano haya mapya huenda yakafifisha sherehe za miaka sabini ya chama cha kikomunisti ambacho kiliasisiwa kilia mwaka 1949 kwa wiki 17 sasa Hong Kong inashuhudia hali mbaya ya kisiasa tangu eneo hilo kukabidhiwa kwa China mwaka 1997 huku waandamanaji wakiapa kuendelea na maandamano zaidi. E, tayari ni saa 12 na dakika kumi. Ni wasaa wa makala ya Changu Chako Chako Changu na Ali Bilali. Karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone, na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue, hii leo nakuletea historia ya nchi ya Togo. Togo ni nchi ya Afrika Magharibi inayofikia kwenye mambao wa ghuba ya Guinea bahari Atlantiki ikipakana na Benin upande wa mashariki, Burkina Faso kaskazini na Ghana mashariki. Idadi ya wakazi ilikuwa zaidi ya milioni saba na nusu mwaka 2015. Mji mkuu unaitwa Lome. Mama, Togo ni nchi ndogo katika Afrika yenye kilomita mraba 65785 pekee kwa umbo la pembeni lenye urefu wa urefu wa kilomita za mraba kilomita 550 na upana wa takriban kilomita 130. Mwelekeo wa eneo la nchi ni kaskazini kusini. Humo kuna kanda zote za kijiografia za Afrika Magharibi, kuanzia pwani yenye mchanga na misitu ya minazi kusini, vilima vya nyanda za juu katikati, na savana pamoja na maeneo ya bisi zaidi ya Sahel kaskazini. Nchi ilianzishwa kama koloni la Togo ya Kijerumani katika pengo kati ya maeneo ya Uingereza na Ufaransa. Baada ya vita kuu ya kwanza ya dunia, koloni la Kijerumani liligawiwa kati ya majirani hao kama eneo linalolindwa chini ya mamlaka ya Shirikisho la Mataifa na baadaye ya Umoja wa Mataifa. Mnamo Disemba mwaka 1956 wakazi wa Togo ya Kiingereza waliamua kwa kura kubaki na Ghana. Hivyo ni Togo ya Kifaransa pekee iliyopata uhuru mwaka 1960. Rais wa kwanza wa nchi hiyo alikuwa Silvanus Olimpio. Nchini kuna makabila 37 kubwa zaidi ni Waewe asilimia 32, wazungu hawafikii asilimia moja. Lugha rasmi ni Kifaransa, ingawa kwa kawaida wakazi wanazungumza lugha za kikabila. Upande wa dini, mwaka 2012 ilikadiriwa kuwa asilimia 51 wanafuata dini asilia za Kiafrika 29 ni Wakristo hasa wa kanisa Katolika na asilimia 20 ni Waislamu hasa wa Sunni. Miongoni mwa lugha zinazozungumzwa nchini Togo ni kama vile Kiadele, Kidarbe, Kiaja, Kiakaselem, Kiakebu, Kiani, Kianufo, Kibago, Kisuntu, Kibisa Kidelo Kidamari Kiede Nago Kiewe Kifaransa Kifon Kifulufude Kigbemaksi Kigbewachi Kigen Kiginyanga na nyinginezo. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni, mpenzi msikilizaji. Tukisalia huko huko nchini Togo, ambapo mwenzangu Frederick Nwaka amezungumza na padri kutoka nchini Togo ambaye anafanya kazi huko Ukara mkoani Mwanza. Anatueleza hapa mambo mbalimbali ya utamaduni wa Togo, ambayo ni nchi ya Afrika Magharibi, tofauti na tamaduni za nchi za Afrika Mashariki. Kwanza hapa ameanza kwa kujitambulisha. Bonjour. <laughs> Uh, je m'appelle Pierre Paul. Uh, ninaitwa Badri padre Pierre Paul kutoka Togo, uh, Afrika Magharibi. Uh, kaw watu wanajua Togo, uh, kama wanajua Adibayo <laughs> ya nchi ya Togo ya kwa kweli tu, lugha ya taifa ni Kifaransa uh, mimi nilikuja hapa mwaka jana, nilianza kujifunza Kiswahili e, Januari mwaka huu pamoja na mwalimu e, mwingine. Baada ya miezi mitatu e, nilimaliza masomo ya Kiswahili, nilikuja hapa Ukara mwezi wa sita bado ninaendelea kujifunza e, ninaendelea kujifunza ninaendelea kugundua e, utamaduni wa hapa Ukara e, ili nione njia ya kuwainjilisha watu e, kwa kweli ninaona kwamba kuna mambo mengi tunafanya hapa Ukara, tunafanya hivyo tu e, tugu Afrika Magharibi kwa kweli sisi sote tuwe wa Afrika. Naam, sasa, mimi nataka, umeanza kusema ume, ume, unatoka kwenye nchi ambayo inazungumza lugha ya Kifaransa. mm -hmm. E, unafikiri utamaduni wa Togo na wa Tanzania katika lugha una tofauti? Utamaduni wa Togo katika lugha, ndio kuna tofauti, kuna tofauti sio sana sana, lakini kuna tofauti. Kitu cha kwanza niliona hapa Tanzania watu wanaishi kwa amani sana, watu wanaishi kwa amani eh, moyo wa pole. Afrika Magharibi hasa Togo eh, kuna amani pia, lakini eh, mara kwa mara tun, kuna mapigano mbalimbali mbali. Eh, ni tofauti eh, muhimu sana. Niliona hapa kwa kweli kuna shida mbalimbali, lakini hapa ninaona kwamba watu wanaweza kukaa pamoja na kuongea na ku nchi kama Togo tuna tunakuongea Kifaransa. E, kuna mambo mbalimbali tulijifunza e, kutoka watu wa Ufaransa e, hata kwenye chakula e, hata e, njia ya kuvaa nguo, mavazi mavazi. Kwa hivyo tofauti, kuna tofauti ya mavazi kati ya nchi za Afrika Magharibi kama Togo na huku Afrika Mashariki kama Tanzania. Tuseme kwa labda kwa rasmi, watu wa serikali wanavaa kama hapa, lakini labda tuseme, tuseme sijui, tusemeje kwenye makabila na, ya kuna njia ya, ya kuvaa, kuna mavazi mbalimbali tofauti na hapa ya, ya ndio Tanzania na. E, nasema tofauti ya tofauti kwenye chakula ni kuna mboga, kuna mambo bali labda ni njia ya kupika ni tofauti kidogo y okay. E, Afrika Magharibi na hapa lakini kwa jumla uh, Waafrika ni wamoja mbali na lugha, ndio Waafrika ni, ni, ni tu pamoja, kwa sababu e, ninaona hasa wakati wa mazishi ninaona kwamba njia ya watu wanakuja pa, hapa Ukara wanakuja pamoja e, e, pa kiliuni wanakaa, wanakuja na wana kwa pamoja na wale waliofiwa e, tunafanya hivyo pia pia e, Afrika Magharibi hasa e, Togo kwa sababu tunajua kwamba wakati wa mazishi e, e, ni wakati muhimu sana tuna tunaona kwamba watu wanakuja pamoja, wanakaa pamoja, wanajaribu kusupport, kusaidiana. Ndio niliona hivyo hapa, niliona hapa watu wanaleta unga, wanaleta, wanaleta mchele, sukari, wanaleta ku Eh, wasaidia wale waliofiwa, wanafanya hivyo hapa eh, Afrika. Na tumalizie, eh, una ujumbe gani kwa wasikilizaji wa RFI? Unaweza <tutu> kusema nawapenda sana kwa Kifaransa. Nawapenda sana wasikilizaji wa RFI. RFI, Radio France Internationale. Ah, je suis très content aujourd'hui de parler en français parce que Na katika kipengele cha muziki, msikilizaji na kuletea hapa mwanamuziki wa mwendoko ya jazz kutoka huko nchini Cameroon, Emmanuel Joke Dibango, maarufu kama Manu Dibango ama Papa Groove au Papa Manu, ambaye anafahamika zaidi duniani kutokana na aina yake ya upigaji wa tarumbeta, lakini pia ni mwimbaji wa world jazz music. Alizaliwa Disemba 12 mwaka 1933, huko Duala nchini Cameroon. Miaka ya 60, wakati wa kutangazwa kwa uhuru wa Congo, alikuwa jijini Brussels nchini Ubelgiji, ambapo mmoja miongoni mwa wapiga tarumbeta wa African Jazz bendi ya Kabasele hakutokea wakati ikitarajiwa kuimbwa wimbo ambao unaendana na uhuru wa Kongo, lakini Manu Dibango alikuwepo na akashiriki katika wimbo huo. Katika karia yake ya muziki, Manu Dibango ameshirikiana na wanamuziki wengi wa dunia akiwemo Serge Gainsbourg, Dick Rivers, Nino Ferrer, Youssou N'Dour, King Sun, King Sani, Salif Keita, Angelique Kidjo, Papa Wemba, Peter Gabriel, Dominic Miller, Manu Kache, Alex Brown, Peter Gabriel, Lady Smith, Black Bambazo, Geoffrey Oryema na Sinia O'Connor pamoja na Werason ambaye alimshirikisha katika albamu yake ya Kibuisa Mpimpa. Mwaka 1972 ndipo alitoa kibao chake cha Sul Makosa ambacho kilipendwa sana kote duniani hususan kule nchini Marekani. Februari 3 mwaka 2009 Manu Dibango aliwasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya studio ya Michael Jackson na Rihanna, Sony BMG na Wanya na RMI kwa kutumia bila ruhusa kibwagizo cha uyimbo wake Sul Makosa. Februari 17 mahakama ilitoa maamuzi yake na kuzitaka pande mbili kukubaliana kumlipa fidia Manu Dibango. Mama kuma kuma kusa, mama kuma kuma kusa, mama kuma Tayari ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Karibu katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Wille, ungana nasi basi katika matangazo haya, na tumekuandalia habari na makala, lakini kwanza tuanze na muhtasari wa taarifa hiyo. Ya serikali ya Uganda yasema itaendelea kuunga mkono jitihada za kimataifa za kuhifadhi wakimbizi. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika Kati, MINUSCA waanzisha operesheni ya kukabilia, ya kukabiliana na kundi lenye silaha na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Ben Gans washutumiana hii leo baada ya kushindwa kukubaliana juu ya namna ya kuunda serikali ya pamoja. Kumbuka matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia redio wa shirika. Serikali ya Uganda imesema itaendelea kuunga mkono jitihada za kimataifa ikiwemo kuhifadhi wakimbizi wanaokimbia migogoro na ukosefu wa usalama katika nchi zao. Akihutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, waziri mkuu wa Uganda Dr. Ruhakana Rugunda ameelezea utayari wa nchi yake wa kuwapokea wakimbizi hao. Kufikia sasa, Uganda ina hifadhi wakimbizi milioni moja na nukta tatu, ikiwa ni idadi kubwa ya wakimbizi barani Afrika. Hata hivyo, kiongozi huyo ameonya kuwa kunahitajika jitihada za kimataifa kusaidia mataifa yanayopokea wakimbizi dhidi ya athari mbalimbali mbali, zikiwemo za kimazingira. Francis Yauma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa, nchini Kenya. Naam, kwa hakika ni jambo la busara sana na ni jambo la utu kena, kwamba watu wamepata shida ya hususi kindizi kila miaka kenda miaka kurudi, na hili ni good gesture, inaonyesha kuwa Uganda wamekubali kusuluhisha maswala haya na kuleta humanitarian kusaidia usu, watu ambao wanateseka. Kwa hivyo sisi kama wanaharakati tunaona ni jambo bora zaidi na nchi zengine wafaa pia wa, waangalie mfano mzuri kama vile Uganda walivyofanya na Warwanda, na wazidi kuangalia tupate suluhisho ya kudumu kusaidia wakimbizi, na wajua wakimbizi ni watu wamepata shida sana, hususan kina mama na watoto. Kwa hivyo ni jambo ambalo tunaona ni jambo zuri, na wake washikadau wenye heri njema na wakimbizi waliangalia walipigia mbinzi, ili kusiwe na kila siku watu kukimbia na kupata shida. Tunataka suluhisho ya kudumu, na tumefurahishwa na vile Uganda wamefanya. Ni sauti yake Francis Yauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu eh, kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Kampuni ya madini ya Kanada ya Banro inayofanya shughuli zake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, imesitisha shughuli zake kwa muda kutokana na sababu za kiusalama. Uamuzi huo umekuja kufuatia vitendo vya kutekwa kwa wafanyakazi wa kampuni hiyo ya Banro na makundi ya waasi mwezi Julai mwaka huu. Kampuni hiyo inasitisha kwa muda shughuli zake pamoja na ajira za wafanyakazi wake, kwa mujibu wa barua iliyoandikwa kwa wizara ya kazi nchini DRC na uongozi wa Banro. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSCA, wameanzisha operesheni ya kukabiliana na kundi lenye silaha ambalo lilisaini mkataba wa amani na serikali lakini linaendeleza mapigano kinyume cha makubaliano. Serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati mwezi Februari mwaka huu ilisaini mkataba wa amani na makundi 14 yenye silaha likiwemo kundi hilo la 3R, imeeleza taarifa ya MINUSCA. Kundi hilo limethibitisha kuwa lilishambuliwa na majeshi ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa MINUSKA katika mji wa Kui kaskazini magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Operesheni hiyo ya kutokomeza kundi hilo imeanza Alhamisi wiki hii na inalenga kulisambaratisha kundi hilo ambalo linakiuka makubaliano yaliyo ndani ya mkataba wa amani ambayo ni pamoja na kuweka silaha chini. Edison Forie Parikuti ni rais wa chama cha siasa cha PUR cha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini kwa sasa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi naona sasa hivi ni minuska ameanza kufanya kazi zake kulingana na, na mkataba ambayo, ambayo wanayo kufanya kazi, sababu waasi 3R ni wale watu ambao wamewahi kuua watu kwa wengi na wanafanya fujo kutoka wamesaini mkataba ya Khartoum. Kwa hiyo hatua ambayo amechukua miniska sasa hivi itawadhibiti, itawaonyesha kwamba kama hawawezi kuheshimu ile mkataba, hatua ambayo inafuata ni hatua ya nguvu. Ndio unaona sasa hivi miniska ameanza kufanya kazi yake ya ukweli. Operesheni itakuwa operesheni ambayo ni ya hali ya juu, itawakomeza na itafanya kwamba wanaanza kukua na adabu, sababu sasa hivi wanaona kwamba kuna nguvu nyingine ambayo naweza kukabiliana nao. Kwa hiyo hizi operation itakuwa operation ya hakika na itasaidia kama ikiendelea kwa kasi hii itasaidia sana kupunguza nini le, nini, ma, ma, nini matatizo. Ile ni sauti yake Edi Simforie Parekut akizungumza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI, Radio France Internationale. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Ben Gans wameshutumiana hii leo Jumapili baada ya kushindwa kuafikiana juu ya namna ya kuunda serikali ya pamoja. Frederick Nwaka anakuja na taarifa zaidi. Kushindwa kuafikiana baina ya chama cha mrengo wa kulia cha Likud kinachomuunga mkono Netanyahu na kile cha mrengo wa kati cha Gans kunaweka hali tete katika siasa za Israel ambayo imeshindwa kuunda serikali tangu kufanyika kwa uchaguzi hivi karibuni. Hata hivyo, chama cha Likud kinasema Netanyahu atajaribu kufanya makubaliano ya mwisho na Gantz ili kujaribu kufikia makubaliano ya mwisho kabla ya kumjulisha Rais Reuven Rivlin kuhusu mkwamo wa uundwaji wa serikali. Israeli imeshindwa kuunda serikali licha ya kufanya chaguzi mbili katika kipindi cha miezi mitano, huku washindani wakuu Benjamin Netanyahu na Ben Gantz wakishindwa kupata viti vya kutosha bungeni. Hatima ya taifa hilo la Mashariki ya Kati iko mikononi mwa viongozi hao wawili ambao walikubaliana kuunda serikali ya pamoja, lakini wameshindwa kufanya hivyo baada ya kutoafikiana juu ya namna ya kuunda serikali. Polisi huko Hong Kong wamelazimika kutumia mabomu ya machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa waliokuwa wakiandamana katika eneo lenye shughuli nyingi za kibiashara. Hatua hiyo inakuja kufuatia wanaharakati wanaounga mkono demokrasia kuitisha maandamano makubwa wakati huu chama cha kikomunisti cha China kikijiandaa kusherekea miaka sabini ya kuzaliwa kwake Jumanne wiki ijayo. RFI. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Ni wasaa sasa sa wa makala ya jukwaa la michezo na Frederik Nwaka. barabara habari za jioni hapo ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili katika eneo zima la Afrika Mashariki na ya kati na kwingineko duniani unapotusikiliza kupitia mtandao karibu katika makala ya jukwaa la michezo leo Jumapili Septemba 29 mwaka 2019 mengi tumeyafumbata katika makala ya jukwaa la michezo lakini kikubwa kwa leo ni kuhusiana na mashindano ya riadha ya dunia ambayo yanaendelea huko Doha nchini Qatar huku changamoto ya joto kali ikionekana kuwa kimbembe kwa wanariadha wengi wanaoshiriki mbio hizo. Lakini pia vilevile mechi za kuwania kufuzwa hatua ya makundi ya klabu bingwa barani Afrika zimekuwa zikichezwa na tunayo matokeo. Hakuna timu hata moja ya Afrika Mashariki ambayo kufikia sasa imekata tiketi ya kufuzwa hatua ya makundi, baada ya Gor Mahia kuangukia pua jioni ya leo katika uwanja wa Kasarani pale jijini na irobi. Basi haya yote tutatathmini leo katika makala ya jukwaa la michezo msikilizaji, basi kwa kina, naungana na wachambuzi wa kandanda, Bonifasi Osano akiwa nchini Kenya, katika kaunti ya Kisumu ni magharibi mwa taifa hilo, lakini pia vilevile Aloisi Mchunga ameungana nasi akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Karibu, karibuni nyote katika makala ya jukwaa na michezo. Naam, Aloisi unanipata? Nam, bila shaka, naona kidogo Alaisi ametuweka, lakini tutamrejesha hewani vipunde. Msikilizaji, na tuanze tu na dondoo za zinazojiri katika spoti duniani na hususan barani Afrika, ambapo nchini Tanzania kumekuwa na michezo kadhaa ya ligi kuu ya soka Tanzania bara ambayo imekuwa ikichezwa katika viwanja mbalimbali. Mechi ambayo imeshatamatika, Simba imechuana na Biashara United na kupata ushindi wa mabao mawili kwa sifuri na hivyo basi kushinda mchezo wake wa nne katika ligi ya Tanzania. Kule katikati mwa bara la Afrika, kocha wa timu ya taifa ya Equatorial Guinea Angel Lopez amejiuzuru wadhifa wake mwaka mmoja tangu akabidhiwa majukumu ya kuinoa timu hiyo. Lopez amesema sababu ya kujiuzuru kwake ni kusaka changamoto mpya. Kwingineko, uamuzi wa kocha huyo unakuja baada ya timu yake kuiondoa Sudani Kusini katika mechi ya awali ya mchujo wa kuwania kufuzu fainali za za kombe la dunia za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili mwezi Novemba. Eh, Ekwatoro Gine itaachana na Tanzania mjini Dar es Salaam kabla ya kucheza na Tunisia katika mechi ya kuwania kufuzu fainali za kombe la dunia. Na hayo ndio ambayo kwa uchache tumekuwa nayo msikilizaji, lakini kama unafuatilia mechi mbalimbali kule barani Ulaya zimekuwa zikichezwa pia ndo zake tutakujuza hapo baadaye. Tuanze na mashindano ya klabu bingwa na kombe la shirikisho barani Afrika, mechi ambazo zimekuwa zikichezwa hivi leo na ambazo zimeshatamatika. TP Mazembe imeangushia Kisago Junior Foot ya Forsa Junior ya Madagascar matatu kwa moja na mechi ambayo ilikuwa ikielekea dakika za mwisho mwisho kutamatika. Uh, AS Vita inaipokea Kara ya Togo na hadi hivi sasa inaongoza bao moja kwa bila mechi ikiwa ni mapumziko, wakati Gor Mahia, wawakilishi wa Kenya uh, na waliokuwa wamesalia pekee katika Afrika Mashariki, wameshindiliwa mabao mawili kwa bila na USM aja na kutupwa nje ya mashindano haya kwa jumla ya mabao sita kwa moja. Lakini mechi nyingine ambayo inatazamia kuchezwa hapo baadaye ni Al Hilal ya Sudan inaipokea Enyimba ya Nigeria. Na katika Kombe la Shirikisho, mechi ambayo imekuwa ikichezwa hivi sasa ni Bandari ya Kenya, ipo kule nchini Algeria inakopambana na RS Belkane, ambapo kufikia sasa imeshatandikwa mabao mawili kwa bila, na hivyo hadi sasa agregate inasoma mbili kwa mbili kwa sababu katika mchezo wa kwanza bandari pia ilipata ushindi wa mabao mawili bila jawabu. Bonifasi Osano, tuanzie hapa katika mashindano haya ya ngazi ya klabu barani Afrika. Umekuwa ukiripoti mara kadhaa mashindano haya, nini hasa ambacho kimezisibu timu za Afrika mashariki na kati kiasi cha kufikia hatua na sasa, Afrika mashariki mambo yamekuwa magumu kwa upande wao? wameweza kutolewa leo wakipigwa na kutoka <tutta> pale so, uh, uh, uh, uh, uh uh, kwa Algeria kwa jumla, ambao wamefika kwa moja msimu huo kwetu, toka upande huu wa bara imekuwa ni matatizo. Osano, sasa ni swala ambalo halikutarajiwa na wengi hasa ukizingatia kwamba baadhi ya ya timu timu zilikuwa zimejiimarisha kama vile Simba lakini wao walitoka mapema kabisa. Yanga tunashuhudia timu tatu hatua ya makundi. Ina maana gani? ama safari itakuwa ndio mchekea kwa sababu pia hapo baadaye kidogo Alhilali itakuwa inapambana na Enyimba Nigeria, kwa <coughs> nieria pia ina shida ya, ya, ya, ya kifedha. Ni timu ambayo kiufupi imefilisika, taarifa ambazo zipo hivi sasa. Lakini Gor Mahia pia wanaokuwa na shida ya kifedha. Sasa je, nini ambacho unaweza ukasema kwamba kimetofautisha baina ya hizi timu mbili? Ni ubora wa wachezaji ama mbinu Gor Mahia imeshindwa ndani ya uwanja? Kusema kweli ukiangalia gormai kilinganisha na timu ya m kangu ni bora ya wachezaji kwa sababu gormai kuna wachezaji ambao wakigeni ambao walisaini waliweza kukuleta, lakini akufanya bidii kuarijisapale ka ili waweze kucheza so ukiangalia podi ya gor walikuwa tuna wachezaji kumi na sita peke yake na ukiangalia naka benchi yao Ehhe uh, hawakuwa na mchezaji ambayo unaweza sema anaweza unaweza kwa gambe, alafu waeza ya kuleta mabadiliko e, uh, so kwangu, uh, timu zetu, uh, lazima kupia nanani uh administration kwa sababu bado tuko nyuma. Hata ukisema semaji nashida ya pesa, lakini bado ukiangalia mpangilio wao na vile wanafanya mambo yao bado iko juu ukulinganisha na timu kama Gor Mahia. Bila shaka, Boniface Osano, endelea <laughs> kusalia nasi uh, kwenye kwenye line ya simu, lakini Aloisi Mchunga pia ameshaungana nasi. Aloisi, uh, ni msiba bila shaka matokeo haya ya timu za Afrika Mashariki katika michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika. Ulitarajia hiki ambacho kimetokea? Sasa hakuna timu ambayo inakwenda katika hatua ya makundi, wakati huki tukisubiria tuki, tuki, tuki, mchezo hapo baadaye baina ya Al Hilali na Enyimba ya Nigeria. Bila shaka hatukutarajia mambo ambayo yametokea, kwa kweli yamekuwa ni ya kushangaza na ni ya kuvunja moyo hasa kwa wadau wa soka wa Afrika Mashariki kwa sababu tumeona mwamko umekuwa ni mkubwa sana kwa ukanda wa Afrika Mashariki kuhusu mambo ya soka. Ukiangalia kutoka kule AFCON namna ambavyo timu zilishiriki za Afrika Mashariki, timu zilicheza vizuri. Lakini msimu uliopita tulikuwa na timu kutoka Afrika Mashariki, Simba ilifika hatua ya robo finali, timu kama Go, japo haikufika robo finali Goma hia, lakini walifanya vizuri na walikuwa wako kwenye mkondo wa kujitahidi kidogo tu ili waweze kufuzu kwa kwa hatua hiyo. Eh, tuliona pia timu kama KC walijitahidi kwa kiasi fulani. Kwa hiyo hatukutarajia haya yaliyotokea kutokana na mwamko namna ulivokua kwa ukanda wa Afrika Mashariki, na kila watu kila timu kuanzia ngazi za uongozi kwanzia wachezaji wote walikuwa na shauku ya kutaka kufanya mambo makubwa zaidi ya yale ambayo yameanza kuonekana ili Afrika Mashariki inapiga hatua mbele. Sasa kwa kweli ni swala ambayo limetuacha tukifuma vichwa na kuona sasa tutaelekea wapi katika masuala ya soka hasa katika ngazi ya vilabu. Naam, bila shaka. Lakini uh, swali la mwisho katika hili kabla hatujatuama kuangazia mashindano ya riadha ya dunia kule Doha. Uh, Aloisi, unadhani una, una timu za afrika mashariki, uh, mimi naona kwamba hazikutana na wapinzani jadidi katika mashindano haya lakini zimeng'olewa. Kuna kikubwa ambacho una, unafikiri zitakuwa zimejifunza kupitia mashindano haya? Nafikiri sasa tunatambua kwamba kukutana na watu ambao tunalingana uwezo ni vigumu zaidi kuliko kukutana na hawa ambao tunawaogopa sababu unaangalia timu kama Yanga kwa mfano wanacheza Mazesco, timu ambayo waliona wanalingana uwezo. Eh, unaangalia timu kama Azam kwa mfano, timu waliokutana nayo waliona ni timu ambayo wanalinganayo uwezo. KCCA walijitahidi katika mchezo wa kwanza, lakini mchezo wa jana watashindwa kufanya vizuri na kupata matokeo. Kwa hiyo inatufundisha kwamba tusizione timu ambazo ziko katika ulingo wa chini ama timu ambazo tunawiana nazo katika kiwango tukazidharau na tukaona kwamba hapa tunaweza tukauvuka kwa kirahisi. Kwa hiyo soka linabadilika sana na hakuna mdogo wala mkubwa katika michuano ya sasa barani Afrika. Sio tu tuwaogope watu wanaotoka Afrika Kaskazini, kwa maana ya Misri, Algeria na kadhalika, lakini hata hawa wanaotoka ukanda wa CECAFA ama wanaotoka katika ukanda wa wa Kosafa bado ni wapinzani wakali. Asante sana. Sasa Osano wewe unatamatisha vipi kwa kwa kwa kwa, kwa hili ambalo tumeshuhudia klabu za Kenya na zingine kama vile zinaelekea kufungasha virago, bandari wameshafungwa mabao mawili hadi hivi sasa kipindi cha pili huko nchini Algeria, lakini Gor Mahia wanadondokea katika kombe la shirikisho. Unafikiri kuna chochote ambacho zimejifunza, na kwa mtazamo wako unafikiri huenda tukashuhudia uh, nyongeza ya timu uh, katika mataifa ya Afrika Mashariki ikazidi kupungua? kama ilivyokuwa kwa Tanzania ambayo imeongezewa timu, lakini timu zake zimefanya vibaya. Na bila shaka msikilizaji, uh, Boniface Osano ametuweka hewani, lakini pasina shaka kwamba atarejea hivi punde, mambo yakiwa barabara. Tutuame sasa, msikilizaji, ikiwa ni saa 12 na dakika 49 kwa saa za Afrika Mashariki. RFI Lubumbashi 98 FM Nam, asanteni sana wasikilizaji wetu mliopo Lubumbashi huko nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, mkitusikiliza uh, matangazo ya RFI Kiswahili jioni hii ikiwa ni saa 11 na dakika 49, ukiwa hapo jijini Lubumbashi. Nam, Aloisi Mchunga. Mashindano uh, ya riadha ya dunia yanaingia siku ya tatu ileo kule nchini Qatar, lakini changamoto kubwa ni swala so, zima la hali ya hewa joto kali, ambalo limepelekea baadhi ya wanariadha wastaafu ama wale ambao wanahudumu kwa sasa kusema kwamba mashindano haya ni majanga na hayana mvuto wowote. Mathalan, bingwa wa zamani wa mbio, bingwa wa, wa, wa zamani wa mbio za dunia Kevin Mayer amezifananisha mbio hizi akisema kwamba ni sawa na janga kutokana na wanariadha kukimbia katika eneo lenye hali e, ya joto kali. Lakini pia baadhi ya wanariadha wanasema kwamba ni kuwakosea heshima kuwapeleka wao kwenda kukimbia katika jiji la Doha, na kwa sababu wengi wao wanasema kwamba wanashindwa hata kupumua mashindano haya yakifanyika katika uwanja wa kimataifa wa michezo wa Khalifa uliopo mjini Doha. Na news joto hivi leo ni Centigrade 31. Kwa mtazamo wako, ilikuwa ni sahihi kwa mashindano haya kupelekwa kule, ama nini utaratibu ni, ni, wa namna mambo yanavyoendeshwa, na, na pengine wanariadha walipaswa kujiandaa badala ya kulalamika? Naam, Aloisi Mchunga, naam, nakupata vyema, karibu. Naam, nafikiri muhimu kwa wanariadha ilikuwa ni kujiandaa kukabiliana na hali ya hewa, kwa sababu tunafahamu mambo haya si tu katika riadha, tumeona hata katika masuala ya michezo mingine kama soka eh, kombe la dunia litaenda Katari, kulikuwa na malalamiko kama hayo ya hali ya hewa, lakini sasa timu zinachukua jitihada kwamba una, unaenda kuweka kambi wapi. Kwa hiyo hata kwa wanariadha nadhani, kwa sababu ilikuwa inafahamika mapema kwamba Doha E, katika majira kama haya ya miezi ya Septemba, Oktoba mpaka Novemba na Disemba kunakuwa na joto kali sana. Ilikuwa ni jukumu lao kuweza kufanya mazoezi na kujiandaa na kukabiliana na hali ya hewa kama hiyo. Lakini kwa kweli ni michuano ambayo imekosa msisimko kwa kiasi kikubwa, kwa sababu unajaribu kuangalia hata katika mbio zenyewe washiriki wengi wanaishia njiani, wala hata wafiki mwisho kwenye kwenye kwenye kwenye, kwenye, kwenye ule mstari wa kumalizia kwa sababu wengi wanaishwa pumzi e, wengine wanahitaji wana, wana, wana, wana, wana maji katikati ya, ya, ya mbio kwa hiyo ni, ni, ni, ni kitu ambacho kimetia dosari michuano mwenyewe, na ni michuano mikubwa tunafahamu, ni ya dunia kwao. Pamoja na kwamba washiriki walitakiwa wajiandae, lakini pia washirikisho la riadha la dunia lilitakiwa lichukue jitihada za kuhakikisha kwamba hakutokei kitu ambacho kinaweza kikatia doha michuano mikubwa kama hiyo ya ya, ya, ya, ya riadha ya Doha, kwa sababu eh, watu wengi wanafuatilia na kama nilivyosema, Doha ita itaandaa tena, Katari itaandaa michuano mingine mikubwa ya soka kwao. Vitu kama hivi vinaweza vikavunja moyo hata watu ambao wanataka kusafiri kwenda kushangilia na kushuhudia kile ambacho kinakuwa kinatokea, na mwisho wa siku, unafahamu mchezo wote bila mashabiki unakosa msisimko. Kwa hiyo hii hali ya joto kwa kweli imetia doha na itawaletea matatizo makubwa sana wanariadha, hasa ambao walitegemewa kwamba wangefanya mambo makubwa huko Doha. Ye yeah, uh, uh, athari yake itakuwa ni ipi Aloisi, kitaalam? Kwa sababu mbali um, na changamoto zote hizi, lakini Wakenya ndio ambao wameendelea kunyakua medali katika mashindano haya. Mkenya Ruthi Cheptengich alishinda mbio hizo kwa kuishindia nchi yake medali ya dhahabu kwa kutumia muda wa saa mbili dakika 32 na sekunde 43, na, na nafasi ya pili ikishikiliwa na mkenya mwingine ambaye ana uraia wa Bahrain, Rose Chelimo ambaye ame, wakati Mnamibia Helalia Johannes alimaliza katika nafasi ya tatu, na kama ulivyosema, ni kweli kwamba wanariadha 28 kati ya 68 walilazimika kujiondoa katika mashindano hayo kwa sababu ya kiwango kikubwa cha joto. Awali waandalizi wa mbio za marathon walikuwa wamewambia wanariadha kuwa ratiba ingebadilika iwapo hali ya joto ingeendelea kuwa kubwa, lakini ratiba ikubadilika na mambo yamekwenda kama yalivyo. Nilikuwa nikiangalia mbio za, za, za wanawake Uh, mwanadada kutoka Tanzania Fainuna Abdi alishindwa kabisa kuendelea na mbio, na pengine wa-watakuwa wa, wa, wamejifunza. Bila shaka IAAF ambao ni waandalizi wa mashindano haya, bila shaka watakuwa wamechukua jitihada, kwa sababu unajua michuano ikishaanza kulalamikiwa, hata kama washiriki hawajapata madhara makubwa ya kiafya. Kwa sababu nimeona utetezi wao, wanasema mpaka sasa hawana kisa cha mtu ambaye ameathirika eh, kwa kiwango cha kusema kwamba umekuwa ni ugonjwa; ni changamoto tu za kawaida, lakini nadhani si vizuri kuandaa michuano mikubwa kama hii wakati ambao kunakuwa na hali ambayo ingeweza kudhibitiwa hapo awali. Na ni kama ambavyo nimesema pia kwamba michuano ya soka inaenda Kataru, kulikuwa na malalamiko mengi sana, mfano kwa shirikisho la FIFA kwamba kwa, kwa nini wanalazimisha kupeleka kombe la dunia, michuano ambayo inakusanya dunia nzima kwenda kushuhudia katika nchi ambayo haiwezi kuhimili? Kuna shida gani ya kuhamisha michuano kupeleka kwenye nchi ambayo washiriki watakuwa huru na wataonyesha vipaji vyao? Kwa hiyo ni doa, ni doa kwa kiasi fulani, lakini natoa funzo kwamba wakati mwingine kama mwanamichezo unajiandaa kucheza mahala popote pale, kwa sababu e, inawezekana hali ya hewa sio kigezo. E, umezungumzia hapo wanariadha kutoka Tanzania. Tanzania joto, e, kufikia thelathini na moja sentigredi ni hali ya kawaida hapo Dar es Salaam, lakini wanariadha wetu wameshindwa kufanya hivyo wakati joto ni lile lile tu kama la Doha kwa wakati mwingine. Mbali ya vitu kama hivyo, maandalizi na kujitoa na kuelewa kinachoendelea ni muhimu pia, baada ya kuleta visingizio kama hivyo. Nam, asante sana Aloisi Osano, pia amesharejea hewani. Osano uh, kwa muktasari, wewe unatathimini vipi mashindano haya ya riadha ya dunia yakikabiliwa na changamoto ya kuzodolewa karibu dunia nzima, wengi akiona kwamba haukuwa wakati mwafaka wa kuandaa mashindano katika taifa ambalo lina kiwango kikubwa sana cha joto? ilikuwa ah, ni changamoto sana katika ah, sa, sa, sa, mashindano ya marathon ah, ya kwanza, gawae Mkenya si, Edna ah, aliweza kushinda, lakini ilikuwa ah, ni kibarua kikubwa sana, kwa sababu wanariadha ah, wengi hawakuweza kumaliza mashindano kwa sababu ya joto. Kama Ethiopia wanariadha wao wote wali, waliweza ah, kutoka so, ah, kweli changamoto na tunaona wasiike wakilalamika ya kwamba nchi ya Katar najia ingekuwa ni kisawa kuandaa mashindano kama kama huo kwa wakati kama huo naam. Uh, ripoti za hivi punde msikilizaji, kwenye michuano ya klabu bingwa barani Afrika, uh, AS Vita ikiwa katika uwanja wake wa Kinshasa kule nchini de, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hadi hivi sasa ikiwa ni dakika 68 inachuana na ACS Kara kutoka Togo, inaongoza kwa bao moja kwa bila. Na mechi ambazo zimeshatamatika, USM Alger imeitandika Gor Mahia ya mabao mawili kwa bila na kusonga mbele hatua ya makundi kwa jumla ya mabao sita kwa moja, wakati TP Mazembe mabingwa mara tano wataji la klabu bingwa barani Afrika pia wamesonga mbele katika hatua ya makundi kwa kuishinda fosa juniors ya Madagaskar kwa mabao matatu kwa moja. Lakini katika upande wa kombe la shirikisho uh, enugu rangers ya Nigeria inapambana na, na pelishan ya Gabon hadi hivi sasa ikiwa na dakika 56, mabao ni moja kwa moja. Wakati dakika ya sabini wawakilishi wa Kenya guru, eh, bandari wanachuana na rs berkane ya Tunisia na hadi kufikia sasa wameshatandikwa mabao mawili kwa bila mechi nyingine ambazo zinatazamia kucheza hapo baadaye za kombe la shirikisho zikianza saa moja kwa saa za Afrika Mashariki, Joliba ya Mali inapambana na Maranatha ya Togo, wakati San Pedro kutoka Ivory Coast itapambana na Santoba ya Guinea. Uh, timu mchezo mwingine toka ni baina ya CS Sfaxien ya Tunisia ambayo itapambana na Parado ya Algeria, wakati El Masri wao wanawapokea wawakilishi wa Zanzibar Malindi. Na katika mchezo wa kwanza Malindi ilitandikwa mabao manne kwa moja na katika klabu bingwa barani Afrika, mechi ambazo zinatazamiwa kuanza muda mfupi ujao ni baina ya Primero de Agosto ya Angola dhidi ya Green Eagles ya Zambia, wakati Horoya ya Guine inapambana na, na JS Kabylie ya Algeria, na Etwardu Sahel ya Tunisia inaialika Asante Kotoko kutoka kule nchini Ghana. Na asanteni sana wasikilizaji, naona muda umetukimbia sana, hatunabudi kukomea hapa katika makala ya jukwaa la michezo tulikuwa tumeafumbata hasani kuhusu mashindano ya riadha ya dunia ambayo yanaendelea huko nchini Qatar, lakini pia vilevile ni mashindano ya ngazi ya klabu barani Afrika ambayo yamekuwa akiendelea mwishoni mwa juma hili kutafuta timu ambazo zitafuzu katika hatua ya makundi. Asanteni sana Alois Mchunga na Bonifasio sana kwa kuungana nami katika makala jukwaa la michezo. Shukrani sana msikilizaji, pia kwa kuwa nami kipaza sauti kinamwachia mwenzangu Victor Robert Wille atamatishe matangazo ya yeah, jioni. Karibu sana Wile. Asante sana asante sana Fredrik Nwaka kwa makala ya jukwaa la michezo. Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo tu kwa leo, lakini usikose kuwa nasi hiyo kesho, hiyo kesho asubuhi kwanzia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na shukrani eh, kwa kusikiliza matangazo yetu ya jioni hii leo Jumapili Septemba 29 mwaka 2019, nikikuaga kutoka Dar es Salaam mimi ni Victor Robert Wille. Msikilizaji, na kwa burudani hiyo ya muziki Afrika Unite na Bob Marley kutoka kule Jamaika, e, ndio tunatia nanga ya matangazo yetu ya jioni kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Nikikuaga naitwa Victor Robert Wille.