Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Viongozi mbalimbali mbali wa dunia wahudhuria mazishi ya rais wa zamani Chirac wa Ufaransa Jacques Chirac kusini mwa Paris. Zaidi ya washtakiwa 400 wa, wa makosa ya uhujumu uchumi nchini Tanzania waomba kurudisha fedha. Na siku ya mwisho kwa Wakenya kutumia noti za zamani za shilingi 1000 imewadia ikiwa ni mkakati wa serikali kupambana na ufisadi na biashara haramu ya fedha. Karibu katika nguu ya kwanza ya matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu, Septemba 30 mwaka 2019. Matangazo ambayo unayasikia kupiti, unaweza kutuma ujumbe kushiriki kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Rais wa zamani wa Ufaransa Jacques Chirac amezikwa katika makaburi ya watu mashuhuri kusini mwa jiji la Paris. Kabla ya hii kulikuwa na ibada iliyohudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa dunia. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Imekuwa ni siku yenye huzuni kwa wananchi wa Ufaransa, na maelfu walijitokeza katika barabara za jiji la Paris kumwaga kiongozi wao wa zamani aliyekuwa rais wao, waziri mkuu na meya wa jiji la Paris. Chirak ni rais aliyependwa na wafaransa wengi lakini pia nje ya taifa hilo. Na leo imekuwa ni siku ya maombolezo kumkumbuka kiongozi huyo wa zamani aliyefariki dunia wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka 86. Katika kanisa Katoliki la Mtakatifu Sulpice jijini Paris, maskofu waliongoza misa ya kumwaga kiongozi huyo huku viongozi wa dunia waliohudhuria ibada hiyo kama Rais wa Urusi Vladimir Putin, rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton na marais kadhaa kutoka barani Afrika wakionekana wenye huzuni kwa kumpoteza rafiki. Rais Emmanuel Macron aligusa jeneza lilofunikwa na bendera nchi hiyo lilobeba mwili wa mtangulizi wake ambaye amezikwa kwa heshima zote za kijeshi. Ni taarifa yake Victor Abuso. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 21, kHz mita bendi 13. Ni saa kumi na mbili na dakika mbili Afrika Mashariki. Magaidi wa al Shabab nchini Somalia wamedai kutekeleza shambulizi katika kambi ya wanajeshi wa Marekani, lakini pia kushambulia msafara wa washauri kutoka Umoja wa Ulaya wanaowapa mafunzo wanajeshi wa nchi hiyo. Shambulizi dhidi ya kambi ya wanajeshi wa Marekani ilifanyika katika eneo la Baledogo, kilomita mia moja na kumi kaskazini magharibi mwa jiji kuu Mogadishu. Kambi hiyo imeendelea kutuhumiwa kutumiwa na wanajeshi wa Marekani wanapoendesha operesheni za ndege zisizokuwa na rubani kukabiliana na kundi hilo la kigaidi. Dr. Francis Onditi ni mtaalamu wa swala, wa masuala ya usalama na tathmini mashambulizi haya akiwa jijini Nairobi nchini Kenya vikosi ambavyo vinapigana dhidi ya Alshababu kula Somalia e, bila shaka ni adui ni adui wa, wa, wa, wa kundi hili la Alshabab na mipango ama makundi yoyote ikiwemo makundi ya Umoja wa wa, wa, wa Uropa US na Umoja wa Afrika AMISOM wote ni maadui wa kundi hilo la la Haramu la Boko Haram. Kwa hivyo mashambulizi hayo ya ni mojawapo tu ya mbinu um, ambazo no, Alshababu wanaendelea kutumia ili kuweza kuonyesha kwamba bado wako na uwezo wa kushikilia nchi ya Somalia. Ni sauti yake Dr. Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Leo ni siku ya mwisho kwa wakenya kutumia noti za zamani za shilingi elfu moja ambapo ndio, ambayo ndio kiwango cha juu cha pesa nchini humo, baada ya kubadilishwa kwa mwonekano wa fedha, hatua ambayo serikali imekuwa ikisema itasaidia kupambana na ufisadi na biashara haramu ya fedha. Kutoka jijini Nairobi, mwandishi wetu Carol Koriri ametutumia ripoti ifuatayo. Ni siku ya mia moja kumi na mbili tangu agizo la serikali kuwataka wakenya kubadilisha noti za zamani za elfu moja kuunga mkono serikali kupambana na ufisadi na pesa za uhalifu kuficha kwenye nyumba zao. Gavana wa benki kuu, Daktari Patrick Njiroge, apepesi macho anaposema hakuna kuongezwa muda zaidi, akinukuu ripoti yake ya muda inayobainisha idadi kubwa ya wakenya walibadilisha hela hiyo katika mwezi wa kwanza. Iwapo muda utaongezwa, jibu langu ni hapana. Tulikwenda kuzungumza na wakenya katika maeneo ya kazi kupata hisia zao na iwapo waliridhika katika miezi hiyo mitatu kuzoea maisha ya noti mpya za elfu moja. Ishachenjiwa kitambo sana na kama mtu alikuwa nayo alipea rafiki yake amchenjie na mwingine na mwingine, pesa yote me merudi Central Bank. Kuna pesa mkenya ako nayo bank iwacha kuuliza maswali mingi ya kuambia watu mlitoa wapi pesa, kwa sababu hata mtu akileta laki moja naambia umetoa wapi? ukileta laki mbili unaambia, mimi naona hiyo ni hoja ingine, haina maana kabisa. Wafanyikazi katika benki tulizotembelea kama vile Cooperative, Paramount na zingine, nao walikuwa na haya ya kusema: tulikuwa na watu wengi asubuhi, lakini sahii wamefungua. Kuna mtu ako kuchukua hizo pesa na kuweka, ndo wakichukua, wanazipeleka. Cha ajabu, hata hivyo ni vipi wa Kenya hawajaomba muda zaidi, na je, bilioni mia moja kumi tulizoelezwa bado kurudishwa? Kufikia Ijumaa ilikuwa ni uvumi tu. Carol Corir, Nairobi, RFI Kiswahili. Takriban watu hamsini na watano wamehukumiwa adhabu ya kifo, adhabu ya kifungo cha maisha kwa kutekeleza mauaji ya halaiki huko Ituri nchini DRC kati ya mwaka 2017 na 2018. Mahakama ya kijeshi huko Bunia imewahukumu kifungo cha maisha watu hamsini na watano akiwemo mwanajeshi mmoja askari polisi na afisa usalama taifa mmoja kwa kushirikiana na wanamgambo walipatikana na hatia ya uhalifu dhidi ya binadamu kwa kutekeleza vitendo vya ubakaji na mauaji katika wilaya ya Jugu kati ya mwaka 2017 na 2018. Washtakiwa 467 wa makosa ya uhujumu uchumi nchini Tanzania wameomba kurudisha fedha baada ya rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli kumtaka mkurugenzi wa mashtaka kuwafutia mashtaka watuhumiwa walio tayari kukiri makosa yao na kurudisha fedha wanazotumiwa wanazotuhumiwa kulihujumu taifa la Tanzania. Mwandishi wetu Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. Mkurugenzi wa mashtaka DPP Biswalo Mganga amesema kwa kipindi cha siku saba zilizotolewa mwamko umekuwa mkubwa, huku muda ukiwa hautoshi kutokana na ukubwa wa nchi. Katika kipindi hiki, ofisi yangu imepokea barua za washtakiwa 47 wanaoomba na kukili makosa yao na kurejesha fedha walizowahibia Watanzania. Jumla ya fedha ambazo washitakiwa wa uhujumu uchumi wako tayari kurudisha ni shilingi bilioni 107842 milioni 112744 na senti 4. Mganga ameongeza kuwa wapo waliokiri mahakamani na kutoa fedha taslim. Kuna mtu mmoja alikubali kwa kuitikia wito huu alikili kosa lake mahakamani alikuwa anadaiwa shidola dola laki nne na nusu. Alikubali akazilipa pale pale mahakamani. Mbali na kukili uhitikio mkubwa waliouonyesha watuhumiwa, Rais Magufuli amesema baada ya siku saba alizoziongeza kwa wale wenye nia ya kurudisha fedha, sheria iendelee kuchukua mkondo wake kama kawaida. Baada ya siku hizi ambazo tumeziweka wale wote watakaoshikwa kwenye maswara ya uhujumu wa uchumi sheria ichukue mkondo wake. Akihujumu leo, apelekwe tu kwenye kesi za uhujumu uchumi, hauhusiki na huu msamaha. Hatua hii ina maana gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Shukuru rahisi kwa ule ubinadamu ambao ameutumia kuona imemkera watu wengi kukaa gerezani na kesi zao kuchukua muda mrefu. Maanake upelelezi wa, wa, wa kesi za hujuma wa uchumi na kutakatisha pesa zinachukua muda mrefu sana. ili mtazamo huu utaisaidia serikali pia kurikava baadhi ya pesa ambazo kama watumia wale wangefungwa isingezipata tena. Hatua hii ya Rais wa Tanzania Dk Magufuli inalenga kuhakikisha mwenye nia ya kukiri makosa yake na kulipa fedha achukue uamuzi huo mara moja kabla ya siku saba hazijamalizika. RFI Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika tisa afrika Mashariki. Matangazo ya RFI Kiswahili yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com, vilevile kupitia redio wa shirika. Mazungumzo ya kitaifa yameanza jijini Yaunde nchini Cameroon. Lengo ni kumaliza machafuko ambayo yamekuwa yakiendelea katika maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza nchini humo huku kukiwa na wasiwasi kuwa wapinzani wa serikali huenda hawatashiriki shiriki. Machafuko haya yamesababisha zaidi ya watu elfu tatu kupoteza maisha na wengine zaidi ya laki tano kuyakimbia makwao tangu mwaka 2017 mazungumzo haya yamefunguliwa na waziri mkuu Joseph Dion Ngute na yanatarajiwa kumalizika tarehe 4 mwezi Oktoba. Je, mazungumzo haya yatasaidia kumaliza harakati za wanaharakati kutoka maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza kutaka kujitenga na kuunda nchi yao inayoitwa Ambazonia. Wakili Martin Oloni, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini swala hili akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Jambo la muhimu ni kwamba panapo mazungumzo, huenda pakapatikana suluhu mahali ambapo hapawezi kupatikana suluhu. Nikiwa uh, mzozo unaendelea kuwepwa na watu wataki kuzungumza, wanaendelea kubebana na silaha hiyo ndio shida iliyo. Suala ama uamuzi wa kusema kwamba ni lazima atafute la mbini ya kukaa pamoja ni jambo la busara. Paul Bia anatuambia kwamba ingawa amekuwa kiongozi wa muda mrefu, anaona kwamba kuna mengi ambayo labda yamemshinda pia, na inafaa aweze kutafuta njia ya kutatua kwa kuleta wote pamoja. Ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mahakama ya juu nchini Nigeria leo Jumatatu imeamuru mgombea wa urais wa zamani kuendelea kubaki korokoroni baada ya kushtakiwa kwa uhaini kufuatia kutoa wito wa mapinduzi katika taifa hilo la magharibi mwa Afrika. Omoyele Sowore, mkosoaji mkuu wa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari, ameshikiliwa tangu mwezi Agosti na kitendo cha maafisa usalama wa taifa baada ya kuitisha maandamano aliyoyabatiza jina la mapinduzi. Juma lililopita mahakama mjini Abuja iliamuru achiliwe huru, lakini aliendelea kuwa chini ya ulinzi bila kutekelezwa amri hiyo ya mahakama. Wabunge nchini Zambia wanapanga kujadili na kupitisha marekebisho ya katiba kwa lengo la kumpa mamlaka makubwa rais Edgar Lungu. Chama cha Lungu cha Patriotic Front kina idadi kubwa ya wabunge katika bunge hilo, na wachambuzi wanasema marekebisho haya yatapitishwa kwa urahisi. Hata hivyo, wabunge wa upinzani na mashirika ya kiraia wanapinga mabadiliko hayo ambayo iwapo yatapitishwa, yatampa madaraka ya kuwachagua majaji, mawaziri na kuweza kufanya mabadiliko katika tume ya uchaguzi, lakini pia kuamua mambo muhimu ya kifedha katika benki kuu. Abdul Karimu Atike ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini swala hili akiwa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Katiba sio Kurani wala sio Biblia, ina inaendana na matakwa na mahitaji ya watu. Kama wazambia wenyewe wameona ipo haja na rais ameliweka hilo jambo au chama kinachoongoza wameona hilo jambo litawasaidia wao katika kuleta maendeleo na katika kusukuma eh, gurudumu la taifa la Zambia lende mbele, ni, ni jambo ambalo linahitaji eh, kufanyiwa utafiti na kutiza, kutizamwa ni namna gani hizo sheria zinaweza zika zikaathiri au zinaweza zikaleta zika athari gani, zinaweza zikaleta maendeleo au zinaweza zikaleta uharibifu. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wafuasi wa aliyekuwa meya wa jiji la Dakar Khalifa Sall wamesherekea na, na kumpongeza Sall wakizunguka jiji zima kwa msafara baada ya kuachiliwa huru. Rais Macky Sall alitangaza msamaha kwa mpinzani wake ambaye alifungwa kwa ubadhirifu wa fedha za umma. Ikulu ya Senegal iliarifu hatua iliyowashangaza raia wengi. ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tatu kwa saa za Afrika Mashariki, msikilizaji, kabla ya kuelekea viwanjani, mwanamfalme wa Saudi Arabia ameionya Iran juu ya tishio lake kusimamisha mafuta ya dunia. Iran ilisema leo Jumatatu inatengeneza kituo kipya cha mafuta baharini Oman, ambapo kutafunguliwa njia nyingine ya kusafirisha mafuta, ambapo itaruhusu meli zake kupitia eneo hilo la kimkakati. Kampuni ya taifa la Iran ya mafuta imetia saini mkataba wenye thamani ya dola milioni hamsini na mbili za Marekani na makampuni matatu ya wazi Zawa ili kusambaza mabomba hamsini ya mafuta. Mpinzani mkuu nchini Afghanistan, Abdullah Abdullah amejitangazia ushindi dhidi ya Rais Ashraf Ghani katika uchaguzi wa urais uliofanyika wikendi iliyopita, wakati huu matokeo rasmi yakisubiriwa. Hatua hiyo inatajwa kuleta mvutano wa kisiasa nchini Afghanistan baada ya Ghani kutangaza kuwa ameshinda idadi kubwa ya kura zilizopigwa katika uchaguzi uliopita. Msikilizaji, Fredi Kinua kaiko hapa na habari za michezo. Habari za jioni Fredi. Habari za jioni ni njema, Martha. Naona baridi kidogo imekufanya utulie sana hapa studio. Asante, karibu nam. Asante. Tuanze na michuano ya kuwania taji la vijana chini ya umri wa miaka 20, la SEKAFA, baraza la vyama vya soka kwa nchi za Afrika mashariki na Kati, ambapo timu za Kenya, Sudan, Eritrea na Tanzania bara zimefuzwa hatua ya nusu fainali. Tanzania ilishinda wenyeji Uganda kwa mabao manne kwa mawili, wakati Kenya pia walipata ushindi aa, na Eritrea. Na hata hivyo michuano hiyo imegubikwa na madai ya udanganyifu wa umri kwa wachezaji, madai ambayo katibu mkuu wa SEKAFA Nicolas Musoni anasema wakulaumiwa si SEKAFA bali ni mashirikisho ya nchi wanachama. Eh, udanganyifu wa umri unafanyika hata kwenye michezo eh? Hakika mashindano haya yanataka ukomo wa wachezaji wenye umri isio, umri usiozidi miaka ya ishirini. Sasa, hmm. Unapochezesha wachezaji ambao wamezidi umri wa miaka ishirini, maanake ni kwamba wanakwenda kinyume na madai yao, yamebainika lakini SEKAFA wanasema ni vigumu kuyathibitisha, wa kulaumiwa ni mataifa wanachama. no hmm. Nam nchi ya Uganda pia imetoa taji la michuano ya vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba ya mataifa ya kusini mwa Afrika kosafa safa. Ubingwa wa Uganda umekuja baada ya kuishinda Afrika Kusini mabao mawili kwa moja katika mchezo uliochezwa kwenye uwanja wa Porti Louis. Mabao ya Uganda yamefungwa na Fauzia na Jembe na Julie na Lukenge, huku bao la Afrika Kusini likifungwa na Tifan Kojie. Uganda ilikuwa nchi mwalikwa katika mashindano hayo na imekwenda kupata matokeo ya ubingwa Nam, katika taarifa nyingine, e, FUFA, shirikisho la kandanda nchini Uganda, limemtangaza John McKinstry raia wa Ireland mwenye umri wa miaka thelathini na minne kuwa kocha mkuu mpya wa timu ya taifa ya Uganda, Uganda Cranes, na ripoti zinasema atasaidiwa na Abdala Mubiru. Kocha huyo amesaini mkataba wa miaka mitatu na anachukua nafasi ya kocha Sebastian Deshabre ambaye alijiuzuru baada ya kumalizika kwa fainali za kombe la mataifa ya Afrika mwezi wa Julai. Kibarua pevu kinachomkabili kocha huyo ni kuiwezesha Uganda kufuzu kucheza fainali za Afrika za mwaka 2021 na, 20 na, na zile za kombe la dunia za mwaka 2022. Swali ni je, ataweza? Alishashindwa kufanya hivyo akiwa na timu ya taifa ya Rwanda Amavubi, na vile vile timu ya taifa ya Sierra Leone kule Afrika Magharibi. Subiri tuone. Nam pale nchini Kenya, taarifa za jioni hii, kocha wa Harambee Stars Francis Kimanzi ametangaza orodha ya wachezaji watakaojumu kwa kikosi cha timu ya taifa ya Kenya ambacho Oktoba 13 kitacheza na timu ya taifa ya Msumbiji maarufu Mambas katika mchezo wa kimataifa wa kirafiki. Katika kikosi hicho amemwacha golkipa Patrick Matasi na vilevile amemwacha mchezaji wa idara ya kiungo Eric Johana anayecheza mpira wa kulipwa nchini Sweden, lakini wachezaji wengine ambao wameitwa kikosini pamoja na Harun Shakava, Masudi Juma na Ian Otieno na mchezaji mwingine ambaye ameachwa Martha na msikilizaji ni Francis Kahata ambaye anacheza mpira nchini Tanzania kule kaskazini mwa Afrika. Shirikisho la kandanda barani Afrika kafu linasema linachunguza ripoti za ni kwa nini mechi ya klabu bingwa barani Afrika iliyopangwa kuchezwa nchini Misri mwishoni mwa juma haikufanyika Zamalek ilipangwa kuchuana na Generation Foot ya Senego siku ya Jumaa, lakini mchezo huo ukasogezwa mbele hadi Jumaapili na kubadilishwa uwanja kutoka uwanja wa Cairo hadi katika mji wa Alexandria, mji ambao uko mbali wa kilomita mia mbili kutoka jijini Cairo, na Zamalek ikisema kwamba ni kwa sababu za kiusalama. Hata hivyo, kafu inasema kwamba kupitia vyombo vyake vinachunguza suala hilo na taarifa itatolewa kwa wakati mwafaka generation foot ilikuwa inaongoza kwa ushindi wa mabao mawili kwa moja katika mchezo wa kwanza na iligomea mchezo huo ikisema kwamba kulikuwa kuna hujuma ndani yake mchezo wa soka pia nao una hujuma na tutasubiri kuona nani ambaye atafuzu katika hatua ya makundi ya klabu bingwa barani Afrika na na niitimishe na kule nchini Nigeria. Martha, ni kwamba uh, kocha wa zamani wa timu ya taifa ya Nigeria, Samson Siasia, amia, e, mama yake mzazi ameachiriwa huru baada ya kutekwa kwa zaidi ya miezi miwili. Ogara Siasia na watu wengine wawili walitekwa nyara huku watekaji wakidai fidia. Siasia amesema amefurahishwa na habari za kuachiriwa kwa mama yake na amewashukuru raia wote wa Nigeria ambao walipaza sauti ya kuomba kuachiliwa kwa mama yake. Matukio ya utekaji nyara ya watu mashuhuri nchini Nigeria ama wale wenye unasaba na watu mashuhuri yamekuwa yakiripotiwa mara kadhaa, ambapo mwaka elfu mbili na kumi na nne mama mza, baba mzazi wa kiungo wa kimataifa wa nchi hiyo John Obi Mikel pia alitekwa na watekaji wakalazimika wakaomba fidia ili kumwachilia huru. Asante. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini Afrika Mashariki, na mpisha Sabina na Bigambo katika makala mazingira leo dunia yako kesho. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tutajikita kuangazia onyo lililotolewa na wanasayansi kuhusu uzalishaji wa chakula kulingana na ongezeko la idadi ya watu, lakini pia mabadiliko ya tabia nchi. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Hivi karibuni, msikilizaji, wanasayansi walionya kuwa dunia inatakiwa kubadili mfumo wake wa uzalishaji chakula na matumizi, la sivyo itakabiliwa na uhaba wa upatikanaji wa chakula ambao utasababisha machafuko katika jamii na pengine mahangaiko kwa wananchi. Mwenzangu Frederick Nwaka alipata nafasi ya kutembelea kisiwa cha Ukerewe nchini Tanzania chenye idadi ya watu laki tatu arobaini na tano mia moja arobaini na saba kwa mujibu wa sensa ya watu tuna makazi ya mwaka elfu mbili kumi na mbili na akakutana na mtaalamu wa kilimo Joseph Leo Mluli na kumuuliza masuala kadhaa kuhusiana na onyo la wanasayansi kuhusu mfumo wa uzalishaji chakula na upatikanaji wa chakula na namna ambavyo unatishia utulivu wa jamii ikiwa serikali hazitaunga mkono kilimo endelevu. Huyu hapa ndugu Joseph Leo Mluli, mtaalamu wa kilimo kutoka huko wilayani Ukerewe, kuhusu mabadiliko ya tabia nchi na idadi ya watu kuongezeka. Ni kweli kabisa, lazima kuwe na mapinduzi makubwa ya kilimo cha kisasa. Kwa hiyo inatakiwa kutokana na ongezeko la watu chakula kiongezeke sana. Kwa hii ina maana lazima sasa hivi kutumia mbinu za kitaalamu, kilimo kilimo cha kisasa zaidi, kufuatana teknolojia mpya. Kwa mfano, lazima kuwe na umwagiliaji wa mashamba ili kuhakikisha kwamba wakati mwaka mzima, nyakati zote wa mwaka, msimu mzima, watu wanajikita kwenye uzalishaji, lakini kitapunguza machafuko kwa sababu mnapolima mwaka mzima, ina maana na ajira inaongezeka. Ajira inaongezeka, kwa mfano kunakuwa na mambo ya kilimo, ajira kwa mfano safiri magari yatasafirisha vyakula wakati wote, kwa hiyo watu watapata ajira, lakini vibarua wa viwanda, kwa mfano Tanzania, zungumzia mfaoa viwanda, viwanda vitasindika wakati wote, kwa sababu chakula kinakuwa hakina mapungufu. Kwa hiyo kwa hali hiyo, machafuko yatapungua, kwa sababu employment itaongezeka vile vile kwa wingi, kuliko kilimo cha sasa cha misimu ambacho wakiwezi kusaidia ajira kubwa zaidi, lakini vile vile kutokana na hali ya kilimo vilevile, kutumia teknolojia mbadala za kisasa. Kwa mfano, mbegu bora zinaweza kutoa mazao makubwa, zitumike haraka kutoka research ili kusudi kuachana na zile mbegu za kizamani na kilimo cha kizamani, na utaalamu ukizingatiwa. Kwa mfano, lazima kuwe na tiba, wakati mna mwafaka unatakiwa kwa mfano, kuhakikisha kwamba kunakuwa na prediction yani, kuweza kuhakikisha kwamba labda mabaha fulani yatatokea wakati gani, wakati gani, kwa mfano, mapanya ili kuya control kabla uharibifu haujatokea kuelea kwelea na wadudu, kabla ya msimu wa wadudu haujawa mwingi, wao wameshakuwa controlled. Kwa hiyo lazima kutumia teknolojia ya sasa, kwa mfano kukontrol kwa kutoasiri mazingira, kwa mfano kutumia, kama ni wadudu, kutumia mbinu mbadala kama pheromone tubes ambazo zitawavuta na kuja pale wanakufa, kuliko kuharibu mazingira au madawa ambayo yanaweza kuharibu aris na uh, moja kati ya mambo ambayo umeyazungumzia ni swala zima la watu kujikita zaidi katika kilimo ambacho kinatumia teknolojia inayozidi kukua. Lakini ongezeko la watu li, pia linaonekana kuwa ni changamoto hapa mathalan katika eneo la Ukara. Idadi e, ya watu ambao walikuwa pingine miaka ya elfu mbili na tisini ni ndogo kilinganishwa na idadi ya watu waliopo sasa. Kwa hivyo ardhi imebaki kuwa ile ile lakini idadi ya watu imeongezeka. Je, idadi ya watu kuongezeka inalandana na kuongezeka kwa nguvu kazi kwa ajili ya kuleta mapinduzi katika sekta ya kilimo yani, kutokana na ongezeko kubwa la watu, watu ndio maana tunasema kuwe na teknolojia mbadala, kwa mfano kuzalisha kwa wingi. Kwa mfano wilaya Ukerewe inategemea sana samaki, kwa hiyo kuanzisha mabwawa ya kisasa ambayo kila mtu ataweza kufuga vizuri samaki, hivyo kutoasiri mazingira ya ziwa Victoria na kuhakikisha kwamba tunazalisha sana wakati wote, mwaka mzima. kilimo cha kwa mfano, kama unavyoona sasa Ukerewe imeanza kuchukua hatua za kuweka mabwawa kufugia kwenye ziwa, na tunaona kwamba kuna ongezeko la samaki wengi zaidi. Kwa hiyo kwa hali hiyo unakuta kwamba takuwa imepunguza hayo maathari ya ongezeko la watu kwa sababu uzalishaji wa chakula utakuwa ni kwingi vilevile vile, hata mazao na. Uh, tuangazie swala lingine ambalo linagusa sekta hii ya kilimo, ikiwa kama mtaalamu jamii, uh, bado inategemea mazao machache tofauti na hapo awali kama nilivyosema, lakini bado hakujawa na jitihada za jamii moja kwa moja kuhusika ku, ku, katika kuuisha mazao mengine ambayo yatalandana mazingira. Sasa unafikiri jitihada zinatakiwa katika maeneo gani hasa? Akina nani, nani wahusishwe ili kuleta mapinduzi haya chana una, unayoyataja? kwa hiyo kwa sasa kwa, kwa hali hiyo yani, kwa sasa inatakiwa kuweka mbinu shirikishi zaidi, kwanza kuangalia interest ya wakulima, wanahitaji interest gani kutokana na wakati huu, na ukumbuka kwamba sasa lazima watu wafanye kilimo wa biashara kwa mfano unaweza kulima labda passion ukazalisha mapesheni zaidi, yakasindikwa baada ya badea, kuuza, watu wanapata fedha kuliko kung'ang'ania labda muhogo. Unaweza kuamua kulima kilimo labda cha uyoga ndani ya majumba, ukapata hela ukanunua nafaka ambayo itakuwa inapatikana sehemu nyingine. Kwa hiyo ukipata pesa zaidi na na mazao yanakuwa na samani zaidi, ina maana inakuwa umepata mbadala wa, umefanya mbadala wa mazao yaliyopo, kutokana na soko na uh, swala la teknolojia umelitaja. Tunafahamu sasa hivi moja kati ya changamoto kubwa ya, ya mabadiliko ya tabia ya nchi ni uchafuzi wa mazingira. Kuna mataifa mbalimbali duniani mbali mbali ambayo yanatumia teknolojia kuharibu mazingira. Mpaka sasa tunashuhudia baadhi ya mataifa yakikabiliwa na balaa njaa. Je, huu mwamko wa, wa, wa, wa matumizi ya teknolojia katika mazingira yetu hauwezi kuleta swala zima la uharibifu wa mazingira? Eh, kutokana na Wizara ya Kilimo na serikali kwa ujumla imeshachukua hatua ya kuokoa mazingira, ndio maana imeamua njia mbadala ya kutumia teknolojia. Kwa mfano, kutuharibu udongo. Udongo ukiwa sio hai, ina maana kwamba kunatokea matatizo. Kemikali zinaua udongo, kwa hiyo kuna kutumia njia mbadala za kutumia kilimo kama cha greenhouse. Huwezi kutumia madawa Teknolojia hizo zikiendelea, utaona kwamba mazingira yatakuwa yameokolewa, sababu ndani ya grini au si amna madawa mengi yanayotumika, unapambana, unazuia wadudu wasiingie. Kwa hiyo hali hiyo inaweza lakini, vilevile kutumia njia mbadala kutumia, kwa mfano haya ma organic fertilizers kwa kuozesha mazalia mazalia ya mimea ili baadaye aweze kuweka rutuba. Tukifanya hivyo, tunaokoa udongo, utakuwa hai na kwa muda mrefu, utaona kwamba tutakuwa tumepunguza athari kubwa kwa vizazi vijavyo. Bado udongo utakuwa na hai, utaendelea kuzalisha zaidi na mkuna athari za uharibifu wa mazingira katika maeneo tofauti tofauti kulingana na eh, asili ya eneo hilo. Vipi kwa hapa Ukerewe, kama mtaalamu wa masuala ya kilimo, kuna athari hizo za kimazingira ambazo zimejitokeza? E, kwa Ukelewe vile vile kama unaoniambia, ile ni swala la kitaifa, kwa sababu kama unavyoona madawa yanaletwa madukani, watu wanahitaji kutumia njia rahisi zaidi. Kwa hiyo athari zipo, athari zipo kwa sababu madawa yanauzwa ni kemikali, zinapokwenda kwenye udongo zinasababisha kuathirika kwa udongo, lakini sio kubwa kiasi hicho. Kwa Ukelewe mbadala kilimo chake mara nyingi wanatumia samadi na wanatumia udongo wa asili tu, lakini kwa hiyo ma kemikali hazijao wakubwa kiasi hicho, lakini zinaanza kuja, inabidi kuchukua hatua mapema sana. Na wengi wa wataalamu wanahofu kwamba katika ripoti mbalimbali za, kita, za kitaalamu katika ziwa Victoria zinasema kwamba wengi wanahofu kwamba shughuli za uzalishaji zinaweza zikaathiri hali ya baadaye ya ziwa Victoria. Wewe kama mtaalamu ili unaliona Eh, kama tukitumia kwa mfano kama unavyosema serikali imeweka kwamba inapambana na uvuvi haramu. Sasa uvuvi haramu kweli uliathiri sana mambo ya samaki. Lakini baada ya rais wetu Mheshimiwa Magufuli alipoanza kuchukua hatua ya kudhibiti uvuvi haramu, sasa hivi kama unavyoona Ukerewe samaki zimeongezeka. Lakini vile vile njia mbadala alisema mabwawa Watu wameanza kutumia mabwawa ya kisasa zaidi na kuyatumbukiza ziwa Victoria ambayo analeta tija kwa watu. Kwa hiyo kama serikali itazidi kutoa angalau mitaji ni ya elimu na mitaji ya fedha ya, yaani swala litakuwa li limekomeshwa, kwa sababu sasa tunaona kila mtu anahitaji kuweka mabwawa baada ya kutumia kutumia mitumbwi kwenda kutafuta samaki wakati Uh, ufukweni tu watu wanapata samaki wengi. Kwa mfano ukienda sehemu ya Ngoma kuna mabwawa na uzalishaji miezi miezi mitatu tu samaki wameisha kuwa wengi. Swala naliona ni kwamba serikali itie mkazo kwa hilo, kwa sababu itasaidia, kama ulivyosema, idadi ya watu Ukerewe ni kubwa. Ukerewe ina asilimia ardhi yake ni asilimia kumi tu maji ndio asilimia tisini lakini maji ya asilimia tisini hayajatumika vizuri zaidi, lakini kama mabwawa yatakuja ya asilimia tisini ikitumika, Ukerewe inaweza kuwa kupata uchumi mkubwa wa kulisaidia taifa na kupata uzalishaji mkubwa wa hali ya juu. Msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, hatuna la ziada katika makala ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho. Kwa pekee kabisa, namshukuru mwenzangu Fredrik Nwaka kwa kufanikisha makala haya. Nikushukuru pia msikilizaji, kwa kuwa nasi mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Ulikuwa nami, Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Tayari saa kumi na mbili na nusu za jioni Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu za jioni Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Viongozi mbalimbali mbali wa dunia wahudhuria mazishi ya rais wa zamani wa Ufaransa Jacques Chirac kusini mwa Paris. Wapiganaji wa al Shabab nchini Somalia washambulia msafara wa washauri kutoka Umoja wa Ulaya. Wazazi mjini Bukavu mashariki mwa DRC wawashitumu viongozi wa makanisa kuchochea mgomo katika shule zilizo chini ya usimamizi wa makanisa. Karibu katika ongo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu Septemba 30 mwaka 2019, rais wa zamani wa Faransa Jacques Chirac amezikwa katika makaburi ya watu mashuhuri kusini mwa jiji la Paris. Kabla kukiwa na ibada ya ibada iliyohudhuriwa na viongozi mbalimbali wa dunia. Mengi zaidi na Victor Abuso. Imekuwa ni siku yenye huzuni kwa wananchi wa Ufaransa na maelfu walijitokeza katika barabara za jiji la Paris kumwaga kiongozi wao wa zamani aliyekuwa rais wao, waziri mkuu na meya wa jiji la Paris. <laughs> Chirac ni rais aliyependwa na Wafaransa wengi lakini pia nje ya taifa hilo, na leo imekuwa ni siku ya maombolezo kumkumbuka kiongozi huyo wa zamani aliyefariki dunia wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka 86. Katika kanisa Katoliki la Mtakatifu Sulpis jijini Paris, maskofu waliongoza misa ya kumwaga kiongozi huyo, huku viongozi wa dunia waliohudhuria ibada hiyo, kama rais wa Urusi Vladimir Putin, rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton na marais kadhaa kutoka barani Afrika wakionekana wenye huzuni kwa kumpoteza rafiki. Rais Emmanuel Macron aligusa jeneza lilofunikwa na bendera nchi hiyo lilobeba mwili wa mtangulizi wake ambaye amezikwa kwa heshima zote za kijeshi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13. Ni saa 12 na dakika 33 kwa saa za Afrika Mashariki. Wapiganaji wa kundi la Al Shabab nchini Somalia wamedai kutekeleza shambulizi katika kambi ya wanajeshi wa Marekani, lakini pia kushambulia msafara wa washauri kutoka Umoja wa Ulaya wanaotoa mafunzo kwa wanajeshi wa nchi hiyo. Shambulizi dhidi ya kambi ya wanajeshi wa Marekani ilifanyika katika eneo la Baledogo, kilomita 110 kaskazini magharibi mwa jiji kuu la Mogadishu kambi hiyo imeendelea kutumiwa na wanajeshi wa Marekani wanapoendesha operesheni za ndege zisizokuwa na rubani kukabiliana na kundi hilo la kigaidi. Dr. Francis Onditi ni mtaalamu wa masuala ya usalama, anatathmini shambulizi hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Vikosi ambavyo vinapigana dhidi ya Alshabab kula Somalia e, bila shaka ni hadui ni adui wa wa, wa, wa kundi hili la Alshababu, na mipango ama makundi yoyote ikiwemo makundi ya Umoja wa wa, wa, wa Uropa, US na Umoja wa Afrika AMISOM, wote ni maadui wa kundi hilo la la haram la Boko Haram. Kwa hivyo mashambulizi hayo ya ni, ni mojawapo tu ya mbinu ambazo no. Alshababu wanaendelea kutumia ili kuweza kuonyesha kwamba bado wako na uwezo wa kushikilia nchi ya Somalia. Ni sauti yake Dr Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Vurugu na makabiliano zimegubika gereza kubwa la Kamiti nchini Kenya leo asubuhi, baada ya baadhi ya wafungwa kukabidhi vitu vilivyoingizwa gerezani kinyume cha sheria. Kamiti ambalo ndio gereza kuu nchini Kenya lenye kamera, walinzi na teknolojia uangalizi kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa watu, magari na bidhaa zinazoingizwa katika jumba hilo la mafunzo. Jeshi la Uganda limewaonya raia wa nchi hiyo kwa yeyote atakayepatikana amevalia kofia maalum nyekundu ambayo hutumiwa na vuguvugu -vugu la kisiasa la People Power linaloongozwa na, na mwanasiasa wa upinzani Robert Chagulani maarufu kama Bobby Wine atachukuliwa hatua za kisheria, ikisema muundo huo wa kofia ni wa kijeshi. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago. Vuguvugu la People Power linayoongozwa na Bobby Wine lilizindua kofia nyekundu kama ile ya jeshi ambayo ina neno la People Power kama ishara yao ya kitambulisho, lakini kama naibu msemaji wa jeshi Lieutenant Kano Deo Akiki anaeleza, kofia hizi nyekundu sasa ni za kijeshi na raia hawakubaliwi kuzivaa raia au wajambazi wanafanyisha mavazi yetu na watu huko nje wanafikiri kwamba hii ni UPDF ndiyo imefanya madhambi. Na kwa hivyo kama mtu fulani alitengeneza mavazi yake bila kufuatilia sheria, hiyo sio sika yetu. Na hatutengeneze mavazi yetu, tunafuatilia mambo ya siasa, hamna. Lieutenant Kano Dewa Akiki anafafanua zaidi hatua mtu atachukuliwa akipatikana na kofia kama hiyo. kila mtu kama amevaa mavazi ya kijeshi, sheria yetu hapa Uganda au katiba inatukubali kwamba unachukuliwa mahakamani ya kijeshi, yani court martial. Kundi la kisiasa la People Power limenungunika kwa hatua ya jeshi kupitia Joel Senyonyi, msemaji wao. wao umekuwa wauga na wajui wafanye nini dhidi yetu kisiasa, ndio sababu wanaendelea kujaribu kutumia kila mbinu kupiga marufuku mavazi yetu au kofia. Sisi hatujavunja sheria yoyote wa na jeshi la UPDF ina beji, na kofia zetu zina alama ya kundi letu la People Power. Kwa hivyo tutaendelea kutumia kofia zetu, yeah, na ikiwa wanataka watukamate sisi wote. Nilitafuta maoni ya wananchi wachache kuhusu hatua ya jeshi. Wanasema haki, kwa sababu hizo kofia tunavaa bila kuuliza. Hii kofia mi navaa iko nini? Kofia hizo hazina lama ya UPDF, asi kitu kibaya kuvaa, au wajeshi wanaonea vibaya, kwa sababu ile ni jevo. Sasa hiyo ni nguo, wawache ile mambo ya kuweka aya, wanaweka ile siasa ya nini? Uamuzi wa jeshi la kupiga marufuku utumizi wa kofia nyekundu imewashtua watu wengi, lakini jeshi inasema Uamuzi huo sio wa kisiasa bali ni hatua ya kuzuia wajambazi na watu wengine wabaya kuzitumia na kisha kuharibu jina la jeshi. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafai Kiswahili. Waziri wa sheria nchini Rwanda, Johnston Businge, amesema kusambaa kwa taarifa za uongo kunakofanywa na vyombo vya habari vya Uganda kuna kiuka makubaliano ya Rwanda yaliyofikiwa na mataifa hayo mawili. Gazeti la serikali ya Uganda liliandika taarifa Jumamosi iliyodai kuwa rais Paul Kagame alikutana na hasimu na mpinzani wa siku nyingi wa rais Museveni, bwana Kiza Besige. Taarifa hizo zinazopingwa na Rwanda zinadai wawili hao walikutana jijini New York. Wazazi mjini Bukavu, mashariki mwa DRC, wanasema wanasikitishwa na mgomo wa walimu unaoendelea katika shule zilizo chini ya usimamizi wa makanisa, huku wakiwashutumu viongozi wa makanisa kuchochea mgomo huo baada ya serikali kutangaza elimu bure katika shule za umma. Mengi zaidi na mwandishi wetu William Basimike. Mbele ya viingilio vya katedrali ya Bukavu, waandamanaji waliokasirika walichoma matairi, wakiimba ujumbe wa chuki kwa kanisa hilo. Imani ni mmoja wao. Hata mem president de la republique asha sema masomo ikuwe gratuit na bazazi wote vaafurahi, metunashangala ingai tunabania tu kule kwa kuvaprotestane na kuvakatolike ndio vangae vana banabania tu prime ibakie, ibakie, ibakie. Bashaka una, amo prime nini kumbi ya muhimu ya kufanya bafunge kwanza ile makanisa yao. Kwa mujibu wa Felicien Shomari, akiwa baba wa watoto saba, ombi yangu yenye mimi nataka kama vale vatu wapende wa kurudia kufundisha vatoto bavafukuza vatia vingine vashomeri biko viko mingi inavyoonekana. Parokia za kikatoliki ndizo zilizolengwa zaidi, kama ilivyoonekana kwenye parokia ya Materdai huko Muhungu. Wakati wa mkutano na gavana wa mpito, askofu mkuu wa Bukavu Francois Xavier Maroy alipendekeza mazungumzo kati ya wazazi, kanisa walimu na serikali ili kumaliza mgomo wa walimu. Kazi ya katolika ni kujenga, na eklezia nzima tujikaze kuvumilia na kusaidia serikali kwa ngisi mupango walikamata ufikilie ukomo wake. Fahamu kuwa shule ambamo walimu wanagoma ni shule zinazomilikiwa na makanisa na ambazo zinalipwa mishahara na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika sehemu nyingi za mji wa Bukavu, polisi waliingilia kati na kutawanya waandamanaji hao kwa kutumia gesi ya kufuta machozi. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. RFI. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Mazungumzo ya kitaifa yameanza mjini Yaounde nchini Cameroon. Lengo ni kumaliza machafuko ambayo yamekuwa yakiendelea katika maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza nchini humo huku kukiwa na wasiwasi kuwa wapinzani wa serikali huenda wasishiriki. Mazungumzo haya yamefunguliwa na waziri mkuu Joseph Dion Ngute na yanatarajiwa kumalizika tarehe nne mwezi Oktoba. Wakili Martin Oloni, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini swala hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Jambo la muhimu ni kwamba panapo mazungumzo huenda pakapatikana suluhu, mahali ambapo hapawezi kupatikana suluhu, nikiwa mzozo unaendelea kuwepwa na watu wataki kuzungumza, wanaendelea kubebana na silaha hiyo ndio shida iliyo. Swala ama uamuzi wa kusema kwamba ni lazima atafute njia ya kukaa pamoja ni jambo la busara. Paul Bia anatuambia kwamba ingawa amekuwa kiongozi wa muda mrefu, anaona kwamba kuna mengi ambayo labda yamemshinda pia, na inafaa aweze kutafuta njia ya kutatua kwa kuleta wote pamoja. Ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mahakama ya juu nchini Nigeria leo Jumatatu imeamuru mgombea urais wa zamani kusalia korokoroni baada ya kushtakiwa kwa uhaini kufuatia kutoa wito wa mapinduzi katika taifa hilo la magharibi mwa Afrika. Omoyele Sowore, mkosoaji mkuu wa jimkuwa, rais wa Nigeria Muhamadu Buhari, ameshikiliwa tangu mwezi Agasti na kitengo cha maafisa usalama wa taifa baada ya kuitisha maandamano aliyoyabatiza jina la mapinduzi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na moja kwa saa za Afrika Mashariki. Mwanamfalme wa Saudi Arabia ameionya Iran juu ya tishio lake kuhusu mafuta ya dunia. Iran ilisema leo Jumatatu inatengeneza kituo kipya cha mafuta baharini Oman, ambapo kutafunguliwa njia nyingine ya usafirishaji mafuta, ambapo itaruhusu meli zake kupitia eneo hilo la kimkakati. Kampuni ya taifa la Iran ya mafuta imetia saini mkataba wenye thamani ya dola milioni hamsini, na mbili za Marekani na makampuni matatu ya wazawa ili kusambaza mabomba hamsini ya mafuta. Kamanda wa jeshi la mapinduzi la Iran amesema lengo lao kuu ni kuiteketeza Israeli katika ramani ya dunia. Meja Jenerali Hosein Salami amesema hayo akinukuliwa na mtandao wa habari wa Sepa kuwa azma yao hiyo sio ndoto tena, ni jambo ambalo linatekelezeka. Waasi wa Houthi nchini Yemen wamewachilia wafungwa 290 wakiwemo manusura kadhaa wa shambulizi lililotekelezwa na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya kituo cha kuwahifadhi wakimbizi mapema mwezi huu. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu imepongeza hatua hiyo kuwa ni chanya kuelekea kuachiliwa, kuhamishwa na kurudishwa kwao wazuiwa wanaohusishwa na mzozo chini ya mkataba uliosainiwa na kukwama mwaka jana kati ya waasi na serikali ya Yemen. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ni saa 12 na dakika 43. Magaidi wa Alshabab nchini Somalia wamedai kutekeleza shambulizi katika kambi ya wanajeshi wa Marekani, lakini pia kushambulia msafara wa wa washauri kutoka Umoja wa Ulaya wanaowapa mafunzo wanajeshi wa nchi hiyo. Shambulizi dhidi ya kambi ya wanajeshi wa Marekani lilifanyika katika eneo la Baledogo Mtaalamu wa masuala ya usalama na tathmini shambulizi hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Vikosi ambavyo vinapigana dhidi ya, ya alshababu kule Somalia e, bila shaka ni adui ni adui wa, wa, wa, wa kundi hili la alshababu na mipango ama makundi yoyote ikiwemo makundi ya Umoja wa wa, wa, wa Uropa, US na Umoja wa Afrika Amisom, wote ni maadui wa kundi hilo la la haram la Boko Haram. Kwa hivyo mashambulizi hayo ya ni, ni mojawapo tu ya mbinu ambazo no. Alshababu wanaendelea kutumia ili kuweza kuonyesha kwamba bado wako na uwezo wa kushikilia nchi ya Somalia. Kwa nini hasa wamelenga kituo cha kijeshi cha Marekani? tukifahamu kwamba Marekani ni taifa ambalo limekuwa likiendesha mashambulizi ya kupitia ndege zisizokuwa na rubani dhidi ya kundi la Alshababu. Amerika sana sana wamekuwa wakitumia teknolojia za kisasa kupitia ndege zisizo na rubani na vifaa zingine ambazo ni za vita za kivita. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni adui mkuu ama adui na mara moja wa Alshababu, kwa sababu uh, wanapotumia vifaa hivyo, basi e, inaonyesha makali yao dhidi ya Alshababu ni kubwa sana, ama wanaendelea ku kuzorotesha eh, kundi hilo. Dkt Francis Onditi, suala hili litapokelewaje na maafisa wa idara za usalama za Marekani na umoja wa Ulaya katika kukabiliana na al shababu? Muungano wa Amerika na, na nchi za Ulaya wataweza kuweka eh, taasisi zao ama wataweka uwezo wao pamoja ili waweze kupambana na kundi hilo? Um, kwa hivyo katika siku zijazo, tutaona mapambano ambayo eh, yatakuwa yamewekwa moto sana na, eh, na, na umoja wa wa wa wa Amerika pamoja na washirika wake eh, katika nchi za eh, za ughaibuni haswa nchi za magharibi mwa Europa. Kwa hivyo um, itakuwa ni jambo uh, ambalo tutakuwa tukiendelea kuona mapambano kali sana dhidi ya alshababu kutokana na yale ambayo yametendeka. Wakati huu, Marekani na washirika wake wanatoa msaada wa ushauri wa kijeshi na kutoa mafunzo kwa jeshi la Somalia, lakini pia vilevile vile kusaidia askari wa AMISOM zaidi ya elfu ishirini waliopo nchini Somalia. Upepo huu ma, wa, wa, wa matukio kama haya unaweka wapi jitihada za kupambana na kundi hili la al-Shababu? Shikamana ni mshikamano mkubwa sana ni lazima hawa eh, makundi yote ikiwemo AMISOM wako na ile tunaita exit strategy, ama ile mikakati ya kutoka katika nchi hiyo ya Somali. Lakini wakati ambapo wanapojiandaa kutoka katika nchi hiyo ama kupunguza investment katika nchi hiyo, uh, ndiposa tunaelekea kuona alshababu wakijipea nguvu nyingi sana ya kupambana nao. Kwa hivyo ni, ni, ni hali ya mshikamano, lakini jawabu ni kwamba ni lazima taasisi za kijeshi na polisi na taasisi zingine za serikali na na, na, na, na, na mambo mengine katika nchi ya Somali iwezwe ku ni mtazamo wake Dr Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na sasa nampisha Sabina Mpelo katika makala Habari Rafiki. salamu... kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Raisi wa zamani wa Ufaransa Jacques Chirac amezikwa rasmi hii leo baada ya mazishi yaliyofanyika kitaifa na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali wa dunia. Chirac alikuwa miongoni mwa marais waliokuwa karibu sana na bara la Afrika. Alionekana kushirikiana na viongozi wa Afrika katika miradi mbalimbali ya maendeleo kupitia vikao vya kilele baina ya Ufaransa na Afrika. Sera yake kwa Afrika ilikuwa ni hakuna maendeleo ya dunia bila Afrika iliyoendelea. Msikilizaji, unafikiri mataifa ya Afrika tutamkumbuka kwa lipi Jacques Chirac? Kukuendeshea makala haya ninaitwa Sabina Mpelo. Nitafurahi kupata maoni yako. Kwa majina anaitwa Imani Kasi Tokose toka Kamanyola ya TRT ni jimboni Kivu Kusini. Kwanza hata nitoe pole kwa familia ya Zakiraji na kwa raia ya Ufaransa, hata wa nchi za Afrika kwa ujumla. Kwa mimi nadhani Zakiraji tutamkumbuka kupitia moyo wake mzuri kutembelea nchi za Afrika, kuleta maendeleo, kutaka usawa uwepo kati ya nchi za Afrika na za bara huko Ulaya. Ni kiongozi ambaye ameongoza nchi ya Ufaransa kwa muda huu ambao ia watoto na raia wa enzi zake hizo wanakuwa wanamshuhudia kwa mema yote ambayo anaendelea kuwafanyia na kwa mazuri yote ila, si wa Afrika tunaendelea kumshukuru sana kwa maendeleo ambayo walikuwa anapigania na usawa kati ya raia wa nchi za Afrika. Asante. Kwa jina naitwa Idi Yusufu kutoka Antao, Singida. Kwa kweli ja eh, Siraki na mkumbuka kwa, kwa kauli zake alizosemeka kwamba hakuna dunia iliyoendelea bila Afrika iliyoendelea. Kwa kweli, hiyo kauli ilituhamasisha sisi bara la Afrika kwa kujitahidi tuwe na maendeleo kama mabara mengine. Kwa majina naitwa Rene Sfar ama nite Rene Musumali, napatikana nchi ni DRC ni ikiwa maeneo ya Moba po kwenye farmasi Boa. Kwanza eh, natoa pongezi kwa raisi huyu wa zamani wa Ufaransa, Jacques Chirac, kwa, eh, eh, kwa sababu yeye ni raisi ambaye alijitoa kabisa kutumikia Afrika. Alijiamini kwa sababu yeye alisema kama katika dunia nzima hakuna maendeleo pasipokuwa Afrika. Yaani, kwanza alitambua umuhimu wa Afrika kuishi katika dunia hii, hakuna maendeleo ambayo itaonekana yoyote ilizidi kwanza Waafrika wenyewe wahusike wawepo. Alitambua kabisa, dunia nzima ilimjua na ilimtambua kwa sababu alipenda kwenda Afrika nzima. Kwa hapo, tuseme tu kwamba tumtakie tu mapumziko mema, ni vile kifo kinatukia kwa kila mtu, na tumtakie tu alale mahali pema peponi. Okay, asante sana kwa jina anaitwa Miraji Kibinda. Napiga simu hii nikiwa maeneo ya Sabasaba mkoani Morogoro Tanzania. Binafsi kiukweli, bara la Afrika limepata pigo kubwa, na atakumbukwa sana Jack Shiraki. Mara mara nyingi sana, hata kupitia vyombo vya habari, alikuwa anakaa na viongozi wengi wa Afrika na miradi mingi sana walikuwa wanapitisha kwa bara yetu la Afrika. Alikuwa ni msaada mkubwa, na kiukweli, ni warahisi viongozi wachache sana wenye kujitoa mioyo wao kuwasaidia wa Afrika kama yeye, ni wachache sana wa bara la Europa. Atakumbukwa sana rais huyu, ijapokuwa akastaafu, lakini mchango wake hata kupitia vyombo vya habari vya kimataifa, mara nyingi sana habari zilikuwa zikiripotiwa, alikuwa hayupo mbali na viongozi wa Afrika na kuweza kuwasaidia bara letu la Afrika. <coughs> Uh, mimi ni Robert Nachime Balugi kwa sasa napatikana Kalehe, Ihusi mashariki mwa Kongo, DRC. Kwanza nitoe mkono wa pole kwa wafaransa wote kwa kumpoteza rais huyo wa zamani Jacques Chirac, pia kwa wanaafrika wote Uh, na mimi nadhani kwamba tutamkumbuka Jacques Chirac kwa kuweza kujiunga pamoja na wana Afrika sana, nchi zote za Afrika kwa kuweza kugombanisha ubaguzi katika Afrika, kusaidia nchi mbalimbali kimajeshi. Yaani huyo kabisa alikuwa ni rais ambaye mimi nilikuwa na- namuona kwamba huyu ni, ni rais mweusi ambaye anaishi Ufaransa, sababu sio marais wote wa wazungu ambao wanapenda bara letu la Afrika kweli. Tumepoteza na tunasema Mungu aweze kupokea mahali pema peponi nafsi yake, na tuweze kupata labda mwingine rais ambaye atapenda wanaafrika kama vile huyo Jacques Chirac. Asante sana, toka DRC Vira hapa ni Faraja maarufu kama B Antiviriki maoni yangu, unajua, siku zote mtenda wema waga wasaulikiwi. Sasa bwana Jacques Chirac, kutokana na wema wake ambao ulifanyia Afrika, aidha kutokana na aliona thamani ya Afrika kusaidiana na marahisi viongozi mbalimbali wa Afrika kikoli kitu hicho cha kimisi sana kutoka kwake kwa. Pia kama sijasahau, ni mtu ambaye aliwahi kupewa jina kuitwa Chirac mwa Afrika. Kwa hiyo tungeomba marahisi hata viongozi wengine wa nchi zingine waone thamani ya Afrika yetu. Afrika yetu kwa kweli ni nchi ambayo, aa ni bara ambalo najieleza kiujumla. Kwa hiyo so, tungeomba sana kabisa nchi zingine ziendelee kusapoti kabisa afrika yetu na waone thamani so, wa ya kama amefanya bwana marehemu jack shirak Ndipo sehemu za Rusumo humu Rwanda. Jina langu naitwa Maira Odinga. Raisi yule wa zamani wa Ufaransa Jacques Chirac ni mtu mtu mwema aliyoinua bara la Afrika, alikuza ari, uchumi wa, wa Afrika, akawapa fikira nzuri akawasaidia kuinuka kwenda mbele na kuachana na fikira mbaya. Ndio namna tutamkumbuka, kwa kuwa sisi tuna tunamkosa mtu mshujaa kwa majina naitwa Mustafa Mafunganya au Baba Rahma alipo Dinembo Tandaimba Mtwala, Tanzania. Awali ya yote, niseme tu pumzika kwa amani. Sisi tulikupenda, ila Mungu wetu amekupenda zaidi. Safari yako iwe njema, upumzike sehemu njema. Tutamkumbuka kwa mengi. Hakuwa mtu mbaguzi, alitueletea chachu ya maendeleo. Alikuwa mtu wa watu kiukweli. Hujue kuna watu wanaiponda sana Afrika, lakini yeye alikuwa mtu wetu wa karibu sana na alikuwa na, na, na, na, na msemo wake kwamba bana, maendeleo bila Afrika haiwezekani. Yani, alijua kabisa kwamba Afrika nako kuna watu wanaishi, na wapo watu ambao wanapumua kama wanavyopumua wao wazungu. Asante. Kwa jina naitwa Jean de Je Kasindu nikiwa hapa Moba, DRC. Kwanza nianze na kutoa salamu za rambirambi na nikutakia mapumziko njema mwili wa rais Chirac. Kwa upande wa Afrika kwanza, tutamkumbuka zaidi mmoja. Rais Jacques Chirac alikuwa ni rais mzuri, um, zaidi kwa upande wa sisi wa Afrika. Alijitahidi kuunganisha bara la Afrika na bara la Ulaya, hasa waraia waliokuwa wakienda e, e, Faransa. Hakuwa na ubaguzi wowote, alipokea vizuri zaidi tutamkumbuka zaidi kwa sababu alikuwa mtu muhimu kwa upande wa maendeleo ya Afrika na bara la Ulaya. Kwanza alishirikisha bara la Afrika katika mipangilio fulani fulani ya kimaendeleo ulimwenguni na alijitahidi kabisa kupatanisha viongozi wote wa nchi za Afrika pamoja na viongozi wa nchi za Ulaya, na aliweza kujitahidi zaidi kutoa msaada kwa binafsi kwa niaba ya nchi ya Afrika. Yaani sisi Afrika tutamkumbuka sana na tutamtakia Mungu amlaze mahali pema peponi, rais wetu Jacques Chirac. Hey, mimi ni Mwise Maulu kutoka DRC, eh, mji wa Goma, na kwa kwanza pole za rambirambi katika, katika nchi ya Faransa kabisa. Tunasema pole kwanza kwa kwa presidenti, lakini nasi Afrika tutaendelea tu kumkumbuka, hata msahau ka sababu alikuwa alikuwa hapo mwenye msingi alikuwa napana maendeleo na alikuwa napana shauri katika Afrika. <tabia> kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Shetwag mulavya wa Fizi DRC unasema ataendelea kukumbukwa kwa hili neno alilosema kuwa hakuna maendeleo ya dunia bila Afrika. Alikuwa ameona umuhimu wa Mwafrika. Mungu ampumzishe mahala pema peponi. Biamungu Mkama wa DRC unasema alikuwa shujaa, alikuwa anapenda sana Afrika. Unakumbuka alikuwa akifika Kinshasa, hakujali kama yeye ni raisi ila alitembelea kila mahali. Unasema viongozi wa Ulaya wangeiga mfano wa Shirak, msemo aliyosema hakuna Ulaya kama hakuna Afrika. Kweli unawaomba viongozi wa Ulaya na Afrika washikane bega kwa bega. Na Hussen Pazi ukiwa Arusha, Tanzania, unasema hakika rais Jacques Chirac atakumbukwa kwa mengi ikiwemo upendo katika mataifa ya Afrika kufuatia sera yake nzuri na yenye mashiko Afrika, sera endelevu isemayo hakuna maendeleo pasipo mataifa ya Afrika. Kikubwa wa Afrika tumwombee dua akalale mahala pema peponi. Na kufikia hapo, ndio tamati ya makala ya habari rafiki kwa jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Mpelo, ninakutakia jioni njema. Makala ya habari rafiki. Hadi hapo hatuna la ziada, msikilizaji. Kwa niaba ya wote, mimi ni Martha Saranga na kutakia jioni njema. Kwa heri.