Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Kundi la kwanza la wakimbizi ambao wamekuwa wakiishi nchini Tanzania kuanza kurejea Burundi Alhamisi wiki hii. Umoja wa Mataifa wa baini ongezeko la umaskini katika familia za wakimbizi nchini Uganda, na waandamanaji katika eneo la Hong Kong wakabiliana na polisi huku mmoja akipigwa risasi kifuani. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumanne, Oktoba mosi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio wa shirika. Ukiwa na lolote usisite kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Burundi inasema kundi la kwanza la wakimbizi ambao wamekuwa wakiishi katika nchi jirani ya Tanzania wataanza kurejeshwa nyumbani siku ya alhamis Mengi zaidi na mwandishi wetu Martha Saranga. Nestor Bimenyimana, afisa wa juu wa serikali ya Burundi anayehusika yani na mradi wa kuwarudisha nyumbani wakimbizi, ameliambia shirika la habari la Uingereza Reuters kuwa mpango huo utaanza kutekelezwa baada ya makubaliano ya serikali yake na Tanzania. Aidha, kundi la kwanza litawajumuisha wakimbizi elfu moja ambao Bimenyimana amesema wanaorudi wanafanya hivyo kwa hiari yao. Serikali za Burundi na Tanzania mwezi Agosti zilikubaliana kuwa wakimbizi zaidi ya laki mbili ambao wamekuwa wakiishi nchini Tanzania wataanza kurudi nyumbani kuanzia tarehe mosi mwezi Oktoba. RFA ya Kiswahili imejaribu kumpigia simu waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Kangi Lugola, kumuuliza kuhusu mchakato huu, lakini hakupokea simu zetu. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi UNHCR na mashirika mengine ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yameendelea kutoa wito kwa Tanzania na Burundi kutowalazimisha wakimbizi hao kurudi nyumbani. Idadi kubwa ya wakimbizi hao waliokimbilia nchini Tanzania mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya mzozo wa kisiasa katika nchi yao. Uingereza imewaonya raia wake dhidi ya kusafiri kwenda Tanzania kufuatia kifo cha mwezi uliopita cha mgonjwa anayekisiwa kuwa na dalili zinazohusiana na Ebola. Serikali ya Tanzania inapinga ripoti hizo, ikisema hakuna kesi yoyote iliyothibitishwa au inayoshukiwa ya Ebola. Uingereza imetoa onyo hilo wakati huu shinikizo likienea kwa Tanzania kushirikisha habari zaidi juu ya kifo kinachoshukiwa. Mawakili wa mwandishi wa habari za uchunguzi wa nchini Tanzania Eric Kabendera wamemwomba rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amsamehe mteja wao kwa madai kuwa afya yake imeendelea kuzorota. Wiki tatu zilizopita, Rais Magufuli alisema watu wanaokabiliwa na mashtaka ya uhujumu uchumi wataachiliwa ikiwa watakiri na kurudisha walichoiba. Kampala 93.7 FM, ni saa 12 dakika tatu Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika tatu Afrika ya Kati. Uganda ni nchi ya tatu yenye wakimbizi wengi duniani ambapo inahifadhi wakimbizi karibu milioni moja na laki tatu. Kwa mujibu wa sera kila mkimbizi anapewa kilo 12 za unga na shilingi 31,000 za Uganda kwa mwezi, lakini utoaji huu unaonekana kuwa mdogo na umesababisha wakimbizi kuanza kutafuta namna ya kupata pesa ikiwa ni pamoja na kuuza chakula wanachopewa. Ripoti ya benki ya wa jijini Kampala imethibitisha kuongezeka kwa umaskini kwa familia za wakimbizi kutoka Kampala. Mwandishi wetu Kenneth Lukwago anaeleza zaidi. Irene Anzoa ni kiongozi wa wakimbizi wanawake katika makazi ya Agoja wilayani Ajumani, ambaye pia ni mama wa watoto wane. Unapata shida nyingi sana, hakuna pesa ya kutuma watoto kwa shule mefika, kama ugonjwa wamefika kama vameleta kwetu resio. Watu wengine wanauza chakula zawa kwenda kwa hospitali kupatia skufis ya watoto katika makazi ya wakimbizi ya Nakivale umaskini ume aisha wasichana wadogo kufanya ukahaba. Alex Buchana ni kiongozi katika makazi hayo. Watoto wengi walianza kujihusisha na mambo ya ngono ili wapate chakula au mavazi ya kuvaa. Asilimia wengi pia wameathirika kwa sababu ngono imepamba mwamba. Umaskini pia umehusishwa na ndoa za mapema kwa wakimbizi. Magret Atienu ni afisa anayesimamia haki za binadamu katika UNHCR. Wasichana wanawekwa kwa ndoa wakiwa wadogo ni shida kweli, kwa maana wale watoto wanapotesha maisha yao kabisa. Caroline Mejia, mwanauchumi katika benki ya Dunia, anatoa mapendekezo kadhaa. Tunapaswa kuhakikisha upatikanaji wa usaidizi kwa wakimbizi wanaojihusisha na kilimo. Itaongeza mapato na kuwafanya wakimbizi kujitegemea. Kwa wale wanaohusika na harakati zisizo za kilimo, tunaweza kuwapatia kazi na mafunzo ya ustadi Waziri Onek anasema hatua zinachukuliwa kuboresha maisha waki yes. wa ustadi, ya wakimbizi ikiwa tutawapa ustadi watakuwa bora. Tunawapa mafunzo ya aina tofauti ili kupata ujuzi na kuboresha hali yao ya maisha. Kuongezeka ya umaskini kati ya wakimbizi imekuwa jambo kubwa kwa sababu ya shida nyingine ambazo zinakuja nayo. Serikali ya Uganda ina sera ya kushughulikia hali hii, lakini inataka usaidizi kuitimiza Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili. Shirika la kimataifa la Amnesty International leo Jumanne limeishutumu Marekani kwa kuwaua raia watatu eny, kwenye shambulio la anga huko Somalia na kwa kushindwa kuchunguza madai kuwa walikuwa ni wakulima wasio na uhusiano na Al-Shabab. Amnesty imesema uchunguzi wake umebaini watu hao watatu waliouawa katika shambulizi la anga la Machi 18 kusini mwa Somalia hawakuwa na hatia licha ya amri ya kamandi ya Marekani Afrika, AFRICOM, kusema watu hao walikuwa wanajihadi. Wakenya wanasubiri ripoti ya kamati inayofahamika kama Building Bridges Initiative, BBI, iliyoundwa na Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuzungumza na Wakenya na kuja na mapendekezo ya kumaliza mzozo wa kisiasa nchini humo kila baada ya uchaguzi mkuu. Kamati hii iliundwa baada ya Rais Kenyatta na Odinga kukubaliana kumaliza tofauti zao za kisiasa mwezi Machi mwaka 2018 katika kile kinachofahamika kama handshake kwa lengo la kuimarisha umoja nchini humo. Je, nini matarajio katika ripoti hiyo inayosubiriwa wakati huu kukiwa na dalili kuwa huenda kukawa na kura ya maoni kuirekebisha katiba? Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii. Anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya n yaani, BBI ambao ilikuwa ni muungano kati ya aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga na rais Uhuru Kenyatta. Pakubwa kabisa matarajio ni kwamba itaangazia kwa wengi kabisa hali ku, ya kuleta amani, kuleta uwiano, kuleta umoja na kujaribu kuwaweka raia wa Kenya kutoka makundi na makiva kabila mbalimbali, waweze kuishi kwa umoja, waweze kufanya kazi kwa umoja na waonane kama wote ni wazalendo wa hapa Kenya. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Waziri mkuu wa Sudani amekutana na kiongozi mwandamizi wa waasi wa Darfur anayeishi Ufaransa, rais Emmanuel Macron amesema jana Jumatatu, akipongeza hatua hiyo muhimu kwa ajili ya amani katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Rais Macron amesema katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na Hamdok baada ya majadiliano huko Paris kuwa waliwezesha mazungumzo ambayo waziri mkuu Abdalla Hamdok alikuwa nayo na Abdulwahid Nur ambaye yuko nchini humo. Radio France Internationale, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 9 kwa saa za Afrika Mashariki. Wafuasi wa upinzani wameendelea kuandamana nchini Malawi kushinikiza kujiuzulu kwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo Jenny Ansa. Waandamanaji wanalalamika kuwa Bi Ansa alihusika pakubwa na kile wanachosema ni wizi wa kura uliomsaidia rais Peter Mutharika kushinda uchaguzi mkuu dhidi ya mpinzani wake Lazarus Chakwera. Yote haya yanatokea wakati huu viongozi wa dini wakijitahidi kusuluhisha mzozo huu kwa kuzungumza na wadau wote wa kisiasa. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Maandamano ya Malawi. Tangu uchaguzi umemalizika, masikilizano yamekuwa madogo kati ya wapinzani na na serikali. Kwa hiyo inaonekana kwamba ile asilimia zilizopishana ni ndogo sana kati ya kura za upinzani na kura za mshindi wa rais. Kwa hiyo nadhani kama wamalawi wenyewe wa hawatoweza kukaa chini na kutizama, wanasiasa wenyewe kwa namna gani wanaweza kusuluhisha, kwa kweli ina, inaweza ikaiumbisha Malawi na si jambo zuri kwa kwa nchi maskini kama hiyo. Ni sauti yake Abdu Karimu, Abdu Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Chama tawala nchini Zimbabwe, Zanu PF, kitahamisha umiliki wa makazi maalum ambayo rais wa zamani wa nchi hiyo marehemu Robert Mugabe aliishi katika mji mkuu Harare kwa familia yake. Gazeti la serikali la The Herald limemnukuu afisa wa chama akisema. Ufafanuzi uliotolewa na katibu wa chama tawala cha Zanu PF Obert Mpofu umefuatia uvumi kwamba chama hicho kililenga kugeuza jumba la Mugabe la Blue Roof kuwa jumba la makumbusho na kupata mapato kutoka kwake, gazeti hilo limeripoti. Mwandishi wa habari wa Moroko Hajar Raisun amehukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela na mahakama mjini Rabat baada ya kumkuta na hatia ya kutoa mimba kinyume cha sheria na kuwa na uhusiano wa kimapenzi nje ya ndoa. Hukumu yake hata hivyo, imekosolewa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu yaliyodai kuwa serikali inaingilia masuala binafsi na uhuru wa vyombo vya habari. Katika kesi hiyo, daktari aliyemtetea alihukumiwa kifungo cha miaka miwili jela, huku mchumba wake, raia wa Sudani, akihukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela. Mawakili wa Raisun wamesema kesi hiyo haikuwa na msingi na tuhuma dhidi ya mteja wao hazikuthibitishwa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frequency 21690 21 kHz, mita bendi 13. Nam ikiwa ndo kwanza unaungana nami, msikilizaji, haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza tukiwa tukia Dar es Salaam, Tanzania. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio washirika. Lakini unayo nafasi ya kushiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Kiswahili nami nitausoma hapo baadaye. Waandamanaji katika eneo la Hong Kong wamekuwa wakikabiliana na polisi, huku ripoti zikisema kuwa mwandamanaji mmoja amepigwa risasi kifuani na wengine zaidi ya hamsini kujeruhiwa vibaya. Mengi zaidi na Victor Abuso. Makabiliano haya yamekuja wakati China inapoadhimisha miaka sabini ya chama cha kikomunisti nchini humo. Awali polisi wamekuwa wakitumia risasi za mpira kukabiliana na waandamanaji na hii ndio mara ya kwanza kwa wao kutumia risasi za moto kutuliza maandamano hayo. Maandamano ya leo yametatiza shughuli za kawaida katika jiji hilo huku barabara zikifungwa, lakini pia uharibifu mkubwa ukishuhudiwa katika maduka na maeneo mengine ya kufanya biashara. Kwa muda wa miezi minne sasa maandamano yamekuwa akiendelea kushuhudiwa katika eneo hilo la Hong Kong, huku rais wa China Xi Jinping akisema kuwa hakuna anayeweza kuligawa taifa hilo. Kila tarehe moja mwezi Oktoba kumeendelea kushuhudiwa maandamano makubwa kama haya dhidi ya serikali ya China katika eneo hilo ambalo Beijing imekuwa ikiongoza tangu mwaka 1997 licha ya Hong Kong kuwa sehemu ya China. Waandamanaji mara kwa mara wameendelea kupinga utawala wa Beijing kwa kile wanachokisema kuwa wanataka kujiongoza na kuendeleza demokrasia yao. Rais wa Marekani Donald Trump ameitaka nchi ya Australia kusaidia kuzuia uchunguzi wa Urusi ambao umegubika utawala wake, huku waziri mkuu Scott Morrison akikiri leo Jumanne kuwa amekubali kusaidia. Msemaji wa serikali ya Australia amethibitisha kuwa Trump alimtaka Morrison achunguze ya masuala yaliyoibuka katika uchunguzi wa Robert Mueller, ambayo yalihitimisha kwamba Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi wa mwaka 2016 kwa faida ya chama cha Republican. Takribani watu 14 wamejeruhiwa nchini Taiwan baada ya daraja kuanguka kaskazini mashariki mwa nchi hiyo hii leo na kuangukia vyombo vya uvuvi vilivyokuwa chini na kusababisha meli ya mafuta ya petroli kutumbukia majini. Picha za CCTV zimeonyesha wakati daraja hilo lenye urefu wa mita 140 likianguka huko na mfangao kwenye pwani ya mashariki ya Taiwan, na waokozi wanaohofia kuwa watu sita wamenaswa chini ya daraja hilo barabara kabisa. Saa kumi na mbili dakika kumi na tano tunajielekeza viwanjani na Sabina Mpelo, karibu. Asante Sabina. Na katika michezo tunaanzia nchini DRC, tukianza na taarifa ya simanzi ambapo makamu mwenyekiti wa klabu ya soka ya TP Mazembe, Muhamedi Kamwanya Ilunga, amefariki dunia baada ya kuugua kwa muda mfupi. Taarifa ya klabu hiyo, ya klabu hiyo katika huko nchini DRC, e, imesema klabu hiyo inasema Kamwanya alikuwa kiongozi mashuhuri wa klabu hiyo na amip, imepoteza mtu muhimu ambaye alijitoa kwa moyo wa dhati, a, kisa afiri na klabu katika sehemu mbalimbali duniani. Mazishi ya kiongozi huyo tayari yamefanyika leo baada ya swala ya mchana huko mjini Lubumbashi, lakini mchezaji wa zamani Samata, wa TP Mazembe Mbwana Samata ametumia ukurasa wake wa Twitter kutoa salamu za rambirambi kufuatia msiba huo sabina nchini sudan historia imeandikwa na. ambapo kwa mara ya ya ya kwanza kwanza imezinduliwa ligi ya soka ya wanawake mm. ambapo mchezo wa kwanza, umepigwa katika uwanja wa Khartoum kiongozi wa chama cha soka cha wanawake nchini humo mervati husein amesema hiyo ni fursa kubwa ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu na wasichana waliokuwa wakipenda michezo na. na hii ni hatua ambayo haikutarajiwa katika kipindi cha Uh, raisi wa taifa hilo uh, Omar al Bashir ambapo uh, katika kipindi chake ilipitishwa sheria ya Kiislamu ambayo ilipiga marufuku wanawake uh, kushiriki michezo katika michezo bila na shaka. Bila shaka ni fursa kwao na wataitumia vizuri bila shaka uh, katika michuano ya Sekafa wachezaji kwa wachezaji wa chini ya umri wa miaka 20 hatua ya nusu fainali hapo kesho uh, timu ya taifa timu ya Tanzania bara watashuka dimbani kukipiga dhidi ya, ya Sudan na katika mchezo mwingine Eritrea wenyewe watakutana na Kenya. Na hapa wachambuzi wa mambo wanaipa nafasi Tanzania bara wakisema, uh, pengine huenda ikachukua taji hilo baada ya kuondosha wenyeji wa michuano hiyo Uganda kwa mabao manne kwa mawili. Sijui kwako kwa unasemaje Sabina? mpira unadunda, na kila siku soka linabadilika, kwa hivyo tungoje tuone itakavyokuwa, huenda Tanzania ama pengine ikawa vinginevyo. E, na kocha wa vijana wa Tanzania bara Zuberi Katwila, yeye amesema vijana wake wana kiu ya mafanikio makubwa, na wameahidi kujituma na kuwa na matokeo mazuri. Tusubiri dakika tisini hapo kesho. Bila shaka, kocha mkuu wa timu ya taifa ya Senegal Aliou Cisse amesema, amekitaja kikosi kiko chenye wachezaji wengi Uhuri ambacho kinatarajiwa kuchuana na Brazil katika mchezo wa kimataifa wa kirafiki. Na mchezo huo utachezwa Oktoba kumi katika uwanja wa taifa wa Singapore ambapo kutakuwa, utakuwa ni mchezo wa kwanza kwa timu hizo kukutana. Star wa Liverpool Sadio Mane na bek wa uh, klabu ya Napoli ya Italia Halidu Kulibali wataongoza kikosi hicho ambacho kina wachezaji ishirini na watatu. Sabina ya mechi kadhaa katika hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa barani Ulaya zinachezwa hii leo katika viwanja mbalimbali mbali mbali. Real Madrid mabingwa mara kumi na tatu wa ligi hiyo wataipokea Club Brugge ya, ya Ubelgiji katika uwanja wa Santiago Bernabeu nchini Hispania, lakini Galatasarai ya Uturuki yenyewe itakuwa ikichuana na PSG ya Ufaransa huku Tottenham Hospa ikiipokea Bayern, Munich. Lakini Manchester City yenyewe itapambana na Dynamo Zagreb, huko Juventus itakuwa ikichuana na Leverkusen. Na tukimalizia katika uh, mchezo wa tennis mchezaji mwa, kwa upande wa wanaume mchezaji Mwingereza Andy Murray amerejea katika ubora wake baada ya kumfunga Mateo Berrettini katika michuano ya China Open, ambapo Murray mwenye umri wa miaka 32 awali kutarajiwa kurudi katika tenis kutokana na kusumbuli, kusumbuliwa na majeraha na baada ya kumuondosha Mateo ambaye anashikilia mataji nambari, nambari kumi na tatu katika ubora duniani. Sasa atakutana na mwenzie Brighton Cameron nori nam uh, bila shaka ni habari ambazo zimekuwa uh, uh, zimekuwa ni habari ambazo msikilizaji alihitaji kuzifahamu, na bila shaka amepata uwanja mpana wa kufahamu kipi kimejiri katika michezo, na bila shaka soka la wanawake litakuwa limevutia zaidi zaidi, kwa sababu ni mchezo ambao wanawake wanapenda kushiriki japo walikuwa wanakosa nafasi. Ni kushukuru sana Sabina Mpelo, asante Radio France Internationale. Na sasa nampisha Juliani Rubavu kuwa nawe katika makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapabadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya tatizo la mimba kwa mtoto wa kike aliyeko shuleni nchini Tanzania. Sheria zimewekwa kudhibiti tatizo hilo, lakini linaendelea na hivi karibuni, waziri mkuu wa Tanzania ndugu Kassim Majaliwa amekemea tatizo hilo kwenye ziara zake nchini mwake. Utapata pia nafasi ya kuwasikiliza baadhi ya wanajamii wakiangazia tatizo hilo la mimba mashuleni Tanzania. Mimi ni Juliani Rubavu, Redio France International. Na mpenzi msikilizaji, sasa tumsikilize mmoja wa mabinti ambao wamewahi kukumbwa na tatizo hilo la mimba mashuleni. Lilimtokeaje na alilipokeaje na ndoto zake zikawaje baadaye? Unaitwa nani? Naitwa Ana Dionisi. E, nilikuwa nasoma na sekondari alafu nikabebeshwa mimba. Ulikuwa kidato cha ngapi? Nilikuwa cha pili. Mm, kwa kweli hili swala la kubebeshwa mimba linaumiza sana kwa sababu mtu anakuwa hajafikia malengo yake na akishapata mimba hawezi kuendelea na shule. Ko, tatizo la kupata mimba naona ni changamoto kubwa ambayo linakwamisha maendeleo sana, hata kama kwa kwa mfano kwa sisi kama wasichana. Vipi baada ya kuumejifungua, umejifungua, ulifanikiwa baadaye kuendelea na shule au ilishia hapo? Nilivyomaliza nilifanikiwa kuendelea, lakini kwa sasa hiyo haipo <laughs> Ya kuweza kuendelea lakini kwa wadogo zangu ambao wako nyuma inauma sana, kwa sababu hiyo alishaitoa kwamba mtu aweza akaendelea na shule huku akipata ujauzito, kwa sababu akiendekeza hata mtoto wa darasa la kwanza naweza kapata akawa anaenda na shule halafu anarudi kunyonyesha, wakaona hiyo ni tatizo. Kwa hiyo mi naona hiyo ni changamoto kubwa sana, na mbali na masomo, pengine unaonaje kwenye jamii pengine ile kupata mume lenyewe likoje? mbali na masomo ukisha zalia nyumbani kama mwanafunzi, ukisha zalia nyumbani kama mwanafunzi, kweli unakuwa umezairika sana, hata uwezi ukapata mume kihivihivi, kwa sababu anakuwa anajua huyu tabia yake ni ya kuzalia nyumbani kwao, ko na kupata mume <laughs> ni shida. Biana Dionis, wakati huo aliyehusika kwenye ujauzito wako alikuwa ni mwalimu, mwanafunzi, au mtu wa nje mwingine? Y alikuwa ni mwanafunzi mm. kulichukuliwa hatua yoyote, labda na shule au hatua za kisheria? Hatua za kisheria zilichukuliwa, lakini naona haikusaidia chochote kwa sababu mpaka sasa mimi ndiye najitegemea na mtoto wangu. Iliamliwaje wakati huo? Yeye kama yeye, alikubali kumlea mtoto wake, lakini baadaye ndio akawa amegoma kumlea baada ya kuwa amekataa, kuna hatua nyingine ulifanya zaidi, labda kwenda ku pale palipotolewa haki hiyo kwamba huyu mtu amekataa? Sikuweza kwenda kwa sababu yeye yeye akai mazingira na ninapoishi. Kwa hiyo, niliona hata nikimshtaki haitonisaidia chochote kwa sababu yuko mbali, ikabidi nivumilie hivyo hivyo. Pole sana. Sasa mkumbushe msikilizaji, majina yako ni nani na uko wapi? <laughs> mimi ana Asante. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France International naongea na, na baadhi ya wazazi kuangazia suala la mimba za utotoni. Hasasa wanafunzi walioko mashuleni. Mzazi, habari ya kwako? Nzuri. Majina yako? Naitwa Emmanuel Hamungu, niko Ngala, Kagera, Tanzania. Mm -hmm. Ah, kuhusu hili swala la mimba kwa wanafunzi, kwa kweli mimi kama mzazi sipendezwi nalo na sio zuri. Tukiangalia kweli, kama mimi kama mimi ni mwanangu ikagundulika, mfano amebebeshwa mimba na aliyembebesha nikamfahamu, lazima sheria ichukue mkondo wake, kwa sababu mtoto kama mtoto anakuwa amemkwamisha kimasomo, hawezi kuendelea tena, na maana kama ni elimu hapo tayari amefika mwisho. Kwa kweli mimi kama mimi naona siyo zuri na nadhani mm. ni kitu gani kifanyike? Aa, kitu kitu kinachoweza hapo kufanyika, mimi kama mimi nikitoa maoni watoto, ni kuzidi kuwafundisha na kuwalea katika maadili ya kimungu ili wawe na hofu ya Mungu wasitende zambi. Tofauti na hapo, kwa kweli watoto kushawishika, wanashawishika kweli kitu kama hicho kinawapata walio wengi, lakini mtoto akiwa na hofu ya Mungu, ninaamini Mungu anaweza kumsaidia katika masomo yake. Hapo cha kufanyika ni sheria ichukue mkondo wake, kama ni kuhukumiwa kwenda jera, ende jera. Asante sana, majina yako, unaitwa nani? Nikumbushe tena, msikilizaji. Ah, mimi naitwa Emmanuel Hamungu, niko wilaya ya Ngala, mkoa wa Kagera, Tanzania. Sasa, baada ya kuongea na waathirika ambapo kuna aliyepata mimba shuleni na hata wazazi, je, upande wa walezi, naongea na, na mwalimu kutoka Tanzania. Bwana, unaitwa nani mwalimu? Naitwa Godfrey Brian, mwalimu wa shule ya sekondari naam. Bwana Brian, ukiwa mwalimu unaangaliaje hili swala la mimba shuleni? Moja kati ya mambo ambayo eh, yanasikitisha na yanasumbua vichwa vya jamii hususan wazazi pamoja na, wa, na walimu kwa ujumla ni suala la mimba eh, kwa wanafunzi wa kike mashuleni ni jambo ambalo kimsingi e, ukilipima na kulitafakari kwa kina, linawafanya watoto wakose haki yao ya msingi ya kuipata elimu na mwisho wa siku tunatengeneza wategemezi wasiokuwa na sababu. E, serikali sasa hivi inakemea sana vitendo vinavyoitwa maelewano baina ya wazazi wa mwathirika, wa, yaani wa mtoto binti na yule anayehusika kumpa mimba mwanafunzi. Hili swala la maelewano wewe unaona kwa nafasi hiyo linafaa au halifai? <laughs> Uh, nimeanza kwa kucheka kwa sababu moja kati ya vikwazo vikubwa vinavyofanya kesi nyingi za utiaji mimba zikwame ni pamoja na jukumu zima la wazazi kufanya maelewano na wale watia mimba. Kwa hiyo ninachokiamini mimi hakifai kabisa. Jambo kubwa ambalo tunataka kulifanya ni kutoa elimu kwa jamii, wazazi waelewe nini maana na umuhimu wa elimu kwa watoto wao. Wakisha kwisha elewa sasa kwamba umuhimu wa elimu ni nini, watakiuka na watakimbia swala hili la kufanya ma makubaliano baina yao na wale waliotia mimba, kwa sababu wao wanawatengenezea wategemezi wa kesho, lakini pia wanafanya jamii ipoteze nguvu kazi kwa, kwa ujumla. E, nikirudi kwenye swali lako la msingi, haifai haifai kabisa, e, kufanya maelewano baina ya mtoto na baba mama na yule mtia mimba. Basi mkumbusha msikilizaji. Mlikuwa na uh, mkiongea na Godfrey Brian mwalimu wa Tanzania. Sante sana Brian, eh? Nashukuru sana. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France International makala ya Afrika Mashariki. Hivi karibuni, Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa amekemea hilo na akaonya wanaohusika kuchukuliwa hatua kali. Mtoto wa kike aachwe ukishiriki tu miaka 30. Ilula kuna mgogoro mkubwa. Watendaji wa kata, mna kesi nyingi, lakini haziendi za watu walio hapa mimba. Wanafunzi wetu kesi haziendi, zimerundikana kwa ofisi ya mtendaji, mnamalizana huko huko, ole wako. Zimerundikana jeshi la polisi, haziendi. Ushahidi, ushahidi, mtoto ana mimba, nataka ushahidi gani? Wewe unaona kabisa tumbo liko hivyo, afa, nataka ushahidi gani? Lazima hatua zichukuliwe, ili watoto wetu wanusurike waweze kusoma na malengo ya serikali ya kumlinda mtoto wa kike yatimie. Mtoto wa mwenzio, mtoto wa mwenzio, mtoto wa mwenzio, wa mwenzio? Lazima umlinde. na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya tatizo la mimba kwa mwanafunzi wa kike nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Kundi la kwanza la wakimbizi ambao wamekuwa wakiishi nchini Tanzania kuanza kurejea Burundi Alhamisi hii. Umoja wa Mataifa wabaini ongezeko la umaskini katika familia za wakimbizi nchini Uganda, na waandamanaji katika eneo la Hong Kong wakabiliana na polisi huku mmoja akipigwa risasi kifuani. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumanne, Oktoba mosi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Burundi inasema kundi la kwanza la wakimbizi ambao wamekuwa wakiishi katika nchi jirani ya Tanzania wataanza kurejeshwa nyumbani siku ya Alhamis. Mengi zaidi na mwandishi wetu matha Saranga. Nestor Bimenyimana, afisa wa juu wa serikali ya Burundi anayehusika yani na mradi wa kuwarudisha nyumbani wakimbizi, ameliambia shirika la habari la Uingereza Reuters kuwa mpango huo utaanza kutekelezwa baada ya makubaliano ya serikali yake na Tanzania. Aidha, kundi la kwanza litawajumuisha wakimbizi elfu moja ambao Bimenyimana amesema wanaorudi wanafanya hivyo kwa hiari yao. Serikali za Burundi na Tanzania mwezi Agosti zilikubaliana kuwa wakimbizi zaidi ya laki mbili ambao wamekuwa wakiishi nchini Tanzania wataanza kurudi nyumbani kuanzia tarehe mosi mwezi Oktoba. RFI Kiswahili imejaribu kumpigia simu waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Kangi Lugola, kumuuliza kuhusu mchakato huu, lakini hakupokea simu zetu. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi, UNHCR, na mashirika mengine ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yameendelea kutoa wito kwa Tanzania na Burundi kutowalazimisha wakimbizi hao kurudi nyumbani. Idadi kubwa ya wakimbizi hao waliokimbilia nchini Tanzania mwaka 2015 baada ya mzozo wa kisiasa katika nchi yao. Uingereza imewaonya raia wake dhidi ya kusafiri kwenda Tanzania kufuatia kifo cha mwezi uliopita cha mgonjwa anayekisiwa kuwa na dalili zinazohusiana na Ebola. Serikali ya Tanzania inapinga ripoti hizo ikisema hakuna kesi yoyote iliyothibitishwa au inayoshukiwa kuwa ni ya Ebola. Uingereza imetoa onyo hilo wakati huu shinikizo likienea kwa Tanzania kushirikisha habari zaidi juu ya kifo kinachoshukiwa. Leo ni siku ya kimataifa ya wazee duniani ambapo idadi ya wazee wenye umri wa zaidi ya miaka 60 inakadiriwa kuongezeka kutoka milioni 962 na na kufikia bilioni 1.4 ifikapo mwaka 2030. Na nchini Tanzania, bado wazee wanalalamikia ukosefu wa sheria ya kuwatambua wazee. Steven Mumbi anatuarifu kwa kina. Lengo la siku hii ni kuangazia changamoto wanazokabiliana nazo, na nazo pamoja na namna ya kuzitatua. Sebastian Bulegi ni mwenyekiti wa chama cha wazee nchini Tanzania. Utatukuta wazee wengi tunakuwa na hisia ya upweke, kuna tunakuwa watu wa kunungunika sana alafu tunakuwa wakali, unaona. Akizungumza na idhaa hii kuhusu siku hii, mkurugenzi wa shirika la kimataifa la kuwahudumia wazee la Help Age International nchini Tanzania, Smart Daniel, anasema bado wazee wanakabiliwa na changamoto nyingi. Kuna swala la kipato. Karibu asilimia tisini na sita ya wazee hawako katika mfumo maalumu wa hifadhi ya jamii, kwa hiyo kuna kuwepo na tatizo kubwa la kipato wakati mtu anapozeeka. Lakini changamoto ya pili inajitokeza katika uh, eneo la kufikia huduma za afya. Lakini changamoto nyingine iliyoko ni kuhusu usalama uh, na, na ulinzi wao tuliko, tunajua kabisa kwamba katika baadhi ya mikoa tumekuwa na changamoto ya wazee wetu kuuawa. Mohamedi Mbwana ni mwenyekiti wa baraza la wazee, anasema sera ya wazee inachangia wazee nchini humo kunyanyaswa na ni muhimu ikatungwa sheria mpya. Mkuu wa mkoa wa Mtwara, Gelasius Byakanwa, anasema sheria pekee Sio suluhisho. Sisi jamii tumekuwa ni sehemu ya kuwanyanyapa. Utakapokuwa mzee, ndo utaliona tatizo, kwa sababu kila mmoja ana, anajaribu kukukimbia, si watoto uliowazaa, na watoto uliowazaa hawatakubali hata kukutumia au wajukuu kuja kukulea wewe. Kwa hiyo lazima yatafutwe mazingira ya kuhakikisha mzee huyu anatunzwa, analindwa, lakini anapata hiyo haki ya, ya matibabu ambalo ni jukumu kubwa la serikali, lakini haki hiyo ya kukutana ni haki ambayo tunaweza kuijenga kwenye jamii na kuisimamia kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya elfu mbili kumi na mbili wazee nchini humo wanakadiriwa kufikia milioni mbili laki tano elfu saba mia tano sitini na wanane huku serikali ya nchi hiyo ikiwa imechukua hatua mbalimbali kumlinda mzee, ikiwa ni pamoja na kuanzisha vituo 17 vya kuwalea wazee wasiokuwa na ndugu wala jamii ya kuwahudumia. Saa kumi na mbili dakika 35 Afrika Mashariki, ukiwa Kampala, Uganda, tunasikika kupitia 93.7 FM. Uganda ni nchi ya tatu yenye wakimbizi wengi duniani ambapo inahifadhi wakimbizi karibu milioni moja na laki 3 kwa mujibu wa sera, kila mkimbizi anapewa kilo 12 za unga na shilingi elfu 31 za Uganda kwa mwezi, lakini utoaji huu unaonekana kuwa mdogo na umesababisha wakimbizi kuanza kutafuta namna ya kupata pesa ikiwa ni pamoja na kuuza chakula wanachopewa. Ripoti ya Benki ya Dunia iliyozinduliwa jijini Kampala imethibitisha kuongezeka kwa umaskini kwa familia za wakimbizi. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago anaeleza zaidi. Irene Anzoa ni kiongozi wa wakimbizi wanawake katika makazi ya Agoja wilayani Ajumani, ambaye pia ni mama wa watoto wane. Unapata shida nyingi sana, hakuna pesa ya kutuma watoto kwa shule, kama ugonjwa wameifika, kama vameleta kwetu <laughs> rashio, watu wengine wanauza chakula zawa kwenda kwa hospitali, upatie skulfizi ya watoto. Katika makazi ya wakimbizi ya Nakivale, umasikini umela sha wasichana wadogo kufanya ukahaba. Alex Buchana ni kiongozi katika makazi hayo. Watoto wengi walianza kujihusisha na mambo ya ngono ili wapate chakula au mavazi ya kuvaa. Asilimia wengi pia wameathirika kwa sababu ngono imepamba mwamba. Umaskini pia umehusishwa na ndoa za mapema kwa wakimbizi. Margaret Atieno ni afisa anayesimamia haki za binadamu katika UNHCR. wasichana wadogo, ni shida kweli kwa maana wale watoto wanapotesha maisha yao kabisa. Caroline Mejia, mwanauchumi katika Benki ya Dunia, anatoa mapendekezo kadhaa. Tunapaswa kuhakikisha upatikanaji wa usaidizi kwa wakimbizi wanaojihusisha na kilimo. Itaongeza mapato na kuwafanya wakimbizi kujitegemea. Kwa wale wanaohusika na harakati zisizo za kilimo, tunaweza kuwapatia kazi na mafunzo ya ustadi. Waziri anayesimamia maswala ya wakimbizi hila Nek, anasema hatua zinachukuliwa kubonesha maisha ya wakimbizi. Yes. Wa tuto wapa ustadi, wapa ya wakimbizi, ikiwa tutawapa ustadi watakuwa bora. Tunawapa mafunzo ya aina tofauti ili kupata ujuzi na kuboresha hali yao ya maisha. Kuongezeka ya umasikini kati ya wakimbizi imekuwa jambo kubwa, kwa sababu ya shida nyingine ambazo zinakuja nayo. Serikali ya Uganda ina sera ya kushughulikia hali hii, lakini inataka usaidizi kuitimiza. Kenneth Lukwago, Kampala. Arafai, Kiswahili. Shirika la kimataifa la Amnesty International leo Jumanne limeishutumu Marekani kwa kuwaua raia watatu kwenye shambulio la anga huko Somalia na kwa kushindwa kuchunguza madai kuwa walikuwa ni wakulima wasio na uhusiano na al Shabab. Amnesty imesema uchunguzi wake umebaini watu hao watatu waliokuwa katika, waliouawa katika shambulizi la anga la Machi 18 kusini mwa Somalia hawakuwa na hatia licha ya amri ya kamandi ya Marekani Afrika AFRICOM kusema Watu hao walikuwa wanajihadi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua hatua ya kusimamisha malipo ya kodi kwa wafanyabiashara wa unga wa mahindi mjini Lubumbashi. Mwandishi wetu Denis Maheho ametuma ripoti ifuatayo. Ni sasa, karibuni mwezi mmoja bei ya unga wa mahindi imepanda mjini Lubumbashi. Baadhi ya wakaaji wanalalamika. Leo hii eneo ya Kasumbalesa, mipakani na nchi Zambia, huko kumechelewa karibuni toni mia saba ya unga wa mahindi. Sababu ni kwamba kuna mvutano kati ya ofisi ya kastom na wafanyabiashara biashara wanakataa kulipa kodi, wao kaomba itimizo ya hatua ya serikali ya Kinshasa iliyosimamisha kwa muda malipo hayo. Upande wake waziri jimboni wa kilimo hapa Lubumbashi katoa maelezo kuhusu hatua hiyo. Tieri Magoma, waziri jimboni wa kilimo: kuko bageni balifika, kuna kwa ministre wa ekonomi, ministre wa commerce directeur général wa OCC directeur provincial wa DGDA nijuuaa nna gani totaenad ilema importation ya bungnauy balboaimportao dit prendre en charge en attendant application ya exonération yanje. Serikali jimboni imejulisha kwamba imenunua nchini Afrika ya kusini zaidi ya toni elfu nane ya unga wa mahindi na wataiuza kwa bei ya dola kumi na tano. Denise Maeo Lubumbashi. RFI Kiswahili. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari, moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika 41 Afrika Mashariki sawa na saa kumi na moja dakika 41 Afrika ya Kati. Waandamanaji katika eneo la Hong Kong wamekuwa wakikabiliana na polisi huku ripoti zikisema kuwa mwandamanaji mmoja amepigwa risasi kifuani na wengine zaidi ya hamsini kujeruhiwa vibaya. Mengi zaidi na Victor Abuso. Makabiliano haya yamekuja wakati China inapoadhimisha miaka sabini ya chama cha kikomunisti nchini humo. Awali polisi wamekuwa wakitumia risasi za mpira kukabiliana na waandamanaji, na hii ndio mara ya kwanza kwa wao kutumia risasi za moto kutuliza maandamano hayo. Maandamano leo yametatiza shughuli za kawaida katika jiji hilo, huku barabara zikifungwa, lakini pia uharibifu mkubwa ukishuhudiwa katika maduka na maeneo mengi ya kufanya biashara. Kwa muda wa miezi minne sasa, maandamano yamekuwa akiendelea kushuhudiwa katika eneo hilo la Hong Kong, huku rais wa China Xi Jinping akisema kuwa hakuna anayeweza kuligawa taifa hilo. Kila tarehe moja mwezi Oktoba kumeendelea kushuhudiwa maandamano makubwa kama haya dhidi ya serikali ya China katika eneo hilo ambalo Beijing imekuwa ikiongoza tangu mwaka 1997 licha ya Hong Kong kuwa sehemu ya China. Waandamanaji mara kwa mara wameendelea kupinga utawala wa Beijing kwa kile wanachokisema kuwa wanataka kujiongoza na kuendeleza demokrasia yao. Rais wa Marekani Donald Trump ameitaka nchi ya Australia kusaidia kuzuia uchunguzi wa Urusi ambao umegubika utawala wake huku waziri mkuu Scott Morrison akikiri leo Jumanne kuwa amekubali kusaidia. Msemaji wa serikali ya Australia amethibitisha kuwa Trump alimtaka Morrison achunguze masuala yaliyoibuka katika uchunguzi wa Robert Muller ambayo yalihitimisha kwamba Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi wa mwaka 2016 kwa faida ya chama. Chama cha Republican. Karibu katika mahojiano. Msikilizaji wa Kenya, wanasubiri ripoti ya kamati inayofahamika kama Building Bridges Initiative, BBI iliyoundwa na Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuzungumza na Wakenya na kuja na mapendekezo ya kumaliza mzozo wa kisiasa nchini humo kila baada ya uchaguzi mkuu. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya ili kujua nini matarajio katika ripoti hiyo. Hey, bila shaka matarajio ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta na Rais Raila Odinga wataweza kufanya kazi kwa pamoja, wanajaribu yeah, kutoa dhirisho kwa Kenya nzima kwamba ikiwa kukiwa na utulivu wa kisiasa na hali ya kisiasa ikituliwa, e, bila shaka wanaweza kupiga hatua pakubwa, hatua za kiuchumi, hatua za kijamii na vilevile za kisiasa. Isitoshe ni kwamba tangu BBI iweze kuanzishwa, tumeona utulivu wa joto la kisiasa na kutulia kwa siasa kumepotea nafasi nzuri sana Wanakenya kuweza kufanya kazi kwa pamoja. Kabla ya kutolewa kwa ripoti hii, baadhi ya wanasiasa ambao wako upande wa Naibu Rais William Ruto wanasema kwamba hawatakubali mapendekezo ya ripoti hii. Aa, hii inatoa taswira gani? E, kwa kweli upande ule unaunga mkono naibu wa rais a William Ruto kidogo haongi mkono ripoti hii, na wamejaribu pakubwa kujaribu kuitiatia doa ripoti hii. E, kisa na maana ni kwamba wako katika mrengo mwingine wa kisiasa, mrengo ambao wanapigia debe naibu wa rais William Ruto, na wengi wao wanafikiria kwamba BBI initiative lengo lake ni kuzuia Daktari William Ruto ambaye ni makamu wa rais kuweza kuingia katika kiti cha enzi, kiti cha utawala hapa Kenya. Kwa hivyo wanajitazama BBI, kundi hili la BBI na yale matokeo yake na ripoti yake kama kejili, kwa njia ya kejeli wanashuku kwamba kazi ya BBI inakuwa ni kuweka miba kwa safari yake naibu wa rais William Ruto kuweza kuwania kiti cha urais na hatimaye kuchukua nafasi ya urais hii. You know, inaonyesha tu hali tete ya kisiasa ilivyo hapa Kenya, na kwamba hali ya kutoaminiana ingalipo, na kwamba wale wanamuunga mkono kwa karibu sana Daktari William Ruto bila shaka kidogo wana wasiwasi, na kwamba hawana imani na ripoti hii ya BBI ambayo imepigiwa debe pakubwa na Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta. Na Brian Wanyama, kama mchambuzi wa siasa, unafikiri ni mambo gani hasa yanastahili kuwa kwenye ripoti hii? Kitu cha kwanza ni uwiano, kufanya kazi kwa pamoja, u, kutuliza joto la kisiasa na vilevile kuangazia zile ajenda nne kubwa za Rais. Mwanzo kabisa ni uzalishaji wa viwanda Pili ni afya bora kwa raia wote e, kuwa na chakula toshelezi, kati ya vitengo vinne ambavyo vinaangaziwa pakubwa. Kwa hivyo ripoti hii pakubwa itajaribu uh, kuwarai raia waweze kuunga mkono wa BBI ili kudumisha amani na kutengeneza mazingira bora ya kuweza kuwekeza na kusukuma taifa la Kenya kiuchumi, kimaendeleo na hata kijamii. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Na sasa anampisha Martha Saranga kuwa nawe katika makala ya habari rafiki kwa kwa kwa hudu, mbiamu kwa mbiamu. Kwa kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Martha Saranga. Leo ni siku ya kimataifa ya wazee. Umoja wa Mataifa unatoa wito kwa kila mtu katika jamii kusimama kuhakikisha haki za wazee zinatekelezwa. Bado mataifa mengi ya Afrika hayana sera za kuhakikisha wazee wanapata hali bora ya maisha. Unadhani nini kifanyike? Karibu kuchangia, utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Asante sana, asante sana kwa majina, naitwa Nebati Marekani, ni mkazi wa Simboanga, sasa nipo Dar es Salaam huku Riverside. Kwanza tushukuru na tupongeze nchi zote ambazo wamekuwa wana, wame, wana, wameadapti hicho kitu na wanakitekeleza kwa namna moja au nyingine. Kikubwa na cha msingi na si wenyewe tukiwa kama Afrika Mashariki, tukiwa kama nchi ya Afrika, tuige kitu lakini tutafute tuje na njia, njia ambayo itakuwa nzuri kwa namna ya kusaidia hawa ili kundi maalum kwa sababu tunaona wengine wanakuwa wamekuwa tayari ni wazee hawajiwezi, e, hawana nguvu uwezo wa kutafuta, lakini wengine wanakuwa wametumika kwenye taifa kwa namna moja au nyingine. Lengine ndo wale wale ambao unakuta walitumika pengine kuwatafutia uhuru na vitu kama hivyo hapo. Kwa hiyo likiwa ni kama kundi maalum tuwaite tu kundi maalum ni vizuri, eh, wizara husika inayohusika ije na na na mbili. Asante sana kwa majina, mimi naitwa Imani Classic Tokos kutoka Kamanyola la DRC mjimboni Kivu Kusini. Kwanza naendelea kupata huzuni na kulilia wazee ambao waendelea kuwawa kwa sababu wamezeeka. Vijana wa, wa uh, andamana wanasema ya kwa kwamba mzee akishazeeka ndio ambao naendelea kufanya uchawi, hasa au kuko tu DRC. Sasa kwangu mimi nadhani, ili kuwalinda wazee kwa usalama mzuri, naomba serikali yetu ya DRC iliweke sheria kali dhidi ya wazee kwa sababu ya kuwalinda sababu so, vijana wengi wanakuwa wakiona mtu anazeeka huku, hasa hapa Kamanyola, wanakuwa wanafanya maandamano, wanawachoma, wanawabomole hata nyumba zao ambao wanaishi, ili kuwashutumu, eti ni wazee ndio. Ya kwamba mimi naomba kwa nchi zote za Afrika ambazo zitasikia makala haya ya siku ya leo, kuwatetea na kuwajibika. Uh, sheria iweko kabisa, uh, sheria kali dhidi ya vijana wale ambao wanakuwa nashutumu wazee kuwazingizia ya kwamba wazee wao ni wachawi. inapatikana mjini Kahama. Unajua kanisa, kanisa kama kanisa ni, ni tunu kwa jamii, yaani kanisa sio sehemu tu ya kupata, ya kupata tu sehemu ya mambo ya kiroho vilavili, vile tuwajali mpaka hata hata nini mambo ya mwilini, hususan ni wazee ambao wajiwezi. Unajua Wajwe, kuna wazee wengi ambao wametelekezwa na watu. Wengine wanakuta hawana watoto, wengine wana watoto lakini hawa wajaji. Kwa kuanzia, si tukachukua wazee sitini ambao leo ambao leo, leo hii siku ya kuadhirishwa siku ya, ya wazee duniani Au, u, baba, baba tayari ameenda na pesa hiyo ya, ya hizo bima za watu tuzao wazee sitini. Hatukuishia hapo, aliomba tupewe wale wazee kabisa ambao hawajiwezi ambao wengine ni wazee sana, na tunamshukuru Mungu, katika wazee tuna kama wazee watatu wanne ambao ni walemavu tumesha tumeshaanza tume kampeni ya, ya, ya kuwanunulia hizo wheelchair wote watapata, wote watapata hizo hizo wheelchair kwa ajili ya kuwasaidia. Na pia hatutaishia hatutaishia tu kuwapa tu hiyo bima ya afya, hapana. Tunafahamu kwao, watakuwa wanapelekewa chakula. Kama ni wengine ambao wajiwezi kabisa, wat, watatafutia watu wa kuwahudumia. Unajua kuna, kuna wazee kabisa ambao wajiwezi, kwa wakati mwingine hata tu kuandaliwa sehemu ya kulala, chakula hana mtu wa kumpikia Watapewa huduma zote hizo. Serikali imeona kwamba kwamba taasisi za kidini zinaweza kuwasaidia nini, kuwasaidia wazee. Unajua, serikali inasaidia sana taasisi za kidini. Kwa mfano, kuna kuna exemption nyingi zimetolewa kwa ajili ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya taasisi za, za kidini. Hiyo ni kama mojawapo ya kusema asante kwa serikali, au licha tu ya kusema asante kwa serikali, lakini ni kitu ambacho ni wajibu wetu. Asante sana toka ajia rakikuvira hapa, ni Faraja maarufu kama Antiviris Mlongwe. kiokweli maoni yangu ni kwamba, unajua, kuhusu suala la wazee kuishi maisha bora, kwanza ni sala ambazo serikali najukumu la kujifanya. Najua serikali zetu za Afrika mara nyingi waza zinatukilia sana wazee wajibu anapokuwa na umri ambao hana tena nguvu ya kufanya kazi yoyote, ni wajibu wa serikali kumchukua aiza, kumuweka fasi fulani, wa kumpa chakula, mavazi na matunzo pia. Na pili, kuhusu familia zetu pia kwa jamii Mtu anapokuwa amezeeka unajua kwamba hana tena nguvu yote ya kufanya kazi, kwa hiyo tulijoumba zaidi familia, wanafamilia we leseni fulani hivi, mtu anapokuwa katika umri ule wamwjaji pia wa kwa kumsaidia, kwa sababu mzee anapezeka hana tena kazi yote ya kufanya, na na watoto na ana watoto, ni wajibu ao pia au kumlea mdogo wao kwa hali na mali, ili kesho mzee aendelee kuwa na maisha bora zaidi. Namajima mii naitwa kwa jina la Mungu, iko Modesti Batambara toka kiwanja Ruchuru mashariki mwa DRC. Kwa kweli, jamii wamekuwa kama wamewatukilia wazee, sababu uh, wengi wao ukiangalia hata ndani ya serikali yetu hii ya DRC. Uh, wanapokuwa wanat, wanatumika kazi ya serikali, hakuna namna jinsi wanaweza wakasema kwamba huenda wanampa namna ya jinsi wanaweza wakapumzika na kisha waweze kuendelea kumhudumia pale anapokuwa mzee, napokuwa waliweza kuhudumia serikali kwa muda wa miaka sijui takriban hata ishirini ama kumi na nane ama kumi na ngapi hivi, ko nadhani kwamba eh, jamii tumewatenga wazee kwa kiasi kikubwa, maana ukiangalia hasa wananchi wengi wanazani kwamba anapokuwa kijana huenda yeye hawezi akazeheka. Uh, inafikia hatua wa ambayo wamechukulia wazee kama vile sijui wachawi, uh, na kuweza kuwatenga kabisa, pindi uh, anapokuwa ana mahitaji fulani fulani hawezi akasaidiwa na kusababishwa kuwa ombaomba, uh, ndani ya jamii, na huku wanakumbwa na matatizo mengi, kwa nazani maranchi uh, tuangalie namna ya kubadili mitazamo yetu dhidi ya wazee wetu, na tufahamu kwamba tunapokuwa vijana na sisi huenda tunaweza tukawa wazee hapo kesho. Okay, mimi ni Musa Maulu, napatikana DRC katika mji wa Goma. Uh, hilo ni ni jambo la maana sana, kwa sababu wazee tangu zamani amekuwa kwama ni jambo amejidharau wazee, kwa maana katika unajua kwamba historia ya Afrika wazee ndio ambao wanajua historia ya Afrika, na tukatupilia mbali wazee wa Afrika, tutakuwa tayari tumetupilia historia ya Afrika. Ndio maana ninaweza kusema, na kusema kwamba viongozi wajikaze, wa waunde wa vikundi ambayo vinaweza kushughulikia wazee na kuwa, na kuwakinga kwa maana siku mingi wazee wamedharaulika sana katika Afrika. Eh, jamii iungane mkono, tuangalia kama namna gani tunaweza kushughulikia ku... wazee na kuwalinda ili nao waweze kusaidia Afrika, afrika tuendelee mbele. Ndiyo, ndio mimi maoni yangu. Ningelipenda kwanza wazazi hususani wa mama wawaeleweshe watoto, unajua kama mama na watoto wachanga pengine akawa mbaya, akawa mbaya kwa wazazi wa mumewe, ataanza kuwapanga majina eti ni wachawi, na watoto wataendesha hiyo sa-hiyo sera kwa hawa wazee. Ndio maana wazee hawatakuwa salama pindi kwa kina mama hawatakuwa na elimu ya kutosha kwa wanao. Hiyo ndio maoni yangu kidogo. Kwa wazee kuwa na maisha mazuri ama maisha bora, inalingana na kipato cha familia. Kwa mfano, kwetu mji wa Bukavu ni muja ambao tunaweza sema kwamba kuna idadi ya wazee, tunaweza patikana watu fulani wanaoombaomba mitaani. Tukikamata mji wa Butembo, tumesha kuwa na dokta moja ambaye anahusika na wazee wa umri wa, anahusika na wazee kuwapa tiba na, naona kama hakika maisha mazuri ya wazee kulingana na miji kwa miji na jamaa kwa jamaa wakawa na, na maisha mabaya, pengine jamaa yao ni masikini. Wakawa na maisha mazuri, jamaa yao ni tajiri. Na ndo tunaona wazee wengi wanaombaomba mitaani, licha nisa kwamba hawa na watu wa kuwashughulikia. Ndio maana wanakuwa watu wa kuombaomba na maisha anakuwa mabovu, na hata wanaweza wakapangwa majina, licha kwamba walikosa tu hali ya maisha ya kawaida. <tune> Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Husen Pazi wa stendi ya mkoa wa Arusha, Tanzania, unasema kila nchi ingetunga sheria ili haki za wazee zipatikane na sheria hiyo ifanye kazi ipasavyo. Mzee Mkonta Gabriel toka kala Kisakala, DRC, unasema jamii ya Kiafrika kusema kweli inasahau wazee pasipokufahamu kwamba wao ni binadamu na wana haki ya kulindwa. Pos Matata kutoka Kamanyola, Kivu Kusini, DRC, unasema sisi wa Afrika tungehakikisha wazee wanapata hali bora ya maisha kwanza, ingekuwa jambo la muhimu sana. Faston Felix Francis wa Isaka, Kahama, Tanzania, unasema nadhani zitengwe hospitali maalum kwa ajili ya kuwahudumia wazee tu, maana katika hospitali za mchanganyiko wazee hawahudumiwi vizuri. Msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Kumbuka uzee hauepukiki. Mimi ni Martha Saranga, hadi wakati ujao, kwa heri. Nam, asante sana Martha Saranga. Msikilizaji na kushukuru pia kwa kuwa nasi jioni ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari na msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso. Sabina mpelo ametujuza habari za michezo. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema, kwa heri. Kibao emani stileman kutoka Jamaica cha kwao Morgan Heritage ndio kinatufungia matangazo ya jioni. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Asante na jioni njema, kwa heri.