Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa ya za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Wakimbizi elfu moja wa Burundi waliokuwa wakiishi Tanzania waanza kurejea nchini mwao kwa hiari. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari atoa wito kwa serikali ya Afrika Kusini kuwalinda raia wa kigeni. Na maafisa wanne wa polisi wauawa nchini Ufaransa baada ya kuvamiwa na mtu aliyekuwa amejihami kwa kisu. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Alhamis, Oktoba 3 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma Baadaye serikali ya Tanzania imesema wakimbizi wa Burundi elfu moja wameanza kurejea nchini mwao kwa hiari baada ya serikali ya Burundi kukamilisha taratibu za kuwapokea katika mikoa mbalimbali ya nchi hiyo. Steven Mumbi anatuarifu zaidi. Akizungumza jijini Dar es Salaam, msemaji wa serikali ya Tanzania, Dr. Hassan Abbas, amesema wamekubaliana na serikali ya Burundi kuanza kuwapokea wakimbizi ambao wapo tayari kurejea nchini mwao baada ya hali katika nchi hiyo kuimarika. na leo kuna wakimbizi elfu moja kwa takwimu, wako tayari kurudi kwao. lazima kuwe na namna ya kuwapokea kule kwao, namna ya kuwaondoa kwenye kambi, mizigo yao, mali zao. ukisoma sheria ya wa wakimbizi ile mwaka hamsini na moja kuna mpaka mali zao, kwa serikali ya Tanzania inaisho. Hizo kanuni na hakuna ambaye atalazimishwa, umali yake itabaki Tanzania. Umoja wa Mataifa umesema hili ni kundi la kwanza katika kundi la wakimbizi wengi wanaotarajiwa kurudishwa makwao huku baadhi ya wakimbizi wakiwa na wasiwasi wa kurudishwa bila ridhaa yao. Dkt Hassan Abbas anasema jumuiya ya kimataifa imefahamishwa kuhusu mpango huu wa kuanza kuwarejesha wakimbizi walio tayari. Taasisi zote zinazohusika na wakimbizi kwenye ngazi ya Umoja wa Mataifa zimejulishwa, weza wakubali au wakatae, hicho ni kitu kingine, lakini tumewajulisha sasa. Kama mtu leo hana taarifa, tunamwombea heli awe na taarifa. Maelfu ya raia wa Burundi walikimbia ghasia za kisiasa zilizoongezeka wakati Rais Pierre Nkurunziza alipoamua kugombea muhula wa tatu, huku tume ya umoja huo ikidai kuna hatari ya kutokea ghasia nyingine, wakati nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Wizara ya afya nchini Tanzania inasema iliwapa shirika la afya duniani WHO sampuli za vipimo vya wagonjwa wawili walioshukiwa kuwa na virusi vya Ebola, kinyume na taarifa za shirika hilo. Waziri wa afya nchini humo Umi Mwalimu anasema haiwezi kuficha taarifa zozote kuhusu madai ya maambukizi hayo. Aidha, amesisitiza kuwa Tanzania haina mgonjwa yoyote mwenye Ebola hadi sasa. Hatuna mgonjwa yoyote aliyethibitishwa kuwa na ugonjwa wa Ebola nchini Tanzania. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inapenda kuwahakikishia mataifa yote kuwa nchi yetu ni salama na hatuna ugonjwa wa Ebola. Serikali itaendelea kushirikiana na nchi na mashirika mbalimbali ya kimataifa ikiwemo Shirika la Afya Duniani katika kujenga utayari wa kukabiliana na tishio la ugonjwa wa Ebola. Na mi nataka kukiri, tishio la ugonjwa wa Ebola lipo, kwa sababu upo DRC. Kauli hii imekuja baada ya Marekani na Uingereza kutoa tahadhari kwa raia wake wanaokwenda nchini Tanzania kuwa makini kwa madai ya uwezekano wa kuwepo kwa maambukizi hayo nchini humo. Ebola ugonjwa kuambukiza, wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji, sabuni au majifu. Kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni saa 12 dakika 5 Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika 5 Afrika ya Kati. Marekani imefungua tena ubalozi wake nchini Somalia baada ya kufungwa karibu miaka 30 iliyopita kufuatia kuzuka kwa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe nchini humo wakati wa utawala wa Siad Barre aliyeondolewa madarakani mwaka 1991. Hatua hii imekuja baada ya Marekani mwaka uliopita kutangaza nia ya kurejesha ubalozi wake mjini Mogadishu. Wakati huo wakati huu inaposaidia katika vita dhidi ya ugaidi kupitia ndege zisizo na rubani. Dr. Francis Onditi ni mtaalamu wa masuala ya siasa na usalama anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Nchi ya Somalia ni ni, ni, ni nchi ambayo ni muhimu sana kwa nchi ya, ya ya Amerika na washirika wake. Kwa hivyo wakati huu ambapo um, Amerika inaendelea kupeleka wanajeshi wake katika nchi ya Somali kupigana dhidi ya wanamgambo wa, uh, wana wa Al-Shabab na pia Amerika imeendelea kuinvesti kue, katika nchi hiyo kwa mambo mengi tu, ni muhimu sana waweze kuwa na uhusiano wa kidiplomasia ni sauti yake Dr Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ya siasa na usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Hatma ya wafanyakazi mia nne wa SportPesa huko nchini Kenya bado haijulikani licha ya uvumi kwamba wamesimamishwa kazi kwa muda mfupi. Ripoti za vyombo vya habari zinaonyesha kuwa wafanyakazi hao jana, Jumatano, waliambiwa kwamba huduma zao hazihitajiki tena kwa sababu biashara ya kubahatisha imekufa. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini, David Shiara, anaonya kuwa iwapo viongozi wa nchi hiyo hawatatoa kipaumbele kwa uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa mwezi ujao, basi mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka uliopita utavunjika. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudani Kusini, James Shimanyula, anatueleza zaidi. Hofu kwamba huenda serikali ya mpito isundwe Sudani Kusini ilitolewa na mwakilishi huyo Umoja wa Mataifa David Sierra alipohutubia waandishi wa habari mjini Juba mapema leo. Mpango wa kurejesha amani una yumba yumba. With... tatizo la ongezeko la uhalifu lipo kutokana na mashambulizi ya ghafla kwa raia wa kawaida, labda mashambulizi yanatekelezwa na wanajeshi ambao hawajalipwa mishahara. Kurejeshwa kwa amani ni muhimu. Je, Alexander Mwaura, mtaalamu wetu wa kufafanua masuala ya Sudani Kusini aliyeko mjini Juba, ana yapi ya kusema kuhusu hofu ya Umoja wa Mataifa? Harakati za kuunga serikali ya mpito ni kama imegonga mwamba, sababu kutoaminika kwa pande zote mbili. Umoja wa Mataifa na nchi jirani zikae chini na wahusika wa pande zote mbili za mapigano waanze upya majadiliano. Hofu ya kutoundwa kwa serikali ya mpito Sudani Kusini inakuja majuma machache tangu Rais Salva Kiir wa nchi hiyo atangaze kuwa hata kama mpinzani wake Riek Machar hatakuwepo kushiriki, katika kuundwa serikali itaundwa. Nae Riek Machar angali anashikilia msimamo wake kuwa atarejea tu Sudani Kusini ikiwa usalama umerejeshwa. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Mahakama ya kijeshi nchini Rwanda leo Alhamis imeahirisha kesi iliyohusisha wapiganaji ishirini na watano wa kundi la waasi la RNC kwa ombi la watuhumiwa. Washukiwa hao ambao wote walikuwepo mahakamani wameomba kuahirishwa kwa kesi yao ili kuwawezesha kupata mawakili na kujifunza sheria. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frekwensi 21690 kHz mita bendi 13, saa 12 dakika tisa, Afrika Mashariki. Endelea kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari yuko nchini Afrika Kusini kwa ziara ya siku tatu. Buhari amekutana na mwenyeji wake Rais Cyril Ramaphosa na kutoa wito kwa serikali ya Afrika Kusini kuwalinda raia wa kigeni. Wito huu umekuja baada ya raia wa Nigeria na wengine wanaomiliki maduka kuvamiwa mwezi uliopita na kusababisha mamia kurejea makwao. The tumekubaliana pia kushughulikia changamoto zinazowakumba watu kwa watu, hasa machafuko ya hivi karibuni yaliyoshuhudia raia wa kigeni kuvamiwa, hasa wale kutoka Nigeria. suala so hili tumelilaani kwa pamoja na tumeamua kwamba tutafanya kazi pamoja ili kuzuia visa kama hivi katika siku zijazo ni sauti yake Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anatarajia kudumisha kasi ya kisiasa kutafuta suluhisho la mzozo wa Sahara Magharibi licha ya kuwa hakuwa na mjumbe maalum katika ukanda huo kwa miezi minne iliyopita. Katika ripoti yake jana Jumatano, Guterres amepongeza ya maendeleo yaliyofanywa na mjumbe wa zamani wa Umoja wa Mataifa Horst Kohler ambaye aliachia wadhifa huo mwezi Mei kwa sababu za kiafya. Mamlaka nchini Misri imemwachia mwanafunzi wa Sudani aliyekuwa kizuizini wakati wa ukandamizaji dhidi ya maandamano nadra dhidi ya rais Abdel Fatah Al Sisi. Ubalozi wa Khartum jijini Cairo umesema jana Jumatano. Maandamano dhidi ya rais Sisi yalizuka mnamo Septemba 20 baada ya video zilizoenea haraka kutumwa mtandaoni na mfanyabiashara wa Misri anayeishi uhamishoni akimtuhumu rais na jeshi kwa ufisadi na kusababisha kutoridhika na hali ya uchumi. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na mbili Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika kumi na mbili Afrika ya Kati. Matangazo haya yanakujia moja kwa moja kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salam, Tanzania, lakini pia tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Maafisa wanne wa polisi wameuawa wame nchini Ufaransa baada ya kuvamiwa na mtu aliyekuwa amejihami kwa kisu kwenye makao makuu ya jeshi hilo jijini Paris. Mengi zaidi na mwandishi wetu Sabina Mpelo. Ripoti zinasema kuwa mshambuliaji huyo alikuwa ni mfanyakazi wa ndani, na baada ya kutekeleza mauaji hayo alipigwa risasi na kuuawa. Shambulizi hilo lilitokea leo mchana, na hatua hiyo imesababisha jengo hilo la polisi lililopo katikati ya jiji la Paris kufungwa pamoja na kituo cha kusubiria treni la abiria karibu na jengo hilo. Inaelezwa kuwa huenda tofauti kati ya muuaji na wafanyakazi wengine ndani ya ofisi hizo za jeshi la polisi kulichangia tukio hilo la mauaji. Tukio hili limekuja siku moja baada ya maofisa wa polisi nchini humo kugoma siku ya Jumatano kulalamikia kuongezeka kwa visa vya wao kuvamiwa, lakini pia kuongezeka kwa idadi ya maafisa wanaojiua. Msemaji wa Tume ya Ulaya leo alhamis amesema kuwa ni juu ya Uingereza, sio Brussels, kushughulikia shida ambazo Umoja wa Ulaya inaona katika pendekezo la hivi karibuni la Uingereza kuhusu kujiondoa kwenye umoja huo. Msemaji huyo, Natasha Betud, ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kuwa kama walivyosema, kuna mambo yana shida katika pendekezo la Uingereza na kazi zaidi inahitajika, lakini kazi hiyo inahitaji kufanywa na Uingereza na sio kwa njia nyingine. Mamlaka nchini Hong Kong zinakutana kesho Ijumaa ili kuchukua hatua ya kukabiliana na mfululizo wa maandamano nchini humo, ikiwemo hatua ya kuzuia watu kutovaa vitambaa vya kujifunika uso. Mwandishi wetu Fredrik Nwaka ana maelezo zaidi. Kiongozi wa eneo hilo Kari Lam ameongoza kikao cha baraza la mawaziri lililofikia uamuzi huo wa kupendekeza kuzuia uvaaji wa kofia hatua inayotumiwa na waandamanaji kupambana na maafisa wa polisi. Pendekezo hilo linatarajiwa kuungwa mkono na baraza linalounga mkono utawala wa China na huenda likaanza kutekelezwa kesho Ijumaa. Polisi na makundi yanayounga mkono utawala wa Beijing yanashinikiza kurejelewa kwa sheria zilizokuwa zikitumika enzi za utawala wa kikoloni baada ya kushuhudiwa kwa mfululizo wa maandamano mabaya katika kipindi cha zaidi ya miaka 50 wakati wa sherehe za kuadhimisha miaka 70 ya uhai wa taifa la China. Baadhi ya wanadiplomasia wa mataifa ya kigeni waliopo Hong Kong wanasema hatua ya kuzuia uvaaji wa kofia inaweza kuchochea zaidi hasira za waandamanaji. Ni saa kumi na mbili dakika 15. Tunajielekeza viwanjani na Fredrik Nwaka, karibu nam. Asante sana Sabina na kwa haraka haraka, hujambo bila shaka msikilizaji. Tuanzie Tanzania, kumekuwa na mchezo mmoja wa kuvutia wa ligi ya Tanzania bara ambao ni wakiporo umezikutanisha Yanga ambayo imeipokea polisi ya Tanzania na mechi hiyo imemalizika kwa timu hizo kufungana mabao matatu kwa matatu. Mechi nzuri sana ambayo imechezwa uwanja wa Uhuru Dar es Salaam jioni hii. Magoli sita yamepatikana. Magoli sita ndani ya dakika 90, lakini yakifungwa na wachezaji watatu, mmoja akifunga mabao matatu, kwa maana ya Ditram Nchimbi, wakati kwa upande wa Yanga mabao yao yamefungwa na Mkongomani David Molinga aliyefunga mawili pamoja na Mrisho Ngasa ambaye alifunga bao la utangulizi kipindi cha kwanza. Nam pale nchini Rwanda. Uh, taarifa kutoka mtandao wa Twitter wa chama cha soka nchini Rwanda, FERWAFA imethibitisha kwamba timu ya taifa ya Rwanda Amavubi itapambana na Tanzania katika mechi kima ya kimataifa ya kirafiki mwezi huu baadaye. Mchezo huo utachezwa Oktoba 14 katika uwanja wa michezo wa Kigali nchini Rwanda. Mchezo huo ni kwa mujibu wa kalenda ya shirikisho la kandanda duniani FIFA. Unafahamu kwamba Sabina, mm. uh, kalenda ya FIFA ni uh, Oktoba 13 na 14. Mataifa ya Afrika Mashariki na Kati yamekuwa kijiunda kwa michezo mbalimbali, na Kenya itakwenda itaipokea Msumbiji Msumbiji timu ya ya taifa pale jijini Nairobi, pia tarehe 13 ya yeah, mwezi huu kule kaskazini mwa bara la Afrika, mchezaji wa safu ya ulinzi wa timu ya taifa ya Moroco, Mehdi Benatia, ametangaza rasmi kustaafu soka la kimataifa. Mchezaji huyo mwenye umri ya miaka thelathini na miwili ameichezea Moroko kwa mara stini na mbili na kufunga mabao mawili, na ametoa shukrani za dhati kwa mashabiki wa soka nchini Moroko ambao wamemuunga mkono katika kipindi cha miaka kumi alichoichezea nchi hiyo. Kwa sasa Benatia anachezea klabu ya Duhel ya nchini Katari, aliyojiunga nayo Januari mwaka huu kutoka Yuventus ya nchini Italia, na anaungana na wachezaji wengine kama vile Mbarek Mosofa pamoja na Al Hahmad ambao pia walitangaza kustaafu soka la kimataifa baada ya kutamatika kwa fainali za kombe la mataifa ya Afrika mwezi wa Julai. Nam sabina mechi za hatua ya fainali ya vijana chini ya umri wa miaka ishirini kwa kanda ya afrika mashariki na kati itachezwa siku ya Jumamosi kati ya Tanzania bara na Kenya. Hii inaitwa mashemeji dab. Mm, yani ni, ni, mechi kama vile Simba na Yanga eh, au Gor Mahia na, na FC Leopards zinakutana Kenya na Tanzania, kunakuwa na mambo mengi sana. Sasa Kenya imefuzu hatua ya fainali kwa kuishinda Eritrea bao moja kwa bila, wakati Tanzania ilishinda Sudani mabao mawili kwa moja. Na taarifa nyingine kutoka nchini humo Uganda zinasema kwamba wachezaji watano wa timu ya taifa ya Eritrea ambao walikuwa nchini humo wametoroka na sasa hivi wanatafuta hifadhi nchini Uganda kutokana na kutoridhishwa na mwenendo hali ya mambo huko nchini, nchini mwao, mwao. Im, imekuwa ikitokea sana, wachezaji wanapopata nafasi ya kwenda nchi nyingine basi wanatafuta ahueni ya maisha kutokana na kwamba katika nchi zao mambo ni magumu na, na ni kweli Sabina, kwa sababu mwaka 2015 wachezaji kumi wa timu ya taifa ya Eritrea pia waligoma kuondoka nchini Botswana baada ya mchezo wa kuwania kufuzu kwa fainali za kombe la dunia kwa kile walichosema kwamba ni ukosefu wa usalama nchini mwao. Draw ya hatua ya makundi ya fainali za mataifa ya Afrika kwa wachezaji chini ya umri wa miaka 23 imetangazwa rasmi, na michuano hiyo ikitazamiwa kuanza Novemba 8 hadi 22, nchini Misri. Kundi A lina timu za Misri, Mali, Kameruni na Ghana, wakati kundi B ni Nigeria, Ivory Coast, Afrika Kusini na Zambia. Fainali hizo zitatumika kupata timu tatu za Afrika ambazo zitaliwakilisha bara hilo kwenye michuano ya Olimpiki ambayo itachezwa mwakani huko katika mji wa Tokyo nchini Japan. Na katika michuano ya tenisi ya China, uh, Andy Murray amefuzu kucheza hatua ya nane bora ya michuano hiyo baada ya kumchakaza Cameron Norrie. Uh, Murray alishinda kwa seti tatu za saba kwa sita. Uh, saba kwa sita na sita kwa moja katika mchezo huo ambao ulidumu kwa muda wa masaa matatu na kwa sasa Mare anasubiri kuchuana na Dominic Anthiem wa Australia katika mechi ya robo fainali ambayo itachezwa siku ya Ijumaa. Na katika mchezo mwingine, Dan Evans pia wa Uingereza ametupwa nje na David Isner kwa seti ya moja kwa moja ya saba kwa sita na saba kwa tano Nam, nakushukuru sana Frederick Nwaka kwa habari hizi za michezo. Shukran Sabina, nakutakia jioni njema. Asante. Radio France Internationale. Ni saa 12 dakika 19 Afrika Mashariki moja kwa moja na mpisha uh, Victor Wile kwa nawe katika makala ya wimbi la siasa. <muchos> Nikitumaini kuwa hali yako ni njema, ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Burundi, lakini kubwa ni kauli aliyoitoa waziri wa mambo ya kigeni wa Burundi kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, Ezekieli Nibigira akiuonya umoja huo kutojaribu kuingilia uchaguzi wa Burundi unaotarajiwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini. Na kulijadili hilo kwa kina nitaungana na wachambuzi wa siasa kwa njia ya simu, Halidi Hasani akiwa jijini Kigali nchini Rwanda na Abdulkarim Atiki akiwa jijini Dares Salamu nchini Tanzania. <tune> Kauli ya waziri wa mambo ya kigeni wa Burundi Ezekieli Nibigira ya kuonya Umoja wa Mataifa kuhusu uchaguzi nchini humo imeibua maswali mengi. Halidi Hasani, kauli hii unaipambanua vipi? Burundi ni nchi mojawapo mwanachama wa Umoja wa Mataifa, na kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa bila shaka kuna mikataba ambayo umesaini na imekuwezesha wewe kuwa mwanachama na katika mikataba hii pia inaupa Umoja wa Mataifa na nafasi ya kuweza kuwa na jicho katika hali inaendelea katika nchi zake wanachama. Alafu Burundi katika kutoa msimamo kama huu, ikiwa imesalia miezi michache tu uchaguzi uwepo hapo Burundi, kwanza ni kutizama katika historia ya uchaguzi wa Burundi kwanza tangu mwaka elfu mbili na tano, uchaguzi ambao ulikuja bila kasoro, ambao ulishangiliwa na jamii nzima ya kimataifa lakini, baada ya hapo, kuanzia mwaka elfu mbili na kumi, elfu mbili na kumi na tano ni chaguzi ambazo zilileta wasiwasi, uh, wasi mkubwa sana na kuleta hali ya mtafaruku nchini. Sasa serikali ya Burundi katika msimamo kama huu itawafanya walimwengu wa, wa, wa durusu ama wa, wamulike kwanza chaguzi zilizopita hapo awali, na hali iliyopo ndivyo hivi sasa. Nitarejea kwako punde tu, eh, Halid Hassan. Eh, Abdulkarim Atiki, kauli hii iliyotolewa na waziri wa mambo ya kigeni wa Burundi kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, ni kwa nini ije sasa na unaitathmini vipi? Tathmini yangu ni kwamba ni kauli ya mfamaji. Utawala wa Burundi umeshindwa kusimamia, eh, hali ya utawala unaokwenda na kanuni na misingi ya kidemokrasia. Kwa hiyo ni kauli ya ku, ya kutapatapa na ni kauli ya kuitisha jumuiya ya kimataifa, kama alivyosema Khalid Hassan hapo kwamba kuna sheria za kimataifa zinazosimamia viwango vya utawala bora na demokrasia. Kwa hiyo vitisho hivyo vya waziri wa mambo ya nchi za nje ya Burundi ni dalili tu kwamba uh, uh, uh, uongozi wa uh, uliokuwepo madarakani Bujumbura umeshindwa kusimamia utawala unaozingatia sheria haki na misingi ya kidemokrasi. Halidi Hasani, nikirejea kwako, waziri huyo ameenda mbali na kusema kwamba mchakato wa uchaguzi ni swala la ndani ya nchi. Hapa unafikiri Burundi inataka kutuma ujumbe gani? Oh, ni jambo ambalo kama nikizungumzia tu alivyozungumza mwenzangu a Bwana Tiki ni kwamba ni kauli tu ya, ya mfamaji anaposema kwamba ni suala lake la ndani, hataki kuingiliwa. Je, Burundi tu ni suala la kisiasa ama la uchaguzi ndio linaloitwa suala la ndani, alitaki kuingiliwa? Lakini anapokuja masuala mengine kupiga uchumi jeki, analalamika, analilia ulimwengu kwamba amefungiwa misaada nkine kua ngumu inalia tena pia kwamba haina, haina haina misaada. Sasa kwa nini katika hali kama hizo ambazo zinahusu moja kwa moja masuala ya kijamii, masuala ya kiuchumi, Burundi inapiga kelele, inalilia ulimwengu wapige jeki, wasaidie, lakini ikija suala la, la, la kisiasa, wanasema kwamba ni suala la ndani. Je, siasa tu ndio suala la ndani la, la Burundi? Katika chaguzi zinazofanyika katika nchi mbalimbali mbali na hususani barani Afrika, wapo wanaoamini kuwa jumuiya ya kimataifa ni mdau muhimu katika chaguzi. Abdulkarim Atike, kwa mtizamo wako, nini nafasi ya jumuiya ya kimataifa katika chaguzi hususani barani Afrika? Mara nyingi umoja wa mataifa kwa kweli uh, inategemea tu na wananchi wenyewe wanavyojipanga katika kutaka kufanya chaguzi zilizokuwa huru na haki na serikali za nchi zao. Tumeona eh, sehemu nyingi katika bara la Afrika, chaguzi zinavugwa na Umoja wa Mataifa na vyombo vingine vya Afrika, na lakini zinakuwa hazina ngumu havina nguvu kwa sababu sheria zenyewe haziwapi hazi nguvu za ku, kutumisha misuli. Zimekuwa ni tofauti sana Burundi kwa sababu watawala waliokwepo sasa hivi wote tulifikiria baada ya CNDD-FDD kuingia madarakani wangeweza kuwaunganisha Waburundi wote hasa wale wenye asili ya Kihutu na wale wenye asili ya Kitusi ambao ndio walikuwa wanatawala, lakini sasa jam, mambo yamevurudika zaidi, imekuwa CNDD-FDD yenyewe nayo imekatika. Ehalid Hasani, kwa mtazamo wako unaamini kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini bado kuna nafasi ya pengine upande wa serikali ama chama tawala kurejea tena katika meza ya mazungumzo? Sidhani hii itakuwa ni ndoto ya mwenda wazimu, kwani serikali yenyewe kila mara imekuwa ikisema kwamba mazungumzo ya amani yamekwisha na mazungumzo lazima yafanyike Burundi, na wakitoa mifano kwamba mazungumzo yalifanyika Burundi kitambo katika mji wa Vitega na Warundi wakaweza kuwasikiana. Tuwache kando wa wanasiasa ambao wako uhamishoni hivi sasa, ukitizama siasa zinavyoendelea ndani ya Burundi nikana kwamba chama tawala sendede hivi sasa ni chama dola, na wale ambao ni wapinzani hivi sasa wanaendelea kuwawa wa, kutekwa na kufanyiwa mateso ya kila aina e, Abdulkarim Watiki. Hivi karibuni wajumbe wa tume ya uchaguzi nchini Burundi walikula kiapo na moja ya mambo ambayo wamesema watayasimamia ni kutokuegemea upande wowote, kwa hayo uliyoyaeleza wewe hapo awali, lakini pia haya anayowaeleza Halidi Hassani, tunaona hilo linatekelezeka kwa hakika, haliwezi kutekelezeka kwa sababu kumekuwa wadau wamekuwa hawana imani na hii kauli ya mheshimiwa waziri wa mambo ya nchi za nje wa Burundi katika kikao cha, um, cha mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unga, ni dhahiri kabisa kwamba inaonyesha kwamba tuacheni sisi tufanye tunavyotaka kwa sababu sisi ndio tuna, tunayo mamlaka na mambo ya demokrasi yanataka maridhiano ya wananchi wote. Mambo ya demokrasi yanataka unapokuwa na wapinzani unahusisha mgogoro huo wakati mwingine kutanuka kufika mpaka kwenye nchi zingine. Wadau wa siasa za Burundi ni nguzo muhimu za kuivusha salama Burundi. Halidi Hasani, nikirejea kwako, serikali, raia na wadau wengine wa siasa za Burundi wana wajibu gani katika hilo? Ah, nikianza kwa wadau wengine, ni vigumu, kwani wadau wengine bado leo ni wakimbizi wako nje ya nchi, na hamna majadiliano ama mazungumzo yaliyokuwepo kutaka kuhakikisha kwamba pande mbili zimefikia kwenye maridhiano, kwenye mkataba wa kuweza kufikia kwenye kwenye suluhu na kwenye ama-kufikia, ambao utaleta ama, ama, amani ya kudumu hiyo jambo la kwanza ha, haliwezekani. Alafu jambo la pili kwa watu wa ndani Burundi ni kufahamishi tu kwamba nchi ya Burundi, kunapokuwa swala la uchaguzi, ni shinikizo kubwa sana linayofanyiwa dhidi ya raia kuhakikisha kwamba kila raia amekuwa na kadi ya, ya uchaguzi. No, hii hali ambayo inaendelea ni hali ya vitisho vikubwa ambavyo vinafanya raia waende kupiga kura. Asante ah, Halidi eh, Abdulkari Matiki. Rais Pierre Nkurunziza baada ya kuchaguliwa katika muhula wake wa tatu Yalitokea machafuko na hata kulazimisha watu wengine kukimbia nchi, lakini wengine kuuawa. Ili haya yasije yakatokea katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini, njia ipi wadau wa siasa za Burundi wanapaswa kupita? Uh, lazima watu wa Burundi wenyewe wawe tayari kujiweka sawa na kuhakikisha kwamba hakutokuwa na machafuko, na kwa kweli machafuko ndani ya Burundi yanadhoofisha sana mashirikiano katika Jumuia eh, ya Afrika ya Mashariki ambayo inatakiwa inawiri kwa watu kushirikiana, kupunguza wakimbizi, watu kufanya kazi kwa pamoja na kujenga misingi ya biashara. Kama mabadiliko ma pia yangekuwa ndani ya chama eh, tawala eh, cha CNDD-FDD ingesaidia sana kuleta umoja katika Burundi, lakini mabadiliko yameanza kuvunjwa. hmm ndani ya d hilo ndio tatizo Halid Hasani, pamoja na changamoto zilizopo bado naamini Burundi inahitaji kuwa na uchaguzi huru wa haki na wenye kuaminika. Tunafikaje hapo? A, kwa nchi ya Burundi, tukizama mazingira ya sasa, sioni kwamba uchaguzi ndilo suala la msingi ili kuhakikisha kwamba Burundi imekuwa na amani na utulivu. Kwanza ni kutizama Burundi iko katika hali gani leo. Kama alivyozungumza mwenzangu Ibrahim Matiki ni kwamba Burundi imezongwa na vita na mauaji tangu miaka ya sitini. Hii ni zaidi ya miaka hamsini, na huenda ndio kutapatia, kuta, kutatokea suluhisho la kudumu la, la, la Burundi kupitia njia hiyo hiyo ambayo Burundi imekuwa katika uh, hali nzito tangu miaka ya sitini. Ule mfumo ambao ulikuwa tangu zamani ni mfumo ambao unavyoonekana, mfumo unatakiwa usambaratishwe na mpaka hapo ndio tunatia nanga katika makala haya ya wimbi la siasa kwa juma hili, nikikushukuru msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille na uwe na wasaa ulio tulivu. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Wakimbizi elfu moja wa Burundi waliokuwa wakiishi Tanzania waanza kurejea nchini mwao kwa hiari. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari atoa wito kwa serikali ya Afrika Kusini kuwalinda raia wa kigeni. Na maafisa wanne wa polisi wauawa nchini Ufaransa baada ya kuvamiwa na mtu aliyekuwa amejihami kwa kisu. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni alhamis Oktoba 3 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya wwwrfi kiswahilicom na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, usisite kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili nami nitausoma hapo baadaye. Serikali ya Tanzania imesema wakimbizi wa Burundi wapatao elfu moja wameanza kurejea nchini mwao kwa hiari, baada ya serikali ya Burundi kukamilisha taratibu za kuwapokea katika mikoa mbalimbali ya nchi hiyo. Steven Mumbi anatuarifu zaidi. Akizungumza jijini Dar es Salaam, msemaji wa serikali ya Tanzania Dr. Hassan Abbas amesema wamekubaliana na serikali ya Burundi kuanza kuwapokea wakimbizi ambao wapo tayari kurejea nchini mwao baada ya hali katika nchi hiyo kuimarika. Na leo kuna wakimbizi elfu moja kwa takwimu wako tayari kurudi kwao, lazima kuwe na namna ya kuwapokea kule kwao, namna ya kuwaondoa kwenye kambi, mizigo yao, mali zao. Ukisoma sheria ya wa wakimbizi ile mwaka hamsini na moja, kuna mpaka mali zao, kwa hiyo serikali ya Tanzania inaisho eshimu hizo kanuni na hakuna ambaye atalazimishwa. mali yake itabaki Tanzania. Umoja wa Mataifa umesema hili ni kundi la kwanza katika kundi la wakimbizi wengi wanaotarajiwa kurudishwa makwao, huku baadhi ya wakimbizi wakiwa na wasiwasi wa kurudishwa bila ridhaa yao. Dr. Hassan Abbas anasema jumuiya ya kimataifa imefahamishwa kuhusu mpango huu wa kuanza kuwarejesha wakimbizi walio tayari. taasisi zote zinazohusika na wakimbizi kwenye ngazi ya Umoja wa Mataifa zimejulishwa weza wakubali au wakatae, hicho ni kitu kingine, lakini tumewajulisha. Sasa kama mtu leo hana taarifa, tunamwombea heli awe na taarifa. Maelfu ya raia wa Burundi walikimbia ghasia za kisiasa zilizoongezeka wakati rais Pierre Nkurunziza alipoamua kugombea muhula wa tatu, huku tume ya Umoja huo ikidai kuna hatari ya kutokea ghasia nyingine wakati nchiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Wizara ya afya nchini Tanzania inasema iliwapa shirika la afya duniani WHO sampuli za vipimo vya wagonjwa wawili walioshukiwa kuwa na virusi vya Ebola, kinyume na taarifa za shirika hilo. Waziri wa afya nchini Tanzania Umi Mwalimu amesema haiwezi kuficha taarifa zozote kuhusu madai ya maambukizi hayo. Aidha, amesisitiza kuwa Tanzania haina mgonjwa yeyote wa Ebola. Hadi sasa hatuna mgonjwa yeyote aliyethibitishwa kuwa na ugonjwa wa Ebola nchini Tanzania. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inapenda kuwahakikishia mataifa yote kuwa nchi yetu ni salama na hatuna ugonjwa wa Ebola. Serikali itaendelea kushirikiana na nchi na mashirika mbalimbali ya kimataifa ikiwemo shirika la afya duniani katika kujenga utayari wa kukabiliana na tishio la ugonjwa wa Ebola. Na mimi nataka kukiri, tishio la ugonjwa wa Ebola lipo kwa sababu upo DRC. Kauli hii imekuja baada ya Marekani na Uingereza kutoa tahadhari kwa raia wake wanaokwenda nchini Tanzania kuwa makini kwa madai ya uwezekano wa kuwepo kwa maambukizi hayo nchini humo. Watu ishirini na mmoja wameuawa jana Jumatano baada ya mgodi haramu wa dhahabu kuanguka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huko Kampene, kilomita 180 kusini mwa mji wa Kindu, serikali ya nchi hiyo imesema. Stevi Mbikai, waziri wa mshikamano wa kitaifa na hatua ya kibinadamu, amesema kupitia ukurasa wake wa Twitter kuwa waliofariki hadi sasa ni 21, watatu wamelazwa hospitalini kutokana na majeraha makubwa. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Bobi Wine anayeongoza vuguvugu la People Power, amepuuzilia mbali tangazo la jeshi kupiga marufuku raia kuvaa kofia ya kijeshi yenye rangi nyekundu na kuonya kuwa atakayepatikana atakamatwa na kufungwa jela. Kupitia ukurasa wake wa Twitter, Bobi Wine amesema nembo ya vuguvugu lao inaashiria mabadiliko na haifanani na ile ya kijeshi na hivyo kuwataka wafuasi wake kuendelea kuzivalia. Hii, um, siyo kofia ya UPDF, ni ya people's power. Tunafahamu kuwa Rais Museveni anatumia kila mbinu kutumia taasisi uh, mbalimbali kuvunja sheria. Amezoea kufanya say, hivyo, um, na hii ni dalili kuwa amepata oga baada ya raia wa Uganda no kufunguka macho. Nawaomba wafuasi wetu waendelee kuvaa kofia hii kwa sababu siyo ya kijeshi. so we want to encourage all of you to continue wearing the red beret because this is not a UPDF gear. Ni sauti yake Bobi Wine, mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda. Abiria wanaosafiri kwa saa tano kati ya mji mkuu Nairobi na mji wa pwani wa Mombasa watalazimika kustahimili njaa au kulipa bei kubwa kwa ajili ya chakula kinachotolewa kwenye treni. Hii inafuatia agizo ambalo limezuia wasafiri kuingia na chakula na vinywaji kwenye treni. Jana Jumatano, shirika la reli ya Kenya lilitoa taarifa ya kuzuia vinywaji vyote vyenye kilevi na visivyo na kilevi pamoja na vyakula vilivyopikwa nje ya treni na kuonya abiria kwamba watakaguliwa na vyakula vitabakizwa kwenye vituo vya ukaguzi katika vituo vikuu na vidogo. Marekani imefungua tena ubalozi wake nchini Somalia baada ya kufungwa karibu miaka 30 iliyopita kufuatia kuzuka kwa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe nchini humo wakati wa utawala wa Siad Barre aliyeondolewa madarakani mwaka 1991 hatua hii imekuja baada ya Marekani mwaka uliopita kutangaza nia ya kurejesha ubalozi wake mjini Mogadishu wakati huu inaposaidia katika vita dhidi ya ugaidi kupitia ndege zisizo na rubani. Dr Francis Yonditi ni mtaalamu wa masuala ya siasa na usalama, anazungumza akiwa akiwa Nairobi nchini Kenya ni, ni, ni nchi ambayo ni muhimu sana kwa nchi ya, ya ya Amerika na washirika wake. Kwa hivyo wakati huu ambapo uh, Amerika inaendelea kupeleka wanajeshi wake katika nchi ya Somali kupigana dhidi ya wanamgambo wa, uh, wana wa Alshabab, na pia Amerika imeendelea kuinvesti eh, katika nchi hiyo kwa mambo mengi tu, ni muhimu sana waweze kuwa na uhusiano wa kidiplomasia. Ni sauti yake Dr. Francis Yonditi, mtaalamu wa masuala ya siasa na usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 38 na afrika mashariki. Re, rais wa Nigeria Muhammadu Buhari yuko nchini Afrika Kusini kwa ziara ya siku tatu, na Buhari amekutana na mwenyeji wake Rais Cyril Ramaphosa na kutoa wito kwa serikali ya Afrika Kusini kuwalinda raia wa kigeni. Wito huu umekuja baada ya raia wa Nigeria na wengine wanaomiliki maduka kuvamiwa mwezi pita na kusababisha mamia kurejea makwao. Tumekubaliana pia kushughulikia changamoto zinazowakumba watu kwa watu, hasa machafuko ya hivi karibuni yaliyoshuhudia raia wa kigeni kuvamiwa, hasa wale kutoka Nigeria. Suala so hili tumelilaani kwa pamoja na tumeamua kwamba tutafanya kazi pamoja ili kuzuia visa kama hivi katika siku zijazo. Ni sauti yake rais wa Nigeria Muhammadu Buhari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anatarajia kudumisha kasi ya kisiasa kutafuta suluhisho la mzozo wa Sahara Magharibi licha ya kuwa hakuwa na mjumbe maalum kwa ukanda huo kwa miezi minne iliyopita. Katika ripoti yake jana Jumatano, Guterres amepongeza maendeleo yaliyofanywa na mjumbe wa zamani wa Umoja wa Mataifa Horst Kohler ambaye aliachia wadhifa huo mwezi Mei kwa sababu za kiafya RFI. Radio France International, saa kumi na mbili dakika arobaini afrika Mashariki. Maafisa wanne wa polisi wameuawa nchini Ufaransa baada ya kuvamiwa na mtu aliyekuwa amejihami kwa kisu katika makao makuu ya jeshi hilo jijini Paris. Mengi zaidi na mwandishi wetu Sabina Mpelo. Ripoti zinasema kuwa mshambuliaji huyo alikuwa ni mfanyakazi wa ndani na baada ya kutekeleza mauaji hayo alipigwa risasi na kuuawa. Shambulizi hilo lilitokea leo mchana na hatua hiyo imesababisha jengo hilo la polisi lililopo katikati ya jiji la Paris kufungwa, pamoja na kituo cha kusubiria treni la abiria karibu na jengo hilo. Inaelezwa kuwa huenda tofauti kati ya muuaji na wafanyakazi wengine ndani ya ofisi hizo za jeshi la polisi kulichangia tukio hilo la mauaji. Tukio hili limekuja siku moja baada ya maofisa wa polisi nchini humo kugoma siku ya Jumatano kulalamikia kuongezeka kwa visa vya wao kuvamiwa, lakini pia kuongezeka kwa idadi ya maafisa wanaojiua. Idadi ya vifo kufuatia mikutano ya hadhara nchini Iraq dhidi ya ufisadi na ukosefu wa ajira imeongezeka hadi 19 leo Alhamis, wakati harakati za maandamano yasiyo na kiongozi zikienea karibu eneo lote la kusini. Wakiwa hawana hofu ya risasi, gesi ya kutoa machozi na kupuuzia agizo la kutotoka nje, raia wa Iraq wamefurika mitaani kwa siku ya tatu, hatua ambayo bado inampa changamoto kubwa waziri mkuu Adel Abdel mah Korea Kaskazini inasema jaribio lake la hivi karibuni la silaha lilikuwa la kombora la manuari lililozinduliwa, kuashiria awamu mpya katika uwezo wake wa kujilinda, siku chache kabla ya kuanza tena kwa mazungumzo ya nyuklia na Marekani. Wachambuzi wanasema jaribio hilo lilikuwa la uchochezi tangu Pyongyang ilipoanza mazungumzo na Washington mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane na linaashiria hatua muhimu katika mpango wa silaha za nyuklia wa Korea kaskazini. Saa 12 dakika 42 Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji katika wasaa wa mahojiano. Marekani imefungua tena ubalozi wake nchini Somalia baada ya kufungwa karibu miaka 30 iliyopita kufuatia kuzuka kwa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe nchini humo wakati wa utawala wa Siad Barre aliyeondolewa madarakani mwaka 1991. Hatua hii inamaanisha nini? Mwenzangu Frederick Nwaka amezungumza na Dr Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ya siasa na usalama, akiwa Nairobi nchini Kenya onyesha y kwamba e, Amerika imekuwa na uh, ile tunasema trust kwa nchi ya Somalia, na pia wanaona ya kwamba ile investment ama uwekezaji ambapo wameweka kule e, katika mambo ya uchumi na pia mambo ya kiusalama isiende tu patupu, iweze kurudisha mazao, ili uhusiano huo uendelee katika mambo ya e, nyanja tofauti tofauti, ikiwemo uchumi na pia e, katika mambo ya usalama na diplomasia. Tunafahamu kwamba ubalozi wa Marekani Mogadishu ulifungwa mwaka elfu kenda mia na tisini na moja, muda mfupi baada ya kupinduliwa kwa serikali ya dikteta Mohamed Siad Barre. Ni nini hasa ambacho kimeshawishi Marekani kurejea tena Somalia ikifungua ofisi zake za kidiplomasia? Eh, governance ama uongozi katika nchi ya Somalia eh, ni, ni uongozi ambao Amerika imekuwa na, na ushawishi mkubwa sana Usisa Rais wa, wa Somali sasa hivi ni mtu aliyesomea kule Amerikani, ni mtu ambaye amekuzwa kule Amerikani, na ni mtu ambaye anaelewa e, anaelewa demokrasia na pia e, mila ama tradition ya, ya, ya, Amerika, ya Amerika na pamoja na governance ya nchi hizo. Kwa hivyo Amerika inaona kwamba Somali ni nchi ambayo ikiwa e, e, akianda e, uongozi wa rais aliyekuwa Somali wakati huu ni nchi ambayo wanaweza kuendeleza uhusiano kwa sababu a, wanashikilia maadili ya kidemokrasia. Kwa hivyo, jambo hilo ni jambo muhimu sana ambalo limeelekeza Amerika kufungua eh, mission ya kidiplomasia baada ya miaka eh, zaidi ya hamsini katika eh, wakati ambao walifunga Eh, ofisi zao za kidiplomasia mwaka wa elfu moja, mwaka wa elfu moja mia tisa na tisini na moja. Kwa muda mrefu tangu Somalia iwe na hali tete ya kiusalama, Marekani imekuwa ikitoa msaada zaidi wa kiusalama na imesalia kuwa ni nchi ambayo inasaidia pakubwa Somalia. Unafikiri ni vipaumbele gani vingine vipa ambavyo vitakuwa vimelengwa na serikali ya Marekani katika nchi ya Somalia na zaidi pembe ya Afrika? Usisahau ya kwamba uh, um, uh, Somali iko na sehemu nyingi sana ya Indian Ocean, ama wa? ile tunaita kwa kimombo maritime. Kwa hivyo uh, uwezo wa maritime una u, ama ile rasilimali ya maritime ama Indian Ocean inapatia uh, nchi ya Somali ile ile uwezo kubwa sana ya kuwa na uhusiano wa kibiashara na pia uhusiano wa kiusalama katika nchi za ughaibuni ikiwemo uh, nchi ya Amerika, kwa sababu nyingi tu. Sababu ya kwanza ni kwamba uh, wakati ambapo Amerika inafanya surveillance kwa kuweza kudhibiti uh, sehemu nyingi sana ya, ya maziwa makuu uh, ina kuwa ni jambo kubwa sana waweze kutumia eh, Indian Ocean ama ufuo wa, wa wa bahari hizo. Somali iko na sehemu kubwa sana ya bahari ya Hindi katika mashariki ya Afrika, ni sehemu kubwa sana ya interest ya Amerika kwa sababu wako na station kule Jibuti, na pia wanafanya mambo yao ya kiusalama na mambo mengine ya uvuvi na mambo mengine pia tu katika eh, bara Hindi katika sehemu hiyo. Ni sauti yake Dr Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ya usalama na siasa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Fredrik Nwaka. Na sasa anampisha Sabina Mpelo kuwa nawe katika makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni furaha yangu kuungana nawe katika makala ya habari rafiki. Leo tunazungumzia utayari wa mataifa ya afrika katika kukabiliana na majanga yanayogharimu maisha ya watu. Hivi karibuni nchini kenya, mama mmoja na mwanaye wamezama majini wakiwa ndani ya gari lao ambalo liliondoka katika feri na kutumbukia baharini mjini mombasa, na bado hawajapatikana. Katika hatua wa nyingine, wachimbaji wadogo wasiopungua thelathini wameripotiwa kupoteza maisha baada ya ukiwa na mgodi katika jimbo la Maniema nchini DRC. Msikilizaji, mataifa ya Afrika yamejitayarisha vya kutosha katika kukabiliana na majanga. Ninayekualika ni Sabina Mpelo, nitafurahi kupata maoni yako. Kwa majina kutoka mjini Nakuru, Kenya. Kulingana na disaster management, uh, nchi nyingi za kiafrika tuko chini kidogo. Kwa maana yake, unapata wakikuja kuzindua miradi kama hizi, unapata wana- wanapatia wananchi zile moral sana, kwamba wanaweza wakafanya kazi kama hizi, lakini janga ikitokea unapata kwamba hawana vile vifaa vya kusaidia katika uokoaji. Mfano, nchi ya Kenya, kuna huo mama mwenye kutoka jumapili mpaka sasa gari gari lilizama majini na mpaka sahizi hawajaitoa. Unaangalia kwamba kuna hiyo Kenya Airports Authority, kuna watu wa feri au wa watu wa Coast Guard and everything. wote wanasema kwamba wako tayari kushughulikia swala kama hilo, lakini unapata kwamba mkasa ukitokea wote wakuji pamoja kufanya kazi kama hiyo. Kwa sababu hizi idara zote zingekuwa zinafanya kazi pamoja, ingekuwa inawezekana, ingekuwa kazi rahisi, lakini unapata labda watu wa feri wanangoja mtu fulani awaambia wakafanye, watu wa Coast Guard na nini. Sasa hakuna ile kufanya kazi kwa Kwa majina anaitwa Imani Classic kutoka Kamanyola DRC, jimboni Kivu sini. Sizani ya kwamba mataifa ya Afrika yametekeleza ama yamejiandaza kutosha kwa ajili ya kukinga watu na janga hili ya kufukiwa na mashimo huko wakiwa na wakichimba madini. Siku baada ya siku, mauaji vifo vinatokea, na serikali inaona, inasikia mambo kama hayo, lakini sioni ya kwamba inaingilia kati ili kutatua mizozo hiyo. Wanakuwa na ngoja wakati kumeshapatikana eh, na vifo ndo unasikia eti e, wataleta hivi. Ningeomba sasa mimi serikali za Afrika zote kwa ujumla, zikinge watu wale ambao wanakuwa na chimba madini, wale ambao wanakuwa nafariki vifo vya kuangukia baharini. E, waona uokoaji wao usio wakati mtu amefariki, hapana. Wakinge kabla mambo za hile hayatokea. Ndio ushauri wangu kwa serikali za Afrika zote ambazo zitasikia. E, kipindi cha bari rafiki kwa siku ya leo. Majina yangu Wafesi Meka na niko Kenya, Kakamega. Mi naona hatujajitayarisha ama Afrika mzima haijajitayarisha kulingana na yale matukio ambayo yanaendelea kutokea kuhusu ukabilianaji wa majanga. Uh, nikizungumzia taifa letu la Kenya, uh, bado mengi yanafaa yafanywe. Watu inafaa wakae chini waongee, hususan na viongozi wetu, na wajue vile ambavyo majanga haya yatakabiliana siku zijazo. Kwanza masharti ambayo yanawekwa pale yatiliwe mkazo, kwa sababu unakumbuka, una yule mama alikufa akiwa alipelekwa na maji akiwa ndani ya gari na mwanawe katika feri. Uh, kulingana na mimi kupanda feri, mm, ndani ya gari yafaa uegesha uwe, uwe, pale gari lako na utoke ndani ya hilo gari. Hiyo inamaanisha kwamba hakuna mtu ambaye anafuatilia yale masharti ambayo yako pale kwenye maji, na hakuna mtu anashughulika na maisha ya mwenzake, ambalo ni swala gumu sana na ni swala ambalo inafaa mkazo rafari. Uingie kwa feri ukiwa ndani ya gari lako, egesha gari na utoke. Naitwa Edward Kabamba, natoka Dumila, mkoa wa Morogoro. ma majanga yanayoendelea kwa nchi zetu za Afrika, ukiangalia kama ili la juzi la Kenya, mama na mwanawe wamezama na mpaka sasa hawajapatikana. Mimi naweza nikasema ni vitendea kazi hakuna. Elimu inatolewa kila siku, vitendea kazi vilivyopo, hata kama kipo tuchukulie, mfano limetokea labda kama elojanga, hilo janga iliyotokea Kenya, haya waokozi wamefika kwa muda gani? Yaani tunaona matukio mengi yanayotokea. Eh, kama ya moto, nono ya ajali, vile vitu vya kuokoa unakuta vinafika muda ambao sio rafiki na yale matukio. Mimi nadhani sasa serikali zetu eh, zote wangekuwa ni kitu kimoja, kwanza wanakaa wanaweza kujadili vitu kama hivi. Bwana, inapotokea sehemu tumeona panya pale, tunafanyaje kuweza kumtoa yule panya pale? Hivi vyombo viwepo, vyombo vya uokozi na hivi vyombo vifike kwa muda sehemu ya tukio, hata mpaka mpaka leo mama na mwanawe hawajapatikana. E, nini kinategemewa? E, Wakenya tunaona kwenye vyombo vya habari wanalaumu, unaona, serikali na yenyewe inajitetea. Sasa unashindwa yupi alaumiwe na wananchi kwa majina anaitwa Edwin Wata, anapiga kutoka jijini Nairobi katikati kati, majina ya Nairobi. Mimi Afrika kwa jumla wameshindwa hii mambo ya kupigana na janga hizi ambao tunaona taa Kenya, hasa juzi tumepoteza mama na mtoto wake kwa, kwa feri. Uokoaji bado inalea mpaka sahii hakuna hata uh, matarajio tutapata hizo mwili. Sasa jambo jambo ambayo hiyo pia ilifanyika hapo DRC, janga kama hizo. Sasa sinashindwa sisi Afrika tuendee si, tu, tu, njia gani, turudisha wazungu barani ya Afrika watufanyie kazi kama hii kama tufanye namna gani? Nashindwa ka hizi janga kabisa, nashindwa kabisa. Mi naweza sema tujaribu vile tunaweza rekhata um, watu wetu nchini ambao zimeendelea, ambao wanajua wana, wana, wana, wana kukabiliana namna tatizo kama hizi inaweza kusaidia sisi Waafrika wenyewe. Hatuwezi kusaidia hata kidogo, hata kidogo. Na naitwa Lijunasani Kenshambi, inapatikana maeneo ya shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kweli majanga haya kwa kweli yamesababisha athari nyingi au madhara mengi. Ni jukumu kwanza la viongozi ambao wako madarakani kuhakikisha kwamba miundo mbinu ya maeneo kama haya mama ya nini kama ya feri ingine baharini kwamba yawe imara. Kwa sababu gani? Kama watu wanakumbwa na majanga kama haya halafu baadaye wana, wanaangamia kweli, sio jambo jema. Kwa hiyo ni shauri au nitoe niwasii viongozi na wananchi, tushirikiane kuhakikisha kwamba maeneo haya yanakuwa salama, ili watu tusafiri kwa usalama, tufike tunakoenda kwa usalama. Mimi ni Robert nachime Baluge, napatikana kale Nyamukubi, mashariki mwa Kongo DRC. Nitoe mkono wa pole kwa watu hao ambao walikufa huko DRC katika shimo na wale ambao waliweza kufariki sehemu za Kenya. Ila uh, kuhusu majanga ambayo yanatokea katika bara la Afrika, watu hawana uelewaji wowote. Utakuta wachimba migodi, hata kama mvua inakuwa ikinyesha, wanaingia katika uh, shimo hizo tafuta madini na ndio unakutana watu wanafurikwa hivyo. Uh, utakuta mashamba zinaporomoka kila siku hapa kwetu DRC. Sababu gani? Watu wameweza wa kumaliza uh, miti, wamekata miti kwa kutafuta mkaa. Mimi naomba serikali za hapa Afrika ziweze kujitahidi kuelimisha watu namna gani wanaweza kupanda miti, watu namna gani wanaweza kujiepusha na majanga. Wengi wanajenga wana pembeni ya bahari, wengi wanajenga katika milima mbalimbali, wanauza anj katika milima, na yote ni kujitia katika hatari ya kuweza kupelekwa na mafuriko. Pia majanga itakuwa ikiendelea hapa katika bara letu la Afrika. Kwa jina naitwa Pascal Mbugani, niko kijiji cha Msenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamuro, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Kweli nchi zetu za Afrika haziko katika utayari, hususan ni majanga yanayotokea yanayoua watu, hususan ni mfano kule Kenya, yule mama na mtoto wake wakatumbukia kwenye kwenye kwenye kwenye maji wakiwa ndani ya gari, na na hicho kivuko. Je, hicho ki, kivuko hakikuwa na, na kizuizi cha cha kwamba cha gari gari sereka liingie kwenye maji? Je, sheria ikoje ya kwamba gari unapoingia kwenye kivuko, wale kama kuna watu watoke ndani ya gari na wa, wakae kwenye kivuko? Ni kweli nchi zetu haziko katika utayari, watu wanaisha, wanakufa wana katika migodi je, utayari kweli haupo? Mi naona katika nchi zetu za Kiafrika bado katika hatuko utayari katika majanga, maana tunasikia watu wengi wanakufwa. Kuna ma, kuna majanga ya moto, kuna majanga mengi tu. Ni kweli kabisa au nchi zetu za Kiafrika hatuko katika utayari kuzuia majanga yanayotokea yanayomaliza watu. <coughs> kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. bilionea Rashidi Milomo wa Dar es Salaam Tanzania unasema bado nchi zetu hazijajiandaa vya kutosha katika kupambana na majanga ya aina hiyo. Unadhani kuna uhaba wa vifaa, lakini pia swala hilo halijawekewa kipaumbele, kwani huna hakika kama hakuna pesa za kununulia vifaa Bia Mungu Mukama, hujasema uko wapi, lakini unasema swala hili kwa sisi wa Afrika bado tuko nyuma sana, na unazilaumu serikali zetu kwa kushindwa kufuatilia sana mazingira ambayo watu wanatafutia riziki. Na pos matata wa Kamanyola, DRC, unasema hudhani kama mataifa ya Afrika yamejitayarisha vya kutosha kwa sababu si mara ya kwanza kuona matukio kama haya. Na kufikia hapo sina la ziada. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia jioni njema. Nam, shukrani sana Sabina Mpelo kwa makala ya habari. Rafiki msikilizaji, basi nasi hadi kufikia hapa hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari na habari za michezo tumekuwa naye Frederick Nwaka. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema. kwa heri. namna hiyo. Msikilizaji anaitwa Winnie Nwagi kutoka Uganda anakuambia kanokoze. Basi kwa burudani hii ndio nasi hatuna la ziada, hapa studio za RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Asante kwa kutusikiliza jioni ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako, na punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri.