So, dakta ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi, ujambo msikilizaji popote pale unapotega sikio matangazo yetu haya ya leo jioni miongoni mwa habari utakazozisikia ni pamoja na Marekani yasema licha ya kuguswa na wito wa kuiondolea vikwazo Sudan, bado haijafikiria kufanya hivyo. Saa chache tangu waachiwe huru kinara wa upinzani nchini Kameruni, Maurice Kamto hapa kuendeleza harakati za ukombozi. Na vurugu zaidi zimeshuhudiwa kwenye mji wa Hong Kong licha ya kupitishwa kwa sheria inayokataza waandamanaji kufunika nyuso. Habari kamili msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 2557640747 usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com lakini pia kupitia kwenye simu ya kiganjani. Ukiwa na Android ama iOS unaweza ukapakua application ya RFI Kiswahili ukawa na uwezo wa kusikiliza matangazo haya moja kwa moja. Licha ya juhudi za waziri mkuu mpya wa Sudan kuomba jumuiya ya kimataifa kuiondoa nchi yake katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi, serikali ya Marekani imesema licha ya kuguswa na hali ya nchi hiyo, bado haiko tayari kuunga mkono wito huo. Vikwazo hivi vya Marekani vinamaanisha kuwa makampuni ya kimarekani hayawezi kuwekeza nchini humo, licha ya kupatikana kwa serikali ya mpito baada ya kuangushwa kwa utawala wa rais Omar Hassan al Bashir. Juma lililopita waziri mkuu Abdalla Hamdok, akihutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa, alitoa wito kwa jumuia ya kimataifa kuiondolea nchi yake vikwazo. Wachambuzi wa maswala ya siasa, wao wana mtazamo gani kuhusu suala hili? Komradi Sambala anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Kwanza, kitendo cha Marekani kukubali meza ya kutoa maoni yake kwamba bado haijaridhishwa ni dalili njema kwamba kuna vigezo inavyovitaka ili iweze kuiridhia Sudani iweze kuingia katika moja ya nchi ambazo jumuia ya kimataifa itaiangalia kama nchi ambayo inafuata misingi ya utawala bora pamoja na mfumo wa kidemokrasia. Kwa hiyo kitendo cha kuwa na waziri mkuu anayetokana n raia ni ishara za mwanzo kabisa kwamba dunia inaelekea kwenda kuifanya Sudani kama moja ya nchi ambazo itakuwa haipo tena katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi katika nchi hatari na vilevile katika nchi ambazo zilikuwa zimetengwa kwa muda mrefu. Ni mtazamo wake Comrade Sambala, mchambuzi wa maswala ya siasa, akizungumza akiwa uh, nchini Tanzania. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inasema imerekodi idadi ndogo ya visa vya wagonjwa wapya wa Ebola, tangazo lililotolewa na wizara ya afya nchini humo. Tangazo la serikali limeungwa mkono na shirika la afya duniani WHO, ambalo juma lililopita lilidai kuwa maambukizi yamepungua kwa kiwango kikubwa. WHO inasema zaidi ya watu elfu moja wamepona ugonjwa huo tangu kuanza kutolewa kwa chanjo za majaribio. Tangu kuzuka kwa ugonjwa wa Ebola nchini DRC mwaka mmoja uliopita watu zaidi ya elfu mbili wameripotiwa kupoteza maisha. Wakosoaji wa serikali wa ya rais wa Somalia Mohamed Farmajo wanasema nchi hiyo huenda ikatumbukia kwenye mzozo mwingine ikiwa haitaweka mfumo imara wa mahakama. Wanasiasa na wanaharakati nchini Somalia wanasema kukosekana kwa mfumo thabiti wa mahakama kunaifanya nchi hiyo kukosa msaada wa kisheria ambao ungeweza kuamua baadhi ya maswala yenye utata nchini humo. Hivi sasa wanasiasa wanataka Umoja wa Afrika kuacha kujikita katika kuimarisha jeshi na badala yake wasaidie nchi hiyo kuanzisha mifumo thabiti ya kisheria ambayo inakosekana kwenye taifa hilo. RFI mjini Kitwe, 92.5 FM. Nchi ya Misri imeomba msaada wapata wa wapatanishi wa kimataifa katika kile ilichosema ni kujaribu kumaliza sintofahamu ya mzozo wa sintofahamu ya mazungumzo kwa mradhi yaliyokwama kuhusu matumizi ya maji ya mto Nile na majirani zake kwa, mo... kwa majuma kadhaa sasa, Misri imekuwa ikijaribu kupata suluhu na majirani zake nchi za Sudan na Ethiopia. Ambazo ambayo yenyewe inajenga bwawa kubwa la kuzalisha umeme na kutumia maji ya mto Nile, mradi ambao Misri inahofia kwamba huenda ikaathirika pakubwa. Ethiopia yenyewe imeendelea kusisitiza kuwa bwawa hilo linahitajika kwa sasa na kwa ajili ya kuzalisha nguvu za umeme. Kwa miongo kadhaa, mataifa yanayotumia maji ya mto Nile yamekuwa yakivutana na Misri, taifa ambalo linataka mataifa hayo kutumia maji ya mto huo kwa kiasi Msikilizaji, licha ya mwishoni mwa juma Rais wa Cameroon Paul Bia kutangaza msamaha kwa wafungwa wa kisiasa akiwemo kiongozi mkuu wa upinzani Maurice Kamto, bado wanasiasa na watetezi wa haki za binadamu wanaona wa uamuzi huu hautoshi. Kauli ya Rais Bia ambayo imepokelewa kwa, kwa mshangao ameitoa siku yejuma, ya Ijumaa wakati akihitimisha mazungumzo ya kitaifa yaliyoanza juma lililopita ambapo amekubali kutoa uhuru zaidi wa kujitawala kwa eneo linalozungumza Kiingereza. Mzozo wa eneo la Ambazonia umegharimu maisha ya watu zaidi ya elfu mbili wanaodaiwa kuuawa na vyombo vya usalama, ambapo viongozi wa eneo hilo wanamtuhumu rais Bia kutaka kutawala kimabavu eneo hilo. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani? Haji Kaburu anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni ukomavu wakati fulani, ingawa siamini kama ni ukomavu. Labda ni Paul Biya akaona naye amekushachoka, lakini ni uamuzi mzuri ambao ungeweza kuleta suluhisho la mwisho katika mzozo ambao unaendelea kule Kameruni. Kwa sababu ukiangalia tangu uchaguzi ulivyomalizika, na ile sehemu ya ya, ya, inaozungumza Kiingereza ya Kameruni, wamekuwa ni watu wanasema, wanaonewa na hawapewi haki ya kui, ya kuitawala yani nani maendeleo kama wanavyopewa sehemu ya Kifaransa ambapo Biya anatoka, na hili litakuja kuwa ni suluhisho la kuondoa mzozo huo, ingawa bado kuna upinzani kwamba kwa nini amwachie yule, lakini hii ni njia ambayo baadaye inaweza ikatengenezwa vizuri. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Raia wa Tunisia hivi leo wamepiga kura kuchagua wabunge na wawakilishi kuelekea duru ya pili ya uchaguzi wa rais Oktoba 13, uchaguzi ambao umeshuhudia mmoja wa wagombea wanaopewa nafasi akiendelea kuzuiliwa na vyombo vya dola. Chama tawala cha Ennahda kimetabiriwa kupoteza viti vingi vya ubunge dhidi ya chama cha mwanasiasa Nabil Karu ambaye la ambaye amemaliza katika nafasi ya pili kwenye uchaguzi uliopita. Mahakama Kuu nchini Tunisia imekataa ombi la upande wa mawakili wa Nabil waliotaka mteja wao achi uhuru ili ashiriki kwenye kampeni, ambapo wanakabiliwa na tuhuma za rushwa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz mita bendi 25 Asante msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu haya ya leo jioni kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Mji wa Hong Kong umeshuhudia vurugu kubwa zaidi hivi leo, wakati huu maelfu ya raia wakiandamana kwenye mitaa mbalimbali ya mji huo, katika kile kinachoonekana ni kukaidi agizo la serikali lililotaka waandamanaji kutovaa vitu vinavyofunika nyuso zao. Mwanahabari wetu Frederik Nwaka ana maelezo zaidi. Mwishoni mwa juma mamlaka kwenye mji wa Hong Kong zilitangaza sheria mpya inayokataza waandamanaji kuvaa vitambaa na plastiki kufunika nyuso zao, lengo likiwa ni kukabiliana na wale inayosema wahalifu na waporaji. Hata hivyo, idadi kubwa ya raia walioandamana hivi leo, huku mvua kubwa ikinyesha, walikashifu hatua ya serikali kupitisha sheria za dharura zinazotoa mamlaka kwa vyombo vya usalama kuzuia maandamano ya watu waliofunika nyuso zao. Polisi walilazimika kutumia mabomu ya machozi na risasi za mpira kukabiliana na mamia ya waandamanaji ambao waligoma kuondoka. Maandamano yanayoendelea yameutumbukiza mji huo kwenye mdororo wa kiuchumi, mji ambao ndio kitovu kikubwa cha biashara za kimataifa na utawala wa Beijing. Serikali ya Korea y Kaskazini imesema haina nia ya kuendelea na mazungumzo kuhusu mpango wake wa nyuklia na nchi ya Marekani hadi pale taifa hilo litakapoacha vitisho. Kauli ya Korea Kaskazini imetolewa saa chache tu baada ya kuvunjika kwa mazungumzo yaliyokuwa yakifanyika nchini Sweden kati ya pande hizo mbili. Maelfu ya waandamanaji wamejitokeza kwenye mji mkuu wa Ukraine, Kiev, wakipinga mpango wa serikali kuhusu kutoa mamlaka zaidi kwa majimbo yanayojitawala na ambayo yanakaliwa na waasi kama njia ya kumaliza mzozo na jirani yake Urusi. Waandamanaji walisikika wakipaza sauti, hakuna kusalimu amri, huku baadhi yao wakiwa na mabango yenye picha za rais wa Ukraine, Volodimir Zelenski. Maandamano ambayo polisi wanakadiria watu elfu moja walishiriki na waziri wa Uingereza anayehusika na maswala ya nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya Stephen Backley amesema nchi yake iko tayari kulegeza msimamo ili kupata mwafaka na wakuu wa umoja wa Ulaya kuhusu Ireland ya kaskazini. Backley amesema mapendekezo mapya yaliyowasilishwa na waziri mkuu Boris Johnson kuhakikisha nchi yake inajitoa kwenye umoja wa Ulaya ifikapo Oktoba 31 yanatekelezeka na pande zote mbili. Radio France Internationale. Nam ni mpisha basi Ali Bilali kwenye makala ya changu chako chako changu, ninaokaribisha katika makala haya ya changu chako chako changu hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Ali Bilali, ambaye niko nawe e katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, utamaduni le parle francophone na muziki Leo msikilizaji, nakuletea historia ya lugha ya Kifaransa. Kifaransa kwa Kifaransa ni Français, ni lugha ya Ufaransa pamoja na maeneo yake ya ng'ambo kama vile Ubelgiji ya Kusini, Uswisi ya Magharibi, Luxembourg na Kanada. Inazungumzwa pia katika nchi nyingi za Afrika kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Senegal, Mali, Ushelisheli, Chad, Asia kusini na Amerika zilizokuwa koloni za Ufaransa. Kifaransa ni kati ya lugha za Kirumi, asili yake ni Kilatini, lugha ya Waroma wa kale. Hadi mwaka wa hamsini kabla ya ujio wa Yesu Kristo, watu walikalia Galia, eneo la Ufaransa wa leo, walitumia lugha mbalimbali za Kikelti. Baada ya uvamizi wa Roma Galia ilikuwa sehemu ya dola la Roma. Lugha ya Kilatini ilienea hadi kuwa lugha ya watu wengi. Kikelti kimebaki hadi leo katika maeneo madogo kama Ubritani. Kilatini hiki jinsi kilivyozaliwa na watu wa kawaida katika Galia kilipokea kiasi cha maeneo ya matamshi na lugha ya Kikelti. Baada ya mwisho wa dola la Roma, lugha iliendelea kubadilika haraka zaidi. Makabila ya Kijerumani walivamia Galia na kuleta athira ya lugha zao. Haya yote yaliunda lugha ya Kifaransa, ambayo ni lugha karibu sana na Kilatini, ki hivyo pia na lugha kama Kiitalia, Kihispania na Kireno. Unasikiliza changu chako chako changu hapa Radio France Internationale. Kifaransa kilichokuwa rasmi kilifuata lahaja ya eneo la Paris. Tangu mwaka 1634 kuna Akademia ya Kifaransa ambayo ni taasisi ya kulinda usafi wa lugha. Kifaransa kilienea kimataifa kwa sababu ya Ufaransa ilikuwa taifa lenye maendeleo mengi katika Ulaya. Kifaransa kilikuwa katika nchi nyingi, lugha ya elimu na pia mawasiliano ya kimataifa. Jinsi ilivyo siku za hivi, Kiingereza mahali pengine. Baada ya Ufaransa kuwa nchi yenye koloni, lugha ilisambazwa hata nje ya Ulaya. Ubelgiji yenye Kifaransa kama lugha rasmi ilikuwa pia na koloni na kupeleka lugha huko. Takwimu kuhusu matumizi ya Kifaransa hutofautiana. Kadirio dogo lasema kuna watu milioni 87, 87 wanaotumia Kifaransa kama lugha ya kwanza na tena milioni 100 wanaotumia kama lugha ya pili Kadirio kubwa la taja milioni 112.6 wasemaji wa lugha kwanza pamoja na milioni 60.6 wenye uwezo wa kutumia kifaransa karibu kama lugha ya mama. Halafu hutajwa takriban milioni 100 na milioni 110 wanaotumia kifaransa kikazi kibiashara au masomoni. Jumla takriban milioni mia tatu wasemaji wa kifaransa kote duniani. na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parler Francophone. Nimetembelea kwenye kituo cha utamaduni wa Ufaransa jijini Dar es Salaam na hivyo kuzungumza na mwanafunzi wa chuo kikuu cha elimu jijini Dar es Salaam, Duse Alphonse Jamal Sadiki, kutueleza hapa kuhusu namna wanavyojifunza lugha ya Kifaransa ambaye kwanza ameanza kwa kujitambulisha naitwa Alphonse Jamal Sadiki, niko pale Duse mwaka wa tatu, ni mwanafunzi anasoma Kifaransa kama lugha ya kigeni tuseme sasa hivi ni mwaka wa tatu unajifunza Kifaransa? Ndiyo, ndiyo, mwaka wa tatu unajifunza Kifaransa katika level ya chuo kikuu mm. lakini nimesoma Kifaransa kuanzia shule ya sekondari fom 1 paka fom 4, fom 5 paka fom 6 na nimesoma kwa hiyo jiografia ya hapa sijai, sijaijua vizuri kwamba ni, nieleze e, vizuri sana njia ilivyokuwa na barabara ambazo tumepita vizuri. Unafahamu kwamba Tanzania ni nchi ambayo inazungumza Kiingereza ki wewe, sasa hivi unajifunza Kifaransa na unajitahidi e, vipi changamoto ambazo unakabiliana nazo? Ndio, e, nikiwa kama mwanafunzi nayejifunza Kifaransa katika, katika nchi ambayo e, tunajifunza Kiingereza walio wengi changamoto tunaweza kukutana nazo nyingi ni za mazingira, na yani, namaanisha mazingira ya kujifunzia na ya kufanyia mazoezi, kwa sababu lugha unapojifunza, lazima uwe na nafasi ya kuweza kuongea. Kuna nafasi ya kuongea, lakini pia kuna vitendea kazi na mm, nafasi ya Kifaransa inavyopewa katika nchi hii inakuwa si nafasi kubwa sana kama nafasi ambayo Kiingereza kinapewa. Kwa hiyo, pia inakuwa ni changamoto ya kuondoa ile concentration kubwa ya wanafunzi kusoma vizuri Kifaransa na kufanya vizuri katika Kifaransa. Naam, nilikuwa nazungumza na Alphonse Jamal Sadiki kutoka Dar es Salaam University College of Education. Asante. chetu cha utamaduni uh, nipo na mwanamuziki Jikoman. ni mwanamuziki wa miondoko ya rege, lakini ukisikia muziki wake ndani kuna vionjo fulani hivi vya kitamaduni, au sio? na yeah. Uh, labda tuseme uh, nini uh, source ya inspiration yako katika kutengeneza muziki huu? muziki huu, yeah, ni kwanza kufanya muziki huu miaka kama zaidi ya 15 iliyopita, nika realize kwamba rege nayotakiwa nifanye lazima iwe tofauti kwao. Nikaenda kusoma chuo cha sanaa Bagamoyo kwao, nikasoma ngoma za asili za Kitanzania za makabila karibia yote ya Tanzania, na kila ninapofanya utunzi wangu na nachukua kionjo kutoka katika ngoma za asili za Kitanzania mm -hmm, na ndio zinanipa inspiration Of course, napata inspiration kupitia kwa wanamuziki wakubwa wa rege Bob Marley na nani na Buju Banton na nani lakini pia vionjo vya kiasili vya Kiafrika vya Kitanzania vinanivutia vina, vina natumia na kwenye utunzi wangu mm -hmm. Kwa hiyo unasema umejifunza uh, vionjo vya kiasili vya aina nyingi tu mm -hmm. lakini ni vionjo vya aina gani ambavyo oh, vimekuwa ambavyo vinakuja haraka haraka ya kuna sindimba ya Kimakonde. <muchas> kama nyimbo yangu ya kwanza ambayo ilipata umaarufu Afro-Caribbean beat, nimeimba mpaka Kimakonde kwenye hiyo nyimbo. <muchas> kwa hiyo tant tant tant, kwa hiyo nimefanya kama dancehall kama dancehall ya, ya ya, ya Kijamaika, lakini nimeweka na hiyo element ya drum pattern ya, ki, <muchas> ya Kimakonde. <muchas> na labda kwa mtazamo wako wewe, ukiangalia muziki huu wa rege wenye chimbuko lake kule nchini Jamaica, unafikiri kuna uwezekano siku moja tukasikia rege ambayo imetoka Jamaica ipo tofauti kabisa na rege ambayo tunaisikia rege yenye chimbuko lake kutoka Jamaica. Yeah, kuna mefanya, Blondie, mm -hmm. Weka, kuna ya, kuna wanamuziki ambao tayari wamefanya. Alpha Blondy ameshafanya na ameshaweka, kuna baadhi ya nyimbo zake kabisa unasikia ile element za Afrika kwenye nyimbo zake mm -hmm. uh, kuna Fakul, Tiken Jah Fakoly na yeye ukisikia mziki wake kabisa unaona huu ni mziki wa rege, ndio, lakini huu ni mwingine, sio ule wa, wa, wa, wa Jamaica Mm -hmm. Na, na kitu ambacho mi naweza kusema ni kwamba Waafrika tuna utajiri mkubwa wa hivyo vionjo tofauti na wenzetu wa Jamaica, wako kwenye small island, wana hizo drum pattern chache. Kwa hiyo sisi kwa kweli inabidi tutue inspiration kwa wao kwa sasa mm -hmm. wao wanaangalia Afrika alafu wananywe wanapata kitu kipya kutoka Afrika nam sasa. Uh, Jikoman ukiangalia unafikiri wewe ni rasta yeah. utamaduni wa rasta ya ishi nao, lakini mimi ni Mwafrika zaidi kuliko kuliko rasta. utamaduni wa rasta unaishi nao yeah, tuseme wewe ni rasta rast sindio? na na, labda rasta anatakiwa kuwaje? Rasta anatakiwa kujitambua, anatakiwa mm -hmm, kujitambua. Rasta anajitambua, kwa hiyo analinda afya yake, anaishi vizuri na kila kinachomzunguka kuanzia viumbe, mimea na binadamu wenzake. Mm huyu -hmm. Ndio rasta anatakiwa kuishi hivyo. Kwani ni lazima mtu akiwa rasta mpaka awe na dredi? Hapana, dredi ni utamaduni wa Kiafrika mm -hmm. ambao kwa mwafrika ambaye anataka kutumia huo utambulisho anautumia. Lakini unaona, kuna kuna watu ambao ni wanaishi maisha ya rasta lakini hawana dreadlock. Mfano ni mfalme wa Ethiopia mwenyewe Haile Selassie akuvaa ambayo ndo Rastafari ndo yeye ambaye sisi tunamuona kama nani, mentor wetu Marasta, lakini hakuwa na dreadlocks. mm-hmm. Yeah. Na labda tuseme uh, Marasta wana tuseme, uh, nitakusema kwamba wana um, Uh, vitu ambavyo vinavyowakutanisha kama jinsi uh, watu wengine wanavyokutanishwa na baadhi ya vitu ya kwenye yeah, urasta kama unaona kama uh, rasta ni falsafa. Marasta wana falsafa ambazo zinafanana na ndo zinawafanya wawe pamoja. Marasta bado wana wanamtetea mtu mweusi japo dunia inasema kila kitu kiko sawa, lakini marasta bado kunaona kuna, kuna elements, bado mtu mweusi ajafikia ule ukuu wake na utukufu wake na utu wake. Kwa hiyo yu rasta anachukua ana, ana muda mwingi kuboresha utu wa mtu mweusi, na watu wenye fikra kama hizo wapo ambao sio weusi ambao hizo, wana fikra hizo na wanajikuta na wenyewe wanaingia katika jumuiya ya, ya watu wa rastanam. Kwa mantiki hiyo tuseme kwamba hakuna rasta mzungu, wapo. Ndo nasema ni sasa ni, ni, ni, ni, ni, ni ipi kwenye ufahamu Mm, hiyo -hmm. Ni consciousness. Kuna wazungu ambao wanatte wanatetea waafrika wana na kuna wazungu ambao wana, wana, wanajua na hawataki kupindisha kup, kupen, ukweli. najua Afrika ndo asili ya sayansi, uvumbuzi wote umeanzia Afrika, lakini kwenye vitabu vyetu vya shuleni hatufundishwi hivyo, lakini kuna wazungu wao ndo wanatoka mbele na kuwaambia watu kwamba jamani Asili ya kemia ni kemet Egypt. Umeona? Kwa hiyo, kwa hiyo utakuta na wenyewe wanaamua kabisa, nao wanavaa dreadlocks na wanakuwa wana wanafuata misingi ya rasta. <laughs> kwa hiyo tuseme uh, rasta pia tunaweza kuita kwamba ni imani kama zilivyo imani za dini nyingine. Sio sana, rasta ni njia ya maisha ambayo kuna mtu anaweza kawa na imani nyingine, lakini bado akapenda kuwa kwenye njia ya rasta. Kwa hiyo kuna marasta ambao wana background ya Uislamu. Unaweza kukuta wengi sana Zanzibar, ukifika muda wa swala anaenda na swali, akitoka pale anakaa na marasta, wanaongea harakati za kumkomboa mtu mweusi. mm -hmm. yeah. kwa hiyo unaona, hiyo ni falsafa na ni njia ya maisha, lakini pia kuna wengine wanaifanya kama dini kwa sababu watu wengi wana background ya dini, wengine wanaamua kuacha dini na kushikubaki na rasta, kwa matokeo yake rasta inakuwa ndio dini yao. Lakini kuna wengine wanakuja kwenye rasta kwa ajili ya revolution mentality, lakini spiritually anabaki na dini ambayo tayari anayo moyoni mwake. Naam, ni nikushukuru sana Jiko Jiko Man, nikukaribishe tena katika studio zetu kwa muda wote. Asante sana, karibu sana zaji na sasa tuelekee katika kipengele cha muziki, nikuletee hapa burudani ya mwanamuziki kutoka nchini Tanzania, Darasa. Kumbuka kwamba Darasa aliwahi kutamba na wimbo wake Muziki, wimbo ambao alimshirikisha Ben Paul, lakini pia ameshawahi kutoa wimbo na Maua Sama, wimbo ambao alikuja kwa jina la Shika. Alitamba pia na ngoma yake Relax, lakini pia amemshirikisha kisha wanamuziki wengi tu katika nyimbo zake. Uh, nimekutajia hapo Maua Sama, kina kina Wini, lakini pia Rich Mavoko. Na burudani hii inakuletea wimbo ambao unakuja kwa jina la Juju, amemshirikisha Juks. Haya, kurudika basi Utatamani kuimba na kuitikia kama kinywaji, unaongeza rangi yake, mavazi na shep katikati ya mfupi na mrefu. Mi nadhani ya Mungu aliangalia, kaomba mwanamke apendezeshe dunia sauti ya kukaa kichwa nafuta malaika wakupa anga mwanamke wakumweka ndani mwanamke wakuangekua umo angeurudia na kila mmoja angeucheza ji sina la ziada. Mimi naitwa Ali Bilali, tukutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Nikutakie kutakie bon dimanche Sadakta so, ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio, matangazo yetu miongoni mwa utakayasikia ni pamoja na Marekani yasema licha ya kuguswa na wito wa kuiondolea vikwazo Sudan, bado haijafikiria kufanya hivyo. Saa chache tangu aachiwe huru kinara wa upinzani nchini Kameruni, Maurice Kamto, aapa kuendeleza harakati zake. Na vurugu zaidi zimeshuhudiwa kwenye mji wa Hong Kong licha ya kupitishwa kwa sheria inayokataza waandamanaji kufunika nyuso. Habari kamili. Msikilizaji ukiwa na lolote, tutumie arafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Licha ya juhudi za waziri mkuu mpya wa Sudan kuomba jumuiya ya kimataifa kuiondolea nchi yake kuiondoa nchi yake katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi, serikali ya Marekani imesema licha ya kuguswa na hali ya nchi hiyo, bado haiko tayari kuunga mkono wito huo. Vikwazo hivi vya Marekani vinamaanisha kuwa makampuni ya Kimarekani hayawezi kuwekeza nchini humo licha ya kupatikana kwa serikali ya mpito baada ya kuangushwa kwa utawala wa Rais Omar Al Bashir. Juma lililopita waziri mkuu Abdalla Hamdok akihutubia mkutano wa Umoja Mataifa alitoa wito kwa jumuia ya kimataifa kuiondelea vikwazo nchi yake. Wachambuzi maswa wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani? Comrad Sambala anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza kitendo cha Marekani kukubali meza ya kutoa maoni yake kwamba bado haijaridhishwa ni dalili njema kwamba kuna vigezo inavyovitaka ili iweze kuiridhia Sudani iweze kuingia katika moja ya nchi ambazo jumuiya ya kimataifa itaiangalia kama nchi ambayo inafuata misingi ya utawala bora pamoja na mfumo wa kidemokrasia. Kwa hiyo kitendo cha kuwa na waziri mkuu anayetokana na raia wa kiraia ni ishara za mwanzo kabisa kwamba dunia inaelekea kwenda kuifanya Sudani kama moja ya nchi ambazo itakuwa haipo tena katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi katika nchi hatari na vile vile katika nchi ambazo zilikuwa zimetengwa kwa muda mrefu. Ni mtazamo wake Comrade Sambala, mchambuzi wa maswala ya siasa, akizungumza akiwa nchini Tanzania. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema imerekodi idadi ndogo ya visa vya wagonjwa wapya wa Ebola, tangazo lililotolewa na wizara ya afya nchini humo. Tangazo hili la serikali limeungwa mkono na shirika la afya duniani WHO, ambalo juma lililopita lilidai kuwa maambukizi yamepungua kwa kiwango kikubwa. WHO inasema zaidi ya watu elfu moja wamepona ugonjwa huo tangu kuanza kutolewa kwa chanjo. Tangu ugonjwa huo ulipozuka mwaka mmoja uliopita, watu zaidi ya elfu mbili wamepoteza maisha. Nchi ya Misri imeomba msaada wa wapatanishi wa kimataifa katika kile ilichosema ni kujaribu kumaliza sintofahamu ya mazungumzo yaliyokwama kuhusu matumizi ya maji ya mto Nile na majirani zake kwa, mwe, kwa majuma kadhaa. Misri imekuwa ikijaribu kupata suluhu na majirani zake nchi za Sudan na Ethiopia, ambayo yenyewe inajenga bwawa kubwa la kuzalisha umeme kwa kutumia maji ya mto Nile, mradi ambao Misri inahofia huenda ikathirika pakubwa. Ethiopia yenyewe imeendelea kusisitiza kuwa ujenzi wa bwawa hilo ni muhimu kwa ajili ya kuzalisha nguvu za umeme. kwa miongo kadhaa sasa, mataifa yanayotumia maji ya mto Nile yamekuwa yakivutana na Misri inayotaka mataifa hayo kutumia maji hayo kwa kiasi Raia wa Tunisia leo wamepiga kura kuchagua wabunge na wawakilishi kuelekea duru ya pili ya uchaguzi wa urais utakaofanyika Oktoba 13, uchaguzi ambao umeshuhudia moja ya wagombea wanaopewa nafasi akiendelea kuzuiliwa na vyombo vya dola. Chama tawala cha Ennahda kimetabiriwa kupoteza viti vingi vya ubunge dhidi ya chama cha mwanasiasa Nabil Karoui ambaye um, tangu alimaliza katika nafasi ya pili kwenye uchaguzi uliopita. Mahakama Kuu nchini Tunisia imekataa ombi la upande wa mawakili wa Nabil waliotaka mteja wao aachiwe huru ili ashiriki kwenye kampeni za, kwenye kampeni za urais ambapo wanakabiliwa na tuhuma za rushwa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 21, kHz mita bendi 13 Asante msikilizaji. Waziri mkuu wa Iraq Adel Abdul Mahdi ametangaza mfululizo wa mabadiliko ambayo serikali yake itafanya kama njia mojawapo ya kujaribu kutuliza maandamano dhidi ya serikali ambayo mpaka sasa imesababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja. Maelfu ya raia wa Iraq wamekuwa wakiandamana kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Baghdad na miji mingine kushinikiza waziri mkuu kutekeleza ahadi za mabadiliko aliyoahidi wa wakati akiingia madarakani mwaka mmoja uliopita. Raia wanaitumu serikali yake kwa kukithiri kwa vitendo vya rushwa. Miongoni mwa mabadiliko aliyoyatangaza ni pamoja na ugavi wa ardhi, jeshi shirikishi na kuongeza kipato kwa familia zisizojiweza. Serikali ya Korea Kaskazini imesema haina nia ya kuendelea na mazungumzo kuhusu mpango wake wa nyuklia na nchi ya Marekani hadi pale taifa hilo litakapoacha vitisho. Kauli ya Korea Kaskazini imetolewa saa chache tu baada ya kuvunjika kwa mazungumzo yaliyokuwa yanafanyika nchini Sweden kati ya pande hizo mbili na maelfu ya waandamanaji wamejitokeza kwenye mji mkuu wa Ukraine, Kiev, wakipinga mpango wa serikali kuhusu kutoa mamlaka zaidi kwa majimbo yanayojitawala na ambayo yanakaliwa na waasi kama njia ya kumaliza mzozo na Urusi. Waandamanaji walisikika wakipaza sauti hakuna kusalimu amri, huku baadhi yao wakiwa na mabango yenye picha ya rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, maandamano ambayo polisi wanakadiria kuwa watu elfu moja walishiriki. 93.7 FM. Nam, asante msikilizaji, basi ni mpishe Frederick uh, Nwaka kwenye makala ya jukwaa la michezo. Nam, asante sana Emmanuel uh, Makundi. Na nakusalimu msikilizaji hapo ulipo, bila shaka ubuheri wa afya njema. Ikiwa leo ni siku ya Jumapili, Oktoba 6 mwaka 2019, ni kukaribishe katika makala ya jukwaa la michezo ambapo, kama ilivyoada, siku ya Jumapili tunakuletea uchambuzi wa tukio kubwa la kispoti ambalo limejiri viwanjani kwa juma zima, na leo hii basi tuta makala haya ya jukwaa la michezo itatuama kuangazia E, fainali za vijana chini ya umri wa miaka 20 za nchi za Afrika Mashariki na kati ambazo zimetamatika jana huko nchini Uganda, kwa Tanzania bara kutoa ubingwa huo baada ya kuwashinda wapinzani wao wa karibu Kenya kwa bao moja kwa bila. Tunatathmini mashindano haya kwa jumla na mustakabali wake kwa soka la vijana katika kanda hii ya SECAFA lakini pia tukiangazia namna gani mashirikisho ya nchi yanavyoweza kufanya ili kutunza vipaji vya wachezaji hawa ambao ndio tegemeo la baadaye katika soka la mataifa husika. Mataifa 11 yalishiriki fainali hizo. Karibu sana msikilizaji, na mimi ni Fredrick Nwaka, na kwenye laini ya simu naungana na naibu na, na rais wa shirikisho la kandanda nchini Kenya, Doris Petra. Naungana nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo Doris Petra. Asante sana. Na bila shaka, lakini pia vile vile kwenye laini nyingine nimeungana na mchambuzi wa masuala ya kandanda Samuel John ambaye ameungana nasi akiwa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Uh, kar Sam, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana, nimekaribia bila shaka. Msikilizaji, basi tuanze makala haya kwa dondoo za spoti ambazo zinaajiri barani Afrika na kwingineko, uh, duniani, ambapo kuna mambo mbalimbali mbali ambayo yamekuwa akijiri. Msikilizaji, katika uga wa kimichezo duni ani, karibu sana nam. Kama unavyosikia hapo, msikilizaji, mashindano ya riadha ya dunia anayoendelea huko Doha nchini Qatar Mkenya Helen Obiri ametoa medali ya dhahabu katika mbio za mita elfu tano katika mashindano ya riadha yanayofanyika katika jiji la Doha huko nchini Qatar. Obiri alitumia muda wa dakika 14 na sekunde 72 katika mbio ambazo zimechezwa usiku wa kuamkia hivi leo. Mkenya mwingine Mar margaret Cherimo amemaliza wapili kwa kutumia muda wa dakika 14 sekunde 27.49 na Mjerumani Uh, Konstanze Klosterhalfen alishika nafasi ya tatu akitumia muda wa dakika 14 sekunde 28 na nukta arobaini na tatu. Ni mashindano ambayo anaendelea kule nchini Katar na Obira anasema kwamba ubingwa uh, wake ama medali ya dhahabu aliyotoa inamwongezea nguvu wakati huu akijiandaa na mashindano ya olimpiki hapo mwakani. Ndivyo mambo yalivyokuwa, msikilizaji, huko Doha usiku wa kuamkia hivi leo. nchini Qatar, tukitwama katika mchezo wa soka wachezaji, yani kimukunzi na jihadi bizima na wamekosekana kwenye kikosi cha timu ya taifa ya Rwanda, Amavubi, ambacho kitachuana na Tanzania Oktoba 14. Ni ripoti zilizochapishwa na gazeti la New Times la Rwanda. Mechi hiyo ya kimataifa ya kirafiki itachezwa kama sehemu ya mechi ya kirafiki iliyo kwenye kalenda ya FIFA na itatumika kujiandaa kwa timu zote mbili kujiandaa na michuano ya kufuzu kwa fainali za mataifa ya Afrika ambazo zitachezwa baadaye mwezi huu Rwanda ikiwa imepangwa kundi F ikiwa na Cameron, Msumbiji na Kevele, wakati Tanzania imepangwa kundi J ikiwa na Tunisia, Libya na Equatorio Gine. Na Naomi Osaka ametua, ametoka nyuma na kuibuka na ushindi wa seti mbili kwa moja dhidi ya Ashler Batri, Batri katika fainali ya kuvutia ya China Open kwa upande wa wanawake iliyomalizika kwa muda wa saa kwa muda iliyomalizika mathaka mathaka zao yaliyopita ushindi wa Osaka wa seti, sita kwa tatu, tatu kwa sita, sita kwa tatu na sita kwa mbili katika mchezo uliodumu kwa saa mbili. Tangu alipopoteza fainali za US Open mwezi uliopita, Naomi Osaka ameshinda mechi kumi mfululizo na bila shaka. Sasa tuangazie mashindano ya Sekafa kama ulivyo mjadala wetu ambao nimekutambulisha msikilizaji, na nianze na Doris Petra kwanza. Niambie, Kenya ilijiandaje kwa mashindano haya na kufikia hatua ambayo amefikia ya fainali? Kenya walijiandaa vizuri, tukapeleka vijana wetu, isipokuwa vijana wetu wale tunge- wangekuwa kwa squad ni wanafunzi. Na ukiona Kenya wakati hii ni third term, watoto wanafanya mtihani ya kwenda kwa darasa lingine na wengine wanafanya national examinations. Sasa tukaselect hiyo team na tuka, waka prepare kuja kuwakilisha Kenya kwa hiyo mchuano. Na uandilishi ilikuwa mzuri chini ya uh, coach Ukumbi mwenye amefanya amefanya mengi katika youth football Kenya, ukiangalia m, historia yake sana sana, Ukumbi ni youth youth youth coach team. Kwa, kwa miaka mingi na vijana wale walicheza, tuna amani nao, wengine wanacheza kwa wa, wengi wao wanacheza kwa ligi zetu za Kenya. Na sasa uh, pengine um, mmeridhishwa na pale Kenya ilipofikia na mashindano yenyewe kwa ujumla mnayatathmini vipi? Na, na, na kwa namna ambavyo mlikuwa mmejiandaa, tumeridhika, hatuna hatuna hatuna utata, tumeridhika sababu hata hiyo Goli yenye Tanzania walitushinda nao ilifungwa na Mkenya, lakini kawaida ya mchezo on goal is a goal. Na unajua ni labda vijana wetu waliwekwa under pressure ndio wakajifunga, waka, waka, waka goli, lakini tumeridhika na performance ya vijana na hatuna tatizo, because sisi kama Federation tuna- tunajenga tunajenga timu ya vijana, tunajenga mpira ya Kenya tukianzia grassroots. Sasa hizi teams changa yenye tunapeleka kwa competition, tunaangalia mbele, hatuangalie ushindi ya saa hii, lakini tuna- tunaitumia kama ku, ku, ku, ku, ku, kujenga mpira ya Kenya na kuwa na, na conveyor belt ya, ku, ya ya players kwa, kwa, lada la, la, la, ya juu Tutarudi tuta, tuta kuangazia mikakati yenu kama Kenya hapo baadaye, baada ya kutamatika kwa mashindano haya. Samu uh, kabla tujaangalia katika kashfa nzito ambayo imeyakumba mashindano haya kwa baadhi ya mataifa kudanganya wachezaji wake, kudanganya umri, hebu nipe tathmini yako kwa ujumla. Ulifuatilia mashindano haya, uliridhishwa na namna Uganda ilivyoyaandaa na hata timu zilizoshiriki kwa namna ambavyo zilikuwa zikichuana? Naweza nikasema kwamba kwa namna ambavyo Uganda wameandaa mashindano wamejitahidi, kwa sababu ndio miundo mbinu tulionayo katika ukanda wa Afrika Mashariki. Kwa hiyo sina lawama nyingi katika hilo na niwapongeze, kwa sababu kazi yao kubwa ilikuwa ni kuandaa mashindano na mashindano yamefanyika, hilo ni jambo jema. Lakini kwa timu ambazo zimeshiriki, naweza nikasema kwamba kwa vijana, kwa kama vijana wamekuwa na moyo wa kujitolea, kwa sababu wanaamini ya kwamba hapa ni pahala ambapo wanatafuta maisha, na utaangalia katika kipindi cha hivi karibuni vijana wengi katika ukanda wa Afrika Mashariki wamekuwa wakichagizwa na nyota ambao wametoka katika kanda hii ya Afrika Mashariki na wanapiga soka huko katika mataifa ya ng'ambo. Kwa hiyo ni moja kati ya jambo ambalo linawavutia vijana wengi, na wenyewe wamekuwa wakitamani sana kufanya vizuri na kuangalia kama wanaweza wakajumuishwa katika timu za taifa lakini katika vilabu mbalimbali, ili wapate fursa ya kwenda ng'ambo. Kwa hiyo hicho ndicho ambacho kipo kwa vijana kwa hivi sasa. Kwa hiyo hata ushiriki wao, walishiriki wengi wakiangalia kwamba ni fursa ambayo baadaye inaweza ikawaletea manufaa katika mate, maisha yao na pia inaweza ikaletea manufaa katika mataifa yao lakini bado japokuwa kuna baadhi ya changamoto ambazo unaweza ukaziainisha, kwamba ndio vijana wamekwenda kushiriki, lakini je, hatima yao iko wapi? Kwa ujumla wao, nikiwa na maana ya kwamba vijana wa Tanzania, vijana wa Kenya, Uganda, lakini kule Tanzania visiwani, taifa la Sudani, yani hatima yao iko wapi? Kwa sababu changamoto kubwa ambayo naiona kwa hivi sasa na, na, Sam tuta tutarejea hapo, Sam, kuangazia hatima ya mashindano haya. Nichukua nikitaka ni, ni, ni, ni, ni kutoka kwako kwa awali ni namna ambavyo uliyatazama mashindano haya na tathmini yako kwa jumla mataifa kumi na moja ya msikilizaji ndio alishiriki mashindano haya, ambapo ni Uganda waliokuwa wenyeji a, wakiungana na mataifa ya Jibuti, Zanzibar, so, Sudani Kusini, Sudan, Eritrea, Ethiopia, Tanzania Bara, a, Burundi, Kenya na Somalia. Rwanda haikupeleka timu katika mashindano haya kutokana na sababu za kimaandalizi. Na katika tuzo, Tanzania mchezaji Kevin John alishinda tuzo ya mfungaji bora na vile vile mchezaji bora wa mashindano. sasa Sam, kuna timu kama Uganda, Rwanda walisusia mashindano haya, lakini hata kiwango chenye ambacho kimeonyesha na timu shiriki wengi kama vile wanasema kwamba uh, ni, ni Tanzania Kenya na Uganda ndizo ambazo angalau zilionekana, lakini hawa wengine hawakuwa na maandalizi, ndio maana hata matokeo yaliokuwa wakipatikana yalikuwa ni ya ushindi wa mabao mengi kwa timu ambazo zilikuwa zimejiandaa. Uh, labda nizungumze zaidi kwa Tanzania kwa sababu ni programu ambayo naielewa. Kwanza tukizungumza kwa upande wa Tanzania ni lazima tukubali ya kwamba Ma, mafanikio ambayo tunayaona hii leo katika soka la vijana ni mafanikio ambayo mimi nayatazama kuanzia uongozi wa leo Leodiga Chiratenga ambaye kipindi hicho cha uongozi wake kulikuwa na msukumo mkubwa sana wakutaka wa kutaka Watanzania sasa waanze kuwekeza katika akademi. Lakini baada ya kuondoka Leodga Cheratenga, alipoingia Jamali Malinzi, nakumbuka uh, TFF kipindi hicho kiliingia mikataba na baadhi ya shule hapa jijini Mwanza nilipo mimi, waliingia mkataba nafikiri na, na shule ya Alliance na pale kuna baadhi ya vijana ambao walitoka maeneo mbalimbali ya taifa la Tanzania walikwenda kuweka kambi. Ilikuwa ni mikakati ya muda mrefu ya kuangalia ni namna gani ambavyo shirikisho linaweza kaandaa timu za vijana na kweli, naweza nikasema huo mpango ambao uliandaliwa kwa kipindi hiki chote umeanza kuleta matunda katika uongozi wa hivi sasa. Kwa hiyo mi naweza nikasema kwamba Uh, mashindano haya kwa upande kwa wa Tanzania yametuonyesha kwamba kila kitu ambacho tunataka tukifanye ni lazima tuanze mikakati ya muda mrefu. Sasa mikakati ya muda mrefu ambayo ilianza katika kipindi cha Lady Gachira Tenga leo hii imeleta mafanikio, naweza nikasema katika kipindi hiki cha hivi sasa cha Waresikaria ni jambo ambalo ni lazima tuweze uh, kulipongeza kwa uongozi wa Lady Gachira Tenga jamari malinzi, lakini na kwa viongozi wa hivi sasa. Lakini jambo pekee ambalo sasa naona bado kuna kazi ya ziada na inatakiwa ifanyike ni namna gani, namna gani ambavyo vijana hawa wataweza kuingizwa katika mfumo sasa. TFF haiwezi ikawaingiza katika mfumo, lakini ni nini ambacho wanatakiwa wakifanye? Kwa hivi sasa, mashirikisho haya ya mpira miguu katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati ni lazima yawe na utaratibu wa kuwatambua vijana hawa wapo wapi, wanafanya shughuli gani, ili tu siwezi kuwapoteza. Kwa sababu tatizo kubwa ni moja, mashirikisho yanaandaa michezo katika mtazamo wa kwamba yataonekana yameandaa michezo fulani, kama ambavyo shirikisho la mpira duniani FIFA linataka mashirikisho yafanye, lakini hawajakuwa na utaratibu ama na programu za maana sana ambazo zinaendelea kufuatilia maendeleo ya wachezaji hawa. Naam, sam sasa ngoja kwanza tu, tu tutarudi hapo e, ni swala ambalo umeliibua likihusu mashirikisho na tuko na Doris Petra ambaye ni naibu rais wa FKF. Hebu tuambie, uh, Doris Petra, mashindano haya yametamatika. Vijana wa Kenya wanakwenda wapi? Uh, kuna wasiwasi wasi, kwamba vijana hawa watapotea na mwisho wa siku baada ya miaka kadhaa hatutawaona tena. Nyinyi mna programu gani? Hebu tueleze. Hapa Kenya tuko na tuko na program ya ya ya age ya kiwango ya vijana kucheza kutokea age group fulani wakipanda wakipanda kwa Kenya, hatusemi hawa watapotea, sababu already tuko na mikakati ya ya age group. Ukiangalia kama kiwango ya chini, ile under under 15 under 17, tuko na center of excellence, tunaweka vijana wanasoma pamoja wanacheza, wana, wana pamoja kila mara na under 20 pia kile kiwango ingine yenye Kenya we, tunaenda kufanya after baada ya kama. Saa hii tunaji- tunajiandalia kwa election. Baada ya election, tunataka kuwa na academies kwa kila region ya Kenya. Tutakuwa na regions nane, lakini tutakuwa na branches kama 47. Sasa ile preparation yetu, hakuna age group itawahi potea, na ndio sababu tumesema afadhali twende kwa uh, kwa, kwa competition kama hii ya Sekafa na the right age group, ili tusipoteze age group yoyote katikati. Hapa ndio sasa tunasema kama ni your age group, tunapeleka wale vijana wenye wa hiyo hiyo group no. na ukiangalia hiyo team yetu kuna wengine walikuwa wa, wa, kwa under 17 yetu yenye walicheza Sekafa last year, na wa, saa hii wako kwa under 20 na tutaendelea hivyo, na ukiangalia hii team sisi tunaangalia mbele, tunaanga, tunaangalia Olympic qualifiers tunaangalia AFCON qualifiers, tuna- ndio tunaangalia na hawa vijana sasa. Hizi competitions kama ya Sekafa na tunashukuru Sekafa na FIFA na KAF sababu inatupatia nafasi ya kuprepare vijana uh, wetu wachanga kwa competitions na wafanya, na nataka kushukuru sana organization ya Sekafa na KAF na FIFA na FIFA sana sana, sana kwa kusponsor hizi competitions na sababu sisi kama Wakenya hatuangalii ma, hatuangalii matokeo saa hii, tukicheza tunaangalia tunacheza nini na tumefaidika na nini, na ni wapi tuko na, tuko na tu-, inafaa tubadilishe nini, inafaa tufanye. Kama saa hii already tunajua ile timu yetu shida ilikuwa mali fulani, na sasa wakirudi, tunaangalia hapo penye tulikuwa na weakness, ni nini tutafanya, na tayari tuko na mpango na mpangilio ya kureinforce na iwe iwe wema, sababu tunataka kumpa hawa vijana opportunity Namu. Wacheze na wacheze kwa kila kiwango, ili selection ya senior teams itakuwa, vijana wana grow wakicheza pamoja kwa kila kiwango ya ya age group. Pengine kwa ufupi, Doris Petra, madai ya udanganyifu wa umri kwa wachezaji yameripotiwa pia katika mashindano haya, na katibu mkuu wa SEKAFA Nicolas Musonya anasema kwamba huu ni ujinga wa, wa, wa mashirikisho ya nchi wanachama, ndio ambao wanafanya wa, wa ujinga wote huu. Kwa hivyo nyinyi kama Kenya mmelisikia hili na nafasi yenu katika SEKAFA ikoje? Ni ukweli, ni ukweli tumekuwa na age cheating. Hata ukiangalia ile under 15 ya Eritrea ilikuwa na age cheating kubwa na hata hii inaweza kuwa na hii cheating, lakini ni, sisi kama Kenya kama shirikisho, mimi kile na, naweza ku, kuambia uh, associations, ni ukipeleka mkubwa aende acheze kwa nafasi ya mdogo, huyu mdogo ataenda kucheza wapi? Hivyo ndiyo tunaangalia, sababu sisi hatuangalii trophy kuje, tunaangalia tuna develop vijana. Lakini ni kweli viongozi wetu federation kama sisi vice president na president na association nzima, lazima lazima turidhike, lazima tuwe na integrity, lazima tuwe we clean up the game, lazima tu tusafishe hii game, tuone kila mtu anacheza kwa kiwango yake, na ndio ndio sababu tunasema CAF inafaa walete registration yenye ukishakuwa re entered kama under 15, under 17, under 20, jina yako iko pale, ili mtu akikuja na wrong age group anataka kuweka mdogo mkubwa, mm, akuja, hmm, akuja acheze kwa nafasi ya mdogo automatically jina yako iko pale. Ndio sababu Kenya saa hii tuna register players kuanzia grassroots yetu, tunaregister players under the the FIFA program ya registration, ili tu tu tuondoe hii maneno ya age cheating completely. Bila shaka asante sana Doris Petra. Msikilizaji, muda unakimbia kwelikweli na mjadala umekuwa ni wa kuridhisha. Unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo Afrika Mashariki. Saa kumi na mbili na dakika hamsini na tatu ukiwa maeneo ya Turkana kule kaskazini mwa nchi ya Kenya, na ukiwa Lusaka Zambia ni saa kumi na moja na dakika hamsini na tatu huko nchini Zambia na eneo lote la kusini mwa bara la Afrika. Sam, uh, ninachokiuliza hapa ni kwamba Uh, kama mchambuzi wa soka una, una um, mikakati ambayo inaainishwa na, na viongozi wa mashirikisho si si si ya jana, ni mikakati ambayo imekuwa ikizungumzwa mara zote kuwa sajili vya wachezaji tangu wa changa u, kwa jicho la kiuchambuzi una, unafikiri wanakosea wapi viongozi hao? Ha, mi nafikiri kwamba nimesikia, kwanza nilete changamoto hapa. Bahati nzuri tupo na naibu waziri na, na, naibu rais, uh, rais uh, wa shirikisho la mpira. Ni kwamba viongozi hao, unajua wanaingia madarakani na ahadi nyingi sana na ili waweze kuziridhisha serikali katika mataifa ya Afrika Mashariki ni lazima kuonekane kuna hatua ambazo zinapigwa. Sasa utaangalia wenyewe wanachokifanya ni kuandaa timu ili ziende zikashiriki katika mashindano, na wakija na makombe, mawaziri, marais waende wakapokee. Lakini kwa kiasi kikubwa mimi nafikiri kwamba changamoto ipo na ipo katika eneo moja tu la ubinafsi. Kama tutaonekana na ubinafsi kwa baadhi ya viongozi, nafikiri tunaweza tukafika mbali. Ndio maana umezungumza hata swala la umri, ku, ku, ku, ku, kuweka umri ambao katika vigezo ambavyo vimeamuliwa, ni kwa sababu tu wakati fulani timu zinapochaguliwa, mtu ana watu wake na anataka waende, basi inabidi aweke, atafanyaje? Kwa hiyo mimi nafikiri kwamba kikubwa ambacho kinatakiwa kifanyike kwa hivi sasa, ni lazima mashirikisho yawe tayari kuwekeza na kusaidia hizi academy ambazo zinakuwa zimejitolea kwa ajili ya kuwalea watoto. Lakini ni lazima haya mashirikisho yaende mbali zaidi na yaangalie ni kwa namna gani tunaweza tukawa na mfumo mzuri ambao utaleta ushindani wa mashindano mbalimbali kwa wakati wote, kwa sababu kinachokosekana ni wapi wanakwenda vijana hawa baada ya mashindano kuisha? Utaangalia, kuna utaratibu wa ligi zetu umebadilika, na utaratibu huu unafanya vijana wachache sana wanapata nafasi ya kwenda kucheza katika ngazi mbalimbali. Kipindi cha nyuma, utaangalia, kwa mfano Tanzania, mchezaji kwenda kucheza ligi kuu soka Tanzania bara alikuwa anapitia mchakato wa muda mrefu sana, lakini leo hii mchezaji anaweza katoka ligi daraja la nne, umemwona msimu huu lakini msimu wa kesho unaambiwa kwamba anacheza ligi kuu soka Tanzania bara. Sasa nafikiri kwamba kuna pahala ambapo tunakosea, ni lazima shirikisho lika na wadau wa soka hususani hao ambao wameamua kufungua vituo vya kulea watoto waangalie ni kwa namna gani wanaweza wakawa na programu ambazo zinaweza zikawasaidia vijana hawa, moja kwa moja wakawa wanatambulika kwanza wako wapi, lakini kwa muda wote wakati wapo katika vituo hivi na maeneo wanayokuwepo, wanashiriki katika mashindano mbalimbali ambayo yatawaweka katika utayari wa kuingia katika mashindano makubwa. Tunaona katika ligi ambazo zinafanyika barani Ulaya huko. Naam. Doris Petra, kwa sekunde kumi, unamaliza vipi juu ya mashindano haya na soka la vijana katika kanda ya Sekafa? Kila naweza sema ni shirikisho zote kama tunataka ku mpira iendelee, tutii tutii age groups, tuwache kudanganyana sababu usio, usio, uh, uh, uh, hautakuwa unadanganya hapo, lakini unajidanganya sababu hizi competitions tumeletewa ili tu prepare nayo kama shirikisho sasa. Yangu kabisa kabisa, kuwa tuwe na integrity, tuwe na we clean the game the, w, w, w, tusi, tusi, tusiwe na edge cheating swala ambalo tutaendelea kulitathmini kadri muda unavyozidi kusonga mbele, lakini pia Samuel John, nakushukuruni nyote kwa kushiriki nami katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana, Fredrick Nwaka. Asante. na asante msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Emanuel Richard Makundi, nikutakie jioni njema. Naam, na msikilizaji, ni kibao kutoka kwake Sero akiwa nakwambia Kasioki wa mitumba, msanii kutoka kule nchini Kenya Padare. Salam, na ndivyo antamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Naitwa Emanuel Richard Makundi. Kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu ni wasaa wetu mwingine wa matangazo. Kwa heri.