Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano, siku ya Jumatatu, leo tarehe 7 mwezi Oktoba mwaka 2019 tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Waasi ya Ukehutu waliokamatwa kwa madai ya kuhusika na mauaji ya raia karibu na mpaka wa DRC waonyeshwa dharani na maafisa wa usalama kule nchini Rwanda. Kiongozi wa juu wa vuguvugu la upinzani la Sinareda nchini Burundi arejea nyumbani. Na jeshi la Marekani laanza kuondoka katika eneo la kaskazini mwa Siria, kitendo kilichokasirisha wa wapiganaji wa Kikurdi. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza na alama ya kujumlisha 2557645747. Lakini pia ukipenda, unaweza kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa uh, Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com, bila kusahau redio wa shirika Serikali ya Rwanda imewaonyesha hadharani washukiwa watano wanaotuhumiwa kuhusika na, na mauaji ya watu 14 karibu na mpaka wa DRC mwishoni mwa wiki iliyopita. Washukiwa hao wamesema kwamba wao ni wapiganaji kutoka kundi la FDLR kutoka nchini Uganda moja. Haya yalitokea karibu na mbuga ya wanyama yenye umaarufu wa kuhifadhi sokwe. Wakati huo huo, jeshi la Rwanda limesema limefanikiwa kuwaua magaidi Uh, kadhaa baada ya tukio hilo la mwishoni mwa wiki iliyopita. Halid Hassan, ha Hassan ni mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu anazungumza akiwa jini Kigali. Haya makundi ya wapiganaji wa Kenya, Rwanda walioko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado hawajaangamizwa kabisa. Ni makundi ambayo uh, kila mara yanabadili mbinu za kupigana, na hawa walioshambulia inasemekana kwamba ni, ni kutoka kundi linaloitwa Rud Urunana ambalo lilijitenga hapo awali na FDLR, lakini hadi sasa bado makundi hayo mawili yanashirikiana na pia yalipata hivi karibuni ushirikiano wa mwingine jenerali mwasi wa Rwanda, a, Kayumba Nyamwasa. Ni uchambuzi wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Wanajeshi wanne wa jeshi la Uganda wamepoteza maisha baada ya kupata ajali mapema leo katika wilaya ya Kabong. Walioshuhudia ajali hiyo wanasema kwamba dereva wa gari hilo alikosa mwelekeo wakati akijaribu kukwepa mbuzi waliokuwa wanavuka barabara na kupoteza uh, mwelekeo na gari hilo kwenda kwenye mtaro. Uh, wanajeshi wengine wana watatu walijeruhiwa katika ajali hiyo na wanaendelea kupata matibabu tukielekea tena huko nchini rwanda ni kwamba jeshi la rwanda limemshikilia gref uh, schof raia wa marekani ambaye ni mmiliki na kiongozi mkuu wa, wa, wa kituo cha redio cha kikristo kwa kosa la kusababisha umma kukosa utulivu mwandishi wetu edith nibakwe anatueleza zaidi Graf Scoof anayemiliki kituo cha Amazing Grace amekamatwa na jeshi la polisi na kufikishwa kwenye ofisi kuu ya idara ya upelelezi nchini Rwanda. Kwa upande wake, Mbabazi Modesti, msemaji wa idara ya upelelezi nchini Rwanda, amekiri kukamatwa kwa mmiliki huyu wa Amazing Grace na kusema upelelezi bado unaendelea. Grefu amekamatwa akiwa na wanahabari huku akizungumzia kuhusu kesi yake ya kufungwa kwa kituo cha redio ya Amazing Grace kufuatia malalamiko ya wanaharakati wa haki za wanawake wakishutumu kituo hicho kurusha vipindi vinavyodhalilisha wanawake, kesi ambayo bado iko mahakamani. Nam, asante sana mwandishi wetu Edith Nibakwe, ambaye amesoma taarifa hii akiwa katika studio za RFI Kiswahili kule nchini Burundi. Aniseta Niongabo, katibu mkuu wa muungano wa upinzani wa Sinareda, amerejea nyumbani, wakati huu serikali nchini humo ikiendelea kutoa wito kwa Warundi wanaoishi uhamishoni kurudi nyumbani. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, ametuma ripoti ifuatayo. Akizungumza na waandishi wa habari mara tu baada ya kukutana kwa mazungumzo na waziri wa burundi wa mambo ya ndani jumatatu hii mjini Bujumbura, aniseni yunhuru amesema amekuja kushuhudia hali ya mambo ili kuandaa njia kwa wenzake waliobaki nyuma. kwa sasa niseme kuwa ni kuongea tu na viongozi wa nchi ili kuandaa kurejea kwa idadi kubwa ya wenzangu ambao bado wako uhamishoni. Hata mimi mguu mmoja uko hapa, mwingine nje, kwa sababu nikisema kama nimerejea kikamilifu, lazima nije na wenzangu wote. Ndiyo, mimi ni mkimbizi wa kisiasa. Nina muda tu nimefika. Mnaniuliza kama hali ni ya kuridhisha, siwezi kusema ndiyo au hapana. Nitaangalia. Upande wake Tarasisi ni Niyongabo, afisa msaidizi wa waziri wa mambo ya ndani, atuliza nyoyo kwa wale wanaosakwa na sheria ya Burundi kwamba haijamaanisha kuwa wakifika tu Burundi watatupwa korokoroni. E, wanasema hawarejei moja kwa moja, lakini kwamba wamerejea kushuhudia haya ilivyo kisiasa na kijamii, ili wawahamasishe wenzao warudi pamoja nchini. Sisi tunawasihi Warundi wote kurejea nchini mwao, hata wale wanaosakwa na sheria ya Burundi. Kwa wale waliotolewa waranti za kukamatwa, si kwamba wame Haimaanishi kwamba wakifika tu Burundi watafungwa papo hapo. Inategemea na uhalifu waliyotenda. Tunawasihi kurejea, ili dola ya sheria iwasikilize na iamue hatima yao. Wanasiasa hawa wa muungano wa upinzani Senared waliitoroka nchi mwaka 2015 kufuatia mzozo wa kisiasa, na juhudi hizi za kurejea kwao nchini zinafanyika wakati Burundi kijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa hapo mwakani. Juvenal Bigirimana, Bujumbura. Kiswahili. Kule nchini Kenya, wapiga mbizi kutoka Afrika Kusini wanatarajiwa kuanza kutafuta mili ya watu wawili, mama na mwanawe, waliozama katika Bahari Hindi baada ya gari lao kuanguka majini wakati wakivuka kwenda upande wa Likoni mjini Mombasa wiki moja iliyopita. Hatua ya maafisa nchini humo kuchukua muda mrefu ku pata mili hiyo kumezua mjadala nchini humo kuhusu tayari wa kushughulikia majanga kama haya. Hata hivyo, msemaji wa jeshi la serikali ya Kenya kanali mstafu Cyrus Oguna amesema wapiga mbizi hawa wa kusini watasaidiana na wataalamu wake kusaidia kupatikana kwa mili hiyo. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri. Anazungumza akiwa mjini Mombasa. Sisi tuko karibu sana na kivukio hicho, na kama shirika la utetezi wake za kibinadamu hususan, Muslim for Human Right, tumeshtumu sana serikali manake wamezembea pale. Tuko na Kenya Navy vilevile, tuko na Coastguard ambayo ililonchiwa juzi juzi tu na rais. Tunashutumu serikali, na ni aibu sana, dunia nzima na Kenya imepata aibu kubwa, manake wamezembea, na watu wajali hapa ni mpate mpatae. Ingekuwa ni mtu mkubwa amezama, kama mwanasiasa ama bwenyenye fulani washatolewa haraka. Naam, ni mtazamo wake Francis Sauma, mwanaharakati wa agiza binadam kutoka shirika la Muhuri, anazungumza akiwa mjini Mombasa. RFI, radio france Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika saba, ukiwa kule mjini Mombasa unatupata vema kabisa kupitia 105.5 FM. Jumuiya ya Afrika Mashariki imesema imeanza uchunguzi wa kuamua ni kwa nini Sudan Kusini sisimamishwe kama mwanachama wa jumuiya hiyo. Uongozi wa jumuiya hiyo unasema kwamba Sudani Kusini inaonekana kushindwa kulipa ada yake ya kila mwaka kama ilivyo kwenye makubaliano ya jumuiya hiyo. Wakati huu waziri wa nchi hiyo anayeshughulikia masuala ya Afrika Mashariki Paul Mayom akiomba nchi yake kupewa muda zaidi. Hili limebainika kwa sababu jumuia hiyo inakabiliwa na uhaba wa fedha kwa sababu baadhi ya nchi wanachama hawalipi ada zao kwa muda. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za eneo la Afrika mashariki na Kati, anatathmini swala hili akiwa Nairobi nchini Kenya. Kuna njia nyingi ambazo tunaweza kuangazia swala hili, lakini njia ya mwafaka ni kwamba South Sudan bado ni nchi changa na pia ilikuwa inasaidiwa ama ilikuwa inapewa utaratibu wa haraka kidogo kuingia katika umoja huu wa afrika ya, ya mashariki. Juu ya hayo pia wamekuwa na matatizo ya kisheria ama matatizo ya kivita, hawajakuwa na msimamo mzuri ama hawajakuwa na hali tulivu kule nchini kwao. Kwa hivyo kuna majukumu mengi ambayo labda hawajawajibika kuhusu hayo, mojawapo ikiwa ni malipo haya ambayo yanatarajiwa kila mwanachama wa jumuiya Afrika Mashariki anastahili kulipa dola milioni nane kila mwaka. Viongozi wa serikali ya Jubaland nchini Somalia wametupilia mbali mpango wa serikali ya Mogadishu kupanga uchaguzi mpya wa urais na wabunge katika jimbo hilo. Waziri wa habari wa Jubaland Abdi Hussein Sheikh ameliambia shirika la habari la BBC idhaa ya Somali kwamba tangazo hilo lilotolewa na serikali ya Mogadishu ni kinyume cha katiba nchi hiyo. Jubaland ni miongoni mwa majimbo sita yanayojitawala nchini Somalia na uchaguzi katika jimbo hilo ulifanyika mwezi Agosti na Rais Ahmed Madobe kuchaguliwa tena. Kundi la watu wenye silaha limeua wanajeshi tisa mwishoni mwa wiki iliyopita kaskazini magharibi mwa nchi ya Nigeria. Ripoti zinasema kwamba moja hayo yalitokea katika kijiji cha Sunke katika jimbo la Zamfara ambalo limeendelea kukabiliana ama kukumbwa na visa vya wizi wa mifugo na utakaji nyara. Maafisa wa usalama wanasema kwamba wanaendelea kuchunguza ni kwa nini kisa hicho kiliwalenga wanajeshi. Radio France Internationale. Afrika ya Kati ni saa 11 dakika 10, Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 10. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni ya leo. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi popote pale ulipo, anza na alama kujumlisha 255764015747. Lakini pia unaweza kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Mimi ni victor Abuso. Seneta wa Marekani lindsey Graham, na mshirika wake wa karibu uh, mshirika wa karibu wa rais donald Trump, amesema kwamba huenda akaitisha bunge la Kongres ili libadilishe uamuzi wa, wa rais Trump uh, kuondoa vikosi vya Marekani kutoka katika mpaka wa nchi ya Siria na Uturiki. Mwandishi wetu sabina Mpelo anatueleza zaidi. Lindsey Graham ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya sheria katika bunge la Congress ameuelezea uamuzi wa rais Trump wa kuondoa wanajeshi wake katika mpaka huo kama janga kwa Marekani, raia wa Siria na washirika wake wapiganaji wa kikudi. Uamuzi wa rais Trump ulitangazwa na tayari vikosi vya Marekani vimekwisha anza kuondoka katika eneo la kaskazini kwenye mpaka wa Siria na Uturuki, hatua ambayo inatishia usalama wa raia. Lindsey Graham ameongeza kusema kuwa hatua ya kuwa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani ni kuwatenga wapiganaji wa kikudi ambao walikuwa washirika wakubwa wa, wa, wa Marekani katika harakati za kulisambaratisha kundi la wapiganaji wa kijihadi Islamic State. Kwa upande wake serikali ya Uturuki kupitia kwa Rais Recep Tayyip Erdogan imesema itaanzisha operesheni ya kujilinda dhidi ya wapiganaji wa kikudi. Kama walivyokubaliana na Rais Trump kwa njia ya simu huku wakidai kuwa wapiganaji wa Kikudi ni magaidi. Umoja wa Ulaya umeonya kuwa hatua zinazotaka kuchukuliwa na Uturuki za kukabiliana na wakudi zinahatarisha usalama wa raia nchini Siria na Uturuki yenyewe. Tukisalia kule Marekani, ni kwamba shahidi wa pili amejitokeza kueleza kile anachokifahamu kwa bunge nchini Marekani, wanaendelea na mchakato wa kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Wakili wa shuhuda wa kwanza Mark Zaid ameliambia shirika la habari la ABC kuwa mtu huyo wa pili ni afisa wa intelijensia na tayari ameshazungumza na inspekta mkuu wa polisi. Hata hivyo, taarifa ya shuhuda huyo wa pili haijawekwa wazi. Rais Trump anashtumiwa kwa kuzungumza na mwenzake wa Ukraine akitaka kuchunguzwa aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden, suala ambalo ni kinyume cha katiba ya Marekani. Mamia ya waandamanaji wameandamana jijini Hong Kong mbele ya maduka kuendeleza shinikizo za kutaka mabadiliko ya kidemokrasia katika eneo hilo. Waandamanaji hao walisikika wakisema kwamba wana haki ya kuendelea kuandamana, wakiwa wamevalia vinyago ambavyo vimepigwa marufuku na uongozi wa hong Kong. Uongozi wa eneo hilo ulipiga marufuku kuendelea waandamanaji kuendelea kuandamana wakiwa wamevalia vinyago, uh, maandamano ambayo wanasema kwamba lengo lao ni kubadilisha uongozi wa kisiasa katika eneo hilo. Jeshi la Iraq limezungumzia kwa mara ya kwanza maandamano ambayo yamekuwa wakishuhudiwa katika miji mbalimbali, uh, nchini humo. Maandamano hayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja na maelfu wamejeruhiwa kutokana na makabiliano kati ya polisi na waandamanaji. Hali imekuwa mbaya zaidi mashariki mwa jiji kuu Baghdad baada ya watu kumi na watatu kupoteza maisha, kwa mujibu wa madaktari ambao wamekuwa wakiwatibu waandamanaji. Wanataka serikali nchini humo kudumisha ama kuimarisha huduma mbalimbali mbali, uh, za kijamii kama afya, umeme, miongoni mwa mambo mengine. Maafisa wa uokoaji pwani ya Italia wanasema wamepata mili ya watu kumi na watatu, wote wanawake, wengine waliokuwa wajawazito, baada ya boti waliokuwa wanasafiria kuzama karibu na kisiwa cha Lampedusa. Inameelezwa kwamba wanawake hao walikuwa ni wahamiaji, na uhamiaji, na boti hiyo ilikuwa na watu karibu hamsini, watoto wanane, pamoja na wa, wanawake kadhaa wanaoaminiwa kwamba walikuwa ndani ya boti hiyo bado hawajapatikana. Barabara kabisa ni wakati wa RFI Michezo na mwenzangu Fredrik Nwaka Victor nakushukuru sana. Habari ya Jumatatu ya leo Oktoba 7 mwaka 2019, nam ni jema kabisa na ni fai loje kuwa pamoja nawe katika, katika... <laughs> <laughs> <laughs> nam asante sana basi tuanzia hapa Tanzania, ambapo makamu wa rais wa zamani wa shirikisho la kandanda Tanzania TFF Michael Richard Wambura ameachiwa na mahakama ya kimo mkazi Kisutu nchini humo na kuamriwa kulipa milioni mia moja huku akitakiwa kutofanya kosa katika kipindi cha miezi kumi na miwili. Wambura ameachiwa baada ya kuwa miongoni mwa watuhumiwa wa makosa mbalimbali walioandika barua ya kuomba msamaha kwa mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Tanzania, Biswalo Mganga, kufuatia wito wa kuomba msamaha ambao Rais Magufuli aliwataka watu ambao wanatuhumiwa kwa makosa mbalimbali hususan ni yale ya uhujumu uchumi na mengineyo. Kwa mara ya kwanza, Wambura alifikishwa mahakamani hapo Februari 11 mwaka huu akituhumiwa kwa mashtaka 17 ikiwemo utakatishaji wa fedha zaidi ya milioni 100 na kesi yake ilikuwa ya uhujumu uchumi namba 10 ya mwaka 2019. Naam na unakumbuka, nwakarais rais wa zamani wa TFF, uh, Jamal Malinzi pia Uh, anazuiwa, sijui kama yuko kwenye orodha wale walioandika. Kwa hakika orodha bado haijatolewa, lakini tunamuona bado yuko korokoroni. Tutaona namna na, na, yatakavyokuwa, lakini bado hakujaona taarifa kama naye ni miongoni mwa watu ambao wamo wa, wa, katika orodha iliyotajwa. Kipa nambari moja wa timu ya taifa ya Uganda Uganda Cranes, Dennis Onyango huenda akaendesha akaendelea kuwa nahodha wa timu ya taifa ya Uganda na haya yamedokezwa na kocha mkuu mpya wa Uganda John McKinstry baada ya kuenea, kueleza kwamba Onyango bado ni hazina kubwa katika soka la Uganda licha ya kwamba na umri wa miaka thelathini na minne. Awali Onyango aliteuliwa kuwa nahodha wa timu ya taifa ya Uganda mwaka elfu mbili na kumi na saba baada ya kustafu kwa aliyekuwa nahodha wa kikosi hicho Geofrey uh, Massa. Na kipa huyo anachezea klabu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, na mwaka elfu mbili na kumi na sita alitoa tuzo ya mchezaji bora barani Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi ya nyumbani. Naam, bila shaka amekuwa akifanya vyema sana, na iwapo ataondoka uh, kwa sasa itakuwa kidogo ni ni changamoto mm -hmm. kwa sababu katika umri wa miaka 38 wanasema goalkeeper anapo umri unavyozidi kwenda ndivyo anazidi kuwa kuimarika zaidi. Na mimi nafikiri huyu ni mchezaji anaweza kuchezaji akiwa na umri wa miaka hata 40. Tuelekee kule nchini Katari ambako Joshua Sheptegei anasema medali ya dhahabu katika mbio za mita 10,000 aliyotoa hapo jana katika mashindano ya riadha ya Doha Marathon zimechagizwa na kukosekana kwa mganda mwenzake uh, Jacob Kiplimo. Utafahamu kwamba Kiplimo alikosekana kutokana na kuwa na jeraha uh, ambayo aliyapata kabla ya kuanza kwa mashindano hayo, na Chiptegei alitumia muda wa dakika 28 na sekunde 48.3, na wakati nafasi ya pili ilinyakuliwa na Yomi Yomif Kelecha wa Ethiopia, na medali ya mshindo wa tatu alikuwa ni Ronex Kipruto wa Kenya, na wanaradha 18 walishiriki wa mbio hizo za mita 10000. Na bila shaka amalizika mashindano hayo yamalizika mwishoni mwa wiki iliyopita kule Doha, na unakumbuka Marekani waliongoza ukifuatwa na Kenya, hakika kwa wingi wa medali. Na Uganda imewadhibiti wa Kenya katika mbio ndefu safari hii na mbio za mita elfu kumi, mita, mbi, na, na na, pia mbio za mita mia nane kwa upande wa wanawake. Bila shaka mabingwa wa soka nchini Kenya Gor Mahia wamerejea kwenye kilele cha ligi kuu ya kandanda nchini Kenya baada ya mechi za mwishoni mwa juma. Hatua hiyo imekuja baada ya hapo jana uh, gormaia kupata ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya zo Kericho, mchezo uliochezwa kwenye uwanja wa Afraha jijini Nairobi. Na gormaia wamefikisha alama kumi na mbili katika mechi nne, huku wapinzani wao wa karibu katika soka la Kenya AFC Leopard wakiwa nafasi ya pili na alama kumi. Uh, KCB Kenya Commercial Bank bila shaka wana alama kumi nao pia katika nafasi ya tatu baada ya kupata ushindi Bao moja kwa bila dhidi ya timu ya Nzoia Sugar. Namna huu. Uh, uwanja wa Afraha upo Nakuru, Nakuru, na, <laughs> na si Nairobi <laughs> nam asante sana uh, Abuso, wakati inaelekea ukingoni. Uh, Mwingereza Cameron Nori ameshinda mzunguko wa kwanza wa michuano ya tenis ya Shanghai Masters baada ya kumchakaza uh, Gile Simon kwa seti mbili kwa moja. Awali mpinzani wake aliongoza seti ya kwanza kwa seti ya saba kwa tano kabla ya Nori kuibuka na kushinda seti ya pili na seti ya tatu. Sasa mchezaji huyo atachuana na uh, raia wa Urusi Daniel Medvedev katika mzunguko wa pili wa mashindano hayo. Na katika hatua nyingine, mechi ambazo zinachezwa leo usiku Andi Mare atapambana na Juan Ignacio wa Argentina, wakati Kail Edmund wa Uingereza atachuana na Jerem Shad wa Ufaransa. Na nchini Uingereza, mlinda mlango wa Manchester United David De Gea anasema kikosi cha Manchester kwa sasa kinakabiliwa na majanga makubwa ambayo yatamalizika tu kama wachezaji watatambua nini ambacho kinaendelea ndani ya klabu hiyo. Nam, asante sana, beki wetu nambari tano katika <laughs> mambo ya michezo hapa RFI Kiswahili, Fredrik Nwaka kwa kutuletea habari hizo kem, kem za michezo jioni ya leo. Nashukuru sana, asante sana Shukran. Jijini Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na moja dakika ishirini na wakati wa makala ya mazingira leo dunia ko kesho, na sabina na bigambo Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia suala la mabadiliko ya tabia nchi na jinsi viongozi wa dunia wanavyokabiliana nalo. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Mnamo Septemba 24 mwaka huu 2019, mwanaharakati wa mazingira Greta Thunberg msichana mwenye umri wa miaka kumi na sita, raia wa Sweden alihutubia viongozi wa dunia katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York nchini Marekani, ambapo aliwashutumu viongozi hao kwa kutoa ahadi tupu bila vitendo katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, ili hali watu wanaendelea kuangamia na joto kuongezeka duniani. I shouldn't be up here. I should be back in school. Sistahili kuwa hapa, nastahili kuwa shuleni You, lakini mnatarisha maisha yetu, mnatukatisha tamaa, mmeiba ndoto zetu kwa kutoa maneno yasiyo na vitendo. Watu wanateseka, watu wanakufa, lakini hamjali. Wakati huu dunia inapoendelea kuangamia, mnachojali tu ni pesa, ni namna gani mtakuza uchumi. Hamjali kabisa. <laughs> Macho ya vizazi vijavyo yapo kwenu Mkichagua kutuangusha hatutawahi kuwasamehe. Dr Eliaman Laltaika ni mtaalamu wa mazingira kutoka Arusha, Tanzania, anaangazia ukweli wa hoja ya mwanaharakati Greta. Asante sana Sabina, ni kweli kwamba mwanaharakati Sweden ametuwakilisha e, kama wanaharakati wana mazingira kote duniani e, utakumbuka mtangazaji e, kwamba mikutano hiyo ilitanguliwa na maandamano mengi kabisa kuwahi kufanyika duniani ya wanafunzi e, ya wafanyakazi wakijaribu kutuma ujumbe kusikia mwanaharakati kutoka Sweden ilikuwa ni climate, ni kama eh, kufikia eh, ngazi ya juu kabisa ya kutoa eh, eh, zile sauti za watu wengi eh, ni kwamba ni miaka karibu kumi na tano kumi na saba sasa tumeanza kuongea kuanzia eh, itifaki ya Kyoto kwamba tutafanya hiki na hiki juu ya, ya mazingira, lakini hizi zimekuwa ni empty promises, ni, ni, ni, ni, ni vitu ambavyo havitekelezeki kwa hiyo naungana kabisa naye na naungana na watu wote tunaotaka sasa jitihada za makusudi zifanyike. Na ni jitihada gani hizi unaweza ukaniuliza Sabina, ni kwamba eh, lazima tuweke ama tutenge rasilimali kwa ajili ya, ya, ya, ya, ya, ya kunusuru hali hii nchi e, wa, zingine wamefikia mahali wanaita ni environmental tax, kwamba ni, ni kodi ya mazingira. Kama wewe unafanya hali ya uharibifu, sio tu unatakiwa uilipe serikali ya kwako, lakini unatakiwa kwenda mfuko ambao unakusanya kodi za watu wanaofanya mambo ambayo kwa njia moja au nyingine yanaharibu au kuleta shida kwenye mazingira. Kwa hiyo hizo tu hatua ambazo zinatakiwa zichukuliwe hatua stahiki eh, kabisa, ili kwanza tuwe na resources za kutosha kutoa elimu. Lakini pili, eh, mabadiliko ya tabia nchi yana sehemu mbili. Sehemu ya kwanza ni namna ya kukabiliana nayo, kujenga madaraja, eh, kuhakikisha kwamba walioko karibu na bahari awapate ma, ma, ma, madhara. Hiyo eh, eh, inaitwa eh, mitigation mm. Lakini eh, ile adaptation and mitigation kwamba ifikie pia mahali ambapo tunaanza kupunguza yale eh, mambo yanayofanyika ili kusababisha eh, madhara zaidi. Naam Dkt, uh, suala la mabadiliko ya tabia nchi linasababishwa na mambo mbalimbali, zikiwemo shughuli za kibinadamu. Je, huoni kwamba pengine elimu haijawafikia wananchi katika ngazi ya chini kabisa, ndio maana mabadiliko yanatokea? Na uh, kabla hatujawalaumu viongozi Asante sana mtangazaji. E, shughuli za kibinadamu zinazoongoza kwa asilimia themanini ni matumizi e, ya, ya, ya viwanda na usafirishaji ambayo yanazalisha hewa ukaa e, kwa kiasi kikubwa. Kwa hiyo kimsingi, nchi zilizoendelea kiviwanda Marekani na Ulaya na Japani e, na China pamoja na nchi zenye e, magari mengi locomotives zingine ndizo hasa zilizo fikisha hapa tulipo. Kwa hiyo, masuala ya kukata miti na vitu kama hivyo ni asilimia ndogo sana, na tunazuia kwa ajili haswa ya kupunguza athari, lakini wanaotakiwa walaumiwe na watenge pesa kwa ajili ya kutufikisha tulipo ni nchi zile zilizoendelea. Ndio maana mkataba wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi unaitwa UNFCCC, United Nations Framework Convention on Climate Change. Ina sita tu ni hasa unasema kwamba kuna common but differentiated responsibility, kwamba wote tuna wajibu wa kupambana na mabadiliko ma, ma, ma tabia nchi lakini kazi ambayo kupambana kwetu kutofautiane. Aliye na resources nyingi kama Marekani atoe kiasi kikubwa zaidi. Nchi maskini ambayo inajaribu kutafuta madawati ya shule ya msingi zake huko e, Afrika Kusini kutenga bajeti ya ya mazingira, au mashariki isilazimishwe kutenga bajeti kubwa sana kwa ajili ya mambo ya mazingira au kuacha kuendeleza watu wake wakati resources zake ni ndogo. Kwa kwao kuna hiyo e, e, Btangazaji: naam. Uh, umezungumzia suala la mataifa yaliyoendelea uh, kuchangia pakubwa katika suala la mabadiliko ya tabia nchi, lakini Marekani imejiondoa kwenye mkataba wa Paris. Pengine unadhani ni kwa kiasi gani kujiondoa kwa Marekani kuna athiri utekelezaji wa makubaliano hayo? Una athari kikubwa mno sana. Ni kwamba, eh, ni sawa na katika familia baba amke aseme, basi mtakacho mashauri yenu kwa kweli familia itaweza ikaendelea, lakini ule uwepo wa baba ni mkubwa. Marekani e, ni sehemu kubwa tu, sio tu katika u, e, uchafuzi wa mazingira kwamba hata watu wote wakiacha kuzalisha hewa ukaa, Marekani ikazalisha yenyewe inatosha kuleta zile athari, lakini pia katika kuchangia E, shughuli za Umoja wa Mataifa na shughuli zinginezo vinginezo, Marekani ni sehemu muhimu sana ya mabadiliko yoyote endelevu tunayohitaji. Ninachofurahi ni, ni kwamba wanaharakati na nchi zingine zizobaki hawajakata tamaa, tunasonga mbele, ila bado nia ni kuendelea kwa kuwashawishi kwamba waone umuhimu wa kushiriki katika jitihada za dunia. Naam, ni kweli kwamba tunashuhudia wanaharakati mbalimbali wakiendelea kupaza sauti kuhusu suala la mabadiliko ya tabia nchi lakini unaona ni kwa kiasi gani viongozi wa dunia wako tayari kukabiliana na suala hili? Viongozi uh, wa dunia wametofautiana. e, tunaamini kabisa, kwa mfano, umoja wa Ulaya, nchi za Ufaransa, e, Ujerumani na Uholanzi na, na, na inakuendelea, wako tayari kabisa na wako mstari wa mbele. Tatizo liko upande wa Marekani na Uchina, ambapo ndio wachafuzi wakubwa, lakini ndio ambao hawaonekani hawa, hawa, hawa kujali. Kwa hiyo e, tuna imani kubwa na umoja wa Ulaya tuna imani kubwa na nchi zinazoendelea uh, za, za, za, za Afrika na, na, na mashariki ya mbali lakini, pia kama alivyosema, jukumu letu ni kubwa kabisa kuwapata viongozi hawa e, wa Uchina na, na, na Marekani. Naam, mwisho kabisa sasa, uh, nini kifanywe ili kuhakikisha kwamba jamii ya kimataifa inakuja pamoja na kuliangazia suala hili na kulichukulia hatua kama za dharura? ni kuendelea kupaza sauti. Sauti hizi zisitoke tu kwa wanafunzi au zisitoke tu kwa wanaharakati. Kila mtu aongelee masuala ya mabadiliko ya tabia nchi, tujinusuru, tunusuru dunia yetu. Tukipiga kelele wote kwa pamoja, swala hili litaendelea kuwasumbua, kuwasumbua viongozi wa dunia, nao watafanya kitu kinachotakiwa. Kwa hiyo mimi nashauri na, na, na, na, na kwamba eh, nchi za Afrika Mashariki eh, wanaharakati, mashirika yakiwa ya serikali usiyapunguze kuongelea masuala ya mabadiliko ya tabia nchi kwa vile mkutano umeisha. Ndio kwanza tuanze kuleta e, e, uelewa miongoni mwa viongozi na wananchi kwa ujumla. nam nakushukuru sana Dk Laltaika kwa kushiriki nami katika makala haya. ni kutakie siku njema, asante sana Sabina, shukran. Afrika Mashariki ni saa 12 na, na nusu, Afrika ya Kati ni saa 11 na na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Kiongozi wa juu wa vuguvugu la upinzani la Sinared nchini Burundi arejea nyumbani Waasi wa kihutu waliokamatwa kwa madai ya kuhusika na mauaji ya raia karibu na mpaka wa DRC waonyeshwa dharini na maafisa wa Rwanda, na jeshi la Marekani lilianza kuondoka kaskazini mwa Siria, kitendo ambacho kimewakera wapiganaji wa kikurdi nam. Tuanzia kule nchini Burundi, Aniseta Niongabo, katibu mkuu wa muungano wa upinzani wa Sinared, amerejea nyumbani, wakati huu serikali nchini humo ikiendelea na wito wa kutaka warundi wanaoishi nje ya nchi hiyo kurejea nyumbani mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigrimana ametuma ripoti ifuatayo. Akizungumza na waandishi wa habari mara tu baada ya kukutana kwa mazungumzo na waziri wa Burundi wa mambo ya ndani Jumatatu hii mjini Bujumbura, Aniseni Yonghuru amesema amekuja kushuhudia hali ya mambo ili kuandaa njia kwa wenzake waliobaki nyuma. Kwa sasa niseme kuwa ni kuongea tu na viongozi wa nchi ili kuandaa kurejea kwa idadi kubwa ya wenzangu ambao bado wako uhamishoni. Hata mimi mguu mmoja uko hapa, mwingine nje, kwa sababu ni ikisema kama nimerejea kikamilifu, lazima nije na wenzangu wote. Ndiyo, mimi ni mkimbizi wa kisiasa. Nina muda tu nimefika. Mnaniuliza kama hali ni ya kuridhisha, siwezi kusema ndio au hapana, nitaangalia upande wake. Tarasis Niyongabo afisa msaidizi wa waziri wa mambo ya ndani Hatuliza nyoyo kwa wale wanaosakwa na sheria ya Burundi kwamba haijamaanisha kuwa wakifika tu Burundi watatupwa korokoroni. Wanasema hawarejei moja kwa moja, lakini kwamba wamerejea kushuhudia haya ilivyo kisiasa na kijamii, ili wawahamasishe wenzao warudi pamoja nchini. Sisi tunawasihi Warundi wote kurejea nchini mwao, hata wale wanaosakwa na sheria ya Burundi. Kwa wale waliotolewa waranti za kukamatwa, si kwamba wameshahukumiwa, haimaanishi kwamba wakifika tu Burundi watafungwa papo hapo. Inategemea na uhalifu waliotenda. Tunawasihi kurejea ili idara ya sheria iwasikilize na iamue hatima yao. Wanasiasa hawa wa muungano wa upinzani Senared waliitoroka nchi mwaka elfu mbili kumi na tano kufuatia mzozo wa kisiasa, na juhudi hizi za kurejea kwao nchini zinafanyika wakati Burundi kijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa hapo mwakani. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Katika nchi jirani ya Rwanda, serikali nchini humo imewaonyesha hadharani washukio watano wanaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya watu 14 karibu na mpaka wa DRC mwishoni mwa wiki iliyopita, watu ambao walizikwa mwishoni mwa wiki hii, wiki iliyopita pia. Washukio hao wamesema mbele ya waandishi wa habari kwamba wao ni kutoka wapiganaji, kundi la wapiganaji la FDLR kutoka nchini Uganda moja. Hayo yalitokea karibu na mbuga ya wanyama yenye umaarufu wa kuwa na sokwe. Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za eneo la Mazuo Makuu, anazungumza akiwa jijini Kigali. Haya makundi ya wapiganaji wa Kinyarwanda walioko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo bado hawajaangamizwa kabisa. Ni makundi ambayo uh, kila mara yanabadili mbinu za kupigana, na hawa walioshambulia, inasemekana kwamba ni kutokana ni kutoka kundi linaloitwa Rud Urunana ambalo lilijitenga hapo awali na FDLR, lakini hadi sasa bado makundi haya mawili yanashirikiana, na pia yalipata hivi karibuni ushirikiano wa mwingine jenerali mwasi wa Rwanda, aa, Kayumba Nyamwasa. Naam, ni uchambuzi wake Halid Hassan, mchambuzi wa eneo la mazuo makuu, anazungumza akiwa jijini Kigali. Tukisalia kule Rwanda, ni kwamba jeshi la polisi nchini humo linamshikilia Gref Schof, uh, raia wa Marekani ambaye ni mmiliki na kiongozi wa kituo cha redio ya Kikristo kwa kosa la kusababisha umma kukosa utulivu. Mwandishi wetu Edith Nibakwe ametuandalia ripoti ifuatayo. Grafskov anayemiliki kituo cha Amazing Grace amekamatwa na jeshi la polisi na kufikishwa kwenye ofisi kuu ya idara ya upelelezi nchini Rwanda. Kwa upande wake, mbaba Zimodest msemaji wa idara ya upelelezi nchini Rwanda amekiri kukamatwa kwa mmiliki huyu wa Amazing Grace na kusema upelelezi bado unaendelea. E, E, ariko arabazwa ku ndio tumemshikilia kutokana na kosa kumijaha, la kuendesha kikao bila kibali. Bado upelelezi unaendelea na mwendesha mashtaka ndio ataamua nini kitakachofuata re amekamatwa akiwa na wanahabari huku akizungumzia wa kuhusu kesi yake ya kufungwa kwa kituo cha redio ya Amazing Grace kufuatia malalamiko ya wanaharakati wa haki za wanawake wakishtumu kituo hicho kurusha vipindi vinavyodhalilisha wanawake, kesi ambayo bado iko mahakamani. Naam, ni ripoti ya mwandishi wetu wa Kigali Edith Nibakwe ambaye ametutembelea hapa studio za RFI Kiswahili. Kule nchini Kenya, wapiga mbizi kutoka Afrika Kusini wanatarajiwa kuanza kutafuta miili ya watu wawili mama na mwanae waliozama katika bahari Hindi baada ya gari lao kuanguka uh, majini katika kivuko cha Likoni mjini Mombasa karibu wiki moja iliyopita. Hatua hii hatua maafisa nchini humo kuchukua muda mrefu kumezua mjadala nchini humo kuhusu tayari wa taifa hilo kushughulikia majanga. Hata hivyo msemaji wa serikali kanali mstaafu Cyrus uh, Oguna amesema wapiga mbizi hao wa Afrika Kusini watasaidiwa na wale wa serikali kuanzia hapo kesho kujaribu kupata mili hiyo. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri kule mjini Mombasa, amekuwa akifuatilia kinachotokea. sisi tuko karibu sana na kivukio hicho, na kama shirika la utetezi wa haki za kibinadamu hususan Muslim for Human Rights, tumeshtumu sana serikali manake wamezembea pale. tuko na Kenya Navy, vile vile tuko na ambayo ililonchiwa juzijuzi tu na rais. Tunashutumu serikali, na ni aibu sana, dunia nzima na Kenya imepata aibu kubwa, manake wamezembea na watu wajali hapa ni mpate mpatae. Ingekuwa ni mtu mkubwa amezama, kama mwanasiasa ama bwenyenye fulani, ingekuwa ashatolewa haraka. Nam ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri, anazungumza akiwa mjini Mombasa. RFI Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na saba. Afrika Kati ni saa kumi na moja na dakika thelathini na saba. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Tunisia inakabiliwa na mvutano wa kisiasa baada ya uchaguzi wa bunge mwishoni mwa wiki iliyopita. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa hakuna chama kilichopata ushindi unaohitajika ili kuunda serikali. Licha ya chama cha Kiislamu cha Ennahda kuonekana kuwa mbele itabidi chama hicho kipate uungwaji mkono wa vyama vingine ili kuunda serikali. Mwandikio rasmi yanatarajiwa kutangazwa kesho, wakati huu Yamina Zuglami, afisa uh, wa juu wa chama cha Enhanda, akisema chama hicho kitakuwa na kibarua kigumu kuunda serikali. Hamdun Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Baada ya kupita mapito mengi, eh, mgogoro wa Islamic State na E, migogoro kati ya Waislamu na baadhi ya mataifa kuwaita magaidi na kadhalika, watu wanajaribu kuonyesha kwamba wana msimamo sehemu gani, lakini pili, e, kinachoonekana ni kwamba e, raisi aliyetoka mara, aliyefariki e, alikuwa ni Tunisia lakini kwa mtizamo wa walio wengi ni kwamba kuna vitu vingi ambavyo nafikiri eh, vilikuwa vina vinaelekea huku alikoelekea huyu bwana ukushinda. Nafikiri maendeleo fikira, na mitizamo pamoja na falsafa ya kiuongozi katika nchi ya Tunisia, itategemea zaidi, nategemea zaidi mitizamo ya imani ya dini ya Kiislamu. Ni mtazamo wake Hamdun Maser, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza nchini Tanzania. Shirika la kimataifa la utetea haki za binadamu la Amnesty International. Inashtumu serikali ya Sudan Kusini kwa kushindwa kuchukua hatua dhidi ya watu waliotekeleza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu kwa kipindi cha miaka mitano wakati nchi ilipokuwa kwenye vita vyenyewe kwa wenyewe kabla mkataba wa amani kutiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na nane. Ripoti ya shirika hilo imesema kwamba kumekuwa na vitendo vya ubakaji na mateso, lakini kwa sababu za kisiasa hakuna iliyochukuliwa hatua. Hata hivyo, serikali ya Juba imetupilia mbali ripoti hiyo. Mwanajeshi wa, wa Umoja wa Mataifa ameuawa na wengine watano kujeruhiwa katika mashambulizi mawili ya kigaidi kaskazini mashariki mwa, mwa nchi ya Mali. Ripoti zinasema kwamba wanajeshi hao wa kulinda amani walikuwa katika operesheni za kawaida waliposhambuliwa. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu, Umoja wa Mataifa ulituma kikosi chake cha wanajeshi zaidi ya elfu kumi na mbili kukabiliana na makundi ya kijihadi kaskazini mwa nchi hiyo, na ndani ya kipindi hicho wanajeshi zaidi ya mia mbili wamepoteza maisha robani mwenye umri wa miaka 30 ameuawa pamoja na abiria aliyekuwa anamsafirisha baada ya ndego kuanguka katika jumba moja la makazi kaskazini magharibi mwa nchi ya Afrika Kusini. Hadi sasa haijabainika chanzo cha jali hiyo, lakini maafisa wa usalama wanasema kwamba wanachunguza kisa hicho ambacho wanashuku huenda kilikuwa ni cha kujitoa uhai. Radio France Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili nam kuingeneko duniani. Seneta wa Marekani Lindsey Graham, ambaye pia ni mshirika wakaribu, wa karibu wa Rais Donald Trump, amesema huenda akaitisha ah, bunge la Kongres ili libatilishe li li li li uamuzi wa rais ah, Trump ah, wa kuondoa vikosi vya Marekani kutoka kwenye eneo la mpaka wa Siria na Uturuki. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anatueleza zaidi. Lindsey Graham ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya sheria katika bunge la Congress ameuelezea uamuzi wa rais Trump wa kuondoa wanajeshi wake katika mpaka huo kama janga kwa Marekani, raia wa Siria na washirika wake wapiganaji wa Kikudi. Uamuzi wa rais Trump ulitangazwa na tayari vikosi vya Marekani vimekwisha anza kuondoka katika eneo la kaskazini kwenye mpaka wa Siria na Uturuki, hatua ambayo inatishia usalama wa raia. Lindsey Graham ameongeza kusema kuwa hatua ya kuwaondoa wanajeshi wa Marekani ni kuwatenga wapiganaji wa Kikudi ambao walikuwa washirika wakubwa wa, wa, wa Marekani katika harakati za kulisambaratisha kundi la wapiganaji wa kijihadi Islamic State. Kwa upande wake serikali ya Uturuki kupitia kwa rais Recep Tayyip Erdogan imesema itaanzisha operesheni ya kujilinda dhidi ya wapiganaji wa Kikudi kama walivyokubaliana na rais Trump kwa njia ya simu huku wakidai kuwa wapiganaji wa kikudi ni magaidi. Umoja wa Ulaya umeonya kuwa hatua zinazotaka kuchukuliwa na Uturuki za kukabiliana na wakudi zinahatarisha usalama wa raia nchini Siria na Uturuki yenyewe. Jeshi la Iraq limezungumzia kwa mara ya kwanza maandamano ambayo yamekuwa akiendelea katika miji mbalimbali mbali nchini humo maandamano hayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja na maelfu kujeruhiwa kutokana na makabiliano kati ya polisi na waandamanaji. Hali imekuwa mbaya zaidi mashariki mwa jikuu la Bagdad baada ya watu kumi na watatu kupoteza maisha, kwa mujibu wa madaktari ambao wamekuwa wakiwatibu watu waliojeruhiwa. Waandamanaji wanataka serikali kudumisha na kuimarisha huduma mbalimbali mbali za kijamii. Na polisi jijini London nchini Uingereza wamekamata wanaharakati ishirini na mmoja waliokuwa wanaandamana uh, katika kile ambacho wanataka serikali nchini humo kuchukua hatua zaidi kupunguza kiwango cha gesi ya carbon. Waandamanaji wa, waandaji wa maandamano haya ambao ni wanaharakati wa mazingira wamesema kwamba maandamano hayo yatafanyika kwa kipindi cha wiki mbili zijazo. Na kipindi hicho wanatarajia kwamba waandamanaji zaidi ya elfu kumi watahudhuria maandamano hayo. Wataalam wa hali ya hewa wanaonya kwamba iwapo mataifa yenye nguvu duniani atachukua hatua za haraka, kiwango cha joto kitaendelea kuongezeka katika eneo la dunia ifikapo mwaka wa elfu mbili na hamsini. Na mkiwa <muchos> Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na moja dakika arobaini na tatu. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Serikali uh, nchini Rwanda imewaonyesha hadharani washukiwa watano wanaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya watu kumi na wanne karibu na mpaka wa nchi hiyo na DRC mwishoni mwa wiki iliyopita. Washukiwa hawa wamesema kwamba wao ni wapiganaji kutoka kundi la FDLR kutoka kule nchini Uganda. Mwenzangu Fredric Nwaka amezungumza na Halid Hassan ambaye ni mchambuzi wa siasa za eneo, eneo la mazuo makuu. Anazungumza akiwa jijini Kigali. haya makundi ya wapiganaji wa Kirwanda walioko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo bado hawajaangamizwa kabisa. Ni makundi ambayo uh, kila mara yanabadili mbinu za kupigana, na hawa walioshambulia, inasemekana kwamba ni kutokana, ni kutoka kundi linaloitwa Rud Urunana ambalo lilijitenga hapo awali na FDLR, lakini hadi sasa bado makundi haya mawili yanashirikiana na pia yalipata hivi karibuni ushirikiano wa mwingine jenerali mwasi wa Rwanda uh, kayumba Nyamwasa. Mashambulizi haya yana maana gani uh, Halid Hasani, kwa sababu ripoti zinaeleza kwamba wapiganaji wengine wa kundi la FDLR walisajiliwa wakiwa nchini Rwanda. Hii ina maana gani? Ah, taarifa ambazo zinapatikana hapa na kulingana na kauli za hawa waliokamatwa maabusu watano kutoka kundi hilo la RUD wao wanasema kwamba wao walisajiliwa wakiwa katika nchi ya Uganda, ambako waliungana na hawa FDLR kutokea nchi hiyo na kuweza kujikusanya na kujiokwa pamoja na pia kuelekezwa katika mashamba ya jamhuri ki ya kidemokrasi ya Congo. Haya makundi licha ya kwamba zimeanzishwa hivi karibuni, jitihada kabambe kujaribu kukuafyeka, inavyoonekana bado hawa haya makundi hayajafyekwa vilivyo, bado yangali na ule uwezo wa kuweza kufanya mashambulio hapa na pale ya kuweza kuleta tafurani. Kwa hiyo hivi ni vikosi ambavyo mara nyingi hushambulia tu kwa kushtukiza, na wakati mwingine vinashambulia kwa kwenda kutafuta chakula kutoka mashamba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika misitu uh, hiyo ya, ya, ya Kongo. Hivi sasa nako kunaendeshwa operesheni kabambe kuwatafuta hawa, na wengi wamekwisha toka katika zile zilizokuwa ngome zao za hapo awali, na wengine wamekimbia hadi Kivu ya Kusini, na wale waliosalia hapo kama mabaki ndio wanakuwa katika hali hiyo ya, ku, ya kuzungukazunguka na kutafuta kuta, alishe kwa wapiganaji wengine ambao wako katika maficho jitihada. Za pamoja baina ya Rwanda na Congo kuwa fyeka waasi hawa wa makundi kama FDLR, makabiliano haya yanatoa picha gani? Kwamba Rwanda ipo tayari kukabiliana na maadui wake, na Rwanda kwa upande wake inaniaa kampeni kabambe nchini mwake katika maeneo yanayozunguka mipaka ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kilichopo tu hapa ni kwamba makundi haya ya uh, wapiganaji wa kinya rwanda mengi yao ukiakuta yale ambayo bado angali na zile nadharia ama itikadi kali, ni makundi ambayo hivi sasa ukiatizama kwa karibu, hata ukitizama wafuasi wake, ni wale hivi sasa wameanza ku, ku, ku, kusambaratika na viongozi wao, baadhi ya viongozi wao wakiwa wamekamatwa, wengine wameuawa. Hii ni hali ambayo imeweka katika hali nzito sana na, na mashambulio hivi sasa, kile ambacho kinaweza ki kitafsiriwa tu hapa ni kwamba makundi hayo yalitaka tu yaonyeshe kwamba bado tupo, ingawa viongozi wetu wameuawa, lakini Hali bado ni tete. Ni mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za eneo la Mazuo Makuu, anazungumza akiwa jijini Kigali. Sasa ni wakati wa makala ya Habari Rafiki na Sabina Mpelo. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo ukitegea sikio matangazo yetu. Hivi karibuni nchini Tanzania kuliibuka mjadala kuhusu adhabu ya viboko baada ya picha kumwonyesha mmoja wa viongozi akiwaadhibu wanafunzi kwa utovu wa nidhamu. Adhabu ya viboko imetumika katika nchi nyingi barani Afrika, lakini baadhi ya mataifa yamekwisha achana na adhabu hiyo ya viboko shuleni. Msikilizaji, wewe una maoni gani kuhusu adhabu ya viboko shuleni? Kukuendeshea makala haya ninaitwa Sabina Mpelo. Karibu utoe maoni yako. Naitwa Edward Kabamba kutoka Dumila, mkoa wa Morogoro. Adhabu ya viboko mashuleni kwa Afrika, mimi kwa maoni yangu ni bora hii adhabu ikaendelea, kwa sababu itakapotolewa hii adhabu kwa wanafunzi, naamini kabisa wanafunzi watawadharau walimu, na hapo utakuta hata walimu sasa watashindwa kutoa adhabu kwa wanafunzi, kwa sababu wanajua kabisa, he, kuna sheria imewekwa ya kutomchapa viboko, lakini ya nyuma, juzi tu Mheshimiwa Rais anasema kama kuna sehemu palipokosewa ni kuondoa hii adhabu ya viboko, na irudishwe ikafanyiwe marekebisho. Na mimi ninaunga kabisa mkono mheshimiwa, hii adhabu ya viboko ikafanyiwe marekebisho irudi mashuleni, kwa sababu hata Bibilia imeandikwa kiboko kisikosekane kwa mtoto. Adhabu mashuleni kwa shule za Afrika iendelee. Ah, mimi ni Robert Nachime Baluge, napatikana Kalehe, Nyamukubi, mashariki mwa Kongo DRC. adhabu ya viboko ni ukiukwaji wa haki za binadamu hasa kwa watoto wachanga ambao wanakuwa wahanga wa mambo kama na hayo mashuleni. Hapa kwetu DRC, waziri wa elimu alikuwa wamesema kwamba sio halali na sio vema kuweza kutumia viboko kwa kuweza kufanya elimu hapo darasani, ila utakuta walimu wengi bado wanakuwa adibisha watoto wakiwakokota machafu, wakiwapiga watoto wakishafanya fujo. Utakuta walimu wanakuwa tu na mambo haya ambao wana- wanatumia. Si nadhani ya kwamba inabidi kutumia malipizi nyingine kwa ajili ya watoto, kama vile kuambia mtoto aweze kukaa chini kwa muda labda ya dakika tatu, aa, mtoto aweze, eh, kushimama hapo mbele wengine watamwona labda kwa, kwa, kwa dakika ngapi, na hiyo itakuwa vizuri sana. Lakini kuwapiga watoto, wengi hawatasikia tena mambo ambayo mwalimu anafundisha, sababu wanaoga wengi hawatatia tena hiyo elimu katika vichwa vyao. Kwa jina naitwa Tito Simoni, mwananchi wa Burundi, ni klabu jumbo la Burundi. Kwanza kabisa, mimi mimi nilisomea Tanzania primary school nika kimbizini, lafu nikaja Burundi, nikaendelea shule ya sekondari huko Burundi. Walikuwa wanaadhibu wanafunzi, wanatuadhibu kutumia viboko, na kipindi hicho wanafunzi walikuwa na adabu sana, wanatii walimu wa wanaheshima sheria za shule. Na nikifika Burundi pia walikuwa natumia adhabu ya viboko pia, wanafunzi walikuwa na heshima, lakini hivi sasa unavyoona, viboko wameitisha na viboko akuna, akuna adhabu ya viboko lakini inavyoona kadhi wanavyoacha kuadhibu wanafunzi kutumia viboko, ndivyo wanafunzi wanazidi kupoteza adabu ile ya zamani. Mimi kabisa na- naunga mkono swala ya kuadhibu kutumia viboko, kwa sababu enzi za nyuma tabia ilikuwa nzuri shuleni. Siku hizi wanafunzi wengi wanavuta bangi, wanatembea ovyo, wanafika shule akiwa wamechelewa, hawaheshimu waalimu wakiwapa kazi ya nyumbani hawafanyi, kwa sababu hawaadhibu. Lakini ukiwa unaadhibu kutumia viboko kabisa, mnakuwa na nguvu za kusoma, hasa wanafunzi wale shule za msingi. Kwa jina naitwa Salimu Mwinjuma, niko maeneo ya Kabuku, mkoani Tanga, nchini Tanzania. Kwa adhabu ya viboko shuleni, kwa kweli, mimi kwangu naona ni jambo zuri kabisa, adhabu hii ikaendelea kuwepo kwa sababu inadumisha hali ya nizamu pale shuleni, na wanafunzi wanakuwa na nizamu. Na mtu anapokuwa na nizamu, kwa maana ya mwanafunzi, basi atakuwa hata masomo yake pia anayafanya vizuri, hata endapo atakuwa darasani. Kwa jambo la kule mkoani Mbeya, kwa kweli a, ni kwamba wanafunzi kama unavyojua ni wanafunzi tu, kwa maana kwamba kwa wamekosea inasemekana kuna baadhi ya wanafunzi ambao wanaotovu wa nizamu, lakini wengine inasemekana hata wanachoma hata mabweni mabweni ya, ya wanafunzi wenzao. Kwa hiyo inapotokea hali kama hiyo, basi lazima mwanafunzi aweze kuchukuliwa adhabu. Katika swala hili la kumrekebisha mtoto aa, lazima wazazi wa lakini na jamii yote kwa ujumla iweze kuwa jambo moja, basi iweze kuwa na siasa. Kwa kweli ni lazima aa, wanafunzi wanapokosea basi waweze kupewa adhabu. Kwa hiyo mimi naona adhabu ya, ya viboko ni nzuri, na endapo itaendelea kutumika, basi itaendelea kuleta hali ya ufaulu kwa wanafunzi wetu, lakini hali ya nidhamu kwa wanafunzi itakuwepo kule shuleni, lakini hata mtaani, ambako kwa asilimia kubwa ndiko wanakoishi hawa wanafunzi. Kwa majina naitwa Agata Mbale aka First Lady kutoka Morogoro, Tanzania. Kwa upande wangu mimi, naona viboko mashuleni viendelee, kwa yaani isiwe sana, ni kidogo kuwakumbusha, ili wasiwe wanajisahau mwanafunzi, kwa sababu mwanafunzi hata kama yuko sekondari, mwanafunzi ni kama mtoto. Kwa hiyo kuna muda anatakiwa astuliwe, akumbushwe nini kinaendelea, kama anakwenda tofauti na vile ambavyo vinatakiwa. Wanatakiwa wakumbushwe kupitia viboko, lakini visizidi, kwa sababu mtoto mwadhibu kidogo anakuwa anavuka mipaka. Kwa hiyo, hata majumbani watoto huwa tunawakumbusha kupitia viboko. Kwa hiyo, pale unapomkumbusha, anapotaka kutenda tena jambo lingine tofauti, anakumbuka kwamba kuna viboko, ile jambo atakuwa halitendi, inabidi aliache, kutokana anajua kwamba kuna viboko, mtavipata. Kwa hiyo, kupitia viboko natakiwa wanafunzi wakumbushwe, ila visizidi, visivuke mipaka. Kwa majina anaitwa Imani Classic kwa Kamanyola, DRC, ni mijimboni Kivu Kusini. Mtoto fimbo alimwelimisha hata kidogo, wangiwapa adhabu mingine tofauti na kuwachapa viboko, kwa sababu mtoto akimchapa fimbo atakomaa anazoea. Ukimgeza fimbo atakaa nafanya kosa hata eh, ogopa kwa sababu utamchapa tu anajua mambo ile nachapa kutu DRC, mambo kama na hayo yalikuwa mashuleni ikaleta eh, matatizo mengi sana ila, kwa sasa serikali imeamua kufutilia mbali kuwachapa watoto viboko, kwa sababu wameka mata hatua nyingine za kuwapatia adhabu, kwa sababu fimbo haiko pale. Fimbo naumiza, ila haielimishi, haijengi kitu. Awaangalia adhabu nyingine inayokabiliana na kosa ambayo kila mwanafunzi atakuwa anaifanya bila kumchapa mtoto. Shuleni si vizuri kabisa. Hili ni Ndovi ya Kasiki kutoka DRC hapa jijini Bukavu. Adhabu ya viboko shuleni siyo halali kabisa, kwani unaleta hata boga kwa, kwa wanafunzi. Licha kwamba mwanafunzi anaogopa sana mwalimu, hakika inaweza akamletea hata hasara, sivi? Anaweza akashindwa hata elimu. Hakika adhabu kwa mwanafunzi inaomba iwe na vipimo visivyo vikali sana. Hakika adhabu ya viboko naipiga marufuku. Ningependa uwalimu wasikimie viboko, wakiacha maneno mazuri kwa wanafunzi e, ili wapate elimu iliyo safi na bora na kwa manufaa ya taifa nzima. <fix> Anaitwa Bernard Samike ni mkazi wa, wa Nyamgogwa wilaya Nyamwale, kwa kwa ya Nyawale katika mkoa wa Geita. Mimi nilikuwa naona kwamba adhabu ya viboko mashuleni inapasa iwepo, kwa maana wanafunzi wengineo wengi huo hawatekelezi zile kanuni na sheria, ambapo kutokuonepo ile adhabu ya viboko shule hizi, na wamiliki wa shule mbalimbali wazitumizi adhabu za viboko kwa makusudio maalum na kwa kufata sheria na nyenzo za utaratibu wa shule na sheria jinsi walivyoziweka, na sisi kumuingizia mwanafunzi viboko zaidi. Kutoka mjini Lubumbashi, mimi ni Shukuru na barongo li. Hata sisi wenyewe tukiwa wanafunzi kwa zama zile za kale, nasia hayo tumechapwa viboko vema, na tumeona tumebadilika kitabia pia viboko, sababu mwanafunzi anapokuwa shule afanya a kosa, huwa anastahili kupewa viboko, na vinachangia mara nyingi sana kumbadilisha mtu, kumtoa katika hali ya uvuguvugu. mepokoa katika shule za chini mzungi wa ine na mara nimepigwa viboko na mwalimu wangu ya kumtukana mwenzangu uanzi wakati kutokana kutokana na wenzangu shuleni. boko ni moja muhimu sana shuleni. Kumpika mwanafunzi si kwamba unamwopesha shuma, ila unamfunza. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Honore Zawadi Kalunga kutoka Moba, DRC unasema adhabu ya viboko shuleni siachwe, lakini ipunguzwe tu, kwa sababu wanafunzi siku hizi kweli hawatii tena viongozi wao, na hivyo viboko vinasaidia kumwelimisha mtoto shuleni. Gwiji jogoo mkongwe ukijiita mtanzania halisi unadhani ni vyema viboko vikarudishwa, kwani nidhamu kwa wanafunzi wa sasa imeshuka tofauti na enzi zetu, kwani mwalimu alikuwa akiogopwa sana. Na bilionea Rashidi Milomo wa Dar es Salaam, Tanzania unasema tukubali tukatae, viboko vinafunza kwa haraka, hususan katika bara letu la Afrika. Kukataza adhabu ya viboko ni sawa na kutengeneza kizazi kisichokuwa na maadili. Wengi wetu viboko ndio vilitufanya tusiwe wazembe. Na kufikia hapo, ndiyo tamati ya makala ya habari rafiki jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Mpelo. Nam, asante sana Sabina Mpelo kwa kutuletea makala hayo ya habari rafiki, na wale wote waliotunikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, asanteni sana. Muda wetu um, umeturuhusu kuwa na hayo tu. Fundi mitambo jioni ya leo ni Stile Usane. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille. Sote tutakufa. Tunafika mwisho matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili kwenye mitambo ah, sana na tabasamu lakini <laughs> kua kwamba muda fupi jao tutakupeleka kule jiji Paris, Ufaransa. Pari, raingi Kiswahili ni kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa leo.