Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Rwanda yasema imemfukuza nchini humo mhubiri na mmiliki wa kituo cha redio cha Amazing Grace aliyekamatwa hapo jana. China yaendelea kuongeza ushawishi wake barani Afrika kwa kuongeza uwekezaji katika idara mbalimbali mbali. Na kansela wa Ujerumani amwambia waziri mkuu wa Uingereza itakuwa vigumu kwa nchi hiyo kupata mkataba mpya wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumanne, Oktoba 8 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio washirika, na ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe wako kisha uutume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo Baadaye. Rwanda imesema mhubiri na mmiliki wa kituo cha redio cha Amazing Grace Greg Scof, raia wa Marekani aliyekamatwa jana jijini Kigali amefukuzwa nchini humo. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anaeleza zaidi. Scof amekuwa nchini Rwanda tangu mwaka wa elfu mbili na tatu kuhubiri, lakini mwaka uliopita kituo chake cha redio kilifungwa baada ya kuhubiri kupitia redio yake kuwa wanawake ni malaya na ibilisi. Alikamatwa siku ya Jumatatu akiwa na mwanaye wakati alipokuwa anataka kuwahutubia wanahabari jijini Kigali akilenga kuishutumu serikali ya Rwanda. Idara ya uhamiaji inasema mtoto wake ambaye hakutajwa jina aliachiliwa huru lakini baba yake amefukuzwa kwa sababu mbili. Kwanza, kibali chake cha kufanya kazi kilikuwa kimekwisha, lakini pia hakuwa na sababu ya kuwa Rwanda kwa sababu kituo chake cha redio kilishafungwa. Kanisa la mhubiri huyo ni miongoni mwa makanisa mia saba yaliyofungwa mwezi Februari baada ya kushindwa kutimiza masharti ya serikali kuhusu kufungua kanisa. Rwanda. Tukisalia nchini Rwanda, Rwanda imezindua kampuni ya kutengeneza simu aina ya smartphones. Kampuni ambayo ni ya kwanza na imezinduliwa na rais wa nchi hiyo Paul Kagame. Rais Kagame amesema kufunguliwa kwa kampuni hiyo itakayofahamika kama Maraphone itasaidia raia wa nchi hiyo kumiliki simu kwa wingi. Kuanzishwa kwa simu za Mara kutasaidia sana raia wa Rwanda kumiliki simu aina za smartphone, na mtu anaweza kununua simu hii na kulipia kwa kipindi cha miaka miwili. Dunia yetu inabadilika haraka sana, na kuendana nayo unahitajika kuwa na ubunifu, na hii ndiyo njia ambayo Rwanda imechagua. Ni sauti yake rais wa Rwanda, Paul Kagame. Vituo sita vya utangazaji nchini Uganda vinahatarisha leseni zao kubatilishwa baada ya uchunguzi uliofanywa na mdhibiti wa tasnia hiyo kugundua kwamba vilikiuka viwango vya utangazaji wakati wa kufuatilia matukio yaliyofuatia kukamatwa kwa mwanasiasa kijana na mpinzani wa rais Bobi Wine. Wafuasi wa mwanasiasa huyo walifanya maandamano mwezi Aprili katika mji mkuu Kampala baada ya kukamatwa kwake. Waziri wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Profesa Jean Jacques Muyembe, ametangaza kuanza kutumiwa kwa chanjo ya pili ya Ebola. Tangazo hili limefanyika mbele ya viongozi wa dini, wadau wa afya na wengine katika mji wa Goma. Waziri huyo amesema chanjo hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson Johnson amesema ni salama, na watu wa kwanza kupata chanjo hiyo watakuwa ni wafanyabiashara wanaovuka mpaka. Maambukizi ya Ebola yamesababisha zaidi ya watu elfu mbili kupoteza maisha na wengine zaidi ya elfu tatu kuambukizwa kwa kipindi cha mwaka mmoja. Kizito Binhang ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kutoka mjini Beni nchini DRC. Sisi kama mashirika ya kiraia ya miji ya Beni tunaendelea kwanza kupongeza Dokta Muyembe kwa kazi ambayo anaendelea kufanya akupiganisha magonjwa ya Ebola katika maeneo hii, walisema ya kwamba hiyo chanjo wataweza kuipatia wakaaji wenyewe naka maeneo ambamo hamna hivyo virusi vya Ebola kusudi visiweze kufika huko. Ni ya muhimu, kwa sababu hiyo magonjwa ni hatari, na kama inafika kwa maeneo fulani yako namaliza watu yakunaua watu, na mia yetu ni kuona hiyo chanjo iwe tibu ya kuweza kukinga hawa watu ambao hawaya Magonjwa ya Ebola. Ni sauti yake Kizito Binhangi mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kutoka mjini Beni nchini DRC. Tukisalia huko DRC, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, akiwa ziarani mjini Bukavu, amesema yupo tayari kufa kwa ajili ya usalama mashariki mwa nchi hiyo. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Bukavu William Basimike. Mbele ya umati wa watu kwenye nafasi ya uhuru mjini Bukavu, Felix Chisekedi amesema kuwa anatamani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuacha kikoa cha madini ambacho, kulingana na yeye, ni msingi wa ubaya mwingi uliowapata Wakongomani. Leo ukosefu wa usalama unatawala kwa sababu ya utajiri wetu, kila mtu anatutamani na mwishowe sisi wa Kongo ndio wa mwisho kufurahia. Haikubaliki. Hii changamoto yetu sasa siyo tu kurejesha utulivu katika tasnia hii, bali pia kutofautisha uchumi wetu kwenda katika maeneo mengine ambayo yataruhusu DRC kupata ukuaji wa mfano, na katika eneo hili kuna pia kilimo. Wakazi wa Kivu Kusini wamemtaka Rais Felix Tshisekedi kutekeleza ahadi zote alizowapa ajili ya maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ubure wa shule. Kwa kweli ni sikuwa tu ya maneno maneno, lakini ikwe ya kweli kabisa. Mbo tunapenda maendeleo ya mwingine, viongozi awatumike sawa. Tunateseka sana, tunapenda mabadiriko. Ni kusema tunashukuru sana kwanza uchio wake, na tunautaka kabisa sababu tangu tumchague raisi hii ni maana ya kwanza yake kufika hapa, tunangojea serikali kwa ngambo ya usalama. Kwa dakika zaidi ya 15, rais Felix Tshisekedi alirudi katika ahadi zake za kampeni za hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na urejesho wa usalama, maendeleo na elimu bure nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hakutamka neno juu ya haki katika eneo hilo ambalo vita vya tangu zaidi ya miaka 20 vimesababisha maafa mengi na bado raia hawajatendewa haki. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. RFI Kigali 91.9 FM. Ni saa kumi na mbili dakika saba Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika saba Afrika ya Kati. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salam nchini Tanzania. China inaendelea kuongeza ushawishi wake barani Afrika kwa kuongeza uwekezaji katika idara za fedha, kampuni za simu, vyombo vya habari na teknolojia. Utafiti uliofanywa na kampuni ya Ernest Young unaonyesha kuwa kati ya mwaka 2014 hadi 2018 China ilitoa dola za Marekani bilioni 72.23 katika uchumi wa mataifa mbalimbali wa bara la Afrika. Kuna faida gani kiuchumi kwa nchi za Afrika? Haji Semboja ni mhadhiri wa uchumi katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Faida tunayoipata ni uwezekano wa sisi na, u, na uchumi wetu kukua na kubadilika na kuwa uchumi wa kisasa zaidi, kwa maana watatusaidia miundombinu, e, mawasiliano, e, kilimo, e, viwanda utalii na kila sehemu ambapo watapoweza kupata fursa kuingiza fedha zao na kutusaidia. Lakini wakati huo tunapokuwa na maendeleo ya namna hiyo, tukumbuke kabisa kwamba e, wanakuja na mbinu mbalimbali ambayo watapokuwa wanafika, wanategemea uhusiano wa kisiasa na kiurafiki uliokuwa nao kwamba je, mnawakubali waje kama makabaila ama mnawakubali waje kama watu wa kawaida wenye mitaji midogo? Ni sauti yake Dr. Haji Semboja, mhadhiri wa uchumi katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Ofisi ya kiongozi wa mashtaka nchini Misri imeamuru kuachiliwa huru kwa watu zaidi ya mia mbili waliokamatwa wakati wa maandamano jijini Kairo na miji mingine mwezi Septemba nchini humo. Waandamanaji hao walikuwa wamekamatwa kwa kuandamana bila kibali na kuwa na harakati za kuinua ugaidi, kwa mujibu wa wanaharakati nchini humo. Hivi karibuni kumeanza kushuhudiwa maandamano dhidi ya rais wa nchi hiyo Abdel Fatah al Sisi kwa madai ya kuminya uhuru wa kujieleza nchini humo. Polisi nchini Msumbiji wamezuia jaribio la kusafirisha wahamiaji haramu arobaini na wawili kutoka Malawi kwa lori lililokuwa likisafiri kwenda nchini Afrika Kusini. Wahamiaji hao walikuwa wamesafiri kwa lori kwa siku tatu kabla ya kugundulika katika mji mkuu wa mkoa wa Gaza zaizai zai, msemaji wa polisi Carlos Makuakua amesema Wanajeshi wawili wameuawa na wengine watano kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi huko kusini magharibi mwa Niger, eneo ambalo hadi hivi karibuni lilikuwa halijashuhudia shambulio la kijihadi. Wizara ya mambo ya ndani imesema jana Jumatatu vikosi vya ulinzi na usalama, jumapili iliyopita, vilipambana na magaidi wenye silaha nyingi kwenye bonde karibu na dogon Kiria, imesema taarifa ya wizara hiyo. Bado unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ukiwa na lolote usisite kutuandikia ujumbe kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amemwambia waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kuwa itakuwa ni vigumu kwa nchi hiyo kupata mkataba mpya wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Mengi zaidi na Victor Abuso, Radio France Internationale. Hili limebainika baada ya mazungumzo ya simu kati ya viongozi hao wawili mapema hivi leo. Wawili hao walikuwa wanazungumzia mapendekezo mapya yaliyopendekezwa na waziri mkuu Johnson kwa viongozi wa EU, lakini ripoti zinasema kwamba Merkel amemwambia waziri huyo mkuu wa Uingereza kwamba itakuwa ni vigumu sana kwa mapendekezo yake kukubaliwa wakati wakuu hao wa Umoja wa Ulaya watakapokutana katikati ya mwezi huu jijini Brussels. Aidha, rais wa baraza la Umoja wa Ulaya Donald Tusk ameshtumu Uingereza kwa kile alichokisema kwamba imeendelea kuwa na tabia ya waziri mkuu wake kuendelea kutoa lawama kuhusu mchakato huo. Uingereza inatarajiwa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo mwisho wa mwezi huu, na Waziri Mkuu Boris Johnson ameapa kuwa ni lazima nchi yake ijiondoe kwenye umoja huo hata iwapo hakutakuwa na mkataba kati ya Uingereza na Umoja wa Ulaya. Uingereza leo Jumanne imesema inatiwa shaka sana na mipango ya Uturuki ya kulenga wanamgambo wa Kikurdi kaskazini mwa Siria na kuiambia Ankara kuwa haitaunga mkono harakati hizo. Msemaji wa Waziri Mkuu Boris Johnson amesema London imekuwa wazi kwa Uturuki kwamba hatua za kijeshi zisizo za kawaida lazima ziepukwe kwani zinaweza kuleta athari kwa ukanda huo na kutishia juhudi za kulishinda kundi la kijihadi la Islamic State. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo Jumanne ameapa kuendeleza vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu wakati alipokuwa akitoa heshima za mwisho kwa wafanyakazi wanne wa polisi waliochomwa kisu na kuuawa na mwenzao wiki iliyopita jijini Paris. Michael Harpon, mtaalamu wa kompyuta mwenye umri wa miaka 45 katika idara ya ujasusi ya polisi, alitumia kisu cha jikoni kuua wenzake watatu na mwanamke mmoja katika shambulizi la dakika thelathini ambalo lilimalizika baada ya afisa mmoja kumpiga risasi kichwani. ni saa kumi na mbili dakika kumi na tatu Afrika Mashariki, tayari ni dakika ya kumi na nne imeingia kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika kumi na nne Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na pia kupitia redio washirika. Ukiwa Kampala, Uganda, tunasikika kupitia 93.7 FM, na hapa Dar es Salaam ni 90.0 FM na moja kwa moja sasa tujielekeze viwanjani na tayari studioni niko naye hapa Steven Mumbi kutujuza habari za michezo, habari za jioni na karibu. Salama sana Sabina, Kesp na Vigambo, mambo ni polepole, na unafahamu jiji ya na Dar es Salaam leo ni mvua tu, kwa hivyo tunaendelea kuvumilia namna hiyo, tumevalia masweta, bila shaka hata huko wasikilizaji wamevalia masweta. E, kabisa lakini tukiingia viwanjani tukipatwa na jasho tutavua bila shaka na. <laughs> Basi moja kwa moja tuanze na hili michuano ya kuwania kucheza eh, michuano kuania kucheza michuano ile ya Olimpiki kwa upande wa wanawake itakayofanyika hapo mwakani huko nchini Japan. Timu mbalimbali zipo uwanjani hivi sasa. Kenya wanapepetana na Ghana, na mchezo wa awali uliopigwa pale tarehe nne ya mwezi huu wa kumi zilitosha na nguvu hizi za bila kufungana, bila kwa bila. Kwa hivyo mshindi katika ushindi wowote katika mchezo huu atasonga mbele katika hatua inayofata, ama mgeni akipata goli moja E, moja kwa moja atakuwa amejipatia tiketi ya kusonga mbele. Mchezo mwingine ni timu ya taifa ya Congo e, DRC wanapepetana Cameroon, na mchezo wa mwanzo Cameroon ilitandika DR Congo magoli mawili kwa nunge. Hivyo ina kibarua pevu DR Congo cha kurejesha magoli mawili na kupata goli la ushindi ili kusonga mbele katika hatua inayofuata. Tukiwekwe riadha, Sabina, bingwa wa dunia wa michuano ya Olimpiki na mbio za marathon Eliud Kipchoge, raia wa Kenya, anaelekea jijini Viena huko Austria kushiriki mbio za marathon akitazamia kuweka rekodi mpya. Kipchoge anatarajia kuivunja rekodi yake mwenyewe aliyoiweka katika mbio za marathon za Berlin mwaka jana, alipotumia muda wa saa mbili dakika moja na sekunde thelathini na tisa marathon hiyo, na hivi sasa anatarajia akiwa na matumaini ya kutumia muda chini ya saa mbili. Ikumbukwe kwamba katika mbio hizi alitumia saa mbili na dakika moja. Kwa mujibu wa utayarishaji wa mashindano hayo, bado tarehe na muda rasmi wa kufanyika mashindano hayo haujatangazwa kutokana na hali ya hewa. Ikumbukwe Sabina, kule Doha wanariadha wamekuwa wakilalamikia joto kali lililokuwepo katika mashindano ya dunia ya IAAF na pengine huenda huko pia wanajaribu kuangalia hali ya hewa itakuwa namna gani ili na wanariadha wasiende kuathirika ama kulalama hali ya hewa kuwa ni korofi. Ni korofi imesababisha washindwe kushiriki vizuri. Unajua, unapokuwa unakimbia mwili unachemka, kwa hivyo kama hali ya hewa ni joto, pia kwa kweli inaweza ikuondoe kwenye mchezo kabisa, ukashindwa kuvumilia na pengine ukashindwa kumaliza mbio hizi kama ni mbio, mfano kama hizi ni mbio ndefu kilomita 42. Naam, hizi mbili. Na, hizi ni, ni mbio ambazo nimewahi kukimbia e, enzi za ujana wangu, lakini kwa hiyo nafahamu. Lakini bado uko kijana wewe <laughs> Bila shaka nita, kwa sababu mchezo wa riadha huwezi kustaafu, naamini kuna wakati nitarejea. Ah, okay, basi sawa, utaenda ukawa unakimbia mbio fupi, huenda ukawa kwenye nusu marathoni kilomita 21, au kaenda hizi za kawaida kilomita 100 katika tenis, Mwingereza Andi Mari ametinga mzunguko unaofuata wa michuano ya wazi ya Shanghai baada ya kumfunga mwa Argentina Juan Ignacio Rodero kwa seti za mbili sita sita mbili sita tatu. Mari alishinda mataji ya michuano hiyo mara tatu mwaka elfu mbili na kumi elfu mbili kumi na moja na elfu mbili kumi na sita Sasa akiwa na matarajio makubwa tue, nyingine, Murray, katika hatua nyingine Mari anatarajia kurejea katika michuano mikubwa ya tenis yani grand slam katika michuano ya wazi ya Australia hapo mwezi wa Januari mwakani. Katika michuano mingine, Heather Watson ametinga mzunguko wa pili wa michuano ya wazi ya Tianjin huko China baada ya kumfunga Katerina Bondarenko kwa, wa Ukrain, kwa seti za sita nne saba sita. Hii leo Harriet ataumana na mjapan Kurumi Nara, Heather ataumana na mjapan Kurumi Nara katika mzunguko huo unaofuata tuangazie mpira wa kikapu. mabingwa mabingwa ligi ya mpira wa kikapu cha cha Marekani maarufu kama ligi ya NBA, Toronto Raptors wamemshinda, e, jirani yake au marafiki yake Houston Rockets kwa vikapu 134 kwa 129 katika mchezo uliopigwa huko China. Pascal Siakam alijinyakulia alama 24, Serge Ibaka naye akaongezea alama 18 na Fred VanVleet akaongezea alama 16 mchezaji bora nyota mara tatu yani, all stars Marc Gasol akiwa benchi katika mchezo huo. Nao Rockets walifurukuta katika mchezo huo baada ya mchezaji aliyekuwa ghali zaidi katika ligi ya NBA Russell Westbrook aliyenunuliwa kutoka Oklahoma City Thunder akitupia alama 13, James Harden akaongezea alama 34 na Clint Capela akahitimisha kwa alama 12 katika mchezo huo na tuhitimishe kutoka nchini Tanzania. Klabu ya soka ya Simba ya Tanzania mwishoni mwa juma hili kucheza mchezo wa kirafiki dhidi ya timu ya bandari ya Mombasa nchini Kenya, katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. Simba inatumia mapumziko mafupi ya ligi kuu ya soka ya Tanzania bara kupisha kalenda ya michezo ya kirafiki ya kimataifa kwa kuwanoa wachezaji wake ili wawe na makali zaidi katika ligi kuu ya soka ya Tanzania bara ambayo ndio kwanza inashika kasi. Nam, nakushukuru kushukuru sana, uh, Steven Mumbi kwa habari hizo za michezo. Asante Sabina nam. Na sasa nampisha Julian Juliani Rubavu kuwa nawe katika makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya tatizo la utapiamlo nchini Tanzania, ambapo hivi karibuni Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa alisema kuwa utapiamlo ni miongoni mwa vikwazo vya kutimiza dhamira ya serikali kujenga uchumi wa viwanda ambao utawezesha taifa kufikia uchumi wa kati ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tano hayo yalibainishwa juma lililopita Oktoba tatu elfu mbili na kumi na tisa wakati akifungua mkutano wa mwaka wa wadau wa lishe uliofanyika kwenye ukumbi wa hazina jijini Dodoma, Tanzania. RFI imeongea na baadhi ya raia kupata mtazamo wao hususani, wapi wa Tanzania wanakwama kwenye lishe bora. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International, msikilizaji. Miongoni mwa wadau walioshiriki kwenye mkutano huo ni waziri mkuu mstaafu wa Tanzania, ndugu Mizengo Pinda, aliyeongelea baadhi ya sababu za lishe duni kwenye jamii za Kitanzania. Mimi natoka Rukwa, ilikuwa zamani Rukwa, siku hizi Katavi. Chakula kitamu chochote kile, mwanaume ndiye anakula. Kwa hiyo kama ni samaki umemleta, baba atadai ata, ata apate mkia ule wa samaki delicious, na kichwa cha samaki, kwa sababu ndio kwenye uhondo wa samaki lile ni tumbo, lile ndio linapelekwa kwa mama na watoto. Mama hawezi kula mayai, atazaa mtoto ana kipara. Yalitoka wapi? Mimi sijui, lakini yapo. Kwa hiyo haya mambo ya kupambana nayo kwenye ngazi ya kule chini, mimi ndio bado naona ni worrying, na lazima tufanye kila itakalowezekana tuone atakavyowafikia. Sasa tunafanya nini? Nadhani mengi yataibuka pengine wakati wa mjadala mpana lakini bado mimi niombe tu Mheshimiwa Waziri Mkuu jambo hili, ili pengine tuweze kulisukuma vizuri zaidi. Kwanza nilikuwa nataka nikuombe wewe ubebe ajenda hii ya mapambano dhidi ya utapia mlo at the level ya, ya siasa, kwa sababu itakuwa na nguvu sana. Haya yote tunayoona tunayasema hapa yatapigwa ngwala vizuri sana, na mi nahakika, huyu mtu anaitwa utapia mlo huyu atapotea maraka sana so hiyo political you know, will na drive against this problem inaweza katupeleka mahali pazuri sana itashuka na itashuka kwa nguvu zako na rais hata kule vijijini utaona kutaanza kuzaa kidogo fikra za mabadiliko Nam, mpenzi msikilizaji wa Radio France International. Sasa naongea na wanajamii, wanaonaje, utapia mlo ni ukosefu wa chakula? Ni mpangilio wa chakula au ni mpangilio, ni athari za mila na desturi za Kitanzania? Tatizo ni nini? Watanzania wanakwama wapi? Mbele yangu kuna mzee mmoja, unaitwa nani mzee? Naitwa mzee Josefati Katunzi, mzaliwa Bukoba, lakini kwa sasa hivi niko Ngara na umri wangu ni kati ya miaka hamsini na nane. Sasa na mzee Josephat Katunzi, huu utapia mlo ukiangalia Ngara na ukaangalia hata Bukoba ulikotoka, ni ndani ya mkoa wa Kagera. Tukiangalia tu maeneo hayo, mkoa wa Kagera hauna chakula mpaka kunakuwepo na utapia mlo, mkoa wa Kagera na Tanzania kwa ujumla? Uh, ukiangalia hasa Bukoba au Ngara, lakini chakula kipo, ila ni, ni mpangilio wa jinsi ya kukitumia chakula kipo. E, kwa mfano, mkaranga zipo, maharage ya kutosha, samaki wapo na daraga, mambo mengine yanaenda vizuri, ila mpangilio wake naona ni tabu, kwa sababu unaweza kukuta watu wana samaki, anakula mama, akipakua samaki hapo, samaki mnono kama kichwa anakula baba. Sasa so, unakuta lishe isha inakuwa tabu e. Tuje kwako wewe mwenyewe kwa familia ya kwa mfano umechinja kuku kwako Kidali anakula nani? E, kwa mira za desturi za hasa kwa, kwa kabila langu la Waya, kidali anakula baba mwenye nyumba na firigisi, ingawa sasa hivi yameisha. Mi nadhani <laughs> hayajaisha mzee <laughs> <laughs> yameisha ya, ya, ya lakini sio sana. Hebu tuseme ukweli mzee, unadhani ni rahisi kwamba kuku achinjwe alafu kidali ale mtoto alafu ule bawa? Ah, si rahisi si rahisi, kwa kweli si rahisi. Kidari lazima ale baba <tipi> na firigisi, na na ni utaratibu wa kina mama waliojiwekea kwa wazazi wao, kwamba baba lazima apate kitu kikubwa zaidi, ndio ataweza hata kutafuta, ndio mtafutaji pale, lakini analishwa ara, ara, hivyo huoni kwamba na hao wengine wakilishwa wakashiba hivyo kama baba aaa anavyoshiba, na wao wanaweza kukua na nguvu wakatafuta wenyewe eh? Mimi naona hilo swala lilianza ni, kwa enzi za kale. Ah, ni ngumu sana kuona hata kwa vitu vingine kama senene, unakuta nakula baba, mama ali na mayai. Lakini sasa ndio madhara yake, ni huo utapia mlo, baba kulishwa mmoja na wanafamilia wengine wakanyong'onyea. Huoni kwamba kuna uhitaji kwamba hizi huduma zinazoelekezwa kwa baba zipunguzwe ziende kwa wanafamilia wengine hasa watoto? e, mi naona uhitaji huo upo, kwa sababu kwanza idadi ya watoto na watu wengine imekuwa kubwa kuliko pale zamani. Zamani walikuwa ni wachache Eh, katika familia ya watu walikuwa ni wazazi, sasa hivi ni wengi. Hivo ukiendekeza uki kwamba baba ndi hali shea kubwa pale, watoto watakosa na watapata utapia muro. Kwa hali kama hii, mi naona mabadiliko yawepo. Mi naona ushauri wangu tu, fikira za kizamani tuziache, tuziache vakura tu, tunavyo watu tule kiusawa, hasa watoto, ndi utaweza kupunguza utapia muro. Mkumbushe msikilizaji, majina yako. E, mii kwa majina ni Joseph Tumaini Katunzi, mzaliwa wa Bukoba, kwa sasa niko Ngara. yangu naitwa Vestina Daniel, mkazi wa Ngara, Tanzania. Vestina, kuna hili swala la utapiamulo, wewe ni mama una watoto? Ndiyo na watoto. kunaongelewa swala la utapiamulo watoto, wako familia ikoje, watoto wako wana utapiamulo? watoto wangu hawana utapia mlo wako vizuri. Lakini jamii ya Watanzania inazungumzwa kwamba ina utapia mlo, unafikiri tatizo liko wapi? Watanzania hawana chakula cha kutosha, au chakula hakuna, upatikanaji wa chakula bora kwa Watanzania kwa maeneo unayoishi Ngara? Chakula cha kutosha kipo, isipokuwa matumizi ya wanavyokiandaa, ndio inaweza uka watoto wakawa na utapia mlo. Naweza ukaenda kupika uka, bila kunawa ule uchafu unaingia kisha mpa mtoto anakuwa na utapiamlo. Lakini sasa ubora wa chakula chenyewe, chakula kinaandaliwaje? Kama mboga za majani kwa mfano zinaandaliwaje? Wakinamama wanaelezwa kwamba wakati mwingine unasema napika mboga za majani alafu zina zina kajikuoni muda mrefu sana. Hili swala tunaliona katika kupika kwako, labda sasa hapo, inategemeana na mama mwingine anapikaje. Mimi kama mimi binafsi navyopika, napika kama ni mboga za majani, nazipika peke yake, siziivishi sana alafu mboga nyingine, kama ni maharage nyama, nakuwa nimeziunga peke yake, mboga za majani peke yake. Ukija kupakua, ndio unawekapo juu yake zile mboga za majani, majani, lakini zisiive sana. Sasa unadhani ni kitu gani kifanyike kuondokana hii tatizo la utapiamulo kwa Watanzania? Tuepukane na uchafu. Uchafu ndio unasababisha una, una kuwa na utapiamlo watoto, na upikaji vile vile ndio. Asante sana Vestina, nashukuru na sana. Kwa upande wake waziri wa nchi ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa Selemani Jafo alibainisha nia ya serikali kutokomeza utapiamlo katika bajeti ya mwaka 2018/19 katika ile on source ambayo imeelekezwa katika mamlaka serikali za mitaa kupanga bajeti zaidi ya shilingi bilioni 15.6 zielekezwa katika suala susu la lishe lakini katika mpango wa bajeti ya mwaka 2019/2020 zaidi ya shilingi bilioni 16.7 tumezielekeza katika mamlaka serikali za mitaa, lengo kwenda kuhakikisha shughuli za lishe. Lakini hata hivyo, Mheshimiwa Waziri Mkuu, tunafahamu kwamba hili lishe swala zima lazima liendane na swala zima la huduma ya afya, na ndio maana mimi wizara yangu mmeipa jukumu kubwa sana katika ngazi za zahanati, vituo vya afya na hospitali za wilaya kama ulivyotoa maelekezo kwamba huku na mheshimiwa rais raisi kazi kubwa anayofanya sasa uimarishaji wetu wa vituo vya afya viweze kutoa huduma nzuri na tumekamilisha sasa vituo vya afya 352 sasa hivi tunaenda na mchakato wa ujenzi wa hospitali 67 lakini tunaongeza hospitali 27 zingine mpya jumla hospitali 94 katika miaka hii miwili lengo kubwa tunafahamu watu wakienda katika maeneo haya wanaenda kupata huduma na maelekezo mengine yanayohusu katika swala zima la lishe na hadi hapo ndo tumefikia tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, tukiangazia juu ya tatizo la utapia mlo nchini Tanzania. Shukrani nyingi kwa wote walioshiriki kwenye kipindi hiki. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Somalia yaishutumu Kenya kwa kukiuka eneo lake la anga baada ya ndege yake kutua mjini Kismayo badala ya Mogadishu. China yaendelea kuongeza ushawishi wake barani Afrika kwa kuongeza uwekezaji katika idara mbalimbali mbali. Na Kansela wa Ujerumani amwambia Waziri Mkuu wa Uingereza itakuwa vigumu kwa nchi hiyo kupata mkataba mpya wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumanne, Oktoba 8 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio washirika. Na ukiwa na lolote, usisite kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo. Somalia imeishutumu Kenya kwa kukiuka eneo lake la anga baada ya ndege iliyokuwa imetoka jijini Nairobi kutua mjini Kismayo badala ya jiji kuu Mogadishu. Mamlaka ya safari za ndege nchini humo imekwenda katika shirika la Umoja wa Mataifa kuishtaki Kenya baada ya mwezi Septemba kuagiza kuwa ndege zote zitue Mogadishu kabla ya kwenda katika eneo lingine. Hii inakuja wakati huu Somalia na Kenya zikiwa kwenye mzozo wa nani anayemiliki eneo la utajiri wa gesi na mafuta katika bahari Hindi, kesi ambayo itaanza kusikilizwa katika mahakama ya kimataifa mwezi Novemba. Dkt Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo mjini Bungoma nchini Kenya. Chanzo hapa ni kwamba serikali ya Somalia pengine haina furaha tena katika kuendelea kuikaribisha Kenya kwa sababu ya ugomvi ulioko, ugomvi wa, wa mpaka wa baharini. Kwa hivyo nikuonyeshe tu kwamba nafikiri uhusiano huu ukiendelea hivi, bila shaka utaleta tashwishi na huenda pengine siku zijazo serikali ya Somalia ikaweza kuchukua hatua. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo mjini Bungoma nchini Kenya. Licha ya serikali ya Kenya kusisitiza kuwa uchumi wake upo imara, raia wa nchi hiyo wanalalamikia kiwango kikubwa cha utozwaji kodi, wakati huu mamia ya watu wakifutwa kazi na kampuni mbili za kubashiri michezo Sportpesa na Betin kutoka Nairobi. Mwandishi wetu Caro Korir anaeleza zaidi. Kwa mujibu wa Wizara ya Mipangilio ya Kitaifa na Hazina Kuu, uchumi wa Kenya umekuwa kwa asilimia tano nukta nane katika awamu ya pili mwaka huu. Taswira tunayokutana nayo tunaposema na Wakenya ni tofauti. Hata ukienda kwa bank, zamani ulikuwa unaenda unakuta mistari mirefu sana watu wakitaka kuhudumiwa. Hata kwa hizi ATM ulikuwa unapata watu wengi wamepanga mstari kana kwamba kuna gawanya chakula cha msada, lakini saa hii huwezi kuona kwa sababu ya uchumi wa Kenya umekuwa mbaya na hakuna pesa. Wengi wao sasa wanapania kuandamana kama ilivyofanya nchi za Misri Sudan, kukataa hali kama hii. Irene Otieno ni katibu katika chama cha walipa kodi. na hizi kuwa nalipo ushuru ya, ya juu zaidi, lakini sipati zile huduma hini. Ukienda mahospitali utumie kadi yako, hata ile ya NHIF utapata kuwa kuna madawa haupatiwi. Uh, kuna procedure za ufanyiwi. Baadhi ya sababu zinazochangia wakenya kenya kunyanyasika kupitia kodi za juu ni kutokuwepo sera moja kwa moja kuhusu kodi, kama anavyoelezea Philip Mwema kutoka chama cha mahasibu nchini Kuk Leo mimi nikiamka niwe waziri wa fedha, naweka sera zangu ambazo niamue tatoa kodi venye mimi nafikiri, kwa kweli si si vizuri kwa sababu itaua viwanda. Na wataalam wa kiuchumi pia wanasikitika, japo wakenya wanabebeshwa mzigo mkubwa wa kodi, hakuna dhamana ya hada hizo. Thomas Kibue ni mtaalam wa kiuchumi kutoka chuo kikuu cha Strathmore. Kwa wakati huu tunasema tulete kila mtu alipe ushuru, lakini hatujui wako wapi na nini wako na Kani kani kani kani kani. ya kuangalia kama biashara inaendelea vizuri. Wabunge sasa wamependekeza serikali kuweka mara moja mikakati ya kuikomboa hali hii. Abdul Samad Nasir ni mwenyekiti wa kamati ya bunge kuhusu uwekezaji wa umma. Hamna nchi yoyote imeweza kufaulu katika hii dunia kwa kuweza kubana ushuru kwa wananchi wake kupita kiasi. Huwezi kuanza kumpatia dawa na yeye mwenyewe ni mahututi atafariki. Swali linaloulizwa sasa ni je, ukuaji wa uchumi ni karatasi tu. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Rais wa Ethiopia Sahle Wak Zwede amewaambia wabunge nchini humo katika kikao cha ufunguzi wa bunge jana Jumatatu kuwa kwa mwaka mmoja serikali imefanikiwa kurudisha nyumbani zaidi ya watu milioni mbili ambao walihamishwa kwa sababu za mzozo wa ndani. Mzozo wa kikabila nchini humo ambao uliongezeka baada ya waziri mkuu Abi Ahmed kuingia madarakani Aprili 2018 umewalazimisha watu wengi kukimbia makazi yao. Wak ameuambia mkutano wa pamoja kati bunge la wawakilishi na bunge la shirikisho kuwa ni Waethiopia laki moja pekee ndio wamebaki katika kambi za wakimbizi. Rwanda imesema mhubiri na mmiliki wa kituo cha redio cha Amazing Grace Greg Scof raia wa Marekani aliyekamatwa jana jijini Kigali amefukuzwa nchini humo. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anaeleza zaidi. Scof amekuwa nchini Rwanda tangu mwaka wa elfu mbili na tatu kuhubiri, lakini mwaka uliopita kituo chake cha redio kilifungwa baada ya kuhubiri kupitia redio yake kuwa wanawake ni malaya na ibilisi. Alikamatwa siku ya Jumatatu akiwa na mwanaye, wakati alipokuwa anataka kuwahutubia wanahabari jijini Kigali, akilenga kuishutumu serikali ya Rwanda. Idara ya uhamiaji inasema, mtoto wake ambaye hakutajwa jina aliachiliwa huru, lakini baba yake amefukuzwa kwa sababu mbili. Kwanza, kibali chake cha kufanya kazi kilikuwa kimekwisha, lakini pia hakuwa na sababu ya kuwa Rwanda kwa sababu kituo chake cha redio kilishafungwa. Kanisa la mhubiri huyo ni miongoni mwa makanisa mia saba yaliyofungwa mwezi Februari baada ya kushindwa kutimiza masharti ya serikali kuhusu kufungua kanisa. Waziri wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Profesa Jean Jacques Muyembe ametangaza kuanza kutumiwa kwa chanjo ya pili ya Ebola. Tangazo hili limefanyika mbele ya viongozi wa dini, wadau wa afya na wengine katika mji wa Goma. Waziri huyo amesema chanjo hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson amesema ni salama, na watu wa kwanza kupata chanjo hiyo watakuwa ni wafanyabiashara wanaovuka mpaka. Kizito Binhangi ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kutoka mjini Beni. Sivi kama masuala ya kiraia ya miji ya Beni, tunaendelea kwanza kupongeza dokta Muyembe kwa kazi ambayo anaendelea am, am, kufanya a kupiganisha magonjwa ya Ebola katika maeneo hii. Walisema ya kwamba hiyo chanjo wataweza kuipatia wakaaji wenyewe wanakuwa maeneo ambamo hamuna hivyo virusi ya Ebola, kusudi visiweze kufika huko. Ni ya muhimu, kwa sababu hiyo magonjwa ni hatari, na kama inafika kwa maeneo fulani yako na maliza watu ya kunaua watu, na nia yetu ni kuona hiyo chanjo iwe tibu ya kuweza kukinga hawa watu ambao hawayapata hiyo magonjwa ya Ebola. Ni sauti yake Kizito Bin Hangi, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kutoka Beni DRC. Ebola, ugonjwa kuambukiza, wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha wa homa kali, kuharisha kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Na jikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au maji fuu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe, na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya ujamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni saa kumi na mbili dakika 39, Afrika Mashariki. China inaendelea kuongeza ushawishi wake barani Afrika kwa kuongeza uwekezaji katika idara za fedha, kampuni za simu, vyombo vya habari na teknolojia. Utafiti uliofanywa na kampuni ya Ernst and Young unaonyesha kuwa kati ya mwaka 2014 hadi 18 China ilitoa dola za Marekani bilioni 72.23 katika uchumi wa mataifa mbalimbali wa bara la Afrika. Kuna faida gani kiuchumi? kwa nchi za Afrika? Dkt. Haji Semboja ni mhadhiri wa uchumi katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Faida tunayoipata ni uwezekano wa sisi na, na uchumi wetu kukua na kubadilika na kuwa uchumi wa kisasa zaidi kwa maana watatusaidia miundombinu e, mawasiliano e, kilimo e, viwanda e, utalii na kila sehemu ambapo watakuweza kupata fursa kuingiza fedha zao na kutusaidia lakini wakati huo tunapokuwa na maendeleo ya namna hiyo, tukumbuke kabisa kwamba wanakuja na mbinu mbalimbali, ambayo watapokuwa wanafika, wanategemea uhusiano wa kisiasa na kiurafiki uliokuwa nao kwamba je, mnawakubali waje kama makabaila ama mnawakubali waje kama watu wa kawaida wenye mitaji midogo. Ni sauti yake Dr. Haji, Haji Semboja, mhadhiri wa uchumi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania, wakili aliyeteuliwa na Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi wa ajali ya ndege iliyotokea kiajabu mwaka 1961 na no kusababisha kifo cha katibu mkuu Dag Hamas Kojol amesema jana Jumatatu kuwa Marekani, Uingereza na Afrika Kusini zinashikilia taarifa. Wakili wa Tanzania Mohamed Chande Othman amesema katika ripoti iliyotolewa na katibu mkuu wa sasa Antonio Guterres kwamba atahitaji muda zaidi wa kukamilisha mapitio yake kuhusu ajali hiyo kwa sababu nchi hizo hazikujibu maswali yake. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari, moto, moto, na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 dakika 41 Afrika mashariki Sana, saa 11 dakika 41 Afrika ya Kati. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amemwambia waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kuwa itakuwa ni vigumu kwa nchi hiyo kupata mkataba mpya wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Mengi zaidi na Victor Abuso. Hili limebainika baada ya mazungumzo ya simu kati ya viongozi hao wawili mapema hivi leo. Wawili hao walikuwa wanazungumzia mapendekezo mapya yaliyopendekezwa na waziri mkuu Johnson kwa viongozi wa EU, lakini ripoti zinasema kwamba Merkel amemwambia waziri huyo mkuu wa Uingereza kwamba itakuwa ni vigumu sana kwa mapendekezo yake kukubaliwa wakati wakuu hao wa umoja wa Ulaya watakapokutana katikati ya mwezi huu jijini Brussels. Aidha, rais wa baraza la umoja wa Ulaya Donald Tusk ameshtumu Uingereza kwa kile alichokisema kwamba imeendelea kuwa na tabia ya waziri mkuu wake kuendelea kutoa lawama kuhusu mchakato huo. Uingereza inatarajiwa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo mwisho wa mwezi huu, na waziri mkuu Boris Johnson ameapa kuwa ni lazima nchi yake ijiondoe kwenye umoja huo hata iwapo hakutakuwa na mkataba kati ya Uingereza na Umoja wa Ulaya. Uingereza leo Jumanne imesema inatiwa shaka sana na mipango ya Uturuki ya kulenga wanamgambo wa kikurdi kaskazini mwa Siria na kuiambia Ankara kuwa haitaunga mkono harakati hizo. Msemaji wa waziri mkuu Boris Johnson amesema London imekuwa wazi kwa Uturuki kwamba hatua za kijeshi zisizo za kawaida lazima ziepukwe, kwani zinaweza kuleta athari kwa ukanda huo na kutishia juhudi za kulishinda kundi la kijihadi la Islamic State. Karibu katika mahojiano. Somalia imeishutumu Kenya kwa kukiuka eneo lake la anga baada ya ndege iliyokuwa imetoka jijini Nairobi kutua mjini Kismayo badala ya jiji kuu Mogadishu. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya, kuangazia hatua hii. Uhusiano kati ya Kenya na Somalia umeendelea ukidorora hata zaidi kutokana na mvutano vutani kuvute kuhusu mpaka wa Kenya katika bahari. Kuna mambo mawili hapa. Kwanza ni kwamba serikali soma, kwa ya Somalia nadhani kwamba pengine kwa serikali ya Kenya inadharau na kwamba aifuate ule utaratibu wa ndege kuweza kurushwa angani azozari kupitia eneo la Somalia, na pili basi huende ikawa katika kulalamika huku basi serikali ya Somalia inajiandaa pengine wakati mmoja au mwingine, huenda ikaidungua ama ikachukua hatua ambayo ni kali kabisa dhidi ya Kenya, na basi watu, watu wengine washikadau wakiwalaumu, watasema basi sisisi tuliweza kulalamika kitambo. Kwa hivyo kwa jumla ni kwamba e, zinadhihirisha tu ni jinsi gani ambazo uhusiano kati ya Kenya na Somalia umeweza kuofika Hivi karibuni mgogoro huu baina ya mataifa haya mawili unaweza ukatatuliwa namna gani? Kwa sababu athari za moja kwa moja kwa wananchi zinaanza kujitokeza sasa, na muno hapa ni kwamba hapo awali kulikuwa na juhudi za kidiplomasia na hata zaidi, hata hivyo majuzi ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alijaribu kumwongelesha rais wa Somali, lakini kidogo mazungumzo hayo hayakuweza kufuatafu uh, masha, mashauri mazuri na uamuzi mzuri zaidi kutoka kwa E, koti ya kimataifa, jambo ambalo kidogo Kenya haipendelei. Upande wa Kenya nao unapendekeza utumiaji wa njia za kidiplomasia kuweza kupata suluhu kwa tatizo hili. Serikali ya Somalia au taifa la Somalia inapokohoa, bila shaka mahii pia inaambukiza Kenya. Kwa hivyo kitu cha muhimu ni mataifa haya mawili kuweza kuketi pamoja, pengine waweze kupata upatanishi wasioegemea upande wowote, ili waweze kupata suluhu kupitia njia za kidiplomasia ambazo kidogo hivi karibuni zimeweza kugonga mwamba. Nchi ya Kenya imeonekana kuhitaji zaidi kufikia mwafaka ama kuondokana na mgogoro huu, kiasi cha rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kujaribu kumwomba rais mwenza wa Somalia Mohamed Farmajo wazungumze ili kumaliza mgogoro baina ya mataifa haya mawili. Kenya inaathirika kwa kiwango gani na mgogoro kati yake na nchi ya Somalia? Kenya ina uoga fulani. Uoga wa kwanza ni kuharibiwa sifa, lakini pia uoga wa pili huenda ukahusiana na ule uamuzi ambao wengi wanatarajia kutoka ICC. Kwa hivyo itakuwa ni kwamba ikiwa uamuzi utatolewa na ICC, na na uweze kupendelea Somalia, basi hivyo ndivyo itabaki na Kenya, itakuwa imepoteza makubwa. Kwa hivyo huenda ikawa wale mawakili ambao shupavu wale, wa tajiriba ya juu, pengine wametoa ushauri kwa serikali ya Kenya kwamba kupitia njia ya mahakamani hawataweza kufaulu katika kushinda kesi hii, na ndio maana basi wamependelea kutumia njia ya kidiplomasia ili suluhu iweze kupatikana, suluhu ambayo itawacha mataifa yote mawili wakiendelea kuwa marafiki. Ni sauti yake Dk Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Stephen Mumbi. Na sasa nampisha Sabina Mpelo kuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni matumaini yangu hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli ameonyesha kukerwa na visa vya mimba za utotoni ambazo zinatajwa kuwa kikwazo kikubwa katika jitihada za kumkomboa mtoto wa kike. Kwa muda mrefu mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa yamekuwa yakionyesha, nchi za Afrika Mashariki zimeendelea kushuhudia mimba za utotoni. Msikilizaji, licha ya jitihada zinazoendelea kutolewa, ni kwanini visa vya mimba za utotoni vinaendelea kushuhudiwa? Nini kifanyike? Ninayekualika katika makala ya habari rafiki naitwa Sabina Mpelo. Nitafurahi kupata maoni yako. Mimi naitwa Imani Tavitoo Kos toka Kamanyola, DRC, Kimboni Kivu Kusini. Mimi nadhani jitihada zinazoendelea huko kuwaelimisha watoto kwa ajili ya visa vya mimba za utotoni zinaendelea, ila hakuna mabadiliko au mafanikio yoyote na kuwepo. Ningeomba serikali za nchi za Afrika zenyewe zijitahidi sasa kuwaelimisha watoto, kuelimisha wazazi, kuwapa mafunzo ya kutosha watoto hao ambao wanakuwa nakumbwa na janga hili la kupewa mimba utotoni bila kujua. Walimu nao kwa sababu wajitahidi, mimba hizi za utotoni zinakuwa naharibu mipango yote, malengo yote ambayo watu wa kike walikuwa nayo katika maisha yao hata katika jamii wanamwonea, wanakuwa wanamubagua mambo kama na ile ila. Sasa watoto wa kike wajichunge, wajitahidi nao sasa kujichunga ili kuepukana na mimba hizi ambazo ni e, mimba ambazo wanakuwa wanatakia, wanakuwa wanakumbana nazo. Kwa majina yangu naitwa Hussein Pazi au Pasboi wa stendi ya mkoa wa jijini Arusha, Tanzania. Jitihada nyingi zinafanywa na serikali na mataifa yote duniani, labda niseme hivyo, lakini naona changamoto ni kubwa. Lakini changamoto hii inatokana kwanza na kujiel, kuto kujielewa kwa we, wahanga wenyewe, nisemee watoto wenyewe wanaopewa mimba za utotoni. Kinachotakiwa sasa hivi waweze kujitambua, ili mradi waepuke na matatizo hayo ya mimba za utotoni. Chanzo na sababu ni nyingi mno zinazosababisha mimba za utotoni. Ukiangalia maisha, yanasababisha tamaa za watoto wenyewe. Kwa hiyo ndio maana nikasema kwamba watoto wenyewe waweze kujitambua kwanza, wanapotoka na wanapoelekea wasifanye haraka, waache tamaa na wasifate sana hali yao labda ya kiuchumi, kwamba mbaya ndo waweze kujirahisisha hivyo. Maana ukipewa mimba kwa mtoto wa kike, na maana umeharibiwa maisha yote yako, kwanzia hapo ulipo mpaka huko nakoelekea. Naitwa Mwalimu Steven Peter Zehe wa Mkundi Sekondari, Tandaimba, Mtwara. Tatizo la mimba za utotoni ya sasa bado linaendelea kushika kasi, kwa sababu kubwa wazazi kwa, kwa ujumla wamejitenga katika malezi ya, ya watoto wao, wamewachia walimu kuanzia shule za msingi mpaka shule za sekondari na hata elimu ya juu pia. Watoto wamebaki wanalelewa na ndugu baki, wazazi wako bize wanatafuta maisha Licha ya wazazi wa tu, hata jamii sasa hivi mtoto anaonekana sio wa jamii nzima, ni mtoto wa mzazi mmoja mmoja, tofauti na zamani. Kwa hiyo tatizo hili pamoja na sheria kali ambazo zipo, lakini jamii inabidi jiangalie, isimamie malezi maadili, wazazi wa wasisahau jukumu lao kubwa ambalo ni kuwalea watoto hao. Haya matatizo kuna baadhi ya sehemu zingine, mtu anamuweka mimba mtoto au mwanafunzi, watu wanakaa chini wanayamaliza kwa nalo, hili ni tatizo, jamii iamke, ishtuke. Naitwa Kalzasia Gilbert Mariwanga, ninapatikana Chamazi Majengeni, Dar es Salaam, Tanzania. Mimba za utotoni kwa watoto limekuwa ni tatizo kubwa sana katika nchi yetu na kwa jamii nzima kwa ujumla, na limekuwa kikwazo kikubwa sana kwa mabinti wengi kushindwa kufikia malengo yao hata ya kielimu na kimaisha kwa ujumla. Ukiangalia sasa hivi, mtoto wa kike akishapata mimba akarudi kukaa nyumbani, anaishi kwa kutegemea tena wazazi azi anakuwa na watoto na umri wa kuangalia familia ni mdogo. Ndo unakuta sasa wanazaliwa watoto ambao mara nyingi hawana baba au wanalelewa bila misingi bora. Watoto wa mitaani wanakuwa wengi, na ukiangalia hata sahizi makundi mengi ya watoto ambao wanafanya uhalifu, nakuta ni watoto wenye rika dogo, ni kutokana na kutokuwa na uangalizi mzuri. Umri walioishi wazazi wetu walikuwa naishi sana kwa kupata mila na desturi, ambacho kwa maisha sasahivi mila na desturi ukiziangalia hazikuati, yaani utaratibu wa mila na desturi zilishavurugika. Kwa hiyo kuna vitu mtu anaona kwamba akimwelimisha mtoto kwamba sio umri wake kumwambia, sasa anakuja kumwelimisha mtoto inakuwa ni too late, mtoto anakuwa tayari amekwisha haribikiwa. Tuwape watoto elimu juu ya maisha ya sasa yalivyo, tuwaambie ukweli kwamba kipi kizuri na kipi ni kibaya. Jina langu ni Pius Dankara kutoka jijini Dodoma, Tanzania, na mimi ninapoona sababu kubwa ya mimba za utotoni ni mmomonyoko wa maadili katika jamii, na huo mmomonyoko umesababishwa na watu wazima kurudi kujihusisha na vitendo vya kingono na watoto wadogo, wa kuwahadaa kwa namna yoyote. Watoto wangekuta wanapeana mimba wenyewe kwa wenyewe, basi tungesema kwamba labda ni tabia mbaya za ta kwao, lakini sio hivyo. Yaani, kila mtoto ambaye amepata mimba utakuta anayehusika ni mtu mzima. Hata mwingine utakuta yupo katika ndoa e, watoto wa maskini, watu wanatumia katika ule umaskini, katika kuwadanganya kwa zawadi ndogondogo kama fedha na vitu vingine, na sio kwamba labda wale watoto wanakuwa na tamaa. Sheria peke yake naona kama haishindi, kwa sababu kuna watu wanaohukumiwa tu miaka mingi, wengine wanafungwa miaka kumi na tano, lakini hivi vitendo bado vinaendelea. Kwa hiyo endapo watamrudia Mwenyezi Mungu na kumuogopa Mwenyezi Mungu na kukataa vitendo ambavyo havifai mbele ya jamii na hata mbele za Mwenyezi Mungu, huenda tukaondoa eh, mimba za utotoni. Urithi wa mtoto ni elimu na sio mimba. Uh, mimi ni Dickson Mate, nikiwa mjini Bunya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Mashariki, ili kujaribu kumaliza visa vya nyumba za utotoni, serikali pamoja na jamii, yaani makanisa, zihusike katika kutoa elimu ya vijana. Sababu leo hii pia za vijana kuhusu mkono zimeharibika, ni kwa sababu pia ya teknolojia za kisasa, yani mila za kisasa wa watu vimeharibisha kupitia matumizi ya mitandao. Halafu serikali, wazazi wanapasha kuhusika ili mambo yaende vizuri. Asante sana. Naitwa Saba Liganga, napatikana mkoa wa Ruvuma, wilaya na Mtumbo, nchini Tanzania. Suala la mimba za utotoni, mimi kwa, kwa mawazo yangu nitoe tu sababu chache ambazo zinachangia kwa nini watoto wengi wanapata mimba katika umri mdogo, na hasa watoto wengine ni wa shule. Jambo la kwanza nadhani kwa serikali, ili darasa la nne kuvukia kwenda la tano imekuwa kikwazo sana kwa mabinti wengi. Mtu akifeli anarudishwa, sasa anaporudishwa, mtu ana binti, anakata tamaa, anaacha shule. Hali kadhalika form two anapofeli anaacha shule akiacha shule anakutana vijana, wanamweka mimba. Baadhi ya wazazi kuishi katika nyumba za kupanga na kusababisha watoto kuwarundika sehemu moja katika chumba kimoja, watoto wa kiume na wa kike. Hilo jambo ni baya sana, lakini sababu nyingine ni uhuru wa watoto wa kike sasa hivi ambao wamekuwa nao, tofauti na miaka ya nyuma. Zamani ilikuwa mtoto saa moja tu yuko nyumbani, amelala. Sasa hivi kuna vibanda vingi sana ya video, dada. Hivi vibanda ndio vinavyosababisha watoto waweze kuzurua na kusababishiwa watoto wa kiume waweze kuwadandia dandia. Lakini sababu nyingine, watoto hata wanaosoma umekuwa na umbali wa shule. Lakini pia wazazi wamekuwa wakiwaacha watoto na wenyewe kwenda mashambani watoto wajihudumie wenyewe majumbani. Huku kumekosekana ushirikiano kati ya wazazi, shule, serikali na jamii. Sasa hivi inaonekana mtoto, mtoto wa kike ni kama mkubwa mwenzio, sio kama mtoto wako kama ilivyokuwa zamani, na hivi hata watu wazima, imesababisha nao kuwapa mimba watoto wadogo. Kwa hiyo ushirikiano, serikali, wazazi, jamii, lakini pia ukaribu wa wazazi na na shule, na shule ziwe jirani. dada <muchilio> pindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Pos Matata kutoka Kamanyola, jimboni Kivu Kusini nchini DRC unasema chanzo cha mimba za utotoni ni maisha magumu, ambapo unakuta binti angali mtoto lakini amekwisha anza kujitegemea mwenyewe. Unasema cha kufanya ni kumpa mtoto mahitaji yake muhimu. Honore Zawadi Kalunga kutoka Moba, DRC, unasema visa vingine ni wazazi kushindwa kutimiza mahitaji ya watoto wao. Wazazi timizeni wajibu wenu, ubebaji wa mimba kwa watoto utakwisha. Na Mbirize Lukman kutoka nchini Kenya unasema swala la mimba za utotoni ni kutokana na ukosefu wa ajira, umasikini na tamaa mbaya. Na mpaka hapo ndiyo tamati ya makala ya Habari Rafiki jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Mpelo. Asante Sabina Mpele. Katika ujumbe mfupi, Benedikti Rubingu kutoka Bukavu, DRC, unasema mhubiri huyo aliyefukuzwa Rwanda kweli, serikali imefanya vema, sababu wengi leo ni nabii wa uongo. Na Lube, lube Lenguyana wa Shanti Town, Moshi, Tanzania, unasema unatufuatilia mwanzo hadi tamati. asante sana. basi hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Steli Usisane habari za michezo, tumekuwa naye Steven Mumbi. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema. Kwa heri man Bob Marley kutoka Jamaika na kibao Who the Cap Fit ndio anatufungia matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako wa msikilizaji. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri.