Afrika Mashariki ni saa 12 kamili. Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano. Leo ni tarehe 9 mwezi Oktoba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Zimbabwe yaomba mataifa afrika kuisaidia kushinikiza mataifa ya magharibi kuondolea vikwazo vya kiuchumi. Maabara ya utafiti kavu ma wa kilimo yazinduliwa Bukavu mashariki mwa DRC na wanajeshi wa Uturuki wavuka mpaka na kuingia Siria kupambana na wapiganaji wa Kikurdi. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi tuambie, tusikilize ukiwa wapi, na maoni yako kuhusu taarifa hii. Za Afrika kuendelea kuisaidia katika vita vya kutaka kuondolewa vikwazo vya kiuchumi na mataifa ya Magharibi. Akizungumza katika maadhimisho ya miaka 57 ya uhuru wa Uganda alikoalikwa na Rais Yoweri Museveni, kiongozi huyo wa Zimbabwe ameongeza kuwa vikwazo hivyo vimeendelea kuwa kizingiti cha nchi yake kupiga hatua. Nawapongeza kwa kuadhimisha miaka 57 ya uhuru. Zimbabwe ina miaka 39 ya uhuru. Uhuru wa Uganda ulituhamasisha mataifa ya kusini mwa Afrika Zimbabwe ikiwemo, na mlituonyesha kuwa tuna uwezo wa kuondoa wakoloni katika mataifa yetu. Zimbabwe iko katika kipindi cha mpito kwa sababu tunakabiliwa na vikwazo kwa kipindi cha miaka 20 sasa. Hata hivyo, kutokana na kuungwa mkono na nchi za Afrika, Uganda ikiwemo, bado tunaendelea kuwepo. Naye Rais Museveni um, ameendelea kuhimiza Waafrika kuungana na kuwa kitu kimoja, hasa katika eneo la jumuiya ya Afrika Mashariki, here in East Africa since long hapa ago, Afrika Mashariki tangu muda mrefu uliopita. Viongozi na wazee wetu wakiongozwa na Mwalimu Julius Nyerere walilenga kuunda umoja wenye nguvu kwa mfumo wa shirikisho la jumuiya ya Afrika Mashariki. Na kwa miaka ya karibuni tumeanzisha tena upya jitihada hizo na mpaka sasa kuna rasimu ya katiba ambayo inaandaliwa kuhusu uundwaji wa shirikisho hilo na itawasilishwa kwenye mkutano wa wakuu wa mataifa yote sita wanachama. Nam ni Yoweri Museveni, rais wa Uganda. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi, akiwa mjini Bukavu, amezindua maabara ya utafiti wa kilimo kwa lengo la kusaidia kupambana na bala njaa, lakini pia umaskini mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu William Basimike ametuma ripoti ifuatayo maabara hii ilijengwa na taasisi ya kimataifa ya kilimo cha kitropiki maarufu ITEA, na hivyo imezinduliwa huko Kalambo, pembezoni mwa ziwa Kivu. Maabara yenyewe ina uwezo wa kutumika kwa hali za kisasa katika kuzidisha mbegu za kilimo. Pia ina uwezo wa kufanya utambuzi wa mimea kwa wakati halisi kupitia vifaa vya dijiti. Daktari Sanginga Nteranya ni mkuu wa ITEA, anaeleza. Kila kitu ambacho hufanywa hapa kinaweza kuchanganuliwa kwenye bara la Afrika, haswa hapa DRC. Maabara haya yataongeza mbegu kama kakao, mihogo, ndizi kwa hali ya kisasa. Kuna maabara mbili tu ya aina kama na hii barani Afrika, kuna ile ya Ibadan na hii hapa. Wakati wa uzinduzi huo, maabara hiyo ilipewa jina la rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo, kutokana na juhudi zake za kuboresha kilimo huko Nigeria na katika nchi nyingi barani Afrika. Obasanjo alishiriki hafla hii na kusema, kinachonifurahisha ni kwamba mazao ya utafiti wa maabara hii yatakuwa kwa manufaa ya eneo hili na kwa manufaa ya nchi zingine zinazopakana. Pasion Bashombe ni kiongozi wa shirika la raia wa Kivu Kusini anasema kuridhika, tunafurahishwa kuona rais anafanya yote iwezekanavyo, ili kwamba atimize ahadi ambayo amepatia wa Wakongomani, kusema kwamba atainua uh, mlimo ndani ya Kongo. Fahamu kwamba kinyume na kile kilichotangazwa hapo awali, hakuna rais mwingine aliyekuwepo kwenye sherehe hiyo isipokuwa tu Felix Tshisekedi na waziri mkuu wa zamani wa Ethiopia Haile Salemu kulikuwepo pia kiongozi wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, Akinumi Adesina. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Nam, asante sana bwana William Basimike. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, pia Nkurunziza wa Burundi na Yoweri Museveni wa Uganda walitarajiwa katika uzinduzi huo, lakini hakufika kama alivyoripoti mwandishi wetu. Kule nchini Kenya, serikali imesema gari lililozama katika bahari Hindi likiwa na mama na mwanaye katika kivuko cha Likoni mjini Mombasa limeonekana. Msemaji wa serikali kanali mstaafu Cyrus Oguna amesema kinachoendelea kwa sasa ni kuthibitisha iwapo ndilo gari hilo ambalo limekuwa likitafutwa na iwapo miili ya mama na mtoto ipo ndani ambapo kufikia jana usiku wa jana wakapata sehemu viwili ambazo walikuwa na kisia, huenda ikawa lile gari liko pale. Yamechunguzwa leo kwa mkia, asubuhi ya leo, kufikia mida ya saa tuseme, kama saa saba nane hivi, wakaja na taarifa kwamba wameona kitu ambacho kinafanana na kifaa ama chombo ambacho tunatafuta. Tumelikagua picha walizokuja nazo na tukaona kwamba kuna kitu kweli kinafaa, kinakaa kama gari. Kwa saa hizi hatuwezi sema kwa kikamilifu kwamba ni lile gari, ila ni mfano wa gari, ambapo tunajua kwamba kufikia muda sio mrefu leo jioni ama na kesho asubuhi, tutakuwa tunapeana taarifa kamili kwamba ni ile gari, ila la kuthibitisha ni kwamba gari fulani limeonekana kwa sasa hivi hatuwezi sema kwa uhakika kwamba ni lile gari, kwa sababu hatuja anga, angalia namba plate za hiyo gari. Na huyo ni msemaji wa serikali ya Kenya, kanali mstafu Cyrus Oguna anazungumza akiwa mjini Mombasa. Kasi ya kuongezeka kwa idadi ya watu pamoja na usimamizi mbovu wa mipango miji ni miongoni mwa sababu ambazo zinachangia ujenzi holela nchini Tanzania na hivyo kuathiri maendeleo ya ukuaji wa miji. Mwandishi wetu Steven Mumbi ana taarifa zaidi. Katika kongamano la kuadhimisha siku ya ukuaji wa miji kati ya Tanzania na Ufaransa, naibu waziri wa nchi ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa nchini Tanzania Mwita Waitara anasema lazima mipango izingatiwe. Kama kule mji unapoanza katika miji midogo hakuna master plan, hakuna mipango mizuri, bado watu watajenga kiholela. Wakijenga kiholela, nakuja kutengeneza kuwa mji mkubwa tayari naanza furugu ya kuanza kuvunjiana. Jiji la Dar es Salaam linatajwa kuwa miongoni mwa majiji yanayokuwa kwa kasi barani Afrika baada ya majiji ya Abuja nchini Nigeria na lile la Kinshasa nchini DRC. Je, kukosekana kwa mipango miji kuna athari gani? George Simba Chawene ni waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais nchini humo anayeshughulikia mazingira. Uchumi unategemeana na watu kumove, mobility lakini watu wanachelewa kazini, lakini watu wanashindwa kuwahudumia watu wengine. Kuna mgonjwa ambaye alikuwa anapelekwa hospitali, daktari ikachelewa, shida kubwa inatokea. Umasikini unachangia vipi kudorora kwa ukuaji wa miji? D Donald Mari ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya utafiti na kupunguza umasikini nchini humo Repoa. Ile hali ya, ya, ya, ya umaskini ile hali ya kutokuwa na, na rasilimali za kujihusisha katika shughuli rasmi za uzalishaji, unajikuta sasa watu wanaingia kwenye kuharibu mazingira. Kuna maeneo ambayo yametengwa eh, pengine kwa ajili ya hifadhi ya mito kupitisha eh, maji kwenda baharini, lakini unaona kwamba maeneo yale yamevamiwa. Shirika la maendeleo la Ufaransa AFD limekuwa likiisaidia Tanzania katika kutekeleza miradi mbalimbali mbali ya maendeleo, ikiwa ni chachu ya ukuaji wa miji. Balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederik Cravier anasema lengo ni kutafuta ufumbuzi. Kongamano hilo ni njia ya kuelekea mkutano wa Afrika nchini Ufaransa. Kama tulivyo da Maria, mapendekezo watakaotoka kwenye paneli tofauti watapelekwa kwa wa mushika na kujadiliwa kwa kina kwenye mkutano wa Afrika u Faransa Kuku Bordeaux Juni ishirini ishirini. Ifikapo mwaka wa 2030, jiji la Dar es Salaam na linakadiriwa kuwa na watu zaidi ya milioni kumi. RFI Mombasa, mia moja na tano nukta tano FM. Na mukiwa kule mjini Mombasa ni saa kumi na mbili ya dakika kumi Sawa kabisa na Dar es Salaam nchini Tanzania. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatoa wito kwa pande mbili zinazokinzana kule nchini Sudan Kusini kukutana mara kwa mara ili kuunda serikali ya pamoja haraka iwezekanavyo, kama ambavyo inatarajiwa. Baraza hilo limesema kwamba uundwaji wa serikali hiyo mwezi ujao utasaidia pakubwa sana katika utekelezwaji wa mkataba wa amani wa amani uliotiwa saini kati ya Rais Salva Kir na Riek Machar mwaka uliopita. Hamdul Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini swala hili akiwa Mwanza, Tanzania. Ni kujaribu kumwonya Salva Kiri, bila shaka sababu Salva Kir ameanza hila na njama zilizoko. Kwa Salva Kiri, pengine ni kumkimbiza kwa vitisho Riek er, er, er, Machar ili hasiweze kuwa katika mji wa wa huko uko Juba kwa wakati unaojajika pat kiuio sababu kwamba Riek Machar akuwepo na amechelewa kuo kusaini mkataba. Kwa hiyo mi aena mambo ingine vi, nafikiri ni wakati mzuri Umoja wa Mataifa sasa hivi kuchukua hatua mwafaka kwa Umoja wa Mataifa sasa hivi kwenda kusimamia mambo huko Sudani ya Kusini. Rais Salva Kiir ameonya kuwa ataunda serikali hiyo na wanasiasa wengine wa upinzani upinzani iwapo kiongozi mkuu wa upinzani Riek Machar ambaye anaishi nchini Sudan hatarudi jijini Juba kwa wakati Shirika la ndege nchini Ethiopia limekanusha taarifa ya madai ya kubadilisha rekodi za ndege ya abiria iliyoanguka mwezi Machi kusababisha vifo vya watu 157. Ajali hiyo ilitokea nje kidogo ya jiji kuu Adis Ababa na kusababisha kampuni ya Boeing kule Marekani kuagiza ndege zote aina ya Max kutoendelea na safari zake kwa ajili ya usalama. Tukirejea kule nchini Uganda, polisi imemzuia imezuia mbunge wa upinzani na mwanamuziki Bobi Wine kuendelea na tamasha lake la muziki hivi leo. Mapema hivi leo, polisi walizingira makazi yake jijini Kampala na ufukwe wa One Love katika eneo la Busabala ambalo tamasha hilo lingefanyika. Hey, hata hivyo msemaji wake na msemaji wa vuguvugu la People Power Joel Senyonyi amesema Bobi Wine alifanikiwa kuondoka katika eneo hilo ambalo lilikuwa na polisi bila polisi hao kufahamu. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka mjini Mombasa nchini Kenya. Tunashutumu. kwa nini polisi wazingire na kumzuia Bob Wine ambaye ni mwanasiasa, ni mbunge ambaye anajulikana, na si leo tu, kila kukicha wanamzuia, wanampiga, wanapiga wafuasi wake. Hii ni udikteta na ki, nchi ya kiimla. Tunashutumu jambo hilo, na Yoweri Museveni ajue wakati wake umefika, na kila kitu uko na wakati wake. Demokrasia inaruhusu yeye kuwa na masapota na kuoposa ama kupinga kitu ambayo anaona si sawa kwa njia ya kisheria. Na sisi kama watetezi wake za kibinadamu, tunakemea jambo hilo na tunalishutumu. Twataka watu wenye nia nzuri, hususan nchi zote za kidunia ambao wanazingatia maswala ya binadamu waliingilia swala hili kwa ndani. Na Yoweri Museveni na serikali yake wamekuwa wakimdhulumu sana Bobi Wine. Bobi Wine ametangaza kuwania urais na kupambana na rais Yoweri Museveni wakati wa uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini na moja na ameonekana mwenye ushawishi hasa kwa vijana nchini humo. Kule magharibi mwa bara la Afrika, kundi la gaidi la Al-Qaida limekiri kwamba lilitekeleza shambulizi katika kambi mbili za kijeshi katikati ya nchi ya Mali wiki iliyopita. Katika mashambulizi hayo mawili wanajeshi 138 walipoteza maisha na wengine kujeruhiwa katika kambi za Buliski na Mondoro, yakiwa ni mashambulizi mabaya zaidi dhidi ya wanajeshi wa taifa hilo mwaka huu. R R F F I. Radio France Internationale afrika ya kati ni saa kumi na moja na dakika kumi na tatu. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na dakika kumi na nne. Wanajeshi wa Uturuki na waasi wa Siria wamevuka mpaka na kuingia katika taifa la Siria kwanza makabiliano na wapiganaji wa Kikurdi. Uturuki ilitangaza kupambana na wapiganaji hao ambao inasema ni maadui zake baada ya Marekani kuondoka ama kuondoa jeshi lake katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi ya Siria. Ali Masabo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha diplomasia nchini uh, Tanzania. Anafuatilia tukio hilo kwa karibu. onyo ambalo Urusi analitoa la kwamba kuondoka kwa Marekani eh, kutahatarisha hali ya am, amani. Uh, mimi naona ni kama sarakasi, sarakasi tu hizi za za uhusiano kati ya Marekani na Urusi au Marekani na Urusi. Wanakosa sehemu za kupigania vita yao, wana maslahi yao wanayaangalia katika ukanda huo wa mashariki ya kati, e, kila mmoja akijaribu kupata udhibiti wa hali ya mambo katika eneo lote la mashariki ya kati na mpaka ruti ya kuelekea mashariki ya mbali. E, sasa wanapigania ndani ya Siria, kitu ambacho ni cha hovyo kidogo hovyo kidogo, kwa sababu kinagharimu maisha ya watu wengi, na hatua hii ya Marekani upande mmoja inawaondolea Wamarekani gharama za uendeshaji wa vita ndani ya eneo lile, lakini ni hatari zaidi kwa sababu eh, sasa kuondoka kwao huenda eh, kukaongeza machafuko kwa sababu wanaondoka bila ya kutengeneza mbadala wa kutafuta suluhu ya mezani. Ali Masabu mchambuzi wa siasa za kimataifa na madhiri wa chuo cha diplomasia anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Wabunge nchini Uingereza wanatarajiwa kukutana katika kikao cha dharura siku ya Jumamosi ya tarehe 19, kujadili hatima nchi hiyo kuelekea kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya ifikapo mwisho wa mwezi huu. Kikao hicho kinaelezwa kuwa cha mwisho na kitakuja baada ya mkutano mkuu um, wa viongozi wa EU kule jijini Brussels. Iwapo mapendekezo ya waziri mkuu Boris Johnson atakubaliwa na wakuu ata wa EU, atawaomba wabunge wayapitishe, au maamuzi mengine atachukuliwa, ikiwa ni pamoja na kuondoka kwenye umoja wa Ulaya bila mkataba. <totipos> Naman, wakati wa RFI michezo, na leo ni zamu ya Sabina na Bigambo nam asante sana Victor Abuso, msikilizaji, bila shaka ubuheri wa afya, na tuanze na mchezo wa riadha ambapo wapenzi wa riadha duniani, hasa huko nchini Kenya, wanasubiri kuona iwapo bingwa wa dunia wa mbio za marathon Eliud Kipchoge ataweka historia kwa kuwa mwanariadha wa kwanza duniani kukimbia marathoni umbali wa kilomita 42 chini ya saa mbili. Mashindano hayo yatafanyika jijini Vienna nchini Austria siku ya Jumamosi. Na kampuni kubwa ya simu nchini Kenya, Safaricom, imebadilisha nembo yake kwa kuandika jina la mwanariadha huyo kama njia ya kumuunga mkono. Victor Buso, naam ni kweli kabisa, na tutaona mambo yakavyokuwa siku ya Jumamosi na macho yote hapo kwa Eliud Kipchoge. Je, atakimbia chini ya saa mbili? Inasema kwamba inawezekana akavunja rekodi ambayo alikwisha iweka. Bila shaka unakumbuka aliweka rekodi mwenyewe kule Berlin na katika Berlin marathon, na sasa tutaona itakavyokuwa. Bila shaka tukihama katika mchezo wa riadha, tuelekee katika soka ambapo, uh, kocha wa zamani wa Cameroon Clarence Seedorf na msaidizi wake Patrick Kluivert wanadai dola milioni nane kutoka kwa Cameroon kwa madai ya kufutwa kazi bila kutendewa haki. Makocha hao wawili uh, raia wa Uholanzi Walidumu, uh, walifutwa kazi baada ya Kamerun kuondolewa nje ya michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika AFCON mwaka elfu mbili kumi na tisa katika hatua ya robo fainali, uh, wakati timu hiyo ilipocheza na Nigeria. Makocha hao wawili raia wa Uholanzi wanadai kuwa walifukuzwa kazi bila kutendewa haki kabla mhula wa kwanza wa mkataba wao wa miaka minne kumalizika baada ya kuteuliwa Agosti elfu mbili kumi na nane. Uh, lakini upande wa mamlaka ya Kamerun bado haijajibu madai ya makocha hao. Na shirikisho la soka barani Afrika, CAF, limeweka wazi kuwa pambano la ligi ya mabingwa kati ya Zamalek ya kule Misri na Generation Foot ya huko Senegal litachezwa Alhamis, Oktoba 24 huko Cairo, Misri. Timu hizi zilitakiwa kumenyana Jumamosi ya Septemba 28 kwenye uwanja wa Petrosport, lakini mchezo huo ulihamishiwa siku ya jumapili kwenye uwanja wa Bog El Arab lakini timu ya Generation Foot ilipinga mabadiliko hayo na kurudi nchini mwao Senegal bila kutokea katika raundi ya pili ya mchezo uliopangwa upya. Kamati ya kafu ya kuandaa mashindano ya vilabu ilikutana jana Jumanne, katika makao makuu ya kafu huko Cairo na kupanga tarehe mpya ya mchezo huo ambapo Zamalek inatakiwa kuthibitisha ama kuweka wazi kabla ya tarehe kumi na mbili uwanja utakaotumika kucheza mchezo huo. Mm-hmm. Na nihitimishe na soka huko uh, Iran ambapo shirikisho la soka duniani FIFA limeapa kusimama kidete kuhakikisha wanawake wanahudhuria mechi zote za mpira wa miguu nchini Iran, licha ya madai kwamba shirikisho hilo la soka lingeweza kuzuia kifo cha mwanaharakati Sahar Kyodayar. Tangu mwaka 79 baada ya mapinduzi ya Kiislamu, wanawake walipigwa marufuku kwenda viwanjani kushuhudia wanaume wakicheza soka. Nam, asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo kwa kutuletea habari hizo kemkem za spoti <laughs> na muda, wakati wa makala ya Gurudumu la Uchumi na Emanuel Makundi. Msikilizaji, utafiti mpya uliofanywa hivi karibuni unaonyesha kuwa nchi ya China imeongeza maradufu ushawishi wake kwa bara la Afrika kwa kufanya uwekezaji mkubwa kwenye sekta za kifedha, makampuni ya mawasiliano, vyombo vya habari, biashara na teknolojia. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na kampuni ya Ernst and Young, China ambayo ni taifa la pili kwa uchumi imara duniani, imewekeza kiasi cha dola bilioni 72.23 kupitia mfumo wa uwekezaji Yaani foreign direct investment kati ya mwaka 2014 na 2018. China inafuatiwa na mataifa ya Ufaransa, Marekani na falme za Kiarabu katika kufanya uwekezaji mkubwa kwa bara la Afrika. China pia imekuwa mshindani mkubwa wa mataifa haya katika kujaribu kuyasaidia mataifa ya Afrika kwa shughuli za maendeleo na kutoa mikopo nafuu kwa bara hilo. Lakini je, uwekezaji huu una faida gani kwa bara hilo, na tutarajie nini kutokana na uwekezaji huu wa China kwa bara la Afrika? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji. Kuangazia suala hili, tumezungumza na Dr Haji Semboja yeye ni mtaalamu wa masuala ya uchumi na mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini uh, Tanzania. Yeye ana mtazamo gani kwa kinachofanywa na nchi ya China kwa bara la Afrika kupitia uwekezaji? Mimi nafikiri kwamba China katika mipango yake ya maendeleo ya, ya, ya, ya, ya, ya nchi yake inategemea sana na mipango ya maendeleo ya dunia na nchi zingine za dunia ambazo zilizokuwa na fikra ya kuwa na maendeleo haya tunayosema ya kisasa, kwa sababu lazima nizungumzie maendeleo ya kisasa. Sasa, eh, nikisema kwamba Uchina, Uchina Uchina ni nchi ambayo uh, kwa idadi ya wakazi wa, wa wako wengi karibuni bilioni moja na kitu, na nchi yao sio kubwa kivile kuweza kuwaumudu watu wote wale, lakini wakati huo huo kutokana na utaratibu na mbinu walizotumia miaka ishirini au thelathini iliyopita ni kwamba walijua hilo tatizo la kwamba idadi ya wakazi wanaongezeka na nafasi ya nchi yao ni ndogo. Kwa hiyo wakawekeza sana kwenye nini, rasilimali watu, haswa kwenye elimu ambayo ilikuja na teknolojia na wakawa na sayansi na teknolojia, ambayo inaongezeka, inawasaidia kuwa na ongezeko la tija, na wanazalisha bidhaa na huduma mbalimbali, ambazo kwa bei nafuu na chini kuliko mataifa mengine, ambayo wameifanya katika historia na uchumi wao, ukawa unakuwa mkubwa sana. Msikilizaji, tangu nchi ya China iadhimishe takriban miaka sabini juma moja iliyopita ya uhuru wake taifa hilo limeshuhudia ongezeko kubwa la idadi ya watu, na daktari Haji Semboja amegusia kuhusu ongezeko la watu. Pengine yeye ana mtazamo gani, na pengine anadhani kwamba China ina hofu kwamba imekuwa na idadi kubwa ya watu, na sasa inahitaji kufanya uwekezaji mkubwa nje, kwa kuwatoa raia wake kwenda kuwekeza ili waweze kupata maendeleo. E, e, ambayo yaendelevu sio tu yale ya, ya, ya, ya mara moja. Na wanaogopa kwamba kwa sababu ya kasoro hiyo uhusiano kati ya idadi ya watu na, na ukubwa nchi yao, kwa hiyo inabidi wawe na sera ya upanuzi wa kutoka kwenye mipaka ya nchi yao na kwenda kwenye mabara mengine na nchi nyingine ambazo watakubaliana na fikra na mahitaji yanayofanana na nchi yao. Kwa hiyo Wachina wanapokuja kwenye nchi nyingi kwenye kuwekeza, sio tu wanaleta mitaji ya fedha um, wanaleta mitaji iliyokuwa kama um, mashine na teknolojia eh, rasilimali watu na ambao ndio Wachina wenyewe katika ngazi mbalimbali, ambazo ina maana kwamba wakikuleteni hivyo vitu kama mpango wapamoja, wa pamoja ni kwamba wamekuwa wametatua tena matatizo ya kwao ya ukuaji wa idadi ya watu population. Kwa hiyo wanakuja na na, na pakeji nzima, unaona, na kwa sababu kwa wao hili swala la uh, idadi ya watu ni, ni, ni kubwa, ni nyeti na kwa ukuaji wa uchumi wao, mtu yoyote au taifa lolote bara lolote ambalo watawapokea kama wawekezaji kama mabara mengine yalipokuwa nawapokea wawekezaji kutoka katika mataifa au mabara mengine e, wanatambua hilo na wanatum, wanatumia e, u, uwezekano wa kusema kwamba tuili tuendelee na sisi tupate ende, maendeleo maendelevu na mwenzetu pia anabidi apate maendeleo na endelevu. Wataalamu wa maswala ya uchumi wanakubaliana kimsingi kwamba mataifa mengi yanapenda ya kuwekeza katika mataifa ambayo yana ustawi mzuri, yani yana amani, hakuna vita, yana sera nzuri za uwekezaji. Kwa hili Dkt Semboja ana mtazamo gani? Anadhani labda pengine ndiyo ambacho kimeishawishi China kufanya uwekezaji huu um, mkubwa katika kipindi cha muda mfupi. masuala maendeleo endelevu katika uwezekano wa nchi yao kupanuka na kuleta e, uwekezaji unatokana kwamba na hizi nchi zingine Eh, zimeweza kuweka kitu tunachoita mifumo, yaani sera eh, sheria, taratibu na mifumo ya kitaasisi ambayo inasaidia na inashirikiana na mifumo eh, ya, kita, ya, ya kisera ya kitaasisi iliyokuwepo katika dunia na ile haswa ya Kichina. Kwa hiyo wanapokuona una sera nzuri, nzuri, wanapokuona una sheria nzuri, nzuri, wanapokuona una taasisi nzuri ikiwemo na watu wako ambao ni wakarimu na Una una, una una usalama una, una amba na, na, na siasa yako haina matatizo katika uwekezaji kutoka nje, basi ndipo wanapomimina misaada yao, na ndipo wanapovuka kutoka kwenye bara la kwao la Asia na Uchina, wanakuja sasa kwenye mabara mengine ya Latini Amerika, wanakwenda mpaka Marekani, wanakwenda Urope, wanakuja na Afrika. Kwa hiyo sasa usijidanganye ukafikiri kwamba ni wanakuja Afrika tu, hapana. Tena tunachokipata sisi uendekasho kubwa kivile, lakini inatosheleza kwa uwezo wetu. Tangu nchi ya China iwe inafanya mikutano na viongozi wa Afrika kwa kuwaalika nchini China ama kufanya mikutano hiyo kwa bara la Afrika mara kadhaa, tumeshuhudia Marekani ambayo ina ugomvi wa kibiashara na na China kwa sasa ikizionya nchi za Afrika kuhusu namna ambavyo zinaingia mikataba mikubwa ya kifedha na kupokea mikopo mikubwa ya kifedha kutoka kwa taifa la China na kwamba mak ziwe makini, kwa sababu wanaamini kwamba China inataka kunyonya bara la Afrika ama kulifanya bara hilo kuwa koloni lake kama ilivyokuwa zamani wakati wa ukoloni duniani. Dkt Haji Semboja yeye ana mtazamo gani? Anadhani bara la Afrika lina, litanufaika na kinachofanywa na China? Faida tunayoipata ni uwezekano wa sisi na, na uchumi wetu kukua na kubadilika na kuwa uchumi wa kisasa zaidi, kwa maana watatusaidia miundombinu e, mawasiliano e, kilimo e, viwanda e, utalii na kila sehemu ambapo watapoweza kupata fursa kuingiza fedha zao na kutusaidia, lakini wakati huo tunapokuwa na maendeleo ya namna hiyo tukumbuke kabisa kwamba Ee, wanakuja na mbinu mbalimbali ambayo watapokuwa wanafika wanategemea uhusiano wa kisiasa na kiurafiki kwa nao kwamba, je, mnawakubali waje kama mabepari maka, maka, makabaila ama mnawakubali waje kama watu wa kawaida wenye mitaji midogo ama mnawakubali waje kama wafanyakazi na hamna kuwa na watu. Kwa hiyo mkikubali waki, waje kama wafanyakazi wa China watakuja kama wafanyakazi, hawatakuja kwa hiyo mi naamini kabisa baada ya miaka ishirini inayokuja kutafuta hata rangi za waafrika zitabadilika. Kutakuwa na m -m mlato wa kichina na wa kiswahili ambao ndio ndio, wao hawatakuwa na tatizo na hao, ndio watakuwa wanakubaliana kabisa na wandugu zao wa China, kwa sababu upande watakuwa upande wa shangazi wakina mjomba wanatoka ni wachina watupu, na huku wakina mjomba na shangazi ni waafrika. Kwa hiyo mchanganyiko unaoleta stability kwamba watakubalika zaidi, kwa hiyo ndio fikra ya wachina katika uwekezaji katika nchi hizi za kote za Kiafrika si bure, isipokuwa katika kutusaidia na sisi na wenyewe wanajisaidia. Naam msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Dkt Haji Semboja, ndiyo tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nasi kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, Afrika Kati ni saa 11 na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso na asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Jioni hii tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake: maafisa nchini Kenya wasema wamegundua gari lililozama katika kivuko cha Likoni mjini Mombasa. Zimbabwe yaomba mataifa ya Afrika kuisaidia kushinikiza mataifa Magharibi kuondolea vikwazo vya kiuchumi, na wanajeshi wa Uturuki wavuka mpaka na kuingia nchini Siria kupambana na upiganaji wa Kikurdi. Na mtuanzie kule nchini Kenya, serikali imesema gari lilozama katika Bahari Hindi likiwa na mama na mwanaye katika kivuko cha Likoni mjini Mombasa wiki moja iliyopita limeonekana. Msemaji wa serikali nchini humo Kanali Cyrus Oguna amesema kinachoendelea kwa sasa ni kuthibitisha iwapo ndilo gari hilo ambalo limekuwa likitafutwa na iwapo mili ya mama na mtoto ipo ndani, ambapo kufikia jana usiku wa jana wakapata sehemu viwili ambazo walikuwa na kisia, huenda ikawa lile gari liko pale. Yamechunguzwa leo kwa mkia ya leo asubuhi ya ya kufikia mida tuseme kama saa saba, nane hivi, wakaja na taarifa kwamba wameona kitu ambacho kinafanana na kifaa ama chombo ambacho tunatafuta. Tumelikagua picha walizokuja nazo, na tukaona kwamba kuna kitu kweli kinafaa, kinakaa kama gari. Kwa saa hizi hatuwezi sema kwa kikamilifu kwamba ni lile gari, ila ni mfano wa gari, ambapo tunajua kwamba kufikia muda sio mrefu leo jioni, ama na kesho asubuhi, tutakuwa tunapeana taarifa kamili kwamba ni ile gari, ila la kudhibitisha ni kwamba gari fulani limeonekana kwa sasa hivi hatuwezi sema kwa uhakika kwamba ni lile gari kwa sababu hatujaangalia anga, namba plate za hiyo gari nam. Huyo ni msemaji wa serikali ya Kenya, kanali mstaafu Cyrus Oguna, anazungumza akiwa mjini Mombasa. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi, akiwa mjini Bukavu, amezindua maabara ya utafiti wa kilimo kwa lengo la kusaidia kupambana na baa la njaa lakini pia umaskini mashariki mwa nchi hiyo. Toka Bukavu, mwandishi wetu William Basimike anaeleza zaidi. Maabara hii ilijengwa na taasisi ya kimataifa ya kilimo cha kitropiki maarufu Itea, na hivyo imezinduliwa huko Kalambo, pembezoni mwa ziwa Kivu. Maabara yenyewe ina uwezo wa kutumika kwa hali za kisasa katika kuzidisha mbegu za kilimo, pia ina uwezo wa kufanya utambuzi wa mimea kwa wakati halisi kupitia vifaa vya dijiti. Daktari Sanginga Nteranya ni mkuu wa Itea, anaeleza. Kila kitu ambacho hufanywa hapa kinaweza kuchanganuliwa kwenye bara la Afrika, haswa hapa DRC. Maabara haya yataongeza mbegu kama kakao, mihogo, ndizi kwa hali ya kisasa. Kuna maabara mbili tu ya aina kama na hii barani Afrika, kuna ile ya Ibadan na hii hapa. Wakati wa uzinduzi huo, maabara hiyo ilipewa jina la rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo, kutokana na juhudi zake za kuboresha kilimo huko Nigeria na katika nchi nyingi barani Afrika. Obasanjo alishiriki hafla hii na kusema, kinachonifurahisha ni kwamba mazao ya utafiti wa maabara hii yatakuwa kwa manufaa ya eneo hili na kwa manufaa ya nchi zingine zinazopakana. Pasion Bashombe ni kiongozi wa shirika la raia wa Kivu Kusini. Anasema kuridhika tunafurahishwa, kuona rais anafanya yote iwezekanavyo ili kwamba atimize ahadi ambayo amepatia Wakongomani, kusema kwamba atainua, uh, mlimo ndani ya Kongo. Fahamu kwamba kinyume na kile kilichotangazwa hapo awali hakuna rais mwingine aliyekuwepo kwenye sherehe hiyo isipokuwa tu Felix Tshisekedi na waziri mkuu wa zamani wa Ethiopia Haile Salem kulikuwepo pia kiongozi wa benki ya maendeleo ya Afrika, akinumi Adesina. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Rais wa Zimbabwe Emasel Mnangagwa ameyataka mataifa ya Afrika kuendelea kuisaidia katika vita vya kutaka kuondolewa na kuondolewa vikwazo vya kiuchumi na mataifa magharibi. Ametoa kauli hiyo katika maadhimisho ya 57 ya uhuru wa Uganda alikoalikwa na Rais Yoweri Museveni. Uh, kiongozi huyo wa Zimbabwe ameongeza kuwa vikozo hivyo vimeendelea kuwa kizingiti you -thrion -thrion kwa kizingiti cha nchi yake kupiga hatua. Nawapongeza kwa kuadhimisha miaka 57 ya uhuru. Zimbabwe ina miaka 39 in ya uhuru. Uhuru wa Uganda ulituhamasisha mataifa ya kusini mwa Afrika Zimbabwe ikiwemo na mlituonyesha kuwa tuna uwezo wa kuondoa wakoloni katika mataifa yetu. Zimbabwe, Zimbabwe iko katika kipindi cha mpito kwa sababu tunakabiliwa na vikwazo kwa kipindi cha miaka 20 sasa. Hata hivyo, kutokana na kuungwa mkono na nchi za Afrika, Uganda ikiwemo, bado tunaendelea kuwepo. Like na katika hotuba yake rais Yoweri Museveni ameendelea kuhimiza wafrika kuungana, hasa uh, wale wanaoishi katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Hapa Afrika Mashariki, tangu muda mrefu uliopita viongozi na wazee wetu wakiongozwa na Mwalimu Julius Nyerere walilenga kuunda umoja wenye nguvu kwa mfumo wa shirikisho la Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na kwa miaka ya karibuni tumeanzisha tena upya jitihada hizo, na mpaka sasa kuna rasimu ya katiba ambayo inaandaliwa kuhusu uundwaji wa shirikisho hilo, na itawasilishwa kwenye mkutano wa wakuu wa mataifa yote sita wanachama. Na huyo ni rais wa Uganda Yoweri Museveni akizungumza katika maadhimisho 57 ya uhuru wa Uganda hivi leo. Na tukisalia kule nchini Uganda a, polisi imezuia mbunge wa upinzani na mwanamuziki Bobi Wine kuendelea na tamasha lake la muziki hivi leo mapema. Hivi leo walizingira makazi yake jijini Kampala na katika ufukwe wa One Love katika eneo la Busabala ambapo tamasha hilo lingefanyika. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka kule mjini Mombasa nchini Kenya, amekuwa kufuatilia kinachotokea kule nchini Uganda. Tunashutumu, kwa nini polisi wazingire na kumzuia Bob Wine ambaye ni mwanasiasa, ni mbunge ambaye anajulikana na si leo tu, kila kukicha wanamzuia, wanampiga, wanapiga wafuasi wake. Hii ni udikteta na ki nchi ya kiimla, tunashutumu jambo hilo, na y -y Yoweri Mseveni ajue wakati wake umefika, na kila kitu uko na wakati wake. Demokrasia inaruhusu yeye kuwa na masapota na kuopoza ama kupinga kitu ambayo anaona si sawa kwa njia ya kisheria. Na sisi kama watetezi wa haki za binadamu tunakemea jambo hilo na tunalishtumu. Tunataka watu wenye nia nzuri hususan nchi zote za kidunia ambao wanazingatia maswala ya haki za binadamu, waliingilia swala hili kwa ndani. Na Yoweri Museveni na serikali yake wamekuwa wakimdhulumu sana Bobi Wine. Ni Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka Mombasa nchini Kenya, RFI Kampala 93.7 FM. ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na nane ukiwa maeneo ya Wandegea na Najana Nkumbi hapo jijini Kampala. Asante sana kwa kuendelea ku pamoja nasi. Kasi ya kuongezeka kwa idadi ya watu pamoja na usimamizi mbovu wa mipango ni miji ni miongoni mwa sababu ambazo zinachangia ujenzi holela nchini Tanzania na hivyo kuathiri maendeleo ya ukuaji wa, wa miji. Mwandishi wetu Stephen Mumbi ana taarifa zaidi. Katika kongamano la kuadhimisha siku ya ukuaji wa miji kati ya Tanzania na Ufaransa, naibu waziri wa nchi, ofisi ya rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa nchini Tanzania, Mwita Waitara anasema lazima mipango izingatiwe. Kama kule mji unapoanza, katika miji midogo hakuna master plan, hakuna mipango mizuri, bado watu watajenga kiholela. Wakijenga kiholela, nakuja kutengeneza kuwa mji mkubwa tayari inaanza vurugu, kwanza kuvunjiana. Jiji la Dar es Salaam linatajwa kuwa miongoni mwa majiji yanayokuwa kwa kasi barani Afrika baada ya majiji ya Abuja nchini Nigeria na lile la Kinshasa nchini DRC. Je, kukosekana kwa mipango miji kuna athari gani? George Simba Chawene ni waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais nchini humo anayeshughulikia mazingira. Uchumi unategemeana na watu kumove, mobility lakini watu wanachelewa kazini, lakini watu wanashindwa kuwahudumia watu wengine. Kuna mgonjwa ambaye alikuwa anapelekwa hospitali, daktari ikachelewa, shida kubwa inatokea. Umasikini unachangia vipi kudorora kwa ukuaji wa miji? Dr. Donald Mmari ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya utafiti na kupunguza umasikini nchini humo Repoa. Ile hali ya, ya, ya, ya umaskini, ile hali ya kutokuwa na, na rasilimali za kujihusisha katika shughuli rasmi za uzalishaji, unajikuta sasa watu wanaingia kwenye kuharibu mazingira. Kuna maeneo ambayo yametengwa e, pengine kwa ajili ya hifadhi ya mito kupitisha e, maji kwenda baharini, lakini unaona kwamba maeneo yale yamevamiwa. Shirika la maendeleo la Ufaransa AFD limekuwa likiisaidia Tanzania katika kutekeleza miradi mbalimbali mbali ya maendeleo, ikiwa ni chachu ya ukuaji wa miji. Balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederik Cravier anasema lengo ni kutafuta ufumbuzi. Kongamano hilo ni njia ya kuelekea mkutano wa Afrika nchini Ufaransa. Kama tulivyo da maria, mapendekezo watakaotoka kwenye paneli tofauti watapelekwa kwa wa mshika, na kujadiliwa kwa kina kwenye mkutano wa Afrika Ufaransa kuku Bordeaux Juni ishirini ishirini. Ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini, jiji la Dar es Salaam linakadiriwa kuwa na watu zaidi ya milioni kumi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili nkuingeneko duniani ni kwamba wanajeshi wa Uturuki wamevuka mpaka na kuingia nchini Siria ili kuanza makabiliano na wapiganaji wa Kikurdi. Uturuki ilitangaza kupambana na wapiganaji hao ambao inasema ni maadui zake baada ya Marekani kuondoa jeshi lake katika eneo la kaskazini mashariki mwa Siria, na anasema kwamba mashambulizi hayo yanalenga kuleta amani katika eneo hilo la Siria. Ali Masabu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha diplomasia, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Onyo ambalo Urusi analitoa la kwamba kuondoka kwa Marekani eh, kutahatarisha hali ya am, amani uh, mimi naona ni kama sarakasi sarakasi tu hizi za za uhusiano kati ya Marekani na Urusi, au Marekani na Urusi wanakosa sehemu za kupigania vita yao. Wanamaslahi yao wanayaangalia katika ukanda huo wa Mashariki ya Kati, e, kila mmoja akijaribu kupata udhibiti wa hali ya mambo katika eneo lote la Mashariki ya Kati na mpaka ruti ya kuelekea Mashariki ya Mbali. E, sasa Uh, wanapigania ndani ya Siria, kitu ambacho ni cha hovyo kidogo, kitu cha hovyo kidogo, kwa sababu kinagharimu maisha ya watu wengi. Na hatua hii ya Marekani upande mmoja inawaondolea wa Marekani gharama za uendeshaji wa vita ndani ya eneo lile, lakini ni hatari zaidi kwa sababu eh, sasa kuondoka kwao huenda eh, kukaongeza machafuko kwa sababu wanaondoka bila ya kutengeneza mbadala wa kutafuta suluhu ya mezani. Naam, ni mtazamo wake Ali Masabu, mchambuzi wa siasa za kimataifa na madhiri wa chuo cha diplomasia, nazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameonya kuwa huenda umoja huo ukapata changamoto ya kuwalipa mishahara wafanyakazi wake mwezi ujao kwa sababu ya uhaba wa fedha. Guteres ameonya kuwa hili litashuhudiwa iwapo nchi wanachama zitatoa ada ambazo zinadaiwa. Aidha iambia kamati ya moja mataifa na kushirikia masuala ya bajeti kwamba maamuzi ya kubana bajeti kuanzia mwezi Januari imesaidia sana, na kama isingekuwa hivyo, mambo angekuwa mabaya sana. Nam, leo imekuwa ni siku ya kuadhimisha miaka hamsini na saba ya uhuru wa kule nchini Uganda, maadhimisha ambayo yamehudhuriwa pia na rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa. Mnangagwa ambaye amewaomba Um, viongozi wa mataifa Afrika kuisaidia kushinikiza mataifa magharibi kuendelea nchi yake vikwazo vya kiuchumi, lakini pia rais Museveni amesema ame kwamba, uh, umoja wa watu wa, wanaoishi katika eneo la Afrika Mashariki ni muhimu sana. Kwa tathmini yote haya, mwenzangu Sabina na Bigambo amezungumza na Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri chuo kikuu cha Kibabii, akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. La muhimu hapa ni kwamba taifa la Zimbabwe chini ya rais aliye rais marehemu Mugabe ziliwekewa vikwazo na mataifa mbalimbali, washikadau mbalimbali, kumaanisha kwamba taifa hilo limetatizika kabisa kiuchumi kwa sababu ya vikwazo ambavyo vimewekewa. Na kwa kweli rais Mnangagwa anapoomba mataifa ya Afrika kumsaidia ni wito ambao unatolewa wakati mwafaka kabisa, kwa sababu taifa hilo kwa kweli limetaabika sana kwa sababu ya vikwazo. Na la muhimu hapa ni kwamba ni raia wa kawaida ndio wametaabika zaidi, kwa sababu sasa kilimo kimeathirika, usafiri umeathirika, shule zimeathirika miundo msingi mbalimbali vilevile imedorora kabisa kule Zimbabwe. Kwa hivyo kumaanisha kwamba watu, raia wa kawaida wamekuwa maskini zaidi kule Zimbabwe. Kwa hivyo pengine mwisho wake wa kuondolewa vikwazo ni kwamba pengine vikiondolewa, basi ushirikiano wa taifa la Zimbabwe na mataifa mengine na kushiriki kwake katika biashara itaweza kuimarika ili uchumi wa Zimbabwe kwa kweli uweze kuimarika. Naam, uh, nchi ya Zimbabwe imekuwa chini ya vikwazo kwa takribani miaka ishirini kwa mujibu wa Rais Emerson Mnangagwa na ameona ni kwa kiasi kikubwa nchi hiyo imeathiriwa. Je, unaona naam, viongozi wa Afrika wako tayari kuisaidia Zimbabwe kuondokana na vikwazo? Kwa kweli mwanzo kabisa ni kwamba miaka ishirini ya vikwazo sio muda mfupi, na taifa hilo aliozabaratika, naona kwamba mwito huu, bila shaka, hali ya Zimbabwe ya uchumi na hali ya maisha, hali ya kawaida kule Zimbabwe ni tabu tubu, ni shida kubwa kabisa, na ndio maana hata raia wengi kabisa wa Zimbabwe wameweza kuhamia mataifa jirani kama Afrika Kusini na mataifa mengineo, ili angalau kuweza kujikimu kiuchumi, kumaanisha kwamba uh, ikiwa basi, kwa njia moja au nyingine, mataifa ya Afrika yanaweza ku saidia ili vikwazo viweze kuondolewa, nafikiri itakuwa ni jambo la heshima kabisa. Nafikiri wakati huu kuliko wakati mwingine wowote, mataifa ya Afrika lazima yafikirie tena hali ya vikwazo kule Zimbabwe. E, viongozi wa Afrika kwa kweli wakati huu wakiweza kuungana na kusaidia taifa la Zimbabwe itakuwa ni vizuri sana, na pili wakati ni sasa. Naam. Ikiwa vikwazo vitaondolewa kwa nchi ya Zimbabwe, pengine unadhani ni kwa namna gani mataifa mengine ya bara la Afrika yatanufaika na hatua hiyo? Kwa kweli taifa hili la Zimbabwe kati ya miaka ya themanini, miaka ya tisini hadi karibu miaka ya tisini elfu moja mia tisa tisini na tano tisini na sita ilikuwa ni taifa badha kabisa. Kulikuwa na raia wengi sana hapa Afrika ambao walihamia kule, madaktari, waalimu, wahandisi na wafanyakazi mbalimbali, watajiria mbalimbali waliweza kuhamia huko. Ni taifa ambalo kwa kweli wakati wa uhuru ilikuwa na uzito mkubwa kabisa, uchumi wake ulikuwa ni mzuri kabisa hapa Afrika. Kumaanisha ya kwamba ikiwa taifa hili itaweza kupewa nafasi ili kurejelea ile nafasi ambayo ilikuwepo wakati ule, na sidhani kama vikwazo vikiondolewa kule Zimbabwe, haitachukua zaidi ya miaka mitatu kabla tuliona matokeo. Nafikiri kwamba vikwazo vikitolewa mwaka huu, basi miaka miwili mitatu, taifa hili itakuwa linarejelea katika ule mkondo wake wa maendeleo. Naam, ni mtazamo wake Dokta Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na madhira wa chuo kikuu cha Kibabia, anazungumza akiwa uh, mjini Bungoma nchini Kenya. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki na Sabina Mpelo. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni matumaini yangu hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo. Nchi ya Uganda leo inaadhimisha miaka hamsini na saba tangu ipate uhuru. Miongoni mwa dhamira ya uhuru kwa mataifa ya Afrika ni kujitegemea katika kujiletea maendeleo. Msikilizaji, unadhani ni kwa namna gani mataifa ya Afrika yanaweza kujitegemea na kujiletea maendeleo yake yenyewe? Jina langu ni Sabina Mpelo, nitafurahi kupata maoni yako. Shukran sana kwa jina, naitwa Salimu Mwenye Juma, niko maeneo ya Kabuku mkoani Tanga nchini Tanzania. Kwanza nipende kuipongeza nchi ya Uganda kwa kuweza kusherehekea miaka hamsini na saba ya uhuru wake. Swala la kujitegemea kwa nchi la, za Afrika limekuwa ni gumu kiasi kutokana na baadhi ya viongozi wa Afrika kushindwa kusimamia rasilimali rasi, rasi ambazo zinapatikana barani Afrika. Tunakumbuka kwamba bara la Afrika ni moja ya mabara ambayo yana rasilimali rasi nyingi za kutosha, lakini tumeshindwa kabisa kuhakikisha ku, ku, ku, kwamba vitu hivi vinaweza kutusaidia sisi kama Waafrika Afrika. Kwa hiyo mi ningependa kuomba viongozi wote wa Afrika katika nchi husika kuweza kuhakikisha kwamba wanasimamia vyema rasilimali ambazo zinapatikana katika nchi yake ili kuweza kuhakikisha kwamba rasilimali ambazo zinapatikana katika nchi hiyo zinakuwa ni tunu za kuweza kuisaidia taifa. Lakini nadhani kikwazo kingine ambacho pia kimekuwa ni kikwazo kikubwa ni mivutano iliyopo miongoni mwa wale viongozi wakuu katika serikali, kwamba uroho wa madaraka miongoni mwa wale viongozi na kupelekea hata hali ya vita. Viongozi wa barani Afrika waache hali hii ya mvutano, waweze kuwa kitu kimoja, kuweza kuleta hali ya maendeleo ya kiuchumi katika nchi zao. <tune> Kwa majina naitwa Agata Mbale aka First Lady kutoka Morogoro Tanzania. Wenzetu wa Uganda nawapongeza sana ya hu ya kwa kuadhimisha siku yao ya uhuru, kwa sababu wote tunapenda uhuru, amani na upendo. Kitu kikubwa kinachotakiwa kujitegemea, kupambana na kuangalia kwa pamoja nini kifanyike, ili kusimama katika uimara na kuendeleza maendeleo ambayo wananchi wanaweza wakayafaidi. Tungependa kuachana na mambo yale ya kupewa misaada, ili mwisho wa siku katika nchi fulani kwanza iweze kusimama yenyewe, ili wengine wakiige na kuweza kuonekana kwamba nchi fulani inajiweza, hata isipopewa msaada inaweza ikasimama imara na kuonyesha maendeleo yake. Kwa jina naitwa Fas Francis, nikiwa Isaka, Kahama, Tanzania. Tukizungumzia suala zima la maendeleo ya nchi huru za Kiafrika, hasa katika nchi ya Uganda ambayo inaadhimisha miaka hamsini na saba ya uhuru wake, bado tunaona maendeleo kwa nchi hizi au kujitegemea bado ni kitendawili kigumu ambacho hakipati utatuzi, kwa sababu kubwa aina ya viongozi ambao nchi za Kiafrika tumekuwa tukiwapata, sana sana wameng'ang'ania madaraka, wakatumia mawazo yale yale yaliyotumika kupata uhuru bila kuruhusu sasa, sasa vijana na watu wengine wataalamu kuweza kutatua matatizo yanayozikabili nchi hizi. Kuna suala la kutokuwa na mfuatano sahihi katika madaraka. Unakuta kiongozi mmoja anaingia madarakani, anakuwa na mtazamo fulani, akiingia kiongozi mwingine analeta mtazamo mpya, kwa hiyo anakuwa ni kama anaanzia, wanawafanya watu kuanza upya katika kupigania ustawi wa uchumi wa nchi husika. Kuna hawa ma, watu ambao wamekuwa ni kama vibaraka wa nchi za magharibi ambao wamekuwa wakija wakiishi katika nchi zetu, lakini wana madhumuni mabaya ambayo hayalengi kuziendeleza nchi za Kiafrika, hali ambayo inapelekea nchi za Kiafrika ziendelee kuomba mikopo mikubwa ambayo ina masharti magumu. Kwa hiyo uchumi wetu unaendelea kuwa uh, chini ukilinganisha na nchi zingine ambazo zimeendelea. Naitwa Wakome Elpadra kutoka Burundi, Bujumbura hapa mjini kati. Mimi naona kwamba Afrika kweli kwa kujitegemea ni vitu ambavyo vitahitaji vitu vingi sana. Kwanza Afrika unajua ni bara ambalo lina mizozo mingi. Inahitajika kwanza amani patikane barani Afrika na baadhi ya nchi nyingi. Hapa Afrika kuna nchi za Afrika ambazo zina uwezo kweli, zina uwezo ambazo zinaweza zikajituma zikajiachia, na watu wakatumika makazi na wakajitegemea. Na viongozi wetu zaidi ni watu ambao hawajaeleweka, kwa, kwa umoja wao hawajakuwa na maelewano ambao wanaweza tuma afrika yetu bara letu lijitegemee. Kwa majina mimi ni Robert na Kime Baluge napatikana uh, Kalehe Nyamukubi, mashariki mwa Congo DRC. Nasema shukrani kwa siku uh, hiyo ya uhuru huko sehemu za Uganda. Hapa Afrika mambo ya kuisa zinawahi kuona kwa sababu bado wanategemea msaada kutoka huko sehemu za Ulaya, kutafuta maraisi kati wanaenda Ulaya, sio Marekani, kutafuta pesa, kutafuta vifaa, kununua silaha huko Ulaya tu. Hakuna kabisa maendeleo ambayo imeweza kuwa. Inabidi sisi wenyewe tujitegemee, sababu ukiona hapa Kongo tuna madini migodi nyingi sana, ila hakuna namna ya kuweza kuitia viwandani na kutengeneza mambo ya maana kwa ajili ya wakaaji. Inabidi marais watu kabisa nao waweze kutoka katika ile ukoloni ya kuomba misaada huko Ulaya mm. Um, na Martin anaitwa napatikana mkoani um, Geita. Uh, tukiangazia hii uh, fursa ya viongozi na mataifa ambayo tunaleta ni mataifa huru kurudi kwenye mwongozo wa kuwa na taratibu ambazo zimekuwa zikichanganya kila kukichao kizazi kwa kizazi kwa namna ya kwamba maendeleo yapo kama hayapo hivyo ukilinganisha na rasilimali ambazo tunazimiliki sisi kama u Afrika ama bara letu la Afrika, lakini tunaonekana kuwa duni. Serikali zetu za mataifa ya Afrika inapaswa kuzitazama ni kuangalia namna gani jinsi elimu ya wananchi wake wa inavyokuwa, lakini hali kadhalika changamoto kiachia mbali elimu, changamoto za kimaisha ambazo zinawakabili. Je, wanaweza wa, wa kusaidia kiasi gani e, wao kama serikali yanaweza pengine yakaondoa uhuru wa kuwategemezi nchi zetu za Afrika. Ndio tunaona hata wenzetu wa Ulaya ama nchi ambazo zimeendelea kiuchumi, uh, vyanzo vikubwa vimekuwa ni elimu. Elimu imekuwa iko kipaumbele kikubwa kuliko sisi ambao, uh, tuko katika nchi za ba Kwa majina yangu naitwa Hussein Pazi au Pazi Boy, napatikana stendi ya mkoa wa jijini Arusha, Tanzania. Binafsi naona kikubwa, viongozi wanaochaguliwa na wananchi wao ndani ya nchi zao wanatakiwa wajiwekee vitega uchumi, na vitega uchumi hivyo viweze kulindwa na wabazilifu, ili mradi tu yakipatikana mapato, basi yalenge kuinua uchumi wa nchi hiyo, vitega uchumi hivyo walivyokuwa navyo katika nchi husika. Lakini vile vile na ushirikiano ni muhimu na di, na nchi jirani, ushirikiano mzuri ndio utakaofanya vile kuinua uchumi ndani ya nchi hiyo. Kwa DRC Uvira hapa ni faraja maarufu kama b antvirus kitu kama kutegemea na kujiletea maendeleo binafsi. Kikilo moja kinachangia, kwanza na uongozi wenyewe, tukiangalia nchi kama ya Nigeria, hatua ambayo iliwahi kuchukua hetu kusiwe chakula kutoka nje kuingia ndani, kuonyesha kwamba nchi yenyewe inapata kuitegemea bila kutegemea msaada kutoka nje. Sasa sio kama nchi zingine za Afrika, kama kwa mfano pati DRC, tunacukuta tuna kilimo tuna kila kitu kizuri tunajua, ila kutokana na ubovu wa serikali zetu, zaidi unakuta kila chochote kile tunategemea kutoka kua. Tungeomba kabisa serikali zetu kwanza vijali zaidi walimaji, ili tupate matunda ambayo kesha tatuletea maendeleo zaidi, na kutegemea kitu wenyewe. Serikali zetu, serikali zetu kufanya kazi, kufatilia zaidi wakulima au wafanyabiashara wengine wengine, ili kuleta maendeleo katika nchi zetu za Afrika. Kwa jina naitwa Fredi Njawa, anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Tunapozungumzia maendeleo ya kujitegemea kwenye bara letu la Afrika, sidhani kama hii ni mambo ambayo yanaweza kuwezekana kwa sasa, kwa sababu tegemeo la bara letu la Afrika, tunategemea sana mataifa ya mbali. Tunaposema mataifa ya mbali, nazungumzia wazungu. Tukubali au tukatae, msaada tunahitaji sana Afrika kutoka kwa wazungu, hilo lazima tukubali. Kwa hiyo tunapozungumzia maendeleo ya kujitegemea Afrika kama Afrika, Lazima tuzungumzie kwa habari ya vizazi vijavyo, sio kwa sasa. Kwa sasa lazima tukubali tu kwamba tuko chini ya wazungu. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Gafrid Landulila wa Mbinga, Ruvuma, Tanzania, unasema mataifa ya Afrika yanaweza kujitegemea vizuri kabisa kwa kuchagua viongozi wanaoweza kusimamia vizuri mapato ya nchi. Victor B. Mselabuye wa Geita, Tanzania, unasema mataifa ya Afrika ni ngumu sana kujiendeleza yenyewe kwa sababu walaji ni wengi kuliko wafanyakazi wa kuinua uchumi wa taifa husika. Edward Bin Ngango Bihayimana na wa Rwanda unasema hakuna njia nyingine ila kudumisha amani na usalama. Fadhili Fwalinga kutoka Songwe Tanzania unasema wawekeze kwenye kilimo ambacho kinategemewa na watu wengi. Na Tresa Heri Mendo wa Goma, DRC, unasema maendeleo katika bara la Afrika ni jambo ambalo bado lina utata, huku utata wenyewe ukisababishwa na usalama mdogo, baadhi ya nchi kuwa na siasa zisizoeleweka. Ili watu wafikie maendeleo ni lazima kuwepo na amani. Na mpaka hapo ndio tamati ya makala ya Habari Rafiki. Jioni ya leo ulikuwa nami Sabina Mpelo nam na hiyo msikilizaji, na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert wile fundi mitambo uh, sio Lusane. Mimi ni Victor Abuso, nakutakia jioni njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.