Imetimia saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nam, habari za jioni hapo ulipo msikilizaji, na asante kwa kuungana nasi jioni hii. Mimi ni Fredrik Inwaka, na awali ya yote tuanze na muktasari wake. Chanjo ya pili ya Ebola inatarajiwa kuanza kutolewa mwezi Novemba katika majimbo matatu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Miili ya raia wa Kenya waliopoteza maisha katika ajali ya ndege ya shirika la ndege la Ethiopia kuanza kuzikwa juma lijalo. Na waziri mkuu wa Pakistani yu ziarani nchini Iran kujaribu kutatua mzozo baina ya Tehran na Saudi Arabia. Karibu msikilizaji katika matangazo ya jioni leo. Ni Jumapili, Oktoba 13, mwaka 2019. Tunasikika kupitia redio washirika na vilevile vile kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako chanjo ya pili ya Ebola inatarajiwa kuanza kutolewa mwezi Novemba katika majimbo matatu nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Mwandishi wetu Emmanuel Eleazar ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa daktari Jean-Jacques Muyembe, kiongozi wa jopo linalopambana na, na maradhi ya Ebola nchini DRC, chanjo hiyo inafahamika kama AD26 ZEBOVGP itaanza kuwasili katika mji wa Goma, jimboni Kivu Kaskazini Oktoba 18 mwaka huu. Chanjo hiyo inalazimishwa na kampuni ya Johnson and Johnson ya Ubelgiji na ambayo ilipingwa na waziri wa zamani wa afya Oli Ilunga. Kiongozi huyo amesema pia chanjo hiyo itatolewa kwa wafanyabiashara wanaovuka mipaka kwenda nchi jirani, hususan nchi ya Rwanda, na pia itatolewa katika majimbo ya Ituri na Kivu Kusini ambayo yanapakana mataifa ya Burundi na Rwanda. DRC inapambana na mlipuko mkubwa wa ebola ulioanza Agosti 18, ambapo kufikia sasa watu zaidi ya elfu mbili wamekufa kutokana na ugonjwa huo. Nam, asante sana mwandishi wetu Emmanuel Eliazari. Tukiisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vikosi vya Umoja wa Mataifa vinaolinda amani nchini humo vimetuma ndege tatu kusaidia kutafuta ndege ya mizigo ya serikali ya Kongo iliyopotea tangu Alhamis ikiwa na watu wanane ndani yake ndege hiyo ambayo ilikuwa ikisambaza vifaa kwa ajili ya ziara ya rais Felix Chisekedi huko mjini Goma ilipotea baada ya kuondoka mashariki mwa nchi hiyo huku kukiwa na hali mbaya ya hewa. Ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO umepeleka ndege mbili na helikop, helikopta moja jana Jumamosi kujaribu kutafuta ndege hiyo Antonov 72 ambayo wafanyakazi wake ni pamoja na Warusi wawili kulingana na ubalozi wa Moscow jijini Kinshasa. Miili ya raia wa Kenya waliopoteza maisha katika ajali ya ndege ya shirika la Ethiopia Airlines iliyotokea Machi 10 mwaka huu 2019 itaanza kuzikwa Alhamis wiki ijayo, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la nchini humo. Ripoti, raia hao walikuwa miongoni mwa abiria zaidi ya 200 ambao walikufa baada ya ndege aina ya Boeing ET 32 kuanguka katika eneo la Boshoftu muda mfupi baada ya kupaa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Adis Ababa. Shirika la kimataifa la polisi, Interpol, mwezi Septemba lilitangaza kuwa limetambua abiria 149 na wafanyakazi wanane waliopoteza maisha katika ajali hiyo. Interpol inasema kwamba imetumia vyombo vya utambuzi wa vinasaba vya damu vilivyofanywa katika kipindi cha miezi sita ili kutambua wahanga wa mkasa huo ambao raia thelathini na wawili wa Kenya walipoteza maisha. Kule katika taifa la kusini mwa Afrika la Msumbiji, kampeni za mwisho mwisho zinafanyika nchini humo kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Juma Nne, Oktoba 15 mwaka huu. Rais wa sasa Filipe Nyusi kutoka chama tawala cha Frelimo anawania kuchaguliwa kwa mara ya pili kuongoza taifa hilo huku mpinzani wake wa karibu akiwa ni kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Renamo Osufu Momade. Licha ya kumchagua raisi, wananchi wa Msumbiji pia watachagua wabunge zaidi ya 250. Huu ni uchaguzi wa sita tangu kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe katika taifa hilo mwaka 1992. Radio France Internationale barabara asante bara sana msikilizaji wetu uliopo Kigali nchini Rwanda, ikiwa ni saa 11 na dakika tano, lakini ukiwa Dar es Salaam, Kampala na Nairobi ni saa 12 na dakika tano. Raia wa Tunisia wamepiga kura katika duru ya pili ya uchaguzi vileo Jumapili, duru ambayo inawakutanisha wagombea wasio na uzoefu kwenye siasa za taifa hilo. Kais Saidi anayewania kupitia tiketi ya mgombea binafsi anachuana na mfanyabiashara mashuhuri anayemiliki vyombo vya habari Nabil Karoui aliyetoka gerezani siku ya Jumatano baada ya kukaa korokoroni kwa zaidi ya mwezi mmoja akituhumiwa kwa makosa ya utakatishaji wa fedha. Huu ni uchaguzi wa pili kufanyika nchini Tunisia ukiwa ni uchaguzi wa kidemokrasia tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja na unafanyika kufuatia kifo cha rais Beji Caid Essebsi kilichotokea mwezi Julai, huku mojawapo ya ajenda muhimu za uchaguzi huo ikiwa ni ukosefu wa ajira. Idadi ya watu waliopoteza maisha baada ya kutokea kwa shambulizi la bomu katika msikiti nchini Burkina Faso imeongezeka na kufikia 16. Tukio hilo limetokea katika msikiti mmoja uliopo katika mkoa wa Odulan unaopakana na nchi ya Mali. Vyanzo vya habari vimeliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa watu kumi na watatu walikufa papo hapo huku wengine wawili wakijeruhiwa vibaya. Miaka ya karibuni, Bukina Faso, taifa lililopo Afrika Magharibi, inakabiliwa na mfululizo wa mashambulizi kutoka kwa makundi ya kijihadi yenye unasaba na makundi ya kigaidi kama Alqaida na Islamic State, huku Umoja wa Mataifa ukisema kwamba zaidi ya watu laki tano wamekimbia mwakwao katika kipindi cha karibu miaka miwili, eh. Radio France Internationale barabara asante sana msikilizaji uliopo lusaka uh, maputo na kwingineko kusini mwa bara la afrika ni saa kumi na moja na dakika saba wakati ukiwa kule uh, afrika magharibi hivi sasa ni saa kumi na dakika saba tupae kimataifa sasa msikilizaji waziri mkuu wa pakistani imran khan Yu ziyara, yuko ziarani nchini Iran na amekutana na mwenyeji mwenye wake Hassan Rohani huku akieleza kwamba anajaribu kuratibu mazungumzo ya kumaliza mvutano baina ya serikali ya Iran na ile ya Saudi Arabia. Mvutano baina ya Saudi Arabia na Iran ulianza Septemba 14 baada ya kushambuliwa kwa visima vya mafuta vya Saudia huku pamoja na Marekani wakishutumu Iran kwa uhusika wake. Waziri Mkuu Kani anasema kwamba anapenda kushuhudia mvutano baina ya mataifa hayo unamalizika kwa amani. Iran neighbor. Iran, Irani ni nchi jirani na imekuwa na ushirikiano nasi kwa kipindi kirefu kama ilivyo kwa Saudi Arabia. Nchi ya Saudi Arabia, Arabia imekuwa rafiki kwetu needed, na imekuwa ikitupa we msaada pale tunapohitaji na and hiyo so, ndiyo sababu ya sisi kuto kupenda uwepo wa mgogoro kati ya Irani na Saudi Arabia. Tunatambua kuwa hilo swala ni tete, kwa hakika tunalitambua hilo, lakini tunaamini swala hilo that litapata suluhu kwa njia ya mazungumzo ya amani. Ni waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan, na mwezi uliopita msikilizaji wa wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa mjini New York. Rais Donald Trump alimtaka waziri mkuu Khan kusaidia kupunguza joto la mvutano lililopo baina ya Tehran na Riadh. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba mashambulizi ya kijeshi yanayotekelezwa na Uturuki dhidi ya Wakurdi katika eneo la kaskazini mashariki mwa Siria yamepelekea watu laki moja na elfu thelathini kuyakimbia makazi yao. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu shughuli za kibinadamu OSHA, Jens Lalke, amesema idadi hiyo inaweza kuongezeka na kufikia watu laki nne na kuonya kuwa hatari zaidi na kabili wanawake na watoto walioko maeneo ya pembezoni. Aidha, shirika hilo linasema lina wasiwasi kuhusu usalama wa wafanyakazi wa taasisi za umoja wa mataifa zilizopo nchini Syria na kufikia sasa limepunguza idadi ya wa wafanyakazi kutoka 380 hadi 200. Mapema wiki hii Uturuki ilianzisha operesheni ya kijeshi na kufanikiwa kuyateka maeneo kadhaa ya toluku. Kufuatia uamuzi wa rais Trump wa kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Siria. Vikosi vya kuzima moto vimepambana ili kudhibiti moto wa nyikani kusini mwa California nchini Marekani jana Jumamosi, baada ya watu wapatao, na baada ya watu wapatao laki moja kulazimika kukimbia makazi yao. Eneo hilo lilikuwa chini ya onyo la bendera nyekundu, kumaanisha hatari kubwa ya moto kutokana na kuwa na upepo mkali na unyevu mdogo. Huku huduma ya hali ya hewa ya huduma ya hali ya hewa ya taifa hilo imefafanua. 96.1 FM barabara. Asante sana wasikilizaji wetu mliopo Bujumbura, msikilizaji, ni saa 11 na dakika 10 ukiwa hapo Bujumbura, na sasa ni wasaa wake Ali Bilali kukuletea makala ya changu chako chako changu mm. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, hapa Radio France Internationale idhaa ya Kiswahili. Nina furaha tele kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, mila na tamaduni tofauti, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue, karibu hii leo mpenzi msikilizaji, na kuletea makala maalum kuhusu historia ya baba wa taifa nchini Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambaye aliongoza taifa la Tanzania kuanzia mwaka 1961 hadi mwaka 1985 ambapo mwenyewe aliamua kung'atuka madarakani, tukio ambalo ni nadra sana kushuhudiwa, hususan barani Afrika. Na kabla ya kuendelea msikilize hapa hayati Julius Kambarage Nyerere alikuwa akizungumza hapa kuhusiana na swala la uongozi. Kutafuta uongozi kwa kutumia dini au kutumia kabila, unagawa watu. Kazi ya uongozi ni kujenga watu wawe kitu kimoja, kazi ya uongozi haiwezi kuwa ni kutenga watu. Kuwa wana umoja wawe mbalimbali si kazi ya uongozi. Lakini na hasa mahala ambapo bado hamjakoma, bado mumo katika jitihada za kujenga, wakianza viongozi wa namna hiyo na tukawakubalia, tutagawanyika. Katika kumzungumzia baba wa taifa nchini Tanzania nimemwalika Ali Masabo, mhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia jijini Dar es Salaam, ambaye kwanza kabisa anatueleza hapa Nyerere alikuwa ni mtu wa aina gani. Nyerere, eh, ni binadamu kabla ya kuwa kiongozi, ni binadamu hasa. Eh, ni mtu mwenye kujali na alikuwa ni mtu mwenye mazingatio mengi sana. Sasa hivi vitu ndivyo vilivyomuunda yeye kuja kuwa kiongozi bora kabisa ulimwenguni, e, kuanzia katika harakati za ukombozi ambao ndio ilikuwa zama zake mpaka kwenye maendeleo ya wananchi, kwa sababu yeye alikuwa akiamini kwamba maendeleo ni ya watu na si ya vitu. Kwa hiyo alikuwa ni, ni binadamu kwelikweli na labda tukimzungumzia Nyerere kwenye harakati zake, labda unafikiri tunaweza kujifunza nini kupitia harakati alizokuwa akiziendesha kiongozi huyu? Kwa Mwalimu kitu ambacho unaweza kukipata ni udhati. E, Mwalimu alikuwa hafanyi vitu kwa kubahatisha, alikuwa ni mtu ambaye akifanya vitu anafanya kwa dhamira ya dhati kabisa na dhamira hiyo inalenga kwenye kumkomboa mwananchi na kumletea maendeleo. E, kwa ukimsoma mwalimu katika miaka ya, ya ile ambayo yuko shule Tabora, e, utagundua kwamba alikuwa ni mtu ambaye alikuwa akikusanya wenzake na kuwajenga, e, wanafunzi wenzie kuhusiana na masuala ya ukombozi na maendeleo ya watu. Kuanzia zama hizo yeye tayari ubongo wake ulishafunguka, yuko mbele anaishi miaka mingi mbele kabla ya wenzie. Uh, inapofikia kwamba anakwenda uh, Edinburgh anakutana na, na, na, na Mwapachu. Edinburgh, Ulaya, Ulaya. Sasa anakwenda kufanya shahada yake nyingine uh, baada ya kutoka Makerere uh, kule anakutana na Mwapachu. Mwapachu kukutana na mwalimu, aligundua ni kipaji kikubwa sana. Mwapachu, Juma Mwapachu? Hapana. mm -hmm. Eh, mzee eh, Hamza Kibwana Mapachu mm -hmm. ambaye ndio baba yao sasa, na kina Juma wapachu na, na mzee Bakari wapachu wa, yeye hasa ndio mtu ambaye alimuingiza kati, mwalimu katika, katika siasa za kitaifa. Kama kaka mkubwa yeye ndio aliomshika mkono kwa barua yake alioiandika kumtambulisha kwa watu ambao walikuwa tayari wako ndani ya chama cha taa. Sasa wakati huo makao makuu yake yako Dar es Salaam New Street, sasa hivi Lumumba. Yeye ndio aliyemtambulisha, na baada ya kufika na ile barua, Joseph Kasela Bantu akamshika mkono kumpeleka kukutana na watu ambao walikuwa tayari washazianza harakati za kitaifa za kuikomboa Tanganyika. Sasa mwalimu anakutana na watu wale, baada ya kuzungumza nao tu, wanagundua ni kipaji cha hali ya juu kabisa, na moja kwa moja wanampisha na kumpa nafasi ya kuongoza kwa hiyo unaweza kwa ukaona kwamba mwalimu alikuwa ni mtu wa namna gani. Kila aliyekutana naye alikubali kabisa kwamba hiki ni kipaji adimu, na watu wa namna ile huwa hawatokei isipokuwa kwa sababu maalum. Amini hiki ninachokwambia, tuna <mulikana> kusifu kiongozi wetu kwa kazi kubwa unayoifanya ya ukombozi. Na kwa mtazamo wako, Profesa, unafikiri nini ilikuwa siri ya mafanikio ya mwalimu hadi kufikia kwenye kuipatishia uhuru taifa la Tanzania? Uh, mwalimu alikuwa na u uwezo wa kuona mbali. Lakini mbili, alikuwa na ile hali ya utu ndani yake. Tatu, anafanya vitu kwa dhati na siku wasiwasi. Nne, alikuwa ni mtu anayeweza kuunganisha wenzie kuelekea kwenye goli linalotakiwa. Kwa ukiunganisha hivi vitu na sifa nyingine ndogo ndogo ambazo anazo, uh, vipawa hivi ambavyo alikuwa amejaliwa, ilikuwa ni rahisi kwake kuweza kuunganisha taifa zima hili watu kusimama nyuma ya tano alikuwa ni mzungumzaji mzuri mahiri ambaye alikuwa anazungumza kwa ufasaha akizungumza kwa Kiswahili anazungumza kwa ufasaha akizungumza kwa Kiingereza anazungumza kwa ufasaha alikuwa na uwezo mkubwa sana wa kuwasiliana na na watu kwa vitu hivi vilimjenga sana mwalimu na vilisababisha akawa na uwezo wa kuweza kuwaunganisha watu kutoka pande zote kuanzia juu mara mpaka chini Mtwara watu wote walisimama wali, wali nyuma yake kama kiongozi alikuwa akiwasikiliza na akitekeleza waliokubaliana, hmm. Kwayo alikuwa na uwezo wa kutoa mawazo ambayo yanatazama mbele, lakini pia alikuwa na uwezo mkubwa wa kuwasikiliza watu na kufata matakwa yao. Kwa vitu hivyo ni adimu sana, vion, viongozi wachache sana kwa Afrika, ni wachache sana ambao walipewa vipawa hivyo na, na Nyerere, baada ya kuwa madarakani aliamua kustafu kuacha nafasi kama ulivyosema alikuwa ni mtu, alikuwa na maono. Unafikiri nini ilikuwa sababu labda ye, e, kuacha nafasi hile ili kuweza kuwachia wengine? Unafikiri kwa nini? A, ni, kwa udadisi wa kudadisi suala la mwalimu kwa ujaribu kuacha nafasi, mara ya kwanza mwalimu alijaribu kuachia nafasi damu mpya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tano, alipenyeza wazo hilo kwa wenzie wakamwambia, hapana mwalimu, hatuoni mtu wa hapa wa kukupokea sema, hapana, tumefanya kazi kwa pamoja, lazima kutakuwa na mtu katika kizazi kinachofuata nyuma yangu wa kupokea kulisukuma taifa hili mbele. Wakajaribu kumuengaenga akajaribu kusogea na yeye, lakini bahati mbaya mwaka 78 nchi hii ikaingia kwenye vita 79. Bado tupo katika hali duni tun..., nchi imeathirika sana na vita, kwa sababu uchumi wenyewe haukuwa imara. Hivyo kwayo akaona kwamba kama atajiondoa itakuwa amekimbia vita. Ikabidi asimame mpaka 85. Kwa 85 akaona kwamba ni wakati sasa wa kuachia kizazi kingine kuendesha nchi na kitu hicho ni viongozi wachache wa Afrika waliokuwa na uwezo wa kuona kitu kama hicho. Viongozi wengi wa Afrika ni watu wa kungang'ania madaraka mpaka afenayo au aadhirike. Mwalimu hakungoja kuadhirika. Yeye aliamini kabisa kwamba tayari alishaandaa, akiwa mwalimu alishafundisha watu ambao watakuja kuipokea hii Tanzania wakaisogeza mbele hatua, wa nyingine ambao baadaye watasogeza mbele kizazi kingine kitasogeza hatua nyingine na hatua nyingine, na kitu hicho tunajivunia sana. Leo hii viongozi wanajivunia kwamba eh, wanaweza wakasimama viongo, watu ambao ni unaweza kuita marais wa Tanzania wanne wakasimama mzee Mwinyi, mzee Mkapa, mzee Kikwete na mheshimiwa rais eh, Magufuli, wanaweza wakasimama pamoja wakazungumza pamoja, wakatembea pamoja bila kusigana, na hata siku nyingine naamini uenda wakaraba, wanakunywa chai pamoja. Kitu hicho huwezi kukipata Afrika. Lakini msingi ukiutazama, hauanzii kwao, unaanzia kwa Mwalimu ambaye aliitazama Tanzania mbele sana, na akafikiria akaona demokrasia ni kitu bora kwa Watanzania na kurifishana madaraka ni kitu bora kabisa kisichopaswa kupingwa. Ukiangalia hii sera ya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ya kuacha nafasi kuwapa wengine, unafikiri kwa nini viongozi barani Afrika labda wameshindwa kuiga sera hii? Uh, pengine labda wanaathirika na changamoto za nchi zao upande mmoja, eh, kwamba nchi nyingi za Kiafrika kiongozi anaingia madarakani, anakutana tena na changamoto za kupigana, mara wanataka kumwondoa madarakani. Hakuna siasa za kistaarabu katika nchi nyingi. Kwa msingi huo, wale viongozi wanaona wajizatiti humo na kwa kukaa kwa madarakani. Wakati mwingine unakuta kwamba wengine wanaingia tamaa binafsi unakuta viongozi wa Afrika mtu alikuwa masikini tu, lakini baada ya miaka michache madarakani, na majumba Ufaransa na majumba sijui Uingereza, ana mali zisizomithilika. Lakini ukiangalia mwalimu alikuwa anaweza kuacha madaraka kwa sababu aliishi maisha ya kawaida. Ni mtu ambaye alijenga nyumba Msasani kwa kwa mkopo. Mtafutie kiongozi wa Afrika ambaye amejenga nyumba kwa mkopo. Na hata walipoamua kumjengea nyumba Butiama, aliwashangaa kwamba nijengea nyumba ya nini kwa maneno yake sema mnajenga nyumba kubwa, kwani mimi tembo? Hmm. kwa hiyo ni aina hiyo, ukifikiria ni, ni, ni, ni mtu wa aina yake katika viongozi wa Afrika. Mtazamo wako wewe, unafikiri wa Watanzania au tuseme wa Afrika kwa ujumla, uh, tunaweza kumkumbuka hayati uh, Nyerere kwa lipi? Uh, Mwalimu ametuachia vitu vingi sana vitu vingi sana, vingi sana. Eh, juzi hapa nilikuwa nazungumza kuhusu maswala ya mambo ya nje yote tunayoyafanya katika mambo ya nje, ukiangalia hakuna mapya ambayo utasema kwamba hili msingi wake ni mpya kabisa. Mwalimu alitengeneza misingi ya kila kitu. Leo hii tunatengeneza stiglas goji, lakini uki, uki, uki chimba kidogo nakuta imeanzia ni mwalimu ndio, lile li, li wazo lili conceive kule kwake li, yeye ndio alizalisha li lile li wazo kwamba pale pawe na na, na, na, na, na, na bwawa la kufua umeme mm -hmm, ujenzi wa barabara hizi reli really, ni mawazo ambayo yeye alishaona miaka mwalimu aliishi elfu mbili na kumi na tisa wakati huko miaka ya hamsini huko. Kwa hiyo ukizungumza katuachia nini? Ametuachia kila kitu ese, kila kitu. Sisi tunatembea katika njia zake na wale wenzake ambao walishirikiana kwenye e, kutengeneza msingi wa nchi hii. Sijui lini kutakuja mtu ambaye atasema anakuja na kitu kipya kabisa kuhusu elimu bure. Mwalimu alipiga elimu bure miaka hiyo, yani kwa uchumi wa, wa kahawa na korosho sio wa dhahabu, sio uchumi wa kahawa, korosho, katani. Alipiga elimu bure hapa, afya bure hapa, watasoma mpaka chuo kikuu bure, na sio bure tu, na kaposho wanapewa. <totipi> Kwa hiyo unaweza kufikiria kwamba alikuwa ni mtu wa namna gani <totipi> kwenye kusimamia uchumi, lakini wakati huo huo akifanya kazi ya kukomboa. Kwa hiyo ak ak ak ak akajenga chembe chembe za watu kutaka uhuru wao ndani ya Tanganyika, Tanzania na Afrika kwa jumla, akashiriki kujenga ari ya watu kujitumikia Afrika nzima, kwa sababu alikuwa ni kiongozi ambaye alikuwa akisimama na lizungumza Afrika. Nyerere alikuwa maoni yake hayashii kutazama Tanganyika au Tanzania. Hata spiriti hii ya kuunda muungano, Nyerere alikuwa akitazama kuunganisha wa Afrika kitu ambacho leo hii sioni kiongozi mwingine akizungumza kwa udhati ule kuunganisha watu wa Afrika, hmm. wawe kitu kimoja, wawe watu wenye kupenda amani, utu, uzalendo, kuchukia maovu, kuchukia rushwa, kwa dhati kabisa, kujilimbikizia mali, kujilimbikizia madaraka, ukabila, udini, yani sioni. Mimi naangalia wakati mwingine, unasoma unacheka, una, una tu Na, na sasa tukielekea kutamatisha kipengele chetu hiki kuhusu historia ya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Unafikiri ni kipi ambacho labda watu hawakijui kutoka kwa mwalimu? Kwa kizazi cha sasa e, vingi hawavijui kuhusu mwalimu. Kama mfano kwa sababu mwalimu e, tangu kufariki kwake ni miaka ishirini sasa. Kwa hiyo kwamba ni kama mtoto amezaliwa alifikia amekuwa kijana am, hajamuishi mwalimu, lakini ukumbuke pia kwamba mwalimu ameacha madaraka mwaka 85. Kizazi cha kuanzia 85 na chenyewe kinamfahamu mwalimu kwa uchache sana, labda wakisikia hotuba zake TBC fan, labda wale wanaopenda kudadisi wakasoma kidogo vitabu viwili vitatu, hao ndio ambao kidogo wanaweza kuwa e, wanapata picha fulani kwamba mwalimu alikuwa ni mtu wa namna gani? Lakini kwa ujumla hata ukitoka hapo nje, ukiuliza kijana, mwalimu Julius Kambarage Nyerere nani, atakuambia kwamba ni baba wa taifa tu la Tanzania, na hapo ndipo mwisho wake <laughs> akigusa sana labda yule mtu ambaye anapata wasaa wa kusikiliza hotuba za, za TBC kwa hiyo uh, kizazi hiki kina, kina, kina mlima wa kupanda kwa kweli, kama wanataka kui, kujua nchi hii, kujua namna gani ya kupeleka eh, gurudumu la maendeleo mbele. Kuna mwalimu An, an, yani lile jina limemsadifu la mwalimu kwamba nafundisha hmm. Na ameandika yani ni, ni, ni mwalimu kwa kweli ambaye ni timamu. Amefundisha kwa kauli za kuongea, lakini amefundisha kwa kuandika. Kwa hiyo ameacha urithi wa maandiko yake. Ukitaka kujua mawazo yake, yapo yameandikwa. Mwalimu ameandikwa, yaani ameishi ya, akaandikwa na watu mbalimbali, achilia mbali, mbali. achilia mbali vile alivyojiandika yeye. Kuna watu wamejaribu kumchambua e, e, kwa uchache na hata kwa kina katika vitu vingine vidogo vidogo au kwa ujumla hmm. E, kwa hiyo kiz, kizazi hiki e, e, kinapaswa kumdadisi kidogo, na yeyote yule atakayemsoma Sidhani kama atakwenda mbali na hiki ninachokizungumza hapa naam, hmm. na msikilizaji, makala yetu changu chako chako changu, tukomee hapa kipengele chetu hiki cha historia kuhusu baba wa taifa nchini Tanzania, mwalimu Julius Kambarage Nyerere na ambapo nilikuwa na mhadhiri katika chuo kikuu chuo, chuo cha diplomasia, chuo cha diplomasia jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, mwalimu Ali Masabo, Ali Masabo, karibu. Yeye ni kiongozi halisi anaeshirikiana nasi katika shida Nam, ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nam, habari za hapo ulipo msikilizaji, na karibu katika ngwe ya pili ya matangazo yetu ya jioni. Jina langu ni Frederik Inwaka na tunaanza na muktasari wake wa Chanjo ya pili ya Ebola kuanza kutolewa mwezi Novemba katika majimbo matatu nchini DRC; miili ya raia wa Kenya waliopoteza maisha katika ajali ya ndege ya shirika la Ethiopia Airlines kuanza kuzikwa jumaa lijalo; na waziri mkuu wa Pakistan yu ziarani nchini Iran kujaribu kutatua mzozo baina ya Tehran na Saudi Arabia. Karibu sana msikilizaji, matangazo haya ya leo, siku ya jumaapili Oktoba 13 mwaka 2019, yanasikika kupitia redio washirika na vilevile vile kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako chanzo chanjo ya pili ya ebola inatarajiwa kuanza kutolewa mwezi Novemba katika majimbo matatu nchini humo. Mwandishi wetu Emmanuel Eleazari ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa daktari Jean Jacques Muyembe, kiongozi wa jopo linalopambana na, na maradhi ya ebola nchini DRC, chanjo hiyo inafahamika kama Ad26 Zebov GP itaanza kuwasili katika mji wa Goma, jimboni Kivu Kaskazini Oktoba 18 mwaka huu. Chanjo hiyo inalazimishwa na kampuni ya Johnson and Johnson ya Ubelgiji, na ambayo ilipingwa na waziri wa zamani wa afya Oli Ilunga. Kiongozi huyo amesema pia chanjo hiyo itatolewa kwa wafanyabiashara wanaovuka mipaka kwenda nchi jirani, hususan nchi ya Rwanda, na pia itatolewa katika majimbo ya Ituri na Kivu Kusini, ambayo yanapakana mataifa ya Burundi na Rwanda. DRC inapambana na mlipuko mkubwa wa Ebola ulioanza Agosti 18 ambapo kufikia sasa watu zaidi ya elfu mbili wamekufa kutokana na ugonjwa huo. Nam, asante sana Emmanuel Eliazari. Tukisalia huko huko nchini DRC, vikosi vya Umoja wa Mataifa vinayolinda amani nchini humo vimetuma ndege tatu kusaidia kutafuta ndege ya mizigo ya serikali ya Congo iliyopotea tangu Alhamis ikiwa na watu wanane ndani yake. Ndege hiyo ilikuwa ikisambaza vifaa kwa ajili ya ziara ya rais Felix Tshisekedi mjini Goma. Ilipotea baada ya kuondoka mashariki mwa nchi hiyo, huku kukiwa na hali mbaya ya hewa. Ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa, MONUSCO, umepeleka ndege mbili na helikopta moja jana Jumamosi kujaribu kutafuta ndege hiyo Antonov 72 ambayo wafanyakazi wake ni pamoja na Warusi wawili kulingana na ubalozi wa Moscow mjini Kinshasa. Milia raia wa Kenya waliopoteza maisha katika ajali ya ndege ya shirika la Ethiopia Airlines iliyotokea Machi 10 mwaka huu 2019 inatazamiwa kuanza kuzikwa wiki ijayo. Raia hao walikuwa miongoni mwa abiria zaidi ya 200 ambao walikufa baada ya ndege hiyo kuanguka katika eneo la Boshoftu muda mfupi baada ya kupaa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Addis Ababa. Kampeni za mwisho zinafanyika nchini Msumbiji kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Jumanne, Oktoba 15 mwaka huu. Rais wa sasa Filipe Nyusi kutoka chama tawala cha Frelimo anawania kuchaguliwa kwa mara ya pili kuongoza taifa hilo la kusini mwa Afrika, huku mpinzani wake wa karibu akiwa ni kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Renamo, Osufo Momade. Licha ya kumchagua rais, wananchi wa Msumbiji pia watachagua wabunge zaidi ya 250. Huo ni uchaguzi wa kwanza tangu kutamatika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe katika taifa hilo mwaka 1992. Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji, endelea kuwa nasi jioni hii. Raia wa Tunisia wamepiga kura katika duru ya pili ya uchaguzi inaowakutanisha wagombea wasio na uzoefu kwenye siasa za taifa hilo. Kais Saidi anawania kupitia tiketi ya mgombea binafsi na anachuana na mfanyabiashara mashuhuri anayemiliki vyombo vya habari. Nabil Karoui aliyetoka gerezani siku ya Jumatano baada ya kukaa korokoroni kwa zaidi ya mwezi mmoja akituhumiwa kwa makosa ya utakatishaji wa fedha. Huu ni uchaguzi wa pili kufanyika kidemokrasia katika taifa hilo na unafanyika baada ya kufuatia kifo cha rais Beji Kaidi Sepsi kilichotokea mwezi julai Julai, huku mojawapo ya ajenda muhimu ikiwa ni ukosefu wa ajira. Kule Afrika Magharibi, idadi ya watu wa waliopoteza maisha baada ya kutokea kwa shambulizi la bomu katika msikiti nchini Bukina Faso imeongezeka na kufikia watu 16. vyanzo vya habari vimeambia shirika la habari la AFP kuwa watu kumi na watatu walikufa papo hapo huku wengine wawili wakijeruhiwa vibaya. Miaka ya karibuni Bukina Faso inashuhudia mfululizo wa mashambulizi kutoka kwa makundi ya kijihadi yanayohusishwa na makundi ikiwemo Al-Qaida na Islamic State huku moja mataifa ukisema zaidi ya watu laki tano wamekimbia makazi yao. Naam, asante sana msikilizaji. Sasa tuelekee katika duru za kimataifa. Waziri Mkuu wa Pakistani Imran Khan yuko ziarani nchini Iran, huku akieleza kuwa anajaribu kuratibu mazungumzo ya kumaliza mzozo baina ya Tehrani na Saudi Arabia mvutano baina ya mataifa hayo ulianza Septemba 14 baada ya kushambuliwa kwa visima vya mafuta vya Saudia huku pamoja na Marekani wakiishutumu Iran kwa kuhusika na tukio hilo. Waziri Mkuu Kani anasema anapenda kushuhudia mvutano baina ya mataifa hayo ukimalizika kwa amani. Iran neighbor, Iran, Irani ni nchi jirani na imekuwa na ushirikiano nasi kwa kipindi kirefu, kama ilivyo kwa Saudi Arabia. Nchi ya Saudi Arabia, Arabia imekuwa rafiki kwetu needed, na imekuwa ikitupa msaada pale tunapohitaji na hiyo ndiyo sababu ya sisi kuto kupenda Reason uwepo wa mgogoro kati ya Irani na Saudi Arabia. Tunatambua kuwa hilo swala ni tete, kwa hakika tunalitambua hilo, lakini tunaamini swala hilo that. litapata suluhu kwa njia ya mazungumzo ya amani. Ni sauti yake waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan akizungumza akiwa jijini Tehran. Na Umoja wa Mataifa umeonya kwamba mashambulizi ya kijeshi yanayotekelezwa na, na Uturuki dhidi ya Wakurdi katika eneo la kaskazini mashariki mwa Siria yamepelekea watu laki moja na elfu thelathini kuyakimbia makazi yao. Aidha, shirika la Umoja wa Mataifa linayoratibu shughuli za kibinadamu osha lina wasiwasi, linaelezea wasiwasi kuhusu usalama wa wafanyakazi wa taasisi za Umoja wa Mataifa nchini Siria na kufikia sasa limepunguza idadi ya wafanyakazi kutoka 384 hadi 200. Mapema wiki hii Uturuki ilianzisha operesheni ya kijeshi na kufanikiwa kuteka maeneo kadhaa ya kaskazini mashariki mwa Siria, na operesheni ambayo ilifuatia uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuondoa wanajeshi nchini Siria. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na barabara msikilizaji, saa 12 na dakika 38 na Afrika Mashariki, sasa twende viwanjani. Namhujambo hapo ulipo msikilizaji, natumai ubuheri wa siha njema, nikikuarika katika makala ya jukwaa la michezo, ikiwa leo ni Oktoba 13 mwaka 2019 mwaka unaelekea ukingoni kwelikweli kweli. Na kama ilivyo ada makala ya jukwaa la michezo siku ya Jumapili, msikilizaji watu na kuletea uchambuzi wa tukio kubwa la kispoti ambalo limejiri barani Afrika na kwingineko duniani na leo tunatuama kuangazia ligi za mataifa ya Afrika mashariki na Kati, na changamoto ya udhamini ambao umekuwa ni donda ndugu katika uh, ligi za mataifa haya. Na hasa hasa swala hili linakuja kufuatia uh, wadhamini wakuu wa ligi kuu ya kandanda nchini Kenya, KPL, uh, Sport Pesa kujiondoa kutokana na sera na sheria za taifa hilo. Lakini mataifa mengine pia Afrika Mashariki, changamoto bado zipo. Mimi ni Fredrick Nwaka msikilizaji kukuletea makala haya, na kwenye laini za simu nimeungana na wachambuzi wa kandanda uh, Boniface Osano akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya, anaungana nasi jioni hii pia. Lakini pia naungana na mwandishi wa habari za spoti Aloisi Mchunga anaungana nasi kutoka mji wa Iringa, kusini mashariki, kusini magharibi mwa Tanzania. Karibuni nyote katika makala ya jukwaa la michezo. Shukran sana Nam asante sana msikilizaji, basi ni kujuze kwa muktasari dondoo za spoti zinazojiri duniani kwa sasa tukianzia nchini Uhispania, ambapo Sergio Ramos, mchezaji huyu wa kimataifa wa Hispania, ameweka rekodi ya kuwa mchezaji aliyecheza mechi nyingi za timu ya taifa ya Hispania maarufu la Roja. Ramos aliweka rekodi hiyo hapo jana wakati Hispania ikilazimishwa sare ya bao moja kwa moja katika mchezo wa kufuzu kuwania kushiriki fainali za mataifa ya Ulaya, Euro mwaka elfu mbili na ishirini ambapo ulikuwa ni dhidi ya Norway na mchezo huo ulitamatika kutimizwa kufikisha kufungana bao moja kwa moja. Sasa uh, Ramos amefikisha idadi ya mechi 168 na, na akipiku rekodi iliyokuwa ikishikiliwa na Ilka Kasiasi, golikipa huyu ambaye alikuwa amecheza mechi 167 na, na, na jana, msikilizaji, bila shaka ulifahamu kile ambacho kilijili huko Vienna, Austria, na hiki ndicho ambacho kilitokea kama huku kipata shoulder. 140. 140. The unofficial uh, naam, hicho ndicho ambacho kilijiri jana huko Vienna, Austria, ambako Eliud Kipchoge aliweka rekodi ya kuwa binadamu wa kwanza kukimbia mbio um, ndefu za kilomita 42 akitumia muda chini ya saa mbili. Alitumia muda wa saa moja dakika 59 na sekunde 40. Na mwanariadha huyo mwenye umri wa miaka 34 amekuwa akizungumza baada ya ushindi wake wa hapo jana, na anasema anatumai kwamba wanariadha wengine si tu kutoka Kenya bali maeneo mengine barani Afrika wata, wataweza kuvunja rekodi yake miaka ya mbeleni. Kipchoge anasema kwamba ulikuwa ni wakati mzuri kwake kuweza kuweka rekodi hiyo kwa wakati mwafaka aliyokuwa ame, ameupigania, lakini anatumai kwamba hatakuwa binadamu wa kwanza kufanya hivyo, na badala yake watakuja wanariadha wengine ambao watafanya hivyo. Mwanariadha huyo mshindi wa Berlin Marathon pia anasema kwamba hakuna ukomo wa matamanio ya kile ambacho mwanadamu anapanga kukifikia maishani mwake. Pale nchini Italia, Claudio Ranieri ametangazwa kuwa meneja mpya wa timu ya Sampdoria ya Italia. Anachukua nafasi ya Eusebio De Francesco ambaye alifutwa kazi baada ya timu hiyo kupoteza mechi sita kati ya saba za ligi kuu ya Italia na kuwa ya mwisho katika msimamo wa ligi hii. Ni klabu yake ya ishirini tangu aanze kufunza soka mwaka 1991 na, na, na pale nchini Nigeria, kocha mkuu wa timu ya taifa ya nchi hiyo Gernot Rohr ametishia kujiuzulu baada ya mchezo leo wa kimataifa wa kirafiki dhidi ya Brazil. Analitumu shirikisho la soka nchini Nigeria NFF kwa kushindwa kumlipa stahiki zake kwa miezi mitatu. Hata hivyo NFF imekanusha taarifa hizo na kusema kwamba kocha huyo anadai mshahara wa mwezi mmoja tu ambao ni wa mwezi Septemba. Madai ya makocha kupata stahiki zao kimekuwa kilio cha muda mrefu barani Afrika, ambapo kocha wa zamani wa timu ya taifa ya Tanzania Emmanuel Amuniko, hadi hivi sasa Emmanuel Amunike amefungua shauri uh, katika shirikisho la kandanda duniani FIFA, akituhumu uh, mamlaka za soka Tanzania kwa kushindwa kumlipa stahiki zake. Naam, basi, moja kwa moja, msikilizaji, turejeree mjadala wa leo, tukiangazia kile ambacho kimetokea hasa nchini Kenya wiki hii, kampuni ya uchezeshaji wa michezo ya bahati nasibu ya sport pesa imejiondoa kudhamini uh, ligi kuu ya kandanda nchini Kenya, na hivyo basi kuacha klabu na shirikisho likiwa katika hali tete ya kuandaa ligi yenye ushindani. Lakini nchini Rwanda kampuni ya Azam pia ilitangaza kujiondoa kudhamini ligi kuu ya Rwanda baada ya kumalizika mkataba wake, kwa kile ilichosema kwamba hali ya biashara bado ni changamoto. Lakini nchini Tanzania, msimu wa jana, ligi ilikosa mdhamini mkuu baada ya kampuni ya simu za mkononi ya Vodacom kushindwa kukubaliana na mamlaka za soka kuhusu namna ya kuratibu na ya udhamini wa ligi hiyo. Lakini si tu kwa mashirikisho kushindwa kuendesha ligi, lakini hata klabu pia vilevile, mathalani nchini Burundi wao klabu za Vitalo na Interstars ambazo zimekosa udhamini kwa muda mrefu sasa, kiasi kwamba zimepotea katika ramani ya soka na kupelekea kuibuka kwa klabu nyingine ambazo zinafadhiliwa na ama makampuni ya makampuni, watu binafsi, ama na wanasiasa wana kama vile klabu ya Aigle Noir ambayo inafadhiliwa na rais wa shirikisho la soka nchini Burundi uh, Ndikuriyo ambayo lakini pia klabu nyingine nyingine kama Le Messenger Ngozi ambayo inafadhiliwa na Rais wa Burundi Pierre Nkurunzinza. Uh, Bonifasi Osano, pengine tuanze hapo. Nchini Kenya watu wanataka kufahamu kwa nini SportPesa imeondoka. Asante sana kaka Noka. Kampuni ya SportPesa iliweza kupitisha uh, uh, shughuli zao za kibiashara humu nchini wakisema ya kwamba sera za serikali uh, imewafinya sana, na hawezi tena kufanya biashara kama ilivyo alikuwa wanafanya. So hatua uh, hiyo imeweza me, me, ku uh, kuaffect, uh, uh, mpira hapa Kenya, kwa sababu ni kampuni ambayo ilikuwa imeweka uh, pesa nyingi sana katika uh, ukuzaji wa mpira, kwa sababu ukiangalia, uh, ya kwanza walikuwa uh, wanadhamini uh, ligi ya Kenya uh, Kenya Premier League, uh, tena walikuwa wanadhamini vilabu uh, mbili kubwa uh, sana humo chini uh, Gormaia na Leopards. So hatua yao imekuwa ni, ni, imeleta changamoto uh, sana katika mpira kwa jumla uh, katika uh, nchi hii uh, na kwa sasa timu kama Gormaia na maenda, eh, katri, mia, mia mbibili, kulipa, ayo, chileo, na Sisi Leopard wameenda katri ane... kadri miezi mitatu ama miwili hivi bila kulipa wachezaji wao amta osano pengine kwa uh, alaka, haraka athari gani ambazo hadi sasa zimeshajitokeza mbali na hizi uh, klabu kubwa mbili ambazo zimeshindwa kulipa mishahara yao? Mimi nafahamu kwamba Gor Mahia ilishindwa hata ku, ilikuwa hatarini kusafiri kwenda kucheza mechi ya kombe la klabu bingwa barani Afrika dhidi ya USM Alger ya nchini Algeria. Nini kingine ambacho kinaendelea kutokana na uamuzi huu wa SportPesa na pengine wadau wanazungumziaje? Hasa ligi ya Kenya, madhara yake ni yapi? Kama kama vile nimesema, walikuwa wanadhamini hadi ligi kuu cool nchini Kenya KPL. So kwa kwao, kwa inamaanisha kwa kwa kwamba eh, kuna ile grant, eh, eh, timu zote za KPL walikuwa wanapata kila mwezi kutoka kwa kwa kwa kwa KPL na kwa sasa hawawezi pata hiyo na uh, timu moja ya Kakamega Homeboyz wame wa, wa, wa, wa wamesema wa, wame petition ya kwamba ligi simamisho ya kwanza kwa kwanza, ili waweze kutafuta mdani mwingine, kwa sababu timu nyingi sana uh, uh, inakuwa ni vigumu sana kushiriki katika ligi hiyo, na kufikia uh, ku, sasa timu ya Sony Sugar uh, uh, wameweza kupeana hiyo uh, tunaita walkover ya kwanza. So ni, ni jambo la aibu sana na, ni, uh, Uh, kuona vile hii uh, mwamuzi ya sport pesa inaweza ku-kuathiri uh, mchezo wa, wa kandanda humu nchini. Naam, asante sana uh, Osano, ni swala ambalo tunaendelea kulitathmini kwa kina uh, hiyo ni kwa upande wa Kenya Aloisi hebu nipe tathmini yako kwa namna mambo yalivyo nchini Tanzania. Uh, nafahamu kwamba msimu uliopita uh, kampuni ya mawasiliano ya simu, ya, ya simu za mkononi ya Vodacom ilishindwa ilijiondoa e, kudhamini ligi ya Tanzania baada ya mkataba wake kutamatika, lakini kulikuwa kuna mambo mengi yanayozungumzwa hadi hivi sasa. Wamerejea Vodacom, lakini bado kuna baadhi ya klabu ambazo zinalia aa, mambo si mazuri. Hii unaweza ukaielezeaje? Bila shaka kama anavyosema Osano kutoka Kenya, hii ni shida kubwa sana na kwa Tanzania, kama ilivyo kwa nchi zingine za Afrika Mashariki hili la kukosa wadhamini limekuwa ni kikwazo e. Utaangalia msimu uliopita kwa mfano, nadhamini, hata vilabu vyenyewe vilikuwa havijui, mwisho wa siku vinapambana kwa ajili ya nini? Yaani mnacheza ligi ambayo hamjui mwisho wa siku bingwa atapewa nini. Kwa hiyo ile inashusha ushindani, inashusha thamani ya ligi, inavunja moyo mashabiki, inavunja moyo wachezaji, lakini hata wachezaji wenyewe wanaishi kwenye maisha magumu sana kiasi kwamba E, wanatamani tu ligi imalizike, na wakati fulani, baadhi ya timu ndizo zinapendekeza hata ligi yenyewe isimamishwe kwanza hadi mzamini aweze kupatikana. Kwa hiyo ni hali ambayo kwa kweli inarudisha nyuma sana soka letu, lakini liko swali kubwa la kujiuliza: kwa nini pamoja na ni matajiri wengi walioko Afrika Mashariki kwa nini pamoja na makampuni mengi yaliyoko mashariki, timu zingine pale pale zilipo zimezungukwa na matajiri. Kwa nini matajiri hawa hawavutiwi kuwekeza katika bidhaa ya mpira wa miguu Afrika Mashariki? Kwa hiyo nadhani liko swali kubwa sana ambalo inabidi wadau wa soka kote Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, Diara, Congo tujiulize kwa nini soka la Afrika Mashariki halivutiwa dhamini. Naam, Aloisi, wewe unafikiri, wewe unafikiri ni kwa nini? Kwa sababu uh, hizi klabu mathalani uh, za Tanzania zina viongozi tena, katika siku za karibuni tunaona hata baadhi zimeanza kubadilisha mifumo yake na zinaajiri viongozi ambao unaweza kusema kwamba ni, ni, ni wenye, wenye macho ya mpira, lakini pia hata ndani ya shirikisho e, vipi? Kwa upande wa viongozi wameshindwa kushawishi hawa watu ama nini hasa tatizo? Nafikiri kwanza ni hatujaweza kufanya mpira kuwa eh, wazungu wanasema professional ama kuwa taaluma. E, tumetoka kwenye soka la ridhaa huku Tanzania. Naita soka la ridhaa yani, soka ambalo mnacheza tu, bila bila kuchukulia kama taaluma, kwenye soka la professional. Lakini katika professional hatujaingia kwenye mfumo ambao tunaufahamu sisi, tunaita kwamba soka la kulipwa, tunaita kwamba mpira sasa ni ajira, lakini hatukuandaa mazingira mapema wakati tunahama kwenye mfumo. Kote, si Tanzania tu, hata nchi zingine za Afrika Mashariki, bado soka haijawa ni professional. Kwa hiyo kama ikiwa ni professional, maana yake kama ulivyosema, viongozi hatutaleta tu mtu ambaye amepigiwa kura au mtu ambaye sijui e, ana ushawishi mkubwa. La, la sio, utaangalia watu ambao wana weledi. Kwa maana hiyo, professional tunazungumzia watu ambao wana professional na mpira wa miguu, wana professional na biashara, kwa sababu hivi sasa mpira ili ufikie katika hatua ya kuvutia wadhamini, kwa mfano no, unahitaji timu ama klabu yako ama ligi yako uifanye pia uionekane kama bidhaa ama wazungu wanasema commodity kwa hiyo sisi eh, hatujaifanya eh, timu zetu sio bidhaa, ligi zetu sio bidhaa. Kwa hivyo watu wenye pesa zao hawaoni kama wanavutiwa kununua bidhaa ya mpira ambao uko Afrika Mashariki. Kwa hiyo viongozi wetu bado hawajaingia katika hii tunayoita weledi ama professional mpira, bado tunafanya mambo eh, kwa kubahatisha na kwa kuvutana sana. Utaangalia timu zetu hizi, ukienda Kenya, ukija Tanzania, ukienda Uganda, bado timu zinaendeshwa na watu ambao Ueledi, umesema watu wana elimu juu lakini kuwa na elimu haitoshi pekee kujua mpira unavyoendeshwa. Bado kuna mambo ya ujanja ujanja, viongozi bado wanafuja pesa kwa wingi sana, bado mipango ya timu yenyewe inaamuliwa na watu ambao wakati mwingine wako nje ya mfumo. Kwa hiyo kuna mambo mengi ambayo hatukuyaweka wakati tunaamua kulifanya soka kuwa professional kwa ukanda wa Afrika Mashariki. Naam, asante sana uh, Aloisi Mchunga, mwandishi wa habari za spoti na mchambuzi wetu wa maswala ya michezo hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji, unategea sikio makala ya jukwaa la michezo RFI Goma 98 FM. Nam na asanteni sana wasikilizaji wetu mliopo Goma ni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kongo kuna klabu inaitwa TP Mazembe, inamilikiwa na mmoja kati ya wafanyabiashara mashuhuri katika eneo hili la Afrika Mashariki na kati, Moise Katumbi Chapwe na Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mimi ni Frederick Nwaka hapa studio, na kwenye laini ya simu nimeungana na wachambuzi wa masuala ya kandanda, Bonifasi Osano akiwa uh, Kisumu, magharibi mwa Kenya, na Aloisi Mchunga akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Na hivi leo basi, msikilizaji, tunaangalia suala zima la udhamini katika ligi za mataifa ya Afrika Mashariki, jambo ambalo limekuwa ni changamoto katika si miaka ya karibuni. Sasa, uh, Osano pengine eh, kwa hiki ambacho kimetokea cha sport pesa tunafahamu wamefuta kazi zaidi ya wafanyakazi mia mbili, wameondolewa kazini, lakini kwa maana ya athari katika ligi umezitaja, kwamba baadhi ya klabu zinataka ligi isimamishwe. Athari gani ambazo zimejitokeza kiutawala ndani ya shirikisho la kandanda nchini Kenya, kwa sababu tunafahamu fika pia kwamba sport pesa walikuwa wakiwapatia fedha za uendeshaji shirikisho la kandanda nchini Kenya, FKF uh, Uh, Mchunga pale uh, uh, Arusha. kama anasema Iringa. Alois Mchunga yupo Iringa, Iringa. Uh, shida kuu yetu katika hata hapa nchi yetu ya Kenya ni kwamba wale ambao wamepewa jukumu uh, ku, ku, ku, kuongoza kandanda katika tuseme club level hata kwa national level hawajafanya bidii ama juhudi kuona ya kwamba mchezo wa um, mpira imekuwa professionalized uh, na ikweni kama commodity ile unaweza uza kwa sababu, ukiangalia kama jana eh, Stoke, aki- aki- akifanya aki mbio yake pale Austria, eh, kampuni nyingi sana kutoka Kenya walikuwa wamejitokeza eh, kuweza kudhamini hiyo eh, mashindano. Inaonyesha kwamba eh, makampuni wako na pesa ya eh, kutumia katika spoti, lakini eh, wakiangalia eh, mpira wa kandanda hawaoni ile uh, uongozi ambao inaweza ina, wafanya u waone mpira kama product ile inaweza associate na na, na, na bidhaa zao. eh, ukiangalia rugby ilikuwa na shida uh, eh, sawa kama hiyo, lakini vile walifanya uchaguzi uh, eh, miezi kadhaa zilizopita, umeona wadhamini wanaweza kurudi tena, so kwangu, eh, shida kuu uh, katika uh, katika mpira ni uongozi ambao eh, kwa sasa wamezembea wa na, ukiangalia hawafanyi kitu uh, zao katika ile usalama na professional So, katika e, e, mpira. Pengine sasa unafikiri suluhu itakuwa ni nini, Osano, kwa namna ambavyo una, una, unafahamu michezo inavyoendeshwa nchini in Kenya na ligi kwenye ya kandanda nchini Kenya na hata mataifa mengine ya Afrika Mashariki? Uh, unafikiri nini ambacho inapaswa kufanyika kwa haraka ili ligi ya Kenya irejee kwenye mstari na kuwa ligi ya ushindani ambayo tutashuhudia klabu kama vile Ulinzi Stars, Tusker, uh, Sofapaka zikirejea na kuonyesha makali na kushindana na klabu kama Gor Mahia ambayo imetawala mpira wa Kenya kwa karibu miaka mitano sasa? Tuliona CAF wakiweza uh, kuleta ile tunaita CAF club licensing. Lazima tujiulize hizi maklabu zetu ambao wanalia ya kwamba wana pesa, wamepataje ile leseni ile waweze kucheza katika fainali? Hiyo ndio swala kuu ambayo kwangu naona lazima turudi nyuma kidogo tuweze uh, kuangalia club licensing ilienda, kwa sababu nia yake moja ilikuwa ni kuwezesha vilabu uh, zetu uh, kufanya mambo yao kwa utaratibu ile ya professional. Bila shaka, Aloisi, pengine kwa muktadha wa, wa, wa Tanzania uh, umemsikia Osano hapo. Tanzania sasa hivi ligi kuu inamdhamini, lakini baadhi ya klabu zinalia kwamba hali ni ngumu, zinashindwa kujiendesha. Kuna mdhamini wa kampuni ya simu, mdhamini mkuu, kuna benki ya KCB, lakini pia kuna ligi kuu ya Tanzania inaonyeshwa kwenye televisheni, kwa maana kwamba klabu pia zinapata fedha unafikiri bado uh, klabu zenyewe zinatakiwa kufanya nini ili kusukuma zaidi ya kuwepo na uwezekano wa hizi timu zote kumi na sita ama ishirini zinazoshiriki ligi ziwe na ushindani, na hata bingwa anayepatikana basi awe ni bingwa anayepatikana katika ligi ambayo unaweza, unasema kwamba ilikuwa ni ligi jadidi. Fredi ni kwambie jambo moja Nafikiri wakati umefika kwa timu zetu kuwekeza katika professionalism ama katika weledi na utaalamu. Tumeona Simba kwa mfano, ameleta mtu ambaye ana weledi mkubwa sana na biashara ya mpira wa miguu, wamemtoa Afrika Kusini. Nafikiri utakuwa una una profaili yake ama una, una ile, una ile wajihi wake, amezihudumu timu kubwa kubwa tu Afrika mtu kama yule sio wa Simba sasa hivi. Kwa hiyo naona watu kama wale ndivyo wanavyohitajika kwenye mpira wa sasa hivi, lakini katika timu zetu, nikikuuliza, kwa mfano, timu za Tanzania kwenye ligi kuu, ni timu ngapi zina watu kama hao ambao wamekuja kwa ajili ya kufanya biashara ya mpira? Kwa sababu Fredrick Nwaka na na Osano aliyepokeja, atakubaliana na mimi, timu zetu bado zimekalia kwenye ule utamaduni wa kwamba tunatafuta mdhamini ili tumtangaze, lakini sasa hivi wadhamini hawataki kutangazwa. Kampuni kama sporti pesa haitarajii kwamba ije kudhamini we ile uitangaze, tayari ile ina jina ehhe, ni brandi, wanaita hivyo wazungu nini, ni, ni kampuni ambayo ni kubwa inafahamika. Wanachokitafuta kitafuta sporti pesa, wanataka waje waongeze mauzo, au wanaita wenyewe sales. Kwa hiyo lazima timu zetu zio na watu wataalam kama hao, wa kuhakikisha mdhamini anapokuja kuweka hela kwake, hakikisha unam- unaongeza thamani yake, sio kumtangaza. Kutangazwa Vodacom, nani asiijua? Ehhe, Safaricom nani haijui? SportPesa nani e, haijui? Super Sport sasa hivi tumeona Kenya wana, wanataka walete Super Sport. Super Sport akirudi Kenya kwenye KPL haji kutangazwa, anataka aongeze mauzo yake na thamani yake. Kwa hiyo tunahitaji wataalamu kama hao waingie kwenye timu zetu. Naam bila shaka. Na wapewe nafasi. Sio mtu anakuja professional <laughs> halafu anawekwa chini na watu ambao hawana weledi na mpira. Naam asante sana. Na ili pia nafikiri litachangi, litachangiwa zaidi na kama siasa itapungua kwenye hizi timu za mataifa Afrika Mashariki na Kati. Asante sana. A, Aloisi Mchunga kwa kutamatisha hivyo a, kutoka hapo Iringa kusini magharibi mwa Tanzania. Lakini pia nimshukuru Boniface Osano kwa kuungana nasi katika matangazo ya jioni na hususani makala hii ya jukwaa la michezo. Asante sana. Nam, asante sana msikilizaji, nami ndio nakomea hapa katika makala ya jukwaa la michezo. Na pia nilikuletea habari za dunia kwa muktasari tu ambayo tulikuwa nayo jioni hii msikilizaji, ni pamoja na kampeni za uchaguzi mkuu zinaendelea kule nchini uh, Msumbiji, kampeni za lala salama, ambapo wananchi wa taifa hilo siku ya Jumanne wanatazamiwa kuchagua rais wa taifa hilo na kule nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo Eva nam ni kibao wenze ya mizemba uh, feregora kutoka nchini uh, feregora akishirikishwa na seleo, ndipo tunapotamatisha matangazo kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji msimamizi ni Victor Robert Wille, nami ni Frederik Nwaka. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni hapo kesho saa moja unusu na saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki.