Sadakta. So, imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa, saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi. Tumekuandalia habari za dunia, makala gurudumu la uchumi. Kwanza ni habari kuu za dunia na huu hapa muhtasari wake. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta azindua awamu ya pili ya ujenzi wa reli ya kisasa nchini mwake. Vyombo vya usalama nchini DRC kuanza uchunguzi kuhusu ajali ya ndege iliyokuwa inasafirisha vifaa na wasaidizi wake rais Felix Chisekedi. Naye rais wa uturuki Recep Tayyip Erdogan kukutana na makamu wa rais wa Marekani Mike Pence katika mazungumzo kuhusu Siria. Habari kamili, msikilizaji. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI kiswahili com redio wa shirika lakini, pia kwenye mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook, moja kwa moja andika RFI Kiswahili. Tuanzie nchini Kenya. Awamu ya pili ya ujenzi wa reli ya kisasa nchini humo imezinduliwa hivi leo na rais Uhuru Kenyatta, reli ambayo inatarajiwa kuunganisha mji wa Nairobi na eneo la bonde la Ufa. Njia hii mpya itatumika kubeba abiria pekee, huku ile ya mizigo italazimika kusubiri kuanza ujenzi wake baada ya jamii za Wamasai kuenda mahakamani kupinga ujenzi wake. Ujenzi wa reli hiyo yenye umbali wa kilomita 120 umegharimu serikali kiasi cha dola za Marekani bilioni 1.4 nayo itajengwa na kampuni ya kichina ya CCC. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa ujenzi wa reli hiyo, Rais Kenyatta amesema ikikamilika itachochea maendeleo katika maeneo itakayopita, akiwataka wananchi kujitenga na siasa za ukabila wakufanya tutafanya na tutaonesha ya kwamba vile Eliud Kipchoge alituonyesha. Wale ambao kila saa kazi yao ni porojo huku, oh, oh, mambo ni mabaya, mambo ni mabaya, mambo nii ni oiye, endeleeni kuteta, hakuna mtu ako na shida na nyinyi, mtete. Lakini sisi ambao tuko na amani na ya kwamba tunajua pahali tunataka Kenya iwe miaka hamsini kutoka leo. Tuachiwe tuendelee na kazi. Hata hivyo, wataalamu wa maswala ya uchumi na utangamano wamehoji uhalisia wa ujenzi wa reli hiyo ambayo wamesema inaelekea kwenye maeneo ambayo kiuchumi hayana tija kwa nchi. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Uzinduzi wa awamu ya pili ya mradi wa reli SGR unanuia kufungua sehemu hii ya bonde la ufa na mikoa mingine nyanza na magharibi mwa Kenya ili kuweza kuamsha uchumi na vilevile kurahisisha usafiri. E, kumekuwa na tete kwamba pengine teknolojia inayotumiwa pengine haifiki kile kiwango inachotakikana, lakini licha ya hayo ni kwamba kuendeleza mradi huu bila shaka kuna lenga kuweza kukuza sehemu hizi za bonde la ufa na magharibi kiuchumi. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Kiongozi wa chama cha upinzani cha FDU Inkingi nchini in Rwanda, Victoire Ngabire amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa mauaji ya mratibu wa kitaifa wa chama hicho Silidio Dusabumuremyi siku chache izopita ni kitendo cha kuwataka uh, kuwatia hofu watu ambao wanajaribu kuikosoa uh, serikali iliyoko madarakani nchini humo. Ingabire anasema kuwa ni wazi kuwa kitendo hicho ni kama kuwaathiri kisaikolojia wanasiasa wengine. Sidio Dusaburemye, uh, mratibu wa chama hicho cha up, cha upinzani FDU Inkingi aliuawa kwa kuchomwa kisu wakati aliposhambuliwa na wanaume wawili mwezi uliopita. Tuelekee huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji. Vyombo vya usalama katika nchi hiyo vimesema vimeanzisha uchunguzi kubaini chanzo cha ajali ya ndege ya mizigo ambayo iliripotiwa kupotea juma iliyopita, ambapo mabaki yake yamepatikana juma hili. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge, ametutumia ripoti ifuatayo Ndege hiyo ambayo ilianguka Alhamisi iliyopita ilibidi ikulu ya rais ichukue siku tano ili itoe taarifa kamili ni wapi iliweza kuangukia. Ni msemaji naibu wa Felix Chisekedi ndiye sasa alitangaza rasmi kwenye mitandao akiweka picha ya ndege hiyo, ambako kuna maandishi ya kuitambulisha kama eka 7293 ni moja ya alama kubwa ya kuitambulisha hata ikiwa kuna ndege ingine ya kuifanana ambayo pia iliweza kupotea tangu awali siku ya ajali ya ndege hiyo, serikali ilitangaza kuwa ni watu nane ndio walikuwa ndani, ambao miongoni mwao ni wanamemba mne wa timu ya Europa ya mashariki. Kikao cha mawaziri wa DRC kilisema kuna Wakongomani saba pia ambao walikuwemo, lakini kwa sasa ni mili mne tu ndizo zimeshapatikana na utafiti umeendelea. Ikulu ya rais imesema ni wachunguzi na watafiti wenye ujuzi mno ndio walitumwa eneo hilo, lakini kuna lawama nyingi kuhusu ndege hiyo kwamba ni yenye zaidi ya miaka 30 . Pia kuna marubani wake wawili wa Urusi ambao jina zao zilitajwa na ubalozi wa nchi hiyo katika biashara za silaha. Mmoja wa marubani hao alifungwa mwaka elfu mbili kumi na moja nchini Thailande kwa kutuhumiwa kubeba silaha za vita nchini Korea Mashariki, na mwingine pia kufungwa miaka 8 na nusu nchini Tajikistan. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Asante sana Fredi. Mazungumzo yaliyoanza wiki hii jijini Juba nchini Sudani Kusini, kati ya waasi na serikali ya Sudan yanaendelea vema, licha ya kususiwa na kundi la waasi la Sudan Liberation Movement uh, kutoka jimbo la Darfur. Rais wa Uganda Yoweri Museveni, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na mwenzake wa Misri Mustafa Kamal Madbuli walihudhuria ufunguzi wa mazungumzo hayo. Shirika la Umoja wa Mataifa la maendeleo na idadi ya watu UNFPA limesema kukosekana kwa ufanisi wa ugavi wa dawa na vifaa tiba nchini Tanzania kunachangia kuzorota kwa huduma za afya nchini humo. Mwandishi wetu Steven Mumbi ametuandalia ripoti ifuatayo. Hayo yamebainika wakati mwakilishi mkazi wa UNFPA Jacqueline Mahon akizungumza katika kongamano la kujadili mnyororo wa ugavi wa dawa na vifatiba linalofanyika jijini Dar es Salaam. The only way to guarantee, njia pekee ya kuhakikisha kunakuwa na ufanisi wa usambazaji wa dawa na vifaa tiba bora ni kuwekeza ipasavyo kwa kuwa na wataalamu wanaofaa wa uh, kusimamia mfumo wa mnyororo wa ugavi wa dawa unaokwenda na wakati. Ukosefu wa takwimu sahihi ni kikwazo kingine, hasa katika vituo vidogo vya afya nchini humo. John Mfutakamba ni mfamasia kutoka mkoa wa Songwe. takwimu sahihi zitatupa maamuzi Sahihi lakini si maamuzi sahihi na mtumiaji sahihi. Elias Masumbuko, mfamasia kutoka Kahama mkoani Shinyanga, anasema dawa za magonjwa yanayowakabili wazee zina gharama kubwa, hivyo upatikanaji wake ni changamoto nyingine, licha ya kiwango cha upatikanaji wa dawa nchini humo kuongezeka maradufu. Ukiangalia wazee ndio wenye w wa magonjwa hayo makubwa, utakuta na kisukari ana, ana presha <coughs> kwa hiyo magonjwa haya ndio yanatumia dawa nyingi na zenye gharama kubwa zaidi. Kufuatia hali hiyo, serikali ya Tanzania imechukua hatua gani? daktar Faustin Dungulile, naibu waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wa wazee na watoto: kwa kweli tumeona kwanza tatizo la upotevu wa dawa limepungua, lakini hatuwezi kusema kila watumishi wetu wa afya wote ni malaika. Uh, pale tunapopata taarifa ya upotevu wa dawa tumechukua hatua, hatutasita hatua mtu ambaye tutambaini anaiba dawa za serikali. Pengine hatua hizi zikasaidia kuondokana ukosefu wa dawa muhimu kiholela katika vituo vya afya nchini humo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 kHz, mita bendi 13. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni yanayokujia moja kwa moja kutoka Idhaa ya Kiswahili ya RFI, tunakutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Zoezi la uhesabuji kura linaendelea nchini Msumbiji baada ya kukamilika kwa upigaji kura uh, kuchagua wabunge, magavana na rais, uchaguzi ambao unatajwa kama kipimo cha chama tawala cha Frelimo Hivi karibuni serikali na waasi wa Frelimo walitiliana saini mkataba wa amani kusitisha mapigano yaliyodumu kwa karibu miongo mitatu ambapo watu wanaokadiriwa kufikia milioni moja wameuawa. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaangazia swala hili akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa Afrika hili ni jambo la kawaida sana, kwamba tume na vyama vya upinzani mara nyingi kuwa kuna malalamiko ya upendeleo kwa kwa serikali au kwa chama kilicho kwenye madaraka. Hii ni kawaida, lakini hali ya wasiwasi kwa Msumbiji ilikuwepo tangu mwanzo na hivyo kuonyesha kwa haya malalamiko kwa kweli ni maendelezo tu yale ambayo yamekuwa yanalalamikiwa tangu mwanzo. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Tume ya jinsia nchini Zimbabwe imejikuta kwenye shinikizo kubwa baada ya kupendekeza vyuo vikuu viweke sheria za mavazi kwa lengo la kuzuia wanafunzi kufanyiwa vitendo vya udhalilishaji. Tume hiyo inapendekeza wakati wa masomo wanafunzi kuvaa mavazi maalum, huku nyakati za wikendi ikipendekeza eh, wanafunzi wavae mavazi watakayo yapenda. Tayari mapendekezo haya yameibua maswali mengi, wengi wakiona ni kuingilia uhuru wa watu. Uva. Waangalizi wa uchaguzi kutoka Umoja wa Ulaya wamepongeza uchaguzi wa Tunisia uliofanyika mwishoni mwa juma iliyopita, ambapo wamesema ulifanyika katika mazingira ya utulivu na kubainisha kuwa ni ishara ya kukua kwa demokrasia kwenye taifa hilo. Umoja wa Ulaya umesema licha ya dosari chache zilizojitokeza kabla, wakati na baada ya uchaguzi wenyewe, kiujumla ulikuwa ni uchaguzi huru na wa haki. Fabio Massimo Castaldo ni kiongozi wa ujumbe wa waangalizi hao. La bonne tenue du scrutin, kufanyika vizuri kwa uchaguzi kunathibitisha nafasi muhimu ya Tunisia katika demokrasia ya kikanda tangu elfu mbili na kumi na moja aina nzuri inayoendelea kukua kila uchao. Tunaipongeza Tunisia kuendelea katika harakati zake za mabadiliko, ikiwemo katika sekta ya uchaguzi, hususan katika ufadhili wa kampeni hatua za kisheria zipo lakini tumeshuhudia kucheleweshwa kwa hatua ya uwasilishaji wa malalamiko na hasa udhibiti mzuri. Hili ni suala muhimu tena la msingi, kwa sababu ni moja ya miongoni mwa vigezo muhimu vya usawa wa kila mgombea de sauti yake Fabio Massimo Castaldo, kiongozi wa ujumbe wa uangalizi wa Umoja wa Ulaya ambao wamekuwa wakifuatilia uchaguzi nchini Tunisia. Wanaikolojia wamepata zaidi ya majeneza ishirini ya miti ya zamani karibu na mji wa Luxor nchini Misri, wizara ya mambo ya zamani imesema. Wizara hiyo imetaja ugunduzi huo kama mmoja ya ugunduzi muhimu katika miaka ya hivi karibuni na kusema kuwa maelezo zaidi kuhusu majeneza hayo yatatolewa kwa vyombo vya habari siku ya Jumamosi. R. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na dakika kumi na tatu Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Nchi ya Uturuki imetupilia mbali shinikizo uh, la Jumuiya ya Kimataifa inayotaka nchi hiyo kusitisha operesheni zake za kijeshi inayoendelea kuzifanya katika eneo la kaskazini mwa nchi ya Syria, wakati huu makamu wa rais wa Marekani Mike Pence akisafiri kuelekea mjini Ankara. Wachambuzi wa maswala ya siasa za Mashariki ya Kati wana mtazamo gani? Wakili Ojwanga Gina ni mchambuzi wa siasa na hapa anaangazia swala hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya hakuna shida. Itakuwa katika harakati ya Marekani ya kujaribu kushawishi Uturuki isisonge mbali kutoka NATO isinunue zana za Urusi na kadhalika. Uhusiano baina ya Marekani na Uturuki inahusu wanachama ya Uturuki katika muungano wa NATO ya kijeshi ya North Atlantic. Hiyo ndio kubwa, na mbinu yoyote ambayo Marekani inajaribu ni kujaribu kuhakikisha kwamba Uturuki haisongi mbali kutoka NATO, hainunui zana za Urusi. Hiyo ndio kubwa. Msikilizaji, zaidi, zaidi uh, mashambulizi zaidi yameripotiwa kwenye mji wa Ras al Ain ambapo wapiganaji wa Kikurdi wamekuwa wakichoma matairi kwa lengo la kupunguza uoni kwa ndege za kivita za Uturuki. Tayari Rais Recep Tayyip Erdogan amekataa kutumika kwa nguvu ya majadiliano, akiliambia bunge kuwa njia pekee ya suluhu ya Siria ni kuwamaliza kabisa wapiganaji wa Kikurdi. Ufaransa imeitaka Iran kuhakikisha raia wake wanaoshikiliwa na vyombo vya usalama mwezi Juni waachiwe huru mara moja. Katika tangazo lake hivi leo wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imeitaka serikali ya Teheran kuweka wazi sababu za kukamatwa kwa wataalamu wawili, Roland Marshall, raia wa Ufaransa, pamoja na Fariba Adelhar, mfaransa mwenye asili ya Iran. Julai 16 Teheran ilithibitisha kukamatwa kwa wataalamu hao na kusema kuwa kesi yao imeendelea kufanyiwa uchunguzi wa kina na vyombo vya sheria. Kiongozi wa eneo la Hong Kong Carrie Lam ameamua kuacha kuwahutubia wabunge wa eneo hilo, ambapo hivi leo ilitarajiwa kuwa angeeleza mipango ya serikali yake. Miongoni mwa maswala ambayo Lam alitarajiwa kuzungumzia ni pamoja na changamoto za uchumi na jitihada zinazofanyika katika kuwasaidia watu ambao bado wanakabiliwa na hali ngumu ya uchumi. Hali hii imekuja miezi minne tu baada ya kuanza kwa maandamano ya wanaharakati wanaosema wanataka uhuru wa kidemokrasia. RFI Kiswahili michezo, naye Steven Mumbi, karibu sana Steven. habari za jioni. Salama sana Ruben Kakule Lukumbuka. <laughs> <laughs> Karibu tupate yaliyojiri viwanjani. Kabisa, tuanzie huko Bulgaria. Raia sita wa Bulgaria wamekamatwa kuhusiana vitendo vya ubaguzi wa rangi katika mechi ya kufuzu kombe la mataifa ya, ura, ya Ulaya maarufu kama Yuro kwa mwaka 2020 dhidi ya England, hatua ambayo imesababisha kujiuzulu kwa rais wa chama cha soka nchini humo hapo jana. Polisi wametoa taarifa hiyo Ruben, na matamshi ya nyani na ishara za kibaguzi vilitawala mchezo kati ya Bulgaria na England, ambayo England ilishinda magoli sita eh, kwa nunge. E, swala la ubaguzi michezoni ni swala ambalo shirikisho la soka duniani FIFA linapinga kwa hatua zote. Kwa hivyo utaona, wachezaji baadhi ya wachezaji wa timu ya taifa ya England wana wanaasiri Afrika. Kwa hivyo wakati wakicheza ama wakisakata kabumbu katika mchezo huu e, wanaonyesha ishara ya nyani na wanaonekana <laughs> wanatajwa kuwa ni nyani. Kwa hivyo hivi vitu vimeleta asira kubwa na mzozo mkubwa sana kwenye mchezo huu. Kwingineko, bado tukiwa huko barani Ulaya, katika soka ligi ya mpira wa miguu ama ligi ya soka ya Uhispania maarufu kama La Liga imeliomba shirikisho la mpira wa miguu e, nchini humo kuhamisha mchezo ujao wa El Clasico kati ya Real Madrid na Barcelona kuchezewa katika E, mji wa Madrid kufuatia vurugu za maandamano za Wakatalonia wanaodai kujitenga. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Uhispania, makundi ya waandamanaji wanaodai kujitenga na vyama vya siasa wanaandaa maandamano mjini Barcelona mnamo mm -hmm, Oktoba 26, siku ambayo mechi ya La Liga imepangwa kufanyika katika dimba la Camp Nou huko Barcelona. Ni mchezo kati ya timu ya Barcelona na timu ya Real Madrid. Mchezo huu unafahamika vizuri, ni mchezo wa ushindani baina ya timu hizi mbili. Kwa hivyo ukichezea Barcelona Real Madrid wao wanaona mchezo huu pengine wameshiwa katika mji wa Madrid. mm -hmm. ili kuondoa kwa, kwa vurumai ambazo zimekuwa zikijitokeza, na utakumbuka kwamba hivi karibuni tu e, viongozi kadhaa wa Catalonia kule walifunguliwa mashtaka na wamehukumiwa vifungo mbalimbali kwa sababu ya vurugu ambazo zilikuwa zikitokea kule e, jimbo hili ikitaka kujitenga ama kuwa na mamlaka kamili ya kujiongoza. wote ni viongozi tisa, na naona hata shabiki wa Barcelona akisikitika. Naam kabisa. Mwongozaji wetu ni Barcelona Nam, nam. Kwingineko, <laughs> barani Afrika, eh, maraisi wa mashirikisho ya soka ya nchi za Afrika na Algeria kukutana, eh, kujadiliana kuhusu kuimarisha mahusiano baina ya nchi zao ikiwa ni pamoja na kuandaa michezo mbalimbali ya kirafiki baina ya timu zao za taifa za vijana, pamoja na za vijana. Marais hao wamejadili uwezekano wa timu ya vijana wenye umri chini ya miaka 17 ya Algeria kushiriki michezo ya vijana itakayofanyika nchini Ufaransa. Nchi hizo ziliingia katika mgogoro baada ya mashabiki wa wa Algeria kuvamia uwanja wakati wa mchezo wa kirafiki, mwaka 2001 wakati Ufaransa ilikuwa ikiongoza katika mchezo wa kirafiki dhidi ya Algeria kwa magoli manne kwa moja. Inaonekana mashabiki hawakukubaliana na e, kipigo hiki mm, na ndio ikavuzuka vurumai za namna hiyo. Tuhitimishe tu kwa haraka haraka, na timu ya taifa ya Tanzania ya taifa Stars e, inaendelea kujiandaa na mchezo wa kuwania kufuzu kucheza michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani maarufu kama CHAN ime mchezo huo utapigwa mwishoni mwa juma hii, Ruben. Mm, na utakumbuka tu ni hapo, eh, siku chache zimepita ilikuwa ikicheza mchezo wa kirafiki na timu ya Amavubi ama Nyigo ya Rwanda, mm, kujipima kujiweka sawa kabla wajashuka uwanjani kucheza mchezo huu, lakini mambo ayaku, yalikuwa ndivyo sivyo, walitoka bila kufungana. Asante Ruben na uwe na jioni njema. <laughs> Asante sana kwa habari za mchezo Steven. Ni saa 12 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Wakati huu sasa ni wake uh, mwenzangu Emmanuel Makundi anakujia na makala Gurudumu la Uchumi. Msikilizaji, wakati dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa ya chakula duniani, shirika la Umoja Mataifa linalohusika na chakula FAO linasema karibu asilimia 14 ya mazao ambayo yamekwisha vunwa yanapotea kwa njia tofauti. Wakati huo huo, watu takribani milioni 820 wanakabiliwa na njaa. Lakini wakati dunia ikiadhimisha siku hii, wakulima ndio wanatajwa kama kiini cha chakula kinachopatikana kwa sasa duniani. Ni wakulima ambao wakijengewa uwezo watazalisha chakula kingi zaidi kidunia. Ni wakulima hawa hawa ambao wakijengewa uwezo wanaweza kuzalisha mazao yenye tija kwa nchi husika, lakini ni wakulima hawa hawa ambao wanategemewa kuzalisha chakula kingi kinachopatikana kwa sasa, wanakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, na hasa barani Afrika na kwenye ukanda wetu huu wa Afrika Mashariki. Makala ya gurudumu la uchumi Jumaa hili inaangazia changamoto za wakulima barani Afrika na hasa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na namna bora ya kukabiliana na changamoto hizi, wakati huu serikali na mataifa mbalimbali barani Afrika yakiendelea kuweka mikakati kuhakikisha kwamba kilimo kinapewa kipaumbele, wakati huu viongozi wa Afrika wakiwa wametia saini mkataba wa biashara huria barani Afrika Nafasi ya kilimo kiko wapi? Naitwa Emmanuel Richard Makundi na hili ndilo ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Karibu kuzungumzia suala hili, msikilizaji. Kwenye laini ya simu tutaungana na Stamius Mtweve, yeye ni mkulima nchini Tanzania, lakini vilevile vile Baton Nsape yeye ni mkulima wa embe nchini Tanzania lakini pia ni mzalishaji wa mbegu za muhogo aina ya Kiroba. Wote hawa tutazungumza nao kwa kina, kutazama swala la kilimo kwenye nchi zetu. Karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya, nikianza na Baton. Uh, unakitazamaje kilimo cha Tanzania kwa sasa na Afrika kwa ujumla? Kwa kweli sekta ya kilimo inayo fursa kubwa sana ya kuweza kubadilisha maisha ya Watanzania wa wengi na Waafrika kwa ujumla. Katika uh, uendelezaji wake labda uh, nafasi ya kilimo uh, haijapewa msitizo mkubwa na watunga sera, lakini bado ninaona kuna fursa kubwa sana ya kilimo kuweza kubadili maisha ya watu wengi katika uh, bara hili la Afrika na hasa hapa kwetu ta, Tanzania. Naam. Stamis, kwa upande wako wewe una mtazamo gani na unakitazamaje kilimo? Uh, kwa ujumla, naweza kusema kwamba kilimo ndio kama tunavyosema ni uti wa mgongo, kwamba hata tunavyoongea hivi, pasipokuwa na mkulima, bado hatuwezi kuongea, maana tunahitaji kwanza tule, tuwe na nguvu, ndipo tunaweza kufanya kila kitu. Kwa hiyo so, kilimo ndio kila kitu, na kilimo kama kitakuwa kimepewa kipaumbele cha kutosha kabisa, ndio ukombozi wa walio wengi, kwa sababu wengi ndio ambao wanajikita sana kwenye sekta ya kilimo na ndio ambao wanategemewa zaidi kuhakikisha kwamba mataifa mengi ya Afrika yanapata kula na yanaweza kufanya kazi zao kwa, kwa namna ambavyo inatakiwa. Lakini pia niseme tu kwamba kilimo kwa sasa kinaonekana kimeshapewa kipaumbele na watu wengi wamehamasika kwa namna ile ambayo wanaona ni vizuri sasa tuanze kuangazia hii sekta, hasa kwenye mambo ya ufugaji pamoja na Naam. Kulima mazao ya aina mbalimbali. Changamoto kubwa ambayo toka umeanza kufanya umekumbana nayo ni ipi, na umekabiliana nayo vipi? Uh, kwa kiwango kikubwa, changamoto ya kwanza kabisa ambayo inatukabili hasa wakulima wadogo huwa inakuwa ni mtaji. Hasa ukiangalia unavyoanza kulima, kilimo kinahitaji pembejeo ambazo ni muhimu kama mbolea, vitendea kazi pamoja na madawa, lakini vile vile mbegu ambazo zinastahili na zinastahimili ukinzani wa magonjwa mbalimbali na zinaweza kutoa mazao ambayo yanaweza kuwa na, na tija sokoni sasa katika kukabiliana na changamoto kama hizi, tunajaribu kwenda katika taasisi za fedha kama benki au katika taasisi hizi za fedha ambazo ni tunasema microfinance ndogo ndogo hizi, lakini changamoto kubwa ni kwamba kwa taasisi kama za fedha zimekuwa zinamwangalia mkulima kama ni adui na sio kama fursa. Hiyo ndio changamoto kubwa. Kwa kwa upande wako Barton, na changamoto ambayo umekuwa ukikumbana nayo mara kwa mara, umeanza kilimo hiki cha maembe kwa muda mrefu na sasa unajihusisha na kilimo cha kutengeneza mbegu za muhogo, ni ipi na, na wewe kwa upande wako umekabiliana nayo vipi? Asante ndugu mtangazaji, mimi ninachokiona uh, changamoto kubwa katika kilimo inatokana labda na maadui ambao wakati tulivyopata uhuru tuliwatangaza, mojawapo ya adui ilikuwa ni ujinga. Sasa Mwalimu Nyerere wakati ule aliongelea ujinga kwa ujumla, lakini mi naona inakwenda mpaka kwenye sekta yetu hii ya kilimo. Aa, watu wakiondoa ujinga kwenye kilimo, basi kilimo kinaweza kikabadilika na kuwasaidia kuwatoa katika eh, ile eh, hali ya umaskini na kwenda kwenye hali nyingine bora zaidi. sasa ili kilimo kiweze kufanya vizuri katika nchi yetu, ni lazima wale watu ambao wameondoa ujinga au kwa sasa hivi wengine wa, tunawaita wa wasomi waweze kuingia kwenye kilimo moja kwa moja, sio kulima tena kwa simu au kusupervise kutoka kwa mbali. Watakapokuwa wameingia kwenye kilimo moja kwa moja, basi kilimo kitabadilika sana sana katika Tanzania, na tumeona vijana wengi wanamaliza chuo sasa hivi na wanaamua kwenda kulima na hawa ndio watakaoleta mabadiliko ya kilimo hapa nchini. Na uh, Baton, uh, mi na wewe ni shahidi, tumekuwa tukizungumza mara kadhaa na miaka ya nyuma hapa. Uh, soko limeendelea kubadilika, na kama unavyosema, mazao pia yanabadilika, mbegu zinabadilika. Unadhani changamoto hii ya soko na namna ambavyo wakulima wanapaswa kulima inaweza ikazungumzwa vipi ili ikaeleweka zaidi kwa wakulima, ili wakalima kilimo chenye ufanisi na kikawaletea mafanikio, si kwa wao tu, lakini kwa taifa kwa ujumla? Swala so, la masoko, mfumo wetu wa, wa soko kwa hapa Tanzania bado haujakaa vizuri na unategemea sana mtu wa kati, wadalali wa kati ndio wanafaidi zaidi, uh, uh, uh, mapato au faida iliyoko kwenye kilimo. Kwa hiyo lengo kubwa la, la, la watunga sera wa sasa hivi watusaidie kuhakikisha kwamba mkulima anafikisha mazao yake sokoni moja kwa moja bila kupitia kwa mtu wa kati, ambaye wakati mwingine ni vigumu sana kumkwepa. Lakini njia mojawapo iliyokuwa inatusaidia kufika kwa, kwa, kwa, kwenye masoko moja kwa moja ni kutumia vyama vyetu vya vya ushirika au vyama vya vya mazao ambavyo vinatusaidia sisi kufika sokoni moja kwa moja. Kwa hiyo hilo swala la soko Uh, kama alivyosisitiza Mheshimiwa Waziri Mkuu hivi karibuni, ni lazima kwanza vyama vya washirika wakulima wale wadogo wadogo ambao hawana ujuzi wowote wa masoko waweze kuhakikisha soko lao kupitia vyama vya ushirika au miungano ya vyama vya wakulima vilivyoko vijijini vitakavyowasaidia kuweza kufika sokoni moja kwa moja. Number, Stamils, uh, na Stanislaus Barton ameibua swala ambalo uh, limekuwa lime, likiibusha mijadala nyakati fulani, kwa sababu kipindi cha nyuma vyama vya ushirika ndio vilikuwa utegemeo kwa wakulima. Miaka ya hivi karibuni imekuwa ni kana kwamba kama ni kinyume, kwa sababu viko vichache ambavyo vimeweza kujikimu mpaka sasa hivi kuendelea kuwasaidia wakulima, lakini meshuhudia baadhi yao vikikumbwa na kashfa mbalimbali zikiwemo za ubadhirifu na kushindwa kuwasaidia wakulima. Pengine wewe unatazamaje? Unadhani vyama vya ushirika vinaweza vikawa mkombozi kwa, kwa mkulima? Uh, kwa kweli ninaweza kusema kwamba vyama vya ushirika vinaweza kuwa ni msaada mkubwa sana kama kunakuwa na utaratibu ambao unafuata zile sheria, kanuni na misingi ambayo inakuwa imewekwa na imekuwa ni imara na inafuatwa kwa kadri inavyotakiwa, kwa sababu kama chama kinakuwa hakina hizo taratibu zote na hazifuati, ile suala ambayo nalizungumzia la kwamba kunakuwa na watu kati hapa katikati, litabaki liko pale pale. Na mwonekano na malengo ya kila mtu ambaye anaingia kwenye lile kile chama cha ushirika yanakuwa ni tofauti. Kila mtu anakuwa na interest ambazo ni za kwake binafsi. Kwa hiyo kufikia kwenye hayo malengo ya kwamba kumkomboa mkulima kwa pamoja inakuwa ni tatizo. Lakini kwa mfumo wa sasa tunavyoenda ni kwamba soko liko huru na tunafanya biashara huria. Kwa hiyo mtu mmoja mmoja, kwa namna ambavyo wanaweza, wanaweza wakaungana na wakiwa kama ni watano au ni wangapi ambao wanajua kabisa sisi tuna uwezo wa kuendesha biashara hii, tunaweza kufanya kilimo hiki, tunaweza kutafuta masoko ya mazao yetu, na tukauza na wakapata, kwa mfano, wanunuzi kama ni wa ndani au ni wa nje, wakafanikiwa kuuza vizuri zaidi kuliko mkiwa watu wengi zaidi, kwa sababu kuwa na watu wengi tayari inakuwa ni tatizo, kwa sababu ya zile tofauti za kimtazamo pamoja na mawazo. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Stanislaw Mtweve na Barton Sape, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Tulikuwa tukiangazia changamoto zinazowakabili wakulima wadogo wadogo katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa ujumla, lakini tukienda sambamba na siku ya kimataifa ya chakula duniani. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta azindua awamu ya pili ya ujenzi wa reli ya kisasa nchini mwake. Umoja wa Ulaya wapongeza uchaguzi wa Tunisia uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita, na wajumbe wa serikali ya Uingereza na wale wa Umoja wa Ulaya wakutana kwa mazungumzo kuhusu Brexit. Matangazo haya msikilizaji, yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com redio wa shirika lakini, pia kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook. Tuanzie nchini Kenya. wa awamu ya pili ya ujenzi wa reli ya kisasa katika nchi hiyo imezinduliwa hivi leo na Rais uhuru Kenyatta, reli ambayo inatarajiwa kuunganisha mji wa Nairobi na eneo la bonde la Ufa. Njia hii mpya itatumika kubeba abiria pekee, huku ile ya mizigo italazimika kusubiri kuanza ujenzi wake baada ya jamii za Wamaasai kwenda mahakamani au kupinga ujenzi wake. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa ujenzi wa reli hiyo, Rais Kenyatta amesema ikikamilika, basi itachochea maendeleo katika maeneo itakayopita, akiwataka wananchi kujitenga na siasa za ukabila tutaonyesha ya kwamba vile Eliud Kipchoge alituonyesha. Wale ambao kila saa kazi yao ni porojo, mambo ni mabaya, mambo ni mabaya, mambo ni hii, oye, endeleeni kuteta. Hakuna mtu ako na shida na nyinyi, mtete. Lakini sisi ambao tuko na amani na ya kwamba tunajua pahali tunataka Kenya iwe miaka hamsini kutoka leo, tuachiwe tuendelee na kazi. Baadhi ya wa wamekosoa ujenzi wake wakihitaja kama njia inayoelekea kusikojulikana huku kodi za wananchi wa Kenya zikitumiwa kiholela. Wachambuzi wa maswala ya siasa, wao wana mtazamo gani? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Uzinduzi wa awamu ya pili ya mradi wa reli SGR unanuia kufungua sehemu hii ya bonde la ufa na mikoa mingine Nyanza na magharibi mwa Kenya ili kuweza kuamsha uchumi na vilevile kurahisisha usafiri. E, kumekuwa na tete kwamba pengine teknolojia inayotumiwa pengine haipiki kile kiwako kinachotakikana, lakini licha ya hayo ni kwamba kuendeleza mradi huu bila shaka kuna lenga kuweza kukuza sehemu hizi za bonde la ufa na magharibi kiuchumi. Mtazamo wake Dkt. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Kiongozi wa chama cha upinzani cha FDU Inkingi nchini Rwanda, Victoire Ingabire amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa mauaji ya mratibu wa kitaifa wa chama hicho Silidio Dusabumuremi siku chache ilizopita ni kitendo cha kutaka kuwatia hofu watu ambao wanajaribu kukosoa utawala uliopo madarakani katika nchi hiyo. Ingabire anasema kuwa ni wazi kuwa kitendo hicho ni kama kuwaathiri kisaikolojia wanasiasa wengine. Siridio Dusabu Muremyi, mratibu wa chama hicho cha upinzani FDU Inkingi, aliuawa kwa kuchomwa kisu wakati aliposhambuliwa na wanaume wawili mwezi uliopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la maendeleo na idadi ya watu UNFPA limesema kukosekana kwa ufanisi wa ugavi wa dawa na vifaa tiba nchini Tanzania kunachangia kuzorota kwa huduma za afya nchini humo. Mwandishi wetu Stephen Mumbi ametuandalia ripoti ifuatayo. Hayo yamebainika wakati mwakilishi mkazi wa UNFPA Jacqueline Mahon akizungumza katika kongamano la kujadili mnyororo wa ugavi wa dawa na vifaa tiba linalofanyika jijini Dar es Salaam. Njia pekee ya kuhakikisha kunakuwa na ufanisi wa usambazaji wa dawa na vifaa tiba bora ni kuwekeza ipasavyo kwa kuwa na wataalamu wanaofaa, uh, wa kusimamia mfumo wa mnyororo wa ugavi wa dawa unaokwenda na wakati. Takwimu sahihi ni kikwazo kingine, hasa katika vituo vidogo vya afya nchini humo. John Mfutakamba ni mfamasia kutoka mkoa wa Songwe. Takwimu sahihi zitatupa maamuzi sahihi, lakini si maamuzi sahihi na mtumiaji sahihi. Elias Masumbuko, mfamasia kutoka Kahama mkoani Shinyanga, anasema dawa za magonjwa yanayowakabili wazee zina gharama kubwa, hivyo upatikanaji wake ni changamoto nyingine, licha ya kiwango cha upatikanaji wa dawa nchini humo kuongezeka maradufu. Ukiangalia wazee ndio wenye wa magonjwa hayo makubwa, utakuta ana kisukari, ana kisukari ana presha. Kwa hiyo magonjwa haya ndio yanatumia dawa nyingi na zenye gharama kubwa zaidi kufuatia hali hiyo, serikali ya Tanzania imechukua hatua gani? Dkt. Faustin Ndungulile, naibu waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wazee na watoto: kwa kweli tumeona kwanza, tatizo la upotevu wa dawa limepungua, lakini hatuwezi kusema kila watumishi wetu wa afya wote ni malaika. Uh, pale tunapopata taarifa ya upotevu wa dawa tumechukua hatua. Hatutasita kumchukulia hatua mtu ambaye tutambaini anaiba dawa za serikali. Pengine hatua hizi zikasaidia kuondokana ukosefu wa dawa muhimu kiholela katika vituo vya afya nchini humo. Usikose msikilizaji, kunitumia ujumbe wako mfupi. Tuma kwenye namba, anza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe huo wako hapo baadaye. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Msumbiji baada ya kukamilika kwa upigaji kura kuchagua wabunge magavana na rais uchaguzi ambao unatajwa kama kipimo kwa chama tawala cha frelimo haji kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaangazia swala hili akiwa jijini nairobi akiwa jijini dar es salaam nchini tanzania kwa afrika hili ni jambo la kawaida sana kwamba tume na vyama vya upinzani mara nyingi kuwa kuna malalamiko ya upendeleo kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa serikali au kwa chama kilichokuwa kwenye madaraka hii ni kawaida, lakini hali ya wasiwasi kwa usuliji ilikuwepo tangu mwanzo na hivyo kuonyesha kwa haya malalamiko, kwa kweli ni maendelezo tu yale ambayo yamekuwa yanalalamikiwa tangu mwanzo. Mtazamo wake, Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mazungumzo yaliyoanza wiki hii jijini Juba nchini Sudan Kusini kati ya waasi na serikali ya Sudan yanaendelea vema licha ya kususiwa na kundi la waasi la Sudan Liberation Movement kutoka jimbo la Darfur. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed na mwenzake wa Misri Mustafa Kamal Madbuli walihudhuria ufunguzi wa mazungumzo hayo. Waangalizi wa uchaguzi kutoka Umoja Ulaya, wa Ulaya wamepongeza uchaguzi wa Tunisia uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita ambapo wamesema ulifanyika katika mazingira ya utulivu na kubainisha kuwa ni ishara ya kukua kwa demokrasia kwenye taifa hilo. Umoja wa Ulaya umesema licha ya dosari chache zilizojitokeza kabla, wakati na baada ya uchaguzi wenyewe, kiujumla ulikuwa ni uchaguzi huru na wa haki. Fabio Masimo, Costaldo ni kiongozi wa ujumbe wa, wa waangalizi hao. La scrutin, kufanyika vizuri kwa uchaguzi kunathibitisha nafasi muhimu ya Tunisia katika demokrasia ya kikanda tangu elfu mbili na kumi na moja aina nzuri inayoendelea kukua kila uchao. Tunaipongeza Tunisia kuendelea katika harakati zake za mabadiliko, ikiwemo katika sekta ya uchaguzi, hususan katika ufadhili wa kampeni hatua za kisheria zipo, lakini tumeshuhudia kucheleweshwa kwa hatua ya uwasilishaji wa malalamiko na hasa udhibiti mzuri. Hili ni suala muhimu tena la msingi, kwa sababu ni moja ya miongoni mwa vigezo muhimu vya usawa wa kila mgombea, du principe d'egalite des chances. Msikilizaji, licha ya kuchaguliwa kwa kishindo Kaed Saed anakabiliwa na changamoto ya kuunda serikali kwa sababu hakuna chama ambacho kilifikisha idadi ya jumla ya viti vya ubunge kuunda serikali. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Asante sana msikilizaji ulieko Butembo, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Matangazo haya unayepata kupitia la Voie de Lucgfm, redio Mutembo, radio RTVH, lakini pia radio Wikongo na Setrobo. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Ujumbe wa serikali ya Uingereza na wenzao kutoka Umoja wa Ulaya hivi leo wamekutana kwa mazungumzo mfululizo kuhusu Brexit wakati huo wakijaribu kupata mwafaka kabla ya mkutano wa wakuu wa nchi za Umoja wa Ulaya. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Waziri wa Uingereza anayehusika na mchakato wa nchi hiyo kujitoa Umoja wa Ulaya, Steve Barclay, ameelezea mazungumzo ya ndani yanayoendelea kama mazungumzo magumu, ambapo akathibitisha kuwa nchi hiyo itaomba muda zaidi ikiwa hakutakuwa na mwafaka mpaka kufikia siku ya Jumamosi. Kwa upande wake waziri mkuu wa Irland Leo Varadka amesema kuwa licha ya mazungumzo ya kina bado kuna maswala mengi ambayo hayajapatiwa ufumbuzi, akisisitiza kuwa kuna haja ya kuwepo muda zaidi wa kuendelea na majadiliano. Matamshi yake yanadhihirisha kuwepo kwa mvutano kuhusu maswala tata yaliyosababisha mpaka hivi leo pande hizo mbili kushindwa kupata mkataba ambao ungewezesha Uingereza kujitoa waziri mkuu wa uingereza boris johnson kupitia kwa msemaji wake amesema mazungumzo ya kutafuta suluhu yanaendelea ambapo amekiri ugumu uliopo na kwamba kuna uwezekano mkubwa wa serikali yake kuomba muda zaidi kutoka kwa viongozi wa umoja ulaya taarifa mwandishi wetu emmanuel makundi kumeshuhudia makabiliano makali kati ya polisi wa uhispania na waandamanaji hivi leo kuhusiana na uamuzi wa mahakama kuu kuwa hukumu kwenda jela viongozi tisa wa vuguvugu linalotaka vugu kujitenga kwa jimbo la kaskazini mashariki la Katalonia. Wizara ya mambo ya ndani ya Uhispania imesema kuwa polisi kadhaa wa jimbo la Katalonia wamejeruhiwa wakati wa vurugu hizo. Kiongozi wa eneo la Hong Kong Carrie Lam ameamua kuacha kuwahutubia wabunge wa eneo hilo, ambapo hivi leo ilitarajiwa kuwa angeeleza mipango ya serikali yake. Hali hii imekuja miezi minne baada ya kuanza kwa mazungum, kwa maandamano ya wanaharakati wanaosema wanataka uhuru na kidemokrasia. Ufaransa imeitaka Iran kuhakikisha raia wake wanaoshikiliwa na vyombo vya usalama mwezi Juni wanaachiliwa huru mara moja. Julai 16, Teheran ilithibitisha ukamatwa kwa wataalamu hao wawili na kusema kuwa kesi yao imeendelea kufanyiwa uchunguzi na vyombo vya sheria. Ni wasaa wa mahujiano, msikilizaji karibu. Na katika uh, habari kuu ambayo imepewa uh, nafasi kuu katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili ni huko Kenya ambako awamu ya pili ya ujenzi wa reli ya kisasa katika nchi hiyo imezinduliwa hivi leo na rais Uhuru Kenyatta, reli ambayo inatarajiwa kuunganisha mji wa Nairobi na eneo la bonde la Ufa. Wachambuzi wa maswala ya siasa, wao na mtazamo gani? Mwenzangu Sabina na Bigambo amezungumza na Dr Brian Wanyama, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Uzinduzi wa awamu ya pili ya mradi wa reli SGR kutoka Nairobi kuelekea bonde la ufa hapa Kenya unanuia kufungua sehemu hii ya bonde la ufa na mikoa mingine Nyanza na magharibu mwa Kenya, ili kuweza kuamusha uchumi na vilevile kurahisisha usafiri. E, kumekuwa na tete kwamba pengine teknolojia inayotumiwa pengine haipiki kile kiwako inachotakikana lakini licha ya hayo ni kwamba kuendeleza mradi huu bila shaka kunalenga kuweza kukuza sehemu hizi za bonde la ufa na magharibi kiuchumi. Naam, mradi huu ambao umezinduliwa hii leo utakuwa unatoa huduma za kubeba abiria pekee bila mizigo. Pengine unadhani utakuwa na tija kwa wananchi ile hali uh, wengi wangependa kujishughulisha labda na masuala ya kibiashara. Bila shaka itakuwa natija kwa sababu kidogo italeta nafuu, italeta kampuni, italeta ahueni, kwa sababu bei ya usafiri itarudi chini. Tumeona mfano uh, bei kutoka Mombasa kusafiri kuja Nairobi na hata zile safari za karibu karibu, ni kumaanisha kwamba wale watu wanaoishi pengine Naivasha au Nakuru, kwa sababu ya mwendo wa kasi wa reli, wataweza kufanya kazi Nairobi na kurejea makwao, kumaanisha kwamba ule uzito ambao pengine jiji kama Nairobi limekuwa na lilikuwa nalo kwa sababu ya usafiri kidogo litaweza kupungua. E, pili ni kwamba nafikiri tunasubiri bandari mwanzo, bandari iweze kujengwa kule Naivasha, yaani haba ile clearing and forwarding kidogo iweze kujengwa kule Naivasha, ndiposa basi reli hii iweze kuanza kuenda kubeba mizigo, lakini tayari tumeanza kushuhudia changamoto changamoto. Kuna Mombasa tumeshuhudia malo madereva ambao kusafirisha mizigo kwenda safari za mbali wameweza kulalamika kwamba kwa sababu ya reli kubeba mizigo kidogo, wamekosa nafasi ya ya ajira, kazi, biashara imefumbuka, imerudi chini. Kwa hivyo kuna changamoto pande zote, lakini kwa jumla, kujibu swali hilo kabisa kwa urahisi wa jia rahisi ni kwamba usafirishaji reli, usafiri kupitia kwa reli bila shaka utawapatia wasafiri nafuu kuliko ile bei ambayo imekuwa ikilipwa barabarani. Naam, pengine ni yapi manufaa ya kiuchumi kupitia mradi huu, wakati huu ambapo uh, inaelezwa kwamba kituo cha Suswa ambacho reli hii inapita ni kituo ambacho hakijakuwa kibiashara kwamba miji mbalimbali tunaposoma na kunadisi ni mi, jinsi gani miji mbalimbali inaweza kukua, ni kwamba ile miji ambayo iko karibu na reli really. ile reli ya karibu really, kilomita sabini na tano pande zote tuna kwamba uwepo kwa miji kumetegemea kabisa na hali ya usafiri, barabara au reli. Mji kama Mombasa ni kwa sababu ya usafiri, Nairobi ni kwa sababu ya usafiri, Nakuru kuwepo kwake na kukua kwake kwa sababu ya usafiri, na hata Kisumu ni kwa sababu ya usafiri. Kituo kama Suswa ambacho kwa muda mrefu akijakuwa na kazi nyingi sana na usafiri wengi, itaweza kuchangamka kibiashara. Kwa jumla, ni kwamba vituo ambavyo havikuwa nafasi za vipaumbele katika maendeleo vitaweza na, na zitaweza kuzanoka. Ni mtazamo wake Dk. Brown Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Na hapo amekuwa akihojiwa na mwenzangu Sabina na Bigambo, na sasa nimpishe Sabina Mpelo anakujia na makala Habari Rafiki. <coughs> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru ni siku ya chakula duniani ambapo shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO limesema kila mwaka theluthi moja ya chakula kinachozalishwa kwa ajili ya matumizi ya binadamu hupotea bure au kutupwa. Wakati huo huo, FAO inasema kuna watu milioni 820 wanaokabiliwa na njaa duniani kote. Msikilizaji, unadhani nini kifanyike ili kuhakikisha uhakika na usalama wa chakula katika makala ya habari rafiki, na nitafurahi kupata maoni yako. Naitwa Ya Mungu Mkama, mzaliwa wa Kigurwe, nikuwa hapa wa mishoni Zambia. Acha nikusikia kwanza. Afrika yetu kwa jinsi bado sisi tungaliki na chakula ambacho kiko natural kina makemikali yakina mea kama vile Mungu alivyokiumba. Lakini sasa mimi ningependa kushauri serikali zetu za Afrika, kama kweli Afrika tuna njaa, ni kwa sababu ya barabara, hatuna mabarabara katika nchi zetu. Mfano, katika nchi yetu ya Congo DRC kuna sehemu ambako kunaitwa Maniema, huko kweli kuna mpunga mwingi sana. Kuna mafuta ya ngazi mengi sana lakini, kwa ajili ya kukosa barabara, unakuta hata mpunga wanaanza kupigia pombe za kienyeji. Un, kuna uh, ananasi nyingi sana, avocado nyingi sana kule, lakini kwa ajili ya kukosewa tu barabara, unakuta vitu vinaharibika tu huko huko mpaka hamna mtu wa kuvila. Viongozi wa Afrika watuwekea mabarabara, na kama wanaweka mabarabara, na waingize kabisa akili kwenye kilimo, njaa itapungua na itakoma kabisa. Naitwa Edward Kaba, hapa niko Dumila, mkoa wa Morogoro. Wanaolima na wanaohifadhi galani hawa ndoo wanatakiwa wakihifadhi chakula, pamoja na serikali kuwasaidia kuwapunguzia dawa za kuhifadhia, kwa sababu unakuta watu wana mazao mengi, lakini namna ya kuhifadhi unakuta sio kabisa. Kwa hiyo ili tuweze kuwa na chakula salama na tusikose chakula, ni bora vyakula vihifadhiwe. Na mimi kama Mtanzania, ningeshauri serikali iweke hata limiti ya kuuza chakula nje, ili chakula kingi kibaki ndani, kwa sababu tunaona kuna baadhi hata yana mataifa unakuta yanaangaika kwa kweli kukuwa na chakula, na taifa letu limejaliwa ardhi na vyakula tunavipata. Mashina ni Robert na Chime Baluge, napatikana Kalehe Bushushu, mashariki mwa Congo DRC. Ndiyo, ni siku ya chakula duniani leo, ila hapa kwetu DRC hakuna chakula, watu wanakufa na njaa kila siku usiku kama mchana. Ila utakuta kuna kuwa mashamba mengi ambazo zinaweza kutoa mazao mazuri, ila waziri wa kilimo sijui kama na kilia mkazo aweze kuendelea vizuri katika kilimo. Unakuta tu ile kilimo ya hapo zamani, ile ya mababu zetu, ndio watu wanafanya hadi sasa. Hakuna hata mbegu nzuri nzuri. Hapa kunakuwa NGO ama shirika za kiutu ambazo zinakuwa zikipiganisha njaa, ila tangu wakati hizo shirika zilikuja kumekuwa njaa ambayo imeongezeka, sababu watu wanakuwa wakitegemea hiyo masemina kutafuta tu wapewe dola kidogo ya semina, ila watu wafanye tena kazi. Naomba kabisa watu waweze kuingia katika uh, kazi ya kilimo na kutafuta chakula hapa kwetu DRC. Kwa majina naitwa Nebas Marekani, sasa nipo Dar es Salaam, maeneo ya Mombasa, maanake kuna connection kubwa kati ya chakula lakini vile vile na kilimo. Kwa kitu kikubwa ambacho ni cha msingi cha kwanza kabisa ambacho wakianzishe ni kuangalia sosi kwanza ya chakula kinatoka wapi. Wakiboresha mazingira mazuri, vile vile chakula ambacho kinapatikana itakuwa nzuri zaidi. Mimi mwenyewe natoka kijijini na najua hali halisi ya mkulima na mazingira ambayo anaishi mkulima. Amekuwa kwanza hana uhakika kwa wa soko juu ya kile ambacho anakizalisha. Shirika hili liangalie ni kuboresha mazingira mazima kwa kuanza kwanza na wale ambao ni wazalishaji wakubwa wa chakula hasa vijijini, kumboresha eh, mkulima, mazingira mazuri, uzalishaji, lakini upatikanaji wa chakula kwenye gara la taifa kwa maana ya, ya mashirika hayo ya UN ambayo anashughulika na uzalishaji wa chakula na kusupply kote, yatakuwa na chakula cha kueleweka na ambacho ni kizuri. Kwa majina naitwa Agatha Mbale aka First Lady kutoka Morogoro, Tanzania. Jambo kwanza kubwa kuangalia wakulima wanafanya nini, wakulima wanapewa mbinu gani? Baada ya kulima yale mazao na kuyavuna, serikali inatakiwa ifanye nini juu ya wakulima? Kwa sababu kila mmoja anamtegemea mkulima, kwa hiyo vyakula vikivunwa vipelekwe kwenye magala na serikali waweze kuhifadhi kwa ubunifu zaidi ili viweze kukaa muda mrefu, na mwisho wa siku wananchi wasilalamike njaa. Nina imani serikali wakitoa elimu kwa wananchi pamoja na wakulima kwa ujumla, vyakula tuna uwezo wa kukaa navyo muda mrefu, tukavitunza, na mwisho wa siku utakuta hakuna sehemu ama mkoa utalalamika njaa. Mimi naitwa kwa jina la Mungu iko Modeste Batambara toka Kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Ukiangalia wengi, tumekuwa kama tumeshawasahau wakulima na kuwatupilia mbali na kutowapatia heshima. Uh, huenda unapotumika unaingiza kipato nadhani kwamba wewe ndio unafanya nini unakuwa, uh, una kila kitu, lakini nadhani kwamba mkulima ni mtu ambaye tungeweza kupatia kipaumbele, maana pasipokuwa na wakulima hatuwezi tukaweza chochote, maana hauwezi ukatumika bila kula, hauwezi ukatumika bila kazi yoyote, bila kupata nguvu ya chakula, nguvu ziongezeke, dhidi ya kuweza kuangalia namna wataalam waweze kutoa elimu, sababu ninavyoangalia idadi ya watu wanaokuwa na njaa duniani inakuwa idadi kubwa. Wakulima wapewe nafasi kubwa eh, kuweza kufanya kazi paswavyo, ili kuweza kuzalisha chakula kwa wingi. Asante kwa majina, anaitwa Fadhili Falinga, nipo Tunduma, mkoa wa Songwe, Tanzania. Kwa maoni yangu mimi, ili tupate chakula cha uhakika, inatakiwa wananchi wapewe elimu ya kutosha na wizara ya kilimo, namna ya utunzaji wa chakula. Mfano, wananchi wawahi kuvuna mapema ya chakula mashambani, kabla chakula hakijaoza au hakijaanza kuliwa na, na wadudu kama ndege. Nilikuwa naomba serikali ijaribu kuweka bajeti kubwa kuwawezesha wakulima isibezi sana kufadhili miradi ya miundombinu, kwa sababu miradi ya miundombinu haiwezi kuwasaidia nchi kabla hawajashiba. Asante sana kabisa, to kwa DRC hapa Uvira. Uh, uh, uh, uh, uh, mulongo ye ni faraja maarufu kama. Kuhusu usalama wa chakula, kuna mambo mawili muhimu sana yanahitajika. Kwanza tungeomba zaidi mbolea, muhimu zinahitajika kwa kulinda mazao ai za chakula. Sisi hapa DRC haijali kabisa serikali yetu kuhusu kuwasaidia walimaji kwa kuwasapoti zaidi, aza kuwapatia zaidi mchango, aeza kuwasaidia kuhusu suala la mbolea, ili ifikapo muda wa kuvuna mazao walimaji wavune mazao ambayo yapo sawa. Ila walimaji wa mingi hapa kwetu wanalima, ikifikapo wakati wa kuvuna wanavuna, wana mambo ambayo wa mengi zaidi, zi ya viazi, muhogo, takula mbalimbali zinatoka zimeharibika, kosa mbolea. Cha pili, tungeomba zaidi, ukosefu wa umeme zaidi vrema, ina inachangia sana chakula kuharibika. Mtu unajikuta sometimes umenunua chakula chako, kuna pia kidogo kingine unaweka ndani ya friji, ilifikapo muda fulani utatika za siku nyingine, ila ikifika, umeweka chakula chako ndani ya friji, takriban umeme unakatika takriban <tipa> <tipa> saa mbili, saa tatu, saa nne, aweza inafika hata siku, aweza wiki, ili ile chakula ambayo uliweka ndani ya friji imeharibika. Kingine tungeomba kuendisha watu zaidi, kuwaonyesha kwamba kuna mtu mwingine waga namwaga chakula, kisha kimelala tu anakimwaga, ila hajui kwamba kuna wengine ambao wamelala kwakosa ile chakula cha kukula, na wakalala na njaa zile. Kumbe tungeomba zaidi jamii jua kwamba sio umeshiba nyumbani kwako, kila mtu ameshiba duniani, za Afrika nzima, mkaa ambao unaishi wewe, kuna wengine ambao waga wanalala na njaa, na sio poa kabisa, sio vema zaidi wewe kumwaga chakula. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Gervas Doto wa Isamilo, Mwanza, Tanzania. Unaona elimu itolewe kwa wenye chakula cha kutosha, wawape wasiokuwa nacho kuliko kukitupa. Mataifa yanayoinuka kiuchumi yasaidie ya nchi masikini na zinazokumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hussein Pazi wa stendi ya mkoa Arusha, Tanzania, unasema wahenga walisema, ashibaye hamjui mwenye njaa. Usemi huu unadhihirisha kwamba kuna baadhi ya raia wana matumizi mabaya ya chakula, hasa wanapokuwa na chakula kingi. Unasihi elimu itolewe mara kwa mara juu ya uhifadhi na matumizi mazuri ya chakula duniani kote. Na King Majuto wa Geita, Tanzania, unasema tatizo ni kubwa kwa nchi za Afrika. Watu wengi wanakula kinachopatikana na sio wanachokitaka na kufikia hapo sina la ziada katika makala ya habari rafiki. Jioni ya leo ulikuwa nami Sabina Mpelo. Na ndivyo anavyoondoka Sabina Mpelo. Bin Master John ukiwa Mboko Fizi, DRC unasema ongereni RFI Kiswahili kwa matangazo yenu mazuri. Daddy Love kutoka Kampala unasema unatupata vema kupitia mawimbi ya 93.7 FM RFI Kiswahili, asanteni sana kwa matangazo yenu. Unaitwa Gislin Kasonya ukiwa Butembo huko DRC na msikilizaji muda haunasi, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Na fundi wa mitambo amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo haya Emmanuel Richard Makundi. Asante sana kwa muda wako na kwa heri kutoka Dar es Salaam, Tanzania. utoka Cote d'Ivoire namna hiyo akimshirikisha Fali Ipupa wa DRC wimbo Kanu. Msikilizaji, ndio vanatamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Jina langu Ruben Lukumbuka, hivi punde utajiunga na wenzetu huko Paris nchini Ufaransa, RFI habari zinaendelea.