So, dkt imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, tunakutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo msikilizaji, asante sana kwa kuungana nasi. Tumekuandalia habari za dunia, makala, muziki, jumaa. Kwanza ni habari kuu za dunia na huu hapa muktasari wake. Kiongozi wa upinzani nchini Burundi Agathon Rwasa asema wafuasi wake wakabiliwa na unyanyasaji na vitisho. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amtaja mwanamziki na mwanasiasa wa upinzani Bobi Wine kama adui wa maendeleo na watu zaidi ya 23 wakimbia mapigano kaskazini mwa nchi ya Siria. Habari kamili, msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rf kiswahili com radio wa shirika, lakini pia kwenye mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook mubashara. Tuanzie huko Burundi. Kiongozi wa upinzani katika nchi hiyo Agathon Rwasa amelalamika kuhusu kuendelea kutekelezwa kwa vitendo vya unyanyasaji na vitisho dhidi ya wafuasi wa chama chake kipya cha CNL. Rwasa amesema licha ya vitisho, chama chake uh, kitashiriki uchaguzi mkuu wa mwakani, akikituhumu uh, chama tawala kwa kufum, kufumbia macho vitendo vya ofisi zake uh, kuchomwa na kukamatwa kiholela kwa viongozi wake. Mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Matamshi haya ya Agathon Rwasa yanakuja mara tu baada ya, ya mfuasi wake kiongozi wa chama CNL katika tarafa ya Buhiga mkoani Karusi kukamatwa na polisi kwa tuhuma za kumiliki silaha kinyume cha sheria na ofisi ya chama hicho katika zoni ya Buhindo mkoani Chibitoke kubomolewa na watu wanaoshukiwa na chama CNL kuwa vijana Imbonerakure wa chama tawala CNDD-FDD bila kutia kando viongozi na wafuasi wengine wa chama wanaoendelea kukamatwa hapa na pale. Agathon Rwasa anasema yote hayo ni njama za kutaka kukikwamisha chama hicho. Watu wanapoendelea na vitendo vya unyama, kubomoa ofisi zetu, kufunga funga ovyoovyo watu, kusingizia watu kuwa wanamiliki silaha, wakati wenyewe wanakuja na hizo silaha na wanasingizia kwamba ni silaha walizozikuta mahala. Tunaona kwamba wanaolengwa ni viongozi kwa, kwa, kwa ngazi ya tarafa na kadhalika. Aidha bwana Rwasa anasema kuwa hata yeye binafsi ni miongoni mwa walengwa. Kulengwa, nimelengwa hivyo najua tangu awali, lakini siwezi nikapanic na niache shughuli zangu, kwani najua ninachokifanya ni sahihi na ni haki. Kiongozi huyo wa chama Senel, licha ya kutokuwa na imani ya uchaguzi ujao kuwa huru na wa haki, anasema chama chake kiko tayari kushiriki. Sidhani kwamba uchaguzi, ukiangalia dalili zilizopo, kwamba utaweza kuwa huru na wa haki. Wananchi wa Burundi wako tayari kubadilisha mambo kupitia uchaguzi na tuko tayari kuongozana nao katika hili mwakani. Haya yanajiri wakati viongozi wa juu wa nchi kila mara wanatoa wito kwa Warundi kuvumiliana katika utofauti wao wa kisiasa, lakini kwenye chama CNL wanasema kushangaa kuona vitendo hivyo vikiendelea bila hata wahusika kuadhibiwa. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini Burundi, watu zaidi ya arobaini wamekamatwa nchini humo tangu mwanzoni mwa mwezi uliopita kwa madai ya kujihusisha na biashara haramu ya kubadilisha fedha za kigeni. Wizara ya usalama imethibitisha hilo waku, uh, wakati huu Burundi inapoendelea kukabiliwa na uhaba wa fedha za kigeni baada ya mataifa ya magharibi kusitisha misaada yake mwaka 2016. Benki Kuu nchini humo imetoa kiwango cha kubadilisha fedha hizo kwa wanaojihusisha na biashara hiyo, lakini wafanyabiashara wengi wamekuwa wakipuuza maagizo hayo. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amemtaja mwanamuziki na mwanasiasa wa upinzani nchini mwake Bobi Wine kama adui wa maendeleo ya nchi, kauli aliyoitoa wakati akifanya mahojiano na shirika la habari la Uingereza, BBC. Rais Museveni ametupilia mbali tuhuma zilizoelekezwa dhidi yake na mwanasiasa huyo kijana, akisema serikali yake siyo gandamizi, lakini inamshughulikia Bobi Wine kama adui. Bobi Wine alienda Marekani na kusema kuwa watu wasije kuwekeza Uganda. Hii ina maana kuwa yeye ni adui wa maendeleo ya Uganda. Unapoenda kuwaambia wageni kuwa wasije na kuwekeza nchini mwetu, ni kwamba unaanzisha vita dhidi ya maendeleo yetu. Sasa ni kwa nini unataka kuja kunufaika na ustawi wetu huo huo? Bobi Wine kupitia vuguvugu lake la People Power amekuwa akiendesha kampeni na kuitisha maandamano ya kuipinga serikali ya Rais Museveni akimtuhumu kuwa mtawala wa kiimla. Wakati huu ugonjwa hatari wa Ebola ukiendelea kutokomezwa mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, baadhi ya wagonjwa ambao wamepona kutokana na ugonjwa huo wamekuwa wakitengwa, huku baadhi ya wakazi wakionyesha hofu ya kuambukizwa. Haya yanajiri wakati chanjo mpya dhidi ya ugonjwa wa Ebola RVSV ZEBOV GP jp iliyokuwa ikifanyiwa uchunguzi wa kimahabara huko Ulaya imeidhinishwa hivi leo na shirika la afya duniani WHO. Tukiwa bado nchini DRC, wafungwa 45 katika nchi hiyo wamefariki dunia katika gereza kuu la Bukavu tangu mwanzoni mwa mwaka huu kutokana na kukosa huduma za matibabu. Mwandishi wetu wa Bukavu, William Basimike, ametutumia ripoti ifuatayo ili kuonyesha hasira yao kutokana na ukosefu wa dawa na hali ngumu ya wafungwa katika gereza hilo madaktari na wauguzi wanaotoa huduma za matibabu kwa wafungwa waliamua kuanza mgomo tangu mwanzo wa wiki hii kushinikiza serikali ya Kongo iboreshe hali ya wafungwa katika barua waliomwandikia gavana wa Kivu Kusini wafanyakazi hao wanaitaka pia serikali iboreshe mfumo wao kwa kuwapa mahali pazuri pa kufanyia kazi yao Daktari Muhindo Musimwa Pamela ni afisa husika na matibabu katika gereza kuu la Bukavu. Tunadai kwamba haki za wafungwa ziheshimiwe, wafungwa wana haki ya afya. Tunataka kwamba serikali irekebishe hali hii haraka iwezekanavyo. Shuhuda mbalimbali zaeleza kwamba wafungwa hao hawajapata chakula chochote au dawa toka kwa serikali ya Kongo tangu mwezi Septemba, na kwamba pia ndani ya jela hiyo mna kesi 325 za utapiamlo kati ya wafungwa kwa sababu ya ukosefu wa chakula cha kutosha, kesi 13 za ugonjwa wa ukimwi na kesi 23 za ugonjwa wa kifua kikuu. Jidone Sango ni mwanaharakati wa haki za binadamu mjini Bukavu. Anahisi kwamba baadhi ya jela za Kongo zimegeuzwa kuwa mlango wa kaburi Ijapokuwa haingepaswa kuwa hivyo, yaani magereza yote ya Kivu ya kusini ni mahali ambapo watu wenye kuwa kifungoni wanangojea ni kifo tu. Mshauri husika na masuala ya gereza kwenye wizara ya sheria na haki za binadamu katika mkoa wa Kivu kusini, Theodore Mseme anasema kuwa serikali inatambua hali hiyo ya wafungwa wa Kivu kusini na kusema kwamba suluhisho linatafutwa. Government ya jimbo iko napiganisha mu siku mbili ipate suluhisho kuyo shida. Kwa kusubiri suluhisho lipatikane madaktari wa ugu uzi na wafamasia ndani ya gereza hili wanaendelea na mgomo wao. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. RFI Goma, 98 FM. Kiongozi wa kundi la waasi wa Sudan SRF Said Aldin Esa Abdulmula Sayed Amesema wao ame, wameahirisha kwa muda mazungumzo ya amani na serikali ya mpito hadi pale maswala mtambuka yatakapopatiwa ufumbuzi. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa maswala ya Sudan na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ni hatua ambayo huenda ikarudisha nafasi ya kutafuta amani kule Sudani yakatumu nyuma, kwa sababu watu wanapoketi mezani kutafuta suluhu bila shaka huwa wanaangazia kutafuta amani kwa sasa. Wanapotoka mezani, basi ina maana ya kwamba wataendelea na harakati zao za vita, na huku kukiwa na ukosefu wa utulivu ambao unahitajika zaidi, hasa katika muda huu wa mpito, wanapojiandaa katika uh, miaka hiyo mitatu ijayo kutafuta serikali ya kudumu. Msikilizaji, tangu kuanza kwa mazungumzo hayo mjini Juba e, juma hili, pande hizo zimekuwa zikivutana kuhusu uh, huku baadhi ya makundi yakikataa kushiriki. Wakuu wa polisi nchini Malawi wameanzisha uchunguzi hapo jana Alhamisi kufuatia madai kuwa baadhi ya maafisa wa polisi wanaoshukiwa uh, kuwa walijihusisha na vitendo vya ubakaji na kuwatesa pia, kuwashambulia wanawake wakati wa maandamano ya mara baada ya uchaguzi ya uh, uliofanyika mwezi Mei nchini humo. Waangalizi wa uchaguzi wa kimataifa wamesema uchaguzi wa Msumbiji ulifanyika katika utaratibu mzuri, lakini wakaeleza kuguswa na namna zoezi la usajili wa wapiga kura lilivyogubikwa na udanganyifu pamoja na kutokuwepo usawa kati ya chama tawala na vile vya upinzani. Mwandishi wetu Sabin na Crispine na Bigambo ametuandalia taarifa ifuatayo. Jumanne ya wiki hii wananchi wa Msumbiji walipiga kura kuchagua rais, wabunge na magavana katika uchaguzi ambao ulishuhudia vurugu kwenye baadhi ya maeneo na malalamiko ya wizi wa kura chama tawala cha Rais Felipe Nyusi ambacho kimetawala nchi hiyo tangu ipate uhuru mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano kinatarajiwa kushinda dhidi ya chama kikuu cha upinzani Renamo ambacho kinaundwa na waasi wa zamani. Kiongozi wa ujumbe wa waangalizi kutoka Umoja wa Ulaya Ignacio Sanchez Amor amesema zoezi la kupiga kura liliandaliwa vizuri, lakini akasema waliguswa na ukweli kuwa hakukuwa na waangalizi wa uchaguzi karibu nusu ya nchi, hali iliyo fanya kukosekana kwa uwazi kwenye mchakato mzima. Waangalizi kutoka taasisi ya maendeleo ya demokrasia barani Afrika, EISA, wao wamesema wamesikitishwa na kitendo cha tume ya taifa ya uchaguzi kushindwa kushughulikia changamoto ya usajili wa wapiga kura kabla ya uchaguzi wenyewe. Ni taarifa ya mwandishi wetu Sabina Crispin na Bigambo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13 ukiwa maeneo ya Birere katika jiji la Goma, pia Kibwetville huko Goma, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Matangazo hayo unayapata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 98.0 FM, sawa kabisa na huko Lubumbashi, pia Bukavu, Kivu Kusini. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Umoja wa Mataifa hivi leo umesema watu zaidi ya elfu mbili na mia tatu wengi wakiwa wanawake na watoto wamekimbia mapigano kaskazini mwa nchi ya Siria na kuvuka mpaka kuingia nchini Irak. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi UNHCR linasema limeendelea kupokea mamia ya wakimbizi kwenye mpaka na nchi ya Iraq. Wakati huu licha ya Uturuki kutangaza kusitisha mapigano, kumeripotiwa makabiliano hapo jana. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kufikia makubaliano na Uturuki kuhusu kutengwa kwa eneo salama, ambapo Uturuki imesema imepanga kuwarejesha maelfu ya wakimbizi. Tremendous... nayo furaha kutoa taarifa ya mafanikio makubwa tuliyopiga Uturuki na pia nataka kuwashukuru Rais Erdogan, nataka kumshukuru Makamu wa Rais Mike Pence, Waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo, kazi kubwa waliofanya watu wote. Siku tatu tumetuma kundi la awali, haya ni matokeo makubwa. Haya ni matokeo ambayo walijaribu kuyafikia This kwa miaka kumi. Msikilizaji, haya yanajiri wakati huu rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan akikutana kwa mazungumuzo na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin kuzungumzia hali ya Siria. Afisa mwandamizi wa ikulu ya Marekani, White House, hapo jana Alhamis alikiri kwamba rais Donald Trump alitafuta uungwaji mkono kutoka kwa serikali ya Ukraine kisiasa katika kuidhinisha misaada ya kijeshi kwa taifa hilo huko Kiev, hatua ambayo ilifungua kuanzishwa kwa uchunguzi kuhusu madai ya kumsaidia Trump kisiasa. Kukiri kwa kaimu mkuu wa wafanyakazi wa White House Mike Mulvaney kunasimamisha madai kwamba rais huyo alitafuta usaidizi wa kisiasa kinyume cha sheria wakati huu akitafuta kuchaguliwa tena mwaka ujao. Watu wasiopungua kumi na saba wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika shambulio la bomu ndani ya msikiti wakati wa sala ya Ijumaa huko Jalalabad nchini Afghanistan, maafisa wa usalama wamesema leo Ijumaa. Msemaji wa serikali wilayani Haska Mina mashariki mwa mkoa wa Nangarhar uh, Mubarez Atal ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa watu waliojifanya waumini wa dini ya Kiislamu walilipua bomu msikitini na kuwajeruhi watu wasiopungua 40. Hadi wakati huu usalama umeimarishwa kandoni mwa msikiti huo huko Jalalabad nchini Afghanistan. Nam, hivi karibuni atakujia Sabina na Bigambo na michezo. Um, na wakati huu nitumie fursa hii kupitia ujumbe wako mfupi, unaitwa Mumbere asifiwe. Uh, ukiwa mjini Butembo huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, unasema RFI Kiswahili nawapata tano juu ya tano kupitia RF, eh, kupitia Radio Wi Congo, lakini pia RTVH na La Voi de LCG hapa Butembo. RF Kiswahili michezo naye Sport Lady, na Sabina, na Bigambo. Karibu sana Sabina, habari za jioni. Asante sana Ruben. Kama kawaida yangu lakini <laughs> ninayo mengi no. Na basi tumpashe msikilizaji ambayo amejiri viwanjani nikianza na ligi ya Uhispania La Liga ambapo Barcelona na Real Madrid wamekubali tarehe mpya ya Disemba 18 kwa ajili ya mpambano wa El Clasico no. Baada ya mechi hiyo kubwa ya mpira wa miguu nchini Uhispania kuahirishwa leo Ijumaa, kutokana na maandamano huko Katalonia. Naam. Mechi hiyo ilikuwa iwe mechi ya kwanza kwa Barcelona kucheza nyumbani tangu viongozi tisa wanaodai kujitenga kwa Katalonia kuhukumiwa kifungo siku ya Jumatatu kwa kushiriki katika kura haram ya maoni mm. Uh, mwaka elfu mbili kumi na saba Barcelona na Real Madrid zimekubaliana na mabadiliko hayo saa kadhaa baada ya shirikisho la mpira wa miguu kutangaza kuwa hadi Jumatatu ijayo saa nne asubuhi walitakiwa kukubaliana tarehe mpya kwa ajili ya mchezo huo. Kilichobaki mm. sasa, Ruben pamoja na msikilizaji ni shirikisho hilo kuthibitisha mabadiliko hayo kwa La Liga, ingawa La Liga wao walitaka na mechi hiyo ichezwe Desemba sabasaba. Na mnamwona hata shabiki wa Barcelona upande wa pili amesikitika, anaonyesha kwamba hajafurahishwa nam na alitamani kushuhudia mtanange huu hivi karibuni nam. Na tukiendelea mbele zaidi na habari za michezo uh, eto eto, huyu ni mtoto aliyekuwa mchezaji mahiri wa timu ya taifa ya soka ya Kamerun, Samuel Eto'o ni miongoni mwa wachezaji walioachwa katika kikosi cha timu ya taifa ya vijana wenye umri chini ya miaka kumi na saba kitakachoshiriki michuano ya kombe la dunia itakayopigwa huko Brazil. Kocha Thomas Lib amewaita wachezaji ishirini na mmoja kujiandaa na michuano hiyo. Mbali na Etiene Eto anayekipiga katika klabu ya Maloka katika ligi ya Uhispania, La Liga, pia mshambuliaji wa Roma Barel Fosto hayumo katika kikosi hicho. Uh, timu ya mataifa ya Senegal, Nigeria na Angola pia wanaliwakilisha bara la Afrika katika michuano hiyo itakayong'oa nanga Oktoba 26 na kutamatika Novemba 17 mwaka huu. Naona mtoto anajifunza kazi ya baba. Bila shaka amerithi. Unajua, unapokuwa na mtoto katika makuzi, uenda alikuwa anamfuatilia baba, kwa hiyo akajikuta Naye anapenda hivyo basi akaona afuate kazi ya baba na. Na mtuelekee sasa barani Afrika ambapo mshambuliaji wa timu ya APR ya Rwanda Elnes Sugira ana matarajio ya kuendeleza uh, ufungaji wa magoli wakati wa Rwanda itakapomenyana na Ethiopia katika mtanange wao mkali kuwania kufuzu mashindano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani yani CHAN. Mtanange utakaopigwa katika uwanja wa Kigali kesho Jumamosi. Mshambuliaji huyo wa APR alifunga bao la kushangaza ambalo lilinyanyua nchi ya Rwanda na kuiweka kileleni kwa kuibuka na ushindi muhimu ugenini wa bao moja kwa nunge katika mchezo wa kwanza uliopigwa mwezi uliopita. Kabla ya mchezo wa Ethiopia, Sugira pia alikuwa kwenye orodha ya wafungaji baada ya timu ya taifa ya Rwanda ya Amavubi kuichapa DR Congo magoli matatu kwa mbili kwenye mchezo wa kirafiki huko Kinshasa. Nihitimishe na taarifa kuhusu mbio za baiskeli ambapo mpanda baiskeli mwenye jinsia mbili Uh, Rachel McNone ametetea haki yake ya kushindana katika michezo ya wanawake licha ya kukubali kuwa wanariadha wa jinsia mbili wanaweza kuwa kunufaika zaidi dhidi ya wapinzani wao ambao ni wa jinsia moja. Naam. Naam. Kulikuwa na taarifa kwamba mwenyewe alijihisi kunyanyapaliwa kwa hicho. Naam. Lakini sasa anaona ana haki mm -hmm, ya kwa licha ya kwamba ana jinsia mbili lakini mm -hmm, ana haki ya kushiriki mashindano ya wanawake. Asante sana Sabina Nabigambo kwa habari hizo za michezo, ni kutakie wikend njema. Asante na kwako pia, radio france International. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini kwa saa za afrika Mashariki, nami sasa ni nimpishe mwenzangu Ali Bilal anakujia na makala muziki Ijumaa. Ako nshakoga na nshapendeza, nataka twende wote tukajichane tulebata kiwanja chochote Makala ni muziki juma, mpenzi msikilizaji Radio France International, Ali Bilali. Umezoea, mpenzi msikilizaji, kusikiliza wasanii, lakini uh, imekuwa nadra sana kufahamu ni nani ambaye amesababisha labda msanii kuweza kutoa wimbo na wimbo huo kufanya vizuri. Niko na produsa Zesta hapa kutoka studio za Moja Moja Rekodi iliyopo Tabata jijini Dar es Salaam. Karibu Zesta. Asante sana, nashukuru kupata nafasi ndani ya RFI. uh-huh. na, Tuseme uh, kazi hii ya kutengeneza muziki umeianza lini? uh, nilianza rasmi mwaka elfu mbili na kumi na moja, na mm-hmm. nikiwa chini ya producer wangu amba, ambaye alinifundisha kwa mara ya kwanza alikuwa ni kama ni kaka yangu, pia anaitwa Ubuntu, ndio alinisaidia yani kunipa ule mwanga, kunifungua kwamba bwana unataka ufanye hivi fanye hivi kwa sababu nilikuwa napenda, yeye ndio alinisaidia mpaka niweze kufikia hapa. Mm-hmm. Na tuseme ni hatua gani umefikia kwa sasa tangu umeanza kazi hii ya kutengeneza muziki au tuseme ni nyimbo gani ambazo umetengeneza na zimefanya vizuri? anza kunitambulisha ulikuwa ni wanaili unaitwa umekwenda, baadaye nikaja nikafanya wimbo wa Kala Jeremiah unaitwa Maskini wale wale, pia nikafanya wimbo wa Kala Jeremiah unaitwa Wana ndoto. Kuna wimbo unaitwa Nchi ya Ahadi, kuna wimbo unaitwa Usikate Tamaa limba na Nurueli, lakini pia baada ya hapo nimefanya nyimbo nyingi na Asley. Kuna wimbo unaitwa Muhudumu, kuna wimbo unaitwa Kidawa, kuna wimbo unaitwa Pusha kuna wimbo naitwa Ustie Doa ambao tumefanya mimi na shirika wa Members Lay na, na DJ Kopa na, na lakini pia nimefanya wimbo na White Tony, wimbo naitwa Kibenteni bila wimbo, bila kusahau kuna wimbo unaitwa Kivuli, lakini hizo zote nimefanya na producer mwenzangu tumeshirikiana naye anaitwa Luge Touch, lakini pia nimefanya wimbo na Rayvanny, wimbo unaitwa Chuma Ulete. Mhm. Yeah. On this beat, ladies and gentlemen. Ukiangalia nyimbo zote hizi ambazo umetaja na wasanii wote hao, ukiangalia ni nyimbo ambazo zilifanya vizuri, lakini watu hawakuweza kufahamu ni nani ambaye alisababisha labda nyimbo hizo kuweza kufanya vizuri. unafikiri ni, kwa nini? Mm, ni kwa sababu pia unajua maproducer ni watu kama ambao, tunakuwa, tuna, watu ambao tunajifungia mara nyingi sana, mtu anakuwa uko busy huko studio, tu unajifungia, unafanya kazi, lakini pia kitu kingine ninachofikiria ni wakati tu ambao ulikuwa bado hujafikia rasmi kwamba kuweza ku, watu wengi kuweza kunitambua mimi au kunisikia kama hivi. Kila kitu kinakwenda kwa mipango ya Mungu, mi naamini hivyo, taratibu taratibu tutakuja kufahamiana vizuri zaidi mm -hmm. Yeah. Na tuseme ni changamoto za aina gani ambazo umekuwa ukikabiliana nazo wakati ukitengeneza nyimbo za wanamuziki? Changamoto ni nyingi lakini kubwa sana sana, nadhani ndo hii ambayo inaweza kufanya mtu unafanya kazi nyingi ambazo zinafanya vizuri, lakini watu wanakuwa hawakufahamu. Mm hiyo -hmm. Eh, ni changamoto kubwa ambayo inakuwa ina, inasumbua kwa, kwa upande wangu mimi hapa. Uh, na kuhusiana na swala zima la mapato, labda wewe unaichukuliaje hii hali? Mwanamuziki licha kwamba amekuja studio, mmeafikiana, amelipia kila kitu, lakini baadaye eh, matokeo ya ile kazi yanakuwa makubwa, inakuwa ni sehemu yake yeye, bila kukujali yule ambaye alitengeneza, labda unazungumziaje? hii ni kitu, ni, ni kitu ambacho kinachotokea kinacho sana sana sana, lakini hii inatokana na kwamba kila mtu katika maisha anakuwa anatafuta nafasi yake. mm -hmm. Yani mwanamziki pia anatafuta nafasi yake na producer pia anatafuta nafasi yake. Kwa hiyo inafika wakati ile system iliyopo ina inakufanya tu lazima ukubaliane kwamba mtu mwenzio apate sana, ila wewe ukose, hata kama utakapata kidogo, lakini utoke katika hatua moja uende katika hatua nyingine. Kwa sababu siwezi nikasema kama mtu upati tunapata. mm -hmm. kwa sababu maisha ambayo yalikuwepo ambayo unaishi mara ya kwanza, wakati sifanyi, labda mtu yote anijui, ni tofauti na saizi ambapo watu wengi wananijua, naweza nikapata kazi nyingi tofauti tofauti, nikapata maisha yakaenda, lakini mafanikio hayo mengine ambayo makubwa, kila kitu kinaenda na kina wakati wake, naamini hivyo nam Naam. mm. Vitunguu mboga za majani laki tano kwenye genge Nyama tu nikupe milioni, kwani unapika kenge? sijana tu nimelipa, nimelipa pochi na doti za vitenge, viatu juu, ulivojumua kama una duka mwenge. Chuma ulete, chuma ulete, ulete. Chuma ulete chuma ulete, ulete usiwe, usiwe chuma ulete, usije nsije kubadili jina nikakuita chuma ulete, chuma ulete, mama chuma ulete, usiwe ulete kubadili jina nikakuta chuma ule, pesa siyo nguvu za milundi, kunyenywa jiwe juu chini, tukitoka na kuja na kundi, gharama zote juu yangu mimi, unanasa pesa kama gundi. Sasa mimi nitumie nini? Siku kushona kwa fundi, kama mpambaji wa shuli, nguva inaita, mara mapande sita, ushazari umeshika. Na wakati huu tukielekea kutamatisha makala yetu muziki Ijumaa, kuna watu ambao wanakusikiliza bila shaka, unawaambia nini? Hmm. Nawaambia nachowaomba na waendelee pia, naamini kuna watu wengi ambao wanafuatilia naomba waendelee kusapoti kile kitu ambacho anachokifanya, wasapoti kazi ambazo anazozifanya kwa sababu, kama mimi saizi na msanii ambaye na manaja anaitwa Witone, naomba waendelee pia na wengine kumsapoti katika kazi zake, kazi zetu ambazo tunazofanya, ambapo tumeungana kwa pamoja, kushirikiana ili tuweze kufikisha muziki wetu. Nafikiri ni hayo na mimi sina budi kukushukuru na nakutakia mafanikio mema katika safari yako hii ya kutengeneza muziki. Nashukuru sana, nakiwe shukrani Torati washasoma zaburi mara mbili ndo tamati, wamekata tamaa ya kumwona mama tena, wanakumbuka sauti ya baba mwaka jana aliposema e, wanangu, mimi sitopona tena, wanalia machozi waliobakiza jana, wakikumbuka ndugu mali walivyogawana kwa hasira, wanahisia wana thamani tena. Mimi producer Zeste, huyo ambaye nilikuwa naye katika makala haya muziki Juma, na kama nilivyosikia nimekuchezea baadhi ya ngoma ambazo ametengeneza producer nilikuwa naye leo katika makala ya muziki Ijumaa. Jina langu ni Ali Bilali, tukutane tena juma lijalo, tukijali kulala juu ya vitanda, sauti za mbu wa usiku kwao ndio vinanda. So data ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Mseveni amtaja mwanamuziki na mwanasiasa wa upinzani Bobi Wine kama adui wa maendeleo ya nchi yake. Waangalizi wa kimataifa wasema uchaguzi wa Msumbiji ulifanyika katika hali nzuri. Naye Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson kuwashawishi washawishi wa bunge kuunga mkono makubaliano mapya aliyoyafikiana na wakuu wa Umoja wa Ulaya. Habari kamili, msikilizaji, tuanze na taarifa hii kutoka Uganda, huko ambako serikali ya nchi hiyo imesema haina mpango wa kutunga sheria itakayotaka kunyongwa kwa watu watakaokutwa na hatia ya kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja, kauli ambayo inatolewa wakati huu wanaharakati wa haki za binadamu wakiikosoa serikali kwa kushindwa kuwalinda watu hao. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Waziri wa maadili wa Uganda Simon Lokodo amesema hivi karibuni serikali itapeleka muswada bungeni ili ukajadiliwe kwa lengo la kupata suluhu ya kukomesha vitendo vya ushoga huku akikanusha kuwepo kwa pendekezo la adhabu ya kunyongwa of that. Hiyo ni mbali kabisa na uhalisia wa mambo, hakuna adhabu ya kifo. Itakuwa ni kifungo cha maisha ikiwa ni kitendo kilichochukizwa kikasababisha magonjwa ya kuambukiza kama ukimwi, au kuweka maisha ya mtu hatarini, adhabu itabaki tu kifungo cha maisha. Mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Uganda Dr Adrian Juko ameshauri serikali ya Uganda kuacha mipango yoyote ya kuunda sheria kama hiyo akisema itakuza chuki na ubaguzi. Vurugu in za watu hawa zinaongezeka nchini Uganda. Mtu mmoja aliwawa hivi karibuni huko Jinja. Ikiwa serikali itaruhusu sheria kama hiyo, mawaji kama haya yataendelea. Wakati sheria ilipitishwa mnamo 214 kulikuwa na ongezeko la vurugu. Watu wengi walilazimika kutoroka nchini na kwenda Kenya na maeneo mengine kutafuta hifadhi. Wakati wa huo, shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch linasema viongozi wa Uganda wanapaswa kuchunguza shambulio la mwanaharakati wa haki za watu wa jinsia moja Brian Waswa. Polisi wenyewe wamesema Waswa alishambuliwa na kuuawa nyumbani kwake huko Jinja, mashariki mwa Uganda, wiki iliyopita. Audrey Mabwire ni msemaji wa Human Rights Watch katika ofisi ya Afrika Mashariki. Serikali ya Uganda inapaswa kuashiria kwamba vurugu ni kosa kubwa. Mwelekeo wa kijinsia wa mtu fulani sio sababu ya kumpiga au kumuua. Rais wa Uganda Yoweri Museveni, anayeunga mkono juhudi za kutunga sheria dhidi ya ushoga, alisema huko nyuma kuwa watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja hawataruhusiwa nchini mwake, kauli ambayo nchi wafadhili, hasa katika sekta ya afya, walitishia kusitisha misaada. Ni taarifa ya mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Tukisalia nchini Uganda, rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni amemtaja mwanamuziki na mwanasiasa wa upinzani katika nchi hiyo Bobi Win kama adui wa maendeleo ya nchi, kauli aliyoitoa wakati akifanya mahojiano na shirika la habari la Uingereza BBC. Rais Museveni ametupilia mbali tuhuma zilizoelekezwa dhidi yake na mwanasiasa huyo kijana, akisema serikali yake siyo gandamizi, lakini inamshughulikia Bobi Win kama adui Bobi Wine, Wine alienda Marekani na kusema kuwa watu wasije kuwekeza Uganda. Hii ina maana kuwa yeye ni adui wa maendeleo ya Uganda. Unapoenda kuwaambia wageni kuwa wasije na kuwekeza nchini mwetu ni kwamba unaanzisha vita dhidi ya maendeleo yetu. Sasa ni kwa nini unataka kuja kunufaika na ustawi wetu huo huo? Bobi Wine kupitia vuguvugu lake la People Power amekuwa akiendesha kampeni na kuitisha maandamano ya kuipinga serikali ya Rais Museveni akimtuhumu kuwa mtawala wa kiimla. Mahakama ya Kimataifa kuhusu Haki imekubali ombi la Kenya iliyotaka kucheleweshwa kuanza kusikilizwa kwa kesi iliyowasilishwa na Somalia kuhusu mzozo wa mpaka wa bahari Hindi. Kiongozi wa kundi la waasi wa Sudan SRF Saif Aldin Esa Abdulmulla Sayed amesema wameahirisha kwa muda mazungumzo ya amani na serikali ya mpito hadi pale masuala mtambuka yatakapopatiwa ufunguzi. Sayed amesema uh, wao watarejea kwenye meza ya mazungumzo pale tu serikali itakapotangaza kuwaachia wanachama wake na kutatua wa changamoto za mchakato wenyewe. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa maswala ya Sudan na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. ni hatua ambayo huenda ikarudisha nafasi ya kutafuta amani kule Sudani yakatumu nyuma sababu watu wanapoketi mezani kutafuta suluhu bila shaka huwa wanaangazia kutafuta amani kwa sasa. Wanapotoka mezani, basi ina maana ya kwamba wataendelea na harakati zao za vita, na huku kukiwa na ukosefu wa utulivu ambao unahitajika zaidi, hasa katika muda huu wa mpito wanapojiandaa katika uh, miaka hiyo mitatu ijayo kutafuta serikali ya kudumu. Ni mtazamo wake Wakili Martin Olo, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. RFI. Radio France Internationale. Waangalizi wa uchaguzi wa kimataifa wamesema uchaguzi wa Msumbiji ulifanyika katika utaratibu mzuri, lakini wakaeleza kuguswa na namna zoezi la usajili wa wapiga kura lilivyogubikwa na udanganyifu pamoja na kutokuwepo usawa kati ya chama tawala na vile vya upinzani. Mwandishi wetu Sabina Nabigambo ametuandalia taarifa ifuatayo. Jumanne ya wiki hii, wananchi wa Msumbiji walipiga kura kuchagua rais, wabunge na magavana katika uchaguzi ambao ulishuhudia vurugu kwenye baadhi ya maeneo na malalamiko ya wizi wa kura. Chama tawala cha Rais Filipe Nyusi ambacho kimetawala nchi hiyo tangu ipate uhuru mwaka 1975 kinatarajiwa kushinda dhidi ya chama kikuu cha upinzani RENAMO ambacho kinaundwa na waasi wa zamani. Kiongozi wa ujumbe wa waangalizi kutoka Umoja wa Ulaya, Ignacio Sanchez Amor, amesema zoezi la kupiga kura liliandaliwa vizuri, lakini akasema waliguswa na ukweli kuwa hakukuwa na waangalizi wa uchaguzi karibu nusu ya nchi, hali iliyofanya kukosekana kwa uwazi kwenye mchakato mzima. Waangalizi kutoka taasisi ya maendeleo ya demokrasia barani Afrika i wao wamesema wamesikitishwa na kitendo cha tume ya taifa ya uchaguzi kushindwa kushughulikia changamoto ya usajili wa wapiga kura kabla ya uchaguzi wenyewe. Sabina Nabigambo, mwandishi wetu. Wakuu wa polisi nchini Malawi wameanzisha uchunguzi hapo jana siku ya alhamis kufuatia madai kuwa baadhi ya maafisa wa polisi wanaoshukiwa kuwa walijihusisha na vitendo vya ubakaji na kuwatesa, pia kuwashambulia wanawake wakati wa maandamano ya baada ya uchaguzi uliofanyika mwezi Mei mwaka huu mashirika kutetea binada, Malawi, ya kutetea haki za binadamu nchini Malawi yanadai kuwa tangu kufanyika kwa uchaguzi huo, uchaguzi ambao ulimpa ushindi Rais Peter Mutharika, wapinzani pamoja na wanaharakati wengine wamekuwa wakikabiliana na vitendo vya dhuluma na kuteswa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi duniani, UNHCR limekiri kushindwa kuwapa makazi ya muda wahamiaji na wakimbizi waliohamishiwa katika kituo cha mpito jijini Tripoli huko Libya. Haya yanajiri wakati nchi ya Rwanda siku chache zilizopita iliwapokea wahamiaji kadhaa na kuwapa hifadhi kwenye kituo cha mpito cha Gashora, wengi wao wakiwa ni raia kutoka Eritrea na baadhi kutoka Somalia, Ethiopia na Sudan. <muchasana> Internationale ukiwa maeneo ya Musaga jijini Bujumbura nchini Burundi, matangazo hayo unayopata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 99.0 FM. Lakini ukiwa maeneo ya Kajansi uh, pia Najanankumbi huko Kampala nchini Uganda, matangazo hayo unayopata kupitia mawimbi ya 93.7 FM. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameanza kampeni ya kutetea makubaliano aliyoyafikia na viongozi wa Umoja wa Ulaya kuhusu nchi hiyo kujitoa akisaka uungwaji mkono kutoka kwa wabunge. Hapo jana waziri mkuu Boris alifikia makubaliano mapya na viongozi wa Umoja wa Ulaya, makubaliano ambayo sasa ni lazima yaridhiwe na bunge la Ulaya na lile la Uingereza. Boris Johnson amewataka wabunge wa nchi yake kuunga mkono makubaliano haya ili kukamilisha mchakato wa nchi hiyo kujitoa ifikapo Oktoba 31. This is a, a great deal... huu ni mpango mkubwa kwa nchi yetu, kwa Uingereza, na pia naamini kwamba ni mpango muhimu kwa rafiki zetu wa Umoja wa Ulaya, na ina maana kwamba sisi kama Uingereza tunaweza kuondoka Umoja wa Ulaya kama nchi yenye umoja, England, Scotland, Wales, Ireland ya kaskazini, tupo pamoja. Msikilizaji, tayari wabunge kadhaa wa upinzani na hata wale wa chama chake cha Conservative wametishia kutounga mkono makubaliano haya mapya. Kumeshuhudia zogo na vurugu kubwa wa eneo la kaskazini mwa Meksiko hivi leo, mara baada ya askari kumkamata mtoto wa mfanyabiashara nguli wa dawa za kulevya Joakim El Chapo Guzman, ambaye amekuwa akitumikia kifungo. Mashuhuda wanasema makabiliano makali yalichukua muda wa saa kadhaa, baada ya Ovidio Guzman Lopez, mtoto wa El Chapo, kukamatwa wakati maafisa wa usalama walipokuwa wakiendesha doria ya kawaida katika mji wa Kalsiakan. Maelfu ya waandamanaji wamejitokeza Ijumaa hii katika mitaa kadhaa ya Beirut huko Lebanon na maeneo mengine katika nchi hiyo kufuatia kile waandamanaji wanasema kupinga kudorora kwa uchumi wa taifa hilo. Ripoti ya asasi za kiraia inasema maandamano ya hivi leo yamechochewa zaidi na kile kinachoelezwa kuongezwa kodi ya mtandao wa mitandao ya kijamii kwa wananchi wanaotumia mitandao kama Facebook na WhatsApp. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano. Kiongozi wa kundi la waasi wa Sudan SRF Said, Saif Alden Esa Abdulmulla Sayed amesema wao wameahirisha kwa muda mazungumzo ya amani na serikali ya mpito hadi pale maswala mtambuka yatakapopatiwa ufumbuzi. Said amesema watarejea kwenye meza mazungumzo pale tu serikali itakapotangaza kuwachia wanachama wake. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Mwenzangu Sabin na Krispine na Bigambo amezungumza na wakili Martin Oloo, ni mchambuzi wa maswala ya Sudan akiwa jijini Nairobi nchini Kenya ni hatua ambayo huenda ikarudisha nafasi ya kutafuta amani kule sudani ya katumu nyuma, kwa sababu watu wanapoketi mezani kutafuta suluhu, bila shaka huwa wanaangazia kutafuta amani. Kwa sasa wanapotoka mezani, basi ina maana ya kwamba wataendelea na harakati zao za vita, na huku kukiwa na ukosefu wa utulivu ambao unahitajika zaidi hasa katika muda huu wa mpito wanapojiandaa katika uh, miaka hiyo mitatu ijayo kutafuta serikali ya kudumu. Na kiongozi wa kundi hili anasema watarejea mezani kwa ajili ya mazungumzo pale tu Haltum itakapotatua changamoto ama matatizo ambayo yaliyopo ikiwepo ikiwa ni pamoja na kuwaachia wafungwa. Pengine unadhani serikali iko tayari kuwaachia huru uh, wafungwa inayowashikilia? Sidhani wako tayari kuachilia wafungwa kwa sababu wengi wa wafungwa hawa akiwemo Rais wa zamani Omar al-Bashir ni watu ambao kwa kweli, kwa sababu moja ama nyingine, hawa viongozi walioko kwa sasa wangepata, wangependa kuwaona korokoroni na pia ingekuwa, huenda ikawa kwamba hawa watu wa Revolutionary Front wanata, wanatafuta njia tu ya kuwaleta wale ambao walikuwa labda katika serikali ile nyingine, kuwatoa nje hivi kwamba nao waungane na wao waweze kuwa kitu amen, waweze kuwa na upinzani mkubwa. Kwa hivyo kuna tashwishi pale na sioni wakikubali matakwa hayo yote eh, la sivyo huenda wakasema, haya tuweke kiwango fulani, watu ambao labda walihusika kwa kiwango hichi tuwawachilie, lakini wali wale walihusika katika kiwango kikubwa tusiwaachilie. Kwa tusi hivyo kutakuwa na vuta ni kuvute hapo katika siku zijazo. Naam, mazungumzo haya yalikuwa yanafanyika huko Sudani Kusini na yalitarajiwa kuwa mazungumzo ambayo yatazaa matunda kwa kuona kwa amba Sudani Kusini ingekuwa na mchango katika kuhakikisha amani uh, ya Sudani inapatikana lakini hili lililotokea linaashiria nini? Aa, kukweli, napo, mahali, atumai, kwa kweli mazungumzo yanapoanza mahali hasa katika mji wa Juba kuna tumaini huwa kawaida, kuna matumaini kwamba Uh, nchi husika ama mji husika unapochangia uh, amani hiyo nao kwao pia huwa uh, amani yao pia ama hali yao pia inakuwa tulivu. Kwa mfano, tunaona ya kwamba wakati wa Sudani ya Kusini, Addis Ababa wameshughulika sana, kulikuwa na mikutano na mikutano mingine hapo hapo. Kwa hivyo unaona kwamba mji huo ulipata sura ama ulipata sifa ya kwamba ulikuwa ni mji wa amani nam. Lakini sasa tunaona kwamba aa, mazungumzo haya yamevunjika, pengine nafasi ya Sudani Kusini kushawishi kuendelea kwa mazungumzo haya pengine iko wapi? bado wana nafasi, kumbuka ya kwamba hata pale hadi sababu kulikuwa mazungumzo yalikuwa yanavunjika, wanarejea, yanavunjika, ya wanarejea. Kwa hivyo, Juba bado itakuwa katika nafasi e, ya ya ya, ya, ya kuweza kushawishi. Kwa hivyo wanavyosema Waswahili, kuvunjika kwa mwiko sio mwisho wa kupika, basi mazungumzo haya yataendelea licha ya kwamba kwa sasa huenda wakawa wamegonga mwamba. Ni mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa maswala ya Sudan, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na hapo amekuwa akihojiwa na mwenzangu Sabina na Bigambo. Na sasa ni mpishe mwenzangu Martha Saranga, na anakujia na makala Habari Rafiki. <muchu> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu katika makala ya habari rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Athari za mvua zimeshuhudiwa katika miji mikubwa katika ukanda wa Afrika mashariki na kati: Nairobi, Bujumbura, Kigali, kadhalika Dar es Salaam. Msikilizaji, mataifa ya Afrika mashariki na kati hujiandaa vya kutosha kukabiliana na athari za mvua kabla? Mimi ni matha Saranga, karibu. Asante sana kabisa. uk hapa Uvira ni faraja maarufu kama. Maoni yangu, najua wanasema kwamba heri sasa. Kutokana na madhara ya mvua hapa kwetu, kwa kweli, kuna mitaa ile ambayo inaathirika zaidi na mvua, kama Kasenga, Mulongwe na nyingine nyingi. Nataira kule mvua waga ni msimu. kuna muda ambao waga hainyeshi, kuna muda ambao waga inanyesha. Sasa kutokana na hiyo, wakati mvua hainyeshi, ni wajibu wa serikali kuangalia vile eneo ambao ni hatari zaidi. Baada ya kunyesha, wanatengeneza mtega mabize na ambao makaneuuzikasadia asiu nanyesha, ina mwaga maji kutoka barabarani unashuka mpaka baharini kule, inasaidia watu zaidi. Ila sisi huku mvua nyesha, maji yanakosa fasi ya kwenda, yanazagaa watu manyumba za watu, mpaka inaleta madhara, nyua unabogoka, watu wanakufa na baada ya watu kuaona, aa, serikali zinajitolea sasa kuweka majeneza watu wazivu. Kama tungeomba zaidi, hatuna lazima jeneza, tuna lazima ya watu kulinga vizuri, watu walunga vizuri kabla ngoo hajanzanisa. Serikali zijenge makarevuu na mabizi yakusaidia zuulema ya vule konaenda maluga za watu. Kwa jina anaitwa Fred Ngawa anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Binafsi, serikali zetu zinafanya za kutosha katika jitihada za kuwezesha kwamba mvua hizi zinazokuwa nyingi zinafanya jitihada za kutosha pamoja na wizara au sema hali ya hewa, mamlaka ya hali ya hewa nao wanajitahidi. Tatizo linakuwa kwa wananchi wenyewe, kuna flani tunakwenda kulaumu serikali, lakini kuna wakati mwingine sio serikali, kwa sababu unakuta serikali neaa mafuriko au kwa wananchi wanaoishi mabonde Ninatoa taarifa mapema ili waweze kuondoka maeneo husika, lakini watu ndio wanapuuzia. Watu uelewa wao ni mdogo. Kwa hiyo serikali zetu zinajitahidi, sio kila kitu nalalamikia na, na, na serikali. Hapana, kuna wakati fulani ni watu wenyewe wanakuwa na roho ngumu ya kuto kuelewa kwa jumla. Kwa mfano huku Rusaka na maeneo mengi, kuna serikali inafanya jitihada za kutengeneza barabara za kutosha kuweka mchimba mitaro ya kuwezesha maji kuweza kutoka. Kwa hiyo bila shaka serikali huku mambo kidogo ni mazuri, wanajiandaa vizuri. wanja jimboni Kivu Kaskazini ikiwa ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu madhara fulani fulani ambayo imeonekana kwa kipindi hiki cha mvua mkali. Mataifa kabisa hawajawahi kufikiria namna gani wanaweza kuweka ukingo wa hasara hizo ambazo zinaanza kuonekana moja kwa moja: madaraja, manyumba, sijui mmomonyoko wa udongo imeenda kuonekana mahali popote hakuna jambo lolote ambalo tayari limefanyika ili kuweza kukinga raia na hasara fulani fulani. Kwa maana hizo, nadhani harakati ambazo zimeanza sasa kuchukulia chukuliwa ni kama vile kutafuta marafiki ama wapartener ambao wanaweza leta miradi ya kuweza kufundisha raia namna gani wanaweza kukinga mifereji wakati maji yametihirika kuwa mengi na kuona namna gani wanaweza kuleta vipindi mbalimbali vya kuweza kusaidia na kuwapatia ujuzi raia, wakuwe na jitihada za kuweza kujiunga pamoja na kufikiria namna gani wanaweza kuweka kando hasara kama na hizo za mvua mm. Kutoka Dumila, Morogoro. Naitwa Edward Kabamba. Mataifa yetu hasa ya Afrika Mashariki hayajiandai kukabiliana na athari za mvua. Kwa sababu gani nasema hivyo? Kwanza kabisa kuna wanaoishi mabondeni hawa kipindi mvua hazijaanza, wahusika ambao inatakiwa watoe kauli wako kimya, lakini inapofikia muda wa mvua ndo unakuta hamasa ni kubwa, kwamba tokeni mabondeni, tokeni mabondeni. Lakini wanaosema tokeni mabondeni, ambao ndo hao nakuta, aliwauzia viwanja pia. Ukijua, ukiangalia miundombinu, miundombinu ni hafifu, ni hafifu. Ukiangalia kama Morogoro, jinsi hivi mvua ilivyonyesha mpaka watu nawaonea huruma, ukiangalia Dar es Salaam ndio usiseme kabisa. Kwa hiyo mimi nadhani ingetengenezwa miundo mbinu ambayo inaweza kumsaidia mwananchi kwamba sasa, hata mvua zimekuja, tuweze kukabiliana na mafuriko, hata maji, namna ya kupitisha maji, yanakwenda labda ni baharini, yanakwenda mitoni, inakuwa ni rahisi kuliko maji kwanza kuingilia makazi ya watu na kuharibu na kuharibu mali za watu. Kwa hiyo kwa Afrika Mashariki kwa kweli, nikasema bado bado bado, nadhani jitihada ziweze kufanyika asante kwa majina naitwa imani classic toka kamanyola drc ni jimboni kivu kusini kwangu mimi hapa kamanyola sioni kama jamii inajishitua kabisa ili kupambana na maji ya mvua hizi ambazo zinaendelea kunyesha na hata leo kwa muda kama na hii kabisa, nazungumza hali ni mbaya, yes, ya mvua. Ningeomba jamii, ni heri kinga kuliko ku heri kinga kuliko kuponya. Kwa sababu gani? Maji kwa siku hizi kabisa, unakuta nyumba nyingi, hata kwenye maikazi ya watu, unakuta maji yanaingia, ndiyo jamii inakumbuka E, kukamata kutengeneza kupasua mifereji, na tayari imesha kuwa nyuma. Ndio kwa maana ningezidi kuwaomba sasa kwa leo, wajitahidi wajikaze kupasua njia za maji e, ili mvua hizi zinakonyesha maji yasiwe yanaharibu e, makazi hata manyumba ya, ya watu ambao wanaishi kwa sababu e, siku hizi kabisa mvua inaonekana ni nyingi sana, e, na inakwenda kuharibu mambo mingi e, inabeba mimea inabeba hata mifugo ya watu kuko Kamanyola hapa DRC. Naitwa Amaji Williamu au Baba Datoni nawakilisha timu Jikubali Mbeya Kiera Tanzania. Kuchukua tahadhari ya mvua ina, inatakiwa kwanza tufuate mamlaka wanaotuambia kwamba mamlaka ya hali ya hewa kwamba pindi tutapata taarifa tuta, tuchukue tahadhari mapema na, ku, na kulima kilimo cha cha wakati ikabiliana na mvua kuondoa adha ya mafuriko na mengineyo. Cha kushauri ni, ni, ni mamlaka tu, yaani kufuatilia, kufuatilia tuwe, tuwe karibu nao, ili tukipata taarifa ndo ndipo wananchi tutachukua tahadhari mapema ili kuepuka na adha hiyo. Uh, kwa majina <coughs> naitwa Godfrey Kanyele Kala natoka Chanika kona ya Mvuti Dar es Salaam. Uh, upande wangu mimi naona kwamba swala hili nchi zetu zinakuwa bado zimejiandaa, lakini tatizo linakuja pale ambapo baadhi ya nchi nyingi sana za Afrika zinakuwa zinaukata, hivyo inasa hivyo inasababisha hii kupelekea uh, mamlaka husika kushindwa kuta, kuna nini kutathmini vizuri au kutabiri vizuri kulingana, kuwa hawanakuwa wana hawana, uh, vitendea kazi sahihi ili kuweza kufanya kazi hiyo. Uh, na kingine ni kwamba wananchi sisi kama wananchi uh, tunashindwa kutekeleza kile kitu ambacho uh, serikali imetoa. Mfano, serikali inatoa tamko kwamba Ki, kuna kipindi cha mvua kinakuja, inabidi wananchi ambao mko mabondeni mhame, lakini sasa wananchi tunakahidi, tun, tunaamua kukaidi swala nani tamko la serikali, tunaendelea kubaki pale mpaka pale ambapo mvua zinazoanza kunyesha na madhara yanatukuta. Hivyo ni wasihi sana wananchi kwamba swala hilo linapotokea au tunaposikia tamko kutoka serikali, inabidi tulitii hilo tamko <tutu> pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Hamisi Mangati ukiwa mtaa wa Twiga Mayamaya ya maya, Dodoma Tanzania unasema hatuna tabia ya kujiandaa vya kutosha kukabiliana na athari za mvua kabla shetwage mulavya unasema mfano huko kwenu Kivu ya Kusini, leo mvua imenyesha na watu hawajajiandaa kwa jambo lolote. Matokeo mabaya yanapotokea, ndipo watu huanza kukimbia. Unaomba serikali ifanye linalowezekana, kwa sababu hata barabara ni mbovu sana hapo Fizi. Ismail Saki wa Mandewa Sigida unasema kweli hujirudia rudia sana wakati mvua. Tahadhari kubwa hapa ni kuhakikisha watu walioko maeneo hatarishi wanaondoka tu. Tito Samaje Samaje wa Burundi, Bujumbura, unasema kwanini mamlaka kubali raiya wake wanajenga mwambao wa bahari. Lakini kwa nini mamlaka inapeleka huduma mbalimbali mbali kama zahanati na shule kando kando ya maji? Hadi hapo, msikilizaji, sina la ziada. Ulikuwa nami Matha Saranga na kutakia jioni njema, kwa heri nam. Ndivo anavyoondoka mwenzangu Matha Saranga. Huyu hapa anaitwa Jacobo wa Katanga Kankonko, enyi Umoja wa Mataifa, ni vema mkahakikisha amani ya kudumu inarejeshwa huko Osiria, umesema. Shukuru Nembo Moleti wa Dodoma, Tanzania wanasema rafiki Kiswahili, asante sana kwa matangazo yenu mazuri. Lakini na mm, wewe we Rais Museveni, kwa nini kumtesa kijana huyu Bobi Wine? Mwachie na yeye anajitafutia na maisha Mzee Mkonta Gabriel toka Kala Kisakala, DRC, unasema enyi wanasiasa wa Burundi, eh, hakikisheni amani na umoja inapatikana. Nimalizie na ujumbe wako gwiji, Kuchi Jogo, mkongwe Mtanzania, unasema uh, Lisi kutoka Kihonda, Moro, hakika Bobi Wine kumbe ni mwanasiasa uh, wa kweli. Tunaomba amani na umoja virejeshwe huko Uganda. Nam msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wafundi wa mitambo wangu Emmanuel Eleazari, msimamizi wa matangazo haya yamekuwa ni Emmanuel Richard Makundi, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Tumshukuru pia Uh, Sabina na Bigambo alitujuza habari za michezo. Asante sana kwa muda wako na kwa heri kutoka Dar es Salaam ni kuache na kibao hiki kizuri sana chake ka, eh, eh, Bruce Melody kutoka Rwanda wimbo Katerina, yeah. Make Wimbo Katerina na Bruce Melody kutoka Rwanda. Hivyo msikilizaji, ndiyo nami natamatisha matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, na hivi punde tutakupeleka huko Paris, Ufaransa. RFI habari zinaendelea.