Sadakta. So, msikilizaji, ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International kukutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. U hali gani, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotega sikio? Matangazo yetu ya leo jioni miongoni mwa watakayoyasikia ni pamoja na kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini, Riek Machar yuko mjini Juba kujaribu kunusuru mkataba wa amani uliotiliana saini na Rais Salva Kiir. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Bobi Wine amjibu Rais Museveni kuhusu matamshi aliyoyatoa Jumaa hili. Na wabunge wa bunge la Uingereza wapiga kura kuchelewesha mchakato wa nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, pigo jingine kwa waziri mkuu Boris Johnson. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia harafa yako kwenda kwenye namba 255 764 015 747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, nasi tutausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie kule nchini Sudani Kusini ambako kiongozi wa waasi nchini humo Riek Machar amerejea mjini Juba Jumamosi hii ikiwa ni sehemu ya juhudi za kunusuru mkataba wa amani ambao umebakiza mwezi mmoja kupita muda wake ziara yake mjini Juba inalenga kujaribu kupata mwafaka na Rais Salva Kir kuhusu namna watakavyounda serikali ya kitaifa kabla ya muda wa mwisho waliokuwa wamewekwa katika mkataba waliotiliana saini. Mchakato wa uundaji wa serikali ya kitaifa tayari umeairishwa mara moja, na tarehe nyingine waliokubaliana ilikuwa ni Novemba kumi na mbili mwaka huu. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani na ziara ya Machari mjini Juba? Abdul Karim Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Rik Mashar ni ni ni mdau mkubwa sana katika amani ya nchi ya Sudani ya Kusini, yaani ukimtoa yeye ni kama bado huja amani haijakamilika katika ukamilifu wake. Kwa hiyo kama kweli amerudi na atalala hapo, tutaona. Tamanake unaweza kuwaambia ameingia, ame leo, lakini kabla ya jua halijazama Inaweza kumkuta naye ameshaondoka. Kwa hiyo tuangalie kwanza ilivyo tuone, lakini muhimu, ziara yake hiyo ni muhimu sana. Naam, msikilizaji, ni mtazamo wake, Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam, akiangazia ziara ya Riek Machar ambaye amewasili mjini Juba hivi leo. Mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Sudani na waasi yameanza tena hapo jana mjini Juba, Sudani Kusini, baada ya kutangazwa kusitishwa kwa muda na moja ya kundi muhimu la waasi ambalo lilijitoa uh, lilijitoa kwenye mazungumzo hayo likiituhumu serikali ya Hatum kushambulia maeneo yao. Maofisa kutoka pande zote wamesema walifanikiwa kufikia mwafaka na mwamvuli wa makundi ya waasi yanayoshiriki mazungumzo hayo kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Msemaji wa serikali ya Hatum, Muhamed Al Teish, amewaambia waandishi wa habari kuwa mazungumzo yao yatajikita katika kutathmini hali ya kisiasa, usalama na maswala ya kibinadamu. Kinara wa upinzani nchini Uganda Bobi Wine amemjibu Rais Yoweri Museveni aliyemuita mwanasiasa huyo kijana kama adui wa maendeleo ya nchi hiyo wakati alipohojiwa na shirika la utangazaji la Uingereza BBC. Bobi Wine jina lake, ambaye jina lake halisi ni Robert Chagulanyi hivi karibuni alitangaza kuwania kiti cha urais kushindana na Museveni wakati wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja kwa kwenye majibu yake Bobi Wine kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter amemtaja rais Museveni kama adui wa Uganda anayetawala nchi hiyo kimabavu. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani kuhusu matamshi ya viongozi hawa? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kweli msalamo wangu juu ya swala hili la Bob Wine na uh, Museveni ni wazi na dhahiri kwamba mzee Museveni amechoka, amechoka kwenye kufikiria na amechoka katika utekelezaji wa mambo mengi ya kiserikali. Kwa hiyo hii, hawa wakina Bob Wine ingawa ni vijana, hawana utaalamu, hawana ujuzi mkubwa, lakini wanaona yale ambayo mzee ana- anaona yanamshinda. Sasa kusema ni adui wakati huye Bob Wine hana nafasi ya kuharibu chochote katika uchumi wa Uganda au mustakabali wa Uganda. Ha, ni maneno ya kumsingizia, kwa sababu kama yeye Bob Wine anasema, anasema mzee Museveni ni ndio adui, yapo ambayo yanaweza kumnyoshea kidole na kweli akaonekana aliyatenda. Kwa hiyo hii ni political gamish tu, ni watu wanajaribu kucheza na maneno ya kisiasa hasa mzee Museveni lakini Bobi Wine hawezi kuwa adui wa Uganda. Hana nafasi yote ya kufanya chochote kwa ajili ya Uganda, ila Museveni anaweza kuwa adui wa uchumi wa Uganda kwa sababu yeye ndio wanauongoza. nam ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Radio France Internationale. Asante sana, msikilizaji ulioko pale Kitwe nchini Zambia, unasikiliza matangazo yetu ya leo jioni kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni idhaa ya Radio France International. Licha ya maendeleo yaliyofikiwa katika vita dhidi ya Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bado mlipuko wa ugonjwa huu unatazamwa kama janga la dharura ya kidunia. Hapo jana shirika la afya duniani WHO kupitia kamati yake ya dharura lilisema ugonjwa huo umedhibitiwa kwenye mkoa wa mandima jimboni ituri, lakini likasema bado kuna maeneo mengi yamekuwa vigumu kuyafikia. Wakati huu wa ambapo ugonjwa huo unaonekana kudhibitiwa, WHO imeonya kuwa bado kuna mengi ya kufanya kuhakikisha umetokomezwa kabisa. Juma hili pia shirika la Ulaya linalohusika na utafiti wa dawa limeidhinisha kutumika kwa chanjo ya majaribio ambayo imeendelea kutolewa kule nchini uh, DRC, iliyotengenezwa na kampuni ya kule Marekani ya Merck. Viongozi wawili wa Kiislamu nchini Nigeria wameshtakiwa baada ya hivi karibuni vyombo vya usalama kubaini uwepo wa vijana na watoto wa kiume waliokuwa wamefungwa minyororo, minyororo na kuonekana kuwa walikuwa wakiteswa. Moja ya maeneo ambayo vijana hao walipatikana ni katika shule iliyoko kwenye mji wa Daura jimboni Katsina, anakotokea uh, rais wa taifa hilo Muhamadu Buhari. Polisi wamesema maimamu hao wawili wameshtakiwa kwa makosa kadhaa yakiwemo ya kuwa na kituo cha kushikilia watu kinyume cha sheria, unyanyasaji na utesaji. Na jumuiya ya kimataifa imetoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa nchini Guinea ambako watu tisa wameripotiwa kupoteza maisha wakati wa maandamano ya juma hili ya kupinga uwezekano wa kufanyika marekebisho ya katiba. Katika taarifa yao ya pamoja, jumuiya ya ECOWAS nchi za Ulaya na Umoja wa Mataifa wameitaka serikali ya Conakry kuandaa uchaguzi mkuu utakaozingatia na kuheshimu katiba ya nchi. Waandamanaji wanapinga uwezekano wa kufanyika kwa marekebisho ya katiba ili kuruhusu Rais Alfa Conde kuwa na uwezo wa kuwania kiti cha urais kwa muhula mwingine. Radio France Internationale Nam, asante msikilizaji. Unaendelea kutegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Sasa tuelekee pale London, Uingereza, ambako waziri mkuu Boris Johnson amesema kwamba ataendelea mbele na mpango wake wa kuhakikisha nchi yake inajitoa kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo Oktoba 31 mwaka huu, licha ya muda mfupi uliopita wa wabunge kupigia kura mswada wa sheria unaomtaka aende Umoja wa Ulaya kuomba nyongeza ya muda ili kufanikisha mchakato huo. Waziri mkuu akijibu maswali ya wabunge hivi leo bungeni amesema kwamba licha ya kupata pigo la kura iliyopigwa na wabunge hivi leo, yeye hatokata hatokata tamaa kuhakikisha kwamba Uingereza inajitoa na haoni kwamba sheria inambana kufanya hivyo ifikapo leo jioni. Naendelea kuamini kuwa jambo zuri kwa Uingereza na kwa, kwa Ulaya yote ni kwa sisi kutoka kupitia mkataba huu mpya kufikia Oktoba 31. Kujibu maswali yatakayotokea upande wa pili, sitajadiliana kuhusu kuongezwa kwa muda, na iyu hata sheria haimlazimishi mimi kufanya hivi. Ni sauti yake waziri mkuu Boris Johnson akizungumza muda mfupi tu uliopita baada ya wabunge kupigia kura mswada wa sheria unaomtaka sasa aende tena Umoja wa Ulaya kutaka kuongezewa muda. Serikali ya Uturuki na wapiganaji wa Kikurdi kaskazini mwa nchi ya Siria, kila mmoja anamtuhumu mwingine kwa kukiuka makubaliano ya usitishaji wa mapigano kwa muda. Alhamisi ya wiki hii Marekani ilitangaza kuafikiana na pande hizo mbili kusitisha mapigano kwa muda wa siku tano. Hali ya dharura imetangazwa kwenye mji mkuu wa Chile, Santiago, baada ya kuzuka kwa maandamano yaliyochangiwa na hatua ya serikali kuongeza nauli ya tiketi kwa usafiri wa treni. Waandamanaji wengi wakiwa ni wanafunzi wa shule za sekondari na vyuo vikuu walivamia na kuanza kuharibu miundo mbinu ya reli, hali iliyotatiza sekta ya usafiri kwa mamilioni ya raia. Na waumini sitini na wawili wameuawa na wengine mamia wamejeruhiwa katika mfululizo wa mashambulizi yaliyolenga misikiti kwenye jimbo la Nagar nchini Afghanistan. Umoja wa Mataifa anasema machafuko yanayoendelea kushuhudiwa nchini humo yamevuka kiwango na hayakubaliki. Wakati huo wanamgambo wa Taliban na wale wa Islamic State wakiapa kuendeleza mashambulizi. Nam, asante msikilizaji, na sasa basi ni mpishe Ruben Lukumbuka na makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Ni furaha iliyoje msikilizaji, kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu na kukaribisha tujumuike sote hadi tamati ya makala haya. Safari ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili inaanzia huko Kenya, ambako rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta alizindua rasmi awamu ya pili ya ujenzi wa reli ya kisasa nchini humo. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa ujenzi wa reli hiyo, rais Kenyatta alisema ikikamilika basi itachochea maendeleo katika maeneo itakayopita, akiwataka wananchi kujitenga na siasa za ukabila. Wakusanya tutafanya na tutaonesha ya kwamba vile hivo, Kipchoge alituonesha. Wale ambao kila saa kazi yao ni porojo, oh, oh, mambo ni mabaya, mambo ni mabaya, mambo ni <coughs> hii oye, endeleeni kuteta, hakuna mtu ako na shida na nyinyi, mtete. Lakini sisi ambao tuko na amani ya kwamba tunajua pahali tunataka Kenya iwe miaka hamsini kutoka leo. Tuachiwe tuendelee na kazi. Hata hivyo wataalamu wa maswala ya uchumi na utangamano wamehoji uhalisia wa ujenzi wa reli hiyo ambayo wamesema inaelekea kwenye maeneo ambayo kiuchumi hayana tija kwa nchi. Wasikilizaji wetu jijini Nairobi wana mtazamo gani? Moise Kamukenzo ni mkaazi wa Nairobi. Aa, wananchi hapa Nairobi wanafurahia sana hiyo mradi, wameshukuru na wengi wanaifurahia kabisa, pamoja na kwamba hii ni awamu ya pili ya ujenzi wa reli ya kisasa huko Nairobi. Eh, lakini pia kuna wakosoaji wengine wanasema kwamba, uh, inaelekea kwenye maeneo ambayo kiuchumi hayana tija kwa nchi hiyo. Wewe kama mkazi wa huko Nairobi, unazungumzieje kauli hizi? Mimi kwa binafsi naona ni kitu itasaidia hiyo ni ukweli, kuna kitu kitokelezea watu. Kuna wale wanashukuru na wale wengine wanalalamika, lakini kibinafsi mimi nakuona wengi wa watu wale wanatazama hiyo mradi, wengi wanaofurahia na wanaona itasaidia, mahali fulani itasaidia, kwa sababu tunajua hiyo njia mahali inapita na mahali inaelekea, kuna watu wengi huenda hiyo side na mahali watu wengi wanasaidika kwa hiyo njia hivi. Mm. kwangu mimi naona ni kitu ya mzuri sana na kitu ya kuija hata kwa nchi zingine, kando na nchi jirani ni kitu mzuri sana ikiendelea, mpaka hata nchi zingine zitakuwa zinatusaidia sana sana tena zaidi. Mm. Kamkenzo, umeshawahi kupanda treni za kisasa uh, mfano kama hii iliyozinduliwa kutoka Nairobi kwenda Mombasa? Ah, binafsi sijapata hiyo nafasi ya kutembea na hiyo treni, lakini nimezungumza na watu kadhaa wamesafiri nao, marafiki, familia wameenda, nimechurukiza watu wakienda huko au wanafurahia kulingana na hiyo wakati hiyo tulikuwa tunaenda na mabasi Watu refu, na r kuna mmoja aliniambia a... ni kama uzunguni <laughs> <laughs> yeah, exactly. uzunguni <laughs> <laughs> Kamkenzo, asante sana kwa mtazamo wako huo. <laughs> Sauti yake Moses Kamkenzo ni mkazi wa jiji la Nairobi nchini Kenya. RFI. Juma hili balozi wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, akiwa ziarani wilayani Beni, jimboni Kivu Kaskazini, alisema nchi yake inaunga mkono juhudi za serikali katika mapambano dhidi ya Ebola na kutoa tuzo kwa watu watakaofanikisha ugonjwa huo unatokomezwa. Mwanahabari wetu wa mashariki mwa Kongo, Chube Ngorombi Daniel, ripoti ifuatayo. Balozi huyo wa Ufaransa nchini Congo TRC François Pugelas amesema kwamba kuunga mkono juhudi za kupambana na ebola ni moja ya vipaumbele vya Ufaransa. vipaumbele vyetu vya muda mrefu dhidi ya Congo ni kuunga mkono serikali ya nchi hiyo kwa lengo la kupambana na maambukizi ya ebola hususan matibabu, hususani muliwavyo. Kiongozi wa shirika la raia wilayani Ameutaka Ufaransa kuunga mkono pia juhudi za kupambana na waasi wa ADF wilayani humo. Tunapenda tupone magonjwa, magonjwa yaishe vile yafaa. Tunaangalia namna gani kukinga raia ili wapate usalama, sababu huo ukosefu wa usalama unaacha hata magonjwa haiwezi kupunguka kwenye mtaa wa Beni. Na raia chimboni Kivu Kaskazini wamesema pia ao bahakikishe jinsi bamalizile magonjwa. Hatutaki masemi, masemi tu. France inaonesha mufano mzuri kwa kutusaidia kupambana na ugonjwa wa Ebola na iendelee kuonesha ile mfano mzuri kupambana na waasi wanaotutatiza katika inji yetu ya Kongo. Hayo yaripotiwa siku chache baada ya rais wa Kongo DRC Felix Kisekedi kusema kwamba maambukizi ya virusi vya Ebola yaendelea kupungua siku baada ya siku mashariki mwa Kongo DRC. Chubengorombi, Goma, RFI, Kiswahili. Fostin ndeke Siri ni msikilizaji wetu huko Beni. Hapa anatoa mtazamo wake kuhusu ziara hii ya balozi wa Ufaransa huko Beni. hiyo ugonjwa wa Ebola, watu wametambua ya kwamba njiomba kujikinga na kufata yote jinsi walikuwa na elezea watu, na ndio magonjwa ya Ebola haiko tena kabisa sana huko mjini wa Bene, na kama huyo balozi wa Fransa alifika ilikuwa jambo moja mzuri ulifurahisha watu wengi, na mambo yote alisema atafanya, watu wanangojea vifanyike, na itakuwa kabisa kungambo yetu kitu moja mzuri sana. Kwa mtazamo wako, unaona kwamba watu wamekuwa na uelewa wa kutosha ili kujua namna ya kupambana na ugonjwa huu hatari wa Ebola, na hii pengine ndio sababu hakuna kesi mpya zinajitokeza kwenye maeneo haya tofauti na tulivyoshuhudia huko Mangina na viunga vyake. Uh, inakuwa kabisa watu wamefahamu, watu wamefahamu. Najua kwa mwanzo watu walikuwa na sita sana, hawakuwa na confiance, hawakutilia tumaini, hawa wa watu wenye walikia pinga, lakini kisha muda jingi wamevasaiv. Ni vizuri sana, watu wametambua ya kwamba inaomba kupiganisha hiyo magonjwa pamoja na njoo, inaena inaenda ikatoweka, inenda ikaisha watu wametambua kabisa. Uh, Fosten de Kesiri huyo msikilizaji uh, RFI Kiswahili akiwa Beni, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana kwa mtazamo wako huo, asante sana aa Tukisalia nchini DRC, ikulu ya rais ikishirikiana na wizara ya mawasiliano na vyombo vya habari katika nchi hiyo walithibitisha kuwa mabaki ya ndege iliyopotea juma lililopita ikiwa imebeba gari la rais wa nchi hiyo Felix Antoine Tshisekedi Chilombo yalipatikana jimboni Sankuru, katikati mwa nchi hiyo. Mamlaka ya nchi hiyo ilithibitisha kuwa miili ya watu wanne imepatikana huku rubani amethibitishwa kupatikana akiwa hai. Ndege hiyo ilipotea siku ya Alhamis wiki iliyopita ikiwa na watu wanane, mmojawapo akiwa dereva maalum wake Rais Chisekedi. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale <laughs> uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Nchini Burundi kiongozi wa chama cha upinzani CNL Agathon Rwasa alisema anasikitishwa na vitendo viovu vinavyoendelea kutendewa wafuasi wake, lakini ikasema wako tayari kushiriki uchaguzi wa hapo mwaka ujao. Aidha, Rwasa alikosoa ukamataji wa wafuasi wake na uchomaji wa ofisi za chama chake, visa vinavyodaiwa kutekelezwa na vijana wa chama tawala cha CNDD FDD. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia ripoti ifuatayo. Agathon Rwasa anasema yote hayo ni njama za kutaka kukikwamisha chama hicho. Watu wanapoendelea na vitendo vya unyama kubomoa ofisi zetu, kufungafunga ovyoovyo watu, kusingizia watu kuwa wanamiliki silaha wakati wenyewe wanakuja na hizo silaha na wanasingizia ni silaha, kwamba ni silaha walizozikuta mahala. Tunaona kwamba wanaolengwa ni viongozi kwa ngazi ya tarafa na kadhalika. Aidha, bwana Rwasa anasema kuwa hata yeye binafsi ni miongoni mwa walengwa. Kulengwa Nimelengwa hivyo, najua tangu awali, lakini siwezi nikapanic na niache shughuli zangu, kwani najua ninachokifanya ni sahihi na ni haki. Kiongozi huyo wa chama Senel, licha ya kutokuwa na imani ya uchaguzi ujao kuwa huru na wa haki, anasema chama chake kiko tayari kushiriki. Sidhani kwamba uchaguzi, ukiangalia dalili zilizopo, kwamba utaweza kuwa huru na wa haki. Wananchi wa Burundi wako tayari kubadilisha mambo kupitia uchaguzi na tuko tayari kuongoza. Nao katika kutimiza lengo hili mwakani. Haya yanajiri wakati viongozi wa juu wa nchi kila mara wanatoa wito kwa Warundi kuvumiliana katika utofauti wao wa kisiasa, lakini kwenye chama CNL wanasema kushangaa kuona vitendo hivyo vikiendelea bila hata wahusika kuadhibiwa. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Juma hili Uganda ilisema haitatoa adhabu ya kifo kwa jinsia ya mashoga kama ilivyoripotiwa sana kwenye vyombo vya habari kote ulimwenguni. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi anakuja na taarifa zaidi. Waziri wa maadili wa Uganda Simon Lokodo amesema hivi karibuni serikali itapeleka muswada bungeni ili ukajadiliwe kwa lengo la kupata suluhu ya kukomesha vitendo vya ushoga, huku akikanusha kuwepo kwa pendekezo la adhabu ya kunyongwa hiyo ni mbali kabisa na uhalisia wa mambo. Hakuna adhabu ya kifo, itakuwa ni kifungo cha maisha, ikiwa ni kitendo kilichochukizwa kikasababisha magonjwa ya kuambukiza kama Ukimwi au kuweka maisha ya mtu hatarini. Adhabu itabaki tu kifungo cha maisha. Mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Uganda Dr Adrian Juko ameshauri serikali ya Uganda kuacha mipango yoyote ya kuunda sheria kama hiyo akisema itakuza chuki na ubaguzi vurugu in za watu hawa zinaongezeka nchini Uganda. Mtu mmoja aliuawa hivi karibuni huko Jinja. Ikiwa serikali itaruhusu sheria kama hiyo, mauaji kama haya yataendelea. Wakati sheria ilipitishwa mnamo 2014 kulikuwa na ongezeko la vurugu. Watu wengi walilazimika kutoroka nchini na kwenda Kenya na maeneo mengine kutafuta hifadhi. Wakati huo huo, shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch linasema viongozi wa Uganda wanapaswa kuchunguza shambulio la mwanaharakati wa haki za watu wa jinsia moja Brian Waswa. Polisi wenyewe wamesema Waswa alishambuliwa na kuuawa nyumbani kwake huko Jinja, mashariki mwa Uganda, wiki iliyopita. Audrey Mabwire ni msemaji wa Human Rights Watch katika ofisi ya Afrika Mashariki. Serikali ya Uganda inapaswa kuashiria kwamba vurugu ni kosa kubwa. Mwelekeo wa kijinsia wa mtu fulani siyo sababu ya kumpiga au kumuua. Rais wa Uganda, Yoweri Museveni, anayeunga mkono juhudi za kutunga sheria dhidi ya ushoga alisema huko nyuma kuwa watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja hawataruhusiwa nchini mwake, kauli ambayo nchi wafadhili, hasa katika sekta ya afya, walitishia kusitisha misaada. Shirika la Umoja wa Mataifa la maendeleo na idadi ya watu UNFPA lilisema juma hili kuwa kukosekana kwa ufanisi wa ugavi wa dawa na vifaa tiba nchini Tanzania kunachangia kuzorota kwa huduma za afya nchini humo. Stephen Mumbi anatuarifu zaidi hayo yamebainika wakati mwakilishi mkazi wa UNFPA Jacqueline Mahon akizungumza katika kongamano la kujadili mnyororo wa ugavi wa dawa na vifaa tiba linalofanyika jijini Dar es Salaam guarantee... njia pekee ya kuhakikisha kunakuwa na ufanisi wa usambazaji wa dawa na vifaa tiba bora ni kuwekeza ipasavyo kwa kuwa na wataalamu wanaofaa, uh, wa kusimamia mfumo wa mnyororo wa ugavi wa dawa unaokwenda na wakati. Takwimu sahihi ni kikwazo kingine, hasa katika vituo vidogo vya afya nchini humo. John Mfutakamba ni mfamasia kutoka mkoa wa Songwe. Takwimu sahihi zitatupa maamuzi sahihi, lakini si maamuzi sahihi na mtumiaji sahihi. Elias Masumbuko mfamasia kutoka Kahama mkoani Shinyanga anasema dawa za magonjwa yanayowakabili wazee zina gharama kubwa, hivyo upatikanaji wake ni changamoto nyingine, licha ya kiwango cha upatikanaji wa dawa nchini humo kuongezeka maradufu. Ukiangalia wazee ndio wenye wa magonjwa hayo makubwa, utakuta na kisukari ana, ana presha. Kwa hiyo magonjwa haya ndio yanatumia dawa nyingi na zenye gharama kubwa zaidi. Kufuatia hali hiyo, serikali ya Tanzania imechukua hatua gani? Dr. Faustin Dungulile, naibu waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wa wazee na watoto. Kwa kweli tumeona, kwanza tatizo la upotevu wa dawa limepungua, lakini hatuwezi kusema kila watumishi wetu wa afya wote ni malaika. Uh, pale tunapopata taarifa ya upotevu wa dawa tumechukua hatua, hatutasita hatua mtu ambaye tutambaini anaiba dawa za serikali. Pengine hatua hizi zikasaidia kuondokana ukosefu wa dawa muhimu kiholela katika vituo vya afya nchini humo yadio, yadio, yadio, yadio. Na katika uga wa kimataifa juma hili, Uturuki ilikubali kusitisha operesheni ya kijeshi dhidi ya wapiganaji wa kikurdi kaskazini mwa nchi ya Siria. Donald Trump ni rais wa Marekani. tremendous... furaha kutoa taarifa ya mafanikio makubwa tuliyopiga Uturuki, na pia nataka kuwashukuru Rais Erdogan, nataka kumshukuru makamu wa rais Mike Pence, waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo, kazi kubwa waliofanya watu wote. Siku tatu tumetuma kundi la awali. Haya ni matokeo makubwa. Haya ni matokeo ambayo walijaribu kuyafikia kwa miaka kumi moja kwa moja kutoka jijini Ankara huko Uturuki. Nami naungana naye Muhamed Guleid. Ni mwandishi wa habari katika televisheni inayomilikiwa na, na serikali ya Ankara. Na Muhamed Guleid, bila shaka unanipata vema ukiwa Ankara. Nini mtazamo wako kuhusu hatua hii ya serikali ya Uturuki? Naam, kwa kweli kufuatia e, mkutano kati ya uh, makamu wa rais wa Marekani Bwana Pence pamoja na rais Erdogan wa Uturuki walikubaliana kwamba eh, wapiganaji wa YPG wa kikurdi wa wa wasonge nyuma waondoke wa, kwenye maeneo wa haya ya vita ambapo ni mpaka wa Uturuki na Syria. Na Guleid, unapozunguka katika mitaa ya Ankara hapo Uturuki eh, pengine wananchi wanazungumzieje kile ambacho baadhi ya vyombo vya habari hata mataifa mengine yanataja kuwa ni uvamizi wa Uturuki nchini Syria? Naam, kwa kweli wananchi au raia wengi wa Uturuki wanaunga mkono eh, majeshi ya uh, Uturuki kuingia nchini eh, Syria na kupambana na, na wanamgambo wa YPG. Utakumbuka kwamba kundi la YPG eh, sana sana lina uhusiano wa kirafiki, eh, na eh, kikundi cha kigaidi cha PKK ambapo yani, eh, Kurdistan eh, ambayo ni, imekuwa ni mwiba kwa serikali ya Uturuki na imekuwa kila mara ikivamia eh, sehemu mbalimbali nchini Uturuki kulipoa mabomu na kadhalika. Kwa kweli mm, raia wengi wameunga mkono eh operesheni hiyo ya Uturuki kuingia nchini Siria, na pia utakumbuka kwamba kuna mamilioni ya raia wa Kisiria ambao ni wakimbizi, nafikiri ni mi milioni moja nukta eh, tatu saba hivi, ambao wanaishi nchini Uturuki. Hata iwe baadhi ya Wakurda ambao pia ni raia wa Uturuki, ambao wanaishi humu nchini, hususan kwenye mipaka miji mpaka, mpakani kama vile Diarbakar na kadhalika, wameunga mkono operesheni hiyo ya Uturuki no. kuingia nchini eh, Siria mm -hmm. Mohamed Guleid, asante sana, nikumbushe kuwa wewe ni mwandishi wa habari katika televisheni inamilikiwa na serikali ya Ankara na umekuwa ukizungumza nami moja kwa moja kutoka Ankara nchini Uturuki asante sana. Shukran. Uh, Ruben Juma hili, kiongozi wa jopo la umoja wa Ulaya katika mazungumzo kuhusu Brexit, Michel Barnier alisifu makubaliano ya lala salama yaliyofikiwa kati yao na nchi ya Uingereza akisema mkataba huu mpya utazinufaisha pande zote. Barnier alisema licha ya kufikiwa makubaliano, mkataba huu ni lazima kwanza upitishwe na bunge la Ulaya na lile la Uingereza. Tumefikia makubaliano pamoja na serikali ya Uingereza kuhusu utaratibu wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya na pia juu ya mfumo wa uhusiano wetu wa baadaye. Makubaliano haya yamefikiwa katika mkutano uliohudhuriwa na mwenyekiti Janka ambaye ameidhinisha hayo asubuhi ya leo, pia waziri mkuu Johnson. Makubaliano haya yanakwenda kuwasilishwa katika mkutano wa nchi ishirini na saba wanachama. Waziri Mkuu Boris Johnson aliendelea kuomba wabunge wakubali mkataba huu ambao tayari umepingwa na kinara wa chama cha Leba Jeremy Corbyn. So huu for... ni mpango mkubwa kwa nchi yetu, kwa Uingereza, na pia naamini kwamba ni mpango muhimu kwa rafiki zetu wa Umoja wa Ulaya, na ina maana kwamba sisi kama Uingereza tunaweza kuondoka Umoja wa Ulaya kama nchi yenye umoja, England, Scotland, Wales, Ireland ya Kaskazini, tupo pamoja. Mbali na chama cha Leba kupinga mkataba huu mpya, chama cha DUP cha Ireland Kaskazini, na chenyewe kilisema kwamba hakitaunga mkono makubaliano haya mapya licha ya kuungwa mkono na Waziri Mkuu Leo Varadkar. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anatoa utoa mtazamo wake akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kubaliana. Kulikotokea kulikuwa kumetabiriwa mapema, maana kulikuwa baada ya Malkia kusoma kusudio la Uingereza kujitoa kulikuwa na mambo mengi hapo, na kwamba makubaliano haya yanawaruhusu Waingereza kupata nafasi tena nyingine ndogo kabla ya makubaliano rasmi yatakayotokea katika hili swala la Brexit, lakini makubaliano katika mapendekezo ambayo na Waingereza ni kutengeneza mazingira yatakayoonyesha kwamba Waingereza watoke katika Umoja wa Ulaya. kwa kwa mtazamo wake, Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Swadakta. So, ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Uhali gani, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale wanapotegea sikio matangazo yetu. Miongoni mwa watakaoyasikia ni pamoja na kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini, Riek Machar yuko mjini Juba, na mazungumzo ya amani kuhusu Sudan yarejelewa tena baada ya kuwa yamesitishwa jumaa hili, na wabunge wa Uingereza wapiga kura kuchelewesha mchakato wa Uingereza kujitoa umoja wa Ulaya habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini, Riek Machar, amerejea mjini Juba jumamosi hii, ikiwa ni sehemu ya juhudi ya kunusuru mkataba wa amani ambao umebakiza siku chache tu kabla ya kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Ziara yake mjini Juba inalenga kujaribu kupata mwafaka na Rais Salva Kiir kuhusu namna watakavyounda serikali ya kitaifa. Mchakato wa uundaji wa serikali ya kitaifa tayari ulikuwa umeahirishwa mara moja, na tarehe nyingine ilikuwa imekubaliwa, ni Novemba kumi na mbili mwaka huu. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani kuhusu ziara ya Machari mjini Juba? Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa maswala ya siasa, anazungumza akiwa Dar es Salamu nchini Tanzania. E, Rik Mashar ni, ni, ni mdau mkubwa sana katika amani ya nchi ya Sudani ya Kusini, yaani ukimtoa yeye ni kama bado huja amani haijakamilika katika ukamilifu wake. Kwa hiyo kama kweli amerudi na atalala hapo, tutaona. Tamanake unaweza kuambia ameingia leo, lakini kabla ya jua halijazama unaweza kumkuta naye ameshaondoka. Kwa hiyo tuangalie kwanza ilivyo, tuone, lakini muhimu, ziara yake hiyo ni muhimu sana. Ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa masuala ya siasa akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Sudani na waasi yameanza tena hapo jana mjini Juba, Sudani Kusini, baada ya kutangazwa kusitishwa kwa muda na moja ya kundi muhimu la waasi ambalo lilijitoa likiituhumu serikali kushambulia ngome zao. Maofisa kutoka pande zote wamesema walifanikiwa kuwafikiana na mwavuli wa makundi ya waasi yanayoshiriki mazungumzo hayo na kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Licha ya maendeleo yaliyofikiwa katika vita dhidi ya Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bado mlipuko wa ugonjwa huu unatazamwa kama janga la dharura la kidunia. Hapo jana shirika la afya duniani WHO kupitia kamati yake ya dharura lilisema ugonjwa huo umedhibitiwa kwenye mkoa wa Mandima jimboni Ituri, lakini likasema bado kuna maeneo mengi yamekuwa vigumu kuyafikia. Wakati huu ambapo ugonjwa huu unaonekana kudhibitiwa, WHO inaonya kuwa bado kuna mengi ya kufanya kuhakikisha umetokomezwa. Jumaa hili pia shirika la Ulaya linalohusika na utafiti wa dawa limeidhinisha kutumika kwa chanjo ya majaribio, limeipitisha chanjo ya majaribio ambayo imekuwa ikitolewa kukabiliana na maambukizi ya Ebola. RFI Kigali 91.9 FM nam. Asante msikilizaji, unaendelea kutega sikio matangazo yetu ya leo jioni kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wa bunge wa Uingereza muda mfupi uliopita wamepiga kura ku, kuomba Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson arudi kwa viongozi wa Umoja wa Ulaya iliwaombe muda zaidi wa kukamilisha mchakato wa kujitoa. Awali jumaa hili Boris Johnson alitangaza kufikia makubaliano ya mkataba mpya na Umoja wa Ulaya, mkataba ambao sasa utapigiwa kura nyingine juma lijalo kuamua ikiwa utapitishwa au la. Hatua hii ya wabunge bunge inamaanisha kwamba waziri mkuu Boris Johnson hawezi kuendelea mbele na mchakato wake hadi pale atakapoandika barua ya kuomba mchakato wa kucheleweshwa zaidi. Akizungumza baada ya kura hiyo, Boris Johnson amesema kwamba kamwe hawezi kurejea Umoja wa Ulaya kuomba muda wa nyongeza. naendelea kuamini kuwa jambo zuri kwa Uingereza na kwa Ulaya yote ni kwa sisi kutoka kupitia mkataba huu mpya kufikia Oktoba 31, nakujibu maswali yatakayotokea uh, upande wa pili. Sitajadiliana kuhusu kuongezwa kwa muda na u na hata sheria hainilazimishi mimi kufanya hivi. Ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson. Serikali ya Uturuki na wapiganaji wa Kikurdi kaskazini mwa nchi ya Siria kila mmoja anamtuhumu mwingine kwa kukiuka makubaliano ya usitishaji wa mapigano kwa muda. Alhamisi ya wiki hii Marekani ilitangaza kuafikiana na pande hizo mbili kusitisha mapigano kwa muda wa siku tano ili kuruhusu wapiganaji wa Kikurdi kuondoka kwenye maeneo jirani na mpaka wa nchi ya Uturuki. Kwa miaka kadhaa sasa, nchi ya Uturuki imewataja wapiganaji wa Kikurdi kama kundi la kigaidi. RFI. Radio France Internationale Nam ni saa 12 na dakika 35 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Nampisha mwenzangu Victor Abuso kwenye makala ya jukwaa la michezo. Nam asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, popote pale ulipo msikilizaji, na kusalimu habari za leo Jumamosi. Karibu sana katika makala jukwaa la michezo. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka. Bila shaka tumekuandalia mengi yanayotokea viwanjani barani Afrika na kwingineko duniani, lakini pia tutagusia yale ambayo yalikuwa anatokea viwanjani uh, wiki nzima na Juni hii uh, nikukaribisha sana bwana Fredrick Nwaka ni faili oje kuwa pamoja nawe wiki katika makala jukwaa la michezo. Asante sana, Victor Abuso, shukran na mtuanzie barani Afrika, tuanzie nchini Tanzania. Timu ya taifa ya soka Taifa Stars imerejea jijini Dar es Salaam Uh, hivi leo baada ya mechi ya kufuzu kushiriki katika fainali ya Afrika , uh, kwa wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani maarufu kama Chan Stars, imekuwa timu ya kwanza uh, kukata tiketi ya kushiriki mashindano hayo uh, ambayo tafanyika mwaka ujao kule nchini Cameroon, baada ya kushinda uh, Sudan bao mawili kwa moja katika mechi iliyochezwa mjini um, Khartoum hapo jana. Stars ilifuzu kwa uiano mzuri wa mabao ya ugenini. Na mwenzangu Fredrick Nwaka alikuwa katika uwanja wa ndege wa Julius Nyerere na kutuandalia ripoti ifuatayo. Timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars inawasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam na kulakiwa na mamia ya wakazi wa jiji hili. Kocha msaidizi wa Taifa Stars Suleiman Abdallah Matola anasema licha ya kufuzu, kazi ilikuwa ngumu. Kikwazo kilikuwa ni game zote zilikuwa ngumu, hata ukiangalia Kenya, ni mechi ambayo tulitoana kwa penati. Game ya Sudan, nafikiri uliona mechi ya kwanza hapa haikuwa rahisi, tulitengeneza nafasi nyingi na mechi ya pili tumeenda kupambana. Nafikiri kulikuwa kuna mechi rahisi. Zote zilikuwa ni vikuwa. Vikwazo zilikuwa ni kama fainali, lakini tunamshukuru Mungu tumeweza kuvuka vikwazo hivyo na kuvuka katika hatua hii. Pia hapa naonana na, na Rais wa TFF wale Skaria anasema mipango na mikakati ni mingi kuhakikisha Tanzania inaendelea kunawiri katika anga za kimataifa. Mashindano ya Afconi Egypt yalikuwa ni, ni darasa kwetu, yale ambayo tumekutana nayo kule yametufundisha na, na tunajiweka katika utaratibu mzuri zaidi kuhakikisha kwamba angalau tunapoenda kwenye mashindano haya tuweze kufanya vizuri zaidi. Hawa hapa pia ni wananchi walioshuhudia mapokezi ya Taifa Stars hapa jijini Dar es Salaam. Inaitwa Esther. La, ni, ni mmoja wa Taifa Stars supporters. Ilipo mimi nipo, lakini nataka kuambia Tanzania sasa tunaweza na tunajiandaa kwenda Cameroon. Maoni yangu mimi ni kwa ni kwamba tunaomba timu yetu iendelee kushindania zaidi na zaidi, hii tupate furaha wa Tanzania kwa sisi wa Tanzania. Yani timu yetu ikifanya vizuri, na sisi tunapata mazuri zaidi yani moyo wetu inaburudika zaidi, na sisi tunakuwa kwenye kiwango cha juu zaidi. Tukio hili la mapokezi ya Taifa Stars ambayo jana iliishinda Sudani mabao mawili kwa moja huko mjini Khartoum linaandikisha historia ya Tanzania kufuzu fainali hizi kwa mara ya pili ambapo mara ya kwanza ilifuzu fainali hizi mwaka 2009 zilizofanyika nchini Ivory Coast. asante sana mwenzangu Fredknuaka, unawasikizwa no, ngoma mashabiki wanasema Sudan <laughs> wamekiona eh? Kwa hakika ni tukio ambalo lilikuwa na shamra shamra nyingi sana buso, licha ya kwamba watu hawakuwa wengi sana katika uwanja wa ndege wa Julius Nyerere, uh, termina 3 ya jengo la tatu la abiria pale, lakini nachoweza kusema ni kwamba kuna viongozi wengi sana wa mpira, wadau wa soka, vyombo vya habari mbalimbali, vingine vikirusha tukio lile moja kwa moja ama mubashara kama kituo cha televisheni cha taifa. Kwa hiyo nachoweza kusema ni kwamba Tanzania imefuzu finali hizi, lakini swali ambalo hata nilimuuliza kocha wa timu wa, wa, wa, wa, wa, wa, Suleman Abdalla kwamba mmefuzu, lakini nini hasa ambacho mnakwenda kukifanya, kwa sababu kufuzu ni jambo moja na kwenda kufanya vizuri kwenye mashindano ni jambo jingine. Kwa hivyo akasema kwamba baada ya rejea kinachofuata sasa hivi ni kuweka mkakati, kwa sababu haya ni mashindano ambayo yanaweza kawa kama ni fursa, mm, kwa wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani kuweza kupata nafasi hata ya kuonekana na pengine kusajiliwa na klabu mashuhuri hapahapa barani Afrika na hata kwingineko, na watakuja kuzisaidia timu za taifa. Lakini yote kwa yote nafikiri mengi sana ambayo teme... tume... nimeyapata huko na si tu yale ambayo pengine tumewaleta kwa wasikilizaji wetu. Tumezungumza kwa, u, kwa, u, kwa, undani kabisa na rais wa TFF Wallace Karia, na pengine wasikilizaji wetu watamsikia zaidi katika a, vipindi vyetu vya spoti vinavyokuja. Lakini kwa ujumla, uh, hili tukio limesaidia sana kupunguza joto ndani ya mpira wa Tanzania ambao una mazonge mengi viktabusna bila shaka imeleta furaha kubwa sana kwa mashabiki wa timu ya taifa ya soka nchini Tanzania, na swali kubwa ambalo pia najiuliza, je, mambo atakuwa vipi kule nchini Kamerun Tanzania imekuwa timu ya kwanza kufuzu. Je, itakuwa ya kwanza kuondoka? Ni swali ambalo tutalijibu katika a, siku zijazo, bila shaka mwaka ujao. Lakini furaha kama hii pia imekuwa ikishuhudiwa jioni hii katika jiji la Kampala kule nchini Uganda baada ya kuishinda Burundi mabao matatu kwa bila katika uwanja wa Nambole. Uh, nakumbuka no kwamba mechi ya kwanza Uganda pia walishinda Burundi mabao matatu kwa bila, lakini pia mambo yamekuwa vivyo hivyo kule jini Kigali nchini Rwanda, baada ya Mavubi Stars sasa pia kushinda Ar timu ya taifa ya Ethiopia mabao mawili kwa moja, haya mabao ya jumla Nam. mechi imekamilika kwa bao moja kwa moja. Bila shaka Ernest Sugira ndiye ambaye ameiwezesha Rwanda kufuzu fainali hizi, ambapo amepata bao la kusawazisha kunako dakika ya 83 baada ya Ethiopia kutangulia kufunga bao dakika ya 72 ya mchezo kupitia kwa mchezaji Lemene Tafese. Lakini na Rwanda walishinda mchezo wa kwanza bao moja kwa bila, na Rwanda ambao wanaongozwa na mchezaji mwenye uzoefu kwa kweli na mpira katika kandai ya Afrika Mashariki, Haruna Nyonzima, bila shaka pia wanapata tiketi nyingine baada ya mara ya mwisho kushiriki fainali hizi ambazo waliziandaa wenyewe, bila shaka ni mwaka elfu mbili na kumi na sita. Victor Abuso, lakini pia ni taifa jingine ambalo linarejea Uganda nafikiri, sina wasiwasi. Walianza vizuri uh, duru hii na hata katika mchezo wa kwanza uh, mchezo uliopita dhidi ya Burundi walipata ushindi mkubwa ugenini na leo wamemaliza kazi na wanakwenda. Kwa hivyo, matarajio ni kuona timu hizi za Afrika Mashariki, Uganda, Rwanda na Tanzania zikifanya vizuri zaidi tu ya kupata tiketi ya kushiriki na nafikiri, pengine hii ina maana kubwa kwa sababu utaratibu wa mashindano haya unatoa fursa kwa kila kanda kupata wawakilishi. Ni tofauti na mashindano ya ya kombe la mataifa barani Afrika, yale ya jumla uh. Kwa hivyo tutaendelea kushuhudia timu zetu zikipata mashindano eh, mechi hizi kila baada ya mi, miaka miwili, bila shaka na pengine yatasaidia ya kuwafanya wachezaji wetu waonekane zaidi. Mimi ndicho ambacho nakiona, Victor Abuso, kwa sababu hata uh, rais wa timu ambaye nilikuwa nikizungumza naye anasema kwamba ipo haja ya wachezaji wetu kucheza mechi nyingi za kimataifa sasa. Huwezi kucheza mechi za kimataifa kama hupate nafasi ya kushiriki mashindano kama haya, kwa hivyo nafikiri Uganda Uh, Rwanda na, na Tanzania zimepata fursa nyingine adhimu ya kwenda kuionyesha Afrika kile ambacho wamejaliwa. Na kesho mabingwa mara mbili leo paa ya DRC itakuwa uwanjani jini Kinshasa kucheza na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Uh, hii ni timu ambayo ilikuwa ya kwanza kabisa kwenye wenye hili mwaka elfu mbili na tisa no. uh, kule nchini Ivory Coast. Na mechi ya awali iliyochezwa kule Bangui uh, timu hizi mbili zitoka sare ya mabao mawili kwa mawili na unakumbuka vyema sana mwaka elfu mbili na kumi na nane wakati mchezo hii ilipofunika kule nchini Moroko, DRC hawakuwepo. Bila shaka ni, ni, ni jambo ambalo linatokea kwa sababu uh pia mashindano haya naweza na, na, na kusema kwamba yanaongeza hata uthubutu kwa baadhi ya mataifa ambayo ni machanga DRC Hati. Lakini kwa jumla ukiangalia, nafikiri ni, ni, ni, ni wazo zuri sana la kuanzisha mashindano haya miaka kumi iliyopita kwa sababu tumeshuhudia mashindano haya yametoa nafasi kwa wachezaji wengi ambao sasa hivi ndio wako katika timu za taifa. Mathalan unamzungumzia mchezaji kama Erasto Joni ambaye jana alifunga bao la kwanza la Tanzania likiwa ni la kusawazisha. Huyu ndio mchezaji pekee ambaye alikuwa kwenye kikosi cha Tanzania ambacho kilishiriki fa, fainali za mwaka 2009. Kwa hivyo a uh, unaona, uzoefu anaweza kucheza mechi nyingi za kimataifa lakini, pia kuna wachezaji wa wachanga wa ambao wanapata nafasi na wanaweza kuzitumia, kama tulivyoona kwa mchezaji Ditram Nchimbi ambaye jana alikuwa akicheza michezo yake ya wa kwanza, lakini akapata Tanzania tiketi kwa kufunga mm, bao la pili. Kwa hivyo natazama na, na, na zaidi, kama ni mashindano ambayo yanatoa fursa kwa wachezaji wetu ambao wengi matamanio yao ni kwenda kucheza uh, katika ligi zenye fedha, ligi zenye ubora kama vile Misri, Afrika Kusini na kwingineko uh, duniani nam tukiachana na maswala haya chana ni tuende kule nchini Kenya, hali ngumu ya kifedha inaendelea kuikumba ligi kuu ya soka nchini humo. Wiki hii wenyekiti wa, wa klabu ambazo zinashiriki katika ligi kuu ya soka nchini humo na wasimamizi wa ligi walikutana jijini Nairobi, na iliamuliwa kwamba klabu zote zigharamie malipo ya waamuzi na hii inakuja baada ya alamishi yamuzi kwamba hujalipwa kwa muda uh, mrefu. Na hali hii imetokea kwa sababu ya kujiondoa kwa kumbuka, ile sport pesa kampuni ambayo ilikuwa inafadhili uh, klabu mbalimbali nchini Kenya. Moja kati ya athari ya moja kwa moja ambayo ninaiona, bingwa Kenya atapatikana kwa rushwa eh, ligi ya Kenya bingwa mwaka, kwa sababu kama unawapa nafasi klabu zigharamie zi, zi waamuzi wanakwenda kuchezesha mechi, ni rahisi, mwenye kisu ndi anayekula nyama. Kwa hivyo kama klabu inaweza kujitutumua kupata kiasi cha fedha kumlipa mwamuzi, usitarajie usitarajie mwamuzi akatoa akachezesha hmm, ni binadamu mwamuzi, lakini la, viongozi wa ligi wanasema kwamba fedha hizi zitatolewa kabla ya mechi. Kwa mfano mechi inachezwa kesho, amechezwa wiki ijayo klabu ina inamlipa ina muamuzi bado ni, jambo ambalo naona itakuwa ni gumu sana, kwa sababu uh, swala la rushwa uh, ni, ni utashi. Mtu anaweza akapewa, lakini akatengenezewa mazingira kwamba bwana, tumekupatia kiasi cha fedha e, eh, tu, tu, tupatie ushindi. Ni rahisi sana kupanga matokeo. Kwa hivyo natarajia ligi ya Kenya msimu kwa hiki kwa uamuzi kutoka kuna mechi fixing ama upangaji wa matokeo, lakini yote kwa yote ni maumivu, na niko naona hapa, unaona, niambia klabu kama Chemelil Sugar inashindwa kwenda kucheza mechi wakati hii ni klabu ambayo inamilikiwa na kampuni kubwa ya uzalishaji wa sukari nchini Kenya. Kwa hivyo ni jambo la kustaajabisha sana, na pengine linatoa picha mbaya kwamba kama klabu kama hii ambayo ni ya kampuni inashindwa kwenda kucheza mechi, je, klabu isiyokuwa na ambayo haimilikiwi na kama kampuni ya mataasisi mambo yanakuwaje? kwa hivyo nafikiri hakutakuwa na ligi msimu huu, kutakuwa kuna, kuna, kuna, kuna ugumu mkubwa sana naam. Nikweli kabisa, klabu ya Chimel Sugar leo walitarajiwa katika uwanja wa Mbaraki kule mjini Mombasa kucheza na Bandari FC, lakini uh, kwa bahati mbaya Chimel Sugar hawakujitokeza, na unakumbuka wiki moja tu iliyopita pia kuna klabu nyingine Sony Sugar, ambayo pia inafadhiliwa na kampuni ya uh, kuna sukari pia haikufika uwanjani kule Awendo wakati alipokuwa wametembelewa na FC Leopards. Uh, wachezaji wamesema kwamba wajalipwa pesa kwa muda mrefu sana, na anajua kule nchini Kenya ligi haisimamiwi na shirikisho la soka FKF, ni body. Kampuni. Kampuni. Kampuni. kampuni binafsi Kenya Premier League binafsienu uh, nafikiri kuelekea uchaguzi wa mwezi Desemba ni swala ambalo Bwana Nwaka nasali kuangalia kwa karibu sana. Na bila shaka viongozi wa soka nchini Kenya waanze kujitathmini sasa kwa sababu uh, ligi imekosa mdhamini mkuu na wao hadi hivi sasa hawajafanya lolote. Mimi natarajia kwamba hakutakuwa na ligi yenye ushindani nchini Kenya safari na pengine jambo ambalo linapaswa kuwashughulisha zaidi viongozi wa wanaosimamia mamlaka za soka nchini Kenya. Na miwapo unajunga nasi popote pale ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi jioni ya leo ni saa 12 dakika 48 ukiwa hapo Mombasa nchini Kenya. Unatupata vyema sana kupitia 15 FM. Mimi ni Victor Abuso, nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka tunakuletea uchambuzi wa matukio yanayotokea viwanjani A, leo juma mosi, lakini pia iliyotokea wiki nzima na kule barani Ulaya. Iwapo unafuatilia ligi mbalimbali mbali za soka, mechi kadhaa zinaelekea kufika mwisho. Kule nchini Uingereza, klabu ya Everton mapema leo ilipata ushindi mabao mawili kwa bila dhidi ya West Ham United lakini mechi ambayo inachezwa kwa sasa, Chelsea wanaongoza bao moja kwa bila dhidi ya Newcastle. Leicester City wako kifua mbele mabao mawili kwa moja dhidi ya Burnley. Lakini mechi kubwa ambayo inasubiriwa kesho, Bwananwaka, bila shaka ni Manchester United na Liverpool <laughs> na, na, na, nitakuwa nikitazama zaidi washambuliaji wawili kutoka barani Afrika wa klabu ya Liverpool Sadio Mane ambaye hivi karibuni alitimiza mabao hamsini katika ligi kuu ya kandanda ya Uingereza, na vilevile Muhamed Salah, huyu mfalme wa soka nchini Misri, kwa upande wa Liverpool. Lakini kwa upande wa Manchester United, nitakuwa natazama kama mbinu za kocha Ole Gunnar Solskjaer ambaye tangu amepewa mkataba katika michezo kumi na moja aliyocheza amekuwa na ushindi usiozidi ya asilimia ishirini lakini kabla ya kupewa mkataba wa moja kwa moja alikuwa na ushindi wa zaidi ya asilimia themanini kwa hivyo No. Ni, ni, ni, takwimu ambazo zinazozunguka mchezo huu hapa, mengi yanazungumzwa sana, lakini huu ni mchezo mkubwa. Mechi tano zilizopita baina ya timu hizi katika uwanja wa Old Trafford, kocha Jurgen Klopp hajapata ushindi hata mmoja, akiambulia sare na kipigo. Sasa sijui kesho itakuwaje, rekodi itaendelea kusimama ama mambo yatakuwa mazuri kwa upande wa Liverpool. Lakini ni mchezo mkubwa ambao pengine dunia nzima itakuwa ikiushuhudia na si tu barani Afrika pekee. Lakini stori ya kuvutia, Victor Abuso, ni kwamba kesho mchezo huu unakuja, uh, mlinzi wa kimataifa wa Liverpool kutoka, kutoka nchini Cameroon Joel Matipu yeye amesaini mkataba mpya wa, wa, wa kuendelea kuicheza klabu hiyo hadi mwaka 2024 lakini Sadio lakini Sadio Mane yeye, ametumia ukurasa wake wa mtandao wa Instagram, akisema kwamba anaamini maisha yake ya kucheza mpira Hayana thamani yoyote kama hatasaidia maskini. Na ameonyesha kijijini kwao namna anavyosaidia watu wasiojiweza no, na huduma mm. na, na za kina mama na, na, na watoto. Kwa hivyo unaona wazi namna ambavyo wachezaji wa Afrika hawasahau kule walikotoka. Ni, ni muhimu sana, ni, ni jambo mm. ambalo limenivutia sana kuelekea mchezo wa kesho, ambapo nitakuwa nikimtazama zaidi mchezaji huyu ambaye anatokea kule nchini Senegal kule nchini Hispania, mechi inaelekea kufika mwisho kati ya Atletico Madrid na Valencia. Hadi sasa ni bao moja kwa moja, lakini mapema kidogo Elbar wakicheza nyumbani walifungwa na Barcelona mabao matatu kwa bila. Kule nchini Hispania, dakika kumi na tisa Olympic uh, Olympic, uh, leones uh, wanacheza na Dijon hadi sasa hakuna aliyefunga mwenzake. Uh, baadaye Toulouse uh, wanacheza na Nice, na, na Lille. Matokeo zaidi kesho katika makala jukwaa la michezo tukisalia barani afrika kikosi cha wachezaji ishirini na moja wanaounda timu taifa ya soka nigeria wachezaji wasiozidi miaka kumi na saba uh, kikosi hicho kimetaja wiki hii kuelekea katika michuano ya kombe la dunia uh, mwezi baadaye ya mwezi huu kule nchini brazil nimeona eh, timu za afrika nyingi zimetaja ta orodha ya wachezaji wake ishirini na tatu wa mwisho na Nigeria wamekuwa ni timu nyingine ya karibuni zaidi kufanya hivyo. Kamerun pia walitangaza kikosi wiki hii ambapo kocha alimwacha mchezaji Etienne Eto'o ambaye ni mtoto uh, wa mshambuliaji wa zamani wa timu ya taifa. Imani yangu Victor Abuso ni kwamba mataifa haya ambayo tuliyashuhudia katika fainali za Afrika za vijana ambazo zilichezwa Dar es Salaam kwa maana uh, ya Kamerun, Nigeria, Angola pamoja na Senegal yatatutoa kimasomaso. Haya ni mashindano ambayo yamekuwa yakichagiza wachezaji pia wengine wengi wa Afrika kujitanua katika uwanja wa michezo ulimwenguni wakiwa bado wachanga na mimi binafsi naamini kwamba Nigeria ambayo imekuwa ni moja kati ya timu ambazo zinafanya vizuri katika mashindano haya ikishinda mara tano, bila shaka mwaka na, na, mwaka themanini na tano, tisini na tatu, elfu mbili na saba, elfu mbili na kumi na tatu, elfu mbili na kumi na tano. Nafikiri watakuwa na shughuli pevu hususan mwaka huu wakiwa wamepangwa na timu ambazo nyingi zinatoka katika bara la Amerika ya Kusini, na bila shaka wawakilishi wengine wa Afrika ni pamoja na Senegal, Angola na timu ya taifa ya Kamerun. Tutaona mambo yatakavyokuwa. Bingwa mtetezi ni timu ya taifa ya Uingereza. Nam timu ya taifa ya, ya, ya New Zealand itamenyana na Uingereza katika hatua ya nusu fainali kuwania taji la dunia katika mchezo wa raga wiki ijayo. Michuano hiyo inaendelea kule nchini Japan, na mapema hivi leo katika mechi ya robo fainali New Zealand ilishinda Ireland kwa alama 46 kwa 14. Uingereza nayo ilifuzu baada ya kuishinda australia kwa alama arobaini kwa kumi na sita. Michuano mingine ya robo fainali ni kesho, Wels wanacheza na Ufaransa, huku Japan wakimenyana na uwakilishi wa afrika Afrika kusini no. na noka. Fainali tachezwa tarehe mbili mwezi Novemba, uh, kule mjini Yokohama. Hunajua wiki hii pia kulikuwa na mafuriko kule... nam ambayo yametatiza yes, sana mm, mashindano haya na hata kuna wakati mamlaka zilikuwa zinasema kwamba huenda baadhi ya michezo ikaahirishwa, uh, lakini uh, mambo yamekwenda vizuri na tunatazamia kuona mashindano haya yakitamatika ya vyema kwa sababu Uh, imekuwa ni moja kati ya alama kubwa, na Japani inatumia kama sehemu ya kujitayarisha, si tu kwa maana ya michezo, lakini utayari wake hata wa kimiundo mbinu, kwa sababu hili ni taifa ambalo litaandaa michuano ya Olimpiki mm, mwaka na, moja. Na mchezo wa ragbi ama raga ni moja wapo kati ya michezo ambayo itashindaniwa. Kwa hivyo miundo mbinu bila shaka itakuwa imetatizika kwa namna moja mw, ama nyingine kutokana na na athari na kutokana na mafuriko, lakini natumai kwamba hadi kufikia tamati basi ushiriki wa timu za Afrika utakuwa Si, japo sio kuvutia sana lakini nafikiri kuna kitu ambacho watakuwa wamekipata kuelekea ushiriki wa michuano ya Olimpiki mwakani hususan katika mchezo wa raga. Naam, bila shaka na ni mchuano ambayo inawajumuisha wachezaji 15 n uh, kila upande uh, kusalia na mchezo huu wa raga. Leo ni siku ya pili ya fainali ya kila mwaka ya Safari Sevens kwa wachezaji uh, saba kila upande huko nchini Kenya. Tunaendelea kule jijini Nairobi, fainali ni hapo kesho. Mataifa mbalimbali ya Afrika na kwingineko duniani kama Ufaransa inashiriki katika mchezo hii, na leo Kenya ilishinda Burundi kwa alama hamsini na mbili kwa bila. Na mwaka mchezo hii kusema kweli ni kumbusha mbali sana, inafanyika katika uwanja wa RFUEA uh, pembezoni pembezoni mwa barabara ya Ngong <laughs> ni, ni mashindano ambayo yamerejea pia abuso baada ya kukosekana kwa muda mrefu naam. Nchini, nchini Kenya kwa maana Kenya kuweza kuyaandaa na lakini ukiangalia mataifa kama vile uh, Burundi mchezo huu wa ni uh, mm, mchezo wao wa kwanza, kwanza wanashiriki kwa muda mrefu sana wamekuwa wamekosekana na zaidi ya yote, mimi natazamia kuona Kenya ikinawiri, kwa sababu ukiangalia mataifa ambayo yanashiriki bado hakujawa na na na, na, na, na, na msukumo mkubwa sana katika mchezo wa raga kama vile uh, Burundi, Uganda ama, ama, ama, ama, ama, isipokuwa Afrika Kusini ambayo ni kama inaweza kusema kwamba ni moja kati ya timu ambazo ni giant ama timu kubwa katika mchezo wa raga hapa barani Afrika. Bila shaka, Uganda wamekuwa wakiimarika sana na hivi leo uh, walishinda Burundi kwa alama 33 kwa 12. Afrika Kusini nao wakashinda Uganda alama 19 kwa 17. Uh, lakini mapema kidogo, Kenya waliwashinda Uganda kwa alama 24 kwa kumi. Kumbuka kwamba huu ni mchezo ambao uh, pasi huwa inarushwa nyuma na mchezaji anabidi kwenda mbio sana kwa kasi na kutumia mbinu mbalimbali kumkwepa mwenzake na kwenda kushinda try, ambayo wana alama tano, na unapopata try unapiga mpira ule juu na kwene penalti uh, unapata alama zingine tatu. Hivyo ndivyo alama hizi zinavyohesabiwa. Huo unaitwa ukokotaji wa alama katika mm. mchezo wa raga. <laughs> na mnaona muda wetu unakwenda na sana na mwaka no. Juni unaelekea katika uwanja wa Taifa, kuna mashindano ya, ya mchezo wa, wa basketboli no. wavu wa kikapu wa na, na, na. mashindano ya klabu bingwa barani mm. Afrika nam yakishirikisha uh, klabu mbalimbali inachezwa katika kanda. Sasa kundi D mechi mchezo... zake Uh, nchini Tanzania na uh, timu kadhaa zinashiriki kama vile City Oilers ya Uganda. Pia kuna timu kutoka Burundi, uh, Malawi, hapa hapa uh, Tanzania, timu ya JKT pia inashiriki. Kwa hivyo takuwa pale kushuhudia uh, mashindano haya ambayo yatafikia tamati uh, kesho uh, Oktoba 20 na tutajua hasa timu gani ambayo itakuwa zimefuzu kusonga mbele katika hatua ambayo inafuata. Lakini yote kwa yote ni mashindano, ni Tanzania ilipewa nafasi ya kuanda mashindano haya kupitia uh, shirikisho la mchezo wa kikapu Tanzania TBF, ambalo linaongozwa na Fares Magesa. Namna hiyo, msikilizaji, na muda wetu naona umetupa kisogo jioni ya leo, na mwona mwenzangu Makunde ameingia hapa ili kutamatisha matangazo haya. Imekuwa ni furaha tu kuwa pamoja nawe, mimi naitwa Victor Abuso. Aa, karibu sana bwana Makundi utamatishe matangazo haya. Na asante Victor Abuso na ni watakie tu wasikilizaji wetu jioni njema yenye mafanikio tele. Natumaini Richard Makundi, kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu na ni wasaa wetu mwingine wa matangazo. Kwa heri. Ebenebe kibao kutoka kwake Bracket, msanii kutoka kule nchini Nigeria. Ndivyo ambavyo anatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, usikose matangazo yetu ya kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi ni kutakie jioni njema. Radio France International, matangazo mengine yanaendelea ya punde right now.