ya Mungu yupo pamoja nawe popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni, Afrika Mashariki. Afrika Kati ni saa kumi na moja kamili za jioni, na hii ni RF Kiswahili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam, nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya leo jioni, ambapo miongoni mwa wale ambayo nimekuandalia ni pamoja na mashirika ya kiraia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yanasema hayakubaliani na mpango wa kuundwa kwa jeshi la pamoja kutoka mataifa ya Rwanda, Burundi, Uganda kwa ajili ya kukabiliana na makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo. Viongozi wa Sudan wamesema kwamba hawakubaliani na kinachoendelea hasa, wakati huu ukiwa na mvutano katika harakati za kusaini makubaliano ya kumaliza mvutano baina ya mahasimu wawili huko Sudani Kusini, lakini pia kiongozi wa Urusi uh, Rais Putin amekutana na Erdogan kwa ajili ya kuzungumzia mustakabali wa mapigano huko nchini Siria. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Tuanzie huko uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako mashirika ya kiraia uh, nchini humo, hususan katika mkoa wa Kivu Kusini, yamepinga mpango uliopo wa kuundwa kwa kikosi cha pamoja cha majeshi kutoka katika mataifa ya Uganda, Rwanda, Burundi na DRC ili kukabiliana na waasi wa maimai pamoja na makundi ya wa wapiganaji wa kigeni yanayoendelea kuyumbisha usalama na kutekeleza mauaji nchini Kongo. Mkutano wa kuunda kwa kikosi cha pamoja unatarajiwa kufanyika mjini Goma Oktoba 24 na 25 baada ya ule wa kwanza kabisa uliofanyika Septemba 13 na 14 na ambapo viongozi wa kijeshi kutoka mataifa ya DRC, Rwanda, Burundi na Uganda walikubaliana kufanya kazi kwa pamoja ili kukabiliana makundi ya waasi wa kigeni. Andre Bia Dunia ni mratibu wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini, anaona kuwa swala hilo lazima lipitie bungeni na kwamba mataifa yaliyotajwa hayawezi kuwa msaada kutokana kwamba kwanza hayaelewani, mataifa hayo hawaelewani tumesikia ni kwenye taarifa za habari kwenye maredio tu, lakini hatujawahi kusikia serikali imeizungumzia kwenye bunge eti tumezungumuza, serikali ya jeshi bu, la Burundi la Rwanda na la Uganda litakuja kutafuta wale watu huku kwetu. Sisi ni mshangao kama raia wa upande wa Este ya pi, ni mshangao mkubwa sana, kwa sababu hayo majeshi i kuishi hapa kwetu Kongo na mambo ambayo waliifanya hapa Kongo ni vidonda bado ambavyo vinatoa damu mioyo wa wakongomani wa ngambo ya mashariki, na tunakumbuka wakati waliishi hapa tulizika watu wengi sana, na sasa ripoti ambazo za nations uni ziwe rip ripoti za zingine mashirika kama Human Rights Watch. Wanafanya maripoti za watu yapata milioni minane ya watu ambao walikufa ni sauti yake Andre vya Dunia, mratibu wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini, ambaye alikuwa akizungumza akiwa huko Uvira, mkoa wa Kivu Kusini. Daima na habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mawaziri kutoka nchi tisa jirani na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, pamoja na viongozi mbalimbali mbali kutoka Umoja wa Afrika na Shirika la Afya Duniani, WHO, wamekutana jijini Goma mashariki mwa Kongo kwa lengo la kupambana na kukabiliana na ugonjwa wa ebola barani Afrika. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngurumbi upoje mkutano huu. Baada ya mkutano huo, viongozi wa WHO na hao wa Umoja wa Afrika wamesema kwamba watazidisha juhudi za kuunga mkono mataifa jirani wa Congo DRC kwa lengo la kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola barani Afrika, kama anavyojulisha Daktari Maite Mashidiso, mumoja wa viongozi wa WHO barani Afrika kuhusu mawasiliano mema. WHO watafanya kazi mbalimbali mbali, pamoja na umoja wa Afrika na sote tutapambana na Ebola kwa ushirikiano na nchi mbali mbalimbali. Wizara ya afya nchini Kongo DRC pamoja na mawaziri wa afya kutoka nchi jirani wa Kongo DRC walijulisha pia kuridhika na mikakati mbalimbali iliyochukuliwa mbali dhidi ya maambukizi ya virusi vya Ebola. Samuel Majirani ni mmoja, Waviongozi wa viongozi wa wizara ya afya nchini Tanzania, mikakati mewekwa ambayo iko mikakati mingi mizuri ya kushirikiana kupea na taarifa kudhibiti na kuhakikisha kwamba ule ugonjwa sasa hauendelei kusambaa. Nao raia waishio jimboni Kivu Kaskazini wamejulisha mtazamo wao dhidi ya mkutano huo, wasikuje kwa kuja kutafuta mafaida zao, lakini wakuje kwa kumaliza hiyo Ebola ambayo inatatiza wakaashi. Ba ministre sante ya ba pays limitrophes ya Kongo kama ba piganishi na si population Ebola etabakia tu urgence internationale kama bana banabana mutu mwenyeiko na Ebola bamubloke kwenye anafikia isivuke fasi kwenye hai afikavi. Na nanjole mukutani takwa na maana, hayo yaripotiwa wakati ambapo vifo vya watu waliofariki na ugonjwa hatari wa Ebola vyaendelea kupungua mashariki mwa Kongo DRC. cube ngorombi Goma, RFI Kiswahili. Nam, tukiachana na taarifa hiyo kutoka huko Goma, sasa tuelekee kule nchini Sudan ambako serikali ya mpito wa Sudan na makundi kadhaa ya waasi wamesaini mkataba wa amani ambao utaruhusu njia za kusambaza misaada ya kibinadamu kufunguliwa ili kuwafikia wahitaji walioko kwenye maeneo yenye mgogoro wa kivita uliodumu kwa miaka minane. Makubaliano hayo yamesainiwa ya jijini Juba, katika nchi jirani ya Sudan kusini na yanajumuisha makundi ya waasi wa miji ya Darfur milima Blue Nile ikikabi, ya Nuba na Blue Nile ambayo yamekuwa ikikabiliana na vita. Wiki iliyopita serikali ya mpito wa Sudan ilitangaza hatua ya kusimamishwa moja kwa moja kwa mapigano na vita kwenye maeneo hayo matatu kama njia ya kuanza kuunganisha upya Sudan baada ya kuondolewa kwa utawala wa Rais Omar Hassan al Bashir. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaona kuwa hatua hiyo ni ya kupongeza kama anavyoeleza hapa Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii ni hatua kubwa sana sana sana na inapaswa kupongezwa sana sabu kwa sababu kwa miaka mingi kumekuwepo na na vitendo vya uvunjifu wa amani kupitia makundi haya makubwa ambayo ni alikuwa kule Darfur, mlego ya Nuba na Blue Nile e, na kusababisha hasara kubwa kwa raia na hata kwa serikali, lakini kama amesikia hatua ya kukubaliana na kuacha kufanya e, yale waliokuwa wanayafanya basi ni hatua ya kupongezwa na kuungwa mkono na kuwasaidia makundi haya ya dumu katika makubaliano ma, ma, ma, hayo kwa manufaa ya wanasudani wote na kwa manufaa ya Afrika. Kwa hivyo ni jambo linashindwa kupongezwa na, na jambo linashgia kushangiliwa. Kama hivyo ndivyo imetokea basi itakuwa ni jambo zuri sana. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na huko nchini Burundi kumeripotiwa makabiliano ambayo yamezuka hii leo katika mkoa wa Bubanza kaskazini mwa Burundi baina ya waasi waliodaiwa kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo pamoja na vikosi vya usalama vya uh, Burundi. Lakini taarifa zaidi kuhusiana na haya utazipata katika awamu yetu ya pili ya matangazo haya. Rais wa Msumbiji Philip Nyusi anaongoza kwa wingi wa kura uh, na huenda akashinda uchaguzi wa rais uliofanyika hivi karibuni nchini humo licha ya upinzani kupinga matokeo kwa madai ya kufanyika kwa udanganyifu kwa mujibu wa taasisi ya uchaguzi na demokrasia endelevu barani Afrika, EACA, rais Filipi Nyusi anatarajiwa kushinda uchaguzi huo kwa zaidi ya asilimia sabini ya kura zote baada ya kufanyika utafiti kwenye zaidi ya vituo 25 kati ya vituo 20 vya kupigia kura. Wakili Ojonga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumzia uchaguzi huu akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kundi la Dhlakama inatafuta mbinu ya kuanzisha vita upya wakisingizia serikali kwamba imekiuka uchaguzi. Hiyo ndio dhamirio lao. Kundi ya amani kati ya serikali na Renamo ilisema ya kwamba vyama vyote vitashiriki kwa, vita kwa uchaguzi ipasavyo na kama kuna hitilafu watatumia njia ya, ya kisheria ya kutatua hayo maja matata ambayo ipo, lakini sasa hawa hawasemi kwamba wataenda kotini wata ini, wanasema lazima uchaguzi irudiwe. Irudiwe nani ameamua hilo kwamba irudiwe? Ni wao wenyewe. Kwa hivyo naonelea kwamba mbinu yao ni ya kuzusha rabsha ili baliano iliyoko kati yao na serikali isambaratike ili waweze tumia njia ya nguvu kuhakikisha kwamba wameingia serikalini. Matokeo rasmi hayajatangazwa na tume ya uchaguzi, lakini tayari upinzani umewataka wananchi wa Msumbiji kugomea matokeo hayo kwa kuwa kulikuwa na udanganyifu katika mchakato wa uchaguzi huo. Kundi la wakimbizi waki wa kiafrika ambao wamepiga kambi nje ya ofisi za Umoja wa Mataifa UNHCR katika mji mkuu wa utawala wa Afrika Kusini kwa wiki tatu zilizopita, wanaiomba shirika hilo kuwaondoa nchini humo. Wanasema wamekuwa wakilengwa katika mashambulio ya xenofobia. Mmoja wao aliyetambuliwa na tovuti ya habari ya eneo kama Alex Nkoi alisema kikundi hicho kinaundwa na raia wa Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Ethiopia, Eritrea, Sudani, Rwanda na pwani ya Cote Divoire. Ofisi inayopambana udanganyifu ya Nigeria pamoja na tume uhalifu wa uchumi na fedha imewashtaki raia wawili wa Uingereza kwa makosa 16 ya utapeli wa pesa. Mamlaka zinasema James Richard Nolan na Adam Quinn ni wakurugenzi wa kampuni ya mchakato wa maendeleo ya viwanda. Kampuni hiyo ilishinda tuzo usuluhishi lidi ya usuluhishi dhidi ya serikali ya Nigeria juu ya mradi wa gesi ambao umeshindwa na ambayo sasa una thamani ya dola bilioni 9. Viongozi watano wa muungano wa upinzani nchini Guinea wamehukumiwa kwa makosa ya kuhusika na kuwa kwenye safu ya mwanzo katika maandamano ambayo yalitikisa nchi hiyo. Juma iliyopita Abdurahman Sano, kiongozi mkuu wa kitaifa wa chama cha ulinzi wa katiba FNDC, alihukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela. Viongozi wengine wanne walipewa kifungo cha miezi sita na wawili wameachiwa huru. Walikuwa wameshutumiwa kwa makosa ya uchochezi na kuvuruga amani ya umma. Mawakili wa utetezi na wale waliohukumiwa wamesema watakata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Radio France Internationale saa kumi na mbili na dakika kumi na tatu majira ya Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali, bado ningali nawe nikishirikiana na Stelusane upande wa mitambo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametishia kuanzisha tena operesheni ya kijeshi ya kukabiliana na wapiganaji wa Kikurdi katika eneo la mpaka wake na nchi ya Syria. Rais Erdogan ametoa onyo hilo leo katika mazungumzo yake na rais wa Urusi Vladimir Putin katika eneo la Sochi, viongozi hawa wawili wakilenga kutafuta suluhu ya suala hilo. Kwa upande wake Rais Vladimir Putin amesema kuwa uhusiano mzuri katika nchi zao mbili utasaidia kupata majibu ya maswali magumu, siku kadhaa baada ya Uturuki kusitisha operesheni yake ya kijeshi dhidi ya makundi hayo. Francis Wambeti ni mchambuzi wa siasa anasema mpaka aondoe makaidi hao sehemu hiyo ichukuliwe nao Uturuki. Unaona ni kama tu kutuliza kitu, lakini kikaidi kuendelea. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichopo jijini Kampala nchini Uganda. Chama cha Liberal cha Justin Trudeau kimesalia madarakani baada ya kupata ushindi mwembamba katika uchaguzi uliofanyika jana nchini Canada, lakini sasa atakuwa waziri mkuu wa serikali ya wachache. Liberal inakadiriwa inatarajiwa kushinda viti 157 na, uh, na watapata shida kupitisha sheria katika muhula wa pili wa Trudeau. Chama cha Conservative cha upinzani kinatarajiwa kushinda kura maarufu, lakini hawajatafsiri kwa viti wanakadiriwa, kuchagua, wanakadiriwa kuchukua viti 127 kutoka 95 walioshikilia hapo awali. Idadi ya watu walipoteza maisha kutokana na maandamano ya wananchi jijini bang jijini Baghdad na miji mingine nchini Iraq imeongezeka na kufikia watu 157 Mwandishi wetu Selu Sani anaeleza zaidi. Jiji la Baghdad pekee limeshuhudia vifo vya watu 111 kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na maafisa nchini humo, ambao wametoa ripoti yao kuhusu maandamano na mauaji yaliyotokea wakati maelfu wakiandamana kulalamikia kupanda kwa gharama ya maisha na ukosefu wa ajira. Asilimia sabini ya vifo hivyo vimetokana na kupigwa risasi, lakini pia maafisa wanane wa polisi wameuawa katika maandamano hayo yaliyoanza kushuhudiwa tarehe kumi na sita mwezi huu. Uchunguzi huu wa serikali umebainisha pia kuwa wanajeshi waliohusika na visa vya kupiga risasi waandamanaji, na serikali imeamua kuwasimamisha kazi baadhi ya makamanda katika mikoa ya kusini kama Diwania, Misan na Babilon. Hatua ya kuwasimamisha kazi imekuja kutokana na shinikizo kutoka kwa waziri mkuu Adel Mahdi, ambaye wiki hii anatimiza mwaka mmoja madarakani. na moja kwa moja tunaelekea viwanjani na Biti Saranga, karibu. Asante Ali Bilali, bila shaka hujambo msikilizaji. Na tukianzia hapa nchini Tanzania, ligi kuu ya Vodacom Tanzania bara imeendelea kutimua vumbi hii leo, ambapo Young Africans walikuwa jijini Mwanza, katika uwanja wa CCM Kirumba wakiumbana na Mbao FC. Sasa Yanga imeichapa Mbao bao moja <laughs> wanasema ni ushindi mwembamba lakini ni ushindi hata ukiwa <laughs> <laughs> mwembamba, kweli. Tukawa tunajiuliza hey, ambao hawa si wale wa msimu uliopita? Uh, unajua kila kitu hubadilika <laughs> tulivyokuwa tunatarajia labda mbao wangetoa ushindani mkubwa zaidi uh, na kuwatoa kijasho chembamba <laughs> yanga lakini sivyo ilivyokuwa. Nam haya, huko nchini Rwanda, katika miezi ya hivi karibuni kumekuwa na maneno baada ya kisa hiki kutokea katika mm -hmm. mitandao ya kijamii hasa Rwanda ito? E, katika miezi hivi karibuni polisi wamekuwa wakiimarisha msako dhidi ya watu wanaoendesha magari wakiwa wamekunywa pombe mm -hmm. lengo ni kukabiliana na ajali za barabarani. Sasa mwanamuziki maarufu wa Rwanda amedi amejipata e, korokoroni baada ya kuendesha gari huku akiwa amelewa. Polisi wamethibitisha alimba wimbo ambao unapendwa kuchezwa sana hapa. Kibao kimoja wapo na <laughs> All Night ni moja kati ya vibao vyake maridadi kabisa. Inaeleza kwamba aliendesha gari kwa kasi kupita kiasi huko akiwa amelewa na atashikiliwa kwa siku tano na kupigwa faini ya faranga za Rwanda laki moja na nusu. Sawa na dola za Kimarekani mia moja hamsini, kama laki tatu hivi na elfu thelathini za Kitanzania. Mm -hmm. Basi ndio haya yalomkuta. Kwingineko, Ali Bilali, Mohamed Salah na Sadio Mane wa Afrika wawili wanaochezea klabu ya soka ya Liverpool nchini Uingereza wa wametajwa katika orodha ya wachezaji thelathini wanaowania taji la mchezaji bora wa soka duniani maarufu kama klama badon dor ya mwaka elfu mbili kumi na tisa. Wanaungana na wachezaji wenzao watano kutoka klabu hiyo akiwemo Virgil Van Dijk Ballon d'Or. Naam, Dijik, Ribeto Femino miongoni mwa wengine. Tuzo hizo hutolewa kila mwaka na mwaka elfu mm, mbili kumi na nane Luka Modric raia wa Croatia anayechezea Real Madrid alishinda. Naam. Lionel Messi na Cristiano Ronaldo wote walioshinda taji hili mara kumi kila mmoja, nao wapo katika orodha hiyo. Sasa eh, mshindi atatangazwa tarehe mbili mwezi Disemba jijini Paris nchini Ufaransa. Pengine unafikiri nani anaweza akaibuka? Ah, unajua kwenye uteuzi huu huwa anaibuka mambo mengi tu, unaweza ukafikiri huenda <laughs> Sadio Mane au Mohamed Salah, lakini Dakika za mwisho mambo yakabadilika, kwa hiyo haifai kubeti, eh? <laughs> Klabu ya soka Wazito FC nchini Kenya imewafuta kazi makocha wake Fred Ambani na Stanley Okumbi, ona, ona makocha wa kwanza kuachishwa kazi, katika msimu mpya wa ligi kuu ya soka nchini Kenya ulioanzishwa hivi karibuni. Na hii imekuja baada ya klabu hiyo kupata alama sita baada ya michuano sita ligi kuu hadi sasa. Nami nikushukuru sana Martha Saranga. Asante Ali Bilali. Naam. RFI, Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika ishirini majira ya Afrika Mashariki. Julian Rubavu yuko tayari hapa kukujia na makala ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya fursa na changamoto kwenye sekta ya uwekezaji nchini Tanzania. Hivi karibuni Waziri Mkuu wa Tanzania, ndugu Kassim Majaliwa, akiwa mkoani Pwani, alihimiza mikoa ambayo haijatekeleza agizo la serikali ifanye hivyo moja. Waziri mkuu alihimiza viongozi wa mikoa yote kutangaza fursa za uwekezaji zilizopo mikoani humo nchini Tanzania ili kufikia malengo ya uchumi wa viwanda. Kuangazia hilo, utawasikia baadhi ya raia huko wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania wakiangazia mafanikio na changamoto zilizopo kwenye uwekezaji, lakini pia waziri mkuu ataeleza malengo ya serikali. Mimi ni Julian Rubavu, Redio France International. Anze na Bwana John Shimimana, diwani wa halmashauri ya wilaya ya Ngara mkoani Kagera, akiangazia maana ya kiwanda, fursa na changamoto. Mi naiona hii sera ya viwanda ni nzuri sana lakini tunahitaji kwenda kasi zaidi kwa sababu sasa hivi wakulima wanapata shida sana. Kama wilaya yetu hapa, hatuna kiwanda chochote -cho -cho, cha kusindika ndizi ambazo kwa kweli ndio ndilo tegemeo letu, na ndio, ndio tunaweza kuzitumia kwa chakula na biashara. Sasa hatuna kiwanda cha kuzisindika lakini, tuache hiyo tu. Yapo mazao mengine kama maharage, mahindi, alizeti. Alizeti, sasa hivi wananchi wameibukia kuanza kuilima, lakini nda, tunasikia redioni kuna kuna kuna vijana wamejiunga wanataka kuanzisha kiwanda, lakini kinachelewa. Sasa hivi watu wamesha kuwa na mazao hayo, sasa wanashindwa kuyasindika, kwa hiyo unakuta inakatisha tamaa kama wengine hawawezi kunani, kupata kiwanda cha aina hiyo na kuweza kusindika mazao yao. Najua tuna kiwanda kikubwa tu cha kuweza kusindika kahawa na kiko imara, na mpaka sasa ndicho kimeweza kukoboa kahawa ya wilaya ya Ngara, na bado ni kikubwa zaidi kuliko production tuliyo nayo. Hebu tuambie, Kumekuwa na mkanganyiko wa uelewa, eti mtu akitaka kufyatua matofali ya kutumia yeye mwenyewe kujengea hicho kinaitwa kiwanda. Ah, ni kiwanda kwa sababu kinatengeneza, kina ujue tofali linatokana na udongo, ule udongo kiubadili kwa njia moja au nyingine, ukatengeneza tofali, kiwanda ni kiwanda. Kiwanda maana yake ni kuongeza thamani ya kitu. Udongo ulipo hauna thamani sana, mpaka utumie utowemo kitu. Kwa hiyo kiwanda ni kitu, ni, ni kitu chochote kinachoweza eh, kutoa product, tofauti na ile ya mwanzo, yani ule dongo ni kama malighafi. Sasa malighafi hiyo kitengenezwa katoa kitu basi, ni nani? Ni kiwanda. Hata kama ni ni cha mtu mmoja watu wengi kimetengenezwaje, lakini ni kiwanda. Kama halmashauri ya wilaya ya Ngara kiwanda hicho kinatengeneza matofali, lakini ni mahitaji ya mtu mmoja na matumizi ya mtu mmoja, mtu ameamua kufyatua mwenyewe kwa ajili ya kujengea nyumba yake, hiyo inapaswa kwenda kwenye vyanzo vya mapato ya, ya halmashauri au ya serikali? Ah, huyo hafanyi biashara Nafikiri hiyo haiendi uh, uh, uh, kwenye vyanzo vya halmashauri make kuna sehemu nyingine kwenye wilaya yetu hihi, mtu ana fyatua tofali za, za kawaida na kwa udongo ambao ni mfinyanzi mfinyanza, nachoma mwenyewe. Sidhani huyo mtu kwamba natoza ushuru. Basi nakushukuru sana. Majina yangu mimi ni John Shimimana wa diwani wa kata ya Kibimba wilaya ya Ngara Tanzania. Asante sana. Uh usikilizaji makala ni Afrika Mashariki, tukiangazia fursa na changamoto kwenye uwekezaji nchini Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International, na sasa tuungane na Bwana Bahati Bya Mungu, afisa biashara na viwanda William Ngara, Tanzania. Mpaka sasa hii tuna jumla ya viwanda takriban ishirini ambavyo viko hai, kati ya mia moja kama alivyotamka mheshimiwa kwamba kila wilaya inatakiwa iwe na viwanda mia moja ambavyo vinafanya kazi. Kati ya hivyo viwanda hivyo viwanda ishirini kuna viwanda vidogodogo na vingine ni viwanda vikubwa. Wilaya ya Ngara iko pembeni mwa Tanzania na kwa muda mrefu imekuwa haina umeme wa uhakika. Kumbani na changamoto ya umeme kwenye viwanda hivyo? Naam, kwenye viwanda hivyo tunapata changamoto ya umeme. Kwa mfano Arabu Globu wanashindwa kukoboa ku, kahawa takribani tani kama 20 kwa siku, kwa sababu umeme unaonekana uko kwenye level ya chini. Kwa hiyo hilo changamoto ya umeme tunalo, kwa sababu umeme unaonekana haujitoshelezi. Changamoto nyingine tulionayo ni kutokana na jiografia ya wilaya ya Ngara, maligafi huwa hazifiki kwa wakati kiwandani. Kwa mfano unakuta barabara nyingi ni za tope, magari yakienda huko kuchukua maligafi eh, magari unakuta yanakwama. Kwa hiyo hiyo nayo ni changamoto eh, kwa ajili ya barabara. Vipi, Kumekuwa na malalamiko ya hapa na pale, jinsi ya urahisishwaji au kusajili kiwanda kwa Ngara, hali hii ikoje? Uh, kwa, kwa udani hali hiyo ya usajili wa kiwanda, hiyo changamoto hatuna kwa sababu wanapokuja kusajili kiwanda uh, wanafuata taratibu, tunawaelekeza taratibu zinavyotakiwa wanazifuata, na wote wanasajiliwa bila shida, naam. Leo hii mna viwanda ishirini kati ya mia moja, bado viwanda themanini kama matarajio ya serikali au maagizo ya serikali kuu. Huoni kwamba kuna mapungufu makubwa sana kuliko viwanda vilivyopo sasa hivi? Nini unaweza kueleza msikilizaji kesho na kesho kutwa ya haya mapungufu ya viwanda themanini kwa wilaya ya Ngara? Uh, hivi viwanda ishirini nilivyovitaja ni, ni vile ambavyo tulikuwa navyo tangu mwaka jana, lakini kwa mwaka huu uhamasishaji umekuwa mkubwa kuanzia mkoani mpaka wilayani. Mpaka sasa hivi tuna zaidi ya wa wawekezaji karibia kumi na sita ambao wamejitokeza wanaokuja kuwekeza wilayani Ngara. Kwa mfano tuna hawa kina Baresa watakuja kuwekeza. Kuna mmoja amejitokeza na kuja kuwekeza kwenye soko la mpakani kati ya Burundi na Tanzania maeneo ya Kabanga, na bado kuna mwingine anakuja kujenga kiwanda cha bati pale Rusumo. Kwa hiyo tunapata faida, vijana wanapata ajira, na mzunguko wa pesa unakuwepo, alafu vilevile hata ubora wa nyumba watu wanajenga nyumba, watu wanapata chakula, kwa sababu na wafanyabiashara wanazungusha biashara yao kutokana na mzunguko huo wa viwanda. Naitwa Bahati Rakiza Dominic, niko wilaya Ngara kama afisa biashara wa wilaya hapa nchini Tanzania. Asante sana, asante. Kwa kuhitimisha tumsikilize waziri mkuu wa Tanzania ndugu Kassim Majaliwa akielezea malengo ya serikali kwenye uwekezaji. Serikali ya awamu ya tano inaendelea na imeendelea kuhakikisha kwamba tunaboresha mazingira ya kufanya biashara nchini, ambayo yamekuwa kivutio cha uwekezaji mkubwa wa ndani na nje ya nchi, hasa katika sekta ya viwanda. Kama mnavyofahamu, kutokana na jitihada kubwa zilizoendelea kufanywa na serikali yetu ya kujenga uchumi wa viwanda tangu serikali ya awamu ya tano ilipoingia madarakani hadi sasa, jumla ya viwanda vipya zaidi ya elfu nne vimejengwa katika mikoa mbalimbali hapa nchini, lakini pia tumeshuhudia viwanda vikijengwa kwenye wilaya zetu na pia hata kwenye halmashauri zetu. Viwanda vilivyojengwa vinajumuisha viwanda vinavyozalisha bidhaa za ujenzi kama vile saruji, nondo, vigae, mabomba, marumaru na kadhalika, pamoja na viwanda vya kusindika mazao ya kilimo navyo na ikiwemo nafaka, matunda, mafuta kupikia na bidhaa za ngozi navyo, na pia tunashuhudia uwepo wake kwenye ngazi hizo nilizozieleza. Serikali imetoa fursa kwa wawekezaji wa ndani, lakini serikali imetoa fursa kwa mwekezaji yoyote kutoka taifa lolote kuja nchini kwa ajili ya uwekezaji. Na tumeahidi kutoa ushirikiano wa dhati hasa baada ya kuwa tumepunguza urasimu kubwa uliokuwepo awali katika kutoa na kuruhusu ujenzi wa viwanda hapa nchini. Na ili kuondoa urasimu huo, aliamua kuanzisha wizara maalum ya uwekezaji ambayo pia iko ofisi ya waziri mkuu na ina waziri wa nchi anayeshughulikia uwekezaji. Tatizo lolote mumwone mama, Mheshimiwa Mama Kairuki atasaidia kuhakikisha kwamba viwanda vinakuwepo nchini na urasimu mwingine wote unapungua kwa kiasi kikubwa. Na hadi hapo totumefikia tamati ya makala ya Afrika Mashariki tukiangazia juu ya fursa na changamoto kwenye uwekezaji nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. barabara kabisa hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa ya kiswahili ya redio france international saa kumi na mbili na nusu majira ya afrika mashariki afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya kiswahili Ali miongoni mwa wale ambayo tumekuandalia ni pamoja na mashirika ya kiraia nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo hususan katika mkoa wa Kivu Kusini amepinga mpango uliopo wa kuundwa kwa kikosi cha pamoja cha majeshi kutoka na mataifa ya Uganda, Rwanda, Burundi na DRC ili kukabiliana na makundi ya waasi. Serikali ya mpito wa Sudan na makundi kadhaa ya waasi wamesaini mkataba wa amani ambao utaruhusu njia za kusambaza misaada ya kibinadam ufunguliwa ili kuwafikia wahitaji walioko katika maeneo mbalimbali mbali. Na Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametishia kuanzisha tena operesheni ya kijeshi ya kukabiliana na wapiganaji wa Kikurdi katika eneo la mpaka wake na nchi ya Siria. Kuna hayo na mengine, bila shaka, karibu. Habari kamili, mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususani katika mkoa wa Kivu Kusini yamepinga mpango uliopo wa kuundwa kwa kikosi cha pamoja cha majeshi kutoka katika mataifa ya Uganda, Rwanda, Burundi na DRC ili kukabiliana na wa waasi wa maimai pamoja na makundi ya wapiganaji wa kigeni yanayoendelea kuyumbisha usalama na kutekeleza mauaji nchini Congo. Mkutano wa kuundwa kwa kikosi cha pamoja unatarajiwa kufanyika mjini Goma Oktoba 24 na 25, baada ya ule uliofanyika Septemba 13 na 14, ambapo viongozi wa kijeshi kutoka DRC, Rwanda, Burundi na Uganda walikubaliana kufanya kazi kwa pamoja ili kukabiliana na makundi ya waasi wa kigeni. Andre Bya Dunia ni mratibu wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini. Anaona kuwa swala hilo lazima lipitie bungeni na kwamba mataifa yaliyotajwa hayawezi kuwa msaada kutokana na kutoelewana kwanza kwa mataifa hayo. Tumesikia ni kwenye taarifa za habari kwenye maredio tu, lakini hatujawahi kusikia serikali imeizungumzia kwenye bunge eti tumezungumuza, serikali jeshi la Burundi, la Rwanda na la Uganda litakuja kutafuta wale watu huku kwetu. Sisi ni mshangao kama raia wa upande wa Est ya pi, ni mshangao mkubwa sana, kwa sababu hayo majeshi wahi kuishi hapa kwetu Congo na mambo ambayo waliifanya hapa Kongo ni vidonda bado ambavyo vinatoa damu mioyo wa wakongomani wa ngambo ya mashariki, na tunakumbuka wakati waliishi hapa, tulizika watu wengi sana. Na sasa ripoti ambazo zao za Nations Unies ziwe ripoti za zingine mashirika kama Human Rights Watch wanafanya maripoti za watu yapata milioni minane ya watu ambao walikufa ni mtazamo wake andre byadunia mratibu wa mashirika ya kiraia mashariki mwa drc utamsikiliza kwa kirefu zaidi katika usaa wetu wa mahojiano mshukio watatu aliyekuwa anatuhumiwa kuhusika na mauaji ya wataalamu wawili wa umoja wa mataifa mwaka elfu mbili na kumi na saba mkoani kasai nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo amefariki dunia mengi zaidi na mwandishi wetu usabina mpelo Jose Shibuabua alifariki dunia Jumanne asubuhi katika hospitali ya Kananga baada ya kulazwa katika chumba cha wagonjwa mahututi. Wakili wake Treza Kabange amesema mteja wake aliumwa sana na hata akashindwa kutembea na juhudi za kuokoa maisha yake zilishindikana. Shibuabua alikuwa ni mwelekezi wa kujitolea wakati wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa Zaida Catalan na Michael Sharp walipouawa katika kijiji cha Moyo Muswile Walikouawa wawili hao walikuwa wamekwenda kuchunguza ongezeko la makaburi ya pamoja katika mkoa wa Kasai ya kati mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Machafuko yalianza kushuhudiwa katika mkoa huo baada ya kuuawa kwa kiongozi wa kundi la waasi la Kamwina Nsapu taarifa yake Sabina Mpelo. Na sasa tuelekee kule nchini Sudani ambako serikali ya kipindi cha mpito na makundi kadhaa ya waasi wamesaini mkataba wa amani ambao utaruhusu njia za kusambaza misaada ya kibinadamu kufunguliwa ili kuwafikia wahitaji walioko kwenye maeneo yenye mgogoro wa kivita uliodumu kwa miaka minane. Makubaliano hayo yamesainiwa jijini Juba katika nchi jirani ya Sudani Kusini, na unajumuisha makundi ya waasi wa miji ya Darfur milima ya Nuba na Blue Nile ambayo umekuwa ukikabiliwa na vita. Wiki iliyopita serikali ya mpito wa Sudani ilitangaza hatua ya kusimamishwa moja kwa moja kwa mapigano na vita kwenye maeneo hayo matatu kama njia ya kuanza kuunganisha upya Sudan baada ya kuondolewa kwa utawala wa rais Omar Hassan Al Bashir. Wachambuzi maswa wa maswala ya siasa wao wanaona kuwa hatua hiyo ni ya kupongeza, kama anavyoeleza hapa Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii ni hatua kubwa sana sana sana na inapaswa kupongezwa sana Sarabu, kwa sababu kwa miaka mingi kumekuwepo na na vitendo vya uvunjifu wa amani kupitia makundi haya makubwa ambayo ni alikuwa kule Darfur, ya Nuba na Blue Nile na, e, na kusababisha hasara kubwa kwa raia na hata kwa serikali, lakini kama amesikia hatua ya kukubaliana na kuacha kufanya e, yale waliokuwa wanayafanya basi inakuwa ni hatua ya kupongezwa na ya kuungwa mkono na kuwasaidia makundi haya ya dumu katika makubaliano ma, ma, ma, hayo kwa manufaa ya wanasudani wote na kwa nafaa ya Afrika. Kwa hivyo ni jambo linashinda kupongezwa na jambo linashinda kushangiliwa, kama hivyo ndivyo imetokea, basi itakuwa ni jambo zuri sana. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa ambayo akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Makabiliano makali yalikuwa yamezuka mapema leo katika mkoa wa Bubanza, kaskazini mwa Burundi, baina ya waasi waliodaiwa kutoka nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na majeshi ya usalama ya Burundi. Inadaiwa kwamba wapiganaji hao waasi walivuka mpaka kutoka nchini DRC wakijaribu kuelekea kukita mizizi katika msitu wa Rukoko. Na mkuu wa mkoa wa Bubanza amesema kwamba vikosi vya usalama vimejaribu kurejesha hali ya utulivu, na ambapo wananchi katika maeneo hayo walikuwa wameanza kubeba mizigo yao wakitafuta hifadhi, kila mmoja akijiandaa kuondoka majumbani kwake. Lakini kwa sasa a, meya huyo amesema hali ni tulivu baada ya jeshi la serikali kuingilia kati. Radio France Internationale. Saa 12 ya dakika 37 majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali ndio jina langu, bado ningali nawe kukujuza nini kinachojiri ulimwenguni jioni ya leo. Rais wa, wa Msumbiji Filipe Nyusi anaongoza kwa wingi wa kura na huenda akashinda uchaguzi wa rais uliofanyika hivi karibuni nchini humo licha ya upinzani kupinga matokeo kwa madai ya kufanyika udanganyifu kwa mujibu wa taasisi ya uchaguzi wa demokrasia endelevu barani Afrika, EACA, rais Philipi Nyusi anatarajiwa kushinda uchaguzi huo kwa zaidi ya asilimia sabini ya kura zote baada ya kufanyika kwa utafiti kwenye zaidi ya vituo mia mbili elfu mbili mia tano kati ya vituo elfu ishirini vya kupigia kura. Matokeo rasmi hayajatangazwa na tume ya uchaguzi, lakini tayari upinzani umewataka wananchi wa Msumbiji kugomea matokeo hayo kwa kuwa kulikuwa na udanganyifu katika mchakato wa uchaguzi huo, ikiwa ni pamoja na majina ya wapiga kura kuzidi idadi iliyopo kwenye daftari la wapiga kura. Wakili wa Juanga Agina ni mchambuzi wa siasa kimataifa, na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kundi la Dhlakama inatafuta mbinu ya kuanzisha vita upya wakisingizia serikali kwamba imekiuka uchaguzi. Hiyo ndio dhamirio lao. Kundi ya amani kati ya serikali na Renamo ilisema ya kwamba vyama vyote vitashiriki kwa uchaguzi ipasavyo, na kama kuna hitilafu watatumia njia ya kisheria ya kutatua hayo maja matata ambayo ipo, lakini sasa hawa hawasemi kwamba wataenda kotini, wata nini? Wanasema lazima uchaguzi irudiwe. Irudiwe, nani ameamua hilo kwamba irudiwe? Ni wao wenyewe. Kwa hivyo naonelea kwamba mbinu yao ni ya kuzusha rabsha, ili kubaliano iliyoko kati yao na serikali isambaratike, ili waweze tumie njia ya nguvu kuhakikisha kwamba wameingia serikalini. Ni mtazamo wake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa kimataifa kimataifa, ambaye akizungumza akiwa jijini Nairobi kule nchini Kenya. Ripoti ya gazeti la Daily Nation, nchini Kenya imesema wakili mmoja nchini humo amewasilisha mashtaka dhidi ya mashirika matatu makubwa ya simu za mkononi kwa sababu ya kumalizika kwa vifurushi vya data visivyotumiwa. Wakili Adrian Kamoto ametoa ombi hilo katika korti ya rufaa ya mawasiliano na Multimedia. Anataka mahakama iamuru kampuni tatu za simu, Safaricom, Airtel na Telcom Kenya, ziruhusu watoa huduma wa huduma wao kupanua kumaliza muda wa data isiyotumika bila malipo. Ripoti ya gazeti hilo imesema sehemu za data hazipaswi kuwa na, na tarehe ya kumalizika hadi itakapotumika kwa muda mrefu kama simcard inafanya kazi, na watumiaji huendelea kuuza tena. Ombi lake limenukuliwa na gazeti hilo la Daily Nation. Kampeni za uchaguzi mkuu wa rais nchini Botswana zimetamatika Jumanne kabla ya uchaguzi mkuu wa hapo kesho. Karibu wapiga kura milioni milioni watakuwa wanachagua wabunge pamoja na viongozi wa majimbo. Serikali imetangaza likizo ya umma kutoka Jumatano hadi Ijumaa. Chama tawala cha Botswana Democratic Party BDP ambacho kimekuwa madarakani tangu uhuru mnamo mwaka 1966 kinakabiliwa na changamoto ngumu kutoka kwa umoja wa upinzani unaoongozwa na wakili Duma Boko. Radio France Internationale, Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Nam, kupata mengi zaidi, sikiliza refi Kiswahili. Rais wa Uturuki, Recep Tayip Erdogan, ametishia kuanzisha tena operesheni ya kijeshi ya kukabiliana na wapiganaji wa kikurdi katika eneo la mpaka wake na nchi ya Siria. Rais Erdogan ametoa onyo hilo leo katika mazungumzo yake na rais wa Urusi, Vladimir Putin, katika eneo la Sochi, viongozi hawa wawili wakilenga kutafuta suluhu ya suala hilo. Kwa upande wake rais Vladimir Putin amesema kuwa uhusiano mzuri kati ya nchi zao mbili utasaidia kupata majibu ya maswali magumu, siku kadhaa baada ya Uturuki kusitisha operesheni yake ya kijeshi dhidi ya Wakurdi. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala, Uganda za ambao unachukua miaka mingi sana na yika. Kwa hiyo unaona watakutana, watazaniwe, lakini ni kama kupoesha makali, lakini vita itazidi kuendelea. Tayari rais wa Uturuki amesema yeye hata heshimu kusimamisha kwa vita ambayo wamekubali ambayo kunaicha leo, na ikaonekana kwamba wasipokubaliana basi vita vitaendelea, na yeye amesema mpaka aondoe makaidi ao sehemu hiyo ichukuliwe na Uturuki. Mikutano yote ni kama kutuliza kitu, lakini kitazidi kuendelea. Nam, ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kire, Kampala, Uganda. Rais wa Marekani Donald Trump amelaani vikali hatua ya kufanyika kwa uchunguzi wa bunge ambao unaweza kutafuta kumwondoa madarakani na kuita kitendo hicho kama kumuua mtu kwa kumpiga mawe. Kwenye Twitter, Donald Trump alilaani ombi hilo ambalo linafanyika bila mchakato au haki, kutokana na kukosekana kwa sheria yoyote. Wanademokrasia, wabunge wa kidemokrasia wanatafuta kumwondoa rais wa chama cha Republican kabla ya sikukuu za Krismas. na sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan katika mkoa wa Kivu Kusini yamepinga mpango uliopo wa kuundwa kwa kikosi cha pamoja cha majeshi kutoka katika mataifa ya Uganda Rwanda Burundi na DRC ili kukabiliana na waasi wa Mai-Mai pamoja na makundi ya wapiganaji wa kigeni yanayoendelea kusababisha madhila kwa wananchi wa Kongo. Mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Andre Biadunia, mratibu wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini. Unakumbuka madam, wakati wa Kisangani, vita kati ya Rwanda na Uganda, tulipoteza watu elfu kunakuwa watu elfu tatu ambao waliumia na wale watu mpaka leo sasa hawaja hakuna hata prose hakuna hata mtu mmoja ambaye alisema eti watu wanapaswa kulipwa, mafamilia zinufaiki na pesa kidogo au warepare ile wanaitaka mkifaransa reparasio, hatu kuisikia. Ndiyo maana sisi kama mashirika la raia, ile hatua imetushitua sana na tumekataa, kwa sababu tumeshaandika vibarua, tumemkumbusha rais wa nchi, kwa sababu huwa anakuwa na slogan ambayo inasema le peuple d'abord, na sisi kwenye wanasema peuple d'abord, yaani tunajua kila lolote ambalo rais atachukua kama azimio, anapashwa kwanza kutuuliza Wakongomani, mnaona tufanye namna gani? Lakini hii ameifanya kinyume bila kutuuliza kutuulizana bia dunia. Andre, unaona kwamba FRDC linajitosheleza peke yake pasipo msaada kutoka nje? Ndiyo, FRDC inajitosheleza kabisa, kwa sababu tunakumbuka de mil nef, FRDC ilipiga FRDC ilipiga M23 ilimupiga, mpaka sasa walikimbia na hawakurudi Congo. Tunayo imani tunayo tumaini, kwa sababu hatuna majeshi mawili. Ni FRDC tu ndiyo jeshi ambalo linaweza kutulinda sisi, kwa sababu ni wakongomani wenzetu lakini wale Wanyarwanda sijui Warundi, jeshi la Burundi lije litafute li, li, warugaruga huku, kwanza kunakuwa tatizo moja. Hayo hayo hayo hayo majeshi, hizo hizo nchi zenyewe zinakuwa zina, zinakuwa na ma, na mavikundi vya jeshi wenyewe kwanza wao, katika mahusiano yao si mazuri. Rwanda na Burundi mahusiano sio mazuri, burundi na na rwanda sio mazuri, Uganda na rwanda sio uzuri, na wanakuwa na vikundi vyao Congo. Sasa unakubali madame watakuja kupiga vikundi vyao ambao wenyewe wametengeneza. E, bia dunia, ikiwa Rais Chisekedi atataka kusikiliza yale mnayonataka ninyi, e, raia kupitia mashirika ya kiraia hapo Kivu Kusini, ni yapi ambayo mngependa yafanyike? Tunayopenda yafanyike ni hili. Tulisema ya kwanza, wa, waambie eh, bunge ya kwamba tunatafuta kuja Kongo. Ya pili, na kama watakuja, hatutaki Rwanda, hatutaki Burundi, hatutaki Uganda. Kama wanaona kwamba jeshi letu halina nguvu la kuweza hiyo kazi, wakati tunakuwa na nchi nyingi jirani, tunakuwa na Kenya, tunakuwa na Tanzania, tunakuwa na Zambia, tunakuwa na Kongo Brazavil, tunakuwa na zingine nchi. Waambie zile nchi zije zishindikize jeshi letu. Lakini warundi hapana, wa, Wakanda hapana na Wanyarwanda hapana. Cha pili, kuna kuwa wakimbizi wengi wa ndani ya nchi ambao wanakimbia mapambano ya wa kila siku mpaka leo hawana msaada hata mmoja wana, watoto wameacha shule kwa sababu ya mapigano ambayo yalikuwa mengi huku. Tunajiuliza mpaka sasa mezire gani yani, hatua gani zimekamatiwa na serikali, ili watu ile vita itakapoanza, watankadre wale watu ambao watakimbia namna gani? Yani sisi tunataka jeshi letu ndo lifanye litafute wale wa, wa, wa, warugaruga wa majeshi ya nje wale wa magrupu arme ni mtazamo wake Andre Bia Dunia, mratibu wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini, ambaye alikuwa akizungumza na mwenzangu Martha Saranga. Na sasa sni nimpe nafasi eh, uh, nimpe nafasi Sabina Mpelo Mwasi ya soda katika makala ya Habari Rafiki <mulia> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo. Serikali ya Uganda imesema inakuja na sera ya kudhibiti uanzishwaji wa makanisa kiholela kutokana na ongezeko la waumini kushawishiwa kutoa pesa zao kwa viongozi wa makanisa hayo, lakini pia viongozi kushindwa kueleza wanakotoa pesa hizo na matumizi yake. Msikilizaji, unazungumzia vipi mpango wa serikali ya Uganda kuweka masharti kwa yeyote anayetaka kuanzisha kanisa? Jina langu ni Sabina Mpelo na kukaribisha katika Makala ya Habari Rafiki. Nitafurahi kupata maoni yako. Eri Kalaka Asher Daniel toka DRC, makanisa zinapasha kuwa na na vitambulisho vya serikali, hivyo mapasta wanapasha kuwa na vikaratasi ambavyo vinaonesha kama hizo matumizi ya, ya pesa ambayo wanapokea kutoka waamini, kusudi hata viongozi wa, wa serikali wanaweza kuja wakatazama hiyo hiyo matumizi, kwani kuna mapasta wanayotumia hiyo, hiyo pesa vibaya mm. Naitwa Husen Pazi au Pazi Boi wa stendi ya mkoa jijini Arusha, Tanzania. Katika hilo la kuzuka kwa makanisa katika maeneo yote au katika mazingira tuliyokuwa nayo, yapo na kila siku yanazuka ila sisi raia kama sisi tunashindwa kuelewa yanazukazuka vipi. Ni shauri baadhi ya serikali katika mataifa yote ya Afrika ikiwezekana, watunge sera jinsi ya kutoza ushuru na nchi zipate mapato kupitia makanisa yanayozuka kiholela. Hiyo naona itasaidia vilevile, manake wachungaji au wamiliki wa, wa makanisa hayo wame, wameona kwamba hicho ndiyo kitega cha uchumi, ili mradi tu akijua vizuri kuichambua Bibilia, basi makanisa yanazuka ovyoovyo. Kwa hiyo ni vyema vilevile ili waweke sheria ya kuweka tozo kwa kila nyumba ya ibada au kanisa linalozuka kiolela, hatimaye na nchi iweze kupata mapato kupitia hayo makanisa yanayozuka kiolela mm. Kaar Uvira Mulongo ni baraza maarufu kama. Kwanza nakwenda kuipongeza serikali ya Uganda kwa hatua hiyo. Naona kabisa kwamba inataka kuokoa raia wake kutoka katika mikono ya watapeli. Unajua kuna wengine wako wanaanzisha makanisa, lengo lao binafsi, ilifunzisha matumbo yao, watembelee kwenye magari za kifahari. Pingine ningependa zaidi wa pale mtu anapokwenda kuorodhesha kanisa lake serikalini, wapate vigezo fulani ambao wanapaswa kufatilia, kwanza kusaidia, kwanza kuujua, kwanza mtu ambaye anataka kufungua kanisa anamiliki kwanza nini, anaishije na kanisa lake limejengwa na material gani. Na hiyo katika wazee wa kanisa, kuna waumini ambao wanaona tu, wanapata kama ndana ngapi hizi hivi, anatengeneza tengeneza vitu vyake, anatengeneza kanisa kanisa. Hizo ndio zinaleta baadaye madhara, baada ya mvua kunyesha kidogo, ile kanisa inaanguka, na uo waumini za majirani na nchi zingine za hapa kote Afrika, zaidi kwa kufuatilia mfumo wa Uganda. Kufanya vile inasaidia kuokoa kabisa nchi na kusaidia kuokoa watu kupata maendeleo zaidi kwa jina anaitwa mresa a kwa sasa nipo nchini Rwanda pakijani kwa Uganda kukamata hiyo mpango itasaidia sana kupunguza kelele na fujo na wizi ambao unafanywa na watu wenye wamefanya kanisa kama zile biashara. Katika ukanda wa Afrika Mashariki, itasaidia watu kulinda imani zao. Ilikuwa mzuri na serikali zote kamata mfumo kama mfumo wa Uganda, kwa sababu huo mfumo unakinga wizi ambao unaiswa na ongezeko za makanisa. Wamegeuza makanisa kama zile biashara ya Afrika Mashariki. Hapa Rwanda tayari zile zimeisha na wameig ikiwa na wazo tu miaka kumi na mbili jene. Itakuwa mzuri kama Uganda itafikia mayo tu. Naitwa Edward Kabamba, niko Dumila, mkoa wa Morogoro. Binafsi nadhani hawako sawa, kwa sababu naona hata Uganda wamekopi kutoka wapi? Kutoka Rwanda. Ina maana hata nchi za Afrika Mashariki zitakuja kuanza kukopia nao. Endelea, Uganda wangeangalia ni vitu gani wanavitaka. Haya makanisa yaendelee, kwa sababu tunaona makanisa, watu wana imani zao tofauti tofauti. Leo watawafungia makanisa ao ambao wanafungia kiholela, kesho watakuja tena kwa vitu vingine ambavyo vitaleta athari. Vikija kujumlishwa unajikuta kuna kuwepo na machafuko. Sasa mimi sidhani kama Uganda wako sawa. Kwa kweli, wangetafuta suru ya ama kanisa yanayofunguliwa holela holela kuliko kusema wawekee mbinu ambazo zitakuja kuaminya. Watafute mbinu nyingine kunusuru swala hilo. Mimi ni Robert nachime Baluge, napatikana Kalehe Nyamukubi, mashariki mwa Kongo DRC. Serikali ya Uganda imeweza kufanya jambo nzuri kabisa, ila mimi nafahamu ya kwamba inabidi serikali hiyo iweze kuacha makanisa makanisa ziweze kuwepo uh, hata kama zimekuwa nyingi sana ziwe hapo, sababu makanisa huwa zina, zinabadilisha watu ambao walikuwa watu wabaya wanakuwa watu wazuri uh, yani ni kuipatia tu kanuni ambazo wataweza kufanya e. Ni kitu ya muhimu sana kwa kuweza labda kulipa madocuments um, mbalimbali ama kufanya shorti mbalimbali. Kanisa haiwezi kutumika kwenye udongo ya nchi kama vile Uganda ama nchi za Afrika bila vitambulisho. Yaani, kuna makanisa ambazo zinakuja kanisa bandia, zinakuja tu zinaingia katika nchi, na hapo utaona ni wakorofi, wanasababisha watu kupotea na wanapeleka hata pesa zao. Hiyo ni jambo hii mnaomba pia iyo mfano hapa kwetu DRC si, na nchi mbalimbali. Jina langu ni Chusi, Dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania. Mimi sioni kama kuna jambo la msingi sana kwa sababu kanisa, yani nyumba ya ibada ndio nyumba, nyumba ambazo zinarekebisha watu kuishi katika maadili, watu kupendana, watu kuishi kuamani, kwa amani. Kwa hiyo makanisa yangekuwepo mpaka hata karibu na manyu, manyumba ya watu. Mimi sioni kama kuna tatizo lolote baya, ni pale tu viongozi wa dini labda wakiacha kuhubiri Injili au kuchanganya siasa na na dini, hapo naweza nikasema kwamba labda ni jambo la kuwadhibiti katika mahubiri yao. Lakini kuzi, kudhibiti yani makanisa yasiwe mengi kwa kisingizio cha kusema kwamba makanisa yameanzishwa kiholela, mimi kwa kweli siungi mkono kwa sababu ninachokiamini mimi ni kwamba jambo lolote lililoanzishwa na wanadamu kama jambo hilo sio jema, lenyewe litapotea. Na wale waumini huwa hawalazimishi kanisani kwenda kusali, bali watu wanaenda imani, na mtu anachagua kanisa analoliona yeye kwa imani yake. Naitwa Ahmadi William au Baba Datoni, nawakilisha timu Jikubali, nipo Mbeya Kiera Tanzania. Makanisa mengi yanaongezeka bila bila ushirikiano, kwanza na viongozi wa kanisa wenyewe. Wanaanzisha kwa, kwa ajili ya masilahi yao, kuendesha maisha yao kwao. Naunga hoja kwamba sera ya Uganda ndiyo masharti yawepo, kwamba yakiwepo masharti an, an, akizingatia ni kweli, ijengwe kanisa kwa kufuata madili yale yaliyopangwa. Kwa jina anaitwa Fred Njao, anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Binafsi naweza kusema kwamba serikali ya Uganda imefanya jambo jema sana, kwa sababu siku hizi ni kweli kumekuwa na uanzishwaji wa makanisa kiholela. Unakuta kila mtaa, kila kona, kuna kanisa. Kwa hiyo ni kweli, lazima hatua zichukuliwe. Kama mchungaji au kanisa, inatakiwa huwe na vyeti vya kutosha kutoka serikalini, so unaanzisha se kanisa kiholela tu, inatakiwa upate utaratibu. Hata Biblia yenyewe ilisema, mpeni Kaisari aliyo Kaisari pia mpeni Mungu yaliyo ya Mungu. Kwa hiyo makanisa au wachungaji lazima wafate sheria ya serikali inasemeje. Pia ni mfano tosha kwa serikali zetu za Afrika, zinatakiwa kuchukua hatua kama hiyo, ili kupunguza uanzishaji wa makanisa kiholela akiorera <tipi> kamu mimi nimepongeza kwa serikali ya Uganda kwa kuingilea kasi na kutia sheria dhidi ya makanisa hayo ambayo yanakuwa yanafunguliwa kila siku barani humu mwa Afrika. Na watu ambao wanafungua makanisa hiyo wanakuwa nashurukisha Wakristo wao walete pesa pesaakuta pesa kumi na makanisa yanakuwa na fujo mingi, hata paka manyola kunakuta makanisa mengi yanafunguliwa. E, mapasta na wakristo unaku na, na mizezano mbalimbali hadi e, wengine kushitakana mambo kama na hiyo, hata kanisa nafunguliwa aina kicna Okay. Ndio kwa maana napongeza sana serikali ya Uganda isaidi, kabisa hata serikali za nchi za Afrika zingine ambayo zitakuwa nafatia sheria hii itakuwa napunguza mizozo hiyo ya makanisa ambao wanakuwa akiundwa siku baada ya siku. Kuna watu ambao wanakuwa naunda makanisa ili kupata interest yao binafsi, wanatumikia timbu yao, njaa inakuwa hapo, nkosa kazi, wanakuwa na lala naamuka nafungua makanisa. Ndio kwa maana serikali za Afrika zisaidi, kabisa kukomesha mambo kama nahio ni habari rafiki msikilizaji unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye facebook rfi kiswahili mandela odol junior wa makutupora dodoma tanzania unasema ni sahihi kwani makanisa yamekuwa kama sehemu ya biashara na wengi wameweka ushindani mkubwa kwa waumini hali ambayo hata imani imeshuka ingewezekana watozwe na kodi Rediston Mastake kutoka Nyabibwe, Kalehe, DRC unasema imechelewa sana hiyo, sekta haidhibitiwi katika nchi nyingi barani Afrika. Na kufikia hapo, ndiyo tamati ya makala ya habari rafiki jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Mpelo. Mpenzi msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na haya. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa Victor Robert wilefoni, mitambo alikuwa ni Stelu Sani. Shukrani za dhati pia kwake Martha Saranga ambaye kuletea habari za michezo. Ali Bilali ndio jina langu, nikutakie jioni njema.