Barabara kabisa. Hii unayosikiliza sasa ni dha Kiswahili Radio France International. Saa kumi na mbili na nusu za jioni majira ya Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na saa kumi na moja kamili. Kumradhi msikilizaji, Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili kamili za jioni, Afrika Kati ni saa kumi na moja kamili. Karibu katika matangazo ya RFI Kiswahili. Miongoni mwa wale ambayo tumekuandalia ni pamoja na wanafunzi wa chuo kikuu cha Makerere hii leo walikuwa na, na purukushani na polisi pamoja na askari jeshi waliotumwa kuzuia maandamano yao dhidi ya sera mpya ya serikali juu ya masomo. na kufuatia mapigano ya kikabila yanayoendelea kushuhudiwa huko Minembwe na maeneo mengine ya bonde la Ruzizi na Fizi, tume ya Umoja Mataifa inayowakilishwa na MUNISCO imependekeza kuanzishwa kwa operesheni ya kuwanyang'anya silaha wali wote wanaozimiliki kinyume cha sheria. Na mkutano wa kwanza kati ya Urusi na viongozi wa bara la Afrika umezinduliwa leo katika mji wa pwani wa Sochi nchini Urusi na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali kutoka barani Afrika. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka kwamba matangazo haya wanaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rf kiswahili com. Tuanzie huko nchini Uganda, ambako wanafunzi wa chuo kikuu cha Makerere nchini humo, hii leo, walikuwa na mpurukushani na polisi pamoja na askari jeshi waliotumwa katika eneo hilo kuzuia maandamano yao dhidi ya sera mpya ya serikali juu ya masomo. Maandamano na mgomo wa wanafunzi ulianza tangu jana. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, ipoje hii Hali ilikuwa hivi, polisi na jeshi walipotumia gesi ya kutoa machozi kutawanya wanafunzi. We are raising because we cannot afford tuition you cannot handle <tipos> wanafunzi hao wanaandamana kupinga sera mpya ya serikali ambayo inajumuisha kuongezeka kwa ada ya masomo kwa asilimia kumi na tano. Julius Katerega ni kiongozi wa wanafunzi Students... wanafunzi ndiyo wengi katika One chuo kikuu or... cha Makerere, kwa hivyo uamuzi wa mtu mmoja au uamuzi wa watu kumi hauwezi kuwa wa mwisho kwa sisi sote, kwa hivyo hakuna mihadhara leo leo Wanafunzi wengine walikamatwa na kufuata wenzao kumi na tano waliokamatwa jana kwa mabusu. Patrick Onyango ni msemaji wa polisi. Yesterday we had about 15 Takriban kumi na watano walikuwa wamekataa kujibu maswala yetu, na bado tuko nao leo. Tena tumewafunga kadhaa, lakini takwimu jumla itajulikana wakati operesheni imekamilika. Waziri anayesimamia elimu ya juu Krizestom Muhingo alikataa kutoa maoni yake juu ya swala hili, lakini usimamizi wa chuo kikuu cha Makerere tayari umewafukuza wanafunzi wawili na kusitiza ya kwamba sera hiyo haitabadilishwa. Dr. Muhammad Kigundu ni msemaji wa chuo. Nilikuwa na issue ya 15% wa council na wale wakubwa. Wa council wanasema 15% ni average wa watu wanasoma hapa Makerere. Na mimi unajua cost ya education niko ghali. Kama wa students wanataka kupata explanations, si tuko ready. Karibu miaka mbili iliyopita mgomo kama huo ulisababisha kufungwa kwa chuo kwa muda mrefu. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafai Kiswahili. Nam shukran Kenneth Lukwago. Tukitoka huko Kampala, sasa tuelekee nchini DRC ambako kutokana na mapigano ya kikabila yanaendelea kushuhudiwa katika maeneo ya Minembwe na maeneo mengine ya bonde la Ruzizi na Fizi, tume ya umoja wa Mataifa inayowakilishwa na MONUSCO imependekeza kuanzishwa kooperesheni operesheni ya kuwanyang'anya silaha wapiganaji wanaowakilisha makabila yao katika eneo hilo. Kauli hii imetolewa wakati huu, hali ya usalama ikiendelea kuzorota katika eneo hilo, ambako mamia kwa maelfu ya wakazi wamelazimika kuyahama makazi yao kufuatia mapigano kati ya makundi ya maimai mai na wapiganaji wengine wenye silaha katika uh, milima ya Minembwe. Karna Soro ni mkuu wa MONUSCO katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. La démarche a été faite avec le gouvernement de Kivu. Utaratibu huu umepangwa kufanyika katika ushirikiano na serikali ya jimbo la Kivu Kusini, kuwakaribisha viongozi wa jamii mbalimbali, mbali na wapiganaji wao, kufahamu mbamibu nini wanafikiria kuhusu hali iliyopo sasa. Mawazo yao yameturuhusu kuelewa nini kinahitajika kufanyika. Tusisahau, kila kabila lina wapiganaji wake wenye silaha. Kitachofanyika sio kama kuwalipa kwa sababu eti wameshika silaha. Prim, ala. Hivi karibuni Rais Felix Tshisekedi Chilombo aliteua tume kwa ajili ya kufanya mazungumzo na makundi mbalimbali hususan mbali ya kikabila kutafuta suluhu ya mgogoro uliopo na sasa tume hiyo imewasilisha ripoti kwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Profesa Ilunga Nkamba Omari Kavota ni mchambuzi wa siasa na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Anazungumziaje kuhusiana na swala la MONUSCO kuomba kupendekeza kupokonywa silaha uh, makundi yote yanayomiliki silaha kinyume cha sheria? Hukuru Umoja wa Mataifa kuweza kuchukua hatua ya kusaidia serikali kuweza kunyang'anya silaha kwa makundi ya kijeshi. Iwapo makundi ya kijeshi itaweza kunyang'anywa silaha, amani na usalama vitarudi miongoni mwa wa makabila, na makabila ambayo inaishi kwa pamoja kwa masikilizano itaendelea kuishi kwa kuweza kuelewana na ndiyo maana tunaamini ya kuwa Umoja wa Mataifa na serikali ifanye yote ambayo inaweza ili kuhakikisha kuwa makundi ya kijeshi inafakwa na inanyang'anywa silaha, ili isiwe isiokazingana kama ni makundi ambayo ina hifadhi uh, masilahi ya kabila fulani dhidi ya kabila lingine. Ni mtazamo wake Omar Kavota, mchambuzi um, wa masuala ya siasa na mwanaharakati katika haki za binadamu ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa mashariki mwa DRC. Kilichokuwa chama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo cha, ki cha PPRD kimekuwa na mkutano mkuu mjini Lubumbashi, mara ya kwanza baada ya mgombea wake Ramadhani Shadari kupoteza kushindwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2018 mkutano ambao ulifanyika hapo jana. Mwandishi wetu wa Lubumbashi Denis Mayo alihudhuria mkutano huo na kututumia ripoti ifuatayo. Bwana Ramazani Shadari, katibu wa chama Peperde, amezungumza kwanza na wanachama hii na mwisho wajumbe wa kamati ya siasa toka majimbo mbalimbali mbali. Yeye husema amekubali kuwa ameshindwa kwenye uchaguzi wa raisi, bali anamaanisha kwamba chama Peperde bado kinashiriki katika uongozi wa nchi na mkutano wa Lubumbashi ni muda tu wa kuendesha uchunguzi wa mwenendo wa chama. Tunaomba batu bakwe kimya na watu wafikiri, na muna gani parti yetu itaendelea kwa kuingia mukomite federale mupaka ukuwe ndugu wa tutajifunza vile vintu vyote kakasa ile mambo yote inaisha Upande wake Balozi Kikaya Bin Karubi, moja kati ya memba wa chumba husika na siasa cha PPRD kasema, muda umefika kwa kujiandaa kwa uchaguzi ujao. Ni wakati sana, hapa, sasa, kwa sababu hatuwezi kungoja. Sisi tunatumika mbele e, wengine kama wafanyi ile inawangalia. Sisi tunapenda kuwa tayari wakati 2023 itafika. Mkutano huu utafunga milango yake Jumatano hii. Denis Mayo Lubumbashi RFI Kiswahili. Mkutano wa kwanza kati ya Urusi na viongozi wa bara la Afrika umezinduliwa leo katika mji wa pwani wa Sochi nchini Urusi na kuhudhuriwa na viongozi mbali mbali kutoka barani Afrika. Katika mkutano huo wa siku mbili, Rais Vladimir Putin amewahimiza viongozi wa Afrika kupendekeza mapendekezo ya wa maendeleo wanayoyataka yatekelezwe kati ya nchi yake na mataifa yao. Kikubwa kinachotarajiwa kujadiliwa katika mkutano huu wa kwanza unaohudhuriwa na zaidi ya marais 30 katika bara la Afrika ni kuhusu ushirikiano wa maswala ya usalama na uchumi. Israel Sostenes ni mchambuzi wa siasa za, siasa na mhadhiri chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni swala ambalo wengi wachambuzi wa mambo wanalitazama kwamba pengine ni miongoni mwa mikakati na mbinu za taifa la Urusi kutafuta namna gani yendelee kuhuisha au kufufua mahusiano yake na mataifa ya bara Afrika ambayo kwingine, eh, ni mataifa yaliyojaliwa rasilimali lukuki, ni mataifa ambayo yamebaki kuwa hatima ya pengine mataifa yenye maguvu duniani kugombania bara Afrika, mm. Kwa hiyo kimsingi, kwa mtazamo wangu, naona kama ni namna na pengine taifa la Urusi inatafuta kuona nwe nirudi kwenye ramani ya historia kulingana na siasa zilizopita hapo katikati, miaka ya sitini na sabini themanini na mpaka mwongo wa mwisho wa alama ile ya kukamilika kwa vita baridi. Bara la Afrika limekuwa likiyavutia mataifa kadhaa kutoka Ulaya na Marekani, na ambapo kumekuwa na mikutano mbalimbali mbali, baina ya Afrika na Ufaransa, Afrika na Marekani, Afrika na Japan, Afrika na China. RFI Lubumbashi 98 FM. Saa 12 dakika 11 majira ya afrika Mashariki. Ali Bilibilali ndio jina langu, ambaye nakuletea matangazo uh, jioni hii. Wananchi wa Botswana wamepiga kura hii leo katika uchaguzi unaoelezwa kama kipimo cha chama tawala cha, cha Botswana Democracy Party BDP ambacho kimetawala nchi hiyo tangu ipate uhuru wake. Botswana ilipata uhuru wake mwaka 1966 kutoka kwa mkoloni wake Mwingereza na katika kipindi chote hicho imekuwa katika mikono ya chama hicho tawala ambacho kinatarajiwa kupata changamoto kubwa kutoka kwa upinzani katika uchaguzi huu. Hali ya chama tawala cha BDP kupata changamoto ya kisiasa ilianza kuibuka mwezi Mei mwaka huu, baada ya rais wa zamani Ian kama kumshambulia na kumkosoa mrithi wake Mongwetsi Masisi kutokana na sera zake. Kwa upande wake Mwongwetsi Masisi amepiga kura katika kijiji chake cha Moshupa kwenye umbali wa kilomita 65 kutoka katika mji mkuu wa Botswana Gaboron kuambi, na kuwaambia waandishi wa habari kuwa uchaguzi huo ni mgumu kuwahi kufanyika nchini humo. Idi Amani ni mkazi wa jiji la Gaboron nchini Botswana, na hapa anaeleza alichoshuhudia katika uchaguzi huu wa rais uliofanyika hivi leo. Kila fi, kila kitu kiliendeka kili vizuri. Nimepita hapa Gaborone maile ma polling station, walikuwa wengi, wengine wamemaliza mapema na unajua kwamba kuna holiday ya siku tatu eh, kila mtu iko nyumbani wanachunga wanachunga result hii saa mbili saa tatu za usiku i le leo, lakini hali eh, ni mishwari eh, kila mtu iko nyumbani na tunajua wanachunga Kuangalia vijana wengi hawaku involve mambo kama hayo ya kupiga kura mm. Na ndio maana unakuta na opposition party kama UDC au huyu eh, Duma Boko ilikuwa kama inataka kutum, eh, kuingilia wa vijana kuwapa ile nguvu wa vijana waende kupiga kura, juu ukiangalia ina ile ma promises zao, utakuta nao vijana watapata pesa, na unakuwa kama vile watu wanawapa nguvu waende kupiga kura lakini hatujui kwamba mambo yatatokea hapo. Tunachunga hadi saa moja, saa mbili za usiku. Nam ni sauti yake Idi Amani, ambaye ni mkazi wa jiji la Gaboron nchini Botswana, ambaye alikuwa akizungumza na mwenzangu Martha Saranga. Tanzania imetangaza mipango ya kuzindua mtihani wa lugha ya kimataifa kwa Kiswahili ikitumia fursa ya umaarufu na ukua wa lugha hiyo. Leonar Aquilapo, katibu wa kudumu wa elimu nchini humo, amesema mtihani huo utatolewa na taasisi ya mafunzo ya Kiswahili ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Mtihani huo unatokana na vipimo vya ustadi wa kimataifa kwa lugha kama Kiingereza, Kihispania, Kichina, Kiarabu na zitatolewa kutoka mwezi Januari. Radio France International, Saa 12 dakika 14, majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali ndiyo jina langu, bado ningali nawe kukujuza nini kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Umoja wa Ulaya unajadili mpango wa kuongeza muda kwa Uingereza kujiondoa katika umoja huo, na baadhi ya wajumbe wanapendekeza Uingereza iongezewe muda mpaka kufikia Januari 31 mwaka 2020. Hayo yanajiri wakati huu waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson akishinikiza kufanyika kwa uchaguzi mkuu iwapo umoja wa Ulaya utapendekeza nchi hiyo ijiondoe kwenye umoja huo mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini. Mambo yameendelea kuwa magumu kwa Johnson baada ya wabunge kukataa mapendekezo yake ya kutaka mkataba mpya kujadiliwa haraka na kutiwa saini baada ya siku tatu. Uh, nasikitika kuwa wabunge wamepiga kura ili kuchelewesha kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya Oktoba 31 tukiwa na mkataba. Sasa lazima serikali iendelee kuweka mikakati ili kuwa tayari iwapo kutakuwa hakuna mkataba utakaopatikana. Lakini pia nitazungumza na wakuu wa EU kusikia wanachowaza na watakachoamua. Lakini niseme kwamba sera yetu ni kuwa tusichelewe kuondoka kwenye umoja wa Ulaya na tuondoke ifikapo tarehe 31 mwezi Oktoba. Na hicho ndicho nitakachowaambia wakuu wa EU na kurejea hapa bungeni kuwapa mrejesho. Ni sauti yake Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumatano alitangaza makubaliano kati ya Urusi na Uturuki kuwaondoa wapiganaji wa kikurdi kutoka mpaka wa Siria na Uturuki, na kuita makubaliano hayo kuwa ya mafanikio makubwa. Trump amekuwa chini ya shinikizo la kuwaondoa ghafla wanajeshi wa Marekani kutoka kaskazini mwa Siria na kutoa nafasi kwa Uturuki kuanzisha mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa kikurdi ambao ni washirika wa, wa Marekani katika vita dhidi ya kundi linalojiita Islamic State. Upinzani nchini Bolivia umeanzisha mgomo wa jumla Jumatano kupinga matokeo ya uchaguzi unayoashiria kumpa nafasi rais Evo Morales kutawala kwa muhula mwingine, wakati kiongozi huyo akiitafsiri hatua hiyo kama mapinduzi ya mrengo wa kulia. Naona unaingia na tabasamu. Ndio, nataka kukuambia muda mfupi tu uliotuacha hapo uh -huh. tukifuatilia mchuano kati ya Simba na Azam, basi Simba imeshajiandikia jiandikia bao moja dhidi ya Azam FC. Mpira bado unaendelea ni, ni katika uh -huh, michuano ya Ligi Kuu Tanzania Bara leo naendelea kutimua vumbi katika uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam uh -huh. Mashabiki wamejitokeza kiasi chake kushuhudia pambano hilo la kukata na shoka, lakini e, mechi nyingine ambazo zimekisha cheza, na Mungo imetoka na bao moja dhidi ya Mtibwa ambao wameambulia patupu, Ndanda moja na Lipuli moja. Kwingineko alibilal katika ligi kuu ya Hispania, La Liga, bodi ya ligi kuu ya Hispania imesema inafikiria kuchukua hatua za kisheria dhidi ya shirikisho la soka la nchi hiyo kutokana na kuahirisha mechi ya El Clasico kati ya klabu ya FC Barcelona na Real Madrid. Mpango wa bodi ya ligi ni kupinga kutangazwa kwa tarehe mpya ya kufanyika kwa mchezo huo ambapo sasa utafanyika Disemba 18. Awali mechi hii ilikuwa ipigwa Jumamosi ya wiki hii, lakini baada ya ombi la bodi ya ligi kutaka mechi hiyo kuahirishwa kwa hofu ya kutokea vurugu za kisiasa kwenye mji wa Barcelona. Shirikisho la mpira liliamua kuisogeza mbili. Awali bodi ya ligi ilipendekeza mechi hiyo ichezwe Disemba 4, na mkizingatia kuna ukweli aidha tuseme eh, kuna haki ya kuweza kufanya hivyo, ukizingatia mm, kile kinachoendelea kule Barcelona, maandamano ya hapa na pale, hasa uh, wanaharakati ambao wanataka mjitengo wa eneo la Catalan kwa nchi huru. Ndio, vilabu vya FC Barcelona na Real Madrid vyenyewe vimeandika barua kuomba mechi hiyo ichezwe Disemba 18, yani mbele zaidi ya tarehe 4. Haya, rais wa shirikisho la kupambana na matumizi ya dawa za kusisimua misuli nchini Urusi amesema nchi hiyo ijiandae kupigwa marufuku kushiriki michezo ya Olimpiki ya mwaka 2022 e, inayotarajiwa na kufanyika nchini Japan kutokana na dosari za kukosekana kwa taarifa katika maabara yake mwezi uliopita. Shirika la kimataifa linalopinga matumizi ya dawa za kusisimua misuli WADA, lilisema huenda Urusi ikapigwa marufuku ya kushiriki katika michezo yote mikubwa kutokana na dosari hiyo. Hivi leo kamati ya WADA imekuwa ikikutana na wataalamu waliofanyia tathmini takwimu za shirika la Urusi na kupokea maelezo yake. Mkurugenzi wake Yuri Ganus amesema timu ya olimpiki ya Urusi itazuiwa kwa sehemu kushiriki michezo ya olimpiki mwakani, na ikiwa WADA itai itaishushia rungu, basi ndo utakuwa mwisho wa safari ya mchezo hao. Na nikushukuru sana Martha Saranga, asante. RFI, Radio France Internationale, na msaa 12 dakika 20. Nafasi ni yake Emmanuel Richard Makundi na makala ya gurudumu la uchumi. Sikilizaji, juma moja lililopita, dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na no umasikini. Umoja wa Mataifa unabainisha kuwa hali tete ya maendeleo ya uchumi wa dunia, kukosekana kwa mbinu za teknolojia na rasilimali fedha, ni miongoni mwa mambo yanayosababisha raia wengi kuishi katika dhiki na umasikini mkubwa, suala ambalo wanasema ni jambo ambalo halikubaliki. wataalamu wanasema umasikini sio swala la kiuchumi peke yake, lakini ni dhana mtambuka inayochangiwa na kipato na kuwa na uwezo wa kuishi maisha yenye utu. Wachambuzi wa maswala ya uchumi wao wanasema umasikini unakwamisha watu kuishi katika mazingira salama, kufanya kazi hatarishi, kukosa lishe, kukosa haki na huduma bora za jamii. Makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili inaangazia dhana ya umasikini na mantiki yake. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu kuzungumzia hili msikilizaji. Naungana kwenye laini ya simu na Profesa Wetengere Kitojo, mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Profesa, kwanza hongera sana na karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana na pengine. Kwa kwanza, Profesa, wewe mtazamo wako ni upi? Ya mi nakubaliana na wao pasenti mia moja, kwamba tunapoangalia umasikini hatuangalii tu umaskini wanaita umaskini wa kipato, kwa sababu umaskini ni tatizo ambalo linagusa nyanja nyingi za maisha, na kipato ni sehemu moja tu, kitanu tunasema ni, ni sehemu ya umaskini unaopimika yaani umaskini wa kipato. Kwa hiyo ni, ni kanyanja kadogo, na nafikiri watu wengi wanaupenda kutumia nyang, eh, kutumia mtindo huo kwa sababu wenyewe ni rahisi, unapimika, unaweza kujua, unamtenga huyu ni maskini na huyu si maskini kwa kuangalia kiwango cha chini cha kipato ambacho kimewekwa na na, na, na benki ya dunia. Profesa, kwa muda mrefu kipimo kikubwa cha umasikini ilikuwa ni kipato, na kwa wakati huu nadhani kipimo sahihi ni kipi? Umaskini unagusa nyanja mbalimbali mbali za maisha, na wamegundua kwamba hata pale ambapo e, baadhi ya watu wanakuwa na kipato chao kinaongezeka, lakini hali ya umaskini wa nyanja nyingine unaonekana bado uko vile vile kwao. Ndio maana sasa hivi wanarudi kusema, hapana, hii kuangalia tu, uh, nyanja ya kipato ni ni, ni sehemu finyu ya umaskini. Kwa hiyo inabidi twende mbele, twende beyond uh, umaskini wa kipato na. Profesa, sasa ni vipimo vipi kwa sasa vinaweza kuendelea kutazamwa? ya moja, upo umaskini una- unaitwa umaskini wa kukosa huduma. Kama unavyoona sasa hivi, uh, serikali ya awamu ya tano inatilia muhimu sana kuhakikisha kwamba wananchi wanapata huduma za muhimu, huduma kama elimu, huduma kama afya, huduma kama usafiri, eh, huduma kama nyumba bora. Hivi ni vitu ambavyo ni vya msingi ambavyo vinagusa maisha ya watu. Mtu anaweza asiwe na pesa mfukoni, lakini mtoto wake anasomeshwa mtoto wake anapata matibabu. Kwa hiyo kwa njia hiyo, ni kwamba ni kana kwamba zile pesa angezitumia yeye, lakini serikali inatumia kwa niaba yake. Kwa hiyo kwa njia hiyo unakuwa ume- unamwezesha kuwa na afya njema, kuwa na elimu ya kutosha, kuwa na nyumba bora kuwa na chakula kama ambavyo tasafu inafanya. Kwa hiyo kwa kufanya hivyo, unagusa nyanja zile za umaskini zaidi umaskini, kwa sababu umaskini wajitokeza kwa kukosa chakula, kukosa elimu, kukosa malazi bora na kadhalika. Lakini pia ipo nyanja nyingine ya msimu, ya msingi sana, nyanja ya kutengwa kwa maendeleo. Kwa mfano, unaweza kukuta kwamba unaitisha kikao cha kijiji, wapo wanaume na wanawake, unawaambia wataje matatizo yao. Wanaume ndio wanataja zaidi matatizo ya wanaume, hutaje matatizo ya wanawake, kwa mfano kama ukosefu wa maji. Kwa hiyo unakuta kwamba wanawake wanaendelea kuteseka na ukosefu wa maji ambao linaonekana sio tatizo la wanaume. Kwa hiyo unapotekeleza matakwa ya wanaume, umewatenga wanawake. Kwa hiyo wanawake wanakuwa na umaskini wa kutengwa katika mpango mzima wa maendeleo. nam wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema kadri teknolojia inavyozidi kukua ndivyo maendeleo nayo yanakuwa, lakini changamoto kubwa wanasema ni kuwa ombwe kati ya walionacho na wasionacho linaendelea kuongezeka. Kama mchumi unadhani nini kinaweza kufanyika kuhakikisha matabaka hayaongezeki? ni, ni, ni, katika, ni katika zile fursa za maendeleo jinsi ambavyo tabaka mbalimbali zinachangamkia fursa za maendeleo. Kwa mfano kama hapa Tanzania tunaona kwamba e, wale ambao wanacho wanapeleka watoto wao katika shule ambazo ni bora, au hata wanapata tuseme tu wanapata elimu, na wale maskini wanashindwa kupata elimu elimu, kwa maana kwamba inawezekana wakawa na uwezo tu wa kupata elimu ya shule ya msingi ambayo elimu hii ilikuwa ni bure. Sasa kwa njia hiyo tabaka linaendelea kupanuka kwa sababu wale walionacho wanaendelea kupata elimu bora, na wale ambao hawana wanaendelea kushindwa kupata elimu, kwa hiyo wanaendelea kuwa maskini zaidi. Lakini pili pia mfumo mwingine kwamba hawa ambao hawana unakuta hata hawamudu matibabu na hawa ambao wanayo wanaweza wakamudu matibabu ma, ma, ma, ma, mazuri. Kwa hiyo wanakuwa ni watu ambao wana afya, hawasubuli na magonjwa hapa na pale. Lakini pia hawa ambao wana elimu wanaweza wakajua waka, waka fursa akajua kwamba mahali fulani kazi imetangazwa akaenda akaomba akapata kazi nzuri akapata mshahara mkubwa, lakini huyu mwenzangu maskini ambaye ni maskini hata habari hana, kwa hiyo kazi inapotangazwa hajui. Kwa hiyo wakati wote unakuta hii gap kati ya walionacho na wasionacho inaendelea kupanuka. Profesa, kwa kuwa tumegusia swala la matabaka katika jamii, lakini pengine ni ukweli usiopingika kwamba hata tafsiri ya maendeleo na umasikini kati ya nchi zinazoendelea na zilizoendelea inatofautiana sana na hakuna uwiano, unazungumziaje swala hili? Yani niseme ni, ni kweli sisi kama watanzania tunahitaji kutafsiri umaskini kwa, kwa, kwa kulingana na hali yetu, kulingana na utamaduni wetu, kulingana na mazingira yetu. Sio lazima, sio lazima tutafsiri umaskini kulingana na wanavyotuambia Ulaya. Tunatafsiri umaskini kulingana sisi na mazingira yetu, na, na kwa njia nyingine ni kwamba tunaangalia hali yetu alafu tunautafsiri umaskini alafu tunapambana nao. Kwa mfano sisi katika nchi ambazo hazijaendelea tuna imani kuna umaskini mwingine ambao aliutaja Nyerere. Nyerere alitaja umaskini wa akili, akasema huo ni umaskini mbaya kushinda umaskini mwingine, au tuse wa umaskini fikra. Maana yake nini? Ni ile hali ya kujiona duni, ile hali ya kujiona huwezi. Na wataalamu wanasema ukishakuwa umebeba e, mtazamo hasi, huwezi kufanya jambo lolote. Na ndio maana unaona watu wengi wa nchi za Kiafrika au nchi ambazo zinaendelea wanakumbwa wana, wana na tatizo hili, na hata ukiwapa pesa huwezi kuliondoa tatizo hili. Kwa hiyo ndio maana tunasema tutafsiri umaskini kulingana na hali yetu, tutengeneze mapambano ya kupambana na umaskini kulingana na hali yetu. Na sasa hili linaweza kuhuishwa vipi ili kwenda sawa na kasi ya mataifa yaliyoendelea, Profesa? Ya, ndio nasema lazima mataifa yanayoendelea ya yakubali kubali ku, ku, ku, ku, ku, ku, tafsiri yetu sisi wenyewe, sio lazima watuletee tafsiri kutoka kwao. Kwa mfano tafsiri ya kipato, ukiangalia ni tafsiri ya, ya zaidi ya nchi zilizoendelea, kwa maana kwamba kipato maana yake ni kwamba kila kitu unachozalisha lazima upate kipato, kwa hiyo unapima kwa kipato. Lakini ukitembelea, sisi tunazalisha chakula ambacho tunakula wenyewe. Sasa inawezekana sina kipato lakini na chakula, inawezekana sina kipato lakini napata elimu bure ambayo nape, napewa na, na, na serikali yangu, kwa hiyo lazima mataifa yanayoendelea yakubaliane na tafsiri zetu ambazo zinaendana na mazingira yetu. Na Profesa Kitojo, katika mapambano ya umasikini, sera bora ni, ni kipimo pengine uh, kinachoonyesha ni namna gani nchi imefanikiwa kupambana na umasikini. Kama mtaalamu, unazungumziaje hili? Ya, mtangazaji, mimi ni nataka nikuhakikishie kitu kimoja cha uhakika. Nchi za Kiafrika zina sera nzuri sana za kuondoa umaskini na mfano mzuri ni kupe tu nchi ya Tanzania. Nchi ya Tanzania inasadikiwa kwamba mikakati mingi ya umaskini imekuwa ikichukuliwa na nchi jirani na imekuwa ikifanya kazi vizuri. Mkukuta, mkakati wa kukuza uchumi na kupunguza umaskini, e, Tasaf, mkakati wa Tasaf, hii ni mikakati ndugu mtangazaji mizuri mno. Tatizo ni kwamba sisi tunakuwa na sera nzuri, lakini tunashindwa kuzitekeleza. Hilo ndio tatizo letu kubwa kwa wakati huu. Kama kweli tumedhamiria kuondoa umaskini, ipo haja ya kuhakikisha kwamba tunapata viongozi ambao watasimamia sera nzuri zilizopo, na ndio maana mimi na, na imani na serikali ya awamu watano. Kama unavyoona sasa, wanatoa elimu bure, wanahakikisha kunakuwa na matibabu, wanahakikisha kwamba usafiri unakuwapo, usafiri wa kutosha, wanahakikisha kwamba kunakuwa na habari ya kutosha. Vitu hivi ndio msingi wa kuondoa umaskini. Na msikilizaji wa makala haya, kwa maneno haya, Profesa Wetengere Kitojo, sina budi kutia nanga ya makala haya kwa juma hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine juma lijalo. na itwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Barabara kabisa, hii inaendelea kuitegea sikio; ni idhaa Kiswahili Radio France Internationale. Na sasa ni saa kumi na mbili na nusu majira Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na wanafunzi wa chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. wame wamepurukushana na polisi hii leo wakati wakiandamana wakidai mabadiliko ya sera mpya juu ya utoaji wa visomo na munisco imeomba kufanyike kwa operesheni ya kuwapokonya silaha watu wote wanaozimiliki kinyume cha sheria ili kumaliza mgogoro ambao umeendelea kushuhudiwa katika maeneo mbalimbali ikiwemo Minembwe na bonde la Ruzizi na Fizi. Na mkutano wa kwanza kati ya Urusi na viongozi wa bara la Afrika umezinduliwa leo katika mji wa pwani wa Sochi nchini Urusi na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali kutoka barani Afrika. Kuna hayo bila shaka na mengine karibu. Habari kamili. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda leo walikuwa na mapigano na polisi pamoja na askari jeshi waliotumwa kuzuia maandamano yao dhidi ya sera mpya ya serikali juu ya masomo. Maandamano na mgomo wa wanafunzi yalianza jana. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia taarifa ifuatayo. Hali ilikuwa hivi polisi na jeshi walipotumia gesi ya kutoa machozi kutawanya wanafunzi we are <tipos> wanafunzi hao wanaandamana kupinga sera mpya ya serikali ambayo inajumuisha kuongezeka kwa ada ya masomo kwa asilimia 15. Julius Katerega ni kiongozi wa wanafunzi Students. Wanafunzi ndio wengi katika chuo kikuu cha Makerere, kwa hivyo uamuzi wa mtu moja au uamuzi wa watu kumi hauwezi kuwa wa mwisho kwa sisi sote. Kwa hivyo hakuna mihadhara leo leo wanafunzi wengine walikamatwa na kufuata wenzao 15 waliokamatwa jana kwa mabusu. Patrick Onyango ni msemaji wa polisi. Yes, we the about 15. jana tuliwakamata takriban kumi na watano walikuwa wamekataa kujibu maswala yetu, na bado tuko nao leo tena, tumewafunga kadhaa, lakini takwimu jumla itajulikana wakati operesheni imekamilika. Waziri anayesimamia elimu ya juu Krizesto Muhingo alikataa kutoa maoni yake juu ya suala hili, lakini usimamizi wa chuo chikuu cha Makerere tayari umewafukuza wanafunzi wawili na kusitiza ya kwamba sera hiyo haitabadilishwa. Dr. Muhammad Kigundu ni msemaji wa chuo. Tulikuwa na issue ya 15% wa kansu na wale wakubwa. Wa kansu wanasema 15% average kwa watu wanasoma hapa Makerere. Na ninyi mnajua cost ya education niko ghali? Kama wa students wanataka kupata explanations si tuko ready. Karibu miaka mbili iliyopita mgoma kama huo ulisababisha kufungwa kwa chuo kwa muda mrefu. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Shukran sana uh, Kenneth Lukwago. Kufuatia mapigano ya kikabila yanayoendelea kushuhudiwa huko Minembwe na maeneo mengine ya bonde la Ruzizi na Fizi, tume mataifa na ya Umoja wa Mataifa yanayowakilishwa na MONISCO imependekeza kuanzishwa kooperesheni ya kuwanyang'anya silaha wapiganaji wanaowakilisha makabila yao katika eneo hilo kauli hiyo imetolewa wakati huu hali ya usalama ikiendelea kuzorota katika eneo hilo ambapo mamia kwa maelfu ya wakazi wamelazimika kuyaama makazi yao kufuatia mapigano kati ya makundi ya maimai na wapiganaji wengine wenye silaha huko Minembwe. Karna Soro ni mkuu wa MONUSCO katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. La démarche a été faite avec le gouvernement de Sud-Kivu. Utaratibu huu umepangwa kufanyika katika ushirikiano Nasa na serikali ya jimbo la Kivu Kusini, kuwakaribisha viongozi wa jamii mbalimbali mbali mbali na wapiganaji wao, kufahamu Shere nini wanafikiria kuhusu hali iliyopo sasa. Mawazo yao yameturuhusu kuelewa nini kinahitajika kufanyika. Si, tusisahau kila kabila lina wapiganaji wake wenye silaha. Kitachofanyika sio kama kuwalipa kwa sababu eti wameshika silaha. Omari Kavota ni mchambuzi wa siasa na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, na hapa anazungumza nasi kuhusiana na hatua hii akiwa mashariki mwa DRC si shukuru Umoja wa Mataifa kuweza kuchukua hatua ya kusaidia serikali kuweza kunyang'anya silaha kwa makundi ya kijeshi. Iwapo makundi ya kijeshi itaweza kunyang'anya silaha, amani na usalama vitarudi miongoni mwa wa makabila, na makabila ambayo inaishi kwa pamoja kwa masikilizano itaendelea kuishi kwa kuweza kuridhiana na ndiyo maana tunaamini ya kuwa Umoja wa Mataifa na serikali ifanye yote ambayo inaweza ili kuhakikisha ya kuwa makundi ya kijeshi inasakwa na inanyang'anywa silaha ili isiwe kijigamba kama ni makundi ambayo ina uh, inahifadhi maslahi ya kabila fulani dhidi ya kabila nyingine. Ni mtazamo wake Omar Kavota, mchambuzi wa siasa na mwanaharakati ya kutetea haki za binadamu, ambaye alikuwa akizungumza akiwa huko DRC. Chama tawala zamani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, PPRD, hapo jana kimefanya mkutano wake wa kwanza mjini Lubumbashi baada ya kutamatika kwa uchaguzi wa mwaka 2018. Mwandishi wetu wa Lubumbashi Dennis Mayo alihudhuria mkutano huo na hii ripoti yake. Bwana Ramazani Shadari, katibu wa chama PPRD, amezungumza kwanza na wanachama hii na mwisho wajumbe wa kamati ya siasa toka majimbo mbalimbali mbali. Yeye usema amekubali kuwa ameshindwa kwenye uchaguzi wa rais, bali anamaanisha kwamba chama PPRD bado kinashiriki katika uongozi wa nchi. Na mkutano wa Lubumbashi ni muda tu wa kuendesha uchunguzi wa mwenendo wa chama. Tunaomba batu bakue kimya na watu wafikiri namuna gani parti yetu itaendelea kwa kuingia mukomite federale mpaka ukue ndugu wa tutajifunza vile vitu vyote kwa sababu ile mambo yote inaisha upande wake. Balozi Kikaya Bin Karubi, moja kati ya memba wa chumba usika na siasa cha Peperde, kasema muda umefika kwa kujiandaa kwa uchaguzi ujao. Ni wakati sana hapa sasa kwa sababu hatuwezi kungoja, sisi tunatumika mbele e, wengine kama wafanyile nawangalia sisi, tunapenda kuwa tayari wakati 2023 itafika, cette fois ci tu gagne ma election présidentielle. Mkutano huu utafunga milango yake jumatano hii. Denis Maeo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Mkutano wa kwanza kati ya Urusi na viongozi wa bara la Afrika umezinduliwa leo katika mji wa pwani wa Sochi nchini Urusi na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali kutoka barani Afrika. Katika mkutano huo wa siku mbili, Rais Vladimir Putin amewahimiza viongozi wa Afrika kupendekeza mapendekezo ya maendeleo wanayoyataka yatekelezwe kati ya nchi yake na mataifa yao. Kikubwa kinachotarajiwa kujadiliwa katika mkutano huu wa kwanza unaohudhuriwa zaidi ya unaohudhuriwa na zaidi ya marais 30 katika bara la Afrika ni kuhusu ushirikiano wa maswala ya usalama na uchumi. Israel Sostenes ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni swala ambalo wengi wachambuzi wa mambo wanalitazama kwamba pengine ni miongoni mwa mikakati na mbinu za taifa la Urusi kutafuta namna gani iendelee kuhuisha au kufufua mahusiano yake na mataifa ya bara Afrika ambayo kwingine, eh, ni mataifa yaliyojaliwa na rasilimali lukuki. Ni mataifa ambayo yamebaki kuwa hatima ya pengine mataifa yenye maguvu duniani, kugombania bara Afrika. mm. Kwa hiyo kimsingi, kwa mtazamo wangu, unaona, kama ni namna na pengine taifa urusi linatafuta kuona nirudi kwenye ramani ya historia kulingana na siasa zilizopita hapo katikati miaka ya sitini na sabini, themanini na mpaka mwongo wa mwisho wa alama ile ya kukamilika kwa vita baridi. Ni mtazamo wake Israel Sostenes, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Waziri wa fedha wa Sudan amesema nchi yake inaamini, ina imani kuwa wakati wowote kuanzia sasa utawala wa Washington utaiondoa katika orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi duniani. Waziri Ibrahim El Badawi amesema vikwazo vya Marekani kwa nchi yake vimekuwa na athari kubwa na kwa sehemu vinakwamisha serikali ya mpito kupata fedha kutoka kwa shirika la fedha duniani IMF. Aidha, kiongozi huyo amesema serikali yao inaendelea kushughulikia changamoto za kiusalama huku ikichukua hatua kuimarisha mapato ya kimataifa kwa kukabiliana na vitendo vya rushwa na ukwepaji kodi. Wachambuzi wa maswala ya siasa waonakuwa Marekani kwa sasa inajipambanua kwa kufanya maamuzi ambayo yanatarajiwa na wengi, kama anavyoeleza hapa Francis Wambete ambaye pia ni mhadhiri ka chuo kikuu cha Makerere kilichopo jijini Kampala nchini Uganda. inaweza kutekelezeka kwa sababu rais Donald Trump yeye husema na kutekeleza mambo mengi, na anaonekana na mtu ambaye angependa afuata uh, mkondo ambao na kuweza kuzungumza na kumaliza mambo ambayo yaliwacha na marais wa kwanza kama vile Obama, Bush, Clinton ni huko. Kwa hivyo yeye anaposema, najua atatekeleza na angependa kuonekana kujipa sura mpya ya kuwa kiongozi ambaye ni mtekelezaji, kwa sababu tayari taswira yake haionekani vizuri katika mija ya Marekani na katika uso wa dunia. Kwa hivyo anajaribu sana kwamba awe mtu mwenye nguvu naonekana anayetenda kazi kabisa. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mhadhiri na mchambuzi wa siasa kutoka huko Kampala, nchini Uganda. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari motomoto, moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili na mkupata uko la mambo usikiliza RFI Kiswahili, saa 12 dakika 42 majira Afrika Mashariki. Polisi nchini Uingereza wanafanya uchunguzi ili kubaini ukweli kuhusiana na tukio la miili ya watu 39 kukutwa katika lori kutoka nchini Bulgaria. Polisi nchini Uingereza imesema kuwa uchunguzi huo unalenga kubaini uraia wa watu hao 39 waliokufa ndani ya lori, lori hilo kwa upande wake waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameelezea kushtushwa kwake na vifo vya watu hao na kwamba anafuatilia kwa karibu tukio hilo. The whole house will be shocked by the appalling news that hata bunge letu limeshtushwa sana na tukio hili la miili 39 kukutwa katika lori. Kwa kweli ni janga ambalo halifikiriki mpaka linapotokea kama hivi. Sisi tuko pamoja na familia ambazo zimeondokewa na wapendwa wao. Mpaka sasa naendelea kupata taarifa mpya na ninaamini polisi watabaini ukweli juu ya tukio hili ni sauti yake waziri mkuu wa uingereza boris johnson wakati akizungumza bungeni mapema hivi leo kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis ametoa wito wa kuanzishwa kwa mazungumzo na kukomesha maandamano ya vurugu nchini chile juu ya usawa wa kiuchumi ambao umeitikisa nchi na kugharimu maisha ya watu 15 akizungumza katika hadhira ya jumla ya wiki kwenye kituo cha mtakatifu pite papa francis amesema na hapa ninamnukuu, ninafuata kinachotokea nchini Chile na kinanitia wasiwasi, mwisho wa kumnukuu. Namna sasa, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano, mpenzi msikilizaji, ambapo hii leo ndipo umezinduliwa mkutano wa kwanza kati ya Urusi na viongozi wa bara la Afrika ambao unafanyika huko pwani ya Sochi nchini Urusi na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali kutoka barani Afrika. Mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Israel Sostenes, mhadhiri katika chuo kikuu cha Diplomasia na mchambuzi wa siasa kuhusiana na mkutano huo. Urusi inaweza ikajiingiza katika mahusiano hayo pengine ya Afrika kama kanda au mwanachama moja moja wa umoja wa Afrika na Urusi katika yale mahusiano ya kiubia pengine, unatathmini vipi e, ushawishi uliopo kati ya Urusi ukilinganisha na mataifa ya magharibi barani Afrika. Kwa, kwa mtazamo wangu naona yamejitahidi kuboresha mahusiano yao, lakini wapo wachambuzi ambao wanaweza kuona kwamba pengine maeneo au nyanja ambazo pengine wanajihusianisha Magharibi na Afrika yanaweza yasiwe yale maeneo ambayo eh, nchi nyingi za Afrika zinaza zikahisi kwamba si maeneo ya vipaumbele vinavyoendana na, na, na, na mahitaji yao kwa Afrika. Eh, sasa pengine nikete kwa taifa la Urusi, eh, kutafuta ni namna gani sasa ione ni ombwe gani lipo baina ya mahusiano ya nchi za Afrika na nchi za eh, Afrika na Magharibi na then ili yeye kama Ulaya Mashariki aone namna gani sasa ile ombwe yali mapungufu awezi kuyaziba, na mapungufu hayo pengine ni masuala ya uchumi, masuala ya maendeleo, masuala ya umaskini, masuala ya amani, ulinzi na usalama e, ambayo kwa sehemu kubwa yanatokana na pengine e, mataifa kadhaa bara Afrika yamekuwa yakishindwa wakati mwingine kujipanga vizuri kuzivuna na kuziendeleza rasilimali zinazopatikana katika mataifa yao, kwa sababu vikwazo vingi vya maendeleo ya teknolojia. Kwa mtazamo wako bwana Sosthenes, unaona Afrika kwa kiasi gani ihitaji Urusi? Aa, Urusi ni nchi ya viwanda, ni nchi ambayo imepiga hatua kubwa sana katika sekta ya e, maswala vifaa na mitambo ya kihandisi, kwa maana magari, e, mashine na mitambo mbalimbali, teknolojia mbalimbali za uvunaji wa mafuta. E, mitambo ya kuvuna gesi, e, kwa hiyo Afrika inaweza ikahitaji Urusi kwa sababu ya teknolojia. Naam, wakati fulani tumewasikia baadhi ya viongozi wa mataifa ya Afrika kwa mfano Rais wa Rwanda Paul Kagame akisema kwamba ifike mahali mataifa kia ya Kiafrika yajitegemee katika vipengele kama hivyo: uchumi, teknolojia na kadhalika. Unaliona hili likitekelezeka? Kimsingi ni ule kuamini kwamba Waafrika wanaweza na kujiamini na kuondoa ile zile fikira na kasumba ya kuhisi kwamba wao walisha kuwa e, na ukoloni wa kifikira kwamba wao hawawezi. U, u, kwa sehemu kubwa wa Afrika tumekuwa na huo mtazamo kama Paul Kagame alivyoliongea, na pia kama Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Joseph Magufuli anavyolisema siku zote kwamba Waafrika sisi tunapaswa kujiona kama ni watu ambao tulijaliwa ni mtazamo wake Israel Sostenes, mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia kilichopo jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa nimpishe mwenzangu Sabina Crispin Nabi Gambo anakujia na makala ya habari rafiki. <coughs> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunazungumzia kuhusu mkutano wa Urusi na Afrika ambao umeanza hii leo huko Sochi, ambapo Urusi inalenga kurejesha ushawishi wake barani Afrika kama ilivyokuwa wakati wa Muungano wa Sovieti. Maoni yako ni nini, msikilizaji, kuhusu mkutano huu? Unadhani utakuwa na tija bara la Afrika? Karibu, uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Nitafurahi kupata maoni yako. Asante sana mtangazaji, jina langu naitwa Kajugu Kasongo Alex, napatikana katika nchi ya Namibia, capital city yake ni Windhoek. Kwa sasa hivi niko Windhoek hapa tunavyozisumulia na wewe hapa, alafu ndaenda kutoa maoni yangu kuhusu eh, mkutano kuhusu eh, rasia na, na, na, na bara ya afrika ya kwetu huku. Kwa kweli, itakuwa ni, ni jambo moja la muhimu sana. Russia ni nchi ambayo inasaidia nchi mrefu mrefu ambazo zenye hazina hata hesabu, kama vile tukiangalia hata kule kungambo za wa Wakinaarabu sawa vile Syria, ambavyo gisi yee kabisa amewashika anuwa, mkono mpaka kama vile President Bashar al-Assad mpaka hivi angali kabisa kwenye madaraka. Alafu kenwi naweza nikaongezee ni kusema ya kuwa kama mkutano huo unaweza ukama, ukamarike kabisa kiasi, naweza nikafurahie huyu president wa wa Russia eh, Vladimir Putin aweze kabisa kushika ashike Afrika, aingize kichwa chake katika Afrika mikono na siasa yake ingie katika Afrika. Alafu labda tuangalie kama Afrika labda ya mambo yanaweza kaendelee vizuri, usalama sana sana, usalama ndio kitu cha kwanza kufanya katika nchi za Afrika. Bila usalama, hakuna kitu ambacho kinaweza kikaendelee, kwa sababu president huyu nafasi anatia mikono na miguu usalama unadhiri una, una kabisa kwa kiasi kwa sababu unakuta nchi hapa leo kunakuwa mambo yaendee mzuri huku mambo yaendee mzuri lakini, pamoja na hiye, kama kabisa, President Vladimir Putin akishajikia katika siasa zetu za Afrika alafu Afrika ita itamarika itakuwa muda muda mrefu na kiasi zaidi. <muchas> Asante sana kwa majina, ninaitwa Shukuru Bahati Dastani kutoka Kashinga Ngala, Kagera, Tanzania. Nafikiri mkutano huo kwa kwetu sasa, kwa Afrika itakuwa na faida kubwa, kwa sababu kuna biashara mbalimbali ambazo zinakuwa zinauzwa kama kimfano kama nchi ya Tanzania, madini hata mengineyo kadhalika nafikiri itakuwa na faida hasa fursa kubwa itakuwa kwa Tanzania kwa sababu kuna mafuta kuna madini. Nafikiri Tanzania tuna, tutapata faida kwa ajili. Anaitwa Fredi Njawa, anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Bila shaka rais wa urusi Vladimir Putin kuna kitu ambacho amegundua kwamba afaidi kutoka katika bara letu la Afrika. Kwa hiyo na ndio maana naye anajaribu kuleta mahusiano na bara letu la Afrika, lakini kiukweli ni kwamba ameshajua kwamba kuna kitu ambacho akifaidi, kwa sababu anaona kwamba kuna mchina anafaidika kutoka katika bara letu la Afrika, kuna mamerika anafaidika kutoka katika bara letu la Afrika, kuna mfaransa anafaidika naye kutoka katika bara letu la Afrika. Kwa hiyo na ndio maana naye anajaribu kuleta mahusiano ili kwamba nae ee. Kuna kitu ambacho anakitafuta katika bara letu la Afrika, kwa sababu wanajua kwamba bara letu la Afrika ni shamba la bibi, kila mtu anachuma. Kwa hiyo hivyo basi, nilikuwa naomba viongozi wetu wawe makini sana na mikataba au na nchi ambazo zinajifanya kuja kuwekeza katika bara letu la Afrika, kwa sababu mwisho wa siku tunaweza kujikuta katika matatizo ambayo tutakuja kushindwa hata kesho kuyatatua. Kwa hiyo tunachotaka kusema ni kwamba viongozi wetu inatakiwa wawe makini sana na mikataba au na watu ambao wanajifanya kuwa na urafiki na bara letu la Afrika. Ni hayo tu. Wakati mimi naitwa kwa jina la Mungu Modeste Batambara, Dr. Kiwanja Rujuri, mashariki mwa DRC. Kwa kweli mimi nadhani kwamba mkutano huu unaweza kuwa na tija, sababu ukiangalia namna rais wa Urusi alivyotangulia uh, kusema kwamba anaweza uh, kusaidia mataifa ya Afrika Uh, hasa bila masharti, sababu anaangalia mataifa ya magharibi yanaweka masharti fulani fulani kufuatana na misaada ambao wanawapatia Waafrika wa ko kwa, nadhani kwamba mkutano huu unaweza ukawa na tija kwa bara la Afrika nzima. Asante sana, naitwa hapo Shabani nanipigia nipigia simu nikiwa nchini Kenya hapa Nairobi. E, mkutano ambao Urusi uliandaa na nchi za Afrika ama na warais wa, wa Afrika ni mzuri kwa upande mmoja na ni mbaya kwa upande mwingine. Ni mbaya aje? Afrika ni bara ambalo linapaswa kujitegemea na kutafuta maendeleo yao kutoka barani y Afrika, sio kuyatafuta kutoka nje ya Afrika. Hiyo ni kitu ya kwanza ambao waendelea kurudi nyuma kwa kutegemea bara zingine ili zikuje kutuendelesha sisi hapa Afrika. Hiyo ni kitu ambacho kinaendelea kutupa udhaifu sana, kwa hiyo pande moja. Na ni mzuri, kwa nini? Afrika ni bara ambalo limezoea kuishi kwa mikopo, kukopwa na kupewa misaada kutoka bara zingine, na kwa hiyo wakienda kukutana huko Urusi, na Urusi pia ikuwe ikuwe katika zile bara kama nji ambazo zitakuwa zikisaidia Afrika, ni vizuri kwa sababu gani? Wakati watu wa kupeana madeni wamekuwa wengi, China, Amerika uh, na nchi za Ulaya zitapunguza zile conditions ama requirement ambazo zilikuwa zikitaka kupeana deni, mtatupea hiki mtatupea hiki. Kama hapa Kenya nasikia China inasema itachukua uh, bandari la Mombasa. So wakati mnaletewa deni sasa, China inaleta pesa yake, Amerika ya kwake, na wengine ya kwao, pia Urusi ya kwao, zile conditions ambazo walikuwa wakiziweka tapungua kwa sababu itakuwa kama kila mtu anagombania soko. Hiyo ndo itakuwa kitu kizuri, kwa sababu Afrika tumezoea mambo ya kukopwa ama kusaidiwa na si kusaidiwa hati tunasaidiwa hivyo ni vile tunasaidiwa na kuna conditions nyingi, kuna sharti nyingi ambazo zinakuwa kwa kupata hiyo misaada. Kwa hiyo wakikuwa watu wengi wanataka kupeana misaada hizo sharti nazo, nazo pia zitapungua kwa sababu inakuwa kugomba ambayo ni Afrika. Na kwa Urusi eh, wao wameona kama wamechoka na hivyo vikwazo ambavyo wamewekewa na Ulaya na Amerika, sasa Wamezu, wamewekea macho wapi? Soko ni Afrika. Afrika ni bara ambalo sasa, kama linakuwa, wacha tukimbilie Afrika tujenge soko letu huku huku, soko imeziba pia na kupiganisha Uchina ambayo ina control sasa ulimwengu, hasa sana ukiangalia kupitia soko za Afrika Naweza sema ndo kwa maana Urusi imeona sana kufanya hiyo mkutano huko Skochi kusudi waangalie namna gani nao pia wanaweza kuja kuwekezea Afrika na kuteka nchi za Afrika, kama vile Uchaina na Amerika na nyinginezo zimeshateka teka nchi za Afrika. Kwa hiyo mipo yao na misaada ambao huleta huko Afrika. <coughs> Naitwa Edward Dhaimana, kutoka hapa nchini Rwanda, magharibi mwa nchi, mji wa Rubavu. Mimi naona mkutano huo hauna tija yoyote kwa nchi za Afrika kwa kuwa hakuna urafiki baina ya nchi kwa nchi, ila manufaa yao wenyewe. Naona tu haitasaidia kitu, haitasaidia kitu nchi za Afrika. Afrika iko mikononi mwetu, lazima sisi tuijenge nchi, ni jukumu letu tu, tusitegemee usaidizi wengine kutoka nchi nyingine. <coughs> Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili katika ujumbe mfupi, Hussein Pazi wa stendi ya mkoa Arusha, Tanzania anasema binafsi inaona mkutano huo kuwa na tija au kutokuwa na tija katika nchi za Kiafrika ni pale viongozi wa Afrika watakapojua lengo la Urusi kutaka kurudisha mahusiano katika nchi za Afrika na kuona lengo hilo lina faida la kuendelea kuinua uchumi katika nchi za Afrika au la. Robert Nachime kutoka Congo DRC, unasema mkutano huo utawasaidia marais wengi wa Afrika kupata msaada wa kiuchumi, pia kijeshi, ila nilichokigundua ni kwamba Putin huwa hapendi wa Afrika. Mzee Mkonta Gabrieli kutoka Kala Kisakala DRC, unasema Kiukweli, huu mkutano unaweza kuwa na tija kwa Afrika endapo tu wakiheshimu makubaliano, kwa sababu hii inaweza kutupa nafasi kubwa kwenye mataifa yetu ya Afrika kusonga mbele kiuchumi na mambo mengine mengi. Ujumbe wa mwisho kwa leo ni wa kwake Abubakari Charokiwa mzirai wa Mwanga, Kilimanjaro, Tanzania, unasema ni hatua nzuri sana kwa nchi ya Urusi kujitahidi kila kuchao kurejesha uhusiano na nchi za kiafrika baada ya kuvunjika kwa muungano wa Sovieti. Ninachokiona, endapo Afrika itajenga uhusiano mzuri na Urusi, basi itanufaika katika nyanja nyingi, ikiwemo kiuchumi, kisiasa na mambo kadha wa kadha. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala ya habari Rafiki, ambapo hii leo tumeangazia mkutano kati ya Urusi na Afrika. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. kwa heri. Nam, shukran sana Sabina Crispin na Bigambo kwa makala hayo. Mimi ni Ali Bili Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa Victor Robertule Fulu. Mitambo alikuwa ni Stelius Sane. Ange urudia, kila mmoja angecheza, utatamani kuimba na kuitikia, kama kinywaji unaongeza rangi yake, mavazi na shepu katikati ya mfupi na mrefu. Mimi nadhani dhani ya Mungu aliangalia, akaomba mwanamke apendezeshe dunia, ya kukaa kichwa, malaika wa kupaa anga, mwanamke wa kumweka ndani, mwanamke wa kusipendi mali ange kwa wimbo DJ angeurudia Chabita kwenye mitandao anaitwa na darasa na Jux na kibao chao hicho Juju, kibao ambacho kinatufikisha katika tamata matangazo katika lugha ya Kiswahili na Ali Bilali ndio jina langu, chino simamizi wa Victor Victo Robert Wille mitambo alikuwa ni seru sana pune cha cakwacha na wenzetu kutoka Paris, lakini kwanza Juju.