Afrika Mashariki ni saa 12 kamili. Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Ijumaa, leo tarehe moja mwezi wa Novemba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Operesheni ya kijeshi dhidi ya makundi yenye ya silaha ya za pambamoto mashariki mwa DRC. Jeshi la umoja wa mataifa kuendelea kuwa katika jimbo la Darfur kule nchini Sudan kwa muda wa mwaka mmoja zaidi. Na ikulu ya Marekani ya kosoa mchakato kumwondoa madarakani Rais Donald Trump. Na bila shaka matangazo haya unayapata pia kupitia redio wa shirika na ukurasa wetu wa Facebook, popote pale duniani unaweza kutupata moja kwa moja Uh, tafuta tu RFI Kiswahili na pia unaweza kutunikia ujumbe mfupi ukiweza, anza na alama ya kujumlisha 255 764 015 747. Jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeendelea na operesheni zake dhidi ya upiganaji wa waasi pamoja na wawasi, ya makundi mengine yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo. Operesheni hii iliyozinduliwa jana imekuja wakati huu mamia ya watu wakiripotiwa kuwawa na wengine kutekwa nyara na wapiganaji wenye silaha wanaofanya shughuli zao mashariki mwa nchi hiyo. Machafuko mashariki mwa DRC yamesababisha hata juhudi za kukabiliana na kuenea maambukizi ya virusi vya Ebola kuwa ngumu kutokana na hofu ya kiusalama. Omar Kavota ni mchambuzi wa masuala ya siasa na mwanaharakati wa haki za binadam. Anazungumzia operesheni hii akiwa katika mji wa Beni mashariki mwa nchi hiyo. Tunapenda kupongeza jeshi ya taifa FARDC sababu raia walikuwa wanatarajia hizi operesheni kali ziweze kuanzishwa na ziweze kuzaa matunda. Ndiyo maana tumesikia kwa furaha msemaji wa jeshi ambaye ametangaza kama operesheni zimeanza, na kweli tunashuhudia milio wa risasi nzito nzito, silaha ndogo ndogo, hata helikopta zinazuru maeneo haya hivi, kuonyesha kuwa kazi kweli inafanyika. Ni mtazamo wake Omar Kavota, mchambuzi wa maswala ya siasa na mwanaharakati wa haki za binadamu, anazungumza akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC. Tukisalia kule DRC, shirika la afya duniani, WHO, na serikali ya nchi hiyo kwa pamoja wanapendekeza mabadiliko ya namna ya kuwatunza watu waliokuwa wameambukizwa Ebola lakini sasa wamepona. Hii imekuja baada ya mwanamke mmoja aliyekuwa ameaminiwa kupona kupata maambukizi mapya Ebola na kupoteza maisha, huku wataalam wakisalia maswali mengi. Tayari wataalamu wa afya wanasema kwamba maambukizi ya ebola yamepungua, lakini pia kuna watu, watu ambao wamepona. Tangu mwezi Agosti mwaka uliopita, watu zaidi ya elfu mbili wamepoteza maisha huku elfu tatu wakiambukizwa. Tukisalia na maswala ya afya kule DRC, ni kwamba raia zaidi ya laki nane katika jimbo la Kivu Kaskazini wameanza kupewa chanjo ya kujikinga na maambukizi ya ugonjwa wa kipindupindu. Mwandishi wetu Emmanuel Eliazari anaeleza zaidi. Wizara ya afya nchini humo inazindua chanjo hiyo ili kuwakinga wananchi walio hatarini kupata ugonjwa huo katika miji ya Binza, Goma, Karisimbi, Kaina, Kibirizi, Kirose na Ruchuru, ikiwalenga watu wenye umri kuanzia miezi kumi na miwili na kuendelea. Kampeni hiyo ya siku tano iliyoanza Oktoba 30 ni ya pili baada ya ile ya kwanza iliyotolewa Juni 2019. Jimbo la Kivu Kaskazini ni miongoni mwa majimbo 21 yanayopambana na ugonjwa huo wa mlipuko, ambapo takwimu zinaonyesha kuwa tangu kuanza mwaka huu zaidi ya watu 22314 walibainika kuugua kipindupindu, huku miongoni mwao 390 walifariki dunia. Kundi la wadukuzi kutoka mataifa matatu ya Afrika Mashariki wamekamatwa nchini Rwanda walipokuwa wanajaribu kuingilia mfumo wa benki moja. Polisi wanasema wadukuzi hao walikuwa wanapanga kuiba pesa kutoka kwenye benki ya Equity e, kutoka kule nchini Kenya, lakini hawakusema udukuzi huo ulifanyika lini. Hata hivyo, imebainika kwamba wadukuzi hao walikuwa wanatokea nchini Kenya, Rwanda na Uganda. Baraza la usalama la Umoja Mataifa limekubali kuongeza muda zaidi wa vikosi vyake vya kulinda amani kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan baada ya kupokea mapendekezo kutoka kwa serikali mpya mpito. Tume ya kulinda amani kwenye jimbo la Darfur inayofahamika kama UNAMID iko chini ya usimamizi wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa, ambao kwa pamoja juma hili wamepiga kura kuunga mkono azimio la kuongezwa muda zaidi kwa wanajeshi wake kusalia nchini humo. Vikosi hivyo vilikuwa vimalize muda wake mwezi Juni mwaka huu, lakini viliongezewa miezi minne zaidi baada ya kutokea maandamano yaliyosababisha kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Omar al Bashir. Wataalamu wa maswala ya usalama na siasa wanatazama vipi hatua hii? Dr Francis Unditi anazungumza akiwa Nairobi, nchini Kenya. Amani ya Sudani, Karatum ama Sudani, um, kazini italetwa tu na Wasudanisi wenyewe, kwa sababu hao ndio walianza vuguvugu uh, la kutaka kuleta mabadiliko katika nchi hiyo. Kazi ya Umoja wa Mataifa itakuwa kushughulikia mambo ya kibinadamu ama ile humanitarian assistance, kupatiana misaada kwa wale ambao wameathirika na vuguvugu hilo, na pia kuweza ku, uh, kupeana msaada wa kiufundi na pia kifedha, ili uh, maongezi ambayo yanaendelea kati ya makundi tofauti tofauti kule Khartoum yanaweza kuendelea bila wasiwasi yoyote. Ni mtazamo wake Dr Francis Onditi, mtaalam wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Radio France International Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 6, Afrika ya Kati ni saa 11 na dakika 6. Asante sana kwa kuendelea ku pamoja nasi jioni hii. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi 29 za Afrika pamoja na nchi tano za Nordic wanatarajiwa kukutana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kuanzia juma lijalo, ambapo watajadiliana masuala mbalimbali ikiwemo namna ya kuhamasisha ama kuimarisha amani na usalama katika nchi za Afrika. Katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje wa Tanzania Dr. Faraji Mnyepe amesema lengo la mkutano huo ni kubadilishana uzoefu katika sekta mbalimbali baina ya nchi hizo. Masuala yatakayojadiliwa ni pamoja na yale ambayo yanahusu biashara, uwekezaji, mikakati ya kisekta, na hasa inayochochea ukuaji wa haraka wa uchumi na utoaji wa ajira. Pia mikutano hii inajadili masuala ya amani na usalama katika kanda na duniani. Akizungumzia suala la ulinzi na usalama, Dkt. Mnyepe amesema licha ya kuimarika kwa usalama katika nchi za jirani na Tanzania mkutano huo utatumika kuzishauri nchi hizo namna ya kuendelea kudumisha amani na utulivu. Tunafahamu katika nchi zinazotuzunguka amani imeshamili, na zile ambazo watu wanahisi amani haiko vizuri zimealikwa. Hii ni moja ya ajenda ambayo itazungumzwa katika closed session. Nchi jirani zetu ambazo zina matatizo zimealikwa, kwa hiyo tutazungumza mambo ya amani. Mawaziri wa mambo ya nje watazungumza kirafiki na pale ambapo wanahitaji msaada kutoka nchi hizo 29 za Afrika na Nordic. Nadhani watabadilishana uzoefu. Miongoni mwa nchi ambazo zimealikwa katika mkutano huo ni pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi, Rwanda na Ethiopia, ambapo miongoni mwa nchi za Nordic ni pamoja na Sweden, Norway na Denmark. Wataalam wa hali ya hewa wanaonya kuwa mataifa ya Afrika Mashariki yataendelea kushuhudia kiwango kikubwa cha mvua katika siku zijazo. Mvua kubwa imekuwa ikinyesha kuanzia mwezi Oktoba na kusababisha maelfu ya watu huku ya hama makwao nchini Somalia, huku hali kama hiyo pia ikishuhudiwa katika nchi ya Sudan Kusini. Watu wamepoteza maisha nchini Kenya, Ethiopia na Tanzania baada ya kusombwa na maji, huku miundo mbinu kama barabara ikiharibika. Serikali ya Ethiopia imesema watu 78 waliuawa katika maandamano ya juma lilopita dhidi ya kile walichokisema ni kupinga kunyanyaswa kwa mwanaharakati mashuhuri nchini humo. Msemaji ofisi, msemaji katika ofisi ya waziri mkuu Ahmed Abey Bilene Seum amewaambia waandishi wa habari kwamba wale waliuawa walipoteza maisha katika maandamano yasiyo na msingi na kwamba tayari uchunguzi umeanzishwa kuhusu mawaja hayo. Vurugu za juma lilopita zimeendelea kutoa kutia doa juhudi za waziri mkuu Abei ambaye anatarajia anajaribu kuwaunganisha wananchi wa taifa hilo waliogawanyika kiitikadi. Watetezi wa haki za binadamu wana mtazamo gani? Francis Auma ni mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri lenye mkao yake kule mjini Mombasa, nchini Kenya. Kwanza, maandamano kuandamana kwa mtu yeyote kwa amani inaruhusiwa dunia nzima, hii iko katika uh, masuala ya UN Universal Declaration of Human Right, unaruhusiwa kufanya maandamano ya amani na nane zao lsbeta vurugu. Tunasikitika na Ethiopia kupata kuwa watu watu wengi walikufa, na vilevile vile watu kusukumwa sana wanapofanya maandamano ya amani. Inadhihirisha ni nchi ya kiimla, ni nchi ya udikteta, na zile sheria zao wanazoleta kugandamiza ku, ku, hususan za kibinadam haikubaliki. Nam, ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Mhuri. Anazungumza akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Polisi nchini Nigeria wanasema wamewaokoa watu kumi na watano wenye ulemavu wa akili waliokuwa wamefungwa na minyororo katika jumba moja inaloaminiwa kutoa huduma ya maombi jijini Lagos watu waliokolewa wali ni wanaume na wanawake wenye umri kati ya miaka 19 na 50. Wengi walikuwa katika jumba hilo kwa zaidi ya miaka mitano. Polisi wanasema watu hao waliletwa na ndugu zao kwa imani kwamba wangepunywa katika jumba hilo la maombi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz, mita bendi 13. Jijini Kigali nchini Rwanda ni saa 11 dakika 11, lakini ukiwa kule uh, Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili na dakika kumi na dakika moja. Siku moja baada ya ubunge wa Kongres nchini Marekani kupitia ama kupitisha azimio la kuanza kufanyika kwa mchakato wa kumwondoa marekani Rais Donald Trump, ikulu yake imekosoa hatua hiyo iliyoitwa ya upande mmoja. Hapo jana wabunge walipitisha kanuni zinazoongoza mchakato huo ambao sasa utafanyika kwa wazi tofauti na sasa, uh, tofauti na sasa ambapo ulikuwa unafanyika kwa siri. Wabunge wa Republican wamekosoa wenzao Democrats kwa kujaribu kufuta maamuzi ya wananchi, madai ambayo yamekanusha vikali na mwenyekiti wa kamati ya intelijensia kutoka chama cha Democratic Adam Schiff. We recognize the seriousness of this undertaking. Tunatambua ujasiri uliofanywa Tunatambua kwamba tumelazimishwa na mazingira yaliyopo kuendelea mbele. Ikiwa rais anatumia vibaya ofisi, ikiwa rais anapuuza masilahi ya taifa, ikiwa rais anapuuza kufuata katiba kwa lengo la kulinda masilahi yake binafsi au masilahi ya kisiasa, hiyo ni kuvuka mipaka. Wabunge wanachunguza iwapo rais Trump alitumia vibaya madaraka yake kwa kuweka shinikizo kwa nchi ya Ukrain ili kujinufaisha kisiasa. Maelfu ya waandamanaji wa Kiislamu wameandamana katika maeneo mbalimbali nchini Pakistan, likiwemo jiji kuu la Islamabad, kushinikiza kujiuzulu kwa waziri mkuu Imran Khan. Maandamano haya yalishuhudiwa kabla ya swala ya Ijumaa. Haya ndio maandamano makubwa zaidi dhidi ya serikali ya kana ambayo inapambana na hali ngumu ya kiuchumi uh, suala ambalo limesababisha uandamanaji kuingia katika barabara kutaka mabadiliko ya serikali. Wanajeshi wa Uturuki na Urusi wameanza kufanya duria ya pamoja y kukagua ikiwa wapiganaji wa wa kikurudi wameondoka kwenye maeneo muhimu ya mpakani ikiwa e ni sehemu ya utekelezwaji ya makubaliano yaliyoafikiwa baina ya nchi hizo mbili mwandishi wetu emmanuel makundi ana maelezo zaidi doria hiyo ambayo imeanza hivi leo majira ya asubuhi imekuja baada ya makubaliano ya juma lililopita kwenye mji wa sochi ambapo nchi hizo mbili zilikubaliana kuwa wapiganaji wa kikurdi waondoke kwenye maeneo ya mpaka na uturuki ambapo urusi imethibitisha kuondoka kwao vikosi hivi vinaungana na wanajeshi wengine wa marekani ambao juma lililopita rais donald trump aliagiza wanajeshi wake kusalia ili kulinda miundombinu ya mafuta. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na wizara ya ulinzi ya Ankara imethibitisha kuondoka kwa wapiganaji hao na kuongeza kuwa doria hiyo itaendelea kwa majuma kadhaa, ili kuhakikisha makubaliano yaliyofikiwa juma lililopita hayakiukwi. Nam, asante sana Emmanuel Makundi Ma..., barabara kabisa. Ni wakati wa rf michezo, mwenzangu uh, ruben Ndukumbuka ameingia <laughs> hapa studio, ametuandalia uh, mengi, mambo mengi ama michezo kem kem. Karibu sana Ruben Ndukumbuka. <laughs> <laughs> Asante sana Victor Abuso na msikilizaji, natumai pia huna neno hapo ulipo. Nianzie huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambapo mashabiki wa timu ya taifa ya nchi hiyo Leopard wamekuwa na mitazamo tofauti kuhusu hatua ya kocha wa timu hiyo uh, Christian Nsengi Biembe Seseseko kumteua mchezaji mwenye asili ya nchi hiyo DRC nambaye alihamia Ufaransa, Rifi Mandanda kuwa golikipa wa nne kutoka familia moja kuchezea timu hiyo. Victor Buso, Rifi Mandanda mwenye umri wa miaka ishirini e, na saba anachezea timu ya Boulogne uh, huko Ufaransa. Uh, sasa amejumuishwa katika kikosi cha Leopard cha wachezaji thelathini kitakachoumana na Gabon na baadaye Gambia uh, huko Banjul mwezi uh, huu wa Novemba kuania kucheza kombe la mataifa ya Afrika uh, 2021 kule Cameroon. Espoir Kangela ni mchambuzi wetu wa soka na hapa anaangazia uteuzi huo wa Rifi Mandanda akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Kocha wa timu ya taifa ya kandanda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bwana Christian Sengibembe, amekwisha taja orodha ya wanamichezo ambao wataweza kushirikisha timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kunako orodha hiyo kunapatikana golkipa machachari sana, yeye ni Bwana Rifi Mandanda akiwa wa familia ya Mandanda ni kutazama ya kwamba wale ambao waliweza kuwa ndani ya timu ya taifa wa wakiwa kama wa golkipa, wakati DRC ilikuwa na mechi ya kujiandaa dhidi ya Algeria na pwani na tembe hawakuweza kufanya vizuri sana, na ni ile ndio iliacha je kocha wa timu ya DRC kutaja tena golkipa ni mpya wa kutizama kama yule anaweza kufanya vizuri kuliko wale ambao waliweza kuwa ndani ya hiyo timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ni Espoir Kangela, mchambuzi wetu wa soka akiwa huko Goma, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Kumbuka tu kwamba, msikilizaji, Rifi Mandanda Uh, pia najumuika uh, na, na, na, na, na kaka yake ambaye anaitwa Steve, nahodha wa klabu ya Marseille pia huko Ufaransa, ambaye pia ni miongoni mwa wachezaji wa timu ya taifa ya Ufaransa ambayo ilitoa uh, kombe la dunia mwaka uliopita, na mwingine ni Parfait Mandanda. Victor Buso, umeshawahi kushuhudia watu wa, wa, wa familia moja kuchezea timu moja? Uh, inatokea kwa mfano kule nchini Kenya tuliona timu moja, McDonald Mariga, uh, Victor Wanyama, tababaki dan Wanyama walikuwa wachezaji wa timu taifa ya Harambee Stars yes, lakini Michael Coth Divoko Rigi na Arnold Rigi, kwa hivyo Inawezekana. Yeah. Inawezekana na ni kibaki bado. Barani Afrika, kocha wa timu ya taifa ya Ghana Kwesi Appiah amewajumuisha wachezaji saba wapya kujiandaa na mchezo wa kuwania kucheza kombe la dunia ya AFCON kule Cameroon. The Black Star itaumana na Afrika Kusini hapo Novemba 14, na siku nne baadaye, eh, timu hiyo itasafiri uh, kucheza na Sao Tome de Principe. Itakuwa ni uh, mwezi huu wa Novemba. Katika hatua nyingine, shirikisho la soka nchini humo uh, huko Ghana yani, limemchagua Kurt Okraru eh, kuwa rais wa uh, shirikisho la soka baada ya kuongoza kwa mwaka mmoja na kamati maalum. Beki wa Barcelona Gerard Pique, hapa ni huko barani Ulaya, msikilizaji. Gerard Pique amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa wachezaji wa timu hiyo ya Uhispania, Barcelona, wako tayari kukubali mishahara yao icheleweshwe, na kwamba hatua hiyo itasaidia labda la klabu hiyo fikia kumsajili mshambuliaji wa kimataifa wa Brazil Neymar msimu wa joto. Barcelona ilifanya kila linalowezekana, uh, kutaka kumsajili nyota huyo wa kimataifa, lakini juhudi hizo mpaka sasa hazijazaa matunda. Victor Abuso, Neymar aliondoka Barcelona na kujiunga na Paris Saint Germain PSG kwa adha ya kuvunja rekodi duniani ya euro milioni mia mbili na ishirini na mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Je, Vikta, unaona kwamba pengine harakati hizi za Barcelona kum, kumsajili mshambuliaji wa kimataifa Neymar msimu wa joto zitafanikiwa? Na bila shaka zinaweza zikafanikiwa, Bwana Ruben. Kumbuka katika mchezo wa kandanda hakuna nimalizie <laughs> <laughs> Ni na tenis Mwingereza Kyle Edmund amepata ame tabu eh, mbele ya mchezaji nambari moja kwa ubora duniani Novak Djokovic kwa aseti mfululizo za saba sita, sita moja katika mzunguko wa tatu nye michuano ya Paris Masters. Mchezo huo oh, kwa Edmund Kyle umehitimisha maandalizi kuelekea michuano ya Davis Cup ambayo itapigwa huko Madrid. nam asante sana mwenzangu Ruben, kumbuka huwa ni furaha iliyoje kuwa pamoja nawe katika arafa ya michezo. Merci beaucoup, bon weekend. Merci, je t'en prie. Kwa <laughs> heri. Na sasa na wakati wa makala ya muziki Ijumaa na Ali Bilali. Jina langu ni Ali Bilali wa Radio France International. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala ya muziki juma, ambapo nakuletea msanii ambaye anakuja kwa jina la Maitre Gims. Maitre Gims jina lake halisi ni Gandhi Juna. Amezaliwa Mei 6 mwaka 1986 jijini Kinshasa, Zaire ya zamani ambayo kwa sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anatoka katika familia ya wanamuziki. Baba yake Juna Janana alikuwa miongoni mwa wanamuziki wanaounda bendi ya Viva la Muzika inayomilikiwa na Papa Wemba. Aliwasili nchini Ufaransa mwaka 1988 akiwa bado na umri wa miaka miwili pamoja na wazazi wake na kuishi maisha mabaya kwani walikuwa hawana vibali les sans papier, na anaeleza kuishi katika maisha magumu sana, kutokana na hali hiyo, wazazi wake kukosa vibali halali vya kuishi nchini Ufaransa. Na katika kibao chake Freedom, Maitre Gims anaeleza maisha yake, na kibao Freedom alikitoa mwaka 2013 na inakupa nafasi ya kusikiliza kibao Freedom na Maitre Gims. Msanii anatueleza unatokeaje kuwa kijana aliye huru. Kama nilivyokujuza msanii ambaye tunamzungumzia anatoka katika familia ya wanamuziki, ni ndugu wa wanamuziki Daju wa kundi la The Shin Sekai na msanii Bejik pamoja na X Gangs ambao nao pia ni wanamuziki wa hip hop nchini Ufaransa na ambao wanafanya vizuri. Maitre Gims anasema jina la Gims alipewa na ndugu yake, ambapo wote katika familia ndoto yao walikuwa a, ni kugeuka raia wa Marekani. Na jina hili lilitoka katika mmoja miongoni mwa filamu za Marekani, huku jina la Metre akiga kutoka katika filamu za Kichina ili kuleta utofauti na wengine. Kama unavyoeleza, wakati akihojiwa na kituo cha Rapmag TV nchini Ufaransa, Metre Gims inatokana awali ilikuwa ni Gims pekee, niliongeza Metre kwa sababu na upenda ulimwengu wa filamu za Asia, mchezo wa kupambana. Uhusiano kati ya wanamuziki na walimu inaendana na kazi inayoifanya katika tasnia ya muziki. Uh, metre ni kama kitu changu, niliongeza metre games kwa sababu inasikika vizuri, na pia linataka kuhakikisha kuwa hakuna mwingine anayetumia jina hilo Gims unaweza kukutana na mtu anaitwa hivyo lakini Metre Gims uh, sio rahisi hivyo. Nina uhakika Gims mkuu wangu ndiye aliyeniita hivyo, na hili ni suala binafsi kabisa. Aliona jina hili katika tamthilia ya Marekani na akanipa jina hilo kwa sababu alikuwa na ndoto ambayo pia mimi nilikuwa nayo kwamba siku moja tutajaribu kuwabadilisha raia wa marekani kuanzia mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili kumi na tatu akiwa katika kundi la section dasso alitoa vibao vingi tu ambapo mwaka elfu mbili na tatu alitoa kibao kilichoitwa ku depression na baadaye akakutana na manaja ambaye alipendekeza kutoa CD ya kibao la terre du milieu mwaka elfu mbili na tano, Maitre Gims mwenyewe ndiye alitengeneza picha ya kava ya CD na baadaye alitoa kibao chake pekee kilichokuja kwa jina la Pour tous ceux qui dorment les yeux ouverts ikiwa na maana kwa wale wote wanaolala macho wazi. Mwaka 2014 alitangaza kuandaa albamu yake iliyobatizwa kwa jina la Mon cœur avait raison yaani moyo wangu ulikuwa na sababu, na kutangaza mpango wa kufanya mzunguko uliobatizwa Warano Tour, utaanza Novemba mwaka 2015. Mwaka 2015 alitoa kibao Est-ce que tu m'aimes, kibao ambacho kipo katika albamu yake ya Mon coeur avait raison yaani moyo wangu ulikuwa na sababu. Est-ce que tu m'aimes, je, wanipenda ndio kibao na kuwekea hewani. Kumbuka kwamba unaweza kutufollow kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilai. Est-ce que tu m'aimes, na nakuuliza wewe hapo <laughs> Kuhusu maisha yake binafsi, Metra Gims ameoa kitambo sana na ana watoto wanne, waliozaliwa katika familia ya Kikristo kabla Mendoza haja so silimu na kuwa Muislam mwaka 2004 na ambapo na anaitwa Bilal kwa jina la Kiislamu. Jarida moja la kiuchumi la Challenge lilimweka Metre Gims katika nafasi ya pili kwenye orodha ya wasanii wanaolipwa vizuri katika industry ya muziki nchini Ufaransa, na ambapo namba moja ni Milen Farmer, huku namba tatu akiwa ni Johnny Hallyday. Kama unakumbuka Johnny Hallyday ni miongoni mwa wasanii wakubwa sana nchini Ufaransa na ambao walipata sifa kupitia muziki, lakini pia filamu. Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, Afrika ya Kati ni saa 11 na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tuna kutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nam habari za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Ijumaa. Leo ni tarehe moja mwezi Novemba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Operesheni ya kijeshi dhidi ya makundi yenye silaha ya pamba moto mashariki mwa DRC. Jeshi la Umoja Mataifa kuendelea kuwa katika jimbo Dafur la kule nchini Sudan kwa mwaka mmoja zaidi. Na wanajeshi wa Uturuki na Urusi wapiga doria pamoja kaskazini mwa nchi ya Siria. Unaweza kutupata popote pale ulipo duniani kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeendelea na operesheni zake dhidi ya wapiganaji na waasi pamoja na makundi mengine yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo. Operesheni hii iliyozinduliwa hapo jana imekuja wakati huu mamia ya watu wakiripotiwa kuuawa na wengine kutekwa nyara na wapiganaji wenye silaha wanaofanya shughuli zao mashariki mwa nchi hiyo. Machafuko mashariki mwa DRC yamesababisha hata juhudi za kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya Ebola kuwa ngumu kutokana na hofu ya kiusalama. Omar Kavota ni mchambuzi wa maswala ya siasa na mwanaharakati wa haki za binadamu, anazungumzia operesheni hii akiwa mjini Beni mashariki mwa nchi hiyo. Tunapenda kupongeza jeshi ya taifa FRDC, sababu raia walikuwa wanatarajia hizi operesheni kali ziweze kuanzishwa na ziweze kuzaa matunda. Ndiyo maana tumesikia kwa furaha msemaji wa jeshi ambaye ametangaza kama operesheni zimeanza, na kweli tunashuhudia mlio wa risasi nzito nzito na silaha ndogo ndogo, hata helikopta zinazuru maeneo haya hivi, kuonyesha kuwa kazi kweli inafanyika. Namni mtazamo wake Omar Kavota, mchambuzi wa siasa na mwanaharakati wa haki za binadamu, anazungumza akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC. Shirika la afya duniani WHO na serikali ya DRC kwa pamoja wanapendekeza mabadiliko ya namna ya kuwatunza watu waliokuwa wameambukizwa Ebola, lakini baadaye wakapona. Hatua hii imekuja baada ya mwanamke mmoja aliyekuwa ameaminiwa kupona kabisa kupata maambukizi mapya ya ebola na kupoteza maisha, swala ambalo limeacha maswali mengi hasa kwa wataalam. Tayari wataalam wa afya wanasema kwamba maambukizi ya ebola yamepungua, lakini pia watu kadhaa wamepona. Tukisalia kule nchini drc na maswala ya afya, ni kwamba raia zaidi ya laki nane katika jimbo la kivu kaskazini wameanza kupewa chanjo ya kujikinga na maambukizi ya ugonjwa wa kipindupindu. Mwandishi wetu Emmanuel Eliazar anatueleza zaidi. Wizara ya afya nchini humo inazindua chanjo hiyo ili kuwakinga wananchi walio hatarini kupata ugonjwa huo katika miji ya Binza, Goma, Karisimbi, Kaina, Kibirizi, Kirose na Ruchuru, ikiwalenga watu wenye umri kuanzia miezi kumi na miwili na kuendelea. Kampeni hiyo ya siku tano iliyoanza Oktoba thelathini ni ya pili baada ya ile ya kwanza iliyotolewa Juni 2019. Jimbo la Kivu Kaskazini ni miongoni mwa majimbo 21 yanayopambana na ugonjwa huo wa mlipuko ambapo takwimu zinaonyesha kuwa tangu kuanza mwaka huu zaidi ya watu 22,314 walibainika kuugua kipindupindu huku miongoni mwao 390 walifariki dunia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limekubali kuongeza muda zaidi wa vikosi vyake vya kulinda amani kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan baada ya kupokea mapendekezo kutoka kwa serikali mpya mpito. Tume ya kulinda amani kwenye jimbo la Darfur inayofahamika kama UNAMID iko chini ya usimamizi wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa ambao kwa pamoja juma hili wamepiga kura kuunga mkono azimio la kuongezwa muda zaidi kwa wanajeshi wake kusalia kule katika jimbo hilo. Vikosi hivyo vilikuwa vimemaliza muda wake mwezi Juni mwaka huu, lakini viliongezewa miezi minne zaidi baada ya kutokea kwa maandamano yaliyosababisha kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Omar al Bashir. Wataalam wa maswala ya usalama na siasa wana mtazamo gani? Dr Francis Unditi anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Amani ya Sudani, Karatum ama Sudani um, kazini italetwa tu na wasudanisi wenyewe, kwa sababu hao ndio walianza vuguvugu uh, la kutaka kuleta mabadiliko katika nchi hiyo. Kazi ya Umoja wa Mataifa itakuwa kushughulikia mambo ya kibinadamu ama ile humanitarian assistance, kupatiana misaada kwa wale ambao wameathirika na vuguvugu hilo, na pia kuweza ku, uh, kupeana msaada wa ki, kiufundi na pia kifedha, ili uh, maongezi ambayo yanaendelea kati ya makundi tofauti tofauti kule Khartoum yanaweza kuendelea bila wasiwasi yoyote. Ni mtazamo wake Dr. Francis Onditi, mchambuzi wa masuala ya usalama anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Ebola ugonjwa kwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako wizara wa afya ujamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nam ni saa 11 dakika 36, ukiwa hapo Beni, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Bujumbura, nchini Burundi. Habari za jioni hapo ulipo. Uh, bila shaka unapata vema sana ukiwa pembezoni mwa ziwa Tanganyika. Serikali ya Ethiopia imesema watu 78 waliuawa katika maandamano ya juma lililopita dhidi ya kile walichokisema ni kupinga kunyanyaswa kwa mwanaharakati mashuhuri nchini humo. Msemaji wa ofisi ya waziri mkuu Abiy Ahmed, Blene Seum, amewaambia waandishi wa habari kwamba wale waliowawa walipoteza maisha yao katika maandamano yasio ya msingi na kwamba tayari uchunguzi umeanzishwa kuhusu mauaji hayo. Vurugu za juma lilopita zimeendelea kutia doa juhudi za waziri mkuu Abiy ambaye amejaribu kuwaunganisha wananchi wa taifa hilo waliogawanyika kiitikadi. Watetezi wa kiza binadamu wana mtazamo gani? Francis Auma ni mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri lenye mkao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Kwanza maandamano, kuandamana kwa mtu yeyote kwa amani inaruhusiwa dunia nzima. Hii iko katika uh, masuala ya UN, Universal Declaration of Human Rights. Tunaruhusiwa kufanya maandamano ya amani, na vurugu tunasikitika na Ethiopia kupata kuwa watu, niana, watu wengi walikufa na vile vile watu kusukumwa sana wanapofanya maandamano ya amani, inadhihirisha ni nchi ya kiimla ni nchi ya udikteta, na zile sheria zao wanazoleta kugandamiza ku, ku, hususan haki za kibinadamu haikubaliki. Ni mtazamo wake Francis Sauma, mwanaharakati za kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Kundi la wadukuzi kutoka mataifa matatu ya Afrika Mashariki wamekamatwa nchini Rwanda walipokuwa wanajaribu kuingilia mifumo ya benki nchini humo. Polisi wanasema wadukuzi hao walikuwa wanapanga kuiba pesa kutoka kwenye benki ya Equity ya kutoka kule nchini Kenya, lakini hawakusema wadukuzi huo ulifanyika lini. Nchi ya Cameroon haitanufaika na ushirikiano wa kibiashara kati yake na Marekani baada ya Marekani kusitisha Uh, ushirikiano huo kwa kile Rais Donald Trump anasema ni kuendelea kudorora kwa haki za binadamu dhidi ya raia wa nchi hiyo ya Cameroon. Trump amesema kutokana na mauaji ya kiraia, maafisa wa polisi kwa kamata upinzani na kuwazuia, kuanzia tarehe moja mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini, Cameroon itaondolewa katika mkataba huo unaofahamika kama AGOA kwa kipindi cha miaka mitatu. Wanaharakati kutoka maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza wamekuwa wakitaka kujitenga na kujitawala katika mzozo ambao umesababisha zaidi ya watu elfu tatu kupoteza maisha. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto, moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili na kwingineko duniani, wanajeshi wa Uturuki na Urusi wameanza kufanya doria ya pamoja wakukagua ikiwa wapiganaji wa kikurudi wameondoka kwenye maeneo muhimu ya mpakani, ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa makubaliano yaliyoafikiwa baina ya nchi hizo mbili. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Doria hiyo ambayo imeanza hivi leo majira ya asubuhi, imekuja baada ya makubaliano ya juma lililopita kwenye mji wa Sochi, ambapo nchi hizo mbili zilikubaliana kuwa wapiganaji wa kikurdi waondoke kwenye maeneo ya mpaka na Uturuki, ambapo Urusi imethibitisha kuondoka kwao. Vikosi hivi vinaungana na wanajeshi wengine wa Marekani, ambao juma lililopita rais Donald Trump aliagiza wanajeshi wake kusalia ili kulinda miundombinu ya mafuta. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na wizara ya ulinzi ya Ankara imethibitisha kuondoka kwa wapiganaji hao na kuongeza kuwa doria hiyo itaendelea kwa majuma kadhaa ili kuhakikisha makubaliano yaliyofikiwa juma lililopita hayakiukwi. China imeonya kwamba itavumilia harakati zozote za kubadilisha mfumo wa uongozi katika eneo la Hong Kong. Onyo hili limekuja wakati huu uh, waandamanaji wa kidemokrasia wakiendelea kushinikiza mabadiliko ya namna ya uongozi katika eneo hilo hasa kuhusu namna kiongozi wa Hong Kong anavyochaguliwa. Rais wa China Xi Jinping wiki hii akiongoza mkutano mkuu wa chama cha Kikomunisti, na wajumbe wa chama hicho walikubaliana kuhusu maazimio hayo. Kule nchini Marekani, siku moja baada ya wabunge wa Kongres kupitia azimio ama kupitisha azimio la kwanza la kufanyika kwa mchakato kumwondoa madarakani rais Donald Trump, ikulu yake imekosoa hatua hiyo iliyoita ni ya upande mmoja. Hapo jana wabunge walipitisha kanuni zilizoongoza mchakato huo ambao sasa utafanyika kwa uwazi, tofauti na sasa ambapo ulikuwa unafanyika kwa siri. Wabunge wa Republican wamekosoa wenzao Democrats kwa kujaribu kufuta maamuzi ya wananchi, madai ambayo yamekanushwa vikali na mwenyekiti wa kamati ya intelijensia kutoka chama cha Democratic Adam Schiff, tunatambua ujasiri uliofanywa. Tunatambua kwamba tumelazimishwa na mazingira yaliyopo kuendelea mbele. Ikiwa rais anatumia vibaya ofisi, ikiwa rais anapuuza masilahi ya taifa, ikiwa rais anapuuza kufuata katiba kwa lengo la kulinda masilahi yake binafsi au masilahi ya kisiasa, hiyo ni kuvuka mipaka. Wabunge wanaochunguza ikiwa rais wanachuuza kwapo rais Trump alitumia vibaya madaraka yake kwa kuweka shinikizo kwa nchi ya Ukrain ili kujinufaisha kisiasa. Na muungano wa vyama vya wafanyikazi duniani ILO umesema kwamba kampuni zinazotengeneza sigara duniani hazitaruhusiwa kutoa misaada mbalimbali za kibinadam. Kumekuwa na mjadala wa muda mrefu iwapo kampuni za sigara zinaweza kutoa misaada, lakini baada ya majadiliano ya muda mrefu imekubaliwa kuwa hilo haliwezekani kwa sasa. Wadau wanasema kwamba azio hilo litasaidia pia kuepuka watoto kutumikishwa katika mashamba ya tumbako hasa barani Afrika. Afrika mashariki ni saa 12 na dakika 42, Afrika ya kati ni saa 11 dakika 42. Asante uh, sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi Serikali ya Ethiopia imesema watu 78 waliuawa katika maandamano ya juma hili, uh, juma hili juma lilopita dhidi ya kile alichokisema ni kupinga kunyanyaswa uny kwa mwanaharakati mashuhuri nchini humo. Vurugu za juma lilopita zimeendelea kutia doa juhudi za waziri mkuu Abi Ahmed ambaye anajaribu kuwaunganisha wananchi wa taifa hilo uliogawanyika kiitikadi. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Francis Auma, mwanaharakati kutoka shirika la Mhuri lenye makao yake mjini um, Mombasa nchini Kenya. Yatakana Ethiopia serikali imulikwe, prime minister wa nchi hiyo amulikwe na waangalie, watu waliokufa ni wengi sana na hii ni atrocity, hii ni maswala ya halaiki ya watu kufa. Yatakana hata ikiwezekana wa hile hatua za kinidhamu wapelekwe wafunguliwe uh, kosa la jinai, ama watetezi wake za kibinadamu, tunashutumu jambo hilo, na wanaruhusiwa mtu yoyote kuandamana kwa njia ya amani. Naam, kwa mujibu wa taarifa hizo, watu hao sabini na wanane waliouawa walifariki katika uh, kile msemaji wake waziri mkuu wa Ethiopia amesema ni kitendo cha machafuko yasiyo na maana. Unazungumziaje kauli hii? wasitoe kauli manake bila shaka waandamaji walikuwa wanaandamana dhidi ya sera zao na sheria zao za kiimla za kudhulumu na kushuku, kuwa wataumizwa kabila moja wamekuwa profile. Kwa hivyo yote hiyo tunayosema ni kama propaganda, lazima ifanye uchunguzi independently. Waje watu internationally, watu watuawatua wafanye uchunguzi, watoe ripoti yao na wale waliohusika na kuumiza watu na kuua watu wachukuliwe hatua za kinidhamu. Serikali ya Ethiopia imeahidi kuwatia nguvuni wale ambao watabainika kuwa wamehusika na mauaji hayo. Uh, na Francis Auma, unadhani hatua hii inaweza kutuliza mioyo ya watu ambao wameghadhabishwa na tukio hilo? Yote tunasema ni public PR, sio kusema watatia baroni ama watashikwa. Tunataka kuona haki ikitendeka, kama wamethibitisha watu walioumiza watu wako washikwe hata kwa hivyo tunaona hata kama watashikwa watu, bado watu wako na hawaamini serikali. Serikali wale wale ambao walileta hizi kuzuia watu na kuleta vurugu ni hawa watu ambao wanaona kuwa wanatengeza hizo sheria za kudhulumu watetea hizo haki za kibinadamu. Kwa hivyo Ethiopia lazima waangalie, wamulikwe, na wazingatie haki za kibinadamu. Naam, mm -hmm. na kumalizia tu, oh, Francis Auma, haya naweza kusema kwamba ni maandamano yamejitokeza wakati huu uh, licha kuwa watu mwanzoni walidhihirisha kuwa wanampenda wanamwamini waziri mkuu wa nchi hiyo abi Ahmed. Uh, kwa mtazamo wako unadhani maandamano haya yameleta taswira gani picha gani hasa uh, zaidi kwa serikali ya abi ahmed Ethiopia? Naam, kihakika naweza kusema kuwa sio kupenda mtu binafsi, ni sheria institutions zikiwa strong atakaingia hata kama si kabila yake. Hii ni jambo limeleta aibu. Tumeona enda kama individual, lakini kihakika imedhihirisha kuwa bado hawako na strength na hawako na nguvu kwa masuala ya institution. Institution zikiwa strong na sheria ziwe nzuri kuzingatia haki za kibinadamu, mambo haya hayatatokea, na wala utaabudu mtu wala unasema huu ni wetu ama ndugu yetu ama ni nzuri na kila kitu ina flow vile inavyotakana kulingana na haki na za kibinadamu na sheria za nchi. Kwa hivyo ni jambo la kuhuzunisha, ni jambo la kusikitisha, na ni jambo la kuleta aibu mno katika nchi ya Ethiopia na Afrika bara zima. Ni mtazamo wake Francis Sauma, mwanarakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri, anazungumza akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Sasa ni wakati wa makala ya Habari Rafiki na Sabina na Bigambo <todicum> pindi, ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia hatua iliyochukuliwa na bunge nchini Kenya kupitisha maamuzi ya kuanza kutumia rasmi lugha ya Kiswahili katika bunge la nchi hiyo. Jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo. Karibu kwa maoni na nitafurahi kusikia maoni yako kwa hatua hii. Kwanza naitwa muta mbalo, nikiwa newara Mtwara, Tanzania. Na hili jambo ni jema, kwa sababu linalenga kukuza na kukiendeleza Kiswahili kwa kuwa lugha ya kimataifa zaidi, na litarahisisha mawasiliano kwa wananchi wa Kenya kufuatilia bunge lao na kuelewa nini kinachozungumzwa, hata wale walioku jirani kama nchi za Afrika Mashariki kama vile Tanzania, Rwanda, Burundi ambao wanakielewa Kiswahili na, na ni jambo ambalo linalenga ujina, kuzikutanisha au kuziunganisha nchi za Afrika Mashariki zaidi katika maswala bunge serikali na hata kijamii. Kwa hiyo naipongeza serikali ya Kenya kwa kubuni na kupitisha sheria hiyo ya kutumika Kiswahili katika vikao vyao vya bunge, na nihamasisha nchi nyingine za jirani za Afrika Mashariki hata kwa Afrika pia kutumia Kiswahili katika shughuli zao na iwe lugha rasmi ya kitaifa na kimataifa. Asante sana. E, mimi kwa jina naitwa Berten Sembwa Moras, niko Nundu hapa tarafa la Tizi ni mashariki mwa DRC. Uh, kwa upande wa kwangu mimi na support sana serikali na bunge la Kenya kuchukua maamuzi ya kuwalalisha lugha ya Kiswahili kama vile lugha ya bunge kwa sababu lugha ya Kiswahili itasaidia sana sana kuweka bunge karibu na, na wananchi kwa sababu zile lugha ambazo tunazitumia sana sana ni lugha ambazo wachache ndio wanaziongea. No, sio watu wengi wana- wanaisikiliza mpaka huende shule, kipindi watu wengi sana barani y Afrika hawana elimu ya kutosha kuzielewa lugha za kigeni, kwa hiyo kuchukua lugha ya Kiswahili kama vile lugha ya Kiafrika, kuingiza kwenye bunge la Kenya ni hatua nzuri. Kwa zingine nchi kama vile nchi ya kwangu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo naweza nikapendelea eh, na wenyewe wakamate hali kama hiyo, na ndio maana eh, wakati Mweshimiwa Chisekedi alifika Tanzania na kusema kwamba atajiunga na nchi za East African Community, mwenyewe nilifurahi sana kwa sababu niliona Kiswahili ni lugha ambayo inatumiwa sana sana na nchi hizo, na labda kunaweza kuwa uwezekano na sisi kutumia lugha ya Kiswahili kama lugha ya kwetu ya kazi hapa Jiara. Asante sana kwakuikia nafasi hii. Kwa majina anaitwa Joakim, unanipigia simu kutoka hapa Kenya, ni sehemu zinaitwa Langata. Kwa upande wangu mimi kama Mkenya na pia mtu wa mashariki na kama Afrika, ni jambo njema sana, kwa sababu Kiswahili ni lugha ambayo tayari inaunganisha karibu nchi tano hivi, Tanzania, Kenya, Burundi, Uh, diara Congo na hata Rwanda pia Uganda. Hiyo ndio lugha ambayo watu wengi wanatumia sana mpaka haya, hata ni wachache ndio wanaanza kutumia Kiingereza kwa sababu wamesahau Kiingereza, so hiyo itakuwa ni jambo njema na pia itasaidia wananchi ambao hawakuweza kufaulu, yaani kushika Kiingereza vizuri, watajaribu nao pia kuelewa vitu moja moja ambazo zinaongelewa hapo bungeni, na pia itarahisisha watu wengi kujadiliana, wale wafanyabiashara nao pia hasa kuweza kujadiliana, kwa sababu itakuwa tayari ni wameshafanya Kiswahili cha lugha rasmi ya kitaifa, hata kama ilikuwa inaongelewa aa, kwenye wakazi yaani kwa chini, lakini tayari itakuwa imesha kuwa rasmi ku, kwa nini kwa bunge. Na pia hawa watu wengine itasema e, kabisa, sisi wananchi tuchukue kama hatua ambayo tayari tunaweza kuvuka, na pia tuchukue lugha ya Kiswahili kama lugha zingine, kama vile lugha zile zetu za mama na zile zingine za kitaifa, kwa sababu itatusaidia sasa, tufanye kazi zetu kiurahisi, kwa sababu si wote ambao jua lugha la kama vile Kiingereza kama vile Kifaransa kama vile lugha zingine hizo za nje, lakini Kiswahili wajaribu sasa kujadiliana, hakutakuwa tena na matatizo mingi sana. Kwa mfano ukichukua wale watu wa Somalia, wale watu wa Sudan ni Kiswahili kidogo kidogo tu wata, wanajaribu, lakini hasa tayari imeshahalalishwa, watakuwa na urahisi wa maongezi. Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kaskazini. Mimi nadhani hiyo hatua ya serikali ya Kenya ni hatua nzuri, kwa sababu mtu bila lugha ni mtu asiye na mwelekeo na ni mtu ambaye mwisho wake unaonekana karibu. Na ndio maana Afrika, kwa sababu haina lugha, sidhani kwa kwamba tuna mwelekeo mzuri. Ni bora tuwe na lugha moja ambayo hata wale wa kutoka nje wakifika hapa Afrika nao wajifunze hiyo lugha wanapotuletea kazi, na ndio maana naona kwamba watu wanadhani kusoma Kiingereza, Kifaransa, lugha za ndipo wamekuwa na elimu ijapo. Kujua kusoma ni kujua kusoma na kuandika ndani katika lugha yako ndiyo kusoma, lakini watu wanadhani kwamba kusoma ni kujua kusoma Kiingereza, Kifaransa. Hapana, tungejifunza lugha yetu asante. Kwa serikali ya Kenya na wengine wangeiga mkondo huo. Naitwa Edward Kabamba, niko Dumila, mkoa wa Morogoro, nchini Tanzania. Hatua ambayo wameichukua Kenya, hasa bunge la Kenya, huweza kukilazimisha Kiswahili kuwa ndio lugha ya bungeni kwanza Watanzania na Tanzania tujivunie lugha yetu mama. Hii inaonyesha kwamba lugha yetu ina thamani sana sana, na ndo hapa hapa na sisi tungeiomba serikali yetu ya Tanzania sawa, kwamba sasa serikali ya Tanzania, hata sheria zetu mahakamani, wapi wapi, zingekuwa kwa lugha ya Kiswahili, wakaachana na lugha mama ambayo i, tuseme kwangu mimi haina thamani, kwa sababu angalia kama lugha yangu mimi ya taifa limeweza kuchukuliwa na taifa lingine kuweza kutumika katika muhimili ambao ni mkubwa, ni swala la kujivunia sana. Na Wakenya, ndugu mtangazaji, wakishika kitu hawafanyi kosa. Sasa hapa tuwe makini, maana Wakenya mi inavyo wajua hawafanyi kosa kwao. Tungeliomba tuthamini lugha yetu kama ambavyo na mataifa mengine wameanza kukitumia Kiswahili tena sehemu ambazo ni kubwa. Kipindi <totipi> ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Kwa upande wa ujumbe mfupi, msikilizaji Abu Ali Costa wa Dodoma, Tanzania, unasema ni jambo jema, kwani Afrika Mashariki ni wazungumzaji wazuri wa lugha hii adhimu. Pasna shaka Kenya kufanya hivyo, wamekuwa mabalozi wazuri wa kukikuza Kiswahili si tu Afrika bali pia duniani. Napongeza sana hatua hii iliyochukuliwa na serikali ya Kenya. Mzee Mukonta Gabrieli kutoka kala Kisakala, DRC, unasema Ma kiukweli, nimefurahishwa na hatua ya serikali ya Kenya, kwa sababu lugha ya Kiswahili watu huitumia kama lugha ya chini sana. Kwa mfano, taifa la DRC wanatumia lugha tofauti kabisa kwenye vikao. Hii ni kupotosha lugha ya kizazi, lakini muda wa kampeni wanatumia lugha ya Kiswahili. Martin Petro wa Geita, Tanzania unasema hongera sana kwa serikali ya ndugu zetu wa Kenya kwa uamuzi huo wa matumizi ya Kiswahili. Huu ni uzalendo mzuri kwa Afrika. Kama tungeenzi vya kwetu kwa asilimia kubwa, hii inaweza leta maelewano safi na umoja imara. Fani Rasionavi kutoka DRC unasema habari hii ni njema kabisa. Lugha ya Kiswahili inapaswa kuwekwa mbele haswa katika nchi za Afrika Mashariki. Robert Nachime kutoka DRC pia unasema Kiswahili ni lugha bora zaidi. Ni vema sana itumiwe hata hapa DRC. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya Habari Rafiki, ambapo hii leo tunaangazia hatua ya serikali ya Kenya kupitia bunge kufanya maamuzi ya kuanza kutumia lugha ya Kiswahili katika vikao vya bunge. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri. Nam, asante sana Sabina na Bigambo kwa kutufahamisha uh, mengi kuhusu makala hayo ya habari rafiki. Asante sana Evans Parsake, ukiwa katika majengo ya KBC hapo Nairobi, unasema amepata vyema sana uh, jioni ya leo. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yatakuja kwako kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo jioni hii amekuwa ni Samuel Batenzi. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Mimi naitwa Victa Buso na utakia kila la heri. Uh, usisahau kwamba uh, tutakushukuru sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. ni mwanamuziki Aslei kutoka Tanzania na kibao na enjoy. Akimaliza hivi, kutoka hapa RFA Kiswahili, imekuwa ni furaha iliyojikua pamoja nawe katika matangazo haya jioni. Usasau kwamba matangazo mengine kwa lugha kiswahili ni kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tutakupeleka kule jijini Paris, Ufaransa, kusikiliza matangazo mengine kwa lugha ya Kifaransa. Kwa heri.