Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Juma Mosi. Leo ni tarehe 2 mwezi Novemba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia na makala kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni mktasari wake. Wanajeshi karibu hamsini wa Mali wauawa katika shambulizi la kigaidi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Chanjo ya pili ya Ebola yaanza kuwasili nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na maelfu ya waandamanaji wapambana na polisi wa kutuliza ghasia jijini Hong Kong. Nam, asante sana kwa kuungana nasi popote pale ulipo. Na jioni hii tuanzie kule Afrika Magharibi. Wanajeshi 49 wa Mali wameuawa baada ya kutokea kwa shambulizi la kigaidi katika kambi yao kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Frederick Nwaka anatufahamisha zaidi. Jeshi nchini humo limethibitisha kutokea kwa shambulizi hilo katika kambi hiyo iliyopo katika jimbo la Menaka karibu na nchi ya Niger hili ndilo shambulio baya zaidi kuwahi kuwalenga wanajeshi nchini Mali katika eneo ambalo linadhibitiwa na makundi ya Kiislamu. Siku ya Ijumaa, serikali ilitangaza kuwa wanajeshi 53 ndio waliokuwa wamepoteza maisha, lakini leo viongozi wa kijeshi wamepunguza idadi hiyo. Shambulizi hili limewashangaza wengi kwa sababu lilitokea nyakati za mchana, wakati wanajeshi wakipata chakula cha mchana. Hadi sasa hakuna kundi lolote la kigaidi ambalo limekiri kutekeleza shambulizi hili. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili, serikali ya Mali imeendelea kukabiliwa na ukosefu wa usalama unaosababishwa na wanajihadi. Wakati huu jeshi la G5 Sahel likiongozwa na Ufaransa likiwa mbioni kukabiliana na makundi yenye silaha. Nam, asante sana mwenzangu Fredrick Nwaka. Tukielekea kule Afrika ya Kati, wizara ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema tayari shehena la kwanza la chanjo mpya ya Ebola imewasili nchini humo. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anaeleza zaidi. Maafisa wa afya katika mkoa wa Kivu Kaskazini wamesema kuwa dozi elfu kumi na moja ya chanjo ya pili ya ebola iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson iliwasili siku ya Ijumaa. Dozi nyingine zaidi ya elfu 40 inatarajiwa kuwasili mashariki mwa nchi hiyo kabla ya kuanza kutolewa katika eneo hilo ambalo maambukizi ya Ebola yamesababisha watu zaidi ya elfu mbili kupoteza maisha na wengine elfu 3 kuambukizwa tangu mwezi Agosti mwaka 2018 tangu kuzuka kwa ugonjwa huo, maafisa wa afya wanasema kuwa watu zaidi ya laki mbili arobaini walipata chanjo ya kwanza ya ugonjwa huu hatari. Jean Jacques Muyembe anayeongoza kamati ya kupambana na Ebola tayari ametangaza kuwa chanjo hii mpya itaanza kutolewa katikati ya mwezi huu wa Novemba. Ebola, ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbu kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha Ebola ya ya ya Wizara wa Afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, ni saa kumi na moja dakika nne ukiwa Beni, Goma na kule Bukavu, mashariki mwa DRC. Asante uh, sana kwa kuwa pamoja nasi jioni ya leo. Afrika Kusini imeshinda Uingereza alama thelathini na mbili kwa kumi na mbili katika fainali ya Kombe la Dunia, mchezo wa raga na wenye kuwa taji hilo Mechi hii ya fainali imechezwa mapema leo katika uwanja kima wa kimataifa wa Yokohama kule nchini Japan. Rais, rais, rais wa afrika Kusini, Cyril eh, Ramaphosa amewaongoza raia wa afrika kusini kusherekea ushindi huu mkubwa. Hii ni mara ya tatu kwa afrika kusini kushinda taji hili la dunia katika mchezo huu wa raga, na bila shaka mengi zaidi tutakufahamisha katika makala ya jukwaa la mchezo na mwenzangu Fredrik Nwaka. Maambukizi ya ugonjwa wa malaria yanatarajiwa kuongezeka kwa katika maeneo mbalimbali nchini Uganda kufikia mwisho wa mwaka huu, kwa mujibu wa wataalam wa afya. Dr Jimmy Opigo, anayeshughulikia tume ya taifa ya kupambana na malaria nchini humo, anasema kwamba maambukizi hayo yataendelea kuongezeka kutoka milioni 11 hadi watu milioni 15. Hali hii imeelezwa ni kwa sababu ya ongezeko la madimbwi ya maji, lakini pia kuta kwa nyasi ndefu Aa, karibu na makazi ya watu na hii inatokana na mvua kubwa ambayo imeendelea kunyesha katika nchi ya Uganda lakini pia katika maeneo mengine ya Afrika Mashariki. Kenya inatarajiwa kusafirisha tena mafuta yake katika soko la kimataifa mwezi Februari mwaka 2020. Wizara ya nishati nchini humo imesema kwamba mapipa laki tano ya mafuta ghafi yanatarajiwa kuuzwa. Kwa sasa mafuta hayo yanasafirishwa kutumia malori katika barabara kutokea eneo la Lokichar katika kaunti ya Turkana hadi katika mji wa pwani wa Mombasa ili kusafirishwa kwa meli. RFI Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili ya dakika sita. Asante sana ukiwa natusikiliza ukiwa maeneo ya Najanankumbi hapo jijini Kampala nchini Uganda, asante sana. Na ukiwa maeneo ya Nyamirambo hapo Kigali, asante sana kwa kuitegemea RFI Kiswahili. Jioni hii upo nami Victor Buso. Maelfu ya waandamanaji wamekuwa wakikabiliana na maafisa wa polisi katika barabara za jiji la Hong Kong. Polisi walikuwa wamepiga marufuku kufanyika kwa maandamano hayo, ambayo waandamanaji wanasema kwamba wanaendelea kushinikiza kufanyika kwa mabadiliko ya demokrasia katika eneo hilo. Wakiwa wamevalia vinyago, waandamanaji wamesikika wakisema wanapigania demokrasia katika eneo hilo na wanaomba msaada kutoka kwa mataifa ya kigeni. Serikali ya China imeendelea kushikilia msimamo wake kuwa haiwezi kubadilisha mfumo wake wa uongozi katika eneo hilo la Hong Kong. Maelfu ya waandamanaji pia wameendelea kuandamana katika miji mbalimbali kule nchini Iraq kushinikiza kujiuzulu kwa serikali. Waandamanaji kwa wiki kadhaa sasa wamekuwa wakilalamikia hali ngumu ya kiuchumi na kuhimiza mabadiliko ya kisiasa na kiuchumi katika nchi hiyo. Shughuli za kawaida zimekwama leo na kwa siku ya tisa mfululizo uh, hasa katika barabara ya kwenda katika mji wa bandari wa Umm Qasr ambazo barabara ambayo imefungwa. Na kule nchini Marekani, Rais Donald Trump amemkejeli mwanasiasa wa chama cha Democratic Beto O'Rourke ambaye ametangaza kujiondoa kwenye harakati za kutafuta tiketi ya chama chake kuwanena urais mwaka ujao. Trump amesema kwamba mwanasiasa huyo aliondoka katika kinyanyero hicho kama mbwa. Matamshi aliyotoa wiki hii baada ya kuwawa pia kwa kiongozi wa kundi la Islamic State Abubakar al Baghdadi. Bana Orkure Oruk ameendelea uh, kuwa mkosoaji mkubwa wa sera za Rais Trump. Radio France Internationale, Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 8, Afrika Kati ni saa 11 dakika 8 kumkwamba matangazo haya unaweza pia kuyasikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu to RFI Kiswahili.com popote pale ulipo duniani, lakini pia application ya RFI Kiswahili pia radio redio, unaweza kutupata pia moja kwa moja uh, popote pale ulipo duniani. Na sasa ni wakati wa makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii na Ruben Lukumbuka. Asante. Ni furaha ilioje, msikilizaji, kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa hii ya Kiswahili ya AFI. tunakukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili, na miongoni ni pamoja na huko nchini Sudan Kusini, ambako kiongozi wa upinzani katika nchi hiyo Riek Macha kutaka kucheleweshwa kwa uundwaji wa serikali ya pamoja katika nchi hiyo. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa juma hili, matamshi aliyoyatoa katibu mkuu wa chama cha PPRD Ramazani Shadari kwamba IDPS ni chama cha wanamgambo yalizua vuta ni kuvute huko DRC. Ziara ya mwanasiasa wa upinzani Mois Katumbi ambaye amewataka wananchi wa mashariki kuliunga mkono jeshi la nchi hiyo. Bunge la Kenya juma hili lilizindua rasmi kanuni za kudumu za bunge ambazo zimefasiriwa kwa lugha ya Kiswahili. Na kimataifa, kuuawa kwa kamanda mkuu wa kundi la wapiganaji wanaojiita Islamic state lakini pia nchini Marekani, kwa mara ya kwanza, wabunge walijadiliana kuhusu kuhojiwa kwa rais Donald Trump wa Marekani kufuatia tuhuma dhidi yake. Hayo msikilizaji, ni miongoni mwa mengi ambayo utayasikia. Jina langu mimi naitwa Ruben Bukumbuka Ben Saleim, na kwa moyo munjufu na kusihi andamana nami hadi tamati ya makala haya. yadio, yadio, yadio, yadio, yadio, yadio, yadio. Tuanzie nchini Sudan Kusini, msikilizaji, kwa juma hili ambao kiongozi mkuu wa upinzani katika nchi hiyo Dr Rik Machar juma hili aliituhumu serikali kwa kushindwa kutekeleza kwa wakati vipengele vya mkataba wa amani ambapo pia ametoa wito wa kucheleweshwa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa kwa miezi sita, uamuzi ambao unatia dosari juhudi za miaka kadhaa za kujaribu kumaliza vita katika nchi hiyo. Lakini itakuwaje ikiwa Machar hatoshiriki katika uundwaji wa serikali ya kitaifa? Mwandishi wetu wa Nairobi wa maswala ya Sudan, James Bande Shimanyula, ana maelezo zaidi kati ya vipengele vilivyoko kwenye mkataba wa amani ni kuanzishwa kwa kikosi cha wanajeshi elfu themanini na tatu akiwemo na wapiganaji watiifu kwa zaidi ya viongozi kumi na mbili waliosaini mkataba huo. Hata hivyo, hadi wa leo vipengele hivyo havijatekelezwa kama anavyothibitisha balozi wa Uingereza nchini Sudani Kusini, Christrot. Hakuna maendeleo yaliyofanyika, labda kusainiwa kwa mkataba mwezi Septemba mwaka jana. Tunasikitika kwamba hadi sasa hatujaona kuanzishwa kwa jeshi jipya yes, lenye wanajeshi kutoka pande zote. Hakuna kabisa jeshi hilo, hata jeshi lenye idadi ndogo ya wanajeshi. Akiongeza uzito kwenye matamshi aliyotoa balozi Trot ni Riek Machar, akitaja baadhi ya masuala ambayo sasa hayajatekelezwa: kuimarishwa kwa usalama na mchakato wa maridhiano ya kitaifa. Tunatakiwa pia tujadiliane kuhusu idadi ya majimbo. Kama tutakubaliana idadi, basi tutaendelea mbele, na ikiwa hatutakubaliana, basi tutatumia mfumo wa majimbo kumi. Naye Rais Salva Kir amethibitisha kuwa jumuiya ya kimataifa imekataa kutoa fedha za kusaidia kutekeleza mkataba wa amani. Utekelezwaji wa mkataba wa amani umekumbwa na ukosefu wa pesa. Hakuna pesa. Ikiwa serikali ya Marekani imekataa kutambua mkataba wa amani, mataifa ya Ulaya kamwe hayawezi kutoa mchango wa fedha za kutekeleza mkataba wa amani. Mkataba wa amani hauwezi kutekelezwa ikiwa mataifa ya Ulaya hayatatoa pesa. Wanasiasa walio karibu na Rais Kiir na ambao hawataki wataje kutokana na usalama wao wamedokeza kuwa kiongozi huyo na mpinzani wake Riek Machar wangali na wadui ambao hawaonyeshi wazi. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Nilimtafuta Wakili Ojwanga gina na kwanza nimemuuliza ameipokeaje taarifa hii, naye amekuwa na haya ya kusema: kitu ya kwanza lazima tukubali kwamba bwana Salva Kiir amekataa kuunda serikali ya mpito na ametumia mbinu zozote kuizuia. Ameunda taasisi zisizokubalika katika makubaliano waliofanya na pande zote za SPLM na pia anaendelea kuwashambulia kijeshi na anafanya mbinu zingine pamoja na Uganda ya kuhakikisha kwamba makubaliano ya kuunda serikali ya mpito haitafaulu. Kwa mtazamo wako wakili, unafikiri ni kwa nini hasa Dr. Riek Machara amekuwa akionyesha wasiwasi wa kurudi Juba, kwa kuwa sasa hivi ndo Novemba kumi na mbili inakaribia na watu na wasiwasi Sio Bwana Riek Machar anaonyesha waziwazi, watu wote ambao wanafahamu hali iliyopo Sudan, wana wasiwasi -wasi ya kwamba mbinu ya Bwana Salva Kiir ya kuanza vita tena kwa kumuua viongozi walio katika SPLM-IO ambaye ndo wapinzani wake ameiunda, pia ameendelea ku, kukiuka makubaliano katika vitendo vyake mbalimbali kwa jeshi, kwa taasisi ya serikali na kadhalika. Kwa hivyo hayo yote inaweka kila mtu wasiwasi kwamba vita itarejea tena nchini Sudan, kwa maana bwana Salva Kiir hana nia yoyote ya kuunda serikali ya mpito. Mtazamo wake Wakili Ojwanga Yojwanga Gina, ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za Sudan, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili matamshi aliyotoa Emmanuel Ramazani Shadari, katibu mkuu wa kilichokuwa chama tawala nchini humo cha PPRD chini ya uongozi wa rais mstaafu Joseph Kabila Kabange, akisema chama cha UDPS kinachotawala sasa nchini DRC ni chama cha wanamgambo. Matamshi hayo yalizua mvutano mkubwa huko jijini Kinshasa. Mwandishi wetu Fredi Tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo. Ni baada ya mkutano mkuu wa chama cha PPRD uliofanyika mwishoni mwa juma uliopita mjini Lubumbashi, ambapo katibu mkuu wa chama Emmanuel Ramazani Shadari aliitoa kauli hiyo akisema kuwa chama cha UDPS ni chama cha wanamgambo, na akaongeza kuwa vitendo vya uhalifu vinaasiriwa kile ambacho anachomaanisha Kauli hiyo ilipokelewa vibaya na wafuasi wa chama cha UDPS. Ojiste Kabuya, katibu mkuu wa UDPS, alisema ilisikitishwa sana na kusikia maneno ya bwana Shadari. Amejiruhusu kusema UDPS ni chama cha wanamgambo. Ni fursa kwangu mimi kumwonyesha kuwa UDPS si chama cha wanamgambo sababu hakuna mwanachama hata mmoja ndani ya chama chetu hiki ambaye anakabiliwa na vikwazo vya jumuiya ya kimataifa. Shida hapa ni nini? Ni sababu walianza kuiba pesa za serikali kupitia wizara ya elimu ya msingi na sekondari. Rais wa jamhuri si rafiki wao, chef de letat Ferdinand Kambere, naibu katibu wa PPRD, alitupilia mbali tuhuma hizo na kuomba UDPS kuadibisha wafuasi wao, kwani ni wao ndiyo wenye kuwa na madaraka kwa sasa. Hakuna hata fasi moja mazani shadari alitaya jina UDPS, wao kwa kujitambua, na tumekuwa tukikanusha na kupiganisha ile matendo mbaya kuwa wanaweza choma mabiroze saye yote. Wana matusi ambayo ni nyepesi, uh, wanapashwa kuanja kuzoea na kuadi Ja, mvutano huu haukuishia kwenye kiwango cha maneno bali mratibu wa muungano wa FCC na Mimi Mwilanya alitangaza kuwa rais mstaafu Joseph Kabila ana haki ya kurejea tena kama mgombea kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Fredzi Tenzilonge, Kinshasa, RF Kiswahili. Tukiwa bado nchini DRC, kiongozi wa upinzani na gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, Mois Katumbi Chapwe alitoa wito kwa wananchi wa mashariki mwa DRC kuliunga mkono jeshi la nchi hiyo katika vita ya makundi ya waasi mashariki mwa Kongo. Akiwa ziarani mjini Beni, Butembo, Goma na Bukavu, Katumbi alisema anasikitishwa na ripoti za mauaji ya raia yanayotekelezwa na makundi yenye silaha, akisema anaamini hivi karibuni mauaji hayo yatakomeshwa. Moiz Katumbi alisema ana mpango wa kuanzisha chama kipya cha upinzani ambacho kitawaunganisha wananchi ale banemi ha, haipashe wakontinyue kutua atutafute tena damu ifoe nini vile tulisema ile kampani ya stop ebola apres hapa sasa ni damu ya kusopele bantu bakuwa na bale benye beko nauwa bandugu yetu bale beko na tuwa ka mwanga damu juskue kamp ile ni bulozi aina bile jopale tutafa parti politiki mopozisyon mule miko mulemiko niku, nikufwanya makelele kabisa. Akiwa mjini Butembo, Katumbi alisema na mpango wa kuhakikisha naboresha viwanja vya mpira kama alivyosema ikwako ainako no. Tuangalie kwenda kumbele mishila mi, mi mutu la na regretaka kabisa. Wananchi huko mashariki mwa Kongo wanaizungumzieje ziara ya Moise Katumbi? kutoka Beni, Evarist Lichomoya ni msikilizaji wetu amekuwa na haya ya kusema. Asante, mimi ni, ni moja ya wale ambao wanafata Radio France Internationale kwa lugha ya, ya Kiswahili. Kwa safari ya ndugu Moise Katumbi, ameweza kuelekea hapa Beni, amezunguruka Butembo, ameenda hata Goma na Bukavu, lakini sisi tutaongelea safari yake hapa Beni. Kuna chama cha kamela kiliandaliwa kuenda kufanya kubwa ya yak katika mili miwili hiyo ya Butembo na Beni na amefika, ameweza kupokelewa kwa shangwe kubwa na watu wamefurahi kumwona, lakini watu walikuwa wanangojea mambo makubwa kutokea kwake. Ameweza kuongea na raia ameweza kuwapatia mapromes na kuweza kuangalia mambo ambayo inahitajika kufanyika. mm. tumemsikia akitoa wito kwa wananchi huko mashariki mwa Kongo kuliunga mkono jeshi la serikali FRDC. E, pengine wito wake huu umepokelewa vipi na wananchi? kwa kweli wabeni walikuwa wamechoka na haya mauaji, na kila mara zinaandaliwa operesheni, wanasema wanataka kuwapiga hao ADF, wa lakini operesheni zenyewe tunakuta haziweze kufikia lengo zake ya, lakini tayari zimeanzishwa au zimerejelewa tena, ndio zimeanzishwa tayari. Nafikiri kama kijanganyiki ilikuwa tarehe thelathini mwezi uliopita operesheni zote zimeanja sambamba, na tunamshukuru Rais Felix Chisekedi Chilombo kwa kuweza kuonyesha nia ya kuweza kuwapiga au wajambazi wa kabisa wajeshi wanakuja kwa wingi sana na wana motivation kali ya kuweza kuwatoa hawa majambazi katika hilo pori ambalo linaitwa Triangle de la Mort. Na msikilizaji, huo ni mtazamo wake Evariste uh, licho moya, mmoja wa wasikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana, nakushukuru na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. Uko nami Ruben Lukumbuka. Ben Saleim Jumaa hili mjumbe maalum wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Burundi Michel Kafando ambaye ameripotiwa kuachia nafasi yake, alisema hali ya kisiasa nchini Burundi bado si ya kuridhisha kutokana na kile alichosema kukosekana kwa uvumilivu wa kisiasa na kuminywa kwa uhuru wa watu kujieleza kuhusu uchaguzi wa mwakani, Michel Kafando amesema licha ya kuwa suala la uchaguzi ni la nchi na tume ya uchaguzi, basi itakuwa ni chanzo cha vurugu zaidi nchini humo. Muda umewadia kwangu kumaliza jukumu langu kama mjumbe maalum kuhusu Burundi. Ukweli ni kwamba ni tangu mwezi Julai iliyopita ndio nilionyesha nia ya kuondoka kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, lakini mkutano wangu na msuluhishi uliopangwa kuanza Julai 19 lakini ukafanyika mwezi Agosti ulififisha nia yangu ya kuondoka, lakini leo nathibitisha, lakini hata kama vita mazungumzo nchini Burundi la Umoja wa Mataifa alijawahi kupuuzwa g kufufua hisia kwa viongozi wa kikanda kuwaonyesha kwamba kuwepo hali ya utulivu nchini Burundi ni dharura inayopaswa itafutwe kwa ajili ya amani ya kikanda. Abdul Nzeimana ni mwanasiasa wa upinzani akiwa uhamishoni jijini Brussels, Ubelgiji. Hapa anatoa mtazamo wake kuhusu taarifa hii. Zekapando, mimi ninadhani kuwa naye pia hakuna kitu kikubwa ambacho tumeweza kukitaraji. Yeye ameondoka, na hata akipewa mwingine hata ufikia chochote, e, kama kutakuwa hakuna ukashi kwa upande wa serikali ya Burundi. Abdul Nzeimana, unazungumzia vipi mchango wa Umoja wa Mataifa aa, katika kusuluhisha mgogoro ambao una alikumba taifa hili la Burundi? Umoja wa Mataifa wamejitahidi na, na Umoja wa Afrika wamejitahidi kadri walivyoweza. Unaweza ee, kusema kuwa Umoja wa Mataifa wamejitahidi, lakini unaweza kufanya zaidi, kama tulivyoomba sisi siku za nyuma. Tulisema serikali hiyo ikiendelea kukaidika, wakati Warundi bado wako uhamishoni, wakati Warundi bado wanaishi katika mazingira magumu, basi ichukuliwe vikwazo tena, vikwazo vya hali ya juu. Ni mtazamo wake Abdul Nzeimana, mmoja wa wanasiasa wa upinzani wanaoishi uhamishoni, akizungumuza na RFI Kiswahili. Wakati huu lugha ya Kiswahili ikiendelea kuzungumzwa mamilioni ya raia kwenye nchi za Afrika mashariki na Kati, bunge la Kenya limezindua rasmi kanuni za kudumu za bunge ambazo zimefasiriwa kwa lugha ya Kiswahili, hatua ambayo sasa itawalazimisha wabunge kutumia Kiswahili bungeni. Mgeni wa heshima katika uzinduzi wa kanuni hizi alikuwa ni spika wa bunge la Tanzania Job Ndugai. Mwandishi wetu wa Nairobi Carol Korir alitutumia ripoti ifuatayo. Katika hatua ya kuikuza lugha ya pili rasmi nchini Kenya, wabunge walijikakamua kwa namna hii kupitisha kanuni za bunge kwa lugha ya Kiswahili, wao peke wao wao peke yao Bahali yake hii mtu ni, ni mtu wa kusumbua watu. Na alipozindua rasmi kanuni hizo, spika wa Tanzania Job Ngai amesisitiza haja ya wanasiasa kutumia lugha wanaoelewa wapiga kura wanapoendesha shughuli rasmi za bunge. Amehimiza viongozi kujizatiti kuikuza lugha ya Kiswahili, anayoisema itakuwa lugha ya muungano wa Afrika hivi karibuni. Itakuwa ni kitu cha ajabu, unaongea na wapiga kura wako kwa Kiswahili, unaomba kura kwa Kiswahili, lakini ukienda kwenye bunge unaona aibu kuongea lugha ile ambayo ndio umeombea kura. Si ndio, jamani? Ongea lugha ili wapiga kura wako wakusikie moja kwa moja bila kuhitaji mtu wa kuambia, amesema hivi, amesema hivi, amesema hivi hivi. Wakenya kwa upande wao wameridhia hatua wa hiyo, wakisema angao wanahisi wanashirikishwa kwenye masuala muhimu ya nchi. Lugha halisi ambayo Wakenya wengi hutumia katika mazungumzo ya kila siku katika mijadala yao kule mitaani ni lugha ya Kiswahili. Sasa wabunge watakuwa wanafanya jambo nzuri kuongea Kiswahili katika la kitaifa la kutunga sheria. Unasikia tu majina kubwa, lakini hatujui maana yake. Magwiji wa lugha, kama anavyosema Paul na Biswa, mwanachama tume ya kuikuza lugha ya Kiswahili nchini, unahisi hatua hiyo ni tone la maji kwenye bahari. Hey, lakini hata kwa nini wamezita kanuni za kudumu, ni kanuni? Kwanza wamekosea, ina maana hawakushauri waswahili kabla ya kuja. Kwa hivyo eh, hayo ni kwa makosa ya kwanza. Kiswahili wakizungumza inakuwa ni kama ni, ni, ni mzaha, na meli hii ikiwa imeng'oa nanga, je ni katika uga wa kimataifa, msikilizaji, bunge la wawakilishi nchini Marekani juma hili lilipitisha azimio la kumfanyia mahojiano ya moja kwa moja rais wa nchi hiyo, Donald Trump kufuatia tuhuma za kuitaka Ukraine kumchunguza mpinzani wake wa kisiasa Joe Biden akimtuhumu kujihusisha na rushwa. Wabunge wawili pekee wa Democrats wamepinga azimio hilo huku azimio hilo likipita kwa kura 232 dhidi ya 196 zilizopigwa kutoka kwa wabunge wa Republican. Adam Schiff ni mwenyekiti wa kamati ya usalama ya bunge la Washington. tunatambua ujasiri uliofanywa Tunatambua kwamba tumelazimishwa na mazingira yaliyopo kuendelea mbele. Ikiwa rais anatumia vibaya ofisi, ikiwa rais anapuuza masilahi ya taifa, ikiwa rais anapuuza kufuata katiba kwa lengo la kulinda masilahi yake binafsi, <coughs> au masilahi ya kisiasa, hiyo ni kuvuka mipaka moja kwa moja kutoka Washington DC, kwenye laini ya simu nami naungana naye Anatole Basesa Kishija, ni msikilizaji wa RFI Kiswahili wa muda mrefu. Nam Anatole, bila shaka unanipata vema. Wananchi huko Marekani wanazungumziaje hatua wa hii ya bunge? A, kwa kweli a, mimi ni Anatole kutoka hapa Marekani, Washington DC. Kufuatana na tuhuma ya a, Bwana Trump, wakaaji wa hapa Marekani wameona kwamba eh, ni mambo ya kisiasa tu ya kusema ah, apate tuhuma kutoka kwa msimamo wa ah, kupigia urais kwa mwaka ujao, na ndiyo maana wakaaji wameona kwamba hiyo ni mchezo tu ambao ilikuwa ikifanywa na wademokrat. Anatol Binbasesa, huyo ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, na amekuwa wakizungumza nasi moja kwa moja kutoka jijini Washington DC. Asante sana Anatol. Asante na wewe, nashukuru sana msikilizaji. Na hii ndiyo tamati ya makala Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini. Afrika mashariki ni saa 12 na nusu, Afrika ya kati ni saa 11 na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam Nam, habari za jioni hapo tulipo. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Tumekuandalia habari za dunia, lakini pia muda usiku mrefu tutakuletea makala ya jukwaa la michezo. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Wanajeshi karibu hamsini wa Mali wauawa katika baada ya kushambuliwa na magaidi. Chanjo ya pili ya Ebola yaanza kuwasili kule nchini DRC na maelfu ya waandamanaji wakabiliana na maafisa wa polisi wa kutuliza ghasia mjini Hong Kong. Wanajeshi 49 wa Mali wameuawa baada ya kutokea kwa shambulizi la gaidi katika kambi yao kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Jeshi nchini humo limethibitisha kutokea kwa shambulizi hilo katika kambi hiyo iliyo katika jimbo la Menaka karibu na nchi ya Niger. Hili ndilo shambulizi baya zaidi kwa kuwalenga wanajeshi wa Mali katika siku za hivi karibuni katika eneo hilo ambalo limekuwa likidhibitiwa na makundi ya Kiislamu. Siku ya Ijumaa serikali ilikuwa imetangaza kwamba wanajeshi hamsini na watatu ndio waliokuwa wamepoteza maisha, lakini leo viongozi wa jeshi wamesema kwamba ni 49. Shambulizi hili limewashangaza wengi kwa sababu lilitokea nyakati za mchana, wakati wanajeshi wakiwa wanapata chakula cha mchana. Wizara ya afya nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ta, imesema tayari shehena ya, ya, ya kwanza ya chanjo ya Ebola imewasili nchini humo. Maafisa wa afya katika mkoa wa Kivu Kaskazini wamesema dozi elfu 11 ya chanjo hiyo, hiyo ya pili iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson kule Marekani iliwasili siku ya Ijumaa. Dozi nyingine zaidi ya elfu 40 inatarajiwa kuwasili mashariki mwa nchi hiyo kabla ya kuanza kutolewa katika eneo hilo ambayo maambukizi ya hola yamesababisha watu zaidi elfu mbili kupoteza maisha na wengine zaidi ya elfu tatu kukabukizwa tangu mwezi Agosti na 2018 tangu kuzuka kogungu, afu, kwa ugojinguo. Maafisa wa afya wanasema kwamba watu zaidi ya laki mbili na na arobaini walipata ya kwanza na chanjo hii ya pili itaanza kutolewa katikati ya mwezi huu. Maambukizi ya ugonjwa wa malaria yanatarajiwa kuongezeka katika maeneo mbalimbali nchini Uganda kufikia mwisho wa mwaka huu, kwa mujibu wa wataalam wa afya. Dkt. Jimmy Opigo anayeshughulikia tume uh, ya taifa ya kupambana na nchini humo amesema kwamba maambukizi hayo yataongezeka kutoka milioni 11 hadi 15. Hali hii imeelezwa ni kwa sababu ya ongezeko la madimbu ya maji na kuota nyasi karibu na makazi ya watu kutokana na mvua kubwa ambazo zimekuwa zikiendelea kunyesha nchini Uganda na katika mataifa mengine ya Afrika Mashariki. Kenya inatarajiwa kusafirisha tena mafuta yake katika soko la kimataifa kuanzia mwezi Februari mwaka ujao. Wizara ya nishati nchini humo imesema kwamba mapipa laki tano ya mafuta ghafi yanatarajiwa kuuzwa kwa sasa. Mafuta hayo husafirishwa kwa barabara kutoka eneo la Lokichar katika kaunti ya Turkana hadi katika mji wa pwani Mombasa na kusafirishwa kwa meli katika soko la kimataifa. RFI Goma 98 FM. nam Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 33, Afrika ya kati ni saa 11 Dakika 33 zinaingia 34. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Maelfu ya waandamanaji wamekuwa wakikabiliana na maafisa wa usalama katika barabara za jiji la Hong Kong. Polisi walikuwa wamepiga marufuku kufanyika kwa maandamano hayo ambayo waandamanaji wanasema waendelea kushinikiza mabadiliko ya kidemokrasia katika eneo hilo. Wakiwa wamevalia vinyago, waandamanaji wamesikika wakisema wanapigania demokrasia katika eneo hilo na wanaomba msaada kutoka kwa mataifa ya kigeni. Serikali ya China imeendelea kushikilia msimamo wake kuwa haiwezi kubadilisha mfumo wa uongozi katika eneo hilo la Hong Kong. Na maelfu ya waandamanaji wameendelea kuandamana katika miji mbalimbali kule nchini Iraq kushinikiza kujiuzulu kwa serikali. Waandamanaji kwa wiki kadhaa sasa wamekuwa wakilalamika kuhusu hali ngumu ya kiuchumi, lakini pia kuhimiza mbaliko ya kiuchumi, wakitaka pia mbaliko ya mfumo wa uongozi nchini humo. Shughuli za kawaida zimekwama leo kwa siku ya tisa mfululizo, huku barabara ya kwenda na kutokea katika mji wa bandari ya Umkas zikifungwa na kutatiza biashara uh, na huku wafanya biashara wakishindwa kusafiri mizigo yao na kutoa mizigo yao kwa wakati. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 35 na mwana mwenzangu Fredrick Nwaka Uh, yuko tayari kabisa kukuletea uh, uh, makala ya la michezo upande wa piliwa studio, na waendelee kuwa pamoja nasi jioni hii bara, barabara. Asante uh, sana uh, Victo Abuso, asante sana. Na uh, hujambo msikilizaji, habari za jioni popote ulipo katika eneo zima la Afrika ya Mashariki, na karibu katika makala ya jukwaa la michezo leo Jumamosi, Novemba pili mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mwenzangu hapa studio ni Victor Melkizedeki Abuso. Victor, habari za jioni? Naam, ni jema kabisa mwenzangu. Fredrick Nwaka ni Fredo, jukwaa pamoja nawe jioni leo katika makala jukwaa la mchezo. Naam, asante sana Buso, na pia tuna, tutaungana hivi punde na mchambuzi wa soka na michezo kwa ujumla Alois Mchunga akiwa Iringa aa, eneo lililopo kusini magharibi mwa Tanzania, lakini pale katika ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili nimekuwekea msikilizaji, mojawapo ya mambo ambayo tunatathmini jioni ya leo, ambapo Afrika ya Kusini leo imeshinda taji la tatu la kombe la dunia kwa mchezo wa raga fainali ambayo imechezwa katika mji wa Yokohama huko nchini Japani. Wakati vilevile vile, mataifa ya Afrika yanayoshiriki fainali za kombe la dunia kwa vijana wenye umri chini ya miaka 17 waki mataifa matatu yakifanya vyema ikilinganishwa na taifa moja ambalo mambo ni magumu. Nam, basi tuanze moja kwa moja makala ya jukwaa la mchezo kwa kutazama fainali za kombe la dunia za mchezo wa raga ambazo zimekuwa zikichezwa hivi leo kule katika jiji la Yokohama ama Yokohama huko nchini Japani. Siya Kolisi, nahodha wa timu ya taifa ya Afrika Kusini almaarufu kama Springboks amewezesha timu yake kushinda taji la kombe la dunia kwa mchezo wa raga wakiwashinda Uingereza kwa alama thelathini na mbili kwa kumi na mbili. Ni ushindi, ni, ni, ni wiki ambayo iligubikwa na siasa ambazo ziliingilia fainali hizi. Victor Abuso tukiona maneno ya hapa na pale baina ya wanasiasa wa Uingereza akiwemo Boris Johnson, Johnson, waziri mkuu, rais wa Afrika Kusini siri Ramafosa, na hatimaye hivi leo mbabe amepatikana na kweli kabisa. Na kabla tujajadili kwa kina zaidi, tupate namna mambo alivyokuwa katika ule uwanja wa Yokohama. Uh, zile dakika za lala salama na wakati kusipo uh, uh, pewa taji hili. Naam, kwa mbali hapo ndo <gulia> ndoaatausu na si, ya mambo yamekuwa si mambo. Uingereza wameangukia pua, ni kweli kabisa. Wajua mchezo huu wa <gulia> <gulia> <gulia> raga kule nchini Afrika Kusini una historia ya kipekee, ndio mchezo pekee ambao, uh, unaounganisha wachezaji kutoka makabila na rangi tofauti na ni mchezo ambao kusema kweli umekuwa ukitumiwa pia kama uh, kitu cha kuwaunganisha <laughs> wananchi wa Afrika Kusini. Unajua unaposema kwamba wameangukia pua <laughs> nwaka nah. ambacho, uh, uh, ni kitu ambacho kusema kweli ni leo nisikia furaha sana kwa Afrika Kusini ume, unasherekea ukiongozwa na rais uh, Ramaposa ambaye pia alikuwa kule uwanjani ku... nam wakati nadondoa kwenye, na, mm. kwenye mtandao mm. Victor Abus imeona mojawapo ya picha ya kapten wa, wa, zamani wa Afrika Kusini mwaka tisini na tano. Bila shaka Afrika Kusini ilishinda taji pia kama hili la dunia na Nelson Mandela, rais wa, rais wa wakati huu Afrika Kusini Aloisi Mchunga. Ni mchezo ambao ume, umesaidia kwa kweli kumaliza uh, hali ya mambo nchini Afrika Kusini. Ushindi huu kama ambavyo wamesema nahodha wa Afrika Kusini Siya Kolisi na bila shaka kama alivyokuwa nasema Abuso pia hapo kwamba kwa <coughs> Afrika Kusini, mchezo wa rugby ni mchezo ambao una- una historia na heshima kubwa, na mbali ya kuwa tu kwamba ni mchezo wa kufurahisha, ni mchezo wa kuburudika, ni mchezo ee, wa ajira upande mwingine, lakini pia ni mi, miongoni mwa tunu ama, ama nyenzo muhimu ama dhana muhimu katika kuwaunganisha watu wa taifa la Afrika Kusini navyofahamu taifa ambalo lina, lina lina historia tofauti e, likipitia katika makucha yale ya ubaguzi wa rangi, lakini katika timu hii wakati wakaenda wakati, katika mshindano ndio hapo sasa unaona taifa linakuja pamoja, kwa sababu e, hata haya mambo ya kubaguana kwa rangi yanakuwa yanamalizika kutokana kwamba wachezaji wa namna zote mbili, kwa maana ya rangi, wanakuwa wanajumuisha kwenye kikosi kile. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni, ni, ni ushindi mzuri nafikiri, na kama ambavyo uh, wengi wamekuwa kitumia mchezo wa rugby kama mchezo wa kuunganisha watu wa Afrika Kusini bila shaka hiyo inaweza kuchagiza sasa na kulifanya taifa liwe pamoja, na kama alivyosema Rais Ramaphosa mwenyewe ameshuhudia vijana wake wakifanya kazi. Kwa hiyo nadhani ni furaha kwa Afrika Kusini na kwa kweli wana, wanaendeleza ubabe wao na kuiambia dunia kwamba wao katika mchezo huo ni watu ambao kwa kweli wamewekeza na, na wanalitoa kimasomaso bara la Afrika. Naam, asante sana Alois Mchunga, na pengine tujikumbushe tena, tujikumbushe tena namna mambo yalivyokuwa hapo awali. Kidogo tulipata changamoto ya kiufundi. Victor Abuso, bila shaka ni ni siku ya furaha sana. Ungependa kusikia namna mao alivyokuwa. Ndio hivyo dakika za salama, wakati kusia ponya kwa taji hili namsikia mtangazaji anasema hii ndio ni Afrika ya Kusini, na hii ndiyo Springboks. No, no. na unaona pia anajaribu kuzungumza lugha mojawapo ya taifa kule kusini uh, kuonyesha kwamba uh, leo ni siku kubwa sana. Ni nchi ambayo na lugha kadhaa za taifa, lakini pia ni mchezo ambao unawakutanisha uh, wachezaji mbalimbali mbali, na pia ulitumiwa wakati ule wa kumaliza vile vita vya ubaguzi wa rangi kule Afrika Kusini. Kwa hivyo ni mchezo muhimu sana. Uh, kule Afrika Kusini mchezo ambao wakati mwingine pia uh, huwa una mashabiki wengi sana hata zaidi ya mchezo wa kandanda, na pia ni mchezo ambao uwekezaji uh, ni wa hali ya juu sana, na ndio mara ya tatu uh, timu ya taifa ya Afrika Kusini inashinda taji hili. Na uh, bwana Alois, bila shaka pia kuwepo kwa rais Ramaphosa kuliwasaidia sana vijana hawa kunyakua taji hili. Na, na, na nafikiri, nafikiri na una una tunafaham, katika mchezo wa soka mara nyingi e, kunapokuwa na hatua za juu kama hizo nusu fainali hadi fainali, tunaona viongozi wa mataifa husika uh, huwa wanakwenda kuchagiza ule ushindi ama ushindani, na tunajua rais anapokuwepo kushuhudia e, wale ambao umetumwa kuliwakilisha taifa Ay, kuwa mtu unajua, kuna kunakuwa na mambo mengine anapokuwepo rais, kunakuwa na vitu vingi e, vingine vinataja, vingine havitaji. Kwa hiyo nadhani Rais Ramaphosa na amechagiza ame sana vijana kupambana, kama alivyosema Fredi Tenwaka, kabla hata ya mchezo wenyewe kulikuwa na vita vingi sana vya maneno nje ya uwanja. Kwa hiyo uwepo wake pale, alikuja kuwaambia vijana wake kwamba mimi mwenyewe niko hapa, nyie mkifungwa si aibu kwenu pekee, lakini hata mimi ambaye nimefika mpaka hatua kuzozana na Boris Johnson pia nitakuwa nimeaibika upande mwingine, na pengine sasa kuona kwamba tumepoteza kile ambacho tunahitajia kukipata. Kwa hiyo nadhani e, ni suala ambalo limekuwa la, la, la kufurahisha sana na kama ambavyo uh, umesema hapo pengine hii ni chachu kwa mataifa mengine ya Afrika kuangalia uwekezaji katika mchezo huu, kwa sababu tunaona soka mpaka sasa timu za Afrika kwenye kombe la dunia, hata so kufika hatua ya fainali hatujawahi tangu lianzishwe, lakini tunaona katika labda timu kama Afrika Kusini inanyakua ubingwa wa dunia. Kwa hiyo ni changamoto wanaitoa mataifa mengine, tuangalie, pengine hapa katika soka tumekwama, tuangalie njia ya kutokea. Na Afrika Kusini bila shaka inanufaika zaidi na uwepo wa miundombinu ya mchezo wa raga ambayo ilikwa kiasi kikubwa ni swala ambalo pia Victor Abuso, wasikilizaji wetu wamekuwa wakitoa maoni yao kwenye kurasa wa Facebook, ushindi huu wa Afrika Kusini una maana gani? Nam, bila shaka na mchezo pekee ambao wanasema kwamba, na ni kweli, pasi inakwenda nyuma huku mchezaji ki akikimbia kwenda mbele kujaribu kupata try. Uh, Paul Sefa uh, kusema iko wapi anasema kwamba ongera sana Afrika Kusini kwa kunyakua taji hilo. Uh, bila shaka ameleta mafanikio makubwa sana barani Afrika lakini mwake inavyoonekana, <laughs> watu wengi sana wanazungumzia mechi kati ya Yanga na Pyramids <laughs> <laughs> na vingine tutuame sasa hapo vitabu. So muda unakimbia kwelikweli. mm. uh, Mechi za mkondo wa pili za hatua ya mtoano kombe la shirikisho barani Afrika zinachezwa wikendi hii kwa maana hapo kesho, huku timu kutoka Afrika Mashariki na kati zikikabiliwa na mtihani mgumu sana. vikta Yanga iko nchini Misri ambako kesho usiku majira ya Afrika Mashariki, saa mbili usiku itachuana na Pyramid baada ya kuchabangwa mabao mawili kwa moja katika mchezo wa kwanza uliochezwa Mwanza, Tanzania. Bandari ya Kenya nayo na itakuwa katika jiji la Nairobi kuwapokea Horoya ya Guine ikiwa nyuma kwa mabao manne kwa mawili ambayo ilichapwa katika mchezo wa jumaa lililopita, Gor Mahia wamesafiri hadi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchuana na DC Club Motema Pembe na baada ya timu hizo kutoshana nguvu bao moja kwa moja, katika mchezo wa kwanza. KCCA ya Uganda Victor Abuso itachuana na Paradou ya Algeria, mchezo wa kwanza timu hizo hazikufungana, wakati Al Nasri itawapokea Proline ya Uganda, mchezo wa kwanza timu hizo zilizofungana mbili kwa mbili. Hii ni baadhi ya michezo ambayo hii ni baadhi ya michezo kumi na wa sita, uh, uh, ambayo itachezwa hapo kesho, na tutafanikiwa kupata wa, e, timu kumi na sita ambazo zitafuzu kwenda katika hatua ya mwondoano ya kombe la shirikisho barani Afrika. Wengi wanazungumzia wa mchezo wa Yanga na pengine, kabla hatujawapa nafasi wasikilizaji wetu, Aloisi Mchunga, timu hizi za Afrika Mashariki na Kati, kwa maandalizi unayoyaona kesho, zinaweza kwenda kuvuna chochote? Tuna hali ngumu sana kama ukanda wa Afrika Mashariki, kwa sababu katika timu zote zinazoshiriki hakuna timu ambayo inaenda kwenye mkondo wa pili ikiwa na matokeo ya ushindi Yaani timu zote e, ambazo zimejitahidi zimetoa sare. Kwa hiyo unaweza ukaona ni kwa kiasi gani tuna mdima mkubwa, na ukiangalia wengi pia wanaenda katika viwanja vya ugenini. Hata katika wale ambao walianzia viwanja vya nyumbani, hakuna timu yoyote Afrika Mashariki iliyopata ushindi katika hatua hii. Kwa hiyo bila shaka matumaini si makubwa sana kiasi hicho, lakini tunaachia, e, ule ule msemo maarufu katika soka kwamba mpira unadunda, japo wakati mwingine wanasema kwenye matope huwa unakwama. Kwa hiyo yote kwa yote tusubiri, lakini kwa kweli E, si michezo ambayo ina ina, ina matumaini makubwa kwa watu wa Afrika Mashariki. Victor Abuso, wewe unasemaje lakini pia ukiangazia ujumbe wa wasikilizaji wetu. Naam, ni kweli kama niliyosema mwenzangu Alois Mchunga lakini uh, labda KCCA ya Uganda inaweza kufanya majabu dhidi ya klabu hii ya Paradou ya kule Algeria uh, Gorma hia kule jijini uh, Kinshasa, mambo huenda kama magumu sana kwa sababu DC Motema Pembe walipata bao lile la ugenini nyumbani na kama ulivyosema, kusema kweli, mambo ni mazito sana kwa upande wa Yanga, lakini oh, mashabiki wa Yanga nchini Tanzania bado wana matumaini kwa namna walivyoandika kwenye uh, ukurasa wetu wa Facebook wanasemaje? <laughs> wanasema kwamba <laughs> uh, kwamba Padri Moshi akiwa kotela Moshi Tanzania anasema Yanga ina nafasi nzuri kusonga mbele mno, uh, muhimu wazitumie juhudi zao ipasavyo kwa umakini ili wafike mbali, lakini uh, umasengo akiwa Iringa anasema kwamba yeye hana matumaini kabisa, mambo atakuwa magumu. A, king Majuto nasema kwamba unawatakia Piramids ushindi mnono dhidi ya Yanga, bila shaka atakuwa ni shabiki wa Simba bila shaka <laughs> <laughs> nam, ni ujumbe huo wa wasikilizaji wetu, asanteni sana na mkitegea sikio makala ya Jukwaa la Michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Na ukiwa hapo Kampala, Msikilizaji wetu Abdu Suleiman Semgenyi, naam, mara zote umekuwa ukiniambia ni mwenyekiti mm, wa mashabiki wa Arsenal, mashabi wanatawilao nchini Uganda. Wakati mmoja kulikuwa na, na, na uchaguzi uh, katangaza kwamba nafasi zingine zote zitawaniwa isipokuwa nafasi ya mwenyekiti <laughs> bila shaka. Na sasa tunazungumza timu yake ya Arsenal ipo uwanjani na Pierre Emerick Aubameyang tayari ameshaiweka mbele hadi hivi sasa na kama unafuatilia mechi nyingine za ligi kuu ya kandanda ya Uingereza, Aston Villa katika uwanja wake wa uh, Villa Park imeshainyuka Liverpool bao ba moja kwa bila, na mchezo ambao ulitamatika mwa, mapema hivi leo Manchester United imetandikwa bao moja kwa, ba kwa bila na timu ya Brighton and Hove Albion. Bila shaka na mtutu sasa kuangazia fainali za kombe la dunia za vijana chini ya umri wa miaka 17 ambazo zinaendelea huko nchini Uh, Brazil. Timu tatu kati ya nne kutoka Afrika zinazoshiriki fainali hizo zimefuzu hatua ya mtoano. Timu hizo ni Nigeria, Senegal na Angola, lakini Kameruni wao hawana matumaini ya kufuzu baada ya kushindwa katika mechi mbili za kwanza dhidi ya Tajikistan na Argentina. Haya, hizi timu Victor Abuso, tuliziona zilipokuja kucheza katika mashindano ya Afrika yaliyofanyika Dar es Salaam, Tanzania. Unafikiri nini hasa ambacho kimewezesha timu za Afrika kufanya vyema katika mashindano haya tofauti na mashindano ya nyuma? Nam, nafikiri kwanza ni maandalizi mazuri ambayo yamefanyika, lakini pia yale la mashindano ya Afrika yaliwapa nafasi ya kutosha ya kupata uzoefu na kucheza kwa pamoja. Kwa hivyo, jambo la kwanza, unapoona timu inafanya vyema hivi, huwa wachezaji mara nyingi wamekaa pamoja, na vijana kama hawa mara nyingi huwa wanapenda sana uh, kuonyesha uwezo wao katika medani ya kimataifa. Kwa hivyo, wanacheza kwa juhudi na kwa nguvu, na sitashangaa iwapo Nigeria ikinya kuwa taji hili nam, hakika Nigeria ni washindi mara tano wa tajihili la kombe la dunia kwa vijana chini aa miaka kumi na saba, wakati Angola wanafuzu wanafuzu kwa mara ya kwanza katika historia yao kwenda katika hatua hii vile vile na Senegal. Aloisi Mchunga, moja kati ya changamoto ambayo wengi tumekuwa tukishuhudia ni kwamba uh, hawa vijana wanafanya vyema sana katika michuano ya kombe la dunia ya vijana, lakini wanatokomea baada ya miaka kadhaa. Unakumbuka Ghana kwa mfano, ya mwaka 2010 ambayo ilishinda kombe la dunia kwa vijana chini ya umri wa miaka 20, wachezaji kama akina Dominic Adia kwa sasa hawafahamiki walipo. Nini changamoto ya mwendelezo wa vijana hawa? Nafikiri hatuwaandalii mazingira mazuri, hasa katika bara la Afrika wachezaji vijana, bado hatuna mfumo ambao ni rasmi, kwamba hii sasa ni njia ya vijana kuenda katika mafanikio au kuenda katika timu za wakubwa za taifa au kuenda katika vilabu ambavyo vina vina vina vinapatikana katika, katika bara la Uropa na kwingineko. Uh, ukijaribu kuangalia wenzetu, ujaribu kuangalia timu kama ya Spain, timu kama ya Ujerumani, vijana wale waliochukua e, ubingwa wa miaka chini ya miaka ishirini ndio hao walikuja katika timu za wakubwa, na baadaye Ujerumani wakachukua kombe la dunia, Uhispania wakachukua kombe la dunia. Lakini kwa Afrika, kama ulivyosema, wachezaji wale wa Gana waliofanya makubwa, Nigeria wenyewe walivyotoa ubingwa huu, uh, baada ya ubingwa ule, ni watu ambao mwisho wa siku hakuna mwendelezo. Eh, tuna na haya sisi tu, kwa hayo unaangalia hata kama ma, ma, ma, ma, ma, mashindano ya vijana pia yanayofanyika ukanda uf, wa sekafa vijana wanapatikana, lakini baada ya mashindano kila kijana sasa anaanza kujitafutia mwenyewe njia ya kutokea. Kwa hiyo nadhani kwa Afrika bado hatuna utaratibu mzuri wa kuwatunza wachezaji vijana, kwa maana ligi za vijana zenyewe hata kwenye nchi ambazo ziko barani Afrika ligi ambazo zinapewa kipaumbele, hakuna udhamini, vijana wanaishi maisha magumu. Wengine katika umri mdogo huo huo wanalazimishwa kusajiliwa na vilabu vikubwa na, na pengine na wanakosa nafasi ile ya kucheza na vipaji vyao kwa kweli vinadumaa. Kwa hiyo nadhani mpaka pale Afrika tutakapokuwa na mfumo rasmi kama walivyo wenzetu waliopiga hatua katika soka la vijana, tutaona matunda ama manufaa ya kuwa na timu za vijana zinazofanya vizuri hususan katika michuano ya kombe la dunia. Na asante sana, Alois Mchunga. Na si tu katika mchezo wa kandanda, hata katika mchezo wa riadha. Hivi leo nchini Tanzania kumekuwa na taarifa ambazo zimethibitishwa hata na mwenyewe katibu mkuu wa shirikisho la riadha Tanzania, RT Wilhelmu Gidabudai amengatuka katika nafasi yake, na ikiwa ni siku moja baada ya kikao baina ya viongozi wa shirikisho hilo na wakuu wa serikali kutoka wizara ya michezo. Na mara kadhaa kiongozi huyo amekuwa akiwatuhumu baadhi ya viongozi ndani ya shirikisho kwa kukwamisha utekelezaji wa baadhi ya mikakati na mipango ambayo inapangwa na shirikisho hilo, na ameambia RFI kwamba amekaa pembeni, akitoa nafasi kwa wengine kuweza kutimiza wajibu wao ili kuiletea medali Tanzania katika mashindano ya riadha. Hapo kesho utampata kwa undani zaidi katika makala ya jukwaa la michezo. Tutakuwa naye hapo jioni, lakini sasa tutwame tu katika mechi za kuania kufuzu kwa fainali za kombe la mataifa ya Afrika za mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Victor Abuso, wakati huu tukizungumza, uh, kocha wa timu ya taifa ya Kenya uh, Francis Kimanzi, muda mfupi uliopita ametangaza kikosi cha wachezaji watakaunda timu hiyo ambayo itapambana na Misri na Togo katika kampeni hiyo, Kimanzi amewaita tena golkipa Patrick Matasi, pia wachezaji Eric Johana, Johana Omolo, Jon Avil, Ayub Timbe na Bonifasi Mushiri ambao walikosekana katika mchezo wa kirafiki dhidi ya Mozambiki ama Msumbiji mwezi uliopita, lakini ameendelea kumwacha kiungo Francis Kahata na pia amemrejesha kundini, uh, mchezaji wa safu ya kiungo Victor Wanyama ambaye ni nahodha wa timu hiyo. Hapa ukiangalia katika tovuti ya gazeti la Daily Nation la Kenya, kikosi hichi kimewekwa hadharani. Victor Abuso no. namwona Anthony akum kutoka Zesco ya Zambia, lakini simuoni. Bila shaka Jesse Were amerejea kikosini. hii na shaka, na maana gani? Bila shaka ina maana kwamba kocha Kimanzi ana Mtambua ni mchezaji ambaye anacheza katika klabu ya Zesco United kule Zambia. Unakumbuka wakati wa michuano ya mataifa bingwa barani ya Afrika no. uh, mwaka huu kule nchini Misri, kocha ya zamani, uh, Sebastian Minyi alimwacha uh, lakini ukiangalia mchezaji huyu anacheza uh, klabu ya Simba uh, Francis, Francis Kahata, inaonekana mambo yake si mazuri sana na alionekana kutofanya vyema sana katika timu ya taifa uh, kuanzia kule nchini Misri uh, kwa hivyo nafikiri kocha bado hajaridhika na uwepo wake katika timu ya taifa. Uh, lakini kuna wachezaji maarufu ambao wa pia wametajwa kama Michael Olunga uh, lakini pia John Avire, unakumbuka alifanya vyema sana katika michuano ile ya mataifa bingwa bana Afrika uh, bila kumsahau uh, beki ambaye alifanya kazi, kazi kubwa sana. Uh, Josh Onyango lakini unakumbuka kucheza mechi hiyo, kwa sababu alikuwa akucheza al, mechi za mataifa mataifa bingwa wa Afrika, alikuwa na majeraha mengi na natumai kwamba sasa hivi amepona. Yeye ni beki nambari tano wa klab ya Gor Mahia. Nam, lakini pia huko nchini Uganda mbali na Kenya, pia kocha John McKinstry ameweka wazi sababu za kuacha wachezaji Alan Katerega na golkipa Salim Muhamed, na amesema kwamba hawezi kuita wachezaji ambao wanacheza nje ambao hawana nafasi katika timu. Mathalan, golkipa Salim Muhamed ameshindwa kabisa kumpa changamoto na golkipa nambari moja Denis Onyango katika kikosi cha Uganda Alois Mchunga, kocha John McKinstry ameendelea kumwamini, uh, Dennis Onyango, ameendelea kuamini wachezaji kama Emmanuel Okwi, uh, Alan Kiambade ambaye anachezea klabu ya, uh, El Gowna, ya nchini Misri. Ameendelea kumwamini Michael Azira ambaye anachezea, uh, Chicago Fire ya, ya, ya, ya Marekani, na Khalid Haucho ambaye anachezea, uh, uh, Le Makasa ya nchini Misri. Kwa nini wachezaji hawa ambao wako kwa muda mrefu bado wanaendelea kuwa na nafasi ndani ya kikosi cha Uganda Cranes? Mwalimu ameshindwa kutengeneza wachezaji wapya? Nafikiri kwa sababu michuano yenyewe inahitaji e, ushindi ni michuano ambayo, uh, ina, ina, ambayo inahitaji uzoefu. Ni michuano ambayo inahitaji wachezaji ambao si wa kuanza kufundisha sana ama kuwatambulisha kwenye timu ya taifa Tumeona Uganda kwa muda mrefu sana, si watu ambao wanaamini katika kubadilisha badilisha timu kama ilivyo kwa Tanzania au Kenya. Uganda wao timu yao ukiangalia kwa miaka mitano hii iliyopita ni timu ile ile. Mtu kama Emmanuel Oku umemtaja, nahodha wao Onyango e, ume, umemtaja hapo, ni watu ambao wapo. Lakini nafikiri pia mwalimu anatoa funzo kubwa sana kwa mataifa jirani, hasa ya Afrika Mashariki na Kati, kwamba si lazima kuwaita wachezaji wanaocheza ng'ambo kwa sababu tu wapo kule. E, lakini unaangalia, je, wanapata nafasi kule na wanaleta kitu wanaporudi kwenye timu ya taifa? Bila shaka kama Tanzania mathalani, wachezaji wengi sana wanaitwa lakini wanapokuja huko, hata wachezaji walijia nyumbani wanawakalisha benchi ama wanakalisha kwenye ubao. Kwa hiyo na yu, Aloisi zingatia haya naam. Asante Aloisi, muda unatukimbia sana, hatuna budi kukomea hapa katika makala ya jukwa la michezo. Lakini wachezaji wengine ambao wameitwa ni pamoja na Patrick Kadu ambaye anakumbukwa sana vichwa vile alivyowafunga Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo katika kombe la mataifa barani Afrika. Anachezea sasa klabu ya RS Berkane ya kule nchini Morocco. Nakushukuru sana Aloisi kwa kutamatisha hivyo makala ya jukwa la michezo. Nam, pia asante sana msikilizaji na Victa Abuso. Tumalize na sauti ya ushindi ambao Afrika Kusini wameupata hivi leo wa kunyakua kombe la dunia kwa mchezo wa raga huko nchini Japan. Sawa kabisa. Here it is South Namna hiyo ndivyo mambo yalivyokuwa kule nchini Japan, wakati Afrika Kusini waliposhinda taji la dunia katika mchezo wa raga. Na msikilizaji, uh, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya e, jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Uh, kwa niaba ya mwenzangu Frederick Nwaka, mimi naitwa Victor Buso na kutakia jioni njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Ziki, Bob Marley na kibao rutsa rocka rege akimaza hivyo, kutoka hapa RFI Kiswahili, amda mfupi ujao tutakupika kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usiwache kuwa pamoja nasi tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.