a saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Rais wa Rwanda afanya mabadiliko makubwa katika baraza lake la mawaziri mazungumzo ya pande mbili zinazohasimiana nchini Sudani Kusini yaahirishwa kwa siku mbili zaidi. Na Marekani ya utaarifu rasmi Umoja wa Mataifa kuhusu kujiondoa kwake kwenye mkataba wa Paris kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumanne Novemba 5 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika kwa anwani ya www RFI kiswahilicom, na redio washirika. Na ukiwa na lolote, tutumie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Rwanda Paul Kagame amefanya mabadiliko makubwa katika baraza lake la mawaziri na kwenye jeshi la ulinzi nchini humo kwa kumwondoa katika nafasi yake waziri wa mambo ya kigeni Dr Richard Sezibera. Kwa upande wa jeshi la ulinzi, Rais Kagame amemteua Meja Jeneral Jean Bosco Kazura kuchukua nafasi ya mkuu wa utawala wa jeshi hilo Jenerali Patrick Nyamvumba ambaye ameteuliwa kuwa waziri wa usalama wa ndani. Dkt Richard Sezibera ambaye pia amewahi kuwa katibu mkuu wa jumuiya ya Umoja wa Afrika kwa miezi kadhaa amekuwa haonekani hadharani. Nafasi yake imejazwa na Vincent Biruta, aliyekuwa waziri wa mazingira. Je, mabadiliko hayo yaliyofanywa na Rais Kagame yanalenga nini? Halidi Hasani ni mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu na hapa anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Mabadiliko haya makubwa yamekuja wakati ambapo Rwanda limekuwa na, na, na mvutano mkubwa sana na, na, na, na, na yu, Uganda. Katika mabadiliko hayo, ukia tizama tu karibu, ni kwamba huyu waziri wa mambo ya ndani atakuwa na kibarua cha kuweza kuhakikisha kwamba hali hii imeondoka ime, ime, ime, ime, ime kabisa, na kuhakikisha kwamba makundi hayo hayatopata na nafasi ya, ya, ya upenyo kujaribu kuingia ku, ku, ku, ku, ku, ku katika a, taifa hili la Rwanda. Ni sauti yake Halidi Hassani, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Idadi ya Wakenya sasa imefikia milioni 47.5 kwa mujibu wa matokeo ya sensa iliyofanyika miezi miwili iliyopita. Wanasiasa wengi, hata hivyo, wameapa kuelekea mahakamani kupinga matokeo hayo, wakisema kuwa hayana ukweli na kwa kiasi kikubwa yataathiri namna Wakenya watakavyopata rasilimali za nchi na pia namna watakavyopiga kura. Carol Koril ana maelezo zaidi. Wakenya wameshangazwa na ripoti iliyowasilishwa na mamlaka ya takwimu nchini kuwa Wakenya wameongezeka kwa asilimia wa wame mbili nukta mbili tu kwa miaka kumi iliyopita ikilinganishwa na asilimia mbili nukta tisa ya hapo nyuma. Ripoti hii haijafurahisha pia wanasiasa wengi, haswa kutoka maeneo ambapo Wakenya wameorodheshwa kupungua ikilinganishwa Sensa elfu mbili na tisa. Muthomi Njuki ni gavana wa jimbo la Tharaka-Nithi, ambapo kawaida huwa na usemi kwenye chaguzi zote, naye anaelekea mahakamani kulalamika. Ni wapi katika Afrika na mienendo yao ya, mafam, ya familia utapata watoto ndio wako kidogo kuliko wazazi, haiwezekani. Seneta wa Nairobi Johnson Sakaja anayewakilisha mrengo tawala wa Jubilee na pia jimbo linaloorodheshwa kuwa na idadi kubwa ya watu, naye anahisi matokeo hayo, japo yana ishara kubwa katika siasa ya 2022 hayafai kuwagawanya wa Kenya kwa msingi wa makabila. Hizi e, takwimu kweli zitachangia sana siasa ambazo zinakuja, kwa sababu kujua kama mvuvi anataka samaki lazima ende e, tutaona wanasiasa wakianza kuzikagua kuona ni njia gani wataweza kupata wafuasi. Conez, Matoke, Ohio. Matoke, Ohio, senza, wa wa hisabati Daktari Julius Kones haoni jipya katika matokeo hayo, ikiendelea kukua, unapata watu njio pengine, wameelemika wameanza ya family kuatoka maneno yaama aa, pengine ile ile a ilikuwa imetumika, pengine haikuwa matokeo hayo ya sensa. Sasa ina maana wanaotaka kugombea viti tofauti katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na pike hesabu zingine kando na bashiri kuwa Wakenya wangefika milioni 52 kufikia mwaka huu. Carol Correr, Nairobi, arefai Kiswahili. Raisi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli hii leo anatimiza miaka minne tangu kuapishwa kuongoza serikali ya awamu ya tano. Miaka minne ya rais Magufuli inashuhudia mafanikio na changamoto mbalimbali mbali katika nyanja za siasa, demokrasia, diplomasia, uchumi, miundombinu na haki za binadamu. Wataalamu wa uchumi wanaona kuwa serikali ya rais Magufuli imejikita katika uchumi wa viwanda na imepata mafanikio ikiwa ni pamoja na ujenzi wa miundo mbinu kama anavyoeleza Dr. Wetengere Kitojo. Kwa kweli hiyo inavunja moyo sana kwa nchi ndogo ambazo zinapata athari kubwa zaidi ya mabadiliko ya tabia nchi, na inavunja moyo kwa watu wenye nia njema akiwemo mtangulizi wake. Lakini sio kwamba kujitoa kwa Marekani e, ni mwisho wa safari. Marekani imejitoa katika e, e, matamko mengi mengine makubwa e, ya kimataifa. Kwa hiyo ni kweli athari ni kubwa laki... Msikilizaji, tunaomba radhi kwa sauti hiyo. Uh, sauti ambayo ilitakiwa ni ya kwake wakili Livino Haule. Yeye anaangazia hali ya haki za binadamu akiwa mjini Mbeya nchini Tanzania. Wakili Livino kwa Haule. sana kwa nchi ndogo ambazo zinapata athari kubwa zaidi ya mabadiliko ya tabia nchi na inavunja moyo kwa watu wenye nia njema, akiwemo mtangulizi wake, lakini sio kwamba kujitoa kwa marekani eh, ni mwisho wa safari. Marekani imejitoa katika E, e, matamko mengi mengine makubwa e, ya kimataifa. Kwa hiyo ni kweli athari ni kubwa, lakini sio mwisho wa safari. Je, hali ikoje katika masuala ya diplomasia na uhusiano wa kimataifa? Israeli Sostenes ni mhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kuna mambo mengi sana katika diplomasia yamejichomoza kama mikakati ya kutetea maslahi ya taifa ndani na nje, kutokana na hatua mbalimbali za kuhakikisha kwamba mitindo ya kutekeleza sera ya mambo ya nje na imesaidia sana ku, o, kufanya ile heshima ya nchi yetu iweze kutambulika kimataifa na kieneo na kikanda, na hii inajitafsiri zaidi katika miradi mbalimbali mbali ya maendeleo ya ujenzi wa miundombinu kikanda. Ni sauti yake Israeli Sostenes, mhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Serikali ya Sudani Kusini imesema asilimia arobaini ya wananchi hawana makao baada ya kunyesha mvua kubwa ambayo imesababisha mafuriko kwenye maeneo mengi ya nchi. Mwandishi wetu James Shimanyula ametutumia ripoti ifuatayo. Tayari rais Salva Kiir ametangaza hali ya hatari kutokana na mvua hiyo isiyo ya kawaida na mafuriko. Kutokana na mvua na mafuriko hayo, waziri wa habari Michael Makwei ametoa wito ufuatao kwa wakuu wa kanda ya Afrika Mashariki na jumuiya ya kimataifa, tunatoa appealing... wito to the region and to the international community. kwa wakuu wa kanda hii na mataifa ya ulimwengu kuja haraka kutusaidia. Naye waziri wa utoaji wa misaada na hali ya dharura Hussein Nyuot anasema kuwa kwa sasa serikali imetoa pesa kukabiliana na hali iliyoko. Serikali itatoa pesa kutumika kwa hali iliyotokea hakika kama serikali inayojali, kilichotokea haitafaa tutoe mchango wetu kabla ya kuomba msaada kutoka kwa watu kwingineko. Waziri huyo wa hali ya dharura Huseni Nyot anasema waliokabiliwa na mvua na mafuriko wajitayarishe kukabiliana na njaa na baridi isiyo na kifani real... kutakuwa na ukosefu mkubwa wa chakula, kutakuwa na baa la njaa kwa sababu wakulima hawajatoa mazao yao mashambani mwaka huu, mazao yote yameharibiwa na mifugo imekufa. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Radio France Internationale, unaendelea kuitegea sikio. RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki. Mazungumzo ya pande mbili zinazohasimiana nchini Sudani Kusini, kati ya Rais Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar, yaliyokuwa yafanyike leo, yameahirishwa kwa siku mbili zaidi. Kuahirishwa kwa, kwa mazungumzo hayo kunakuja Jumamoja kabla ya pande hizo mbili kulazimika kuunda serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ifikapo Novemba 12 kwa mujibu wa mkataba wa amani wa Agosti 2018. Japokuwa hakuna sababu ya kuahirishwa kwa mazungumzo hayo, vyanzo vya habari vinaeleza kuwa pande hizo mbili haziko tayari kufanya kazi kwa pamoja na kwa, na kwamba hawatafanikiwa kufanya mazungumzo. Kama hawatafanikiwa kufanya mazungumzo, kuna hatari ya Sudani kurejea katika vita. Rais Salva Kiir hata hivyo, amewahi kukaririwa na vyombo vya habari akisema kuwa anaweza uunda serikali hiyo bila kuwepo kiongozi wa upinzani Riek Machar. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa hatua hiyo itathibitisha, inathibitisha kuwa hali bado ni tete nchini Sudani Kusini, kama anavyoeleza Martin Oloo akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ni thibitisho tu kwamba hali hiyo bado ni mbovu. Hamna ah, makubaliano ambayo yapo. Kilichoko ni tofauti zimezidi kupanuka na kutoelewana kumezidi na kutoaminiana kumezidi. Kwa hivyo, hamna ah, lolote pale ambalo tunaweza kulitarajia madamu bado hali ni ile ile. Tusitarajie chochote hasa kutokana na mazungumzo. Ni sauti yake Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Uganda imekanusha kwamba inakusudia kurejesha bungeni mswada unaowalenga mashoga, ikikanusha madai ya afisa mwandamizi ambaye anataka sheria hiyo. Esther Mbayo, waziri anayesimamia ofisi ya rais, amesema katika taarifa jana Jumatatu kuwa serikali haina mpango wowote wa kuwasilisha tena bungeni mswada wa kupambana na ushoga. Rais wa Marekani Donald Trump amezungumza na rais wa Misri Abdel Fattah al Sisi jana Jumatatu na kuunga mkono mazungumzo kati ya Misri, Ethiopia na Sudan kuhusu bwawa kubwa la umeme kwenye mto Nile, ikulu ya White House imesema. Waziri wa mambo ya nje wa Misri alisema wiki iliyopita kuwa utawala wa Trump umelazimika umezialika nchi hizo tatu kwenye mkutano huko Washington mnamo Novemba 6 ili kujaribu kuondoa kikwazo cha mazungumzo. Afrika Kusini imeweka hatua za dharura na inatangaza maeneo kadhaa kuwa ya maafa ili kukabiliana na ukame mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa katika taifa hilo. Maeneo mengine yamekosa mvua kwa muda wa miaka mitano na kusababisha maafa kwa mifugo na hali ngumu ya maisha kwa wakazi kutokana na ukame. Radio France Internationale bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Serikali ya Marekani imeutaarifu rasmi Umoja wa Mataifa juu ya mpango wake wa kujiondoa kwenye mkataba wa Paris kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, ambapo mataifa mbalimbali yameonyesha kukerwa na hatua hiyo. Nchi ya Ufaransa ni miongoni mwa mataifa ambayo yamesikitishwa na hatua hiyo ya Marekani, ikidai kuwa hatua ya Marekani kujiondoa katika mkataba wa Paris itaathiri jitihada za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi duniani. Kote. Dkt. Elfuraha Laltaika ni mtaalamu wa mazingira na mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Tumaini, anazungumza nasi akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Kwa kweli hiyo inavunja moyo sana kwa nchi ndogo ambazo zinapata athari kubwa zaidi ya mabadiliko ya tabia nchi, na inavunja moyo kwa watu wenye nia njema akiwemo mtangulizi wake. Lakini sio kwamba kujitoa kwa Marekani e, ni mwisho wa safari. Marekani imejitoa katika e, e, matamko mengi mengine makubwa e, ya kimataifa. Kwa hiyo ni kweli athari ni kubwa, lakini sio mwisho wa safari. Ni sauti yake Dr Elfuraha Laltaika, mtaalamu wa mazingira na mhadhiri wa chuo kikuu cha Tumaini, anazungumza akiwa Arusha, Tanzania. Vikosi vya usalama nchini Iraq vimewafyatulia vime risasi waandamanaji huko Bagdad na kusababisha vifo na kuwajeruhi watu kadhaa, kwa mujibu wa mashuhuda, hatua ambayo ni ya hivi karibuni ya umwagaji damu wakati wa maandamano yanayoendelea ya kutaka kufutwa kwa mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo. Mashambulizi hayo ya jana Jumatatu yalitokea wakati wa waandamanaji walipojaribu Kuweka kizuizi kwenye daraja la Baghdad la Ahrar. Barabara kabisa ni RFI Kiswahili, michezo na Frederick Nwaka, karibu. Nam, asante sana Sabina, na bila shaka ubuheri wa afya njema. Na moja kwa moja tuanzie hapa Tanzania, klabu ya Yanga kupitia kamati yake ya utendaji leo imetangaza kumfuta kazi kocha wake Mwinyi Zaera na vilevile vile kuvunja benchi lote la ufundi na ikiwa ni siku chache baada ya timu hiyo kutupwa nje ya michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika. Ripoti ya kufutwa kazi kwa Zaera raia wa Congo na inaelezwa kwamba mchezaji wa wa zamani wa klabu hiyo Uh, chazi Bonifasi Mkwasa ndiye amepewa majukumu ya kuinoa timu hiyo kwa majuma mawili wakati klabu ikiendelea na mchakato wa kutafuta mwalimu mwingine. Zahera alijiunga na Yanga msimu uliopita na mara kadhaa alinukuliwa kwamba yuko tayari kufutwa kazi kwa sababu ana uhakika wa kupata kibarua mahali popote pale. Pia kocha huyo ufahamu kwamba Sabina anahudumu kama kocha msaidizi wa timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo maarufu hana cha kupoteza. Nam, pale nchini Rwanda, mabingwa wa wali, mpil, ligi ya mpira wa kikapu nchini Rwanda, Patriot wako katika maandalizi ya kushiriki michuano ya Ligas uh, basketball itakayoanza Novemba 7 hadi 11 katika uwanja wa Kigali Arena. Patriot ni mabingwa watetezi wa michuano hiyo ambapo mwaka jana walishinda kwa kuinyuka Espoir vikapu 86 kwa 84. Timu nyingine zitakazoshiriki michuano hiyo ni Espoir, APR ama aper Rwanda Energy group IPRC na United Generation Basketball. Nahodha wa klabu wa timu hiyo Alistide Mugabe amesema wako tayari kutetea tena ubingwa wao. Kule Afrika Magharibi, mchezaji wa safu ya kiungo Nabil Keita amerejea tena kwenye kikosi cha timu ya taifa ya Guine ambacho kinajiandaa kwa michezo miwili ya kufuzu fainali za mataifa ya Afrika dhidi ya Mali na, na, na Namibia baadaye mwezi huu. Keita ameanza katika mechi mbili pekee za klabu yake ya Liverpool, ukiwemo na pia mchezo dhidi ya Aston Villa ambao aliingia katika dakika 84 ya mchezo. Mchezaji huyo alikosa mechi za mwisho mwisho za michuano ya mataifa ya Afrika zilizofanyika mwezi Julai huko nchini Misri na kombe la dunia la vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba zi, mechi za hatua ya kumi na sita bora zinachezwa hivi leo, ambapo wawakilishi wa Afrika Angola watapambana na Korea Kusini wakati Nigeria uh, watachuana na Uholanzi hapo kesho. Wawakilishi wengine wa Afrika Senegal watapambana na timu ya taifa ya Hispania. Kamerun ambao walikuwa mabingwa wa Afrika kwa vijana waliondolewa mapema katika michuano hiyo ambayo itafikia tamati uh, Novemba kumi na saba kwa mchezo wa fainali namna hiyo, hicho ni kiashiria tosha kwamba kindumbwendumbwe cha mechi za ligi mabingwa barani Ulaya. Sabina Crispin, na Bigambo na msikilizaji wetu, uh, ukisikilia kiashiria hicho, basi ujue kwamba, uh, zile taa za mechi za <laughs> klabu bingwa barani Ulaya zitakuwa zikiwaka hivi leo pale katika uwanja wa Anfield jijini Liverpool. Uh, mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania Mbwana Samata leo atakuwa ulingoni ama uwanjani akiongoza klabu yake ya KRC Genk ya Ubelgiji, ambao watakuwa wakicheza na mabingwa watetezi wa ligi ya mabingwa barani Ulaya uh, Liverpool katika uwanja wa Anfield. Samata anasema kwamba uwanja huo ni sehemu ya yeye kujiuza kuelekea katika klabu nyingine kubwa barani Ulaya hapo mwakani. Unasemaje Sabina uh... Ni kweli kwa sababu mafanikio katika mchezo wake wa soka yameonekana na bila shaka kama anavyosema huenda akapata timu nyingine kubwa kutokana na namna ambavyo amekuwa akisakata kabumbu na kuitangaza Tanzania. Naam kabisa, Sabina, tutaona mchezo huu ambao amba utaanza milango ya saa tano usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Mechi nyingine ambazo zitachezwa hivi leo, Napoli ya Italia itapambana na Red Bull Salzburg, wakati mechi nyingine FC Barcelona itawapokea a, Slavia Plus, wakatika uwanja wa Newcamp wakati Zenit St Petersburg ya Urusi itapambana na Arabi Leipzig ya Ujerumani. Katika uwanja wa Mestaya huko Valencia, Valencia itawapokea Lili ya Ufaransa na Olympic Lione itapambana na Benfica ya Ureno. Katika uwanja wa Stamford Bridge, Chelsea ya wa vijana wa Frank Lampard Jr watapambana na Ajax Amsterdam ya Uholanzi na Radio France Internationale moja kwa moja. Nampisha mwenzangu Juliani Rubavu kwa nawe katika makala ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya changamoto kwenye upatikanaji wa vitambulisho vya uraia nchini Tanzania. Vitambulisho vya uraia au namba zake ndo hutumiwa kumtambua raia wa Tanzania na pia hutumiwa maeneo mbalimbali, ikiwemo kwenye usajili wa simu. Nimefika kwenye mamlaka ya mji mdogo wa Ngara mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania, ambapo kuna idadi kubwa ya watu wakisubiri kutambuliwa na kupewa namba za vitambulisho. Wakati wakisubiri vitambulisho vyenyewe, baadhi ya walioongea na RFI wamebainisha changamoto wanazokumbana nazo, hata ndugu wa tumbo moja kutambuliwa tofauti, mmoja akiwa raia na mwingine kukataliwa kupata. Mengi zaidi ungana nami, Juliani Rubafu, Radio France International. Anze kuwasikiliza baadhi ya watu waliojiandikisha muda mrefu, lakini hadi sasa hawajapata namba zao za vitambulisho vya uraia. Mimi nimefuata nime namba. mm -hmm. kutoka nita nisadi simu yako sifuni? kwa hiyo simu yako hujawahi hajasajiliwa bado, kwa alama za vidole? mm. mm. na huyo fuata namba umepewa? bado sijapewa, nimefuata na fomu mm. eh. Ndio, okay. hilo mama yake wote wamefia hapa Mgoma, ndugu zake wote wilaya Ngara hapa. Lola, wote tuko pamoja na alimchukua hapo tangu miaka ya themanini na mbili na tatu ndipo tulifunga ndoa naye, na alikuwa amejiandikisha mpaka leo, mpaka leo. Unafikiri nini hatima yako, kwa sababu tayari ni mama na bila shaka mna watoto wakubwa sasa hivi, huu mtoto wa kwanza ana miaka thelathini na tano kufika. Hatima yetu ni kwamba tunatakiwa kabisa, Mheshimiwa atusimamie, maana jogorofia ya Ngara tunaona ni nzito. Wangekuwa wanataka kuuliza, Warundi wangeuliza wazaliwa, lakini watu wanaotoka sehemu za huko katika ya nchi nao wanakuja hapo wanasema si ni Warundi. Anasema majina yako ni nani? Jina langu linaitwa Matoni Tolotimu Nakundi. Mama, habari ya kwako? Nzuri. Wewe we, majina yako ni nani mama? Mimi ni Aisha Jacob Sengati. Pole sana, unasema jina lako ni nani? Aisha Jacob Sengati. Wewe unafikiri kitu gani kifanyike Aisha? Yaani mimi si sijui kwa nini, yani mtu una umri labda umesha fomu wanayo mm, ulijaza zamani Pichu. Sasa picha unayo ulipiga unapiga kula siku zote, sasa tunapoambiwa kwamba haumo. Wewe tunashinda kula nini? We, we, umesaliwa wapi? mimi nimezaliwa hapa Nyamiaga hapo. Hey. Mara ya nne, mina mina kona nyumbani. <laughs> Mama, habari ya kwako? unaona na katoto kadogo sana hapa. Salama. Umefuata mm -hmm. nini hapa? Ah, tumefuatilia namba hapa, tunaenda tunarudi. Hii ni mara ya ngapi umefika hapa? Kwa kweli hii ni mara ya nne. Mm, tunaenda tunarudi, tunaambiwa nenda urudi, nenda, rudi, nenda rudi, mara tunaagizwa wazazi, mara tunafanya nini, wakati ni wa Tanzania kabisa halisi mm. Umeshaleta au wazazi ao mataka, umeshafanya na ikawaje? Jamani, tunawaleta ndio hivyo, unatwambia nenda rudi, yaani hata sielewi kwa kweli. Mimi nilikuwa naomba kwa kweli, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aingilie kati, maana tunaona tunazungushwa sana. Sijui ni kwa vile tuko mpakani mpakani, hata sielewi yani mm. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto za vitambulisho vya uraia nchini Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Na sasa tumsikilize Waziri Mkuu wa Tanzania Ndugu Kassim Majaliwa ambaye hivi karibuni kwenye ziara zake nchini alipokea malalamiko ya raia kuhusu kucheleweshwa taarifa za utambulisho wao. Nimeenda Ulanga NIDA mnalalamikiwa. Nimeenda pia Morogoro vijijini NIDA mnalalamikiwa. Tendaji wenu ukoje? Maeneo yote NIDA mnalalamikiwa. Kwa nini? Na Najimena tumia mitambo ya kielektroniki. Tunajua mnafanya uhakiki hasa maeneo haya karibu na mipakani, lakini nambo mesha pewa za muda mrefu unazo kujifikisha au shida nayo wewe mkuu? Msikilizaji, licha ya NIDA kulalamikiwa lakini baadhi ya raia wanaeleza kuwa kikwazo kikubwa hakiko NIDA, kama anapobainisha mzee Zedeki na mwenzake. Mimi nikaja Masaka, Zedeki Ndabanania, nazariwa hapa Ngara, kijiji cha Murugwanza. Hali jinsi ilivyo hairidhishi kwa mwananchi yeyote, kwa sababu moja, ofisi inayoiwaterekeza NIDA ni ofisi ya uhamiaji, hawana uhakika wa kazi wanayoifanya. La pili ni kwamba watu unaona walivyo, jinsi walivyo jumu muda hapa, si unaona ni soko, lakini tatizo ni moja, raia na asiye raia hatambuliki. Kwa maana ya kwamba raia wa hapa anaweza kakosa kitambulisho. Kwa mfano, nichukue mfano wa mimi mwenyewe, nimekirembeshwa siku ngapi, nyingi tu. Nazaliwa hapa na watoto wangu. Sasa katika kuzaliwa hapa, wewe unaona mimi nifanyeje? uraia wako ni wa mashaka? Ah, <laughs> nazaliwa hapa, nina miaka sabini hapa, sasa uraia wangu ni wa mashaka. ni wa mashaka, nimewatajia Vizazi vitano. Mm -hmm. Yani moja mimi wa baba yangu, baba ya baba yangu, baba ya baba ya baba yangu na baba ya baba ya baba ya baba yangu. Lakini hawafanyi nini? Hawakutaka kunielewa. Wakasema wewe sio Mtanzania. Kwa ajili ya Hapana, nilikuja kwa ajili uh, mdogo wangu ambaye tunazaliwa wote, ni yule pale. Tumbo moja. Tumbo hili. Mimi ni Zedi Zakaria Ndabananie. Yeye ni John Zakaria Ndabananie. Lakini tumekuta kuna mchezo mmoja Warundi na Wanyarwanda. Wanafaulu vitambulisho. Tena tunawaona hapa, hapa. Lakini sisi tumeshindwa kupata uraia wa hapa, anashindwa. Watu wameshafika hatua ya kukata tamaa, mpaka mtu anakuambia basi, mtakaponipeleka ni hapo hapo, naenda nyumbani, sirudi na ni raia. Nakushukuru sana. Majina yako ni nani? Mimi ni Kajamasaka Masaka mm. Sedeki wewe majina yako ni nani? Kwa majina naitwa Joni Zakaria Ndabananie uende mm -hmm. mm. mwenye uraia wa utata? <laughs> mimi uraia wangu sio wa utata, lakini kwa sababu fomu nishazijaza elfu mbili na kumi na saba mm -hmm. wakawa wameniambia kwamba ndivyo nilipokuja ni, ni, ni, ni kuangalia wakaniambia kwamba Kuangalia namba wakaniambia kwamba ni nije nichukue fomu ni, ni, ni walete wazazi, kwambia mama alikufa, baba alikufa, kwa hiyo wakawa wamenipeleka uhamiaji, tukachukua fomu mpaka sasa hivi, wakatuambia turudi NIDA tangu Ijumaa, ndani ya umo katikati, tumezunguka sana mpaka sasa hivi ta... wewe unafikiri nini hatima yako? Hatima yangu mimi, ninachoona mheshimiwa Magufuli kama angelikuja, hizi taasisi za wengine wakubwa kama sisi, wengine kabisa tuliambiwa kwamba wengine ni wa, ni wa, wa Rwanda. Mtu hawezi kumwangalia kwa sura na kumuelewa kwamba ni Mrundi au ni Mtanzania bila kujua vitambulisho vyake. Makaburi ya babu mababu zaidi ya, ya miaka thelathini wako hapo Msumba, wako hapo kama wanataka kufahamu kama uraia wetu ni wa ukweli, basi wafuatilie mpaka pale kwenye makaburi ya mababu na mabibi. Aidha, bwana Ali Mtanda ni msemaji wa idara ya uhamiaji Tanzania, anabainisha vigezo vya kuwa raia wa Tanzania. Uraia maana yake ni uhusiano uliopo kati ya mtu na nchi, na uhusiano huu lazima uwe katika misingi ya sheria. Tunasema sheria kwa sababu kuna ishu ya, ya, ya haki na wajibu, kwamba kuna haki za raia zinazotolewa na nchi kwa mujibu wa katiba, lakini vilevile kuna wajibu wa, wa raia kwa nchi yake. Kuna wajibu kama labda kama ni ulinzi wa, wa, wa, wa, wa nchi yake, uzalendo na utii kwa nchi yake. huu ni wajibu wake. Kwa hiyo sasa, hapa uhusiano uliopo baina ya mtu e, pamoja na nchi yake. Sasa hapa ndipo issue yote ya, ya uraia na utaifa imejikita e, e, e, e, hapa e, lakini da, kuna swala la alama za mikononi, labda kama ni ndui e, au, au makabila kwamba ni, ni, ni, ni uthibitisho kwa kwa wa uraia, tusema hapana. Uraia wa Tanzania unatambuliwa kwa mujibu wa sheria kama tulivyoweza kuainisha. Kwa hiyo si kwa kutumia alama za ndui au makabila au lugha fulani kwamba labda kama utakuwa nazungumza lugha fulani basi utakuwa ni raia wa Tanzania. Tanzania inaeleweka wazi wakuzaliwa kama tulivyoeleza, umezaliwa lini, wapi na umezaliwa na nani. Hapo sasa ukijibu haya maswali vizuri uh, sasa wewe utakuwa ni raia wa uh, Tanzania. Msema wazi kwamba raia wa Tanzania kwanza lazima awe amezaliwa nchini, lakini wakati wa kuzaliwa kwake basi mmoja wa mzazi wake lazima naye awe na, ni raia wa Tanzania. Tunaangalia ile na saba na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia changamoto kwenye vitambulisho vya uraia nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Rais wa Rwanda afanya mabadiliko makubwa katika baraza lake la mawaziri. Mazungumzo ya pande mbili zinazohasimiana nchini Sudani Kusini yaahirishwa kwa siku mbili zaidi. Na Marekani ya utaarifu rasmi Umoja wa Mataifa kuhusu mpango wake wa kujiondoa kwenye mkataba wa Paris kuhusu mabadiliko ya tabia ya nchi. Karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumanne, Novemba 5 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili com, na redio wa shirika, na ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapa. Rais wa Rwanda Paul Kagame amefanya mabadiliko makubwa katika baraza lake la mawaziri na kwenye jeshi la ulinzi nchini humo kwa kumwondoa katika nafasi yake waziri wa mambo ya kigeni Dr Richard Sezibera. Kwa upande wa jeshi la ulinzi, Rais Kagame amemteua Meja Jeneral Jean Bosco Kazura kuchukua nafasi ya mkuu wa utawala wa jeshi hilo Jenerali Patrick Nyamvumba ambaye ameteuliwa kuwa waziri wa usalama wa ndani. Dr Richard Sezibera ambaye pia amewahi kuwa katibu mkuu wa Jumuiya ya Umoja wa Afrika kwa miezi kadhaa amekuwa haonekani hadharani na nafasi yake imejazwa na Vincent Biruta aliyekuwa waziri wa mazingira. Je, mabadiliko hayo yaliyofanywa na Rais Kagame analenga nini? Halidi Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu na hapa anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Mabadiliko haya makubwa yamekuja wakati ambapo Rwanda limekuwa na, na, na mvutano mkubwa sana na, na, na, na, na Uganda. Katika mabadiliko hayo, ukiatizama tu karibu, ni kwamba huyu waziri wa mambo ya ndani atakuwa na kibarua cha kuweza kuhakikisha kwamba hali hii imeondoka ime, ime, ime, ime, ime kabisa, na kuhakikisha kwamba makundi hayo hayatopata na nafasi ya, ya upenyo kujaribu kuingia katika aa, taifa hili la Rwanda. Ni sauti yake Halidi Hassani mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu anazungumza nasi akiwa Kigali nchini Rwanda. Wanasiasa nchini Kenya wameapa kuelekea mahakamani kupinga matokeo ya sensa yaliyotolewa jana, wakisema kuwa hayana ukweli na kwa kiasi kikubwa yataathiri namna Wakenya watakavyopata mgawanyo wa, watakavyo wa rasilimali za nchi na pia namna watakavyopiga kura. Idadi ya Wakenya sasa imefikia milioni 47.5 kwa mujibu wa matokeo ya sensa iliyofanyika miezi miwili iliyopita. Caro Koril ana maelezo zaidi wakenya wameshangazwa na ripoti iliyowasilishwa na mamlaka ya takwimu nchini kuwa wakenya wameongezeka kwa asilimia wa wame mbili nukta mbili tu kwa miaka kumi iliyopita ikilinganishwa na asilimia mbili nukta tisa ya hapo nyuma. I can't believe hiyo hiyo resort, hizo resort ni za uongo eh. Hey, mimi nimeikataa kabisa. Sisi ndio tunafaa kwa tumefikisha milioni, lakini sio watu wa Murang'a, hawa wanaume hapo wakunywa pombe <laughs> ripoti hii haijafurahisha pia wanasiasa wengi haswa kutoka maeneo ambapo wakenya wameorodheshwa kupungua ikilinganishwa sensa elfu mbili na tisa. Muthomi Njuki ni gavana wa jimbo la Tharakanithi ambapo kawaida huwa na usemi kwenye chaguzi zote, naye anaelekea mahakamani kulalamika. Ni wapi katika Afrika na maenendo yao ya mafam, ya familia utapata watoto ndio wako kidogo kuliko wazazi, haiwezekani. Seneta wa Nairobi Johnson Sakaja anayewakilisha mrengo tawala wa Jubilii na pia jimbo linaloorodheshwa kuwa na idadi kubwa ya watu, naye anahisi matokeo hayo, japo yana ishara kubwa katika siasa ya elfu mbili ishirini na mbili hayafai kuwagawanya wa Kenya kwa msingi wa makabila. Hizi takwimu kweli zitachangia sana siasa ambazo zinakuja, kwa sababu ujua kama mvuvi anataka samaki lazima aende samaki wengi. Na tutaona wanasiasa wakianza kuzikagua kuona ni njia gani wataweza kupata wafuasi. Mtaalamu wa hisabati Daktari Julius Kones aoni jipya katika matokeo hayo, ikiendelea kukua, unapata watu njio, pengine wameelemika, wameanza kwa toka maneno ya family planning, ama pengine ile ile data ilikuwa imetumika pengine, haikuwa matokeo hayo ya sensa. Sasa ina maana wanaotaka kugombea viti tofauti katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na pike hesabu zingine kando na bashiri kuwa Wakenya wangefika milioni 52 kufikia mwaka huu. Carol Koril, Nairobi, arefi Kiswahili. Wabunge nchini Tanzania wataanza kutumia vifaa vya kisasa vya kuandikia vya mfumo wa kompyuta maarufu kama tablets kwa ajili ya shughuli rasmi za bunge na kuachana na matumizi ya karatasi. Wabunge wamepewa vifaa hivyo jana Jumatatu, kabla ya vikao vya Jumanne mchana katika mji mkuu Dodoma. Akaunti rasmi ya bunge kwenye mtandao wa Twitter imeonesha picha za wabunge wakipokea vifaa hivyo na kusema kuwa wanakusudia kuondoa matumizi ya karatasi. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli hii leo anatimiza miaka minne tangu kuapishwa kuongoza serikali ya awamu ya tano. Miaka minne ya Rais Magufuli inashuhudia mafanikio na changamoto mbalimbali mbali katika nyanja za kisiasa, demokrasia, diplomasia, uchumi, miundombinu na haki za binadamu. Wataalamu wa uchumi wanaona kuwa serikali ya Rais Magufuli imejikita katika uchumi wa viwanda na imepata mafanikio ikiwa ni pamoja na ujenzi wa miundombinu kama anavyoeleza Dr. Wetengere Kitojo. Moja ni ujenzi wa uchumi wa viwanda ili kuweza kuhakikisha kwamba tunaongezea thamani bidhaa za kilimo ambazo zinazalishwa hapa nchini. Kwa hiyo Rais Magufuli anapokuja na uchumi wa viwanda ili kuziongezea thamani bidhaa hizi, gasi ni mkakati muhimu wa kutupeleka katika uchumi wa kati wa kwanza. Mkakati wa pili, hatuwezi kwenda kwenye uchumi wa kati bila kuwa na miundombinu ya kisasa angalia. Usafiri wa anga ndege sasa saba, hii ina maana kwamba sasa tunakwenda uchumi kutu... kwa upande wake, wakili Livino Haule yeye anaangazia hali ya haki za binadamu, akiwa jijini Mbeya nchini Tanzania na kudorora kwa hali ya haki za binadamu kwa nchi yetu hasa ukizingatia matukio mbalimbali ambayo watu wame- yamewakuta na jinsi ambavyo vyombo vya serikali labda vimekuwa vizito kuchukua hatua. Matukio haya yanayohusu usalama na uhai wa watu, jambo la muhimu sana ni serikali kujipanga na kuvielekeza vyombo vyake vinavyohusiana na upelelezi, basi vifanye kazi lakini hali ikoje katika masuala ya diplomasia na uhusiano wa kimataifa? Israeli Sostenes ni mhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kuna mambo mengi sana katika diplomasia yamejichomoza, kama mikakati ya kutetea maslahi ya taifa ndani na nje kutokana na hatua mbalimbali za kuhakikisha kwamba mitindo ya kutekeleza sera ya mambo ya nje na imesaidia sana ku, o, kufanya ile heshima ya nchi yetu iweze kutambulika kimataifa na kieneo na kikanda. Na hii inajitafsiri zaidi katika miradi mbalimbali mbali ya maendeleo ya ujenzi wa miundombinu kikanda ni sauti yake Israeli Sostenes, mchambuzi na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz, mita bendi 13. Saa 12 dakika 38 Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili. Mazungumzo ya pande mbili zinazohasimiana nchini Sudani Kusini, kati ya rais Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar yaliyokuwa yafanyike leo yameahirishwa kwa siku mbili zaidi. Kuahirishwa kwa mazungumzo hayo kunakuja Jumamoja kabla ya pande hizo mbili kulazimika kuunda serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ifikapo Novemba 12 kwa mujibu wa mkataba wa amani wa Agosti 2018. Wachambuzi masuala ya siasa wanaona kuwa hatua hiyo inathibitisha kuwa hali bado ni tete nchini Sudani Kusini, kama anavyoeleza Martin Olo akiwa Nairobi nchini Kenya. ni thibitisho tu kwamba hali hiyo bado ni mbovu. Hamna makubaliano ambayo yapo. Kilichoko ni tofauti zimezidi ku, kupanuka na kutoelewana kumezidi na kutoaminiana kumezidi. Kwa hivyo, hamna lolote pale ambalo tunaweza kulitarajia maadamu bado hali ni ile ile. Tusitarajie chochote hasa kutokana na mazungumzo. Ni sauti yake Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Polisi nchini Nigeria wameokoa watu 259 kutoka kituo cha kizuizi kisicho halali walikokuwa wamefungiwa ndani ya msikiti huko Ibadan, katika jimbo la Oyo kusini magharibi mwa nchi hiyo. Wengi wa wale waliofunguliwa kufuatia uvamizi wa polisi walikuwa wamefungwa ndani ya eneo la msikiti, msemaji wa polisi Benga Fadei amesema, huku mmiliki wa kituo hicho na watu wengine wanane wa kitu. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 dakika 40 Afrika Mashariki Unaendelea kuitegea sikio arifai Kiswahili. Serikali ya Marekani imeutaarifu rasmi Umoja wa Mataifa juu ya mpango wake wa kujiondoa kwenye mkataba wa Paris kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, ambapo mataifa mbalimbali yameonyesha kukerwa na hatua hiyo. Nchi ya Ufaransa ni miongoni mwa mataifa ambayo yamesikitishwa na hatua hiyo ya Marekani, ikidai kuwa hatua ya Marekani kujiondoa katika mkataba wa Paris itaathiri jitihada za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi duniani kote. Dr Elfuraha laltaika ni mtaalamu wa mazingira na mhadhiri wa chuo kikuu cha Tumaini. Anazungumza nasi akiwa Arusha, Tanzania. Kwa kweli hiyo inavunja moyo sana kwa nchi ndogo ambazo zinapata athari kubwa zaidi ya mabadiliko ya tabia nchi, na inavunja moyo kwa watu wenye nia njema, akiwemo mtangulizi wake. Lakini sio kwamba kujitoa kwa Marekani e, ni mwisho wa safari. Marekani imejitoa katika E, e, matamko mengi mengine makubwa e, ya kimataifa. Kwa hiyo ni kweli athari ni kubwa lakini sio mwisho wa safari. Ni sauti yake Dr Elifuraha Laltaika, mtaalamu wa mazingira na mhadhiri wa chuo kikuu cha Tumaini, anazungumza nasi akiwa Arusha, Tanzania. Wabunge nchini Uingereza jana Jumatatu walimchagua mbunge mkongwe wa chama cha Leba Lindsay Hole kuwa spika mpya wa bunge na kuchukua nafasi ya John Beko katika jukumu ambalo wakati fulani halikutambuliwa pakubwa, lakini kwa sasa linatazamwa kitofauti, hasa kutokana na msukosuko mkubwa kuhusu Brexit. Hole mbunge wa Leba kwa miaka ishirini na miwili na naibu wa Beko tangu mwaka elfu mbili na kumi aliwabwaga wagombea wengine sita katika siku kuu ya kupiga kura katika baraza la Commons akipata uungwaji mkono wa wabunge mia tatu ishirini na watano kati ya mia tano arobaini katika duru ya nne na ya mwisho ya upigaji kura. Nchi ya Ufaransa na China zimetiliana saini mikataba kadhaa yenye thamani ya bilioni ya mabilioni ya yuro, wakati huu umoja wa Ulaya ukilenga kuimarisha zaidi ushirikiano na utawala wa Beijing. Rais Macron amesema hatua hii ni mwanzo wa ushirikiano thabiti kati ya mataifa, haya, ya mataifa ya Ulaya na China ambayo hivi karibuni imeingia kwenye mzozo wa kibiashara na Marekani. Kuna swala muhimu hapa ambalo linahusu ushirikiano wa kiteknolojia ni swala la msingi kabisa, lakini itabidi kuwe na utaratibu maalum wa bara la Ulaya ili kupatikane na ushirikiano ulio wazi. Tutajitahidi kuhakikisha mambo yote yanakwenda sawa, lakini kwangu mimi swala hili linakuja kwenye nafasi ya pili baada ya ile ajenda ya kiuchumi. Inafuata ajenda ya kiteknolojia ambayo ni ufunguo hasa wa mahusiano yetu. Ni sauti yake Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akizungumza akiwa mjini Beijing, China, ambako ameanza ziara ya kikazi. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Rais wa Rwanda Paul Kagame amefanya mabadiliko makubwa katika baraza lake la mawaziri na kwenye jeshi la ulinzi nchini humo kwa kumwondoa katika nafasi yake waziri wa mambo ya kigeni Dr. Richard Sezibera. Mwenzangu Frederick Inwaka amezungumza na Khalidi Hassan, mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu na hapa anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Dkt. Richard Sezigera ni kitambo haiko ofisini. Taarifa zimesema kwamba ni mgonjwa, alipelekwa katika matibabu nje na bado kurejea, na hali yake bado haijamruhusu kuendelea kuhudumu kwenye nafasi hiyo. Halafu ukitizama mabadiliko yaliyofanyika hapa ni makubwa, katika uh, nyanja ya ulinzi ambao hapo zamani ulikuwa na jenerali Patrick uh, Nyamvumba ambaye hivi sasa amepewa wizara ya mambo ya ndani. Kilichofanyika hapa ni kwamba yule aliyekuwa uh, mkuu wa majeshi sasa hivi Jenerali Patrick, uh, nyangumba nyamvumba yuko sasa kwa waziri wa mambo ya ndani. Nafasi yake imechukuliwa na hivi sasa ametawazwa kwama Jenerali Jean Bosco Kazura. Unafikiri ni sababu zipi hasa ambazo zimepelekea rais Paul Kagame kufanya mabadiliko haya makubwa? Kwanza kutizama katika mabadiliko hayo ya makubwa yamekuja wakati ambapo Rwanda limekuwa na, na, na, na mvutano mkubwa sana na, na, na, na, na Uganda, na hasa katika kile ambacho Rwanda inashutumu Uganda kwamba imekuwa ikiyaunga mkono makundi ya chini kwa chini, kundi moja likiongozwa na jenerali mstaafu Kayumba Nyamwasa na kundi jingine likiongozwa na wale waliohusika na mauaji ya kimbari hapa nchini Rwanda. Sa, kwa hiyo katika mabadiliko hayo ukiatizama tu karibu ni kwamba huyu waziri wa mambo ya ndani atakuwa na mm -hmm. kibarua cha kuweza kuhakikisha kwamba mm -hmm. hali hii imeondoka, ime ime ime ime ime kabisa, na kuhakikisha kwamba makundi hayo hayatopata na nafasi ya, ya upenyo kujaribu kuingia katika aa, taifa hili la Rwanda na pia, aa, generali na pia jenerali Kazura anaye uzoefu wake alionao akichangia na huyu Patrik Nyambumba, ni kwamba uh, shughuli yao kubwa itakuwa ni kuhakikisha kwamba Rwanda inaendelea kuwa salama. Mabadiliko ya kumwondoa balozi Richard Sezibera kama waziri wa mambo ya nje na kumteua Dr Vincent Biruta wengi wanaona wana kwamba ni kama yanatingisha diplomasia ya ya Rwanda. Hayajatingisha diplomasia, kwani yule aliomba ambaye alikuwa akihudumu kwenye nafasi hiyo Olivier Nungirehe amekuwa kwenye na nafasi nzuri na ameweza kweli kutetea diplomasia ya Rwanda, na katika sehemu kubwa ikielezewa kwamba amefanikiwa kweli kuwaonyesha kwa hawa wawakilishi wa nchi za mataifa ya kigeni hapa nchini Rwanda kwamba Rwanda haijahusika na katika kuvuruga jirani yake, na badala yake jirani yake ndio akienda njama dhidi yake. Rais Pol Kagame amefanya mabadiliko haya, unafikiri uh, nini hasa ambacho kitarajiwe kwa viongozi ambao wameteuliwa na hususa katika nafasi nyeti kama mkuu wa majeshi na wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa? Hey, la msingi tu hapa ni uwajibikaji, kuhakikisha kwamba uh, kuteuliwa kwao pale ni imani wamepewa na, na, na, na, na rais wa, wa jamhuri vile wao pia kuhakikisha kwamba nafasi hile wameteuliwa kwa nafasi hiyo wakiwa wana, na, na uzoefu wakiwa pia na imani ya kuweza kulitumikia taifa lao. Ni sauti yake Halidi Hassani, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda, katika mahojiano na mwenzangu Fredrick Nwaka. Na sasa nampisha mwenzangu Steven Mumbi kuwa nawe katika makala ya habari rafiki <todakana> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Sabina Crispi na Bigambo. Hujambo msikilizaji, rais wa Tanzania Dr John Pombe Joseph Magufuli hii leo ametimiza miaka minne ya kuwa madarakani. Msikilizaji, unazungumziaje miaka hii minne ya rais huyo wa Tanzania? Naanza kupokea simu yako. Bila shaka uko tayari na simu yako kiganjani, ukianza kubofya namba moja baada ya nyingine kunipigia. Haya ni makala haba ya habari rafiki, jina langu ni Stephen Mumbi. Karibu kwa jina. Naitwa Fredi Njawa, anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Kiukweli, kwenye ukweli lazima tuongee ukweli tu, kwa miaka minne aliyoifanya kama rais Dokta Johni Magufuli anastahili pongezi kwa sababu amefanya mambo mazuri mengi sana ambayo ni mfano wa kuigwa. Tuangalie kwenye suala zima la miundombinu, amefanya miundombinu kuwa vizuri. Tuangalie kwenye suala la elimu, kafanya elimu kuwa bure. Tuangalie ikapigania kupia kwenye swala zima la rushwa. Tunaangalia viongozi wapenda rushwa, alikuwa akiwatoa kwenye uongozi na kusababisha mambo makubwa sana kwenye uongozi kwenye swala la rushwa, kwa sababu kunapopambana na swala la rushwa kuna changamoto nyingi, lakini yeye ikaziweza kwa miaka mingi aliyokuwa madarakani. Sasa kwa hiyo, kiukweli anastahili pongezi na pia nampongeza sana Rais Magufuli kwa uongozi wake. Mi yeah, naitwa niko kombezi hapa Dar es Salaam. Kwa kweli tumeona akifanya mambo ya maendeleo zaidi ya kiserikali. Nazungumza ni ya kiserikali kwa sababu miradi mikubwa iliko, ambapo pesa ilipokimbilia, wananchi hatuna kitu. Ni rais ambaye amejikita zaidi katika masuala ya kiserikali, lakini angeweza kuangalia ni jinsi gani ya kuweza kutuondoa katika mnyororo huu ambao ni wa ukata. Ni nimerudi kazini, kila mmoja anatambua wajibu wake katika sehemu yake. Hila huku mtaani baba kumenuka, amna kitu hiyo kabisa. Kwa jina anaitwa Kiza Thomas, nipo Johannesburg, Gauteng, South Africa. Kwanza kabisa, pongezi sana kwa Magufuri, maana inavyoonyesha kabisa ni rais shujaa anayeweza, mwenye uherevu wa hiyo kazi. Kwa mimi kibinafsi, yaani mi, mimi, na ki mimi naona kabisa sio viongozi ambao mimi nahitaji katika hii Afrika, japokuwa wengine bado ana kompleni kwa mbinu zake, ila kimimi naona kabisa ni rais anayeweza kwanza kwa jisi nasema ni kama tuseme amemaliza miaka yake muhula wake hapo, akija katika nchi yangu mimi Mkongomani na yeye yani, akijitoza sauti yangu anayo nyumbani, japokuwa hata najua ni Mtanzania lakini ni Mwafrika. Ninaitwa Musa Mdalo wa Newala, Mtwara. Miaka minne Mheshimiwa Rais Magufuli imekuwa ni mizuri, kwa sababu ameboresha miundo mbinu, ameinua elimu na amefanya elimu iwe bure pia amejitaidi kununua ndege ambazo zinasaidia Tanzania. Asante sana. Jina langu naitwa Ledeni, niko Burundi, ni mkoa ni wa Makamba, katika tarafa ya Nyanza rake. Kwanza nampongeza sana, mtu kweli wa kuchapa kazi na ni mtu mwenye kuchapa kazi kweli, nampongeza sana. Mara nyingi ilikuwa najiuliza na, kwanini na, na, na, marahisi wengine hawafanyi kama yeye yeah, anavyofanya. Maana yeye yeah, akiamua, akifanya ziara kwenye tarafa fulani au kwenye kata fulani, akikuta kuna shida hapo hapo na, anatoka akiwa ametatua shida hiyo hiyo. Kwa hivyo mi ndo nampongeza sana, namwambia kwamba hongera, na japokuwa sisi ni Warundi tunampongeza sana kazi zake. Kwa kweli tunazisapoti sana, ni kazi nzuri. Asante ah, sana bwana mtangazaji. Jina langu ni Kasugu Kasongo Alex, napatikana katika na mji wa Namibia, capital city yake ni Windhoek. Tukitazama matumikizi ya bwana pome Magufuli kwa miaka minne ambayo wamefanya kwa mhola wake wa kwanza, kwa kweli tumeona amebadilisha mazingira mazingira fasi zimoja na ma hata matumikizi ya government jinsi inavyotumika serikali, ameboresha ameboresha hata maofisi zengine zimoja. Alafu tukitazamia kabisa kabisa, eh, kuhusu promotion ambayo eh, anaendelea kufanya katika government yake. Alafu kwangu mimi kama vile mwanaafrika, kwa kweli kama nchi yetu huko ya Tanzania ina mihula miwili inawezekana, ingewezekana sisi wa raia kama tungekuwa na na uwezekano wa kusema ama ya recommendation, alafu president wetu tumepatia hata mila aendelee kutawala kwa miaka muda wa mla ine tuseme ingekuwa uh, times times two, ingekuwa kwa mula wa, wa, wa, wa miaka kumi na miwili inamtakia nciyetu kazi njema na mafanikio njema ambao anatuandalia sisi kama vile Wanaafrika. Mimi ni swaadoti kazi wa Lukozi, Lushoto, Tanga, Tanzania. Katika miaka hii minne ya mweshimiwa rais, kwa kweli mimi naona kwa mtazamo wangu kwamba anania dhati ya kuleta mapinduzi ya kuleta maendeleo kwa wananchi wake hasa ukizingatia mambo muhimu ambayo anaatilia mkazo. Unaona kabisa kwamba ni mambo anti, anti Soviet ambayo yakisimama, basi uchumi wa nchi hii utakuwa umesogea, tumefika hatua fulani, na huu umaskini ambao unaonekanaonekana utapungua. Uh, ni rahisi wa maajabu. Tunamwombea Mungu tu kwamba mjalie, amlinde na maadui zake, ili aweze kufanya kazi yake ya kutoletea maendeleo katika nchi yetu. Mimi ninavyozungumza juu ya uhuru wa vyombo vya habari na kujali kwanza, kuwajali watu wasionate ni kwamba anawajali, anawajali kwa sababu amejenga hospitali nyingi sehemu mbalimbali, vituo vya afya vya kata, anajenga hospitali za wilaya. Sasa hizo watatibiwa nani kama pia watu wa kawaida? Juu ya vyombo vya habari, mi sijaona, manake magazeti yapo mengi, yanasambaa kila siku, yanasomwa inaingia mi-mitani wale waliokuwa wapigaji wale, wanatengeneza stori zao ili raisi aonekane kwamba yeye ana makosa. Lakini kiukweli ni kwamba rais ana nia nzuri, ni binadamu kama binadamu wengine, lakini kwa namna ambavyo anakwenda, mimi namwona kwamba anaenza vizuri. Mimi naitwa kwa jina la Anvici Dampedo Mtambala Tresor, mkaji wa DRC, Uvira Kalundu. Maoni yangu ni kwamba rais huyu Dkt Pombe Magufuli ni rais mwaleu anaongoza nchi ya Tanzania vizuri na wananchi wanamfurahia, wanampenda. Hiyo ni kijeli yoyote itaweza tuma mseme. Um, vibaya ni kwamba amerahisisha miradi mingi kwa, kwa wananchi, amewapa vitu mbalimbali, amejenga vitu mbalimbali vya mbali, kusaidia uchumi wa Tanzania uendelee. Haka hii miaka minne ametumika, naona ametumika vizuri sana. Ninaomba wengine wa rais wafuate mradi wake anavyo Ninaweza sema katika uchaguzi utakayokuja, naomba wawezi kumrahisishia atuwe tena rais wa nchi hiyo. Asante ah, kwa majina anaitwa Godfrey Kanyele Kala toka Chanika kwene Anguti, Dar es Salaam. Uh, kwa maoni yangu ni kwamba ninampongeza sana Rais like, John Pombe Magufuli kwa hatua aliyosikia ya miaka minne na kwa mambo yote aliyoyafanya anaweza uh, kusema kwamba ka, kafanya mambo mazuri sana kulingana na, na watangulizi wake uh, walivyofanya hivyo na nasisitiza kwamba ni vizuri uh, na, na, na ni vyema kwa kuendelea kufanya haya kwa manufaa ya Watanzania na kwa manufaa ya Waafrika kwa ujumla. Inaimani na, na, na kwamba akifanya hivi kwa Tanzania, hata nchi zingine za Kiafrika pia zikaija kutoka kwetu <todiculia> Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyepiga simu yako, na sasa nigeukie baadhi ya jumbe fupi ulizotuandiki katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na huyu David Sechenga. Kutoka huko Muheza, Tanga, nchini Tanzania, yeye anasema ye, kiukweli ameimarisha uchumi wa nchi hii kwa kiwango kikubwa, amedhibiti rasilimali za nchi kwa asilimia kubwa mno, na amejenga miundombinu ya nchi kwa kiasi chake, na anaendelea kuboresha miundombinu hiyo kwa kiwango cha juu tofauti na watangulizi wake. Huyu ni Dickson Evanda wa Mwitika, Masasi nchini Tanzania. Yeye anasema kwanza anampongeza kwa kutimiza miaka minne madarakani, pia ameonyesha mambo mengi mno na ni mfano mzuri kwa marais wa Afrika. Kutoka huko Kamanyola nchini DRC, katika jimbo la Kivu Kusini. Huyu ni Imani Klas Kitoko. Yeye anasema anampongeza Rais Magufuli kwa uongozi wake bora huku nchini Tanzania, na pia kwa uhusiano wake mzuri na nchi ya DRC na Afrika kwa ujumla. Ujumbe wa mwisho ni kutoka kwake Padri Moshi wa Kotela, Moshi nchini Tanzania. Yeye anasema pongezi kwa Rais Magufuli kwa kutimiza miaka minne ya uongozi wake, ambao kwa hakika umekuwa wa upekee mno. Amefanya mengi na mazuri mno ambayo hayakuwahi kufanywa na viongozi wengine. Kwa sasa amefanya mengi tena mengi. Mungu ambariki zaidi. Ujumbe wa kwake Padri Moshi Kotera kutoka huko Moshi nchini Tanzania. Ndiyo unatamatisha makala ya habari rafiki. Jina langu ni Steven Mumbi na kuacha na msemo huu mchumia juani kulia kivulini. Kila heri. Nam, asante Stephen Mumbi. Msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, hatuna la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar, habari za michezo tumekuwa naye Fredrik Nwaka. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. urafiki wa mwisho wa mwezi ndio burudani ambayo unaisikia na ndio inatufikisha tamati mwa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo kwa niaba ya wote anasema asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri.