Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Watu wasiopungua kumi wa uawa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Spika wa bunge la Uganda ahoji uhalali wa mfumo wa vyama vingi nchini humo. Na kampeni za uchaguzi wa mapema nchini Uingereza zaanza rasmi hii leo. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumatano, Novemba 6 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom, na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Raia wa Kokola wamekimbilia katika mji mkuu wa wilaya ya Beni, umbali wa kilomita 17, kutokana na shambulizi la waasi wa ADF waliofanya mauaji ya wanakijiji kumi na raia kupelekwa kusikojulikana na kuendesha uporaji wa mali ya umma, amesema kiongozi wa wilaya ya Beni Donat Kibwana. Tukio hili limeshuhudiwa usiku wa Jumanne kuamkia Jumatano. Mahakama ya kijeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefungua mashtaka dhidi ya wa wapiganaji wa ADF. Zaidi na mwandishi wetu Eriksoni Luhembwe kutoka Beni. Baada ya shambulizi, mashirika ya kiraia yapendekeza jeshi kushambulia waasi wa ADF kwa sehemu tofauti. Noela Muliwavyo ni mratibu wa mashirika ya kiraia wilayani Beni. na waweze kuongeza askari Maimoya na Eringeti na hapo Mbau Santre kusudi waweze kukinga raia wakati adui anapoingia bila kujua ya raia, sio kwa kusema, operesheni inaweza kubaki tu Mayangose, lakini wakielekea huko Ngambo akainama na maimoya wataweza kushika adui hata na mkono. Mwanasiasa wa chama cha upinzani ARK kamitatu bwana Boaz Mulenda asema, lakini tunashtuka kusikia kwamba mtugari imeunguzwa na watu tena wamechinjwa na wengine kubebwa porini. wa askari wetu uangalie namna gani wanaweza kutia sentir kwa hiyo barabara kusudi adui asipate nafasi ya kupita na kukuja ua tena population, wakati maaskari wameona adui ni ya mwana wamufate mpaka kwenye huyo adui atenda kuishia. Kanali Jean Baptiste Kumbungoma, afisa wa jeshi la Kongo asema wepesi wa askari jeshi uliepusha vifo zaidi miongoni mwa raia wa kawaida, na adui anafuatiliwa katika. Watu kumi walouawa, nane waliteketezwa kwa kutumia jembe na mbili kwa risasi. Pia vitendo vya wizi wa angawira vilishuhudiwa katika mji wa Kokola Luembo. Erikson Spika wa bunge la Uganda Rebeka Kadaga amehoji uhalali wa mfumo wa vyama vingi nchini humo akitoa mfano wa vitendo vya unyanyasaji wa viongozi wa wafuasi wa vyama vya upinzani vinavyoendelea kutokea. Spika Kadaga amehoji suala hilo wakati wa mjadala wa bunge ambao pia uligusia hatua ya hivi karibuni ya kuzuiwa kufanya mkutano na kukamatwa kwa kiongozi wa chama cha Forum for Democratic Change, FDC Dr. Kiza Besige. Kadaga Kadaga amesema kuwa wananchi wa Uganda wanataka kujua kama mfumo wa kisiasa ni vyama vingi au la, kwa sababu vyama vya siasa vimesajiliwa vinapewa ruzuku lakini havipewi nafasi ya kufanya mikutano pamoja na shughuli nyingine za kisiasa. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Yeye ni mpinzani wa ambaye amekuwa wako tangu miaka, kwa hivyo anajulikana kwamba yeye ni mpinzani wa chama kinachotawala, na miaka fulani alikuwa katika chama hicho, na alipoondoka basi akawa mpinzani, na kwa hivyo amekuwa mpinzani sugu kabisa. Pia ukija miaka ikifika ya kukaribia kama kura, miaka miaka sasa tuna mwaka mmoja ujao, baada ya mwaka ujao, mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, anaonekana atasimama, na kwa hivyo nafikiri anatetemesha kidogo chama kinachotawala, na hayo ndio yametokea lakini, polisi wanasema wametumia nguvu ambayo inapita kiasi na ambayo kweli sio, haitokani na upande wa serikali. Watu wanaionyeshea kidole polisi kwamba inafanya mambo mengine ya, ya kudhalalisha hata serikali kwa kuwa na nguvu za aina hiyo. Ni sauti yake Dr. Francis Wambete mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Mashirika ya kimataifa ya kutoa msaada na wakuu wa Somalia wanasema kuwa mvua isiyo ya kawaida na mafuriko imesababisha vifo vya watu kadhaa na maelfu ya wengine wamekosa makazi. Huyu hapa mwandishi wetu wa masuala ya Somalia, James Shimanyula kutupasha zaidi. Kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha huko Somalia na mafuriko makubwa ambayo yamesambaa kwenye vijiji na barabara, imelazimu helikopta za mashirika ya kutoa misaada zitumiwe kupeleka mahitaji ya zaidi ya watu elfu mia moja themanini. Aisa Royo, mkurugenzi mkuu wa shirika la umoja wa mataifa la kutoa misaada WFP, anaeleza aina ya chakula kinachopewa walioathirika. Wa chakula hiki kinachosambazwa kwa waliokumbwa na mafuriko kamwe hakihitaji kupikwa. Meantime, ni chakula ambacho to kitatumiwa to na watoto, akina mama, baba na wengine wote ambao watakihitaji. Sehemu nyingi months, zimekumbwa na mafuriko yaliyosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Kati ya waliokumbwa na mafuriko ni Halima Osmani Abdi aliyetamka yafuatayo alipopewa chakula. Nimepokea chakula. Sasa nina chakula ambacho nilihitaji ikiwemo mchele. Ninamshukuru Allah kwani chakula kimenifikia. Hodan Amin ambaye pia ameacha bila makao Alikuwa na haya ya kusema: nyumba zetu zimeharibiwa na mvua. Kuna nyumba nyingine ambazo zimezungukwa na maji, wenye nyumba hizo wanatumia mitumbwi kufika kwenye nyumba hizo. Rais wa Somalia Abdullahi Mohamed Famajo analinganisha mafuriko ya mwaka jana na ya mwaka huu. Tunafahamu kuwa mwaka jana Somalia ilikumbwa na mafuriko makubwa lakini mwaka huu huenda hali isiwe mbaya sana kama ilivyokuwa mwaka uliopita. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Hali ya wasiwasi imeripotiwa kuongezeka katika eneo la Katuna kwenye mpaka wa Rwanda na Uganda baada ya maafisa wawili wa usalama wa Rwanda kuwapiga risasi raia wawili wa nchi yao waliokuwa wamevuka mpaka na kuingia nchini Uganda kwenda kuuza viazi mviringo. Taarifa zaidi zinasema kuwa tukio hilo lilitokea mita mia tatu katika mpaka wa Uganda, huku mmoja wa watu waliopigwa risasi na kujeruhiwa akijulikana kwa jina la Jean Pierre Havugimana mwenye umri wa miaka 28, mkaazi wa kijiji cha Kabaya kaskazini mwa Rwanda. Msemaji wa jeshi la polisi katika eneo la Kigezi, Eli Maate, amesema raia hao wawili wa Rwanda walikuwa wamebeba kilo hamsini za viazi kabla ya kupigwa risasi na maafisa usalama wa Rwanda. Hayo yanajiri wakati huu mkutano wa kamati ya majadiliano kati ya Rwanda na Uganda kuhusu sintofahamu ya mipaka iliyopo kukwama kufanyika hiyo jana, kwa mujibu wa Sam Kutesa, waziri wa mambo ya kigeni wa Uganda. Halidi Hassani ni mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu na hapa anaangazia jitihada za kuleta suluhu baina ya Uganda na Rwanda katika maeneo ya mpaka. Hatua zinazochukuliwa ni kana kwamba bado kuna hali nzito, na mkutano uliokuwa ulitarajiwa kufanyika Jumanne hii huko Kampala kati ya tume ya Rwanda na tume ya Uganda kujaribu kutoa hali ya sitofahamu kati ya mataifa mawili na kufufua uhusiano ambaye sasa hivi umeingiwa na baridi. Tayari gazeti moja hapa lteke li linamnukuu waziri wa mambo ya kigeni wa Uganda Sam Kutesa akisema kwamba Uganda imeazimia kuahirisha kikao hicho kwa kile ambacho kuteta amesema kutokuwepo ama kutokuwepo kwa mawaziri wenzake kutoka Uganda, kutoka angola na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambao pia walitakia kushiriki katika mazungumzo hayo. Nakumbuka kwamba nchi hizi zilihusika pia katika kuwaweka pamoja Rwanda na Uganda ili kujaribu kuondoa tofauti zao ni sauti yake Halidi Hassani, mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu, anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. RFI Kigali 91.9 FM. Saa kumi na mbili dakika kumi Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nchi ya Ufaransa imesema itatuma wanajeshi wake kwenda kushiriki operesheni ya pamoja na nchi ya Burkina Faso, wakati huu taifa hilo likikabiliwa na mashambulizi mabaya ya wanajihadi. Wanajeshi hao wa Ufaransa na wale wa Burkina Faso watapelekwa kwenye eneo la mpaka wa nchi za Mali na Niger ambako kuna makundi kadhaa ya wanajihadi yamekuwa yakitatiza usalama. Hata hivyo, haijafahamika ni wanajeshi wangapi ambao Ufaransa itawapeleka nchini Burkina Faso, ingawa tayari nchi hiyo ina wanajeshi elfu nne na mia tano kwenye nchi za Sahel tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu. Florence Parly ni waziri wa ulinzi wa Ufaransa. na zitaendelea katika siku zijazo. Katika eneo hili lenye mipaka ya nchi tatu, kuna uwezekano wa kupanua operesheni hizi kutoka nchi tano za G5 Sahel hadi mataifa mengine ya Afrika na kwa namna ya pekee nchi wanachama wa ECOWAS ni sauti yake, Florence Parly, waziri wa ulinzi wa Ufaransa. Sudani imezindua satelaiti yake ya kwanza kabisa itakayokuwa ikifanya utafiti wa kijeshi, uchumi na teknolojia ya anga kwa ushirikiano na China. Taarifa kutoka nchini humo zinaeleza Jenerali Abdel Fattah al Burhan anayeongoza baraza kuu la Sudan jana Jumanne alitangaza kuzindua satelaiti hiyo katika mkutano wa maafisa wake wa juu wa usalama uliofanyika Khartoum. Chombo cha habari cha serikali ya China Xinhua kiliripoti kuwa satellite iliyozinduliwa Jumapili kutoka ilizinduliwa kutoka mkoa wa Shanxi wa China kaskazini. Polisi wawili wa, wa Libya wameuawa katika shambulizi la anga kwenye kituo cha polisi katika kitongoji cha jiji la Tripoli Jumanne usiku, serikali ya Umoja wa Kitaifa inayotambuliwa kimataifa imearifu. Wizara ya Mambo ya Ndani imeshutumu shambulizi hilo lililotekelezwa na vikosi tiifu kwa kiongozi wa kijeshi wa Libya Halifa Haftar, ambaye alizindua mashambulizi dhidi ya mji mkuu mnamo mwezi Aprili. Afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa nchini Malawi ametoa wito wa uvumilivu wa kidini nchini humo baada ya wasichana wawili kuzuiwa kwenda shule katika mji wa Balaka, kama kilomita mia mbili na sita kusini magharibi mwa mji mkuu Lilongwe, kwa kuvaa hijab. Mratibu wa makazi wa Umoja wa Mataifa Maria Jose Torres amesema kuwa wa Malawi wanapaswa kuheshimu imani za dini za kila mmoja na kushiriki mazungumzo ya amani kusuluhisha Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 21, kilohertz mita bendi 13. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 13 Afrika Mashariki. Kampeni za uchaguzi wa mapema nchini Uingereza zimeanza rasmi hii leo baada ya waziri mkuu wa nchi hiyo kukutana na Malkia Elizabeth wa Pili katika kasri la Buckingham, ambaye amekubali kuvunjwa kwa baraza la mawaziri kupisha uchaguzi huo. Uchaguzi huo unafanyika Disemba 12 mwaka huu baada ya kushindwa kwa mchakato wa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya kama ambavyo wananchi wa Uingereza waliamua kupitia kura ya maoni. Waziri Mkuu Boris Johnson amesema kuwa chama chake cha Conservative kiko tayari kwa kampeni na zitadumu kwa wiki tano, na anauhakika chama chake kitashinda katika uchaguzi na kuruhusu mchakato wa Uingereza kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Kuahirishwa bunge ili kufanyika uchaguzi. Sikupenda uchaguzi wa mapema, na bila shaka hakuna aliyetaka uchaguzi ufanyike mapema mwezi wa Disemba, lakini tulifikia hatua ambayo hakuna namna, kwa sababu bunge letu limekwama, limekuwa kwenye mtanziko kwa mwaka na nusu sasa. Naogopa wabunge wetu wanapinga kuhakikisha mpango wa kujiondoa umoja wa ulaya unafanikiwa kwa mamlaka ya watu. Kwa upande wa chama cha Leba kupitia kiongozi wake Jeremy Corbyn, chama hicho kiko tayari kwa kampeni na kimejiandaa kushinda uchaguzi wa Disemba kumi na mbili ili kuleta mageuzi nchini Uingereza. Naamini viongozi lazima wawe na misingi wanayoiamini na uwezo wa kujitolea na sio kuendeshwa, lazima awe na msimamo viongozi lazima wawaamini wengine. Kiongozi mzuri sio anayekimbia majukumu, isipokuwa anakuwa pamoja na anaowaongoza. Kiongozi mzuri anawafungulia mlango anaowaongoza, ambao atakuwa nao siku za usoni. Lakini ninyi nyote mna malengo yanayofanana, hampingani, ila nyote mnapambana na mfumo dhalimu ambao unawanyonya ninyi. Sauti yake Jeremy Cobin, kiongozi wa chama cha Leba. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa kwa wakimbizi wa Palestina amejiweka kando kwa muda, wakati uchunguzi wa ndani katika madai ya utapeli katika shirika hilo unaendelea, taarifa imesema leo Jumatano. Pierre Krahenbul, kamishna jenerali wa shirika hilo linalojulikana kama UNDWA. Nafasi yake itashikiliwa kwa muda na kaimu mkuu wa shirika hilo Christian Saunders, imesema taarifa ya shirika hilo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameelezea hii leo kuwa serikali ya Iran imefanya makosa makubwa juu ya umu, uamuzi wake wa kuongeza urutubishaji wa urani ambao unaweza kusaidia uzalishwaji wa silaha za nyuklia. Rais Macron amesema kuwa uamuzi wa Iran unakiuka mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano kati ya Iran na mataifa ya Magharibi na kwamba hatua zaidi zinahitajika ili kuleta hali ya maelewano kwa ajili ya kutekeleza mkataba huo. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa juhudi za rais Emmanuel Macron zinaweza kuishawishi Irani kufikiria upya uamuzi wa wake, kama anavyoeleza Hamdun Masel akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. juhudi za Macron ambaye anaonekana maskini kupambana sana kuhakikisha kwamba mkataba huu unaendelea kuwepo, kuendelea kumshinikiza Irani na kumrai, bila shaka unaweza kuwafanya watu wa Irani wakafikiri, kwa sababu mara nyingi watu wa Irani, kusabu, watu wa Irani watu wa ni watu wa dini, ni watu wenye kufikiri mambo katika upana wake hikma na eh, utaratibu wa jinsi na rejea ya mambo katika yale yaliyotokea nakusudia kutokea, pengine kama mkataba ule utaendelea kususiwa, haya yote atazingatiwa. Nafikiri haya mambo mawili, nafasi mbili zinaweza akanusuru mkataba huu kati ya Iran na mataifa ya Ulaya hasa Marekani. Ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. RFA Kiswahili, michezo na Matha Saranga. Karibu. Asante Sabina na Bigambo. Kocha wa timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, Etieni Ndahiragije, ami amewaita wachezaji ishirini na saba kujiandaa na mchezo wa, ita, wa 27, kuwania kufuzu fainali za kombe la mataifa ya Afrika. Katika kikosi hicho wamo wachezaji walioisaidia timu hiyo kufuzu fainali za kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi wa za ndani maarufu kama CHAN pamoja na wengine wa kimataifa. Miongoni mwa walioitwa wanaocheza nje ya nchi ni pamoja na Eliuta Mpepo kutoka Buildcon ya Zambia, Mbwana Ally Samatta kutoka Genk ya Ubelgiji, pamoja na Simon Msuva anayechezea Difa El Jadid ya Morocco, Ramadhan Kesi anayechezea Nkana FC ya Zambia na David kis anayecheza nchini Kenya katika klabu ya Gor Mahia maarufu kama Kogalo. Sabina Mbwana Samata nahodha wa timu ya taifa ya Tanzania mwenye umri wa miaka 26 ameweka rekodi ya kuwa Mtanzania wa kwanza kucheza ligi ya mabingwa Ulaya akifunga bao kwenye uwanja wa Anfield. Basi nakwambia katika mitandao ya kijamii wa Tanzania walikuwa wakifurahia kweli kweli. Bila shaka nami niliona kwamba wakazi wa Mbagala leo watapanda daladala bure bila malipo kwa sababu ya ushindi wa Samata. Ni matani hayo wanatania na wakazi. Bao lake hilo alifunga dakika 40 na linamfanya afikishe jumla mabao mawili Lili kwenye ligi ya mabingwa Ulaya, lakini katika mechi ya kwanza bao la kichwa lilikataliwa na teknolojia ya VAR. Samata alimfanya meneja wa Liverpool Jurgen Klopp atabasamu licha ya kuzama nyavuni kutokana na udari wake akiruka angani mbele ya ukuta bora. Haya, kwingineko kocha wa timu ya taifa ya soka ya Benin Michel Dusie amewaita wachezaji ishirini na watatu kujiandaa na michezo ya kuwania kufuzu michuano ya kombe la mataifa Afrika dhidi ya Super Eagles ya Nigeria na Sierra Leone. Timu hiyo ya Benin itaumana na Super Eagles hapo Novemba 13 dakika, katika uwanja wa kimataifa wa Akwa Ibom mjini huyo na baadaye kuwa mwenyeji wa Sierra Leone siku nne baadaye katika dimbwa la Kotonu. Mashabiki wa klabu ya afrikenia Tunisia wamechangishana zaidi ya dola za marekani laki nne na elfu hamsini kwa siku moja kwa ajili ya kuikwamua kiuchumi klabu yao, una watu walivyokuwa wazalendo kwenye timu zao sasa. Na ni timu kongwe ya pili nchini Tunisia na ni maarufu barani Afrika. E, na ilinyanganywa alama sita na kuwekewa vikwazo vya kiuchumi kwa kushindwa kuwalipa mishahara wachezaji wao wa zamani. Ni hayo tu, Sabina na Bigambo nam na kushukuru Martha Saranga kwa habari hizo za michezo asante. namna sasa, anampisha Emanueli Makundi kwa nawe katika makala ya gurudumu la uchumi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, bara la Afrika hivi sasa linapigia chapuo maendeleo endelevu, na wakati viongozi wa kijadili haya, wanawake wanaonekana kuwa ni chachu ya maendeleo kwa bara la Afrika. Ukuaji wa uchumi, ufanyaji wa biashara na utengamano wa kikanda katika bara la Afrika. Wajasiriamali hivi sasa barani Afrika wameendelea kuongezeka kila uchao, wapo wengi wanafanya vitu tofauti, lakini pia mbali na mafanikio, changamoto zimekuwa nyingi, hasa katika utangamano na ushirikiano wa nchi na nchi hasa barani Afrika. Leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi tunakwenda kutazama ni namna gani akinamama wajasiriamali wanakabiliana na changamoto zilizopo na wana ushauri gani kwa serikali za jumuiya ya Afrika? Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, katika laini ya simu tunaungana na Maria Shadrak, yeye ni mjasiriamali kutoka nchini Tanzania, ni mtengenezaji wa siagi ya kutumia karanga amabata, lakini pia vifungashio anatengeneza atatuambia safari yake na changamoto ambazo anakutana. Aa, Maria, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Asante sana ndugu mtangazaji. Naam, pengine kwa kuanza tu, ni kitu gani hasa kilikusukuma wewe Maria ukaamua kuwa mjasiriamali na kitu ambacho unakifanya. Aha, kwanza ni kitu ambacho kilikuwa ndani yangu kufanya biashara na kuingia katika ujasiria uh, mali baada ya kumaliza masomo niliona kwamba kuna fursa katika ujasiriamali, kwahio nikawa nimeingia kwenye ujasiriamali kama njia mojawapo ya kujipatia kipato, kwa sababu sasa hivi uh, ujasiriamali imekuwa ni kazi kama kazi zingine, kwamba na sisi wajasiriamali tunasikika, tunasikilizwa pia, hata maoni yetu yanasikilizwa na tuna mchango mkubwa sana wa kiuchumi, kwa sababu tunalipa kodi na kama kama unavyofahamu kodi ni kodi ni kitu ambacho kinasaidia serikali katika kujiendesha, kwaona sisi tuna mchango mkubwa sana kiuchumi katika nchi yetu. Naam. Uh, Maria, watu wengi ambao pengine wanatusikiliza hivi sasa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wamekuwa wakijadiliana, wanawake wanawake, kila siku nafasi, wanawake wanawake, pengine ulianzaje? mtaji kiasi gani ulikuwa nao? maanake wengi wamekuwa wakiamini ama wengi wanaamini kwamba ukitaka kuanzisha biashara yoyote lazima uwe na mtaji mkubwa wa kuanzia. Aha, asante. Uh, tunasema kwamba upia mali sio mtaji. Sawa. Wazo kwanza, halafu mengine yanafuata. Ukishakuwa na wazo, itakuwa ni rahisi kupata mtaji. Aa, na mitaji inapatikana tu, unaweza uka, uka, kuna taasisi za kifedha ambazo zinatoa mitaji kwa wajasiriamali wadogo wadogo, lakini kwanza lazima uonyeshe nia na uonyeshe kwamba unaweza. Aa, mimi nilikuwa na mtaji kidogo, nilinunua mashine yangu kwa ajili ya kusaga karanga kwa ajili ya kutengeneza bidhaa ambayo inaitwa peanut butter au siagi ya karanga. Kwa hiyo nilinunua tu mashine kwa bei ndogo kabisa pale katika soko la Kariakoo, nikaanza kusaga karanga, baadaye sasa nikaanza kutafuta masoko kwa ajili ya bidhaa yangu. Nimepata masoko mengi, watu wengi wakawa na uhitaji wa bidhaa yangu, kwa hiyo nikawa nimekuza mtaji kwa kwa njia hiyo. Na, ulikubalika na bidhaa yako, pengine ilikubalika kirahisi kiasi gani kwa, kwa, kwa watumiaji? A, kwanza ilikuwa ni changamoto kwa sababu sio rahisi kwamba ni bidhaa mpya ambao watu walikuwa hawaifahamu na inakuwa ni changamoto kidogo kwa kwa kwa watu kupokea bidhaa mpya, ni mpaka waanze kuizoea, waitumia, waone ubora, waone jinsi gani unatengeneza vizuri katika hali ya usafi. Lakini ilikuwa ni changamoto kidogo, lakini baada ya watu wa kwanza wale kutumia bidhaa yangu, wateja wangu wa kwanza kabisa walikuwa ni uh, ni watu ambao walinisaidia kutangaza bidhaa yangu kwa sababu waliona ni kitu kizuri. Ume, ume, umezungumzia suala la uwepo wa taasisi za kifedha ambazo hutumika kuwawezesha uh, wajasiriamali wadogo wadogo, lakini kumekuwa na mijadala pia ambayo imeendelea hata kwa wajasiriamali wenyewe kwamba taasisi hizi zinazotoa mikopo zimekuwa zikitumia mwanya wa wajasiriamali kuwanyonya ama kwa kutoza riba kubwa ya marejesho. Wewe kwa upande wako ililikoje? Uh, kwa upande wangu mimi ilikuwa pia haikuwa rahisi sana uh, kuniamini kwa hizi taasisi za kifedha, kwa benki ambao niliifuata, lakini baada ya kuwa nina mfumo mzuri wa kuweka faida natoa, na toa pesa ambayo nakusanya jumla, halafu nikiwa naweka rekodi kwamba nimeuza kiasi gani kwa wiki, kwa siku, mwezi kiasi gani, baada ya miezi miwili, kwa hio walivyokuja kupitia daftari langu, wakaona kwamba ni mtu ambaye ninakuwa, sio mtu wa kurudi nyuma. Kwa hiyo wajasiriamali, ili kuweza kupata hizi fursa za kuweza kupata mikopo katika taasisi za kifedha, ni lazima wahakikishe kwamba wanatunza kumbukumbu kumbu zao, ili iweze ili iwe rahisi kwa taasisi kupitia na kuona huyu mjasiriamali anakuwa anaingiza faida, ni mtu ambaye anasaidikika au ni mtu ambaye hawezi kusaidikika? Naam, Maria, kumekuwa na dhana kwamba wanawake ndio huwa wanakumbana na changamoto nyingi zaidi katika ufanyaji wa biashara kuliko wanaume. Pengine dhana hii kwa hali tuliyopo kwa sasa unaizungumziaje? Ah, dhana hii kwa sasa ni kama inapungua Changamoto kwa mjasiriamali yoyote yule lazima atakutana nazo, awe mwanamke au awe mwanaume. Kwa sasa hivi ninaona kwamba hata sisi wanawake changamoto ambazo tunazipitia ni sawa na zile ambazo wanaume wanazipitia, ingawa kuna ki, kiwango kidogo sana cha wanawake ambazo wanakutana nazo. Kwa mfano, unakutana na na mtu anapeleka bidhaa yake sokoni, lakini kwa kuwa tu ni mwanamke anaambiwa kwamba wee unaweza kufanya kitu kama hiki, mi nilifikiria ni mtu mwingine. Kwa hiyo kuna dhana hiyo kwa watu fulani fulani ambao hawana labda uelewa kuhusu vitu hivi vya kijinsia. Nam uh, ni kweli, suala la usawa wa kijinsia pengine tulizungumzia wakati mwingine, lakini uh, Maria, kuna sasa hivi bara la Afrika lipo katika mchakato na tayari mataifa zaidi ya 27 yametia ametia saini kuridhia ule mkataba wa kibiashara kati ya nchi na nchi, uwezeshaji wa ufanyaji wa biashara, kuweka mazingira rahisi kati ya bara la Afrika, nchi na nchi, pengine kama mjasiriamali unaona nini kutokana na hiki ambacho viongozi wa Afrika wanakipigia chapuo? Uh, bara la Afrika kuungana kibiashara ki kuwa na biashara huria kwa hizi nchi ch, wanachama hamsini na nne uh, kuna faida na hasara. Faida yake kwamba kwa sisi wajasiriamali tutaweza kwenda nchi moja bila kuwepo na vigezo vyovyote vya tozo kupeleka bidhaa zetu, itatusaidia kupata masoko nje. Kwa mfano nchi hizi hamsini na nne tukikubaliana kwamba tu, tufanye tuwe na biashara huria itatusaidia mimi kama mjasiriamali Maria ambaye natengeneza siagi ya karanga, kupeleka labda Nigeria, kupeleka Congo bidhaa yangu. Itanisaidia mimi kukua kwanza kama mjasiria mali, pia nchi itakuwa ni sehemu ya kutangaza nchi yangu pia, kwamba ukitaka siagi nzuri ya karanga inapatikana Tanzania. Kwa hiyo tutakuwa tunapata faida, mimi kama mjasiria mali napata faida, lakini pia hata nchi yangu inapata faida lakini vile vile kutakuwa na faida nyingine kwamba tutaweza kubadilishana uzoefu na wajasiriamali wa nchi nyingine. Kwa hiyo itakuwa ni rahisi kuzi, uh, kuziongelea na kuzichambua changamoto na tunakumbana nazo sisi wajasiriamali wa Afrika na, pengine Af Maria, na, katika soko la jumuia ya Afrika Mashariki hapa kwetu unakutana na changamoto gani, ama unalitumia unaitumiaje fursa iliyopo katika nchi wanachama za jumuia ya Afrika Mashariki? Uh, kwa Afrika Mashariki changamoto ambayo ipo kwamba wajasiriamali wengi tumekuwa wengi, na tunadharisha bidhaa zile zile, kwa hiyo competition imekuwa ni kubwa sana, kwa hiyo inahitaji ubunifu wa hali ya juu na utengenezaji wa bidhaa ambazo ni nzuri, ili kuweza ukipeleka katika soko la Afrika Mashariki inakuwa ni rahisi watu kuona mtu anatengeza bidhaa nzuri, kwamba sasa hivi changamoto wajasiriamali tumekuwa ni wengi. A, pengine sasa unatoa wito gani kwa wajasiriamali wengine, wajasiriamali ambao pengine wana mawazo bado hawajaanza kuyafanyia kazi, wajasiriamali ambao pengine kutokana na changamoto wamekata tamaa, na wajasiriamali ambao pengine wako shuleni hivi sasa wanasoma na wanatamani kufanya vitu ambavyo kama ambavyo wewe unavyovifanya? Aha, kwamba wajasiriamali wengine ambao wako nyumbani hawajui wapi waanzie, mimi nawashauri kwamba waamke, kwamba sasa hivi wajasiriamali tumekuwa ni watu muhimu sana tunahitaji kujenga nchi yetu, nchi ya viwanda. Kwa hiyo na viwanda vinajengwa kuanzia na sisi wajasiriamali. Kwa hiyo popote pale ulipo, mwanamke, mwanaume, mkaka, mdada ambaye uko chuoni, wewe anza tu kwamba kidogo kidogo, baafikia hatua kubwa. Kitu kinachohitajika ni kuwa mbunifu, kutokukata tamaa na usikubali kushindwa. Na Maria Shadrack, nakushukuru sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana ndugu mtangazaji. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emanuel Richard Makundi. Kwa heri. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Watu wasiopungua kumi wauawa wa mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Spika wa bunge la Uganda Rebecca Kadaga ahoji uhalali wa mfumo wa vyama vingi nchini humo, na kampeni za uchaguzi wa mapema nchini Uingereza zaanza rasmi hii leo. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, Novemba 6 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi Kiswahili.com na redio washirika, na ukiwa na lolote usisite kututumia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nami nitausoma hapo baadaye. Raia wa Kokola wamekimbilia katika mji mkuu wa wilaya ya Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, umbali wa kilomita 17 kutokana na shambulizi la waasi wa ADF lilofanya, waliofanya mauaji ya wanakijiji kumi na raia kupelekwa kusikojulikana na kisha kuendesha uporaji wa mali, amesema kiongozi wa wilaya ya Beni, Donat Kibwana. Tukio hilo limeshuhudiwa usiku wa Jumanne kuamkia Jumatano. Mahakama ya Kijeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefungua mashtaka dhidi ya wapiganaji wa ADF mengi zaidi na mwandishi wetu Eriksoni Luhembwe kutoka Beni. Baada ya shambulizi, mashirika ya kiraia yapendekeza jeshi kushambulia waasi wa ADF kwa sehemu tofauti. Noela Muliwavyo ni mratibu wa mashirika ya kiraia wilayani Beni. na waweze kuongeza askari Maimoya na Eringeti na hapo Mbau santre kusudi waweze kukinga raia wakati adui anapoingia bila kujua ya raia, sio kwa kusema operesheni inaweza kubaki tu Mayangose, lakini wakielekea huko akainama na maimoya wataweza kushika adui hata na mkono. Mwanasiasa wa chama cha upinzani ARK kamitatu Bwana Boazi Mulenda asema, lakini tunashtuka kusikia kwamba mtugari imeunguzwa na watu tena wamechinjwa na wengine kubebwa porini. Wa askari wetu uangalie namna gani wanaweza kutia sentir kwa hiyo barabara kusudi adui asipate nafasi ya kupita na kukujaua tena populasion, wakati maaskari wameona adui ni ya mwana wamufate mpaka kwenye huyo adui ataenda kuishia. Kanali Jean-Baptiste Kumbungoma, afisa wa jeshi la Kongo, asema uepesi wa askari jeshi uliepusha vifo zaidi miongoni mwa raia wa kawaida, na adui anafuatiliwa katika. Watu kumi walouawa, 8 waliteketezwa kwa kutumia jembe na 2 kwa risasi. Pia vitendo vya wizi wa angawira vilishuhudiwa katika mji wa Kokola. Luembo Erikson Beni RFI Kiswahili spika wa bunge la uganda rebeka kadaga amehoji uhalali wa mfumo wa vyama vingi nchini humo akitoa mfano wa vitendo vya unyanyasaji wa viongozi na wafuasi wa vyama vya upinzani vinavyoendelea kutokea spika kadaga amehoji suala hilo wakati wa mjadala wa bunge ambao pia uligusia hatua ya hivi karibuni ya kuzuiwa kufanya mkutano na kukamatwa kwa viongozi wa chama cha forum for democratic change fdc dr kiza besige kadaga amesema kuwa wananchi wa Uganda wanataka kujua kama mfumo wa kisiasa ni vyama vingi au la, kwa sababu vyama vya siasa vimesajiliwa, vinapewa ruzuku, lakini havipewi nafasi ya kufanya mikutano pamoja na shughuli nyingine za kisiasa. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala, nchini Uganda. yeye ni mpinzani wa ambaye amekuwako tangu miaka, kwa hivyo anajulikana kwamba yeye ni mpinzani wa chama kinachotawala na miaka fulani alikuwa katika chama hicho, na alipoondoka basi akawa mpinzani k, amekuwa mpinzani sugu kabisa. Akukija miaka ikifika ya kukaribia kama kura, miaka sasa miaka, tuna miaka, mwaka mmoja ujao, baada ya mwaka ujao, mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, anaonekana atasimama, na kwa hivyo nafikiri anatetemesha kidogo chama kinachotawala, na hayo ndio yametokea. Lakini polisi wanasema wametumia nguvu I, i, ambayo inapita kiasi na ambayo kweli sio, haitokani na upande wa serikali. Watu wanaionyeshea kidole polisi kwamba inafanya mambo mengine ya kudhalalisha hata serikali kwa kuwa na nguvu za aina hiyo. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Serikali ya Urusi imeihakikishia Burundi kuwa itaendelea kuunga mkono mamlaka nchini humo miezi kadhaa kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini nchini humo. Sabina Mpelo anatuarifu zaidi. Serikali ya Urusi imesema kuwa itaendelea kuiunga mkono Burundi licha ya kukosolewa na jumuiya ya kimataifa kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu na kukandamizwa kwa upinzani. Kauli hiyo ya Urusi imetolewa mbele ya waziri wa mambo ya kigeni wa Burundi Ezekiel Nibigira na mwenyeji wake wa Urusi Sergei Lavrov. Tuna msimamo wetu usiobadilika kuhusu mamlaka nchini Burundi. Na tumesema sisi tutabaki na msimamo wa kutoingilia kati mambo ya ndani ya nchi ya Burundi kwani si sahihi. Kwa upande wake waziri wa mambo ya kigeni wa Burundi Ezekiel Nibigira amesema kuwa serikali yake inathamini mchango wa Urusi kwa nchi yake, hatua inayoashiria uhusiano imara baina ya nchi hizo mbili. Ningependa kutoa shukrani zangu za dhati kwa serikali ya Urusi pamoja na watu wake na hapa nasisitiza kuwa Burundi imekuwa ikipata misaada ambayo nchi inanufaika kutoka Urusi na yote ambayo yamefanyika yanathibitisha namna tulivyo na uhusiano wa dhati kabisa. Waziri huyo wa Burundi ameiomba serikali ya Urusi kuendelea kuisaidia nchi yake. Shirika la maendeleo la Ufaransa AFD limesema lipo tayari kutoa fedha ili kushirikiana na hospitali za umma nchini Tanzania katika kukabiliana na magonjwa ya saratani kufuatia ugonjwa huo kuwa wa sita kwa kusababisha vifo nchini humo. Steveni Mumbi na taarifa zaidi. Akizungumzia mpango huo jijini Dar es Salaam katika kuadhimisha siku ya huduma za afya ya nchi ya Ufaransa, mkurugenzi mkazi wa AFD nchini Tanzania Stephanie Mawen amesema saratani ni miongoni mwa magonjwa yanayosababisha vifo vingi katika nchi zinazoendelea. Leading... Umekuwa ugonjwa wa pili kusababisha vifo kwa nchi zinazoendelea na ugonjwa wa sita nchini Tanzania. Taasisi ya Saratani ya Ocean Road na hospitali ya Bugando, mradi huu utalenga mikoa miwili. Dr. Siana Nkya, mtafiti kutoka chuo kikuu cha sayansi na tiba shirikishi cha Muhimbili MUHAS, anasema wananchi wanaoelewa mdogo kuhusu magonjwa yasiyokuambukiza sasa wanashirikiana na nchi za Ghana na Nigeria kukuza uelewa wa wa ugonjwa wa sikoseli. Lengo kuu la kujenga mahusiano ni kufanya utafiti ambao utasaidia zaidi katika kukabiliana na ugonjwa huu katika hatua tofauti. Gharama za kufanya uchunguzi ni changamoto nyingine katika nchi zinazoendelea hali inayowalazimu wagonjwa kutumia dawa pasipo kufanyiwa uchunguzi wa kitabibu. Jacqueline Karachi ni meneja kutoka shirika linaosambaza vifaa tiba katika nchi za Afrika Mashariki. Vile unaendelea kuzikunywa hivyo uh, bila kufu, kufanyiwa uh, uchunguzi, unapata kwamba hizi dawa hazifanyi kazi. Kila mwananchi anafaa kuwa uh, uh, anapata matibabu. Sasa kama bei inaendelea ikipanda, unaona kwamba hatutaweza um, tutaweza ku kusustain. Kufuatia hali hiyo Balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Fredrik Clavier, anasema nchi za umoja wa Ulaya ikiwemo Ufaransa zimeamua kutoa kipaumbele katika masuala ya afya. Masuala yanawagusa afya, ni masuala muhimu sana kwa Ufaransa na nchi zingine, hasa katika kupambana na magonjwa makubwa ili kupunguza viwango vya vifo. 93.7 FM. Sa 12 dakika 39 Afrika Mashariki Sudani imezindua satelaiti yake ya kwanza kabisa itakayokuwa ikifanya utafiti wa kijeshi, uchumi na teknolojia ya anga kwa ushirikiano na China, taarifa kutoka nchini humo zinaeleza. Huduma za serikali zimeathiriwa leo Jumatano baada ya wafanyakazi wa umma nchini Zimbabwe kuanza mgomo wa kitaifa wa kudai mshahara bora baada ya mazungumzo ya dakika ya mwisho na serikali kushindwa Saa 12 dakika 40 afrika Mashariki. Kampeni za uchaguzi wa mapema nchini Uingereza zimeanza rasmi hii leo baada ya waziri mkuu wa nchi hiyo kukutana na Malkia Elizabeth wa pili katika kasri la Buckingham ambaye amekubali kuvunjwa kwa baraza la mawaziri kupisha uchaguzi huo. Uchaguzi huo unafanyika Disemba 12 mwaka huu baada ya kushindwa kwa mchakato wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya kama ambavyo wananchi wa Uingereza waliamua kupitia kura ya maoni. Waziri Mkuu Boris Johnson amesema kuwa chama chake cha Conservative cha kiko tayari kwa kampeni ambazo zitadumu kwa wiki tano. Tayari uh, nimeonana na Malkia na amekubali products kuahirishwa bunge ili kufanyika uchaguzi. Sikupenda uchaguzi wa mapema, na bila shaka hakuna aliyetaka uchaguzi ufanyike mapema mwezi wa Disemba, lakini tulifikia hatua ambayo hakuna namna, kwa sababu bunge letu limekwama, limekuwa kwenye mtanziko kwa mwaka na nusu sasa. Naogopa wabunge wetu wanapinga kuhakikisha mpango wa kujiondoa Umoja wa Ulaya unafanikiwa kwa mamlaka ya watu. Kwa upande wa chama cha Leba kupitia kiongozi wake Jeremy Corbyn, chama chake anasema, chama chake kiko tayari kwa kampeni na kimejiandaa kushinda uchaguzi wa Disemba 12 ili kuleta mageuzi nchini Uingereza. Naamini viongozi lazima wawe na misingi wanayoiamini na uwezo wa kujitolea na sio kuendeshwa, lazima awe na msimamo. Viongozi lazima waamini wengine. Kiongozi mzuri sio anayekimbia majukumu, isipokuwa anakuwa pamoja na anaowaongoza. Kiongozi mzuri anawafungulia mlango anaowaongoza, ambao atakuwa nao siku za usoni. Lakini ninyi nyote mna malengo yanayofanana, hampingani, ila nyote mnapambana na mfumo wa dhalimu ambao unawanyonya ninyi. Sauti yake Jeremy Corbyn, kiongozi wa chama cha Leba. Mamia ya watoto wa shule wameongoza maandamano dhidi ya serikali ya Lebanon leo Jumatano wakikataa kurudi darasani kabla ya madai ya harakati za maandamano ya takribani wiki tatu kukamilika. Katika mji mkuu wa Beirut, watu kadhaa walikusanyika mbele ya wizara ya elimu, wakitia alama bendera ya Lebanon na kutamka maneno ya kutaka kuondolewa kwa kundi la kisiasa ambalo linaonekana kuwa halifai na ni la mafisadi. Na mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa kwa wakimbizi wa Palestina amejiweka kando kwa muda wakati uchunguzi wa ndani katika madai ya utapeli katika shirika hilo unaendelea, taarifa imesema leo Jumatano. Karibu katika mahojiano. Watu wasiopungua kumi wameuawa mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia shambulizi linalodhaniwa kutekelezwa na wapiganaji wa kundi la Kiislamu kutoka nchini Uganda, ADF. Mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Noela Mliwavyo, mwenyekiti wa shirika la kiraia katika mji wa Beni nchini DRC wakielekezea hiyo operation. Hata huko ng'ambo ya Maimoya tutaweza kufaidishwa na usalama ndani ya teritoari yetu ya Beni. Hakuna maneno walioongea, ila walifika tu kwa kuua watu na wakajielekezea ndani ya mwitu. Hakuna neno walisema na raia, hapana. Na hapo sasa, niko pale. Ma Noela Muliwavyo, pengine mmefahamu ni nani waliotekeleza e, ukatili huu? Hao ambao waliofanya visa hivyo ni wajambazi wa ADF nalu ao wa wapiganaji wanamgambo wa Uganda na, na walikujia ngambo ya magharibi na wakukelea ngambo ya ya mashariki na hata kuna kuna position moja ya askari inapokuwa pale karibu na raia, hiyo inatuletea huzuni sana. Walipaswa waangalie nini wanaweza kufanya kusudi waweze kupambana na hao wanamgambo. Mpaka wakati huu serikali imetoa taarifa gani kuhusiana na mauaji hayo ama kuwafuatilia wauaji? Hakuna kitendo ambacho kilikotendeka kwa kufuatilia waliofanya mauaji kama hayo. Ndio huzuni ya raia kwa sasa, sababu watu wamekufa na hakuna mtu anayesema, kufatana gisi watu walikufa, walikufa namna gani? Tunaweza kufanya nini kusudi tusipate tena vingine vifo kwa siku zijao? Ya hakuna hata mipangilio fulani ambayo inayokamatua kwa kukinga raia. Ninyi mashirika ya kiraia, baada ya tukio hilo, mmechukua hatua wa gani? Sisi tulipendelea tu, e, askari zetu waweze kuungana hata na wengine maaskari wa kiinternational kusudi haya mapambano yaweze kuwa na muhimu ndani ya raia, sababu ni mapambano yamefanya, eh, zaidi ya miaka makumi tatu, hadi sasa hakuna kitu kimetendeka. Sisi tulipendelea waweze kufanya mapambano ya mbio kusudi raia aweze kuingia ndani ya shamba yake na kuikala ndani ya mji wa kwake, sababu hapo sasa raia wameanza kuhama, mwingine hatujui sasa watafikia wapi kwa sahihi nini kinaendelea wakati huu? Hatuijazika hapa bo, sahii tunangojea tuweze kusindikiza mili ya wale ambao waliouawa na mipanga kupitia hiyo wao maadui yade, na ni mahali hapo ni napo. Na sahii wakati tunaongea na wewe, pengine kuna namna yoyote e, askari wa MONUSCO wameweza kutoa msaada katika eneo hilo ambalo linakumbwa na visa vya mauaji? Sisi tunapendelea kwanza MONUSCO aonyeshe kazi yake ya kukinga raia, sababu hao watu walikufa ni pembeni ya barabara kuu ya kujielekeza Kisangani, na ni ndani ya hiyo barabara MONUSCO anafanya duria. Sisi hatuwezi kuelewa kama watu wanaweza kuwa na wafo, wanafariki MONUSCO akiwa ndani ya inji na karibu na mgini. Sio, sio kabisa usalama ambao tunaweza kusema tuko ndani ya usalama, hapana. Ni sauti yake Binuela Mliwavyo, mwenyekiti wa shirika la kiraia katika mji wa Beni nchini DRC, katika mahojiano na mwenzangu Martha Saranga. Na sasa anampisha Sabina Mpelo kwa nawe katika makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo. Serikali ya Marekani imewasilisha barua yake kwa Umoja wa Mataifa na kusahihisha rasmi uamuzi wake wa kujitoa kwenye mkataba wa Paris kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Karibu mataifa mia mbili yalisaini mkataba huo wa mazingira, ambapo kila nchi inatoa malengo yake ya kupunguza utoaji wa hewa chafu inayosababisha mabadiliko ya tabia nchi. Msikilizaji, unadhani mataifa ya Afrika yamejipanga vipi kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi baada ya Marekani kujitoa kwenye mkataba wa Paris? Jina langu ni Sabina Mpelo, ninakualika katika makala ya Habari Rafiki. Nitafurahi kupata maoni yako. Naitwa Mtoto Maslamba wa Goiko, Tabora, Tanzania. Kwa nchi za Afrika bado sana kujipanga. Sisemi kama kwamba hatuwezi, isipokuwa bado sana mwitio wa kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Inafikiri kujituma na kuendelea kushirikiana kwa pamoja, ndiyo tunaweza kuendelea na kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Ikiwa Marekani imetangaza kujiondoa, sioni haja kwa nchi za Afrika nazo kujitoa. Ziendelee kupambana na ubadilishaji wa hali ya hewa. Kwa majina mimi naitwa kwa jina la Munguiko Batambara. Uh, mimi nadhani kwamba Marekani kuweza kujiondoa kwenye mkataba wa uh, hali ya hewa itasukuma nchi nyingi ambazo ni wanachama waliosaini mkataba huo huweza kuangalia namna gisi ya kuweza kulinda mazingira vizuri huku waki, eh, wakifanya namna eh, ya kuweza ku, kuimarisha labda miundombinu fulani fulani ikiwemo ujenzi wa mabawa ya umeme ili wananchi waweze ku, eh, kutumia umeme kwa ajili ya kuweza ku, kuepuka mambo ya kukata miti ndani ya misitu. Eh, Marekani japokuwa itajiondoa, serikali zetu za Afrika tufanye mbinu zote ifat, ifat, ifatavyo ili kuweza kukabiliana na mambo kama haya yasiwezi kutu, kutupata ndani ya siku ambazo zitakuja. Mimi naitwa Saba Sabarijanga, napatikana mkoani Ruvuma, wilaya na Mtumbo, nchini Tanzania. Suala la Marekani kujitoa mi nadhani wao walishaonyesha dalili mapema kwamba hawakubaliani sana na huu mkataba, lakini Waafrika, ziko nchi kadhaa ambazo zinafungamana sana na Marekani, na Marekani ameingia mikataba yake kibiashara na kila kitu nchi nyingi ya Afrika. Sasa na wasiwasi wasi kujitoa kwa Marekani, huenda ikawa ni ushawishi kwa baadhi ya mataifa ambayo yanafungamana na Marekani kuweza kujitoa, lakini na na na imani na kwamba baadhi ya mataifa ambayo yanatakia heri dunia yetu yanaweza akaendelea kuwepo kama nchi ambazo zinazalisha sana viwanda na zinazalishwa hewa hewa, hewa chafu. Waathirika wakubwa naweza kusema ni sisi watu maskini, kwa sababu teknolojia yetu iko chini. Kwa hiyo sisi, mi naamini kwa wingi wetu tunaweza kwa asilimia kubwa tukakubaliana na huu mkataba na tukajipanga vizuri kuhakikisha wanapitishwa ili athari zitokee duniani, bila kujali kwamba Wamarekani wamejitoa. <tune> Asante sana kwa majina, naitwa salimu Mwenjuma, niko maeneo ya Kabuku mkoani Tanga nchini Tanzania. Mataifa ya Afrika yanajaribu kujipanga kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa a, lakini changamoto kubwa ambayo unaiona kwa mataifa ya Afrika ni hali nzima ya kiuchumi kwa maana ya pesa eh, oh, oh, kukabiliana na uchafuzi wa hali ya hewa inahitaji bajeti kubwa zaidi a, lakini nadhani mataifa ya Afrika kwa kushirikiana na mataifa mengine yale yaliyoingia mkataba ule wa kuhusu uh, kuhifadhi mazingira, nadhani wakishirikiana kwa pamoja watajaribu kupunguza kwa kiasi kikubwa huu uharibifu wa hali ya hewa ambao, kwa asilimia kubwa, kwa kujitoa kwa nchi ya Marekani katika mkataba ule, naamini utakwenda kuleta madhara makubwa dunia, duniani kote na hata hao, pia, na vile vile kwa kwa after, wa Wamarekani pia naamini vile vile watakwenda kuathirika na kujitoa kwao. Mimi kwa hiyo napenda tu kuambia kwamba Marekani wajaribu tena kurudia uamuzi wao ambao wameuchukua, kwa sababu sio uamuzi mzuri na utaleta maafa makubwa kwa dunia nzima, kwa maana ya Marekani wenyewe na hata duniani kote kwa ujumla. Ni faraja maarufu kama bntiirusi Uvira kulongwe hapa kabisa DRC, japo kuna nchi zinazokerwa na Marekani kujiondoa. Kwa kweli, Marekani inavunja moyo sana kwa nchi ambazo zinaathirika zaidi na tabiaya nchi. Nchi nyingine zisikate tamaa, tamaa zisikatisha tamaa na Marekani kwa kuwa baba ametoka, aidha, kwa kuwa Marekani imetoka na zile zile, kupambana na mwisho zitafikia malengo na kukomesha tabia a nchi kabisaic. Kina asiri zaidi nchi zetu za Afrika ni mambo ya kutokujitegemea zaidi, unajua etu tuna- tunategemea nchi zingine za Ulaya, nchi zingine jirani, nyingine zingine za mbalimbali huko. Ila kama mtu anaweza kujitegemea mwenyewe binafsi, hakuna kinachoshindikana. Kila mtu ajijue kwamba mimi ninaweza na ninakabiliana na tatizo hili, nijipiganie mwenyewe binafsi, mimi nitafikia malengo. Kila rais achukue jukumu la nchi yake, tafikia malengo. E, kwa jina naitwa Juma Yasini, napatikana pande za Ushirombo Geita nchini Tanzania. Mimi ninavyoona sisi kama mataifa ya Afrika, kama taifa kubwa kama Marekani nimejiondoa sisi mataifa madogo madogo sidhani si kama tutaweza. Mataifa ma, ya Afrika tukiungana tunaweza labda kujikomboa kuji, katika mabadiliko ya, ya tabia nchi maana ye yeah, kama Marekani amejiondoa basi tumwache tu yeye ajiondoe, ila sisi tujiunge kwa pamoja tuweze kukabiliana na hili tatizo. Naitwa Edward Mbihaimana kutoka hapa nchini Rwanda, mji wa Rubavu, magharibi mwa nchi. Kwa maoni yangu, naona tu Afrika haijajipanga vizuri, kwa kuwa mabadiliko ya tabia nchi ni swala ambalo dunia nzima linapaswa kushughulikia. Unaona, hapa Afrika sisi hatuna uwezo mkubwa wa, wa, wa kukabiliana na athari zinazotokana nazo na mabadiliko ya hali ya hewa, kwa kuwa unaona tu zile nchi za Ulaya na nchi za Magharibi wana viwanda vikubwa tu vinavyochafua hewa, so sisi wa Afrika ukaona tu ni sisi tunaoathirika kwa, kwa kiasi kikubwa sana. Kwa hiyo inapaswa dunia nzima tu ishughulikie swala, na hata hii Amerika, Amerikani inayotaka kujiondoa lazima na yeye ichangie. Sio vizuri tu kwa Amerika kujiondoa, kwa kuwa ni swala linalo linaloitikisa dunia nzima na jina yangu ni Abu Ali Kosta. Kwa kawaida huwa napatikana hapa soko kuu Majengo, Dodoma nchini Tanzania. Marekani kama Marekani imekuwa ni mvurugaji mkubwa sana wa, wa dunia kwa kipindi hiki, lakini niseme mkataba huu wa, wa mazingira ulisainiwa na mataifa zaidi ya mia mbili na miongoni mwayo yapo ya, ya, ya, ya, ya Afrika. Niweze kusema tu mataifa ya Afrika yanaweza kuungana na miongoni mwa mataifa yaliyobaki katika hiyo mia mbili ikitoa Marekani, kwamba wawe na kauli moja na mwelekeo mmoja kwa sababu suala la mazingira ni suala pana sana ambalo lina athiri sana sana nchi ambazo zinakuwa kiuchumi na ambazo uchumi wao bado uko chini kabisa. Marekani kama marekani inaweza isiathirike sana, kwa sababu ni mzalishaji mkubwa wa viwanda hivyo, na wenyewe waliahidi kwamba wanapunguza kwa kiasi fulani kwamba uzalishaji, lakini kama wamejitoa, maana yake wameshavuruga kila kitu. Sasa kwa nchi za Afrika kikubwa ni kuungana na kuwa tayari. Katika suala la mazingira ni kama vita, vita vya kimazingira vinafaa kupambaniwa katika mazingira yoyote ambayo kila itaona umuhimu kulingana na, na maslahi ya, ya wananchi wake. Kwa hiyo wakiungana wakawa na kauli moja kikanda, labda kama Tanzania wakaungana na nchi hizi za Afrika Mashariki wakawa na sauti moja ambazo zitapelekea katika kuitambulisha Afrika nzima na baadhi ya mataifa mengine ambayo yako huko, kwa sababu suala la mazingira ni swala pana aliishi leo wala kesho. Kwa majina yangu naitwa Hussein Pazi au Paziboi, napatikana stendi ya mkoa jijini Arusha Tanzania. Kiukweli sijajua mataifa ya Afrika yamejipangaje katika hili ila waenga walisema umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Sasa ni vyema mataifa ya Afrika yakaweka ukaribu na nchi zilizo na mkakati wa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Hapo labda tunaweza tukaambua kitu chochote kiwe kinachoweza kutusaidia ndani ya mataifa yetu ya Afrika <tinyo> Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Martin Petro wa Geita, Tanzania unasema kufuatia Marekani kujiondoa katika mkataba huo, mataifa ya Afrika yanapaswa kutengeneza sera ambazo zitakuwa sera chanya katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Unapongeza sana nchi ambazo zipo katika mpango huo wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. Matumizi bora ya mikutano ndiyo suluhu. Mzee Mukonta Gabriel kutoka Kala Kisakala nchini DRC hudhani kama mataifa yetu ya Afrika wataweza kuhakikisha mambo yanakuwa sawa, lakini hatua ya Marekani kujiondoa ni fundisho kwa mataifa ya Afrika kujitegemea na shukuru bahati Dastan kutoka kashinga Ngara, Tanzania huoni kama Marekani imetenda haki kujiondoa katika mkataba huo. Mataifa ya Afrika yanatakiwa kujitahidi kadri ya wezavyo katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. Msikilizaji, kufikia hapo ndio tamati ya makala ya habari rafiki jioni ya leo. Ulikuwa nami sabina Mpelo. Shukrani sana Sabina Mpelo. Msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, hatuna la ziada. mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar, na habari za michezo tumekuwa naye Martha Saranga. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema. Kwa heri. Namna hiyo msikilizaji, anaitwa Flo Slim Douglas, msanii kutoka Burundi, anakuambia wenye merera. Hadi hapa hatuna la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako pamoja nasi jioni ya leo, na punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri. Aha.