Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumapili. Leo ni tarehe 10 mwezi Novemba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya changu chako chako changu. Kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Uganda na DRC zakubaliana kuimarisha ushirikiano katika maswala ya biashara na usalama. Chama cha Ennahda kule nchini Tunisia chataka kukabidhiwa wadhifa wa waziri mkuu. Na Iran yatangaza kupata idadi kubwa ya mafuta kusini magharibi mwa nchi hiyo. Mataifa jirani ya Uganda na DRC yamekubaliana kushirikiana katika nyanja mbalimbali kwa mujibu wa mikataba kadhaa iliyotiwa saini ili kuimarisha maendeleo na usalama kati ya mataifa hayo mawili. Umekuwa ni mkutano wa kwanza wa kibiashara na uwekezaji kati ya mataifa hayo mawili na kushuhudiwa Rais Felix Chisekedi akiambatana na ujumbe wa watu 117, wakiwemo mawaziri. Miongoni mwa mambo ambayo yalikubaliwa katika mkutano huo ni jijini Kampala ni pamoja na mataifa mawili kushirikiana katika maswala ya miundombinu, biashara na uwekezaji, pamoja na ulinzi na usalama. Tina Salama ni naibu msemaji wa rais Chisekedi anaeleza baadhi ya mambo mengine pia ambayo yalikubaliwa katika mazungumzo hayo. Wamesema kwamba wataomba nchi zingine zenye tunachangia borders wajiunge nasi ili kupiganisha hiyo makundi. President Tshisekedi amekuwa kama mediator katikati ya bwana Yoweri Museveni na bwana Paul Kagame, lakini hiyo mambo haikusemeka kwa watu wote, lakini President Tshisekedi ataendelea juu tuweze kuendelea mbele sisi wote pamoja. Ni Tina Salama, naibu msemaji wa rais Felix Chisekedi. Chisekedi, na baada ya ziara ya kule nchini Uganda, rais Chisekedi anatarajiwa kwenda kule jini Paris kukutana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Polisi katika wilaya ya Rukiga wanachunguza kesi ya madai ya kupigwa risasi hadi kuuawa kwa wafanyabiashara wawili wa Uganda kule nchini Rwanda, ripoti zinasema kwamba tukio hilo lilitokea kilomita karibu um, moja kutoka katika mpaka wa Mpororo katika eneo la Kamwezi. Kamanda wa polisi katika eneo la Kigezi Eli Maate amethibitisha kutokea kwa mauaji hayo na kusema uchunguzi zaidi unaendelea. Kumeendelea kuripotiwa kwa mauaji kama haya kati ya pande zote mbili za nchi hizo jirani ambazo zimeendelea kuwa na uhusiano baridi wa kidiplomasia. Raia wanne wamepoteza maisha wilayani Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya kushambuliwa na waasi waliojihami kwa silaha. Mengi zaidi na mwandishi wetu Fred Nwaka. Haya yanajiri baada ya jeshi kusema kwamba limewaua waasi 25 wa ADF Nalu katika eneo hilo la Beni. Shambulizi hilo lililotokea katika eneo la Eringeti, kilomita 60 kutoka Beni, eneo ambalo limeendelea kuwa ngome ya waasi wa ADF kwa mujibu wa msemaji wa jeshi Maki Hazukai. Ndani ya wiki moja, maafisa wa usalama wanasema waasi 25 wameuawa, huku wanajeshi sita nao wakipoteza maisha. Tayari jeshi la DRC limetangaza operesheni dhidi ya makundi ya waasi katika eneo hilo kwa lengo la kurejesha hali ya usalama. Tangu mwaka 2014 kundi la ADF limeendelea kushutumiwa kwa kutekeleza mauaji na kusababisha maelfu ya watu kuyakimbia makwao. Wananchi wa Sudani Kusini na uangalizi kima wa kimataifa wameanza kuhesabu siku mia moja zaidi ambazo rais a Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar waliomba ili kuundwa kwa serikali ya pamoja. Serikali hii pa, ilipaswa kuundwa siku ya Jumanne wiki ijayo, lakini baada ya viongozi hao kukutana Aa, katika ikulu ya Entebbe nchini Uganda, wiki hii ilikubaliwa kuwa wapewe muda zaidi. Suala la usalama hasa kwa wanasiasa wa upinzani na kujumuishwa kwa wanajeshi wa pande mbili linaonekana kukwamisha utekelezwaji wa mkataba wa amani uliotiwa saini kati ya Rais Kiir na Machar mwaka 2018. Kampala 93.7 FM ni saa kumi na mbili ya dakika nne jijini Kampala nchini Uganda, sawa kabisa na Nairobi nchini Kenya. Chama cha Kiislamu cha Ennahda kule nchini Tunisia kimependekeza kiongozi wake wa muda mrefu Racheda Ganoch kuwa spika wa bunge jipya. Aidha, chama hicho kinataka kukabidhiwa wadhifa wa waziri mkuu. Ennahda kilishinda uchaguzi wa bunge uliofanyika mwezi Oktoba. Na kinaendelea na mazungumzo na vyama vingine ili kuunda serikali. Kikao cha kwanza cha bunge kinatarajiwa kufanyika wiki ijayo. Rais wa Nija Mahamadu Isofu amewatembelea wanajeshi wanaopambana na magaidi wa Boko Haram katika jimbo la Difa. Jimbo hilo limeendelea kukabiliwa na utovu wa usalama, huku magaidi hao wakiwashambulia wananchi, lakini pia wanajeshi. Wanajeshi wa Nija, Ufaransa na Marekani wameendelea kupiga doria katika jimbo hilo. Na rais Osofu amesema kwamba amekwenda kuwatia moyo wanajeshi hao ili kulitokomeza kabisa kundi hilo la Boko Haram. Ndugu, wachimba madini zaidi ya 30 waliopoteza maisha nchini Bukina Faso wiki hii baada ya kushambuliwa na watu wenye wa silaha wamekasirishwa na kile walichokisema serikali haijawasaidia lolote. Malalamisho haya yameshuhudiwa wakati mamia ya watu walio walipokusanyika jini waga dugu kwa kupokea mili ya wapendwa wao. Mabasi matano yaliyokuwa yanawasafirisha chama madini hao kutoka kampuni moja ya Canada walikuwa wanasindikizwa na maafisa wa jeshi waliposhambuliwa na watu waliokuwa mejehame kwa silaha. Radio France Internationale na mukiwa maeneo ya uh, kule Goma, Beni na maeneo kama hayo kule mashariki mwa DRC. Ni saa kumi na moja na dakika sita uh, lakini ukiwa Arusha kule kaskazini mwa Tanzania ni saa kumi na mbili dakika saba zinaingia. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Iran imesema kwamba imegundua mapipa bilioni hamsini na tatu ya mafuta ghafi kusini magharibi mwa nchi hiyo. Tangazo hili limetangazwa na Rais Hassan Rohani ambaye amesema ugunduzi huo unaongeza kiwango cha utajiri wa mafuta katika taifa hilo. Aidha, amesema kwamba ugunduzi huo ni zawadi ndogo kutoka kwa serikali ya Iran kwa wananchi wa taifa hilo. Hata hivyo, Teheran imeendelea kupata changamoto kubwa ya kuuza mafuta yake katika soko la kimataifa baada ya Marekani kujiondoa kwenye mkataba wa kimataifa wa nyuklia mwaka elfu mbili na kumi na tano. Wapiga kura kule nchini Hispania wamepiga kura katika uchaguzi mkuu, wakati huu mzozo wa kisiasa kutaka kujitenga eneo la Catalonia ukiendelea kushuhudiwa. Uchaguzi huu wa marudio umefanyika baada ya waziri mkuu Pedro Sanchez kushindwa kupata idadi kubwa ya, ya wabunge ili kuunda serikali mwezi Aprili. Hata hivyo, wachambuzi wa siasa wanabashiri kwamba uchaguzi huu huenda ukashindwa kutatua changamoto ya kisiasa ambayo inashuhudiwa kwa sababu mshindi, uh, itakuwa ni vigumu sana kupata idadi kubwa ya viti katika bunge hilo la wabunge mia tatu na hamsini. Rais wa Bolivia Evo Morales ameitisha uchaguzi mkuu mpya baada ya Muungano wa Mataifa ya Amerika kusema kwamba uchaguzi uliofanyika uh, hivi karibuni haukuwa huru na haki. Kabla ya tangazo hili, uchaguzi uliofanyika mwezi uliopita ulizua mzozo mkubwa wa kisiasa, huku uh, wapinzani wakiandamana na mamia kujeruhiwa uh, wakati wakipinga matokeo ya uchaguzi huo. Watu watatu wamepoteza maisha na wengine wameakimbia makwao baada ya kuteketea moto kwa misitu nchini Australia. Wataalam wa kuzima moto wanasema kwamba matukio zaidi ya mia moja ya moto yameshuhudiwa katika maeneo ya New South Wales na Queensland. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema kwamba wanajeshi wakisaidiwa na wazima moto zaidi ya elfu moja mia tatu wanatarajiwa kuzima moto huo. Hey. Hey. F. I. Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika tisa. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na dakika tisa. Ni wakati wa makala ya changu chako chako changu, changu na Ruben Lukumbuka. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya ya changu chako chako changu, changu, changu. Nikikuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parler francophone, yaani kifaransa kinachozungumzwa na wale wasio wa Faransa. Juma hili kwenye historia na utamaduni, tutakuletea maadhimisho ya miaka 30 tangu kuanguka kwa ukuta wa Berlin nchini Ujerumani, na kilele cha maadhimisho hayo ilifanyika hapo jana huko Ujerumani na pia kwa Wajerumani waishio ughaibuni, yaani wale wa diaspora kwingineko duniani. Katika utamaduni, tutakuletea taratibu za ndoa katika baadhi ya makabila nchini Uganda, na pia usisahau kujifunza pamoja nasi lugha ya Kifaransa. Lakini leo tutakuletea Celine Banza. Ni mwanamuziki mashuhuri huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambaye juzi tu alitunukiwa tuzo inayofahamika kama Prix Decouverte ya RFI, tuzo ambayo kila mwaka hupewa kwa msanii anayefanya vizuri kazi zake na RFI. Ungana nami Ruben Lukumbuka, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, changu chako chako changu. Msikilizaji, tarehe 9 Novemba ilikuwa jana ambapo ilitimia miaka 30 tangu kuanguka kwa ukuta wa Berlin nchini Ujerumani. Ni siku muhimu sana katika historia ya Ujerumani ambapo wananchi wanakumbuka matukio ya mchanganyiko wa hisia za furaha na huzuni. Ukuta huu ulitenganisha sehemu mbili za jiji la Berlin huko Ujerumani kuanzia Agosti 13 mwaka 19, 1961 hadi Novemba 9 1989 nao ulikuwa ni ukuta wenye urefu wa kilomita 45.3 ukiwa sehemu ya mpaka kati ya madola mawili ya Ujerumani yaliyokuwepo kuanzia mwaka 1949 hadi mwaka 1990. Kutueleza zaidi historia hii ya kuangushwa kwa ukuta wa Berlin, inaungana na babunga Benjamin Watuna, ni mwanahistoria wetu akiwa ni Amei huko Niger na ambaye kwa muda mrefu amekuwa akifuatilia historia ya ukuta huu wa Berlin. Karibu sana Benjamin Watuna. Ndugu uh, Ruben, kuanguka kwa kuta la Berlin ni miongoni mwa tokeo kubwa ambazo ulimwengu ulishuhudia karne iliyopita. Ulimwengu ni kama ulishuhudia mabadiliko makubwa sana yaliyo pelekea kuanguka kwa Umoja wa Kisovieti na kupenya kwa demokrasia katika ulimwengu wote. Nafikiri kwamba itakuwa vigumu tuzungumzie kuhusu kuanguka kwa ukuta wa Berlin bila kuwadokezea kidogo wasikilizaji wetu kuhusu hali iliyopelekea kujengwa kwa ukuta wa, wa Berlin. Kwa hiyo itabidi kujua kwamba uh, baada ya vita kuu ya pili ya dunia mwaka 1945 nchi washindi ziliamua kuigawa Ujerumani yote, na nchi zenyewe ilikuwa umoja wa Kisovieti Marekani, Uingereza pamoja na Ufaransa vilevile vile. Na upande mmoja uh, Marekani, Uingereza na Ufaransa, ambacho kiliitwa Shirikisho la Jamhuri ya Ujerumani, na upande mwingine kuna umoja wa Usovyeti ambao ulimiliki uh, upande wa Ujerumani ambao uliitwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kijerumani. Berlin ambayo ilikuwa jiji kuu la Ujerumani uh, wakati ule, uh, liligawanyika vilevile katika hizo nchi mbili. Kwa hivi upande mmoja wa Berlin, upande wa mashariki ulikuwa sehemu ambayo, uh, ilibaki chini ya mamlaka ya umoja wa Kisovieti, na magharibi ya mji wa Berlin ikapewa kubaki chini ya mamlaka ya Marekani, ya Uingereza pamoja na, na Ufaransa. Ni kama pande zote mbili walianza kutokuelewana na ni kile ambacho kilijulikana kwa kipindi kile kwa jina la vita baridi, ama katika Kifaransa tunaita la guerre froide, na migongano ikawa inatokea kati ya hizo pande mbili hadi kufikia kwa wazo la kusimamisha ukuta kati ya pande hizo mbili za mji wa, wa Berlin na mwaka elfu moja, mia tisa, sitini na moja, ujenzi wa ukuta wa Berlin ulianzishwa na baada ya miaka fulani uh, ikapelekea kutenganishwa kwa Ujerumani katika hizo pande mbili, na ukuta huo wa Berlin ulitenganisha pande hizo mbili uh, kuanzia tarehe 13 Agosti ya mwaka 1961 hadi tarehe 9 ya Novemba mwaka elfu themanini na tisa. Ni kweli, Benjamin, umesema siku hiyo ni kama dunia ilitikisika. Na Rais Francois Mitterrand wakati huo akiwa madarakani huko Ufaransa, alikuwa ziarani huko Copenhague, na vyombo vya habari vilipata fursa ya kufanya naye mahojiano, akasema kuangushwa kwa ukuta wa Berlin kumefurahisha watu wengi na kwamba ni ishara kuwa bara la Ulaya linaelekea kupata uhuru wake, lakini pia ni fursa kuelekea mfumo wa kidemokrasia Nadhani kwamba ni matukio yanayofurahisha kwa sababu yanaonyesha kuendelea kwa uhuru katika bara la Ulaya. Na imeonekana wazi kwamba vuguvugu hili la umma lililopo sasa litaendelea hadi kuwafikia watu wa mataifa mengine. Kwa sasa kuna ari mpya nayoitambua kama mimi navyoona katika eneo hili la Ujerumani mashariki kuelekea uhuru <coughs> na kuelekea mfumo wa kidemokrasia ambapo Wajerumani wa mashariki wamejihisi vizuri sana kwamba wamejikuta kwao nyumbani. <coughs> Na, lakini nini kilisababisha haswa kuangushwa kwa ukuta huu wa Berlin baada ya kuwa ulijengwa wakati wa vita baridi kama unavyosema Benjamin? Nafikiri watu walichoka kwa sababu ni miaka zaidi ya arobaini ambao ukuta huo uligawanya pande hizo mbili za Ujerumani na hasa kwenye sehemu ya mashariki ambayo ilikuwa inamilikiwa na Wasovieti, ni kama waliingiza kanuni na sheria nyingi ambazo zilifanya wakaaji wa upande huo waone ya kwamba hawana tena uhuru na kuna wengi ambao walijaribu vilevile kukimbia na kwenda upande wa magharibi, na hata mamia ya, ya watu ambao walifariki katika hizo jitihada uh, za kutafuta kwenda upande mwingine ambako walifikiria kwamba hali yao itakuwa nzuri zaidi. Na katika nchi za Ulaya kuna nchi ya Ungari ama Hongri kwa lugha ya Kifaransa, ambayo ilikuwa na inafuatilia mfumo wa kikomunisti, ambayo iliamua kufungua mipaka yake kwa pamoja na nchi ya Austria, na watu ambao walikuwa wanaishi Ujerumani wakajikuta ya kwamba hakuna tena umuhimu wa wao kuendelea kubaki wa kigawanyika, wakati nchi zingine Ulaya wameamua kufungua mipaka yao kati ya nchi za kikomunisti na nchi ambazo azifuatilie huo mfumo wa kikomunisti. Na kwa hivi inabidi kujua ya kwamba wakati tu ukuta wa Berlin umeanguka, uh, mfumo wote wa kisosialisti barani Ulaya ni kama ulisambaratika, na kuna demokrasi ambayo ikazalika zaidi na zaidi. Na baadhi ya wanahistoria huko Ujerumani kwenyewe wanasema kwamba kuangushwa kwa ukuta huu wa Berlin pia kulilisaidia bara la Afrika. Pengine hili itakuwa ni gani? Katika nchi nyingi za Afrika uh, kuanguka kwa ukuta wa Berlin ulibadili sana mfumo wa siasa katika nchi zenyewe. Ni miaka ile ambayo wale wote ambao walikuwa ni wadikteta wa miaka nyingi waliona kwamba kuna hewa mpya ambayo iliingia katika nchi zao. Kuna nchi zingine ambazo zilipata msaada toka nchi za magharibi, na hapo kuna mfano wa nchi kama Zair ya Rais Mobutu Sese Seko ambaye alijitangaza kama adui wa ukomunisti, na una nchi zingine kama vile Ethiopia ambayo ilikuwa ikiongozwa miaka ile na Haile Mengi Istu Mariam ambaye vilevile alijishuhudia peke yake kama vile mtu ambaye anapokea msaada toka nchi za mashariki. Ni kama siasa hata katika Afrika ilibadilika, kwa sababu nchi zote ziliamua sasa kwenda katika mfumo wa kidemokrasia nam asante sana mwanahistoria wetu benjamin wabunga watuna asante sana bila shaka historia hii ni ndefu kuzungumzia matukio mbalimbali yaliyoambatana na kuangushwa kwa ukuta huu wa berlin asante sana huko ni amei unasikiliza changu chako chako changu kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International na juma hili msikilizaji, tumekuletea maadhimisho ya miaka 30 tangu kuanguka kwa ukuta wa Berlin nchini Ujerumani. Jana ilikuwa ni maadhimisho ya miaka 30, ukiwa na Chingwea pia Sumbawanga nchini Tanzania, maeneo mengine ya nchi, unasikiliza matangazo ya idhaa hii ya Kiswahili ya RFI kupitia mawimbi ya TBC FM. Ukiwa Mangina wilayani Beni mashariki mwa DRC, unasikiliza RFI Kiswahili kupitia Radio Tele Espoir FM. Lakini jijini Beni, Radio RTR, Radio Rwenzururu, pia Radio Semliki FM. Usisahau huko Mutwanga, Radio Communautaire ya Mutwanga. Jijini Kampala 93.7 FM. Na sasa nakuletea utamaduni, msikilizaji Mwenzangu Kenneth Lukwago ni mwandishi wetu wa Kampala. Amefuatilia utaratibu wa ndoa unavyofuatwa katika baadhi ya makabila, na hapa moja kwa moja anafafanua japo kwa muhtasari, namna ambavyo mambo yanafanyika katika kwenda kuoa mwanamke. Kenneth Lukwago, karibu. Uganda ina makabila tofauti sana lakini, utamaduni wa kumwoa mwanamke ni, ukifuatilia sana, unaona unafata lengo moja. Kwanza, kijana akimtambua mwanamke ambaye anataka kumwoa, hatua ya kwanza kwa utamaduni ni kumwandikia barua sengazi wa huyo mwanamke, ama kwenda kujitambua mbele yake binafsi na kumwelezea ya kwamba yeye angelipenda kumuoa uh, mtoto ao ama mwanamke fulani. Na kiwa anaenda kwa sengazi kwake haendi mkono tupu da, lazima kijana apeleke uh, zawadi. Inaweza kuwa ni sabuni, sukari, uh, na vifaa mbalimbali ya utumizi nyumbani, alafu uh, baadaye anamkabizi sengazi wa msichana barua, basi uh, ni kazi ya huyo sengazi kuipeleka hiyo barua uh, mara ndani ya barua hiyo inawekwa pesa and alafu, hiyo inapelekwa kwa babake msichana musichana, ikiwalika tarehe fulani uh, ya kukuja kufanya ndoa ya kitamaduni aha. Sasa mpaka hapo kwanza, Kenneth, tuambie, baada ya kuwa tarehe hiyo imekubaliwa, nini kinafuata katika utaratibu huu? Hiyo tarehe ikikubaliwa Upande wa mwanamke wanajiandaa, ama upande wa msichana wanajiandaa, wanajiandaa nyumbani kwao, alafu wanawaita wandugu zao tofauti, majirani na marafiki aa, kwenye sherehe. Alafu na upande wa kijana wanajitahidi, wananunua zawadi tofauti ambayo hao wenyewe wamependa lakini kwa familia zingine huwa uh, upande ya msichana wanawaambia upande wa kijana ni zawadi ya namna gani ambayo wanaweza kupeleka kwa sherehe hiyo. Aha, sadakta. Uh, pengine sasa ni, ni, ni, ni hapo ndio nataka kujua ni zawadi gani ambazo labda kijana au familia ya kijana mvulana watakuja nayo uh, ukweni. E, zaidi hapa huwa ni vifaa vya matumizi nyumbani ikiwemo vyakula, wakati mwingine ng'ombe, mbuzi. Ni kazi ya sengazi kutumia maua kumtambua kijana kwenye watu wengi ambao wamekaa wamekaa, wamealikwa kwenye sherehe hiyo. Baada ya kuwa huyu kijana amekubaliwa, uh, ukweni kwake huko, ni hatua gani sasa inafuata? Basi kijana akitambuliwa, uh, anapelekwa ndani ya nyumba na anakubaliwa kuwachagua watu wa kumfuata ama watu wa kuingia naye kwenye nyumba ya watu ya wazazi wa msichana. Hapo anapewa chakula na watu wake wengine ambaye alikuja nao, na mara kwa mara kuna mambo ya utamaduni ambaye naye inafatwa ikiwa ni pamoja kutoa zile zawadi ambayo ziko kwenye msingi ya kikabila. Aa, hapa kwa Waganda kuna kutoa mazawadi ikiwa ni kama kanzu gomesi. Hiyo kwa upande ya wazazi wa msichana kuna kutoa zawadi ikiwa ni barua kutoka kwa ufalume wa hapa Uganda na kuna kutoa zawadi kwa ndugu zake msichana, ikiwa yeye ni mkoo anapewa jogo. Aa, wengine huwa wanapewa zawadi zingine, lakini zawadi ya muhimu sana ni jogo aa, ambaye inapewa kijana aa, ndugu wake huyo msichana. Lakini ni muhimu kijana kutangaza, yani, tarehe gani ndoa ya kanisani ndoa itakuwa lini. Kwa utamaduni ni hivyo tu, namna uh, kumwoa mwanamke inafanywa hapa Uganda. Yani hapa ndoa ni kitu muhimu sana, na ni kitu ambaye inaangaliwa kwa upande wa kisheria kama kitu muhimu kabisa. Na mshukrani sana Kenneth Lukwago, bila shaka ambao wameoa na ambao bado hawajaoa Yuko Uganda, ama sehemu nyingine duniani, bila shaka unatupata hapa RFI Kiswahili, hebu ufuata utaratibu huo. Asante sana Kenneth Lukwago, shukran, asante. A makala changu chako chako changu, changu jumapili hii msikilizaji, na le parler francophone. Kama nilivyokujuza msikilizaji, leo tunamwangazia msanii Celine Banza, msanii mwanadada huko Kinshasa, na juzi tu alipewa tuzo ya msanii bora mwaka 2019, maarufu Prix Decouverte Erifi. Ni tuzo inayopewa kwa wasanii wanaofanya vizuri. Utakumbuka mwaka jana, Ivan Buravan msanii kutoka Rwanda ndiye alikuwa mshindi wa tuzo Prix Decouverte Erifi 2018. Na, na hapa Celine Banza akiwa na furaha ya kuifikia ndoto yake. Wakati wa kuipokea tuzo hiyo huko jijini Kinshasa, Banza alisema Je m'appelle Celine Banza. Naitwa Celine Banza, nina umri wa miaka 20. Eh, tangu chekechea kulipokuwa na michezo shuleni, mimi mara nyingi nilichagua kuimba. Baba yangu alinisaidia ali sana katika hili. Nafsi yake ipumzike kwa amani. Ningependa shukrani zote zimwendee baba yangu. Alikuwa akiniambia una bahati ya kuimba, ningependa uendelee na muziki iti. Kabla hajaaga dunia, alianza kwa kuninunulia gita langu dogo linalolinda Hivi ndivyo nilianza, na baadaye nilipopata diploma, nilienda kujiunga na chuo kikuu cha kitaifa cha sanaa mjini Kinshasa. Eh, eh, mama yangu naye alikufa wakati nilikuwa bado mdogo. Baba alipokufa, maisha haikuwa rahisi, tulienda kuishi katika mkoa moja kwa bibi. Nadhani babangu ananiringia sana huko aliko. na Et leo kwa nimetambua kwamba katika vie, maisha wakati mwingine inabidi kuwa na ndoto, kwa sababu kila mara niliota hiki nichokifikia leo, na sasa kwangu mimi imekuwa ni uhakika. Celine Banza huyo msikilizaji akiwa na furaha ya kupokea tuzo baada ya kutangazwa mshindi wa tuzo inayopewa na RFI Prix Decouverte RFI mwaka 2019. Funzo hapa, msikilizaji, wengine wanaota ndoto ya kufanya vizuri katika maisha yao, na wengine ndoto zao <laughs> ni kukata watu na mapanga eh, na wengine kuwaibia watu na kuharibu maisha ya wengine namna hiyo, bado una nafasi ya kufanya vizuri katika maisha yako, na watu wanakusifia mwisho, unapokea tuzo na maisha yanakwenda. Msikilizaji, hivi ndivyo, nami sina budi kutamatisha makala changu chako chako changu. Naitwa Ruben Lukumbuka nikikutakia Bon Dimanche, jumapili njema. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso nam. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Tumekuandalia habari za dunia, lakini muda usiokuwa mrefu mwenzangu Fredrik Kanwaka atakuletea makala Jukwaa la Michezo. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Uganda na DRC zakubaliana kuimarisha ushirikiano katika masuala ya biashara na usalama. Kule nchini Guini, tume uchaguzi atangaza kwamba uchaguzi wa bunge utafanyika mapema mwaka ujao. Na Irani yatangaza kupata uh, mafuta kwa wingi kusini magharibi mwa nchi hiyo. Mataifa jirani ya Uganda na DRC yamekubaliana kushirikiana katika mikataba kadhaa ya maendeleo na usalama. Umekuwa ni mkutano wa kwanza wa kibiashara na uwekezaji kati ya nchi hizi mbili, na kushuhudia rais Felix Chisekedi akiambatana na ujumbe wa watu 117 wakiwemo mawaziri. Miongoni mwa mambo yaliyokubaliwa katika mkutano huo uliofanyika katika ikulu ya Entebbe ni kwamba Kampala na Kinshasa zitashirikiana katika maswala ya miundo mbinu, biashara uwekezaji pamoja na masuala ya ulinzi na baada ya ziara hii ya rais Chisekedi kule nchini Uganda na kwenda jijini Paris, Ufaransa, kukutana na rais Emmanuel Macron. Katika wilaya ya Rukiga wana polisi wanachunguza kesi ya madai ya kupigwa risasi hadi kuuawa kwa wafanyabiashara wawili wa Uganda kule nchini Rwanda. Ripoti zinasema kwamba tukio hili lilitokea kilomita karibu moja hivi kutoka mpaka wa Mpororo katika eneo la Kamwezi. Raia wanne wamepoteza maisha wilani Beni, mashariki mwa DRC, baada ya kushambuliwa na watu waliokuwa mejihami kwa silaha. Haya yamejiri baada ya jeshi kusema kwamba lilioua wa, waasi 25 wa ADF NALU katika eneo la Beni. Shambulizi hili lilitokea katika eneo la Eringeti, kilomita 60 kutoka mji wa Beni, eneo ambalo limeendelea kuwa ngome ya waasi wa ADF, kwa mujibu wa msemaji wa jeshi Maka Hazukai na kule nchini Sudan Kusini wananchi wameanza kuhesabu uh, siku mia moja zaidi ambazo Rais Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar waliomba ili kuunda serikali ya pamoja. Serikali hii ilipaswa kuundwa siku ya Jumanne wiki ijayo, lakini baada ya viongozi hao kukutana katika ikulu ya Ntebe nchini Uganda walikubaliana kwamba wapewe muda zaidi. Maswala ya usalama na namna ya kujumuisha jeshi uh, kutoka pande zote mbili inaonekana kuwa tatizo kubwa katika mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kule magharibi mwa bara la Afrika, tume ya uchaguzi nchini Guini imetangaza kuwa uchaguzi wa wabunge ambao umekuwa ukisubiriwa kwa muda mrefu sasa utafanyika mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini. Tangazo hili limekuja wakati huu watu nchini humo wakiendelea kuandamana wiki kadhaa sasa kupinga rais Alfa Konde kuania tena urais kwa muhula mwingine. Hata hivyo sio mara ya kwanza kwa watumia uchaguzi kutangaza tarehe ya uchaguzi huo wa bunge lakini haukufanyika. Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili dakika thelathini na nne, Afrika kati ni saa kumi na moja dakika thelathini na nne. Iran imesema imegundua mapipa bilioni 53. ya mafuta ghafi kusini magharibi mwa nchi hiyo. Tangazo hili limetangazwa na Rais Hassan Rouhani ambaye amesema ugunduzi huo unaongeza kiwango cha utajiri wa mafuta katika taifa hilo. Aidha amesema kwamba ugunduzi huo ni zawadi ndogo kwa serikali, kwa wananchi wa Iran. Wapiga kura kule nchini Hispania wamepiga kura katika uchaguzi mkuu, wakati huu mzozo wa kisiasa kutaka kujitenga kwa eneo la Katalunia ukiendelea kushuhudiwa. Uchaguzi huu wa marudio umefanyika baada ya waziri mkuu Pedro Sanchez kushindwa kupata idadi kubwa ya viti bungeni mwezi Aprili. Na kule nchini Bolivia, rais wa nchi hiyo Eva Morales ametangaza kwamba uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi uliopita urudiwe tena. Hata hivyo, kiongozi wa upinzani nchini humo amesema kwamba rais Morales ajiuzulu. Kumekuwa na shinikizo kutoka kwa mataifa ya Amerika na wapinzani, upinzani kwamba uchaguzi uliofanyika haukuwa huru na haki. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Naam, sasa ni na wakati wa jukwaa la michezo Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika 35 na mwana mwenzangu Fredrick Nwaka yuko tayari kabisa Mbarabara kabisa, asante sana, asante sana Viktor Abuso. Viktor alikuwa uh, akikujusa habari za dunia msikilizaji, na sasa ni makala ya jukwaa la michezo uh, tukikuletea tukio kubwa la kispoti ambalo lilikuwa likijiri uh, barani Afrika na hususan la kimichezo kubwa. Leo tunaangazia kupromoka kwa hamasa ya mchezo wa dabi ama wapinzani wa jadi kule nchini Kenya na hivi leo ilikuwa tukishuhudia mchezo wa 87 tangu Uh, timu mbili kongwe za soka nchini Kenya, FC Leopard na Gor Mahia uh, zikichuana na leo hii tena mambo yamekuwa si mambo, kwa upande mmoja Gor Mahia ikishinda mchezo wa saba kati ya michezo tisa ya hivi karibuni baina ya timu hizo mbili. Basi tutatathmini haya yote kwa kina hapa studio. Mimi ni Fredrick Nwaka, lakini kule nchini Kenya Boniface Osano amekuwa akishuhudia pambano hili na tunaungana naye akiwa nchini humo, na hapa Tanzania tunaungana na Alois Mchunga akiwa mjini Iringa kaskazini magharibi mwa Tanzania. Nawaalikeni nyote katika makala ya jukwaa la michezo. Shukrani sana nam asante sana basi kabla hatujaanza mjadala um, wetu msikilizaji ni kujuze dondoo za spoti ambazo zinaajiri barani afrika na kwingineko duniani nchini moroko taifa hilo la kaskazini mwa bara la afrika limekuwa la kwanza kutumia teknolojia ya var mamlaka za soka nchini humo zinasema teknolojia hiyo imetumika kwa mara ya kwanza katika mchezo wa, wa, wa, wa shirikisho kombe la shirikisho baina ya TS Tas Casablanca na Difal Jadida ambapo uamuzi wa teknolojia hiyo dakika ya 80 ya 120 uliamua matokeo ya mchezo huo. Kwa mara ya kwanza teknolojia hiyo barani Afrika ilitumika wakati wa michuano ya kombe la mataifa barani Afrika, mchezo ya hatua ya robo fainali kule nchini Misri. Draw ya hatua ya makundi ya kombe la shirikisho barani Afrika itafanyika Jumanne, Novemba 12. Shirikisho la kanada barani Afrika linasema draw hiyo itachezwa wiki moja baada ya kutamatika kwa mechi za hatua ya muondoano ambayo ilishuhudia timu 16 pekee zikifuzu hatua ya makundi. Baadhi ya timu hizo ni DC Motema Pembe ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Zanaco ya Zambia, RS Berkane ya Morocco na piramid ya Misri. Mechi za hatua ya makundi zinatarajiwa kuanza Desemba mwaka huu na pale nchini Rwanda, timu ya taifa ya mchezo wa baiskeli ya Rwanda imeanza maandalizi ya kushiriki michuano ya Amisa Bongo ya mwaka 2020. Michuano hiyo inatazamiwa kuanza Januari 20 hadi 26, ambapo waendesha baiskeli wataendesha wa umbali wa mwendo wa kilomita elfu moja katika mizunguko saba tofauti. Sterling Magnell, kocha wa timu ya baiskeli ya Rwanda, anasema kikosi chake kinapiga kambi katika eneo la Musanze na kwamba wanatumai wataenda kuhifadhi medali katika michuano hiyo kupitia wanariadha wake wanaoendesha basikeli wake odali akiwemo Joseph Areluya. Naam, basi turejelee mjadala wa leo msikilizaji, na kubwa hasa tukiangazia dabi pale nchini Kenya na kile ambacho kimejili tukikujuza, hasa hasa, uh, mchezo baina ya Gor Mahia na FC Leopards umekuwa ukichezwa leo, mchezo wa 87 tangu timu hizo zianze kupambana mwaka 1968 Mei 5 ambapo ndo zilikutana kwa mara ya kwanza. Na kama nilivyokujuza miaka karibuni, soka la Kenya limeporomoka, na hususan ni michezo hii inayohusisha timu pinzani za, za, za, za jadi. Pengine Boniface Asano, kabla tujaanza, uh, mchezo wa leo basi, tuwezi kujua hasa nini ambacho kimejiri katika uwanja wa uh, kimataifa wa Moi Kasarani, Gor Mahia ikipata ushindi wa mabao manne kwa moja na bao la tatu likifungwa na Clifton Miheso kipindi cha pili cha mchezo. Nam, namna hiyo ndivyo mambo yalivyokuwa katika uwanja wa kimataifa wa mchezo <laughs> wa Moi Kasarani jijini Nairobi. Uh, Gormaia wakiizika FC Leopard mabao manne kwa moja. Mchezo wa upande mmoja hasa kipindi cha pili. Nini kimetokea uh, Boniface Osano, mpaka tunashuhudia uh, FC Leopard wakiwa ni wateja sasa wa miaka nenda rudi wa Gormaia. Ukiangalia uh, Leopard, uh, za Gormaia, ukiangalia michi zao kama uh, tisa hivi ambazo zimepita Gormaia imeweza kushinda Uh, saba uh, ni, inaonyesha ya kwamba Gor Mahia imekuwa na lazima tuseme dominance katika hii derby na Ingwe ni kama uh, wamelemewa, na sema ukweli, Gor, ukiangalia vile walicheza, walionyesha ya kwamba wako na ile ujuzi, kama unavyojua Gor wamekuwa wakicheza katika hizi mashindano za za CAF, so walileta ile ujuzi katika ile mechi na uh, Leopards waliweza ku-, uh, ku waliweza kushindwa kuimili makali ya, ya, ya Gor Mahia na uh, uh, kusama, uh, anasema kwamba uh, ni ilikuwa ni mara ya, ya saba Gor uh, kushinda uh, Leopards katika mechi uh, tisa ambazo zimepita uh, uh, so inayiza kwamba derby ni kama uh, imekuwa ni, uh, ni ni kama timu uh, Gor kushinda uh, k kila k kila kila kila wakati so Uh, FC uh, itabidi waangalie wa, wa, wa, wa, wa ni nini hasa Goro wanafanya, ambao inaweza inafanya kukua na ushindi katika kila kila wakati. Nam uh, Osano, salia hapo hapo, kuna mengi sana kuzungumza ya kuzungumza yaliyojiri uwanjani leo, lakini Aloisi Mchunga, umekuwa ni hidabi ya upande mmoja. Ladha ipo ama inakwenda na maji? Nafikiri hilo ndilo tatizo wa Uh, kwa sababu mara nyingi tunategemea michezo kama hii ya dabi eh, na ndio maana inaitwa dabi. Maanake ni mchuano ambao unatarajiwa kwamba una, una upinzani mkali na si rahisi kutabili nani atavuna nini, lakini kwa mwendelezo kama huo unajaribu kujisikilia kama ingekuwa ni hapa nchini kwetu kwamba itokee Simba eh, michezo saba mfululizo na mfunga Yanga, bila shaka hali ingekuwa ni tofauti. Kwa hiyo nadhani hali hiyo imepoza ime, ime ile ladha yenyewe na pengine unaonekana ni kama mchezo mwingine wa kawaida tu ambao hauvuti hisia za watu na wala hauvutii wale ambao hata hawapendi mchezo wa soka wenyewe kuanza kuupenda. Naam, hii huu ni mchezo wa mkondo wa kwanza katika ligi kuu ya kandanda ya Kenya. Na mbali na dabi ya Kenya, Afrika Mashariki na kati imekuwa ikishuhudia dabi kubwa za mchezo wa soka nchini Rwanda. Rayon Sport ni wapinzani wakubwa wa APR ama Apere, na tangu mwaka tisini na nne Rayon Sport imeizidi ujanja APR kwa kushinda mataji tisa ya ligi kuu ya soka nchini Rwanda. Pale nchini Uganda, dabi kubwa ya soka ni baina ya Sports Club Villa Jogola Kampala dhidi ya Express Red Eagles, pia ni dabi nyingine kubwa, lakini timu hizi zote zimepotea nchini Uganda na sasa kumeshuhudiwa ujio wa timu kama vile KCC na vilevile vile timu kama Proline ambazo mwaka huu ziliwakilisha Uganda katika michezo za kimataifa. Nchini Burundi kuna dabi baina ya Interstars na Vita Law, ya dabi ambayo imekuwa ikileta pia hamasa kubwa katika mchezo wa soka nchini Burundi. Na timu hizi zimekuwa zikikusanya idadi kubwa ya mashabiki. Nchini Tanzania pengine ndo eneo ambalo bado ule mzizi baina ya wapinzani wa jadi Yanga na Simba bado umeota mizizi. Mashabiki wengi wanahudhuria uwanjani wakati wa mchezo huu, lakini pia hata matokeo yamekuwa ama yakileta tafrani katika mabenchi ya ufundi na pengine hata kwa baadhi ya wachezaji. Aloisi Mchunga, uh, ukiangalia Uganda dabi imekufa sasa hivi. Kenya ni kama vile inakwenda ina, ina, ina na maji Unafikiri ladha ya mchezo wa soka Afrika Mashariki, mbali na ule ushindani tu, inaendelea kuwepo hususan katika mataifa haya ya Kenya kama tunavyoshuhudia na Tanzania na, na na Uganda? Nafikiri michezo ya dabi bila shaka ina nafasi kubwa sana katika kukuza soka, kuongeza mvuto, kuwavutia watu wengi na hata sababu za kibiashara. Timu kubwa za kihistoria za kijadi zinasaidia sana hata kuvutia wadhamini, kwa mfano au kufanya ligi iwe na thamani kubwa. Kwa hivyo nadhani kwa namna ambavyo dabi za mataifa ambayo umejaribu kuyataja hapo zinapopoteza mvuto, vivyo hivyo pia hata mvuto wenyewe wa soka kwa eneo zima la Afrika mashariki na kati inazidi kwenda chini, kwa sababu mchezo wa Simba na Yanga kwa mfano hapa Tanzania ni mchezo ambao hauishi tu kuwa ni mchezo wa uwanjani, unakuwa na mambo mengi sana nje ya uwanja, ndani ya uwanja, unawafanya watu wanafanya biashara, unavutia kampuni nyingi kuwekeza, e, television nyingi zinataka kuonyesha mchezo huo, lakini hata wachezaji wenyewe wanavuna vitita vikubwa sana katika mchezo kama huo. Kwa unadhani e, kwa kweli, kupotea kwa rada ama dabi hizi kubwa kubwa kunasababisha hata soka lenyewe kanda Afrika Mashariki na Kati kutokuwa la mvuto sana. Watu wengi hawavutiwi na michezo hii. Na mfano kama dabi ya leo ya Mashemeji, unaangalia mchezo mkubwa kama ule, lakini bado kuna kuwa na viti vingi sana havina mashabiki. Kwa kweli, ni suala ambalo kwa wana Afrika Mashariki na Kati kidogo linatia doa katika soka letu, kwa sababu kwa mfano watu wengi duniani leo walitaka waone kio ama picha halisi ya soka la Kenya ni kupitia mchezo kama huu. Kwa hiyo hata watu ambao wamejaribu kuifuatilia mchezo huo labda kwenye televisheni au katika mitandao, walivyoona hata hali ya uwanja ilivyokuwa, bila shaka wanaona kwamba ligi ya Kenya si ligi ambayo ina mvuto mkubwa, kwa sababu kama mchezo mkubwa kama ule unashindwa kuwaleta pamoja mashabiki waliofutwa hadi mpaka nje ya uwanja, bila shaka ni kitu ambacho kinalirudisha nyuma soka letu. Naam, asante Alois, tutarejea hapo utathimini kwa kina kwa sababu Osano ulikuwa ukifuatia kwa karibu mchezo huo Soka la Kenya halina mdhamini mkuu. Sasa kile kina ambacho kinatokea hivi sasa kinaashiria nini? Tutarejea hivi punde. Bao la tatu hilo la Golmaia likiwekwa kimiani na Clifford Miheso, mchezaji wa safu ya kiungo wa Gormaia na timu ya taifa ya Kenya Harambe Stars. Alikuwemo pia kwenye kikosi cha Kenya kilichoshiriki fainali za kombe la mataifa barani Afrika mwezi wa Julai huko nchini uh, Misri. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo msikilizaji, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika 47, na ukiwa viungani mwa jiji la Nairobi, ikiwa pamoja na eneo la Kasarani, Victor Abusa hapa ananiambia ni nje kidogo ya jiji Uh, wanasema hakuna kulala, mashabiki wa Gor Mahia. Na hapa katika mtandao wetu wa Facebook pia, uh, mashabiki mbalimbali wa kandanda na soka katika eneo la Afrika Mashariki wamekuwa wakituma ujumbe wao. Na nikiangalia hapa kwa haraka haraka, pose matata kutoka chuo kikuu cha Bukavu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo msikilizaji namba moja kutoka Fizi jimboni Kivu kazika kusini mashariki mwa DRC unasema kwamba asanteni uh, sana Victor Abuso na Friedrich Nowak kwa habari za spoti, lakini binafsi wewe unapenda unashabikia Gor Mahia na unataka waendelee kufanya vyema zaidi. Lakini unasema soka la Kenya lina linashuka sana, kwa sababu timu zinasajili vibaya, lakini pia vijana wenye vipaji wanaishia kuuzwa Ulaya hawa lindwi vizuri, lakini pia unge, unasema ungekuwa rais wa FKF ungeliangalia ilo swara kwa makini. Unataka cheo cha Nick Mwenda msikilizaji wetu. Ujumbe mwingine ni wake Mustafa Makunganya ama baba Rahma kutoka Full Respect Media Team, Denembo Tandaimba, Tanzania, unasema kwa sababu kubwa ni wachezaji bora na muhimu ndani ya timu za Kenya wanakuwa wanachezea nje ya nchi na wachezaji wao na wachezaji wao wanaangalia maslahi kwenye klabu kuliko timu zao za taifa. Ujumbe mwingine ni wake Salim Isaac Samandari kutoka bila shaka ni Tanzania. Unasema unadhani sababu ni kuona wachezaji bora zaidi kutimkia Tanzania wakifanya makubwa na pengine matokeo ya kimataifa na nchini Kenya kutoridhisha. Ni ujumbe wao wasikilizaji ambao wamekuwa wakiandika katika ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili na msikilizaji, unaweza kufanya hivyo ukitazama mtandao wetu wa Facebook na basi, tuendelee na mjadala. Tunaangazia namna ambavyo uh, kuporomoka kwa hamasa ya, ya, ya soka la Kenya na hususan katika mchezo mkubwa unaohusisha Gor Mahia na FC Leopard, lakini si Kenya pekee, bali katika na taifa mengine ya Afrika Mashariki. Osano, uh, nje ya uwanja Kenya inalalama ina, ina, ina sasa hivi mashabiki wanasema pesa hamna, timu zingine zinashindwa kwenda kwenye vituo vya mechi kwa, kwa wakati. Haya ambayo yametokea katika mchezo kama wa leo yanatoa picha gani kwa makampuni na taasisi ambazo zingependa kuweka fedha zao lakini bado zinajiuliza zina mara mbili mbili. Kusema ukweli, uongozi bado bado inachukua ina ile lalama. Ukiangalia uh, namna uongozi wa, wa kandanda kuseme uh, hapa Kenya wanavyofanya kazi yao, hawajawajibika kuona ya kwamba basi mchezo kama tuseme wadedi wa leo uh, uh, wiki mzima ukisikia uongozi wa Gor Mahia walikuwa na hata waelewi e, tiketi itauzwa namna gani? Wengine wanasema itauzwa e, kwa, kwa mtandaoni yani online ama e, tiketi itakuwa ya kawaida so unapata una kwamba e, mashabiki ni kama wanakanganyika, wana, wana, wana e, alafu ukiangalia madeji zingine ambazo zimepita, mafans kuna wenye wanalalamika kwamba wakienda kwa kiwanja wanaweza kuporwa, lakini hizi eh, hizi lalama zote wafani, eh, juhudi, basi uongozi wawafanyi juhudi kuona ya kwamba basi vile eh, mafans wanaosema basi vitu zao zinatiliwa zina maanani. So kwangu naona eh, uongozi lazima uwajibike. Naona uh, ya kwamba eh, wajue ya uh, kwamba uh, mchezo uh, kama kubwa kama hiyo ya debi basi ni ni kama soko na, na kila mtu, kama kuna mpangilio basi makampuni wataweza kuja na eh, kuweka pesa yao pale. Unafikiri nini hasa ambacho wanaweza kukifanya Osano? Kwa sababu uh, hoja ya viongozi imekuwa ni nyingine, na sasa hivi tunafahamu Kenya inaendelea na mchakato wa kupata viongozi watakaoongoza shirikisho la kandanda nchini humo FKF kwa kipindi kingine kijacho. Kwa haya ambayo yanatokea hivi sasa na aina ya viongozi ambao wanataka madaraka tena, unafikiri wanaweza wakawafanyia kazi? Nick Mwenda na timu yake wanataka kurejea tena madarakani. Uh, uh, uh, mfano uh, ukiangalia kama jana Soweto derby pale uh, South Africa tiketi uh, iliweze kuuzwa uh, kitambo sana, wiki mzima walikuwa wanasema kwamba tiketi uh, zote zimeuza so hiyo ina, imeonyesha kwamba kuna ile uongozi mzuri lakini uh, tumeona uh, mtu um, kama Nik Mwendwa um, hapa Kenya, kusema uh, ukweli uh, ajajishughulisha aj sana na ligi uh, ya, KPL yani kwa sababu KPL ni kampuni ambao wako na ile mandeti ya kuran uh, mpira hapa Kenya so kwake uh, ajaweza kujiushisha ku, ku, kuj, sana katika uongozi wa KPL lakini nina uh, uh, nazosema ya kwamba KPL uh, lazima wa, wafanye bidii na, na waweze kutumia zile tuseme modern marketing technique kuona uh, kwamba ligi um, uh, yetu imepata ile ladha ndio ma, makampuni waweze kuweka e, pesa yao. Aloisi, fundisho hili ambalo tunalipata Tanzania inaweza kuchukua kutoka Kenya Januari 4 mwakani mwaka wa elfu mbili na ishirini. Uh, mchezo wa wapinzani wa jadi katika soka la Tanzania Yanga na Simba utachezwa katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam. Na hiki ambacho kinatokea nchini Kenya kinaweza kuwa fundisho gani kwa mamlaka za soka Tanzania na klabu zenyewe juu ya namna aku, ya kufanya ya kutekeleza mpango wa, wa, wa, wa masoko kwa maana ya kuandaa mchezo nje ya uwanja na kuvutia zaidi makampuni kwa ajili ya mchezo huu mkubwa ambao ni kama vile unakuwa unasimamisha nchi kwa dakika tisini. Nafikiri kama anavyozungumza Usano kwamba uh, bado kuna shida kubwa kwa namna ambavyo viongozi wenye dhamana ya mchezo wa soka katika ukanda huu wanavyoandaa mambo kuelekea michezo hii mikubwa, lakini michezo mingine jumla tu ya ligi mbalimbali za Afrika Mashariki na Kati. Hosano anazungumzia yeye dabi kama ya jana ya kule Soweto kwamba tiketi ndani ya juma moja zilikuwa zimekwisha malizikwa, lakini bado katika mataifa yetu unaona hata hapa Tanzania, ingawa mashabiki wanaenda sana wengi uwanjani, lakini kwenye michezo ya Simba na Yanga, mpaka siku ya mechi masaa matatu, masaa matano, bado tiketi zinakuwa bado zinauzwa, nyingine zinauzwa pale pale uwanjani. kwa hiyo E, ni, ni ni vitu fulani ambavyo inabidi sasa tujifunze kutoka kwa wenzetu namna ambavyo wanaweza kufanya mambo yao, yanaenda haraka. Ulaya wao wako mbali sasa hivi, kwa mfano mtu unaweza ukachukua tiketi yako ya msimu mzima, lakini ukiangalia mambo haya kwetu bado hayajafika, na ndio vitu hivi hivi, hivi kama anavyosema usano pia vinakatisha tamaa hata makampuni kuja kuwekeza, kwa sababu bado hatuna utaratibu mzuri wa kuendesha michezo, hatuna utaratibu mzuri wa kufanya mchezo wa soka uonekane ni kama biashara nzuri ambayo mtu unaweza ukaifanya kwa uhakika, kwa kupiga hesabu, ukajua gharama, ukajua faida, ukajua namna gani waipokea hasara na vitu kama hivyo. Kwa hiyo bado e, wakati tunaelekea mchezo wa, wa, wa Januari kama ulivyosema, ni muhimu tuchukue funzo kwa nini mashabiki wengi wanashindwa kuja uwanjani au kwa nini mashabiki wengi au kwa nini makampuni mengi yanashindwa kuja kuwekeza katika soka? Ni kwa sababu hatuna vitu ambavyo utaratibu unaoeleweka bado tunakuwa na maandalizi ya ya, ya ya kukimbizana dakika za mwisho. E, mtu unaamka asubuhi haujui tiketi unaipata wapi, unatangaziwa mchezo ni jioni, tiketi inaanza kuuzwa asubuhi. Lakini pia nadhani kwa Tanzania shida kubwa sasa si kuleta mashabiki uwanjani. Mashabiki tayari wana hamasa ya mchezo, mashabiki wanashuhudia mchezo, lakini kilichobaki tu sasa ni kugeuza mchezo wenyewe, kama ulivyosema, uwe na faida nyingine nje ya uwanja, hasa kwa namna ambavyo e, mchezo unaweza ukatumika kuitangaza ligi na kuweza kuwavutia watu wengi wenye fedha waje kuwekeza kwenye ligi. kanadhani tukimaliza hizi shida ndogo ndogo, hasa za maandalizi ya mapema na kuweka mchezo wenyewe katika katika mfumo ambao unaeleweka, bila shaka tutavutia makampuni, kwa sababu kuna watu wengine hawafuatilia hata ligi za mataifa mbalimbali, lakini katika michezo ya dadi ndio hasa watu wanataka kuona ni nini kinaandaliwa na nini kinafanyika kwa mtindo gani. Kwa hiyo mkishindwa kujifanya kile wazungu wanasema branding Nam. kwenye mchezo mkubwa kama huo, bila shaka mnapoteza fursa ya kuwavutia wengine. Kwa sekunde tano nikupe, uh, Boniface Osano, Kenya inadidimia ama ina itainuka kupitia mchezo kama huu? Kusema kweli, imedidimia, na wasipofanya juhudi basi uh, itazidi kudidimia. Na, na tuhitimishe kwa kulirejerea tena goli la kiungo Clifton Mieso namna ndivyo tunavyotamatisha makala ya jukwaa la michezo leo Jumapili Novemba 10 mwaka elfu mbili, na kumi na tisa. Victor na... Abuso <laughs> Mambo si mambo mm. Uh, fpad ni wateja wa kudumu sasa, wa gon maia, inanikumbusha miaka ile, miaka themanini, sabini, tisini katika uwanja wa City. Sijui bwana Osano alikuwa ameshazaliwa, mambo kama haya <laughs> alipokuwa natokea, ilikuwa ni mechi ngumu sana, dabi ilikuwa dabi miaka hiyo. Nam, nawashukuruni sana Osano na mchunga Bentano. Nam, asante sana msikilizaji. Victor Abuso ulikuwa ukielekea kutamatisha na moja kwa moja nirejeshe kwako. Nam, bila shaka na tunakushukuru sana msikilizaji kukuwa pamoja nasi jioni ya leo katika habari za dunia, lakini pia makala ya jukwaa la michezo. Tumekuwa naye pia Ruben Lukumbuka. Matangazo mengine yalikuwa Kiswahili ni kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Msikilizaji, ni Bob Mali, Roots Rock and Reggae kimazu kutoka hapa RFA Kiswahili. a muda mfupi ujao tuta kupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. <mulia>