Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI ya Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Baadhi ya vyama vya upinzani nchini Tanzania vyasisitiza kutoshiriki kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa. Nchini DRC, wasiwasi washuhudiwa mjini Kamina baada ya kuondolewa madarakani liwali Lenge Masangu. Na Hispania yataka usalama na haki za raia wote kuimarishwa. Bolivia, baada ya kujiuzulu rais wa Bolivia Ivo Morales. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu, Novemba 11 mwaka 2019 matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com. Vilevile, unaweza kuniandikia ujumbe wako hapa studioni kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Baadhi ya vyama vya upinzani nchini Tanzania vimesema vitaendelea na msimamo wa kutoshiriki uchaguzi wa serikali za mitaa, licha ya serikali kupitia kwa waziri mwenye dhamana ya serikali za mitaa Selemani Jafo kutoa amri ya wagombea wa, wa vyama hivyo walioondolewa kutokana na dosari mbalimbali mbali, kurejeshwa, ili waweze kugombea. Mwandishi wetu Stephen Mumbi anatuarifu zaidi. Akizungumzia hatua hiyo, naibu katibu mkuu bara wa chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo CHADEMA John Mnyika anasema msimamo wao wa kutoshiriki uchaguzi upo pale pale. Wagombea wetu nchi nzima na waendelee na mchakato unaoendelea nao hivi sasa wa kuandika barua kupeleka kwa wasimamizi wa usaidizi, kwa sababu wagombea walio wengi tayari walikwisha ondolewa kupitia kwa wasimamizi wa usaidizi katika mchakato huu. Kwa hiyo uhalali wa uchaguzi huu umekwisha potea. Chama cha NCCR Mageuzi kimeenda mbali zaidi kwa kudai kuwa kuna haja ya kuwa na maridhiano ili kuruhusu mchakato huru kufanyika katika uchaguzi huu, vinginevyo hawatoshiriki. James Mbatia ni mwenyekiti wa chama hicho. Tuaminiane tena kutokuaminiana bila kurudisha kuaminiana itakuwa ni shida. Kwa hivyo aliyotangaza mheshimiwa Jafo kwamba amewarudisha hiyo, amejitangazia mwenyewe kwa sababu yeye mwenyewe analalamika, vyama vinalalamika, sisi bado msimamo wetu huko pale pale. Wakati vyama hivi vya upinzani vikilalama na kususia uchaguzi, chama cha Mapinduzi CCM ambacho ni chama tawala nchini humo, kinasema kinafuatilia mchakato kwa ukaribu, kama anavyofahamisha katibu wake wa itikadi na uenezi Humphrey Polepole pole. chama cha mapinduzi tunaendelea kufuatilia kwa karibu maendeleo ya ucha mchakato wa uchaguzi huu wa serikali za mtaa na kama chama tutatoa kauli. Akizungumza na idhaa hii, waziri wa nchi ofisi ya rais tawala za mikoa ya serikali za mitaa TAMISEMI Suleiman Jafo amesema kuwa mamlaka ya uchaguzi imetoa nafasi ya wazi kwa wote bila pingamizi na kwamba wanaosusia wana ajenda ya kuvuruga uchaguzi huo. Kama kweli watu walilalamika watu wao kwamba hawakurejeshwa, wamerejeshwa asilimia chache, leo hii unaambia sasa waende watu wakashiriki uchaguzi, heni unakuja na ajenda nyingine, basi mimi by, by default na natafasiri na, na, na kwamba huyo mtu alikuwa hana nia uchaguzi, huenda ana ajenda nyingine nyuma ya ukuta ambao watanzania hawaifahamu. Uchaguzi huo wa serikali za mitaa Umepangwa kufanyika Novemba 24 mwaka huu. Ni taarifa yake mwandishi wetu Stephen Mumbi. Nchini DRC hali ingali bado yashuhudiwa wasiwasi mjini Kamina baada ya bunge jimboni Lomami kumwondoa madarakani liwali Lenge Masangu. Vijana wanaomuunga mkono kiongozi wa jimbo wanamwomba atupilie mbali hatua ya wabunge na kuendelea kuongoza jimbo hilo. Kwa upande wake, Lenge Masangu ameandaa wa kuhutubia wakazi wa Kamina leo Jumatatu jioni kabla ya kusafiri kuelekea Kinshasa. Mwandishi wetu Denis Yo, ametuandalia ripoti ifuatayo. Kusudio la kumwondoa liwali Lenge Masangu madarakani lilipotangazwa na bunge, vijana wanaomuunga mkono wakashikwa na hasira, hata wakashambulia makao ya wabunge sita, pia shule mmoja. Wabunge wanamlaumu kutofikisha mbele ya chumba lao serikali yake kusudi isimikwe madarakani tangu uchaguzi wa rais Felix Tshisekedi nchini DRC. Ni kwa mara ya pili wabunge jimboni wanakusudia kuondoa liwali madarakani. Aliyeondoshwa wa kwanza ni bwana Patrik Kamanda, mkuu wa jimbo la Lumami eneo ya Kasai, memba wa chama UDPS. Tukumbushe kwamba wakati wa uchaguzi wa maliwali wa jimbo Aprili mwaka huu bwana Lenge Masangu aliyekuwa mgombea uru kafaulu kumlaza kandideti wa muungano FCC wa rais Kabila kwake shirika la raia mjini Kamina. Kiongozi huyu mpya wa jimbo alitarajiwa kuinua jimbo la Lomami ambalo ni mmoja kati ya majimbo maskini nchini DRC kwa maoni ya memba wa muungano FCC. Lenge Masangu alizaniwa kuwa upande wa upinzani. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Tukiendelea kusalia nchini DRC, wanajeshi wa DRC wameamua kiongozi wa wanamgambo wa kihutu na walinzi wake wanne katika operesheni karibu na mpaka wa DRC na Uganda. Jeshi hilo limesema katika taarifa yake mwishoni mwa juma lililopita. Kiongozi wa wanamgambo hao Musa Bimana Juvenale ameuawa kufuatia mapigano makali siku ya Jumamosi huko Ruchuru katika jimbo la Kivu Kaskazini. Operesheni bado zinaendelea kuzunguka Ruchuru ili kumaliza kabisa vikosi vya wanamgambo wa ndani na nje, ameeleza msemaji wa jeshi katika eneo hilo Meja Njike Kaiko Jerem Lusenge ni mbunge wa bunge la kitaifa jimboni Kivu Kaskazini Mashariki mwa DRC. Na nji kando kando, eh, Urwanda, eh, Burundi, Uganda, wale ambao wa ADF hawawezi hawa kuingia Kongo bila kupita mazizo inji, tunaomba watusaidie tupate usalama. Ha, hawa watu hawawezi kuingia ndani ya Kongo na kusumbua kama hawakupita ndani za inji kama Uganda Uh, Rwanda, Burundi na zingine nchi za kando kando. Sisi kama wakazi wa ile eneo sisi kama watu tuna, tunaona kama watu wa hizi nchi ni wa ndugu zetu, wasipotusaidia wa kumaliza e, e, hao watu kukataa, wasipite kwa udongo wao, lakini wasipowafanya undugu wetu e, hatufurahie. Ni Jeremi Lusenge, mbunge wa bunge la Kitaifa, jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Wananchi wa Sudani Kusini kwa mara nyingine, wameanza kuhesabu siku mia moja walizoahidiwa na viongozi wao Rais Salva Kir na kiongozi wa upinzani Riek Machar ili kuunda serikali ya pamoja kwa mujibu wa mkataba uliotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na nane. Ripoti ya mwandishi wa RFI kifaransa Sebastien Nemeth ambaye kwa sasa yuko Juba inasomwa hapa studio na Victo Abuso. Jijini Juba kila mmoja anasubiri, hakuna anayefahamu ni kwa nini inachukua muda mrefu kupata amani na nini kitafanyika ndani ya wiki moja. Hujumu muon ni mmoja wa wakimbizi anaoshutumu wanasiasa kwa kushindwa kuwajibika. Mkataba wa amani uliotiwa saini, tulifikiri kuwa huo ndio ungekuwa mwisho wa vita. Wanasiasa wanaendelea kuangalia masilahi yao tu. Hali ni mbaya, mtu anaweza hata kupata mshtuko wa moyo. Tuna wasiwasi, hatujui nini kitafanyika. Serikali ya pamoja inahitajika ili tuwe na taifa moja na mtu asiachwe nyuma. Kuna wale wasiofahamu kesho yao itakuwaje, kwa sababu walizaliwa wakati wa vita na hadi sasa hali zao sio nzuri. Logiel Opuge ana umri wa miaka 25 kutoka kusini mashariki Sudan Kusini. Nilizaliwa katika vita na naishi katika vita. Vikiendelea watoto wangu wanakuwa kipindi cha vita, iwapo vitaendelea huenda ni kafa kwenye vita. Naomba Mungu aguse mioyo ya viongozi wetu ili tuwe na amani. Siwezi kufanya lolote. Licha ya jitihada za mara kwa mara kuhimiza mazungumzo, baadhi ya viongozi wanaona kuwa Riek Machar na Salva Kiir hawawezi kufanya kazi pamoja. Galuok Koko ni mpiganaji wa zamani aliyekatwa mguu wakati wa vita vya Sudani kusini kutaka kujitenga. Anataka jumuiya ya kimataifa ingilie kati mzozo huu nchi nchi, nchi yetu haijalaaniwa lakini amani haitakuja kwa urahisi iwapo viongozi wetu wangeelewa ingekuwa vizuri lakini haijawa hivyo jumuiya ya kimataifa na hasa umoja wa mataifa lazima uingilie kati mzozo huu ukamilike ili tuwe na maisha ya kawaida kwa mara ya tatu tangu mwezi Septemba rais Kiir na Machar wamekuwa wakikutana nchini Uganda na hatima ya kuunda serikali ya pamoja sasa haifahamiki baada ya wao wawili kuomba muda zaidi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13. Ni saa 12 na dakika 9 kwa saa za Afrika Mashariki. Ukiwa Kampala nchini Uganda, matangazo hayo unayasikia kupitia 93.7 FM. Polisi katika wilaya ya Rukiga nchini Rwanda wanachunguza kesi ya madai ya kupigwa risasi hadi kuuawa kwa wafanyabiashara wawili wa Uganda wanaodaiwa kusafirisha tumbaku kinyume cha sheria nchini humo. Ripoti zinasema kuwa tukio hilo lilitokea karibu na eneo la mpaka wa Mpororo, wakati huu nchi hizo mbili zikiendelea kushuhudia uhusiano baridi kuhusu masuala ya kibiashara. Eli Mateni, kamanda wa jeshi la polisi katika eneo la Kigezi, natoa wito kwa watu wetu wanaoishi katika maeneo ya mpaka kuacha kujihusisha na mambo ambayo yanahatarisha maisha yao, na kuacha kupitia katika maeneo ambayo sio rasmi, ambayo maafisa wetu hawapo kuwalinda. Serikali inafanya inaloweza ili kurejesha miili hiyo ili kuwapa maziko ya heshima. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanazungumziaje suala hilo? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Inaonekana hawa wanalipiza kisasi. Hili jambo linaonekana bado teketeke, yani teketeke kwa maana ya Kiswahili cha kwamba halijakomaa. Ule ile masuluhishi wote ule ulikuwa haujakomaa kiasi cha kufanya watu waaminiane, au nchi zirudie katika hali ya kawaida. Inaonekana chuki ile imetembea mpaka imetuama kwa raia wa nchi mbili, baada ya viongozi wao kukubaliana, lakini raia wa nchi hizi mbili bado hawajaweza kubali kuweka usalama wa, wa, wa maeneo yao au wa namna zao za kuingiliana kimahusiano. Hili jambo linaonekana bado tete kabisa na ni teketeke kabisa. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Polisi nchini Uganda inawashikilia watu 120 waliokutwa katika baa moja katikati mwa jiji la Kampala wakihusishwa na vitendo vya mapenzi ya jinsia moja. Mamlaka nchini humo inasema watu hao walitiwa nguvuni katika operesheni ya Jumapili usiku. Watu hao wanadaiwa kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja hukusanyika katika baa hiyo mashuhuri kila Jumapili. Rais wa zamani wa Kenya Daniel Arap Moi amelazwa tena hospitalini siku chache baada ya kuruhusiwa. Daily Nation limeandika, msemaji wake Li Njiru amesema mzee Moi ambaye aliruhusiwa kutoka hospitalini alhamis iliyopita amerejeshwa tena siku mbili baadaye. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu nchini Nigeria limesema maelfu ya watu wenye magonjwa ya akili hunyanyaswa na kufungwa minyororo nchini Nigeria. Wachunguzi wake walitembelea karibia vituo thelathini vinavyomilikiwa na serikali na vile vya watu binafsi nchini humo. Wahudumu wa vituo hivyo wameeleza kuwa hutumia minyororo kuwazuia kutoroka au kuwadhuru wenzao. Eh, Radio France Internationale ikiwa ndo unajiunga nasi unategea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tatu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika kumi na tatu eneo zima la mashariki mwa DRC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom, vilevile kupitia redio wa shirika Rais wa Bolivia Evo Morales ametangaza kujiuzulu kufuatia maandamano ambayo yamekuwa yakifanyika tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu mwezi uliopita. Mengi zaidi na mwandishi wetu Sabina Mpelo. Hatua hii imekuja baada ya mwishoni mwa wiki iliyopita Morales kutangaza marudio ya uchaguzi huo. Kabla ya tangazo hilo, aliendelea kupata shinikizo kutoka kwa wananchi na waangalizi wa kimataifa waliotaka matokeo ya uchaguzi uliofanyika kufutiliwa mbali kwa madai ya kuwepo kwa wizi wa kura. Licha ya tangazo hilo, mkuu wa jeshi la ulinzi, mkuu wa jeshi la polisi na wanasiasa wakongwe nao walimshinikiza Morales kuondoka madarakani. Mataifa ya Mexico na Cuba yamelaani hatua ya kushinikizwa kwa rais Morales kuachia madaraka, wakati huu maandamano yakiendelea mbele ya ubalozi wa nchi ya Venezuela. Wakati huo huo, Hispania imekosoa utendaji wa polisi na jeshi katika kujiuzulu kwa rais wa Bolivia Evo Morales kufuatia wiki tatu za maandamano, ambaye alishuhudiwa kwa kiasi fulani machafuko. Hispania ambayo iliwahi kuitawala Bolivia imezitaka pande zote muhimu nchini humo kuhakikisha usalama wa raia wote, akiwemo rais aliyejiuzulu Morales na wanaotumika katika iliyokuwa serikali yake. Morales amejiuzulu baada ya jeshi na polisi kuacha kumuunga mkono dhidi ya waandamanaji waliokuwa wakipinga matokeo ya uchaguzi yaliyomrudisha tena madarakani, hatua iliyoibua shangwe kubwa katika mji mkuu wa La Paz. Mgomo uliofanyika kote Hong Kong umekumbwa na vurugu zilizohusisha kuwekwa vizuizini pamoja na kufyatuliwa gesi ya kutoa machozi katika wilaya nyingi za mji huo baada ya mtu mmoja aliyekuwa miongoni mwa waandamanaji kupigwa risasi na polisi leo Jumatatu. Baadaye polisi ilithibitisha kupitia taarifa kwamba afisa mmoja alihusika na kitendo hicho cha kufyatua risasi iliyompata mtu mmoja. Ni saa kumi na mbili na dakika 15 Afrika Mashariki. Tunaelekea viwanjani na mwenzangu Steven Mumbi. Habari za jioni, salama sana Martha Saranga, bila shaka umekuwa na Jumatatu tulivu, bila shaka. Karibu. Asante, moja kwa moja tujitupe viwanjani. Kocha wa mabingwa ligi kuu ya soka ya Gine Horoya, Didie Gomes da Rosa, amefutwa kazi baada ya kushindwa kuwezesha timu hiyo kutinga nusu fainali ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika. Timu hiyo iliyotinga nusu fainali mara mbili mfululizo katika misimu miwili iliyopita, msimu huu imeondolewa mapema kabisa na imeshindwa kutinga hata hatua ya makundi. Gomsi ameshavifundisha vilabu vya mataifa ya Rwanda, Kamerun na Algeria na aliwezesha timu hiyo kutinga hatua ya makundi katika kombe la shirikisho. Katika msimamo wa ligi kuu ya soka ya nchi hiyo Horoya ipo katika nafasi ya pili. Makocha wanaajiliwa ili kutimuliwa hiki. <laughs> Pia itakumbukwa majuzi tu hapa, kocha wa timu ya Young Africans ama Yanga kabisa <laughs> Hera naye alimkuta yaw..., kama haya watu una, unaondoka mm. Kwa hivyo makocha wenyewe wanasema wanakuwa na wakati mzuri wanapotoa mataji, lakini wanapofungwa <laughs> mambo yanaenda mrama wendaz, na yale mazuri yote yanasaulika. Naam, na kwingineko, kocha wa timu ya taifa ya soka ya Botswana Adel Mroche amewafukuza wachezaji wanne wa timu hiyo kutokana na utovu wa nidhamu baada ya kukamatwa wakinywa pombe mwezi uliopita. Mroche amewataja wachezaji 25 kujiandaa na mchezo wa kuonea kucheza fainali za kombe la mataifa ya Afrika dhidi ya Zimbabwe hapo Novemba 15 na baadaye siku nne zinazofuata kumenyana na Algeria. E, wachezaji hao ni Quetet Mots Johnson, Motus Cooper, Okabete Mangatsai na Thero Setsile, walikutwa wakinywa pombe baada ya Botswana kutandikwa bao moja kwa nunge katika mchezo <laughs> wa kuwania kucheza fainali za kombe la mataifa ya Afrika. Utovu wa nidhamu imekuwa ni changamoto kubwa katika mm timu nyingi barani Afrika. Hivyo walimu wanasema mchezaji anapokuwa na nidhamu pia uwanjani atafanya vizuri. <laughs> vizuri. Nidhamu yake ndio itamfanya awe bora. Ingawaje? Unaweza kuwa na nidhamu lakini pia uwanjani pia sio mzuri ha, yote yanawezekana <laughs> nam. Katika tenis, Novak Djokovic ameanza vizuri katika michuano ya tenis ATP, huku Roger Federer akianza kwa kusuasua ama vibaya katika michuano hiyo baada ya kutandikwa na Dominic Thiem. Djokovic anawania taji lake la sita la michuano mikubwa, anawania kumpiku asimu wake Rafael Nadal ambaye ni mchezaji nambari moja katika mchezo huo, aliyemfunga Mateo Beretini kwa seti za 6-2, 6-1. Naye Rafael Nadal alitandikwa kwa seti za 7-5, 7-5 na Thiem, mchezo uliopigwa katika dimba la O2 Arena. Federa na Djokovic wataumana hapo baadaye katika mchezo wa kundi B, na tukikamilisha kamilisha kuhusiana na pilikapilika -pilika za vikosi vya timu za taifa kujiandaa na michuano mbalimbali barani Afrika ile ya kombe la e, AFCON wanasema ama michuano ya kombe ya mataifa ya Afrika. Ibrahimi, ya Afrika mchezaji Yasin Ibrahimi ameacha kikosi cha timu ya taifa ya Algeria na kocha Jamel Belmadi kinachojiandaa kucheza mchezo kuwania kucheza fainali za kombe la mataifa ya Afrika ya elfu mbili na ishirini na moja dhidi ya Zambia, mchezo uliopangwa kupigwa Novemba kumi na nne huko Brida na siku nne baadaye watasafiri kuwafuata Botswana. Brahimi alikuwa miongoni mwa wachezaji mahiri waliowezesha timu hiyo kuitandika Colombia mabao matatu kwa nungi katika mchezo wa kirafiki uliopigwa huko lile mwezi uliopita. Brahimi ana umri wa miaka 29, amesaidia Nigeria kushinda kombe la mataifa ya Afrika mwaka 2019 huko nchini Misri na ameshiriki na mbweha hawa wa jangwani ama timu ya taifa ya Nigeria katika michezo mitatu ya kimataifa na amekuwa ni tegemeo, na hivi sasa anacheza katika klabu ya kule nchini Ureno ya FC Porto. Hivyo ndivyo mambo yanakwenda, unaweza ukafanya vizuri katika klabu yako <laughs> lakini kocha sio chaguo lake. Na mm -hmm. madha, ikumbuke kwamba kuna mambo mawili, ukimuuliza mwalimu mm -hmm. kwa nini hujamwita? Sio kwamba ufanye vizuri mm -hmm inawezekana hivi sasa, soka la kisasa walimu wanaangalia mfumo wana, huenda wanataka mtu mwenye speed. mm -hmm. wewe unaenda taratibu, taratibu, ama wanataka mtu ambaye ataweza kumiliki mpira kukana mpira muda mrefu vigezo fulani hivi. Kwa hivyo unaweza kuwa ni mzuri timu yako, klabu yako inaisaidia kufanya vizuri, lakini kocha wa timu yako ya taifa asikuite. Nakutakia jioni njema, asante. Na uwe na jioni njema pia, asante RFI. Radio France Internationale. Inapotimu saa 12 na dakika 20, Afrika Mashariki na mpisha Sabina Crispin na Bigambo, katika mazingira Leo, dunia yako kesho na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya Mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia uamuzi wa Marekani kujitoa rasmi kwenye mkataba wa Paris wa mabadiliko ya tabia nchi wa mwaka 2015. Jina langu ni Sabina Crispin naBigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, Umoja wa Mataifa umesema kuwa umepokea barua kutoka kwa Marekani ikielezea uamuzi wake wa kujitoa rasmi kwenye mkataba wa Paris wa mabadiliko ya tabia nchi wa mwaka elfu mbili kumi na tano mnamo Novemba 4 mwaka elfu mbili na kumi na tisa na, na mchakato wa kujiondoa utakamilika rasmi tarehe 4 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini ikiwa ni kwa mujibu wa kanuni za mkataba huo. Rais wa Ufaransa amekuwa mtu wa kwanza kushutumu hatua ya Marekani kwa kuwa Marekani ni miongoni mwa nchi zinazozalisha hewa ya ukaa kwa kiasi kikubwa na kuchangia mabadiliko ya tabia nchi. Wadau wa mazingira wanazungumziaje uamuzi huu wa Marekani? Dr Eliaman Laltaika anatoa mtazamo wake akiwa Arusha nchini Tanzania. Niseme kwamba habari hizi za e, rais wa Marekani kujitoa katika e, mkataba wa Paris e, the Paris Agreement wa masuala ya mabadiliko ya tabia nchini nimeyapokea kwa masikitiko makubwa. E, ni- nikumbushe ni tu ndugu mtangazaji kwamba e, kama inavyoeleweka matatizo ya kimazingira ni matatizo ambayo ni cross country eh, ni cross border. Swala linalotokea la kiuharibifu katika nchi moja linaweza likaathiri nchi nyingine, na kimsingi maswala yanayoharibu mazingira yanayofanyika nchi moja yanaweza yasiharibu nchi hiyo yakaharibu nchi nyingine, lakini basi katika masuala ya, ya, ya, ya, ya tabia nchi ndiyo e, haswa ile ladha ya ya kimataifa ya uhifadhi wa mazingira inapokuja, kwani hakuna nchi moja inayoweza ikaleta ika tofauti isipokuwa kwa kushirikiana na, na zingine. Eliaman, Laltaika, kwa msikilizaji ambaye afahamu pengine, ni nini hasa kimo katika mkataba wa Paris na ni kwa nini kujiondoa kwa Marekani kunaonekana kuwa ni pigo kwa utekelezaji wa mkataba huu? Mkataba wa Paris wa, wa, wa, wa mabadiliko ya wa tabia nchi ni mkataba ambao unazitaka kila nchi mwanachama ambao ilikuwa ni mwanachama wa, wa itifaki ya Kyoto, Kyoto protocol, ambayo ndio ilitangulia makubaliano haya ama, ama, ama agreement ya Paris, yanaitaka kila nchi mwanachama ichukue hatua madhubuti kuhakikisha zinapunguza utoaji wa hewa ukaa, yaani carbon dioxide katika kutumia viwanda e, kutumia malighafi kama vile makaa ya mawe e, petroli kwa ujumla, ili tunusuru anga na uharibifu wa tabia nchi. Kwa hiyo kila nchi iliwekewa vigezo ama e, namna ya kupunguza e, uharibifu ule, e, na nchi zile zilikuwa zijiwekee utaratibu zenyewe kwamba mimi ili nifikie asilimia ishirini na tano nitapunguza viwanda hivi, nitapunguza guza matumizi i, ya, ya petroleum, nitatumia labda sola, nitatumia umeme e, unaotokana na maji na vitu kama hivyo. Sasa Rais Trump anasikitisha kwa vile amechukua hatua ambayo ni kubwa mno, angesema kwamba mimi sikubali mazi ya, e, yale mliokubaliana, kwa hiyo nitatumia njia yangu kama rais kuhakikisha kwamba utekelezaji wa makubaliano haya ya Paris hayataathiri viwanda vyangu e, kwa kweli ni swala la kuvunja moyo na watu wote wapenda mazingira duniani kote, tumevunjika moyo, kwani kufikia hapo tulipofika, ndugu mtangazaji, kuanzia Kyoto Protocol mpaka Paris Agreement e, ni miaka mingi zaidi ya ishirini imepita ya kujadiliana e, na, na, na, na, na, na na kufikia mwafaka wa kimataifa e, ni, kwa sentensi moja ya rais Trump e, ni swala la kuvunja moyo sana. Tunafahamu kwamba Marekani ilitia saini mkataba wa Paris wa mabadiliko ya tabia nchi tarehe ishirini na mbili mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na sita na tarehe tatu Septemba mwaka huo huo ikaelezea kuwa itazingatia yaliyomo kwenye mkataba huo katika kudhibiti mabadiliko ya tabia nchi. Pengine uamuzi wa sasa wa Marekani kukiuka makubaliano yaliyokuwa yamefikiwa, unadhani unaweza kuchukuliwa hatua zozote ili kunusuru makubaliano hayo? Ndugu mtangazaji, wanazoni wengi nikiwemo mimi, tunaamini kwamba eh... Kuna gap, kuna kuna kuna kuna ombwe la chombo chenye nguvu kabisa cha kimataifa cha kusimamia masuala haya ya mazingira, e tofauti na e, m, e, shirika la biashara duniani ambalo linaweza likaadhibu nchi yoyote hata Marekani ikikiuka mikataba ya kibiashara, lakini katika mazingira, masuala ya mazingira bado yako kwa hisani hisani. Hivi ndio maana akitokea kama aliyekuwa makamu wa rais Al Gore, basi dunia vima ina inahifadhi mazingira akitokea mtu asiyependa mazingira kama kama Trump basi shughuli nyingi za mazingira zinaathirika, zina kwa hiyo kimsingi, hatuna chombo madhubuti kama kilivyo lilivyo eh, shirika eh, la biashara duniani WTO, eh, kwa ajili ya kusimamia mazingira. Kwa hiyo kimsingi, Marekani anaweza akaamua leo sikubaliani na nyie na hamtamfanya chochote. Kesho kutwa zile nchi ndogo ndogo ndizo ambazo zinabanwa na ndizo ambazo kimsingi hazi hazina athari sana katika shughuli zake za kiuchumi. Msikilizaji, ikiwa ndo kwanza unaungana nami, makala ya hewani ni mazingira leo dunia yako kesho, na tunaangazia uamuzi wa Marekani kujitoa rasmi kwenye mkataba wa Paris wa mabadiliko ya tabia nchi wa mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya kuandika barua rasmi kwa Umoja wa Mataifa. Pengine Dr. Laltaika, uamuzi wa Marekani utakuwa na athari gani kwa utekelezwaji wa mkataba huu? E, kimsingi ndugu mtangazaji ni kwamba e, sheria ya kimataifa itaendelea kuwepo na kwamba itaendelea kuwabana wale waliokubali, na e, Marekani kama Marekani, kama alivyosema rais wa, wa wa wa Ufaransa wakati akitoa ya maoni yake katika hili, alisema kwamba tutaendelea, Marekani awepo asiwepo, sisi tutaendelea. Na kimsingi ndugu mtangazaji, hili sio jambo geni sana duniani. Marekani imeshajitoa katika mikataba kadhaa ya kimataifa na nyingi, mikataba mingi tu Marekani imeamua kutokusaini kusaini ikiwemo mkataba E, maarufu sana unaoitwa mkataba wa CBD au Convention on Biological Diversity, ni mkataba wa uhifadhi wa, wa, wa bayoanuai. Marekani yenyewe imeamua kuto kusaini mkataba huo, na kwa vile wanaamini wa wakifanya hivyo, basi wata, wata, wata, wata, wata, yaani uhuru wao wa kufanya uh, utafiti juu ya bayoanuai utakuwa umedhibitiwa, lakini cha kushangaza, nchi zingine zote zina a vizuri na kimsingi, mazingira yanahifadhiwa, kwa hiyo ni eh, heri nusu shari kuliko eh, shari kamili. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala ya mazingira Leo dunia yako Kesho, ambapo hii leo tumeangazia uamuzi wa Marekani kuandika barua kwa Umoja wa Mataifa kuelezea uamuzi wake wa kujitoa rasmi kwenye mkataba wa Paris wa mabadiliko ya tabia nchi wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Ni saa 12 na nusu za jioni kwa saa za afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni kwa saa za afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Baadhi ya vyama vya upinzani nchini Tanzania vyasisitiza kutoshiriki kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa. Nchini DRC, wasiwasi washuhudiwa mjini Kamina baada ya kuondolewa madarakani liwali Lenge Masanguu na Hispania itaka usalama na haki za raia wote kuimarishwa Bolivia baada ya kujiuzulu Rais evo Morales. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu Novemba 11 mwaka 2019. Hali ya wasiwasi imeshuhudiwa mjini Kamina nchini DRC baada ya bunge jimboni Lomami kumwondoa madarakani liwali Lenge Masangu. Vijana wanaomuunga mkono kiongozi huyo wameomba atupilie mbali hatua ya wabunge na endelee kuongoza jimbo hilo. Mwandishi wetu Denis Maio ametuandalia ripoti ifuatayo. Kusudio la kumwondoa liwali Lenge Masangu madarakani lilipotangazwa na bunge, vijana wanaomuunga mkono wakashikwa na hasira hata wakashambulia makao ya wabunge sita pia shule mmoja. Wabunge wanamlaumu kutofikisha mbele ya chumba lao serikali yake kusudi simikwe madarakani tangu uchaguzi wa rais Feliksi Chisekedi nchini DRC. Ni kwa mara ya pili wabunge jimboni wanakusudia kuondoa liwali madarakani. Aliyeondoshwa wa kwanza ni bwana Patrick Kamanda, Mkuu wa jimbo la Lumami eneo ya Kasai memba wa chama UDPS. Tukumbushe kwamba wakati wa uchaguzi wa maliwali wa jimbo Aprili mwaka huu, bwana Lenge Masangu aliyekuwa mgombea uhuru kafaulu kumlaza kandideti wa muungano FCC wa rais Kabila kwake shirika la raia mjini Kamina. Kiongozi huyu mpya wa jimbo alitarajiwa kuinua jimbo lao Lumami ambalo ni mmoja kati ya majimbo maskini nchini DRC. Kwa maoni ya memba wa muungano FCC, Lenge Masangu alizaniwa kuwa upande wa upinzani. Denis Mayo, Lubumbashi, Erefi Kiswahili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Felix Tshisekedi yuko jijini Paris nchini Ufaransa ambapo pamoja na mambo mengine anatarajiwa kukutana na Rais Emmanuel Macron. Akiwa jijini Paris, Rais Felix Tshisekedi anatarajiwa kuhutubia mkutano wa jukwaa la kimataifa unaolenga kujadili masuala mbalimbali mbali ya dunia, ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya tabia nchi, usalama na utawala bora. Mkutano huu ambao Rais Felix Tshisekedi atahutubia unatarajiwa kuanza kesho mjini Paris na kuwakutanisha viongozi 700 kutoka katika nchi 115 duniani. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa rais Chisekedi amekwenda Paris kama njia ya kuomba msaada wa kiusalama ili kukabiliana na makundi ya wasi, kama anavyoeleza hapa Rafael Bakemana akiwa Goma nchini DRC. Ninafikiri katika yale yani, ambayo Chisekedi anaweza akaomba leo kusaidiwa usalama urudi katika nchi yake. Wakongomani ukiwaangalia zaidi, hasa wakongomani wa mashariki, mahala ambapo linapatikana katika malalamiko yao, hawalalamiki zaidi isipokuwa usalama. Wanataka vikundi vya nje na vya ndani vipokonywe silaha, mwananchi apate kusafiri na ikiwezekana, arudi vijijini kulima. Nafikiri usalama unahitajika na wakongomani wote na halafu mengine yatafanyika kwa undani. Mchambuzi wa siasa Rafael Bakemana akiwa Goma, nchini DRC. Baadhi ya vyama vya upinzani nchini Tanzania vimesema vitaendelea na msimamo wa kutoshiriki uchaguzi wa serikali za mitaa, licha ya serikali kupitia kwa waziri mwenye dhamana ya serikali za mitaa Selemani Jafo kutoa amri ya wagombea wa, wa vyama hivyo walioondolewa kutokana na dosari mbalimbali kurejeshwa, ili waweze kugombea. Mwandishi wetu Stephen Mumbi anatuarifu zaidi. Akizungumzia hatua hiyo, naibu katibu mkuu bara wa chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo cha Chadema John Mnyika anasema msimamo wao wa kutoshiriki uchaguzi upo pale pale: wagombea wetu nchi nzima, na waendelee na mchakato unaoendelea nao hivi sasa wa kuandika barua kupeleka kwa wasimamizi wa usaidizi, kwa sababu wagombea walio wengi tayari walikwisha ondolewa kupitia kwa wasimamizi wa usaidizi katika mchakato huu. Kwa hiyo uhalali wa uchaguzi umekwisha potea. Chama cha NCCR Mageuzi kimeenda mbali zaidi kwa kudai kuwa kuna haja ya kuwa na maridhiano ili kuruhusu mchakato huru kufanyika katika uchaguzi huu, vinginevyo hawatoshiriki. James Mbatia ni mwenyekiti wa chama hicho tuaminiani tena kutokuaminiana, bila kurudisha kuaminiana itakuwa ni shida kwa. Kwa hivyo aliyotangaza Mheshimiwa Jafo kwamba amewarudisha hiyo, amejitangazia ye mwenyewe, kwa sababu ye mwenyewe analalamika, vyama vinalalamika, sisi bado msimamo wetu uko pale pale. Wakati vyama hivi vya upinzani vikilalama na kususia uchaguzi, chama cha Mapinduzi CCM ambacho ni chama tawala nchini humo kinasema kinafuatilia mchakato kwa ukaribu, kama anavyofahamisha katibu wake wa itikadi na uenezi Humphrey Polepole pole. Chama cha Mapinduzi tunaendelea kufuatilia kwa karibu maendeleo ya ucha mchakato wa uchaguzi huu wa serikali za mtaa na kama chama tutatoa kauli. Akizungumza na idhaa hii waziri wa nchi ofisi ya Rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI, Suleimani Jafo amesema kuwa mamlaka ya uchaguzi imetoa nafasi ya wazi kwa wote bila pingamizi na kwamba wanaosusia wana ajenda ya kuvuruga uchaguzi huo. kama kweli watu walilalamika, watu wao kwamba hawakurejeshwa, wamerejeshwa asilimia chache, leo hii unaambia sasa waende watu wakashiriki uchaguzi tena, unakuja na ajenda nyingine. Basi mimi by default natafasiri na, na, na, na kwamba huyo mtu alikuwa hana nia ya uchaguzi, huende ana ajenda nyingine nyuma ya ukuta ambao watanzania hawaifahamu. uchaguzi huo wa serikali za mitaa Umepangwa kufanyika Novemba 24 mwaka huu. RFI. Radio France International. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Wananchi wa Sudani Kusini kwa mara nyingine wameanza kuhesabu siku mia moja walizoahidiwa na viongozi wao Rais Salva Kiir na kiongozi wa upinzani Riek Machar ili kuunda serikali ya pamoja kwa mujibu wa mkataba uliotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na nane. Ripoti ya mwandishi wa RFI Kifaransa Sebastien Nemeth ambaye kwa sasa iko Juba inasomwa hapa studio na Victor Abuso. Jijini Juba kila mmoja anasubiri. Hakuna anayefahamu ni kwa nini itachukua muda mrefu kupata amani na nini kitafanyika ndani ya wiki moja. Hujumu Mon ni mmoja wa wakimbizi anaoshutumu wanasiasa kwa kushindwa kuwajibika. mkataba wa amani uliotiwa saini, tulifikiri kuwa huo ndio ungekuwa mwisho wa vita. Wanasiasa wanaendelea kuangalia masilahi yao tu, hali ni mbaya, mtu anaweza hata kupata mshtuko wa moyo. Tuna wasiwasi, hatujui nini kitafanyika. Serikali ya pamoja inahitajika ili tuwe na taifa moja na mtu asiachwe nyuma. Kuna wale wasiofahamu kesho yao itakuwaje kwa sababu walizaliwa wakati wa vita na hadi sasa hali zao sio nzuri. Logiel Opuge ana umri wa miaka ishirini na mitano kusini mashariki mwa nchi ya Sudan kusini. Nilizaliwa katika vita na naishi katika vita vikiendelea. Watoto wangu wanakuwa kipindi cha vita, iwapo vitaendelea, huenda ni kafa kwenye vita. Naomba Mungu aguse mioyo ya viongozi nata wetu amani, ili tuwe na amani. Siwezi kufanya lolote, licha ya jitihada za mara kwa mara kuhimiza mazungumzo. Baadhi ya viongozi wanaona kuwa Riek Machar na Salva Kiir hawawezi kufanya kazi pamoja galuok koko ni mpiganaji wa zamani aliyekatwa mguu wakati wa vita vya sudani kusini kutaka kujitenga anataka jumuiya ya kimataifa ingilie kati mzozo huu Ch nchi, nchi yetu haijalaaniwa, lakini amani haitakuja kwa urahisi. Iwapo viongozi wetu wangeelewa, ingekuwa vizuri, lakini haijawa hivyo. Jumuiya ya Kimataifa na hasa Umoja wa Mataifa lazima uingilie kati mzozo huu ukamilike, ili tuwe na maisha ya kawaida. Kwa mara ya tatu tangu mwezi Septemba, Rais Kir na Mashar wamekuwa wakikutana nchini Uganda na hatima ya kuunda serikali ya pamoja sasa haifahamiki baada ya wao wawili kuomba muda zaidi. Ni kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis ametoa wito kwa viongozi wa Sudani Kusini kuweka tofauti zao kando na kukubaliana kwa ajili ya amani ya nchi yao. Papa Francis amesema anataraji kwenda nchini Sudani Kusini mwaka ujao. Mawazo yangu yote ni kwenu, wananchi wa Sudani ambao nitakuja kuwatembelea hivi karibuni. Napenda kurejelea wito wangu kwa wakuu wanaoendelea na mchakato wa upatikanaji wa amani ya taifa, watafute njia inayounganisha watu na kuepuka njia inayotenganisha. Ni sauti yake kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis. Uchunguzi uliofanywa na kituo cha televisheni nchini Kenya umegundua namna sera dhaifu ilivyoruhusu uzwaji wa unga wenye kiwango kikubwa cha sumu iitwayo aflatoxin, hatua iliyosababisha Wakenya kuhoji viwango vya usalama nchini humo. Uchunguzi uliofanywa na kituo binafsi cha cha televisheni NTV kilichunguza chapa kumi na mbili za unga wa ngano na wa mahindi aflatoxin hutengenezwa na fangas katika mazao ya kilimo na huweza kusababisha saratani. Benki kuu nchini Zimbabwe inaanzisha mzunguko wa noti mpya leo Jumatatu, hatua ambayo inadai itapunguza uhaba wa pesa taslim, wakati huu nchi hiyo ikikabiliwa na mporomoko wa uchumi. Hatua hiyo inaashiria awamu ya mwisho katika kurejea kwa dola ya Zimbabwe. RFA Bunia, 90.2 FM ni saa kumi na mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Bolivia Evo Morales ametangaza kujiuzulu kufuatia maandamano ambayo yamekuwa yakifanyika tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu mwezi uliopita. Mengi zaidi na mwandishi wetu Sabina Mpelo. Hatua hii imekuja baada ya mwishoni mwa wiki iliyopita Morales kutangaza marudio ya uchaguzi huo. Kabla ya tangazo hilo, aliendelea kupata shinikizo kutoka kwa wananchi na waangalizi wa kimataifa Waliotaka matokeo ya uchaguzi uliofanyika kufutiliwa mbali kwa madai ya kuwepo kwa wizi wa kura. Licha ya tangazo hilo, mkuu wa jeshi la ulinzi, mkuu wa jeshi la polisi, na wanasiasa wakongwe nao walimshinikiza Morales kuondoka madarakani. Mataifa ya Mexico na Cuba yamelaani hatua ya kushinikizwa kwa Rais Morales kuachia madaraka, wakati huu maandamano yakiendelea mbele ya ubalozi wa nchi ya Venezuela. Katika hatua nyingine, Hispania imekosoa utendaji wa polisi na jeshi katika kujiuzulu kwa rais wa Bolivia Evo Morales kufuatia wiki tatu za maandamano ambayo ilishuhudia kwa kiasi fulani machafuko. Hispania ambayo iliwahi kuitawala Bolivia imezitaka pande zote muhimu nchini humo kuhakikisha usalama wa raia wote, akiwemo rais aliyejiuzulu Morales na wanaotumika katika iliyokuwa serikali yake. Mgomo uliofanyika kote huko Hong Kong umekumbwa na vurugu zilizohusisha kuwekwa vizuizini pamoja na kufyatuliwa gesi ya kutoa machozi katika wilaya nyingi za mji huo baada ya mtu mmoja aliyekuwa miongoni mwa waandamanaji kupigwa risasi na polisi. Polisi baadaye ilitoa taarifa yake na kueleza afisa mmoja alihusika na kitendo hicho cha kufyatua risasi iliyompata mtu mmoja. Ni saa kumi na mbili na dakika 42 kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu katika RFI Kiswahili, mahojiano. Baadhi ya vyama vya upinzani nchini Tanzania vimesema vitaendelea na msimamo wa kutoshiriki uchaguzi wa serikali za mitaa, licha ya serikali kupitia kwa waziri mwenye dhamana ya serikali za mitaa Selemani Jafo kutoa amri ya wagombea wa vyama hivyo walioondolewa kutokana na dosari mbalimbali kurejeshwa, ili waweze kugombea. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na waziri wa tawala za mikoa na serikali za mitaa nchini Tanzania, Suleiman Jafo. utaratibu wa kurejea uko wazi, watu wanajitambua, waliochukua fomu na waliorejesha. Kwa hiyo imani yangu kwamba baada ya tukio lile la jana la kila chama cha sa siasa sasa, ambao watu wake walichukua fomu na kurejesha fomu, na vyama hivyo vililalamika kwamba watu hao wa walichukua fomu na kurejesha fomu, lakini hawakuteuliwa sasa waende kwa ajili ya kupigiwa kura. Kwa hiyo jambo liko wazi. Mheshimiwa Waziri, vyama hivi kimsingi, wakati wa kuchukua fomu na kurejesha fomu, walikuwa wakilalamikia mazingira sio rafiki. Mfano, katika baadhi ya maeneo wanadai wamechukua fomu, lakini wakati wa kurejesha ofisi zimefungwa. Maeneo mengine kumekuwa na dosari kadhaa katika ujazaji wa fomu. Sasa, kuruhusu wale wote waliorejesha fomu, hata zile zenye makosa, je, ni kufuata sheria ama ni kukiuka sheria? sasa no cinacho kifuata nafuata sheria na kutaka kutengeneza haki. Ni kwa sababu kwanza, suala kuchukua na kuchukua kurudisha fomu, nimetangaza jana wazi zaidi ya uh, asilimia tisini na saba ya watu waliochukua fomu wamerudisha fomu. Maanake asilimia tisini na saba sio asilimia ndogo, ni asilimia kubwa, wamerudisha fomu. Kwa hiyo walichokuwa nadai ni kwamba wengine walifanya makosa madogo madogo ya kuandika kujaza vizuri. Sasa tumesema haki, watu waende wakapimwe na wananchi, wananchi ndi wanawajua katika mitaa yao hiyo wende sasa kwa wananchi ambao hicho vyama vya upinzani ndio vilikuwa vinalalamikia kwamba watu wao wamekatwa hawajarejeshwa bado. Vyama hivi vya upinzani vyenye ushawishi mkubwa kama Chadema, ACT Wazalendo, NCCR Mageuzi vimeendelea na msimamo wa kutoshiriki uchaguzi vikilalamikia mazingira yasiyo rafiki. Nini kauli ya serikali ya Tanzania? Hiyo inawezekana ndio sera yao inawezekana ndiyo utaratibu wao wa, wa demokrasia. Hatuwezi, siwezi kuwasemea chama chochote katika eneo lao, nadhani ndiyo ndiondiyo awe d singine wamejipanga na singi ajenda yao, na itakuwa ni jambo la ajabu leo vyama vile viliotoka mpaka vyombo vya habari vimesema, wapiga kura ni sisi, watu wetu wame-wamekatwa majina, hata asilimia tumerudishwa asilimia tano tu. Leo hii unapopewa ruhusa watu wote wakashiriki, bado wanakuja na ajenda nyingine, basi wewe, inawezekana tokea uchaguzi huu na nanii, ulikuwa na ajenda au na sera nyingine tofauti na uchaguzi Mwisho kabisa, Mheshimiwa Waziri, wengine wamekuwa wakishauri kwamba kuwe na kanuni mpya za uchaguzi zitungwe kwa maridhiano na makubaliano ya vyama vinavyoshiriki. Pili, utaratibu wa usimamizi wa uchaguzi kuanzia utoaji na upokeaji fomu, kushughulikiwa mapingamizi, kampeni na kutangaza matokeo uridhiwe na kukubaliwa na vyama. Hii mnaipokea vipi? Kanuni hizi zimetungwa nao, vyama vya siasa vyote vilishiriki, na mimi nasema watu duniani, duniani waache unafiki. Kanuni hizi zilikuwa shirikishi na vyama hivyo vilishiriki mpaka kanuni. Leo hii wanapokuja na ajenda nyingine, wao wanasema kwamba watu wa Tanzania, kwani nataka wafahamu, inawezekana kuna watu wana ajenda nyingine tofauti na huu uchaguzi. Kanuni zilitungwa licha hapo, wadau walishiriki, vyama vya siasa vya kudumu vyote vilishiriki, vyombo vya habari vilishiriki, wadau mbalimbali walishiriki. Kanuni zikatangazwa, zikawekwa katika gazeti la serikali siku ya uzinduzi sisa, kwa wa siku kila mtu anashiriki. Leo hii mtu anakuja na ajenda nyingine, inawezekana sasa ana ajenda nyingine iko katika briefcase ambao, na ndio maana waambiwa wa Tanzania wao Makini. Ni sauti yake waziri wa tawala za mikoa na serikali za mitaa nchini Tanzania, Suleiman Jafo katika mahojiano na mwenzangu Steven Mumbi. Nampisha Sabina Mpelo katika makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo. Mataifa ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamefikia makubaliano ya kushirikiana katika masuala mbalimbali, yakihusishwa masuala ya miundombinu, biashara, uwekezaji, ulinzi na usalama. Msikilizaji, una maoni gani kuhusu makubaliano haya? Unayaona yakitekelezwa na kuzaa matunda? Ninaitwa Sabina Mpelo, nitafurahi kupata maoni yako. Asante sana Radio France International na, mimi ni Robert Nachime Baluge, napatikana Kalehe, mashariki mwa Congo DRC. Natoa ongera sana kwa Rais Chisekedi uh, na Museveni kwa hatua hiyo ambayo wameweza kufanya, ila sioni kabisa maendeleo, sioni mwafaka yoyote ambayo itaweza kuwa kwa makubaliano hayo, sababu sio makubaliano ya kwanza na rais wa DRC wanafanya na Uganda na nchi kama vile Rwanda, Burundi mambo yanaendelea kuwa mabaya sana. Ikiwa rais wa huko Uganda anataka tuweze kuwa marafiki zaidi, atusaidie sana, atuondolee ADF na huko sehemu za Beni na kutema, kwa sababu hao ndio wanatutesa sana. Zaidi mambo ya biashara, mambo tutakuwa enleu na na sisi pia ya, kwa majina naitwa Ohasio Rodriguez toka Kigali Rwanda. Ningependa na kuanza, kuanza kupongeza nchi hiyo mbili kwa sababu wamefanya kitu kizuri sana. Hata tukiangalia uh, wao ni majirani, hawatakii kuwa na vitu vingi ama bifu ama kitu fulani hivyo, wanatakia kushirikiana uwekezaji kibiashara na vinginevyo ili kuleta maendeleo. Makubaliano hayo yakitekelezeka kwa dhati, itakuwa vizuri sana na hata waraia watafurahia na italeta maendeleo kwa Afrika nzima na sisi wote tutafurahia, kwa sababu nchi zenyewe ni majirani, na isikuwe tu wanasema wanasaini ili roho ni mwao, hamna ukweli. Ilikuwa vizuri ndani ya roho mkuo ukweli na u, u, ilete manufaa kwa taifa nzima na Afrika, tutaendelea mbele. Kwa majina naitwa Idari Penje wa Kalele, naekaa mjii Moba, kwa sasa nilipatikana katika mjii mkuu wa Lubumbashi. Mimi napiga kwanza asanti kwa yale wa mazungumzo aliweza kukaa Rais Chisekedi e, Chilombo na rais wa Uganda. Kwanza nilipongeza, ni jambo la la muhimu sana ila, ninapotazama kwa mazungumzi waliokamata lile niliyoona la msingi ni suala ya kwanza ya yale waliozungumzia mgele, niliona ya msingi zaidi ni kwa ajili ya biashara. Kwa ajili ya biashara, yale mii niliona ni mambo ya lazima na yapaa manufaa zaidi kwa wakaji wa nchi zote mbili, ila kwa mambo ya amani ya usalama, hiyo mimi sikuona kama ni jema zaidi kwa sababu fujo itakuwa ni pale pale, kwa sababu ile fujo ni kwa nchi zote tatu inaogana pale Uganda. Uh, Burundi ndio inayoleta mwongezo mkubwa na kutupigia zaidi kwa nchi za Uganda. Ile nini sikuona kama italeta manufaa zaidi, italeta tu utata zaidi, kwa utata Naitwa Edadi Kabamba, niko Dumila, Morogoro nchini Tanzania. Kwa kilichofanyika kati ya Kongo na Uganda nadhani ni mwanzo mzuri, kama hakutakuwa na usiasa ndani, lakini kama kutakuwa na usiasa ndani, ningeomba Rais wa Kongo awe makini sana, kwa sababu ukiangalia hata uko pembeni kuna mpaka uliofungwa kati ya Uganda na Rwanda kwa ajili ya mambo ya kisiasa. Sasa swala hili tayari ulimwengu umeshajua kwamba Kongo sasa hivi na Uganda kuna kitu kinachoendelea, mambo ya biashara, mambo ya mipaka na mahusiano wa mambo mengine. Sasa ni vizuri wangeendeleza jinsi walivyoanza, sio mwisho wa siku waje waanze kuleta vitu ambavyo sitofahamu, na hii itasaidia hata kuondoa labda au mapigano yaliyoko kama tunavyosikia kwenye vyombo vya habari kwamba wanaoitesa Kongo ni, ni, ni, ni watu kutoka Rwanda na kutoka wapi Uganda. Sasa kama kweli wako wakalie huo huo msimamo, lakini kama ni mambo ya kisiasa, tumtazalishe rais wa, wa, wa Kongo awe makini naitwa Hasan kutoka Tanzania. Makubaliano kama yatalenga le, yata yale ambayo wao wameona yatafaa, kati ya pande hizo zote mbili, kati ya Kongo na Uganda, yataleta manufaa. Ila angalizo langu kwa viongozi hao wote wa pande mbili, kwa Museveni na bwana Tshisekedi, kwamba wawe na makubaliano ambayo yenye tija yataleta manufaa kwa wananchi wao, sio wasilete makubaliano yale ambayo, na watu wakakubaliana, kumbe mmoja yeye hana nia ya ake kufaidika ila yeye ana lengo la kujifaidisha binafsi. Kwa hiyo kama yatakuwa makubaliano ya aina hiyo, sioni kama hayo makubaliano yatakuwa yana tija. Mara nyingi maendeleo yanaonekana tu mapema na umoja ambao wenye mantiki unaonekana mapema. Waingie makubaliano ambayo yataleta manufaa kwa nchi na wananchi wake pia. Kwa majina anaitwa Garle Folio Babagerizo kutoka Kigali, ni mwanamziki. Jambo hilo ilitakiwa ifanywe isa katika miaka za enzi sana, kwa sababu Afrika tunakuaga na hiyo shida, kutokuwa na upendo ya kusaidiana. Ndo hayo mambo yote ambayo tunapitia tuna, tuna kwa sasa, ni mambo ambayo itakiwa ifanyiwe kitambo. Kwanza nawapongeza, ni vizuri waendelee kuwa na uo moyo na, na isiwe tu DRC na Uganda, iyo katika nchi zote za Afrika tusaidiane, maana tuna mambo mengi ya kufanya tuna kitu bora sana Mungu ametujalia hapa Afrika, lakini sisi wenyewe wa Afrika hatujajiwaga jinsi ya kuendeleza, na ukiangalia sana sana, sana, jisi wamepanga na wamesaidizana na wamecukulia kukua hivyo, na makubaliano itakuwa ni kitu bora, kitaleta heri kwa wananchi na wananchi wote watanufaika na mambo hayo. Kwa majina, mii naitwa kwa jina la mwungiliko Modeste Batambara, kutoka kiwanja Uhuru, mashariki mwa DRC. Kwa kweli, mimi naweza nikapongeza kwanza ziara ya mheshimiwa Rais Antoine Felix Tshisekedi kwenda kumwangalia mwenzi wake wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, kwa mambo ambayo aliweza kuzungumzia. Naona kwamba itakuwa ni mambo ya maendeleo haswa kwa hapa eh, mashariki mwa DRC sababu, ukiangalia wamegusia mambo mengi na namna jinsi wamegusia mambo mengi hapa ambapo tupo tunapakana kati ya uganda na Rwanda eh, mambo namna tunavyoweza kufanya biashara, huenda makubaliano haya yatazaa matunda makubwa eh, kati ya pande zote mbili, nchini Uganda pia nchini DRC kwa majina ni Odase za Ikorera, napatikana Kivu ya Kaskazini hapa mtaa wa Ruchuru. Makubaliano hayo ni makubaliano mazuri kuhusu biashara, ila tuna mashaka tu kidogo kuhusu mambo ya ulinzi na usalama Wakaaji wananchi wanakuwa na mashaka sababu katika miaka ambayo imepita mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na sita hata mia moja mia kenda makumi kenda na saba A, jeshi la Uganda wamevamia mambo mengi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila taomba tu serikali hizo mbili washirikiane bila ujanja waweze kupitia kwa waongozi wa raia ili waweze kuwa- kuwaeleza ni kipi ambacho kitatendeka na waweze kuwaweka moyo, wakipitia kwa waongozi wa jimbo mitaa mbalimbali, ili wakaaji wasiwe na, na hofu na wasiwasi. Majina yangu naita Akaya Lungu kutokea hapa Lubumbashi, DRC. Habari hii ni iswafi sana, lakini kwa kutaka makubaliano haya yaendelee, ingekuwa Rwanda, Burundi na Congo na Uganda iungane yayo yote mataifa, kwa sababu akutokea zamani mataifa hayo yalikuwa na banki moja wakiitumikisha. Labda mambo haya sioni yataendelea pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Fredi Njawa wa Lusaka nchini Zambia unatoa pongezi kwa mataifa hayo mawili kwa makubaliano waliofikia. Unasema cha muhimu kwao ni kutimiza yale waliokubaliana. Shirake Butike wa Kalemi, DRC unasema ni hatua nzuri sana waliofanya viongozi hao, maana makubaliano hayo yatakuwa na wingi wa tija katika kuimarisha swala zima la usalama nchini DRC hasa huko Beni. Na Konstantin Joseph Sahani wa Mwashibulwa Mali ya Kwimba, Mwanza, Tanzania, unasema ni jambo jema sana, ila inapaswa kuboresha amani mashariki mwa DRC. Na kwa nukta hiyo ndio tamati ya makala ya habari rafiki jioni ya leo, ulikuwa nami Sabina Mpelo. Shukran, Sabina Mpelo, kwa makala ya habari rafiki. Napitia ujumbe kwa msikilizaji uliotuandikia hapa studioni Galei Foril toka Kigali, Rwanda Unasema nategea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Dienge King Junior, baba Shazna, kutoka Ifakara, Morogoro, Tanzania, unasema viongozi wa DRC na Uganda wamefanya maamuzi mazuri. Kalele Lugembe Waigunga, kwa sasa ukiwa Dar es Salaam, unaona viongozi wa DRC wamefanya hatua nzuri ya kukuza uchumi kwa mataifa yao. Musa Mbalu Niwala, Mtwara, Tanzania, unategea sikio RFI Kiswahili, asante sana. Rwako Padrao Almasi Unasema unategea sikio RFI Kiswahili ukiwa DRC. Shukrani kwako, msikilizaji. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Samba Tenzi. Mimi ni matha saranga, na kutakia jioni njema. Kwa heri. kilizaji na kibao hicho toka kwake Duale Stefanson. Ndivyo tunavyohitimisha matangazo yetu ya jioni, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kujiunga nasi tena kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga, jioni njema.