Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Martha Saranga. Chanjo ya Johnson Johnson yaanzishwa jijini Goma, mashariki mwa DRC, ili kupambana na virusi vya Ebola. Kongamano la kimataifa kuhusu idadi ya watu na maendeleo latamatika huku changamoto ya namna ya kupunguza mimba za mapema ikiumiza vichwa vya washiriki. Na kamanda wa kijihadi kitengo cha roketi ya uawa katika shambulizi la Israeli usiku wa kuamkia leo. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Alhamis Novemba 14 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Vilevile kupitia redio wa shirika chanjo ya johnson johnson imethibitishwa kuanzishwa jijini Goma jimboni Kivu Kaskazini kwa lengo la kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Chanjo hiyo ya Ebola imeanzishwa jijini Goma bila tatizo. Munihire Muhiwa wa Joseph ni mmoja wa waliopewa chanjo hiyo ya Johnson Johnson. Antuka, hakuna kitu cha kusumbua, mambo yote iko sawa. Uko nakuta bale watu ba, batu bakutuongoza anakuonyesha unapita hapa aprete na kidogo ule na anakutosha anakubiwa kumutu mwengine paka wakatutafika banakutia vakse kisha banakuleta musel datante panda kenzi minite baone kama hakutakuwa kutakwa difikilté vrema haina probleme na habisumbue. Huko raia wengine wamehofia kupewa chanjo hiyo ya ebola, vakse hii ya ebola. Veronique Urbaniak ni mmoja wa viongozi wa madaktari hao wasiokuwa na mipaka jimboni Kivu Kaskazini. Hii on, on, leo tumefungua milango kwenye vituo viwili kwa kwa wisi, hicho wakabu wakabu cha Majengo na Kahembe kwa ili raia wa Goma wapewe chanjo. Juma lijalo vitakuwa vituo unbe sita na kuendelea jimboni. Wakati hayo yakiripotiwa, vifo vya watu walioambukizwa virusi vya Ebola vyaendelea kupungua siku baada ya siku, mashariki mwa Congo, DRC. Chube Ngorombi, Goma, Erefi Kiswahili. Wasiwasi na taharuki imewakumba wananchi wa Lesotho baada ya ripoti isiyokuwa kweli kutolewa kwamba mwanamke mmoja raia wa Afrika Kusini amebainika kuugua ugonjwa wa Ebola baada ya kuambukizwa na raia wa DRC aliyeingia nchini humo. Wizara ya Afya ya Lesotho kwa makosa iliarifu vyombo vya habari kuwa mwanamke huyo amewahishwa hospitali baada ya kubainika kuwa na dalili za Ebola na kuthibitishwa na vipimo vya maabara. Hata hivyo, taasisi inayoshughulikia magonjwa ya kuambukiza nchini humo ilifafanua kwamba kilichotokea kilikuwa ni zoezi tu na hakuna mtu aliyepimwa wala kubainika kuwa na virusi vya Ebola. Jeshi la polisi na vyombo vingine vya usalama nchini Tanzania vinafanya uchunguzi ili wahusika wa shambulizi lililosababisha mauaji ya watu sita wanakamatwa na kufikishwa mbele ya vyombo vya sheria. Watanzania sita wameuawa kwa kupigwa risasi na wengine saba kujeruhiwa katika shambulio lililofanywa na washambuliaji wasiojulikana katika kijiji kinachopakana na mkoa mmoja nchini Msumbiji unaojulikana kwa shughuli za kijihadi. Vyombo vya habari vimemkariri mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai nchini Tanzania Robert Boars akisema kuwa watekelezaji wa shambulizi hilo waliwakusanya wana kijiji pamoja kabla ya kuwafyatulia risasi. Robert Boars amesema kuwa shambulizi hilo lilikilenga kijiji cha Ngongo kwa upande wa Tanzania, kwa eneo la mto Ruvuma mpakani na nchi ya Msumbiji. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Umekushatokea hapa kwetu mara kadhaa, na kuna namna yote ile wanaofanya kwa mujibu wa duru za serikali, wanaofanya mambo hayo wanajulikana, na walipokuwa wanakaribia kutiwa mbaroni walikimbilia Msumbiji, na sasa kule Msumbiji walisakwa, wengi wao wakauliwa. Naona wamepata nguvu mpya, wamepata nguvu mpya, na ndio maana wanakuja kulipiza kisasi huku kwetu. Sila muhimu hapa ni kwamba serikali kwa, kwa sababu inawajua kwa kuwa tunapata ushirikiano na serikali ya Msumbiji, ilikuwa ni vyema ikafanyiwa joint military, ikafanywa mania pamoja ya kijeshi, kuwasaka hawa watu mpaka wapatikane, sababu wale vinaonekana viongozi wao bado wapo. Kwa hiyo wanaweza, tunaweza tukalipatia suluhisho na kuwajua kina nani, na pengine kuwakamata na kujua kaanao na kuona matatizo yao ni nini hapa. Kwa karibu miaka miwili wanajihadi wamefanya mashambulizi kadhaa katika mkoa wa Cabo Delgado nchini Msumbiji unaopatikana na unaopakana na Tanzania na kuwaua raia wasiopungua wa mia tatu na kusababisha makumi kwa maelfu ya watu kukimbia makazi yao huko Msumbiji. Kongamano la kimataifa kuhusu idadi ya watu na maendeleo chini ya uongozi wa shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu watu na maendeleo limekamilika mataifa mbalimbali. Hata hivyo yameondoka Nairobi, akiwa ya na changamoto tele, zikiwemo namna ya kupunguza mimba za mapema, kuhakikisha haki za uzazi, ikiwemo uhaba wa njia za kupanga uzazi na kuavya mimba ikibidi, haki ambazo waandalizi wa, wa kongamano hilo wanahofu zingali kushughulikiwa ipasavyo. Carol Corili amefuatilia kongamano hilo na kuandaa taarifa ifuatayo. Mkutano huu ulikumbwa na changamoto si haba. Wabunge wa Kenya wa Kigoma kutoa ushirika wa kuwa wenyeji wa ICBD, vilevile vile viongozi wa dini hili jumba. Hata tusifikirie kamwe kuleta watu ambao nia ya yao na madhumuni yao kuweza kujaribu kuzungumza mambo ambayo kwamba ni ya kipuuzi. Mbaya zaidi mkutano huu unapokamilika, masikitiko ni kuwa malengo makuu ya kongamano hilo yangali kuafikiwa japo nusu. Daktari Josephine Kabae ni mkurugenzi wa baraza la idadi ya watu nchini. Anaorodhesha mimba za mapema ya kwanza. Visa vya mimba za mapema vimekuwa vikiongezeka mno. Wasichana wa umri kati ya kumi na kumi na tisa wanazaa mno, inamaanisha kuna shida kuwapa habari muhimu na huduma za upangaji uzazi. Kundi hili mamo sawia na wabunge kutoka umoja wa Uropa, the... mili ya wanawake hapa imelengwa na wanaop haki za uzazi. Tuna madaktari ambao ni vizuizi kwa haki ya kuavya mimba kwa msingi wa afya ya mama na mtoto, japo sheria zipo. Kuna asilimia tisini ya madaktari kama hao. Pili, kuna makundi yanayoshurutisha kubatilisha sheria hizo, kuwatumia wabunge. Vijana nao wameelezea hisia zao, wanatamani kusoma maswala ya elimu kutoka shule ili hali hawapati haya, haya mambo. Kwa hivyo shule pia zinafaa kuweza kuongeza kupitisha ujumbe kuhusiana na elimu ya jinsia, na kina mama pia wanahisi kuwa wana haki kuhusu uzazi. Kwa hiyo pengo kubwa la uhitaji wa njia za kupanga uzazi ulivyobainiwa kwenye kongamano hili sharti kujazwa, ni haki kupanga uzazi. Lakini sasa utaona kwa sababu ya dhuluma tofauti, tamaduni, saa ingine mbinu za kuzuia uzazi nyingi zinawekwa kwa mwanamke. Na kwa hivyo uh, kuna teknolojia najua sasa hivi ya tembe tofauti wanaume wanaweza meza pia wao uh, kusaidia katika kuninio, ili mzigo wa mambo mengi katika jamii usiwe wa mwanamke yake. Japo waandalizi wa, wa kongamano hilo wanasisitiza malengo hayo si ya kusubiri tena mambo kubadilika, ni suala la kusubiriwa. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Ripoti mpya ya wachunguzi maalum wa Umoja wa Mataifa inasema kuwa jeshi la Kenya linahusika na mashambulizi matano dhidi ya minara ya mawasiliano ya simu katika nchi jirani ya Somalia, ikijumuisha shambulizi ambalo liliua raia wawili. Kikosi cha ulinzi cha Kenya, KDF, kilishambulia minara ya mawasiliano huko Somalia kati ya mwaka elfu mbili kumi na saba na elfu mbili kumi na tisa katika juhudi zinazowezekana kuwa za kuzuia Al-Shabab kutumia ishara za mawasiliano ya simu za mkononi kulipua mabomu. Jopo la wataalamu limebainisha hayo katika taarifa yake ya hivi karibuni kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Jopo hilo ambalo linafuatilia kwa karibu vikwazo kwa Somalia linasema lilipokea ripoti za shambulio la KDF kwenye minara kumi na huko Mogadishu mbili iliyokuwa ikiendeshwa na Hamud Telecom yenye makao yake huko Mogadishu tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa ripoti ya Umoja wa Mataifa itaifanya Kenya iwajibike kwa kuwa suala la mawasiliano si la kundi la Alshabab pekee, kama anavyoeleza Francis Wambete, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala, Uganda. ni ajibika wa kosa kama ile kwa sababu mawasiliano ni miki ya kila mtu sio ya alshababu peke yake ama ya adui peke yake. Na unajua kwamba hizo uwa minara zimewekezwa mamilioni ya dola, ili kupitia minara ya aina hile. Kwa hivyo kuharibu miundombinu wa nchi fulani na kuirudisha nyuma maendeleo nyingine, teknolojia ya kuweza kuzima tu so yani wale wakose kupata mawasiliano. Sasa naona ni vizuri na umoja wa mataifa nafikiri kuweza kufanya serikali kuwajibika na kuona kwamba walifanya kosa na hata wanaweza wakakaramia ukarabati eh. Wake ni mtazamo wake Francis Wambete, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. RFI Nairobi 89.9 FM. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika kumi kwa saa za Afrika ya Kati. Shirika la chakula duniani FAO limesema kilimo cha kutumia mbolea za kemikali kimechangia kwa asilimia kubwa kuongezeka kwa ukosefu wa chakula katika nchi zinazoendelea, hali na ulazimu wa kulima kuanza kujifunza kilimo hai ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Mwandishi wetu Steven Mumbi anatuarifu zaidi. Akizungumza hii leo jijini Dar es Salaam, mwakilishi mkazi wa FAO nchini Tanzania, Fredi Kafero, amesema kilimo hai kinaongeza tija kwa mkulima. Aina hii ya kilimo, mbali ya kuwawezesha wakulima kuhimili changamoto mbalimbali mbali, ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, pia ni rafiki kwa mazingira, kwa kuzingatia utegemezi wa viumbe vyote, yaani mimea, wanyama, binadamu, na mazingira yao. Kafero wameongeza kuwa kilimo hai kimesaidia kuimarisha usalama na uhakika wa chakula pamoja na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi na uhifadhi wa mazingira nchini Tanzania. Ubalozi wa Ufaransa umewasaidia wakulima wadogo elfu sita katika mradi wa utunzaji wa ekolojia na uhifadhi wa mazingira mkoani Mtwara. Frederik Clavier, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, anasema kilimo cha kemikali kina athari kubwa kwa dunia. Caused... mfumo wa kilimo cha kemikali kimesababisha upotevu wa miti, ukosefu wa maji, upotevu wa viumbe hai, uharibifu wa ardhi na uzalishaji wa hewa ya ukaa, na hii ni dunia nzima. kilimo hiki kina manufaa gani kwa wakulima? Konstantina Kitanda ni mshauri wa mawasiliano kutoka shirika la kuendeleza kilimo hai nchini humo hakika atatengeneza maisha yake vizuri, lakini anaacha faida katika mazingira. Kwa maana mazingira atakuwa ameyatunza, ardhi itakuwa imehifadhi maji maji, maji atakayobaki chini ya ardhi yatakuwa salama, manake sumu tunazoweka kwenye mazao tukiamini kwamba tunaua wadudu haziishi kwenye mazao, zinakwenda mbali, zinaharibu ardhi, zinachafua vyanzo vya maji. Novemba 27 na 28 mwaka huu utafanyika mkutano wa kitaifa nchini humo kuangazia namna ya kuongeza matumizi ya mifumo ya ekolojia katika kuongeza uzalishaji na ubora wa bidhaa za kilimo kwa usalama wa chakula, kutokomeza umasikini, kuongeza uchumi na kuhimiri mabadiliko ya tabia nchi, ili kuwa na kilimo endelevu. Shughuli za chama cha upinzani nchini Burkina Faso, FPR, zimesitishwa kwa miezi mitatu baada ya kutaka rais Roch Marc Christian Kabore na serikali yake kujiuzulu. Mnamo novemba tatu, chama cha FPR kilisema rais Kabore aliyechaguliwa mwaka 2015 ameshindwa kukomesha shughuli za makundi ya kiislamu nchini humo. Operesheni zinazofanywa na majeshi ya kigeni katika ukanda wa Sahel zimeripotiwa kutoungwa mkono na wananchi. Kulingana na AFP, vikosi vya kigeni ambavyo awali vilipokelewa kwa shangwe katika mataifa yanayoshuhudia utovu wa usalama vimejikuta vikituhumiwa kushindwa kushughulikia unyanyasaji katika maeneo hayo. Mataifa ya Falme za Kiarabu na Misri yamezindua uwekezaji wenye thamani ya dola za Marekani milioni ishirini za miradi ya uchumi na kijamii. Mwanamfalme wa Abu Dhabi Sheikh Mohammed bin Zayed Al Nahyan alitoa tangazo hilo alipotembelewa na rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 14 kwa saa za afrika Mashariki. Jeshi la Israel limesema kuwa shambulizi lake la usiku huko Gaza, ambalo maafisa wa Palestina wanasema limeua watu nane wa familia moja, limemuua pia kamanda wa kijihadi. Msemaji wa jeshi la Israel Avichai Adraya amesema rasmi Abu Malhus aliuawa katika shambulizi la ukanda wa Gaza huko Deir al-Bala Kabla ya kusitishwa kwa mapigano Alhamis asubuhi, Adrae ameandika kupitia ukurasa wake wa Twitter kuwa rasmi alikuwa kamanda wa kitengo cha roketi. Wizara ya afya katika ukanda wa Gaza imesema watu nane katika familia ya Abu Malhus, wakiwemo watoto wake watano waliuawa katika shambulizi la Israel lililolenga makazi yao. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia mashambulizi hayo akiwa Mwanza, Tanzania. ulipiawa mashambulizi ya Wapalestina na Hizbullah pindi wanaposhambulia maeneo mbalimbali ya Israel. Na waziri wa ulinzi wa Israel amesema waziwazi na dhahiri kwamba watashambuliwa mchana na Israeli na jeshi lake la Daudi, yani jeshi la anga litajibu mashambulizi usiku. Kwa hivyo, nafikiri ni wakati mzuri wa kufikiri na kaachili kuangalia mshikamano huu unakuwa mahala gani na jinsi gani ya kuepuka mambo hayo. Kwa hiyo, pengine kuna haja ya kuangalia upya mahusiano yaliyopo kati ya vikundi hivi na na, na, na wafalestini wenyewe wa. Lakini upande mwingine ni kwamba lazima kuwe na mazungumzo ambayo yatamaliza kazi ya hii ama kuipunguza kazi ya kati ya wafalestini Wayahudi na vikundi vinavyounga mkono wa wafalestini katika harakati za ukombozi wa taifa la Palestina. Mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Mwanza nchini Tanzania. Serikali ya mpito ya Bolivia imetangaza kumtambua kiongozi wa upinzani nchini Venezuela Juan Guaido kama rais wa mpito wa nchi hiyo, mabadiliko muhimu kushuhudiwa katika ukanda huo unaoshuhudia vurugu. Tangazo hilo lililothibitishwa na waziri wa habari nchini Bolivia, Rosana Lizaraga, limearifu kufutilia mbali ushirikiano uliokuwepo kati ya rais aliyeondolewa Evo Morales na kiongozi wa Venezuela Nicolas Maduro. Uandamanaji wanne wameuawa mjini Baghdad leo Alhamis, wakati huu vikosi vya usalama vikijaribu kutawanya maandamano nchini humo. Wanasiasa nchini Iraq wamejipata katika shinikizo katika siku za hivi karibuni kutoka mitaani na katika jamii ya kimataifa karibu kutoka mitaani na katika jamii ya kimataifa kumekuwa na ongezeko la ukosoaji kutoka kwa mataifa kigeni namna mamlaka ilivyoshughulikia maandamano ambayo yamegharimu maisha zaidi ya watu 300 tangu Oktoba mosi. Nam, tunaelekea viwanjani na, na mwenzangu Stephen Mumbi, habari za jioni. Salama sana, Martha Saranga, habari ya Alhamis. <laughs> Njema sana, karibu. Asante. Mchezaji Didier Drogba anapigiwa chepuo kuwa rais ajayo shirikisho la soka nchini Cote d'Ivoire, FIF. Drogba mwenye mchezaji wa zamani wa chesi na Cote d'Ivoire mwenye umri wa miaka 41, aitangaza nia yake ya kuania nafasi hiyo mwezi uliopita, akitaka kurejesha heshima ya nchi yake katika ulimwengu wa kandanda. mm -hmm. Droba alionana na marais zaidi ya ishirini pamoja na wawakilishi wa vilabu mbalimbali vya nchi ya Cote d'Ivoire mjini Abidjan, akisaka ushawishi na kutangaza kuwa anataka kumrithi Augustin Sidi Diallo ambaye muda wake unamalizika mwezi ujao. Yani, hilo Stephen Mumbi linathibitisha kwamba eh, hakuna mwisho wa kuota ndoto bwana, kabisa eh, ndoto inazaa ndoto. Ukimaliza uh, wanasema kama hauoti tena wee hauishi <laughs> kuhakikisha kwamba kila siku unaota, unaota unaota unaota mpaka uje kufanikiwa no. Kwingineko katika soka la wanawake, timu za wanawake za mataifa ya Kamerun na Zambia zitaumana mapema mwezi wa Januari Mshindi atafuzu moja kwa moja kushiriki katika michuano ya Olimpiki ya Tokyo itakayofanyika mwaka wa elfu mbili na ishirini. Timu itakayofunga katika mchezo huo itaumana na Chile kusaka nafasi nyingine ya kushiriki michuano hiyo mikubwa. Zambia ikifuzu itakuwa inashiriki kwa, kwa mara ya kwanza katika michuano hiyo, wakati Kamerun ilishiriki michuano hiyo mwaka wa elfu mbili kumi na mbili iliyofanyika jijini London na iliambulia kipigo katika michezo yake yote mitatu katika hatua ya makundi tunasema na ilifungasha virago <laughs> na kurejea barani Afrika ikiwa mikono mitupu <laughs> Ndio mambo yanavyokwenda wakati mwingine. Maandalizi huwa ni changamoto katika timu nyingi za Afrika, tunapoenda katika michuano mikubwa zina, ukiacha zinashindwa kufanya vizuri. Kwa hivyo ndio unaona wengi wanatamani timu hizi ziwe na maandalizi ya kutosha, maendeleo yao ya kutosha, japo FIFA inajitahidi kuwa na miradi mingi katika nchi za Kiafrika ili kuhakikisha timu nyingi zinafanya vizuri Naam. katika e, michuano ya dunia Naam. kwa hivyo, wakati mwingine kulikuwa na changamoto nyingi, utakuta viwanja, wakati mwingine utakuta tena fedha hakuna, utakuta mwingine, wakati mwingine tena ubadhirifu na rushwa na ufisadi, mambo kama hayo Naam. Tutamatishe matha na michuano mbalimbali itapigwa hii leo katika kuania kushiriki kombe la mataifa ya Ulaya, ya Ulaya maarufu kama Euro. E, Jamhuri ya Cheki wataumana na Kosovo, England watakuwa wenyeji wa Montenegro, Ureno watapepetana na Lithuania, Serbia watakipiga dhidi ya Luxembourg, Uturuki watakipiga dhidi ya Iceland, Albania watapepetana na Andora na Ufaransa watakuwa wakipiga dhidi ya Moldova. Tuachie hapo, uwe na jioni tulivu. Asante Stephen Mumbi, RFI. Radio France Internationale. Unaendelea kutegea sikio wa RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, inapotimu saa 12 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na mpisha Victor Robert Wile katika makala Wimbi la Siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikosihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, lakini kubwa ni ahadi iliyotolewa na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mbele ya Rais wa DRC Felix Tshisekedi, akiwa ziarani jijini Paris nchini Ufaransa, kuisaidia DRC kijeshi ili kukabiliana na waasi na makundi yenye silaha na kulijadili hilo kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na Andre Byadunia mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa Uvira jimbo ni Kivu Kusini, na vilevile nitazungumza na Jean Paul Ngahangondi, mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini akiwa Goma. Ahadi ya raisi wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu kuisaidia DRC kijeshi ili kukabiliana na waasi imezua mjadala nje na ndani ya DRC. E, nikianza nawe Andre Biadunia, ukiwa hapo Uvira, Unaitathimini vipi ahadi ya rais wa Ufaransa? Wacha mseme ya kwamba uh, si ya kwanza tunapata msaada. Utakumbuka MONUSCO yuko hapa yapata sasa miaka ishirini, lakini usalama unaendelea kuyumbishwa kila mara. Ni kila siku nasikia watu wameuawa. Na kama kweli sisi Wakongomani, rais ambaye anatuwakilisha leo, bwana Feliks Chisekedi, na nchi ya Ufaransa wamekubaliana ya kwamba watatupatia msaada ambao utatusaidia tuko tayari kupokea ule msaada, lakini usio msaada wa ujanja. Tunataka msaada kwa kweli ambao unakuja kuleta ngawaje amani kidogo hapa kwetu Kongo. Jean Paul Ngahangondi, ukiwa huko Goma, kauli ya rais wa ufaransa Emmanuel Macron unafikiri inajaribu kutuma ujumbe gani kwa raia wa DRC lakini pia kwa dunia? Sione mwananchi mkongomani yeyote ambaye anaweza kukatala msaada kama huu na sione rais gani ambayo anaweza kukatala msaada kama u akijua, kama inji yake ina, ina matatizo ya ukosefu wa usalama. So inabidi tujue ya kama kama amani haiko Kongo, maendeleo haiwezi kukua, na kama hakuna amani hakuna maendeleo, ni kusema hiyo siyo nji tena, hiyo ni, ni kitu kingine. Wakongomani wanatakiwa kuona hivi vikundi vyote vyenye kumiliki silaha hususan FD, FD, FDLR na awa wa ADF na vikundi vingine vya wamajimaji viweze vikatwangwa na vimalizike. Ufaransa, muda mmoja, wakati Ituri iliweza kuwa na matatizo ya vita ya ukabila, iliweza kuchangia kwa wakati huu, ikaleta askari wake kwa ambao walikuwa kufanya operesheni ya Artemis, na tuliona namna gani Ufaransa iliweza kurudisha amani. Asante, asante sana Jean-Paul Ngahangondi, eh, kutoka Goma na eh, nikirejea kwako kwa Andre Biadunia, kimsingi wakati Ufaransa ikitoa ahadi ya kuisaidia DRC eh, kijeshi, ili kukabiliana na waasi na makundi yenye silaha hali hasa eh, huko Uvira ikoje hivi sasa, kuhusu swala la usalama? Mpangazaji, kuna kijiji ambacho wanaita ndegu ndegu ni juu ya runingu kwenye kolektivi ya Wafuliri. Sasa hivi niko nakuambia, tangu saa sita ya usiku mapambano yamepamba moto kati ya vikundi ambazo vinashikilia silaha, kunakuwa gumino na kunakuwa majimaji na wahusika wa kwanza wa ile vita ambao wanahasirika zaidi ni watoto, ni wamama, ni wazee na watu ambao hawajiwezi wanakuwa na mimba. Hapa hasa niko na kuzungumzia, kuna kuwa yapata wakimbizi elfu nne wa wakimbizi ambao wandani wanatoka sijui Bishombo, Minembwe, wanakimbilia mjini kati Uvira, anakimbilia Baraka na Fizi. hali siyo nzuri. Rais wa DRC Felix Tshisekedi, wakati akiingia madarakani, moja ya kipaumbele alichosema atakisimamia ni kurejesha amani na usalama hususan mashariki mwa DRC. E, nikija kwako Jean Paul Ngahangondi, tunaweza kuamini kwamba Felix Tshisekedi anafanikiwa katika hili? Bon, kwangu binafsi ninaaminia sana jeshi yetu ya Kongo ya kuweza kurudisha amani na usalama nchini DRC, lakini shida ni moja: jeshi yetu inakuwa jeshi ya mchanganyiko ya vikundi vyenye vilikuwa vikundi vya uasi jana, na wale waasi wengine ambao wangali porini, pengine pengine wangali wanaongea na wenzao ambao waliingia kwenye kwenye jeshi ya serikali, na hii inakuwa tatizo kabisa. Ndio inatakiwa kwanza kutengeneza kujenga jeshi kujenga jeshi yenye nguvu ambayo itaweza kupigania nchi yetu itaweza kupigana kwa kuweza kurudisha amani na salama. Eh, Andre vya dunia, kimsingi sasa, unafikiri tatizo hasa liko wapi, kiasi kwamba uasi uendelee, makundi yenye silaha yaendelee, huku watu wakiendelea kuuawa? Nitakuambia bwana mtangazaji, kwamba kuna nafasi ambako watu huwa wako wanakufa na hautasikia hata serikali inasema. Tatizo ni kwamba, kama jinsi mwenzangu amesema, kunakuwa michanganiko. Unakuta mtu anatoka leo nyumbani kwake, anaingia ndani ya pori, inakuwa ni kikundi ambacho kinasikilia silaha, na siku mbili unasikia umemuingiza jeshini, yanakuwa general. Waangalie yale majeshi ambayo yote ni ya South Kivu, ni ya North Kivu au nyang'ambo ya mashariki yote kwanza yatoke huku yaende ng'ambo nyingine na ile ya ng'ambo nyingine yati ya ng'ambo ya huku kwa sababu na, nakuta vita ni katikati ya makabila. Jean Paul Ngahangondi, Rais Felix Tshisekedi alipoingia madarakani, moja ya mambo ambayo alisema yatakuwa ni kipaumbele kwake ni kuhakikisha amani na usalama inarejea hususan ni mashariki mwa DRC. Je, kwa kuangalia hali halisi ilivyo, tunaona hilo likiwa na mwelekeo wa kufanikiwa? ndio maana tuko tunasema inawezekana kungali madhaifu kidogo ndani ya ya kazi ambayo jeshi inafanya inabidi jeshi iangalie namna gani kuweza kukamata mipango mikubwa mikubwa ya kuweza kuweka raia wa Beni e, mbali na hatari yoyote ambayo inaweza kutokea wakati yeye jeshi iko anatwangana na adui huku porini ndio kitu ambacho tunaomba lakini kazi kwa kweli wakati rais anasema atafanya hivi na unaona anatuma jeshi na vifaa na kila kitu, sisi tunaona kama anania anania sasa. Hiyo nia yake inatakiwa wakongomani wamchindikize, ni kusema raia wawe nyuma yake, wawe nyuma ya jeshi, wapatie jeshi habari, habari zote kuhusu adui. Hivi karibuni jeshi la DRC lilianzisha operesheni ya kukabiliana na waasi mashariki mwa nchi hiyo. Nikirejea kwako Andre Byadunia, operesheni hii ina mwelekeo mzuri? Hakuna mafanikio bwana, hakuna mafanikio pale. Hatupashi kufichana kabisa, kwa sababu, hacha nikukumbushe, niende Beni, tangu walianza mapambano na wale wa ADF na wengine matimati na wengine, tumesha hesabu ya pata watu ishirini ambao wameuawa, tumesha hesabu. Hacha nirudi huku Uvira, tangu walisema wanaanza vita ni nembo ya kupiga yule gumino na maimai, sijui natwigwa neho, ndio vikundi vinaleta hali mbaya sana huku tangu walianza kuvipiga leo tumeshahesabu hesabu yapata watu thalathini ambao wameuawa. Unasikia ana mtangazaji, sasa watatuambia namna gani ya kwamba jeshi linaweza vita, ijapo hiyo watu bado wako wanakufa. Ndiyo maana tumesema hata jeshi letu lenyewe linakuwa na watu ambao wanatumika na yale yale makundi. Jean Paul Ngahangondi, nchini DRC kwa sasa bado kunashuhudiwa hayo yanayoshuhudiwa, kama ambavyo mmeeleza, unafikiri sasa ni hatua gani za msingi ambazo serikali na jeshi la DRC linawajibika kufanya ili kuhakikisha kwamba makundi yenye ya silaha yanadhoofishwa, uwasi unadhoofishwa kama njia ya kuwalinda raia? Inatakiwa rais mpya wa DRC abadilishe viongozi wa jeshi wenye wanaongoza jeshi nchini Kongo, huku Kinshasa, atie viongozi wapya ambao watakuwa wenye kuchukua maono yake mao, ma, maono yake kuhusu amani kuhusu usalama ya raia, mipango ambayo anayo kichwani mwake kwa kuweza kutekeleza na kurudisha amani na usalama. Na kama anafanya hiyo, hao pia watafanya mabadiliko kwa jeshi ndani ya kila jimbo, na mabadiliko itaenda mpaka chini. E, nikija kwako Andre, e, Biadunia, walinda amani wa Umoja wa Mataifa walioko huko DRC, e, MONUSCO kwa sasa unafikiri bado wana nafasi gani? Lakini je, unafikiri bado DRC kwa kiasi gani inahitaji mkono kutoka jumuiya ya kimataifa, ili kukabiliana na hali halisi ya ukosefu wa usalama? Nitafuta kusema kwanza ya kwamba hata watu wanaoishi katika kata fulani, hakuna mtu ambaye anaweza kujitoshelesha mwenyewe, lazima atakuwa na na hamu msaada wa watu wengine ambao wanakuwa majirani. MONUSCO kwa sasa huwa wakongomani hata leo wakipitisha kura wanasema Monisco ibaki au iende, wakongomani asilimia kwa mia watasema Monisco irudi kwao. Kwa nini? Kwa sababu tangu Monisco amefika hapa, hatujawahi kuona hata siku moja Monisco ana, anazuia ambako sijui waasi fulani wamekuja ku, kuandamana ku, kwa kusema watakie kijiji fulani. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, kwa heri kwa sasa. Ni saa 12 na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga Chanjo ya Johnson Johnson yaanzishwa jijini Goma, mashariki mwa DRC kupambana na virusi vya Ebola. Ripoti ya kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania yabaini ongezeko la wafanyakazi wenye mikataba ya ajira. na kamanda wa kijihadi kitengo cha roketi yauawa katika shambulizi la Israeli usiku wa kuamkia leo. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo, Alhamis Novemba 14 mwaka 2019. Chanjo ya Johnson Johnson imethibitishwa kuanzishwa jijini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, kwa lengo la kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Chanjo hiyo ya Ebola imeanzishwa jijini Goma bila tatizo. Munihire muhi wa Joseph ni mmoja wa waliopewa chanjo hiyo ya Johnson Johnson. antuka hakuna kitu cha kusumbua, mambo yote iko sawa. uko nakuta bale watu ba, batu bakutuongoza anakuonyesha, unapita apa aprete na kidogo ule na anakutosha nakubiba kumutu mwingine paka wakatutafika banakutia vaksi kisha banakuleta muselidatante panda kenzi minite baone kama hakuta kuwa difikilte ima vrema haina probleme na habisumbue huko uko. Raia wengine wamehofia kupewa chanjo hiyo. Vaksi hii ya Ebola ni ya mzuri. me wengine viko na kiaba natuambia banatuambiaua ile maifoza ni ya pembeni gizi ni ya mubaya njo itaachala mie sipate ile vaksi. wanatupatia ile manake banatupatele mufano kusema yakusemaseme gizi bametepa mu kartie etu batatutupia njo ile hewa. Si kamate ile vaksi ya Ebola juni na jua ile vaksi kama njo nezileta a magonjwa ya Ebola. Kwa hayo madaktari wasiokuwa na mipaka wamesema kwamba chanjo hiyo ya Johnson Johnson haina athari yoyote Veronique Urbaniak ni mmoja wa viongozi wa madaktari hao wasiokuwa na mipaka jimboni Kivu Kaskazini. Hii leo tumefungua milango kwenye vituo viwili hicho cha Majengo na Kahembe, ili raia wa Goma wapewe chanjo. Juma lijalo vitakuwa vituo sita na kuendelea chimboni Wakati hayo yakiripotiwa vifo vya watu walioambukizwa virusi vya Ebola vyaendelea kupungua siku baada ya siku mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Jeshi la Kongo limetangaza kuwashikilia watu themanini na sita miongoni mwao wanawake kumi na wanane baada ya mapambano makali kati yake na waasi wa ADF kusini mwa wilaya ya Beni. Duru za habari zinaeleza kuwa uchunguzi unafanyika ili kuwabaini zaidi kuhusu wapiganaji hao na raia wanaowasaidia njama za mashambulizi. Wakati haya akijiri, mtu mmoja ameuawa kikatili na wanne kujeruhiwa vibaya katika shambulizi jipya la mambanike Oicha usiku wa kuamkia leo, lawama zikielekezwa kwa AD. Jeshi la polisi na vyombo vingine vya usalama nchini Tanzania vinafanya uchunguzi ili wahusika wa shambulizi lililosababisha mauaji ya ya watu sita wanakamatwa na kufikishwa mbele ya vyombo vya sheria. Watanzania sita wameuawa kwa kupigwa risasi na wengine saba kujeruhiwa katika shambulizi lililofanywa na wa shambulizi hilo waliwakusanya wanakijiji pamoja kabla ya kuwafyatulia risasi. Robert Boers amesema shambulizi hilo lilikilenga kijiji cha Ngongo kwa upande wa Tanzania kwenye eneo la Mtoruvu mpakani na nchi ya Msumbiji. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na Dar es Salaam, chini, hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Namna yote ile wanaofanya kwa mujibu wa duru za serikali, wanaofanya mambo hayo wanajulikana, na walipokuwa wanakaribiwa kutiwa mbaroni walikimbilia Msumbiji na sasa kule Msumbiji walisakwa, wengi wao wakauliwa. Naona wamepata nguvu mpya, wamepata nguvu mpya, na ndio maana wanakuja kulipiza kisasi huku kwetu. Sasa la muhimu hapa ni kwamba serikali kwa, kwa sababu inawajua kwa kuwa tunapata ushirikiano na serikali ya Msumbiji, ilikuwa ni vyema ikafanywa joint military, ikafanywa inanyia pamoja ya kijeshi kuwasaka hawa watu mpaka wapatikane, sababu wale wanaonekana viongozi wao bado wapo. Kwa hiyo wanaweza waka, tunaweza tukalipatia suluhisho na kuwajua kina nani, na pengine kuwakamata na kujua kaa nao na kuona matatizo yao ni nini hapa. Kwa karibu miaka miwili wanajihadi wamefanya mashambulizi kadhaa katika mkoa wa Cabo Delgado nchini Msumbiji, mkoa unaopakana na Tanzania, na kuua raia wasiopungua wa mia tatu na kusababisha makumi kwa maelfu kukimbia makazi yao. Kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania LHRC leo kimetoa ripoti ya haki za binadamu na biashara iliyojikita kuangazia hali za wafanyakazi katika taasisi za umma na binafsi. Fredrick Nwaka ameandaa ripoti ifuatayo. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa ripoti hiyo iliyoangazia maeneo tisa yakiwemo uwajibikaji wa kampuni kwa jamii, uzingatiaji wa ulipaji kodi katika sekta ya biashara, utendaji na ufanisi wa mamlaka za usimamizi na udhibiti katika sekta ya biashara na uzingatiaji wa sheria na viwango vya kazi katika sekta ya biashara, mkurugenzi mkuu wa LHRC Anna Henga amesema kuna ongezeko la wafanyakazi wenye mikataba ya ajira Ripoti hii imeibua mambo mengi, lakini mambo makubwa ambayo tumeyaona, kwanza ni kwenye masuala ya mikataba ya ajira kwa, ni swala ambalo ni chanya. Mwaka jana tuliona watu tuliowa hoji asilimia sabini na nne ya wafanyakazi walikuwa hawana mikataba ya ajira, lakini mwaka huu tumi, imetoka asilimia sabini na nne mpaka themanini na nne Kwa hiyo imepanda kwa namba kumi, angalau asilimia themanini na nne wana mikataba ya ajira. Fundikira wa Zambi ni mtafiti na mwandishi wa ripoti hiyo, na hapa anaainisha tathmini ya mikoa mbalimbali kulingana na utafiti uliofanywa kwa Dar es Salaam, Arusha, Mwanza uelewa wa sheria na haki bado kidogo huko juu, lakini kuangalia mkoa kama Mtwara kwa mfano e, ambao alionekana kuwa na na uelewa mdogo zaidi wa wafanyakazi wa kule kuliko mikoa yote e, upande wa sheria za kazi pamoja na haki za wafanyakazi nchi ya Tanzania ni mojawapo ya mataifa ya Afrika yaliyotia saini mkataba wa kimataifa unaotambua haki na wajibu wa mwajiri na mwajiriwa ambapo mwaka elfu mbili na kumi na tatu bunge la Tanzania lilitunga sheria ya usimamizi na usalama wa afya mahala pa kazi. Ripoti hiyo imetolewa kufuatia utafiti uliohusisha mikoa 15 ya Tanzania bara ikiwamo mkoa wa Mtwara, Njombe, Mwanza na Geita. RFI. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis na askofu mkuu wa Canterbury wa kanisa la Anglican Justin Welby wamesema watasafiri pamoja kuelekea Sudani Kusini kama pande hasimu zitafanikiwa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Upande wa rais Salva Kiir na ule wa hasimu wake Riek Machar wamekubaliana kuunda serikali hiyo ya mpito kufikia mwezi Februari mwaka ujao. Viongozi hao wakuu wa dini wametoa kauli hiyo baada ya kujadiliana kuhusu hatma ya Wakristo katika mataifa yenye migogoro ya kivita na kwamba wataunga mkono hatua za kumaliza mgogoro nchini Sudani Kusini. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa ziara ya viongozi hao wa dini nchini Sudani Kusini, kama ikifanyika, itachagiza pande hasimu kumaliza kabisa vita, kama anavyoeleza wakili Martin Olo. Tusitarajia makubwa zaidi, lakini pawe na tegemeo kwamba, ama tarajio kwamba huenda wakashuka kwenye ngazi zao, huenda wakashuka kule waliko juu, wakakubaliana kwamba ni lazima waweze kuzungumza, ili kwamba watafute amani, na wasipofanya hivyo, basi watatokomea, nchi taatokomea, na wao oh, wenyewe pia hawatapata, uh, furaha katika siku hijai. Ni sauti yake wakili Martin Olo akiwa Nairobi nchini Kenya. Mawaziri wawili nchini Namibia wamejiuzulu kufuatia madai ya rushwa na utakatishaji fedha katika sekta ya uvuvi nchini humo. Waziri wa uvuvi na rasilimali bahari Bernard Esau na waziri wa sheria Saki Shangala wameshutumiwa kupokea mlungula na kuipendelea kampuni moja tajiri kwa kuipatia kibali cha uvuvi. Ripoti mpya ya wachunguzi maalum wa chunguzi Umoja wa Mataifa inasema kuwa jeshi la Kenya linahusika na mashambulizi matano dhidi ya minara ya mawasiliano ya simu katika nchi jirani ya Somalia, ikijumuisha shambulizi ambalo liliua raia wawili. Kikosi cha ulinzi cha Kenya, KDF, kilishambulia minara ya mawasiliano huko Somalia kati ya mwaka 2017 na 2019 katika juhudi zinazowezekana kuwa za kuzuia Al-Shabab kutumia ishara za mawasiliano ya simu za mkononi kulipua mabomu. Jopo la wataalam limebainisha hayo katika taarifa yake ya hivi karibuni kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa ripoti ya Umoja wa Mataifa itaifanya Kenya iwajibike kwa kuwa suala la mawasiliano si la kundi la Alshabab pekee, kama anavyoeleza Francis Wambete, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Ni hatua nzuri ya kuweza kufanya ajibika wa kosa kama hile kwa sababu mawasiliano ni miki ya kila mtu, sio ya Alshababu peke yake ama ya adui peke yake, na unajua kwamba hizo ua minara zimewekezwa kwa mamilioni ya dola ili kupitia minara ya aina ile, kwa hivyo kuharibu muundoini wa ingi fulani na kuirudiza nyuma maendeleo kuna nyingine teknolojia ya kuweza kuzima tu, so yani wale wakose kupata mawasiliano. Aza naona ni vizuri na Umoja wa Mataifa akii kuweza kufanya serikali kuwajibika na kuona kwamba walifanya kosa kwa na hata wanaweza wakakaramia ukarabati eh, wake. Mtazamo wake Francis Wambete, mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na moja Afrika Mashariki. Jeshi la Israel limesema kuwa shambulizi lake la usiku huko Gaza, ambalo maafisa wa Palestina wanasema limeua watu nane wa familia moja, limemuua pia kamanda wa kijihadi. Msemaji wa jeshi la Israel Avichai Adrae amesema rasmi Abu Malhus aliuawa katika shambulizi la ukanda wa Gaza huko Deir al Bala kabla ya kusitishwa cha roketi. Wizara ya afya katika ukanda wa Gaza amesema watu nane katika familia ya, ya Abu Malhus wakiwemo watoto wake watano waliuawa katika shambulizi la Israel lililolenga makazi yao. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia mashambulizi hayo akiwa Mwanza, Tanzania. ulipizaji wa mashambulizi ya Wapalestina na Hizbullah pindi wanaposhambulia maeneo mbalimbali ya Israel, na waziri wa ulinzi wa Israel amesema waziwazi na dhahiri kwamba watashambuliwa mchana na Israel na jeshi lake la Daudi na jeshi la anga litajibu mashambulizi usiku. Kwa hivyo, na nafikiri ni wakati mzuri wa kufikiri na kukaa chini kuangalia mshikamano huu unakuwa mahala gani na jinsi gani ya kuepuka mambo hayo. Kwa hiyo, pengine kuna haja ya kuangalia upya uhusiano yaliyopo kati ya vikundi hivi na na na na Wapalestina wenyewe, lakini upande mwingine ni kwamba lazima kuwe na mazungumzo ambayo yatamaliza kadhi ya hii ama kuipunguza kadhi ya kati wa ya Wafilistini Wayahudi na vikundi vinavyounga mkono wa Wafilistini katika harakati za ukombozi wa taifa la Palestina. Mtazamo wake Hamdun Marsel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Mwanza nchini Tanzania. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita imeidhinisha uchunguzi kamili kufanyika juu ya uhalifu uliofanywa dhidi ya Waislamu wa Rohingya, ikiwa ni pamoja na kuondoliwa kwa nguvu nchini humo. Mahakama ya Uhalifu wa Kivita yenye makao makuu yake mjini the Hague, ilisema katika taarifa yake imeruhusu mwendesha mashtaka kuendelea na uchunguzi wa uhalifu unaodaiwa kufanywa nchini Myanmar serikali ya mpito ya bolivia imetangaza kumtambua kiongozi wa upinzani nchini venezuela juan guaido kama rais wa mpito wa nchi hiyo mabadiliko muhimu kushuhudiwa katika ukanda huo unashuhudia vurugu tangazo hilo lililothibitishwa na waziri wa habari nchini bolivia roxana lizaraga limeashiria kufutilia mbali ushirika uliokuwepo kati ya rais aliyeondolewa evo morales na kiongozi wa venezuela nicolas maduro Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis na askofu mkuu wa Canterbury wa kanisa la Anglican Justin Welby wamesema watasafiri pamoja kuelekea nchini Sudani Kusini kama pande hasimu zitafanikiwa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa wakili Martin Olo, na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mimi ningesema ya kwamba ni jambo ne nzuri kwa ma ah, wakuu hawa kanisa Kikatoliki na Kianglikana, sababu wao wana wafuasi wengi sana pale Sudani ya Kusini na wafuasi wao. Basi ndio baadhi ya, ya watu ambao wanaathirika na mfuko huu na ukosefu wa amani. Kwa hivyo kuingilia kwa hali hii kwa viongozi wao hawa kutoka kwenye upeo wa juu zaidi ni jambo nzuri, ni jambo ambalo laashiria kwamba kuna tamaa ya kutafuta amani pale na kuna tamaa ya kuwaleta vigogo hawa wa siasa pamoja na kutafuta amani ya kudumu pale uh, Sudani ya Juba. Papa Francisi alipata fursa ya kukutana na rais Salva Kiir pamoja na Riek Machar e, pengine hatua hile, kwa mtazamo wako, nadhani za matunda yoyote? Bila shaka huenda matunda yakawa hayaonekani kwa wakati mfupi, lakini ukiguza nyoyo za watu, hasa ukiwa kiongozi wa kanisa, mara nyingi watu wanapata wana, wana, wana, wana nafasi wana ya kuweza kujifikiria tena na pia kujishuku na huku kutafuta kuwa Imu ya amani, kwa hivyo kule kutana kwao ni jambo nzuri na bila shaka ni jambo ambalo linaashiria wema pale. Kwa mujibu wa mkataba wa amani mwaka elfu mbili na kumi na tano, Riek Machar alikubali kurejea nchini Sudani Kusini na kukubali kuwa makamu wa rais, lakini muda mfupi tu ndani ya mwezi mmoja akavunja makubaliano hayo na kuondoka. Unadhani viongozi hao wawili wako tayari kuunda serikali ya umoja wa kitaifa na kurejesha amani nchini Sudan? Kama wangelikuwa tayari, hatungekuwa tunazungumzia swala hilo kwa sasa. Uh, ukweli ni kwamba hawako kwa tayari, na kwa sababu hiyo pia wana shinikisho mbalimbali kutokana na wafuasi wao. Uh, Salva Kiir mimi ni kidhani ya kwamba labda anazuiwa na wafuasi wake kuweza kuzungumza na kukubaliana naye Riek Machar. Riek Machar naye kwa upande wake pia ana tashwishi na pia ana kidogo msukumo kutokana na wafuasi wake, wakitafuta mengi ambayo labda hawajapewa. Kwa kweli wawili hawa wapo katika hali ambayo kidogo bado haijaridhisha, na kama ingekuwa imeridhisha tunaona amani kwa sasa. Nafkiri kuna kazi ya ziada ambayo lazima ifanyike. Kwa mtazamo wako, nadhani ni vikwazo gani muhimu viangaziwe ili kuondoa mtanziko uliopo baina ya viongozi hao wawili? Kwanza ni katika kukubaliana kwamba nchi ni kubwa kuliko wako, pili ni kutafuta njia ya kuleta yale mabadiliko, tofauti zao ambazo zipo, kujaribu kupunguza ule mwanya. Tofauti zao ziko katika uongozi, zipo katika maswala ya majimbo, yapo katika kukubaliana uh, ni uongozi wa kabineti ama mawaziri utakuwa namna gani? Kwa hiyo matatizo haya yapo, na hata yanaashiria sehemu ya ugavi wa serikali na pia rasilimali ya nchi hiyo. Kwa hivyo ni makubwa, sio mambo madogo. Ni mtazamo wake wakili Martin Olo, akiwa Nairobi nchini Kenya. Nampisha Fred Kinwaka katika makala ya habari rafiki <mukiquan> Kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ulimwengu leo unaadhimisha siku ya kimataifa ya ugonjwa wa kisukari, huku takwimu za mwaka 2014 zikionyesha watu milioni 420 duniani kote wanaugua ugonjwa huo, idadi kubwa ikilinganishwa na watu zaidi ya milioni 100 waliokuwa wakiugua ugonjwa huo miaka ya 1980 na sababu mojawapo inayotajwa kuenea kwa maradhi haya ya kisukari ni mtindo wa maisha. Je, msikilizaji, kubadili mtindo wa maisha kunaweza kusaidia kupambana na maradhi haya ya kisukari? Kutoka hapa studio, mimi ni Fredrick Nwaka, nipo tayari kupokea maoni yako. Jina langu naitwa Fredi Njawa, napatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Binafsi naweza kusema, ili kukabiliana na ugonjwa huu inahitajika jitihada za kutosha ambazo zinatakiwa kufanyika na serikali zetu, kutoa elimu kwa jamii au kuelimisha jamii juu ya ugonjwa huu kwa sababu kwa kizazi tulichopo ni vigumu kuepukika kwa ugonjwa huu kutokana na vyakula tunavyokula ambavyo sio vya asili. Sana sana tunakula vyakula kutoka viwandani, tunakula vyakula vya kizungu. Kwa hiyo ni generation au kwa kizazi tulichopo, kwa ugonjwa huu kunahitajika serikali zetu zifanye jitihada za kutosha, la sivyo elimu bila shaka ndio itakuwa ni miongoni mwa itakachosababisha ugonjwa huu kuwekua kwa watu wengi, kwa sababu ya elimu hmm. Kalele Lugembe wa Igunga, Tabora, kwa sasa niko Dar es Salaam Tanzania. Mimi naona ugonjwa wa kisukari umekuwa ni tishio kubwa sana katika jamii ya leo, lakini na mtindo wa maisha pia unachangia, kwa sababu jamii ya leo ama watu wa leo siku hizi hawafanyi mazoezi. Ugonjwa wa kisukari unahitaji mazoezi kwa wingi, mwili utuke na jasho na vyakula tunavyokula hivi navyo pia vinachangia. Watu wanakula kwa wingi sana, nani chakula chenye sukari kuliko chakula chenye wanga ambacho kinafanya yani mwili uwe u, nani mwili kuwa mzito. Kwa hiyo mimi naishauri jamii ifanye mazoezi, pia shirika la afya duniani WHO lijaribu kutoa elimu kwa jamii ili kupunguza ongezeko la malazi ya ugonjwa wa kisukari. Asante sana ndugu mtangazaji, mimi naitwa bana kwa majina naitwa Kunyala uh, Mbilingi Mondi niko baruku ya Mbalali, Mbeya, Tanzania. Maana kumaisha kama maisha kuma yanapokuja kubadilisha wewe katika magonjwa kama ya kwetu, apnevofu, kama ya kikali hivi mara nyingine yanasaidia yanasaidia sana hapo, ndugu mtangazaji, sababu yake moja wapo napo kuna vyakula vingine vinatiba katika ile katika ule ugonjwa moja wapo ndio vinatiba, kuna vingine sio tiba, lakini ndio hivyo inakusaidia inakuja, inakuja, inakuja, kwa mara nyingine halafu na kazi nyingine, unakuja, katika sani kama sisi Afrika, Afrika bana, kazi tunajituma sana sana sana sana, susani, hata kazi hiyo unapokuja kujituma hata kwa wenyewe unakuwa tamu, ndio hayo malazi unaokuja kuyakaza kwa sana, ila siri kama kwa wenzetu kule waibuni kule wanatumia kwa masaa, kwa maana hata malazi hawana sana kwa wenzetu huko, ndogo mtangazaji, nipo kikadi Rwanda, maeneo ya Nyamirambo ni Ferguson Asmani. Ah, mimi niseme kwamba haitosaidia kwa lolote endapo kwa uh, serikali zetu hizi ambazo zinatawala asitoweka mikakati hususa ya kuweza eh, kupambana na swala nzima la, la, la, la kisukari hasa pale ambapo mwananchi ah, wa kawaida ambaye ndiye mhusika mkuu angeweza kuelimishwa ku, ku, ku, ku, hasa kupewa nasaha jinsi ya kuweza kujilinda ama jinsi ya kuweza kumlinda mtu ambaye anaugua ugonjwa wa kisukari. Uh, kwa majina anaitwa Godfrey Kanyele Sala, natoka Senika, mwisho kona nguti, Dar es Salaam. Kiukweli ni kwamba mtindo wa maisha ukibadilishwa, inawezekana tatizo hili likapungua, japo sio kusha kabisa aa. Na hivyo wa binadamu tulio wengi, ugonjwa huu wa kisukari tunausikia, lakini hatujui dalili zake aa, na tiba zake jinsi inavyokuwa. Hivyo basi ha, ningependa vizuri zaidi kwamba ha, kwa wizara zetu za afya kulingana na nchi mbalimbali za Afrika na duniani, na duniani kwa ujumla wakaweka au wakatoa elimu juu ya ugonjwa huu ili kila mwananchi akaye akijua kwamba kuna ugonjwa wa kisukari, kuna dalili zake na unatibika kwa njia ipi. Hivyo itakuwa ni, ni jambo zuri kwa kila kwa, kwa kila mwananchi kujua dalili zake na tiba zake. Asante, majina yangu ni Abu Ali Kosta, huwa anapatikana soko kuu Majengo, Dodoma hapa Tanzania. Niseme ugonjwa huu wa kisukari tumekuwa tukiuona ukiwa na madhara makubwa katika nchi nyingi, hasa Tanzania ambako mimi ndo nipo. Nafikiri jitihada ambazo zinafanyika hazitoshi kukabiliana na ugonjwa huu na, na tunaambiwa ni mtindo wa maisha ambao tunaishi ndo chanzo kikubwa, lakini tunaona tatizo lipo kwenye suala zima la utoaji elimu. Elimu bado hazijafikia watu wengi, namna ya kujikinga namna ya, ku, ya, ya, ya kukabiliana na ugonjwa huo, lakini pia namna gani tuweze kuishi na wagonjwa ambao tuko tuko nao wenye ugonjwa huo wa kisukari, na kwa ujumla mfumo mzima wetu wa maisha, namna ya ku, ya, ya, ya kufahamu ugonjwa huu unaweza kuleta madhara ya kiasi gani, ni bado ni changamoto kwa tulio wengi. Kikubwa anachokiomba mimi ni kwa wadau husika, wakiwemo nyie wanahabari na ta serikali taasisi mbalimbali za mashirika ya serikali na yasiyo ya kiserikali, yaweze kutoa elimu ya kutosha juu ya ugonjwa huu, ili wananchi wawe kufahamu. Na nafikiri hilo likifanyika, kwa kiasi fulani, tutaona manufaa ambayo anaweza kutokea kwa kupungua kwa waathirika wa ugonjwa huu. Yeah, yeah. Naita kwa jina la Rene Msumani ama nite eh, ren fa. Napatikana hapa DRC maeneo ya Mobapo. Wazkusema ugonjwa wa kisukari unapatikana ni isi kwa sababu ya watu kula vitu tamu, sio vitu vitao. Inasababisha watu wanakola kisukari, ndio tunasababisha kugonjwa kisukari. Kisukari ugonjwa <laughs> tu ambao unaweza ukampata saa vile utuufu wa damu kuongezeka, kupungua fuwa maji na uh, uh, kuongezeka kwa damu ile ndio inasababisha ni ugonjwa. Na hapa kwetu DRC hata tarafani Moba wafundi wako, lakini wanashindwa kujitokeza kwa sababu wanaona wanaweza kauiwa. Ugonjwa unatibiwa tu kama kawaida <tipa> Asante, naitwa Edward Kabamba, niko Morogoro nchini Tanzania. Ikiwa leo ni siku ya kimataifa kuadhimisha siku ya kisukari duniani, huu mtindo wa maisha na vyakula hii kweli inasababisha tatizo hilo. Mimi mwenyewe naweza nikawa na mfano halisi, japo sikuwa sina kisukari, lakini nilipopata tatizo la mishipa ya moyo, mimi mwenyewe niliambiwa nifanye mazoezi na niondokane na baadhi ya vyakula. Kwa hiyo mtindo wa maisha huu, sisi tunaona tunakula vizuri vilivyonona, lakini hatujui kama tunajichimbia kaburi. Ni vizuri tukajikita kula vyakula ambavyo havitatuletea matatizo kama jinsi tunavyoshauriwa na madaktari tunapokwenda hospitali, itakuwa ni jambo jema. Hii naomba kweli elimu itolewe. Naona hata huku kwetu Morogoro kuna ugeni mkubwa kwa swala hili. Kwa hiyo tunaomba wanapoona watu wamekusanyika, watoe elimu hii, ili kuepukana na swala hili la huu ugonjwa. Uh, uh, uh, uh, uh. Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asanteni wasikilizaji mlioshiriki kwa njia ya simu, na sasa tuangazie ujumbe mliotuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Atido Kataya kutoka Moba Kirungu DRC, unasema itakuwa ni jambo la msingi kama mashirika yanayojihusisha na afya ulimwenguni yataanza kutoa mafunzo tofauti kwa jamii kuhusu chakula, vinywaji na namna ya kujikinga na kujilinda na ugonjwa wa kisukari. Wili Kihusa kutoka Uvira pia ni nchini DRC, wewe unaandika, kwa kweli kubadilisha mfumo wa maisha kunaweza kupunguza ila kwa kasi ya ugonjwa huu ulivyo, ni kazi kweli kweli na ni vigumu kumaliza itapendeza watu wakifanya mazoezi. Ni rejee nchini Tanzania, anaona ujumbe wake David Sechenga kutoka Muheza Tanga, anaandika, ni kweli kubadili mtindo wa maisha huenda kukasaidia kuondokana na tatizo hili la kisukari, hivyo watu wote duniani wajitahidi kuishi kiasili na si kisasa, hali inayopelekea watu kuugua ugonjwa huu wa kisukari. Ujumbe wa mwisho ni wake Gracie mbirinde hajaandika yuko wapi msikilizaji, lakini ujumbe wake anasema, ubadilishaji wa mtindo wa maisha sio sababu pekee inayoweza kupambana na ugonjwa namna wa kisukari nam na, washukuruni wasikilizaji nyote mlioshiriki makala ya habari rafiki leo Novemba 14 mwaka 2019. Jina langu ni Fredrik Nwaka. Asanteni na jioni njema. Hadi hapo hatuna la ziada ya msikilizaji. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Samba Tenzi. Mimi ni Martha Saranga na kutakia jioni njema. Kwa heri. kutoka kwake saf kata Afrika ndipo tunacheza sana, tunakula sana. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya jioni. mimi ni Martha Saranga. Jiunge nasi tena kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. kwa heri.