Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Raia waripotiwa kuhama makazi yao wakihofia usalama wao wilayani Beni, Mashariki mwa DRC Mkutano wa pili kati ya Uganda na Rwanda kwa kushughulikia kufungwa kwa mpaka wa Gatuna mapema mwaka huu waahirishwa. Jeshi la Israel kuchunguza mauaji ya raia yasiyotarajiwa kutokana na mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa katika ukanda wa Gaza. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Ijumaa Novemba 15 mwaka 2019. Ukiwa na lolote, usisite kuniandikia kwenda katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com, vilevile kupitia redio wa shirika. Tuanzie nchini DRC, raia wengi wamehama makazi yao na kuelekea katikati mwa mji wa Oicha, mji mkuu wa wilaya ya Beni kutokana na mashambulizi pacha yaliyofanywa na waasi wa Uganda wanaoaminika kuwa ni ADF wakilenga raia na hospitali teule katika eneo hilo mwandishi wetu wa Kinshasa Erikson Luhembwe ana maelezo zaidi. Kwa sasa raia wamesongamana katikati ya mji wa Oicha ukimbizini, eti wanaofia usalama wao. Minakimbia juu ya ba ADF nalu kusumbua, wendi maeneo mwenye hakuna hata soda moya. Hali ya hewe na katala, askari jesi iko nafika, lakini hawikonafatana na vale vaadui. Kikinacha minatoka mabasele, ni jua mawazi enye nafanyika kule siku kwa siku, na sijue kama nitarudia. Kata Lewisa Liboko, msemaji wa mashirika ya kiraia wilaya Beni, asema taarifa wanazotoa hazitiliwi maanani na jeshi. Ni kweli hali ni tete. Waasi wa, wa, wa Kiuganda wameua watu sita, chine kati yao ni watoto wa shule ya kimsingi na kujeruhi watu watatu, na operation ya kijeshi inaendeshwa upande mmoja, upande wa, wa Magharibi, adui imejenga kambi la kwake kubwa mahali pake toka wakuja tatiza raia katika mji wa Owicha. Naye msemaji wa jeshi la Kongo Meja Maka zukai asema, waendesha operesheni sehemu zote. Hii ni vita, vita havina mafasirio, watu wajue kuna kitisho halisi, waasi wanajitahidi pia, ila kwa kifupi, operesheni zinaendeshwa sehemu zote, lazima kuwe madhara. Ni siku ya 15 sasa tangu operesheni kalikuanzishwa dhidi ya ADF. Erikson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Felix Chisekedi amesema kuwa ana matumaini kuwa ugonjwa wa Ebola utakuwa umemalizika nchini humo kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Mwandishi wetu Fredi Kinwaka ana taarifa zaidi. Rais Felix Chisekedi amesema kuwa anaamini ugonjwa wa Ebola utakuwa umetokomezwa kabisa licha ya changamoto zilizopo katika sekta ya afya nchini humo. Rais Chisekedi ameyasema hayo ileo akiwa ziarani huko Berlin nchini Ujerumani, akitokea Ufaransa alikoshiriki mkutano wa masuala ya usalama na utawala bora. Ugonjwa wa Ebola ulizuka mwezi Agasti mwaka 2018 katika jimbo la Kivu Kaskazini, kabla ya kusambaa katika maeneo ya jirani ya Ituri na Kivu Kusini, hatua ambayo pia ilizusha hofu katika nchi jirani za Uganda, Rwanda na Burundi. Ugonjwa wa Ebola nchini DRC umesababisha vifo vya watu zaidi ya elfu mbili na serikali imeanzisha chanjo za kukabiliana na ugonjwa huo wa Ebola. Mkutano wa pili kati ya Uganda na Rwanda wa kushughulikia kufungwa kwa mpaka wa Uganda na Rwanda huko Gatuna mapema mwaka huu umeahirishwa. Kwa mujibu wa msemaji wa serikali ya Uganda Bwana Ofono Opondo, mkutano huu ulipangwa kufanyika Novemba 18 mwaka 2019 huko Kampala umeahirishwa kwa ombi la serikali ya Kigali. Ofono Opondo ameeleza kuwa pande hizo mbili kutoka Uganda na Rwanda, na kwamba tarehe mpya kukutana na kuzungumzia suala hili itatangazwa a baadaye. Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu na hapa anazungumza akiwa Kigali, Rwanda. Kwakirisha kwa mkutano huo ni kinukulu tu. Maafisa wa serikali ya Rwanda, hasa huyu waziri mdogo wa mambo ya kigeni Olivie Uingirehe, amesema tu kwamba ni kutokana na baadhi ya wajumbe wanaotarajiwa kusika katika kikao hicho watakuwa na majukumu mengine muhimu kwa taifa na kuiomba Uganda iweze kuahirisha tarehe hiyo. Tarehe yenyewe imeahirishwa baada ya Uganda yenyewe kuahirisha kikao kilichotarajiwa hapo awali kwa kile Uganda ilichosema kwamba kutokuwepo kwa, kwa maafisa wa serikali za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Angola. Ni mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, akiwa Kigali nchini Rwanda. Kenya na Somalia zimekubaliana kurejesha ushirikiano wa awali wa kidiplomasia na kuruhusu raia wa nchi hizo jirani kuvuka mpaka bila vikwazo. Hii inakuja baada ya mazungumzo kati ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na Mohamed Abdulah Farmajo wa Somalia. Uhusiano kati ya Mogadishu na Nairobi katika miezi kadhaa iliyopita ulionekana kuwa baridi baada ya Somalia kuishtaki Kenya katika mahakama ya kimataifa kuhusu mzozo wa mpaka wa bahari. Baada ya mkutano huu, Rais Kenyatta alikuwa na ujumbe no kuelewa kuwa uhusiano mzuri ya majirani hawezi kuepukika, kwa sababu ni mapenzi ya Mungu, sio kwa uchaguzi, kwamba sisi ni majirani. Kwa hivyo tunarejelea uhusiano wetu kama kawaida effect. Kaka na dada zetu kutoka Somalia and, uh, watapata visa katika uwanja wa ndege wanapo Wakili Martin Oloni, mchambuzi wa siasa, na hapa anaangazia hatua hiyo, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Nafikiri la muhimu hapa ni kwamba nchi hizi mbili ni majirani na siku zote wangepa, wangependa kuwa na amani, wangependa kuwa na uhusiano na ushirikiano kiano mzuri katika kuirejesha nchi hii ya Somalia katika hali yake ya kidemokrasia ke, ya ke, Kenya imechangia pakubwa sana. Kwa hivyo ni majirani na wana majukumu ambayo lazima wawe nayo kwa pamoja, kuwa na uhusiano wa kidiplomasia unaowasaidia kuhakikisha ya kwamba wanaweza kuzungumza yale yaliyopo, tofauti ziliyopo kati yao. Na pia licha ya kwamba wana kesi hiyo mahakamani, sio wadui. Kesi ni kwamba atakayeshinda ashinde, lakini la muhimu ni kwamba washinde kwa njia ya amani. Ni sauti yake wakili Martin Ola, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. RFI, Radio France International. Ni saa kumi na mbili na dakika saba kwa saa za afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Serikali za Sudan na Marekani zimeanza mazungumzo ya juu ya namna ya kurejesha uhusiano wa nchi hizo mbili katika hali ya kawaida ikiwa ni pamoja na Marekani kuiondoa Sudan katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi duniani. Waziri wa mambo ya kigeni wa Sudan Asma Mohamed Abdalla amekutana na kujadiliana na mjumbe maalum wa Marekani nchini Sudan Donald Booth kuhusu namna ya kuanza kushughulikia masuala hayo muhimu. Hata hivyo, Marekani bado haijakubaliana na mpango wa serikali ya Sudan wa kutaka kuondolewa kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi kama ilivyokuwa kwa serikali ya Omar Al Bashir iliyoondolewa madarakani mwezi april mwaka huu. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa Mwanza nchini Tanzania ni namna nzuri pengine ya kuondosha mgogoro wa kiuchumi katika nchi ya Sudani yenyewe binafsi, lakini pia kwa mataifa ambayo yaliweka vikwazo Sudani na gesi na mafuta na vitu vingine vya namna hivyo. Kwa hiyo na yeye atanufaika kwa namna fulani. Hatua za kuondolewa kwa Albashiri madarakani na kutangaza rasmi kwamba inaanza kufanya moja, mbili, tatu katika yale ambayo yalikuwa ni masharti ili kuondosha uuzaji mkono mazaidi, pengine aweza kusaidia jambo hili, kukuza uchumi wa Sudani, kuanza kupeleka bidhaa nje na mataifa mengine ya nje yaliyoweka vikwazo kunufaika na uchumi wa Sudani vile vile, lakini pia kuondosha sintofahamu baina na kati ya watu wa Sudani e, na utawala kwa ujumla wake na kuimarisha utawala wenyewe. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Balozi wa Uingereza huko Sudani Kusini Chris Trott amesifu kazi muhimu hadi sasa iliyotekelezwa na kamati ya mazungumzo ya kitaifa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Trott alitoa salamu za pongezi kwa mwenyekiti wa kamati ya maadili ya mazungumzo ya kitaifa Angelo Beda kwa kujadili maendeleo katika mchakato wa mazungumzo ya Sudani Kusini. Mwanasiasa wa upinzani nchini Burundi Marie Claire Niongere alibakwa kabla ya kuuawa na mwili wake kutupwa katika msitu nchini humo. Biniongere alikuwa kaimu kiongozi wa wanawake katika chama cha upinzani CNL. Mwili wake ulipatikana msituni ukiwa na majeraha shingoni na katika sehemu za siri, kwa mujibu wa maafisa. Msemaji wa chama cha CNL Terence Mani Manirambo na amesema mwanasiasa huyo ameuawa kikatili sana, na haijafahamika sababu hasa ni nini ni. Mfanyakazi wa shirika la posta nchini Afrika Kusini, Luyanda Botha, amehukumiwa vifungo vitatu vya maisha baada ya kukiri kubaka na kumuua msichana mwanafunzi aliyekuwa na umri wa miaka 19, Uinene Mretiana. Kuuawa kwake mwezi Agosti kulisababisha maandamano makubwa ya kupinga ongezeko la vitendo vya kikatili dhidi ya wanawake nchini Afrika Kusini. Shangwe zilisikika nje ya mahakama leo Ijumaa baada ya hukumu kutolewa huku mjomba wa Uinene akisema hukumu hiyo haitarejesha uhai wa binti yao lakini wanashukuru kwa hatua wa hiyo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz 21, mita bendi 13. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com, vilevile kupitia redio wa shirika. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na moja kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja, kumi na moja na dakika kumi na moja kwa saa za Afrika ya Kati. Jeshi la Israel limesema kuwa litaanzisha uchunguzi wa mauaji ya raia yasiyotarajiwa kutokana na mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa na Israel kwenye ukanda wa Gaza. Mwandishi wetu Sabina Mpelo ana taarifa zaidi. Mashambulizi hayo yalikuwa yakililenga kundi la Kiislamu la wapiganaji wa kijihadi, lakini pamoja na kusababisha mauaji ya kamanda wa kikosi cha makombora ya roketi, raia pia walishambuliwa kinyume na ilivyotarajiwa. Kwa mujibu wa jeshi la ulinzi la Israel, IDF, hakuna raia waliotarajiwa kushambuliwa, kauli iliyotolewa na jeshi hilo baada ya raia wanane wa Palestina wa familia moja kuwawa. Haya yanajiri wakati huu jeshi la Israel likisema limetekeleza mashambulizi mapya katika ngome za wanajihadi hao katika eneo la Gaza, baada ya roketi kadhaa kurushwa katika ardhi ya Israel, licha ya kuwepo kwa makubaliano ya kusimamisha mapigano. Kupitia taarifa yake kwa waandishi wa habari kupitia mtandao wa kijamii wa WhatsApp, jeshi la Israel linasema limeshambulia Gaza kuanzia asubuhi ya leo. Mapigano ya wiki hii, kwa mujibu wa madaktari wa Kipalestina, yamesababisha vifo vya watu thelathini na wanne, wote raia wa Palestina, wakiwemo watoto wanne na wanawake watatu, huku jeshi la Israel likisema wanajeshi wake zaidi ya sitini walijeruhiwa. Mshukiwa wa kundi la kijihadi raia wa Marekani aliyekwama kwa siku kadhaa katika mpaka wa Uturuki na Ugiriki amerejeshwa Marekani Ijumaa, wizara ya mambo ya ndani ya Uturuki imefahamisha Mwanaume huyo alifahamika kama Muhamad Daris B, raia wa Marekani mwenye asili ya Jordan, alikamatwa nchini Siria akishukiwa kuwa na uhusiano na kundi la Islamic State. Kwa mujibu wa shirika la habari la Uturuki Anadolu, rais wa Marekani Donald Trump atafanya ziara nchini Uingereza kuhudhuria mkutano wa sabini wa jeshi la kujihami la nchi za magharibi NATO utakaofanyika mwezi ujao, ziara itakayofanyika siku chache kabla ya taifa la Uingereza kufanya uchaguzi mkuu hata hivyo viongozi wa nato wanakabiliwa na mkutano mgumu baada ya rais wa ufaransa emmanuel macron kukosoa muungano huo kuwa ubongo wake ni mfu kauli iliyosababisha mwitikio mkali kutoka kwa kansela wa ujerumani angela merkel na wengine mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita icc imeidhinisha uchunguzi kamili juu ya uhalifu unaodaiwa kutekelezwa na myanmar dhidi ya waislamu wa jamii ya rohingya wakati taifa hilo la Asia kusini likikabiliwa na shinikizo la kisheria kote ulimwenguni kuhusu linavyowatendea kundi hilo la jamii ya wachache. Majaji wa ICC jana Alhamis waliridhia ombi la mashtaka la kuchunguza madai ya uhalifu dhidi ya binadamu na mateso juu ya ukandamizaji wa jeshi la Myanmar mwaka 2017 dhidi ya kundi la Waislamu wengi. Mwanaume mwenye umri wa miaka sabini amefariki dunia huko Hong Kong baada ya kupigwa kichwani wakati wa makabiliano kati ya wafuasi wa serikali na waandamanaji. Viongozi wanasema mtu huyo alikuwa kwenye mapumziko ya chakula cha mchana kutokana na kazi yake kama msafishaji wakati alipopigwa kichwani na vitu vikali vilivyorushwa na waandamanaji waliokuwa wamefunika nyuso zao. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na dakika kumi na tano Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam Nchini Tanzania. Habari za jioni Sabina Mpelo. Asalama, Martha Saranga sijui kwako, niko vizuri. Bila shaka uko tayari kumpasha msikilizaji habari Bili za michezo bila wasiwasi na hivi sasa Martha, eh? bila shaka mashabiki wa soka nchini Tanzania mm -hmm. wako katika harakati za kuelekea uwanja wa Taifa <laughs> Bili no, takuaje hivi punde, ama muda mfupi ujao, Taifa Stars itakuwa ikitupa karata yake ya kwanza mm -hmm. Aa, ni kusaka tiketi ya kushiriki michuano ya kombe la mataifa ya Afrika AFCON, mwaka 2021 Taifa Stars watakuwa wakikutana na Equatorial Guinea katika uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam, ambapo kocha wa klabu hiyo, kocha wa timu hiyo Etienne uh, Ndayiragije amesema kila kitu kiko sawa kutokana na morali ya wachezaji kuwa kubwa, na wana watahakikisha kwamba anaiadhibu vilivyo, hmm. Equatorial Guinea. Sijui wewe karata yako naitupa wapi? Tunasubiri kuona, na muda mfupi uliopita niliona waziri mkuu nchini Tanzania na yeye akiwa rai wa Tanzania eh, wajitokeze kwa wingi, bila shaka watatutoa kimasomaso majira ya saa nne usiku. Mpambano pia utapigwa kati ya Tunisia na Libya, timu zote hizi zikiwa katika kundi moja, kundi J hmm. Zimbabwe na Botswana wenyewe wako katika kundi H na nao pia watakutana majira ya saa moja kamili usiku, wakati Moroko na Mauritania ambapo wenyewe wakiwa katika kundi E watakutana majira ya saa nne usiku kwa saa za Afrika Mashariki. E, tukisalia nchini Tanzania hapo kesho michuano ya sikafa a, kwa upande wa wanawake inatarajiwa kuanza katika uwanja wa Azam Complex jijini Dar es Salaam mm. michuano hiyo itashirikisha timu nane ambapo timu ya Tanzania bara ya wanawake Kilimanjaro Queens itakuwa ikisaka ubingwa a, pengine kwa mara ya tatu baada ya kutwa mwaka 2016 uh, kule Uganda, lakini pia mwaka 2018 kutoka kwa Rwanda, bingwa mm -hmm. mtetezi huyo Kilimanjaro Queens uh, wapo katika kundi moja na Zanzibar, Burundi pamoja na Sudan Kusini uh, lakini kundi B litakuwa likihusisha timu za Ethiopia, Kenya, Uganda na Djibouti. Wanawake. Basi, tunasubiri kuona nini kitatokea. Yeah. Tutakuwa na weekendi nzuri bila shaka. Bila shaka. <laughs> Afrika Kusini, mwenyekiti wa klabu ya soka ya Cape Town City John Komiti amesema atakata rufaa dhidi ya adhabu ambayo amepewa mchezaji wao Mpho Makola. Makola amefungiwa kwa muda wa miezi sita kutoshiriki katika ligi kuu ya Afrika Kusini kwa makosa, kwa makosa ya kinidhamu. Alimtamkia maneno machafu mwamuzi Abongile Tom katika mchezo wa mtoano wa kombe la Telkom ambao ulifanyika Oktoba 19 mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa dhidi ya Kaiser Chiefs. Kule nchini Algeria, winga wa klabu ya soka ya Manchester City ambaye ni nahodha wa timu ya taifa ya Algeria Riyad Mahrez yeye amejiondoa katika kikosi cha Algeria ambacho kimesafiri kwenda Gaburon uh, kukabiliana na kikosi cha Botswana kutokana na sababu za kifamilia. Mahrez aliongoza kikosi cha Algeria hapo jana uh, kukifunga kikosi cha Zambia mabao matano uh, kwa bila. Masababu nyingi ama uh, undani wa yeye kujiondoa haujawekwa wazi, lakini inasemekana kwamba matatizo ya mgogoro wa ndoa ndio unasababisha mm -hmm. Kule Uingereza nahodha wa Klabu wa timu ya England Harry Kane ameingia katika orodha ya wafungaji bora baada ya kufunga kwa hat-trick kabla ya kumalizika kwa kipindi cha kwanza cha mchezo. Kane amefikia rekodi hiyo wakati England walipokuwa wakicheza na Montenegro katika mchezo wa kutafuta uh, tiketi ya kufuzu kuche, kucheza kombe la mataifa ya Ulaya mwaka ujao 2020. Amefikisha mabao 31 akiwapiku uh, wachezaji maarufu kama Frank Lampard uh, Tom Finney na Wayne Rooney. Uh, ikumbukwe tu hapo jana England iliadhibu Montenegro mabao saba kwa sifuri mm -hmm. Matasaranga saranga katika uwanja wa Wembley na England sasa imefuzu kushiriki fainali za uh, kombe la mataifa ya Ulaya juma nzima kipigo saba za wiki. Bila shaka <laughs> mambo yalikuwa sawa. Asante sana LIC. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 20 na mpisha Fredi Kinwaka, katika muziki Juma. Makala hewani ni muziki Jumaa, na hiyo unayoisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Mimi ni Frederick Nwaka. Novemba 9 mwaka huu nchini Tanzania kulifanyika kilele cha tamasha kubwa la muziki lililofahamika kwa jina la Wasafi Festival katika viwanja vya Posta, Kijitonyama, jijini Dar es Salaam, Tanzania. Tamasha hili liliwakutanisha wasanii mbali mbalimbali kutoka Tanzania na nje ya Tanzania. Tunajikumbusha mambo yalivyokuwa kwa kukuletea habari za wakali kutoka Nigeria na Tanzania. Nimsa ni msanii Feruzi kutoka Tanzania na kibao chake cha hapa nipo kitandani, kibao kilichotamba sana miaka hiyo, na alikitumbuiza kwenye tamasha la Wasafi Festival kama unavyokisikia msikilizaji. Kali mwingine ambaye hakuwa nyuma kutumbuiza mashabiki na kuwapa burudani ni Josefu Haule maarufu Profesa J. <coughs> Kwa sasa Profesa Jay ni mwanasiasa na mbunge wa jimbo la Mikumi, jimbo lililopo mkoani Morogoro nchini Tanzania. Yeye yeah, anasema kwamba anaongoza wanyama na binadamu <coughs> Mkali kutoka Tanzania, diamond Platinums, alipanda jukwani akifungua na kibao kanyaga kanyaga. Mambo yalikuwa hivi, msikilizaji <coughs> Diamond Platinumz ndiye mmiliki. Diamond Platinumz ni mmoja wa waasisi wa tamasha la Wasafi Festival ambalo limekuwa likifanyika kwa miaka kadhaa sasa nchini Tanzania, na sina shaka burudani yake ilikonga nyoyo za watazamaji waliofika katika viwanja vya posta Kijitonyama, jijini Dar es Salaam. Msanii huyu pia anatajwa kuwa miongoni mwa wasanii wenye utajiri mkubwa nchini Tanzania, akimiliki lebo ya Wasafi WCB. Okay. Okay. Eric Msodoki young killer mzee wa Mwanza Mwanza Mwanza pia hakuwa nyuma kutoa burudani kwa mashabiki katika tamasha la Wasafi Festival na kibao chake do you believe. Hebu tuende kazi, msikilizaji ukitegea sikio, makala ya muziki Ijumaa kutoka hapa Radio France International. Mimi ni Frederick Nwaka. Young Killer alizaliwa mkoani Mwanza miaka ya 1990 na mojawapo ya nyimbo zake nyingine ambazo zili hit katika muziki wa Tanzania ni pamoja na Snaga Swaga, Dia Gambe, Jana na Leo, bila kusahau kibao kiitwacho Nahitaji Maadui akimshirikisha Dogdi. Huyo ndio Young kubwa kuliko ilikuwa ni performance ya msanii kutoka Nigeria, Ayodeji Ibrahim Balogun almaarufu Wizkid alipanda stejini kwa staili aina yake na kuzua shangwe kwa mashabiki waliofika katika viwanja vya Posta Kijitonyama. Mara baada ya tamasha hilo, msanii ambaye pia ni mwandaaji wa tamasha hilo Nasibu Abdul maarufu Diamond, alitoa neno la shukrani kwa viongozi wa serikali kwa sapoti walioitoa kufanikisha tamasha hilo. Tushukuru sana serikali yetu ya awamu ya tano, kwa sababu imekuwa nasi bega kwa bega, imetusapoti katika vitu vingi. Kama unavyojua, mwaka jana tamasha yetu silifungiwa, lakini mwaka huu walitupata tena na dhamana nyingine, wakaturuhusu tufanye tena na Haikuishia hapo tu, walishiriki pia hata kuwepo, mfano siku zile pale, kuwepo Mheshimiwa waziri mvamana habari tena leo na michezo utaisi makembe tena kikuli msikota na fahamu kama anakuja mkutana, mshtuka kama surprise, mkuta yupo akanambia, nipanda nikushtukize. Mpaka wanakuja tafsiri yake ni kwamba wana support sana wana muziki na wameamua kweli kweli sasa kuweka macho na masikio katika masuala hey! hey! hey! Know. I'm I'm I'm ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga Raia waripotiwa kuhama makazi yao wakihofia usalama wao wilayani Beni, mashariki mwa DRC. Mkutano wa pili kati ya Uganda na Rwanda kushughulikia kufungwa kwa mpaka wa Gatuna mapema mwaka huu waahirishwa. Na jeshi la Israeli kuchunguza mauaji ya raia yasiyotarajiwa kutokana na mashambulizi ya anga huko ukanda wa Gaza. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Ijumaa Novemba 15 mwaka 2019. Mahakama ya juu nchini Msumbiji hii leo imetupilia mbali ombi la chama kikuu cha upinzani cha Renamo la kufuta matokeo ya uchaguzi uliofanyika nchini humo mwezi uliopita ambapo chama tawala cha Frelimo kilishinda. Chama cha RENAMO ambalo ni kundi la zamani la waasi na baadaye kugeuka chama cha siasa, kilifungua kesi kupinga matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 15 mwaka huu. Mahakama nchini Msumbiji imetupilia mbali madai ya RENAMO kuwa uchaguzi huo uligubikwa na udanganyifu, kwa kuwa hakuna ushahidi wa kutosha kufuta matokeo hayo. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Eh, kwa kweli mahakama hupokea vielelezo kutoka pande zote zinazosigana katika jambo lolote lile. Kwa maana hiyo ni kwamba ni baada ya kuevaluate ule ushahidi na kuona ni kwa kiasi gani una uzito gani, ndio hufanya maamuzi. Na hili linaonekana wazi kwamba wamefanywa maamuzi kwa sababu eh, ushahidi labda ulioletwa na upande wa malalamikaji haukutosha, au ulikuwa ni wakubabaisha babaisha. Hili pia huwa linaweza kuchukua nafasi, mahakama ikaona kwamba hakuna malalamiko yaliyo na msingi kwa sheria ambayo inaweza kusimamisha uchaguzi tena. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Polisi nchini Msumbiji wanamshikilia mwanaume mmoja katika jimbo la Kaskazini Pampula kwa tuhuma za kufukua makaburi waliozikwa wazazi na mjomba wake na kuchukua mifupa kutoka kwenye mabaki ya miili. Mtuhumiwa huyo amewaambia polisi aliyeagizwa na mfanyabiashara mmoja kwa malipo ya pikipiki moja na kiasi cha dola mia tatu za Marekani. Amedai kuwa mfanyabiashara huyo anajihusisha na uchimbaji wa madini katika mji wa Lalalwa jimboni humo raia wengi wamehama makazi yao na kuelekea katikati mwa Oicha ulio mji mkuu wilayani Beni kutokana na mashambulizi pacha yaliyofanywa na waasi wa Uganda ADF kulenga raia na hospitali. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe anaripoti zaidi kutoka Beni. Kwa sasa raia wamesongamana katikati ya mji wa Oicha ukimbizini, eti wanaofia usalama wao. Ninakimbia juu ya ADF nalu kusumbua wendi maeneo mwenyewe, hakuna hata soda moya. Hali ya hewe na katala askari jeshi ikonafika, lakini hawikonafatana na wale waadui kinaacha minatoka mavasele. Ni jua mauwazi mawaji enye nafanyika kule siku kwa siku, na sijue kama nitarubia kata Beni, asema taarifa wanazotoa hazitiliwi maanani na jeshi. Ni kweli hali ni tete, waasi wa, wa, wa Kiuganda wameua watu sita kine kati yao ni watoto wa shule ya kimsingi na kujeruhu watu watatu na operation ya kijeshi inaendeshwa upande mmoja. Upande wa, wa magharibi adui imejenga kambi la kwake kubwa mahali pake toka wakuja tatiza raia katika mji wa Oicha. Naye msemaji wa jeshi la Kongo Meja Maka zukai asema, waendesha operesheni sehemu zote. Hii ni vita. Vita havina mafasirio. Watu wajue kuna kitisho halisi, waasi wanajitahidi pia. Ila kwa kifupi, operesheni zinaendeshwa sehemu zote, lazima kuwe madhara. Ni siku ya 15 sasa tangu operesheni kalikuanzishwa dhidi ya ADF. Erikson Luembwe, Beni, rfi kiswahili rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix tshisekedi amesema kuwa na matumaini ugonjwa wa ebola utakuwa umemalizika nchini humo kufikia mwishoni mwa mwaka huu mwandishi wetu fredrick nwaka ana taarifa zaidi rais felix tshisekedi amesema kuwa anaamini ugonjwa wa ebola utakuwa umetokomezwa kabisa licha ya changamoto zilizopo katika sekta ya afya nchini humo Rais Chisekedi ameyasema hayo ileo akiwa ziarani huko Berlin nchini Ujerumani, akitokea Ufaransa alikoshiriki mkutano wa masuala ya usalama na utawala bora. Ugonjwa wa Ebola ulizuka mwezi Agasti mwaka 2018 katika jimbo la Kivu Kaskazini kabla ya kusambaa katika maeneo ya jirani ya Ituri na Kivu Kusini, hatua ambayo pia ilizusha hofu katika nchi jirani za Uganda, Rwanda na Burundi. Ugonjwa wa Ebola nchini DRC umesababisha vifo vya watu zaidi ya elfu mbili na serikali imeanzisha chanjo za kukabiliana na ugonjwa huo wa Ebola. RFI Bukavu, 98 na FM ni saa kumi na mbili na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Mkutano wa pili kati ya Uganda na Rwanda kushughulikia kufungwa kwa mpaka wa Gatuna mapema mwaka huu umeahirishwa kwa mujibu wa msemaji wa serikali ya Uganda Bwana Ofono Opondo. Mkutano huu ulipangwa kufanyika Novemba 18 mwaka huu huko Kampala umeahirishwa kwa ombi la serikali ya Kigali. Ofono Opondo ameeleza kuwa pande hizo mbili kutoka Uganda na Rwanda na kwamba tarehe mpya ya kukutana kuzungumzia suala hilo lit, ut, itatangazwa baadaye. Halidi Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, na hapa anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Kuahirisha kwa, kwa mkutano huo ni kinukulu tu. Maafisa wa serikali ya Rwanda, hasa huyu waziri mdogo wa mambo ya kigeni Olivier Ingirehe, amesema tu kwamba ni kutokana baadhi ya wajumbe wanaotarajiwa kushika katika kikao hicho watakuwa na majukumu mengine muhimu kwa taifa na kuiomba Uganda iweze kuahirisha tarehe hiyo. Tarehe yenyewe imeahirishwa baada ya Uganda yenyewe kuahirisha kikao kilichotarajiwa hapo awali kwa kile Uganda ilichosema kwamba kutokuwepo kwa, kwa maafisa wa serikali za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Angola ni mtazamo wake. Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, akiwa Kigali nchini Rwanda. Mwanasiasa wa upinzani nchini Burundi, Marie Claire Niongere, alibakwa kabla ya kuuawa na mwili wake kutupwa katika msitu nchini Burundi. Bini Niongere alikuwa kaimu kiongozi wa wanawake katika chama cha upinzani CNL. Mwili wake ulipatikana msituni ukiwa na majeraha shingoni na katika sehemu za siri, kwa mujibu wa maafisa. Msemaji wa chama cha CNL, Terence Manirambona, amesema mwanasiasa huyo ameuawa kikatili sana na haijafahamika sababu hasa. Kenya na Somalia zimekubaliana kurejesha ushirikiano wa awali wa kidiplomasia na kuruhusu raia wa nchi hizo jirani kuvuka mpaka bila vikwazo. Hii inakuja baada ya mazungumzo kati ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na Mohamed Abdullahi Farmajo wa Somalia. Uhusiano kati ya Mogadishu na Nairobi katika miezi kadhaa iliyopita ulionekana kuwa baridi baada ya Somalia kuishtaki Kenya katika mahakama ya kimataifa kuhusu mzozo wa mpaka wa bahari. Baada ya mkutano huo, Rais Kenyatta na ujumbe huu tumekuja kuelewa kuwa uhusiano mzuri kati ya majirani hauwezi kuepukika, kwa sababu ni mapenzi ya Mungu, sio kwa uchaguzi, kwamba sisi ni majirani. Kwa hivyo tunarejelea uhusiano wetu kama kawaida. Kaka na dada zetu kutoka Somalia uh, watapata visa katika uwanja wa ndege. wanao wakili Martin Oloni, mchambuzi wa siasa, na hapa anaangazia hatua hiyo akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Nafikiri la muhimu hapa ni kwamba nchi hizi mbili ni majirani na siku zote wangepa, wangependa kuwa na amani wangependa kuwa na uhusiano na ushirikiano mzuri katika kuirejesha nchi hii ya Somalia katika hali yake ya kidemokrasia. Kenya imechangia pakubwa sana, kwa hivyo ni majirani na wana majukumu ambayo lazima wawe nayo, na kwa pamoja kuwa na uhusiano wa kidiplomasia unaowasaidia kuhakikisha ya kwamba wanaweza kuzungumza yale yaliyopo, tofauti ziliyopo kati yao, na pia licha ya kwamba wana kesi hiyo mahakamani, sio wadui. Kesi ni kwamba hatakayeishinda ashinde ni, lakini la muhimu ni kwamba washinde kwa Yeah, ni wakili Martin Olo mchambuzi wa siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza. RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika ya Kati. Jeshi la Israel limesema kuwa litaanzisha uchunguzi wa mauaji ya raia yasiyotarajiwa kutokana na mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa na Israel kwenye ukanda wa Gaza. Sabina Mpelo ana taarifa zaidi. Mashambulizi hayo yalikuwa yakililenga kundi la Kiislamu la wapiganaji wa kijihadi, lakini pamoja na kusababisha mauaji ya kamanda wa kikosi cha makombora ya roketi, raia pia walishambuliwa kinyume na ilivyotarajiwa. Kwa mujibu wa jeshi la ulinzi la Israel, IDF, hakuna raia waliotarajiwa kushambuliwa, kauli iliyotolewa na jeshi hilo baada ya raia wanane wa Palestina wa familia moja kuuawa Haya yanajiri wakati huu jeshi la Israel likisema limetekeleza mashambulizi mapya katika ngome za wanajihadi hao katika eneo la Gaza baada ya roketi kadhaa kurushwa katika ardhi ya Israel licha ya kuwepo kwa makubaliano ya kusimamisha mapigano. Kupitia taarifa yake kwa waandishi wa habari kupitia mtandao wa kijamii wa WhatsApp jeshi la Israel linasema limeshambulia Gaza kuanzia asubuhi ya leo Wakipalestina yamesababisha vifo vya watu thelathini na wanne, wote raia wa Palestina wakiwemo watoto wanne na wanawake watatu, huku jeshi la Israeli likisema wanajeshi wake zaidi ya sitini walijeruhiwa. Rais wa Marekani Donald Trump atafanya ziara ya Uingereza kuhudhuria mkutano wa sabini wa jeshi la kujihami la nchi za magharibi NATO utakaofanyika mwezi ujao, ziara itakaofanyika siku chache kabla ya taifa la Uingereza kufanya uchaguzi. Hata hivyo, viongozi wa NATO wanakabiliwa na mkutano mgumu baada ya rais wa Faransa Emmanuel Macron kuukosoa muungano huo kuwa ubongo wake ni mfu, kauli iliyosababisha mwitikio mkali kutoka kwa kansela wa Ujerumani Angela Merkel na wengine. Mshukiwa wa kundi la kijihadi raia wa Marekani aliyekwama kwa siku kadhaa katika mpaka wa Uturuki na Ugiriki amerejeshwa Marekani Ijumaa, wizara ya mambo ya ndani ya Uturuki imefahamisha. Mwanaume huyo aliyefahamika kama Muhammad Dawris b raia wa Marekani mwenye asili ya Jordan alikamatwa nchini Siria akishukiwa kuwa na uhusiano na kundi la Islamic State, kwa mujibu wa shirika la habari la Uturuki Anadolu. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mkutano wa pili kati ya Uganda na Rwanda kushughulikia kufungwa kwa mpaka wa Gatuna mapema mwaka huu umeahirishwa. Kwa mujibu wa msemaji wa serikali ya Uganda Bwana Ofwono Upondo, mkutano huu ulipangwa kufanyika Novemba 18 mwaka huu huko Kampala, umeahirishwa kwa ombi la serikali ya Kigali. Sabina Mpelo amezungumza na Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu, na hapa anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Kuvutana ni kitu ambacho kinaweza ikatokea kwa, kwa wakati mfupi, lakini kupatikana kwa suluhu ni jambo ambalo linachukua muda mrefu. Muda mrefu unatokana kwanza kwa pande mbili, kwanza kila pande ionyeshe nia njema, na mbali na nia njema na eh, kila upande unatokea kwenye, kwenye mazungumzo ine na ajenda ambayo itaweza kumweka kwenye nafasi nzuri, ajenda ambayo itampa nguvu ah, kwenye mazungumzo na kuweza kupendekeza ama kukubaliwa mapendekezo yake yote. Hali inavyoendelea hivi sasa kati ya Uganda na Rwanda si jambo la kusema kwamba ni kulala na kuamka mahusiano akawa ameshakuwa katika hali nzuri, mahusiano ambayo tayari ameshagusia nyanja nyeti ya hili ni swala ambalo lazima litachukua muda wake. Naam, lakini Halid Hassan, hapo jana uh, rais Paul Kagame amenukuliwa akisema uh, hatakubali mtu yeyote ahatarishe uh, usalama wa taifa lake. Kauli hii anaitoa wakati mataifa haya mawili yakitafuta ama yakijaribu kumaliza tofauti zao. Uh, pengine unafikiri uh, kauli hii inatoa picha gani? Hili ni jambo kwanza la kueleweka. Kwa hiyo eyule anayetu kulinda enzi ya taifa lake ni jambo e, la kawaida ya kusema kwamba hatakubali mtu ambaye atamwingilia katika masuala yake ya ndani, hasa masuala ya kiusalama na kujaribu kuvuruga hali yenyewe. Na ukitizama hivi sasa, msimamo uliokuwa na Uganda kulingana na shutuma za Rwanda na ushahidi ambao ulipatikana mara kadhaa, ni kwamba Uganda ilikuwa imekuwa ikiwafadhili hawa waasi dhidi ya serikali ya Rwanda, ikiwa ni yule jenerali mwasi mu, Nyamwasa uh, pamoja na wale wanaolaumiwa kwa mauaji ya kimbari nchini Rwanda sikialara. Hawa wote ni watu ambao Rwanda imekwisha onyesha kwamba Uganda imekuwa ikiwasaidia na sio kuwasaidia tu, Uganda na kuwasaidia na kuwapeleka kwengine, sasa kwa, Saibia. kwa hiyo ni mi... swala ambalo ukiitizama kwa karibu linagusia mataifa mawili. Unadhani nini hatma ya mvutano kati ya mataifa haya? Mvutano wote unapotokea, lazima mvutano unakuwa na mwisho wake, na mwisho wa mvutano kila mara unaleta kitu kingine, ama mwafaka kati ya mataifa, ama hali ya sintofahamu kati ya mataifa yote yanachama hasa katika jumuiya ya Afrika, ya Afrika Mashariki. Na ukitizama tu kwa karibu, ni kwamba mgogoro huu kwa sehemu kubwa umeathiri vilevile Eh, mambo mengi ya jumuia hii ya Afrika Mashariki hasa ukitizama katika masuala ya kimahusiano, masuala ya kiuchumi, tayari mgogoro umekusha athiri kwa nafasi kubwa sa. Kwa hiyo kile kinachotakiwa hapa ni kwamba mataifa yenyewe kwanza husika yanahusika na mgogoro yakae kwa pamoja na kuweza kuondoa hizi tofauti zao, na pia mchango wa jumuia yenyewe ya Afrika Mashariki ni mchango wa lazima katika kuhakikisha kwamba pande mbili zimefikia katika hali ya mwafaka ni mtazamo wake Khalid Hassan, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa Kigali nchini Rwanda. Na mpisha Fredi Kinwaka katika makala Habari Rafiki. ha, ha, ha, ha, ha, ha, ha, ha. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameonya kuwa hatakubali mtu au taifa lolote kutishia usalama wa taifa lake, kauli ambayo anaitoa wakati huu mazungumzo yaliyopangwa kufanyika baina ya Kigali na Kampala kuahirishwa. Hili ndilo swala tunaloliangazia leo katika makala ya habari rafiki kutoka hapa studio, mimi ni Fredrick Nwaka, niko tayari kupokea maoni yako Kwa majina anaitwa kwa jina la Munguiko Modeste Batambara kutoka kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC si. Kauli ya rais wa Rwanda Paul Kagame eh, hajakosea. Maana tumeshuhudia siku za hizi nyuma, eh, makundi ambayo yalikuwa yakijaribu ku, eh, kuhatarisha usalama wa Rwanda eh, huku wakiua raia wakijeruhi pia na wengine eh, kwa, zi, kwa hiyo nadhani kwamba huenda amepata fununu kwamba eh, makundi ya, yenyewe yana watu ambao wanawasapoti ndio maana ameweza kutoa tahadhari kwamba hatoweza kufumbia macho eh, mambo ya, ya, mtu yeyote ambaye anaweza akahatarisha usalama wa Rwanda. Mimi ni Kalele nugembe wa yunga Tabora, kwa sasa niko Dar es Salaam, Tanzania. Mimi naunga mkono kwa sababu Rwanda imenyemelewa na watu wasioitakia mema. Kwa mfano, ukiangalia taifa kama ula. Waharifu wanajipenyeza wanaenda Rwanda kufanya mani uharifu wao. Sasa mimi ningependa kwamba mpaka kati ya Rwanda na Uganda ufunguliwe ili maelewano yaweze ya kupatikana, kwa sababu wanao pata tabu ni wafanyabiashara wa mataifa hayo mawili, japokuwa rais Paul Kagame ametoa onyo. Sawa, ilo onyo ni bora ifanyiwe kazi. Kama matamshi ya rais Paul Kagame yanawalenga wapinzani wakiwemo akina Victor Ingabire, yanawalenga wapinzani, yatakuwa hayana tija yoyote kwa sababu wapinzani na serikali ya Rwanda hawako vizuri sana. Asante, naitwa Edward Kabamba, niko Dumila, mkoa wa Morogoro, nchini Tanzania. Kauli ambayo ameweza kuitoa rais wa Rwanda Kagame, mimi nadhani kama Mtanzania ambaye Rwanda ni nchi jirani, mimi nadhani hayo ni mambo ya kisiasa, na kikubwa tu ni kwamba rais wa Rwanda kidogo angekaa vizuri na wenzake, kwa sababu ukifatilia sana, unaona ni usiasa humo. Sasa usiasa una mambo mengi, ukiangalia sasa hivi tena Rwanda Uganda wamefungiana mipaka, haya yote ni mambo ya siasa tu. Kwa hiyo tulikuwa tunaomba, kwa sababu nao wako katika jumuiya ya Afrika Mashariki, tunaomba wakae, wamalize haya matatizo. Ndio kabisa. Kwa majina ninaitwa Pascal, nipo kaskazini mwa Rwanda. Sisi kati ya nchi yetu ya Rwanda na nchi ya Uganda tunataka amani. Amani una, unaona siku hizi nchi yetu ya Rwanda na ile nchi ya Uganda, ya Uganda uh, kati yazo ha, kuna matatizo mengi kabisa. Dawa ya haya matatizo ni kukaa mmezani, wakazungumza kitu cha, cha kufanya kabisa, kwa sababu ikonomi ya, ya, kati ya nchi ya hivi nchi mbili i, imeanguka kabisa. Ye, kama vikiwezekana wanaweza kukaa mezani wakatafuta dawa ya haya matatizo tu. Kwa majina naitwa Godfrey Kamile Kala natoka Chanika kona Anguti Dar es Salaam. Mimi kwa maoni yangu ni kwamba ni vyema kauli hiyo alivyoitoa bwana Paul Kagame, rais wa Rwanda. Baadhi ya watu au mataifa mengine yataogopa kulingana kwamba a, kwa kutokana na kauli aliyotamka. Ukiangalia kwamba kuna baadhi ya makundi madogo madogo a, ambayo a, yanaingia nchini Rwanda na kufanya vurugu, hivyo basi, kwa kauli hiyo itakuwa ni onyo moja tosha la uh, makundi mengine uh, na watu wengine au na nchi nyingine ambazo zilikuwa na uh, mpango wa kuweza kuizuru Rwanda uh, au kufanya jambo lolote baya ndani ya Rwanda. Naitwa Samuel Habamungu Mudumbi na tokea simu kutoka hapa maeneo ya Kabare jimboni Kivu Kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mawazo yangu mimi, ninaona kama Rais Paul Kagame ameongea ya muhimu sana, na ile ambayo amesema ni kweli, maana ameonyesha kuwa yeye hataki uvamizi wala uchokozi katika nchi yake. Sasa mimi kama vile Mkongomani tena jirani wa Rwanda, ninachoomba ni kwamba Rais Paul Kagame afanye kama vile Biblia inasema asichotaka kutendewa naye asikitende kwa wengine. Kinachotuma mimi nasema hivyo ni kwa sababu mara nyingi nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa inamwomba amani, lakini yeye hakutaka. Sasa ameelewa kama amani ni ya maana na ni ya muhimu, na ndio maana hivi yeye hataki uvamizi, vilevile naye asilete uvamizi ndani ya nchi zingine. Asante sana studio. Kwa majina yangu naitwa Kini Majuto, anapatikana hapa Geita. Kwa mtazamo wangu kauli ya rais Kagame ni nzuri, lakini pia ningependa sana wananchi wa nchi zote mbili wajaribu kutii sheria za nchi husika, ikiwemo wanapoingia nchini wafate, wa, wafate kanuni na taratibu ili kuondoa mgongano wao. Kingine ambacho ningependa sana kushauri Rais Paul Kagame pamoja na Mseveni wangekaa meza moja, waka, wakakubaliana waka, wakaidisha uliosi kama wa zamani, ili pasia na mkanganyiko wanaojitokeza na mauaji anaotokea kwa raia wanaoingia kinyume cha sheria. Naamini atakuwa yamekomeshwa sana, asante. Kwa majina naitwa Salimu Mwinjuma, niko maeneo ya Kabuku mkoani Tanga nchini Tanzania. Kwa kweli, mgogoro kati ya nchi ya Rwanda pamoja na Uganda umekuwa ukitokota kwa muda mrefu sasa. Nadhani ni wakati mwafaka kwa viongozi wa nchi hizi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kuweza kukaa pamoja na nchi hizi mbili kuweza kuhakikisha kwamba wanatoa tofauti zote ambazo zipo ili kuweza kuondoa mtafaruku ambao huenda ukajitokeza. Nchi ya Rwanda, Rais Paul Kagame anajua a, m, m, nini madhara ya vita, kwa sababu nchi ya Rwanda imepitia katika vipindi vigumu, hasa mawa, yale vita vya, vya kimbali. Kwa hiyo eh, Rais Paul Kagame hataki kurudi tena katika ma, marumbano ambayo huenda akasababisha uhai ama kutoweka kwa uhai wa wananchi wake. Kwa hiyo anataka amani iweze kutawala katika nchi ya Rwanda. Kwa hiyo, ningemwomba hata rais pia wa Uganda kwamba aweze kukaa na mwenzie wa, wa, wa Rwanda waweze kumaliza hizi tofauti ambazo hata sisi pia watu wa Afrika Mashariki tunaomba amani katika eneo letu. Hatutaki vita vya zi, aina yoyote ile viweze kutokea. <muchika> Asante sana, mimi ni Magari Emanuel, mkaji wa Uvira. Kufuatana na kauli ya rais wa Rwanda, kwa kweli rais wa Rwanda, mambo anayoyafanya kwa ajili ya nchi nyingine ni mambo mabaya sana. mm. yeye anapofanya hayo anasahau kwamba wao nao watu anaowatendea hayo ni wanadamu kama vile wanadamu wa Rwanda aliwalivyo na kia <laughs> hayo. baada ya kufanya makosa hayo anaanza kuogopa na kuona kwamba makosa yanataka kumrudilia, na tunajua gisi wahenga wanasema, unapomtongoza mke wa jirani yako kujua kama na wao watatongoza mke hiyo ndio sheria ya dunia. Kumbe rais wa ukuu wa Rwanda akae kimya na avumilie vipigo kama jinsi anavyofanya nchini Congo au nchini Uganda. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii anewa, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili na sasa ni wasaa wa kuangazia ujumbe ambao wewe msikilizaji umeutuma kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Nianze na Gwiji Kuchi ama Baba Chariti ukiwa Kihonda, Morogoro. Unadhani rais Kagame bora ajihami kwanza, maana bila hivyo huenda kuna kitu amekiona kinaashiria. Kwanza usalama wa nchi ni muhimu sana kwa taifa kama Rwanda, maana walikotoka nyuma ni kugumu sana. Ni vyema amewatahadharisha. Babunga Kasikabo kutoka Goma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unaandika Rais Kagame mwenyewe anajua ya kwamba utawala wake unapingwa na waliokuwa marafiki zake wapo zamani, na inaonekana kuwa nchi zinazoshukiwa ni Uganda na Burundi. anachotakiwa kufanya ni kukubali tu kuzungumza na nchi hizo zote majirani ili usalama wa serikali yake uimarike. Asante sana Babunga Kasikabo. Ujumbe mwingine ninauona hapa ni wake Mukenge rugamika kutoka Kigali, Rwanda. Maoni yako ni kwamba unamwambia Rais Kagame aendelee kupambana kwa ajili ya nchi yetu, kwani tunamtegemea sana yeye katika nchi yetu kwa kutupatia amani na maendeleo. Na atamatisha na ujumbe wake Mbaga Karimu, akiwa Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania. Unaandika, kauli ya Rais Paul Kagame ni kauli yenye uzito kwa mustakabali wa taifa lake juu ya watu wasiokuwa na nia njema na usalama wa nchi ya Rwanda. Asanteni sana wasikilizaji ambao umeshiriki makala ya habari rafiki kwa njia ya simu na vilevile vile kutuma ujumbe kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Nami kutoka hapa studio nambari mbili za RFI Kiswahili, jina langu ni Fredrik Nwaka. Asanteni na wikendi njema. Shukran Fredrik Nwaka kwa makala ya habari rafiki. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Robert Nachime, ukiwa Kalehe, DRC unategea sikio matangazo haya ya jioni. Asante sana, Kiza Kasongo kutoka Kamanyola unategea sikio matangazo haya, unasema unatupata tano kwa tano kutoka hapo Kamanyola. Asante sana msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu ya jioni leo Ijumaa, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Twile, mitamboni ni Samba Tenzi, alikufahamisha habari za michezo ni Mpelo. Kwa niaba ya wote uliowasikia, mimi ni Matha Saranga na kutakia jioni njema na kila la heri katika kupumzika mwisho wa wiki. Kwa heri. Msikilizaji wa RFA Kiswahili, kibao hewani Kiza Kinene toka kwa Kinandi na Sauti Sool. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya jioni, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Matha Saranga na kutakia wiki njema. Kwa heri.