Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Watu 15 wauawa usiku wa kuamkia leo huko Beni Mbau, mashariki mwa DRC. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Burundi asema hana nia ya kuikimbia nchi hiyo kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Na mtu mmoja auawa na wengine wajeruhiwa katika maandamano yaliyoenea kote nchini Iran leo Jumamosi. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumamosi, Novemba 16 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na redio washirika. Idadi ya raia wanaoondoka katika inaongezeka katika mji mkuu wa Beni Mbau na mji mkuu wa wilaya ya Beni kufuatia mashambulizi mawili Jumamosi ya leo na kusababisha raia kumi na watano kuteketea uh, kuangamia kikatili wakiwemo mbilikimo saba katika wiki hii raia watu thelathini na wawili ambao wameuawa na waasi wanaosadikiwa kuwa ADF. Mwandishi wetu wa Ben Eriksoni Luhembwe ametutumia taarifa ifuatayo. Mashambulizi ya jumamosi hii yasababisha raia wa mbao kuondoka kwa wingi, wakielekea kule ambako wanahisi kuna heri. Wala hakuna shughuli zozote zilizofanyika katika mji huo. Mmoja kati ya walionusurika, ambaye alitaka tubane jina lake, aeleza alichoishi ariki katika mji wa Mbau na saba tena pembezoni tu mwambau maeneo ambako kunaitwa Buloloma. Ni kusema karibu watu kumi na tano walifariki usiku wa jana. Adui makati anapigwa huko upande wa mashariki, anapenda alipishe kisasi kwenye raia. Sio kusema kama kabisa hakuna chochote ambacho vyombo viko vinafanya. Katika wiki hii watu thelathini na wawili wameteketezwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF. Erikson Luhembwe, mm. Beni, RFI Kiswahili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amesema ana matumaini makubwa kuwa maambukizi ya Ebola yatamalizika nchini humo kufikia mwisho wa mwaka huu. Chisekedi ametoa kauli hii akiwa ziarani jijini Berlin nchini Ujerumani baada ya kuzinduliwa kwa chanjo ya pili ya Ebola wiki hii mjini Goma. Tangu mwezi Agosti mwaka 2018 watu zaidi ya elfu mbili wamepoteza maisha na zaidi ya elfu tatu kuambukizwa Ebola mashariki mwa nchi hiyo. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Burundi, Agathon Rwasa amesema hana nia ya kuikimbia nchi hiyo au kwenda mafichoni kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Rwasa anayeongoza chama cha CNL amesema ataendelea na harakati zake za kisiasa licha ya wafuasi na wanasiasa wa chama hicho kuendelea kusumbuliwa. Hakuna kuitoroka nchi wala kuingia mafichoni. Kilichopo ni kujiandaa kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Kama kuna wanaofikiri kwamba siasa ni kumdharau Rwasa, hao wanakosea. Walinidharau kwa miaka kadhaa, lakini Rwasa sijasalimu amri bado, naendelea na siasa kwa sababu najua kwamba anapigania kitu halali. Chama CNL ni chama cha uhuru wa raia, hivyo hakuna kurudi nyuma, bali ni kuongeza bidii ili tubebe bendera ya mabadiliko ambayo Warundi wanahitaji. Ni sauti yake Agathon Rwasa, kiongozi mkuu wa upinzani nchini Burundi. Umoja wa Afrika sasa unasema viongozi wa Sudani Kusini, Rais Salva Kir na kiongozi wa upinzani Riek Machar wana nafasi ya mwisho ya kuunda serikali ya pamoja. Kauli hii imekuja baada ya Marekani kutoa onyo kama hili wiki hii na kusema uvumilivu sasa umefika mwisho. Rais Kir na Machar walikubaliana kuunda serikali hiyo ndani ya siku mia moja zijazo baada ya kukutana nchini Uganda. Shirika la ndege la Afrika Kusini leo Jumamosi limeanza mazungumzo ya upatanishi na vyama vya wafanyakazi, siku moja baada ya wafanyakazi wao kuanza mgomo usio na ukomo ambao ulilazimisha shirika hilo kuahirisha safari za mamia ya ndege. Wafanyakazi zaidi ya elfu tatu pamoja na wahudumu wa ndani ya ndege, mafundi na wafanyakazi wa aridhini walianza mgomo jana Ijumaa kudai malipo ya juu na kupinga mipango ya marekebisho inayojumuisha kuwapunguza kazi idadi kubwa ya wafanyakazi. Polisi nchini Cote d'Ivoire wametaifisha tani mia mbili za dawa bandia huko Abidjan wiki hii na kuwakamata watuhumiwa wanne akiwemo raia mmoja wa China. Kiongozi wa polisi ameiambia AFP leo Jumamosi. Hatua hiyo ni pamoja na dawa bandia ambazo hazikuwa na nguvu kamili zilizojaa ndani ya stoo ya vyumba viwili Lf. Radio France International unaendelea kuitegea sikio. RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka dar es Salaam, Tanzania. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili dakika sita kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika sita kwa saa za Afrika ya Kati. Mtu mmoja ameuawa na wengine kujeruhiwa katika maandamano yaliyoenea kote nchini Iran leo Jumamosi baada ya uamuzi wa kushtusha wa kuongeza bei ya petroli na mgao katika nchi hiyo inayokabiliwa na vikwazo vya Marekani. Kifo hicho kimetokea katika mji wa kati wa Sirjan, ambapo watu walijaribu kuwasha moto kwenye kituo cha mafuta, lakini walizuiliwa na vikosi vya usalama, shirika la habari la ISNA limeripoti tukio hili limekuja baada ya maandamano yaliyoanza jana Ijumaa saa kadhaa baada ya kutangazwa kuwa bei ya petroli itaongezwa kwa asilimia hamsini kwa lita sitini za kwanza na asilimia mia tatu kwa ongezeko lolote zaidi ya lita hizo kila mwezi. Kiongozi wa mpito wa Bolivia Janine Anes jana Ijumaa amesema kwamba rais wa zamani Evo Morales atalazimika kujibu haki ikiwa atarejea nchini, kwani wafuasi wake watano waliuawa katika mapigano makali na vikosi vya usalama. Morales alijiuzulu na kukimbilia Mexico baada ya kupoteza msaada wa vikosi vya usalama vya Bolivia kufuatia majuma kadhaa ya maandamano yaliyotokana na kuchaguliwa kwake kwa mara nyingine ambapo watu kumi na watano waliuawa na zaidi ya 400 kujeruhiwa. Wanamgambo wamewafyatulia risasi wapiga kura wachache wa Kiislamu waliokuwa ndani ya mabasi leo Ijumaa, wakati nchi ya Sri Lanka ikipiga kura kumchagua rais mpya na ukoo wa Rajapaksa ukitazamia kurejea uongozini miezi saba baada ya Waislamu wenye msimamo mkali kufanya mashambulizi mabaya ya mabomu kwenye kisiwa hicho. Jamii ya Watamilu wachache na Waislamu wanaonekana kuwa muhimu katika uchaguzi huu na shambulio hilo kaskazini magharibi mwa kisiwa hicho, ambapo hakuna mtu aliyejeruhiwa, labda lilikuwa na madhumuni ya kuzuia watu kupiga kura. Washambuliaji hao walichoma moto matairi barabarani na kuweka vizuizi barabarani kabla ya kufyatua risasi na kupiga kwa mawe magari mawili yaliyokuwa kwenye msafara wa mabasi zaidi ya mia moja, polisi wamesema, ambapo baada ya kupiga kura walipewa wasaidizi wenye silaha kuwarejesha nyumbani. Na askari kutoka jeshi la ukombozi la watu wa China wameondoka katika kambi yao kwa muda huko Hong Kong leo Jumamosi, ili kusaidia kufanya usafi baada ya wiki ya usumbufu uliosababishwa na maandamano ya wa wadai demokrasia, hatua nadra kufanywa na jeshi bila kuombwa na serikali. Hatua hiyo imeshuhudia idadi kubwa ya wanajeshi kutoka kwenye ngome hiyo ambayo iko kwenye kambi chini ya katiba ndogo ya Hong Kong, wakiwa na vifaa vya mazoezi vya kufanana na vifaa vya kuondolea uchafu na mabaki ya matofali karibu na ngome yao RFI. Radio France Internationale, barabara bara kabisa, ikiwa ndo kwanza unaungana nami msikilizaji. Haya ni matangazo ya jioni, tunatangaza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Ni wasaa wa kuwa naye Ruben Lukumbuka katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri Elio, wiki hii. Karibu. Asante msikilizaji, hujambo hapo ulipo? Ni furaha iliyoje kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Ninayokaribisha naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, vijana wa chama kilicho madarakani cha UDPS nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walianza kuondoa na kuyachoma moto mabango ya rais wa zamani Joseph Kabila Kabange, hatua ambayo iliwakasirisha wafuasi wa Joseph Kabila na kusema nao pia wataharibu mabango ya rais Felix Tshisekedi. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredy Tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo. Ni kwa ujasiri kuu vijana wawili walifanyikiwa kupanda ubao mkubwa ambao ulikuwa umetiwa picha ya rais mstaafu Joseph Kabila mbele ya chumba cha bunge. Hapa ni kwenye chumba cha bunge. Raia wamesema hawataki kuona picha ya mtu ambaye alifanya miaka kumi na nane madarakani. Nimepitisha hiyo miaka kwa muhula wa Kabila, mtoto wangu akusoma kusoma bure, leo angalia Felix kwa hatari yote ya kuweza hata kuanguka, vijana hawa waliondoa bango ambako pia kulikuwa kukiandikwa Kabila forever, yaani Kabila milele kwa lugha la Kiingereza, mbele ya kuupasua na kuuwasha moto kwenye eneo za umma kama vile Limete, kitambo Victoire na kin Maziere, mabango makubwa yalirushwa na kupasuliwa. Polisi aiingilii kati jambo hii. Mvutano wa kupasua picha kati ya wafuasi wa UDPS na PPRD yameendelea jimboni Kolwezi. Wafuasi wa PPRD walichoma moto pia picha za raisi Chisekedi. Upande wa PPRD wamekemea vitendo hivyo. Ferdinand Kambere ni naibu katibu wa PPRD wakati wanasema etat de droit, hii si kusema kila watu wajitawale kiovyo bila kuheshimu sheria. Lakini tunakuwa tukiona watu wanakuwa na mnavunja picha, wanapigana, au walunguze au wavalishe mwanasiasa fulani sura ya mbuzi, wanakuwa wakikiuka sheria zetu. Chama cha rais wa zamani kilitangaza mkutano mkuu mwezi wa Disemba, lakini jiji la Kinshasa haijawahi kuwa ngome ya Kabila. Kwa uchaguzi wa uraisi uliopita mgombea wa FCC alikuwa akikataliwa kabisa na raia. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili, RFI. Mataifa jirani ya Uganda na DRC yalikubaliana kushirikiana katika mikataba kadhaa ya maendeleo na usalama baada ya kumalizika kwa mkutano wa kwanza wa kibiashara pia uwekezaji kati ya Rais Yoweri Kaguta Museveni na Felix Chisekedi Chilombo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago. Kati ya maamuzi makuu ni ujenzi wa barabara kuunganisha nchi zote mbili kwa muda wa miaka mbili ijayo. Rais Yoweri Museveni alieleza muhimu wa miradi. Barabara itakuwa ile ya kupitia Gobi kwenda Bunya, Tunagana hadi Ruchuru na kufika Goma. Hii itasaidia kukuza biashara na usalama. Tunahitaji barabara nzuri ili jeshi liweze kusonga mbele. Amani na usalama haswa katika mashariki ya DRC pia ilijadiliwa. Tina Salama ni naibu msemaji wa Rais Chisekedi, wamesema kwamba wataomba nchi zingine zenye tunachangia bodes wajiunge nasi ili kupiganisha hiyo makundi. Mgorogoro kati ya Uganda na Rwanda kuhusu mpaka pia ulijadiliwa hapa. Tena ni Tina Salama na maelezo zaidi. President Chisekedi amekuwa kama mediator katikati ya bwana Yoweri Museveni na bwana Paul Kagame, lakini hiyo mambo mambo haikusemeka kwa watu wote , lakini President Tshisekedi ataendelea juu tuweze kuendelea mbele sisi wote pamoja. Rais Museveni pia alithibitisha kuunga mkono kwa ombi la DRC kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Naibu waziri wa Uganda anayesimamia masuala ya Afrika Mashariki, Julius Maganda, anazungumza juu ya swala hili. Watu wetu watakuwa wanafanya business vizuri, tutakuwa tunajaribu kutengeleza security ikuwe mzuri kama wa refugees wote wanaweza rudi kwa wafanyabiashara kutoka DRC na Uganda pia wamejadili jinsi ya kukuza biashara. Tunajua kama ni forum ya mzuri wachuruzi wa Uganda na wachuruzi wa Kongo kuangalia namna kuendelesha biashara na ile biashara viendeleshe mainchi yote mbili, imetufungua ch chapter mpya kujua maelekezo ya kufanya biashara kwa nchi jirani. Hivi sasa DRC ina watu zaidi ya milioni 80 na Uganda ina idadi ya watu milioni 42. Inatarajiwa kuwa idadi hii ya watu inaweza kutoa soko nzuri na kukuza maendeleo na amani. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili. Asante sana Kenneth na msikilizaji, baada ya ziara yake nchini Uganda, Rais Felix Tshisekedi wa DRC alikwenda jijini Paris, ambako alikutana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, lakini pia alishiriki mkutano wa amani kama ulivyoandaliwa na serikali ya Ufaransa jijini Paris. Kabla ya kupokelewa na mwenyeji wake Emmanuel Macron huko Ufaransa, rais Felix Chisekedi alikutana na Wakongomani, ambapo alitumia fursa hiyo kuwaambia kuhusu sababu ya ziara zake nje ya nchi. Kongo inabidi ibadilike, sababu munayo nchi nzuri, nchi yenye nguvu, nchi inayokuwa na umuhimu wake barani Afrika na duniani Nami ninawaapia kwamba mwishoni mwa muhula wangu mtaiona Kongo mpya. Waona kwa, kwa nini huwa ninacheka? Mara nyingi huwa ninacheka ninapowasikia watu wakibishana kuhusu safari anazozifanya ndugu wananchi, laiti mngalijua mara ngapi nami nilitamani kubaki nyumbani kwangu pembeni ya mke wangu na watoto wangu. Safari hizi kusema kweli ni majaribu, sababu kila niendako kila mtu anataka kusikia habari kuhusu Kongo. Nam, moja kwa moja kutoka jijini Lille huko po Ufaransa, nami naungana na msikilizaji wetu Guillaume Bisimwa nam. Guillaume jambo, tuambie wananchi wa DRC waishio huko Ufaransa waliizungumzieje ziara hii ya Rais Felix Chisekedi huko Ufaransa? Karibu. Uh, jambo bwana Giben, asante sana kwa RFI. Uh, na gisi ulisema kweli, raisi Felix Chisekedi alikuwa hapa uh, Ufaransa, na alikuwa na wengine wa u presidenti na gisi pia alipokelewa na Emmanuel Macron, presidente wa Ufaransa na ilikuwa vizuri hiyo mkutano wao wawili. Wa Kongomani wengi ya kwanza, kuna wengi wanafurahi kuona kama presidenti ana nia ya kubadilisha nchi. Wanangoja hiyo yote inasemewa ikuwe realite, ionekane kweli, itekelezwe, e, watu waione, waite, waseme kama kongo inabadilika. Na kuna wengine kama vile ndani ya demokrasia yote ya nchi nyingi ya nchi nyingi, mm, wenye hawafurahi hawa lakini kwangu mimi ya lazima ni hiyo upatano, ni hiyo kurafiki wa, wa nchi mbili. Ndio nilimsikia hata rais Emmanuel Macron akisema kwamba anakubali mwaliko uliotolewa kwake na rais Felix Tshisekedi na kwamba atakuja a, huko Kongo mwezi Juni mwaka ujao. A, pengine hili pia limepokelewaje? Kwangu mimi naweza kama ni ya lazima, inaonesha kweli urafiki, inaonesha cooperation gisi walisema, mm, rafiki wenye wanasaidiana ndani ya magumu, na kama ndani ya furaha wanaweza tumika pamoja kutembeleana na nikiwaza kama ni ya lazima sana, na itatuma mainchi zinatumika ndani eh, ya usalama ndani ya ulture ya kila mtu. Nam ni kushukuru sana, uh, Guillaume Bisimwa. Nikumbushe kuwa uwe ni msikilizaji wetu huko Ufaransa, na umekuwa ukizungumza nasi moja kwa moja kutoka mji wa Lille. Asante sana kwa mtazamo wako, asante sana bwana Ribena, asante kuya kwa RFI. Tukiwa bado nchini DRC, kwa juma hili, chanjo ya Johnson and Johnson ilithibitishwa kuanzishwa jijini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, kwa lengo la kupambana na maambukizi ya virusi hatari vya Ebola nchini Congo DRC. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi Daniel, alitutumia taarifa ifuatayo. Chanjo hiyo ya Ebola imeanzishwa jijini Goma bila tatizo. Munihire muhii wa Joseph ni mumoja wa waliopewa chanjo hiyo ya Johnson Johnson. Antuka hakuna kitu cha kusumbua, mambo yote iko sawa huko. Nakuta bale abatu bakutuongoza, anakuonyesha unapita hapa, aprete na kidogo ule nae anakutosha, anakubyba kumutu mwengine mpaka wakatutafika, banakutia vakse, kisha banakuleta musel datante panda kenzi minite baone, na baone kama hakutakuwa difikilte vrema, haina probleme na habisu isumbue huko. Raia wengine wamehofia kupewa chanjo hiyo ya ebola. Vaksi hii ya ebola ni ya mzuri me, wengine viko na kia wanatuambia ijua ile maifo za pembeni gizi ni ya mubaya, ndio itaacha na mie sipate ile vaksi, maanake wanatupatia le mfano ya kusema seme gizi wametepa mkartie yetu watatutupia njo ile hewa sies kamate ile vaksi ya ebola juni na jua ile vaksi tama njo nezileta magonjwa ya ebola. Kwa hayo madaktari wasiokuwa na mipaka wamesema kwamba chanjo hiyo ya Johnson Johnson haina athari yoyote. Veronik Urbaniak ni mmoja wa viongozi wa madaktari hao wasiokuwa na mipaka jimboni Kivu Kaskazini hii <todakana> leo tumefungua milango kwenye vituo viwili <todakana> <todakana> hicho cha majengo na Kahembe ili raia wa Goma wapewe chanjo. Juma lijalo vitakuwa vituo sita na kuendelea chimboni. Wakati hayo yakiripotiwa, vifo vya watu walioambukizwa wa virusi vya ebola vyaendelea kupungua siku baada ya siku, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. <mimitra> Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Mkutano kuhusu idadi ya watu na maendeleo duniani ambao ulifanyika jijini Nairobi ulitamatika huku ukiwa na maazimio mbalimbali yakikubaliwa ikiwa ni pamoja na namna ya kuzuia mimba za utotoni, lakini pia namna ya kupanga uzazi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Carol Corir, alihudhuria mkutano huo na hii hapa ripoti yake. Mkutano huu ulikumbwa na changamoto si haba. Wabunge wa Kenya wakigoma kutoa ushirika wa kuwa wenyeji wa ICBD, vilevile, vile vile viongozi wa dini, hili jumba hata tusifikirie kamwe kuleta watu ambao nia yao na madhumuni kuweza kujaribu kuzungumza mambo ambayo kwamba ni ya kipuuzi mbaya zaidi. Mkutano huu unapokamilika, masikitiko ni kuwa malengo makuu ya kongamano hilo yangali kuafikiwa japo nusu. Daktari Josephine Kabaye ni mkurugenzi wa baraza la idadi ya watu nchini, anaorodhesha mimba za mapema ya kwanza. Visa vya mimba za mapema vimekuwa vikiongezeka mno, wasichana wa umri kati ya kumi na kumi na tisa wanazaa mno, inamaanisha kuna shida kuwapa habari muhimu na huduma za upangaji uzazi. Kundi hili mamo sawia na wabunge kutoka Umoja wa Yuropa. Mili ya wanawake hapa imelengwa na wanaopinga haki za uzazi. Tuna madaktari ambao ni vizuizi kwa haki ya kuavya mimba kwa msingi wa afya ya mama na mtoto, japo sheria zipo, kuna asilimia tisini ya madaktari kama hao. Pili, kuna makundi yanayoshurutisha kubatilisha sheria hizo kuwatumia wabunge. Vijana nao wameelezea hisia zao anatamani kusoma maswala ya elimu kutoka shule ili hali hawapati haya mambo. Kwa hivyo shule pia zinafaa kuweza kuongeza kupitisha ujumbe kuhusiana na elimu ya jinsia, na kina mama pia wanahisi kuwa wana haki kuhusu uzazi. Kwa hiyo pengo kubwa la uhitaji wa njia za kupanga uzazi ulivyobainiwa kwenye kongamano hili sharti kujazwa. Ni haki kupanga uzazi, lakini sasa utaona kwa sababu ya dhuluma tofauti tamaduni, saa ingine mbinu za kuzuia uzazi nyingi zinawekwa kwa mwanamke. Naam, kwa hivyo uh, kuna teknolojia, najua sasa hivi ya tembe tofauti wanaume wanaweza meza pia wao, aa, kusaidia katika kuninyo, ili mzigo wa mambo mengi katika jamii usiwe wa mwanamke peke yake. Japo waandalizi wa, wa kongamano hilo wanasisitiza malengo hayo si ya kusubiri tena, mambo kubadilika ni swala la kusubiriwa. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Polisi katika wilaya ya Rukiga nchini Rwanda Juma hili. Walisema wanachunguza kesi ya madai ya kupigwa risasi hadi kuuawa kwa wafanyabiashara wawili wa Uganda wanaodaiwa kusafirisha tumbaku kinyume cha sheria nchini humo. Shirika la chakula duniani FAO lilitoa wito kwa wakulima barani Afrika kukumbatia kilimo hai ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, kwa kile linachosema kuendelea kutumia mbolea za kemikali kunachangia ukosefu wa chakula katika nchi zinazoendelea. Mwandishi wetu Stephen Mumbi alituandalia ripoti ifuatayo. Akizungumza jijini Dar es Salaam, mwakilishi mkazi wa FAO nchini Tanzania Fredi Kafero amesema kilimo hai kinaongeza tija kwa mkulima. Aina mbali ya kuwawezesha wakulima kuhimili changamoto mbalimbali mbali, ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, pia ni rafiki kwa mazingira, kwa kuzingatia utegemezi wa viumbe vyote yaani mimea, wanyama, binadamu na mazingira yao. Kafero wameongeza kuwa kilimo hai kimesaidia kuimarisha usalama na uhakika wa chakula pamoja na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi na uhifadhi wa mazingira. Nchini Tanzania, ubalozi wa Ufaransa umewasaidia wakulima wadogo elfu sita katika mradi wa utunzaji wa ekolojia na uhifadhi wa mazingira mkoani Mtwara. Frederik Clavier, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, anasema kilimo cha kemikali kina athari kubwa kwa dunia. Mfumo wa kilimo cha kemikali kimesababisha upotevu wa miti, ukosefu wa maji, upotevu wa viumbe hai, uharibifu wa ardhi na uzalishaji wa hewa ya ukaa, na hii ni dunia nzima. Kilimo hiki kina manufaa gani kwa wakulima? Konstantina Kitanda ni mshauri wa mawasiliano kutoka shirika la kuendeleza kilimo hai nchini humo. Mkulima huyu hakika atatengeneza maisha yake vizuri, lakini anaacha faida katika mazingira. Kwa maana mazingira atakuwa ameyatunza, ardhi itakuwa imehifadhi maji maji, maji atakayobaki chini ya ardhi yatakuwa salama, maanake sumu tunazoweka kwenye mazao tukiamini kwamba tunaua wadudu, haziishi kwenye mazao, zinakwenda mbali, zinaharibu ardhi, zinachafua vyanzo vya maji. Novemba 27 na 28 mwaka huu utafanyika mkutano wa kitaifa nchini humo kuangazia namna ya kuongeza matumizi ya mifumo ya ikolojia katika kuongeza uzalishaji na ubora wa bidhaa za kilimo kwa usalama wa chakula, kutokomeza umasikini, kuongeza uchumi na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi ili kuwa na kilimo endelevu. Katika uga wa kimataifa msikilizaji, rais wa Bolivia Evo Morales alitangaza kujiuzulu kufuatia maandamano ambayo amekuwa akifanyika tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu mwezi uliopita. Mwandishi wetu Viktor Melkisedek Abuso ametuandalia taarifa ifuatayo. Waziri wa mambo ya nje wa Mexico Marcelo Ebrad amethibitisha kuwa Morales ameondoka nchini Bolivia kwa kuabiri ndege ya serikali yake. Kabla ya kuanza safari rais huyo wa zamani, wake wa zamani ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter inauma sana kuondoka nchini Bolivia na kuongeza kwamba siku moja atarejea akiwa na nguvu mpya. Wakati huo huo, kamanda wa jeshi nchini humo amewataka wanajeshi kuungana na polisi ili kusaidia kutuliza ghasia ambazo zimeongezeka baada ya Morales kuamua kuondoka madarakani. Wafuasi wake wamekuwa wakipambana na polisi na zaidi ya watu ishirini wamejeruhiwa. Naibu kiongozi wa bunge la senati kuwa rais wa mpito hadi pale uchaguzi mwingine utakapofanyika. Morales alichaguliwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na sita na atakumbukwa kwa kupambana na umaskini katika nchi yake. Juma hili jeshi la Israel lilisema limetekeleza mashambulizi mapya katika ngome za wanajihadi katika eneo la Gaza baada ya roketi kadhaa kurushwa katika ardhi ya Israeli licha ya kuwepo kwa makubaliano ya uwepo wa utulivu. Emmanuel Eleazari ana taarifu zaidi. Katika taarifa yake kwa wanahabari kupitia mtandao wa kijamii wa WhatsApp, jeshi la Israel limesema linashambulia Gaza. Wiki hii makabiliano kati ya jeshi la Israel na wapiganaji wa Kipalestina yalishuhudiwa katika eneo la Gaza baada ya Israel kumuua kamanda wa kundi la kijihadi. Hata hivyo, Misri iliingilia mapigano hayo na kusaidia kuleta utulivu kati ya pande hizo mbili, hali ambayo inatarajiwa kubadilika baada ya Israel kuanzisha mashambulizi mapya. Mapigano ya wiki hii, kwa mujibu wa madaktari wa Kipalestina, yamesababisha vifo vya watu 34, wote raia wa Palestina, wakiwemo watoto wanane na wanawake watatu. Israel nayo imesema wanajeshi wake zaidi ya 60 walijeruhiwa. Nam, Jonas Lukwesa Dashile, wewe kama msikilizaji wetu ukiwa huko Lusaka nchini Zambia, tuambie una mtazamo gani kuhusu hali hii inayoendelea huko katika ukanda wa Gaza? Kwa kweli nafsi yetu inahitaji kupata amani, lakini kwa hali ambayo inakuwa inaonekana ya mavita, inakuwa inatusuasua tukitesatesa. Inabidi viongozi watafute namna ya kutatua mzozo ili watu waishi nyamani, ili bidii mmoja wa mataifa na raisi wa Israeli wa Gaza wakae pamoja, watatue mzozo, waone chanjo ni nini. Asante sana. Huo ni mtazamo wake Jonas Lukwesa Dashile. Ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, na hapo amekuwa akizungumza nasi akiwa huko Zambia. Asante sana. Asante sana, nashukuru msikilizaji. Na hii ndiyo tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini. <muchilli> Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Watu 15 wauawa usiku wa kuamkia leo huko beni mbau mashariki mwa DRC. Shirika la ndege la afrika kusini laanza majadiliano ya upatanishi na vyama vya wafanyakazi wa shirika hilo walioanza mgomo jana Ijumaa. Na mtu mmoja uawa na wengine wajeruhiwa katika maandamano yaliyoenea kote nchini Iran leo Jumamosi. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo Jumamosi, Novemba 16 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfi.kiswahili.com na redio washirika. Idadi ya raia wanaoondoka katika mji mkuu wa Beni, Mbau, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeongezeka kufuatia mashambulizi mawili leo Jumamosi, na kusababisha watu 15 kuuawa wakiwemo mbilikimo saba. Katika wiki hii ni watu wapatao thelathini na wawili ambao wameuawa na waasi wanaosadikiwa kuwa wa ADF rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix tshisekedi amesema ana matumaini makubwa kuwa maambukizi ya ebola yatamalizika nchini humo kufikia mwisho wa mwaka huu. Chisekedi ametoa kauli hiyo akiwa ziarani jijini Berlin nchini Ujerumani baada ya kuzinduliwa kwa chanjo ya pili ya Ebola wiki hii mjini Goma. Tangu mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na nane, watu zaidi ya elfu mbili wamepoteza maisha na zaidi ya elfu tatu kuambukizwa Ebola mashariki mwa nchi hiyo. Polisi nchini Cote d'Ivoire wametaifisha tani mia mbili za dawa bandia huko Abidjan wiki hii na kuwakamata watuhumiwa wanne, akiwemo raia mmoja wa China. Kiongozi wa polisi ameiambia AFP leo Jumamosi. Hatua hiyo ni pamoja na dawa bandia ambazo hazikuwa na nguvu kamili zilizojaa katika nyumba ya vyumba viwili. Shirika la ndege la Afrika Kusini leo Jumamosi limeanza mazungumzo ya upatanishi na vyama vya wafanyakazi, siku moja baada ya wafanyakazi hao kuanza mgomo usio na ukomo ambao ulilazimisha shirika hilo kuahirisha safari za mamia ya ndege. Wafanyakazi zaidi ya elfu tatu pamoja na wahudumu wa ndani ya ndege, mafundi na wafanyakazi wa ardhini walianza mgomo jana Ijumaa kudai malipo ya juu na kupinga mipango ya marekebisho inayo isha kuwapunguza kazi idadi kubwa ya wafanyakazi. RFI Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili dakika thelathini na tatu Afrika Mashariki. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, na tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mtu mmoja ameuawa na wengine kujeruhiwa katika maandamano yaliyoenea kote nchini Iran leo Jumamosi, baada ya uamuzi wa kushtusha wa kuongeza bei ya petroli na mgao katika nchi hiyo inayokabiliwa na vikwazo vya Marekani. Kifo hicho kimetokea katika mji wa kati wa Sijan ambapo watu walijaribu kuwasha moto kwenye kituo cha mafuta lakini walizuiliwa na vikosi vya usalama, shirika la habari la ISNA limeripoti. Tukio hili limekuja baada ya maandamano yaliyoanza jana Ijumaa, saa kadhaa baada ya kutangazwa kuwa bei ya petroli itaongezwa kwa asilimia hamsini kwa lita sitini za kwanza na asilimia mia tatu kwa ongezeko lolote zaidi ya lita hizo kila mwezi. Kiongozi wa mpito wa Bolivia Janin Anes jana Ijumaa amesema kwamba rais wa zamani Evo Morales atalazimika kujibu haki ikiwa atarejea nchini, kwani wafuasi wake watano waliuawa katika mapigano makali na vikosi vya usalama. Morales alijiuzulu na kukimbilia Mexico baada ya kupoteza msaada wa vikosi vya usalama vya Bolivia kufuatia majuma kadhaa ya maandamano yaliyotokana na kuchaguliwa kwake kwa mara nyingine ambapo watu kumi na watano waliuawa na zaidi ya mia nne kujeruhiwa. Wanamgambo wamewafyatulia risasi wapiga kura wachache wa Kiislamu wa wa waliokuwa ndani ya mabasi leo Jumamosi, wakati nchi ya Sri Lanka ikipiga kura kumchagua rais mpya na ukoo wa Rajapaksa ukitazamia kurejea uongozini miezi saba baada ya Waislamu wenye msimamo mkali kufanya mashambulizi mabaya ya mabomu kwenye kisiwa hicho. Jamii ya Watamili wachache na Waislamu wanaonekana kuwa muhimu katika uchaguzi. Na shambulio hilo kaskazini magharibi mwa kisiwa hicho ambapo hakuna mtu aliyejeruhiwa, labda lilikuwa na madhumuni ya kuzuia watu kupiga kura. Washambuliaji hao walichoma moto matairi barabarani na kuweka vizuizi barabarani kabla ya kufyatua risasi na kupiga kwa mawe magari mawili yaliyokuwa kwenye msafara wa mabasi zaidi ya mia moja, polisi wamesema, ambapo baada ya kupiga kura walipewa msaidizi mwenye silaha kuwarejesha nyumbani na askari kutoka Jeshi la Ukombozi la Watu wa China wameondoka katika kambi yao kwa muda huko Hong Kong leo Jumamosi ili kusaidia kufanya usafi baada ya wiki ya usumbufu uliosababishwa na maandamano ya demokrasia, hatua nadra kufanywa na jeshi bila kuombwa na serikali. Hatua hiyo imeshuhudia idadi kubwa ya wanajeshi kutoka kwenye ngome hiyo ambayo iko kwenye kambi chini ya katiba ndogo ya Hong Kong wakiwa na vifaa vya mazoezi na vya kufanana na vile vya kuondolea uchafu na mabaki ya matofali karibu na ngome yao. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto Na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Nam ni wasaa makala ya jukwaa la michezo na Fredrik Nwaka, karibu. Nam barabara kabisa. Asante sana mwenzangu Sabina Krispini na Bigambo. Sabina alikuwa akikujuza habari za dunia msikilizaji, na tunakuletea sasa makala ya jukwaa la michezo. Na leo Jumamosi tunakuletea uchambuzi wa matukio mbalimbali ya kispoti ambayo yamejiri barani Afrika na kwingineko duniani, ukitegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Mimi ni Fredrick Nwaka hapa studio na kwenye laini ya simu naungana na wachambuzi wa michezo Juma Mudimi akiwa mjini Tabora, ni magharibi mwa Tanzania. Karibu sana Juma Mudimi katika makala jukwaa la michezo. Asante sana Fred Smotha. Bila shaka lakini katika laini nyingine tumefanikiwa kumrejesha hewani, uh, Bonifasi Osano anaungana nasi akiwa nchini Kenya, katika kaunti ya Kisumu, ni magharibi mwa taifa la Kenya. Karibu sana Osano. Bonifasi Osano unanipata bila shaka? Naam, tuna mweka sawa. Bonifasi Osano bila shaka pia ataungana nasi hivi punde, lakini moja kwa moja, msikilizaji, basi tuanze kutazama uh, mechi za kuwania kufuzu fainali za mataifa barani Afrika za mwaka 2021 ambazo zimeanza kuchezwa wiki hii katika viwanja mbalimbali mbali barani Afrika na Kenya, ikiwa mjini Cairo wiki hii ilipata sare ya bao moja kwa moja na Misri ambayo ni mabingwa mara saba wa mashindano ya kombe la mataifa barani Afrika, bao la Kenya likifungwa na Michael Olunga. Lakini mjini Wagadugu, Uganda ilitoka sare bila kufungana na timu ya taifa ya Bukinafaso, ambayo ni sare muhimu sana ugenini katika mechi hizi za kuchu, za mchujo na Burundi ilianza vibaya kwa kunyukwa mabao mawili kwa bila dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, ilhali Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitoshana nguvu ya bilabila na, bila bila, na timu ya taifa ya Gabon. Zambia wao walitandikwa mabao matano kwa bila na Algeria, ilhali Botswana na Zimbabwe hazikufungana mjini Harare. Mjini Dar es Salaam hapo jana, Tanzania ilianza vyema pia kampeni yake ya kundi J baada ya kuichakaza Equatorial Guinea mabao mawili kwa moja, bao la ushindi likifungwa na Salum Abubakar kunako dakika za nyongeza zile za mchezo. Pengine kabla hatuja sijawatupia mpira wa wachambuzi wangu, hebu tumsikilize kocha Etienne Ndairagidi akitoa ya ya ya tathmini yake ya nini hasa sababu zilizopelekea timu yake kupata ushindi katika mchezo wa hapo jana. Tulihitaji sana hizi pointi za za mwanzo, kwa sababu leo mwanzo wa kutafuta kurudi tena AFCON. Plani tulikuwa nazo, Mungu kabariki. E, vijana wame pambana, afu pia support ya nyumbani, ndiyo tunashukuru sana kuona, uh, jinsi mashabiki kuna muda waliweka hata tochi, tunasikia wanatupush, wakatuongezea nguvu, na afu pia na, na tunashukuru media kwa kazi mlifanya, wengi wenu mlitupa information kutokana na hii timu jinsi inacheza, walitusupport wakatuambia tumewafuatilia tumewaona hivi, tukachanga na sisi, tukao tunatafuta. Kwa hiyo mimi naita ni ushindi wa nchi, ni taifa nzima imeshinda. Mrundi Etienne Ndairagije kocha wa timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars. Kwa upande mwingine mfungaji wa bao la pili la Stars a, kiungo mchezaji wa safu ya kiungo Salum Abubakar anazungumza baada ya mchezo huo. Nimejisikia mwenye furaha ndio maana nimeshangilia sana. Mimi nasema tumejipanga vizuri, kwa sababu usiku tunasafiri tunaenda Tunisia, tunaenda kutafuta pointi tatu nyingine. Huu mpira kipindi cha kwanza tumekosa nafasi, katu karekebisha, katuambia tupige, nafasi tumerudi, mwalimu tupige tumeweza kupata, tumepata pointi tatu, wasi wanakata tamaa mapema. Na huyo ni kiungo wa timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars, Salum Abubakar Shuaboy. Juma Mudimi. Uh, moja kwa moja mpira ni wako sasa. Etiene Ndairagiji anasema ni ushindi wa taifa zima, akitaja sababu tatu: hamasa ya mashabiki uh, taarifa kutoka kwa vyombo vya habari na hamsha hamsha iliyokuwepo uwanjani. Unatathmini vipi wewe? E, ni kweli ushindi wa jana wa Taifa Stars dhidi ya Guine tunaweza tukauita tuka kwamba ni ushindi wa taifa zima, maana tuliona namna na kuelekea mechi hiyo kulipokuwa kuna hamasa kubwa, ilikuwa ikiendeshwa na waandishi wa habari za michezo nchini, lakini pia kuna ile, ile inayojiita timu ya hamasa ya Taifa Stars ambayo inashirikisha ina, ina, ina viongozi kutoka vilabu mbalimbali vinavyoshiriki ligi kuu soka Tanzania bara, lakini pia mashabiki kwa kiasi fulani, mwamko wa mashabiki wa Tanzania ku kuhusiana na timu yao ya taifa umezidi kukua, na kama tunakumbuka e, kwa msimu huu wa soka, yaani msimu huu wa elfu mbili kumi na tisa elfu mbili na ishirini uwanja wa taifa wa Dar es Salaam umekuwa na matokeo mabaya kwa timu za ndani. Tumeona vilabu vyetu vikubwa hivi vimeshindwa kupata matokeo wanapocheza na timu za nje, na hata kwa Taifa Stars huu ndo ushindi wake wa kwanza. Kwa hiyo mashabiki wote walikuwa kwa nia moja kabisa wameamua kwenda kuisapoti timu ya taifa Taifa Stars. Lakini pia wachezaji kwa kiasi fulani, mfano kipindi cha pili walionekana kuongeza umakini zaidi katika mchezo, lakini pia walicheza mchezo wa nguvu ili kuhakikisha kwamba wanalipatia taifa ushindi. Tutaangalia nafasi alizokuwa anatengeneza watu kama wakina Simon Epigodi Msuva, lakini pia hata wakina Distram Mkimbi. Pamoja na kwamba jana waliingia na mbinu wa kuhakikisha kwamba mbwana Samata hatembei, na kama jana utagundua timu nyingine waliingia na ile tunasema prinsipi wa kuhakikisha bwana Samata atembei, na kweli walikuwa anatembea naye, lakini baadaye mwalimu Etienne Dairagije no. alifanya tactical switch ambapo ditramwinchimbi aliamia kati Samata akaamia pembeni japo no. kuwa walikuwa wanambana sana, lakini kumbana zaidi kwa Samata kulitoa nafasi kwa wachezaji wengine kama wakina Simon Msupa, lakini pia hata wachezaji wa safu ya kiungo yani no hapa namwongelea Mzamiri Yasin pamoja na Salumu Abubakar Shuaboy aliyefunga goli la pili, huyu kwamba walipata nafasi ya kung'aa zaidi baada ya wale kuconcentrate kwa upande huo. Lakini na asante sana Juma muda auko, uh, nasi sana uh, tukiendelea tu, tu, tu, tu na, na, na, na mechi hizi za mchujo ambazo zimeanza wiki hii uh, Anaangisi Msoka anaungana nasi pia akiwa Nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam. Karibu sana anangisi Msoko, lakini ulifuatilia kwa karibu sana mechi ambazo zimekuwa zikichezwa wiki hii za kuania kufuzu kwa fainali za mataifa ya Afrika. Zambia ikipigwa mabao matano kwa bila na Algeria, wakati Uganda, moja kati ya timu bora sana katika mchezo wa soka katika eneo hili la Afrika Mashariki na Kati, walitoka sare nchini Bukina Faso bila kwa bila, wakati Kenya walikomboa bao dhidi ya Misri mabingwa mara saba. Hii na maana gani katika mwanzo huu wa timu hizi za Afrika Mashariki kuelekea fainali za mwaka elfu mbili na ishirini na moja? Nadhani kitu kimoja ambacho ni cha msingi kinaonyesha kwenye mechi hizi za kwanza ni kuimarika kwa timu nyingi za ukanda wa Afrika Mashariki Ukiangalia Uganda wameweza kufanikiwa kupata sare katika mechi yao ambayo likuwa ugenii dhidi ya Burkina Faso ambayo ni timu bora katika ukanda wa Afrika. Kenya amefanikiwa kulazimisha uuhu Kenya amefanikiwa kulazimisha uuhu kwa nani kwa <laughs> ambao ni mabingwa mala Victoria wa kihistoria wa mashindano ya AFCON Ukiangalia Tanzania tunazidi kuendeleza pale tulipoishia kwenye mashindano yaliyopita ya kufuzu. Mechi ya mwisho uwanja wa taifa tufanikiwa kuwafunga Uganda magoli matatu kwa bila. Na jana ukiangalia tumefanikiwa vyovyote kuibuka na ushinda magoli mawili kwa moja dhidi ya ya. Kwa hiyo inaonyesha ni kwamba nchi nyingi za Afrika Mashariki zinaanza kuimarika. Shaka, asante sana. Na tayari mechi za mkondo wa pili zitachezwa uh, wiki ijayo ambapo Tanzania tayari imesafiri, hivi sasa tunavyozungumza wako angani, walikielekea huko nchini Tunisia ambako watapambana Jumanne, watapambana na Libya katika mchezo wa mkondo wa pili, na mchezo huo uh, utachezwa nchini Tunisia kutokana na sababu za kiusalama nchini Libya. Tunisia wao walianza uh, hatua ya kwanza kwa kuinyuka Libya mabao manne kwa moja ili hali Moroko pia ilitosha na nguvu ya bila kwa bila nyumbani dhidi ya Mauritania. Tusalie nchini Tanzania ambako wiki hii uh, leo kumeanza mashindano ya soka ya wanawake kwa nchi za Afrika mashariki na kati ambapo mataifa manane yanashiriki mashindano hayo. Michi, mechi za ufunguzi zimechezwa leo za kundi A ambapo Burundi wameanza vyema kwa kuwabandika Zanzibar mabao matano kwa bila, wakati Tanzania Bara ama mabingwa watetezi wa, wa mashindano hayo wameanza vyema pia michuano mash, e, ya mwaka huu kwa kupanda ushindi mnono mabao tisa kwa bila dhidi ya Sudani Kusini, huku mshambulizi Mwanaamisi Omari akiweka kambani mabao matatu. Juma, bila shaka umeshuhudia mashindano haya ambayo yanarushwa na kituo cha luninga cha Azam. Mwanzo wake unatoa pi taswira gani ya namna mashindano yatakavyokuwa hadi siku ya kilele? E, ilikuwa ni kawaida kwa mashindano haya ya wanawake. Tukiangalia timu kama ya Sudan Kusini ambayo inashiriki kwa mara ya kwanza, haikutegemewa kama itafanya makubwa katika michuano hii, na tumeona hata uchezaji wao walipokuwa wakicheza leo dhidi ya timu ya Tanzania Bara ya wakinamama, ambapo wamekubali kipigo cha mwezi tisa kwa sifuri lakini, pia hata kwa upande wa Zanzibar, tunaona namna ya uchezaji wao, sio timu ambayo tutarajie italeta ushindani mkubwa, lakini hali ambayo unaiona mfano katika kundi hili ambao kuna uh, katika kundi hili la Tanzania Bara huenda ushindani labda ukawepo kati ya Tanzania na Burundi kutafuta nani atamaliza wa kwanza, lakini pia tutarajie ushindani mkubwa kutoka kwa mataifa kama Kenya, mataifa kama Uganda ambao katika soka la wanawake kwa kiasi fulani wamekuwa kichalenji Tanzania Bara, na kama tunavyojua Tanzania Bara amekuwa ni bingwa mara mbili mtawalia wa michuano hiyo. Kwa hiyo ameingia kama bingwa mtetezi ambao ubingwa huo amechukua kwa mara mbili mfululizo. kwa Kwa hiyo tutarajia anakutana na changamoto kubwa, na changamoto kubwa zaidi ambaye inamkumba Tanzania bara ni ile pressure ya kucheza nyumbani. Na hata katika mchezo wa leo tumeona Tanzania bara walikuwa na nafasi ya kushinda zaidi, hata hizo goal kick alizoshinda, lakini kutokana na ile pressure nyumbani ni kipindi cha kwanza, mm. kuzidiwa na presha. Kwa hiyo tutarajie michuano ambayo itakuwa ni mizuri, lakini pia tutarajie huko mbele ushindani utakuwa mkubwa na sio kama sasa hivi ilivyoanza katika hatua ya mafunzo. Bila shaka mechi za kundi B zitachezwa hapo kesho, ambapo makamu bingwa wa mashindano hayo Kenya watapambana na Ethiopia na Uganda itachuana na Jibuti. Fainali hizi zitafikia tamati mwishoni mwa mwezi Novemba, zinachezwa nchini Tanzania katika uwanja wa Azam Complex uliopo Chamazi, nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam. Naam msikilizaji, wiki hii shirikisho la kandanda duniani FIFA limeteremsha uh, rungu la miaka kumi ya kutojihusisha na mchezo wa kandanda kwa rais wa zamani wa shirikisho la soka Tanzania, TFF, Jamali Malinzi. Uamuzi wa FIFA ulitangazwa wiki hii na kwa mujibu wa taarifa kutoka ndani ya shirikisho hilo zinasema kwanza, kwamba Malinzi alikutwa na hatia ya ya kukiuka maadili ya soka sanjari na kwenda kinyume na taratibu za miiko ya taasisi hiyo. Na ripoti zinasema kwamba kiongozi huyo amepigwa faini pia ya dola laki tano na anatumia kutenda makosa hayo kati ya mwaka 2013 na 2017 alipokuwa rais wa TFF. Kwa sasa kiongozi huyo wa zamani wa soka nchini Tanzania yupo korokoroni akishikiliwa na mamlaka za Tanzania kwa tuhuma za utakatishaji wa fedha, akiwa rais wa, wa TFF Malinzi, si wa kwanza, Anangisie Msokwa. Tulishuhudia Kwesi Nyantaki, rais wa zamani wa shirikisho la kandanda nchini Ghana, pia akikutwa na masaibu kama haya. Katibu mkuu wa KAFU wa zamani Hisham Alamlani pia alikutwa na makadhia hii, lakini alikuwa rais pia wa KAFU. Isa Hayatu, mbabe wa soka barani Afrika, naye sasa hivi kuna mkururu wa shutuma mbalimbali mbali zinazomwendea juu ya matumizi mabaya ya madaraka katika awamu yake ya uongozi Kashfa kama hizi za viongozi wa soka barani Afrika zinatoa picha gani hasa katika namna ambavyo soka la Afrika linaendeshwa? Naam, anaangisie Msokwa. Yeah, unajua kitu kimoja ambacho, ukiangalia viongozi wengi wa Afrika, wamekuwa hawana nia ya kuendeleza soka la Afrika. Kama tulivyojadili kuna siku moja nikakwambia kwamba wengi wapo kwa ajili ya maslahi yao binafsi na kwa ajili ya vipato vyao binafsi lakini wengi hawana nia ya dhati ya kuendeleza, kuendeleza mpira wa Afrika. Wengi wamekuwa wakiingia kwa ajili ya kujidirikizea mali. Ukiangalia msuruhu wa watu waliopata tuma na kufungiwa katikati kati ya wiki hapa na FIFA utagundua kwamba swala hilo na linasababisha mpira wa Afrika udidimie. Viongozi wengi hawana nia ya dhati. Nilishia kusema siku moja kwamba hata ile dira kiongozi anaoingia kwenye ma, madaraka lakini hana dira ya michezo kwamba wape waufikishe mpira wa Afrika, wape ofikishe mpira wa nchi husika ya Kiafrika. Wengi wamekuwa wanafanya kwa ajili ya maslahi yao binafsi. FIFA wamekuwa wanatuma hela nyingi sana kwenye nchi za Afrika kwa ajili ya maendeleo ya mpira wetu, lakini wengi wamekuwa wakizitumia hela hizo kwa ajili ya mambo yao binafsi kwao. Hili swala litaendelea kudumiza mpira wa Afrika mpaka pale viongozi wetu watapoamua kubadilika. Swala hili litaendelea kuumiza mpira wa Afrika mpaka viongozi wataendelea kubadilika. Malinzi si wa kwanza. Kumekuwa na mkururu wa viongozi wengi wa Afrika wakituhumiwa kwa makosa mbalimbali ya rushwa na kadhalika, lakini si Afrika pekee, kwa sababu ugonjwa huu hata pia ulimtibulia mambo rais wa zamani wa shirikisho la kandara duniani FIFA Jose Sepu Blata. Msikilizaji unategea sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ukiwa Bujumbura nchini Burundi ni saa kumi na moja na dakika hamsini na moja na ukiwa Arusha kaskazini mwa Tanzania ni saa kumi na mbili na dakika hamsini na moja Mimi ni Fredrick Nwaka hapa studio, na kwenye laini ya simu kuna nimeungana na wachambuzi wa michezo Juma Mdimi akiwa Tabora magharibi mwa Tanzania na vilevile vile, Nangisi Msokwa akiwa Dar es Salaam nje kidogo ya jiji la Dar es Salam na kama unafuatilia mechi mbalimbali za kuwania kufuzu kwa mataifa ya Ulaya, kutakuwa kuna ratiba ambayo inachezwa hivi leo, na atakujuza hapo baadaye kidogo. Msikilizaji nam, tuangalie sasa mchezo wa riadha ambapo uh, baadhi ya wanariadha nchini Uingereza wanaonya kwamba watashtaki chama cha Olimpiki nchini humo kwa madai ya kukiuka taratibu za udhamini. Wanariadha hao Mofara Laula Mwil pamoja na Katarina Johnson ni miongoni mwa wanariadha ambao wameandika barua ya kisheria iliyotumwa kwa chama hicho wakikituhumu kwa kutengeneza, kwa kuandaa taratibu ambazo zinawakwamisha katika staiki zao. Baadhi ya vipengele vinavyowazuia ni kutoshiriki baadhi ya mashindano amba, vipengele ambavyo wanadai kwamba ni kuwazuia wao kama wanariadha ama wanamichezo kupata vipato vyao vingine nje ya vile vilivyopo katika taratibu. Nam turejelee sasa kuangazia michuano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji chini ya umri wa miaka ishirini na mitatu ambayo inaendelea kule nchini Misri, na hivi sasa ikiwa imefikia hatua ya nusu fainali. Hapo jana Nigeria ilishindwa kupata tiketi ya kwenda katika Uh, kwenda mbele ya michuano hiyo baada ya kuchakazwa kwa bao moja kwa baada ya kutoka sare bila kufungana na Afrika Kusini. Sasa Nigeria inakosa tiketi ya kushiriki michuano ya Olimpiki mwakani ambapo bara la Afrika litawakilishwa na timu tatu za mchezo wa soka chini ya umri wa miaka 23 na timu nne zilizofuzwa tu ya nusu finali ni Ivory Coast, Ghana, Misri na Afrika ya Kusini na Afrika itawakilishwa na timu tatu katika mashindano hayo Nigeria ya mwaka 94 katika kule Atlanta nchini Marekani iliyonyakua medali ya dhahabu, Juma Mudimi ya mwaka 96, Kinanwanko, Kanu, Rashid Yekin imetoweka kwa sasa, na tunashuhudia Nigeria ikikosa tiketi ya kwenda ya kushiriki michuano ya Olimpiki mwakani. Eh, Nigeria imekuwa ni taifa ambalo limekuwa na timu bora za vijana tukianzia timu ile ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita ambao waliwafunga timu ya taifa ya Argentina katika fainali ya michuano ya Olimpiki kwa jumla ya magoli matatu kwa mawili lakini baada ya hapo Nigeria imekuwa ikipata vizazi bora japokuwa wamekuwa hawana miendelezo mzuri kupelekea katika timu ya taifa ya wakubwa lakini Nigeria kutolewa na Afrika Kusini ni jambo ambalo limeshangaza wengi kwa sababu Nigeria ilikuwa inatarajiwa kupanda vizuri kwa katika michuano hii kuzingatia vijana wengi walioko katika timu ya taifa ya Nigeria hili ya vijana wa chini ya umri wa miaka ishirini na tatu wengi wao wanacheza soka barani Ulaya au katika timu kubwa zilizoko kaskazini mwa bara la Afrika na magharibi mwa bara la Afrika, lakini tuseme kwa kiasi fulani vile tunavyoviita vizazi vya dhahabu vimeendelea kutoweka Nigeria, na hata baadhi ya wachezaji wengi ambao wana asili ya taifa hilo sasa hivi wamekuwa wakikimbilia barani Ulaya na kuchukua uraia wa mataifa mengine. Kwa hiyo tusishangae sana kwamba kwa sasa Nigeria kukosa kushiriki mchuano ya Olimpiki, lakini pia hata timu yao ya taifa ya wakubwa tunaona namna ambavyo imekuwa ikisiwakiwa, japo katika aoni iliyopita kwa kiasi fulani ilifanga vizuri, lakini sio ile Nigeria ambayo tumekuwa tukizoea lakini, mataifa kama ya Afrika Kusini tunajua, ai taifa kama kama Ivory Coast tunafahamu, wana akademi bora zaidi ya ya ya ya ya ya, ya, ya. Timu za timu za vijana barani Afrika ambayo inasimamiwa na klabu ya ASEC Mimosas. Lakini pia Afrika Kusini hatuwezi kukaibeza, sasahizi imeanza kukua katika mchezo wa mpira wa miguu, na hata wachezaji wengi sasahizi wamekuwa wakikimbilia kwenda kucheza toka Afrika Kusini, lakini wachezaji wa kusini wengi wamekuwa hawataki kutoka nje ya taifa lao. Kwa hiyo Afrika Kusini na taifa kama Misri sio mataifa ya kuyadeza, kwa sababu wamewekeza sana katika soka la vijana, hali ndio inapelekea wanakuwa na timu bora za taifa. Kwa hiyo tutarajie tutapata timu tatu ambazo zitakuwa ni bora bila, bila shaka na tutaenda kufanya vyema bila shaka. Juma Mudimi na Anangisi Msokwa, muda umetukimbia, hatuna budi kukomea hapa lakini wiki hii pia kumekuwa na draw ya hatua ya makundi ya michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika. Kundi A, Almasri ya Misri, Piramids ya Misri pia, Enugu Rangers ya Nigeria na Alinadhub ya Mauritania. Kundi B kuna Zanaco ya Zambia, DC Motema Pembe ama Daring Club Motema Pembe, uh, RS Berkane, Esai ya Benini inatamatisha no, no, kundi timu nne kutoka kundi, za kundi B, kundi C, Bidvest ya Afrika Kusini, Joliba ya Mali, Horoya ya Guinea na Alnasri ya Libya, kundi D, Nyimba ya Njimba Nigeria, San Pedro ya Ivory Coast, Asani Agadi ya Algeria na Paradou ya Algeria. Mechi za hatua ya makundi zitaanza mwezi wa Desemba. Asanteni sana kwa kushiriki nami katika makala ya jukwaa la michezo. Wiki hii, Juma Mudimi pamoja na Anangisi Msokwa. Naam, asante msikilizaji. Namwona Sabina Nabigambo ameingia na jezi nambari tisa ya Mwanahamisi Omari wa Tanzania Bara. Karibu sana Sabina Nabigambo, tamatishe matangazo ya jioni. Naam, nashukuru sana Frederick Noka. Msikilizaji pia na kushukuru kwa muda wako. Hadi hapa hatuna la ziada. Mimi ni Sabina Crispin Nabigambo, hadi wakati mwingine, kwa heri. nam msikilizaji kibao Maria cha kwake fali pupa msanii wa DRC ndicho kinatufungia matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Hadi hapa sina la ziada, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Asante na jioni njema.