Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Raia wenye hasira na wanaharakati huko Oicha washiriki maandamano ya kulaani utovu wa usalama wilayani Beni. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch la shutumu maafisa usalama nchini Sudan kwa kupanga shambulizi dhidi ya waandamanaji mapema mwaka huu. Na waandamanaji kadhaa wakamatwa katika chuo kikuu cha Hong Kong wakati wakitoroka maafisa usalama. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumatatu, Novemba 18 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili.com na redio washirika, na ukiwa na lolote usisite kutuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baada. Waandamanaji wenye hasira wakiongozwa na wanaharakati huko Oicha wameshiriki katika maandamano ya kulaani utovu wa usalama wilayani Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, baada ya watu sita kuuawa katika maeneo ya Pakanza Mutendere. Waasi wa ADF Nalu wanashutumiwa kuhusika. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo. Maandamano ya hasira yafuatia shambulizi jipya mjini Owicha, kilomita 30 kaskazini mwa jiji la Beni, kufuatia mauaji mapya katika kata la Pakanza. Joseph Paluku, shahidi wa tukio. so, sita walifariki dunia, askari mmoja na raia watano ambao ni wakimbizi, alisema Emmanuel Paluku, kiongozi wa maeneo hayo. Tukasikia mlio wa risasi ngambo ya makulumbe, na wakati tulilamuka asubuhi, tukaona manyumba zimechomwa tano. Kuna watu pia ambao walifariki, ndiyo watu tano ni wakimbizi. Kuna hatua wa zimekamatwa kulinda miji dhidi ya mashambulizi ya ADF, asema msemaji wa jeshi Meja Makazukai. mm -hmm. Jana jeshi lilichukua ngome kubwa ya ADF bondeni Mapobu, walioponyoka walisambaa. Lengo yao sasa ni kuchafua jeshi kwa mauaji. Presha inaendelea dhidi yao, tumejipanga kulinda miji. Askari wetu mmoja amefariki, wane wamejeruhiwa, na kuna askari wawili wa monusko waliojeruhiwa pia. Ni zaidi ya watu 2800 kuuawa wa kikatili tangu mwaka wa 2014 na waasi wanaoaminika kuwa ni Erickson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Nam, tukiendelea kusalia nchini DRC, askofu mkuu wa kanisa Katoliki nchini humo Fridolini Ambongo amelaani migogoro ya kikabila maeneo ya Minembwe, mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Kinshasa mwandishi wetu Fredi Tendilonge anatuarifu zaidi. Askofu alianza kwanza kulaani machafuko yanayotendeka mashariki mwa DRC. Tumepokea kwa huzuni kubwa hali ambayo inapita katika milima ya Fizi na Uvira ambako kumekuwa na migogoro ya kikabila. Kuna hata wageni ambao wanapigana katika udongo wetu. Sasa imetosha. Hali hii inasikitisha. Ambongo aliomba pia jeshi la Kongo kuondoa makundi za jeshi za kigeni katika wilaya ya Minembwe. Inaomba kila mmoja wachukue jukumu lao. Jeshi pia liondoe katika maeneo hayo makundi yote ya uasi, hasa ya kigeni, ili tuandae mjadala ambao utatutoa katika migogoro hii. Kwa hatua hiyo, alikemea pia migogoro ya kisiasa kati ya wafuasi wa muungano wa FCC ya rais mustafu Joseph Kabila na kash ya rais Tshisekedi. Raia wamechoka na mivutano za kisiasa ambayo kweli haina faida. Kuna viongozi wapya ambao wana jukumu. kama unajukumu, usipitishe muda kwa ugomvi ambao hauna faida. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Ebola ugonjwa kuambukiza, wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbu kuluma Kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji, sabuni au majifu. Kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unaendelea kuitegemea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam Tanzania. Ni saa 12 dakika 5 kwa saa za Afrika Mashariki. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limewashutumu maafisa wa usalama nchini Sudan kwa kupanga mashambulizi dhidi ya waandamanaji mapema mwaka huu. Human Rights Watch inasema inataka serikali ya mpito kuwachukulia hatua wale wote waliohusika na mashambulizi ya Juni. Wanajeshi wameshutumiwa kwa kuwapiga risasi na kuwaua waandamanaji wakati wakishinikiza jeshi kutounda serikali. Dkt Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Anatathmini ripoti hii. Ripoti kama hii bila shaka ni nzuri kabisa na inaonyesha ina, ina ulimwengu mzima jinsi gani ambavyo vyombo vya utawala vilivyoweza kuwa vikatili na ukatili mkubwa kabisa kule Sudani ya Khartoum, na pengine ni funzo kwa watawala wengine kwamba wakati raia wa kawaida wanapojaribu kushiriki katika mabadiliko hali mabadiliko au maandamano, vyombo vya madola viweze kutumia nguvu kiasi wasitumie nguvu kupita kiasi, ambayo inaweza kusababisha vifo, kwa sababu baada ya mwaka mmoja miwili au baadaye, tuko na e, Human Rights Watch na vilevile vile mashirika mbalimbali ambayo yanatetea haki za binadamu, ambayo bila shaka yataweka, wataweka katika upande wa kuwajibika. Ni sauti yake Dk. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii cha Bungoma nchini Kenya. Bodi ya mikopo ya elimu ya juu nchini Kenya inasema itaweka hadharani majina na picha za wakopaji wapatao 85 ikiwa hawatalipa ndani ya siku 30. Bodi hiyo inasema inataka kurejesha angalau shilingi bilioni 50 za Kenya, deni ambalo ni la tangu mwaka 1975. Mtu yeyote nchini Rwanda ambaye anahifadhi nyumbani ndege aina ya korongo wa kijivu amepewa muda wa hadi mwezi Disemba kuwa amerejesha ndege huyo mwenye asili ya mwituni kwenye hifadhi, au atakabiliwa na hatua za kisheria. Hii ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa leo Jumatatu na bodi ya maendeleo ya Rwanda, na ni onyo la mwisho kwa kila mtu anayewinda kiharamu, kuuza na kuwahifadhi ndege hao nyumbani. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kh mita bendi 13. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Nawe unayo nafasi ya kutuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 25576415747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Waziri mkuu wa Ufaransa Edouard Philippe amesema kuwa Ufaransa itaendelea kuimarisha ushirikiano wake na mataifa ya Afrika katika kupambana na makundi ya kijihadi katika ukanda wa Sahel. Akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano wa amani mjini Dakar nchini Senegal hii leo, Philippe amepongeza utendaji wa wanajeshi wa Ufaransa nchini Mali na mataifa mengine ya Afrika Magharibi tangu kuzinduliwa kwa operesheni kadhaa zinazolenga kuyatimua makundi ya wanajihadi tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu. Waziri mkuu wa Ufaransa Edward Philippe ametoa wito wa kuwepo ushirikiano zaidi, kama anavyoeleza. Ufaransa ilitikia wito wa kushiriki katika Operation Serval Operation Barkhane, ambazo sasa ni operesheni za kikanda. Ufaransa haikuwa peke yake katika mapigano. Katika baadhi ya maeneo tulifanikiwa kutokomeza kama sio kudhibiti ama kurudisha nyuma jaribio la mashambulizi ya wanajihadi. Jambo lililopo hapa ni kwamba makundi ya kijihadi yanatumia uzembe wetu, pale ambapo tunakosa ushirikiano. Tunahitaji minisma tunahitaji G5 Sahel, ambao wanafanya kazi kwa ushirikiano mzuri katika operesheni zao kwenye maeneo ya mipakani kwa namna ya pekee. Ni sauti yake Edouard Philippe, waziri mkuu wa Ufaransa. Ufaransa imerejesha nchini Senegal jambia la msomi na mtawala wa Kiislamu wa karne ya 19 kama sehemu ya kujitolea kurejesha kwenye makoloni yake ya zamani ya Afrika Magharibi vitu muhimu vya urithi wao wa kitamaduni. Katika hafla iliyofanyika kwenye mji mkuu wa Senegal, Dakar, waziri mkuu wa Ufaransa Edouard Philippe alimkabidhi rais wa Senegal Macky Sall upanga wa chuma, shaba na mbao ukiwa katika ala yake ya ngozi. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Niger Hama Amadou aliyeshiriki katika uchaguzi mkuu uliopita na kwenda nchini Ufaransa kwa ajili ya matibabu amerejea nyumbani na kupelekwa jela. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anaeleza zaidi. Ripoti zinasema kuwa kabla ya Amadu kupelekwa jela alifikishwa mahakamani baada ya kurejea nchini humo. Spika huyo wa zamani wa bunge alirejea nyumbani baada ya kifo cha mama yake na alionekana akiwa ametembelea kaburi alikozikwa mama yake jijini nia mei kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2016 Alizuiwa jela kwa miezi kadhaa kwa madai ya kuhusika na ulanguzi wa watoto, mashtaka yanayosema yalichochewa kisiasa. Hata hivyo, baadaye aliachiliwa huru kutoka jela ili kwenda nchini Ufaransa kwenda kupata matibabu L. Radio France International. Ikiwa ndo kwanza unaungana nasi msikilizaji, haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa upande wa muda ni saa 12 dakika 11 Afrika Mashariki, sawa na saa 12 tayari imetimu dakika ya 12 kwa saa za Afrika ya kati. Waandamanaji kadhaa wamekamatwa walipokuwa wanatoroka katika chuo kikuu cha Hong Kong, walipokuwa wanawatoroka maafisa wa usalama. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Kundi la waandamanaji karibu mia moja lilijaribu kutoroka, lakini likazidiwa na kukabiliwa na risasi za mpira na mabomu ya kutoa machozi katika jiji hilo la Hong Kong. Hii ni mara ya tatu kwa waandamanaji kujaribu kutoroka katika chuo hicho katika makabiliano na maafisa wa usalama wanaopambana na ghasia. Wakati wa huo, mahakama kuu imeamuru kuwa kitendo cha waandamanaji kuvaa vinyago wakati wa maandamano sio kinyume cha katiba ya eneo hilo. Kwa miezi kadhaa sasa, waandamanaji wameendelea kushinikiza mabadiliko wanayosema ni ya kisiasa katika eneo hilo, wakisema kwamba hawataki kutawaliwa tena na China. Serikali ya China hata hivyo imeendelea kusisitiza kuwa haitambui harakati za waandamanaji hao ambao sasa wanatishia ukuaji wa uchumi wa Hong Kong. Iran imesema bado inakabiliwa na ghasia licha ya kwamba hali imekuwa shwari leo Jumatatu baada ya siku za maandamano ya vurugu yaliyotokana na uamuzi wa kushtusha wa kuongeza bei ya petroli katika nchi hiyo inayokabiliwa na vikwazo. Barabara kubwa zimezuiliwa, benki zimechomwa moto na maduka yameporwa katika machafuko ya kitaifa tangu Ijumaa iliyopita ambayo yamesababisha vifo vya watu wawili ambao ni polisi na raia. Korea Kaskazini inasema haina tena shauku ya kufanya mazungumzo na Marekani isipokuwa kama Washington itatoa makubaliano mapya katika mazungumzo yao ya nyuklia. Pyongyang imesema leo Jumatatu saa kadhaa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuangazia matarajio hayo jana Jumapili, rais Trump aliandika katika ukurasa wake wa Twitter akimtaka kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kuchukua hatua za haraka na kwamba wataonana hivi karibuni. na msikilizaji, muda mfupi ujao tutajielekeza viwanjani, lakini uh, ni kukumbushe tu ya kwamba matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfi.kiswahili.com na vilevile vile kupitia redio washirika shirika. Kwa hapa Dar es Salaam Tanzania, tunasikika kupitia 960 FM na huko Kampala Uganda ni 937 FM na, um, nam msikilizaji, tayari tujielekeze viwanjani na Steveni Mumbi. Habari za jioni. Salama sana, Sabina Crispi na Bigambo. Moja kwa moja tuanze na michuano ile likipachikwa na Suzi Abdalla aliyejifunga na Mwajuma Liamba wa Sudan katika mchezo ambao unaendelea hivi sasa ikiwa ni dakika takriban ya 85-86. Kilimanjaro Queens ya Tanzania inamenyana na timu ya taifa ya Burundi na timu ya Tanzania inaongozwa kwa magoli manne kwa nunge. Magoli ya Kilimanjaro Queens yamepachikwa na Donisia Minja akiingia kambani mara mbili dakika ya thelathini na nne na sitini na tano Tusubiri tuone huenda yakarejea yale ya mchezo wa mwanzo. Katika kundi hili ulipocheza na Sudani Kusini, Tanzania ilishinda magoli tisa kwa nunge, lakini hii leo kuna utofauti mkubwa. <clears throat> Kumradhi, unaona namna ambavyo timu ya taifa ya Burundi, timu ya taifa ya Tanzania zinavyochuana, japo tofauti bado inaonekana. Mm -hmm. Yule anayejua anajua tu naikumbuke kwamba timu hii ya taifa ya Tanzania bara ya wanawake Kilimanjaro Queens ni bingwa mtetezi katika michuano hii analishikilia ilitaji mara mbili mfululizo. Nam, nam. Kwingineko, tukiangazia ile michuano ya Euro au kombe la mataifa ya Ulaya, Cristiano Ronaldo amesema anakusudia kuvunja rekodi ya dunia ya kuwa mfungaji kinara wa magoli, kauli inayokuja baada ya hapo jana kufunga goli lake la 99 wakati timu yake ya taifa ya Ureno ikibuka na ushindi wa magoli mawili kwa nunge dhidi ya Luxembourg katika mchezo wa kuwania kufuzu kombe la michuano ya mataifa ya ulaya maarufu kama euro 2020 bado magoli kumi tu ronaldo amfikia gwiji wa soka raia wa iran ali daei aliyefikisha magoli 109 na, na ronaldo ameifungia timu yake ya taifa ya ureno magoli kumi na nne michuano hiyo inaendelea hii leo sabina ambapo ireland ya kaskazini itamenyana denmark ugiriki itakuwa wenyeji wa finland italia watamepetana na armenia E, Gibraltar watakuwa wenyeji wa Uswisi, Malta watakabiliana Norway, huhispania Hispania watakuwa wenyeji wa Romania na Sweden watakuwa wenyeji wa visiwa vya Faroe. Ndivyo mambo yatakavyokuwa kwingineko katika ligi ya mpira wa kikapu cha Marekani maarufu kama ligi ya NBA. Matokeo ya michezo iliyopigwa mapema hii leo, la kazi imeitandika Atlanta Hawks kwa vikapu mia moja ishirini na viwili kwa mia moja na moja. Orlando Majik imeitandika Washington Wizards kwa vikapu mia moja ishirini na tano kwa mia moja ishirini na moja. New Orleans imetakata mbele ya Golden State Warriors kwa vikapu mia moja na vinane kwa mia moja. Memphis Grizzlies imeitandika Denver Nuggets. Denver Nuggets imetandika Memphis Grizzlies kwa vikapu 131 kwa 114. Cleveland Cavaliers imetandika na Philadelphia 76ers kwa vikapu 114 kwa 95 na Sacramento Wizards imetandika Boston Rockets kwa vikapu 100 kwa 99, tofauti ya kikapu eh, kimoja. Tukielekea ukingoni tuangazie michuano ya kuania kucheza kombe la mataifa bingwa barani afrika katika ile hatua ya makundi kusaka nafasi hiyo ya michuano hiyo ambayo itapigwa pale mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja timu ya taifa ya kenya, Harambee Stars inashuka dimbani usiku wa hii leo kumenyana na togo katika mchezo wa kuwania kucheza fainali za kombe la mataifa ya afrika dhidi ya togo kenya na togo zinasaka ushindi wao wa kwanza katika mchezo wa kundi G katika hatua hii ya makundi baada ya Kenya kutoka sare na Misri ya goli moja kwa moja katika mchezo wa kwanza huku Togo ikifungwa na Komoro goli moja kwa nunge. Kenya na Togo zimesha kutana mara tano, Kenya ikishinda mara mbili na Togo ikifunga Kenya mara mbili na kutoka sare mara moja, ambapo mara ya mwisho timu hizi kukutana ilikuwa ni Februari 29 mwaka 2012 ambapo Harambee Stars ilishinda kwa magoli mawili kwa moja katika mchezo wa kut kuania kucheza michuano hii ya afcon wakati harambee stars ikicheza hii leo katika uwanja wa nyumbani majirani zao taifa stars ya tanzania ipo ugenini nchini tunisia kucheza na timu ya taifa ya libya katika mchezo wa pili ambao utapigwa hapo kesho baada ya kushinda mchezo wa kwanza dhidi ya guinea ya ikweta kwa magoli mawili kwa moja kwa hivyo hapo kesho tutasubiri tuone mambo yatakuwa namna gani. Kikosi cha itndaragij kama kitafanya maajabu kama yaliyotokea jijini Dar es Salaam. Asante Sabina. Naam, nakushukuru Steven Mumbi, asante. Naam, msikilizaji, endelea kuwa nami katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia suala la ubunifu na mazingira, na nimetembelewa na Liberata Kawamala. Yeye ni mwanzilishi wa kampuni ya Libe Green Innovation, lakini pia ni mtendaji mkuu wa Maisha Hai Initiative, na ameambatana na dada Clara Hellman, yeye ni msaidizi wake. Karibuni sana katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Asante sana. Asante sana. Nam uh, tukianza kabisa na Liberata, wewe umekuwa katika programu ya kusaka wabunifu kwa ajili ya mazingira na mambo mengine kama afya, kilimo, chini ya programu ya Tanzania Innovation Explore Gala, na bila shaka mmezunguka katika mikoa mbalimbali ya hapa Tanzania kwa ajili ya kutafuta wabunifu, na nakumbuka kipindi cha nyuma ulifika hapa na kutuelezea uh, nia na dhumuni la kufanya program hii. Uh, karibu, msikilizaji angependa kufahamu kile ambacho kimefanyika hadi sasa. Karibu. Asante sana. Uh, niwakumbushe kidogo kwamba Tanzania Innovation Expo Gala ni mradi wa vijana au ni program ambayo inafanyika kwa ajili ya vijana kwa manufaa ya vijana katika kuwatambua, kuwawezesha, lakini pia kuwapa njia ya kuweza kufanya kile kitu ambacho wanakifanya kwa usahihi zaidi. Uh, hii program imeandaliwa na Wifosid kwa kushirikiana na, na Libre Green Innovation pamoja na Maisha Initiative. Kwao kwa pamoja tunaona kwamba mazingira yana nafasi kubwa lakini kila kitu tunachokifanya kiko ndani ya mazingira, tukihusisha afya, teknolojia, um, kilimo na vitu vingine vyote viko ndani ya mazingira. Kwao ndo maana sekta ambao ni kubwa zaidi tukaiweka pamoja, ndo tukasema kwamba lazima Libe, Green Innovation na Maisha Initiative kwa pamoja tuweze kuhakikisha kwamba tunapata vijana ambao wataweza kutatua matatizo moja kwa moja ya kimazingira kuendana na, na changamoto nyingine ambazo tumekutana nazo I program tume tumezindua uh, pale Dodoma mwezi wa kumi tulipomaliza tume pale, tumezindua tumefanyia usahiri vijana kadhaa ambao wamejitokeza kwa upande wa Dodoma. Tunashukuru kwamba vijana wengi walijitokeza, wengi sana wamejitokeza kufanya usahiri. Tumefanya usahiri, tumeweza kuwapata vijana ambao sisi tulikuwa tuna wame, wamekizi vile vigezo. Lakini pia tumetoka pale, tumeenda Mbeya. Mbeya pia mwitikio ulikuwa ni mkubwa, tumepata vijana kwa kushirikiana na TSCIA pale Mbeya. Mbeya kwa kushirikiana na halmashauri pamoja na wadau mbalimbali wa mazingira, pamoja na wengine ambao wameupenda katika kusaidia kuhakikisha kwamba vijana wanapata ujumbe, pia wanaweza kujitokeza kuonyesha kile kitu alicho nacho pia tumeenda Kigoma pia ikwani vile, vile vijana wamejitokeza. Tumeenda Mwanza, tumetoka Mwanza tumekuja tena Arusha. Arusha kwa sahivi, tuko hapa Dar es Salaam ambapo ndo mkoa wa mwisho kabisa tukishamaliza hapo sasa, ndo tutakuwa tuna ile camping kuja kwa pamoja kwamba sasa vijana wote ambao wamepata hii fursa, wameweza kuchaguliwa mikoani huko, tunawaita kwa pamoja hapa da kwa ajili ya kuwafundisha sasa, kuwapika, wanasema kuwapika kwa siku ishirini na moja. Kwa hiyo ina maana sasa tutapa kwa Dar es Salaam tutafanya tarehe ishirini na moja na tarehe ishirini na mb kuwatangazia vijana. Nashukuru kwamba RFA inazidi kutupa moto kwamba meseji iwafikie nam. Katika kuzunguka kwenu mikoani, pengine labda uh, kile mlichokitarajia kukipata mmefanikiwa, na ni changamoto gani ambayo mmekutana nayo? Uh, vijana kwa mikoani, kwa mtazamo ambao tumeona mikoani, vijana wako wengi ni wa, sio yani kusema kwamba si kusema kwamba si wabunifu ila wajajua nini maana ya ubunifu, ndo kitu ambacho tumekuja kukigundua, kwa sababu mtu anakuja anakwambia naomba mtaji, anataka fanye kitu fulani, ubunifu. Sasa ufanya kufanya biashara na ubunifu, kumbuka, ni kila kitu kinahitaji ubunifu. Sasa na ni, mm. nionyeshe ule ubunifu wako ulionao, na changamoto gani unaitatua. Sasa mtu ana, unaleta kitu kwamba nimepanda miti kwenye sekta ya mazingira, anakwambia nimepanda miti, kila mtu anapanda miti, lakini sasa wewe unapandaje miti na unashirikishaje vipi jamii? Nionyeshe ule ubunifu wako ambapo leo na kesho utakuwa tatua tatizo kwa upana zaidi, lakini pia tukilenga katika sekta ya ajira kwamba unatatua natatua pia asilimia kadhaa ya kuokoa kwamba vijana watakwa watajiriwa katika huo mradi wako. Sasa tuna tunavyoangalia tuna watu tukagundua kwamba vijana wengi sio kusema kwamba si wabunifu, ni wabunifu, ila wajajua nini maana ya ubunifu. Na, uh, tukianzia hapo hapo kwa kwa maana ya kwamba vijana wamejitokeza kwa wingi, kumekuwa na mwitikio mkubwa lakini hmm lakini changamoto ni kwamba hawafahamu bado nini maana ya ubunifu. Labda msikilizaji um, ambaye anakusikia leo ndeo, sasa hivi pengine umwelezee, ili hata yule ambaye yuko da na anahitaji kufika tarehe ishirini moja na ishirini mbili mm, ajue anakuja kufanya nini. Hebu tuambie ubunifu hasa ni nini? Um, kwa, kwa sisi kwa sababu kila mtu katika uh, sekta oga wana, wana, wana namna jinsi ambavyo wanaweza kuelezea ubunifu ni nini, mm, kulingana na, na zile vitu ambavyo wamevi kwa kwetu sisi ubunifu ni ile hali ya, ku, ya kutatua au kuongezea thamani kitu ambacho kipo au kukivumbua upya, lakini unakuwa unatatua tatizo fulani katika jamii, na sisi namna tumelenga katika sekta ya mazingira kwamba sekta ya mazingira itakuwa ni moja ya sekta ambazo ndo mtu akibuni kitu chochote kile ambacho kitakuwa kuna matatizo fulani, kwa sababu unapokuwa na wazo lile, wazo linatatua nini? hmm. linataka lifanye nini kwa ina maana hapo ndo watakuja kuelewa. Ha, mimi nitabuni kitu labda kwenye kutatua shida ya, ya chupa za plastiki nitatengeneza teknolojia yangu itakuwa hivi. kwa tayari uko kwenye sekta ya teknolojia, lakini unatatua tatizo gani la mazingira sasa? Yeah. Ina maana tunapokuja katika ubunifu ni ule uh, unapoongezea thamani ya kitu katika kile kitu ambacho unakifanya, hata kama kipo, lakini sasa unachokifanya ni kuongezea thamani. Na pengine labda katika uh, maeneo ama mikoa ambayo mmeitembelea, yeah, pengine ni ubunifu wa namna gani ambao mmekutana na ambao pengine hukuwahi kuona na umegundua kwamba Tanzania ina watu ambao wana ubunifu wa hali ya juu? Kiukweli kwa, kwa mikoa ambayo tumetembelea nimeona vitu, niseme vimenishangaza sana, sikuwahi kuvifikiria kwamba kitu hiki kinaweza kikatengeneza hiki kitu, yani nimekuwa nimeshangaza sana, nimeona kwamba ni jinsi gani vijana wa kitanzania ni wabunifu, ila tu kuna kitu ambacho wanakikosa. Mm, basi kwa sababu vijana wengi tumekuwa tukifanya vitu wenyewe, tunajichimbia kwamba hata anapokuja anakwambia, dada, anapiga simu nikileta wazo langu alichoweza kweli kuibiwa amtuweza kwenda kulitumia sehemu nyingine ndo maana sisi moja kwa moja tunashirikiana na wizara ya sayansi na teknolojia, kwa kitengo cha DSTI kuhakikisha kwamba tumepata zile assessment form kutoka wizarani zile, kwamba kwa ajili mtu anapoleta wazo lake, unampa akimiliki yake na ile anaijaza kwa mikono yake mwenyewe. Mimi nikija kuirudisha wizarani, tayari imeshawekwa kwenye database zao, inakuwa imesha kwamba fulani ndo mwenye wazo fulani. Na pengine labda kwa msikilizaji ambaye afahamu programu hii itafanyika wapi, kwa hapa Dar es Salaam. Uh, kwa hapa Dar es Salaam, kama nilivyotangulia kusema kwamba tunashirikiana na Costech. Sasa tume, tume, tume ya sayansi na teknolojia. Ina maana kwamba tayari pale ndo, ndo eneo husika. Kwa tutafanyia pale Costech, eneo la sayansi, kwa watu ambao wanafahamu ni pale ukiwa unaenda makumbusho utashuka kituo cha sayansi. Kwa uni tarehe ishirini na moja ambayo itakuwa ni siku ya usahiri, vijana tunawakaribisha sana kwa ajili ya ku, kuleta yale mawazo yao ambao wanafikiri kwamba yanaweza yakatatua, na matatizo uh -huh, ya, ya, ku, ya kimazingira teknolojia uh, kilimo, na sekta mbalimbali, elimu, afya, ko tunawakaribisha sana, kuna Naam. Mm. Asante sana na sasa ni mgeukie dada Clara, uh, wewe umekuwa pia katika harakati hizi za mambo ya mazingira, pengine labda unaweza ukazungumziaje utayari wa vijana kujihusisha na masuala ya utunzaji wa mazingira? Karibu. Asante. Mimi kwa upande wa mazingira, vijana kuna changamoto kidogo, vijana hawana utayari na wengine pia wana, wanatamani kama hata ana wazo labda kuhusu mazingira au wanatamani kufanya mazingira, anatamani aanzie juu mm, asianzie chini. Hiyo imekuwa changamoto mm. Vijana waamke, waangalie fursa ambazo ziko katika jamii zinazowazunguka, iwe ni teknolojia, iwe mazingira, iwe kilimo Fursa ni nyingi, na vijana wamekuwa hawana utayari kwa sababu wanatamani, yani wanataka kufanya kwa kulipwa, wanataka kuangalia, wanaingiza nini, badala ya kuangalia wanachokitoa. Kwa hiyo vijana watoe hiyo fikra kwanza, alafu kingine waache, inaitwa umaskini wa fikra mm, wafikirie, waangalie mbali. na msikilizaji, basi, hadi kufikia hapa, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala ya mazingira Leo Dunia Yako Kesho, ambapo leo tulikuwa tunaangazia uh, ubunifu na mazingira. Na hadi hapa sina la ziada. Asante kwa muda wako, hadi wakati mwingine. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, na kutakia siku njema. Kwa heri. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Raia wenye hasira na wanaharakati huko Oicha washiriki maandamano ya kulaani utovu wa usalama wilayani Beni, mashariki mwa DRC. Ufaransa kuendelea kuimarisha ushirikiano wake na mataifa ya Afrika katika kupambana na makundi ya kijihadi katika ukanda wa Sahel. Na waandamanaji kadhaa wakamatwa katika chuo kikuu cha Hong Kong wakati wakiwatoroka maafisa usalama. Karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu Novemba 18 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo. Baadaye, waandamanaji wenye hasira wakiongozwa na wanaharakati huko Oicha, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, wameshiriki katika maandamano ya kulaani utovu wa usalama wilayani Beni baada ya watu sita kuuawa katika maeneo ya Pakanza Mutendere. Waasi wa ADF Nalu wanashutumiwa kuhusika. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo <tinyo> Maandamano ya hasira yafuatia shambulizi jipya mjini Owicha, kilomita 30 kaskazini mwa jiji la Beni, kufuatia mauaji mapya katika kata la Pakanza. Joseph Paluku, shahidi wa tukio. Sita walifariki dunia, askari mmoja na raia watano ambao ni wakimbizi, alisema Emmanuel Paluku, kiongozi wa maeneo hayo. Tukasikia mlio wa risasi ngambo ya makulumbe, na wakati tulilamuka asubuhi, tukaona manyumba zimechomwa tano. Kuna watu pia ambao walifariki? Ndiyo, watu tano ni wakimbizi. Kuna hatua zimekamatwa kulinda miji dhidi ya mashambulizi ya ADF, asema msemaji wa jeshi, Meja Makazukai. Jana jeshi lilichukua ngome kubwa ya ADF bondeni mapobu. Walioponyoka walisambaa, lengo yao sasa ni kuchafua jeshi kwa mauaji. Presha inaendelea dhidi yao, tumejipanga kulinda miji. Askari wetu mmoja amefariki, wane wamejeruhiwa, na kuna askari wawili wa MONUSCO waliojeruhiwa pia. Ni zaidi ya watu 2800 kuuawa wa kikatili tangu mwaka wa 2014 na waasi wanaoaminika kuwa ni ADF. Mtu yeyote nchini Rwanda ambaye anahifadhi nyumbani ndege aina ya korongo wa kijivu amepewa muda wa hadi mwezi Desemba kuwa amerejesha ndege huyo mwenye asili ya mwituni kwenye hifadhi au atakabiliwa na hatua za kisheria. Hii ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa leo Jumatatu na bodi ya maendeleo ya Rwanda na ni onyo la mwisho kwa kila mtu anayewinda kiharamu, kuuza na kuwahifadhi ndege hao nyumbani. Watu wa kabila la Sidama nchini Ethiopia siku ya Jumatano watapiga kura ya maoni kwa lengo la kuunda jimbo lao, suala ambalo wachambuzi wa mambo wanasema linaendelea kuligawa taifa hilo kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Tangu mwezi Julai kumekuwa na maandamano yaliyosababisha watu zaidi ya kumi kupoteza maisha na wengine kujeruhiwa katika makabilio ya maafisa wa usalama na waandamanaji. Ethiopia kwa sasa ina majimbo tisa yanayojitegemea na katiba ya nchi hiyo inaitaka serikali kuharamia kura ya maoni iwapo kutakuwa na kabila ambalo litataka kuunda jimbo lao. Wakili Ojwang Agina ni mchambuzi wa siasa eneo la pembe ya Afrika, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Kujitenga kwa jimbo ile watu wasilamu wanataka, sio kutoka nchi ya Ethiopia, lakini kubaki ndani ya Ethiopia, lakini wawe wanasimamia mambo yao kwa mambo ya kimitaa, ile serikali ya mtaa au serikali ya kaunti au ya mkoa. Wanataka kutekeleza uh, haki yao kama watu ya hiyo eneo, wawe wakijisimamia kwa serikali yao ndogo. Kwa hivyo hiyo ni nzuri, inatakikana katiba ya Ethiopia iwekelee njia au masharti ambayo watu wakitaka kuwa na jimbo lao wanastahili kufuata, badala uh, ya kuleta rafsha gurubu kuua watu ni sauti yake wakili ojwang agina mchambuzi wa siasa za eneo la pembe ya afrika anazungumza akiwa nairobi nchini kenya bodi ya mikopo ya elimu ya juu nchini kenya inasema itaweka hadharani majina na picha za wakopaji wapatao 1085 ikiwa hawatalipa ndani ya siku thelathini bodi hiyo inasema inataka kurejesha angalau shilingi bilioni 50 za kenya deni ambalo ni la tangu mwaka 1975 Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limewashutumu maafisa wa usalama nchini Sudan kwa kupanga mashambulizi dhidi ya waandamanaji mapema mwaka huu. Human Rights Watch sasa inataka serikali ya mpito kuwachukulia hatua wale wote waliohusika na mashambulizi ya mwezi Juni. Wanajeshi wameshutumiwa kwa kuwapiga risasi na kuwaua waandamanaji wakati wakishinikiza jeshi kutounda serikali. Mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya anatathmini ripoti hii. Ripoti kama hii bila shaka ni nzuri kabisa na ito, ina, ina- inaonyesha ulimwengu mzima jinsi gani ambavyo vyombo vya utawala vilivyoweza kuwa vikatili na ukatili mkubwa kabisa kule Sudani ya Hatum, na pengine ni funzo kwa watawala wengine kwamba wakati raia wa kawaida wanapojaribu kushiriki katika mabadiliko, hali ya mabadiliko au maandamano, vyombo vya madola viweze kutumia nguvu kiasi wasitumie nguvu kupita kiasi, ambayo inaweza kusababisha vifo, kwa sababu baada ya mwaka mmoja miwili au baadaye, tuko na e, Human Rights Watch, na vilevile vile mashirika mbalimbali ambayo yanatetea haki za binadamu, ambayo bila shaka yataweka wataweka katika upande wa kuwajibika. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii cha Bungoma nchini Kenya. sawa na saa kumi na moja dakika thelathini na nane kwa saa za Afrika ya Kati. Waziri Mkuu wa Ufaransa Edouard Philippe amesema kuwa Ufaransa itaendelea kuimarisha ushirikiano wake na mataifa ya Afrika katika kupambana na makundi ya kijihadi katika ukanda wa Sahel. Akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano wa amani mjini Dakar nchini Senegal leo Filipe amepongeza utendaji wa wanajeshi wa Ufaransa nchini Mali na mataifa mengine ya Afrika Magharibi tangu kuzinduliwa kwa operesheni kadhaa zinazolenga kuyatimua makundi ya wa wanajihadi mwaka elfu mbili kumi na tatu. Waziri Edwardi Filipe ametoa wito wa kuwepo ushirikiano zaidi, kama anavyoeleza. Ufaransa haikuwa peke yake katika mapigano. Katika baadhi ya maeneo tulifanikiwa kutokomeza kama sio kudhibiti ama kurudisha nyuma jaribio la mashambulizi ya wanajihadi. Jambo lililopo hapa ni kwamba makundi ya kijihadi yanatumia uzembe wetu pale ambapo tunakosa ushirikiano. Tunahitaji minisma tunahitaji G5 Sahel ambao wanafanya kazi kwa ushirikiano mzuri katika operesheni zao kwenye maeneo ya mipakani kwa namna ya Ni sauti yake Edward Philipe, waziri mkuu wa Ufaransa. Wanamgambo waliopanda ngamia na farasi wamewaua watu sita katika kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Nijeria, eneo linalokumbwa na mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu. Polisi wamesema jana Jumapili majambazi hao wenye silaha walizindua shambulio la mapema siku ya Alhamis huko Aljanaru, kijiji kilichopo katika jimbo la Adamawa, kabla ya kukutana na kikundi cha kijamii cha ulinzi. Msemaji wa polisi Suleimani Nguroje amesema mashambulizi ya majambazi kaskazini mwa Nigeria yameibuka katika miaka ya hivi karibuni na yanalenga maeneo ya mbali na mifugo. Chama tawala cha Nigeria leo Jumatatu kimeshinda uchaguzi katika jimbo kuu la mafuta la Bayelsa Tume ya uchaguzi imesema, ishara ya kuongezeka kwa ushawishi wa rais Muhamadu Buhari katika ngome za upinzani, wakati wakazi wa eneo hilo walipiga kura zao katika uchaguzi mdogo wa jimbo la Bayesa na jimbo kuu la Kogi siku ya Jumamosi, katika uchaguzi uliotawaliwa na ghasia za mara kwa mara na unyanyasaji, ikiwa ni pamoja na mauaji, kutekwa nyara, kununua kura, kuharibiwa kwa vifaa vya kupigia kura na vitisho. Shirika la ndege la Afrika Kusini limeanza tena baadhi ya safari za kimataifa ambazo hapo awali zilisitishwa kufuatia mgomo uliosababishwa na mzozo wa mshahara. Hatua hii imekuja huku safari za ndege za ndani ya nchi zikiendelea kusitishwa ambapo mazungumzo kuhusu mshahara kati ya shirika hilo na, na vyama vya wafanyakazi yalivunjika mwishoni mwa wiki <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika 41 Afrika Mashariki. Waandamanaji kadhaa wamekamatwa walipokuwa wanatoroka katika chuo kikuu cha Hong Kong walipokuwa wanawotoroka maafisa wa usalama. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Kundi la waandamanaji karibu mia moja lilijaribu kutoroka, lakini likazidiwa na kukabiliwa na risasi za mpira na mabomu ya kutoa machozi katika jiji hilo la Hong Kong. Hii ni mara ya tatu kwa waandamanaji kujaribu kutoroka katika chuo hicho katika makabiliano na maafisa wa usalama wanaopambana na ghasia wakati huo mahakama kuu imeamuru kuwa kitendo cha waandamanaji kuvaa vinyago wakati wa maandamano sio kinyume cha katiba ya eneo hilo kwa miezi kadhaa sasa waandamanaji wameendelea kushinikiza mabadiliko wanayosema ni ya kisiasa katika eneo hilo wakisema kwamba hawataki kutawaliwa tena na china serikali ya china hata hivyo imeendelea kusisitiza kuwa haitambui harakati za waandamanaji hao ambao sasa wanatishia ukuaji wa uchumi wa Hong Kong. Urusi leo Jumatatu imekabidhi meli tatu za jeshi la baharini ilizochukua mwaka mmoja uliopita kutoka kwa Ukraine, viongozi wa Mosco na Kievu wamesema katika harakati za hivi karibuni za kupunguza mvutano kati ya nchi hizo mbili, kabla ya mkutano muhimu. Baada ya kubadilishana kwa wafungwa mnamo Septemba na kujiondoa kwa vikosi vya mstari wa mbele kwa wiki chache zilizopita, hatua hiyo inaashiria hatua nyingine katika kujaribu kusuluhisha mzozo wa miaka mitano mashariki mwa Ukraine. Karibu katika mahojiano a msikilizaji. Waandamanaji wenye hasira wakiongozwa na wanaharakati huko Oicha wameshiriki katika maandamano ya kulaani utovu wa usalama wilayani Beni baada ya watu sita kuuawa katika maeneo ya Pakanza, Mutendere, na tangu mwezi Oktoba watu zaidi ya hamsini wamepoteza maisha baada ya kuanza kwa operesheni ya kijeshi katika eneo hilo kupambana na waasi. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Jeanpau Gahangondi, mbunge katika bunge la Kivu Kaskazini na mwanaharakati wa haki za damu akiwa huko Oicha wilayani Beni mpaka hivi raia wa mji wa Uicha, mbau kokola maimoya na mahali pengine kutoka mazizi kuenda Eringeti, hawajui wamlalamikie mtakatifu gani. Raia wameomba rais aanzishe operesheni za kijeshi za kuwatwanga adui porini, ambao walikuwa wakiwachinja, wakilunguza nyumba zao, wakipora mali yao. Rais ameweza ya kutekeleza hiyo mambo e. Pengine hali ikoje kwa sasa baada ya kutokea kwa mauaji hayo? Maeneo ya Mbau, Pakanza, Katendere, watu wako katika hali ya kukosa kitumaini, wanakosa wafanye nini? Wakati wanaua watu, hakuna kazi inafanyika ndani ya mji wa Wicha tena hii sa usiku nataka kuingia, watu wanafikiria watakimbilia wapi? Watafanya nini? nini itatokelea tena saa za usiku? Nikisema wanakosa matumaini na, na, na pengine ninyi kama wanaharakati wa haki za binadamu, na mnatafsiri vipi mauaji haya ya kuendelea namna hii wakati bado operesheni za jeshi FRDC zikiendelea uh, dhidi ya hawa ADF? Sisi tunafikiri kama inawezekana adui mpaka ati anatwangwa porini ndio anakuja kumalizia hasira yake kwa, kwa raia ndani ya miji na vijiji, lakini tunajiuliza kipi kinakosekana kusudi jeshi yetu iweze katia vibambazi na kuzia adui makati anatwangwa porini na jeshi akuja malizi hasira yake kwa raia? Ndio ulizo ambao tunajiuliza mpaka hivi sasa, kwa sababu porini askari wanafanya kazi vizuri sana, lakini kwa nini ndani ya mji kama Wicha adui anaingia leo anaingia kesho hapigwe na jeshi? Mimi inakuwa nyuma ya hayo. Na pengine ni kwa namna gani viongozi wamekuwa wakielezea mauaji haya eh, wakuu wa serikali, mkuu wa wilaya huko Oicha e, Beni huko, hawa wote wanasema mauaji haya ni hasira tu ya adui eh, anakuja kumalizia kwa raia, wakati anaona na twangu wa porini. Ndio kitu ambacho wanaeleza, na sisi ndio maoni yetu, lakini tunasema kuna namna ya kuzuia ile iendelee kufanyika Una mm, namna ni namna gani? Pengine unawadhani sikuna askari wa, wako Wichi, askari wako Kokola, askari wako Mbao, askari wako a, kuanzia ma- mavizi mahali kambi kubwa Monisco iko mpaka Eringeti, kutoka Eringeti kwenda Kainama ni, ni, ni, ni, ni maskari na maskari, ni makambi na makambi ya maskari wa Kongo. Kwa nini hawawezi kufunga njia na kuzia adii makachanatuangu porini asikuje kushambulia raia kumalizia sira yake kwa raia, namna pengine nini wito wenu? Je, yeah, mna taarifa zozote kuhusu wahusika wa, wa mauaji haya mapya uh, huko mbau bo mpaka hivi wale wanaua watu mbau wawicha na mahali pengine. Sisi tunaendelea kuwaza kama ni adui ADF na tunaendelea kuimiza na kupongeza askari wetu ambao wako uwanja wa mapambano wajue kwamba hawako wao peke wako, na raia yote nyuma yao. Jean Paul Ngahangondi Ngondi, asante sana, nashukuru Nam ni sauti yake Jean ponga Hangondi, mbunge wa bunge la Kivu Kaskazini, katika mahojiano na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Na sasa nampisha Sabina Mpelo kuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki kwa kwa mzuri, mbunye, mbunye, mbunye. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni matumaini yangu, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo. Askofu mkuu wa kanisa Katoliki jimbo kuu la Kinshasa Fridolin Abongo amelaani migogoro ya kikabila inayoshuhudiwa huko Minembwe na mauaji ya raia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Askofu huyo ametoa wito wa jeshi la Kongo kuondoa makundi ya wapiganaji wa kigeni katika ardhi ya DRC. Msikilizaji, una maoni gani kuhusu wito uliotolewa na askofu bongo. Ninaitwa Sabina Mpelo na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Nitafurahi kupata maoni yako. yakoni badila asisabu napiga simu so toka Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia rafimu ya af ambungo utudaazi aliyezungumzia jana via vikundi vya waasi ambazo vinaendelea ku sumbua raia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia wa ya Kongo. Ukiangalia upande za Beni, watu wanaendelea kuuawa kila kupiga, hata leo tunazungumza, watu waliuawa iko Kivu Kusini, mapambano yanaendelea kila siku, hiyo inaonekana hata shule za msingi. Hiyo kanisa katolika ina jukumu kubwa sana, na ina kauli kubwa sana wa kutekeleza ili watu wa kamate hiyo hatua na iti endelee ikitumika vizuri. Kutoka DRC Uhira Mulongwe. Hapa ni Faraja, maarufu kama Bibzi Antiviris. Sasa kitu tumeomba zaidi ni jeshi letu kwanza kuondoa makunde ambao yapo katika huko ovo Minembwe, ni jambo ambalo haziwezi itashinda serikali zaidi. Unaona, ni wajibu wa serikali kutangaza kwamba yoyote ambaye anamiliki silaha kinyume na serikali airejeshe. Baadaye hapo bado ya kumaliza kusema hivyo, naimani kuna baadhi wengine ambao wana hofu fulani watarejesha silaha zao, na kama kuna wengine ambao watabaki, jeshi letu la RDC liingie kabisa kufanya msako nyuma kwa nyuma pale Minembwe baada ya kufanya ile visafu, najua kama watu ambao wanapigana pale ni vijana, wazee, wa mama, wa baba, familia apale. Ni nifasi ambavyo kuna sikiwa zaidi, kuna silaha nyingi. Naimani kuna baadhi ya vitu ambavyo vitapungua, labda watazikamata, na tunapunguza ile mauaji na mavita aina kia na miguu ambao wanasumbua tu watu bure, watu wanaona mapori, wengine wanaoa ovyoovyo na majina naitwa kwa jina la Mungu iko Modeste Batamara kutoka kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Kwa kweli mwito wa kardinali huyu bwana Ambongo ni mwito mzuri sana, na ambao umekuja kwa wakati, wakati ambao eh, amani inahitajika mashariki mwa DRC. Ukiangalia namna vile watu wanavyoendelea kufariki kila kukicha, eh, kwa kweli ni mwito ambao umekuja kwa wakati, eh, na kuikumbusha serikali majukumu yake ambayo inatakiwa kufanya ili kuweza kupata amani ya kudumu nchini hapa DRC, maana ukiangalia kila kukicha, hata usiku wa leo wameuawa huko sehemu za Beni. Kwa kweli, mii naona kwamba serikali yetu inatakiwa kutekeleza, ili kuangalia namna gani usalama na unaweza ukarejea ndani ya uh, mashariki na penginepo. Asante, majina yangu ni Abu Ali Costa, niko Sokokuu Majengo, Dodoma hapa Tanzania. Kwanza niungane na, na, na, na, na, na wito ambao umetolewa na huyo kiongozi wa, wa, wa dini, na nafikiri swala hili si geni, limekuwa likizungumziwa na na, na kada tofauti tofauti, wamezungumza wananchi, wamezungumza watu wa kutetea haki za binadamu, watu ambao ni wa mataifa ya nje na linaonekana kuwa jambo ambalo limekuwa sugu kwa, kwa kwa uongozi. Nafikiri ni jitihada ambazo bado zinatakiwa kufanyika katika suala zima la kuhakikisha amani inapatikana DRC upande wa mashariki, na jambo hili kwa kweli halileti picha nzuri kwa viongozi kuto kusikiliza sa, sauti za sa, sa, wanaolalamika na, na, hili ni jukumu lao kuhakikisha usalama kwa wananchi wao. Jitihada zimekuwa zikisuasua katika kuhakikisha usalama unapatikana. Ifika wakati sasa wasikilize na waamue kuchukua hatua kwa masilahi mapana ya nchi na na wananchi wao kwa ujumla. Asante sana mimi ni, ni, ni fis Mnyagala Polin toka katika mji, mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwangu binafsi kama vile uh, mwananchi pia mwandishi wa habari hapa mjini Goma na nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bwana Fidola ni mtu ambaye anakuwa anakuwa amefuatiliwa sana na anakuwa pia ni mfano kwa Wakongomani wengi hasa hasa kwa dini kubwa Katolika hapa mnamo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo aliweza kuwaomba makundi zote ziweze zinazomiliki silaha kuweza kuacha na kuziweza kujiripoti ili waweze kujenga nchi pamoja. Hiyo kabisa iliweza kutufurahisha sana, na kupitia hiyo ndooza tena mara moja kwa kuomba wale vijana wote ambao wanapatikana mnamo makundi zinazomiliki silaha, wana mgambo wa nchi jirani, kwa kuweza kujiripoti na kukubali kurudi mnamo nchi zao ambazo wana, wanakuwa wakizaliwa ndani, wasiendelee kukosesha wa wakaaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo usalama, ijapokuwa wana mainchi zao ambazo wanaweza kuzitumikia. Na kwa wale wengine vijana ambao wanapatikana mnamo makundi zinazomiliki silaha kiharamu hapa mnamo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni lazima waweze kujua ya kwamba nchi itajengwa na sisi vijana. Nchi itakuwa imejengwa na Wakongomani na sio mtu wa kutoka nje, ili tuweze kupiganisha hiyoyote ambayo uh, tunakuwa tumeipitia nani hapo, ndipo watoto watakuwa wameishi vizuri, tutakuwa tumeishi vizuri sisi wote, na maendeleo itakuwa imedumu mnamo kona zote za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante kwa majina, anaitwa Fadhili Faringa, anapatikana Tunduma, mkoa wa Songwe, Tanzania. Kauli anaetoa askofu ni kauli nzuri kabisa, isipokuwa askofu initakiwa atoe mipango mingine baada ya kuweza kuisaidia jeshi namna ya kupambana na wasi. Pia wasi wanaopambana nchini Kongo ni wasi wa kimataifa toka nchi za maziwa makuu. Itakiwa askofu pengine ajaribu kuishauri serikali, kwa sababu maaskofu wana ushawishi mkubwa, ijaribu kuomba msaada wa nchi za maziwa makuu kuwaondoa kuwa, kuwa wasi au namna ya kumaliza wasi ambayo na ya ya Congo DRC. Jina langu ni Herman Buzigwa, natokea Uvira, shariki mwa Congo huku DRC kusoma Matamko ya askofu mkuu alitoa katika jiji letu la kisasa. Matamko hao ni mazuri kwa sababu husu eh, mashariki tunazofika sana kwa vita vya vi ukabila, mara tuna hatupate usingizi kulala ni shida, manake vita vinatusonga huko sana. Sasa tutafanya vitu vipunguke, kwa sababu hao nao ambao wa waliingia wanachangia nao kidogo, wanachangia nao katika ndo sasa usalama mdogo pia nachangia kama majeshi nachangia. Ndo maana hiyo maneno ya matamko ya askofu kabisa, mimi nayaunga mkono mia kwa mia kabisa. Kwa majina anaitwa Imani Klasi Tokos, toka Kamanyola, DRC, ni jimboni Kivu Kusini. Wacha mimi kwanza nimshukuru baba askofu mkuu Fridolin Ambongo kwa hotuba yake hiyo, kwa kutetea raia ya DRC, hasa hususan huko mashariki. Hasa mimi ni laumu vitendo ambavyo vinaendelea kushuhudia huko e, laani e, huko ni Minembwe ambapo kuna watu ambao wanahama maskani yao, watu wanaishi maisha ya taabu, wanahama makwao kwa sababu ya mauaji ya kikabila ambayo inaendelea huko, na kuna makundi ya silaha ambayo inaingilia kati e, mzozo huo wa kikabila ila Jeshi la DRC jitahidi kabisa kwa kumaliza janga hilo. Sasa huko mashariki tunaona mji wa Beni ambao mauaji siku baada ya siku baba Papa Francis kabisa jikaze kuwaombea e, raia wa DRC na jeshi letu lipate nguvu ya kuwapiga waasi hao ambao wanaendelea kuleta usalama mdogo katika nchi yetu ya DRC. Kwa majina mimi ni Robert na Chime Baluge, napatikana Nyamuhubi Kalehe, mashariki mwa Kongo DRC. Nimeweza kufurahi kwa kauli hiyo, sababu utaona sehemu za Uvira imekuwa shamba la uh, majambazi ambao huwa wanatoka Burundi wanaingia huko, wengine wanatoka sehemu mbalimbali wakifanya mapambano kabisa na kuweza kukosesha watu usalama. Jeshi la FARDC liweze kuwapiga kabisa ili kuweza kuwaondoa vizuri, sababu uh, huko sehemu za Uvira ni mji mkuu sana ambao una unaingiza sana pesa katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia mipaka ya huko Kavimvira. Uh, FARDC pamoja na MONUSCO waweze kuingia pamoja, waweze kupambana na magaidi hao ili amani iweze kurejea. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Fredi Njawa wa Lusaka, Zambia unasema alichokisema askofu ni sahihi kabisa. Wazo hilo linapaswa kutendewa kazi, kwani mauaji ya kikabila ni mabaya sana, kwa sababu unakuwa unapigana na adui ambaye yupo humo humo ndani ya nchi na Godfrey Kanyele wa Chanika, Dar es Salaam, Tanzania, unasema ni sahihi kabisa alichokisema askofu. Hivyo basi, ni vyema yeye aungane na serikali kimawazo, pia kifikra, ili kuweza kufanikisha suala hili la kuondoa makundi ya wa wapiganaji wa kigeni huko Kongo. Maana bila kufanya hivyo, raia wengi watapoteza maisha. Na kufikia hapo, mimi sina la ziada jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Mpelu. Nam shukrani sana Sabina Mpelo. Msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, hatuna la ziada. Asante kwa kuwa nasi. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari na habari za michezo ametujuza Stephen Mumbi. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema, kwa heri. Ndivyo tunavyohitimisha matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msikilizaji, asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri.