Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Wanajeshi wanane wa Burundi wauawa na wengine hawajulikani walipo baada ya shambulizi karibu na mpaka wa nchi hiyo na Rwanda. Washukiwa 24 wa kijihadi wa uawa nchini Mali na Burkina Faso baada ya kushambuliwa na kikosi cha jeshi la G5 Sahel. Na kundi la Talibani la waachilia huru wasomi wawili kutoka mataifa ya magharibi waliotekwa mwaka 2016 karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumanne Novemba 19 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio washirika. Ukiwa na lolote usisite kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili nami nitausoma hapo baadaye. Wanajeshi wanane wa Burundi waliuawa Jumamosi usiku karibu na mpaka wa Rwanda na wengine bado hawajapatikana kwa mujibu wa ripoti za kijeshi. Mengi zaidi na mwandishi wetu Sabina Mpelo. Hadi sasa hakuna kundi lolote lililojitokeza kudai kutekeleza shambulizi hili, lakini inaonekana walikuwa wamejipanga kwa silaha za kisasa. Taarifa za jeshi zinasema kuwa wanajeshi 15 wamejeruhiwa lakini wamepatikana. Aidha, imebainika kuwa waliotekeleza shambulizi hilo Walikuwa wamevalia magwanda ya kijeshi, lakini jeshi linasema haliamini kuwa waliotekeleza shambulizi hilo ni waasi. Hili ndilo shambulizi baya zaidi kutekelezwa nchini humo dhidi ya jeshi tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Hali hii imetokea kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Wachambuzi wa siasa wanasema kuwa mashambulizi kama haya yanatishia usalama wa nchi hiyo. Wakuu wa jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONUSCO na uongozi wa Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametembelea kambi ya Mikenge, Minembwe na Bijombo ambazo zinawahifadhi maelfu ya wakimbizi baada ya makazi yao kuteketezwa kwa moto ili kujionea maisha ya wakimbizi hao ambao wamekuwa wakihofia maisha yao tangu mwaka uliopita. Mengi zaidi na mwandishi wetu Chube Ngorombi kutoka Goma. Katika nyanda za juu watu waliohama makazi yao wakabiliana na mvua, upepo na baridi. Bertha Machozi ana umri wa miaka 25, alikimbia nyumba yake tangu Mei na alikimbilia kambini Bujombo. shida yenye natusumbua sana, mahema hatuna, bunakucha hivi tunashimama, bunaingia tunaanza kujuta hivi, bunaingia shida, ndo mashe tunaikala mo hivo, mwende Mungu awasaidie nashe mtukumbuki. Raia hao waliohama makazi yao hawana chakula baada ya mgogoro hawajapewa msaada. Gavana wa Kivu Kusini ameahidi uji na tani 80 za tha chakula katika siku zijazo, kwa watu wa Mikenge waliohamishwa. Kama Juste Luyahabaka: hali yenye tuko nayo ni hali ya isiyo sawa, ni hali mubaya. Watu wanagonjwa, wanakosa madawa, waganga hakuna, ni hivyo tu. Watu wanateseka sana, sijui kesi tunaweza sema tunasumbuka sana, tunasumbuka, ndio maana tuko hapa. Watu waliohamishwa katika nyanda za juu wote watoa wa wito kwa serikali na jamii ya kimataifa. Jerys shwike ni mmoja wao. Alipoteza nyumba yake na ng'ombe wake wote. Naomba tu leta FARDC itusaidie. FARDC, FARDC leta itusaidie kusu ilete makao kusudi watu tena wa, warudie kwenye makazi yao, yani kwenye manyumba zao. Hakuna wamiliteri, ni MONUSCO tu, ni MONUSCO ndiyo wenye tuko nayo huko Bujombo. Jeshi bado halijapelekwa na latuhumiwa kutofanya vya kutosha. Hata hivyo, MONUSCO imejitahidi kuelekeza wanajeshi wake kadhaa katika maeneo hayo ambako ma maelfu ya watu walihamishwa chube ngorombi kutoka maeneo ya juu ya Kivu Kusini. erefi Kiswahili. Mamlaka nchini Uganda zimeamuru kuondolewa sokoni kwa mipira ya kiume iliyotengenezwa mwezi Aprili mwaka huu na kusambazwa na shirika lisilo la kiserikali ambalo hutoa huduma za afya ya uzazi la Marie Stopes nchini Uganda. Dkt Carol Sekimpi, mkurugenzi wa Marie Stopes, amesema katika taarifa kuwa wakati LifeGuard inazingatia udhibiti madhubuti wa ubora kwa bahati mbaya, uzalishaji wa matoleo mawili ya mipira hiyo imeshuka ubora unaotakiwa. Wanafunzi wa vyuo vikuu katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, wamezindua kampeni ya kumaliza unyanyasaji wa kijinsia katika taasisi za masomo ya juu za nchi hiyo. Utafiti wa hivi karibuni uliofanywa jijini Nairobi na kundi la kampeni la Action Aid unaonyesha kuwa nusu ya wanafunzi wote wa kike na robo ya wanafunzi wote wa kiume wamepata aina fulani ya udhalilishaji wa kijinsia kutoka kwa mfanyakazi katika vyuo vya elimu ya juu. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13. Ni saa 12 dakika 5 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika 5 kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Jeshi la Ufaransa linasema washukiwa ishirini na wanne wa kijihadi wameuawa nchini Mali na Burkina Faso baada ya kushambuliwa na kikosi cha jeshi la G5 Sahel. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Ripoti za kijeshi zinasema kwamba kikosi cha G5 Sahel kilitekeleza mashambulizi hayo kushtukiza katika mpaka wa Mali na Burkina Faso pamoja na, na mauaji hayo, simu zaidi ya 100 na silaha mbalimbali zilikamatwa wakati operation hiyo. Kwa kipindi cha wiki mbili zilizopita, jeshi hilo linasema kwamba magaidi waliouawa wamekushatambuliwa. Tambuliwa, taarifa hii imekuja wakati huu mkutano wa amani uliofanyika jijini Dakar nchini Senegal, ukijadili namna ya kupambana na makundi ya kijihadi katika eneo la Sahel. Miezi ya hivi karibuni magaidi hao wamekuwa wakiwalenga wanajeshi wa Mali pamoja na wananchi, lakini pia katika nchi ya Burkina Faso na kusababisha utovu wa usalama katika nchi hizo mbili. Mamia ya wanawake wameandamana katika mitaa ya mji mkuu wa Guine Kunakri, kuandamana kupinga vifo vya vijana mikononi mwa vikosi vya usalama. Takribani vijana ishirini na mmoja wameuawa tangu maandamano yalipoanza mwezi uliopita dhidi ya mapigano yanayokisiwa kuwa dhidi ya mipango inayokisiwa kuwa ya Rais Alfa Konde kutafuta muhula watatu madarakani. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel anakutana na viongozi kumi na mbili kutoka barani Afrika kujadili masuala ya biashara na uwekezaji barani Afrika. Lengo la mkutano huu ni kuyasaidia mataifa ya Afrika kuja na mipango ya kuunda ajira na kuona iwapo inawezekana kusaidia kupunguza idadi ya wahamiaji wanaotaka kuingia barani Ulaya. Ujerumani imekuwa na ushirikiano wa bara la Afrika tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Dkt Haji Semboja ni mtaalamu wa masuala ya uchumi na mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam anazungumza akiwa nchini Tanzania. Wajerumani wakisema wanafanya hivyo watakuwa sahihi na, lakini sasa swala ni kwamba ni kweli wataweza? Kwa kwa mtu mmoja, ikiwa kama ni kanchi kama Wajerumani, lakini ukisema kwa virou nzima na Amerika na wote wakisema kwamba watusaidie wakiwa na dhana kweli ya kimaendeleo kwamba kuendelea kwa Afrika ni kuendelea kwa dunia, na kwamba kwa maana hiyo kwamba watu watapokuja kuwekeza kutusia wanakuja kutunyonya, hapana. Kwa lakini wakileta maendeleo yes, ya kiuchumi e, utaleta maendeleo ya kijamii na kisiasa ambayo yataendana na fikira zao za kidunia. Ni sauti yake Dkt Haji Semboja, mtaalamu wa masuala ya uchumi na mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Ikiwa ndo kwanza unaungana nami, msikilizaji, haya ni matangazo ya jioni, tunatangaza moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam, na hii ni RFI Kiswahili. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, na redio wa shirika. Na ukiwa na lolote, usisite kutuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Kundi la Taliban nchini Afghanistan limewachilia huru wasomi wawili kutoka mataifa ya magharibi waliotekwa na kundi hilo mwaka elfu mbili kumi na sita. Mateka hao wawili kutoka Marekani na Australia wameachiliwa huru baada ya kubadilishana na wafungwa watatu wa, wa, wa, wa juu wa Taliban. Wapiganaji hao wa Taliban wamewasili katar wakitokea afghanistan walikokuwa wanazuiwa wiki iliyopita rais ashraf ghani alisema ni uamuzi mgumu lakini umefanyika kwa sababu za kibinadamu hamdun marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa dar es salaam tanzania kwanza ni hatoa ya kawaida ya watu walio katika mapigano kurejeshiana mateka na wafungwa wa kivita ni jambo lililozoeleka sana japokuwa siku hizi vita imepungua duniani, ndio maana watu wanakuwa wazungumzi na staili za vita zimebadilika. Kikundi hiki bila shaka e, kinaonyesha pengine nguvu zaidi kwa Taliban kuliko hata Marekani na watu wengine, kwa sababu wao wanawalazimisha wa Marekani kuachia wapiganaji wao kwa kuwarejeshia, kwa ahadi, kwa ya kurejesha mateka waliokuwa wamekamaza kutoka mataifa yao. Hili ni jambo kubwa na ni mafanikio ya kivita a Talibani pengine kuliko hata Marekani au kuliko Australia ambayo inaishia wale ni wafungwa wake. Ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Bunge la Lebanon lililokuwa limezingirwa na waandamanaji wenye hasira leo Jumanne, kwa mara ya pili, limeahirisha kikao cha kujadili rasimu ya sheria ambayo wakosoaji wanashutumu kuwa itawaacha wanasiasa mafisadi, baada ya maandamano ya kelele mapema asubuhi leo nje ya chumba cha mkutano na baada ya vyama kadhaa vya siasa kusema kwamba watasusia kikao, afisa wa bunge Adnane Daher alionekana mbele ya kamera za televisheni na mkuu wa NATO Jens Stoltenberg leo Jumanne amesema kuwa atatembelea Paris wiki ijayo kutafuta ufafanuzi kutoka kwa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron baada ya rais huyo kuukashifu muungano huo kuwa kama ubongo mfu. Stoltenberg ametetea vikali muungano huo wa NATO mbele ya mkutano wa mawaziri wa kigeni wa muungano huo akisema kuwa unafanya zaidi ya hapo awali na kuonya dhidi ya kauli za kuudhoofisha. barabara kabisa, msikilizaji, ni saa kumi na mbili dakika kumi na mbili afrika Mashariki, na tunajielekeza viwanjani na stephen Mumbi, karibu. Asante sana sabina crispi na Bigambo, bila shaka umekuwa na jumanne tulivu. Bila shaka nam, tuanze na, na michuano hii ya sekafa kwa wanawake. Timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Kenya harambe starlets imeitandika jibuti magoli kumi na mawili katika michuano ya baraza la vyama vya soka kwa nchi za Afrika mashariki na kati maarufu kama Sekafa inayoendelea jijini Dar es Salaam. Unaweza ukasema wamepigwa dazeni dazeni, unajua ni vitu kumi na mbili sabini, bila shaka mm. Kwa ushindi huo sasa Kenya imetinga nusu fainali ya michuano hiyo baada ya kushinda michezo yake yote katika hatua ya makundi. Katika mchezo unaoendelea hivi sasa Uganda tayari wanaongoza kwa goli moja kwa nungi dhidi ya Ethiopia ikiwa tayari ni dakika ya themanini. Ukizungumzia michezo hii kwa wanawake, ukizungumzia soka, tulikuwa tukitazama mchezo huu wa awali na, kati ya hawa Harambee Stars ambao walikuwa wakicheza na Jibuti. Wanawake wanajaribu ni kweli, ni kweli kweli kabisa, ingawaje bado kuna juhudi zinatakiwa zifanyike. Mfano, kama ukiangalia timu ya Jibuti, ukiangalia timu ya Sudan, tuliona mchezo wa kwanza wakati Sudan ilipocheza na Tanzania, Sudani Kusini namaanisha, ilifungwa goli tisa, lakini jana wamejaribu kufurukuta na kuitandika timu ya, ya Zanzibar magoli mabao matano, matano. Kwa hiyo kunakuwa kuna maendeleo japo ni taratibu, kwa sababu katika nchi hizi kuna nchi zingine hazina ligi kabisa ya soka ya wanawake. Tanzania ndio kwanza wameanza huu, nadhani inaweza kuwa ni msimu wa pili au wa tatu kunakuwa na ligi ya wanawake. Kwa hiyo kuna maendeleo makubwa na na kwamba wanaweza kabisa kama wanasema kama kukiwa na mipango madhubuti, mm, ukafanyika uwekezaji wa kutosha na, wanawake na wenyewe wanaweza wakacheza soka tu vizuri. Na kukiwa na maendeleo ukiangalia, tulikuwa tukitazama Kombe la Dunia miezi michache iliyopita uliofanyika kule nchini Ufaransa katika jiji la Paris, mm tunaona namna gani wanawake wanacheza, mpaka wakati mwingine unajiuliza huyu ni mwanamke? Ndio, ni kweli, lakini ni kwa sababu wameanza mbali na wamewekeza vya kutosha kuhakikisha kwamba wanafanya vizuri. Tuone mashindano hayo yatakavyomalizika takweje, lakini Tanzania, e bara Kilimanjaro Queens ndio mabingwa watetezi wa michuano hii katika misimu miwili mfululizo, na wanaonekana kwamba huenda wakaendelea kubaki na taji hilo kabisa. Kuna kila dalili. Kwingineko timu ya nikisalia bado nchini Tanzania. Naam. Timu ya taifa ya soka ya Tanzania, Taifa Stars, inashuka dimbani usiku wa hii leo kusaka tiketi ya kucheza kombe la mataifa ya Afrika, AFCON, ya mwaka 2021 dhidi ya timu ya taifa ya Libya, mchezo unaopigwa nchini Tunisia kutokana na sababu za kiusalama. Stars ikishinda mchezo huwa hii leo, itakuwa imejinyakulia alama sita katika kundi J baada ya kushinda mchezo wake wa kwanza dhidi ya Equatorial Guinea ama Guinea ya Equatorial, mchezo uliopigwa Ijumaa ya juma lililopita jijini Dar es Salaam. Baada ya mchezo huu sasa stars na Tunisia. Na wachezaji wa Stars kabla ya kuondoka walisema wana ari na morali ya kushinda mchezo huu. Naam, japo nchi za ukanda huu wa nchi za Afrika Mashariki, ukanda huu wa Sekafa zikikutana na nchi za kaskazini, mambo waga yanakuwa ni magumu. Kwa hiyo tunasubiria tuone, wengine wanasema ah, Libya wana vita lakini wanasema washabiki wa soka, mwarabu ni mwarabu ndio. Lakini pia tumeona kwamba katika mchezo uliopita Ijumaa, uh, walionekana wakingara na hata wakaibuka na ushindi. Huenda kwa hatua ambazo zimepigwa, jinsi timu ilivyokuwa ikicheza, kuna uwezekano pia, yale ambayo watu walidhani hayawezekani huenda yakawezekana, basi wakailaza hata hiyo timu ya Libya. Naam, bila shaka chochote kinawezekana katika soka, japo wanasema unaweza ukawa umewekeza vizuri, umejiandaa vizuri, lakini pia ukapoteza mchezo, kwa sababu anasema wakati mwingine bahati na yenyewe inatakiwa. Tutaona mambo yatakavyokuwa, kama bwana alisamata e Simon Msuva na, na wachezaji wengine kikosi kizima kitaweza kufanya vizuri na kurejea na ushindi na kufufua matumaini ama kuweka mwendelezo mzuri baada ya kushiriki afikoni ya mwaka huu kule nchini Misri, waenda afikoni ijayo ya mwaka 2021 tena timu ya taifa ya Tanzania ikashiriki na kuwa inashiriki kwa mara ya tatu. Kwa hiyo tusubirie tuone, lakini pia kutakuwa na michezo mingine ya kusaka tiketi hiyo. Ethiopia watakuwa wakipepetana Cote d'Ivoire Inihamba hamba mrugamba ya Burundi itakuwa wenyeji wa Moroko. Zambia watakipiga dhidi ya Zimbabwe. Niger watakuwa wenyeji wa Madagaskar. Mauritania watapepetana Jamhuri ya Afrika ya Kati. Libya hiyo ndio watakuwa wenyeji wa Tanzania kule Tunisia. Equatorial Guinea nao watakuwa wakikipiga dhidi ya Tunisia, Tunisia watakuwa ugenini. Tusubiri tuone mambo yatakuwa vipi katika michuano hii ya kuania kusaka tiketi ya kucheza michuano ya AFCON kule barani ulaya leo ni kinyanganyiro cha kusaka tiketi ya kucheza kombe la mataifa ya ulaya kama ilivyo barani afrika maarufu kama euro 2020 ujerumani watakuwa wenyeji wa ireland ya kaskazini wales watakuwa wakipepetana hungary scotland watakuwa wenyeji wa kazakistan uholanzi eh, ama netherland watakuwa wakikipiga dhidi ya estonia slovakia watawaalika azerbaijan lativia watakuwa wakikipiga dhidi ya austria Macedonia ya Kaskazini watakuwa wakicheza dhidi ya Israel. Poland watakuwa wakionyeshana kazi na Slovenia. Naam, tukivuka maji kutoka huko Tanzania bara tukienda kule visiwani Zanzibar. Naam. Kocha wa timu ya taifa ya soka ya Zanzibar, Zanzibar Heroes, Emedi Suleiman Moroko ametaja kikosi cha awali cha wachezaji 40 kwa ajili ya kujiandaa na michuano ya kombe la mataifa ya Afrika mashariki na kati maarufu kama Sekafa Senior Challenge yanatarajiwa kungwananga hapo Disemba mosi na kutamatika hapo Disemba 19 kule nchini Uganda. Moroko amesema wa kwamba wachezaji hawa 40 wakiwemo wanne wa klabu ya Soka Young Africans maarufu kama Yanga wataingia kambini kwa maandalizi ya awali na baadaye watachujwa na kubaki na wachezaji ishirini na watatu ambao ndio watakwenda nchini Uganda kupeperusha bendera ya Zanzibar. Kikosi hicho kinaundwa na makipa Abdulatif Said Masudi kutoka timu ya Jamhuri, Muhamed Abdurahman kutoka JKT Tanzania, Muhamed Mwali kutoka Polisi Tanzania. Wengine ni pamoja na viungo wa kati Abdul Azizi Makame e, maarufu kama Bui kutoka Yanga, Abdul Swamadi Kasim kutoka Kagera Shuga, Awesu Awesu kutoka Kagera Shuga, Mudadhiri Yahya kutoka Azam na miongoni mwa washambuliaji ni pamoja na Brahim Hamad Hilika kutoka Zimamoto, Abdul Nasiri Asa kutoka Mlandege na Ibrahim Abdala, imu imumkoko kutoka Malindi. Nao hawa wanafurukuta ili kuhakikisha katika michuano hii ya kombe ya mataifa ya Afrika Mashariki na wanafanya vizuri. naikumbuka tu kwamba hawa sio wanachama wa CAF, shirikisho la soka barani Afrika wala wanachama wa FIFA kwa michuano pekee ambao wanaweza kuonyesha machachari yao, mm, ni katika michuano hii ya kombe la Afrika Mashariki Kati na Kati. Nakumbuka kwamba walishawahi kuomba kuwa wanachama wa CAF wakapata, lakini ikafutwa ndani ya muda mfupi baada ya mm, kuonekana kwamba kumbe hawa ni mm, e, timu ambayo ama ni nchi ambayo haiwezi kuwa na timu ya vigezo kwa sababu kuna timu ya taifa ya Tanzania jamhuri no. ya ya na, na matokeo ya na Houston Rockets Imeitandika Portland Blazers kwa vikapu 132 na 108. New York Knicks imeitandika Cleveland Cavaliers kwa vikapu 123 kwa 105. Brooklyn Nets imeitandika Indiana imetandikwa na Indiana Pacers kwa vikapu 115 kwa 86. Uwe na wakati mwema na uwe na jioni njema. Asante Steven Mumbi. Radio France International. Njema, asante. Karibu Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki. Tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya huduma kwa makundi maalumu ya watoto wasiojiweza na wanaoishi kwenye mazingira magumu nchini Tanzania. Watoto hao ni pamoja na yatima, walemavu na watoto wa mtaani. Juhudi nyingi zimekuwa zikifanywa kuhudumia wasiojiweza, lakini bado wahusika kwenye kundi hilo kuwa nazidi kuongezeka kwenye jamii ya Tanzania. Kwenye kipindi hiki utawasikia baadhi ya wanajamii wakiangazia jinsi wanavyokabiliana na kundi hilo la watoto wasiojiweza na wanaoishi kwenye mazingira magumu, lakini pia tutakuwa naye afisa maendeleo ya jamii kuangazia nafasi ya serikali kuhudumia kundi hilo la watoto wasiojiweza na wanaoishi kwenye mazingira magumu. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji Bielda ni mmoja wazazi wanaolea watoto peke yao, anaeleza mazingira aliyopelekea kutunza watoto kwenye mazingira magumu, huko mkoani Kagera Tanzania. shida yangu mimi, naomba msaada, mtoto amenishinda kusomesha. Kwa nini amekushindaje? kunishinda kwangu kumsomesha, nina mtoto mwingine ambaye nimembeba mgongoni. Babake, huyu mtoto niliyembeba mgongoni alinitelekeza, akatoroka, akaondoka babake yule wa kwanza na yeye alinipa mimba akatoroka. juu murasi Je, alikwenda. na maisha yangu ninayo yaishi, mpaka niende kwa mtu nimwambie, nipe nguo nikufulie, nipate hata chakula cha kuwalisha watoto. Saa nyingine nakosa, tunaamua kulala njaa. Kwa hiyo kununua vifaa vya shule kama sweta, viatu, onifomu, nashindwa. Nifanyeje? mm na maisha layo yaishi mpaka nende kwa mtu nimlimie, kama nimekosa, nashindwa nifanyeje? Kwa hiyo mimi nilikuwa naomba msaada, mimi kweli mtoto kusomesha amenishinda. Huyu uliyezaa naye mzazi mwenzako Yana alitoroka sijui yuko wapi, mpaka mtoto na miaka mitano, sijui alikoenda. Kwa hiyo nimo naomba msaada, mi nisaidiwe, nifanyeje ili mtoto asome. Sina kazi nayojishughulisha kwamba nifanye hata biashara, niuze tunyanya tunini ili nipate hizo nifomu, hamna mtaji, sina. Kwa hiyo nimeshindwa nifanyeje. Pole sana. Mmesema jina yako ni nani? Elida Vyamponda. Mzazi mwingine ni bwana Gozibati Baraka wa Rulenge, Kagera, Tanzania. Yeye ameamua kujitolea kulea mmoja wa watoto walioko kwenye mazingira magumu kutoka Biharamulo, Tanzania. naitwa Gozibat Baraka Agustini, ni mzaliwa wa Rulenge, kitongoji cha Goyagoya. Nimejitoa kutunza mtoto kutoka kituo cha Missionaries of Charity Makarikuta. baada ya kujitolea wewe unafanyaje? kumdu kwa sababu natunza mtoto pale nini, sana sana, nina ninamtunza kama mtoto wangu. Yani, jinsi ninavyowalea wanangu ndivyo naye ninavyomlea. Sasa pengine anahitaji kula, anahitaji kuvaa, anahitaji kusoma, unayamduje hayo A, ndiyo, kulingana na kipato nilicho nacho. mm-hmm. na kwa namna ninavyoweza kutunza familia yangu naye namtunza, nina kama ninavyowatunza watoto wengine. Nimefika ofisi ya ustawi wa jamii wanasema kwamba huwa wanashirikiana na watu wa huko China ambao wamejitolea kutunza hao watu. Una mawasiliano yote na hii ofisi ya ustawi wa jamii, na pengine kuna msaada wote unaopata pale kwenye ofisi hiyo? Hapana, hii ndiyo siku ya kwanza kuja hapa kwenye ofisi ya ustawi wa jamii, lakini niliwahi kufika ofisi ya ustawi wa jamii kituo cha Biharamulo. Pengine ulipata msaada gani pale? Nilipewa barua ambayo ni, ni ya utambulisho wa kunitambulisha kuwa ndi, ndiye ninaye mtunza mtoto huyu. Mtoto wa miaka mingapi? M, mtoto wa miaka nane, ndiyo. Anasoma. Yeah, anasoma shule ya sekondari ya Leki. miaka minane ndiyo sawa yes. Mesema jina yako ni nani? Gosbat Baraka Agustini Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya watoto wasiojiweza na wanaoishi kwenye mazingira magumu nchini Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International, baada ya kuwasikia baadhi ya wazazi, na sasa tuungane naye bwana Musa, afisa ustawi wa jamii Ngara, Tanzania. Naitwa Musa Baragondoza, ni afisa ustawi wa jamii wa wilaya ya Ngara, mkoa wa Kagera nchini Tanzania. Cha kwanza tulichokifanya, tuliwatambua watoto wote ambao wanapatikana katika maeneo yetu ya wilaya ya Ngara ambao wanapatikana katika mazingira hatarishi na wale watoto ambao ni yatima, na tulipokwisha watambua, ni uundaji wa kamati ama ya uli, timu ya ulinzi wa mtoto kuanzia ngazi ya kijiji, kata, mpaka ngazi ya wilaya, ambazo zile timu ndizo zinazokuwa zinasaidia kujua kila mtoto namna ambavyo na, anaishi na anatakiwa kupata mazingira gani ya makuzi katika mazingira yale. Lakini pia uh, shughuli nyingine ambayo tunaifanya kwa upande wa wilaya Ngara, tunaruhusu watu mbalimbali ambao wanakuwa wako tayari kus kusapoti maeneo mbalimbali katika wa, watoto wanaopatikana katika mazingira yetu. Kwa mfano katika wilaya yetu ya Ngara tuna vituo vitatu vya watoto ambavyo kimsingi uh, vinasaidia kwa namna moja ama nyingine kutunza wale watoto ambao hawana ndugu na hawana wazazi. Mfano Ngara tuna kituo cha Nazareti ambacho kinahusiana na watoto wa mitaani, na hivi karibuni tuko kwenye mkakati wa kuhakikisha kwamba hata wale watoto wa kike ambao walikuwa hawana eneo la ku, kuishi. Ifikapo mwakani tayari na wao watakuwa na eneo ambapo wanaweza wakakaa, lakini pia tuna kituo cha watoto yatima ambao ni wadogo kabisa, cha Karikuta kilichoko Rulenge pamoja na Maraika. Hawa ni wadau wakubwa ambao tunaoshirikiana nao katika kuhakikisha kwamba watoto wetu wanaishi katika mazingira ambayo ni salama, lakini pia kuna watoto ambao hao hawaishi katika mazingira ambayo ni ya vituo kuna kitu kitaalamu tunakiita foster care ama caregiver. Swala tunalolifanya ni kwa ku, kuziunganisha familia, kuhakikisha kwamba uh, mtoto ni mtoto wa jamii. Unaponiuliza swala la serikali inafanya nini, kwanza lazima ujue kwamba serikali ni sisi wenyewe, yani mimi na wewe na wale wengine wanaotusikiza. Kwa hiyo tunachokifanya kikubwa hasa, upande wa ofisi ya ustawi wa jamii, ni kuwajengea uwezo wananchi kujua kwamba jukumu la makuzi na malezi ya mtoto ni la kila mmoja. Kwa hiyo tunachokifanya, tunatoa elimu katika maeneo husika, na tunafanya foster care kwa ajili ya makuzi na malezi, watu wapate mila na desturi katika mazingira yale. Hawa hamna namna kabisa, ambapo wamekosa mtu wa kuwachukua, tunawalinki na wasamaria wa ama mashirika nje zimbalimbali ambazo zinakuwa zimejitoa kwa ajili ya hiyo. Lakini kitu ambacho unapaswa ukifahamu kwa kina, wilaya yetu ya Ngara ni wilaya ambayo iko mpakani um, mwa wilaya ya Burundi pamoja na, na Rwanda na mipaka yetu sio mipaka rafiki, ambapo unakuta wale watoto baadhi yao kama unaowaona wengine wanakuwa wametoka ngambo. Kwa hiyo unazungumza nao kwa sisi, ambao tunaishi nao tunawatambua katika lugha mbalimbali. Kwa hiyo tunachokifanya ni kwa kutoa elimu kwa wananchi kuelewa umuhimu wa kuwatunza wale watoto. Ndio maana hujai kulipotiwa kwamba kuna mtoto labda amefia sisi sehemu gani? Hapana, lakini tuna watu tunawaita ma CW, ambao wao hao ni ma ni kama parasocial worker ambao wanapatikana katika vijiji mbali mbali. Hawa pia zaidi wanatusaidia katika kuwaibua na kuona namna ya kutusaidia. Sasa umeongelea kwamba kuna watu wana mnashirikiana nao huko vijijini wanatunza hao watu, serikali inaunga mkono namna gani hao watu? Pengine kwa sababu wanahitaji kula, wanahitaji kunywa, wanahitaji ku, kuvaa na kusoma na huduma nyingine, kuna fungu lolote mnawapa wale watu pengine ku, kuwaimarisha kiuchumi kusudi waweze kumudu gharama za kutunza hao watu? A uh, upande wa walemavu hasa upande kwa mfano wa Rubino, hmm, kuna ruzuku ya serikali tumekuwa tukipata uh, pesa kiasi ambazo tumekuwa tukiwanunulia mafuta ya kujipaka kwa ajili ya ngozi zao pamoja na kofia pamoja na buti. Hivyo vitu wamekuwa kivipokea na kuvipata. Oh, lakini kwa upande wa watoto uh, mpaka kwa sasa hivi, unajua serikali ni moja na ni baba mwenye familia pana, ambayo inaangaliwa na vitu mbalimbali, tunachokifanya kama kuna kidogo tunakuwa tumekipata, tunasapoti sapoti. Uh, kuna kitu wanakiita nimekwambia foster care. Hatuna mchango wa fedha direct ambao mtu unaweza ukampatia kwa kumpa. Sisi tunachokifanya cha kwanza ni kuwajengea uwezo, kuwafundisha, kuwaelimisha. Unajua, mtu anapokufundisha akakuelimisha, akakufungua upeo, upana wako wa fikira ukapanuka, unaweza ukafanya mambo mazuri zaidi, kuzidi hata ile ukabidhi pesa mkononi. Nakushukuru sana, Bwana Musa, afisa usawa wa jamii, Ngara, Kagera, Tanzania. Asante sana na kushukuru pia. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya kundi la watoto wasiojiweza na walioko kwenye mazingira magumu nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Wanajeshi wa nane wa Burundi wauawa na wengine hawajulikani walipo baada ya shambulizi karibu na mpaka wa nchi hiyo na Rwanda. Washukiwa 24 wa kijihadi wa uawa nchini Mali na Burkina Faso baada ya kushambuliwa na kikosi cha jeshi la G5 Sahel na kundi la Taliban la waachilia huru wasomi wawili kutoka mataifa ya Magharibi waliotekwa mwaka 2016. Karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumanne, Novemba 19 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio wa shirika. Wanajeshi wanane wa Burundi waliuawa Jumamosi usiku karibu na mpaka wa Rwanda na wengine bado hawajapatikana, kwa mujibu wa ripoti za kijeshi. Mengi zaidi na Sabina Mpelo. Hadi sasa hakuna kundi lolote lililojitokeza kudai kutekeleza shambulizi hili, lakini inaonekana walikuwa wamejipanga kwa silaha za kisasa. Taarifa za jeshi zinasema kuwa wanajeshi 15 wamejeruhiwa, lakini wamepatikana. Aidha, imebainika kuwa waliotekeleza shambulizi hilo Walikuwa wamevalia magwanda ya kijeshi, lakini jeshi linasema haliamini kuwa waliotekeleza shambulizi hilo ni waasi. Hili ndilo shambulizi baya zaidi kutekelezwa nchini humo dhidi ya jeshi tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Hali hii imetokea kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Wachambuzi wa siasa wanasema kuwa mashambulizi kama haya yanatishia usalama wa nchi hiyo. Wabunge kutoka katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekutana jijini Kinshasa kujadili hali ya usalama katika wilaya ya Beni. Mkutano huo umekuja baada ya watu hamsini kupoteza maisha katika eneo hilo ndani ya siku saba licha ya jeshi la nchi hiyo kuanza operesheni dhidi ya makundi ya waasi. Pomuhindo ni mbunge kutoka jimbo la kivu kaskazini, anazungumza na RFI Kiswahili. MONUSCO haifanyi kazi yao, bisi naomba unakuwa pia askari ambao mapozisho fulani fulani ambao hazifanye pia kazi yao gisi, naomba hiyo imetumwa wale wa wakomanda wa polisi tumeita waweze kuwakamata, sababu hawatunge raia vizuri. Na tumeambia watu wa Monisco kama nao wanaendelea kufanya hiyo mchezo mbaya mbaya ya, mba ya, ya kuto kutunga raia, wakiendelea na hiyo hali, tutaangalia namna gani pia tunawatosha ndani ya hiyo eneo za kwetu, sababu hawana kazi kama hawata, hawatunge raia. Sisi kama wawakilishi wa hiyo raia tunawaambia ya kwamba hatutatoka kuwatetea. Tutaendelea kuambia kila mmoja ambaye anapasha kuwa na, na, na hiyo nguvu ya kutumika na kutuletea usalama afanye kazi yake. Ni sauti yake Po Muhindo, mbunge kutoka jimbo la Kivu Kaskazini, ambaye ameshiriki katika mkutano huo. Wakuu wa jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONUSCO na uongozi wa Kivu kusini nchini DRC wametembelea kambi ya Mikenge, Minembwe na Bijombo ambazo zinawahifadhi maelfu ya wakimbizi baada ya makazi yao kuteketezwa kwa moto ili kujionea maisha ya wakimbizi hao ambao wamekuwa wakihofia ya maisha yao tangu mwaka uliopita. Mengi zaidi na mwandishi wetu Chube Ngorombi. Katika nyanda za juu, watu waliohama makazi yao kutokana na mvua, upepo na baridi. Berta Machozi ana umri wa miaka 25, alikimbia nyumba yake tangu Mei na alikimbilia kambini Bujombo. shida yenyewe natusumbua sana, mahema hatuna, bunakucha hivi tunashimama, bunaingia, tunaanza kujuta hivi, bunaingia shida, ndo mashe tunaikalamo hivo, mwende Mungu awasaidie na she, mtukumbuke. Raia hao waliohama makazi yao hawana chakula baada ya mgogoro, hawajapewa msaada. Gavana wa Kivu Kusini ameahi uji na tani 80 za chakula katika siku zijazo kwa watu wa Mikenge waliohamishwa. Kama Juste Luyahabaka, hali yenye tuko nayo ni hali ya isiyo sawa, ni hali mubaya. Watu wanagonjwa, wanakosa madawa, waganga hakuna, ni hivyo tu. Watu wanateseka sana, sijui kisi naweza sema, tunasumbuka sana ndio maana tuko hapa. Watu waliohamishwa katika nyanda za juu wote watoa wa wito kwa serikali na jamii ya kimataifa. Jeris Shweka ni mmoja wao, alipoteza nyumba nyumba yake na ngombe wake wote. Naomba tu leta FARDC itusaidie, FARDC FARDC, leta itusaidie kusui, ilete makao kusudi watu tena wa, warudie kwenye makazi yao, yani kwenye manyumba zao. Hakuna wa militeri, ni MONUSCO tu, ni MONUSCO ndiyo wenye tuko nayo huko Bujombo. Jeshi bado halijapelekwa na latuhumiwa kutofanya vya kutosha. Hata hivyo, MONUSCO imejitahidi kuelekeza wanajeshi wake kadhaa katika maeneo hayo ambako maelfu ya watu walihamishwa Chube Ngorombi kutoka maeneo ya juu ya Kivu Kusini, RFI Kiswahili. Wanafunzi wa vyuo vikuu katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, wamezindua kampeni ya kumaliza unyanyasaji wa kijinsia katika taasisi za masomo ya juu za nchi hiyo. Utafiti wa hivi karibuni uliofanywa jijini Nairobi na kundi la kampeni la Action Aid unaonyesha kuwa nusu ya wanafunzi wote wa kike na robo ya wanafunzi wote wa kiume wamepata aina fulani ya udhalilishaji wa kijinsia kutoka kwa mfanyakazi katika vyuo vya elimu ya juu. Goma, 98 FM ni saa 12 dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Jeshi la Ufaransa linasema washukiwa 24 na wanne wa kijihadi wameuawa nchini Mali na Burkina Faso baada ya kushambuliwa na kikosi cha jeshi la G5 Sahel. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Ripoti za kijeshi zinasema kwamba kikosi cha G5 Sahel kilitekeleza mashambulizi hayo ya kushtukiza katika mpaka wa Mali na Bukina Faso. Pamoja na mauaji hayo, simu zaidi ya mia moja na silaha mbalimbali zilikamatwa wakati operesheni hiyo kwa kipindi cha wiki mbili zilizopita. Jeshi hilo linasema kwamba magaidi waliouawa wamekwisha tambuliwa. Taarifa hii imekuja wakati huu mkutano wa amani uliofanyika jijini Daka nchini Sangol, ukijadili namna ya kupambana na makundi ya kijihadi katika eneo la Sahel. Miezi ya hivi karibuni, magaidi hao wamekuwa wakiwalenga wanajeshi wa Mali pamoja na wananchi, lakini pia katika nchi ya Burkina Faso na kusababisha utovu wa usalama katika nchi hizo mbili. Mamia ya wanawake wameandamana katika mitaa ya mji mkuu wa Guine Kunakri, kuandamana kupinga vifo vya kij, vijana mikononi mwa vikosi vya usalama. Takriban vijana ishirini na mmoja wameuawa tangu maandamano yalipoanza mwezi uliopita dhidi ya, ya mipango inayokisiwa kuwa ya rais Alfa Conde kutafuta muhula watatu madarakani. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel anakutana na viongozi kumi na mbili kutoka barani Afrika kujadili masuala ya biashara na uwekezaji barani humo. Lengo la mkutano huu ni kuyasaidia mataifa ya Afrika kuja na mipango ya kuunda ajira na kuona iwapo inaweza kusaidia kupunguza idadi ya wahamiaji wanaotaka kuja barani Ulaya. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika thelathini na nane Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika thelathini na nane Afrika ya kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kundi la Taliban nchini Afghanistan limewaachilia huru wasomi wawili kutoka mataifa ya magharibi waliotekwa na kundi hilo mwaka elfu mbili kumi na sita. Mateka hao wawili kutoka Marekani na Australia wameachiliwa huru baada ya kubadilishana na wafungwa watatu wa juu wa Taliban. Wapiganaji hao wa Taliban wamewasili Qatar wakitokea Afghanistan walikokuwa wanazuiwa. Wiki iliyopita, Rais Ashraf Ghani alisema ni uamuzi mgumu, lakini umefanyika kwa sababu za kibiru. Hamduni Malsel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza ni hatua ya kawaida ya watu walio katika mapigano kurejeshiana mateka na wafungwa wa kivita ni jambo lilozoeka sana, japokuwa siku hizi vita imepungua duniani, ndio maana watu wanakuwa wazungumzi vita namna na vita na, na, na staili za vita zimebadilika. E, kikundi hichi bila shaka Eh, kinaonyesha pengine nguvu zaidi kwa Taliban kuliko hata Marekani, watu wengine, kwa sababu wao wanawalazimisha wa Marekani kuachia wapiganaji wao kwa kuwarejeshia, kwa ahadi kwa, kwa ya kurejesha mateka waliokuwa wamekabaza kutoka mataifa yao. Ili ni jambo kubwa na ni mafanikio ya kivita ya Taliban pengine kuliko hata Marekani au kuliko Australia ambayo inarejeshia wa, ni wafungwa wake. Ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam Tanzania. Bunge la Lebanon lililokuwa limezingirwa na waandamanaji wenye hasira leo Jumanne kwa mara ya pili limeahirisha kikao cha kujadili rasimu ya sheria ambayo wakosoaji wanashutumu kuwa itawaacha wanasiasa mafisadi, baada ya maandamano ya kelele mapema asubuhi ya leo nje ya chumba cha mkutano na baada ya vyama kadhaa vya siasa kusema kwamba vitasusia kikao. Afisa wa bunge Adnane Daher alionekana mbele ya kamera za televisheni. Mkuu wa NATO Jens Stoltenberg leo Jumanne amesema kuwa atatembelea Paris wiki ijayo kutafuta ufafanuzi kutoka kwa rais Emmanuel Macron baada ya rais huyo wa Ufaransa kukashifu muungano huo kuwa ni kama ubongo mfu. Stoltenberg ametetea vikali muungano huo wa NATO mbele ya mkutano wa mawaziri wa kigeni wa muungano huo akisema kuwa unafanya zaidi ya hapo awali na kuonya dhidi ya kauli za kudhoofisha. Ni saa kumi na mbili dakika arobaini na moja Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika arobaini na moja kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania, matangazo ambayo yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili com na redio washirika. Na ukiwa na lolote, unaweza kututumia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015 banne saba au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Na sasa tuelekee katika upande wa mahojiano. Wabunge kutoka katika jimbo la Kivu Kaskazini wamekutana jijini Kinshasa, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujadili hali ya usalama katika wilaya ya Beni. Mkutano huu unakuja baada ya watu hamsini kupoteza maisha katika eneo hilo ndani ya siku saba, licha ya siku licha jeshi la nchi hiyo kuanza operesheni dhidi ya makundi ya waasi, mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Paul Muhindo, mbunge kutoka jimbo la Kivu Kaskazini, ambaye amehudhuria mkutano huo. Tumeona ya kwamba askari zetu wanawasha moto uh, na wale wa adui wale kama ni waadef, nao pia wanawasha moto ya kwao, na tumeona ya kwamba adui yeye anakuwa akiwasha moto yake kwenye raia na kuwasha moto yake kwenye raia. Hiyo hata uh, jana tumehesabu watu uh, makumi tano ambao wamekufa, lakini siku kwa siku watu kumi wanakufa, watu kumi na mbili, watu watu hata watu kumi na nne. Na hao watu wanakufa, inakuwa ikituletea huzuni, sababu wengi wanakufa pembeni ya hiyo kambi za uh, za Monisco, hata pembeni ya waskari inakuwa jambo ambayo raia haitungiwe kabisa. Wamama ambao wana mimba na wale ambao wamezaa wako na watoto hata wa miezi moja wote hizi siku wanakuwa wakilala nje na hiyo ni hali mbovu sana. Hiyo inakuwa mambo ambayo tumesimamia na wale wote tumewaambia. Jana tulikuwa hata na hiyo ministre ambaye anahusika na mambo ya waaskari, pia tumewaambia wanapaswa kufunga raia ya teritwari ya Beni. Jeshi la DRC FADC limekuwa likiendesha operesheni mashariki mwa nchi, unadhani limefanikiwa kiasi gani? Kuna hiyo mafanikio ambayo kidogo kidogo iko nafanyika na askari zetu wamekamata kaa fulani fulani za hawa watu lakini kuna pia kazi kubwa ya kuchunga raia ambayo inapaswa kufanyika. Kuna hiyo mapigo ama marufuku ambayo inapaswa kufanyika partili ya, ya mwanga, maanake anga kunakuwa ndege ambazo zinapaswa kupiga hiyo adui chini na askari za Kongo, wanaenda chini chini wakiwapiga, lakini MONUSCO ambayo inakuwa na vifaa kubwa kubwa haivitoe Unaangalia MONUSCO pembeni ya ya hiyo nyumba zao, ambapo wanakuwa watu wanachinjwa, watu wanakimbilia hata kwenye MONUSCO, MONUSCO haisaidie. Unalalamikia vikosi vya MONUSCO kuwa havijafanya lolote kusaidia kupambana vikundi hivi vya waasi. Unadhani nini wafanye ili kulisaidia jeshi la kitaifa FADC kufanikisha operesheni mashariki mwa DRC? Monisco anapaswa kufanya hiyo kazi ya kutosha hiyo hiyo ambayo ni vyombo vyake vya hiyo eh, vyombo vyake ambayo ni kama ndege hiyo ambayo tunaita mahelikopta, dege zinapaswa kutumika ili ya kupiga adui ndani ya pori. Hiyo ni kitu cha kwanza. Kitu cha pili ambavyo tunaomba kwa Monisco waweze ambayo iko na polisi wanakuwa na waskari wengi waweze kuchunga raia waweze kuchunga raia ambayo iko inachinjwa pembeni ya Monisco, haieleweke. Ijapokuwa Monisco anakuwa na vifaa ambavyo ni vifaa kalikali na vifaa ambavyo ni vya muda maanake lesapare moderne, alafu Monisco ifanye hiyo vitu na tutawasikiliza na tutawaelewa, lakini hizi siku gisi wanatumika wanakuwa sawa gisi huko wanasaidia adui na hiyo hatutaitika hiyo mambo. Ni sauti yake Po Muhindo, mbunge kutoka jimbo la Kivu Kaskazini, ambaye amehudhuria mkutano huo na amezungumza na mwenzangu Steveni Mumbi. Na sasa nimpishe mwenzangu Sabina Mpelo kwa nawe katika makala ya habari rafiki. <todicum> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote ulipo. Leo ni siku ya kimataifa ya choo, ikielezwa kuwa zaidi ya watu bilioni nne duniani bado hawapati huduma nzuri ya choo wala kuwa na vyoo bora. Kauli mbiu inasisitiza kuwa mtu yeyote asiachwe nyuma. Nalo shirika la afya duniani WHO linatoa wito wa kuhakikisha huduma hiyo inapatikana endapo dunia inataka kutimiza malengo ya afya ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini. Msikilizaji, unadhani jamii inatambua umuhimu wa kupata huduma nzuri ya choo na kuwa na vyoo bora? Na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Ninaitwa Sabina Mpelo, nitafurahi kupata maoni yako. Naitwa Edward Kabamba, leo niko Kahama, Shinyanga nchini Tanzania. Swala la kutumia vyoo watu wanajua, na elimu wanayo, isipokuwa ni mazoea ambayo wameshazoeshwa watu kutumia vyoo ambavyo sio bora lakini vyoo bora inawezekana. Mfano tu, unakuta labda mtu ana ng'ombe zaidi ya mia, mia mbili. Huyu mtu kweli anashindwa kuuza ng'ombe moja akatengeneza choo? Lakini kwa sababu ni mazoea ambayo tayari mtu ambayo alishatengenezewa, unakuwa ndio kwenda kujisaidia vichakani, mwingine anaenda kuchimba najisaidia, kwa hiyo choo hakieleweki. Kwa hiyo elimu anayo, isipokuwa ni mazoea ambayo wamezoeshwa, sasa wameshachukua ile desturi. Lakini tungeomba hebu watu wajitahidi kuwa na vyoo bora kwa sababu ndio kila kitu. Uwe na nyumba nzuri, kama huna choo ni sawa na bule, ndugu mtangazaji. Majina yangu ni Abu Ali Kosta, nipo soko kuu Majengo, Dodoma hapa Tanzania. Wananchi kwa kiasi fulani wanatambua umuhimu wa kuwa na vyoo bora ambavyo ni manufaa mapana kwa ajili ya afya zao, lakini tatizo kubwa au changamoto kubwa inayowakabili limebaki suala la uchumi wa kuweza kumiliki choo bora. Jitihada hizi tunaona zinafanyika katika nchi mbalimbali, haswa hapa Tanzania, nizungumzia zungumzia ambako mimi ndo mwenyeji. Kwa hapa kwetu Tanzania, hasa Dodoma, tunaona kuna kampeni nyingi zinaendelea zikihamasisha ujenzi wa vyoo bora. Wananchi wameitikia kwa kiasi kikubwa, lakini changamoto zimebaki kuwa hali zao za kiuchumi kuendana na, na, na, na, na, na, na mahitaji ya vyoo ambavyo vinakidhi mahitaji ya kuwa choo bora jukumu oh, okay. hilo bado limekuwa gumu kwa wananchi, na nafikiri serikali ziangalia namna bora ambazo zinaweza kuwasaidia wananchi hawa. Na kuna wakati mi nikawa na shauri, ikiwezekana basi wananchi hawa wawezeshwe wa, wa, wa, wa hata katika mazingira ya ngazi ya halmashauri wawezeshwe kwa kukopesha vyoo bora waendelee kulipa kidogo kidogo. Ni mambo ambayo naamini na yangesaidia, lakini jitihada kwa kweli bado zinahitajika ili kufikiwa malengo ambayo yametarajiwa kufika elfu mbili na thelathini. Ndiyo, naitwa Samuel Habamungu, niko Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni katika tarafa la Kabare. Kufuatana na mada, mimi naona kama bado shida hiyo ingali, ni kusema watu hawajaweza kuelewa maana ya, ya vyoo na zaidi sisi ambao tunaishi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna jamii nyingi sana ambazo mpaka leo hazina vyoo safi na kunaonekana watu wengine wangali bado wanaendesha achoo katika pori kwa sababu ya kutokuelewa mafaa ya vyoo. Ni kusema ilibidi kukuwe mbinu za kuambia watu kufanya sensibilizasio, kuwaonyesha maana ya choo na kuwaonyesha kama inabidi mwanadamu wa karne ambamo tunakuwa ishirini na moja asiwe tena anaendesha ndani ya pori tafadhali. Na ndiyo maana leo tuliona, ingawa ulimwengu unasherekea sikukuu ya choo, lakini hakuna hata kitu kimoja, na kuna wengi ambao hawajui hawatambui hawaelewi kama ndivyo mambo yalivyo. Ni kusema e, shirika la afya duniani lingali na kazi kuu ya kufanya na pia e, wizara ya afya nchini na jimboni ingali na kazi kuu ya kufanya kwa kuonyesha watu mafaa ya cho Asante, naitwa Godfrey Kanyere Kala natoka Chanika, kuna Mvuti, Dar es Salaam. Ah, ni kweli jamii inatambua umuhimu wa kuwa na choo bora, ila tatizo kubwa ambalo linaikumba jamii kuu, baadhi ya jamii nyingi duniani aa, ni umaskini una- umasikini kivipi? Ni pale ambapo aa, jamii nyingi zinakuwa hazina uwezo kutoa pesa ya kuchimba shimbo la choo na kuweza kujenga ili kupata choo bora. Hivyo tatizo kubwa sana ambalo linaweza, ambalo linaumiza sana jamii nyingi ni umasikini. Asante kwa jina, anaitwa Fastoni Felix Francis nikiwa Isaka, Kahama, Tanzania. Katika swala la vyoo bora hapa nchi za Kiafrika ni swala ambayo imekuwa tatizo kubwa, ukizingatia familia masikini zimeendelea kuishi katika vyoo duni, na wakati mwingine ikawa inapelekea baadhi ya magonjwa kulipuka na kusababisha vifo. Lakini kitu ambacho kinaweza kikafanyika kwa ujumla ni kuhakikisha jamii inapewa elimu ya kutosha kuhusu namna ya kuweza kujenga vyoo na namna gani vyoo vivyo kiujumla, lakini pia kuangalia namna ambazo watu wanaitikia swala hiyo, elimu hiyo ya ya uandaaji wa vyoo bora. Mfano, unaweza kukuta jamii nyingi maskini zinakuwa na vyoo duni ukilinganisha na jamii zile ambazo ni za matajiri, watu ambao kidogo wanajiweza. Kwa hiyo nchi za Kiafrika zifanye ikiwezekana, zianzishe elimu ya vyoo bora mashuleni kama ilivyokuwa zamani, namna ya kutunza mazingira ya nyumbani, na mitaara ya elimu huhusishe masuala kama hayo, ndiyo itasaidia kuondokana na tatizo la vyoo bora katika jamii zetu za Kiafrika. Asante <tune> sana dada. Kuanza kwa majina, naitwa wa Kiza Kasongo toka DRC ta Manyola, jimboni Kiza Kusini. Tukizungumzia macho duniani, kwa kweli jimbo ya vya kusini huku, hasa huku kwetu tajiri, ila wakati unapoangalia machoo ambazo wanazidi kutumikisha watu, ni choo ambazo zinatia aibu, ni choo ambazo siku zote zinazidi kutuletea magonjwa. Unapomwangalia tajiri, wakati wa, wa majenzi, anapojenga nyumba yake, wengine wanajenga, wengine wana, wanakosa wanakosa hata fasi ya, ku, ya kuenda fanya choo kubwa, unajikuta wanakimbilia hata porini. Ndio maana ningeomba, wakati watu wanataka ta, wanataka jenga, wanajikaza kujenga choo ambazo hazitaletea hata watu wengine ugonjwa, huku tukipigana na magonjwa tukipigana na usafi wa mwingini wetu. Kwa kuwa itakuwa ni vizuri sana wakati tunajenga majumba yetu, tunauza jitayarisha mzuri, tunajenga machoo zenye hazitatuma kuleta madhara yingine mwingine. Ndio maana naomba serikali uweze kupambana sana na hilo, na wale watu ambao hawajitayarishi kujenga machoo waweze kuwa kamili na kupambana na hali kama ile. Naitwa Amadi William babadato, inawakilisha timu jikubali mbee ya kiea. Kuwa na vyoo bora kila kaya moja, inatusaidia kujenga afya. Choo bora ikiwepo ni kutunza mazingira, kuepukana na magonjwa yanayowepukika ya kwa majina yangu unaitwa Huseni Pazi au Pasboy, inapatikana stendi ya mkoa jijini Arusha, Tanzania. Uelewa upo kwa baadhi ya jamii, wanaelewa umuhimu wa choo, lakini kikubwa inachokiona jamii nyingi hazijiwezi, hivyo wanashindwa kujenga au weka choo kilichokuwa bora. Ndio maana unakuta madhara yanatokea mara kwa mara yanayosababishwa na ukosefu hivyo, nivema, basi, ya limu, wa vyoo hivyo ni vema basi elimu ikatolewa kwa wahusika ili waweze kuelewa zaidi umuhimu wa choo na umuhimu wa vyoo bora, ili mradi nikiwezekana vile vile hata kuwapa misaada, vile vile waweze kuwajengea choo bora, na hali hii ya magonjwa iweze kutoweka, magonjwa ya mlipuko. Mimi ni Robert Nachime Baluge napatikana uh, Kivu Kusini Kale eh, mashariki mwa DRC. Choo ni nzuri sana uh, katika uh, maisha, ila hapa kwetu utakuta watu wengi kwa ajili ya umaskini hawana vyoo hapo nyumbani kwao. Utakuta mtu anajenga nyumba labda nzuri, ila anasahau kujenga choo nzuri, na yote inaleta tatizo sana. hata ykakushangazo, utakuta katika miji mikubwa hakuna hata vyoo vya watu wote, utakuta hakuna kwenye mtu anawezi kwenda chooni kama vile katika miji ya Bukavu, Goma na sehemu mbalimbali. Yani, viongozi waweze kusaidia, sababu hapo kwetu kuna magonjwa mengi, sababu watu hawajenge vio. Changamoto kubwa katika jamii. pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Jairus Mukhwana ukiwa Nairobi nchini Kenya unasema watu wengi hasa maeneo ya vijijini huwa hawatilii maanani kabisa kuhusu usafi wa vyoo na vyoo kwa ujumla. Pisco Kitsa ukiwa Masisi, Kivu Kaskazini nchini DRC, unasema upungufu wa huduma hizo ndiyo sababu ya kuwepo kwa magonjwa mengi yanayoletwa na uchafu. Lazima serikali ziweke mbinu za kuhamasisha wananchi kukabiliana na tatizo hilo. Musa Mbalu wa Newala, Mtwara, Tanzania, unasema jamii inatambua na kwa kiasi fulani wameanza kubadilika na kuandaa vyobora ila hali ngumu na gharama nyingi vinawabana watu. Na Miraji Mwana wa Kibinda kutoka Morogoro, Saba Saba, Tanzania, unasema kuna baadhi ya wananchi wanatakiwa wapate elimu, hasa wananchi wengi wa vijijini ambao hawaoni umuhimu wa kuwa na choo bora. Na kufikia hapo, mimi sina la ziada jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Mpelo msikilizaji asante sana Sabina Mpelo kwa makala ya habari rafiki, na nikipitia ujumbe mfupi hapa unasema unaitwa Asifiwe Rozio King Madisi wa Mabawe, Ngara, Tanzania. Unasema unatoa pole kwa serikali ya Burundi kwa kuwapoteza hao wanajeshi mapigano. Jacob wa Ujiji, Kigoma, Tanzania unasema Mungu azilaze roho za wanajeshi hao, uh, waliofariki huko mpaka wa Rwanda. Uh, mahali pema peponi. Vedasto Roman, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, unasema pamoja sana hapo studio, shukrani sana kwa muda wako. Busane Dudone Rukwiza na unasema unatupata ukiwa suru, uh, Kivu Kusini. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nasi jioni ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar na habari za michezo ametujuza Steven Mumbi. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema, kwa heri. Msikilizaji, burudani sansa ya papier kutoka kwake Madilu System, msanii wa DRC huyu, anatufungia tamati, anatufikisha tamati mwa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri.