Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Shughuli za kawaida za kwama katika mji wa Beni kufuatia mgomo kuonyesha masikitiko kuhusu utovu wa usalama. Tume ya uchaguzi nchini Ethiopia kutangaza matokeo ya kura ya maoni ya watu wa Sidama iliyofanyika hapo jana. Na mwanadiplomasia wa juu wa Marekani asema alipata shinikizo za Rais Trump kuishawishi serikali ya Ukraine kumchunguza aliyekuwa makamu wa Rais Joe Biden. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Alhamis, Novemba 21 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Shughuli za kawaida zimekwama katika mji wa Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya wafanyabiashara kufunga maduka na hata wanafunzi kutokwenda shule kufuatia mgomo wa kuonyesha masikitiko kuhusu utovu wa usalama. Vijana wametumia mawe na matairi kufunga barabara kuonyesha hasira zao, huku waliolazimika kwenda kazini wakitembea kwa miguu. Mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe anaeleza zaidi. Watu wamebaki manyumbani hii Alhamisi katika jiji la Beni na mjini Owicha, ni siku moja tu baada ya mauaji ya watu kumi na tisa na waasi wanaoaminika kuwa ni ADF. Vilevile kumeshuhudiwa maandamano yasiyopangwa. Angelo Kalala ni mmoja wa waandamanaji. hawezi kuwa nabakize kila siku kwa bure, na awasaidie jeshi yetu kupigana vita na imba, tufukuze wale wa Monisco watoke Beni, tuangalie Andresie na FRDC yetu kama tutafanya Yetu namuna gani. Mashirika ya kiraia yataka askari wa Umoja Mataifa katika Monusko kuwa na utayari wa kukinga raia. Noela Muliwavyo ni mratibu wa mashirika hayo. Sasa ni sisi kuonesha namuna gani tunaweza kukata hiyo maungano ya adui na Monusko kusudi Monusko aweze kuleta mafikiri kwenye raia, ingawa kweli alikuja kwa kutukinga, anapaswa kuonesha naye vile hamu yake kwa kutukinga sisi. Ziarani Beni kalika sivita, liwali wa Kivu ya kaskazini Aomba raia wasijali vitendo vya adui Nuveno. Tumekuja kufariji raia wetu katika kipindi hiki kigumu, na tusimupe nafasi ya adui anayetaka kuvunja uhusiano bora kati ya raia na jeshi, hata taifa na wadau wake, ili ionekane kwamba haikuwa vema kuwashambulia shabaha ya serikali ni amani kurudi Beni. Mauaji ya hivi karibuni yamesababisha kuongezeka kwa idadi ya wakimbizi wa ndani. Erickson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. Serikali ya Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na MONUSCO imehakikishia usalama wa kazi wa maeneo ya Mikenge baada ya kutembelea kambi yao ya wakimbizi inayohifadhi maelfu ya watu waliokimbia makwao kwa sababu za kiusalama. Mengi zaidi na mwandishi wetu Chube Ngorombi. Wanawake waishio kambini Mikenge wamejulisha kuwa hatarini defu maombi kutoka kabila la Wabufulero. Tunaona Munga anatusaidia, hafu ngombe zilienda kwa uwingi, nyumba zililungula lakini kwa sasa hivi mtusaidie kwa kutafutia amani wamama wetu, wamoya walishakuwa wali viole, hawafatiliwe hawatunzwe, tuko na shida kabambi, wengine wako wanazala hapa hapa hapa kukilima mubaridi. huko wanyamulenge wa wamelaumu pia jeshi la Congo, kama anavyothibitisha ezai lamosi. Elimu ya watoto inasimamisha hapa, tuko na bamaibobo sitadire. Tunaomba guvernere lisu, nafikapa muturejeshe vitu yetu biko muguvernema ya Congo, jeshi la Congo lituridishe mali baturudishie mangombe zetu ziko hapa pembeni ni elfu arobaini hii saa ya asubuhi, tuli tulifanya recensment na zenye zinaenda hii saa ya asubuhi, kuko zenye barudisha kweli na kuko zenye zinaenda, tunafikisha elfu arobaini bet mena, baturudishie mali yetu, kisha kuturejesha kunyumba hakuwa kwa shida. Hata hivyo viongozi wa jeshi la Kongo kutoka maeneo hayo ya Kivu kusini wamesema kwamba wana matumaini ya kurejeshwa kwa usalama katika maeneo hayo Teo Ngwabije, niliwali wa jimbo la Kivu kusini, na tutagombanisha tupate ile usalama. Kuko mangombe zile zilirudiaka na tuligombana kwangizi zirudie leo. Unasema kama ni mkubwa wa jeshi njo mwenye iko responsable ya hiyo mangombe. Ankete tafanyika puke tugombanishe kama tunaweza kupata hata nusu zirudie, si vile shida na tabu iko na wafikia. Tuko pamoja na nini, mko nakamani kidogo jeo wa wandugu wa Monusco mena jeshi yetu pia iko pembeni hapa. Itakumbuka kwamba tangu mwezi Mei Raia hao waishio kambini Mikenge hawajatolewa msaada wowote. Chube Ngorombi kutoka Kivu Kusini, Refi Kiswahili, Bunia 90.2 FM. Ni saa kumi na mbili dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Maafisa wa tume ya uchaguzi nchini Ethiopia wanatarajiwa kutangaza matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika jana, ambapo watu wa jamii ya Sidama walipiga kura ya kuamua iwapo wanataka kujitawala mengi zaidi. na Ruben Lukumbuka, kura hii ya maoni inaonekana kama jaribio kubwa la kisiasa kwa waziri mkuu Abi Ahmed. tayari Ahmed amewapongeza wakazi wa eneo hilo kujitokeza kwa wingi siku ya Jumatano kuamua hatima yao. Wachambuzi wa siasa za Ethiopia wanaona kuwa kura hii ya maoni pia inatikisa umoja wa nchi hiyo ambayo imeendelea kujitenga kupitia majimbo. Aidha, huenda hatua hii ikasababisha makabila mengine kuamua kuwa na kura yao ya maoni kutaka kujitawala katika taifa hilo la pili kwa wingi wa watu barani Afrika. Iwapo Sidama litakuwa jimbo la kumi, uongozi wa eneo hilo utakuwa na mamlaka ya kukusanya kodi, kusimamia elimu, polisi na maswala ya afya kampuni iliyomwajiri mwandishi wa habari wa Tanzania Azori Gwanda ambaye ametimiza miaka miwili hi leo tangu alipotoweka, inaadhimisha kumbukumbu ya miaka miwili bila Azori kwa kupanda miti. Gwanda alipotea kusini mwa nchi ya Tanzania mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo alikuwa akichunguza mfululizo wa mauaji ya ajabu. Serikali ya Tanzania inasema inaendelea kufuatilia kupotea kwa Azori na waandishi wengine ambao wameripotiwa kupotea. Mzunguko mpya wa mazungumzo kati ya makundi ya waasi na serikali ya Sudani yamepangwa kufanyika tarehe kumi mwezi Disemba. Mazungumzo hayo yalitarajiwa kuanza leo jijini Juba, lakini yaliahirishwa baada ya serikali ya Sudani kusini kutoa ombi hilo. Waasi hao kutoka majimbo ya Darfur, Blue Nile na Kordofani kusini walianza mazungumzo mwezi Oktoba ili kuona iwapo wataelewana na serikali ya mpito ya Khartum. Wakili Martin ni mchambuzi wa siasa za Sudan anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Uh, kwa kweli kuahirisha mazungumzo ni pia kukosa nafasi ya kuweza kutafuta suluhu ya mapema. Kwa sababu hiyo naomba kwamba kuahirishwa kuwe kwa, kwa, kwa muda tu, ndio maanaye baadaye tuweze kuhakikisha kwamba tumerejea mahali ambapo e, e, serikali ama makundi haya yanaweza kutatua matatizo yao kwa pamoja na waweze kurejesha amani pale e, Sudani ya katuma, la sivyo mapigano hayo yanaathiri oh, watu wa kawaida yanawaumiza watu wa kawaida na ukosefu wa amani na ukosefu wa utulivu mara nyingi unawafanya wananchi wa kawaida wasiwe na uh, malengo ama wasiwe na ruwaza ya maendeleo. Ni sauti yake Wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za Sudan, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Shirika la utangazaji la Uingereza Sky News limeondoa kutoka kwenye tovuti yake habari ya uchunguzi wake inayosema ilimtambua wa mzamiaji wa kwenye ndege ambaye alianguka kutoka kwenye ndege na kuangukia kwenye bustani huko London mnamo mwezi Julai. Taarifa hiyo imeonekana kuwa na utata baada ya mtu aliyeonekana katika picha za taarifa hiyo akitajwa kama Paul Manyasi, mfanyakazi wa usafi katika uwanja wa ndege wa Nairobi, kuibuka na kudai hajafa na kwamba yeye si Paul Manyasi. Msemaji wa serikali ya Kenya, Cyrus Oguna, amesema kwamba ripoti ya Sky News haikuwa sahihi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13. Asante sana msikilizaji, kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Maafisa wa serikali nchini Burkina Faso wanasema wamewaua magaidi kumi na nane wakati walipokuwa wanajaribu kuvamia kituo cha polisi kaskazini mwa nchi hiyo. Mengi zaidi na Emmanuel Eliazar polisi kaskazini mwa nchi hiyo imesema walifanikiwa kuwazidi nguvu magaidi hao waliovamia kituo hicho cha polisi katika mkoa wa Soum. Baada ya makabiliano, afisa mmoja wa polisi alipoteza maisha na wengine saba kujeruhiwa. Maafisa wa usalama wanasema baada ya makabiliano hayo makali, walifanikiwa kunasa pikipiki na silaha kadhaa kutoka kwa magaidi hao. Hatua hii imekuja baada ya serikali nchini humo kutangaza wiki iliyopita iliwaua magaidi 32 baada ya kufanya operesheni kaskazini mwa nchi hiyo. Burkina Faso, Mali na Niger ni mataifa ambayo yameendelea kushuhudia utovu wa usalama kutokana na kuwepo kwa makundi mengi ya kigaidi. Kukamatwa kwa aliyekuwa waziri wa usalama nchini Afrika Kusini, Bongani Bongo ambaye pia ni mwanachama mwandamizi wa chama tawala cha African National Congress ANC, kwa tuhuma 13 za rushwa na hongo kunatuma ujumbe wenye nguvu kuhusu vita dhidi ya ufisadi nchini Afrika Kusini. Rais Cyril Ramaphosa mara nyingi amekuwa akikosolewa kwa kuwa mwepesi katika vita yake dhidi ya ufisadi, lakini kukamatwa kwa mwanachama mwandamizi wa chama chake kunaweza ku kupunguza hofu ya wale ambao walidhani kwamba yeye ni rais asiye na meno. Na mtihani mkubwa unabaki kuona ikiwa kutakuwa na hukumu mwishoni mwa kesi hii. Vikosi tiifu kwa kiongozi wa kijeshi wa Libya Khalifa Haftar vimesema vimeidungua ndege isiyo na rubani kutoka Italia magharibi mwa Libya, ambayo ilikuwa ikipaa katika eneo lililopo chini ya udhibiti wao. Msemaji wa Haftar Ahmad Al Mesmar amesema waliidungua ndege hiyo ya Italia kaskazini mwa Tarhuna, ngome ya nyuma ya vikosi vya Haftar kusini mashariki mwa Tripoli. MC. Radio France Internationale, bado unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na ukiwa na lolote usisite kutuandikia ujumbe wako kwenye namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Mwanadiplomasia wa juu wa Marekani Gordon Sondland ameiambia mahaka, ah, kamati inayoendesha mchakato wa kumwondoa madarakani Rais Donald Trump kuwa alifuata shinikizo za rais huyo kuishawishi serikali ya Ukraine kumchunguza aliyekuwa makamu wa Rais Joe Biden balozi Gordon amesema shinikizo hizo zilitoka kwa wakili binafsi wa rais Trump, Rudy Giuliani. Wabunge wanachunguza iwapo rais Trump alisitisha msaada wa kijeshi kwa Ukraine kushinikiza Biden kuchunguzwa, madai ambayo Trump mwenyewe ameendelea kuyakanusha na kumlaumu spika Nancy Pelosi. It's a hoax. It's a disgrace. It's an embarrassment to our country. ni uongo na ni aibu kubwa sana kwa nchi yetu. Nancy Pelosi hajafanya kazi yote kama spika. Hatujawai kuwa na spika kama huyu, ameendelea kusema uongo kila wakati na kinachoendelea sio haki kabisa. Hakuna haki hapo. Wakati wa uchaguzi tuliwashinda, na wanajaribu kuchukua ushindi wetu kwa sababu wanajua kwamba hawawezi kuchukua kwa usawa. Hawa ni watu wabaya ni sauti yake Donald Trump, raisi wa Marekani. Rais wa Israeli Reuven Rivlin Leo Alhamis ametoa jukumu kwa bunge la nchi hiyo kutafuta waziri mkuu mpya, wakati huu akijaribu kuzuia uchaguzi mpya baada ya Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Ben Gans kila mmoja kushindwa kuunda serikali. Siku moja baada ya Gans kukiri kuwa hataweza kuunda serikali ya muungano, Rivlin amesema kuanzia leo na kwa siku ishirini na moja uamuzi wa nani aunde serikali uko mikononi mwa bunge. Na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi leo Alhamis amelaani vifungu vya muswada wa Marekani unaowapongeza waandamanaji wa demokrasia huko Hong Kong, akisema unaruhusu uwepo wa uhalifu wenye vurugu na unakusudia kuchafua au hata kuharibu Hong Kong. Sheria hiyo ni kuingilia kwa wazi kwa Marekani katika masuala ya ndani ya China. Wang amemwambia wazi waziri wa zamani wa ulinzi wa Marekani William Cohen katika mkutano huko Beijing, Wizara ya Mambo ya Nje ya China imesema katika taarifa barabara kabisa, ni saa kumi na mbili dakika kumi na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Tunajielekeza viwanjani na Steven Mumbi, karibu. Asante sana Sabina Crispi na Bigambo, bila shaka umekuwa na Alhamisi tulivu japo jiji la Dar es Salaam limetawaliwa na mvua kubwa na bila shaka ni neema, na mimi ni buheri wa afya. Naam, moja kwa moja tujitupe viwanjani. Timu za taifa za soka za wanawake za mataifa ya Ethiopia na Jibuti zimeaga rasmi mashindano ya baraza la vyama vya soka kwa nchi za Afrika Mashariki na kati maarufu kwa michuano ya SEKAFA baada ya kuambulia nafasi mbili za mwisho katika kundi lao. Michuano inaendelea katika kiwanja cha Chamazi Complex, jijini Dar es Salaam katika mchezo wao wa mwisho, kati yao, Ethiopia imeitandika Jibuti magoli manane kwa nunge na hivyo kutamatisha michezo mitatu wakiwa na alama tatu huku Jibuti wakiwa hawana alama hata moja. Sabia, nilikuwa nikitazama tofauti ya magoli ya kufunga na kufungwa. Na kufungwa. Kwa timu ya Jibuti ilionekana wanasema, hasi thelathini na tatu mm, ama kwa kimombo negative thelathini na tatu. magoli haya yanapatikana vipi? unachukua magoli mliofunga, unatoa magoli mliofungwa. kwa mfano, Jibuti kama walifunga magoli mawili, walifungwa magoli thelathini na tano, unachukua thelathini na tano, unatoa mawili, inakuja negative tatu. au mbili, toa thelathini na tano, utapata negative thelathini na tatu. kwa hivyo wamefungwa magoli magoli mengi magoli mengi kuliko yale waliofunga. Okay, so, ukiangalia utaona mara magoli tisa mara kumi na mbili na, na kadhalika na kadhalika. Katika kundi hilo mchezo unaendelea hivi sasa, ikiwa ni dakika ya themanini na nane na themanini na tisa. Timu za mataifa ya Kenya yaani Harambee Starlets wanakipiga dhidi ya timu ya taifa ya Uganda, Shikrens, na tayari wanaongoza kwa magoli mawili kwa nunge na ingawaje tayari timu hizi mbili zimeshatinga nusu fainali ya michuano hiyo, atakayeshinda mchezo huo bila shaka pengine timu ya taifa ya Kenya ikashinda, e, atakuwa kileleni mwa kundi hilo na ataumana na timu ya taifa ya Burundi ile nusu fainali, na atakayefungwa ataumana timu ya taifa ya Tanzania Bara, Kilimanjaro Queens, huku tayari timu za mataifa ya Sudani Kusini na ile timu ya taifa ya Zanzibar wameshafungasha virago katika michuano hiyo ni michuano ambayo inafurahisha. Kuna timu ambazo zimeimarika, ukiona timu ya taifa ya Tanzania no. timu ya taifa ya Uganda, Kenya kuna ahueni, na hata timu ya taifa ya Burundi hizi no. timu zingine kama Sudani Kusini, Jibuti, Zanzibar zina kibarua cha kufanya, ili zinaporejea katika michuano hii kwa mara nyingine, huenda wakafanya vizuri zaidi. naikumbuka tu kwamba e, timu ya taifa ya Tanzania bara Kilimanjaro Queens ndio mabingwa tetezi misimu miwili mfululizo no. pengine wakatoa taji hili tena kwa mara ya tatu. Bila, kama mambo yatakuwa namna hiyo, tungoje tuone itakavyokuwa. Kwingineko kimataifa, mshambuliaji wa klabu ya Atletico Madrid ya Uhispania, Diego Costa, atakuwa nje ya uwanja kwa miezi mitatu baada ya kufanyia upasuaji wa nyonga. Nyonga ni sehemu ya juu ya mguu katikati ya kiuno pamoja na mguu unapoanzia kwenye paja kwa juu, ndio nyonga kwa Kiswahili. mm -hmm. Costa alilazimika kusitisha mazoezi juma lililopita baada ya kuumia wakati klabu hiyo ikijiandaa na mchezo wa ligi kuu nchini humo maarufu kama ligi ya La Liga. Kufuatia hali hiyo, Costa atakosa mtanange wa ligi hiyo wa wakati Atletico Madrid itakapoumana Barcelona hapo Disemba mosi, eh, mwaka huu. Kwingineko, katika ligi ya mpira mpira wa kikapu nchini Marekani maarufu kama ligi ya NBA ya Atlanta Hawks imetandikwa na Milwaukee Bucks kwa vikapu 135 kwa 127. Brooklyn Nets imeitandika Charlotte Hornets kwa vikapu 101 kwa 91. Miami Hits imeitandika Cleveland Cavaliers kwa vikapu mia moja ishirini na nne kwa mia moja. Toronto Raptors imeitandika Orlando Magic kwa vikapu mia moja kumi na tatu kwa tisini na saba. Elo Clippers imeitandika Boston Rockets kwa vikapu mia moja na saba kwa mia moja na nne. Hiyo ni baadhi ya michezo. Katika tenis, Rafael Nadal ametinga robo fainali ya michuano ya kombe la Davis, huku wa, waandalizi wa mashindano hayo wakihaha kuhakikisha michezo hiyo inamalizika kabla ya saa kumi alfajiri Nadala amemfunga Borina Gojo kwa seti za 6463 na kutinga hatua hiyo huko Madridi. Mabingwa watetezi wa michuano hiyo Marin Silich na Bona Korich waliondolewa mapema. Wameshuhudia Nikola Mektich akitandikwa kwa seti za 6163 na Roberto Bautista Agati na nihitimishe kwa ufupi tu, baadhi ya michezo ya kombe la FA huko England kwa upande wa wanawake: Durham itapepetana na Sheffield United, Blackburn watapepetana na Liverpool, Arsenal watakuwa wenyeji wa Bristol City, Everton watakipiga dhidi ya Manchester City, Manchester United watakuwa wenyeji wa Leicester City na Reading watakuwa wakikabili Crystal Palace. Naam, nakushukuru sana Steven Mumbi. Asante na uwe na jioni tulivu. Asante. Radio France Internationale, namna sasa, nampisha Victor Robert Wille. Kuwa nawe katika makala ya wimbi la siasa, ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini kubwa ni kuahirishwa kwa mkutano wa wakuu wa nchi hizo uliotarajiwa kufanyika Novemba 30 jijini Arusha nchini Tanzania. Na kulijadili hilo kwa kina, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa, Abdul Karim Watika akiwa jijini Arusha nchini Tanzania, lakini pia nitazungumza na Dr Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Hatua ya kuahirishwa kwa mkutano wa wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, licha ya sababu kuwekwa wazi, bado imeibua maswali mengi. Abdul Karim Mwatiki, hatua hii unaitazamaje? Ilikuwa ni lazima kwa sababu kanuni na taratibu za eh, jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki kwa mkutano wa viongozi ni jambo la kwanza. Uh, our head of state, ama marais ama viongozi wakuu wa nchi ni ni lazima wahudhurie wote ndio mkutano ufanyike na maamuzi yafanyike. Kwa hiyo kutohudhuria kwa mmojawapo kati ya viongozi hao inaashiria kwamba e, hali si shwari, yani jumuia ipo inazorota, ama haiendi kwa kasi inayotakiwa kama vile ambavyo dunia yote ya sasa hivi inatakiwa watu washikamane, viongozi washikamane, jumuia zishikamane na kuwe na matokeo mazuri. Naam, nitarejea tena kwako uh, punde tu, abdulkarim Matiki. Uh, Dkt brian Wanyama, kwa upande wako, unaona mkutano huu katika kipindi hiki ulikuwa na umuhimu gani ufanyike kwa wakati, badala ya kupelekwa pengine mwezi Januari ama Februari? Ni kwamba kidogo ni kama kuna hali ya kusikizana mataifa haya ya Afrika Mashariki kidogo chini kwa chini mpaka zi kama ni vita baridi, ama ni falsafa tofauti, ama ama ni fikra tofauti au ni dhana tofauti, lakini kidogo ni kama hawavuti pamoja. Kwa hivyo e, ni kwamba mataifa haya lazima yaweze kuja pamoja, fikira ziwe moja, kwa sababu mkutano wa kiwango hiki wa haiba hii kuahirishwa ni pigo, si ishara nzuri. Inamaanisha kwamba kuna tabu, kuna shida kuna kitu ambacho kinawachoma Abdulkarim Atiki. Sekretariati ya jumuiya imekanusha taarifa kwamba imeshindwa kufanya mkutano huo, pengine kwa sababu ya kifedha ama hali ya wasiwasi miongoni mwa nchi wanachama. Wewe akimtazamo hili unaliangaliaje? hayo yote yanachangia, lakini sasa e, jambo la, ku, la kusikitisha zaidi ni kwamba hali ma, inazidi kuwa tete kwa maana e, tangu kufungwa mpaka wa Gatuna serikali ya Rwanda ilipofunga mpaka na kutoa malalamiko yake hadharani kuhusu namna ambavyo Uganda inaingilia mambo yake na kuwasaidia wapinzani wa, wa wa Rais Kagame, hii nayo imezidi kuzorotesha. Maanake inaonekana viongozi wakuu wa jumuiya hii ambao ndio vigogo wenyewe sasa hawasikilizani, kwa hiyo labda na jumuiya yenyewe imeshindwa ku, kuyatizama haya na kuyashughulikia. Kwa hiyo kwa kweli hali haipendezi na inazidi kuzorota. Moja ya mambo ambayo jumuiya ya Afrika Mashariki inalalamikiwa ni kushindwa kushughulikia migogoro ya nchi wanachama. Dr. Brian Wanyama, unaona EAC imefanya vya kutosha ukichukulia mfano wa Rwanda na Uganda juu ya migogoro kwamba. Serikali hii Uganda na Rwanda wamekuwa wapenzi wahusika, marafiki wa undani kabisa kabisa. Tuelewe kwamba kihistoria ni kwamba Rais Paul Kagame alifanya kazi kwa karibu sana na Rais Museveni hadi akawa mkuu wa jeshi na vilevile mkuu wa kitengo cha intelijensia yaani ujasusi. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu sana kuweza kutofautisha mgogoro kati ya Rais Kagame na Museveni kwa sababu wake ni wamoja, ni ndugu kwa hivyo inakuwa ni vigumu sana kujibu swali hilo ambalo nimeuliza ni kwamba ni jumuia je imefanya juhudi za kutosha dunia inaweza kuwa inajaribu lakini kwa, Lakin, kwa sababu ya uhusiano wa karibu sana ulioko kati ya Paul Kagame na Rais Museveni inakuwa ni vigumu sana kwa raisi wengine eh? kama kama bwana Magufuli kama mheshimiwa Magufuli kama Uhuru Kenyatta ili kuweza kuingilia kati ili kuweza kutatua migogoro Abdulkarim Matiki, Burundi ndio inatajwa kuwa nchi ambayo imeomba mkutano huo uahirishwe kwa sababu haitakuwa na uwakilishi kule Arusha Novemba 30. Kipi hasa ambacho kimejificha nyuma ya pazia kuifanya Burundi ione kwamba haitashiriki? Na si mara ya kwanza kwa sababu ni im, mara ya pili Burundi imekuwa inasuasua katika kutuma uwakilishi, na hii inaleta shida kweli. Sifahamu kwa nini taratibu na jumu, na kanuni za jumuiya haziwezi kuimarishwa na kuweka mkazo na mk na, na sheria kali zaidi, ili kwa wale ambao wanaozorotesha jumuiya basi waweze hata eh, ikibidi kuwekwa pembeni ili mambo ya jumuiya ya, yasiweze kukwama jambo ambalo linahuzunisha kwa kwa, eh, ni kwamba haitaendelea mpaka lini? Ndiyo shida yenyewe, lazima lipatikane jawabu. Nam, asante, nitarejea tena kwako D Brian Wanyama. Ni hatua zipi sasa unafikiri jumuiya ya Afrika Mashariki inawiwa kuzichukua ili kuhakikisha migogoro haiwi chanzo cha kuharibu utangamano na maelewano miongoni mwa nchi wanachama? Swala nzuri sana ndugu, eh, swala so kubwa hapa katika kuleta iano kuboresha uhusiano kati ya mataifa. No, no, ni kuaminiana. Suala kwa la kwanza kabisa ni kuaminiana kwamba viongozi wa mataifa haya ya jumuia, Rais Paul Kagame, rais wa Burundi, Uganda, Sudan, hapa Kenya, Tanzania, waongee neno moja, wawe na hali ya utulivu, hali ya kuaminiana. Pili ni uzalendo kwa sababu inaonekana wazi kwamba jumuia hii licha ya kuwepo ina upungufu wake na kwamba mataifa mawili matatu hayajakamilisha E, malipo malipo ambayo inastahili kulipa. Kwa hivyo mikutano wa kiwango hiki wa tajriba hii ukiairizwa kwa sababu ya kutokuwepo na idadi ya kutosha <tosha> kwa kweli ni pigo kabisa. Hali ya uzalendo kidogo haijaonyeshwa haijadhihirishwa nawaviunguzaavijugu nchi wanachama wa EAC zimekuwa zikilalamikiana kwa baadhi ya nchi kutotoa michango yake ya kifedha. Abdulkarim Atiki, hili unalitazama kwa miwani gani? Labda wakati mwingine nchi yenye uchumi mdogo kama Burundi ama nchi yenye uchumi wenye matatizo kutokana na hali ya vita kama Sudani Kusini, wakiwekwa sawa sawa na nchi iliyokomaa kiuchumi kama Kenya na zile resho ziwe sawa, kwa kweli hiyo kusema kweli ina- inatatiza kidogo. Lakini kama alivyosema Dokta uh, wa, Wanyama kwamba hii jumuiya isiwe jumuiya ya viongozi hii ni jumuiya ya watu wa Afrika Mashariki. Watu wa Afrika Mashariki wana haki zao katika kufanya biashara, katika kutembea, katika mahusiano ya utamaduni kijamii na kiuchumi. Dr. Brian Wanyama, wewe kwa mtazamo wako unaona kuna utashi wa kisiasa wa dhahiri kutoka kwa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika kujenga jumuiya iliyo imara? Kwa kweli, dhamira kubwa ya jumuiya yoyote ni kuunganisha wananchi kuboresha maisha yao. Si mara ya kwanza kwamba tumekuwa na jumuia. Jumuia ile ya mwanzo kabisa hiyo ya Mwalimu Nyerere na wakina Obote na marehemu Kenyatta ilivunjika hapo mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba. Tangu hapo kukawa na changamoto nyingi sana. Mataifa mengi sana ulimwenguni kama European Union yako yako pamoja, yanafanya kazi kwa pamoja. Unahitaji tu pasi moja, passport moja kuweza kufanya kazi na kuzuru mataifa ya Europa. Lakini kidogo Afrika Mashariki imekungwa na changamoto ambazo sio haba. Kumaanisha nini? kwamba viongozi hawa lazima waweze kuja pamoja wawe na nia wawe na ari ya kuunganisha raia wao lakini kidogo unaona kwamba kuna migongano kuna migongano migongano kati ya marais wa mataifa mbalimbali na matasa sio mengi tanzania uganda rwanda burundi kenya na sudan abdurukari matiki dkt brian wanyama amegusia hapo kuvunjika kwa jumuia ya afrika mashariki mwaka elfu moja mia tisa na sabini na saba ni hatua zipi ambazo zitaiokoa jumuiya ya Afrika Mashariki isiweze kurejea katika historia ya mwaka 1977. Kwa kweli hili ni jambo ambalo limerudisha sana eneo hili la Afrika Mashariki na ukiangalia kama jumuia isingevunjika, leo tungefika mbali sana, kwa sababu tulikuwa na shirika moja la ndege, shirika moja la reli, shirika moja la bandari, lakini la muhimu ni kwamba lazima viongozi wakae wakifahamu kwamba kujenga jumuiya imara ndiyo namna pekee ya kulifanya eneo hili likaweza kushindana kiuchumi na mataifa mengine. Sasa kama hatukujifunza kwa mambo yaliyotokea mwaka sabini na saba tukafanya kama hatuyaoni, hata watu wataona, eh, hii jumuiya haina maana, na labda unaweza kuona baada ya nchi kuongezeka ba, nchi zikaanza kujitoa <tune> na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, kwa heri kwa sasa. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Shughuli za kawaida za kwama katika mji wa Beni kufuatia mgomo kuonyesha masikitiko kuhusu utovu wa usalama. Tume ya uchaguzi nchini Ethiopia kutangaza matokeo ya kura ya maoni ya watu wa Sidama iliyofanyika jana. Na mwanadiplomasia wa juu wa Marekani asema alipata shinikizo za Rais Trump kuishawishi serikali ya Ukraini kumchunguza aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden. Karibu tena msikilizaji, katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo, Alhamis Novemba 21 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Ukiwa na lolote, usisite kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nami nitausoma hapo baadaye. Shughuli za kawaida zimekwama katika mji wa Beni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya wafanyabiashara kufunga maduka na hata wanafunzi kutokwenda shule kufuatia mgomo wa kuonyesha masikitiko kuhusu utovu wa usalama. Vijana wametumia mawe na matairi kufunga barabara kuonyesha hasira zao, huku waliolazimika kwenda kazini wakitembea kwa miguu. Mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe anaeleza zaidi watu wamebaki manyumbani hii Alhamisi katika jiji la Beni na mjini Owicha. Ni siku moja tu baada ya mauaji ya watu kumi na tisa na waasi wanaoaminika kuwa ni ADF. Vilevile kumeshuhudiwa maandamano yasiyopangwa. Angelo Kalala ni mmoja wa waandamanaji. hawezi kuwa nabakize kila siku kwa bure na awasaidie jeshi yetu kupigana vita naimba tufukuze wale wa Monisco watoke Beni, tuangalie andresie na FRDC yetu kama tutafanya seki. Yetu namuna gani? Mashirika ya kiraia ya yataka askari wa umoja mataifa katika MONUSCO kuwa na utayari wa kukinga raia. Noela Muliwavyo ni mratibu wa mashirika hayo. Sasa ni sisi kuonesha namuna gani tunaweza kukata hiyo maungano ya adui na MONUSCO kusudi MONUSCO aweze kuleta mafikiri kwenye raia. Ingawa kweli alikuja kwa kutukinga, anapaswa kuonesha naye vile hamu yake kwa kutukinga sisi. Ziarani Beni kalika sivita liwali wa Kivu ya kaskazini Aomba raia wasijali vitendo vya adui nuveno. Tumekuja kufariji raia wetu katika kipindi hiki kigumu, na tusimupe nafasi ya adui anayetaka kuvunja uhusiano bora kati ya raia na jeshi, hata taifa na wadau wake, ili ionekane kwamba haikuwa vema kuwashambulia. Shabaha ya serikali ni amani kurudi Beni. Mauaji ya hivi karibuni yamesababisha kuongezeka kwa idadi ya wakimbizi wa ndani. Kampuni iliyomwajiri mwandishi wa habari wa Tanzania Azori Gwanda ambaye ametimiza miaka miwili tangu alipotoweka inaadhimisha kumbukumbu ya miaka miwili bila Azori kwa kupanda miti. Gwanda alipotea kusini mwa nchi ya Tanzania mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo alikuwa akichunguza mfululizo wa mauaji ya ajabu. Serikali ya Tanzania inasema inaendelea kufuatilia kupotea kwa Azori na waandishi wengine ambao wameripotiwa kupotea. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatarajia kuwapokea viongozi mbalimbali mbali kutoka barani Afrika katika mkutano wa 18 kati ya nchi za Afrika na Ufaransa kujadili masuala mbalimbali ikiwa ni pamoja na yanayohusu siasa, uchumi na utamaduni katika jiji la Budu hapo mwezi Juni mwaka ujao. Pamoja na mambo mengine, mawaziri wakiambatana na taasisi mbalimbali mbali za kibiashara pamoja na mashirika ya kiraia wataangazia namna ya kuboresha huduma mbalimbali mbali katika taifa yao katika sekta za nishati, usafirishaji, makazi, afya na elimu miongoni mwa mengine. Akizungumzia mkutano huo jijini Dar es Salaam, naibu katibu mkuu wa waandalizi wa mkutano huo Stephanie Dubost amesema lengo ni kutatua changamoto zilizopo katika nchi za Afrika inamaanisha kwamba tunataka wapate kushawishika, wapate mawazo halafu baadaye wakirudi, wajue nini kinaendelea Ufaransa, nini kinaendelea katika nchi nyingine barani Afrika. Serikali zote, wote wawakilishi wa mashirika ya kiraia wote wanajua matatizo yanayotokea katika nchi zao. Kwa hiyo ni muhimu kuwakutanisha watu wa kariba mbalimbali, wanasiasa, wafanya maamuzi kutoka serikalini, wachumi na wafanya biashara kutafuta ufumbuzi wa kitaalamu, na pia tunatarajia kupata ufumbuzi wa kiuchumi. Financial solutions for the, for the projects. Ni sauti yake naibu katibu mkuu wa waandalizi wa mkutano wa Afrika na Ufaransa, Stefan Dubost, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Shirika la utangazaji la Uingereza, Sky News, limeondoa kutoka kwenye tovuti yake habari ya uchunguzi wake inayosema ilimtambua mzamiaji wa kwenye ndege ambaye alianguka kutoka kwenye ndege na kuangukia kwenye bustani huko Londoni mnamo mwezi Julai. Taarifa hiyo imeonekana kuwa na utata baada ya mtu alionekana Picha za taarifa hiyo akitajwa kama Paul Manyasi, mfanyakazi wa usafi katika uwanja wa ndege wa Nairobi, kuibuka na kudai hajafa na kwamba yeye si Paul Manyasi. Msemaji wa serikali ya Kenya Kanali Cyrus Oguna amesema kwamba ripoti hiyo ya Sky News haikuwa sahihi. Maafisa wa tume ya uchaguzi nchini Ethiopia wanatarajiwa kutangaza matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika jana, ambapo watu wa jamii ya Sidama walipiga kura kuamua iwapo wanataka kujitawala mengi zaidi. Na Ruben Lukumbuka, kura hii ya maoni inaonekana kama jaribio kubwa la kisiasa kwa waziri mkuu Abiy Ahmed. Tayari Ahmed amewapongeza wakazi wa eneo hilo kujitokeza kwa wingi siku ya Jumatano kuamua hatima yao. Wachambuzi wa siasa za Ethiopia wanaona kuwa kura hii ya maoni pia inatikisa umoja wa nchi hiyo ambayo imeendelea kujitenga kupitia majimbo. Aidha, huenda hatua hii ikasababisha makabila mengine kuamua kuwa na kura yao ya maoni kutaka kujitawala katika taifa hilo la pili kwa wingi wa watu barani Afrika. Iwapo Sidama litakuwa jimbo la kumi, uongozi wa eneo hilo utakuwa na mamlaka ya kukusanya kodi, kusimamia elimu, polisi na maswala ya afya RFI. Sikio RFI Kiswahili ni saa 12 dakika 37 Afrika Mashariki. Umoja wa Afrika unasema ulimfuta kazi balozi wake nchini Marekani Dr. Arikana Chihombori kwao kwa sababu alitumia fedha za umoja huo kuendesha miradi ambayo hakupangiwa. Arikana alifutwa kazi mapema mwezi Oktoba baada ya kuonekana akitoa matamshi yanayoelezwa kuwa tata kuhusu namna mataifa ya Magharibi hasa Ufaransa yanavyoendelea kuyanyonya mataifa ya Afrika. Hatua hii inamaanisha nini? Abas si Mwalimu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Changamoto ambazo nafikiri aliwahi kuziainisha e, balozi Dokta Arikana Chiomboli Kolo pindi alipokuwa akifanya mahojiano ama alipokutana alipo na na waghaibu wale ama diaspora ambao ni waafrika waishio nchini Marekani na aliwahi kuzungumza changamoto ya mikataba ambayo nchi za Afrika imeingia na akaonyesha ni namna gani e, Afrika imekuwa ikinyonywa. Kwa hiyo inawezekana ikawa ni hili kwa namna moja ama nyingine ambayo lilipelekea ku, yeye kuondolewa kwake katika ofisi kwa. Mabalozi hawa wanapaswa wazingatie pia sheria, kanuni na na taratibu za miongozo hiyo ya mikataba ya kimataifa ya ya matumizi mabaya ya ofisi. Inawezekana mtu akafikiri kuna mikono ya mataifa haya makubwa ambayo labda ametajwa katika, e, katika maelezo yake hatuwezi kuondoa dhana ya watu juu ya jambo hili ingawa lina, lina, lina utaratibu wa kisheria katika Umoja wa Afrika. Ni sauti yake Abasi Mwalimu, mchambuzi taifa wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Serikali ya Nigeria imekataa rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama ya London ambao uliitaka nchi hiyo kulipa, ko, kulipa dola milioni mia mbili ili kuzuia kampuni ya maendeleo ya viwanda kuanza kutaifisha mali za nchi hiyo zenye thamani ya dola bilioni 9.6. Mnamo mwezi Agosti, mahakama ya Uingereza ilitoa uamuzi ulioipendelea kampuni ya maendeleo ya viwanda PNID. Kukamatwa kwa aliyekuwa waziri wa usalama nchini Afrika Kusini, Bongani Bongo, ambaye pia ni mwanachama mwandamizi wa chama tawala cha Afrika National Congress, ANC, kwa tuhuma kumi na tatu za rushwa na hongo, kunatuma ujumbe wenye nguvu kuhusu vita dhidi ya ufisadi nchini Afrika Kusini. Rais Cyril Ramafosa mara nyingi amekuwa akikosolewa kwa kuwa mwepesi katika vita yake dhidi ya ufisadi, lakini kukamatwa kwa mwanachama mwandamizi wa chama chake kunaweza kupunguza hofu ya wale ambao walidhani kwamba yeye ni rais asiye na meno, na mtihani mkubwa unasalia kuona ikiwa kutakuwa na hukumu mwishoni mwa kesi hii. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante msikilizaji kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Mwanadiplomasia wa juu wa Marekani Gordon Sondland ameiambia kamati inayoendesha mchakato wa kumwondoa madarakani Rais Donald Trump kuwa alifuata shinikizo za rais huyo kuishawishi serikali ya Ukraine kumchunguza aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden. Balozi Gordon amesema shinikizo hizo zilitoka kwa wakili binafsi wa rais Trump, Rudy Giuliani. Wajumbe wa bunge wanachunguza iwapo Trump alisitisha msaada wa kijeshi kwa Ukraine kushinikiza Biden kuchunguzwa, madai ambayo Trump mwenyewe ameendelea kuyakanusha na kumlaumu Spika Nancy Pelosi. Ni uongo na ni aibu kubwa sana kwa nchi yetu. Nancy Pelosi hajafanya kazi yote kama spika. Hatujawai kuwa na spika kama huyu, ameendelea kusema uongo kila wakati na kinachoendelea sio haki kabisa, hakuna haki hapo. Wakati wa uchaguzi tuliwashinda, na wanajaribu kuchukua ushindi wetu kwa sababu wanajua kwamba hawawezi kuchukua kwa usawa. Hawa ni watu wabaya. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Shirika la kimataifa la udhibiti wa masuala ya atomic leo Alhamis limeitaka Iran kuelezea uwepo wa chembe za urani kwenye eneo lake ambalo halijatangazwa, wakati huu makubaliano ya kihistoria yenye lengo la kukomesha shughuli za atomic za Tehran yakitishia kuvunjika. Shirika hilo la kimataifa la nishati ya atomic IAEA limesema katika ripoti iliyoonekana na AFP wiki iliyopita kuwa wakaguzi wake waligundua chembe za asili za urani katika eneo nchini Iran ambalo halijatangazwa kwa shirika hilo. Na rais wa Israel Ruven Rivlin leo Alhamis ametoa jukumu kwa bunge la nchi hiyo kutafuta waziri mkuu mpya, wakati huu akijaribu kuzuia uchaguzi mpya baada ya Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Benny Gantz kila mmoja kushindwa kuunda serikali. Siku moja baada ya Gantz kukiri kuwa hataweza kuunda serikali ya muungano, Rivlin amesema kuanzia leo na kwa siku ishirini na moja uamuzi wa nani aunde serikali uko mikononi mwa bunge. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Mzungu, mzunguko mpya wa mazungumzo kati ya makundi ya waasi na serikali ya Sudan yamepangwa kufanyika tarehe kumi mwezi Disemba jijini Juba baada ya tarehe ya awali kuahirishwa. Mwenzangu Steven mumbi amezungumza na wakili Martin olo mchambuzi wa siasa za Sudan akiwa Nairobi nchini Kenya. Ni jambo nzuri majirani wanaposaidiana na wanapokuwa na nia ya kujiondoa katika hali ya kutokuwa na usalama. Kwa hivyo Katumu inapojaribu kusaidia Juba ni jambo nzuri, na pia unaposaidia watu ama unapotaka kumsaidia mtu ni lazima awe tayari na wewe pia uwe tayari. Kuahirishwa kwa mazungumzo hayo kuna ashiria uh, kwamba labda kuna sehemu ambayo haikuwa tayari, na nafikiri ni sehemu ya watu wa Juba ambao wanajimudu kuanzisha serikali mara wapu, wanataka mara hawataki. Kwa hivyo wao wanaonyesha kutokuwa tayari mara nyingi sana, mm-hmm. Na sio kawaida, wanaposema tuanze siku fulani huwa wanaanza wakati huo. Kwa hivyo ni mtindo uliopo kuailisha kuailisha huku wakitafuta uh, kujisukuma sukuma na pia labda kutafuta nafasi nzuri ya kuweza kujieleza. Vikundi hivi vya waasi vilivyokita kambi katika maeneo ya Dafu Brunei pamoja na Kordofani ya kusini vina ushawishi kiasi gani katika maeneo hayo? Uh, bila shaka wamekalia maeneo hayo na wana ushawishi kwa, kwa sababu Uh, inaonekana wamesitiri maeneo hayo na kwa sababu hiyo inahitaji waweze kuangaziwa uh, vema kidogo, pasi na kudharauliwa. Wanapodharauliwa nafikiri na na madhara watakaoleta ni mengi. Serikali ya Kartum ilitangaza kwamba mapigano yasitishwe katika kipindi cha majuma mawili ambayo yatakuwa yakifanyika mazungumzo. Pengine unadhani mazungumzo baina ya serikali ya Katumu pamoja na vikundi hivi vya waasi yanatija kiasi gani kuelekea kupatikana kwa mwafaka? Bila shaka, unapotafuta amani lazima pia uweze kuweka upanga wako chini ama silaha zako chini. Kwa hivyo litakuwa na maana ya kwamba wanapotafuta kwenda mezani kuzungumza, ni muhimu wasiende katika meza hiyo na silaha, ni muhimu wasiende katika meza hiyo na damu ya ya watu ikiwa katika mikono yao, ni muhimu waje na mikono misafi katika mazungumzo hayo, na waje na nia ya kutaka kutatua, siyo nia ya kutaka kuangusha ma, mazungumzo, hivi kwamba vita viendelee. Ukiangazia okay, hatua zilizopigwa mpaka hivi sasa katika nchi ya Sudan, unaona nchi hiyo ili inaelekea kwenye uchaguzi mkuu na hatimaye kuwa na serikali ya kiraia badala hii ya mpito ambayo imeundwa ikiwa na wajumbe kumi na moja. Kumbuka kwa amba, ya kwamba mazingira ambayo yamekuwepo pale Sudani ya katum sio mazingira ya kawaida. Mazingira hayo ya Omar Bashir hayakuwa mazingira ya kidemokrasia. Kwa hivyo hawa ni watu ambao wamekuwa wakitawaliwa kidikteta. Mara nyingi tumeona ya kwamba mahali ambapo unamwondoa dikteta na unatarajia una, una kwamba uh, demokrasia iweze kudumu, hatujapata mifano mizuri, hatukupata hatuku mifano mizuri Libya, hatukupata mifano mizuri Tunisia, na tusitarajie makubwa zaidi, tusiwe na fupa ya kutaka kwamba Uh, serikali hii ya mpito iweze kuiachia ya, ya serikali ya kidemokrasia ya, ya, ya, ya. Mara nyingi demokrasia haisahihishi makosa ya, ya, ya, ya, ya usimamizi ama ya, ya uongozi. Ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za Sudani, akiwa Nairobi nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Stephen Mumbi. Na sasa nampisha Frederick Nwaka kuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Daktari bingwa anayewatibu wanawake waliobakwa nchini DRC na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2018 Denis Mukwege ametoa wito kwa Umoja wa Ulaya na Ufaransa kuchukua hatua za kijeshi kumaliza mauaji ya raia wilayani Beni, mashariki mwa nchi hiyo, wakati huu zaidi ya watu 60 wakiwa wameuawa kufuatia mashambulizi yanayotekelezwa na wanamgambo wa ADF. Halo msikilizaji, hili ndilo tunalolitazama leo katika makala ya habari rafiki, nami ni Fredrick Nwaka. Karibu. Naitwa Benjamin Kimanuka. Uh, naishi Pretoria, South Africa, lakini mimi ni Mkongomani, mkazi wa Uvira ubira lnaz Ulaya na uh, na nchi ya Ufaransa zina zina nguvu zinaweza zikaisaidia ile nchi kwa kuiondolea kwa kuiondolea vikwazo, kwa nani, kwa kuisaidia kutokomeza makundi wa ya waasi yanayojinua kila siku, ubakaji nini kabisa. Ulaya na, na nchi ya Ufaransa yanaweza yakaisaidia nchi ya Kongo kwa kupata amani kiujumla. Asante sana toka DRC Uvira ni Faraja maarufu kama AVL. Maoni yangu ni kwamba kidole kimoja hakivunji chawa. Kwa kweli, kama alivyosema Dokta Mkwege, mtazamangu nchi yetu ADES inasumbua sana na ina dharau jeshi la taifa. Kwa kweli, tungeomba Ufaransa itekeleze sasa kauli yake iliyomwahidi pale ili kusaidia FARDC kupiga hao waasi. Ina imani wakiwa wawili, nchi yetu na Ufaransa, kwa kweli wataweza kuipiga ADES na watajaribu wat, kuwakimbiza kabisa. Majina anaitwa kwa jina la Munguiko Modeste Batambara, kutoka Kiwanja Rutshuru, mashariki mwa DRC. Kwa kweli, wito wa Dr. Denis Mukwege ni mwito ambao umekuja kwa wakati eh, lakini naweza nikasema kwamba eh, hata MONUSCO ambao wapo hapa nchini, sisi kama wananchi wa DRC bado hatujaona mchango wao, sababu tunashuhudia watu wakiendelea kufariki huku, wakienda waki kinyume cha ah, mambo yaliyowaleta humu ndani ya nchi yetu. ari mlanganiro kutoka South Africa. Kwanza hata tumshukuru Denis Mkwege kwa jambo hilo. Serikali ya Kongo ina kazi gani kwanza, kwa sababu watu wanakufa sana huko. Tumshukuru sana ujita Mkwege, kama umoja wa Ulaya Ufaransa naweza kutuitikia ili uingie Kongo, malizo mzozo, kwani watu wanakufa sana huko Beni, antuka tunatiswa sana kwa kweli. Wakisaidiana na serikali ya Kongo, wanaweza kujaribu kufanya hicho hivyo, kwa sababu watashirikiana umoja wa Ulaya na serikali Kongo. Asante sana Frederick Nwaka. Mimi naitwa kwa jina la Amani Bahaya Elia kutoka mashariki mwa DRC hapa Goma. Uh, kufatana na hiyo matamshi ya ndugu Denis Mkwege, mimi kwa ngambo yangu hiyo kitu itakuwa kitungufu. Kwa kweli ni mtu ambaye anajitahidi sana kutafuta amani na kuwapatanisha watu, lakini hiyo matamshi yake, mimi kwa ngambo yangu nazani hiyo matamshi haiwezi kuwezekana, na kama inaweza kuwezekana, eh, hao majeshi wana, wana, wanafika hapa sijui kama suluhisho itakuwa, kwa sababu vile nilivyosema, Bwana Frederick Mwaka, ukiangalia hata leo hii jeshi la na, na DRC FRDC na Monisco wanajitahidi kuleta usalama kule Beni, lakini haiwezekani. Ni, ni, ni Monisco ambayo wanaleta wanaleta hata vurugo huko, nao wanasaidiana hata na, na majeshi zingine hizo zinaleta vurugu. Asante sana Frederick Mwaka. Mimi kwa jina naitwa Genovike George, niko Uvira, mashariki mwa DR Congo. Tumechoshwa na vita Congo, tumechoshwa na matatizo yanayotukabili kila mwaka. Kwa hiyo, kama Dr Denis Mukwege ameita Ufaransa na moja ya Ulaya kufanya hivyo, amefanya, amesema vizuri, kwa sababu tumechoshwa na serikali yetu haifanyi kitu. Presidant anakalakalia ni matournez ni hazina maana, hatiu zinamaanisha nini? Pta batu koi wako nakufa saa nyama, mi naona dokter alifaiia mzuri sana kuambia bat kwa Union Europeen na tusaidia ule Umoja wa Mataifa iko sasa vile haitusaidiaki kitu, haitusaidiaki kitu, ni ya muda mrefu ipo. Kwanza Umoja wa Ulaya ipie kwanza nayo porke, ipime kwanza nayo. Tukikalia Umoja wa Mataifa tu miaka na miaka, tutaishi hizi hizi tu bila kufanya kitu. Ya, asante sana kwa majina. Naitwa Lebo Ebonga, anatokea jijini Goma hapa ha, mashariki mwa DRC. Nafikiri kwamba wito wake haujawa mbaya sana, kuhusu hizo nchi ambazo ametaja hapa, Ufaransa na mengineo, kweli tumeyakubali, ila so inabidi kwanza serikali yenyewe ijitambulishe kwamba e, wana kauli nyingi sana ambazo wanahitaji wafanye kusudi raia na watu ambao wanaishi ndani ya nchi wajihisi kuwa wanaishi kwenye amani sana. Haito kuwa vizuri sana sababu tuna jeshi hapa mchini Amali inahitaji wapate vifaa na, na vitu ambavyo inabidi wachukue miundombinu kusudi wa, wa trek au IDF. So, wawape vifaa sababu waendelee na kutaki kundi hizo. Naitwa Kalele Rugembe wa Igunga Tabora, kwa sasa niko Dar es Salaam Tanzania. Binafsi mimi namuunga mkono Denis Mukwege kwa sababu mauaji yamezidi sana nchini Kongo. Pengine naweza nikasema kwamba hata lile jeshi ambalo lipo kule hakuna linachokifanya. Bora wanajeshi waliopo Kongo warudi makwao kabisa, wameenda kuijazia mzigo tu taifa hilo kwa sababu hakuna chochote wanachokifanya. Jiulize ndugu mtangazaji, ndani ya wiki moja watu hamsini wamepoteza maisha yao. Raia imewachoka wanajeshi tangu watangaze kufanya ya kuwatokomeza ADF lakini hatujaona chochote kile walichofanikiwa. Yaani badala ya kusonga mbele, naona kama wanarudi nyuma. ADF kila siku wanazidi kumwaga damu za watu wasiokuwa na hatia. Kwa mimi huyu mshindi wa tuzo ya Nobeli namuunga mkono, Ufaransa badala ya kumpa hela Rais Sekedi kwamba aende akawatokomeze ADF, bora atume jeshi kabisa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atume jeshi liende likaambatana na jeshi la kidemokrasia ya Kongo, ili waingie msituni kuwasaka ADF wawasambaratishe mbali, kwa sababu haya mauaji yametuchosha, tunaumia sisi Waafrika. Kwa nini sisi? Tumejitawala lakini kama vile bado tupo chini, tunatawaliwa wakati raia wanamwaga damu, hawana hatia kabisa. Asante kwa majina, naitwa Fadhili Falinga, anapatikana Tunduma, mkoa wa Songwe, Tanzania. Kwa maoni yangu mimi, wito aliotoa daktari kuomba msaada Ufaransa na Umoja wa Ulaya kuweza kusaidia kupambana na waasi Kongo na ilikuwa ni ushauri mzuri. Umoja wa Ulaya ina uwezo mkubwa wa kivita kutokomeza makundi ya waasi nchini Kongo, na Ufaransa pia pia ina uwezo mkubwa wa kifedha, hata kukodi askari au vikundi mbalimbali vya kupigana kati kimataifa, ili kuizingira nchi ya Kongo na kutokomeza vikundi vya waasi wito tu naomba nchi ya Ufaransa na umoja wa Ulaya ili jambo lipokee kwa mikono miwili kwa ajili ya kuisaidia Kongo kiwezesha kiusalama, kwa sababu bila usalama nchi ya Kongo haiwezi kuwa kiuchumi. Kwa maoni yangu ndio hayo. Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili na sasa nitupie macho ujumbe ulioutuma kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Kamsanago kutoka DRC umeandika, sisi wananchi wa Kongo tumeteseka sana, tumekuwa kama kondoo bila mchungaji. Tunaomba Monusco na Ufaransa waje waingie pamoja na FARDC, ili waweze kupiga waasi wa ADF. Imani Klasiki Toko, naona pia ujumbe wake hapa anasema, yupo Kamanyola jimboni Kivu Kusini. Unatoa pole kwa wakongomani ambao wanaendelea kuuawa bila hatia huko Beni. Unadhani Dokta yuko sahihi na kauli yake inalenga kuimarisha usalama nchini Kongo. Chazi Kinava kutoka Butembo umeandika, Mungu ampe nguvu Dokta Mukwege ya kutetea Kongo iwe na amani. Ujumbe mwingine ni wake Halima Bamhiga kutoka Mlandizi Pwani, Tanzania unaandika ni vyema Umoja wa Ulaya na Ufaransa zikatii wito huo na kuhakikisha mauaji hayo yanapungua na hatimaye kuisha kabisa. Na ujumbe wa mwisho ni wake Migele Kambayeko kutoka Buhigwe, Kigoma, Tanzania unaandika, swala la usalama, serikali ihakikishe raia wanaishi kwa amani, kwani hao waasi wa ADF serikali ikiamua, haiwezi kushindwa kuwasambaratisha. Nam ujumbe wake Migele Kambayeko ndio unaotamatisha makala ya Habari Rafiki kwa leo. Asante kwa muda wako msikilizaji, nami Frederik Nwaka ndivyo ninavyoondoka hapa studio nambari mbili za RFI Kiswahili. Nam asante sana Fredriki Nwaka. Katika ujumbe mfupi, Blazi Yambayamba wa Goma, DRC, unasema serikali ya DRC ichukue hatua kali kuhusu mauaji ya Beni. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar na habari za michezo ametujuza Steven Mumbi. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri sauti yake hayati Robert Nesta Marley ama Bob Marley uh, kutoka Jamaika na kibao murwa kabisa nakwambia Africa Unite. Na kwa burudani hii basi ndivyo ninavyofungasha virago kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam Tanzania. Kwa niaba ya wote mimi ni Sabina Crispin na Bigambo asante kwa muda wako jioni ya leo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris Ufaransa kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri.