Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Muungano wa kisiasa unaotawala nchini Ethiopia watangaza kuunda chama kimoja Kampeni za malizika leo nchini Guine Bisau kuelekea uchaguzi wa urais siku ya Jumapili. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu abainika kuwa na tuhuma za kujibu kuhusu ufisadi. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Ijumaa Novemba 22 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Muungano wa kisiasa unaotawala nchini Ethiopia EPRDF umetangaza kuunda chama kimoja ambacho kinaitwa Prosperity. Tangazo hilo limetangazwa na waziri mkuu Abi Ahmed. Vyama vitatu kati ya vinne vilivyokuwa vinaunda muungano huo vimeamua kuungana, lakini chama cha TPLF cha waziri mkuu wa zamani Meles Zenawi kimesusia hatua hiyo. Hatua hii inamaanisha nini? Wakili Ojwang Agina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini hatua hii akiwa Nairobi nchini Kenya. Vyama kuungana ni mambo nzuri kama wanaungana kwa sera zao, mafikiria yao na dhamirio lao ile ya muda mrefu, lakini kama ni kuunda tu chama kama chombo cha kupata utawala wakati wa uchaguzi, hiyo ina athari zake, kwamba inaleta mgawanyiko baadaye, inaleta msukosuko ndani yake, na hatimaye inaweza kuleta ile serikali ya kimabavu, kwa maana msukosuko itakuwa mwingi. Ni sauti yake wakili Ojwang Agina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Tume ya uchaguzi ya Ethiopia kesho Jumamosi itatangaza matokeo ya kura ya maoni iliyoangaliwa kwa karibu katika serikali mpya ya shirikisho kusini mwa nchi hiyo, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti. Kura ya wiki hii inatarajiwa sana kupitisha kuundwa kwa serikali mpya kwa watu wa Sidama, matokeo ambayo yanaweza kuchochea makabila mengine kushinikiza uhuru katika nchi ya pili kwa idadi kubwa ya watu barani Afrika kwa zaidi ya watu milioni mia moja. Ripoti inayotoa mwelekeo kuhusu namna ya kutafuta Uh, ya kutatua mgogoro wa kisiasa kila baada ya uchaguzi mkuu nchini Kenya maarufu kama BBI itawasilishwa kwa Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga siku ya Jumanne, juma lijalo. Kamati maalum iliundwa baada ya Rais Kenyatta na Odinga kuamua kuzika tofauti zao za kisiasa na kutafuta suluhu ya mzozo wa kisiasa kila baada ya uchaguzi mkuu kwa kile walichokisema ni kujenga madaraka ya kisiasa. Seneta Yusufu Haji ni mwenyekiti wa kamati hiyo ya BBI. Kamati hii iliwasikiliza viongozi zaidi ya 400 waliochaguliwa sasa na wale wa zamani, pamoja na vijana, viongozi wa kijamii, miongoni mwa watu wengine. Tuliopata pia nafasi ya kuwasikiliza zaidi ya watu 100 wa walio wa huwakilisha mashirika mbalimbali mbali ya umma na kibinafsi. Watu mbalimbali mbali pia walituandikia barua pepe, na wengine walituandikia kwa mkono ulipokutana nao katika kaunti mbalimbali mbali. Ni sauti yake Yusufu Haji, mwenyekiti wa kamati ya BBI nchini Kenya. Marekani imeahidi kutoa msaada wa dola milioni mia sita kusaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ili kuifanikisha miradi ya maendeleo ya serikali ya Rais Felix Chisekedi aliyeshika madaraka tangu mwezi Januari. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ametuandalia ripoti ifuatayo. Taarifa hii imetolewa hapo jana na balozi wa Marekani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Mike Hammer ambaye alifahamisha kuwa serikali ya Marekani imeamua kumuunga mkono rais Chisekedi katika azma ya kuleta mabadiliko ndani ya taifa hilo kubwa na tajiri barani Afrika. Hammer amesema fedha hizo zitasaidia kufanikisha shughuli za maendeleo zinazohusiana na elimu ukuaji wa uchumi afya kupambana na rushwa na utawala bora lakini pia kinga ya mazingira na hali kadhalika misaada ya kibinadamu misaada ya marekani katika sekta hizi huko drc imekadiriwa kufikia dola bilioni 1.25 tangu mwaka 2015 imeongeza taarifa hiyo Hivi karibuni DRC na Marekani zilisaini makubaliano kuinua sekta hizo ambapo Marekani iliwakilishwa na mkurugenzi wa USAID Paul Sebastin huku DRC ikiwakilishwa na waziri wa ushirikiano wa kimataifa Pepin Guillaume Manjolo Buakila. Msaada wa Marekani unakuja siku chache tu mara baada ya Ufaransa kwa upande wake ikitangaza kwamba inaiunga mkono serikali ya DRC katika mapambano dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola mashariki mwa nchi hiyo. Wafanyakazi katika kiwanda cha taifa cha kuzalisha saruji kinachofahamika kama Sinat kilichopo katika jimbo la Kongo ya Kati wanalalamikia kutolipwa kwa muda mrefu licha ya kuendelea kulinda vifaa vya kampuni hiyo ambayo imekuwepo tangu utawala wa rais wa zamani Mobutu Sese Seko. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge. Tangu mwaka elfu mbili kumi na moja kiwanda hiki hakina uwezo wa kutoa walau mfuko moja wa saruji. Uzalilishaji ulisitishwa rasmi kutokana na uhaba wa mafuta ya kuendesha injini. Licha ya hiyo, wafanyakazi mia tatu waendelea kwenda kazini mara kwa mara bila ya kulipiwa mshahara. Justin kwa Makoto ni mkurugenzi wa kiwanda hiki la kitaifa la saruji ambako amefanya kazi kwa muda wa miaka arobaini. Ni kwa sababu ya ulinzi, ndo kwa sababu tumekuja hapa. Tukiacha yote hapa, kesho kila kitu kitaharibika, mashine, tangu kitalu cha mawe hadi kiwanda kizima. Kwa wakati huu ukiwa msimu wa mvua, kitalu cha mawe ni kenye kujaa maji, lakini pampu zote bado hufanya na huduma za kiufundi zote zaendelea, kama anavyoeleza fundi Jean Iber Favuna. Tulipata tatizo siku zilizopita, kwa hiyo tuliamua kutengeneza hiki chombo mbele. Tulitengeneza, tuliweka kwanza hizo pampu. Hata kama ni kiwango cha maji kimeongezeka, hiyo pampu itapanda juu bila kuzama na injini pia haitalowana. Wafanyakazi wamesema wamekamilisha miezi mia moja na thelathini bila mshahara huku kujua na ahadi za serikali kuwa kampuni hii itarejelea tena kazi zake siku za usoni. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13. Ni saa 12 dakika 8 Afrika Mashariki sawa na saa 11 dakika 8 Afrika ya Kati, na hii ni RFI Kiswahili. Kampeni zinamalizika leo nchini Guinea Bissau kuelekea uchaguzi wa urais uliosubiriwa siku ya Jumapili. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Wapiga kura zaidi ya laki saba wanatarajiwa kupiga kura katika uchaguzi ambao unawaniwa na, na rais wa sasa Jose Mario Vaz, waziri mkuu wa zamani Domingos Simoes Pereira na wagombea wengine kumi. Uchaguzi huu unakuja wakati huu kampeni zikishuhudia machafuko na vitisho, huku ushindani ukitarajiwa kwa wakati ya waziri mkuu wa zamani Pereira na rais Vaz. Mbali na wawili hao, mawaziri wakuu wa zamani Umaro Sisoko Nuno na Biam nao pia wanapewa nafasi ya kufanya vema katika uchaguzi huu. Uchaguzi huu umekuwa ukiahirishwa mara kwa mara, na mataifa ya muungano wa nchi za magharibi ECOWAS umeonya kuwa iwapo hautafanyika kama ilivyopangwa siku ya Jumapili, huenda taifa hilo likashuhudia machafuko na umwagaji damu. Mamlaka nchini Algeria imekamata watu zaidi ya themanini wakati wa maandamano ya usiku katika mji mkuu Aljaz. Kundi la kutetea haki za wafungwa limesema leo Ijumaa waandamanaji wamekuwa wakipinga uchaguzi ujao wa rais wa mwezi ujao ambao wanadai unakusudia kumweka mamlakani mwanasiasa msomi anayehusishwa na rais wa zamani Abdel Azizi Buteflika. Umoja wa Ulaya unasisitiza umuhimu wa kuwepo kwa mazungumzo ya kitaifa kujadili hali ya demokrasia nchini Zimbabwe. EU inasema inaunga mkono pia mchakato wa Zimbabwe kufanya mageuzi ya kisiasa kiuchumi, pamoja na vita dhidi ya ufisadi. Kauli hii imetolewa baada ya balozi wa Umoja wa Ulaya kukutana na mawaziri wa Zimbabwe jijini Harare, wakati huu nchi hiyo ikiendelea kushinikiza mataifa ya magharibi kuiondolea vikwazo vya kiuchumi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam Tanzania. Hizi nchi za Magharibi kuziwekea nchi zingine vikwazo kwa sababu ya kukiuka haki za binadamu, hili ni jambo kosa kubwa sana ambalo wanalifanya. Wanatuhumu uongozi uliopo, lakini wanaoathirika zaidi ni wananchi ambao ni wengi kuliko kuliko hao machache walioko kwenye madaraka, lakini wao hawawezi kujaliicho na kutaka nchi iondoke kwa masilahi yao. Kwa hiyo mimi nadhani sasa muda umefika, kama ni mageuzi yamefanyika ya kisiasa, fanyika ya kiuchumi Serikali imekuja nyingine, kwanini wakae waanze kutathmini, wasioni tu kwamba tulichokuwa tunachotaka ni, ni mabadiliko haya na sasa amepatikana wakapungua. Hili ni jambo la wanatumia sana siasa ambazo ni chafu katika kuathiri mwenendo wa nchi za Kiafrika. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Baraza la mawaziri nchini Zimbabwe limepitisha ombi la kubadili tena mitaa kumi nchini kote na kuipa jina la rais Emmerson Mnangagwa. Mabadiliko yaliyopendekezwa ni sehemu ya safu ya majina mapya kwa ajili ya mitaa na majengo, na mabadiliko hayo yanalenga kuheshimu mashujaa wa kitaifa wa nchi hiyo na wazalendo kutoka mkoa huo, gazeti la serikali ya Zimbabwe limeripoti. Yaliyojiri. Yaliyojiri. Yaliyojiri. Wiki hii. Wiki hii. Kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale. Namna hiyo, msikilizaji, usikose pia kutuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amebainika kuwa na tuhuma za kujibu kuhusu ufisadi, hatua ambayo wachambuzi wa, wa siasa wanasema kuwa huenda ikawa ndio mwisho wake wa umaarufu wa kisiasa. Ofisi ya mwendesha mashtaka imesema Netanyahu mwenye umri wa miaka sabini anakabiliwa na shutuma za ufisadi, udanganyifu na kuvunja utaratibu. Hata hivyo, Netanyahu amekanusha tuhuma hizo na kusema atapambana kulisafisha jina lake, wakati huu bunge likiwa lime pewa jukumu la kuunda serikali. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda. Ni, ni, ni suala gumu kidogo kwa sababu yeye ndio yuko kwenye uongozi na ameshtakiwa ambacho, eh, ni magumu kidogo katika mambo ya, ya vyombo vya sheria, kwa sababu nani wata, wata, wata, watafanya kesi ya waziri mkuu? Serikali inayumbayumba yumba kwa sababu hawajaunda serikali yenyewe kwa sababu ya kukosa wawakilishi wa kutosha ili chama chake kuunda serikali. Kwa hivyo kuna mshkili kidogo katika mambo hayo. Anaweza kuwa anaendelea kuongoza kwa ajili ya huruma ya wananchi na raia wa nchi hiyo hio na kesi kule koti, kutakuwa na kuyumbayumba kwa serikali, lakini atazidi kuongoza tu. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere cha Kampala nchini Uganda wakimbizi kadhaa wa Siria wamerudishwa kutoka Uturuki leo Ijumaa, hatua ambayo ni ya kwanza kuchukuliwa katika eneo lililojengwa na mashambulizi lililolengwa na mashambulizi ya Ankara dhidi ya vikosi vya kikurdi mwezi uliopita. Shirika la habari la serikali Anadolu limesema karibu wa Siria sabini wakiwemo wanawake na watoto wamevuka mpaka kutoka seli la nina nchini Uturuki kuelekea Ras al Ain huko Siria, Anadolu limeripoti na wanajeshi wa Basij nchini Iran wanasema machafuko yaliyosababishwa na kuongezeka kwa bei ya mafuta yalikuwa vita vya ulimwengu dhidi ya Tehran ambayo ilizuiliwa, huku wakielekeza kidole cha lawama kwa Washington, Riadhi na Israel. Maandamano yalizuka mnamo Novemba 15 katika nchi hiyo inayokabiliwa na vikwazo baada ya bei ya petroli kuongezwa kwa asilimia 200. 12 dakika 15, Afrika Mashariki, ni wasaa wa RFI Kiswahili. Michezo na Steven Mumbi, karibu. Asante sana Sabina Crispin na Bigambo. Tuanzie nchini Tanzania. Young Africans maarufu kama Yanga imeitandika JKT Tanzania magoli matatu kwa mawili katika mchezo wa ligi kuu ya soka ya Tanzania bara iliyorejea leo baada ya kusimama kwa muda kupisha michezo ya kimataifa ya kuania kushiriki fainali za AFCON za mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Magoli ya Yanga yamepachikwa na Patrick Sibomana, Balinya na Molinga, huku yale JKT Tanzania yakipachikwa na Miraji Adam na Danlyanga. Na hivyo Yanga yamejikusanyia alama 13 baada ya kushuka dimbani mara tano. Charles Boniface Mkwasa, kocha wa Young Africans, anasema wachezaji wake wameruhusu magoli ndani ya muda mfupi. Ni makosa ya kimchezo. Kwenye mpira ni kwamba unapofanya makosa mwenzako anatumia. Ana, ana. Kwa hiyo sisi tumeshindwa, kuna tatizo la communication, imeshindikana pale, wameacha wachezaji ambao hawakuweza kufanya marking waweze kukumbushana. Matokeo yake wameiacha, wame, wame, wame, nafasi mtu wame, peke yake ameenda kupress. Kwa hiyo ni lack of same kind of communication, na, na lack of concentration. Makosa, ni makosa yaliyofanyika katika beki ya Yanga na kuruhusu magoli hayo. Kama wangekuwa makini JKT Tanzania pengine wangeweza kusawazisha nam. na Yanga pia na wenyewe wamekosakosa magoli katika kipindi cha kwanza. Kumbuke tu kwamba magoli yote matano haya baina mbili, ya timu zote mbili yapatikana katika kipindi cha kwanza nam. Hapo kesho mabingwa watetezi wa ligi hiyo Simba watawakaribisha, watakaribishwa na Ruvu Shooting, wakati Mbao FC watakuwa wenyeji wa Azam FC tusubiri tuone mambo yatakuwa vipi, hizi timu zikiwa zimerejea katika baada ya mapumziko ya, ya kupisha michezo ya kimataifa. Huko nchini Kenya, timu ya soka ya Sony Sugar imesimamishwa kushiriki ligi kuu ya soka ya Kenya baada ya kushindwa kutokea uwanjani katika mchezo wa ligi hiyo dhidi ya Zoo FC siku Jumatano juma hili. Katika taarifa iliyotolewa hii leo imeainisha kuwa timu hiyo si mara ya kwanza kushindwa kutokea uwanjani na hivyo kulazimishwa kulazimisha kubadilishwa kwa ratiba na kuleta usumbufu mkubwa. Sasa mechi zote iliyocheza timu hiyo zimepewa timu pinzani na michezo inayofuata ya timu hiyo yote imefutwa. Huko nchini Afrika Kusini, chama cha soka nchini humo SAFA kimekataa kuwa mwenyeji wa michuano ya kombe la mataifa ya Afrika yani AFCON kwa wanawake kwa mwaka ujao, yani wa elfu mbili na ishirini na moja. Afrika Kusini iliombwa kuziba pengo la dharura baada ya aliyekuwa mwenyeji wa michuano hiyo Congo Brazzaville kujitoa mwezi wa Julai kuandaa michuano hiyo. SAFA kupitia kaimu mtendaji mkuu Gay Mokwena watawasilisha barua rasmi kwa shirikisho la soka barani Afrika hilo, kuwaeleza kuwa hawana nia ya kuandaa michuano hiyo na badala yake wanaelekeza nguvu zao na jitihada kuomba nafasi ya kuandaa michuano ya kombe la dunia kwa wanawake wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tukirejea nchini Tanzania kunako michuano ile ya sekafa kwa wanawake inayorindima katika jiji hili katika uwanja wa Azam Complex nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam. Michuano hiyo itaendelea hapo kesho kwa michezo ya nusu fainali. Mchezo wa mapema utakuwa katika timu, itakuwa kati ya timu ya taifa ya Burundi na ile Kenya ama Harambee Stars majira ya saa nane za mchana, timu ya taifa ya wanawake ya Tanzania bara ama Kilimanjaro Queens ambayo inapewa nafasi kubwa ya kutoa taji hili kwa mara ya tatu mfululizo wenyewe watakutana na Uganda ama Shikrins katika mchezo wa nusu fainali nyingine. Fainali za michuano hiyo zinatarajiwa kupigwa siku ya Jumatatu, yani tarehe 25 ya mwezi huu majira ya saa kumi jioni ambapo zitatanguliwa na mchezo wa kusaka mshindi wa tatu. Mshindi wa tatu anapatikana vipi, Sabina? mm. ni baada ya nusu finali moja, yule anayeshindwa anamsubiria mwingine atakaeshindwa, atakaeshindwa pia. Kwa hiyo washindwa wawili watakutana ili kupata nani atakuwa mshindi wa tatu. Tutamatishe na ligi ya mpira wa kikapu nchini Marekani, maarufu kama ligi ya NBA, kanda ya mashariki. Michezo iliyopigwa mapema hii leo, New Orleans imeitandika Phoenix kwa vikapu mia moja ishirini na vinne 21, 21. Milwaukee Bucks imetandika Portland Blazers kwa vikapu 137 kwa 129. Sabina, muda si rafiki ndio na, mimi natamatisha namna hiyo na uwe na Ijumaa karimu. Naam, nakushukuru sana Steven Mumbi kwa taarifa hizo za michezo na bila shaka, msikilizaji, ukitaka kufahamu mengi kupitia michezo ni katika makala ya jukwaa la michezo. Shukrani sana, asante sana Radio France Internationale. Na, msikilizaji, endelea kwa naye Steven Mumbi katika makala ya Jukwaa uh, muziki Ijumaa. Naam, msikilizaji makala, ajukwal, uh, muziki makala ajukwal, uh, muziki ni muziki Ijumaa. Jina langu ni Steven Mumbi kibao kinaitwa "Jirani" Samba Mapangala na Okestra Virunga. Ndio tunaanza namna hiyo. Makala haya tunaangazia safari yake ya kimuziki, Samba Mapangala. Karibu msikilizaji. Jirani, jirani, jirani mjini Matadi nchini DRC na alifanya kazi na bendi mbalimbali nchini humo ikiwa ni pamoja na katika jiji la Kinshasa kabla ya kuhamia nchini Uganda mnamo mwaka 1975, ambapo yeye na wanamuziki wengine wa Kikongo waliunda bendi ya Lekinwa. ya Lekinua walihamia jiji Nairobi mnamo mwaka 1977. Mwaka 1981 Lekinua ulianzisha bendi mpya iliyoitwa Orchestra Virunga. Jina la bendi lilitokea milima ya volcano iliyopo huko nchini DRC maarufu kama milima ya Virunga. Albamu yao ya kwanza It's Disco Time wakiwa na Samba Mapangala mnamo mwaka 1982, na baadaye albamu ya Safari waliitoa mwaka 1988. Sikiliza kibao hiki Safari ezali kamboko b Kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, makala ni Muziki Ijumaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Steven Mumbi na tunaangazia maisha ya kimuziki ya Samba Mapangala. Mwanzoni mwa miaka 1990 kundi likaanza kupata sifa kedekede za kimataifa baada ya kutoa albamu zao mbili, yaani ile ya Virunga Volcano na Fit on Fire, ingawaji albamu ya Vunja Mifupa walioitoa mwaka mmoja kabla, yani mwaka 1989 ndio iliyowapa maarufu mkubwa. Kibao hiki kinapendwa sana, vunja mifupa. Msikilizaji, Samba Mapangala ameshatoa albamu 13 akiwa na bendi hizo, yaani Lekinwa pamoja na Okestra Vilunga, na kwa sasa anaishi nchini Marekani. cha na kibao hiki msikilizaji, kinaitwa wajukuu mm, alichokitoa mwaka 1995 Samba Mapangala akiwa na Diblo Dibala, bendi ya Virunga Orchestra. Jina langu ni Stephen Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine ya muziki Ijumaa. Hakikisha unafurahia muda wako msikilizaji, na nikutakie kila la heri. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Muungano wa siasa unaotawala nchini Ethiopia watangaza kuunda chama kimoja Kampeni za malizika leo nchini Guinea Bissau, kuelekea uchaguzi wa urais siku ya Jumapili. Na ripoti ya Shirika la Afya Duniani WHO inaonyesha kuwa kati ya vijana watano waliobalehe duniani, wanne hawapati nafasi ya kufanya mazoezi. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Ijumaa Novemba 22 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na redio washirika. Ukiwa na lolote, usisite kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Muungano wa kisiasa unaotawala nchini Ethiopia, EPRDF, umetangaza kuunda chama kimoja ki ambacho kinaitwa Prosperity. Tangazo hili limetangazwa na waziri mkuu abi Ahmed. Vyama vitatu kati ya vinne vilivyokuwa vinaunda muungano huo vimeamua kuungana, lakini chama cha TPLF cha waziri mkuu wa zamani Meles Zenawi kimesusia hatua hiyo. Hatua hii inamaanisha nini? Wakili Ojwang Agina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini hatua hii akiwa Nairobi nchini Kenya. Vyama kuungana ni mambo nzuri, kama wanaungana kwa sera zao, mafikiria yao na dhamirio lao ile ya muda mrefu, lakini kama ni kuunda tu chama kama chombo cha kupata utawala wakati wa uchaguzi, hiyo ina athari zake, kwamba inaleta mgawanyiko baadaye, inaleta msukosuko ndani yake na hatimaye inaweza kuleta ile serikali ya kimabavu, kwa maana msukosuko itakuwa mwingi. Ni sauti yake wakili wa Jwangi Agina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Tume ya uchaguzi ya Ethiopia kesho Jumamosi itatangaza matokeo ya kura ya maoni iliyoangaliwa kwa karibu katika serikali mpya ya shirikisho kusini mwa nchi hiyo, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti. Kura ya wiki hii inatarajiwa sana kupitisha kuundwa kwa serikali mpya kwa watu wa Sidama, matokeo ambayo yanaweza kuchochea makabila mengine kushinikiza uhuru katika nchi ya pili kwa idadi kubwa ya watu barani Afrika kwa zaidi ya watu milioni mia moja. Marekani imeahidi kutoa msaada wa dola milioni mia sita kusaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ili kuifanikisha miradi ya maendeleo ya serikali ya Rais Felix Chisekedi aliyeshika madaraka tangu mwezi Januari. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ametuandalia ripoti ifuatayo. Taarifa hii imetolewa hapo jana na balozi wa Marekani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Mike Hammer ambaye alifahamisha kuwa serikali ya Marekani imeamua kumuunga mkono Rais Chisekedi katika azma ya kuleta mabadiliko ndani ya taifa hilo kubwa na tajiri barani Afrika. Hammer amesema fedha hizo zitasaidia kufanikisha shughuli za maendeleo zinazohusiana na elimu ukuaji wa uchumi afya kupambana na rushwa na utawala bora lakini pia kinga ya mazingira na hali kadhalika misaada ya kibinadamu misaada ya marekani katika sekta hizi huko drc imekadiriwa kufikia dola bilioni 1.25 tangu mwaka 2015 imeongeza taarifa hiyo Hivi karibuni DRC na Marekani zilisaini makubaliano kuinua sekta hizo ambapo Marekani iliwakilishwa na mkurugenzi wa USAID Paul Sebastian huku DRC ikiwakilishwa na waziri wa ushirikiano wa kimataifa Pepin Guillaume Manjolo Bwakila. Msaada wa Marekani unakuja siku chache tu mara baada ya Ufaransa kwa upande wake ikitangaza kwamba inaiunga mkono serikali ya DRC katika mapambano dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola mashariki mwa nchi hiyo. Kampuni ya huduma ya ndege zisizokuwa na rubani iko kwenye mazungumzo na serikali ya Uganda kuhusu mpango wa kufikisha vifurushi vya damu, dawa na vifaa vya matibabu kwenye vituo vya afya ya umma. Afisa mkuu ameviambia vyombo vya habari, mpango huu unaweza kushuhudia Uganda ikijiunga na idadi ndogo ya nchi zingine za Kiafrika kama vile Ghana na Rwanda ambazo zimepeleka ndege zisizo na rubani kusaidia kusambaza vifaa vya afya ya umma. Wananchi wa Tanzania wanataraji kupiga kura katika uchaguzi wa serikali za mitaa siku ya Jumapili, tarehe 24 Novemba. Uchaguzi huu ambao unatarajia kutoa taswira ya uchaguzi mkuu wa rais na wabunge mwaka elfu mbili na ishirini huenda ukashuhudia chama tawala CCM kikiibuka na ushindi kufuatia vyama kadhaa vya upinzani kususia kushiriki. Ripoti inayotoa mwelekeo kuhusu namna ya kutatua mgogoro wa kisiasa kila baada ya uchaguzi mkuu nchini Kenya, maarufu kama BBI, itawasilishwa kwa rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga siku ya Jumanne wiki ijayo. Kamati maalum iliundwa baada ya rais Kenyatta na Odinga kuamua kuzika tofauti zao za kisiasa na kutafuta suluhu ya mzozo wa kisiasa kila baada ya uchaguzi mkuu kwa kile walichokisema ni kujenga madaraka ya kisiasa. Seneta Yusufu Haji ni mwenyekiti wa kamati hiyo ya BBI. Kamati hii iliosikiliza viongozi zaidi ya mia nne waliochaguliwa sasa na wale wa zamani, pamoja na vijana, viongozi wa kijamii, miongoni mwa watu wengine. Tulipata pia nafasi ya kuwasikiliza zaidi ya watu mia moja walio huwakilisha mashirika mbalimbali mbali ya umma na kibinafsi. Watu mbalimbali mbali pia walituandikia barua pepe, na wengine walituandikia kwa mkono tulipokutana nao katika kaunti mbalimbali. Sauti yake Yusufu Haji, mwenyekiti wa kamati ya BBI. RFI Nairobi 89.9 FM, bado unaitegea sikio. RFI Kiswahili tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika saba saa za Afrika Mashariki. Kampeni zinamalizika leo nchini Guinea Bissau kuelekea uchaguzi wa urais uliosubiriwa siku ya Jumapili. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Wapiga kura zaidi ya la laki saba wanatarajiwa kupiga kura katika uchaguzi ambao unawaniwa na, na rais wa sasa Jose Mario Vaz, waziri mkuu wa zamani Domingos Simoes Pereira na wagombea wengine kumi. Uchaguzi huu unakuja wakati huu kampeni zikishuhudia machafuko na vitisho, huku ushindani ukitarajiwa kwa wakati ya waziri mkuu wa zamani Pereira na rais Vaz. Mbali na wawili hao, mawaziri wakuu wa zamani Umaro Sisoko Nuno na Biam nao pia wanapewa nafasi ya kufanya vyema katika uchaguzi huu. Uchaguzi huu umekuwa ukiahirishwa mara kwa mara na mataifa ya muungano wa nchi za magharibi ECOWAS umeonya kuwa iwapo hautafanyika kama ilivyopangwa, siku ya Jumapili, huenda taifa hilo likashuhudia machafuko na no umwagaji damu. Wapatanishi nchini Afrika Kusini wanasema makubaliano yamefikiwa kati ya vyama vya wafanyakazi wa na shirika la ndege la taifa hilo kumaliza siku nane za mgomo ambao umesababisha safari kadhaa za ndege kufutwa. Tume ya Upatanishi, Usuluhishi na Maridhiano imesema pande hizo mbili zimekubaliana kuongezwa kwa mshahara kwa karibu asilimia sita, huku wafanyakazi pia wakidai shirika hilo linapaswa kubadili uamuzi wa kupunguza mamia ya wafanyakazi. Mamlaka nchini Algeria imekamata watu zaidi ya themanini wakati wa maandamano ya usiku katika mji mkuu Aljaz. Kundi la kutetea haki za wafungwa limesema leo Ijumaa waandamanaji wamekuwa wakipinga uchaguzi ujao wa rais wa mwezi ujao wa ambao wanadai unakusudia kumweka mamlakani mwanasiasa msomi anayehusishwa na rais wa zamani Abdelaziz Buteflika. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante kwa kuendelea kuwa nasi jioni ya leo. Ni saa 12 dakika 39, Afrika Mashariki. Ripoti ya shirika la afya duniani, WHO, inaonyesha kuwa kati ya vijana watano waliobalehe duniani, wanne hawapati nafasi ya kufanya mazoezi, hali ambayo inatishia hali yao ya kiafya. Mengi zaidi na mwandishi wetu Steven Mumbi. WHO inasema kuwa asilimia kubwa ya vijana hawa wanaohitaji mazoezi ni wasichana ambao wanahitaji mazoezi zaidi. Hii ni ripoti ya kwanza kutolewa na WHO kuelezea hali ya vijana na ufanyaji wa mazoezi. Wataalamu walipofanya utafiti huu wanaonya kuwa iwapo suluhu ya haraka haitachukuliwa basi vijana wengi watakuwa na hali mbaya ya kiafya. Utafiti huo uliohusisha vijana wenye umri kati ya miaka 11 hadi 17 kati ya mwaka 2001 hadi 2016 na kuwahusisha vijana milioni 1.6, wengi wao wakiwa wanafunzi katika mataifa 146. Bangladesh na Korea Kusini ndio mataifa mawili ambayo imebainika kuwa vijana wengi hawafanyi mazoezi. Wanajeshi wa Bazij nchini Iran wanasema machafuko yaliyosababishwa na kuongezeka kwa bei ya mafuta yalikuwa vita vya ulimwengu dhidi ya Tehran ambayo ilizuiliwa huku wakielekeza kidole cha lawama kwa Washington, Riyadh na Israel. Maandamano yalizuka mnamo Novemba 15 katika nchi hiyo inayokabiliwa na vikwazo baada ya bei ya petroli kuongezwa kwa asilimia mia moja. Waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, amebainika kuwa na tuhuma za kujibu kuhusu ufisadi, hatua ambayo wachambuzi wa siasa wanasema huenda ikawa ndio mwisho wake wa umaarufu wa kisiasa. Ofisi ya mwendesha mashtaka imesema Netanyahu mwenye umri wa miaka sabini anakabiliwa na shutuma za ufisadi, udanganyifu na kuvunja utaratibu. Hata hivyo, Netanyahu amekanusha tuhuma hizo na kusema atapambana kulisafisha jina lake, wakati huu bunge likiwa limepewa jukumu la kuunda serikali. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda. Ni, ni, ni suala gumu kidogo, kwa sababu yeye yu ndio yuko kwenye uongozi na ameshtakiwa ambacho Eh, ni magumu kidogo katika mambo ya, ya vyombo vya sheria, kwa sababu nani wata, wata, wata, watafanya kesi ya waziri mkuu? Serikali inayumba yumba kwa sababu hawajaunda serikali yenyewe, kwa sababu ya kukosa wawakilishi wa kutosha ili chama chake kuunda serikali. Kwa hivyo kuna mushkili kidogo katika mambo hayo. Anaweza kuwa anaendelea kuongoza kwa ajili ya huruma ya wananchi, na rais wa nji hiyo akiwa na kesi kule kotini, kutakuwa na kuyumbayumba kwa serikali, lakini atazidi kuongoza tu. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Muungano wa kisiasa unaotawala nchini Ethiopia, EPRDF, umetangaza kuunda chama kimoja ambacho kinaitwa Prosperity. Vya vyama vitatu kati ya vinne vilivyokuwa vinaunda muungano huo vimeamua kuungana, lakini chama cha TPLF cha waziri mkuu wa zamani Meles Zenawi kimesusia hatua hiyo. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na wakili Ojwang' Agina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, kuangazia hatua hiyo. Kama ni kweli kwamba sera zao zinaambatana, ile mwamuko mpya italeta katika nchi Ethiopia ni kwamba uh, utawala ya wale vyama kama chama cha Watigrinya ile ilikuwa chama kikubwa kwa ule muungano ambayo Abi alikuwa kwa serikali mbeleni, itakwisha kuenda utawala itaingia mikononi ya wale walio wengi, sio wale walio na dundukikali hiyo itakuwa nzuri, kwa sababu watu kama waki ya Oromo ambayo ni zaidi wana sasa, wanaelekea milioni mia moja, na walikuwa wakilishwi katika serikali ya taifa lao, inaleta msukosuko mwingi. Kumeshuhudiwa siasa za kikabila nchini Ethiopia. Unadhani muungano huu utatuliza joto ama migogoro ama fikra za kikabila ambazo zimetawala kwa muda mrefu? na fikira za kikabila na mambo ya kujaribu kujitenga kwamba kabila letu halitawali na kadhalika, haitakwisha kwa haraka hivyo, mpaka mwakale nchi ya Ethiopia itachagua serikali ambayo sera zake lete watu pamoja, kwa sera zake, sio kwa kabila lao. Na hiyo pengine bado ni mbali kidogo, lakini kama muungano ile wanafanya sasa zinaelekea hapo, hiyo itakuwa nzuri. Lakini sina uhakika wowote kwamba ni kweli wanataka kuungana kulingana na sera na sera ile wanataka kutekeleza na kuleta umoja na maridhiano baina ya makabila. Kile muhimu sana tuwe na chama au vyama ambavyo wanaweka Ethiopia mbele, sera zao ieleze hivyo na vitendo vyao vifanye hivyo bila kuegemea kwamba huyu ni kabila fulani au ule sio kabila fulani Ojwang Agina. Kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa mwaka ujao nchini Ethiopia, muungano huu unaweza kuongeza ushawishi, na pengine tunaweza kusema mambo yanamnyokea Waziri Mkuu Abiy Ahmed. Kuleta sera mpya na kuunganisha nchi ni kazi ngumu. Inaweza kutengenezwa tu kwa mpangilio ya muda mrefu, sio muda mrefu, kuwezesha kuunda chama, kuunganisha fikira yao na kutengeneza mikakati na harakati ya kuunda nchi mpya. Kwa hivyo, wanaweza kujaribu kuelekea upande hiyo, na wakijaribu kufanya hivyo hii italete itaongeza ita wale wanaunga mkono chama cha Abi Ahmed na wenzake, lakini pia ni muda ya kutosha. Kama hawatakuwa wna taka umoja, wanataka tu kubadilisha ile kudidimizwa na Watigrini au waweke kudidimizwa sasa na Waromo, hiyo pia italete tabu zake. Kwa hivyo, wacha tutazame, tuone kile kitakachoajiria kwa mbeleni. Ni sauti yake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Na sasa anampisha Fredrik Inwaka kwanawe katika makala ya habari rafiki. <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Shirika la Under the Same Sun lenye makao yake makuu nchini Canada linasema hatua imepigwa nchini Tanzania dhidi ya ukatili wa watu wenye ulemavu wa ngozi albino. Hata hivyo, shirika hilo linasema bado mataifa jirani na Tanzania yanashuhudia visa vya ukatili, ikiwemo mauaji dhidi ya kundi hilo katika jamii. Halo msikilizaji, nini kifanyike ili kukomesha kabisa ukatili ikiwemo mauaji dhidi ya watu wenye ualbino? Mimi ni Fredrik Nwaka. Karibu utoe maoni yako. Asante. Naitwa Matarishi Shendwa, napatikana Uheba jimboni Kivu ya Kusini katika nchi ya DRC. Shirika hilo lingefanya maamuzi kwa ajili ya watu hao ambao wanaendelea kuwaua hao maadino na kujiunga pamoja, ili kusaidiana kuchunguza ili kutengeneza mambo. Kwa ajili ya hayo yote, serikali lingejitia pamoja, ili kukomesha hayo yote. Kwa hao wananchi ambao wanaishi na hao watu, wangeendelea tu kuwasaidia na kuvumiliana, sababu ni binadamu kama na, na wao hmm. Asante sana, napiga simu kutoka Mungwalu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mkoani Ituri. Kwa majina ni mimi Badone Kambale. Maoni yangu ni kwamba hili jambo la kuchangia zaidi kwa kuwa watu kwanza wamesikia tumoyo ya kusema sisi tuwasaidie, na hili jambo ambalo ni kusaidia yaani, imejikuta ya kwamba roho mekuwa nyepesi ili, yani, ili, ili wasaidie, na hapo ni kuwaunga mkono ili Tanzania iwahudumie vizuri, kwani wanapowahudumia hivyo vizuri inaonyesha ya kwamba kesho yao watakuwa wenye heri na watabaki kuwa ambao na kusema, watu ambao ni wakulia kila mara kwa kusema hao watu walitusaidia, na itakuwa shukurani sana, kwa kuwa mtu waitu kwenye heri ni labda alisaidia na mtu amshukuru tena zaidi, nao pia tu watasema jijirani, nao pia ilitusaidia kwa muda mrefu au kwa muda mfupi, nao pia mungu awapatie sehemu yao katika maombi yao. hmm. Asante sana ndugu mtangazaji. Mimi naitwa Kunyala Mbeli Mondi Miko Baluku, ya Mbalali, Mbeya, Tanzania. Kwa mada mlio iweka hapo juu ya meza, ndugu mtangazaji, inabidi mataifa ya jirani yaige Tanzania kama ilivyopiga hatua yenyewe kupitia serikali zake zile ambazo wanazoziongoza wale viongozi ususani, hata sisi wananchi ambao tunaoongozwa na serikali zetu, inabidi tushirikiane nazo hizo serikali zetu, hiyo tuiachie serikali tu, kama serikali hiyo haipo, inabidi na sisi wananchi tuwe bega kwa bega na serikali zetu. Sasa ni kama si Tanzania sawa, tunasema tumepiga hatua, lakini inabidi na kata katika nchi zetu za Afrika Mashariki hizi, inatajwa hapo tu ziige hizo nchi hizo. Sasa ni kama sisi wenzetu, a wajeulema vongozi awarudin kwa jina anaitwa Doto Masilamba wa Goeko, Tabora, Tanzania. Ninafikiri ni imani haba za kishirikina zinazopelekea kufanya mambo ya kikatili, hata kutaka fedha kirahisi, utajiri wa haraka. Cha kufanya ili kukomesha ukatili kama huu ni kuwanyonga hadi kufa kwa mtu yeyote atakayepatana na hatia hiyo, kwani atakeua kwa upanga na yeye auawe kwa upanga. Hii itakuwa fundisho kwa mtu ama kikundi wenye tabia kama hii. mm. Kwanza kwa majina, anaitwa Kiza Kasongo toka DRC, Kamanyola jumboni, Kivu ya Kusini, mashariki mwa DRC. Kiukweli, ningeomba kikubwa kifanyike, adhabu itolewe kabisa kwa kuwa watu wale ambao wanazidi kutesa watu wenye halisi ya ualbino, kwa kuwa sio vizuri, kwa kuwa wanasema kila binadamu ana haki ya kuishi katika dunia hii. Ndio maana ningeomba kwanza, serikali itoe itoe kwanza funzo kufatana na watu kama hao ma, albino, kwa kuwa serikali ikitoa mafunzo, nadhani mwanadamu wa kawaida awezi tena kupata tena fursa ya kumtesa mtu mwenye asili kama hiyo. Ndio maana ningeomba kabisa serikali ya Tanzania hata huku kwetu niweze kuchangia pakubwa sana na kutoa adhabu kali kwa mtu yule ambaye atazidi kufanya kitendo kwa mauaji ya eh, mtu kama albino. Kwa majina naitwa Richard Elia ni Mdachi nikiwa akiegea Mpwapwa, Dodoma, Tanzania. na kufanya hapo nchi jirani ni kuweka adhabu kali na vifungo vya hatari kwa husika, endapo kama wataibainika wakiwa na makosa haya, itasaidia kupunguza kabisa. Lakini pamoja na kwamba sheria iyopo nchini mwao kwamba haina haina mkazo juu ya hilo hapo, hata jamii yenyewe pia inashiriki. Maana ingekuwa jamii inakataa ina, ina, hilo jambo ingekuwa ndo chanzo cha kutoa taarifa kwa jeshi la nchi. Aa, kwa jina naitwa Philbert Jonathan Kenshambi, napatikana maeneo ya Shamba Mbeba, Kagera, Tanzania. Kwa kweli haya makundi yanaathirika, yana na matukio mengi ya unyanyasaji na ukatili mkubwa. Sababu ni huwa kuna ile imani potofu za baadhi ya wanajamii, kwakisha kwamba wajamaa kufanya hivi unapata bahati, lakini huwa ni imani potofu. Cha kufanya ni kwamba awepo ushirikishwaji jamii, serikali husika na aa tetezi wa haki za binadamu, akisha kwamba ili kundi linalindwa vyema, kwa sababu na wao wana ndoto zao huko mbeleni. Kweli naitwa Kalele Msembe wa Igunga, Tabora. Sasa niko Dar es Salaam, Tanzania. Naunga mkono hilo shirika kwa sababu government ya Tanzania imejitahidi katika kudhibiti mauaji ya ndugu zetu wenye ulemavu wa albino kwa hiyo Ningeomba walinzi wa mipakani wajitahidi sana kwa sababu wahalifu wanaweza wajiponyeza kutoka mataifa wa jirani kuja kutenda uharifu Tanzania, lakini miaka michache iliyopita hayo mauaji yalisusini sana, lakini kwa sasa yamepungua kiasi. Mimi sioni haja ya kujenga uadui na ndugu zetu hao, sio albino hao, ni watu wenye ulemavu wa ngozi. Niombe tu kwamba mashirika yote ya kiwemo ya kiserikali, mashirika ya kibinafsi, yaungane kwa pamoja ili kuwatetea ndugu zetu hmm. Naitwa Musa Mbalo, nikiwa Newala, Mtwara, Tanzania. Jambo la kwanza la msingi kuweza kukomesha mauaji mm, ya watu wenye albinism au arubino, kwanza, serikali, vyombo vya dola pamoja na jamii kuweza kuungana na kushirikiana katika kuwasaka na, na, na kuwadhibiti watu wenye tabia hizo za kuwaua hao. Alafu pili, kuwasaka wale watu wenye imani potofu na kuweza kuwapa adhabu stahiki. Kitu kingine ni kuwajali na kuthamini watu wenye kundi hilo na kuwapa ushirikiano upendo pamoja na, na, na kuthamini uwepo wao. Naitwa Shukuru Bahati Dastani kutoka Kashinga Ngala, Kagera, Tzi Bongo, Tanzania. Mi nafikiri kinachotakiwa ni kutoa elimu kwa nchi ambazo ukatili huo una, unaendelea, kwa sababu watu hao wa rubino, yani tunatakiwa tuwathamini, tujue kama ni ndugu zetu. Panakuja imani potofu kwamba eti ukimuua arubino unatajirika, lakini we, kikubwa tu elimu itolewe pia, lakini inachotakiwa hapo Waganga wajadi, wenye, wa jadi ama wapiga ramli wanatakiwa na wenyewe wawe wanashughulikiwa, kwa sababu kuna ambao wanapiga ramli chonganishi ili kuweza kuwaua arubino pindi. Ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na sasa tuangazie ujumbe uli ulioutuma katika mtandao wetu wa Facebook. Honore Zawadi Kalunga kutoka Mulonde, Moba, DRC unasema wahenga walisema, kama hujafa hujaumbika. Nawaombeni watu wenye ulemavu wa ngozi albino wapewe heshima duniani kote, kwa sababu hawakupenda wazaliwe hivyo, bali yote ni mapenzi ya Mwenyezi Mungu. David Sechenga akiwa Muheza Tanga Tanzania, pia ameandika kwenye mtandao wetu hapa, anasema ni kweli, kwa sasa jamii ya watu hawa wana amani kidogo, japo si sana, na hivyo kuyataka mataifa jirani na Tanzania kukuja kujifunza mbinu ambazo Tanzania imetumia kukabiliana na ukatili uliokuwa ukifanywa dhidi ya jamii ya watu hawa. Robert Nachime kutoka Kalehe nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaandika, inabidi wanaofanya mauaji hayo wafungwe vifungo vya maisha kwa sababu sisi wote ni viumbe wa Mungu na tunavuta hewa moja. Pia maalbino walindwe na serikali. Amadi William kutoka Kiela, Mbeya, Tanzania, unaandika kukomesha ukatili au mauaji ya walemavu wa ngozi, inapaswa mataifa yaungane kukemea ukatili huu, na tuwajali na kuwalinda, nao wanapaswa kuishi kama sisi. Ni ujumbe wake Amadi William na anahitimisha na ujumbe wake. Sokrat Samuel Songo kutoka Beni, mashariki mwa Kongo, ameandika kwa njia ya aswali hapa, kwa nini waafrika hawana upendo? Nataka kuambia waafrika wote wawe na upendo. Ujumbe wake Sokreti Samuel Songo kutoka Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndio unaotamatisha makala ya habari rafiki. Asante msikilizaji kwa muda wako, umekuwa nami Fredrik Nwaka, ninakutakia wikend njema. Nam, shukrani sana Fredrick Nwaka, na tumalizie na matangazo haya na taarifa ya shirika la afya duniani WHO, ambalo limesema huenda vita dhidi ya Ebola vikatatiza uh, kwa sababu ya kuendelea kushuhudiwa kwa utovu wa usalama wilayani Beni, wakati huu leo polisi wakitumia mabomu ya kutoa machozi kuwasambaratisha waandamanaji na katika ujumbe mfupi gwiji kuchi jiogo, mkongwe baba Charity wa Kihonda, Morogoro, anasema kwa kweli inaumiza sana unaposikia watu wenye ulemavu wa ngozi wanafanyiwa ukatili, kwani tutambue hao ni binadamu kama sisi. Hadi hapa sina la ziada, msikilizaji. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso na habari za michezo tumekuwa naye Steven Mumbi. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema, kwa heri. Anaitwa Roger Whittaker kutoka Uingereza anakuambia ambak na, na. Kibao hiki ndicho kinachohitimishia matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina na Bigambo, asante kwa muda wako msikilizaji, na punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri.