Ad so, metimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana msikilizaji kwa kuungana nasi. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala, wimbi la siasa. Kwanza ni habari kuu za dunia, na huu hapa muktasari wake. Kamati ya walei au waumini wa kanisa Katoliki CLC nchini DRC waandamana mbele ya mahakama ya sheria huko DRC kupinga mauaji ya mjini Beni. Watu thelathini na wanane wapoteza maisha katika maporomoko ya udongo nchini Burundi. Na maelfu ya raia kutoka sekta za elimu na usafiri waandamana nchini Ufaransa kupinga sera za serikali ya Rais Macron. Naitwa Ruben Lukumbuka, msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, redio shirika lakini, pia kwenye mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook mubashara, moja kwa moja. Tuanzie huko DRC. Viongozi wa kamati ya waumini wa kanisa Katoliki CLC pamoja na mashirika ya kutetea demokrasia wameandamana hivi leo jijini Kinshasa mbele ya ofisi ya waziri wa sheria kwa lengo la kushinikiza mahakama kufuatilia kesi ya kupotea kwa milioni 15 dola za Marekani lakini pia kupinga mauaji huko Beni mashariki mwa Kongo. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo ni kumbele ya wizara ya sheria maarufu Palais de Justice, ambako waumini wa kanisa Katoliki na wanaharakati wa kidemokrasia wanaandamana ili kutaka sheria kuleta mwanga kwa swala la milioni kumi na tano ambayo ilipotea bila kuingia kwa mfuko wa serikali na pia kuomba serikali kukomesha mauaji yanayofanyika huko Beni, mashariki mwa DRC. Tunaandamana leo kuambia viongozi kama hakuna hata muda kidogo, tutaetika tutetika, rushwa endelee na tutetika, au wenye wameiba franga waendelee kuongeza inji Tunataka tujue hiyo pesa imeenda wapi, wa nani wameweka hiyo pesa, tujue nani amekuwa kuiba pesa ya leta. Hakuna ADF kama ADF, anatafuta atatafuta puvware Uganda, hapana Kongo. Kwa waandalizi wa maandamano haya wamesema watakita kambi hapa siku tatu, ili ukweli wa kupotea kwa pesa ujulikane, vilevile kupinga vitendo vya rushwa. Profesa Ndaiweli ni mmoja wa waandalizi wa maandamano hii Luzavurga. Tulifanya maandamano lakini hakuna jibu tulipata. Hivi tumeamua kuketi hapa muda wa siku tatu, mchana kama usiku, kwa ajili ya madai hayo. Ikiwa tutarizika kweli, nawaambia tutapita kwa hatua zingine. Rais wa jamhuri Felix Tshisekedi aliomba raia kuwa na subira kwa kesi hiyo, huku akieleza kuwa kesi ya kupotea kwa milioni 15 ya pesa hizo iko mbele ya mahakama, lakini upande wa mahakama hakuna dalili yoyote inayoonyesha kama kesi hiyo imeendelea kufuatiliwa. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Asante sana Fredi Tendilonge. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, shirika la afya duniani WHO limesema takriban ni watoto milioni mbili nukta mbili watapewa chanjo dhidi ya ugonjwa wa surua kwenye jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa DRC ambapo juhudi za kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola zinaendelea wakati huu kukishuhudia usalama mdogo. Mbali na Ebola, DRC inakabiliwa na ugonjwa hatari wa surua ambao umeathiri majimbo yote 26 ambapo tangu mwanzo wa mwaka huu, kati ya watu kama laki mbili na nusu walioshukiwa kukumbwa na ugonjwa huo, ni watoto zaidi ya elfu tano wengi wao wakiwa watoto wenye chini ya umri wa miaka mitano walipoteza maisha kutokana na ugonjwa huo. Mamia ya raia wameondoka katika vijiji kadhaa mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na kuongezeka kwa mashambulizi ya kundi la waasi la ADF. Mashambulizi ambayo Jumanne ya wiki hii watu zaidi ya kumi na mmoja wameripotiwa kuuawa, huku mashirika ya kiraia yakisema kukosekana kwa wanajeshi wa serikali kunasababisha ukosefu wa usalama. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Beni, Eriksson Luhembwe. Raia wa vijiji jirani na kile cha Orototo wakimbilia Kichingi Nobili na Luanoli baada ya shambulizi jipya hii Jumanne. David Mwaze, kiongozi wa mashirika kirai ya kiraia, apendekeza tarafa la Watalinga lihusishwe pia na operesheni inayolenga ADF ndani ya kijiji e, Orototo tumeorodhesha e, vifo vya watu kumi na moja. Malalamiko yetu kwa e, jeshi yetu uweza tuweze kufanya e, kazi hizi maoperasion zikuwe menee ngambo zote kwa kuweza kukinga raia kwa janga zote zinazotokea. Msemaji wa jeshi la Kongo, Meja maka Zukai, amejizuiza kutamka lolote kuhusiana na pendekezo la mashirika ya kiraia, ila mwami wa Watalinga Pascal saa mbili asema askari wako, ila idadi yao ni finyu. Kwa hiyo sehemu ambayo iliyoshambuliwa wanajeshi wako karibu na hapo, kwani ni wanajeshi wanakuwa wadoo, wadogo na lakini huyu rebel amekuwa na tabia ya kutambuka ambapo wajeshi wako ili aende apige raia kwa mbele. Hadi sasa watu mia moja thelathini na watano wameuawa wa wakikatili na ADF tangu operesheni kali kuanzishwa Oktoba 30, licha ya MONUSCO kukubali kuandamana na jeshi la Kongo katika kupamba waashiau wa ADF siku chache zilizopita. Erikson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. Haya yanajiri wakati mauaji mengine mapya yameripotiwa usiku wa kuamkia leo Alhamis, ambapo watu takribani watatu wameuawa katika kata Mabasele, maeneo ya Oicha, na ambapo kichwa cha mtu mmoja miongoni mwa hawa waliouawa kimepatikana kikiwa kimewekwa ndani ya sufuria. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya nchini Malawi, Sandra Paesen, ameamriwa aondoke katika nchi hii ya kusini mwa Afrika baada ya kile serikali linasema ujumbe huo umekuja kuingilia mambo ya ndani ya taifa hilo. Gazeti Nyasa Times linalochapishwa nchini humo limeripoti mapema wiki hii kwamba Bisandra amepewa wiki moja awe ameondoka katika nchi hiyo. RFI Burundi 99.5 na 103.7 FM. Asante sana msikilizaji uliyeko maeneo ya Chibitoke huko Burundi Uh, Burundi, na pia maeneo ya huko Kigali nchini Rwanda, ambako sasa tayari ni saa kumi na moja na dakika saba sawa kabisa na huko mamba bira, ni maeneo ya Oicha huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni RFI Kiswahili. Watu thelathini na wanane wameripotiwa kupoteza maisha nchini Burundi kutokana na maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Polisi nchini Burundi inasema idadi ya watu waliopoteza maisha imefikia 38 wakiwemo 22 katika kijiji cha Nyempundu, watatu katika kijiji cha Gikomero na kumi na watatu katika kijiji cha Rukombe, na kuongeza kwamba hizo ni takwimu za muda na huenda idadi hiyo ikaongezeka. Matukio ya maporomoko ya udongo yamekuwa yakitokeza katika nchi hiyo yenye milima mingi Afrika Mashariki. Shuhuda mmoja ambaye hakupenda jina lake litajwe ameliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kwamba tukio hilo lilitokea usiku wakati watu wakiwa wamelala. Watu wa familia kadhaa wamejikuta wakizikwa wakiwa bado hai, pamoja na majumba na mifugo yao. Wananchi wakisaidiwa na polisi wameendelea kutafuta iwapo kuna watu ambao watapatikana wakiwa bado hai. Kijiji cha Nyempundu kinapatikana kwenye umbali wa kilomita zisizozidi tano mpakani na Rwanda, eneo ambalo ni vigumu kufika. Mamlaka za hali ya hewa zimeripoti kuwa vimbunga viwili vinatarajiwa kushuhudiwa katika eneo la pwani ya Afrika Mashariki usiku wa leo alhamis na kesho Ijumaa, na kwamba eneo linalotarajiwa kuathirika zaidi na tufani ni lile la Putland nchini Somalia. Kwa mujibu wa wataalam wa hali ya hewa, mgandamizo wa hali ya hewa ambao ulikuwa ukitengeneza vimbunga hivyo pacha umesababisha mvua kubwa katika nchi tisa za ukanda wa Afrika Mashariki ambapo zaidi ya watu 130 wamepoteza maisha kutokana na mafuriko na maporomoko ya udongo katika nchi za Kenya, Uganda na sasa Burundi. Vyombo vya habari nchini Msumbiji vimeripoti vifo vya watu kumi na wanane wanaodaiwa kuuawa katika makabiliano kati ya wapiganaji wa makundi ya Kiislamu na wanajeshi wa serikali kaskazini mwa nchi hiyo kwenye mji wa Cabo Delgado. Jeshi limesema wapiganaji wa Kiislamu kumi na wawili ni miongoni mwa watu 18 walioripotiwa kuuawa kwenye eneo hilo ambalo lina utajiri mkubwa wa mafuta. Taarifa zaidi zinasema kwa takriban siku tano, wananchi wa maeneo hayo wamekuwa wakiishi kwa wasiwasi kutokana eh, kutoka na makabiliano kati ya wanajeshi wa serikali na wanajihadi wa Kiislamu. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaitazamaje hali hii? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaangazia swala hili akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Bado sijaelewa kwa nini vikosi hivyo vinashindwa kuwadhibiti wale wa wafuasi, kwa sababu walikuwa wengi sana. Walikuwa ni wako muda mrefu sana, wamechanganya majeshi yaliokuwa arinamu ambao walikataa kujiunga na wenzao waliotaka kuingia kwenye serikali na wao wakabakia msituni na hawa wana mgambo wa Kiislamu. Lakini cha kikubwa ni kwamba ni vipi serikali inaweza ikashindwa na watu hao ambao wanajulikana na sehemu wanazokaa wanajulikana. Ni jambo la kuhuzunisha sana, na inaonekana kwamba eh, serikali ya Msumbiji haichukui dhamira makusudi kuwataka kuona kwanza kiini cha ugomvi ile ni nini na kujaribu kutatua. Serikali ya Msumbiji tayari imesema imetuma wanajeshi zaidi kuenda kuongeza nguvu ili kudhibiti uwasi kwenye eneo hilo. Gavana wa zamani huko Nigeria amehukumiwa kifungo cha miaka kumi na miwili jela baada ya kuhusika na makosa ya matumizi mabaya ya fedha, lakini pia uibaji wa kiasi cha dola milioni 29 nchini humo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frequency 21690 21 kHz mita bendi 13. Asante sana msikilizaji uliyeko Bukavu, kwa mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Matangazo haya unayapata kupitia mawimbi ya 98.0 na FM, sawa kabisa na huko Lubumbashi pia Goma, mashariki mwa DRC. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Maelfu ya raia kutoka sekta za elimu na usafiri wa umma nchini Ufaransa hivi leo wametatiza shughuli mbalimbali kwenye miji kadhaa nchini humo baada ya kufanya maandamano ya nchi nzima kupinga sera za serikali ya Rais Emmanuel Macron. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Wafanyakazi wa umma wameandamana kuonyesha hasira kutokana na kulazimishwa kustaafu pamoja na kupokea mafao yaliyopunguzwa. Wafanyakazi wa shule na wale wa mashirika ya usafiri wa umma waliungwa mkono na polisi, wanasheria, wafanyakazi wa anga na hospitali, ambapo walisitisha kazi kupinga hatua zinazoendelea kuchukuliwa na serikali. Haya ni maandamano mengine makubwa zaidi kushuhudiwa tangu Rais Macron aingie madarakani, ambapo mashirikisho ya wafanyakazi yamekuwa yakilalamika kuhusu sera mbaya za serikali wanazosema zinamnyima haki mfanyakazi. Hata hivyo, tofauti na maandamano yaliyopita, maandamano ya safari hii yamefanyika kwa amani, huku vurugu zikiripotiwa kwenye baadhi ya maeneo ambapo polisi walilazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi. Viongozi wa vyama vya wafanyakazi wamekubaliana kuongeza muda wa mgomo wao hadi siku ya Jumatatu kushinikiza serikali kubadili sera zake kuhusu mifuko ya jamii. Taarifa ya mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi. Bunge la nchini Marekani limeidhinisha mpango wa kuendelea na mchakato wa kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Viongozi kutoka jumuiya ya, ya nchi za kujihami za magharibi NATO wamemaliza wame mkutano wao jijini London huko Uingereza, huku kukishuhudiwa mgawanyiko mkubwa ndani ya jumuiya hiyo kuhusu maswala kadhaa ya usalama na ufadhili wa kifedha kwenye jumuiya hiyo. Akizungumza wakati wa kufungwa kwa mkutano huo, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema licha ya mitazamo tofauti ya viongozi jumuiya hiyo bado iko imara na itasimama kidete kujilinda. 70 years on, we are rock. Miaka sabini sasa bado tuko imara kama mwamba katika kuwajibika kwa, kwa NATO na katika ushirikiano mkubwa wa ulinzi wa nchi 29 na karibu watu bilioni moja. Ukweli kwamba tunaishi kwa amani hivi leo kunaonyesha nguvu iliyopo ya jumuiya hii, na ikiwa tutaendelea kusimama pamoja, hakuna yeyote atakayejaribu kutushinda. Sauti yake Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza. Pentagon imetupilia mbali ripoti zilizosema kwamba Marekani ina mpango wa kupeleka wanajeshi zaidi ya elfu kumi na wanne mashariki ya kati kukabiliana na tishio kutoka kwa Iran. Katika taarifa yake, jarida la Wall Street hapo jana siku ya Jumatano lilisema kuwa kuna uwezekano wa kupelekwa kwa meli za ziada na pia ongezeko la idadi ya askari wa vikosi vya Amerika katika eneo hilo tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Kipenga kimelia. RFI Kiswahili michezo, naye eh, Sabina Mpelo, karibu sana Sabina. Habari za jioni, salama Ruben Lukumbuka nakuono mengia na bashasha. Hebu <laughs> tupate mawili matatu kutoka viwanjani. Asante sana, tunaanzia nchini Tanzania. Jioni hii huenda Kilimanjaro Stars wakaondoka kuelekea Uganda, uh, ni kuelekea katika michuano ya CECAFA Senior Challenge. Uh, wachezaji pamoja na kocha wametoa ahadi kemkem kwa mashabiki wa soka nchini Tanzania kwamba watafanya vizuri na wako tayari kwenda kulirejesha kombe katika michuano hiyo ambayo inatazamiwa kuanza kutimua vumbi tarehe saba kule Kampala Uganda. Wamesema wamejipanga kuwafurahisha Watanzania na kulitwaa kombe hilo ambalo mara ya mwisho ilikuwa ni mwaka wa elfu mbili na kumi. Sijui kama hili linawezekana, unasema Jerubeni, pengine karata yako hapo ni ipi? Mimi naaipa <laughs> uzalendo kwanza. Kilimanjaro Stars wanasema wenyewe wapo katika kundi B ambapo tarehe nane watamenyana na Kenya, lakini tarehe kumi watakuwa wakikutana na Zanzibar, wakati tarehe uh, kumi na nne watakipiga dhidi ya Sudan. Michuano hiyo inatarajiwa kutamatika Desemba 19 mwaka huu 2019. Hata hivyo kuna mataifa ambayo yamejitoa katika michuano hiyo kama Sudan Kusini, lakini pia uh, DRC. Na Mm -hmm. kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo sababu za kifedha. Mm-hmm. Sambamba na hilo, michuano ya kombe la Sekafa kwa upande wa wanawake chini ya umri wa miaka kumi na saba inatarajiwa kuanza kutimua vumbi tarehe tisa huko huko nchini Uganda. Tanzania tarehe tisa hiyo itakutana na Eritrea, wakati tarehe kumi na moja watakuwa wakikutana na Burundi, lakini tarehe kumi na nne watakipiga dhidi ya Kenya kwa kutaja baadhi tu. Mshambuliaji wa Togo ambaye ana piga katika klabu ya Kayserispor ya Uturuki Emmanuel Adebayo amesitisha kukitumikia kikosi kios chake na kurejea nyumbani kutokana na matatizo ya kifamilia. Adebayo amesema anahitaji kutuliza kichwa kwa wiki kadhaa, na kabla ya kuamua hatima yake kama atarejea katika ligi ya Uturuki ama ataelekea kwingineko. Anasema, awali hakufikiria kuondoka, lakini ameangalia hali ya afya, lakini familia pamoja na mambo mengine yanayohusu maisha yake, hivyo ameamua kupumzika uh, kwanza. Inakumbukwa tu kwamba Adebayo amewahi kuvitumikia vilabu vikubwa duniani kama Arsenal, Manchester City, Real Madrid pamoja na Tottenham Hotspurs. Bodi ya ya soka ya Everton huenda uh, ika keti na kuamua hatima ya kocha wa klabu hiyo Marco Silva, kutokana na mwenendo mbovu wa klabu hiyo katika ligi kuu ya Uingereza. Everton Ruben imeshuhudiwa ikipata kichapo cha mabao matano kwa mawili kutoka kwa Liverpool hapo jana, na hii sasa inamweka uh, Marco Silva katika hatua ama, hati hati ya, ku, ya kupewa au kufungasha virago yeah, na kocha David Himoyes nae naye ndiye anayepigiwa chapuo huenda akamrithi kocha huyo. Aa, barani Ulaya, tukisalia michuano ya ligi kuu ya England inaendelea hii leo, ambapo michezo miwili itapigwa. Sheffield United watakuwa wakikipiga dhidi ya Newcastle United, wakati Arsenal wenyewe watakutana na Brighton. Katika Coppa Italia, Parma watakuwa wakiwakaribisha Frosinone, wakati Cagliari Cagliari wao watawaalika Sampdoria, na tukimalizia na masumbwi mwishoni mwa juma Ruben, hmm. Tarehe saba linasubiriwa pambano la kukata na shoka kati ya uh, bondia Anton Joshua ambaye atakutana na Andy Ruiz Jr. ambapo Joshua mwenye asili ya Nigeria amesema yeye yupo tayari kutamba na ametamba kwamba uh, sasa anapiga uh, kama teke la ponda <laughs> <laughs> Amesema e, hana namna ya kupoteza mm -hmm, pambano hilo na amemtahadharisha Joshua kwamba asubiri kipigo kingine. Ikumbuke tu kwamba hili <laughs> ni pambano la marudiano na linafanyika ama litafanyika huko Diriya Arena, Saudi Arabia siku ya Jumamosi. Ni hayo tu. ni kweli kabisa nami nakushukuru sana Sabina Mpelo kwa habari hizo za michezo asante RFI. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, nami sasa nimpishe mwenzangu Emmanuel Makundi anakujia na makala wimbi la siasa. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Makala ya wimbi la siasa hivi leo tunaangazia msukosuko wa kisiasa unaendelea kuvikumba vyama vya upinzani nchini Tanzania ambapo ni juma hili tu Waziri Mkuu mstaafu wa Tanzania Frederick Twis Mae alitangaza kujivua wanachama na kujitoa katika chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema, kwa kile alichosema ni kukosekana kwa demokrasia na kuhofia usalama wake pamoja na ule wa familia. Na hii ni mara baada ya kutangaza rasmi kwamba amechukua fomu za kuwania wenyekiti dhidi ya Freeman Haikailimboe, mwenyekiti wa chama hicho kwa sasa. Uamuzi wake unatoa taswira gani ndani ya chama hiki kikongwe hapa nchini Tanzania, na mustakabali wa vyama vya upinzani nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Naitwa na Emmanuel Richard Makundi, karibu uambatane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Kwenye laini ya simu msikilizaji, kudadavua suala hili kwa kina, tutaungana na Marcus Salbane. Yeye ni mwanasiasa lakini pia ni mwanachama wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, akiwa mji kasoro bahari, mkoani Morogoro nchini Tanzania. Lakini pia Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wetu wa masuala ya siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni wakaribishe nyote kwa pamoja kwenye makala ya Wimbi la Siasa juma hili. Asante sana. Shukrani sana na pengine nianze na abdul Karimu Matiki, mtazamo wako ni upi kufuatia uamuzi wa waziri mkuu mstaafu, uh, ndugu Frederick Sumae? Naweza kusema ni ishara e, mbaya kwa ukuaji wa demokrasia na ujenzi wa demokrasia, kwa sababu e, kwa wadhifa aliyokuwa nao e, kama ulivyosema waziri mkuu ambaye alidumu kwa muda wa miaka kumi ni kigogo huyo katika siasa za za, za ndani ya Tanzania na tulitegemea kwamba amekwenda upinzani, na bila shaka huko upinzani, kama alivyosema yeye mwenyewe, atatumia nguvu zake nyingi ku na maarifa yake na uwezo wake wa kisiasa kuimarisha demokrasi na kujenga demokrasi. Kwa hiyo ni pigo kwa kwa demokrasi ya vyama vingi Marcus. Tiki anasema ni pigo kwa demokrasia ya vyama vingi. mtazamo wako ni nini? Ni, ni kweli ukiangalia kwa jicho la, la kifalme, huondoka kwa kiongozi mkongwe madarakani ni pigo kwa utawala lakini sisi tunaoangalia ujenzi wa demokrasia na misingi ya haki za binadamu tunaamini kwamba wakongwe shurti wafundishe vijana na waondoke madarakani wakiwa na nguvu, ili kuwarithisha vijana namna bora ya kuendesha mifumo. Kwa hiyo kuondoka kwa mheshimiwa Sumaye kwangu mimi ninaiona kama ni moja ya ishara nzuri kabisa ya kukua kwa demokrasia nchini. Marcus, Sumaye anaondoka Chadema kwa shingo upande, hakutaka kufanya hivyo, amelazimishwa. Si kweli kwamba kila wakati mtu anatakiwa aondoke akiwa amefurahi kuna wakati lazima aondoke kupisha uh, wengine wenye mlengo tofauti na ule wa kwake, na kwa sababu hiyo atapinda shingo, lakini ninachoshukuru mzee Sumaye hakusupaza shingo, kwa sababu mwisho wa siku ingevunjika. Naam, Abdulkarimu Mwatiki, kwa namna ambavyo Sumaye amejitoa ndani ya chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, chama ambacho kwa muda sasa kimekuwa kikituhumiwa kwamba kinakosoa wengine wakati ndani ya chama kwenyewe hakuna demokrasia, unadhani alichokisema Sumaye kina mantiki kwa demokrasia ya vyama vya upinzani? Mimi kwa sababu wakosoaji wa wanaoikosoa eh, demokrasi yetu ni pamoja na wale wanaosema kwamba eh, na wapinzani wenyewe kwamba CCM chama kinachotawala kinang'ang'ania madaraka na wamekuwa wakihusisha pia kwa siku za jirani kwamba huenda e, rais wa sasa hivi ana mipango ayo, yana kuna nong'ono nong'ono, au yanasema wakati mwingine dhahiri, kuongeza muda wake wa kutawala. Lakini kabla hujaondosha boriti e, kwenye jicho la mwenzako, ingefaa uondoshe kibanzi kwenye jicho lako. Lakini unaondosha kibanzi kwenye jicho la mwenzako, na wewe boriti linabaki. Mwaka wa kumi na tano, mwenyekiti bado ni yule yule, na demokrasi inasemekana kwamba kupishana Mi naamini bado kuna vijana wa kutosha katika chama cha CHADEMA wa kurithi nafasi ya mwenyekiti. Unadhani waziri mkuu mstaafu Sumaya alikuwa na mchango gani katika chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA? Wapo wanaosema kwamba uh, licha ya kwamba alikuja pengine na idadi kadhaa ya wanachama, lakini hakufanya makubwa ndani ya chama, licha ya kuwa alikuwa ni mwenyekiti wa kanda ya Pwani. Suala la mtu mkubwa kabisa, upinzani haujawahi kupata mtu mkubwa kabisa aliyetoka katika serikali kwenda kwenye upinzani. Tumepata na naibu waziri Amin, tumepata naibu waziri mkuu wakati ule Mzee Mrema, lakini pia tulipata Seif Sharifu Hamadi akiwa waziri kiongozi, lakini upinzani haukuwahi kupata turufu ya waziri mkuu aliyedumu miaka kumi katika utawala. Kwa hiyo bila shaka uh, ilikuwa ni hatua kubwa, hata kama akuwa amekwenda na watu wengi. Na Marcus, tukizungumza kabla ya kwenda hewani nilikuwa niki, tuki, tukijadili kidogo nikakwambia, je, ndani ya chama cha demokrasia na maendeleo chadema kuna demokrasia? Mbona mboya anaonekana anaogopwa na kila anajaribu kuwania nafasi ile anajikuta matatani? <laughs> Kwa bahati nzuri mwenzangu wa tiki amegusia hilo kwamba ndani ya Chadema wako vijana wenye uwezo wa kurithi nafasi ya mheshimiwa Freeman Mboe na, na, ninadhani kwa jicho hilo hilo anaamini pia kwamba ndani ya Chadema wako vijana wenye uwezo wa kurithi nafasi ya mheshimiwa Tuwei Sumaye, vivyo hivyo kama ambavyo nafasi ya uh, mheshimiwa Lowasa imezibwa na vijana walio tayari kubeba majukumu kwa ajili ya taifa. Sasa sidhani kama kuna haja ya kupiga sana kelele. Swala la msingi ni kuzingatia misingi iliyopo inayoongoza taasisi, na mwisho wa siku mahitaji ya nchi yazingatiwe katika Chadema. Marcus, unadhani Marcus, Marcus, ni afya kwa kiongozi kukaa madarakani kwa muda mrefu. Mimi ninaamini kabisa katika misingi ya katiba, na ndiyo maana siku zote sipendi rais wa Tanzania akae zaidi ya miongo miwili, yani e, vipindi viwili, nikijua kabisa kwamba katiba imempa vipindi vya kukaa madarakani. Vivyo hivyo ndani ya Chadema viongozi watakuwepo madarakani kwa mujibu wa katiba, na si dhani kama kuna mahali katiba imekiukwa. Atiki, kwa kwa mtazamo wako wewe unazungumziaje suala hili ambalo linaonekana wazi kwamba ndani ya chama cha Chadema kuna mgawanyiko? Wapo wanaomuunga mkono Mbowe, wapo ambao wanampinga, wapo ambao walitangaza kuwania nafasi ya wenyekiti taifa wakaenguliwa ama wakajiondoa. Mimi siamini kama Freeman Mbowe yuko peke yake, ndio maana hata mzee Sumaye alisema kuna timu Mbowe ambayo ndio iliweka chagizo kwamba yeye asi- asifike katika kwa namna nzuri katika nafasi ya wenyekiti ya kugombea hadi kuweza kupambana na, na na na Mboe. Kwa hiyo kulifanyika ukiukwaji mkubwa wa demokrasi, ile kumvunjia heshima na kumuonyesha, ilikuwa ni Haikuwa, kulikuwa na namna ya ukiukwaji mkubwa wa kuweka demokrasia ambayo ingetakiwa iende tulivu hadi kuhakikisha anafika nafasi hiyo ya kugombea wenyekiti. Tiki, vyama vya upinzani vinaweza kujirekebisha vipi na pengine kuaminisha umma kwamba na vyenyewe vina demokrasia ndani yao, mpaka itakapoondoshwa dhana ya wenye chama na wanachama? Inaonekana political establishment katika chama ndio zina nguvu kuliko wanachama kwa hiyo mwanachama wa kawaida ukiingia hata ukikaa mwaka mmoja miwili, japokuwa katiba inakuruhusu kugombania nafasi yote kubwa, basi kutakuwa na vizuizi katika hizo nafasi Ma, kwa upande wako Marcus, kwa kifupi sana unadhani kuna, kuna kasoro ndani ya chama cha Chadema, na kama ipo inaweza kushughulikiwa vipi, na kama hamna unaamini nini hasa? Mimi naamini kuna mambo yanachekesha sana. La kwanza, katika vyama vya siasa kokote duniani, tofauti wa mawazo ni jambo la msingi na ni afya wa chama cha siasa na kitu kimoja tu kinachoonekana miongoni mwao kwamba demokrasia ndani ya Chadema itaonekana tu pale Mboe anapoondoka. Jambo hilo ndio linatutia mashaka sisi wafuatiliaji, wachambuzi na hata wanachama wa chama hiki, kwa sababu mwisho wa siku tunaangalia watu hawa wanamtakia nini haswa Mboe. Kwa nini hawazungumzii wengine wanapoondoka kwa nini hawazungumzii watu wengine kuingia madarakani? Na ndio kinatufanya sisi ndani ya Chadema, moja wa kitu tunachohakikisha hakitokei ni kumwondoa Freeman Mbowe kwenye uongozi kwa matakwa ya wanachama wa chama kingine cha siasa. Na Marcus Salbane kutoka Morogoro na Abdul Karimu Watiki kutoka Dar es Salaam, na washukuruni sana kwa kushiriki nami kwenye makala ya Wimbi la Siasa jumaa hili. Asante, shukran sana Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu za jioni. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu za jioni. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Kamati ya walei au waumini wa kanisa Katoliki CLC nchini DRC waandamana mbele ya ofisi za sheria, ofisi za waziri wa sheria nchini DRC kupinga mauaji mashariki mwa nchi hiyo. Muungano wa vyama vya siasa nchini Ethiopia wafu, wapinga chama tawala kipya cha PP. Na maelfu ya raia kutoka sekta za elimu na usafiri waandamana nchini Ufaransa kupinga sera za serikali ya nchi hiyo. Karibu msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI Kiswahili com, radio washirika, lakini pia kwenye mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook. Viongozi wa kamati ya walei ama waumini wa kanisa katoliki CLC pamoja na mashirika ya kutetea demokrasia huko DRC wameandamana leo mjini Kinshasa mbele ya ofisi za uh, waziri wa sheria kwa lengo la kushinikiza mahakama ya kikatiba kufuatilia kesi ya kupotea kwa milioni 15 ya dola za Marekani, lakini pia kupinga mauaji huko Beni mashariki mwa Kongo. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredy Tendilonge Robert ametutumia ripoti ifuatayo <mulia> Niko mbele ya wizara ya sheria maarufu Palais de Justice, ambako waumini wa, wa kanisa Katoliki na wanaharakati wa kidemokrasia wanaandamana ili kutaka sheria kuleta mwanga kwa swala la milioni kumi na tano ambayo ilipotea bila kuingia kwa mfuko wa serikali na pia kuomba serikali kukomesha mauaji yanayofanyika huko Beni mashariki mwa DRC. Tunaandamana leo wambia viongozi kama hakuna hata muda kidogo, rusha endelee na tutetika au wenye wameiba franga waendelee kuongeza kongeza inji. Tunataka tujue hiyo pesa imeenda wapi, wanani wameweka hiyo pesa, tujue nani amekuwa kuiba pesa ya letam hakuna adefi. Kama adefi anatafuta, anatafuta puvwari Uganda, hapana Kongo. Kwa waandalizi wa maandamano haya wamesema, watakita kambi hapa siku tatu ili ukweli wa kupotea kwa pesa ujulikane, vilevile kupinga vitendo vya rushwa. Profesa Ndaiwele ni mmoja wa wandalizi wa maandamano hii. Nous avons organisé une marche. Nous avons pas le retour. tulifanya maandamano lakini hakuna jibu tulipata, hivi tumeamua kuketi hapa muda wa siku tatu mchana kama usiku kwa ajili ya madai hayo. Ikiwa tutaridhika kweli, nawaambia tutapita kwa hatua zingine. Rais wa jamhuri Felix Chisekedi aliomba raia kuwa na subira kwa kesi hiyo, huku akieleza kuwa kesi ya kupotea kwa milioni 15 ya pesa hizo iko mbele ya mahakama, lakini upande wa mahakama hakuna dalili yoyote inayoonyesha kama kesi hiyo imeendelea kufuatiliwa. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Shirika la Afya Duniani WHO limesema takriban watoto milioni mbili nukta mbili watapewa chanjo dhidi ya ugonjwa wa surua kwenye jimbo la Kivu Kaskazini mashariki mwa DRC ambapo juhudi za kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola zinaendelea wakati huu kukishuhudia usalama mdogo. Tukiwa bado nchini DRC, watu watatu wameuawa kikatili huko Oicha wilayani Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika shambulio linalodaiwa kuwa limetekelezwa na waasi wa ADF usiku wa kuamkia leo. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo kutoka Beni. Mkuu kiongozi wa wilaya ya Beni, Donaki Bwana, amedhibitisha vifo vya raia watatu kuuawa na waashi wanaoaminika kuwa ni ADF. Upande wa mashirika ya kiraia, mauaji ya Owicha yatakoma pindi jeshi litofuatilia waashi magharibi mwa sekta ya Beni, Mbau. Lewis Saliboko ni msemaji wao. watatuma kikosi huko mahali maafa imefanyika tena, kisha dakika chache tutaona kikosi hicho tutu kinarejea mjini na tumejikuta ndani ya ukweke mkali Viongozi wa operesheni wangeelekeza mkuki wao upande wa magharibi, sababu hao wanamgambo wamejenga mashikani katika maeneo hayo. Wangelikuwa sehemu yote awangeliweza kuja kuua watu katika mji wa Oicha. Msemaji wa jeshi la Kongo ana mtazamo tofauti na kauli ya msemaji wa mashirika ya kiraia Jenerali Richard Kasonga. Les operations sukula 1 sont pereseni, sukula inaendelea katika jumla ya wilaya ya Beni. Wanaodai hayo wanajihisi kuwa wataalamu wa maswala ya kijeshi de. Raia waliotoka mashariki na kukimbilia magharibi mwa sekta ya Beni Mbau sasa wameondoka na kuelekea mjini Beni aidha mkoani Ituri sababu ya kushambuliwa mara kwa mara na waashi wa ADF. Erikson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. Radio France Internationale. Ni saa kumi na moja na dakika 35 huko Musienene mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sawa kabisa na huko Kipese, ni huko DRC ambako uh, ukiwa Butembo, unasikiliza matangazo ya RFI kupitia Radio La Voix de l'UCG lakini pia Radio Mutembo FM na RTVH. Hii ni RFI Kiswahili. Chama tawala kipya cha nchini Ethiopia cha Prosperity kimetajwa kuwa chama haramu na muungano mpya wa vyama vya siasa kikiwemo chama chenye ushawishi mkubwa cha chama hicho. Sasa kimekuwa kikikutana na vyama vingine karibu 0 kutoka makabila mbalimbali mbali nchini humo kujaribu kuunda muungano mpya. Hatua hii inaashiria nini? Wakili Wajuanga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya huikosoa kwamba ni chama batili au chama bandia. Hiyo ni lugha ya siasa ya Ethiopia. Kawaida hawahitaji uwezo wowote wa kisheria wala ya uh, wingi katika bunge kukosoa chama hicho. Kwa hivyo hiyo ni maneno tu, wameunda maneno yao na wanaitumia, na baada ya muda itajulikana chama gani ina uzito zaidi. I, wanaita bandia au vyama vyao vya kikabila ambavyo kuundwa kwa hili chama imetangaza kifo chao. Sasa msikilizaji, chama cha TPLF ki ambacho kilikuwa sehemu ya vyama vinavyounda uh, serikali kimekataa kujiunga na vyama na chama kipya cha waziri mkuu Abi Ahmed ambacho kilitarajiwa uh, kumradhi kuundwa uh, na vyama uh, vinne nchini humo. Watu hamsini na wanane wamekufa maji na wengine takriban 80 kuokolewa baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika eneo la pwani ya bahari Mediterranean. Shirika la kimataifa linalowashughulikia wahamiaji IOM limebainisha. Afisa mkuu wa shirika hilo IOM Laura Lungarotti amefahamisha kuwa miongoni mwa waliopoteza maisha wengi ni watoto na wanawake, na kaongeza kuwa operesheni ya uokozi bado inaendelea. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametangaza kuwa ataitisha kikao na viongozi wa nchi tano zinazounda ukanda wa Sahel Desemba 16 mwaka huu katika mji wa Pau kusini mwa Ufaransa. Rais Macron amesema lengo la kikao hicho ni kutaka viongozi hao waweke wazi msimamo wao juu ya uwepo wa majeshi ya Ufaransa katika ukanda huo wakati huu harakati hasi dhidi ya Ufaransa zikiendelea kukua. Natarajia kupata ufafanuzi kutoka kwao na kurasimisha mahitaji yao kwa Ufaransa na kwa jumuiya ya kimataifa. Wanatamani uwepo wetu Je, wanatuhitaji? Ninataka majibu ya wazi na wazingatie masuala haya. Siwezi nasitaki kuwa na wanajeshi wa Ufaransa kwenye ardhi yoyote ya Sahel, wakati ambapo utata unaendelea kuhusu harakati za kupambana na Ufaransa, wakati mwingine zinaendeshwa na kutekelezwa wana na wanasiasa. Nahitaji uwazi, tunawadai ufafanuzi na ukweli kwamba wanataka uwepo wetu huko na kwamba wazingatie, kwa sababu Ufaransa haipo huko kwa madhumuni ya kikoloni au kwa sababu za kiuchumi kama nilivyosikia. Tuko huku kwa usalama wa pamoja wa ukanda yana na wa kwetu. Suala la kuendelea au la kwa kikosi cha wanajeshi wa Ufaransa katika operesheni Barkan katika ukanda wa Sahel litaamliwa katika mkutano huo ambapo rais Macron amesisitiza kuwa majibu atakayoyapata kutoka kwa viongozi hao ndiyo yataamua kuendelea kuwepo au la. Radio France Internationale. Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika yaelekea arobaini huko Nairobi nchini Kenya, sawa kabisa na jijini Kampala nchini Uganda. Wakati ni saa kumi na moja na dakika arobaini huko Burundi, Bujumbura. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Maelfu ya raia kutoka sekta za elimu na usafiri wa umma nchini Ufaransa hivi leo wametatiza shughuli mbalimbali kwenye miji kadhaa nchini humo baada ya kufanya maandamano ya nchi nzima kupinga sera za serikali ya rais Emmanuel Macron. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Wafanyakazi wa umma wameandamana kuonyesha hasira kutokana na kulazimishwa kustaafu pamoja na kupokea mafao yaliyopunguzwa. Wafanyakazi wa shule na wale wa mashirika ya usafiri wa umma waliungwa mkono na polisi, wanasheria, wafanyakazi wa anga na hospitali, ambapo walisitisha kazi kupinga hatua zinazoendelea kuchukuliwa na serikali. Haya ni maandamano mengine makubwa zaidi kushuhudiwa tangu Rais Macron aingie madarakani, ambapo mashirikisho ya wafanyakazi yamekuwa yakilalamika kuhusu sera mbaya za serikali wanazosema zinamnyima haki mfanyakazi. Hata hivyo, tofauti na maandamano yaliyopita, maandamano ya, ya safari hii yamefanyika kwa amani, huku vurugu zikiripotiwa kwenye baadhi ya maeneo ambapo polisi walilazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi. Viongozi wa vyama vya wafanyakazi wamekubaliana kuongeza muda wa mgomo wao hadi siku ya Jumatatu kushinikiza serikali kubadili sera zake kuhusu mifuko ya jamii. Familia za watu waliouawa katika machafuko yaliyosababisha makabiliano makali kati ya jeshi la, la Israeli na wananchi huko Gaza mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi zimesema kuwa zitakata rufaa kupinga uamuzi wa, wa mahakama ya kimataifa ya jinai kutoishtaki Israeli na jeshi lake kwa kuhusika na mauaji hayo, mawakili wamesema. Viongozi kutoka jumuiya ya nchi za kujihami za Magharibi, NATO wamemaliza mkutano wao jijini London, huku kukishuhudia mgawanyiko mkubwa ndani ya jumuiya hiyo kuhusu maswala kadhaa ya usalama na ufadhili wa kifedha kwenye jumuiya hiyo. Akizungumza wakati wa kufungwa kwa mkutano huo Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema licha ya mivutano au mitazamo tofauti ya viongozi, jumuiya hiyo bado iko imara na itasimama kidete kujilinda. miaka sabini sasa bado tuko imara kama mwamba katika kuwajibika kwa Neto na katika ushirikiano mkubwa wa ulinzi wa nchi 29 na karibu watu bilioni moja. Ukweli kwamba today, tunaishi kwa amani hivi leo kunaonyesha nguvu iliyopo ya jumuiya hii, na ikiwa tutaendelea kusimama pamoja as as, hakuna yeyote atakayejaribu kutushinda. No. Ni sauti yake Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza. Mawaziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani wametangaza Alhamisi hii kuwa wamepanga kupunguza makali ya sheria zinazolenga kuwarejesha nyumbani wakimbizi waliolazimika kutoroka mapigano na kutoroka nyumba zao wakati wa mapigano nchini Siria na baadaye wamekutwa na hatia ya uhalifu dhidi ya binadamu. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano na mmoja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni huko Ethiopia ambako chama tawala kipya katika nchi hiyo cha Prosperity Party PP kimetajwa kuwa chama haramu na muungano mpya wa vyama vya siasa, ikiwemo chama chenye ushawishi mkubwa cha Tigray People's Liberation Front. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na wakili Wajonga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kwa kweli ni chama ambacho kimeunganisha vyama ambavyo vilikuwepo hapo zamani, na hata walikuwa wanashirikiana na vyama hivyo, au ambayo sasa wanaita ile chama wameunda bandia, walikuwa wanashirikiana na hizi vyama vidogo vidogo. Kwa hivyo ni mambo ya siasa tu, na pengine kama tungekuwa na sauti so, tungemwambia chama kipya iendelee kuj panga iweke mkakati zake na sera zake na itangazie dunia na wananchi, alafu wananchi wataamua. Kwa nini ukosoaji huu uje wakati huu taifa hilo likijiandaa katika uchaguzi mwaka ujao? Sababu ni ya kwamba kama chama kilichoundwa hivi karibuni itapata fursa ya kutangaza sera zake na kushawishi wananchi, huenda ikapata wafuasi wengi ambao watachaguliwa katika taasisi za, za umo nchini. Hiyo ndio inafanya inakera hawa vyama vingine, kwa hivyo kuita ili chama chama bandia, hiyo ni ucha, uh, propaganda ya uchaguzi imeshaanza sasa. Ojuangagina, mwanga wa utulivu ulikushaanza kushuhudiwa uh, nchini Ethiopia. Sasa huoni kama ukinzani huu utairudisha Ethiopia kwenye sintofahamu ya kisiasa? Sidhani kwamba vyama vya, tunaweza kusema vyama vya kaskazini vitakuwa na nguvu zaidi kuliko vyama vya muungano ambayo inaleta vyama uh, vidogo vingi kutoka eneo la kusini la Ethiopia, kwa maana ukichukua eneo ambapo hii chama mpya ina wafuasi yake, hawa ndio wengi katika hesabu ya watu ya Ethiopia kukosoa hawa haitaleta vurugu yoyote, wala itawapatia mtisha kutengeneza sera mpya na nzuri zaidi, na pia itawapatia mtisha ya kuenda kila mahali nchini kueleza ile sera zao mfumo ile ya siasa wanataka inee katika nchi yao na kadhalika. Mwezi uliopita, waziri mkuu Abi Ahmed alitangaza uundwaji wa Prosperity Party PP kama hatua muhimu ya kutumia nguvu katika kufanya kazi kwa maono ya pamoja. Unadhani kwa hili linaloshuhudiwa sasa ana lolote la ziada la kufanya? Ndiyo, kunazo sera ambazo zilikuwa zimewekwa wakati bado Bwana Abiy alikuwa kwa ile muungano ya zamani ambayo sasa wanamkosoa. Sera kama hizo ambazo watu hawakubaliana naye inafanya na wengine watoroke nchi yao wawe wato wa, wa refugees katika nchi za jirani na kadhalika. Bila shaka atahitajika kubadilisha sera hizo ili watu wajihisi kwamba wako huru katika nchi yao na waweze kurejea na kujiunga na hii vuguvugu mpya na kulete Uh, Ethiopia mpya ambaye inaungana uh, hakuna ubaguzi na inasambaza maendeleo kila mahali. Ni mtazamo wake wakili Ujonga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini uh, Nairobi nchini Kenya, na hapo amekuwa akihojiwa na mwenzangu Sabina Mpelo. Namna sasa, ni mpishe mwenzangu Steven Mumbi kutoka studio namba mbili na anakujia na makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni <coughs> yako <coughs> kwa uhuru. Asante sana Ruben Kakule lukumbuka na kusalimu msikilizaji. Leo ni siku ya Umoja wa Mataifa ya kujitolea. Msikilizaji, kujitolea kunatoa fursa kwa watu, hususan wale ambao mara nyingi wametengwa, kushiriki katika kuboresha maisha yao na jukumu la kushiriki katika jamii zao kwa kujitolea muda wao na ustadi wao. Kupitia kujitolea, jamii kote duniani inapata ushirikiano na ushirikishwaji katika kujiletea maendeleo yao ya kiuchumi ama kijamii. Msikilizaji, unadhani kwa nini watu siku hizi hawajitolei hasa katika sekta za afya na elimu ili kuleta maendeleo katika jamii zao? Jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Habari Rafiki. Bila shaka tayari uko na simu yako kiganjani, ukibofyabofya kunipigia, naanza kupokea simu yako. Karibu. mii ni Nita Jia Itangaro, napiga simu nikitokea Burundi, Bujumbura. Nafikiri mwaliko watu kujitolea wa, watu wa kwa sasa ni wa binafsi zaidi, mapenzi yameisha mwatu watu, hiyo ni mojawapo natuma binadamu hawajitolei kama zamani. Nafikiri likuwa mapenzi yangali kama zamani, wanadamu wangejitolea kwa roho moja kwa kusaidizana. Dunia imebadilika, sababu ya kwanza, binadamu kwa sasa, kila mtu anaangalia uh, benefisi zake, anaangalia je, kitamwingizia au kitamwingizia. Kama anaona ni kitu akimwingizii, anakitupilia mbali, hata akifatilia. Hiyo ndio sababu kubwa. Natuma watu watendeni Asante sana. Kwanza, kama jina naitwa Kiza Kasongo, toka DRC Kamanyola, jimboni Kivu ya kusini mashariki mwa DRC. Kiukweli, mimi naona kama hiyo ni kweli ambayo wanazidi kusema, kama ni watu wengi ambao wanajuzi kwenye sekta ya afya na elimu kulingana na kulingana na njia za kiserikali serikali, tena tui tena jambo njema kwa watu wenye ujuzi kama huo. Nadhani walimu ni wengi, madaktari ni wengi, lakini kuona jinsi serikali inazorota sana, hawajali tena walimu, hawajali tena wanganga wa madokta, hawajali tena. Ndio maana watu wenye ujuzi kama ule wanakuwa na uvivu sana ya kufanya vitu katika nchi zao, katika jamii yao kutokana na dharau ambazo wanazidi kuwaonyesha kila kukicha. Mwalimu ni mtu ambaye anatia elimu kwa watu, na daktari ni mtu ambaye anazidi kuboresha afya za watu. Naitwa Edward Kabambaniko Dumira, mkoa wa Morogoro. Ikiwa leo ni siku ya kimataifa ya kujitolea, na watu wengi sasa hivi hawajitolei. Mtu anaona ana ujuzi, akautoa, naona nikishatoa huu ujuzi, kesho mimi nitasimamia wapi? Kija kwa watu, watu biina wao ndio usiseme kabisa, ndio usisikie, kulingana na hali ya maisha ilivyokuwa imepanda na maisha magumu. Kwa hiyo watu wanaona kujitolea ni shughuli kweli kweli. Ndugu mtangazaji, mi nimejitolea kwake leo kafanikiwa, mi na shida ya penseli hataki kunisaidia penseli, hali yakuwa penseli anayo hii. Unakuti inarumusha mioyo ya watu walio wengi kuto kujitolea. Sasa hii nao ni sababu, mtu nakuwa na mkono wa birita, unaona utaki kutoa lakini unataka kunyosha upokee. Sasa hii inachangia watu kurudi nyuma kwa sala ya kujitolea, na ndio imekuwa zana ya wengi kujitolea sasa hivi, watu sio kama zamani. Asante, naitwa Bahati Okeki, okay, naongea kutoka ya mara Tanzania. Watu wengi siku hizi hawajitolei kwa sababu unakuta mtu amebanwa sana na mfuko, yani hana pesa, ana muda tu wa kutafuta pesa kwao unakuta hana muda wa kwenda kutafuta mradi fulani au kutengeneza mradi fulani kunileta kwenye eneo lake. Pili, watu wengi wamejawa na wivu na chuki. Unamta, unakuta mtu ameishi katika sehemu ambapo wapo watu wenye familia moja koo, chuki na, na tamaduni za kiukoo unakuta zimetawala sana. Asante sana. Naam, asante sana. Anaitwa Ruacom El Padrao toka maeneo ya Burundi, Bujumbura, hapa mjini kati. Kweli kuhusiana na watu kujitolea, kwa nini wajitolee kwa miaka hii au siku hizi? E, kuna mtu anaweza kuwa na uwezo wa kujitolea, lakini kuna vingine vitu ambazo vinatuma watu wanajimania. Kwa nini mtu anaweza kusema ajitolee katika taasisi ya walimu ya shule au taasisi ya kule kwa mganga, ende jitolea A pale utakuta kuna viongozi ambao watakuwa ko pale, ili wasimamie na vile vitu ambao umeleta. Sio utaenda mara moja na kusema hacha nigawe direct kwa wagonjwa au wanafunzi, vile vitu hapana. Utakuta pale kuna wale wa wasimamizi wa masomo na watakusuruhisha wakuambie vitu hivi, leta isi tutagawa. Na wakati umetoa ule mzigo ili wanafunzi wapate, wataishimamia si watavitoa. Kwa vile jisi o, ungevitoa mara moja, wanakamata sehemu wanaweka, na sehemu ya mingi wao ndo wanakula. Unakutana wale watoto wanapewa sehemu ya kidogo, na ndio maana watu hawajitolei kama kawaida, kama ilivyo wadaya wake. Jina naitwa Mrosa Fabrice, napatikana hapa nchini Rwanda, sehemu za Kikatibo katika jiji la Kigali. Sio kusema kwamba watu wa nia njema ya kuitorea kusaidia watu hawapo, hapana. Hiyo inatokana na sehemu ambapo waga watu wanajikuta. Kwa mfano hapa Rwanda kuna tatizo kubwa sana, kwa sababu woga watu wengi waga wanaoga kwa sababu serikali ina bana sana, serikali ina bana sana. Ukitaka kujitolea n yani uta, uta, utajikuta unajionesha kama vile wewe ni mtu mwenye pesa na tayari, hapa hata mtu mwenye anamiliki ngombe moja tu, serikali lazima i namiriki hiyo ngombe, na ni serikali inaruhusu kuchukua hata pesa yako kwenye benki na kuikamata, ukipenda kusema ina kufunga. Hiyo inatokana na serikali ambazo watu wanajikuta, kwa sababu hapa Rwanda ni zaidi ya janamu. Mambo ya kujitolea hapa iwezekani, ukijionesha una pesa unakufa kabla siku zako hazijaenea. Asante. Majina, naitwa kwa jina la Munguiko Modeste Batambara kutoka kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Ukiangalia uh, wale ambao tayari wameshasonga mbele kipato huwa hawajali tena na mambo fulani fulani ambayo huenda wengine wanaweza wakahitaji, ukiachilia uh, mbali kuangalia kwamba mtu akishakuwa juu kimaisha huwa hana tena muda wa kuweza kuongea na wale ambao wapo chini Labda kama unaweza ukapata mtu ambaye ana eh, uwezo wa kufanya hivyo, utampata kati ya watu sijui kumi unampata mmoja, lakini ukiangalia wengi hawana muda wa kujitolea ili kuweza kuwaongoza wengine, hasa ukiachilia mbali, ukiangalia eh, mambo ambayo yanaendelea kuendelea huku barani Afrika, eh, ambapo tunaacha mila zetu na kuweza kuiga mila za wazungu. mwingine akisema apate, na mwingine ni msaidia, na mwingine hiyo, haiwezekani. Kwanza ingekuwa kama waasisi wenzetu wale wazungu, hapo kidogo wenzetu wana unafua ki, wana upeo ule, kama susani, kama si Afrika ndio abina kabisa, inatakiwa u mimi ndo weo onekane, we ndo wewe kama unazo susani, kama si hata wakulima. Nikipata mia tano hapo anani wa kunisikia tena hapa. Ona ukija kama wewe hapo unakwambia kwambia chukua hata mbili tatu hivi. Sio hapo nimemwezesha hata wewe hapo kaenda kwa kwa hata wale wengine kule. Huwezi kumwangalia ndugu yako kabla ya watoto wako wewe. Lazima uangalie kwanza watoto wako ndio jambo lingine linafuata baada. Unaangalia familia yako kwanza. Pindi ni habari, rafiki msikilizaji. Unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji kwa simu yako, na sasa nigeukia baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na Masanja Kanone wa Igate Geita nchini Tanzania. Yeye yeah, anasema watu hawajitolei sababu ya uduni wa kimaisha, pia ubinafsi ndio chanzo, ndio maana serikali ikaweka mikakati ya kulipa kodi ili kujikimu kimaendeleo. Khalifa Kraski kutoka huko Kibiti, Pwani nchini Tanzania, yeye ujumbe wake anasema anaona ni kutokuwa na roho ya huruma kwa wale wasio na uwezo wa kimaisha kwa kuwapa misaada, maana dunia ya sasa wengi wameweka masilahi binafsi na sio kwa wote. Nikitazama ujumbe mwingine msikilizaji, ni kutoka kwake Hamisi Churi kutoka huko Uswahilini, Arusha nchini Tanzania. Yeye anasema ushirikishwaji wa jamii ni mdogo mno, ndiyo maana wananchi hawana hamasa ya kujitolea. Na ujumbe wa mwisho msikilizaji, ni kutoka kwake Robena Chime kutoka huko nchini DRC. Yeye anasema ni muhimu kujitolea, ila maisha yanazidi kuwa magumu, umaskini unakuwa juu, hapa barani Afrika inakuwa vigumu mno kujitolea kabisa. Msikilizaji, ujumbe wa kwake Robe na Chime ndio unanipa fursa ya kukunja jamvi la makala ya habari rafiki. Msikilizaji, wa Swahili husema mwenda pole hajikwai. Jina langu ni Stephen Mumbi, na kutakia kila la heri na uwe na wakati mwema. Asante sana mwenzangu Steven Mumbi, na kweli sijajikwa. Asante sana pia msikilizaji kwa muda wako na muda umeturuhusu. Kwa hayo, katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili, naitwa Ruben Lukumbuka. Msimamizi matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Richard Makundi. Msimamizi na fundi wa mitambo ni Emmanuel Eliazara. Asante na kwaheri. penzi mwenza kona ya jua nataka sema nawe nikufunze penzi mimi ninalijua nipe nikubembelezeka mtoto ngara kwa raha zako ujinenepe nikushike pendo lisiteleze likagaragara wabaya macho wasisogele Twende Zanzibari, Komoro, Mombasa tucheze zumari, ndomboro, chakacha nikupe michezo hatari, uzidi takata tue ngari ngari, dangote tanasha ah, kama kikogwa nitala na chuma ate, ate, ate, ate, mboga mboga, sangara huduvi, ate, ate, ate, ate. Yeah. Dakitari, dakitari wa mapenzi. Dozi yangu temethali inatibu na kuenzi. Yangu mm. Tamu tam bila kuchanjia, chacho kwa kudambulia, swafi kwa kuitumia i salama kama babu gamu, tatafunia ndafu kwa kusukumia Anaitwa Mposo, msanii kutoka Tanzania. Msikilizaji wimbo ate, nami natamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben mkumbuka. Hivi punde unakwenda kujiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RFI, habari zinaendelea