Sadakta so, imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, huku Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana msikilizaji kwa kuungana nasi, tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala, muziki Ijumaa. Kwanza ni habari kuu za dunia, na uhapa muktasari wake. watu wasiopungua wa 24 wauawa wa huko Beni katika shambulio la waasi wa ADF. Gavana wa jimbo la Nairobi Mike Sonko akamatwa na polisi kwa tuhuma za ufisadi na huko nchini Ufaransa, mgomo dhidi ya mageuzi ya pensheni ya uzeeni waendelea. Mwenzangu Frederik Nwaka atakuletea habari za michezo, usiondoke. Habari kamili, msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com radio wa shirika lakini, pia kwenye mtandao wetu wa kijamii yani kwenye facebook moja kwa moja. Tuanzie huko katika Tuanzie huko nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Taarifa zinasema kwamba watu zaidi ya kumi wameuawa na wengine kuawa kikatili, wengine wametoroka makazi yao kufuatia ya mauaji ambayo yameripotiwa katika maeneo ya Mantumbi, kama ilivyoripotiwa na mashirika ya kiraia. Mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe ametutumia taarifa ifuatayo. Hali ya usalama inazidi kudidimia, nasi tunalazimika kuondoka, ni kauli ya wakimbizi wanaomiminika Oicha, muji mkuu wa wilaya ya Beni. Tunatoka magugu, tunakosa kama tukimbilie wapi, njo tunachoka kabisa, tunachoka, tunakosa kama sadabu. Kuna kazi gani, watu viko na kufa bila sababu. Mtu kunafika ma, unatoka mabuho na mgulu saa kufika mama vyambo lipe dimi ile kusala kuyafika pa Oicha, na bengine balisa pita mpaka mate kelambi bengine beu Kiongozi wa polisi wilayani Beni, kanali Azalendanya, asema jeshi lilizuia mauaji zaidi katika mji wa Mandumbi. Adui alishambulia kijiji cha Mandumbi, punde tu wanajeshi walipopata taarifa, walifukuza adui. Kwa bahati mbaya, adui ameacha madhara. Kwa taarifa za mwanzo, raia sita wameuawa, sababu adui anaua katika ukimya, tena kwa panga, sehemu isokuwa na wanajeshi Taarifa hazitujie kwa wakati mwafaka. Shughuli za kutafuta maiti zinaendelea, asema Lewise Saliboko, msemaji wa mashirika ya kiraia wilayani Beni. Watu ishirini sasa wameidadishwa katika eneo la huko Mandumbi, inaweza kuwa zaidi, sababu watu wangali porini, wakifukua pori, kwa sababu walikuwa wakifatilia watu kwenye mashamba na hata katika muji wa Mandumbi. Nayo redio ya Umoja Mataifa nchini Kongo, Okapi, imezungumzia watu ishirini na wanne kuweza kuuawa. Erikson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. Kiongozi wa upinzani nchini Rwanda, Victor Ingabire amejikuta matatani baada ya kuzuiwa kuondoka nchini humo ambapo alikuwa tayari kusafiri kwenda Uhispania kupokea tuzo ya haki za binadamu. Kiongozi huyo wa upinzani nchini Rwanda, Ingabire, alitunukiwa tuzo ya kuwa mtetezi wa haki za binadamu ilitolewa na shirika la haki za binadamu la Uhispania. Lakini hakupewa haki ya kuondoka Rwanda ili kupokea tuzo hiyo, mwenyewe amebainisha. Na sasa tuelekee huko Kenya, msikilizaji. Gavana mashuhuri wa jijini Nairobi nchini Kenya, Mike Mbuvi Sonko, amekamatwa na vyombo vya usalama wakati akijaribu kuwakwepa, ambapo sasa atasalia kizuizini hadi siku ya Jumatatu. Sonko amekamatwa kwa amri ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali Noordin Haji kwa tuhuma za rushwa na uhujumu uchumi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Carol Korir, ametutumia ripoti ifuatayo. Amekuwa akikosolewa na wengi kwa kuweka wazi kila hatua ya maisha yake kupitia video zinazosambazwa mtandaoni. Mimi si wale wa magavana wengine ambao wanatishwa, wanatetemeka. Nitasimama na ukweli na haki ya wananchi wa Nairobi na wa Kenya mpaka mwisho wa dunia. Ndio maana kitu chochote upisaji na ilipua kwa mitandao, kesi kwangu ni kama pari afta pari. Mfumo wa uongozi wake pia umetiliwa shaka, wengi wakisema hatumii busara na kutumia wahuni kwazima wapinzani wake. Lawama zaidi ni kuwa licha ya jiji la Nairobi kupokea mgao mkubwa wa pesa kutoka serikali kuu, huduma wanazopata wakazi hazilingani na kiasi hicho. Hao ni baadhi ya wa wabunge wa jiji la Nairobi wakitaka hesabu za jiji kuchunguzwa. Gavana wa Nairobi awachane na vitu vinaitwa vipindiree, kwamba anapigana ana, ana, ana, ana na cartels. Hakuna shida iliyopo ya wafanyakazi, shida iliyopo ya kutookotwa taka ni shida ambayo hatuwezi kaa tukiangalia. Mpaka sasa imeelekea miaka miwili hatujakuwa na mkutano wowote. Na gavana wa Nairobi Songo amekuwa akipuuza shutuma hizo akisema anawindwa na wasiompenda leo hii. Hata hivyo, inaonekana harubaini zake zilitimia baada ya kiongozi wa mashtaka Nurdin Haji kuamuru kukamatwa kwake. baada ya uchunguzi na faili kuletwa kwangu, tumeiangalia na tumeona kwamba kuna ushahidi wa kutosha uh, kumfungulia mashtaka gavana wa Nairobi kwa kufuja pesa za serikali na, na county government. Mike Songo alikamatwa eneo la pwani, japo walikuwa jambo rahisi polisi wakilazimika kutumia wa machozi. Wakazi wa Nairobi wamegawanyika kuhusu kukamatwa kwake. So akupore tu, na hawa kama yeye ni clean wenye anasema atatoka tu. Juzi gavana wa Samburu alifikishwa kotini ameachiliwa, eh, juzi Waititu amefikishwa kotini ameachiliwa pia. Sonko, utaona atafikishwa kotini na ataachiliwa pia. Swali kuu ni hatima ya jimbo la Nairobi lilo sura ya Kenya, kwa kuwa gavana huyu hana naibu wake na amekuwa akikwepa kumtaja msaidizi wake. Carol Korir Nairobi, RFI, Kiswahili. Asante sana Carol, na tukisalia huko Nairobi, watu wawili wamekufa baada ya jengo lenye ghorofa sita kuanguka hivi leo asubuhi maeneo ya Embakasi jijini Nairobi huko Kenya. Na wengine kadhaa wamehofiwa kuwa wamenaswa chini ya kifusi cha jengo hilo, mamlaka jijini Nairobi huko Kenya imefahamisha hivi leo. Mashuhuda wenyewe wanasema watu kadhaa wameokolewa na hivyo ukimbizwa hospitalini kwa ajili ya matibabu ya dharura, na kwamba shughuli za uokoaji bado zinaendelea. Radio France Internationale. Asante sana, msikilizaji uliyeko maeneo ya Manga, pia huko jijini Bujumbura nchini Burundi. Ni saa 11 na dakika 7 sawa kabisa na huko Kigali nchini Rwanda, pia maeneo ya Masisi Centre, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unasikiliza matangazo kutoka Idhaa Kiswahili ya RFI. Shambulio dhidi ya wanajeshi wa Burundi juma moja iliyopita katika mpaka wa nchi hiyo na Rwanda limezidisha sintofahamu zaidi baina ya mataifa hayo mawili jirani walio wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, huku utawala wa Bujumbura ukituhumu moja kwa moja nchi ya Rwanda kwa kuhusika. Mwandishi wetu Ali Bilal ana maelezo zaidi. Hili lilikuwa ni mmoja miongoni mwa mashambulizi makubwa kufanywa na kundi la waasi katika ardhi ya Burundi tangu mwaka 2015 wakati rais wa sasa Pierre Nkurunziza alipoamua kuwania muhula wa tatu, hatua iliyozua mzozo wa kisiasa na kiuchumi vilivyofuatiwa na umwagaji wa damu. Kwanza kabisa, Bujumbura iliwanyoshea kidole kundi la waasi ambao hata hivyo haikuwataja jina, waliotokea nchini Rwanda kabla ya kubadili baadaye na kulituhumu jeshi la Rwanda bila hata hivyo kuonyesha ushahidi wa kutosha, na tayari imewasilisha mashtaka mbele ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Serikali ya Kigali, kupitia waziri wake wa mambo ya nje Olivier Nduhungirehe, imetupilia mbali tuhuma dhidi yake na kueleza kwamba hakuna mtu yoyote aliyeshambulia Burundi akitokea nchini Rwanda. Asante sana Bil Bilal. Miezi miwili baada ya kushuhudia mafuriko yaliyosababishwa na kuendelea kunyesha kwa mvua katika baadhi ya mataifa ya Afrika mashariki na kati, wataalam wa hali ya hewa wamesema mvua hizo zimesababisha watu 265 elfu kupoteza maisha katika maporomoko ya udongo. Ripoti hiyo iliyochapishwa na shirika la habari la Ufaransa AFP, ikiwanukuu wataalam hao wa hali ya hewa, imefahamisha kuwa mataifa yaliyokumbwa na maporomoko ya udongo, ambapo watu wameuawa ni pamoja na Kenya, Burundi, Sudan Kusini, Uganda na pembe ya Afrika. Waangalizi wa zoezi la usitishaji mapigano katika Sudan Kusini wamesema wiki tatu sasa zimepita huku kukiwa hakuna hatua yoyote iliyopigwa na pande zinazohasimiana nchini humo tangu zikubaliane kuongeza muda wa siku mia moja kuanza kutekeleza ugavi wa maswala ya usalama kama ilivyoainishwa katika mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Wachambuzi wa maswala ya siasa, wao wana mtazamo gani? Wakili wa Joang Agina ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Bila shaka sera ambazo bwana Salvakir ameweka au mipangilio zile ameweka kwamba ndio inaendeshwa hiyo nchi, haziwezi kubadilika kwa upande wa upinzani wake, na kwa hivyo hawezi kuendelea kutawala kama hatakuwa tayari kukubaliana na masharti ya makubaliano kutoka Addis Ababa, kutoka Arusha na mengine mengi. Nadhani imefika wakati ya wananchi wa Sudan kumwambia Bwana Salva Kiir ang'atuke mamlakani ili tuweze kuwa na kiongozi mwingine ambaye atakubali kuunda na serikali ya pamoja. Mtazamo wake wakili Ujuanga Gina, mchambuzi wa maswala ya siasa, akizungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Maafisa wa usalama wa serikali nchini Nigeria wamethibitisha kushikiliwa tena Ijumaa hii kwa mwanaharakati wa upinzani na mgombea wa zamani wa urais, siku moja tu baada ya mahakama kuamuru aachiwe huru. Wakili wake amesema Omoyele Sowore niye na mshtakiwa mwenzake Olawale Bakare waliachiliwa huru hapo jana Alhamis, baada ya miezi kadhaa wakiwa kizuizini, ambapo walikamatwa kufuatia madai ya kuanzisha uasi dhidi ya serikali ya Rais Muhamadu Buhari. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13. Asante sana msikilizaji uliweko jijini Paris pia huko Kinshasa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni saa kumi na dakika kumi na moja huko Kinshasa, pia jijini Paris wakati ni saa kumi na mbili na dakika kumi na moja huko Embakasi maeneo eh, jijini Nairobi nchini Kenya. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Inchi ya Ufaransa imeshuhudia maandamano ya siku ya pili mfululizo, ambapo shughuli kwenye miji mingi nchini humo zimeendelea kusimama huku viongozi wa mashirikisho ya wafanyakazi wa kiapa kufanya maandamano zaidi dhidi ya utawala wa rais Emmanuel Macron. Hivi leo wafanyakazi wa shule na hospitali waliungana na waalimu, madaktari, polisi, askari wa jeshi la zimamoto na watumishi wengine wa umma kuongeza shinikizo zaidi kwa serikali ya rais Macron kuachana na mabadiliko inayotaka kufanya kwenye sera ya mafao. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani? Dr Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Taifa la Ufaransa ni kati ya mataifa ambayo yameendelea kabisa. Maandamano ya kiwango hiki, bila shaka ni ishara kuwa pengine hawana aungi au, au mkono tena Rais Macron, na itakuwa ni vizuri kwamba Rais Macron na serikali yake huweza kushughulikia maandamano haya kama jambo la dharura, kwa sababu kuenda kutumia mabavu ili kuweza kukomesha maandamano hayo haitawezekana. Ilivyoko ni kwamba kwa eh, serikali ya Ufaransa inajipa jina baya kabisa kwa kutoshughulikia hali ya wafanyakazi, malipo na masilahi yao kwa jumla. Msikilizaji, shughuli za usafiri wa umma na ule wa ndege zimeendelea kuathirika pakubwa, huku mamia ya safari zikisitishwa kutokana na uhaba wa wafanyakazi. Shirika la afya duniani WHO likishirikiana na wataalamu wa afya kutoka Marekani wametangaza kuwa zaidi ya watu 140,000 walikufa kutokana na kushindwa kupata chanjo dhidi ya ugonjwa wa surua ulimwenguni mnamo mwaka wa 2018. Polisi nchini India imewaua watuhumiwa wanne wa vitendo vya ubakaji na mauaji kwa kuwapiga risasi, tukio ambalo limeamsha shangwe na wakati huo huo, wakituhumiwa kutekeleza mauaji ya kiholela. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Wanaume hao ambao wamekuwa kizuizini kwa karibu wiki moja kutokana na tukio la ubakaji la hivi karibuni lililoshtua raia wa nchi hiyo, walipigwa risasi baada ya kujaribu kuwatoroka polisi. Polisi kwenye mji wa Shannegar wamesema baada ya watuhumiwa hao kufikishwa kwenye eneo la tukio walianza kuwashambulia wanausalama, ambapo walichukua silaha zao na kuanza kuwashambulia kabla ya kuuawa. Picha zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha watuhumiwa hao wakiwa wamelala jirani kabisa na eneo ambako walipelekwa kama sehemu ya uchunguzi, huku wakiwa wameshikilia bunduki. Wanaume hao wanatuhumiwa kumbaka daktari mmoja mwanamke wa mifugo na kumuua na kisha kuuchoma moto mwili wake wizara ya mambo ya nje ya ugiriki hivi leo imetetea wa uamuzi wake wa kumtuhumu balozi wa libya kwa kushindwa kuweka wazi makubaliano ya mamlaka baharini, ya baharini yaliyokuwa amekataliwa na serikali ya uturuki na ambayo ameibua mvutano wa kidiplomasia kati ya ugiriki na uturuki katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, waziri wa mambo ya nje wa Ugiriki Nikos Dendias amefahamisha kuwa anasikitika kwamba balozi huyo wa Libya ambaye ameteuliwa na nchi yake, asubuhi ya leo, amepewa saa sabini na mbili tu au ameondoka bila kutoa maelezo zaidi. Penga kimelia RFI Kiswahili michezo naye eh, Fredrick Nwaka Mwantindi, karibu sana Frederick, habari za jioni <laughs> <laughs> habari za jioni. Asante sana Ruben Lukumbuka na kushukuru sana, uh, Rubel Luku na kushukuru sana. Hai, karibu tuanze pale nchini Uingereza. Mahakama ya kimataifa ya usuluhishi wa, wa michezo CAS imetangaza kupunguza adhabu ya klabu ya Chelsea ya kutoruhusiwa kufanya usajili wa wachezaji mwezi Februari mwaka huu. Chelsea ilipewa adhabu ya kufungiwa kufanya usajili katika vipindi viwili kwa kosa la kukiuka taratibu za usajili wa wachezaji vijana. Kasi sasa inasema kwamba Chelsea inaweza kufanya usajili wa wachezaji kuanzia dirisha dogo la usajili mwezi wa Januari. Mbali na kupunguziwa adhabu ya kifungo, Chelsea pia imepunguziwa adhabu ya faini ya fedha, ambapo kwa sasa italipa faini ya franka laki tatu za Uswisi kutoka uh, franka laki sita. Michuano ya kuwania taji la soka kwa mataifa ya Afrika Mashariki na kata inakata utepe wake hapo kesho huko jijini Kampala nchini Uganda. Hata hivyo, msisimko wa mashindano hayo umepungua baada ya mataifa manne kususia michuano hiyo. Mataifa hayo ni Sudani, Sudani Kusini, uh, Rwanda sanjari na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo ilikuwa imealikwa kushiriki michuano hiyo. Tanzania Bara imepangwa kundi A, kundi B sanjari na jibut Kenya na Zanzibar ilali kundi ali na wenyeji Uganda, Burundi, Intamba Murugamba, Ethiopia na Eritrea. Mchezaji wa safu ya ulinzi wa kimataifa wa Nigeria Leon Balogun amesema suala la kupambana na vitendo vya ubaguzi wa rangi michezoni vinahitaji uwajibikaji wa pamoja na hatua kali kwa wahusika. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka thelathini na mmoja amecheza soka la, laku, kwa, kulipo kwa miaka mingi nchini Ujerumani kabla ya kuhamia nchini Uingereza, ambako kwa sasa anachezea klabu ya Brighton and Hols Albion, amesema kuna haja ya wachezaji wanaobaguliwa kuungua mkono pindi wawapo uwanjani na si kutoka nje kama ambavyo imekuwa ikijitokeza. Mataifa ya Italia, Uhispania na hata Uingereza mara kadhaa yameshuhudia vitendo vya ubaguzi wa rangi hususan kwa wachezaji wenye asili ya Afrika. Nchini Italia, Mario Balotelli mm -hmm, amekuwa akikumbana sana na kadhia hii, manake ndio lile uh, swala la kuwataja wachezaji mithili ya, ya nyani. <laughs> na wengine mko akirushiwa <laughs> ndizi kama Samuel Eto'o, alio kukumbana na kadhia hiyo akiwa nchini Uhispania uh, Mario Balotelli mara kadhaa, Suleimani Alimuntali mm -hmm. Pia akiwa nchini Italia kwa hivyo ni kampeni ambayo inahitaji mamlaka za kisheria lakini pia hata udhibiti ili kuhakikisha kwamba matukio haya yanakomeshwa, kama si kumalizika kabisa, japo ni ngumu, kwa sababu mm -hmm. ile pale ni mtazamo wa mtu mwenyewe juu ya ya, ya ya mtu wa rangi tofauti na aliyokuwa nayo yeye, lakini mm -hmm. kwa sababu michezo ni eneo ambapo linakutanisha watu wengi, mara kadhaa tumeshuhudia ndipo ambapo matukio haya ya yamekuwa yakijitokeza. ya na je, hatua hiyo ni suluhu, inawezekana? Ni maoni yake mm -hmm. mchezaji huyo kimataifa wa Nigeria, lakini mwisho wa siku hivi kuna vyombo maalumu, mfano vile kasi, mm -hmm. Uh, mashirikisho ya nchi wanachama, na hata FIFA wenyewe ambao wametengeneza kanuni mbalimbali mbali za kusimamia mambo haya. Sawa. Tukitwama katika riadha, sasa mashindano ya mbio za marathon kwa wanawake katika michuano ya olimpiki ya, ya mwaka 2020 badala ya yatahamishwa katika mji wa Sapporo uh, badala ya waandaaji kusema kwamba wakati huo kutakuwa kuna joto kubwa katika mji wa Tokyo mashindano hayo kuandaliwa kwa pamoja na kamati ya maandalizi ya Japani na kamati ya kimataifa ya Olimpiki ya mwaka 2020 IAAF. IAAF IAAF inasema kwamba waandaji wa michuano hiyo wanasema mbio za wanawake zitasogezwa zita mbele na kuanza Agosti pili hadi Agosti nane ilhali mbio za wanaume zitafanyika tarehe ya mwisho ya michuano hiyo na mpale nchini Kenya, mahakama za michezo nchini humo imefuta matokeo ya uchaguzi wa majimbo katika shirikisho la soka nchini humo na vilevile vile ime imesema imeahirisha uchaguzi mkuu wa shirikisho la kandanda nchini Kenya FAF. Na uamuzi huo unamaana kwamba rais wa sasa Nick Mwenda atalazimika kushiriki, kushirikiana na wadau wote wanaohusika na uchaguzi huo. Mamlaka zilizotoa uamuzi huo zinasema kulikuwa na ukiukwaji mkubwa wa taratibu za uchaguzi. Na nihitimishe na michuano ya klabu bingo barani Afrika. Mechi eh, kadhaa za hatua ya makundi zinachezwa leo usiku baadaye kidogo, saa moja kwa saa za Afrika Mashariki. Katika jiji la Kinshasa AS Vita inaipokea Raja Casablanca, wakati hapo baadaye Ahli ya Misri inaipokea Al Hilal ya Sudan, na mechi ya mwisho kwa leo ni Esperance Sportive de Tunis ya Tunisia dhidi ya JS Kabylie ya Algeria. Je, mechi zote hizi ni huko Kinshasa? Ni no, hizi zitachezwa kaskazini mwa bara la Afrika. Mchezo pekee utakaochezwa Kinshasa ni saa moja usiku huu baina ya AS Vita katika tifmerit, martir, yani uwanja wa Mtakatifu Meri itakuwa ikiwapokea Raja Casablanca uwanja wa e. Asante sana Frederic Noak kwa habari za michezo. Msikilizaji, ni saa 12 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, nami sasa nampisha mwenzangu Ali Bilal anakuletea makala muziki Ijumaa. kibaya nimetenda kwako, mpenzi wangu, aamezwanu na usikana jambo gani nilofanya baya, mpenzi wangu, nikipe kibaya nimetenda kwako, switi wangu, na usikana jambo gani kita... na mpenzi msikilizaji, makala ni muziki. Juma Ali Bilali ndio jina langu, kiki studio niko na mwanamuziki ambaye kama ulivyosikia hapo kiki, anapiga muziki wa live, muziki wa live hapana ha, mchezo. Haya, ningependa mwenyewe aweze kujitambulisha. Karibu. Aa, mimi naitwa Shabo Makota Aa, ni mwanamuziki wa traditional. Napiga muziki wa kiasili, lakini sipigi asili tipiko, napiga asili ya, yani nachanganya, yani napiga kisasa zaidi. mm -hmm. yeah. karibu Mr Shabo. Asante. bila shaka, mara ya kwanza unatembelea studio zetu? Yeah, yani yeah, mara ya kwanza wanza, labda umezionaje? Ah, kwa kweli ziko vizuri sana. mm -hmm. yeah. hebu tuambie kuhusiana na muziki wako, umeanza lini na nini kimevutia? Ah, mimi muziki wangu nimeanza muda mrefu sana mimi nimeanza mziki tangia mwaka elfu mbili na mbili ya elfu mbili na mbili ndo nilianza kupiga gitaa, nianza kujifunza kwa sababu mko wangu yeye alikuwa ni mpiga gitaa mzuri sana. Mwenyezi Mungu, Mwenyezimungu amneme mko alipo, alikuwa anapiga gitaa vibaya mno. Kwa hiyo sasa, mimi nikiwa nikitoka shule wa namsikilizaga, nikaona hapa kuna kitu, nikaona nimfate sasa, na namianza kunielekeza mm -hmm. Kwa hiyo akaanza kwenye treni, kanelekeza elekeza, kanaelekeza, ikaenda nikawa nashika kodi kodi, zinazikamata vizuri. Gitaa ni gumu kaka, si mchezo. mm -hmm. Gitaa gumu kweli, lakini kama unania na kitu na unakipenda kutoka moyoni, so utaani utajua, yeah. Kwao mimi ilienda ilienda, nikaja nikafahamu, nika, nika kujua kodi bazi chache chache, ikaanza pia kujani na watu enda mpaka chuoni kule lakini chuochi sana Bagamoyo, sema sikubahatika kule kusoma kule. Nilienda kwa, kwa kwa, faza mmoja anaitwa chemundugwao Chemundugwao, huyu ni marehemu pia naye. Kwa hiyo nilipiga pia kwake lipitia kwake tukapiga mziki pale kama kama miaka miwili hivi, so nikaja nikarudi nikarudi tena Dar es Salaam. mm -hmm. eh, Salaam pia kaa nafanyafanya na, na watu wetu wengine bendi tofauti tofauti, kapiga tukaja tukaanzisha group letu ambalo linaitwa Tetrobo, kwa tunapiga traditional hizi, tumepiga kama miaka mbili mitatu pia <coughs> kila mtu aka akasepa. mm-hmm. So nikaja nikajiunga na Parapanda Parapanda, yes. ni moja miongoni mwa bendi ambazo zinapiga muziki jazz ya, ya ya ya Mm -hmm. Yes, bado ipo au imeishia? Palapanda ipo mm -hmm. Ipo e, bado. Kwa hiyo nikapiga nikapiga pale tukafanya fanya tukafanya tuka so Nik, nikajia, nikaka, nikaka, kidogo nikaja mm -hmm. e, nikachomoka kidogo nikaa nafanya pia kwenye mabendi mengine nimefanya fanya sa so, wakati huo mimi napiga gita tu yaani niko nyuma, sio kwamba kuwa na imba , lakini sio kivile kama nilivyo sasa hivi nilivyoamua kufanya sasa hivi solo sasahivia yeah, kama Solemn. Mimi yes kwa yeah. Kwa hiyo ikaenda ikaenda ikaenda, nikaona sasa na mimi niji nijitegemee. mm -hmm. yeah. Nijitegemee ndo kama hivi, unaona nimetoa nyimbo nyimbo yangu hii ambayo nimefanya shooting juzi hapa, na kuna nyimbo baadhi nyingine bado sijafanya shooting. Mm -hmm. Lakini pia zipo ah, tuzungumzie sasa hii hatua, mm -hmm. ya kutoka kwenye bendi na kuanza kufanya muziki wewe kama wewe, yeah. ilikuwaje ya yeah, kufanya mimi kama mimi? Kidogo yani, kuna changamoto kidogo, changa kidogo. Mm -hmm. Sikuna mapambano kidogo, lazima upambane mpaka usimame wewe kama wewe, na bado sio kwamba nimesimama ndo ile na kwenda mdogo mdogo, natambaa si mchezo kaka. Kusimama wewe, kama wewe kiukweli, inatakiwa kuna mtu ambaye amekukamata. Unajua, tunavyozungumza hivi, labda kuna mtu anakusikiliza na yeye anania kama ya kwako, anasema kwamba angependa kufanya muziki. Aa, kwa haya ambayo unazungumza, labda unafikiri eh, ina, inamtia moyo au inamvunja moyo? Ah, sisemi kwamba yani, mimi kwa mimi, labda niseme kwamba, unajua katika A. maisha bwana ni kupambana, isitokee mtu akakukatisha tamaa kwa kile ambacho umefanya nini, umekipanga wewe. So wewe elekea katika msimamo wako ambao unafanya nini, una unaotaka wewe. Kwa hiyo isitokee mtu akambia, bwana wewe ujui, si ufanye nini? No, tulia katika stoshini ambayo yako wewe umeipanga, mipango yako ambayo umeipanga. Mnafanya muziki kama solo artist ni, ni, ni, ni ipi mipango yako? Ah, kweli nina mipango mingi sana yani, Mwenyezi Mungu akinijalia, mimi kama mimi mwenyewe natakiwa niwe na sehemu yangu ya mazoezi, niwe na sehemu ya mazoezi, niwe na vyombo vyangu, so nitafuta hata hata vijana naweze kuwaelekeza kwa kazi ya muziki huu wa asili sasa Mr. Shabo yes, baada ya historia yako hiyo fupi ya kuanza kupiga muziki wa gitaa ukiwa mm, nyuma na umeanza kupiga muziki ukiwa peke yako, na tunavyojua wanamuziki ambao wanapiga muziki huu wa live lazima wapige muziki wakionekana sehemu, ni maeneo gani ambayo huwa unapiga muziki na ambapo mtu akitaka kuona na kuona? Ah, nashukuru sana kwa swali zuri. Ah, mimi kiukweli kwamba Huwa anapiga sehemu fulani panaitwa Silo Leopard. Silo Leopard inakuwa pale kila mwisho wa mwezi siku ya Alhamisi. Huwa tunapiga pale na pia kuna concert yetu ambayo tumeiandaa sisi kama sisi ambayo tunaifanya kila pia mwisho wa mwezi pale inaitwa Marafiki Night. Huwa tunafanya pale. Marafiki Night ipo wapi? Ya, hiyo tunafanya maeneo hapo hapo Silo Leopard lakini ni maeneo ya Masaki, ile barabara ya Choleoli. mm -hmm. Ya, yeah, huwa tunafanya tunafanya pale. Kwa hiyo mara nyingi tunapiga hapo, na kuna sehemu nyingine ambayo inaitwa nafasi at space. Huwa tunapigaga pale kila napo mwisho wa, wa mwezi. Kwa hiyo sehemu kama hizo ambazo tunazipiga, na kama unapata kazi nyingine labda kutoka kutoka nje ya mkoa, labda unaweza kwenda Morogoro, labda Arusha, labda aoakafanya show pia vipi? kuhusu ugenini, hujawahi kutoka nje kwa ajili ya asante? Kwa kwa ugenini shawahi kutoka. Na hivi mwezi wa ngapi? mwezi wa saba? mwezi wa nane? No, mwezi wa nane tulirudi hapa. Tulienda mwezi wa saba, tukarudi hapa mwezi wa nane, kwa sababu tulikuwa tunatua kule. Tulianzia Germany tukaenda Denmark tukaenda Finland, kwa hiyo tulifanya sehemu tofauti tofauti kule ya tofauti a huko huko Ulaya, mwendelezo au ndio, au ni mwendelezo, sio kama ndio imepita, kwa sababu pia mwakani pia tunarudi tena huko, mwakani pia tunarudi. Kwa hiyo shows zitakuwa za kibabe, kwa sababu sasa hivi tumejipanga vizuri sana. tofauti ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es salam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Gavana wa jimbo la Nairobi Mike Sonko wakamatwa na polisi kwa tuhuma za ufisadi. Watu zaidi ya ishirini wauawa huko Beni katika shambulio lililotekelezwa na waasi wa ADF. Polisi nchini India yawaua watuhumiwa wanne wa vitendo vya ubakaji. Habari kamili, msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI Kiswahili com, lakini pia redio washirika. Na ukiwa na lolote, waweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi wa maandishi. Tuma kwenye namba, anza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255764015747, nami nitausoma hapo baadaye. Gavana mashuhuri wa jimbo wa jiji la Nairobi nchini Kenya, Mike Mbuvi Sonko amekamatwa na vyombo vya usalama wakati akijaribu kuwakwepa, ambapo sasa atasalia kizuizini hadi siku ya Jumatatu. Sonko amekamatwa kwa amri ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali Nurdin Haji kwa tuhuma za rushwa na uhujumu wa uchumi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Carol Korir, ametutumia ripoti ifuatayo amekuwa akikosolewa na wengi kwa kuweka wazi kila hatua ya maisha yake kupitia video zinazosambazwa mtandaoni. Mimi si wale magavana wengine ambao wanatishwa, wanatetemeka. Ntasimama na ukweli na haki ya wananchi wa Nairobi na wa Kenya mpaka mwisho wa dunia. Kesi kwangu ni kama pari after pari. Mfumo wa uongozi wake pia umetiliwa shaka, wengi wakisema hatumii busara na kutumia wahuni kuwazima wapinzani wake. Lawama zaidi ni kuwa licha ya jiji la Nairobi Nairobi kupokea mgao mkubwa wa pesa kutoka serikali kuu, huduma wanazopata wakazi hazilingani na kiasi hicho. Hao ni baadhi ya wabunge wa jiji la Nairobi wakitaka hesabu za jiji kuchunguzwa. Gavana wa Nairobi awachane na vitu vinaitwa vipindiree, kwamba anapigana na makatels. Hakuna shida iliyopo ya wafanyakazi, shida iliyopo ya kutookotwa taka ni shida ambayo hatuwezi kaa tukiangalia. Mpaka sasa imeelekea miaka miwili, hatujakuwa na mkutano wowote na gavana wa Nairobi Songo amekuwa akipuuza shutuma hizo akisema anawindwa na wasiompenda leo hii. Hata hivyo, inaonekana harubaini zake zilitimia baada ya kiongozi wa mashtaka Nurdin Haji kuamuru kukamatwa kwake. Baada ya uchunguzi na faili kuletwa kwangu, tumeiangalia na tumeona kwamba kuna ushahidi wa kutosha kumfungulia mashtaka gavana wa Nairobi kwa kufuja pesa za serikali na, na county government. Mike Songo alikamatwa eneo la pwani japo walikuwa jambo rahisi, polisi wakilazimika kutumia wa machozi. Wakazi wa Nairobi wamegawanyika kuhusu kukamatwa kwake. Juzi gavana wa Samburu alifikishwa kotini, ameachiliwa. Eh, juzi Waititu amefikishwa kotini, ameachiliwa pia. Sonko, utaona atafikishwa kotini na ataachiliwa pia. Swali kuu ni hatima ya jimbo la Nairobi lilo sura ya Kenya, kwa kuwa gavana huyu hana naibu wake na amekuwa akikwepa kumtaja msaidizi wake. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Asante sana Carol. Tukiwa bado huko jijini Nairobi, watu wawili wamekufa baada ya jengo lenye ghorofa sita kuanguka hivi leo asubuhi, maeneo ya Embakasi jijini Nairobi, na wengine kadhaa wakihofiwa kuwa wamenaswa chini ya kifusi cha jengo hilo. Mamlaka jijini Nairobi imefahamisha kuwa Uh, watu kadhaa wameokolewa na kukimbizwa hospitalini kwa ajili ya matibabu na kwamba shughuli za uokoaji bado zinaendelea. Wakati huu raia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wakiandamana kupinga uwepo wa vikosi vya MONUSCO walivyosema vimeshindwa kazi ya kuwalinda, kundi la waasi wa ADF lenyewe limeendelea kutekeleza mauaji ya raia, ambapo raia zaidi ya kumi na wanne wameripotiwa kuuawa kwenye mji na vijiji kadhaa wilayani Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe, ametutumia ripoti ifuatayo. Hali ya usalama inadhidi kudidimia nasi tunalazimika kuondoka, ni kauli ya wakimbizi wanaomiminika Oicha, muji mkuu wa wilaya ya Beni. Tunatoka magugu, tunakosa kama tukimbilie wapi, njo tunachoka kabisa, tunachoka, tunakosa kama basadali. Kuna kazi gani? Watu liko na kufa bila sababu, mtu kunafika ma, unatoka mabuho na mgulu saa kufika mama vyambo lipe dimile kusala kuyafika pawichi na bengine balisa pita paka matekelambi bengine beu Kiongozi wa polisi wilayani Beni, Kanali Azalendania, asema jeshi lilizuia mauaji zaidi katika mji wa Mandumbi. Adui alishambulia kijiji cha Mandumbi. Punde tu wanajeshi walipopata taarifa, walifukuza adui. Kwa bahati mbaya, adui ameacha madhara. Kwa taarifa za mwanzo, raia sita wameuawa, sababu adui anaua katika ukimya tena kwa panga sehemu isokuwa na wanajeshi taarifa hazitujie kwa wakati mwafaka. Yeah, shughuli za kutafuta maiti zinaendelea, asema Lewise Saliboko, msemaji wa mashirika ya kiraia wilayani Beni. Watu ishirini sasa wameidadishwa katika eneo la huko Mandumbi, inaweza kuwa zaidi, sababu watu wangali porini wakifukua pori, kwa sababu walikuwa wakifatilia watu kwenye mashamba na hata katika muji wa Mandumbi. Nayo redio ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo, Okapi, imezungumzia watu ishirini na wanne kuweza kuuawa. Erickson Louembwe, Beni, RFI Kiswahili. RFI. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa 11 na dakika 36. Hii ni RFI Kiswahili. Waangalizi wa zoezi la usitishaji mapigano nchini Sudan Kusini wamesema wiki tatu sasa zimepita huku kukiwa hakuna hatua yoyote iliyopigwa na pande zinazohasimiana nchini humo tangu zikubaliani kuongeza muda wa siku mia moja kuanza kutekeleza ugavi wa maswala ya usalama kama ilivyoainishwa katika mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani? Wakili Ojwanga Gina hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Bila shaka sera ambazo Bwana Salva Kiir ameweka oh, au ameipangilia zile ameweka kwamba ndio inaendesha hiyo nchi haziwezi kubadilika kwa upande wa upinzani wake, na kwa hivyo hawezi kuendelea kutawala kama hatakuwa tayari kukubaliana na masharti ya makubaliano kutoka Addis Ababa, kutoka Arusha na mengine mengi. Nadhani imefika wakati ya wananchi wa Sudan kumwambia bwana Salva Kiir ang'atuke mamlakani, ili tuweze kuwa na kiongozi mwingine ambaye atakubali kuunda na serikali ya pamoja. Ni mtazamo wake wakili Ojonga Gina, mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Mtoto wa kiume wake Rais wa Gabon Ali Bongo, Nordin Bongo Valentin, ameteuliwa kuwa mratibu wa maswala ya rais nchini humo. Nordin ameteuliwa katika nafasi hiyo ili kumsaidia rais katika maswala yote ya kitaifa, hatua ambayo imekosolewa na wanasiasa wa upinzani nchini humo. Vyombo vya habari mjini Libreville vimeripoti kuwa nafasi hiyo ya mratibu wa shughuli zote za rais ilitengenezwa baada ya kumalizika kwa kikao cha baraza la mawasha, washauri na hivyo kutolewa taarifa rasmi na msemaji wa serikali Edgar Miaku. Maafisa wa usalama wa serikali ya Nigeria wamethibitisha kushikiliwa tena hivi leo Ijumaa kwa mwanaharakati wa upinzani na mgombea wa zamani wa urais, siku moja tu baada ya mahakama kuamuru achiwe huru. Wakili wake amesema. Omoyele Sowore ni mshitaki na mshtakiwa mwenzake Olawale Bakare waliachiliwa huru hapo jana Alhamis, baada ya miezi kadhaa wakiwa kizuizini, ambapo walikamatwa kufuatia madai ya kuanzisha uasi dhidi ya serikali ya Rais Muhamadu Buhari. Radio France Internationale. Kwa upande wa muda wa msikilizaji ni saa 12 na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki, 11 na dakika 39 huko Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Polisi nchini India imewaua watuhumiwa wanne wa vitendo vya ubakaji na mauaji kwa kuwapiga risasi, tukio ambalo limeamsha shangwe na wakati huo huo wakituhumiwa kutekeleza mauaji ya kiholela. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Wanaume hao ambao wamekuwa kizuizini kwa karibu wiki moja kutokana na tukio la ubakaji la hivi karibuni lililoshtua raia wa nchi hiyo walipigwa risasi baada ya kujaribu kuwatoroka polisi. Polisi kwenye mji wa Shannegar wamesema baada ya watuhumiwa hao kufikishwa kwenye eneo la tukio walianza kuwashambulia wanausalama, ambapo walichukua silaha zao na kuanza kuwashambulia kabla ya kuuawa. Picha zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha watuhumiwa hao wakiwa wamelala jirani kabisa na eneo ambako walipelekwa kama sehemu ya uchunguzi, huku wakiwa wameshikilia bunduki. Wanaume hao wanatuhumiwa kumbaka daktari mmoja mwanamke wa mifugo na kumuua na kisha kuuchoma moto mwili wake. Maafisa wakuu wa serikali ya Ufilipino wamesema kwamba mvua kubwa zilizonyesha hivi karibuni na hivyo kusababisha mafuriko ya matope ziliwalazimisha watu kama 66 elfu kuokolewa pale walipokuwa wakijaribu kukimbia makazi yao wakihofia kunaswa kwenye matope wakati wa mvua kali hizo. Mamlaka ya hali ya hewa nchini Ufilipino zinasema kuwa mvua hizo zimesababisha mafuriko na maporomoko ya udongo katika majimbo 11 na, na Manila mjini uh, kwenye kisiwa cha Luzon. Nchi ya Ufaransa imeshuhudia maandamano ya siku ya pili hivi leo mfululizo ambapo shughuli kwenye miji mingi nchini humo zimeendelea kusimama huku viongozi wa mashirikisho ya wafanyakazi wakiapa kufanya maandamano zaidi dhidi ya utawala wa Rais Emmanuel Macron. Hivi leo wafanyakazi wa shule na hospitali waliungana na walimu, madaktari, polisi, askari jeshi, uh, askari wa jeshi la zimamoto na watumishi wengine wa umma ili kuongeza shinikizo zaidi kwa serikali ya rais Macron kuachana na mabadiliko inayotaka kufanya kwenye sera ya mafao. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani? Dr Brian Wanyama ni mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Taifa la Ufaransa ni kati ya mataifa ambayo yameendelea kabisa. Maandamano ya kiwango hiki bila shaka ni ishara kuwa pengine hawana hawaungi mkono tena rais Macron, na itakuwa ni vizuri kwamba rais Macron na serikali yake waweze kushughulikia maandamano haya kama jambo la dharura, kwa sababu kuenda kutumia mabavu ili kuweza kukomesha maandamano hayo haitawezekana. Ilivyoko ni kwamba eh, serikali ya Ufaransa inajipa jina baya kabisa kwa kutoshughulikia hali ya wafanyikazi malipo na masilahi yao kwa jumla. Mtazamo wake Dr Brian Anyama, mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Ikulu ya Urusi Kremlin imesema kuwa waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Sergei Lavrov anajiandaa kufanya safari kwenda Washington wiki ijayo kukutana na rais Donald Trump pamoja na wadau wengine. Taarifa ya Kremlin pia imethibitishwa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Urusi, Maria Sakarova. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano na mmoja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako raia kumi na wanne wameripotiwa kuuawa katika kijiji cha Kalikoko na wengine kumi katika kijiji cha Mantumbi wilayani Beni jimboni Kivu kaskazini mashariki mwa DRC. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wana mtazamo gani na mashambulizi haya ya ADF? Noela Muliwavyo ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani Beni na hapa amehojiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka. Sisi kama shirika la raia ku um, mtazamo wetu tunaona kwamba kuna mipango fulani fulani ambayo haijakamatwa na jeshi letu, sababu uh, muda umepita karibia siku kumi, watu wako wanauawa kiholela kwa upande wa magharibi wa Oicha na Mbau, na inakuwa uzuri sana sababu muda ni mrefu sana kusudi waweze kushindwa kuchunguza nini kinapitika hapo, na uh, ni raia wako wanaongea vizuri, wako wanafanya ripoti kwa wakuu viongozi kufatana na mapambano ambayo yako yanapitika kwenye mtaa wa Beni. Tulipendelea jeshi letu liweze kupanga vingine vikosi ngambo ya magharibi ya Beni Mbao, Maimoya kusudi waweze kupigana na adui ambazo zimejigao bula sasa wengine wameingia upande wa magharibi, wengine wameingia kwa upande wa, wa mashariki, na hiyo itaweza kus, kusaidia raia asiweze kupata tena shida kama hiyo. Ina maana mauaji haya yametokea katika eneo la Kalikoko na Mantumbi pekee ambayo yako ndani ya eneo la Beni, tofauti na maeneo mengine. Ndiyo ni, ni pale tu pekee kumeonekana hayo mauaji ambayo yamefanyika, hata kama unasema kuna wengine walikuwa nani mabatele oucha nao vile waliokotwa huko sababu walibebwa, walichukua, walibebwa na adui, na adui akawachunja, wakawachinja kwenye eneo hilo la Mantumbi. Hali ikoje kwa wakazi wa maeneo hayo ya Kalikoko na Mantumbi hadi tunavyozungumza hivi sasa? Kwa sasa eh, hali siyo nzuri Raia wameanza kuhama mji na wameanza kimbia k watapata usalama. Na sasa kwa sasa tunaanza kuona kidogo kidogo ya vikosi vya askari ambavyo kuja tu kwa kuangalia nini wanaweza kupangilia, ila hawajapangilia kitu fulani kusudi waweze kukinga raia ambayo anaonekana kwenye eneo ya Mandumbi na pembeni. kama viongozi wa mashirika ya kiraia mnafikiri mkakati hasa uelekezwe katika maeneo hayo ama eneo zima la Beni, nini hasa kifanyike? Sisi tulipendelea kwa MONUSCO waweze kuleta vikosi ambavyo vitaweza kupambana na hao majambazi, sababu sio maadui kamilifu, ni maadui ambapo wana, wanafanya vita kwenye hawa, wanaona kama hakuna hata askari moja hakuna hata e, askari wa MONISCO, ni pale wanafanya hiyo vitu, lakini wakaweza kuleta e, kifaki ambacho kitaweza kupambana na hao wakaidi, itaweza kuwa imekuwa suluhisho kwa raia na kwa askari zetu waweze kupambana kwa mashariki na kwa magharibi itasaidia. Hivyo ni sauti yake Noila Mwiliwavyo, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani Beni, mashariki mwa DRC na hapo, amekuwa akihojiwa na mwenzangu Frederick Nwaka. Namna sasa, nimpishe mwenzangu Sabina Mpelo na anakujia na makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo. Ukanda wa Afrika Mashariki umekuwa ukikumbwa na mvua nyingi na kusababisha mafuriko katika maeneo mbalimbali. Taarifa zinaeleza watu zaidi ya 265 wamepoteza wa maisha, huku mali na miundombinu vikiharibiwa vibaya. Mamlaka za hali ya hewa pia zimeonyesha bado kuna kimbunga kitakachopiga baadhi ya maeneo ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, jamii ichukue tahadhari gani ili kuepukana na madhara yatokanayo na majanga hayo? Jina langu ni Sabina Mpelo, ninakualika katika makala ya Habari Rafiki. Nitafurahi kupata maoni yako. Kwa majina naitwa Salimu Mwenjuma, niko maeneo ya Kabuko hapa mkoani Tanga nchini Tanzania. A, kikubwa kwanza, wananchi wanapaswa kutambua kwamba kuna ma, madhara makubwa sana kwa ya kujenga mabondeni, kwa sababu linapofika kipindi cha mvua kunakuwa na mafuriko na hivyo kupelekea madhara mbalimbali kwa, kwa wananchi ambao wanaishi mabondeni. Lakini pia wizara husika zinazohusika na masuala ya utabiri wa hali ya hewa wanapaswa ku, kusogeza ukaribu zaidi na kwa, kwa taarifa zao, kwa sababu kuna baadhi ya wananchi ambao wako katika vijiji ama kwa, wanaishi katika maisha vijijini ambako masuala ya mitandao ya kijamii pamoja na kupata magazeti kwao imekuwa ni shida sana. Kwa hiyo nadhani elimu iendelee kutolewa zaidi kwa wananchi wale wale wa hali ya chini, ili kwamba kuna kitu gani ambacho kitajiri mbele yao, hasa masuala ya utabiri wa hali ya hewa, nadhani itasaidia pakubwa. Lakini pia serikali husika zinatakiwa kutumia angalau hata nguvu kwa wale wananchi ambao wanaishi mabondeni, wawahamishe, kwamba kwa nguvu, kwa kwa kwa kwa waweze kujenga mba, kwa, katika sehemu ambazo mwinuko ili kuepusha madhara ambayo yanaweza akawa ni makubwa zaidi. Asante sana. Kwanza kwa majina, naitwa Kiza Kasongo toka DRC Kamanyola, jimboni Kivu ya Kusini. Kiukweli acha kwanza nitoe pole kwa wale ambao waliopoteza watenda wao kutokana na mafuriko hayo, hayo ambayo mvula inazidi kusababisha. Mimi ningeomba jamii nzima ambazo zinapatikana maeneo kama hayo ambayo yanashakiwa, kama kuna visa ambavyo vinaweza tokea baada ya mvua kunyesha, wahame makazi hayo, waende kwenye makazi yengine ili waweze kuepukana na majanga yale ambayo yanazidi kuwakumba kila siku. Ningeomba serikali iweze kuchangia pakubwa, kuweza kupatia watu kama hao nafasi nyingine ambapo wataweza kugeuza makazi yao, ili maisha yaendelee, kwa kuwa mvua inazidi kuharibu huku, hata huku DRC mvua inazidi kuua watu wengi azidi kuchanganya watu wengi, hatujui tukimbilie wapi. Ndio maana ningeomba serikali inayoweza kuchangia pakubwa, ili izidi izidi kusaidia wale watu, ili wazidi kuepukana na maafa kama hayo. Kwa majina anaitwa Godfrey Kanyele Kala, natoka Chanika, kona Mvuti, Dar es Salaam. Ah, mi naona kwamba jamii au wananchi wanashindwa kutekeleza kanuni za kutoka mamlaka husika za za kuhama au kuchukua hatua kutoka sehemu za mabondeni kwenda sehemu ambazo zinaweza zikastahili. Mfano, mamlaka husika inaweza ikatangaza kwamba kuna kipindi kibaya cha mvua zinanyesha ina, lakini wananchi tunakaidi. Naweza kusema unaweza kusema kwamba sisi wananchi ndio, tunafanya makosa lakini sio serikali na sio mamlaka husika. Hivyo basi, ningeomba kwamba wananchi tubadilike juu ya swala hili. Tukifanya hivyo tutaokoa baadhi ya vitu vingi sana na sio kupelekea lawama katika mamlaka husika. Asante sana kabisa. Toka RT Uvira ni Faraja maarufu kama Big Giant. Mimi mtazamo wangu ni kwamba serikali zetu kwanza zinashindwa kutengeneza mazingira kwa sababu gani? Kuna vitu ambavyo vinaitwa kanevu, njia ambayo mvua ikinyesha, maji waga yanapitia kuelekea sote baharini, una-isipite kabisa katika majengo ya watu na sio yazagae kabisa manyumbani wa watu, kwa sababu ujenzi wa kirona pia waga unachangia. Unajua ujenzi wa kirona ni kutokana na serikali mbovu. Unakuta mtu unanunua kiwanja hata unanunua una kiwanja mbele ya wachefu daveni, wachefu dekart, ila hawakuoneshi kwamba hapa ni eneo mbaya, sio nafasi nzuri kununulia kiwanja kwa sababu ni eneo ambao mvua kinyesha, maji waga yanajaa a kidogo sasa. Ni kosa ambazo zinasababisha na serikali. Kwa sababu gani? Ukinunua kiwanja waga tu wanakupa tu, unapata hela, serikali zinatia hela kabisa, tumboni wanatia kuonyesha kwamba hapa ni sehemu mbaya tu kidogo, mvua kinyesha mai yanaingia kabisa, mlima nazito kwa hatarini kabisa. Kwa hiyo tungeomba kwanza, serikali zetu kwa kubidi kujengea watu makalivu, cha pili kujenga wakiolela, ujenzi wakiolela pia waga unachangia zaidi. Ukitaka kununua kiwanja ni lazima uangalie na nua kwate sehemu gani, sio kusasa ambao maji vua kinyesha waga yanapita ile. Pia tasaidia na tapunguza kabisa nusu ile hali mbaya zile. Asante sana. Jina langu ni Kisi Dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania na tunapozungumzia kuhusu majanga ya kiasili eh, kama mafuriko au maporomoko ya ardhi, ni kwamba mara nyingine watu wanafikiria kwamba, wanaposikia kuhusu mafuriko, wanahisi linahusu watu waishio mabondeni. Yaani haimaanishi watu waishio mabondeni tu, ni sehemu yoyote. Kwa mfano, kuna nyumba zingine watu wanaezeka na mabati lakini hawagongi mabati. Utakuta watu wengine wana, wanaweka ma, ma, mawe juu ama wanaweka matofali au kuna nyumba kuta zingine zinakuwa na nyufa, lakini hawawezi kurekebishi zile nyufa. Kwa hiyo, mvua inaponyesha sio kwamba lazima mpaka uta, utakumbwa na mafuriko tu, hata unaweza ukaangukiwa uka, uka, uka na ukuta ule, wakati umelala usingizini, likakuwa ama zile matofali ambazo badala ya kugonga misumari ukawa wee umeezeka, alafu umebeba mawe juu au matofali juu, ikazuliwa, matokeo yake labda ukapata majanga yoyote. Tuangalie wale ambao wanaishi mabondeni, wahame, wasiishi mabondeni wakitegemea kwamba labda wakipata majanga watapata msaada kutoka serikalini ama kwa watu wengine. Kama ni kwamba wewe unaishi kwenye nyumba zenye nyufa, inatakiwa urekebishe. Kama kuna nyumba ambazo badala ya kugonga zile mabati msumari ume, umeweka mawe juu, basi inatakiwa urekebishe Najina naitwa kwa jina la Munguiko Modeste Batambara kutoka kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC si. Kwa kweli mimi naona kwamba mafuriko haya ambayo yameendelea kulikumba bara la Afrika mashariki hata na kati kishuhudia mji mkuu wa Kishasa ambao pia watu walifariki siku zilizopita, e, huku mafuriko yakiendelea sehemu za huko Nairobi sijui na mechi nyingine ndani ya bara la Afrika mashariki na kati, mii nadhani kwamba wanapotoa tahadhari jamii wanapaswa kuzingatia, sababu wengi wanapofuata mambo wanapowatasharisha huwa wanapinga. Alafu mimi ninamnadhani kwamba jamii wangeweza kushikilia mambo ambayo wanaweza kupewa, ambao wanaweza kuambiwa, wale hasa wanaoishi mabondeni waweze wakaondoka ndani ya mabonde hayo, sababu na wakati mafuriko yanaweza yakaja, inaweza ikawa hasara sana kwa jamii. Pahi au Boi, napatikana stendi ya mkoa jijini Arusha, nchini Tanzania. Kwanza yote kabisa tumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia kutupatia mvua nyingi katika nchi za Afrika Mashariki, lakini pia tusiache kumwomba Mwenyezi Mungu atuwete mvua, lakini atuwete mvua iliyokuwa tulivu isiyokuwa na madhara katika maisha yetu tunayoishi. Vile vile, binafsi naona raia za Afrika Mashariki, naona tujiazari tuchukue hatua kubwa juu ya madhara ya mvua hizi nyingi zinazonyesha, tuhame katika mazingira ya mabondeni. Vilevile, imaana mvua nyingi kwa sasa hivi ipo na kama hali ya hewa, mamlaka ya hali ya hewa inavyotuambia inavyotuazarisha kwamba mvua zipo nyingi, zitaendelea kunyesha. Kwa hivyo raia wote wa Afrika Mashariki, nawaomba ndugu zangu, tuepukane kukaa mabondeni na vilevile tusikae kwenye mikondo ya maji. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Kalele Lugembe wa Igunga kwa sasa ukiwa Dar es Salaam Tanzania unaziomba serikali zichukue jukumu la kuondoa raia wote walio katika maeneo ya hatari ya kukumbwa na athari za mvua hizo ili kuepusha majanga zaidi. Edward Kabamba wa Dumila, Morogoro, Tanzania unasema kwanza watu watambue kuwa kuishi mabondeni hakufai, halafu mamlaka za hali ya hewa ziwe zinatoa taarifa mapema ili watu wawe tayari kuepukana na majanga kama hayo. Lakini pamoja na hayo yote, serikali ziwe na vifaa vya uokoaji. Imani Classic Tokos kutoka Kamanyola, DRC unaomba jamii ijitahidi kuepuka kufunga njia za maji kwa sababu hata hapo kama nyola mvua zimekuwa nyingi, zimeharibu mashamba, zimebomoa nyumba na kuharibu vitu kadhaa na Fadhili Fwalinga ukiwa Songwe, Tanzania, unapenda kuwashauri wananchi wa Afrika mashariki na kati kupitia RFI Kiswahili wasikilize vyombo vya habari ili kupata taarifa za hali ya hewa zinazotolewa na mamlaka husika ili kujiepusha na majanga ya mvua. Na kufikia hapo, sina la ziada jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Mpelo andeva anavondoka mwenzangu Sabina Mpelo, Mumbere Asifiwe ukiwa Butembo, unasema Mwenyezi Mungu, kumbuka Wakongomani, damu imemwagika nyingi. Uh, Bahunde Masisi otokton anasema mapambano yanaendelea tufanye nini? Na msikilizaji, nimalizie na huyo hapa, anaitwa David Sechenga, ukiwa Goma DRC unasema nimewapata tano juu ya tano. Robert na Chinme ukiwa Kalehe huko DRC pia, unasema asante sana RFI Kiswahili kwa habari zenu moto moto. Mskilizaji, muda umeturuhusu, kwa na hayo katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Fundi wa mitambo amekuwa ni Emmanuel Eleazari, msimamizi wa matangazo Emmanuel Richard Makundi. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, asante kwa muda wako na kwa heri, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Whisky, whiskey, yes, ya wali, Akishirikiana na popcorn kutoka Nigeria, namna hiyo ndio nao wanatamatisha matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Jina langu Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, hivi punde unakwenda kujiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. Kwa heri kutoka Dar es Salaam.