So, dakta, imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi. Tumekuandalia habari za dunia, makala, mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Kwanza ni habari kuu za dunia na uhapa mktasari wake. Mashirika kirai ya kiraia wilayani Beni yalaani mauaji ya watu zaidi ya 16 huko Beni katika shambulio la waasi wenye silaha. Watu wasiopungua kumi wauawa katika shambulio linalodaiwa kuwa limetekelezwa na wanajihadi nchini Kenya na mgomo dhidi ya mageuzi ya pensheni ya uzeeni waendelea nchini Ufaransa. Habari kamili, msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili.com, lakini pia redio wa shirika. Tuanzie huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, muungano ma wa mashirika ya kiraia katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo umesema hivi leo kuwa watu waliokuwa wamejihami kwa mapanga na visu wamewaua watu wasiopungua kumi na sita kwa kuwakata shingo na wengine kutenganishwa vichwa katika mauaji mapya kijijini katika kijiji kimoja kilichoko karibu na mji wa Beni kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Vyanzo vya asasi vya za kiraia vimesema Alhamisi usiku raia wengine watatu waliripotiwa kuwa walilazimika kuyahama makazi yao katika mji wa Mantumbi katika wilaya ya Beni hivi karibuni, ambapo jeshi la serikali katika eneo hilo limeripoti hivi leo Jumamosi kuwa limeimarisha usalama kwenye maeneo hayo. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaharakati wa vuguvugu vugu la Lucha katika mashariki mwa nchi hiyo ya DRC wamedhihirisha masikitiko yao kufuatia kile wanachosema kuwasili mjini Beni kwa maafisa wawili wa jeshi la DRC ambao wanakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Wanaharakati hao wa Lucha wamewataja maafisa hao wawili kuwa ni Jenerali John Numbi Tambo, inspekta jenerali wa vikosi vya jeshi la nchi hiyo, pamoja naye Jenerali Amisi maarufu Tango Fort, ambao wameenda Beni kutathmini operesheni za kijeshi dhidi ya vikundi vinavyomiliki silaha likiwemo kundi la waasi wa Uganda ADF. Ezai Liko ni mmoja wa wanaharakati wa Lucha, na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC. Sisi uh, sikitiko letu kubwa kuweza kufatana na kuwepo kwa ao majemendari wawili hapo jijini Beni, ambapo uh, jeshi limeweza kuanzisha operesheni kontre majangiri wa ADF. ya kwanza ni kwamba ni watu ambao wametiliwa uh, vikwazo na uh, komunote internasionale ambavyo vimeanzishwa gavumenti yetu lenyewe haliwezi kuliweza bila kuweza kutumika na ao hizo hizi ambazo zimewekea vikwazo ao majemedari. Ndio maana sisi tumewaza kama hao watu ambao wamekuwa vikwazo sharti wakamatwe na mahakama ya inji letu na waweze kuweza kujibu kwa kwa hile maneno ambayo wameshtakiwa kuwa wameifanya. Sisa sisi kama Lucha tumesimama pembeni ya jeshi letu nam ni sauti yake zai liko mmoja wa wanachama wa Lucha na hapa amekuwa akizungumza nasi akiwa mjini Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Rwanda, Paul Kagame amewataka viongozi wapya wa mahakama kushinikiza utawala wa kisheria katika nchi yake kwa maslahi ya raia wa nchi hiyo, hatua ambayo amesema itachangia kuwepo mabadiliko makubwa katika taifa hilo. Rais Kagame amesema hayo wakati akiongoza shughuli za kuapishwa kwa wanasheria na majaji pamoja na um, rais wa mahakama kuu ya biashara kwenye majengo ya bunge hapo jana Ijumaa. Na maafisa wa polisi ni miongoni mwa watu wanane waliopoteza maisha baada ya kundi la Al Shabab kutoka Somalia kutekeleza shambulizi ndani ya basi la abiria kaskazini mashariki mwa Kenya karibu na Somalia. Maafisa usalama wa usalama wamethibitisha. Hata hivyo, afisa wa juu kutoka jeshi la polisi amesema idadi ya watu waliopoteza maisha imefikia kumi, saba wakiwa ni maafisa wa polisi. R R -F -I. Radio France Internationale. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni, kama inakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ni siku tatu zimepita tangu meli iliyokuwa imeabiria wahamiaji kutoka Gambia ilizama katika eneo la pwani ya Mediterranean Desemba 4, ambapo inaripotiwa watu sitini na wawili walikufa maji, miongoni mwao hamsini na wawili walikuwa raia wa Gambia. Taarifa ya ikulu ya rais huko Banjul imesema leo Jumamosi. Ripoti ya mwandishi wa RFI Romain Chanson inasoma studioni na mwenzangu Ali Bilal. Jiji la Banjul nchini Gambia limepoteza watoto wake wengi, amesema Abraham Gomez ambaye amempoteza dada yake. Ni mita chache tu zinazotenganisha makazi yao na familia za majirani wengine waliopatwa na msiba kama huo. Gomez amesema dada yake aliifanya safari kwenda kuhudhuria sherehe za kuzaliwa kwa mtoto katika familia Mwemda, fagis, headness, mama ilimfanya kuwa mbaya zaidi. Baada ya kufikiria namna ambavyo sherehe ya kuzaliwa kwa mtoto ingefanyika, hivi aliamua kujiingiza katika hatari. Hakutuambia kuwa atasafiri, nilijua kuwa amesafiri meli siku tatu baada yeye. Mmoja wa manusura wa ajali hiyo anasema meli hiyo ilikuwa imepakia wahamiaji karibu 200 wakisafiri kwenda kwenye visiwa vya Kanari huko Uhispania. Fatumboja amefahamisha kuwa mjukuu wake alikuwa mmoja wa abiria. Wakazi wa bara waliomwona akiipanda meli hiyo Msiba mwingine umetokea ndani ya familia jirani ambapo mwanamama mwenye umri wa miaka 21 amekufa maji. Mama yake aliipata taarifa ya kifo cha bintie kupitia ujumbe wa sauti uliotumwa na mtu aliyenusurika. Serikali ya Gambia imetangaza maombolezo ya kitaifa bila ya kutaja siku kamili. Taarifa mwandishi wetu Ali Bili Bilala na jana ilikuwa ni Ijumaa ya mwisho kuelekea uchaguzi mkuu wa urais nchini Algeria, ambapo umati wa watu walijitokeza kushiriki maandamano kupinga kufanyika kwa uchaguzi huo, wakihofia kile wanachosema mwendelezo wa utawala wa rais aliyelazimishwa kuondoka madarakani Abdelaziz Bouteflika. Watu sitini na na sabah wameuawa na wengine mia kujeruhiwa katika mapigano ya kikabila katika jimbo la magharibi huko Sudan Kusini, ambapo shirika la kimataifa la msalaba mwekundu ICRC limeripoti RFI, Radio France Internationale. Msikilizaji, kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili na dakika nane huko maeneo ya Kasarani jijini Nairobi nchini Kenya. Matangazo hayo unayopata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 89.9 FM, lakini ukiwa mjini Butembo huko DRC matangazo hayo unayopata kupitia radio la Voix de l'UCG, pia radio Mutembo FM, setrobo FM na RTVH. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Maandamano mengine mapya yameripotiwa hivi leo katika eh, maeneo kadhaa huko nchini Ufaransa ambapo wananchi wamejitokeza kuanzisha mgomo dhidi ya mageuzi ya pensheni ya uzeeni huko nchini Ufaransa kama ilivyodhamiriwa na serikali ya Emmanuel Macron. akizungumza kupitia televisheni ya taifa jijini Paris Waziri Mkuu Edouard Philippe amesema Jumatano ijayo ataweka wazi msimamo wa serikali yake. Wagombea wawili wanaowania wadhifa wa waziri mkuu nchini Uingereza wamechuana hapo jana katika mjadala wa mwisho wa moja kwa moja kupitia televisheni ambapo waziri mkuu wa sasa Boris Johnson ambaye anawania pia uh, nafasi hiyo amemkosoa mpinzani wake Jeremy Corbyn kwa kutoweka wazi msimamo wake iwapo anaunga mkono hatua ya Uingereza kujiondoa au la kwenye Umoja wa Ulaya na badala yake amekuwa akitanguliza ajenda yake binafsi na taarifa nyinginezo kutoka huko Ugiriki zinasema hatimaye serikali ya Ugiriki imetoa tamko baada ya wizara ya mambo ya nje ya Ugiriki kutetea uamuzi wa wake wa kumtuhumu balozi wa Libya kwa kushindwa kuweka wazi makubaliano ya mamlaka ya baharini yaliyokuwa yamekataliwa makutupiliwa mbali na serikali ya Uturuki, eh. Ni muda sasa, msikilizaji, wa kuendelea kusikiliza um, mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Ujambo msikilizaji hapo ulipo, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Makala yanayokumbusha habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Ruben Lukumbuka msikilizaji, na tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako kwa juma hili wabunge katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo, walikutana na maafisa wa usalama kujadili hali ya usalama kulani ya wa na hivyo kulaani mauaji yanayotekelezwa na waasi wanaodaiwa kuwa ni ADF wilayani Beni na kwenye mji wa Beni. Kama haitoshi hivi majuzi tu kuliripotiwa mauaji ya watu zaidi ya watatu katika mji wa Oicha, maeneo ya Mabasele na wengine zaidi ya 20 kuuawa katika vijiji vya Kalikoko na Mantumbi wilayani Beni jimboni Kivu Kaskazini. Raia hawa wanadaiwa kuuawa wakati wa shambulio lililotekelezwa na wapiganaji waasi wa, wa kundi la ADF, hili likiwa tukio la kwanza kabisa kutekelezwa kwenye vijiji hivyo, wakati huu jeshi la Congo FARDC likipambana na waasi hao. Mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe, alitutumia ripoti ifuatayo. Hali ya usalama inadhidi kudidimia nasi tunalazimika kuondoka, ni kauli ya wakimbizi wanaomiminika Oicha, muji mkuu wa wilaya ya Beni. Tunatoka magungu, tunakosa kama tukimbilie wapi, njo tunachoka kabisa, tunachoka, tunakosa kama basadabu. Kuna kazi gani? Watu viko nakufa bila sababu. Mtu kunafika ma, unatoka mabuho na mgulu saa kufika mama vyambo lipe dimi ile kusala kuyafika pa wichi. na bengine balisa pita mpaka mate kelambi bengine beu Kiongozi wa polisi wilayani Beni, Kanali Azalendanya, asema jeshi lilizuia mauaji zaidi katika mji wa Mandumbi. Adui alishambulia kijiji cha Mandumbi. Punde tu wanajeshi walipopata taarifa, walifukuza adui. Kwa bahati mbaya, adui ameacha madhara. Kwa taarifa za mwanzo raia sita wameuawa, sababu adui anaua katika ukimya, tena kwa panga. Sehemu isokuwa na wanajeshi, taarifa hazitujie kwa wakati mwafaka. Shughuli za kutafuta maiti zinaendelea, asema Lewise Saliboko, msemaji wa mashirika ya kiraia wilayani Beni. Watu ishirini sasa wameibadishwa katika eneo la huko Mandumbi, inaweza kuwa zaidi sababu watu wangali porini, wakifukua pori kwa sababu walikuwa wakifuatilia watu Kwenye mashamba na hata katika muji wa Mandumbi. Nayo redio ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo Okapi imezungumzia watu ishirini na wane kuweza kuuawa. Erikson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. Kufuatia hali hiyo, msikilizaji, wanaharakati na mashirika mengine ya kiraia yaliitisha siku kadhaa bila kazi, ambapo zilisitishwa shughuli za maisha, shughuli za kibiashara, masomo pamoja na kufanyika maandamano kupinga mauaji hayo. Mwenzangu Emmanuel Richard Makundi alizungumzwa na Profesa Anselme Kitakia, ni mmoja wa bunge wa jimbo hilo la Kivu Kaskazini. Kufatana na idadi ya watu ambao wamefariki na wengine kujeruhiwa, wengine kushambuliwa katika manyumba yao, na wengine kutekwa nyara na kubebwa porini, ni kusema hasira imeongezeka na ni lazima wakaazi waweze kuandamana. Na kushikwa na sikitiko sana, hivi waomba salama iwe karibu na iwe salama ya kudumu. Unadhani wananchi watawasikilizeni hivi sasa? Baada ya kukutana, sisi kama wachaguliwa katika jimbo ledi na mitaa mbalimbali ya jimbo la Nord Kivu, tumepewa mamlaka na raia kusudi tuweze kuwatetea. Wakati tunawaalika, lazima wajue kama sisi ni ngambo yao, tunasikitika pamoja nao, lakini zaidi sana tunawaomba tuwe na subira, tukiomba jeshi aweze kukamilisha mapambano hadi ya huu mwasi ADF na vikundi vyengine. Na tunapopata habari za vita pale, ni kusema jeshi la hakikisha kama ikiwa mwasi anaendelea sasa na vita au na mauaji, ni kusema yeye amefika kabisa katika kwa mwisho yake, na anaomba anaogopa mapambano ambayo jeshi yaendelea kupambana naye na, na pengine mmependekeza hatua zozote za kinidhamu ama za kisheria dhidi ya waliohusika na vurugu za hivi karibuni, iwe ni raia ama kwa upande wa vyombo vya usalama. Sheria ya Kongo ni wazi kwa mambo kuhusu vitendo vinavyoikeuka. Ikiwa kuna wale ambao wamekeuka sheria lazima waadhibiwe kufatana na kulingana na sheria yetu. Ni hivi, tuwaalika vijana na wengine wote waweze kweli kuonesha eh, hasira yao, kwani ni sisi wote tumepatwa na sikitiko kavi kwa vifo hivi ambavyo vimedumu na kuzorotesha uchumi wetu na hali ya kijamii, lakini tusikeuke sheria na hii ndio aliko yetu kama wabunge na unadhani hatua ambazo zimeendelea kuchukuliwa na jeshi la serikali kwa kushirikiana na MONUSCO zitafua dafu hivi sasa dhidi ya kundi la waasi wa ADF ambao wameendelea kutatiza hali ya usalama mashariki mwa Kongo? Hili ndilo hitaji letu sisi wote. Ikiwa kumekuwa kuona kama MONUSCO hafanyi kazi, sio kusema hatupendi mwnisa fahi kaziwala hatupendi hapa Kongo. Hii maandamano inamaanisha, tungeliomba atumike vizuri. Katika hatua nyingine, serikali ya DRC juma hili ililazimika kufunga mpaka wake na Uganda katika eneo la Mpondwe, na kusababisha wafanyabiashara wa kugoma mengi zaidi. Na mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago Kulingana na mfanyabiashara mmoja kutoka DRC ambayo alipendelea kutojulikana, uamuzi wa serikali ya DRC kufunga mpaka unahusiana na maandamano ya raia kutokana na ukosefu wa usalama kutoka baadhi ya maeneo ya mashariki ya DRC. Anasema hawafurahi juu ya kushindwa kwa walindaji wa amani wa umoja wa kimataifa kuwalinda. Tunataka MONUSCO itoke Kongo, ndio tufanye kazi kama watoka Kongo, atiafanya kazi tutakuwa tukonafanya tu maloli mazito yamejaa bidhaa na mafuta ambayo yalikuwa yanaelekea DRC kutoka Uganda yamebaki katika muji wa mpaka wa Mpondwe. Kiongozi wa wafanyabiashara wa Uganda hapo Mpondwe, Samuel Bambale, anasema wana wasiwasi sasa situation ya soko, namna bongolizi ndio wananua kila kitu. Situation ya hapa haiko mzuri sana sana, kabisa. Tuko kwa shida, vitu yetu viko kwa mastoa, hakuna mtu ya kununua. Naomba government ya Uganda wajaribu kuangalia namna Meya wa muji wa Mpondwe, Silvester Mapozi, ana wasiwasi kuhusu malori mengi ya mafuta Due to the... kwa sababu ya kufungwa kwa mpaka, kuna malori mengi ya mafuta yaliyowekwa hapa, na ikiwa kuna moto wowote, itakuwa changamoto kubwa kwetu sote. Ikiwa inawezekana, wanapaswa kutuletea gari la kuzima moto. Kufungwa kwa mpaka na mamlaka ya DRC kumesababisha sana miongoni mwa wafanyabiashara wa Uganda ambao sasa wanaomba serikali ya Uganda kuwasiliana na ile ya DRC kutatua hali hii. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Shambulio la kijeshi dhidi ya vikosi vya Burundi mwezi uliopita katika eneo la mpaka na Rwanda limezua hali ya mvutano wa moja kwa moja baina ya majirani, ambapo Burundi imemtuhumu Kigali kwa kuhusika na kile alichokiita uvamizi wa kijeshi. Mwandishi wetu Ali Bilal anakuja na maelezo zaidi. Shambulio hilo lilifanyika usiku wa Novemba 16 katika kijiji cha Twinyoni kwenye umbali wa kilomita 100 kaskazini mwa mji mkuu Bujumbura, ndani ya msitu wa Kibira, kilomita 5 na mpaka na Rwanda. Hili lilikuwa ni moja miongoni mwa mashambulizi makubwa kufanywa na kundi la waasi katika ardhi ya Burundi tangu mwaka 2015 wakati rais wa sasa Pierre Ngurunziza alipoamua kuwania muhula wa tatu, hatua iliyozua mzozo wa kisiasa na kiuchumi vilivyofuatiwa na umwagaji wa damu. Kwanza kabisa, Bujumbura iliwanyoshea kidole kundi la waasi ambao hata hivyo haikuwataja jina waliotokea nchini Rwanda, kabla ya kubadili baadaye na kulituhumu jeshi la Rwanda bila hata hivyo kuonyesha ushahidi wa kutosha, na tayari imewasilisha mashtaka mbele ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Mashtaka kama hayo pia yamewasilishwa kwa jumuiya ya nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, ICGLR, ambayo tayari imetuma wajumbe wake nchini Burundi na Rwanda kwa ajili ya kwenda kufanya uchunguzi. Serikali ya Kigali, kupitia waziri wake wa mambo ya nje Olivier Nduhungirehe, imetupilia mbali tuhuma dhidi yake na kueleza kwamba hakuna mtu yoyote aliyeshambulia Burundi akitokea nchini Rwanda, na kwamba hizi ni tuhuma ambazo zimekuwa zikitolewa sasa ni miaka minne na hazina ukweli ndani yake. Duru za kuaminika zinaeleza kwamba serikali ya Bujumbura inasogeza vikosi vyake zaidi katika eneo la mpaka wake na Rwanda. Juma hili gavana mashuhuri wa jijini Nairobi nchini Kenya, Mike Mbuvi Sonko alikamatwa na vyombo vya usalama wakati akijaribu kuwakwepa, ambapo sasa atasalia kizuizini hadi siku ya Jumatatu. Sonko alikamatwa hapo jana kwa amri ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali Nordin Haji kwa tuhuma za rushwa na uhujumu uchumi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Carol Korir, alitumia ripoti ifuatayo. Amekuwa akikosolewa na wengi kwa kuweka wazi kila hatua ya maisha yake kupitia video zinazosambazwa mtandaoni. Mimi si wale wa magavana wengine ambao wanatishwa, wanatetemeka. Ntasimama na ukweli na haki ya wananchi wa Nairobi na Wakenya mpaka mwisho wa dunia. Ndio naumaakitweta upisaji na ilipua kwa mitandao, kesi kwangu ni kama pari after pari. Mfumo wa uongozi wake pia umetiliwa shaka, wengi wakisema hatumii busara na kutumia huu ni kuwazima wapinzani wake. Lawama zaidi ni kuwa licha ya jiji la Nairobi kupokea mgao mkubwa wa pesa kutoka serikali kuu, huduma wanazopata wakazi hazilingani na kiasi hicho. Hao ni baadhi ya wabunge wa, wa jiji la Nairobi wakitaka hesabu za jiji kuchunguzwa. Gavana wa Nairobi awachane na vitu vinaitwa vipindilee, kwamba anapigana na makartel. Hakuna shida iliyopo ya wafanyakazi, shida iliyopo ya kutookotwa taka ni shida ambayo hatuwezi kaa tukiangalia mpaka sasa imeelekea miaka miwili hatujakuwa na mkutano wowote na gavana wa Nairobi. Songo amekuwa akipuuza shutuma hizo akisema anawindwa na wasiompenda leo hii. Hata hivyo, inaonekana harubaini zake zilitimia baada ya kiongozi wa mashtaka Nurudin Haji kuamuru kukamatwa kwake. baada ya uchunguzi na faili kuletwa kwangu, tumeiangalia na tumeona kwamba kuna ushahidi wa kutosha na kumfungulia mashtaka gavana wa Nairobi kwa kufuja pesa za serikali na, na county government. Mike Songo alikamatwa eneo la kwani japo walikuwa jambo rahisi, polisi wakilazimika kutumia vituo wa machozi. <mucho> Wakazi wa Nairobi wamegawanyika kuhusu kukamatwa kwake. So akopore tu na hawa, kama yeye ni clean venye anasema atatoka tu. Juzi eh, gavana wa Samburu alifikishwa kotini ameachiliwa. Eh, juzi Waititu amefikishwa kotini ameachiliwa pia. Sonko, utaona atafikishwa kotini na ataachiliwa pia. Swali kuu ni hatma ya jimbo la Nairobi lilo sura ya Kenya, kwa kuwa gavana huyu hana naibu wake na amekuwa akikwepa kumtaja msaidizi wake. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni juma hili aliwaongoza maelfu ya raia wa Uganda katika maandamano ya kupinga vitendo vya rushwa nchini humo akidai kuwa tangu aingie madarakani hajawahi kuiba wala kupokea rushwa ya aina yoyote. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago alitutumia ripoti ifuatayo. Rais Museveni aliongoza maandamano ya kupinga ufisadi kwa umbali wa, wa kilomita tatu na nusu kutoka kati wa mji wa Kampala kuelekea uwanja wa sherehe wa Kololo. Kwa muda mrefu wapinzani wamesema kuwa chama tawala na rais Museveni huiba rasilimali ya serikali kufadhili shughuli zao za kisiasa. Lakini katika hotuba yake, Rais Museveni alilani wafisadi na kujitetea dhidi ya tuhuma hizo. Watu mafisadi ni vimelea, wanapata utajiri bila kufanya kazi. Kwa hivyo tunaanza vita hii, lakini mimi sio mfisadi, sijawahi kuiba kutoka kwa mtu yoyote, na pia mimi sio maskini. maandamano hayo pia yalivutia wafadhili na wanadiplomasia akiwemo Dr. Aziz Mlima wa Tanzania. Haya matembezi ni muhimu kwa sababu yanatoa elimu kwa jamii na sio wa Uganda peke yake. Kupitia matembezi haya, ni swala a kupiga vita katika Jumuiya ya Afrika Mashariki yote, kwa sababu masuala ya ufisadi na rushwa siku zote huwa yanachelewesha maendeleo. Mgombea wa zamani wa urais Dr. Kiza Besije ambaye alitaka kujiunga na maandamano haya alizuia kilomita chache kutoka kati wa mji wa Kampala. Baadaye aliwahutubia waandishi wa habari nyumbani kwake. you know, unajua ni mara nyingi Bwana Mseveni amevamia benki kuu ya Uganda. Wakati mmoja alichukua pesa wana, bila uamuzi wa bungu. Kwa hivyo kile kinachotokea ni wizi wa kutumia silaha. Wakati watu wa Uganda watapata udhibiti tena, ndipo wakati vita ya rushwa itakuwa imeanza. Hapa ni maoni ya wananchi wachache. Nimefurahi sana, watu wengi sana wamejoin kufight uh, corruption. Kuna kunapaswa kuwa na utendaji, wakitoa recommendations kuwe na utendaji na ufuatiliaji s so, imekuwa changamoto kubwa nchini Uganda zaidi kwa upande wa maendeleo na utoaji wa huduma. Inategemewa kuwa kampeni mpya inaweza kuleta mabadiliko. Kenneth Lukwago, Kampala, arafai Kiswahili. Juma hili takriban wahamiaji 62 walikufa maji baada ya chombo walichokuwa wakisafiria kuzama katika pwani ya Mauritania, ambapo wahamiaji hao iliharifiwa kuwa waliondoka kutoka Gambia wakiwa mia hamsini ndani ya meli kabla ya kuzama majira ya jioni wiki hii, kwa mujibu wake Leonard Doyle ambaye yeye ndiye msemaji wa shirika la kimataifa la wahamiaji IOM. Sababu hasa ya kuzama kwa meli hiyo ni kukosekana kwa mafuta mafuta ndio ilikuwa tatizo, ikajaribu kurejea Mauritania, ikazama ndani ya maji. Kwa bahati mbaya, tuna idadi ya watu hamsini na saba ambao wamefariki tayari. Ni njia ambayo hapo awali ilitumiwa sana, lakini hivi karibuni ilikuwa haizungumzwi. Nafikiri ni kutokana kwamba bado kuna usalama katika bahari ya Mediteranea. Wanaosafirisha watu wanafanya kila jitihada ili kupata pesa. Wanatumia na kila njia, na hii ni njia hatari hey, sana katika no bahari ya Atlantiki ya Kaskazini. Mkasa huu ulitokea wakati wakiwa njiani kwenda katika kisiwa cha Canary nchini Uhispania, na inaelezwa kuwa boti hiyo ilipinduka baada ya kugonga mwamba ndani ya maji. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu na hapa anatoa mtazamo wake akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Nasema kuwa ni lazima watu waangalie usalama wao. Hii yote ni mchochole na umaskini ndio pakubali, lakini waangalie ni jinsi gani nafuu ya kutoka na kuvuka nchi yingine, sio kukimbia na njia ya hatari na kulipa pesa na wale wanaohusika na ku-smuggle watu ambao wanapeleka watu au watu wachukuliwe hatua kali. Mtazamo wake. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu na hapo amekuwa akizungumza nasi akiwa mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Katika uga wa kimataifa msikilizaji, viongozi kutoka jumuiya ya nchi za kujihami za magharibi NATO walimaliza mkutano wao jijini London juma hili, huku kukishuhudiwa mgawanyiko mkubwa ndani ya jumuiya hiyo kuhusu maswala kadhaa ya usalama na ufadhili wa kifedha kwenye jumuiya hiyo. Akizungumza wakati wa kufungwa kwa mkutano huo, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson alisema licha ya mitazamo tofauti ya viongozi jumuiya hiyo bado iko imara na itasimama kidete kujilinda. Usafiri wa umma ulitatizwa nchini Ufaransa baada ya kuanza kwa mgomo wa wafanyakazi katika sekta mbalimbali mbali nchini humo mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso alituandalia ripoti ifuatayo. Wafanyakazi katika sekta mbalimbali mbali nchini humo wamegoma na kuandamana kupinga mageuzi kuhusu mfumo mpya wa pensheni nchini humo. Siku Alhamis, watu zaidi ya laki nane waliandamana katika barabara za miji mbalimbali mbali nchini humo, huku machafuko wakiripotiwa katika baadhi ya miji. Mgomo huu unatarajiwa kuathiri safari za ndani za ndege, huku sehemu chache za jiji kuu Paris zikitarajiwa kushuhudia hali ya kawaida na maandamano yataendelea katika siku zijazo. Wafanyakazi nchini Ufaransa wanasema hawataki mabadiliko hayo ambayo wanaeleza kwamba yataathiri yao kuelekea na, baada ya kustafu, na namna watakavyopata mafao yao. RFI. Na, msikilizaji, tumalizie makala haya na kilichojiri huko Marekani ambako spika wa bunge katika nchi hiyo Nancy Pelosi juma hili alisema ameagiza kamati inayoshughulikia maswala ya haki kuandaa mswada wa kutaka kuondolewa madarakani kwa Rais Donald Trump. Demokrasia yetu no ndio iko mashakani, hatuna budi bali kuchukua hatua again, kwa sababu rais ametumia njia za kifisadi kwa manufaa yake binafsi ili election, kunufaika kisiasa. Ametumia are not are not mamlaka vibaya na kutishia usalama wetu. Hatua zake ni kinyume cha waanzilishi wa taifa letu, kulinda na kuhifadhi katiba ya Marekani. Hatua hii imekuja baada ya kumaliza kwa uchunguzi ambao, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na bunge, rais Donald Trump aliwasiliana na kiongozi wa Ukraine kwa ajili ya maslahi yake binafsi ya kisiasa ili kupata usaidizi wa kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Hata hivyo, rais Trump ameendelea kukanusha madai hayo dhidi yake na kusema yanatumiwa kisiasa na wapinzani wake kutoka chama cha Democrats. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini. Radio France Internationale, yaliyojiri wiki hii. Sadakta. so, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania, Ruben Lukumbuka. Karibu msikilizaji, katika awamu hii ya pili ya matangazo yetu, na miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na watu wasiopungua kumi kuuawa katika shambulio linalodaiwa kutekelezwa na waasi wa, uh, wapiganaji wa Al-Shabab huko nchini Kenya. Mashirika kirai ya kiraia wilayani Beni, mashariki mwa DRC yamelaani mauaji ya watu zaidi ya kumi na sita katika maeneo ya Beni nao mgomo dhidi ya mageuzi ya pensheni ya uzeeni waendelea nchini Ufaransa. Habari kamili, msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com, lakini pia redio wa shirika. Tuanzie huko nchini Kenya. Msikilizaji, maafisa wa polisi ni miongoni mwa watu wanane waliopoteza maisha baada ya kundi la Al-Shabab kutoka Somalia kutekeleza shambulizi ndani ya basi la abiria kaskazini mashariki mwa Kenya, karibu na Somalia. Hata hivyo, afisa wa juu kutoka jeshi la polisi nchini humo amesema idadi ya watu waliopoteza maisha imefikia kumi, saba wakiwa ni maafisa wa polisi. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, muungano wa mashirika ya kiraia katika nchi hiyo umesema kwamba watu waliokuwa wamejihami kwa mapanga na visu wamewaua watu 16 kwa kuwakata shingo na wengine kutenganishwa vichwa na viwiliwili, katika mauaji mapya katika kijiji kilichoko karibu na mji wa Beni kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Asasi za kiraia zimethibitisha hapo jana Ijumaa. Na tukisalia nchini DRC, wanaharakati wa vuguvugu la Lucha mashariki mwa Kongo huko wamedhihirisha masikitiko yao kufuatia kile wanachosema kuwasili mjini Beni kwa maafisa wawili wa jeshi la FARDC ambao wanakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Wanaharakati hao wa Lucha wamewataja maafisa hao kuwa ni Jenerali John Numbi Tambo, inspekta jenerali wa vikosi vya jeshi la nchi hiyo, pamoja na Jenerali Amisi maarufu Tangofor, ambao wameenda Beni kutathimini operesheni za kijeshi dhidi ya vikundi vinavyomiliki silaha likiwemo kundi la waasi la ADF. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kama imekujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda wa msikilizaji ni saa 12 na dakika 33. Ni siku tatu zimepita tangu meli iliyokuwa imeabiri wahamiaji kutoka Gambia ilizama katika eneo la pwani ya Mediterranean Desemba 4, ambapo inaripotiwa watu sitini na wawili walikufa maji miongoni mwao hamsini na wawili walikuwa raia wa Gambia, taarifa ya ikulu ya rais mjini Banjul imesema na kuongeza kuwa meli hiyo iliondoka bara Novemba 27. Maandamano zaidi yameripotiwa huko Algeria ambapo waandamanaji wamekuwa wakipinga kufanyika kwa uchaguzi wa urais katika nchi hiyo Gariya kileo anahofia kuwa kileo anachosema, mwendelezo wa utawala wa rais aliyelazimishwa kuondoka madarakani Abdulaziz Buteflika. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, Na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na dakika thelathini na tano jijini Paris. ni saa kumi na dakika thelathini na tano huko Ufaransa. Mgomo dhidi ya mageuzi ya yeah. pensheni ya uzeni unaendelea huko Ufaransa hivi leo ambapo wengi wanadai kupinga mageuzi ambayo rais Emmanuel Macron ameyapanga kuyafanya katika maswala ya pensheni, na waziri mkuu Edouard Philippe ameahidi kutoa mtazamo ama tamko rasmi la serikali Jumatano ya wiki ijayo na msikilizaji, ikiwa sasa saa kumi na mbili dakika thelathini na tano, namwona tayari mwenzangu Victor Melkisedek Abuso tayari kuletea makala ya jukwaa la michezo. Asante sana asante sana mwenzangu Ruben. Kumbuka popote pale ulipo msikilizaji, habari za jioni, karibu sana katika makala ya jukwa la michezo. Ni tarehe saba mwezi wa Desemba mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tumekuandalia mengi yaliyotokea viwanjani wiki hii, lakini pia yanayotokea leo Jumamosi na yale ambayo atakuwa anatokea kesho Jumapili. Ni naye mwenzangu hapa Fredrick Nwaka. Leo ni uh, tarehe saba mwezi wa Disemba. Bila shaka tumekuendelea uh, tume mengi ambao msikilizaji, kwa hivyo usiende mbali, tumekuendelea mengi sana, lakini tokuwa uh, naye pia kahozi kosha uh, kiwa lubu mba, uh, si Lubumbashi, akiwa Ndola kule Zambia uh, amekuwa kutazama mchuano kati ya ZESCO United na TP Mazembe uh, Kahozi, karibu sana katika jukwaa la michezo baada ya muda mrefu kidogo nipo kwenye stadium ya Levi Mwanawasa kwenye e, e, ambao kunde sifunde mechi taanza baina ya Zesco United, ukipenda ni timu ya umwanga wa umeme na tipi Mazembe ya Lubumbashi. Fredrick ulikohoji kocha ametukaribisha. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> yeah. vema sana akiwa kule Ndola, bila shaka ni mechi za hatua <freshwater> <quel> ya makundi ya michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika na kwa hakika mchezo wa tatu wa timu hizi kati ya Mazembe na Zesco unachezwa hivi leo huko Ndola. Mazembe wakiwa okay, wameshinda mara moja na mchezo mmoja ulimalizika kwa timu hizo kutoka sare, ya, ya, kutoka sare. Sasa leo ni mchezo wa tatu akikutana katika hatua ya makundi katika uwanja wa Levi Mwanawasa bila shaka uliopo Ndola, na Zesco amekuwa na kampeni nzuri msimu huu. Mwaka 2016 walifika hatua ya nusu fainali, tunasubiri kuona Uh, mwaka huu watafanya nini wakiwa katika kundi hilo ambalo linajumuisha pia wababe wa kandanda barani Afrika tupu isa Mazembe. Na kabla ya kuzungumzia kinachoendelea kule nchini Zambia na kwingineko barani Afrika, tuanzie kule jijini Kampala nchini Uganda. Makala 40 ya mchezo wa soka kwa nyati ya Sekafa imeanza leo katika uwanja wa Lugogo. Uh, mataifa tisa yanashiriki katika mchezo hii, kundi A kuna wenyeji Uganda, Djibouti, Somalia, Burundi na Eritrea kuna mabingwa tetezi Harambee Stars ya Kenya, Sudan, Tanzania hii ni Kilimanjaro Stars na Zanzibar, Zanzibar Heroes. Jamhuriya jamhuri ya kidemokrasia Kongo ilikuwa imealikwa katika mchono hii lakini ikajiondoa katika dakika za lala salama, pamoja na nchi ya Sudan Kusini. Lakini pia Rwanda ilisema hapana, hawaji, hali kadhalika tima taifa ya Ethiopia. Sekafa ina mataifa kumi na wawili na mara nyingi huwa wanaalika timu za kigeni kama DRC, na bila shaka ilikuwa ni masikitiko makubwa sana kwa DRC kujiondoa katika mchono hii. Hakika sina wasiwasi kwamba uh, uwepo wa Leopa tungeweza kushuhudia mashindano mazuri na ambayo yangetoa changamoto kwa timu za mataifa ya kanda ya Afrika Mashariki, lakini ni wazi kwamba kukosekana kwao kunatoa picha ya kwamba mashindano haya bado ni machanga sana, Abuso, na bado pengine hayajawa na ile ladha ambayo tulikuwa tuki, tu, tunaitarajia. Unafahamu, angalia mfano mwaka huu mbali na Kongo DRC ambao walikuwa wamealikwa wamejiondoa, lakini kuna, kuna, kuna Sudan pia wamesusia, Sudan Kusini hawamo, Rwanda hawamo hawa ndo, hizi ndo nchi wanachama wenyewe wa, wa, wa, wa, mashindano haya ya, ya, ya, SEKAFA. Sasa wan, wanapokosekana wana bila shaka ni swala ambalo linaleta changamoto sana. Maanake ni kwamba hakuna mbinu ya kuyashurutisha mataifa haya kwamba yaone umuhimu wa mashindano haya. Mtu anakwambia tu sina fedha, hivyo siwezi kushiriki, basi naishia hivyo. Lakini nini hasa maana ya SEKAFA? Uwezi kuwa nchi mwanachama kama uwezi kuunasusia una, mashindano na pengine kwa mwaka huu SEKAFA walikuja na mfumo wa kuwepo kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kila timu ina, inataka kushiriki mashindano haya ilipe dola elfu ishirini kama gharama ya, ya, ya, ya wao kuwepo katika mashindano haya. Sasa wengi wanasema kwamba hawana, hawana dola hizo. Unajiuliza, hawa viongozi wanataka mpira kwenye nchi zao ucheze wapi kama unashindwa kutoa fedha kama hizi kwa ajili ya kwenda kushiriki mashindano ambayo ndio alama ya soka? Ili hapo unategemea nini? Kwa hiyo ni mashindano ambayo mimi nafikiri, kama tulivyokuwa tumezungumza hapa karibuni na Musonye, kwamba atakuwa ni, ni, ni ya timu tatu tu, Tanzania, Kenya na Uganda, ambao walikuwa waasisi tangu enzi za Gossage Cup. Nam, ni kweli kabisa, zaidi ya miaka 50 iliyopita. Na matokeo ya leo ni kwamba mechi ya ufunguzi Jibuti na Somalia zimehazijafungana uh, katika uwanja wa Lugogo, lakini baadaye wenyeji Uganda Cranes waliwashinda waliwa uh, timu ya taifa ya Ntamba Mrugamba Burundi mabao mawili kwa moja. Kesho Zanzibar watamenyana na Sudan na huku Kenya ikicheza na Tanzania Bara. Kumbuka kwamba kuna Tanzania bara Nam. na kuna Zanzibar, Zanzibar Heroes, Kilimanjaro Stars, na wakati mwingine wanapoungana wanaitwa Taifa Stars, hiyo <laughs> inakuwa timu ya jamhuri ya muungano wa Tanzania <laughs> lakini eh, mechi ya kesho ni muhimu sana na pengine italeta ita tena Uh, swala la ushemeji baina ya Kenya na, na Tanzania bara ni, ni, ni, mechi ambayo pindi inapochezwa kunakua kuna mambo mengi sana yanazungumzwa na Kenya ndio mabingwa watetezi wa michuano hii ambayo walitoa mwaka wa jana walipowashinda Zanzibar Heroes kwa mabao matatu kwa mawili kwa fainali. Kwa hivyo nafikiri ni mechi ngumu na pengine itakuwa itazua hisia hasa na msisimko wa mashindano haya kusababu, mbazo, kwa sababu hizi ndio timu ambazo licha ya kwamba ndo zimekuwa ni nembo ya, ya Sekafa lakini ndizo kama vile zimekuwa alama ya mashindano haya Tanzania Bara, uh, za, uh, Uganda, uh, Uganda Cranes, pamoja na Harambee Stars Kenya. Sina shaka utakuwa ni mchezo wa kuvutia sana, na Tanzania kwa uh, wanawake wa la lakini pia adhabu ambao walipewa kule Misri wakati wa michuano ya mataifa ya Afrika, na wakati huo pia Harambee Stars wanataka kulipiza kisasi cha kuondolewa na Tanzania katika ile michuano ya CHAN. Kwa hivyo tutaona mambo yatakavyokuwa. Uh, tukiachana na masuala ya sekafa michuano ya soka, hatua ya makundi kuwania taji la klabu bingwa barani Afrika inachezwa leo katika viwanja mbalimbali barani Afrika kuanzia saa moja jioni saa za Afrika Mashariki. Zesco United ya Zambia watakuwa nyumbani kumenyana na TP Mazembe ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na kahozi kosha ni mchambuzi wa kandanda ama soka ukipenda kwa muda mrefu sana huwa uh, tunakuwa naye hapa katika jukwaa la mchezo, na yupo katika uwanja wa Levy Mwanawasa hapo Ndola. Uh, Kahozi, tupe tathmini yako kuhusu mechi hii ambayo tunaisubiri itaanza muda usioko mrefu. Hey, kwa kweli eh, Melchizedek Victor Abuso, eh, mechi tunayoshuhudia eh, hivi sasa, mechi baina ya ZESCO United kama nilivyosema, ukipenda ni timu ya kiwanda cha mwanga wa umeme ya, ya nchi ya Zambia ambayo itapambana na timu ya TP Mazembe ambayo ilisherehekea wiki iliyopita miaka themanini tangia kuunda kwake. Mechi ya Kundi A ama Kundi A ya eh, klabu ya mabingwa barani Afrika. Utakumbuka Mazembe alitundika wiki iliyopita timu ya Zamalek ya Misri huku Lubumbashi goli tatu kwa sifuri na uh, Zesco United ilienda mabao na Primero aguse Angola goli moja kwa moja uh, mechi ambayo utakumbuka itakuwa ni mechi uh, vuta ni kuvute, kwa sababu Victor, captain wa Titi Mazembe uh, ambaye alikuwa zamani vile vile uh, uh, captain wa Zesco United na uh, Kalaba Benford Kalaba, alisema kwenye ma, kwenye uh, mkutano wa jarida na waandishi wa habari ya ataonyesha cha mtemakuni hii leo eh, ndugu zake wa Zambia kwa sababu yeye ni mchezaji wa kulipa kutoka Kongo, na anaadia Moizi Katumbi chapo kufanya vizuri, kwa sababu mwenyewe Moizi Katumbi chapo epo hapa kwenye stadium ya Levy Mwanawasa. Utakumbuka Mazembe ambaye anasika eh, taji kwa muda kwenye kundi hilo na pointi tatu, mm. eh, Zesco pointi moja na timo ya ya Angola vile vile pointi moja zamereke ndio anakuwa na sifuri. Ee, utakumbuka Azam, timu ya Zesco Victor buso tangia mwanzo ya mchuano wa ligi kuu ya hapa Zambia haijapoteza mechi yoyote. Ee, Mazembe anashika taji huko Kongo. Nafikiri itakuwa ni mechi mzuri kabisa, kama alivyosema makocha kwa filmi hayo, na kocha wa Zesco nakocha <laughs> mechi ambayo e, wao wanacheza wa wa mpira ya wale walioanza wa kabisa mpira huko England wale wa, wa angleter kama wanavyosema wanavyosema Kifaransa ndio waliunda ka Mganda, na hapa hapa Zambia wao nah, wanacheza kama waangletere na hapa vile vile watapokea wale wa, wa, Kongo, wa kipi mazembe ambao wao wanacheza mtindo wa Kifaransa kama wale wa Belgiji. Itakuwa ni mechi ya vuta ni kuvute, vict abuso, tutajua nani anaweza kupata ushindi baina ya hata. Mwenyewe kocha wa Zesco alisema hawezi hata mara moja kuleta tasmini yake kuhusu mechi, kwa sababu mazembe inabaki mazembe na Zesco inabaki Zesco ya hapa Zambia, ambayo ni timu ya kwanza na hajapoteza mechi yoyote ile ya ligi kuu ya kandanda ya hapa nchi ya Zambia. Well, naam kabisa na kahozi kutoka hapo Ndola hadi mpakani, um, mwa um, DRC sio um, mbali sana, kama kilomita kumi hivi. Uh, je, mashabiki wa tipi Mazembe wamevuka mpaka kwa wingi kuja kushuhudia mechi hii? Ni zaidi ya kilomita mia moja themanini, eh, eh, kutoka Lubumbashi. Ni wengi wengi wengi sana wa Kongo. Mkutano wa waandishi wa habari wa makocha E, tulikuwa sisi Wakongomani waandishi wa habari wa tulikuwa wengi kuliko wenye Zambia wenyewe wa nchi. Ni kusema hata washabiki ni wengi, wale wanajua wa timu ya Mazembe wale wanasema wepo ndani, wanapika mziki kama kawaida, na e, hiyo itakuwa inaonyesha kuwa kama e, Zambia na Kongo inabaki nchi jirani, nchi rafiki. Zesco, kuna mm, wachezaji mm, wa Kongo wanaochezea timu ya Zesco, wachezaji mabeki wa Zesco wanatoka Kongo, kuna wachezaji wachezaji tatu wazaliwa wa Zambia ambao wanachezea timu ya TP Mazembe. Naam, ma, Kahozi endelea kuwa pamoja nasi uh, na bila shaka hadi mwisho katika jukwaa la michezo. Inaonekana ni mechi bwana wako ambayo ina msisimko mkubwa sana, naam na, na Kahozi amekuwa kikupa tabasamu <laughs> na kwa faida ya watatu, wataji, Zambia, ni, uh, Renford Kalaba, uh, Nathan Sinkala, Chongo Kabaso, ya ulinzi, ya wasikilizaji watatu mwishoni, ni pia hili kundi ambalo linajumuisha pia Zamalek ya Misri na vilevile Primeiro de Agosto ya Angola. Mechi ya kwanza Zamalek walitandikwa na Mazembe mabao matatu kwa bila. Kwa hivyo Mazembe anaongoza kundi hili akiwa na alama tatu na Zesco ana alama moja. Eh, Primeiro wa Agosto ya Angola pia ina alama moja. Zamalek hawana alama. Sasa, kwa vyovyote vile mchezo wa leo utakuwa ni mgumu, na Mazembe anahitaji kupata ushindi ili aendelee kuweka wigo wa wa uongozi katika kundi hili, lakini pia Zesco wakiwa katika uwanja wa nyumbani, ambao katika kampeni yao mwaka huu ya michuano yote ya eh, waliocheza nyumbani katika ngazi ya klabu hawajapoteza mchezo hata mmoja. Kwa hivyo nafikiri nitakuwa ni mechi kubwa na ya kuvutia na sina shaka kwamba, uh, mashabiki wa soka waliopo katika mji wa Ndola na wale ambao wamesafiri kutoka uh, Lubumbashi, uh, sasa mji wa Lubumbashi Kasumbalesa, bila shaka watakuwa wanatarajia kuona mpambano wa aina yake. Utafahamu haya ni mataifa ambayo ni jirani, na kwa hakika mchezo wa soka pia unapendwa sana Zambia na hata Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kweli kabisa. Na baadaye kidogo pia Zamaleko ataingia uwanjani kuchuana na Primeiro di Agosto ya Angola, huku Wydad Kasablanka ya Moroko wakipepetana na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini. Jana Alahili ya Misri ilipata ushindi wake wa kwanza katika mechi za makundi katika kundi B baada ya kuishinda Alahili ya Sudan mabao matatu kwa bila no. kusea bila shaka no. kule Cairo. Na katika mechi za kundi de zilichezwa pia jana, AS Vita Club ya DRC kwa mara nyingine ilipoteza mchuano wake baada ya kufungwa na Raja Casablanca ya Morocco bao moja kwa bila, huko Esperance de Tunis ikiilemea JS Kabylie ya Algeria bao moja kwa bila Uh, Kahozi, kama uko pamoja nasi, kabla mechi hii ijaanza ya tipi Mazembe na Zesco, labda tatizo ni nini kwa AS Vita Club? Inaonekana mambo yake sio mazuri sana msimu huu Victor. Ah, Abuso, timu ya Vita Club ya Kinshasa imeanza vibaya kabisa msimu huo. Niliwahi mwenyewe kuzungumza na kocha wa Vita Club Florent Ibenge, ambao utakumbuka alikuwa ni kocha wa timu ya taifa matimiliwa, na hiyo nafikiri ama, uh, ile wanasema mkifaransa bahati mbaya bado inaikumba timu hiyo, lakini mimi mwenyewe eh, Flora Ibenge alisema eh, shida kubwa ni kwamba mwaka huu wachezaji wengi wa Vita Club wameondoka timu hii, wanachezea vilabu eh, vya Ulaya, wanaenda huko Lubumbashi. Hiyo ndio shida kubwa imekumba timu hiyo eh, na ni bahati mbaya tu. Mechi ya jana ilikuwa mzuri eh, ingawa usikupoteza mechi nyumbani, lakini bado eh, Vita Club ana, anaweza ku, bado me, bado ana anaweza kufanya vizuri ikiwa kama akitegemea ku, ku, ku, kuendelea kuji, kujitahidi kutayarisha vizuri. hiyo ni mm, shida ambayo inaikumba timu ya, ya, ya wachezaji wengi, wengi wengi wengi wana wanaondoka wana hata rahis wa timu ya Vita Club eh, kamanda ya jamadari tango four eh, anasema yeye anataka fedha bwana, anataka fedha atanunua wengine na atauza ata, ata wengine eh, hiyo ndiyo shida ambayo inaikumba siku hizi timu ya Vita Club ya Kinshasa nami asante Kahozi, usiondoke. Ukiwa hapo Ndola ni saa kumi na moja dakika hamsini ukiwa hapo uh, Ndola pamoja na Lusaka kule nchini Zambia, tunasikika pia uh, huko Zambia. Lakini ukiwa Nairobi uh, na kule Mombasa ni saa kumi na mbili dakika hamsini unasikiliza Jukwaa la Michezo kutoka hapa RFI Kiswahili ukiwa nami Victor Buso na mwenzangu Fredrik Nwaka na Kahozi Kosha akiwa kule Ndola ligi kuu ya soka katika mataifa mbalimbali kule barani Ulaya, mechi kadhaa kule nchini Uingereza ziko katika kipindi cha mapumziko . Liverpool wanaongoza mabao mawili kwa bila dhidi ya FC Bournemouth, lakini a, Tottenham Hotspur hadi sasa wameshinda bali mabao matatu kwa bila. Hapo awali Everton aal waliwagaragaza Chelsea mabao matatu a, kwa moja kule a, nchini Ufaransa. Mechi zinaanza saa moja na nusu. Montpellier watakuwa wanamenyana na PSG, lakini Monaco watakuwa wanacheza na Amie kitu saa nne usiku saa za Afrika Mashariki. Turejelee Uh, tu, tuende kule nchini Kenya, kabla ya kurudi tena kwa kahozi kumalizia jukwaa la michezo, ni kwamba wiki hii mahakama maalum ya michezo nchini Kenya imetangaza kufuta matokeo ya uchaguzi wa majimbo nchini humo uliofanyika tarehe ishirini na tatu mwezi Novemba, kumadai kwamba uchaguzi huo ulifanyika kinyume cha sheria. Uh, ni uchaguzi wa viongozi wa shirikisho la soka nchini humo FKF, sanjari na uh, uamuzi huo, pia mahakama hiyo ilitangaza kwamba uchaguzi mkuu hili. Na kusema kwamba sasa tarehe mpya, sana kwa kempu ya Doris Petra na Nick Mwenda, ambao uh, utafahamu wiki kadhaa zilizopita tulizungumza na, na na Doris Petra alisema kwamba wana uhakika wa asilimia tisini wa kurejea madarakani kwa namna ambavyo uchaguzi umekwenda, lakini mahakama maalum nchini Kenya ambayo iliundwa kuchunguza e, taratibu zilizotumika kwa ajili ya uchaguzi iliyotaja baadhi ya maafitha, maafisa kwamba uhusika wao ulikuwa ni kinyume na taratibu kusimamia uchaguzi huo, na hivyo basi uchaguzi wa kaunti zote 47 umefutwa 49 ar bila shaka umefutwa, na hata uchaguzi ambao ulikuwa mpangwa kufanyika Desemba 7, bila shaka na umefutwa. Sasa itabidi ambao ni siku mm -hmm. ya leo umefutwa, na sasa itabidi mchakato uanze upya, kwa hivyo na ushirikishe wadau wote, kwa hivyo maana hata wale ambao walikuwa wameshaondolewa ndani ya mchakato mzima kama wakina Sam Nyamwe ambao pia walikuwa wakipambana kwamba wanataka kurejea, lakini pia hata wale ambao walikuwa kinyosha kidole kwamba mchakato wenyewe ni kama vile ume, ume, ume, una mazingazi umebana kwenye, unaweka watu fulani ndani na wengine una watua nje. Kwa hivyo utaona wazi ni kwamba uh, hii ni hatua muhimu zaidi katika katika kwa maana ya Kenya kupata viongozi wa soka ambao watakuwa hawana makando kando, na mwenda bila shaka atajaribu tena kwa mara nyingine kuhakikisha kwamba anarejea katika uongozi na An -an, bado anajiamini kempu yake kwamba wana watu ambao wanaweza kuwawezesha kurejea tena madarakani. Na mi nafikiri tu tusubiri kuona kwamba je, wale watakaokuwa wamepewa jukumu hili watafuata taratibu, kwa sababu sasa hivi chaguzi za, za mashirikisho zimekuwa tu hazifanyiki kwa kuangazia uh, mwenendo wa mashirikisho; zimekuwa zikifanyika kwa kuangazia pia taratibu za FIFA na taratibu za CAF. Na hata CAF na FIFA wamekuwa wakiweka mkono wao moja kwa moja kuangazia kama hakuna masuala ya rushwa, kukosekana kwa maadili na kukiuka kwa maadili kwa, kwa mikoa ya soka kwa hivyo nafikiri ni kwamba uh, Kenya inapitia kipindi ambacho e, wadau wa soka wanapaswa kuwa watulivu wenye no kutafakari e, miaka kadhaa ijayo, soka la Kenya itakuwa wapi. Mizozo yoyote ambayo itaibuka bila shaka itaivuruga Kenya wakati huu ikijaribu tena kutafuta tiketi ya kushiriki finali za Afrika kwa mara ya pili. Lakini kama wajumbe watakuwa watulivu, nafikiri tutaweza kushuhudia hata wagombea watatu katika nafasi ya urahisi na hata katika nafasi ya naibu rahisi. Na muda wetu umekwenda kwelikweli, lakini hatuwezi kusahau kukumbusha kwamba wiki hii Lionel Messi alishinda taji la sita la FIFA uh, balundo uh, na kuwa ni mchezaji wa kipekee kunyakua taji hili mchezaji bora katika mchezo wa kandanda uh, duniani. Lakini shirikisho la soka barani Afrika, KAF, nalo limetangaza majina ya wachezaji kumi kutoka 30 ambao wanawania taji la mchezaji bora barani Afrika. Sherehe hizo zitafanyika kule Misri tarehe saba mwezi Januari. Miongoni mwa wachezaji hao ni pamoja na Mohamed Salah, Sadio Mane na Pierre Emeric Obamayang. Na dunia inasubiri pambano la masumbwi kati ya Anthony Joshua kutoka kule Uingereza na Andy Ruiz Uh, juni kutoka raia wa Mexico mwenye asili ya Marekani uh, kwa nia taji la uzani wa heavyweight, ikiwa ni pambano la marudiano litachezwa kule Riyadh, Saudi Arabia. Na mwezi Juni, Andy alimshinda Joshua na kunyakua mataji ya uzani huu mzito kabisa wa heavyweight uh, wa WBO, IBF na WB na IBO na kuweka historia kuwa raia wa kwanza wa Mexico kunyakua taji hili, na watu wanasubiri kuona je, ataendeleza ushindi huo au Joshua atalipiza kisasi? Tutaona, na bila shaka mwenzangu Fredrick Nwaka atakuja na mengi uh, kesho katika jukwaa la michezo lakini, uh, Kahozi, kama uko pamoja nasi, tunasubiri mechi hii ya Zesco na TP Mazembe. Muda wetu umekwenda sana, kwa sekunde chache tu umalizie uh, utabiri wako, unafikiri mambo yatakwenda vipi baada ya dakika tisini za referee. Hey, kwa kweli kabla ya dakika tano eh, mechi itaanza baina ya Zesco United na timu ya Tipi Mazembe. Kwa kweli watu ni wengi wengi wengi, hasa upande wa Tipi Mazembe. Hata waziri wa michezo kutoka Lumumbi aliwasili mwenyewe, Moise Katumbi Chapo yuko hapa na wale wa cent pourcent kama wanavyoeleza wanapiga mziki wa Mazembe. mm. ni wengi nah, nah. wa, tunafuraha, watu wanafurahi sana kuona timu uh, hizo ambayo takumbuka kama tulivyosema awali wa, kapten wala e Kalaba alikuwa zamani kapten wa Zesco United. Hii uh, takuwa ni mechi avutani kuvute. Mabeki wa Zesco wanatoka Kongo na uh, no. Hii itakuwa ni mechi kweli ya bila shaka bahati mbaya sana muda wetu umefika mwisho. Na kushukuru sana kaozi kosha mchambuzi wa soka ukiwa katika uwanja wa Levi Mwanawasa hapo mjini, um, Ndola nchini Zambia, lakini pia mwenzangu Fredrick Noah, asante sana kwa kuwa pamoja nasi katika jukwaa la michezo. Mimi naitwa Victor Abuso na mwana Ruben Kumbuka amesha jajaa kutamatisha matangazo haya. Na, msikizaji bila shaka sina la ziada, asante sana kwa kuwa nasi na muda umeturuhusu kuwa nawe katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri kutoka Dar es Salaam, Tanzania. kutoka msanii kutoka huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo mjini Goma anakuambia plus jamais par les armes, achane kutumia silaha bwanae, ili kutafuta madaraka eh, na kungangania <laughs> kwa kutumia silaha namna hiyo, msikilizaji. Naitwa Ruben Lukumbuka, hivi ndivyo nami natamatisha matangazo ya jioni. Hivi punde tutajiunga na wenzetu huko Paris, RFI. Habari zinaendelea.