Mikoba ya Unai Emery ambaye Novemba ishirini na tisa alitimuliwa na uongozi wa Arsenal kutokana na mfululizo wa matokeo mabovu. Magoli ya Gabriel, Nicolas Pepe na Pierre Emerick Aubameyang Aubameyang uh, yalisaidia Arsenal uh, kuishinda West Ham kwa mabao matatu kwa moja hapo jana. Ni mchezo wa ligi kuu mm, ya England. West Ham uh, ndio alikuwa kwanza kuona lango katika dakika 38. Lakini mchezo ukabadilika baadaye. <laughs> na eh, sasa Arsenal wanatamba tamba bado. Tukisalia barani Ulaya, usiku wa leo michuano ya kukamilisha hatua ya makundi kwa uh, timu hizo Mtanzania Mbwana Samata ama timu ya Mtanzania Mbwana Samata ya Genk itakuwa mgeni um, wa Napoli, wakati Liverpool wao watawakaribisha Salzburg. Ajax watakuwa wenyeji wa Valencia, lakini Benfica watakabiliana na Zenit. Chelsea wakikutana na Lille, Inter Milan watakuwa wenyeji wa Barcelona, huku Lyon watakuwa wakikipiga dhidi ya uh, Leipzig. Kule Urusi, rais wa taifa hilo Vlad, Vladimir Putin amelaani hatua ya shirika linalopambana na matumizi ya dawa za kusisimua nguvu kwa wanamichezo la WADA kwa kuifungia nchi yake kutoshiriki mashindano ya kimataifa kwa miaka minne. Hatua hii ya WADA inamaanisha kuwa Urusi sasa haitashiriki katika michuano ya Olimpiki kwa mwaka elfu mbili na ishirini na ambayo itafanyika jijini Tokyo nchini Japani, lakini pia katika michuano ya kombe la dunia kwa mwaka wa na na hata hivyo, waandaaji wa, wa michuano ya mbio za magari, uh, kule Urusi wenyewe wamesema wanaamini michuano hiyo itaendelea licha ya adhabu hiyo kutolewa dhidi ya Urusi. Ni hayo tu katika michezo jioni ya leo. Ali Bilali, nami nikushukuru sana, Sabina Mpelo. Asante sana. RFI, Radio France Internationale. Nam, saa kumi na mbili ni dakika kumi na tisa majira ya Afrika Mashariki. Tayari Julian Rubavu yuko tayari kukujia na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France Internationale, muda huu ukisikiliza makala ya Afrika Mashariki, ambapo unapata nafasi ya kuhabarika na kuelimika juu ya changamoto zinazomhusu raia wa Afrika Mashariki na ukanda wa maziwa makuu, ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya mjadala, ikiwa ni lazima mtu awe na ujuzi kutoka shuleni au chuoni au siyo lazima. Kuangazia hilo utawasikia baadhi ya raia wa mjini Kayanga wilayani Karagwe pamoja na baadhi ya wanafunzi huko wilayani Ngara mkoani Kagera, pia na Waziri wa Nchi, ofisi ya Makamu wa Rais, mazingira na muungano, Mheshimiwa George Simba Chawene, wote wakiangazia mjadala huo baina ya elimu na ujuzi. Mimi ni Juliani Rubavu Radio France International. Tuanze kumsikiliza waziri wa Tanzania George Simba Chawene. Ni bahati mbaya sana, pengine tunadhani kuwa na digrii nyingi ndiyo kuonekana nchi ya wasomi. Wachina hawa wanapooa na mageuzi yote wanayofanya duniani, utafuta degree pale, ni ya kusechi, ni ya kusechi degree kumtina, haipo yeye, anaambiwa bwana, wewe unataka kazi gani? Mimi kujenga, anaanza kuijua simenti na kokoto toka mtoto mdogo, yeye ni specialist kwenye hicho. Sasa sisi hapa tunataka mtoto ajue kila kitu, ndio mana tunakosa expert. juzi Mlimsikia yule mheshimiwa mbunge aliyesema watoro wengi ndio wenye akili. Unajua hii bwana Kishimba, Kishimba, na kule bungeni tumemwita profesa Kishimba, tumemwita profesa Kishimba kwa sababu mimi nilikuwa mwenyekiti wa kamati ya budget, ule jamaa ni mjumbe kwenye ile kamati watakuja makatibu wakuu hawa wote wanakuja pale, watapiga nondo zao pale. Yeye yuko kimya, halafu anakuja anasema, sasa anauliza in a very elementary knowledge. Mzee, mnaanza na mjadala upya. Hizi critical kwenye kufikiri. Hajamaliza darasa la saba, ni tajiri mkubwa. Hajamaliza darasa la saba. Sio lazima watu wote, wewe na madigrii, sio lazima. Yule mtu ana viwanda mpaka nje ya nchi, yule mtu ana masupermarket, ana investment kubwa. Siku moja nilikuwa namtania na ni mbaya kusema lakini kwa sababu rafiki yangu na ni mtani wangu mimi nitasema tu. Nikamwambia hivi una unit ngapi za nyumba hapa Tanzania? Sijui zinazidi elfu moja na mia tano. Nyinyi wasome, mmekariri mambo, watu wanaishi nyumba za maboksi sha na. Sasa tuwasikilize baadhi ya wanafunzi walioko wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania, wakiangazia ikiwa ni lazima kupata ujuzi shuleni au chuoni au siyo lazima. kwa mimi ninavyoona, inahitajika elimu, lakini kuna elimu ya darasani na nje ya darasa. Kwa hiyo vyote huwa vinashirikiana kwa namna hiyo, mtu ukiwa una sehemu moja, huna sehemu nyingine unakuta ni vigumu sana kufanikiwa. Mtu ukiwa na elimu nje ya darasa, afu una elimu ya darasani, ni vigumu sana kufanikiwa, kwa sababu utakosa skills, utakosa knowledge ya kuendesha kile ambacho ulikuwa umepanga. Lakini kama vyote unavyo, elimu ya darasa ya darasa, darasani, darasani na nje ya darasa, utaweza kutumia ile knowledge ambayo umepata darasani kuendesha kile ambacho unakifanya nje ya darasa. Sawa, lakini hoja ni kwamba je, kufanikiwa kuna hitaji elimu ya chuo kikuu au elimu ya juu au siyo lazima? Sio lazima, kwa sababu kuna sababu nyingi. Kwanza mojawapo kwamba kufanikiwa sio lazima ufike elimu ya chuo kikuu. Kwanza ukiangalia wana, wanafunzi wanafunzi wengi wana, wanasoma vitu vingi huwa, huwa wanasoma vitu vingi kule chuo kikuu, afu unakuta specialization inakuja kutokea baadaye baada ya kusoma degree. Maana yake hata pale chuo kikuu anakuwa anasoma vitu vingi, lakini baadaye ndo atakuja kuamua where to specialize. Maana yake hata pale anakuwa na generalize, maana yake kiona mtu anasoma hivyo anakuwa, anakuwa na anakuwa na anakuwa na malengo na kile anachokisoma kwamba ataenda ataenda ku, kus, specialize sehemu fulani. Kwa hiyo kufikia pale chuo kikuu sio sio si, si, kigezo. Naam, kuna mwanafunzi mwingine, wewe kwa nini unasoma? Mimi kwa upande wangu nasoma ili niweze kufanikiwa baadaye. Elimu itakusaidiaje kufanikiwa? Kwa sababu eh, kuna mifano mbalimbali inayoonyesha kwamba wapo waliofanikiwa bila kwenda shule. Ndio hata hao waliofanikiwa wamefanikiwa kwa bahati, sidhani kama, kama kuna aliyekuwa na malengo ya kufanikiwa a kwenda shule, na ukikao waliofanikiwa huenda wamefanikiwa kwa bahati au ni urithi. Umetolewa mfano wa Wachina, kwa mfano Wach... kwamba Wachina wanaoonekana wanajenga barabara au madaraja au nyumba hawana digirii za vyuo vikuu. We una maoni gani, kwamba kwa maisha yako huhitaji kwenda chuo kikuu? Au hao wanaoenda chuo kikuu wanapoteza muda wao? Hawapotezi muda wao, lakini kwa upande wa wachina ni sisi tumewapa, tumewapa hiyo nafasi, kwa sababu watanzania walio ambao wanajenga barabara ambao hawajafikia chuo kikuu ni vibarua, lakini waliofikia chuo kikuu ndo walioajiri vibarua. Kwa upande wa wachina ni sisi tumewaita, sio ni sisi tumewaita, sio wenyewe walikuja. Ni sisi tumewaita kwa, kwa hiyo wachina wametuona, wameona tunawahitaji, tuna ko wakatuletea wale ambao sio bora na bora wakabaki nao. Ehe, we una mtazamo gani uh, hapo. Hivi utakuja kugundua kwamba aliyesoma wakafika chuo kikuu anakuwa, anakuwa na knowledge na wale vibarua wanakuwa hawana knowledge, manake pale wanaungana ambao hajienda shule na ambao ameenda shule kwa hiyo, pale yule ambayo ameenda shule na kuwa kama msimamizi, ile ambayo hawajaenda shule wanakuwa ndio wanafanya kazi. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya mjadala ikiwa ni lazima kupata ujuzi shuleni au chuoni au sio lazima nchini Tanzania. Mimi ni Julian Ruba of Red Friends International, na sasa tuwasikilize baadhi ya raia walioko mjini Kayanga wilayani Karagwe Tanzania, kwa majina mkazi wa Karagwe kata Chanika kijiji Runyaga. Ili ufanikio sio mpaka umesoma, unaweza ukafanikiwa hata kama hujaenda shule kwa sababu moja ama nyingine. Mtu unaweza kutafuta mbinu mbadala ya kufanya uishi tofauti na kwenda shule au labda kuajiriwa na serikali inaweza kufanya uishi, lakini hiyo ni kwa mtazamo wangu mimi. Walio wengi wana wanamata na kupata elimu kusudi wa hapo mbeleni ijiwasaidie. Lakini kuna wengine wanasoma kwa malengo ili wapate ajira. Wengine tuna, tunasoma ili kujua kujua kusoma, ili mwisho wa siku, labda ukikuta sehemu kume, kumeandikwa kitu fulani ukijue ni nini, lakini sio kwamba tunasoma labda ili tupate ajira ya kulingana na kusoma hmm. Kwa mfano nyinyi mnaendesha bodaboda hapa, au wengine wanatengeneza, ni mafundi wengine, wanajenga barabara. Unafikira watu ni mpaka waende, wa waende shule au sio? Lazima waende shule? Kiujumla sio lazima uende shule. Ni, ni fani ambayo unaweza kutoka nyumbani ukaenda ukajifunzia bila kwenda shule na ukaishi au ukajua kuendesha. Wewe unadhani unaendesha bodaboda hapa mjini Kayanga, na kuna wengine ni mafundi hapa nawaona, wengine wanajenga barabara Unafikiri hao watu au wewe ni mpaka kwenda shule ujue kuendesha bodaboda au kutengeneza pikipiki -piki, au kujenga barabara? Hapana, sio mpaka sote twende shule, labda sote ni kutafuta riziki mm hiyo -hmm. so, sio mpaka sote twende shule labda mm -hmm. Cha msingi ni mpaka kila mmoja ajifunze kitu chochote cha kumridhia riziki lakini tunajua kwamba labda hii ni shafti, tunajua labda hii ni re, ni, ni rejeta au tunajua hii ni exhaust. Hivyo vitu havijuaje bila kwenda shule? Ah, tunakuwa tunasoma elimu ya kawaida kutoka rasaba awali toka mpaka rasaba. Tukimaliza hiyo unaenda unajifunza kulingana kitu ambacho umekizoea. Sasa kwa mfano kama kujenga gorofa, unajua mchanganyo labda, eh, resho iko namna gani Labda uwiano ukoje? Kutoka hapa labda mchanga, sementi, nondo vinakuwaje? Hiyo bila kwenda shule unaviweza kweli? Yaani, pale ukiingia ukaona wenzako wanavyofanya, na wewe unajifunza kulingana na wenzako wanavyofanya, na wewe unajifunza unaanza kufanya hiyo kazi, unajifunzia pale pale site au unaenda shule. Hapo hapo site unajifunza, na penye unaweza ukajua si so mpaka uende shule. Ukienda pale site unajifunza umesema. E, unaitwa nani? Magududu. Na, mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki, hayo ni maoni ya baadhi ya raia walioko mjini Kayanga, wilayani Karagwe, mkoa mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania asanteni sana. Asante Asante sana. Sana. Asante sana na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki ambapo tumeangazia juu ya mjadala ikiwa ni lazima kupata ujuzi kutoka shuleni au chuoni au sio lazima huko nchini Tanzania. Hadi juma lijalo. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa kumi na mbili na nusu za jioni Afrika Mashariki. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na Polisi katika jiji la Goma yanyoshewa kidole cha lawama kwa kumpiga risasi na kumuua binti mmoja na kumjeruhi mwingine wakati wa maandamano ya raia wakidai usalama kurejeshwa kikamilifu katika jiji hilo. Na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed hii leo amepewa tuzo ya amani ya Nobel aliyotunukiwa na kamati ya tuzo hiyo mjini Oslo nchini Norway. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi amenyoshewa kidole cha lawama na kutakiwa kuzuia mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa jamii ya Rohingya nchini mwake. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www hii leo katika jiji la Goma, polisi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imenyooshewa kidole cha lawama kwa kumpiga risasi na kumuua binti mmoja mdogo na mwingine kujeruhiwa katika maandamano ya raia wanaotaka kudumishwa kwa usalama jijini humo katika jimbo la Kivu Kaskazini. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngurumbi anatueleza zaidi. raia huyo mwanafunzi mwenye umri wa miaka kumi na nne aliuliwa kwa risasi katika maandamano wakati raia wenye hasira kali walipoteketeza kwa moto ofisi ya polisi katika maeneo ya Kasika jijini Goma, ambapo mara kwa mara waasi wasiojulikana wapora mali za raia na wengine wauliwa. Wengine wamekuwa blese hapa kukimbiakimbia masasi kupigapiga ovyo ovyo. Ni, ni <laughs> <soda> kesho. <laughs> Huko raia waandamanaji wamesema watazidisha juhudi za kuandamana. Upande wa serikali jimboni Kivu Kaskazini umelitaka jeshi na polisi ya Congo DRC kufanya kadhi yake kwa lengo moja la kulinda raia wa Kongo na mali zake. Adrie Shasemba ni mbunge mchaguliwa wa muji wa Goma. Ndani ya mji wa Goma watu wanaingiliwa kuporwa mali yao. Tazama ndani ya kata ya Kasika waliingilia zaidi ya nyumba kumi na tano ndani ya kata Majengo waliingilia nyumba zaidi ya nane, hata vile Nyiragongo hata wanaendelea kuoa ndani ya jimbo mzima. Polisi wachunge raia na mali yake, sababu hiyo ndio kazi ambayo walipewa ili wapate kuchunga raia na mali yake. Hayo yaripotiwa siku chache baada ya serikali ya, ya Kongo jimboni Kivu kaskazini kushuhudia kundi moja la waasi wasiojulikana kandoni mwa mji wa Goma. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Nam shukran Chube Ngurumbi. Na watu zaidi ya 80 raia wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wamekamatwa nchini Uganda kwa tuhuma za kuingia nchini humo kinyume cha sheria. Kundi la watu hao lilikamatwa jana wakati likijaribu kuvuka na kuingia katika mpaka wa Uganda kupitia eneo la kaunti ndogo ya Nyakabande wilayani Kisoro. E, kukamatwa kwa watu hao ni matokeo ya operesheni iliyoendeshwa na polisi walioongozwa na kamanda wa polisi wa wilaya hiyo Christophe Ruhande. Na wakati raia wa Ufaransa wakiendelea kuandamana wakidai uh, haki kulingana na marekebisho ya sheria juu ya utoaji wa, wa vinua mgongo nchini humo, maandamano ya aina hiyo pia yanashuhudiwa kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako mamia ya wafanyakazi wa zamani wa makampuni ya Jekamin, Sojetel, Sodimco na CNC ambapo wa, baadhi wanadai eh, malimbikizo ya viunua mgongo kwa zaidi ya miaka kumi na tano wakidai pesa hiyo, na wengine sasa ni miaka mitano. Denis Mayo ipoje hii, ijapo umri wa miaka themanini anayo leo hii, mzee Chomba anabaki imara akidai malipo yake kwa kampuni Sodimico hapo awali ameipeleka kampuni hii mbele ya chumba cha mahakama hata kapata sheria. Okay, Claude Makobo yeye ni mfanyakazi wa kiwanda cha reli SNCC. Muda huu wanahesabu karibuni miezi mia moja bila malipo yeye kaomba kwa mabwana wao wa kazi maandalizi ya mazungumzo kwa lengo la kutatua shida zote zilioko. Mamambo kwa SNCC iko mingi, ku mambo ya baveve, ku mambo ya baorfelin, ku mambo ya bapensione ya batravailleur actif, mamambo iko mingi. Upande wake Hubert Chiswaka, mwakili wa wafanyakazi hawa angetamani kuona haki za watu hawa kuheshimiwa. Kama mtu anaisha kuzeka, wanapataka pesa kidogo, ile alitaka pale alikuwa kijana, alikuwa anaweka kidogo, kidogo, kidogo, kidogo. Lakini ile pesa yote inaonekana kama makampuni yao waliiba ile pesa, hapa watu wanaenda kupansion ile pesa yaonekane tena hadi muda huu wafanyakazi hawa wa zamani wa viwanda vya serikali wanaishi kwa matatizo. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Shukran sana Denis Mayo. Na sasa tuelekee kule Oslo nchini Norway, ambako waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed leo amepokea tuzo ya amani ya Nobel aliyotunukiwa na kamati ya tuzo hiyo mjini Oslo nchini Norway, huku akipongeza jitihada zilizofanywa na viongozi wengine za kutetea amani. Waziri mkuu Abei Ahmed amepokea tuzo hiyo huku machafuko ya kikabila yakiongezeka nchini mwake, wakati kamati, kamati ya tuzo hiyo ikisema inaunga mkono jitihada zilizofanywa na kiongozi huyo za kuleta amani kati ya nchi yake na Eritrea. Katika hotuba yake Abei Ahmed amesema kuwa tuzo hiyo ni kwa wananchi wa Ethiopia na wananchi wa Eritrea pamoja na kiongozi wao Ezais Afwerki aliyefanikisha mafikiano kati ya nchi hizo mbili wachambuzi wa mambo wanatathmini vipi tuzo hiyo? Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia swala hili akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza ni jambo la kupongezwa kwa wananchi wa Ethiopia kumpata huyo Abi Ahmed, kwa sababu kulikuwa na shida nayo kumpata kiongozi ambaye angeweza kusimamia mabadiliko ama kusimamia mageuzi katika siasa za ndani za Ethiopia. Kwa hiyo ni jambo la la faraja pia kwa Afrika kwamba amepatikana mtu ambaye ameweza kukabiliana na changamoto nyingi za amani katika eneo lile, kwa mfano huo mgogoro wa siku nyingi kati ya Ethiopia na Eritria. Apawa, ndio, ndio inasemekana zaidi huo ndio unompa sifa. Ni sauti yake Abdul Karimu Atiki mchambuzi wa masuala ya siasa ambako akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mjumbe wa kulinda amani nchini Sudani Kusini, UNAMIS, amesema kuwa inasikitishwa na mapambano yanayoendelea nchini humo kiasi cha kusababisha mauaji ya raia na raia kuyakimbia makazi yao katika miji ya katikati na kaskazini mwa nchi hiyo. Mkuu wa Yunamis David Shira amesema mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yameondoa ukimya uliokuwa umetawala katika maeneo hayo katika kipindi cha miezi kadhaa, na sasa hali ya wasiwasi imeongezeka miongoni mwa raia. Mkuu huyo wa Yunamis ameeleza kuwa mapigano yaliyoibuka upya katika maeneo hayo mwishoni mwa juma lililopita yamesababisha mauaji na yanapaswa kukomeshwa mara moja. Ojonga Gina ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Vikosi vya Umoja wa Kimataifa ya kusaidia kulinda amani katika nchi kama Sudani ya kusini yanaweza tu kufaulu kama kunayo serikali ambayo inaunga mkono na pia kama kuna uleano nzuri baina ya hizo vikosi na wale ambao wametumwa kuwagawanya wasipigane. Lakini katika nchi ya Sudani ya Kusini, serikali inayoongozwa na Bwana Salva Kiir haijaonyesha nia nzuri kwa vikosi hawa kamwe, na inachochea hizi vita ili iweze kukwepa jukumu lake la kuunda serikali ya umoja wa kitaifa na kuendelea mbele kutafuta amani. Ni mtazamo wake wakili Ujonga Gina, mchambuzi wa siasa kwa nasi, wa siasa ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salamu Salaamu, nchini Tanzania. RFI. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika 40 majira ya Afrika Mashariki. Mahakama nchini Algeria hii leo imewahukumu kifungo cha zaidi ya miaka kumi jela mawaziri wakuu wa zamani wa nchi hiyo baada ya kukutwa na hatia ya makosa ya rushwa na kutakatisha fedha. Sabina na Bigambo anakuja na taarifa zaidi. Mawaziri hao wakuu wa zamani ni miongoni mwa viongozi wa juu wa kwanza kukutwa na hatia na kufungwa jela kati ya waliohudumu katika kipindi cha rais Abdel Aziz Buteflika aliyejiuzulu mwezi Aprili mwaka huu kufuatia maandamano. Hukumu hiyo inakuja zikiwa zimebaki siku mbili kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini Algeria kusaka mrithi wa Abdel Aziz Buteflika. Waziri mkuu mstaafu Ahmed Ouyahia ame miwa kifungo cha kwenda jela miaka kumi na mitano, wakati mwenzake Abdel Malek Sela akifungwa miaka kumi na miwili jela kutokana na makosa hayo. Mawaziri hao wakuu wa zamani ni miongoni mwa watu wa karibu wa Rais aliyejiuzulu Abdel Azizi Buteflika, na uchunguzi dhidi ya kesi zao pamoja na viongozi wengine ulianza kufanyika baada ya mshirika wao huyo kuondolewa madarakani. Serikali za Rwanda na Katar hapo jana Jumatatu zilisaini makubaliano matatu ambayo pande hizo mbili zinapanga ubia wa kujenga, kumiliki na kuendesha uwanja wa ndege uliopendekezwa wa wilaya ya Bugesera. Ni kituo kimoja ambacho kimejengwa chini ya jina la uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bugesera, lakini sasa jina mpya litawasilishwa katika siku zijazo kulingana na maafisa wa serikali ya Rwanda. Rais Paul Kagame na Emir wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, walishuhudia kutiwa saini kwa makubaliano hayo matatu katika mji mkuu wa Kigali wakati wa ziara ya mwisho nchini Rwanda. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na mkupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili saa 12 dakika 42 Afrika Mashariki. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi amenyoshewa kidole cha lawama na kutakiwa kuzuia mauaji ya kimbari ya Waislamu wa jamii ya Rohingya nchini mwake. Samuel Batenzi anatueleza zaidi. Aung San Suu Kyi ambaye hii leo ameongoza ujumbe wa nchi yake mbele ya mahakama ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kutoa utetezi juu ya kesi ya mauaji na ubakaji. Kesi hiyo ilifunguliwa na taifa la Afrika magharibi la Gambia katika Mahakama ya Haki ya Kimataifa ya mjini The Hague nchini Uholanzi. Gambia imefungua kesi kupinga vitendo vya unyanyasaji wanaofanyiwa waislamu wa, wa nchi ya Rohingya nchini Myanmar, ikiwa ni pamoja na mauaji ya watu wengi na vitendo vya ubakaji. Gambia inaituhumu miarima kukiuka sheria za kimataifa kuhusu kuzuia mauaji ya kimbari na hivyo kusababisha mauaji dhidi ya raia ambao hawana hatia. Mwaka elfu mbili na kumi na saba raia zaidi ya laki saba na elfu arobaini walikimbilia nchi jirani ya Bangladesh baada ya kutokea umwagaji mkubwa wa damu nchini Myarma. Nam. Na sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed hii leo amepokea tuzo ya amani ya Nobel aliyotunukiwa na kamati ya tuzo hiyo mjini Oslo nchini Norway. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa, amehojiwa na mwenzangu Sabina Mpelo kuhusu hatua hiyo, amejaribu kuweka sawa mambo na Somalia pia na na hata migogoro ya ya ndani ya wenyewe wa Ethiopia. Kwa hiyo ni, ni shujaa huyo na amepewa hiyo tuzo, ni kwa kweli ni stahiki yake kabisa. Tumeshuhudia akimpongeza rais wa Eritrea Isaias Afwerki punde tu baada ya kupokea tuzo hiyo. A, pengine tutegemee sasa kushamiri zaidi kwa a, mataifa haya mawili hasa katika dhana nzima ya umoja ni sahihi, hawa ni watu wanaoshabihiana kwa kwa mambo mengi, mila na desturi pia wana na, na zamani Eritrea ilikuwa ni sehemu ya Ethiopia mpaka hapo alipoamua kutaka mamlaka yake yenyewe. Ni ukabila fulani fulani tu, lakini ni watu wamoja ambao wana- wanaweza kuleta maendeleo makubwa katika eneo lile la pembe ya Afrika. Kwa hiyo E, kitendo cha rais gwiji wa Eritrea naye kumpongeza ni, ni dhati kabisa kwamba ni hatua ya, ya, ya, ya kweli kabisa kwamba amani ile si amani ya kupita bali ni ya kudumu katika eneo lile. Naam, Abdul Karimu Atiki, lakini katika hatua nyingine a, waziri mkuu Abi Ahmed amewasuta na kuwalaumu wale ambao wanahubiri chuki na kumkosoa nchini Ethiopia, hili unalizungumziaje? Tatizo la siasa za ndani ya Ethiopia ni tatizo, wakati mwingine naweza kusema ni kubwa zaidi kuliko hata matatizo kati ya Ethiopia na majirani zake. Kwa hiyo bado changamoto kubwa anayo, nadhani na, na anahitaji msaada. Kilio chake hicho ni kuonyesha kwamba anahitaji kuungwa mkono ili sasa Ethiopia liwe taifa moja, liondokane na na mambo ya kikabila. Wakiweza kuunganisha hilo Ethiopia, kwa sababu ikizingatiwa Ethiopia ni nchi ambayo katika Afrika inaongoza kwa kujitahidi kujenga miundo mbinu na vitu kama hivyo. Kwa hiyo anahitaji msaada wa ndani pia kwa Waethiopia wenzake. Siasa za mgawanyiko ndani ya Ethiopia, unadhani nini hasa itakuwa suluhu? uh, Si jambo la kuachiwa wa Ethiopia wenyewe peke yake, ni jambo ambalo pia wanatakiwa nchi jirani, taasisi hizi za kikanda, nazo zinatakiwa ziunge mkono juhudi hizo za kumsaidia, kusaidia Abiy Ahmed kwa sababu aibu ya Ethiopia ni aibu ya Afrika ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa masuala ya siasa, ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa ni mpishe mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo anakuja na makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Nakusalimu wa msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo ni siku ya kimataifa ya haki za binadamu, na kauli mbiu ya mwaka huu ni vijana simama kwa ajili ya haki za binadamu. Na katika makala haya hii leo tunaangazia mchango wa vijana katika kusimamia haki za binadamu. Je, vijana kama chachu ya mabadiliko wanapaza sauti zao kuhamasisha na kulinda haki za binadamu. Je, wanapinga ubaguzi wa rangi, kauli za chuki, udhalilishaji, ukandamizaji na mabadiliko ya tabia nchi? Karibu kwa maoni. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, nitafurahi kupata maoni yako. Naitwa Samueli Abamungu kutoka Kavumu katika wilaya ya Kabare jimboni Kivu Kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kweli, kufuatana na mada ya leo naona sisi vijana tunajitahidi kwa kupiganisha uh, zaidi kuhusu haki za kibinadamu, lakini sasa shida ambayo tunakumbana nayo ni kuona mara nyingi wale ambao walipashwa kuzingatia kusudi haki za kibinadamu ziweze kuheshimiwa ni wale ndio wanakuwa wakihalifu haki za kibinadamu. Shida ingine ni pale wakati tunaona watu ambao wamefanya ukatili, wamekiuka haki za kibinadamu, wanafungwa na siku chache wanafunguliwa, halafu hiyo inakuwa uh, ikiwafanya watu wenye kutetea haki za kibinadamu wasiendelee kuwa na juhudi. Kwa hiyo tunaomba kwa nchi zote za Kiafrika na ulimwengu mzima inabidi wale ambao wanaheshimisha wana haki za kibinadamu walindwe na wale ambao wanakuwa wakifanya waki vitendo vya kikatili washughulikiwe, ili na sisi tupate juhudi ya kuendelea kuzitetea hizo haki za kibinadamu zaidi. Sisi wakaaji wa nchi ya kidemokrasia ya Kongo tunaoishi mashariki mwa Kongo tunakuwa tukihuzika sana kuona vikundi vya silaha vinakuwa vingi, watu wanauawa huko Beni na mambo mengine isiyofurahisha. Basi Tunaomba nchi zote za ulimwengu na zaidi kwa nchi yetu ya kidemokrasi ya Kongo kuweza kushughulika ili amani iweze tena kurudi, na mabadi wa kivita washikwe na wenye kuwasapoti nao wapelekwe kwenye mahakama. Nashukuru kwa kwa maoni. Niko hapa jini Nairobi, Kenya. Naitwa Avril Chapani. Naweza sema kwamba mchango wa vijana katika kupigania haki ya binadamu ni mchango ambao unaweza kuchukuliwa na yaani, kuchukuliwa wenye wenye mafaa mengi. Kwa sababu gani? watu ambao wanatumiwa sana kwa kukeuka sheria ama haki ya binadamu wengi wao ni vijana. Ukikuta sehemu mbalimbali polisi wengine wenye wanatumia nguvu dhidi yaya watu ama kutoheshimu haki ya binadamu, wengi wao, pasenti nyingi sana itakuwa ya vijana. Kwa hiyo, kwa kutaka kupiganisha hiyo, kwa kupiganisha ama kumaliza hiyo tatizo, mara inawezasema ni Kue, ni kuwekezea ndani ya vijana kwa sababu vijana wakifunzwa sana haki ya binadamu ni nini na ni wakati gani na ni wapi na ni mda na niseme ni mda gani haki hiyo inapaswa kuheshimi, kuheshimishwa, na ni nani anapaswa kuheshimia haki ya binadamu, utakuta vijana wote wamenyooka vizuri sana na utakuta watachangia sana kwa kuheshimisha haki ya binadamu, hata kama wangitumiwa na na wafanyasiasa wangitumiwa na makampuni wangetumiwa na aina yoyote ambayo inaweza ikeuka haki ya binadamu, lakini utakuta huyo kijana kama amejengwa vizuri kuanzia chini atakuwa anaheshimisha hiyo haki ya binadamu ipashwavyo. Kwa jina anaitwa Ilieti Jonasa Nikenshambi, ni nipo maeneo ya shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kuhusu mchango wa vijana kwenye suala zima la haki za binadamu, mchango wao ni mkubwa kusema ukweli, kwa sababu tunao udhubutu wa kuhakikisha kwamba haki za binadamu zinapatikana kwa muda mwafaka. Lakini changamoto kubwa ni kwamba watawala wetu wanatuangusha kwa upande mwingine, kwa sababu kama tumeamua kuanzisha jambo fulani kwamba haki za binadamu hizo zinapatikana kwa muda mwafaka, lakini wao ushirikiano wao unakuwa sio mzuri. Kwa hiyo ni, ni, ni jukumu tu vijana na kuhakikisha kwamba tuzidi kupigania hizi haki za binadamu, kwa sababu kama haki za binadamu zinakiukwa, kwa kweli tuna tunawanyima fursa watu wengine na kuwakatisha ndoto zao. Kwa hiyo tunazosherekea sikukuu siku hii siku ya leo ni kwamba iwe ya uhalisia, watawala na watawaliwa tuzidi kushikamana. Wajina anaitwa Fredi Njawa, anapatikana kende za Lusaka nchini Zambia. Binafsi kuhusu suala la vijana kupigania haki za binadamu katika bara letu la Afrika, naona bado sana, na ni kwa sababu ya kuto kushirikiana na viongozi wetu. Viongozi wamekuwa watoe ushirikiano na vijana, na pia sababu nyingine ni unyanyasaji, kwa sababu viongozi wetu wamekuwa wakinyanyasa vijana. Unakuta kijana unaweza kujitoa au kautoa kuzungumzia kupigania jambo fulani, lakini unapokuwa unajitoa, unakuwa kama vile umetangaza vita na serikali. Wanakuona ni kama vile umeanzisha chama ambacho kitakuwa kinyume na chama tawala. Kwa hiyo vijana huwa tunajitahidi kupigania juu ya haki za binadamu, lakini viongozi wetu ndio huwa wana isha nyuma, kwa sababu ukianzisha mada fulani kuipigania, watakukamata wakupeleke ndani, wataanza kukusumbua, mwisho wa siku unakuwa kama vile umetangaza vita na serikali. Kwa hiyo naomba kwamba serikali zetu ziweke mikataba mizuri juu ya vijana. Vijana tunaweza tukiwezeshwa, lakini kama kwa hali ambayo inatokea Afrika, kamata kamata, ukiongea jambo hili unakamatwa, ndio maana vijana tunapeza. Asante sana kwanza. Kwa majina, anaitwa Kiza Kasongo toka DRC Kamaniola, jimboni Chivu ya Kusini, mashariki mwa DRC. Kiukweli vijana wanachangia kwa kubwa sana, uh, inaonekana tu hawawasikii ila vijana wanachangia sana. Vijana wana kipawa mbele kabisa kuchangia, kutetea haki za binadamu. Vijana wanachangia hasa huku kwetu DRC, kuna uh, makundi ya vijana nyingi, na tatizo likishatokea vijana, kiukweli, wanajitia mbele ku mstari ya kwanza kwenda kutetea haki, na suluhisho anapatikana kwa haraka. uh, Kiukweli uh, sisi vijana, vijana ndio nguvu ya nchi, vijana ndiyo jamii ya kesho, vijana ndio malengo ya kesho na ndiyo uchumi ya kesho. Kiukweli vijana popote pale ulimwenguni waki wakiandamana kutetea haki zao, kudai cha kwao, kiukweli italeta sifa nzuri sana na wale watu ambao wako kwenye ngazi za juu wataweza kusikia malalamiko ya kijana, kwa kuwa kijana ndiyo ajira ya kesho, na sauti ya kijana ikishasema, nadhani hakuna rais ambaye anaweza kupinga, ni lazima tu kilive kijana kwa kuwa nchi inaongozewa na vijana, nchi inaongozewa na kila yule ambaye anajua haki za binadamu. Ndio maana unakuta nchi nyingi sana wanazarau vijana kwa kuwa vijana ni wengi. Mimi ningitoa wito hasa kwa serikali nzima yote ambayo inaweza kukandamiza kijana, kijana yule ambaye hana makao, ningiomba serikali iweze kutengeneza nafasi kubwa sana ili vijana nao wajikite kwenye maisha mazuri, wajikite wana makao yao ya kila siku. Ndio maana ningeomba serikali iweze kuchangia pakubwa sana kutupatia sisi vijana makao, kutupatia vitu vingi hata makazi pia. Pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi Shetwage Mulavya Kabugumulo unasema unapatikana Fizi, DRC. Ujumbe wako ni kwamba hujui kama hilo jambo linawezekana, kwa sababu hayo mambo yote watawala wetu wanayakalia. Ni lazima wao wabadilike kwanza, nasi vijana tutapambana polepole pole. Godfrey Kanyele wa Chanika, Dar es Salaam, Tanzania unasema hapana, vijana walio wengi hawapazi sauti zao kuhamasisha na kulinda haki za binadamu kwa sababu, tumeona kuwa asilimia kubwa wamekuwa wakipaza sauti zao wakililia ajira tu. Konstantini Joseph Sahani, mkazi wa kijiji cha Mwashibulwa Kitunga mali ya Kwimba, mkoani Mwanza, Tanzania, unasema vijana inatakiwa tuongeze juhudi katika kupambana katika kusimamia haki za binadamu na sio kutumiwa na wanasiasa kuleta maovu. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania, unasema ni kweli vijana wanapaza sauti zao kuhakikisha haki za binadamu zinalindwa zinazingatiwa, na zinaheshimiwa. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala haya ya Habari Rafiki, ambapo hii leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya haki za binadamu, tumeangazia mchango wa vijana katika kusimamia haki za binadamu. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Nam, shukran sana Sabina Crispin na Bigambo. Nikushukuru pia msikilizaji ambao ulikuwa nasi, na nikukumbushe tu kwamba miongoni mwa habari tulizokuwa nazo ni pamoja na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amekabidhiwa tuzo yake ya amani ya Nobel hii leo huko mjini Oslo nchini Norway. Lakini pia polisi huko Goma yalaumiwa baada ya kumpiga risasi na kumuua msichana mdogo na kumjeruhi mwingine wakati wa maandamano. Lakini pia uh, Aung San Suu Kyi, kiongozi wa huko Myanmar, naye pia anyoshewa kidole cha lawama na kutakiwa kukomesha machafuko dhidi ya Waislamu wa kabila la Rohingya. Hayo ndio ambayo tulikuwa nayo, mpenzi msikizaji, ni kutakie jioni njema. Dakitari wa mapenzi, dozi yangu temethali inatibu na kuenzi yangu mm, tam tam bila kuchanjia, chacho kwa kudambulia swafi kwa kuitumia ni salama kama babu gamu, tatafunia dafu kwa kusukumia. Nam anaitwa Mboso kutoka kundi la WCB nchini Tanzania, na kibao chake kipya hicho kabisa, anakuambia ate na hicho ndicho inakufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa Victor Robert Wile, fundi mitambo ni Samuel Batenzi. Punde nitakuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.