Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na moja kamili za jioni jijini Bujumbura na Kigali nchini Rwanda. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya leo alhamisi desemba 12 mwaka 2019 kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari rais wa kenya uhuru muigai kenyatta ametoa onyo kwa watumishi wa umma wanaojihusisha na kazi za kibinafsi wakati wanapoendelea kuhudumu katika serikali yake na wananchi wa algeria hii leo Uh, wamejitokeza kupiga kura wakati maandamano yakiendelea kupamba moto, waandamanaji wakidai, wakidai kufutwa kufutilia mbali uchaguzi huo. Na walinzi wa mipaka na wafanyakazi wa kusafisha hospitali na waandamanaji nchini Iraq wameunda serikali ndogo katika eneo la Baghdad Tahrir Square, wakitoa huduma za aina mbalimbali mbali, wanasema serikali yao imeshindwa kutekeleza. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfkiswahili.com. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametoa onyo kwa watumishi wa umma wanaojihusisha na kazi za kibinafsi wakati wanapoendelea kuhudumu serikalini, swala ambalo amesema ni kinyume cha katiba. Mengi zaidi na Victor Abuso. Katika ujumbe wake wa maadhimisho ya miaka 56 uhuru wa nchi hiyo, Rais Kenyatta kwa msisitizo amesema wafanyikazi wa serikali wanaojihusisha na kazi za kibinafsi hawatende haki kwa wananchi. Aidha, amewakosoa wabunge na maseneta ambao wanatumia taaluma zao licha ya kuhudumu katika ofisi za umma akitolea mfano wale ambao wamekuwa wakionekana mahakamani kuwatetea washtakiwa wa makosa mbalimbali mbali. Mtu halazimishwi kufanya hii kazi, lakini ukiamua kuifanya lazima uifanye kwa njia ya haki. Maadhimisho ya mwaka huu ya uhuru huko nchini Kenya yalihudhuriwa pia na waziri mkuu wa Barbados, Mia Mottley, ambaye alikuwa na ujumbe huu kwa wananchi wa Kenya. We accept that the process of independence... Tunakubali kuwa mchakato wa uhuru kama watu sio safari inayofika mwisho, bali ni mchakato na inatuhitaji kushirikiana pamoja sisi kama viongozi na kuhakikisha kuwa tunahakikisha watu wanakuwa na maisha mazuri to make a better life for them. Kenya wadhimisha sherehe za uhuru kila tarehe 12 mwezi Desemba, kujivunia uhuru waliopata kutoka kwa Uingereza. Nam, hata hivyo, abiria wengi walilazimika kuahirisha safari zao za ndege au kuchelewa wakati wa sherehe hizo kutokana na viwanja vendege, vya ndege vya kimataifa hususan ule wa Jomo Kenyatta na ule wa Wilson zikitumiwa kwa ajili ya gwaride la kijeshi la ndege za Kenya. Carol Korir, ilikuwaje? Katika maadhimisho ya mwaka huu wa miaka hamsini na sita za kujitawala Kenya ilifunga anga zake kwa takriban saa mbili kupisha tamasha za ndege za kijeshi ambazo huwa ni tangazo kuwa tuko imara angani. Ni hatua ambayo si kawaida, japo mamlaka inayosimamia safari za anga inasema ilikuwa ni tahadhari ya kiusalama. Kwa mujibu wa Kibibi Said, mfanyikazi katika almashauri ya kusimamia viwanja vya ndege, kituo cha Jomo Kenyatta, hatua hiyo ni hatua ya kawaida ya kiusalama kama mtokea, kulikuwa kuna official memo General Kibe, the MD wa KCA alisema air, pace, air space itafungwa from 11 to I don't know 140 to 2. Ilifanyika mda mtoto uliopita siwezi kukumbuka lini, lakini ilifanyika kwa tu kwa kwa masaa tu machache. Madhara hakuna, kwa sababu watu wengi wa, wa wao washaambiwa tayari au wenye ndege wao washaambiwa tayari kutoka kwa air space itafungwa. Kwa hivyo wanafanya wa, wa tu kubadilisha hizo masaa ya ndege zao tayari. Lakini kwake Halima Mohamed ambaye mchumba wake alikuwa akirejea kazini Juba tahadhari hiyo ya kiusalama imemwacha na hasara si ndogo. Mimi leo nilikuwa na rafiki yangu ambaye alikuwa anasafiri kwenda Juba. Sasa imagine hiyo sasa, flight yake tena imekuwa siku saa tano na ashatoka kwa hoteli. Sasa tena sai lazima nitafute mahali ambapo ataweza kupumzika, kiwa ni ni gharama ingine na hasara ingine. Aliamka tu na kwenda kwenda airport mapema saa tatu. Kwa kawaida uwanja wa Jomo Kenyatta huwa maegesho ya ndege arobaini za abiria ishirini na tano za mizigo zikiwa ni ndege za safari za hapa nchini na hata kimataifa. Hupokea abiria isiyopungua milioni saba kila mwaka. Uwanja mdogo wa Wilson ulioko barabara ya Lang'ata, hatua chache kutoka eneo la sherehe, huwa ni uwanja wa ndege za humu nchini. Harold Korir, Nairobi, Arifiki Kiswahili. Nam, tukitoka huko na Nairobi na sasa tuelekee kule nchini Algeria ambako zaidi ya watu elfu kumi wameandamana hii leo nchini Algeria kupinga uchaguzi unaofanyika, wakiamini kuwa uchaguzi unalenga kumwingiza madarakani mshiriki wa rais wa zamani wa nchi hiyo Abdelaziz Bouteflika ambaye alitimuliwa kutokana na nguvu ya umma. Askari polisi walikuwa wakijaribu kuwazuia waandamanaji hao ambao walizidiwa na idadi kubwa ya watu waliokuwa wamejitokeza kuunga mkono maandamano hayo. Huku uchaguzi ukiendelea, polisi wamekuwa wakiwakamata waandamanaji kadhaa ili kuepusha maandamano makubwa zaidi, wakati raia wakipiga kura kumchagua kiongozi atakayemrithi Abdulaziz Bouteflika ambaye alijiuzulu mwezi Aprili mwaka huu kutokana na shinikizo la umma. Wagombea watano wamekuwa wakipi, wakipingwa kwa madai kuwa ni matunda ya utawala wa Abdulaziz Bouteflika wakiwemo waziri mkuu wa zamani Abdel Majid Teburn na mwenzake Ali Benfis pamoja na mmoja wa mawaziri Azedin Mihubi. Suba Churchill ni mchambuzi wa siasa na mwangalizi wa chaguzi mbalimbali mbali barani Afrika, na hapa anazungumzia uchaguzi wa Algeria akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Huenda matokeo ya uchaguzi ambayo wanajeshi wamesisitiza lazima iendelee, bila hata ikiwa wananchi wengi wamekuwa wakipinga, haitakuwa suluhisho kwa hali ya sintofahamu ambayo imekuwa ikithiri nchini Algeria. Wananchi wamekerwa na uchaguzi huo ni kwamba wote ambao wanagombea na ambao walithibitishwa na tume ya uchaguzi ni watu ambao wamekuwa wakifanya kazi kwa karibu sana na la rais ambaye aliondolewa huenda E, Algeria haitakuwa na amani, na huenda wanajeshi bado itabidi washikilie, ndio nafikiria, ndio wameunga mkono uchaguzi endelee, mm -hmm, bila kujali e, hali ya watu ambao wamekuwa wakiipinga tangu kujiuzulu kwa rais Abdulaziz Bouteflika. Wananchi wameendelea kuandamana, kwanza wakipinga e, jeshi kuendelea kuliongoza taifa, lakini pia wakipinga maandalizi ya uchaguzi. Mahakama ya kimataifa ICC imesema washukiwa wawili wa, wa, wa kundi la waasi la Antibalaka nchini Jamhuri Afrika Kati watafunguliwa mashtaka ya uhalifu wa kivita. Wawili hao Patrice Edouard Ngaisona na Alfred Yekatom wanatuhumiwa kupanga na kutekeleza mauaji na vitendo vingine vya ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya Waislamu nchini humo kati ya mwaka 2013 na 2014. Wawili hao tayari wanazuiwa katika mahakama ya kimataifa ya ICC mjini Hague nchini Uholanzi. Edi Snforie Parekuti ni mwanasiasa nchini jamhuri ya Afrika Kati, lakini wakati huu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kuzungumzia kesi hiyo. Uh, mimi naona kwamba mchakato kutafuta haki lazim viongozi ya waasi waajibika. Sasa kuwajibika kwao sio inaenda kuna upande mmoja wabidi wawajibika wote, ya na maana kwamba Antibalaka na, na Seleka sasa hivi wamekamatwa, upande ya Antibalaka Edward Ngaisona na na Rambo. Kwa hiyo mpaka sasa hivi ina, ina mwanzo, na ku, wawili, na, ni mwanzo ya haki kuanza kupatikana kuwakamata wale wawili na wengine watafuata baadaye. Ni mtazamo wake Edi Symphorien Parekuti, mwanasiasa wa jamhuri ya Afrika Kati ambaye alikuwa akizungumza wakati huu akiwa jijini Dar es Salaam nchini -E. Saa kumi na mbili na dakika kumi majira ya Afrika Mashariki. Hukumu kuhusu kesi ya ufisadi inayomkabili rais wa zamani wa Sudan Omar Hassan al Bashir inatarajiwa kutolewa siku ya Jumamosi wiki hii. Kesi hiyo imekuwa ikiendelea kusikilizwa kuanzia mwezi Agosti mwaka huu, baada ya Bashir kushtakiwa kwa kumiliki na kutumia fedha za kigeni kinyume cha sheria. Iwapo atapatikana na hatia, Bashir ambaye aliongoza Sudan kwa miaka 30 kabla ya kuondolewa madarakani mwezi April atapata kifungo cha zaidi ya miaka kumi jela. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kuhusiana na hukumu hiyo, naamini utakuwa haumsaidii Albashiri al kwa sababu Albashiri kwa muda wa miaka al nyum, thelathini ali, aliokaa kwenye utawala alijenga maadui wengi na maadui wengi ndo wamekuwa wamerudi pale kwenye serikali. Nafikiri itakuwa tabu utakuwa uamuzi mgumu sana kwake, ni uamuzi mbio pea ambao utaleta kuona je yes, Sudani inaweza ikasimama kwa msimamo wake uliokuwepo tangu miaka yote kwamba hawezi kuanguka kwenye mikono ya watu weupe. Hili ndio jambo lingine ambalo pia linaweza likajitokeza ikamsaidia kupata uamuzi ambao utaweza kumsaidia yeye. Ni mtazamo wake, Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, ambaye akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Serikali ya Nigeria imetangaza hii leo al Alhamisi kuwa kuanzia mwezi ujao wamiliki wa pasipoti za, ku, za kusafiria kutoka barani Afrika wanaweza kutuma ombi la viza la kuingia nchini Nigeria wakiwasili katika viwanja vya ndege nchini humo. Hatua hii imekuja ili kuhamasisha uhuru wa watu kutembea katika bara la Afrika. Rais wa nchi hiyo Muhammadu Buhari amesema kwamba wao wamechukua uamuzi huo wa kimkakati wa kuondoa vizuizi vinavyosababisha wananchi wengi wa Nigeria kuzuiliwa kutembea wakiwa huru katika mataifa mbalimbali mbali kwa kuruhusu uombaji wa viza pale watu wanapowasili nchini Nigeria kwa wale wanaoshikilia paspoti za kusafiria kutoka barani Afrika. Ikulu ya Ufaransa Elise imefahamisha kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atasafiri kuelekea katika mji wa Pau licha ya kuahirishwa kwa mkutano wa kilele wa viongozi wa nchi tano za ukanda wa Sahel uliokuwa umetarajiwa kufanyika mjini hapo, katika safari hiyo ya siku moja, badala ya siku mbili zilizokuwa zimepangwa hapo awali. Rais huyo atazindua e, usafiri mpya wa basi e, ambalo jiji lilisimamiwa na Francois Bayrou ambaye ni kiongozi wa chama cha Moden na rais pia atatarajiwa kukutana na wakazi na kwenda kwenye kikosi cha tano cha helikopta katika vitongoji vya Pau ambako waaskari saba kati ya kumi na watatu wa Faransa waliokufa mwishoni mwa Novemba katika ajali ya helikopta nchini Mali walikuwa wametoka katika eneo hilo eh. Radio France Internationale. Saa 12 dakika 13 majira ya Afrika Mashariki bado ngali nami Ali Bilali kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Ufaransa imesema kuwa itasaidia Ugiriki kukabiliana na tatizo la wahamiaji wanaosaka makazi wakitokea katika mataifa mbalimbali mbali, hali ambayo imesababisha uharibifu wa miundombinu nchini humo. Sabina na Bigambo ipoje hii? Balozi wa Ufaransa nchini Ugiriki Patrick Maisonneuve amesema Ufaransa itachukua wahamiaji mia nne kutoka Ugiriki ili kupunguza msongamano wa wahamiaji katika taifa hilo la Ulaya. Balozi Patrick amesema kuwa Ufaransa katika kipindi cha miezi michache ijayo itatekeleza hatua hiyo ya kuwachukua wahamiaji ambao wamewasili katika ardhi ya Ugiriki. Balozi huyo amesema kuwa Ufaransa haiwezi kuacha kuisaidia Ugiriki katika kukabiliana na changamoto hiyo ya wahamiaji. Haya yanajiri wakati huu, Umoja wa Ulaya umetenga bajeti ya wahamiaji laki moja na elfu sitini kutoka katika mataifa ya Italia na Ugiriki kwenda kwenye mataifa mengine ya Umoja wa Ulaya katika kipindi cha miaka miwili. Walinzi wa mpaka, wafanyakazi wa kusafisha hospitali, waandamanaji wa Iraq wameunda serikali ndogo katika eneo la Baghdad Tahrir Square, wakitoa huduma za aina mbalimbali, wakisema kwamba serikali yao imeshindwa kutoa huduma hizo. Waandamanaji hao wamesikika wakisema kwamba kwa zaidi kwa kipindi cha miezi miwili walikoanzisha maandamano, serikali imefanya miaka kumi na sita, wao wamefanya mambo ambayo serikali haijafanya kwa kipindi hicho na bunge la Ukraine leo Alhamisi limepiga kura kuongeza kwa muda wa mwaka mmoja dhamana inayohakikisha uhuru mdogo wa maeneo yanayodhibitiwa na yalitangaza kujitenga katika mashariki na yaliyokumbwa na vita, wakati juhudi zinaendelea kumaliza mgogoro. Korti kuu ya India leo Alhamisi imeamuru uchunguzi katika kesi ya ufuatiliaji ufyatuliaji wa risasi wa polisi kwa watuhumiwa wanne wa wizi, wakati huu uvumi ukiendelea kukua kwamba watu wengine wanne waliohukumiwa mwaka 2014 kwa kosa la ubakaji wa basi katika jiji la Delhi watauawa hivi karibuni. Watu hao waliuawa kwa kile polisi walidai kuwa ilikuwa ni ufyatulianaji wa risasi, hali ambayo inaongeza wasiwasi mpya juu ya madai ya utumiaji wa mauaji ya ziada na viongozi wa India. Na mmoja kwa mmoja tunaelekea viwanjani na Sabina Pelo, karibu. Asante Ali Bilali. Tunaanzia nchini Afrika Kusini, wakala Francisco Fereri wa mshambuliaji wa Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, Emiliano, Tade, Emiliano Ted amesema hakuna uwezekano wa mshambuliaji huyo kuitumikia klabu yoyote baada ya kusitisha mkataba wake na Sundowns. Fereri amesema mteja wake ambaye ni raia wa Argentina anaandamwa na mambo mengi ambayo anatakiwa kuyatatua, hivyo hategemei tena kusaini kuichezea klabu yoyote uh, nchini Afrika Kusini. Emiliano Ted mwenye umri wa miaka 31 alijiunga na, moja, na Sundowns mwezi Januari akitokea uh, AmaZulu. mm -hmm. Nchini Tanzania klabu ya soka ya Simba imetangaza kocha mkuu mpya ambapo leo ameanza rasmi kibarua cha kuiandaa timu hiyo uh, kuelekea michezo ya ligi kuu na hasa mchezo wake kati ya Simba na Yanga ambao unatarajiwa uh, kufanyika mwezi Januari nne mwaka wa elfu mbili na ishirini bilali. Kocha Shven Ludwig van de Brok ambaye ana umri wa miaka arobaini akiwa ametokea ametoka kuipa ubingwa uh, uh, na wa AFCON Cameroon mwaka wa elfu mbili kumi na saba akiwa uh, chini ya kocha chini ya kocha Hugo Bros. Hapo van de Brok alikuwa kocha msaidizi uh, mwaka huo elfu mbili kumi na saba Cameroon ilitoa ubingwa na hata hivyo, mwaka huu kocha huyu alisitisha mkataba wake na kuwa kocha mkuu wa Zambia baada ya kushindwa kuipeleka katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika. Hata hivyo, amewahi pia kuwa kocha msaidizi ama kocha wa muda wa Nick Vol ya Ugiriki kabla ya kuitumikia Cameroon kama kocha msaidizi mm -hmm. Kocha mkuu mpya wa Napoli Gennaro Gattuso, yeye amesema anaelekeza nguvu kuirudisha timu hiyo katika kusaka kurejea katika nafasi ya kucheza klabu bingwa barani Ulaya. Gatuso, ambaye aliitumikia AC Milan, amepewa mikoba punde tu baada ya a, kocha Carlo Ancelotti kutimuliwa kuinoa Napoli. Gatuso amemzungumzia Ancelotti akisema anamchukulia kama baba yake, kwani amekuwa karibu naye na akimsaidia katika mambo mengi, na ametaja kwamba anayo kazi kubwa ya kuthibitisha uwezo wake akiwa katika klabu yake hiyo. Na, na, mshambuliaji wa Juventus Cristiano Ronaldo yeye amewashangaza wengi baada ya kuonyesha hasira yake ya wazi dhidi ya shabiki mmoja ambaye alivamia uwanjani baada tu ya kipenga cha mwisho kupigwa. Yeye alikuwa na nia ya kupiga picha na Cristiano Ronaldo ama selfie. Lakini bila shaka Ronaldo hakufurahishwa na kitendo hicho. Lakini baada ya mchezo e, Cristiano Ronaldo alizungumza kwa kifupi tu kwamba ghadhabu imekwisha na hakupenda kukiongelea kitendo hicho na alikiri kwamba mchezo huo ulikuwa mzuri katika kipindi cha pili na ameimarika. Na ikumbuke tu kwamba hapo jana Ronaldo alifunga goli moja kati ya mawili ambayo yaliipa ushindi uh, Juventus dhidi ya Leverkusen katika klabu bingwa uh, barani Ulaya. Nami nikushukuru sana Sabina Mpelo, asante RFI. Radio France Internationale, saa 12 dakika 20 ni majira Afrika Mashariki. Ni mpe nafasi mwenzangu Victor Robert Wile na makala ya wimbi la siasa ni mara nyingine tena. Wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Viktor Robert Wille, nikikusihi uwe nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Sudani, Khartum, lakini kubwa ni mazungumzo ya amani kuanza tena, huku nchi jirani Sudani Kusini ikiwa mwenyeji. Na kulizungumza hili kwa kina nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Abdulkarim Atiki akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Kuanza tena kwa mazungumzo ya kusaka amani nchini Sudani kumefufua matumaini ya kupatikana kwa amani nchini humo. Abdulkarim Atiki, hatua hii unaitafsiri vipi kisiasa? Tafsiri yake kisiasa ni juhudi ambazo zinataka kwanza kuiweka Khartoum katika nafasi ya kuaminiwa kwa sababu eh, jimbo la Darfur ndio limeleta mzozo mkubwa kuhusu kukiukwa kwa haki za binadamu kwa maana ya katika utawala wa Rais Omar al-Bashir na kusababishia pia kuwekewa vikwazo. Na kundi la Janjawid ambalo ndio lilikuwa likiendesha operesheni kule na kuumiza watu, lilikuwa likidhaminiwa na, na jeshi na, na hata baadhi ya wanajeshi ambao wapo katika serikali hii ya pamoja na kiraia bado wapo. Sasa ni katika namna ya kutaka kuisafisha Sudan kimataifa iwe na sura kwamba si tena Sudani ile yenye kutaka kutumia nguvu zinazokiuka haki za kibinadamu. Dr. Abrani Wanyama, tutarajie nini kipya katika mazungumzo haya ambayo yameanza tena tenavitiaza amechangia tiki ni kwamba hata makundi kama ya Janjawid amekuwa ungwa mkono na, na na serikali na serikali ilikuwa ni serikali ya kijeshi. Kwa hivyo katika mapinduzi ambayo yalifanyika yaliyomng'oa mamlakani Omar Al Bashir, ukawa na makundi mawili. Kundi la kwanza ukawa ni kundi la, la wanamapinduzi, raia wa kawaida wanamapinduzi, lakini kundi la pili pia nao ni wanajeshi. Sasa kuna mazungumzo haya yanafanyika wakati ambapo kuna serikali ya mpito. Serikali ya mpito hii ni serikali ambayo kwa kweli imeundwa kutoka pande mbili ambazo zina hisia na fikra tofauti, falsafa tofauti kabisa. Wanajeshi hao walitaka waendelee kumiliki e, e, siasa za Sudan ya e, hatum na, na raia nao pia walitaka wasewemu mkubwa sana katika serikali hiyo. Kwa hivyo hali halisi ilivyo ni kwamba kuna pande kwa mbili ambazo zinakinzana, wanajeshi na, na wana mapinduzi, na kwa hivyo lazima waje pamoja ili suluhu iweze kupatikana kuepuka umwagaji wa damu. Nitarejea tena kwako punde tu, Dr Brian Wanyama, lakini nikija kwako kwa Abdulkarim Atiku, ukiwa hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, mazungumzo haya ya kutafuta amani kule Sudani katumu yakifanyika uh, Juba, yapo makundi ndani ya mwamvuli wa vuguvugu la wanamapinduzi ambao wanaona pengine lingetafutwa eneo tofauti la kufanyika kwa mazungumzo haya. Unafikiri wasiwasi huu unatokana na nini? wasiwasi huu kuna kama mzunguko fulani ambao una unawatia watu mashaka katika kwa msuluhishi kwa kwa, kwa Juba, lakini kwa maana suala la watu wana watu wa moja na ni watu wanaofahamiana, labda ni ishara nzuri, lakini kama alivyosema Dr. Brian Wanyama kwamba falsafa inayowaunganisha watu wa waka, utawala wa Khartoum itakuwa shida kwa sababu serikali ya mpito ambayo ndani yake kuna watu ambao walishiriki katika kutenda makosa katika e, Darfur, na falsafa ya wanajeshi wa Sudani katika utawala ni falsafa ya kijeshi, lakini wamechanganya na na, na filosofi ya dini, islami, ya dini mambo ya Kiislamu. Mazungumzo ya amani yanayoendelea kule Juba yanalenga kumaliza mapigano na vita katika maeneo mbalimbali mbali nchini Sudani ikiwa ni pamoja na Darfur, Blue Nile na South Kordofan. Dr. Brian Wanyama, unaona hili likifanikiwa kuona mzozo kama ule wa Blue Nile, eh, South Kordofan, na hata Darfur na maeneo mengine mengi kule Sudani ya hatum, bila shaka kuendelea kuwepo na vurugu na mapigano na makundi mbalimbali ambayo yanamiliki silaha itakuwa ni pigo kubwa sana katika jitihada za kujaribu kuleta amani kwa hivyo makundi haya mawili, wanajeshi kwa upande mmoja na raia wa kawaida na hata maku, ya makundi mbalimbali ambayo yanamiliki, makundi ya wana mapinduzi ambayo yanamiliki silaha na slana, pia kumiliki sehemu mbalimbali, lazima yaje pamoja ili yaweze kufanya kazi kwa pamoja, kwa sababu hasara itakayopatikana kwa kuto kuwepo na amani na mazungumzo na masikilizano itakuwa ni kubwa zaidi. Nitarejea tena kwa punde tu, uh, Dr. Brian Wanyama. Abdulkari Mwatiki kushirikishwa kwa makundi haya yenye silaha unafikiri kunaweza kuongeza chachu kiasi gani ya kuelekea kwenye maridhiano? Kwa kweli, wasiwasi wangu ni kwamba inawezekana uh, Juba wakawa na nia safi, lakini Khartoum, kwa sababu utawala wao unajumuisha wale waliokuwa wakitawala kimabavu ambao bado hapo, japokuwa wamejibadilisha kidogo kwa kusema kana kwamba wame, wamepindua, lakini mapinduzi ya katumu hayajakamilika ikiwa bado kuna wanajeshi katika baraza linalotawala na ndiyo bado linalowalinda au viongozi wa kiraia. Tusitarajie jawabu la haraka, kwa sababu hapo kuna watu itabidi wamfuate Albashiri kule gerezani alipo na sidhani kama kuna mtu atakubali kujiweka kitanzi yeye mwenyewe katika kichwa chake. Uh, Dkt Brian Wanyama, unaona kuna umuhimu gani wa kumalizwa kwa mapigano katika maeneo yenye vita? Kwa kweli ni swali nzuri sana na pakubwa, naona Abdikarim amechangia na hapo vizuri kwamba kule Sudani hatum, vita, kwa ya hatumu kutamatishwa kwa vita, kuunganishwa kwa makundi mbalimbali yanayomiliki silaha yawe katika serika, serikali. Kwanza kabisa itahakikisha kwamba kuna amani, na kukiwa na amani, bila shaka miundo msingi ingine yote maendeleo, barabara, hospitali, shule, nyumba, maji, ajira. Kuna raia wengi ambao wamehamishwa kwa lazima, kuna raia wengi ambao hawaelewi, hawana mbele wala nyuma, kuna watu wengi ambao wameathirika kwa njia mbalimbali, magonjwa, njaa. Vita hivi vikitamatishwa, bila shaka itakuwa ni furaha kwa raia wa kawaida. Makundi yenye silaha na vuguvugu la wanamapinduzi wameingia katika mazungumzo wakiwa na matumaini makubwa ya kufikiwa kwa mwafaka. Abdulkarim Atiki, ni kitu gani kinawapa nguvu hiyo? Upande wa upinzani ni namna pekee sasa ya kuweka madai yao mezani na utawala atum, wa kaatumu waweze kusikiliza, lakini wakati huo huo, kwa sababu hali itakuwa ni ya utulivu bila shaka wakijipanga na kukusanya silaha zaidi, na hao watu wanawadhamini, manake hii migogoro ina watu nyuma yake. Kwa hiyo, bila shaka eneo la Darfur nalo ni eneo lenye rasilimali na watu washalitizama, kama vile yanayofanyika Juba. Kwa hiyo ni muda ambao wanajipanga, wanakusanya silaha, kama mazungumzo hayatofaa, hayatofanikiwa waingie tena kwenye uwanja wa vita, kwa hiyo ni kama Kitendawili ambacho kwa kweli kinahitajiwa kutenguliwa. Naam, asante Abdulkarim Matiki. E, nikija kwako Daktari Brian Wanyama. Naam. Unafikiri serikali ya mpito ya Sudani Khartoum ina wajibu gani katika kuhakikisha sasa hili linafanikiwa? Kwa kweli serikali hii ya mpito ina kazi nyingi sana, tena kazi ya ziada, kila wana hali wana mali, na ikiwa watakuwa na nia nzuri lazima waonyeshe nia nzuri, kwa sababu mazungumzo haya ambayo yanafanyika kule Juba hayatakuwa na maana ikiwa maazimio fulani yatafikiwa na serikali hii ya mpito iwe serikali ya kiburi ama iyapige e, kisogo. Lazima serikali hii ya mpito iwe na uwazi, iwe na uzalendo, isiwe serikali ya siri, na iwe wazi kwa kupokea mawazo mapya, njia mpya, kwa sababu fikra sasa ni fikra mpya, mambo yamebadilika kule Sudani. Tukielekea ukingoni, Abdulkarim Matiki, Sudani Kusini kama mwenyeji wa mazungumzo na Sudani Katum ikishiriki na makundi yenye silaha kutafuta suluhu, ni vema ukawa na jumuiya za kikanda ama Umoja wa Afrika na jumuia ya kimataifa kuingilia kati ili kuchochea upatikanaji wa amani kule Sudani, bila shaka yoyote, bila shaka yoyote, hilo jambo lazima lifanyike kwa sababu kwa sasa hivi nikiyatazama haya mazungumzo, nahisi kama ni mazungumzo ambayo utawala wa Katum na msaada kutoka katika makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, kwa heri kwa sasa. Barabara kabisa, hii unaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, saa 12 na nusu majira ya Afrika Mashariki. Afrika Kati ni saa 11 na nusu, na hii ni RFI Kiswahili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam. Ali Bilali, hakika hujakosea kusikiliza RFI Kiswahili. Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametoa onyo kwa watumishi wa umma wanaojihusisha na kazi za kibinafsi wakati wanapoendelea kuhudumu serikalini. Na watu kadhaa wamepoteza maisha huko mjini Bukavu baada ya maporomoko ya nyumba kutokana na hali ya hewa inayojiri katika eneo hilo. Na Ufaransa imesema itakuwa tayari kuisaidia Ugiriki katika harakati zake za kujikwamua kiuchumi. Kuna hayo bila shaka na mengine karibu. Habari kamili, mpenzi msikilizaji, uh, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametoa onyo kwa watumishi wa umma wanaojihusisha na kazi za kibinafsi wakati wanapoendelea kuhudumu serikalini, swala ambalo amesema ni kinyume cha katiba. Mengi zaidi na Victor Abuso katika ujumbe wake wa maadhimisho ya miaka 56 uhuru wa nchi hiyo. Rais Kenyatta kwa msisitizo amesema wafanyikazi wa serikali wanaojihusisha na kazi za kibinafsi hawatende haki kwa wananchi. Aidha, amewakosoa wabunge na maseneta ambao wanatumia taaluma zao licha ya kuhudumu katika ofisi za umma akitolea mfano wale ambao wamekuwa wakionekana mahakamani kuwatetea washtakiwa wa makosa mbalimbali mbali. Mtu halazimishwi kufanya hii kazi lakini, ukiamua kuifanya lazima uifanye kwa njia ya haki. Maadhimisho ya mwaka huu ya uhuru huko nchini Kenya yalihudhuriwa pia na waziri mkuu wa Barbados Mia Motley ambaye alikuwa na ujumbe huu kwa wananchi wa Kenya. We The process of independence, tunakubali kuwa mchakato wa uhuru kama watu sio safari inayofika mwisho, bali ni mchakato na inatuhitaji kushirikiana pamoja sisi kama viongozi na kuhakikisha kuwa tunahakikisha watu wanakuwa na maisha mazuri. Kenya huadhimisha sherehe za uhuru kila tarehe 12 mwezi Desemba kujivunia uhuru waliopata kutoka kwa Uingereza. nam hata hivyo, mpenzi msikilizaji, abiria wengi walazimika kuhairisha safari zao za ndege au kuchelewa kwa kutokana na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta pamoja na ule wa Wilson kutumiwa katika gwaride la kijeshi. Zaidi ya watu elfu kumi wameandamana hii leo nchini Algeria kupinga uchaguzi unaofanyika wakiamini kuwa uchaguzi unalenga kuwaingiza madarakani washirika wa zamani wa rais wa nchi hiyo Abdelaziz Bouteflika. Askari polisi walikuwa wakijaribu kuwazuia waandamanaji hao ambao walizidiwa na idadi kubwa ya watu iliyokuwa imejitokeza kuunga mkono maandamano hayo huku uchaguzi ukiendelea polisi wamekuwa wakiwakamata waandamanaji kadhaa ili kuepusha maandamano makubwa zaidi, wakati raia wakipiga kura kumchagua kiongozi atakayemrithi Abdulaziz Buteflika ambaye alilazimika kujiuzulu mwezi Aprili mwaka huu kutokana na shinikizo la umma. Suba Churchill ni mchambuzi wa siasa na mwangalizi wa uchaguzi mbalimbali barani Afrika, na hapa anazungumzia uchaguzi wa Algeria akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Huenda matokeo ya uchaguzi ambayo wanajeshi wamesisitiza lazima iendelee bila, hata ikiwa wananchi wengi wamekuwa wakipinga, haitakuwa suluhisho kwa hali ya sintofahamu ambayo imekuwa ikithiri nchini Algeria. Wananchi wamekerwa na uchaguzi huo, ni kwamba wote ambao wanagombea na ambao walithibitishwa na tume ya uchaguzi ni watu ambao wamekuwa wakifanya kazi kwa karibu sana na la rais ambaye aliondolewa huenda Eh, Algeria haitakuwa na amani, na huenda wanajeshi bado itabidi washikilie, ndio nafikiria, ndio wameunga mkono uchaguzi endelee bila Mm-hmm. kujali e, hali ya watu ambao wamekuwa wakipinga. Wagombea watano wamekuwa wakipinga kwa madai kuwa, wakipingwa kwa madai kuwa ni matunda ya utawala wa Abdelaziz Bouteflika. Na sasa tuelekee huko Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, katika mkoa wa Kivu Kusini, ambako kunaarifiwa kwamba watu saba wamepoteza maisha katika maporomoko ya udongo mapema leo asubuhi. Miongoni mwa waliopoteza maisha ni pamoja na mchezaji wa klabu ya Bukavu Dawa hapo Bukavu. Kutoka eneo hilo, mwandishi wetu Basimiki ana mengi zaidi. Tangu saa tisa usiku hadi saa nane za mchana vijana hawa wanachimba juu ya kilima hiki cha muhungu ya tatu upande wa Elakat kulikotokea mporomoko wa udongo, ili kujaribu kupata mwili wa mwisho uliofunikwa na miti wakati wa ajali hii. Kilima kilianguka na miti ilikuwa ndani ya kilima, yote ikaanguka. Tukio hili limesababisha pia watu watano kuumia vikali. Samsombo Mbogimbogi alikuwa ndani ya mojawapo ya nyumba zilizofunikwa, ameponea chupuchupu chupu. Vale hali hii ya mimomonyoko ya ardhi kila mara kunaponyesha mvua inaogofya wakaazi wa Bukavu. Fredi Bonane ni miongoni ingekuwa heri kuweza kuhamisha hawa watu ambao wanapatikana kwa hii mahali. Jean-Jacques Bagabo ni kiongozi wa shirika la raia katika kata ya Ndendere, anataka viongozi waache tabia ya kuuza viwanja kiolela na kuchukua hatua zaidi. Akiongea kuhusu swala hili, mratibu wa dawati husika na ukingo wa raia hapa Kivu Kusini, Adolfe Bandeke, licha ya kuwa anakubaliana pia na wazo hilo la kuhamishwa kwa familia zinazokuwa hatarini, analalamikia pia ukosefu wa pesa za kufanya shughuli hiyo. tunaomba hii ofisi yetu ipate msaada ili tuangalie namna gani tunaweza kuokoa hizi maisha za watu. Mtaalamu wa mazingira Mwalimu Rigobert Birembano ametaarifu kwamba msimu huu mvua ni nyingi kutokana na upepo unaotokea kwenye bahari ya Hindi, na anataka wakazi kuwa waangalifu, hasa katika kujenga nyumba zao. Wakati wale waliokia kutujengea muji wa Bukavu walifika Walichagua nafasi nzuri, hizo fasi zenye kunyooka tunaita plateau. Me sasa leo sisi kwenye miporomoko ya udongo iko tumejengea ndani jo, kwenye shida iko. Katika mikutano ya dharura iliyofanyika ofisi ya meya wa Bukavu, imealika pia wakaazi kuwa waangalifu. William Basimike, Bukavu, RFK Kiswahili. Shukran sana William Basimike na pole kwa watu waliokumbwa na dhahama hiyo. Watu saba wamepoteza maisha na wengine sitini wamejeruhiwa katika ajali ya basi ambapo mabasi mawili ya usafiri wa abiria yalipogongana uso kwa uso katika barabara ya Kiongwani, kando ya barabara kuu ya Mombasa Nairobi. Kamanda wa polisi wa kata ya Makweni, Joseph Ole Na Peyan, amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo. Watano waliokufa papo hapo na wawili walikufa baadaye baada ya baadaye kutokana na majeraha waliokuwa nayo. Madereva wa mabasi hayo mawili wote ni miongoni mwa waliokufa. Waliojeruhiwa katika ajali hiyo wamepewa uh, wali, wamekimbizwa katika hospitali ya kaunti ndogo ya Sultan Hamud kwa ajili ya matibabu. RFI Radio France Internationale, saa 12 dakika 38 majira ya Afrika Mashariki. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC imesema washukiwa wawili wa kundi la waasi la Anti Balaka nchini Jamhuri ya Afrika Kati watafunguliwa mashtaka ya uhalifu wa kivita. Wawili hao Patrick Edward Ngaisona na Alfred Yekatom wanatuhumiwa kupanga na kutekeleza mauaji na vitendo vingine vya ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya Waislamu nchini humo kati ya mwaka 2013 na 2014. Wawili hao tayari wanazuiliwa katika mahakama ya kimataifa wa uhalifu wa kivita ICC iliyopo mjini the Hague nchini Uholanzi. Edi Sinforien Perikuti ni mwanasiasa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini wakati huu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, mimi naona kwamba mchakato kutafuta haki lazim viongozi ya waasi waajibika sasa kuwajibika kwao sio inaenda kwenye upande mmoja, wabidi wawajibika wote, ana na maana kwamba Antibalaka na na Seleka. Sasa hivi wamekamatwa, upande ya Antibalaka, Edward Ngaisona na na Rambo. Kwa hiyo mpaka sasa hivi, na hii ni mwanzo ya haki kuanza kupatikana, kuwakamata wale wawili na wengine watafuata baadaye. Ni mtazamo wake Edi Sifrien Parikuti, ambaye ni mwanasiasa nchini Jamhuri ya Afrika Kati. Alikuwa akizungumza nasi wakati huu akiwa Dar es Salam, Tanzania. Mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Sudan na vikundi vya waasi yameanza tena, pande zote mbili zinaonyesha kuwa na matumaini ya mpango wa amani unaoweza kufikiwa katika wiki mbili zijazo. Mazungumzo hayo ya amani yalianza tangu mwezi Oktoba huko Sudani Kusini, na analenga kumaliza machafuko katika majimbo ya Darfur, Blue Nile na Cordofan Kusini, na ambapo waasi wamepigania wameendesha kampeni za umwagaji wa damu dhidi ya mashtaka yao ya Khartum chini ya utawala wa Rais Omar Hassan al Bashir. Hukumu kuhusu kesi ya ufisadi inayomkabili rais wa zamani wa Sudan, Omar Hassan al Bashir, inatarajiwa kutolewa siku ya Jumamosi wiki hii. Kesi hiyo imekuwa ikiendelea kusikilizwa kuanzia mwezi Agosti mwaka huu, baada ya Bashir kushtakiwa kwa kumiliki na kutumia fedha za kigeni kinyume cha sheria. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Serikali ya Ufaransa imesema kuwa itasaidia Ugiriki kukabiliana na tatizo la wahamiaji wanaosaka makazi wakitokea katika mataifa mbalimbali mbali, hali ambayo imesababisha uharibifu wa miundombinu nchini humo. Sabina na Bigambo, ipoje hii? Balozi wa Ufaransa nchini Ugiriki, Patrick Maisonev, amesema Ufaransa itachukua wahamiaji mia nne kutoka Ugiriki ili kupunguza msongamano wa wahamiaji katika taifa hilo la Ulaya. Balozi Patrick amesema kuwa Ufaransa katika kipindi cha miezi michache ijayo itatekeleza hatua hiyo ya kuwachukua wahamiaji ambao wamewasili katika ardhi ya Ugiriki. Balozi huyo amesema kuwa Ufaransa haiwezi kuacha kuisaidia Ugiriki katika kukabiliana na changamoto hiyo ya wahamiaji. Haya yanajiri wakati huu Umoja wa Ulaya umetenga bajeti ya wahamiaji laki moja na elfu sitini kutoka katika mataifa ya Italia na Ugiriki kwenda kwenye mataifa mengine ya Umoja wa Ulaya katika kipindi cha miaka miwili. Raia wa Uingereza wamepiga kura hii leo katika uchaguzi unaoelezwa kama kipimo cha kuamua iwapo Uingereza itajiondoa kwenye Umoja wa Ulaya au la, katika uchaguzi huo wa tatu ndani ya miaka takriban mitano. Endapo waziri mkuu wa sasa Boris Johnson atashinda, basi huenda Uingereza ikajiondoa katika Umoja wa Ulaya baada ya miaka 46 ya wanachama wake, na endapo upinzani unaongozwa na Jeremy Corbyn utashinda, basi mpango wa Uingereza kujiondoa katika Umoja wa Ulaya unaweza kubadilishwa na wizara ya mambo ya nje ya korea kaskazini hii leo alhamis imeikosoa marekani kwa kutumia hatua iliyoitwa kijinga ya kuitisha mkutano wa baraza la usalama la umoja wa mataifa juu ya wasiwasi kuhusu kurushwa kwa makombora mafupi yaliyofutwa kutoka serikali ya korea kaskazini kama sasa tuelekee kwenye wasawa wa mahojiano ambapo zaidi ya watu elfu kumi wameandamana hii leo nchini Algeria kupinga uchaguzi unaofanyika, wakiamini kuwa uchaguzi unalenga kumuingiza madarakani mshirika wa rais wa zamani wa nchi hiyo Abdulaziz Buteflika. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Suba Churchill, mchambuzi wa siasa na mwangalizi wa chaguzi mbalimbali barani Afrika, na hapa anazungumzia uchaguzi wa Algeria akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Lakini Algeria haijakuwa na amani. Unakumbuka kwamba rais ambaye anaondoka aliendelea kuongoza baada ya kuwa mgonjwa sana, akiongoza akiwa kwa wheelchair na kadhalika. Wananchi ambao mara nyingi wamepuuzwa uh, upinzani wao katika uchaguzi unaoendelea ni kama wame, wameamua na kwa kauli moja kwamba hawatatambua matokeo ya uchaguzi yote ambayo inaendelea, na inamaanisha kwamba huenda Algeria inajitayarisha kwa ile hali ya ambayo imekuwa ikijulikana kama Arab Spring awamu ya pili. Ya Arabs imekuwa ikifanyika iki, iki, iki kule eh, nchi za Asia kiasia na unakumbuka hivi majuzi kule Sudan pia wananchi waliweza kuleta eh, hali kama hiyo ya sintofahamu hadi rais aliyekuwa akiongoza kwa nguvu eh, akaondolewa Al Bashir. Uh, vyombo vya usalama hususan polisi uh, wamezidiwa nguvu na maandamano haya uh, kwa mtazamo wako, unadhani uh, lipi litiliwe mkazo ili kuhakikisha kwamba uh, sintofahamu hii inapata suluhu? Kutokea kwa polisi kwa nguvu sana dhidi ya wananchi haijawahi tatua shida lolote, ukikumbuka huko Filipino, hata wanajeshi wachana na polisi waliweza wakatokea kujaribu ku hoesha hali kama ilivyokuwa kule Algeria, hakuna jeshi eh, kikosi chochote cha usalama ambayo imeweza ikanyamazisha wananchi <tutu> ambao hawajaridhika na hali ilivyo. Kwa hivyo kujitokeza kwa polisi kujaribu kuhoesha hali ya sintofahamu kule uh, itazuia, itazui tu kwa nafasi kidogo, kwa muda mfupi, lakini baadaye huenda kukawa eh, na hali ambayo ni ya kutoridhisha zaidi eh, wakati matokeo ya wa uchaguzi ambayo inaendelea itafanyika. Na Suba Chachil, umekuwa ukifuatilia chaguzi mbalimbali mbali barani Afrika. Aa, kwa kinachoshuhudiwa uh, huko Algeria kinatoa funzo gani barani Afrika? Bado tuko na hii hali ambayo viongozi wakishachaguliwa wanaendelea kuongoza hata eh, baada ya muda wao kuisha. Muda sio ile umepewa, ki umenyakua ume, ume, kwa nguvu kupitia kwa wanajeshi. Muda ni ule wa kidemokrasia. Huwezi ukaongoza wananchi katika maisha ya kisasa ikiwa hujatoa mamlaka kutoka kwao, na inafaa isikike kule Uganda, inafaa isikike kule Kongo Brazzaville na kwingineko, ambako marais wamekuwa wakihudumu katika uongozi kwa kupita muda ile ambao wananchi bado wangewataka kuwaunga mkono. Nam ni mtazamo wake Suba Chachel, mchambuzi wa siasa na mwangalizi wa chaguzi mbalimbali barani Afrika, ambaye alikuwa akizungumza na Sabina Mpelo wakati huu akiwa huko Nairobi nchini Kenya. Na sasa nimpe nafasi Sabina Crispin na Bigambo anakujia na makala ya habari rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia miaka hamsini na sita ya uhuru wa taifa la Kenya na onyo la Rais Uhuru Kenyatta dhidi ya watumishi wa umma ambao wanatumikia serikali lakini wakati huo huo wakiwa na huduma kando na sekta za serikali. Jina langu ni Sabine na Crispin na Bigambo, karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala hayaaaani kutoka Nairobi, Kenya. Na mi nafurahia sana kwa redio kwa sababu ya wakati, una muda ambao tunasherehekea sikukuu yetu ya tarehe kumi na mbili mwezi wa Disemba, na ambao ni siku kuu ambao huwa Nakumbuka wakati wa huru wetu, tuko na furaha kubwa sana kujua ya kwamba tumetoka mbali na ni kazi kubwa imefanywa kujenga nchi yetu. Kwa hivyo mimi ya, kwa hiyo miaka hamsini na sita ambao tumekaa ndani ya nchi yetu ya Kenya tunajivunia kwa sababu tulikuwa mbali na bali tuko ni mbali bado, ingawaji kuna hizi suala la ufisadi ambao unasumbua nchi yetu ya Kenya hasa e, kutoka kwa waliofanya katika serikalini na mi najua ya kwamba Hatuta garia rais sana kwa sababu ni kazi ngumu, na ijaazo saa hii ni mti ambao umekita mizizi, na ni jambo ambao nastahili kushughulikiwa kwa dharura, kwa maana ni jambo limeachiana kutoka kizazi na la kizazi. Lakini najua rais, haya ameanza kutulia mkaza, atakuja kumaliza haya mambo, na wale wengine wanakuja bado watakuwa kielezo, kwa maana nimeona mara ya e, kwanza mawaziri wakiwekwa ndani, mawaziri wakipotea, mawaziri wakifuatiliwa. Kwa hivyo mimi najua ya kwamba huu mkaza Uh, jina, naito, vahe, mbuka, uh, kwa majina anaitwa Azikambuka. Mi ni mwanahabari, kwa sasa hivi nipo Malindi, nimefika tu leo, lakini mi ni mkazi wa Nairobi. Uh, ningependa kusema kwanza, tunashukuru sana kwa sababu siku ya leo tumeweza kuona kuwa tumekumbushwa, tumepewa tume kumbukumbu za siku tuliweza kupata self rule hapa Kenya tunafurahia sana alafu, pia ningependa kuongelea kuwa tumeona um, rais wetu pamoja na pamoja na wabunge wenzake wamekuja pamoja ili kuelekeza uh, kuelekeza katika mkutano huu. Alafu pia ningependa kusema tunashukuru sana rais wetu kwa sababu leo ameweka wazi kuwa ako kipaumbele katika kupiga uh, vita dhidi ya ufisadi. Tumeona alivyoongea, amesema wakati watu walikuwa wanaiba, walikuwa wanaiba peke yao. Sasa hivi hakuna kitu kama mtu utakuja kusaidiwa. Kama ulikuwa peke yako, basi utaanguka peke yako, kwa sababu hapa Kenya sasa hivi tumepata shida sana kwa sababu ya ufisadi. Ningependa uh, uh, kusema pia kama uh, ek ekonomi yetu imeshuka sana, hakuna kazi, pesa ni shida, wananchi wanasumbuka sana. So ningependa kusema ni furaha kuu, kwanza kwa Wakenya, kwa sababu we can see, tunaona sasa hapo mbele kuna, we have like a future. Tunafurahia sana kwa kile rais wetu ame, ametenda. Pia ningependa kusema watu wote ambao wamemuunga wame mkono, leo nimependa pia kuwashukuru kwa sababu shida hii ni shida ya kila mtu, na ni sisi wenyewe katika nchi tunaisikia, tunahisi uchungu wakati mwingi, kwa sababu um, tumeona kila every area katika nchi yetu imekuwa na shida sana, si hospitali, si katika serikali, si hata katika mseme, um, um, elimu kumekuwa na shida sana. Sasa kwa hivyo tunashukuru sana rais wetu mm. Majina naitwa Sami Mlama, Kenya, lakini kwa sasa hivi nipo Dar es Salaam Tanzania kini nimeweza kufuatilia tukio moja kwa moja wakati ambapo Kenya imekuwa ikidumuisha eh, mwaka wa hamsini na sita tokea tulipopata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Hakika tumepiga hatua kwa masuala mengi, napona demokrasia Kenya hakika imekuwa kwa kiwango kikubwa kuna no. ule huru wa mwananchi kujieleza. Halafu jambo nyingine ambalo rais alizungumzia leo hakika ni jambo ambalo linaenda kutupiga jeki si wa Kenya, maanake unapata oh. wale watumishi wa umma ambao wamechaguliwa kulinda rasimali ya umma ndio wale ambao pia wanatumika na wale ambao wameenda kupora mali ya umma. Unataka wale badala wache sheria ifuate mkondo wake, na wale ambao wamehusika kwa kudhorofisha mali ya umma watiwe baroni, ndio hawa hawa wanatunga sheria na kuenda kuwatetea wale ambao wanadumisha Mkenya hivyo. Kwamba hilo jambo ambalo Uhuru Kenyatta alizungumzia kweli, sisi kama Wakenya tunahisi ametujali. Vitu ambao anaweza taka kutoa kwa Kenya wenzangu ni kwamba wazidi kuimarisha demokrasia, wazidi ku kujitambua kila uchao, wajue kwamba Kenya ni taifa ambalo lafaa kulindwa, kujengwa na liweze kufika kwa vile viwango ambavyo wale waliotupigania ukoloni walipokuwa wanataka tufike. <tikin> sana kutoka uh, Kisumu magharibi uh, wa mchi ya Kenya kwa uh, kweli leo tuliweza kusherehekea uh, miaka kumii na sita tangu Kenya kujinyakulia huru kutoka wabeberu uh, kutoka pale Uingereza uh, sherehe kubwa ya leo ilifanyika pale uwanja uh, wa Nyayo jijini Nairobi na rais wetu uh, rais uh, Uhuru uh, Kenyatta aliweza kuhutubia wananchi ujumbe uh, wake kuu uh, ilikuwa ni kuhusu ufisadi ambao imekuwa ni donda ndugu uh, katika nchi yetu tangu tunyakulia uhuru. Aliweza uh, kuzungumza uh, juu uh, ya wa, wa, uh, maafisa wa serikali ambao uh, uh, tena wanajihusisha katika kesi uh, za ufisadi, kama wakili kama uh, vile uh, kuna kesi ambayo uh, juzi iliweza kupelekwa uh, kotini ya gavana wa Nairobi uh, anaitwa Mike Sonko, na wakili wake ni wengi, walikuwa ni waafisa wa serikali wakiwa ni wabunge. So uh, rais kama alikuwa amekerwa, kwa sababu uh, katika vita uh, dhidi ya ufisadi uh, tena unapata ni waafisa wa serikali ambao tena wanaenda kutetea uh, wanaoshutumiwa wa, uh, kwa, uh, ufisadi hiyo. so, ini ilikuwa ni ujumbe uh, kuu katika sherehe ya leo. Mimi kwa upande wangu naweza nikasema hivi, hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta ipo sahihi kabisa, kwa sababu ndugu mtangazaji, utakumbuka mataifa mengi Asrika, Maslip, sasa, ya Afrika Mashariki na kwa hivi sasa yanapambana na rushwa. Kwa hiyo bwana Rais Uhuru Kenyatta aliamua kutoa hotuba hiyo akiwahimiza hao watumishi wa umma waache kujihusisha na, na biashara binafsi, kwa sababu haiwezekani wewe ni mtumishi wa umma alafu unakuwa na biashara yako sehemu nyingine, ndio mwanzo huo rushwa. Kwa hiyo naweza nikasema kwa upande wangu, Rais Kenyatta ipo sahihi kabisa. Nashukuru sana Sabina. Uh, kwa majina ni apeti ameka aivi, na simu hii naipokea nikiwa hapa Kenya, Kakamega. Na kwanza, hapi Jamhuri dei kwa Wakenya wenzangu wote jambo. Uh, la pili, miaka hamsini na sita imekuwa miaka kweli ya kupigana ili kujistawisha na kujiendeleza kama Wakenya ama Kenya kwa ujumla, kuweza kubadilika polepole pole, uh, kubadilika um, naongelea juu ya kubadilika kikazi uh, kubadilika kwa njia zote zile uh, na miaka hamsini na sita um, hadi sasa ningesema bado, ingawaje tumeendelea kama Wakenya. Kenya kama nchi, siwezi sema tuko pabaya ama tuko pazuri, lakini bado tunahitaji ule ile nguvu ya kuendelea kustawi ama eh, kimaendeleo. Na kimaendeleo nikisema kimaendeleo, namaanisha uongozini na pia um, kiuchumi na kuambatana na kauli ya uh, Rais wa nchi yetu hii ambayo alikuwa anasema wafanyakazi wa serikali kuwa na uh, shughuli zao za kibinafsi pia, mi nadhani kwamba kuna sababu ya hawa wafanyakazi kukuwa na shughuli zao za kando kando, na kuhudumu katika serikali, kwa sababu kama serikali ingekuwa inaafikia mahitaji yao vile ambavyo inafaa, hawangekuwa wanaenda kufanya shughuli zao zile za kikando za kibinafsi. Unaelewa? Lakini like sasa hapo, badala yake kukejeli ama kukataa, inafaa rais angeenda achunguze ama ajue ni sababu ipi ambayo inafanya wale wafanyakazi kufanya vile vile. Bada, badala ya kurusha lawama hapa na pale, no, no, no, no, no. Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili, na katika ujumbe mfupi, kulimbi Alex wa Mwanza, Tanzania, unasema hongereni sana raia wa Kenya kwa kutimiza miaka 56 ya uhuru na watakia sherehe njema kikubwa dumisheni amani. Vedasto Roma ni mkazi wa Nzega, Tabora, unasema hongereni wa Kenya na maadhimisho mema ya siku ya jamhuri. <tipulia> E, hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya habari Rafiki, ambapo hii leo tumeangazia miaka 56 ya uhuru wa taifa la Kenya na onyo la Rais Uhuru Kenyatta dhidi ya watumishi wa umma. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri nam shukran sana Sabina Crispine na Bigambo kwa makala haya ya habari rafiki. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe. Sina la ziada tu mbali kukutakia jioni njema la légende le quadra merci Seigneur Nam ni Grand Mopao Koffi Olomide na ngoma yake hiyo uh, na ndiyo natufikisha kwenye tamata matangazo kwa lugha ya Kiswahili, Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa Victor Robert Wille, from Mitambo alikuwa ni Samuel Batenzi. Tukutane tena kesho tukijali <mulise>