So, dakta, ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio, matangazo yetu haya leo jioni, miongoni mwa utakayasikia ni pamoja na licha ya kuahidi kukabiliana na vitendo vya rushwa na kudhibiti usalama mashariki mwa DRC, wananchi wa mtaka Rais Felix Tshisekedi kutekeleza ahadi zake kwa vitendo. Mazungumzo ya kujaribu kumaliza uhasama baina ya nchi ya Rwanda na Uganda yagonga ukuta kwa mara nyingine jijini Kampala. Na Rais wa Marekani Donald Trump awasifu wa bungi, awakashifu wa bungi wa Democrats kwa kujaribu kumwondoa madarakani habari kamili msikilizaji ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 2574577 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix tshisekedi ameapa serikali yake kupambana na vitendo vya rushwa na kuhakikisha usalama wanapatikana mashariki mwa nchi hiyo ambako makundi ya waasi yamekuwa yakiua raia. Katika hotuba yake kwa taifa aliyoitoa hapo jana, Rais Chisekedi amesema anatambua kuendelea kukithiri kwa vitendo vya rushwa miongoni mwa taasisi za serikali na kudai kuwa anaendelea kupata, anaelekea kupata dawa yake. Mbali na maswala ya rushwa, Rais Chisekedi amezungumzia swala la usalama mashariki mwa nchi hiyo, ambapo amesema jeshi linaendelea na operesheni za kuyatokomeza makundi ya waasi ambayo yameendelea kutatiza usalama kwenye maeneo ya mashariki. Wachambuzi wa maswala ya siasa za maziwa makuu wao wanaitazamaje hotuba ya rais Chisekedi? Rafael Bakemana anazungumza nasi akiwa kwenye mji wa Gisenyi nchini Rwanda. Ninafikiri hotuba yake haikukuwa mbaya, ninafikiri ilikuwa hotuba nzuri, na ninafikiri ni hotuba ambayo inaweza, kama wakongomani wakitaka, ni hotuba yenye kuwa na matumaini. Unajua, kwa muda mrefu wakongomani wamelalamikia sana habari hilo la rushwa na habari, hasa hilo la usalama mdogo katika majimbo haya ya mashariki, na kama rais akifikia kukwambia eti katika wilaya mojawapo huko Kalehe zaidi ya elfu moja mia elf saba na kumi na mbili wapiganaji wazamani wa Kenya, Rwanda, FDLR ati wameshikwa na sasa kurudishwa katika nchi yao, wakati hayo mengine kama hayo yalikuwa yameanza kufanyika Ruchuro na yanaendelea na Masisi na huko Minembwe. Ninafikiri ni, ni kuna matumaini. Naam, ni mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi wa masuala ya siasa za maziwa makuu, akizungumza akiwa kwenye mji wa Gisenyi kule nchini Rwanda. Raia sita wameuawa kaskazini mwa mji wa Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo ambako jeshi la serikali limeweka kambi maalum kwa ajili ya operesheni dhidi ya makundi ya waasi. Mtoto mmoja na mama mja mzito ni miongoni mwa raia waliouawa katika shambulio la usiku wa kuamkia leo ambapo wapiganaji waasi wa kundi la ADF wanadaiwa kuhusika. Msemaji wa jeshi kwenye eneo hilo amesema wapiganaji waasi waliokuwa na visu na mapanga waliwaua raia usiku wa kuamkia leo kwa kuwakatakata kabla ya kukimbia. Licha ya uwepo wa jeshi, mashariki mwa nchi hiyo, makundi wa asi, ya waasi yameendelea kutekeleza mashambulizi dhidi ya raia. Mazungumzo kati ya serikali ya Rwanda na Uganda kujaribu kumaliza uhasama uliopo baina ya mataifa hayo mawili yamegonga ukuta kwa mara nyingine, kwa mujibu wa waziri anayehusika na maswala ya kikanda wa Rwanda, Olivier ndungu, ndungu Hingirea, kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter amesema mazungumzo ya ndani yaliyodumu kwa saa saba na wenzao wa Uganda wameshindwa kupata suluhu. Amesema maswala tata kama ya kuhusu Uganda kuyaunga mkono makundi ya waasi na kuwashikilia kinyume cha sheria raia wa Rwanda sasa yatapelekwa kwa wakuu wa nchi hizo kuyajadili. RFI, Radio France Internationale. Nam, asante sana msikilizaji ulioko pale Bukavu mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako unaendelea kutegea sikio matangazo yetu haya kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Shukran pia kwa msikilizaji wetu ulioko pale uh, Kitwe na Lusaka pia nchini Zambia, ambako matangazo haya unayasikiliza moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Naitwa Imani Richard Makundi. Mahakama nchini Sudan imetoa adhabu ya kifungo cha miaka miwili kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Omar Hassan al Bashir, ambaye hivi leo alikutwa na hatia ya makosa ya rushwa na sasa atazuiliwa katika kituo maalum cha kurekebisha tabia dhidi ya washukiwa wa vitendo vya rushwa. Mwanahabari wetu Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. Akitoa hukumu hiyo, Al-Sadiq Abdurahman amesema Bashiri ametiwa hatiani kwa kosa la ufisadi na kumiliki fedha za kigeni na sasa atatumikia kifungo hicho la kituo cha wazee kama ilivyo kwa mujibu wa sheria ukifikisha umri wa zaidi ya miaka sabini. Kifungo hicho ataanza kutumikia baada ya kesi nyingine kumalizika, aliyoshtakiwa kwa kuamuru kuwaua raia katika maandamano yaliyochangia kumwondoa madarakani. Pia mahakama hiyo imeamuru kuchukuliwa kwa fedha za nchi mbalimbali zilizopatikana nyumbani kwake ambazo ni euro milioni 6.9 dola za Kimarekani laki 351,770 pamoja na paundi za Sudan milioni 5.7. Wakili wa Bashir, Ahmed Ibrahim, amesema atakata rufaa kupinga hukumu hiyo. Mashtaka hayo yanayomkabili Bashir hayana uhusiano wowote na, ya na, na mashtaka yanayomkabili katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ya mauaji ya kimbari, uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Mash, mshirika wa rais wa zamani wa Algeria Abdelaziz Butaflika amechaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo katika uchaguzi mkuu uliofanyika Alhamisi ya wiki hii na kugubikwa na maandamano. Punde baada ya kutangazwa mshindi, maelfu ya raia wa Algeria wamejitokeza kwenye mitaa ya miji mbalimbali ya nchi hiyo kupinga ushindi wake wakitaka kuondolewa madarakani kwa wanasiasa wote waliowahi kuhudumu chini ya Rais Butaflika. Abdel Majid Tubon aliwahi kuhudumu kama waziri mkuu wakati wa utawala wa Bouteflika na ni miongoni mwa wanasiasa wanaopingwa na raia. Wapiganaji wenye uhusiano na kundi la Islamic State nchini, la nchini Iraq wamekiri kuwaua raia wanne wa Nigeria waliokuwa inawashikilia mateka tangu mwezi Julai. Shirika la misaada la Ufaransa Action Against Hunger limesema kwenye taarifa yake raiya hawa wanne walikuwa ni miongoni ma mateka sit waliokuwa wanashikiliwa na makundi ya wapiganaji wa, wa kiislamu magharibi mwa nchi ya Nigeria, imeongeza taarifa hiyo. Shirika hilo limedai kuwa mfanyakazi wake mmoja na dereva ni miongoni mwa waliouawa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia katika9 31 Kamati ya sheria ya bunge la wawakilishi nchini Marekani hapo jana imepitisha rasmi ibara mbili za mashtaka ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump katika kura zilizopigwa kwa misingi ya kichama. Kamati hiyo imependekeza rais Trump aondolewe madarakani kwa makosa ya kukwamisha uchunguzi na matumizi mabaya ya madaraka. Hata hivyo, rais Trump amekashifu hatua ya wabunge wa Democrats akisema hawakuwa na ushahidi wa kutosha dhidi yake. Hii ni kutafuta mchawi, ni aibu, ni swala la kupandikizwa. Hakuna baya lilofanywa, sifuri kabisa. Ni kashfa, ni kitu ambacho hakikupaswa kuruhusiwa na ni kitu kibaya sana kwa nchi yetu. Na nawaambia siku moja atakuwepo rais wa Democrats na kutakuwa na bunge la Republican, na natabiri watakumbuka hili. Ni sauti yake, rais wa Marekani Donald Trump. Shirika la habari la Korea Kaskazini limeripoti nchi hiyo kutekeleza jaribio muhimu katika kituo chake cha satelit mjini Sohae, jaribio linalokuja wakati huu mazungumzo kuhusu mpango wake wa nyuklia na Marekani yakiwa yamekwama. Tangazo la Korea Kaskazini limekuja ikiwa ni siku moja tu kabla ya ziara ya mjumbe maalum wa Marekani kwa Korea Kaskazini, Stephen Began, kuwasili mjini Seoul, Korea ya Kusini, kwa ziara ya siku tatu. Mkutano wa Umoja Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi unaofanyika mjini Madrid, Hispania, unaelekea kumalizika bila ya makubaliano yoyote baada ya majadiliano ya usiku kucha baina ya nchi kutamatika huku zikiwa zimegawanyika pakubwa kuhusu namna ya kukabiliana na athari zake na kulipa gharama za kudhibiti. Wajumbe kutoka nchi tajiri, zile zinazochipuka na zinazochipukia, na zile zinazoendelea, zote zilikataa pendekezo lililowasilishwa na nchi ya Chile, mapendekezo ambayo yalilenga kupata mwafaka wa pamoja na wataalamu wa Umoja Mataifa wameitaka serikali ya Ugiriki kusitisha ujenzi wa vituo vya kuwahifadhi wahamiaji, wakati huu serikali ikipanga kujenga vituo zaidi kwa ajili ya kuwarudisha kwenye nchi zao wahamiaji wapya. Utawala wa Athens umesema inachofanya ni mkakati wake wa kukabiliana na wimbi kubwa la wahamiaji ambao wameifanya Ugiriki kuwa kitovu cha safari zao. RFI, Radio France Internationale. Asante msikilizaji ni saa 12 na dakika kumi kwa saa hapa Afrika Mashariki na mpisha basi Ruben Lukumbuka kwenye makala ya mtazamo wako kwa aliyojiri wiki hii. Radio France Internationale. Asante msikilizaji, ni furaha iliyoje kuwa nawe katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, ambapo tunakukumbushia habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Na miongoni mwa habari hizo ni pamoja na huko nchini Kenya, ambako mahakama katika mji mkuu Nairobi ilimwachilia kwa dhamana gavana wa jiji hilo Mike Mbuvi Sonko baada ya kufunguliwa mashtaka ya ufisadi sonko ambaye alikanusha mashtaka dhidi yake aliachiliwa kwa dhamana ya pesa taslimu shilingi milioni 15 za kenya na kuamuriwa kutorejea ofisi kuacha kujadili kesi inayo mkabili na, na kukabidhi pasi yake ya kusafiri mahakamani Douglas Ogoti ni jaji wa mahakama hiyo After baada ya kupitia maombi yote yaliyo mbele yangu, nimefikia uamuzi kuwa washtakiwa wote wana haki ya kupata dhamana. Masharti ya dhamana lazima yaheshimiwe kikamilifu. Ikiwa masharti hayatafuatwa, basi dhamana itaondolewa. Na mshtakiwa hatakiwi kuzungumzia kesi hii katika mitandao ya kijamii, na hili lichukuliwe kwa uzito. Wananchi huko Kenya wana mtazamo gani kuhusiana na kukamatwa kwa gavana Sonko? Moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nami naungana na Edwin Wate, ni msikilizaji wa idhaa hii akiwa maeneo ya Ngong. Mtazamo wangu kuhusu kumatwa kwa gavana wa Nairobi Mike Sonko, inafaa kabisa, huyu inaelekeza kwamba hii prosecuta huyu Noriju Haji anafanya kazi nzuri sana. Tunapata ya kwamba hao ah, watu ndio wanaiba pesa za serikali zaidi. Sasa Sonko abebe msalaba wake najuu mashtaka ah, na sisi wananchi tunahangaika hapa hapa chini. Hao ah, wengine, mi naweza sema namna hii, hao wengine vile tu hajapatikana zao. Sasa wote wacha waendelee kuchunguzwa, wote wakamatwe na sio kukamatwa na kuachiliwa kwa dhamana, waende kamiti. Ni mtazamo wake Edwin Wata, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. <mulia> ria nchi jirani ya Somalia, watu wasiopungua kumi waliuawa baada ya wapiganaji wa kijihadi kushambulia hoteli moja katika mji mkuu Mogadishu. E, jeshi la ulinzi la Somalia lenyewe lilisema kuwa lilifanikiwa kuwaokoa zaidi ya watu 80 wakiwemo maafisa wa serikali na wageni wa ambao walifikia katika hoteli hiyo mjini Mogadishu. Mwenda Mbijiwe ni mtaalamu wa maswala ya usalama na hapa anaotoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Bila shaka Alshabab kule Somalia bado lipo, ni jambo la kusikitisha sana kwamba bado ina uwezo wa kutekeleza mashambulizi kwenye mji wa Mogadishu ambao kwa pakubwa pamewekezwa na mataifa yote hasa yale ya AMISOM katika kuhakikisha hakuna Al-Shabaab pale, lakini kuzingatia e, vile ambavyo kumekuwa hapo awali bado pamekuwepo you know, wa, ma, wa magaidi hao wakifanya mashambulizi mbalimbali mbali. Utakumbuka shambulizi la mwaka wa elfu mbili kumi na saba, waliua karibu watu elfu moja na lile bomu lilipuka hapo mjini Mogadishu. Ni mtazamo wake Mwenda Mbijiwe, ni mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Juma hili nchini Burundi, wananchi katika miji mbalimbali walilazimika kufuata hatua za serikali za kusitisha shughuli za kibiashara ifikapo saa tatu usiku vilabu vya pombe na hata wafanyabiashara wa rejareja wote walitakiwa kufunga kazi ifikapo saa tatu usiku, lakini raia wao wanaona kama ni marufuku ya kutotembea usiku japo haijatangazwa wazi. Mwanahabari wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia ripoti ifuatayo. Wa kwanza kabisa kuichukua hatua hiyo alikuwa meya wa jiji la Bujumbura tarehe 22 Novemba mwaka huu. Fredi Mbonimpa ameitetea hatua yake ya kuvifunga vilabu vya pombe saa tatu jioni kuwa ya kiuchumi, akidai kwamba raia wakilala mapema watawajibika zaidi kazini. Wafanyabiashara husika wao, hata hivyo, wanalalamika kwamba hatua hii imekuja kuwafilisi na kuyumbisha biashara yao. Mfano kama mimi, natumika mbano. wakati alikuwa hajatoa hiyo hatua, sisi tulikuwa tunachuuza hata kazi sita saba, lakini kwa hiyo ile saa tatu ikifika, unaona kila mmoja na shimama yani wanaikaa wanaogopa, kama vile nchi haina amani. Kwa kweli ni shida tu, hizo ndizo saa za sisi kupata wateja. Sasa wakisema tufunge, sijui tutaishi vipi? Wakazi wa Bujumbura wao pia hawajafurahia, wanaiona hatua hii kama ya kiusalama, yaani kama marufuku ya kutembea usiku. Hatua hii ya meya inashangaza mno, wakati ambapo watawala kila siku wanaimba kuwa Burundi mna usalama. Je, dalili za usalama ni kumzuia raia starehe? hata hivyo Meya wa jiji la Bujumbura yeye, kauli yake ni tofauti kabisa. Baadhi ya mitandao ya kijamii imetangaza kuwa ni marufuku kutembea usiku, hii si kweli. Tumetaka tu kuwahimiza baadhi ya watu kwenda nyumbani mapema, na hivyo wapate muda wa kazi wa kutosha, baada ya hatua hiyo ya kuvifunga vilabu za pombe jioni mjini Bujumbura. Mikoa na maeneo mengine nao pia wameiga hatua wa hiyo hapa ni kama mji mkuu wa kisiasa wa Gitega pamoja na Muyinga mashariki mwa Burundi. Bigirimana, Bujumbura ri Kiswahili. Na huko nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, kwa juma hili shirika la kimataifa la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF lilitangaza kusitisha shughuli zake katika jimbo la Ituri kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama kwenye eneo hilo. Mwanahabari wetu wa Beni Erikson Luhembwe alitutumia ripoti ifuatayo. Hatua ya MSF kuhama imefuatia kifo cha mwandishi habari Novemba 2 Palwemba na shambulizi ya kituo cha WHO Biakato Novemba ishirini na nane iliosababisha vifo vya watu sita na uharibifu mkubwa. Ivenjadi ni afisa wa MSF katika timu ya mawasiliano. Kulikuwa majaribio ya kumtia ndani kituo cha afya cha Biakato main, na kwa msingi wa shirika MSF, hatujui kitambulisho cha watu hawa, ndio sababu tulisimamisha kwa muda shughuli zetu huku Biakato na kuhamisha timu zetu kwa muda. Kuhama kwa MSF kumeleta wasiwasi mkoani Kivu ya Kaskazini. Fredi Mbayahi ni msemaji wa mashirika ya kiraia mjini Mangina mpakani na mkoa wa Ituri. Inakuwa shida sana kwani leo idadi ya wa wagonjwa inaongezeka kuliko kushuka. Raia wa Ituri wanaombwa kuiga mfano wa wenzao. Ni mwito wa Daktari Prof. Profesa Muyembe. Tunaomba wananchi kuwa na mtazamo sawa kama watu wa Beni na Butembo na maeneo mengine ambayo maambukizi yamethibitiwa, na kwa msaada wa raia ndiyo tutafanikiwa kudhibiti janga hili, la sivyo litakuwa baya zaidi. Sababu ya utovu wa usalama, huwa inatokea baadhi ya matabibu upelekwa Biakato Ituri kwa helikopta na kurudi siku kwa siku. Erikson Luwembe, Beni, RFI, Kiswahili. Tukisalia nchini DRC kwa juma hili msikilizaji, muungano wa mashirika ya kiraia ulikwenda Hague, Uholanzi kuitaka mahakama ya kimataifa ya ICC kuanzisha uchunguzi wa mara moja kuhusu mauaji yaliyoripotiwa hivi karibuni mjini Beni na wilayani Beni mashariki mwa nchi hiyo. Mwenzangu Emmanuel Richard Makundi alizungumza na wakili Joseph Dunia Ruyenzi ambaye aliwakilisha mashirika hayo ya kiraia huko The Hague Uholanzi, na hapa anaeleza kilichojiri huko Hague Uholanzi. Sisi tunaonyesha kama responsabiliteni ya Nations Unis kwa sababu Nations Unis ndio iliomba. Uh, wakati ya mavita ya 1990, Nations Unis iliomba government ya Congo iweze kupokea kama waserikali wa kutoka Rwanda hiyo mainchi wakati wa kushu, kugeuzi ya ya wa president nchi za Grand Lac. Hata wakati vita za Afdele ya RCD zimeingia Kongo na chozi nii ilikuwa inajua kama hiyo vita zinafanyika kwa nini. Namuamini serikali ya Kongo kwamba inaweza kufanya uchunguzi na haki ikapatikana dhidi ya vitendo ambavyo vinaripotiwa, kwa sababu tangu mwaka mia moja makumi kenda na sita tangu Afdele hakuwa kuwa government ya, ya msimamo kabisa government inayoikaa vizuri hata arme hata justice, vitu vyote iko kama chantier, vitu vyote iko kwa ujenzi. Hakuyakuwa institution politique zenye zinasimama, ni kusema kama tungali tunatafuta njia, na kwa hiyo tuna lazima ya kupata msaada ya ICC, eh, Cour Penal International kwa justice, lakini pia nasio zili napoteza franga nyingi kwa humanitaire, napoteza franga nyingi kwa uchunguzi ya mamilioni Chapo, hiyo ingeweza kusaidia kwa kutia udemokrasia, kwa kutia kujenga arme, kwa kutia justice na kwa kutia polisi au kufanya makazi, ndio inaweza kumaliza magupe za arme dunia. Unadhani mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC itasikiliza ombi lenu na kulifanyia kazi na hatimaye kuanzisha rasmi sasa uchunguzi? Unaona, Fatou Bensouda akikubali ombi lenu, iko ngufu kwa sababu hiyo justice ya kulipe na iko ya complementarity ya kuongeza lakini sasa sisi ndio maana tumeweza kuzungumza na yeye kuonyesha kama kwa sasa hawezi hata kungojea kama e, justice ya Congo ina uwezo, kwa sababu wa grupe za arme wanatokea nchi tofauti, na justice ya Kongo iko justice tango makumi kienda na sita iko kwa ujenzi kama arme kama polisi. Na unajua kama justice cour penal international inatafuta wa commanditaire wa responsable wakubwa wakubwa, hiyo samaki kubwa kubwa ndio wenye nafanyisha hiyo vitu Namna wito wako ni nini kwa jumuia za kikanda ikiwemo ICGLR na jumuia ya Afrika Mashariki? Ni kusema kama iko vizuri kujifunza mkutano mkubwa juu ya grupe za arme kuest du Congo, kwa sababu sasa hiyo nchi inakumbwa. Unaona kama kuna magrupe ya arme ya kutokea nchi zote e, za gran lak. Ni kusema kama kuna responsabilite pia regionale ya CIRGL e, na nchi voise za za Congo Kusudi waweze kukaa pamoja watafute solution ya hiyo magrupe za arme kwa Kongo. Ni mtazamo wake wakili Joseph Dunia Ruyenzi, ambaye pia ni mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za binadamu la Pedehash lenye makao yake mjini Goma, mashariki mwa nchi ya DRC na ripoti ya masikitiko iliyotokea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa juma hili, msikilizaji, ni huko Bukavu, jimboni Kivu Kusini, ambako kuliripotiwa vifo vya watu 9 baada ya nyumba zao kufunikwa na maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha mashariki mwa nchi hiyo. Tangu Desemba 7 mwaka huu, jumla ya watu kumi na watatu wameshafariki kutokana na maporomoko ya udongo mwandishi wetu wa Bukavu William Basimike alitutumia ripoti ifuatayo. Tangu saa tisa usiku hadi saa nane za mchana, vijana hawa wanachimba juu ya kilima hiki cha Muhungu ya tatu upande wa Elakat kulikotokea mporomoko wa udongo, ili kujaribu kupata mwili wa mwisho uliofunikwa na miti wakati wa ajali hii. Kilima kilianguka na miti ilikuwa ndani ya kilima, yote ikaanguka. Tukio hili limesababisha pia watu watano kuumia vikali. Samsombo Gimbogi alikuwa ndani ya mojawapo ya nyumba zilizofunikwa, ameponea chupu chupu. Sehemu hii ilikuwa juu, nyumba zilianguka, sikusikii nje, tulizokutanisha bana tu pale, vyote vya masomo vyangu viliharibika, sina kwa kuikala Bazazi hali hii ya mimomonyoko ya ardhi kila mara kunaponyesha mvua, inaogofya wakazi wa Bukavu, mm. Fredi Bonane ni miongoni. Ingekuwa heri kuweza kuhamisha hao watu ambao wanapatikana kwa hii mahali. Jean-Jacques Bagabo ni kiongozi wa shirika la raia katika kata ya Ndendere, anataka viongozi waache tabia ya kuuza viwanja kiolela na kuchukua hatua zaidi. Akiongea kuhusu swala hili, mratibu wa dawati husika na ukingo wa raia hapa Kivu Kusini, Adolfe Bandeke, licha ya kuwa anakubaliana pia na wazo hilo la kuhamishwa kwa familia zinazokuwa hatarini, analalamikia pia ukosefu wa pesa za kufanya shughuli hiyo. Tuna mba hii ofisi yetu ipate msaada ili tuangalie namna gani tunaweza kuokoa hizi maisha za watu. Mtaalamu wa mazingira Mwalimu Rigobert Birembano ametaarifu kwamba msimu huu mvua ni nyingi kutokana na upepo unaotokea kwenye bahari ya Hindi, na anataka wakazi kuwa waangalifu hasa katika kujenga nyumba zao. Wakati wale walikuwa kutujengea mji wa Bukavu walifika, walichagua nafasi nzuri, hizo fasi zenye kunyooka tunaita sasa leo sisi kwenye mporomoko ya udongo iko tumejengea ndani, njoo kwenye shida iko. Katika mikutano ya dharura iliyofanyika ofisi ya meya wa Bukavu, imealika pia wakaazi kuwa waangalifu. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Katika kuhitimisha yaliyojiri nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili, rais wa DRC Felix Antoine Chisekedi Chilombo alipendekeza mbele ya wabunge kuwe na awamu mbili za kumchagua rais katika chaguzi zijazo katika nchi hiyo. Nimewaalika viongozi wa sekta na taasisi mbalimbali kutoka majimbo ikiwa ni ngazi ya ubunge na maseneta ili kuheshimu sheria za nchi, na wanapaswa kuondokana na vitendo vyote ambavyo vimesababisha majimbo kutoendelea. Tunastahili kurudisha uchaguzi wa urais kuwaniwa kwa, kwa awamu mbili, ili yule ambaye atakuwa amechaguliwa apate kuongoza nchi kwa uhuru na mawazo ambayo atakuwa ameyatoa ya, ya kubadilike kwa raia na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Msikilizaji, juma hili Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliakhirisha mkutano wake na viongozi wa nchi za Sahel hadi mwanzoni mwa mwaka ujao 2020 baada ya shambulio la hivi karibuni lililogharimu maisha ya wanajeshi 71 wa Niger. Ikulu ya Elise ilifahamisha kuwa rais Emmanuel Macron alikuwa tayari kukutana na viongozi wa nchi tano za Sahel Desemba 16 huko Ufaransa, na kwamba baada ya mashauriano na rais wa Niger Mahamadu Isufu, walikubaliana ku mkutano huo hadi mwanzoni mwa mwaka ujao. Nimechukua uamuzi huu hapo jana jioni pamoja na rais Isufu kuahirisha mkutano uliokuwa umepangwa kufanyika Jumatatu ijayo mjini Po kutokana na vifo vya watu wengi huko Niger. Nami inaungana na, na wananchi wa Niger katika msiba huu mkubwa. Hivyo mkutano na viongozi wa G5 Sahel umeahirishwa hadi mwezi Januari ambapo tutazungumzia kuhusu format ya Operation Barkan. Nitapata fursa ya kufanya majadiliano ya kina na washirika wetu wa Ulaya kuhusu swala hilo. Na katika uga wa kimataifa, kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi alikanusha madai ya kufanyika kwa mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa jamii ya Rohingya nchini mwake kauli ambayo aliitoa mbele ya mahakama ya juu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Suchi ambaye pia ni mshindi wa zamani wa tuzo ya amani ya Nobeli mwaka wa 1991 alipinga tuhuma zinazotolewa na serikali ya Gambia kuwa mwaka wa 2017 jeshi la Myanmar lililenga kuwaangamiza Waislamu wa Rohingya. Ni kwa vipi kunaweza kuwa na mauaji ya kimbari katika nchi ambayo inachunguza na kwa shitaki askari ambao wametenda makosa? Watu wanaolengwa hapa ni wanajeshi tu, lakini pia nawahakikishia, hatua zitachukuliwa pia kwa raia ambao wametenda makosa. Hakutakuwa na kuvumiliwa kwa ukiukwaji wa haki za binadamu katika eneo la Rakhine au penginepo nchini Myanmar. Karibu Warohingya mia moja walifikishwa katika mahakama nchini Myanmar. Wakili wao alisema tuhuma zilizotolewa dhidi ya wateja wake si za kweli, na kwamba zimesukwa kisiasa. Tumalizie makala haya na kilichojiri nchini Uingereza, msikilizaji. Chama cha Conservative kinachoongozwa na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu uliofanyika Alhamisi ya wiki hii. Akizungumza punde baada ya kutangazwa mshindi wa kiti cha ubunge, kiongozi wa chama cha Labour, Jeremy Corbyn alisema hatajiuzulu nafasi yake, lakini akasema yuko tayari kuwajibika Suala so la Brexit limedhihirisha wazi kuzua mjadala na kuigawa nchi, na natambua kuwa hili limechangia kupata matokeo ambayo chama cha Leba kimeyapata jioni hii nchi nzima. Kwa ushindi huu wa jumla ambao Boris Johnson ameupata, inamaanisha kuwa sasa ataweza kupitisha mswada utakaopelekea nchi hiyo kujitoa rasmi kwenye Umoja wa Ulaya maarufu Brexit. Johnson alikuwa na kauli hii: Get... kuhakikisha Brexit inatimia na sio tu Brexit, lakini kuiunganisha nchi na kujikita katika vipaumbele vya wananchi wa Uingereza na zaidi katika swala will, la NHS na ndiyo, tutaajiri wauguzi wapya elfu hamsini na tutajenga hospitali mpya arobaini. Ni sauti yake Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwaherini. Barabara ni saa 12 na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel richard Makundi. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotega sikio, matangazo yetu haya ya leo jioni Miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na wananchi wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamtaka Rais Chisekedi kutekeleza ahadi zake kwa vitendo. Mazungumzo kujaribu kumaliza uhasama baina ya nchi ya Rwanda na Uganda yagonga ukuta kwa mara nyingine jijini Kampala. Na rais wa Marekani Donald Trump awakashifu wabunge wa Democrats kwa kujaribu kumwondoa madarakani. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ameapa serikali yake kupambana na vitendo vya rushwa na kuhakikisha usalama unapatikana mashariki mwa nchi hiyo ambako makundi ya waasi yamekuwa yakiua raia. Katika hotuba yake kwa taifa aliyoitoa hapo jana, Rais Chisekedi amesema anatambua kuendelea kukithiri kwa vitendo vya rushwa miongoni mwa taasisi za serikali na kudai kuwa anaelekea kupata dawa yake. Mbali na maswala ya rushwa, Rais Chisekedi amezungumzia swala la usalama mashariki mwa nchi hiyo, ambapo amesema jeshi linaendelea na operesheni wa za kuyatokomeza makundi ya waasi. Wachambuzi wa maswala ya siasa za Maziwa Makuu wanaitazamaji hotuba ya Rais Chisekedi. Rafael Bakemana anazungumza nasi akiwa kwenye mji wa Gisenyi nchini Rwanda. Haikukuwa mbaya, ninafikiri ilikuwa hotuba nzuri, na ninafikiri ni hotuba ambayo inaweza, kama wakongomani wakitaka, ni hotuba yenye kuwa na matumaini. Unajua, kwa muda mrefu wakongomani wamelalamikia sana habari hilo la rushwa na habari hasa hilo la usalama mdogo katika majimbo haya ya mashariki na kama rais akifikia kukwambia eti katika wilaya mojawapo huko Kalehe zaidi ya elfu moja mia saba na kumi na mbili wapiganaji wa zamani wa Kinyarwanda FDLR ati wameshikwa na sasa kurudishwa katika nchi yao, wakati hayo mengine kama hayo yalikuwa yameanza kufanyika Ruchuro na yanaendelea na Masisi na huko Minembwe, ninafikiri ni, ni kuna matumaini. Ni sauti yake Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, akizungumza akiwa kwenye mji wa Gisenyi nchini Rwanda. Raia sita wameuawa kaskazini mwa mji wa Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, eneo ambako jeshi la serikali limeweka kambi maalum kwa ajili ya operesheni dhidi ya makundi ya wa waasi. Mtoto mmoja na mama mjamzito ni miongoni mwa raia waliouawa katika shambulio la usiku wa kuamkia leo, ambapo wapiganaji wa waasi wa kundi la ADF wanadaiwa kuhusika. Msemaji wa jeshi kwenye eneo hilo amesema wapiganaji waasi waliokuwa na visu na mapanga waliovamia raia usiku wa kuamkia leo na kuanza kuwakatakata. Licha ya uwepo wa jeshi mashariki mwa nchi hiyo, makundi ya waasi yameendelea kutekeleza mashambulizi dhidi ya raia. Na mazungumzo kati ya serikali ya Rwanda na Uganda kujaribu kumaliza uhasama uliopo baina ya mataifa hayo mawili yamegonga ukuta kwa mara nyingine mjini Kampala, kwa mujibu wa waziri anayehusika na maswala ya kikanda Rwanda, Olivier Ndughungireha kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter amesema mazungumzo ya ndani yaliyodumu kwa saa saba na wenzao wa Uganda wameshindwa kupata suluhu. Amesema maswala tata kama ya kuhusu Uganda kuyaunga mkono makundi ya waasi dhidi ya serikali ya Rwanda na kuwashikilia kinyume cha raia raia wake sasa yatapelekwa kwa wakuu wa nchi hizo kuyajadili. RFI, Radio France International. Asante msikilizaji, unaendelea kutegea sikio matangazo yetu. Ukiwa hapa Dar es Salaam, unatupata kupitia 90 FM ni masafa ya TBC FM. Shirika la habari la Korea Kaskazini limeripoti nchi hiyo kutekeleza jaribio muhimu katika kituo chake cha satelaiti kwenye mji wa Sohae, jaribio linalokuja wakati huu mazungumzo kuhusu mpango wake wa nyuklia na Marekani yakiwa yamekwama. Tangazo la Korea Kaskazini limekuja ikiwa ni siku moja tu kabla ya ziara ya mjumbe maalum wa Marekani kwa Korea Kaskazini Stephen Began kuwasili mjini Seul, Korea ya Kusini, kwa ziara ya siku tatu. Licha ya vikwazo vya kimataifa na vile vya Marekani, Korea Kaskazini imeendelea kutekeleza majaribio ya makombora ya masafa mafupi na marefu. Mkutano wa Umoja Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi unaofanyika mjini Madrid, Hispania, unaelekea kumalizika bila ya makubaliano yoyote baada ya majadiliano ya usiku kucha baina ya nchi kutamatika kuta huku zikiwa zimegawanyika pakubwa kuhusu namna ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi na kugharamia. Wajumbe kutoka nchi tajiri duniani, zile zinazochipukia na zile zinazoendelea, zote zilikataa pendekezo lililowasilishwa na Chile, mapendekezo ambayo yalilenga kupata mwafaka wa pamoja. Mkutano huu wa Madrid ulilenga kuja na azimio la pamoja litakaloonyesha nchi wanachama kuwa tayari kuwajibika katika kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia nchi na wataalamu wa Umoja Mataifa wameitaka serikali ya Ugiriki kusitisha ujenzi wa vituo vya kuhifadhi wahamiaji, wakati huu serikali ikipanga kujenga vituo zaidi kwa ajili ya kurudisha kwenye nchi zao wahamiaji wapya. Wataalamu hawa wamesema wamesema kuwa serikali ya Ugiriki kuendelea na sera hii ya wahamiaji inavunja misingi ya haki na kuiomba kusitisha ujenzi wa vituo vingine. Utawala wa Athens umesema inachokifanya ni mkakati wake wa kukabiliana na wimbi kubwa la wahamiaji ambao wameifanya Ugiriki kuwa kitovu cha safari zao. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 21, kilohertz mita bendi 13. Nam ni saa 12 na dakika 36 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Nampisha Victor Melekizedek like Kabuso kwa kujia na makala ya jukwaa la michezo. na asante sana mwenzangu Emmanuel Richard Makundi kwa kunikaribisha jioni hii. Na msikilizaji, popote pale ulipo, habari za jioni. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Jioni hii tumekuandalia mengi ambayo yametokea viwanjani wiki hii, lakini pia yale ambayo anatokea viwanjani leo Jumamosi. Na kuzungumzia mambo haya yote, naungana naye Boniface Osano, ni mchambuzi wa soka, anaungana nasi akiwa mjini Kisumu ni magharibi mwa Kenya. Karibu sana katika jukwaa la michezo bwana Bonifas Osano, na ni furaha iliyoje kuwa pamoja nao jioni ya leo. Asante sana kaka Abuso. Na asante, lakini pia tunaungana naye mwenzangu Fredrick Nwaka. Leo hakuweza kufika hapa studio, lakini anaungana nasi akiwa Dar es Salaam, katika vitaa ya Dar es Salaam. Karibu sana katika jukwaa la michezo bwana Fredrick nwaka. Asante sana, asante sana vitabu na mtuanzia Afrika Mashariki, michuano ya soka kwa nia taji la Afrika Mashariki na kati, Sekafa, inaendelea jijini Kampala nchini Uganda. Jioni hii Tanzania Bara imetoshana nguvu na ya kutofungana na Sudan katika katika mechi muhimu ya hatua ya makundi lakini mapema kidogo harambee stars ya kenya ilishinda zanzibar bao moja kwa bila hii ni michuano ya makundi lakini kwa namna mambo yalivyo kenya na tanzania bara zimekusha fuzu katika hatua nusu fainali pamoja na uganda kenya imeshinda mechi zote ilizocheza na kocha msaidizi wa harambee stars, uh, zedekia ziko otieno uh, baada ya, ya mechi ya leo alikuwa na haya kusema. Kuingia katika hatua ya nusu fainali kwa sasa, kitu muhimu ni kwamba tumekualify kwa semi fainali. Namba moja tulikuwa tunataka tuwe namba moja kwa, kwa, uh, kwa kikundi chetu, alafu tutajua baadaye nani tunacheza naye. We ndo naniambia ni Eritrea, sijaambiwa ofisiali tunacheza Eritrea, kwa hivyo siwezi anza kusema tunaenda kuchezana na Eritrea. Naam, ni matukio ambayo yamemsikitisha ya kocha wa Zanzibar Heroes Semedi Morocco ambaye miaka miwili iliyopita alifikisha timu hiyo katika fainali ya mchoni hiyo, lakini mambo yamekuwa sio mazuri uh, wakati huu, na yeye pia alikuwa na haya ya kusema. Nafikiri changamoto kubwa kwa timu yetu ni kukosa mechi fitness za timu ya taifa let's say, baada ya elfu mbili na kumi na saba ndio kwanza tumekutana wiki moja alafu tumekuja tena kucheza kucheza katika mashindano. Kwa hivyo si kitu cha rahisi katika mpira, sio? Nafikiri hata tulipokuwa tunaanza kucheza, mi naona tuna progresi kulinganisha mechi ya kwanza na, na, na, na leo mechi ya tatu, lakini kubwa ambalo linatuhukumu wachezaji wa Zanzibar ni ile, tukishakumaliza mashindano hayo, maanake hatukutani tena mpaka mashindano yanakuja. Timu aina gani? Nafikiri hiyo ni changamoto kubwa kwetu sisi. Hmm, hiyo ni kocha wa Zanzibar Heroes Semedi Moroko akizungumza baada ya mchuno huo dhidi ya Harambee Stars ya Kenya, na Juma Mgunda ambaye ni kocha wa Kilimanjaro Stars ya Tanzania Bara baada ya kutofungana na Sudani Kusini, naye alisema, amesema kwamba yupo tayari kwa mchuano wa nusu fainali, akisema kwamba wanawaheshimu sana wenyeji wa michuano hii ambao ni Uganda. Kwanza kabisa tunawaheshimu Uganda kama timu, halafu ndio wenyeji. Sasa yoyote atakuwa mbele yetu ndio mshindani wetu. Kwa hiyo tunaenda kujipanga na tutacheza na timu nzuri. Uganda watacheza kwenye uwanja wao nyumbani, watacheza na fans wao, watakuwa wana wa support. Lakini ukweli ni kwamba tunakwenda kujipanga kuhakikisha kwamba paka dakika ya mwisho tutapambana na kupata matokeo yaliyokuwa mazuri. Na huyo ni Juma Mgunda, kocha wa Kilimanjaro Stars ya Tanzania Bara, akizungumza baada ya mchuano dhidi ya Sudan jijini Kampala. Na uh, Boniface Sano, bila shaka hii ni michuano ambao umekuwa ukifuatia kwa karibu sana, ukiwapo Kisumu, tathmini yako ni ipi? Uh, ukianza kutoa maoni yako kuhusu michuano ya leo. Uh, kusema ukweli, uh, uh, mechi kati ya Kenya na Zanzibar tulitarajia kwamba Kenya ingeweza kupata ushindi, kuangalia mechi zao za kwanza, kucheza na Tanzania walipata ushindi. Uh, tena mechi ya pili ya kucheza na Sudan uh, pia walipata ushindi uh, lakini kusema kweli eh, mashindano kwangu si, eh, sidani imekuwa na upinzani eh, ya kutosha. Ukiangalia timu kama Ethiopia, DR Congo eh, Rwanda waliweza kususia eh, mashindano so uh, kiwango cha uh, ushindani eh, kwangu si uh, sema si, ya kwamba uh, imekuwa ya yeah, juu ukiangalia timu ya Sudan uh, hakuna uh, kuna baadhi ya wachezaji wao ambao wanachezea timu ya Al Hilal au, au, au kuweza kukuja kwa sababu unavyojua, wanacheza katika mashindano ya ya ya, ya mabingwa ya vilabu, so kwangu uh, uh, vile nimevyosema, kiwango cha ushindani kidogo lazima tuangalie, kwa sababu sijaridhika nayo na mwaka Zanzibar Heroes, unakumbuka miaka miwili iliyopita ilifika katika hatua ya fainali na kufungwa na Harambee Stars ya Kenya katika ile hatua ya penalti, na wameondoka mapema katika michuano hii, na kaka zao kutoka bara wao wameponea, unaweza kusema hivi, kwenye tundu la sindano, baada ya kutofungana na Sudan. Tathmini yako ni ipi kuhusu mambo yalivyokuwa, kusema kweli, Vita Abuso? Uh, sija mashindano haya nimeashuhudia kwa kiwango kidogo, lakini nachoweza kusema ni kwamba uh, timu ya Zanzibar kama ilivyo kwa ndugu zao wa Tanzania bara hawajawa na mashindano mazuri, na hii pengine imechangia na sababu ambazo hata mwalimu wa Zanzibar Hiro Emedi Moroko ameziainisha kwamba timu mara ya mwisho ilipokutana ni wakati wa mashindano ya mwaka elfu mbili na kumi na saba na wamekutana tena wiki chache kabla ya kuanza kwa mashindano kwa mwaka huu. Zanzibar utafahamu kwamba ni wachezaji wake walio wengi wamekuwa wakicheza katika ligi ambayo ni ligi isiyokuwa na wadhamini, na ni ligi ambayo ushindani wake umekuwa ni mdogo. Lakini zaidi wa ya yote wachezaji wake wengi wamekuwa hawapati nafasi hata kucheza mechi nyingi za kimataifa kwa maana ya kujumuishwa kwenye timu ya taifa ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya Tanzania Taifa Stars osha... kwa hivyo kile ambacho alikuwa mikionyesha miaka miwili iliyopita, wachezaji wake wengi ndo hawa hawa walikuwemo, kama akina Abdulaziz Makame, akina mm. Mdafiri Aya, akina Salum Seitoto, Mwinyi Haji Mgwali, na pengine tunacheza kusema kwamba ni mashindano ambayo yalikuwa na hatuwezi kuyalinganisha na yale ya mwaka elfumbili na kumi na saba. Msisimko ulikuwa mkubwa, hamasa, wachezaji walikuwa wanapewa posho, lakini kwa sasa ukiangazia kuna mambo mengine mengi ambayo si tu ya ndani ya uwanja bali pia hata nje ya uwanja ambayo naweza kusema kwamba yamesababisha matokeo ya namna hii ambayo tumeyashuhudia kwa Zanzibar kuweza kupoteza mchezo wa leo dhidi ya Kenya na kuaga mashindano haya. Lakini kingine ambacho nakiona ni ni kukosekana kwa msisimko wa mashindano haya. Utafahamu kabla tu ya kuanza kwake takribani eh, mataifa matatu kwa maana ya Rwanda eh, Ethiopia, Sudani yalijiondoa waliokuwa waalikwa. Timu ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo pia walikataa, walisusia ushiriki mashindano haya. Kwa hivyo ukiangalia kwa haraka haraka, msisimko umekuwa ni mdogo, watu ni kama vile hawajayapa ya kipaumbele kikubwa, na si ni mashindano ambayo unaweza kusema kwamba yamechukua attention ama yamebeba ya, ya umakini wa vyombo mbalimbali vya habari, kwa hivyo Zanzibar na bara ni kweli hawajawa na mchezo mzuri, lakini mm, no, kumekuwa na mambo mengi sana ya ndani na nje ya uwanja ambayo wanaweza kusema kwamba amepelekea eh, uwezo wao tunaoona kufikia sasa kama ambavyo tunaoshuhudia. Na kesho michuano ya hatua makundi inatamatishwa katika kundi A. Uh, timu ya Somalia itamenyana na Eritrea katika mechi ya kwanza kabisa mapema, na wiki hii Eritrea, eh, Somalia waliwashangaza Burundi kwa kuwashinda bao moja kwa bila, lakini baadaye Uganda watamaliza kazi na Jibuti, uh, mapema jioni kuanzia saa kumi jioni, uh, saa za Afrika Mashariki, na tutakupa matokeo hayo hapo kesho, uh, tukishayapata kutoka kule jijini Kampala nam Uh, kocha wa klabu ya soka ya FC Leopards kule nchini Kenya, Andre Kasambungo, raia wa Rwanda, ameandikia barua uongozi wa klabu hiyo na akatishia uh, kuondoka katika klabu hiyo. Gazeti la Daily Nation limeandika kwamba uh, kocha huyo amefikia uamuzi huo baada ya kutolipwa mshahara um, wa miezi mitano. Uh, bwana Osano, bila shaka ni suala la kusikilisha sana, na inaonekana klabu ya FC Leopards bado mambo yake ya kifedha hayajakaa vizuri kwa kweli ni jambo la kusikitisha. Uh, Kasabungo, ukiangalia vile uh, alivyoingia humu uh, nchini ya kuchukua usukani pale Leopards ilikuwa ni eh, Februari mwaka huu, na aliweza kuweka uh, jitihada kuona kwamba Leopards iliweza ku kuweza uh, kushindana katika ligi, lakini uh, shida kuu imekuwa ni uh, fedha, kwa sababu uh, mdhamini mkuu uh, wa Leopards uh, na uh, Gorumai uh, waliweza kujiondoa na kufikia sasa, eh, vilabu hizo mbili eh, hajaweza kupata mdhamini mwingine, so imekuwa ni shida sana kuwa kulipa eh, makocha, hata hata wachezaji hawajalipwa. So eh, leo eh, Kasambungu aliweza kutangaza eh, katika habari za hivi eh, pundi, akisema eh, ya kwamba ameweza ame, ame, ame kujiuzulu kwa sababu imekuwa ni vigumu kwake sana eh, kuweza kufanya kazi yake na hata kuishi humu uh, nchini bila fedha, na bila shaka ni suala ambalo linasikitisha sana na klabu kama FC Leopards uh, ni klabu ya za zamani sana bwana usano, ni klabu ambayo uh, uh, huku Tanzania wanasema ni klabu ya wananchi. E, kwa kweli ni kusoma kweli ni, eh, timu kama Leopard na Gor Mahia ni timu za kitambo na kila mtu uh, anatarajia ana kwamba hali yao ya kifedha haifai kuwe dini vile ilivyo saa hizi eh, lakini hiyo ndio ile tunasema uh, reality eh, kwa sababu hawajiwezi awa hawajimudhi. Na shida kuu ni vile uh, vilabu eh, mbili za Kenya kubwa wanaweza kufanya mambo yao, kwa sababu kufikia leo hawajaweza ile tunasema professionalism, ukiangalia vile kwa for example Simba wanafanya kazi yao pale Tanzania, e, ukilinganisha na vile vingine za Kenya zinafanya mambo yao, ni tofauti kabisa, na na kwangu hiyo ndio shida kuu e, e, katika hizi klabu mbili naam. Na katika nchi jirani ya Nam, Tanzania, timu ya Simba Sports Club ina kocha mpya Sven Ludwig Vandenbroeck kutoka kule nchini Ubelgiji na wakati huo huo kumetokea na taarifa ya uh, kusikitisha ama msiba. Katibu wa baraza la wazee uh, klabu ya Yanga uh, Ibrahimu Omari Akilimali amefariki dunia uh, leo kule Bagamoyo. Limekuwa uh, shabiki wa siku nyingi wa klabu ya Yanga na toka mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na sita bwana waka. Bila shaka ni mambo mawili ambayo yametokea wikendi hii nchini Tanzania. Naam kabisa, Victor Abuso. Na tukianza pengine kwa hili la la msiba Ibrahim Wakilimali, atasalia kwenye vichwa vya mashabiki wengi wa soka ni wa Tanzania na hususani wa klabu hizi za Simba na Yanga. Mmoja kati ya watu ambao walikuwa na mawazo mawazo ya kihafidhina, mawazo ambayo yalikuwa yanapingana kabisa na utashi wowote wa kuzifanya klabu za, za Simba na hususan klabu yake ya Yanga i, i, i, iende mikononi mwa mtu mmoja. Mfano mmoja kati aliyotoa, waleake, ya kauli yake mashuhuri lia ake za uhai wake ni kwamba Yanga haiwezi kukodishwa kama sufuria za sherehe, akipinga aki kabisa msimamo wa aliyekuwa mfadhili wa klabu ya Yanga Yusuf Manji wa kutaka kununua hisa asilimia sabini na tano za Yanga. Kwa hivyo alikuwa ni mtu ambaye ana ushawishi kwa kiasi, licha ya kwamba alikuwa si wa kiuchumi, lakini alikuwa kile ambacho nakizungumza kinazua mjadala na, kina na pengine hata kuleta mkanganyiko wa namna ambavyo yangenataka kupiga hatua kwa. Kwa hivyo ni mtu ambaye ataendelea kukumbukwa, na nimeona hata viongozi mbalimbali wa soka, wanasiasa na hata mamlaka soka Tanzania inayosimamia soka Tanzania TFF ikitoa no. salamu za rambi rambi, inaonesha kwamba alikuwa ni, ni, ni mtu wa namna gani katika soka la Tanzania. Lakini kwa hili la Simba kupata kocha mpya ambaye ni anatoka nchini Ubelgiji, nafikiri ni mwendelezo wa klabu zetu kutokuwa kufanya mabadiliko ya mara kwa mara ya walimu. Simba wanakuwa na mwalimu wa tatu ai ya kipindi cha miaka isiozidi miwili. Walikuwa na mfaransa Pierre Lechantre, akaja mbelgiji Patrick Aussems na sasa hivi anakuja mbelgiji mwingine. Kwa hivyo haya ni mabadiliko ambayo unatarajia kwa klabu kama Simba Yanga, klabu ambazo zina presha kubwa, mwalimu anatakiwa alete matokeo chanya. Kwa hivi karibuni Yanga pia walimuondoa Mwinyi Zahera kwa kile chachoeleza kwamba kwa ni kutoridhishwa na namna ambavyo timu ilikuwa ikichezwa na matokeo ambayo ilikuwa ikiyapata. Kwa hivyo ni, ni jambo la kawaida sana kushuhudia klabu kubwa kama hizi zikibadilisha walimu. Kilicho muhimu ni kwamba bado misingi ya klabu hizi inasimama, lakini mwisho yoyote, matokeo ambayo yanatafutwa basi yaweze kupatikana, kama yapatikani, walimu wanaadhibiwa. Na binafsi pengine naweza nikawalaumu Simba kwa sababu uamuzi waliochukua, nafikiri Mm, ndio endapo utaleta uta matokeo hasi kwa kwa kwa klabu kuelekea kampeni yake ya ligi ya Tanzania bara, nafikiri itakuwa ni changamoto kubwa zaidi kilinganisha na ule uamuzi ambao aliufanya kumfurusha kocha Patrick nam na. Tukisalia nchini Tanzania, wiki hii shirikisho la soka rais aliyekuwa rais wa shirikisho la soka nchini humo TFF Jamal Malinzi alipatikana na kosa moja tu kati ya ishirini ya uhujumu uchumi yaliyokuwa na mkabili na jaji aliyeamuru kwamba lipe dola za Marekani mia mbili na ishirini au aende jela miaka miwili maliza ambaye amekuwa akizuiwa tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba alikubali kulipa faini hiyo mm, kwa kosa la kugushi nyaraka na wakati kesi yake ikiendelea alikanusha mashtaka yote yaliyokuwa na mkabidhi na mwezi uliopita tu alifungiwa na shirikisho la soka duniani FIFA uh, kwa asirik, asirik, asijihusishe na maswala ya soka uh, kwa miaka kumi lakini pia alipe dola uh, kadhaa kwa hivyo ndio mambo yalivyotokea kule nchini Tanzania. Na iwapo ndo unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili, ni saa kumi na mbili dakika hamsini na moja ukiwa jijini Kampala nchini Uganda, sawa kabisa na hapo Mombasa nchini Kenya. Na iwapo unafuatilia ligi kuu ya soka katika mataifa mbalimbali kule barani Ulaya, mechi ya mapema ilikamilika kule nchini Uingereza, Liverpool wakishinda Watford mabomo mawili kwa bila. Baadaye Southampton wanacheza na West Ham United lakini kwa sasa ni wakati wa mapumziko. Mechi kadhaa zinaendelea, Chelsea na FC Bournemouth hadi sasa hakuna aliyeona lango la mwenzake, ni bila kwa bila. Lakini kule nchini Hispania, Granada wao walifungwa nyumbani na Levante, na wakati huu tunapozungumza ni wakati wa mapumziko kati ya Real Sociedad na Barcelona na nisare ya bao moja kwa moja. Kule nchini Malawi, Macmillan Walter Nyamilandu amechaguliwa tena kwa mara ya tano kuongoza shirikisho la soka nchini humo. Nyamilandu mwenye umri miaka 48 alipata kura 23, huku mpinzani wake wa karibu ambaye ni makamu wake James Samwenda akipata kum, kura 13. Hii inamaanisha kwamba Nyamilandu ataendelea kuongoza soka nchini humo kwa muda wa miaka minne ijayo. Bwana Bonfas, tathmini yako ni ipi kuhusu kilichotokea kule Malawi hivi leo? na inaonekana Nyamilandu toka mwaka elfu mbili na nne uh, wadau wa soka kule Malawi hawataki aondoke okay? <laughs> alifuatilia kwa karibu uchaguzi huo na wadau waliweza kusema kwamba maybe eh, James mwenda angeweza kutikisha uh, kutingiza kidogo Nyamilandu, lakini aliambulia patupu. Alipata kura kumi na tatu peke yake, kuingenyesha eh, Nyamilandu ya kura ishirini na tatu. Uh, imekuwa ni joto sana, hata kusikia uh, rais wa, wa FIFA uh, Infantino alifaa azuru pale uh, Malawi, lakini aliweza ku, kujiondoka katika msafara huo, watu wakisema ya kwamba ange- angeenda pale aweze kuinfluence hiyo uchaguzi uh, lakini hakuenda, so inakaa uh, watu wa Malawi wameamua ya kwamba Nyamilandu waendelee, lakini ukiangalia soka ya Malawi kidogo imekuwa ikididimia. Kuna wakati walikuwa wanasema kwamba hawana pesa ya kucheza mechi za kimataifa so. Uh, tungoje tuone ni kitu gani mpya Nyamilando wataleta. Naam, mm, <laughs> Bwana Waka, unao unasemaje kuhusu kilichofanyika leo? Nafikiri Nyamilando anabaki kuwa jabali la soka la Malawi. Huyu ni mchezaji wa zamani wa kimataifa wa Malawi, mtu ambaye anajua siasa za mpira kukaa madarakani barani Afrika kwa sasa katika kipindi cha miaka kumi na minne na umechaguliwa kwa mara ingine, nafkiri unahitaji utashi wa kipekee. Haya mambo ulikuwa unayapata kwa kina Isa Hayatu, unayapata kwa kina Konstantin Omar, unayapata kwa kina Dani Jordan uya Afrika Kusini, unayapata kwa kwa viongozi kadhaa wa soka, Amaju Pinnick walikuwa Nigeria, lakini nafikiri ni mtu ambaye ame- anaonyesha an, an, namna ambavyo amekuwa kikiutawala. Utafahamu kwamba ni mwaka mmoja tu uliopita alichaguliwa kuwa e, rais kuwa kuwa mjumbe wa kamati ya utendaji ya shirikisho la kanara duniani. Sa pengine mafanikio hayo kwa namna moja ama nyingine no. yameongeza CV yake, ambayo sasa hivi tunasikia tena anachaguliwa kuongoza soka la Malawi kwa miaka mingine minne. Unajua vio viongozi hawa wanapochaguliwa katika nyadhifa kubwa, nafikiri nawaongezea hata ule uthubutu kwamba hakuna mtu anaeweza kushindana naye kwenye soka la nyumbani, na ndiyo maana imekuwa akionea nafasi mbalimbali za utendaji ndani ya na, na... lakini tuangazie michuano ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa mwaka elfu mbili na ishirini kwenye taji la mchezo wa raga kwa wachezaji saba kule upande inaendelea mwisho wa wiki hii kule Cape Town, Afrika Kusini, na matokeo ya leo ni kwamba Kenya waliwashinda Australia alama kumi na mbili kwa saba. Ufaransa wakawagaragaza Scotland kwa alama 24 kwa kumi na tisa. Na tumalizie tu na soka kule nchini Kenya. Bwana Osano, tumesikia wiki hii kwamba uchaguzi ambao unasubiriwa wa FKF sasa utafanyika mweza Macha mwaka ujao. Kwa kifupi tu nini ambacho kimeendelea? Uh, uchaguzi ilifaa ifanyike huu uh, mwezi, lakini ile tunaita sports dispute tribunal uh, waliweza ku uh, Wahirisha walisema ya kwamba uh, ile eh, tume ya uchaguzi haikuwekwa pale vizuri. So uh, waliamua ya kwamba eh, watu warudi nyuma kidogo waweze kutengeneza tume ya uchaguzi na uh, juzi, uh, tuliona ujumbe kutoka CAF na FIFA waliweza kukuja Kenya, waliweza kujadiliana na washikadau, na waliamua ya kwamba na, mm. eh, uchaguzi lazima ufanyike eh, eh, mwisho ah, ah, ah, ah, mwezi wa tatu na mnafikiri tuachie hapo kwa leo. Asante sana Bonifasosano, mchambuzi um, wa soko ukiwa mjini Kisumu, magharibu mwa Kenya, na Fredrick Nwaka ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nawatakia jioni njema, asante, asante sana kaka Abuso nam asante msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi jioni ya leo. Mimi ni Victor Buso, namwona mwenzangu Emmanuel Makundi ameingia hapa studio upande wa pili kutamatisha matangazo haya na ekra, mchezo. <laughs> Abuso, na zamani tulikuwa naye katika jukwa la mchezo. Nipo Victor Abuso na unakumbuka Jumapili iliyopita tulikuwa pamoja na msikilizaji. Ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kutusikiliza kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, kwa niaba ya wote walioshiriki kuandaa matangazo haya ni kutakie jioni njema. Na msikilizaji, ni kibao kinaitwa Lift Me Up. I'm, I'm, fall in love, ni kibao kutoka kwake Nyashinski, msanii kutoka kule nchini Kenya, akitamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu ni wasa wetu mwingine wa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie jioni njema.