Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili za jioni na Afrika ya Kati ni saa kumi na moja za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za jioni hapo ulipo msikilizaji, mimi ni Fredrick Inwaka. Karibu na tuanze na muktasari wake. Rais wa Rwanda asema mgogoro baina ya nchi yake na Uganda utamalizwa kwa mazungumzo. Rais wa Uganda afanya mabadiliko katika baraza la mawaziri. Huko DRC watu 17 wapoteza maisha, maisha mashariki mwa nchi hiyo. Na kiongozi wa upinzani nchini Uingereza, Jeremy Corbyn aomba radhi kufuatia matokeo mabaya ya chama chake katika uchaguzi uliofanyika hivi karibuni. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya jioni awamu ya kwanza. Leo ni Jumapili, Desemba 15, mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili com na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema nchi yake inataka ushirikiano wa pamoja na mataifa mengine duniani na si upendeleo. Rais Kagame ametoa kauli hiyo wakati akizungumza katika kongamano maalum linalofanyika nchini Qatar, ambalo limewakutanisha viongozi wa serikali na taasisi mbalimbali za teknolojia na ujasiriamali. Hata hivyo, kiongozi huyo amesema licha ya kuwa saya tayari kufanya kazi na mataifa mbalimbali yakiwemo ya Afrika na Ulaya, hatapenda kuona baadhi ya mataifa ambayo viongozi wake wamekuwa wakitoa shinikizo kwa nchi za Afrika ikiwemo Rwanda. Akizungumza kuhusu uhusiano wa nchi yake na Uganda, Rais Kagame amesema mgogoro huo utapatiwa ufumbuzi kwa njia ya majadiliano na si vinginevyo. Abdurkali Mwatiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ah, mimi labda tu nimpongeze Rais Paul Kagame kwa kauli yake hiyo, kwa mgogoro ambao kusema kweli hauna ishara nzuri kati ya Kampala na Kigali. Hakuna mahala pengine ambapo wanaweza wakapata jawabu wala hakuna mtu mwingine yoyote anaweza kulitoa jawabu kati ya serikali hizi mbili, bali ni katika meza ya mazungumzo, na anaashiria kwamba anahitaji mazungumzo lakini sasa sijui upande wa pili kwamba ilikuwaje hayo mazungumzo. Ni watu wanaofahamiana, na mara nyingi kumekuwa na na mpango ya mazungumzo, na walishawahi kukutana ana kwa ana raisi eh, Kaguta Museveni pamoja na Paul Kagame, wakayaongea wakaya, tukadhani kwamba itakuwa ishafika katika hatua kubwa mpaka viongozi wa nchi wanakutana. Kwa hiyo tunaipongeza tu hiyo kauli, nadhani hii inaona ni kauli nzuri na inahitaji kufanyiwa kazi sasa ni sauti yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kufuatia tetesi za muda mrefu kuhusu baraza lake la mawaziri, Rais Yoweri Museveni wa Uganda amefanya mabadiliko ya baraza lake la mawaziri, mabadiliko yanayotajwa na wachambuzi kuwa ni mwanzo wa maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Katika mabadiliko hayo mawaziri saba akiwemo Chazi Bakabulindi aliyekuwa waziri wa michezo na Irene Muloni aliyekuwa waziri wa nishati na madini wakipoteza nyadhifa zao. Katika mabadiliko hayo, mkuu wa majeshi wa zamani Jenerali Katumba wa Malwa amehamishiwa wizara ya ujenzi na usafirishaji, huku Meja Jenerali Kahinda Otafire akihamishiwa wizara ya Afrika Mashariki kutoka wizara ya katiba na sheria. Baadhi ya mawaziri wamesalia kwenye nyadhifa zao ni pamoja na Sam Kutesa anayehudumu katika wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa. Dkt Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda, na anaangazia mabadiliko haya ya baraza la mawaziri. Mabadiliko yalikuwa yametarajiwa kwa sababu kila wakati kukiwa na nini, baada ya muda wa miaka mitatu au miwili unusu, huwa na mabadiliko ya baraza la na mawaziri. Nafikiri kutia nguvu katika utendaji kazi, na pengine mm, mahali fulani pamelegea, kwa sababu inaelekea uchaguzi, kushiriki kwenye uchaguzi alafu serikali inalaumiwa. Kwa hivyo lazima ni kukasa vivo zinaiza nati kila mahali kuona kwamba mawaziri na serikali nzima inatenda kazi ambayo itawapendeza na kuwafurahisha wananchi walioichagua serikali ya NRM. Huwa ni kutafuta ile nguvu mpya ambayo inaweza ka ikafanya kazi inayopendeza na, na kuongoza nchi, kwa sababu siku hizi wanaua wanaangalia sana kwamba manifesto ambayo wamewapa wananchi wakilie na kuona kwamba inatenda. Kwa hivyo ukifika mahali waone mambo yajenda mazuri katika wizara fulani, bila shaka huwa na mabadiliko ambayo yanaweza kuleta utendaji unaofaa. Ni D Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala, na anazungumza akiwa Kampala nchini Uganda. Watu kumi na saba wameuawa kufuatia mashambulizi matatu tofauti yaliyotekelezwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo vyanzo vya kijeshi vimebainisha. Msemaji wa jeshi Luteni Yules Ngongo ameambia AFP kwamba mashambulizi mawili yametekelezwa na wanamgambo wa Kodeko katika jimbo la Ituri, huku shambulizi lingine likitokea pembezoni mwa ziwa Albert na kusababisha watu saba kupoteza maisha, wakiwemo wanawake wanne. Luteni Nyongo amesema kwa sasa hali imedhibitiwa katika eneo hilo. Omar Kavota ni mchambuzi wa siasa na masuala ya amani na usalama na anazungumza akiwa Beni, mashariki mwa Kongo. Magaidi wa ADF ambao wanakabiliwa na jeshi la taifa, kwa kuweza kujihami, wanatoroka misitu na kujipenyeza katika vijiji, ili waendeshe mauaji, na hiyo ipelekee eh, raia waweze kufikiri kama hakuna jitihada zozote ambazo zinafanyika ku, kuwasaka ili waweze kuchonganisha jeshi na taifa ndio wanaendesha hayo mashambulizi sababu, tangu operation kali dhidi ya ADF tarehe thelathini Oktoba iliyopita hadi hivi sasa tumeshuhudia watu mia moja na sabini na tisa ambao wameuliwa na hao ADF katika mashambulizi kadhaa, na inaonekana kuwa ni jitihada zao kuonyesha kuwa jeshi halifanikiwe kuwafyeka eneo la mashariki mwa Kongo limekuwa likikabiliwa na mtanziko wa usalama ambapo mashambulizi ya wasi kwa miaka kadhaa sasa yamekuwa yakitekelezwa na wasi ambao wanawania umiliki wa maeneo muhimu yenye rasilimali za madini. R -R -F -F -E. Radio France Internationale, barabara ni saa 12 na dakika saba Afrika Mashariki. Wanamgambo wa kundi la Boko Haram wametekeleza mashambulizi yaliyoua watu 19 katika mji, katika jamii ya wafugaji kaskazini mashariki mwa Nigeria. Vyanzo vya kiraia na kijeshi vimeambia shirika la habari la Ufaransa, AFP. Jamii ya fulani Fulani, ambao ni wafugaji, mara kadhaa wamekuwa wakilengwa na wanamgambo wa Boko Haram katika eneo la mpaka baina ya Nigeria na Kamerun. Mashambulizi ya mara kwa mara yanayotekelezwa na Boko Haram nchini Nigeria na katika mataifa ya niger mali na cameroon kufikia sasa amesababisha watu elfu 35 kuuawa na, na karibu watu milioni mbili kukimbia makazi yao rais wa mali ibrahimu boubakar keita ameanza mazungumzo na viongozi wa makundi ya kisiasa makundi yenye silaha sanjari na makundi ya kiraia kwa lengo la kutafuta suluhu ya migogoro inayolikumba taifa hilo Mazungumzo hayo ya kitaifa yameanza jana katika mji mkuu wa nchi hiyo Bamako na yanatajwa kama fursa ya kutibu majeraha ya mashambulizi ya makundi yenye silaha na yale ya kikabila ambayo yamesababisha mamia ya watu kuuawa. Hata hivyo, kiongozi mkuu wa upinzani Sumaila Cisse amekataa kushiriki mazungumzo hayo aliyosema hayana maana kisiasa. Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji uliopo Kigali nchini Rwanda, ni saa 11 na dakika 8 ikiwa maeneo ya Nyamirambo. Mkutano wa mabadiliko ya tabia ya nchi ulioandaliwa na Umoja wa Mataifa umemalizika leo huko Madrid nchini Uhispania, huku makubaliano kadhaa yakitiwa saini kufuatia mazungumzo ya wiki mbili. Mkutano wa Madrid umeshindwa kufikia makubaliano ya kanuni za kimataifa za kusimamia upunguzaji wa hewa ya kabon ambayo ilikuwa sehemu muhimu ya makubaliano ya Paris ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Baadhi ya makubaliano hayo ni kupunguza ongezeko la joto kutoka nyuzi joto mbili hadi nyuzi joto moja nukta tano. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres ameelezea kusikitishwa kwake na makubaliano yaliyofikiwa katika mkutano huo. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Leba nchini Uingereza Jeremy Corbyn ameomba radhi leo Jumapili kufuatia matokeo mabaya ya chama chake katika uchaguzi mkuu ambao umempa mamlaka waziri mkuu Boris Johnson kuiondoa Uingereza katika umoja wa Ulaya. Licha ya kuomba radhi, kiongozi huyo amevishutumu vyombo vya habari nchini Uingereza kwa kile alichosema kwamba ni kuwezesha chama chake kupata matokeo mabaya tangu wakati wa vita ya pili ya dunia. Matokeo ya uchaguzi huo yana maana kwamba chama cha Conservatives kinachoongozwa na waziri mkuu Johnson naweza kumaliza mchakato wa uingereza kujiondoa katika umoja wa Ulaya, mchakato uliokwama kwa miaka mitatu sasa. Na mwigizaji wa sinema wa Ufaransa Anna Karina amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 79. Kifo chake kimetokea leo katika hospitali moja mjini Paris baada ya kuugua maradhi ya saratani. RFI. Radio France Internationale. Barabara ni saa kumi na mbili na dakika kumi, ukiwa Arusha kaskazini magharibi kaskazini mwa Tanzania. Ali Bilali ameshaingia hapa kukuletea makala ya changu chako chako changu. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu hapa Radio France Internationale, idhaa ya Kiswahili. Nina furaha tele kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, mila na tamaduni tofauti, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienveni, karibu. Hii leo mpenzi msikilizaji inazungumzia kuhusu jumuiya ya nchi tajiri duniani maarufu kama G7 ama G7 ambazo hukutana na kujadiliana kuhusu ushirikiano wa kiuchumi wa nchi hizo saba ulioanzishwa mwaka 1975 baada ya kuwa na nguvu kubwa zaidi ulimwenguni na ambazo zinashikilia thuluthi tatu ya utajiri wote wa dunia. Nchi hizo ni pamoja na Ujerumani, Kanada, Marekani, Ufaransa, Italia, Japan na Uingereza. Umoja wa Ulaya pia unawakilishwa katika kundi hilo la G7 ama G7. Mkutano wa kilele wa G7 huwaleta pamoja kila mwaka wakuu wa nchi au serikali za nchi hizi na vile vile marais wa tume na baraza la Ulaya na pia kwa shughuli maalum wawakilishi wa nchi zingine au vyama vingine vya wafanyakazi walioalikwa kushiriki. Kwa mwaka mzima G7 ama G7 ina ratiba ya shughuli nyingi katika nchi mwenyeji ambapo wahudumu na viongozi wa mishen hukutana katika kila sekta: uchumi na fedha, ulinzi na usalama wa kimataifa, elimu, mazingira, maendeleo na kadhalika. Kwa hivyo huandaa programu ya mkutano wa kilele wa mwaka na kisha kutekeleza mipango iliyochukuliwa katika mkutano huo. Kwanza iliitwa G5 ama G5, kisha kwa muda ikaitwa G6 ama G6, wakati iliundwa mnamo mwaka 1975, kama ilivyokujuza hapo awali, na haraka ikawa G7 ama G7 baada ya Kanada kujumuishwa mnamo mwaka 1976. Kundi hilo lilipanuka zaidi baada ya Urusi kuongezwa mnamo mwaka 1997 na kuwa G8, ama G8. Urusi iliongezwa katika kundi hilo kutokana na ushawishi wake wa kisiasa, sio kutokana na uzito wake wa kifedha, lakini kuanzia pale Urusi ilipotangaza kuunga eneo la Crimea kuwa upande wake Machi 2014 Nchi za G7 na jumuiya ya Ulaya zilisimamisha Urusi kwa muda kutoka kundi hilo na kurejea kuwa G7 baada ya mkutano wa viongozi wa jumuiya hiyo uliofanyika huko Hague nchini Uholanzi kuchukua uamuzi huo. Baadaye, maafisa kadhaa wa G7 walisema kwamba Urusi inaweza kurudi kujiunga tena na kundi hilo lakini mwaka 2017 Urusi, baada ya kusimamishwa kwake mwaka 2014, ilitangaza kujiondoa moja kwa moja. Mikutano hii inachangiwa na harakati za wabadilishanaji ambazo zinauliza uhalali wa G7 na kuutuhumu kuwa unataka kuongoza ulimwengu kwa kuunganisha nchi kati ya nguvu kuu za kiuchumi, kuongeza kwa kila mwanachama usha ushawishi wake kwa masoko ya ulimwengu kwa madhumuni ya matumizi ya utajiri kwa dharau na uharibifu wa nchi zingine, hii ikiweka sera ya msukumo wa kineoliberali walakini. Mikutano hii ni jukwaa la majadiliano ya kawaida kati ya wakuu wa nchi na isiyo rasmi, inakuza ushirikiano hadi kiwango cha juu na kuweka malengo ya kawaida <mulia> Maduni, leo nakuletea utamaduni wa watu wa kabila la Wadatoga. Wadatoga pia huitwa Wataturu au Wamangati ni kabila la watu wa Kenilotiki ama Nilotike kwa Kifaransa. Nchini Tanzania wanaishi hasa katika mikoa ya Manyara, Mara, Arusha na Singida. Lugha yao ni Kidatoga ingawa lahaja zake zinatofautiana kiasi kwa kufanya maelewano kuwa magumu. Na leo tunazungumzia kuhusu utaratibu wa kumwoza binti wa Kiratoga, na ambapo mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na mmoja kutoka kabila hilo ambaye ameanza kwa kujitambulisha. Mimi naitwa Kristina Rumai kutoka kata ya Yasi, wilaya ya Ngorongoro. Mimi ni Mdatoga. Sisi kikwetu, kuozwa kwa msichana, jambo la kwanza ni wa, wanaume wanakuja kutoa posa hata kumi au zaidi kumi. Nini, ngombe? Ah, ah, yani wanaotaka kumwoa kuja kutuma posa ni wengi tu, wanakuja nyumbani, kila mmoja anaomba posa yake. Baada ya muda mwe baba mwe na, na hao kumi wanakuja kwa wakati mmoja au kila mmoja atakuja kwa wakati wake? Kila mmoja atakuja kwa muda wake, lakini hata mwingine atakuja asubuhi, mwingine atakuja mchana, wanaweza akakutana wote hapa. Kila mmoja anasema neno lake la kwamba niwe mojawapo wa watoto wako katika familia yako. Na, na, na binti wanajuaje kama tayari binti ikafikia kwenye eh, kuolewa ama binti anafaa, wana, wanaona wanafaa kumwoa? Wanajua kwa vile wanajua kwamba ameshakuwa amekuwa mkubwa, wamemlea vizuri na wamemtunza kiafya, namna unavyojua mpaka anakuwa msichana mkubwa kabisa, hata wewe unamwona kabisa ameshajiweza mwenyewe, basi wanatuma posa. Baada ya muda au mwaka mmoja, mzee baba mwenye nyumba atawaita wazee wanyumbani wa kama vile ukoo, watakaa pamoja sasa waanze kuhesabu, jamani, fulani na fulani na fulani, kiasi waliopo pale, tumpe nani? Sasa kuna jambo pengine, kuna baba ambaye amefiwa na mke wake, ana mke huyu, atakuwa kipaumbele. Kwa nini? Kwa sababu kuweze kurudisha ile familia, kwa sababu amekuwa mjane kwa hiyo wanamrudishia familia ili aweze kuwa na familia tena, baada ya mke wake kufariki. Na baada ya hapo, wakisha wampa, wanakubaliana kwamba sasa tunampa fulani, wanampa fulani. Na sio kwamba atampeleka leo, hawezi kumpeleka leo, anaweza kakaa hata mwaka hapo nyumbani. Na pia kwa nini, kwa nini anatumia muda mrefu kwenda kwa mume wake? Haina haraka, labda pengine amepeana, ni kiangazi, wanasubiria mpaka mvua inyeshe, ndio sasa wampe. Wakati huo kuna chakula ya kutosha, kuna maziwa ya kutosha, kuna samli ya kutosha, kwa hiyo wanapeana wakati huo. Pia ni kwamba, isiwe ni kwamba mtoto anafika kwa watu anaanza kupauka kwa ajili ya kiangazi, unaona hiyo, aendelee kung'aa kuwa mama hapo nyumbani pia kama kuna mvulana pengine, nyumba hii familia hii, watoto wa kiume labda hamna wa kiume, au yupo bado ni mdogo huyo mvulana, ambaye amepewa huyo msichana atakuja nyumbani ana, kwani anaweza ikatolewa posa kwa kijana mdogo, anaweza katoa posa kwa binti ambaye tayari kishafikia kwenye kuolewa? Hapana, yani maana yake ni kwamba ili kutuma posa mwingine ana, anatuma posa hiyo baba, labda wakati wanachagua wale mchumba wa, wa mtoto wa kike, kuna aina hizi kuna aina hizi. Kwanza, labda kuna aliyefiwa na mke wake, ni mjane huyo, atapewa kipao mbele. Pili, wataangalia pia familia hiyo inaishije. Tatu, wataangalia pia hiyo familia ina uwezo wa kiasi gani, uwezo wa kifedha au uwezo wa nini wa mali alionayo, asi ni mifugo. E, mifugo labda hata pesa au nini, uwezo wa aina yoyote ile. Cha nne inawezekana huyo kijana hapo nyumbani kwa binti, mtoto wa kiume ni mdogo au hamna kabisa, huyo kijana bado kupewa. Huyo msichana anaweza kaletwa nyumbani akakaa nyumbani mpaka siku hiyo atakapopewa, atakapoambiwa sasa, mpeleke mke wako ataenda ata, ata, ata kwao, atakuja na kina mama atakuja na vijana na wenzake. Unaona, hii shanga hii ni maalum. Aa, ni shanga naona msikilizaji ni shanga yenye njano na bluu. Njano na bluu na hii unaona? Hii ni maalum. Kwa hiyo atakapoenda kule akaja na ndugu zake watamvalisha shingo siku hiyo rasmi na msichana siku hiyo ndio atalia mpaka kesho yake. Kwa nini alie? Ya, alia kwa sababu anaanza kuachana na wazazi wake, anaanza, anaenda kuanza familia nyingine ya kwake sasa. Kwa hiyo hata ndugu zake au wasichana wenzake watakuja, watalia wote pamoja. Kesho yake, wazee wanakusanyika na kina kinamama, inakuwa ni sherehe sasa. Jambo la kwanza watakalofanya siku hiyo watamwogesha wakimaliza kumwogesha, watamvalisha shanga kila aina zote na kumvalisha hii kitu hiyo nini, naona kama ni ngozi ngozi, ngozi ambayo imetengenezwa ni watoto wa kike katika ujana wake, ndio anatumia hii. Na jambo la kwanza siku ile ya kutoka ndio hii ya kwanza, kitu cha kwanza kuvaa. Sikilizaji, hayo ni mavazi yanazungumziwa, hmm. basi akitoka hapo sasa, ikifike ule muda, umesha muogesha, wamemvalisha, saa ya kutoka, wanamti kande, kuna vile viatu vya ngozi, anatengenezea viatu vya ngozi, yaani ndio siku hiyo atatoka naye. Wakati anatoka wana, wakina mama wanaweka ngozi kama vile bibi harusi wanaweka kanga, anakanyaga e, kanga au zuria kwa mjini, ye, ye, wanakanyaga wanampeleka mpaka wanamtoa nje na hizo ngozi, kifika kule mlangoni wanarudisha ngozi, msichana anachukuliwa na wale na wenyewe wanavyomchukua wanakuwa na taratibu gani? ni sherehe siku hiyo ama ni nini kinafanyika hapo nyumbani kwa baba msichana, ndio sherehe? Aa, wenye huko, endanayo, kakao, mwaka, kwao, Lakin... na wenyewe watamchukua huko wakaenda nayo, wanaweza kakaa mwaka mzima sherehe ya kwao isifanyike. Na, na wakati anaondoka hapa nyumbani kwa wazazi wake, kwenye ile sherehe, ni vyakula gani vinatumika? Aa, kwa kweli hapa nyumbani kwa kiasili, unaona viatu? naona hivi ndio viatu e, ya kumvalisha siku ile anapoenda kwa mme wake. Msikilizaji, nimeonyeshwa viatu hapa, ni ngozi ambayo ime, imesukwa na mikanda e, kama kwa kizungu utasema sandals mm, kama sandals. Sawa na, na wakati huo atavalisha hivyo ngozi, ataenda nayo mpaka nyumbani kwake kwa mme kwa wake, atafika kule. Chakula unayouliza chakula, itapikwa chakula cha kawaida tu ya kinyumbani nini, nini, nini. Wanatoga ni ugali, maziwa, samli, ile mafuta ya mifugo ndio inatumika sana, alafu kuna kichungu maalum kwa ajili ya kuwapikia wale wanaompeleka msichana. Haiwezi chakula ikapikwa kwenye, kwenye sufuria, watapika kwenye hii kitu hii, chungu, chungu na kuweka mafuta ndio watakula, na watakula. Wakimaliza wanaenda kusimama nje kule, watamsubiria binti yao kule nje, huyo mke wao watamsubiria. Wakishatoka ndio wanampeleka kule hasa kule nyumbani kwa mme wake. Atakapofikishwa anaitwa sibed, sibed mm, sibed, ikiwa na maana ya kwamba bado ni, ni, ni mwali ambayo hata ni bibi harusi ambayo hata ngoma yake bado haijapita. Haa. Na hiyo ngoma inategemea, inaweza ikachezwa baada ya mwezi, baada ya miezi, baada ya mwaka. Lakini ina... shughuli anafanya kama kawaida, na anatumikia nyumba yake na anamtumikia mume wake kama kawaida, kama mke kabisa, ila hana nyumba siku, siku ile baada ya sasa sherehe ch yake ikishachezwa, siku hiyo anajengewa nyumba yake, ni pale sherehe inachezwa pale basi anakuwa mwanamke kamili. Aha, tayari anakuwa ameshafika kwenye nyumba yake. Na taratibu za sherehe kule zikoje? Nyinyi mtaalikwa upande, upande wa binti sana, wataalikwa upande wa binti, kina mama wataenda, majirani hapo, watu wote wa, ambao wataenda kina mama. Na wakifika pale, watatengenezewa mafiga yake. Baada ya hapo, kina mama watakula. Wakimaliza kula, wanawekewa mafuta kichwani ikiwa ina maana gani kwamba ni kwa bibi harusi? Aha, asante sana. ni kushukuru majina yako tena. Naitwa Christina Ruma kutoka kata ya Easi, wilaya Ngorongoro Ngoro. mwanamke wa Kidatoga. Sana, asante sana, asante. Tumalizie makala yetu haya na kipengele cha muziki. Kama unavyojua, mpenzi msikilizaji, maradhi ya Ebola yanatikisa maeneo kadhaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hamasa imeanzishwa na wadau mbalimbali wakiwemo viongozi wa serikali, mashirika ya kiraia pamoja na wanamuziki ambao wanahamasisha wananchi ambao baadhi hawaamini uwepo wa maradhi hayo, wakiamini kwamba yamepandikizwa kwa sababu maalum. Na kuletea hapa wimbo huu wa mwanamuziki nguli kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Ngiama Makanda, maarufu Werrason, anawahamasisha wananchi kujilinda na Ebola. Kama ujuavyo, mpenzi msikilizaji, mila na tamaduni za Kiafrika, watu husalimiana kwa kupeana mikono, jambo ambalo kwa sasa ni hatari kutokana na maambukizi ya virusi vya maradhi hayo ambayo huambukia kutokana na mtu mmoja hadi mwingine kwa kugusana. Hivyo wananchi wanahamasishwa kunawa mikono kila wakati. Werason anakwambia ebola tosala keba tosala fridam ezo boma ezo kipeteo papa mama Msikilizaji, acha tukomee hapa kwa leo kama una lolote barabarani. Saa 12 unusu Afrika Mashariki sawa na saa 11 unusu Afrika ya Kati. Hii ni Radio France International. Habari za hapo ulipo msikilizaji, na karibu katika ngwe ya pili ya matangazo ya jioni leo Jumapili. Mimi ni Fredrick Inwaka na tuanze na muktasari wake. Watu ishirini na wawili wa uwawa huko Beni, mashariki mwa Kongo. Rais Paul Kagame wa Rwanda asema mgogoro baina ya nchi yake na Uganda utamalizwa kwa mazungumzo na kiongozi wa upinzani nchini Uingereza aomba radhi kufuatia matokeo mabaya ya chama chake katika uchaguzi mkuu uliofanyika hivi karibuni. Karibu katika ngwe ya pili ya matangazo ya jioni msikilizaji. Leo ni Jumapili, Disemba 15 mwaka 2019. Tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na vilevile vile kupitia redio wa shirika Waasi wa Kiislamu wametekeleza mauaji ya watu ishirini na wawili katika shambulizi la kuvamia katika eneo la Beni, mpakani mwa Uganda, maofisa wa eneo hilo wamesema. Ripoti zinasema wanamgambo wa ADF wamevamia na kuwaua raia kwa kutumia mapanga. Kiongozi wa mkoa wa Beni, Donat Kibwana, ameliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP. Omar Kavota ni mchambuzi wa masuala ya siasa na masuala ya amani na anazungumza akiwa Beni mashariki mwa Kongo, magaidi wa ADF ambao wanakabiliwa na jeshi la taifa, kwa kuweza kujihami, wanatoroka misitu na kujipenyeza katika vijiji, ili waendeshe mauaji na hiyo ipelekee e, raia waweze kufikiri kama hakuna jitihada zozote ambazo zinafanyika ku, kuwasaka ili waweze kuchonganisha jeshi na taifa ndio wanaendesha hayo mashambulizi, sababu tangu operesheni kali dhidi ya ADF tarehe thelathini Oktoba iliyopita hadi hivi sasa tumeshuhudia watu mia moja na sabini na tisa ambao wameuliwa na hao ADF katika mashambulizi kadhaa, na inaonekana kuwa ni jitihada zao kuonyesha kuwa jeshi halifanikiwe kuwafyeka. Ni Omar Kavota, mchambuzi wa maswala ya siasa, amani na usalama, anazungumza akiwa Beni, mashariki mwa Kongo. Tukiisaria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wasiopungua ishirini na wanne wamefariki dunia baada ya maporomoko ya udongo kusomba mgodi wa dhahabu katika jimbo la Ituri, mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu Victor Robert Wille ana maelezo zaidi. Taarifa ya serikali ya DRC imeeleza hii leo kuwa timu ya waokoaji tayari imeopoa wa miili 24 na kuwaokoa watu wawili wakiwa salama. Waziri wa madini wa jimbo la Ituri, Diodone Apasa, amesema kuwa tukio hilo limetokea jana, na waokoaji bado wanaendelea kusaka miili mingine zaidi, na huenda idadi ya waliofariki ikaongezeka. Diodone Apasa amesema chanzo cha maporomoko hayo ni mfululizo wa mvua zinazoendelea kunyesha katika jimbo hilo. Watu waliofariki walikuwa wakifanya kazi katika mgodi wa ndio kilomita 40 kutoka katika mji wa Wasa kwenye eneo la Uele. Aidha, taarifa zaidi za serikali ya DRC zinaeleza kuwa maporomoko ya udongo pia yamesababisha watu 31 kufariki katika mji wa Bukavu jimboni Kivu Kusini kati ya Disemba 7 hadi Disemba 14 mwaka huu. Janga kama hilo mwezi Oktoba mwaka huu pia liliripotiwa kuua watu 31 kwenye mgodi huko Maniema, ukiachilia mbali watu wasiopungua 41 kufariki katika mji mkuu wa DRC, Kinshasa, kutokana na mvua kubwa zilizonyesha. Novemba 26 mwaka huu. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema nchi yake inataka ushirikiano wa pamoja na mataifa mengine duniani na si upendeleo. Kagame ametoa kauli hiyo wakati akizungumza katika kongamano maalum linalofanyika nchini Qatar, ambalo limekutanisha viongozi wa serikali na taasisi mbalimbali za teknolojia na ujasiriamali. Akizungumza kuhusu uhusiano wa Rwanda na Uganda, Rais Kagame amesema mzozo baina ya mataifa hayo utamalizwa kwa majadiliano. Abdulkalim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ha, mimi labda tu nimpongeze Rais Paul Kagame kwa kauli yake hiyo, kwa mgogoro ambao kusema kweli hauna ishara nzuri kati ya Kampala na Kigali. Hakuna mahala pengine ambapo wanaweza wakapata jawabu wala hakuna mtu mwingine yoyote anaweza kulitoa jawabu kati ya serikali hizi mbili, bali ni katika meza ya mazungumzo, na anaashiria kwamba anahitaji mazungumzo, lakini sasa sijui upande wa pili kwamba ilikuwaje hayo mazungumzo. Ni watu wanaofahamiana na mara nyingi kumekuwa na na mpango ya mazungumzo na walishawahi kukutana ana kwa ana Raisi eh, Kaguta Museveni pamoja na Paul Kagame wakayaongea wakaya, tukadhani kwamba itakuwa uta, ishafika katika hatua kubwa mpaka viongozi wa nchi wanakutana. Kwa hiyo tunaipongeza hiyo kauli nadhani, hii naona ni kauli nzuri na inahitaji kufanyiwa kazi sasa. Radio France Internationale, saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano. Wanamgambo wa kundi la Boko Haramu wametekeleza mashambulizi yaliyoua watu 19 kutoka jamii ya wafugaji kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mashambulizi ya mara kwa mara yamekuwa yakitekelezwa na Boko Haramu nchini Nigeria na katika mataifa ya Niger, Mali na Cameron, na kufikia sasa yamesababisha vifo vya watu elfu 35 na karibu watu milioni mbili kukimbia makazi yao. Rais wa Mali Ibrahimu Bubakar Keita ameanzisha mazungumzo na viongozi wa makundi ya kisiasa, makundi yenye silaha, sanjari na makundi ya kiraia kwa lengo la kutafuta suluhu ya migogoro inayolikumba taifa hilo. Hata hivyo, mazungumzo hayo yamesusiwa na kiongozi wa upinzani Sumaila Sise ambaye ameataja kwamba hayana maana kisiasa. Radio France Internationale. Katika uga wa kimataifa watu kumi na wanne wamepoteza maisha nchini Nepal baada ya gari walilokuwa limebeba maujaji wa madhehebu ya Kihindu kuacha njia na kuporomoka katikati mwa nchi hiyo. Ofisa wa polisi Praja Maharjan ameliambia shirika la AFP kwamba wamefanikiwa kuopoa miili ya watu kumi na wawili wakiwemo watoto wanne waliopoteza maisha. Mara kadhaa ajali za barabarani zimekuwa zikiripotiwa katika taifa hilo la Himalaya kutokana na uendeshaji mbaya na miundombinu mibovu ya barabara. Waandamanaji wenye hasira wameapa dhidi ya sheria tata ya uraia nchini India wakati huu watu sita wakithibitishwa kupoteza maisha katika mfululizo wa maandamano. Hali tete imesalia katika jimbo la Guwahati, wakati huu vikosi vya usalama vikiimarisha usalama katika eneo hilo. Sheria hiyo iliyopitishwa na bunge siku ya Jumatano inatoa mamlaka kwa India kutoa uraia kwa wahamiaji, kwa mamia ya wahamiaji walioingia nchini humo kutoka mataifa jirani ambao si Waislam. Na utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani wiki ijayo unakusudia kuwaondoa wanajeshi elfu nne nchini Afghanistan. Alhamis wiki hii Marekani ilisusia kwa muda mazungumzo na Taliban baada ya kushambuliwa kwa kambi yake ya anga kaskazini mwa mji wa Kabul. Marekani na wanajeshi zaidi ya elfu kumi na watatu nchini Afghanistan. Nam, barabara kabisa msikilizaji. Ni kiashiria tosha kwamba jukwaa la michezo sasa lipo hewani, ikiwa ni saa 12 na dakika 38. Mimi ni Fredrick Nwaka, na leo basi, katika makala ya jukwaa la michezo, tunakuletea uchambuzi wa kile ambacho kafu imekuwa ikikipigia upatu na chapua wakati huu, na ni swala zima la maadili na uendeshaji wa mchezo wa Kanada barani Afrika kwa kuzingatia taratibu na kwa ujumla tutatuama hasa hasa kuangalia kuangazia hukumu ambayo imetolewa na mahakama kima ya kimataifa ya usuluhishi wa masuala ya biashara na michezo, ambapo imetupilia mbali ombi ambayo lilikuwa limepelekwa na kampuni ya utoaji wa huduma za habari ambayo ilikuwa imeshinda tenda ya kuonyesha mechi za KAFU kwa maana ya masoko na, na, na, na haki za runinga ya lagarede ya nchini Ufaransa. Mimi ni Fredrick Nwaka na naungana na wachambuzi wa masuala ya michezo Juma Mudimi akiwa Tabora, magharibi mwa Tanzania. Karibu sana Juma, lakini pia vilevile vile, nimeungana na Riki Ogola. Huyu ni mwandishi wa habari za spoti wa kituo cha taifa nchini Kenya, KBC. Ee, Riki Ogola na Juma Mudimi, karibuni sana katika makala ya jukwaa la michezo. Bila shaka basi, ni kujuze msikilizaji dondoo za spoti kwa ufupi sana ni kwamba Uh, mechi za hatua ya makundi ya kombe la eh, mataifa ya nchi za Afrika Mashariki na Kati Sekafa zimetamatika nchini Uganda. Uh, Uganda imeishindilia timu ya taifa ya Eritrea mabao manne kwa moja na sasa wanafuzu, eh, Jibuti kumradhi, na wanafuzu katika hatua nusu fainali ambapo watakwenda kuchuana na Tanzania bara, lakini mchezo mwingine utakuwa ni baina ya Kenya dhidi ya Eritrea, mchezo ambao utachezwa pia wiki ijayo wakati huo huo sekafa wiki ijayo inatazamiwa kupata viongozi wake wapya huku mgombea wa urais akiwa ni rais wa shirikisho la kandanda la tanzania tff eh, wares karia ambaye ni mgombea pekee katika uchaguzi huo wiki hii shirikisho la soka duniani fifa limetoa orodha ya ubora wa timu za taifa za wanawake katika mchezo wa soka marekani imeendelea kuwa ya kwanza kwa mwaka wote wa 2019 na, na inamaliza mwaka katika nafasi ya juu ikifuatiwa na Ujerumani huku Holanzi ikiwa katika nafasi ya tatu. Nchi barani Afrika, Nigeria inaongoza lakini ni ya 39 duniani ikifuatiwa na Cameroon ambayo inaorodheshwa ya 49 ulimwenguni. Na taarifa nyingine za spoti, mwanariadha wa Kenya anayeshikilia rekodi ya dunia ya mbio za marathon Eliud Kipchoge ametunukiwa shahada ya, uda, ya juu ya udaktari wa falsafa huko nchini Uingereza. Chuo kikuu cha Exeter kimemtunuku uh, Kipchoge kwa kutambua mchango wake katika mchezo wa riadha na kugusa maeneo mbalimbali ya jamii. Na michuano ya mwaka 2019 2020 kuania taji la mchezo wa raga kwa wachezaji saba kila upande duniani naendelea mwishoni mwa wiki hii mjini Cape Town nchini Afrika ya Kusini. Afrika Kusini itakuwa mwenyeji baada ya kushinda taji la Dubai Series wiki iliyopita. Matokeo ya hapo jana, Kenya ilichapa uh, Australia kwa mikimbio kwa wicket uh, 12 kwa kwa pointi 12 kwa saba. Ireland ilitandika Samoa uh, pointi 28 kwa 14 na Ufaransa ilipata pointi ama alama eh, 24 dhidi ya 19 za Scotland. Na moja kwa moja basi, turejelee mjadala wa leo. Tunafahamu kwamba wiki hii kafu imeshinda moja kati ya uamuzi wenye utata sana, ambapo shirikisho la kafu lilivunja mkataba wa haki za masoko na luninga na kampuni ya Lagardere ya nchini Ufaransa, kufuatia mkataba huo kwenda kinyume na sheria za ushindani ama fair competition za nchini Misri. Awali kampuni hiyo ilisema kwamba inakata rufaa uamuzi huo, lakini uamuzi uliotolewa wiki hii mwishoni mwa juma unasema kwamba Kafu ilikuwa sahihi kuvunja mkataba huo kwa mujibu wa sheria za ushindani za Misri na kwingineko barani ya Afrika. Na katika taarifa yake Kafu ilisema kwamba imechukua uamuzi huo kwa manufaa ya mchezo wa kandanda na mashabiki wake barani Afrika. Nianze na Riki Ogola, ukiwa hapo nchini Kenya katika mji wa Nairobi, umepokea vipi hukumu hii katika kipindi ambacho wengi wanaitazama KAFU kama ni taasisi ambayo inajaribu kujisafisha? Asante hey, sana shukran mwaka jijini Nairobi na kupata swafi kabisa. Na unajua ni habari ambayo wengi wanasema na hali ya mshike mshike katika shirikisho hilo ambalo linajaribu kusimamia maswala ya soka ya barani Afrika, Ambalo kwa kweli limejaribu kwa muda wa miaka miwili iliyopita kujaribu kujisafisha kwa madai ya ufisadi ambayo amekuwa akilikumba shirika hilo uh, tangu muda huo ulipochukuliwa na Ahmed Ahmad kutoka nchini uh, Madagaskar, ukipenda Malagasi, na katika nyadhifa au wadhifa huo walipochukua Imetokea kwamba amekuwa akipigwa vita sana, maanake kuwa mmoja wa wale watu ambao wanajihusisha katika ufisadi kwa kiwango kikuu. Ila yeye mwenyewe wakati alipokuwa anachukua hatamu za uongozi katika shiriko sh, eh, shirikisho hilo la CAF akawa amesema kwamba anajaribu kuwekelea vigezo na kujaribu kubadili, kubadilisha eh, au kuweka mabadiliko kuhakikisha kwamba eh, le shirika linajaribu kupatiana mwelekeo wa kuendesha soka barani Afrika kwa njia ipasavyo, namna jinsi FIFA inavyofanya na uh, soka dunia nzima. Na mpengine ogola, mtu anaweza kujiuliza uh, hii kampuni ya Lagardere ni ya uh, Lagardere ya Ufaransa ni, ni ipi hasa? Wengi wanajua tu kwamba iliingia mkataba wa haki za televisheni na, na, na, na, na biashara za kafu mwaka 2010 na mchakato ulianza mwaka 2015, lakini iliingia ubia mwaka 2017 na ni katika kipindi ambacho kafu ilikuwa mikononi mwa mbabe wa soka barani Afrika Isa Hayatu. mm-hmm. Eh, wakati walipopata kuingia katika mawasiliano, sio mawasiliano, ila tuseme makubaliano ya kutekeleza jukumu la kufanya mauzo na pamoja na kuhakikisha kwamba shughuli za CAF zinaenezwa, wakati kunapokuwa na shirika au michezo ya CAF, waliingia na ile shirika la Ufaransa la Lagadere ila inaonekana kwamba ile kandarasi waliopatiwa le shirika la kujaribu kufanya au kueneza mauzo kwa niaba ya KAF wakati wote ule ambayo KAF inaendeza shughuli zake walipata kandarasi kwa njia isiyo halali, na ikawa kwamba matukio ma yakaanza kufatana moja kwa moja wakati KAF walipo, uh, walipopata uh, mamlaka mapya chini ya Ahmad Ahmad kutoka kwa Hayatu Isa, na ikawa ni kwamba Ahmad alikuwa anajaribu kufuatilia ni mbona kandarasi ilipatiwa eh, pasipo njia ya halali eh, ikawa kwa namna kupigwa vita, na wakenda kwenye koti mahakama, na mwisho ikawa kwamba koti ikawa imesitisha eh, ili shirika la CAF eh, kujaribu kusimamisha kandarasi iliyoko kati yao na ili shirika la Legadere la Ufaransa. Na lakini hii leo mapema, hii leo ikawa ni kwamba wamesitisha uh, na kupatia KAF mamlaka ya kusimamisha ile kandarasi, manake uhalisia au uhalali wa ile kandarasi haikuwa sawa, yaani the tendering process was not right, na ndio kwa sababu ikawa wamefutilia mbali uh, shughuli za ile kampuni kujaribu kufanya mauzo, ukipenda the marketing and advertising rights kwa niaba ya shirika la soka barani Afrika, kafu nam. Asante sana uh, riki ogola, endelea kusalia kwenye laini ya simu Juma. Uh, kwa nini kampuni hii ya uh, lagadere imezua mjadala mpana sana barani Afrika? Umuhimu wa mkataba huu ulikuwa ni katika maeneo yapi hasa? kampuni hii ya e, lagadere ilikuwa mi, kwenye mkataba ambao ulikuwa umechukuliwa kwa kipindi cha miaka kumi na moja yani kuanzia mwaka elfu mbili kumi na saba mpaka ishirini na nane sehemu kubwa ya mkataba huu ilikuwa unaangalia haki za matangazo ya televisheni lakini pia ilikuwa inaangalia haki za masoko mengine ya chama cha soka barani Afrika kafu, na ambapo walikuwa wamejikita zaidi ni katika kurusha matangazo ya televisheni lakini pia ilikuwa ni masoko yaani, ni namna gani wanaweza kuingia ubia na baadhi ya taasisi zingine ambazo zinajitangaza katika michuano ambayo inaandaliwa na shirikisho la soka barani Afrika kafu. Na tunakumbuka utata uliibuka zaidi ni baada yaani takriban miezi miwili sasa imepita tangu baadhi ya vituo vikubwa vya vi televisheni mfano watu kama DStv, lakini pia na vituo vingine vya televisheni yeah, ushindwa kuonyesha E, Super Sport, kushindwa kuonyesha baadhi ya uh, michuano ambayo inadhaminiwa au michuano iliyoko chini ya kafi, yaani michuano ile ya club bingwa barani Afrika, michuano ya kombe la washindi, lakini hata pia hizi mechi za kufuzu, lakini pamoja pia na mechi za uh, za chani. Sasa kutu kufuatia hilo ndio maana uh, Ahmed Ahmedi wa, wa, wakaja na hoja kwamba wenyewe wanapigania haki za wapenda soka kote eh, ba, ba, ba, barani, barani Afrika na walichokuwa kikubwa wanakizungumzia hapo ni kwamba wanataka ile haki ya kila mtu aliyoko barani Afrika kuweza kuona matangazo, tunasema kuweza kufuatilia michuano inayeruka Afrika moja kwa moja, lakini pia kwa kuruka matangazo hayo kwa kiasi fulani kungeweza kutangaza baadhi ya wachezaji barani Afrika. Kwa kikubwa ambacho kinaonekana hapo, hatuwezi tukasema ni mgongano wa kimaslahi baina ya Ahmed Ahmed pamoja na kampuni ya ya ya, ya, ya, ya shirika hili la la Dabere, lakini tunachokiona ni Ahmed Ahmed katika kile ambacho amekuwa ki, amejipambanua nacho kwa kiasi kikubwa tangu aingie mamlakani na tunasema amekuwa kidogo yaani na, na, na mwenendo mzuri, anaendana sana na rais wa shirikisho la soka duniani FIFA kwa sasa, katika kupingana na rushwa pamoja na matumizi mabaya ya rasilimali za mashirikisho ya soka duniani. kwa na, na, Juma, pengine eh, kabla hujaendelea, swali ambalo wengi wanajiuliza hapa pia ni kwamba uh, sakata hili lote eh, changamoto ambazo zilikuwa ndani ya huu mkataba hazijaibuliwa na viongozi wa, wa, wa soka barani Afrika zimeibuliwa na waendesha mashtaka wa, wa, wa, wa Misri unaiona wapi nafasi ya viongozi wenyewe katika kuingia mikataba ambayo mwisho wa siku anashinda kue, kue, kuelewa manufaa yake, na tunashuhudia mamlaka. Kwa mfano, huu mkataba wa Ragadere ambapo ni mahakama yenyewe nchini Misri ilisema kwamba ni mkataba huu ulikwenda kinyume na sheria na taratibu za Misri imekuwa ni kawaida hususan katika soka la Afrika, na viongozi wengi wa soka barani Afrika wamekuwa wakijikuta hatiani. Hata tunaona malalamiko yaliyotolewa na mahakama nchini Misri yalikuwa yamewatuhumu sana viongozi wengi wale waliotangulia kafu, lakini hata baadhi ya viongozi kutoka kamataifa ambao bado wanaendelea kushika na na nyadhifa zao. Kwao kinachoonekana kikubwa ni kwamba baadhi ya viongozi wa Kiafrika bado tuhuma za tunasema matumizi mabaya ya madaraka bado zinaendelea kuwatafuna na kama tunavyofahamu, ni jumaa moja sasa tulivyopita tangu baadhi ya viongozi kutolewa -ku -ku -ku -ku -ku hukumu. Mfano, mtu kama Jamal Emili Malinzi ambaye alikuwa ni kiongozi wa shirikisho la soka nchini Tanzania alikutwa na tuhuma za matumizi mabaya ya ofisi, ikiwemo ni pamoja na kutakatisha fedha pamoja na matumizi ya rushwa. Kwa hiyo bado viongozi wengi wa soka barani y Afrika bado wanabaki katika tuhuma tuhumao hatuwezi tukapinga au tunasema, hatuwezi tukapinga mchango ambao unaonyeshwa na rais wa sasa wa shirikisho la soka barani Afrika, Ahmed Ahmed, ambaye kwa kiasi kikubwa amekuwa ni mtu ambaye anapinga rushwa, lakini pia amekuwa akipinga mwenendo mbaya wa, viongozi wa mashirikisho kote barani Afrika. Naam, asante Juma, tuna asante sana, endelea kusalia hapo kwenye laini ya simu. Msikilizaji, ni kwamba sasa kampuni ya Lagadere iliyokata rufaa uamuzi wa kafu kwa kuvunja mkataba imetozwa faini ya dola elfu sitini na sita za Marekani na kuamriwa kulipa gharama zote za mchakato wa wa rufaa. Lakini aa, awali katika uamuzi wa wake mahakama nchini Misri ilitoza kafu faini ya dola milioni 6.2 kwa kile lichosema kwamba kuingia mkataba kichwa kichwa pasipo kuangalia nini hasa kilichokwemo mule ndani na kwa kuzingatia taratibu na sheria za nchi ya Misri. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mimi ni Frederick Nwaka msikilizaji, hapa studio zetu za Dar es Salaam, lakini kwenye laini ya simu nimeungana na wachambuzi wa masuala ya michezo, Juma Mudimi akiwa Tabora magharibi mwa Tanzania na vilevile mwandishi wa habari za spoti kutoka kituo cha taifa nchini Kenya cha KBC Ricky Ogola pia ameungana nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Pengine kabla sijarejerea kwenu wachambuzi, ni kwamba hapa studio pia wasikilizaji wamekuwa wakitoa maoni yao. Abdu Suleimani Semgenye anasema uh, matokeo ya viongozi wa soka barani Afrika kutozingatia taratibu amekuwa akigharimu soka, kama vile klabu kutopata stahiki zao kama vile haki za televisheni nchini Tanzania. Pia ujumbe wa msikilizaji wetu uh, baba Selapia akiwa kule Mtwara ama kusini mwa Tanzania anasema kwamba uh, swala la ubadhilifu na uingiaji wa mikataba ambao ni kinyume na taratibu lina vunja nguvu ya kuwa na soka la Afrika ambalo limejikita katika mizizi ya kiuchumi. Asanteni sana wasikilizaji, na ndivyo ambavyo mnatuandikia hapa studio. Nirejee kwako uh, Ricky Ogola, tunafahamu kwamba uh, hili ni swala la ki, kiutaratibu, lakini hata maadili yanaingia ndani, ndani, ndani. Hivi tunavyozungumza sasa uchaguzi mkuu wa shirikisho la soka nchini Kenya umefutiliwa mbali mpaka mwezi Machi mwakani. Ni kwa sababu ya hizi hizi taratibu na maadili na masuala pia ya fedha yakiingia ndani. Tunapozungumza, baadhi ya aliyekuwa rais wa zamani wa chama cha soka nchini Ghana, Kwesi Nyantak yuko nje ya ulingo wa soka tunapozungumza hivi sasa. Katibu mkuu wa zamani wa shirikisho la soka barani Afrika, kafu Hisham el Amran, yuko nje ya ulingo wa soka kwa sababu ya haya haya mambo ya taratibu. Pengine ni kitu gani hasa ambacho unafikiri viongozi wanapaswa kuki, kukipata kupitia hiki ambacho kimeibuliwa na uendesha mashtaka nchini Misri? E, ni kwanza kabisa, ingalikuwa katika kutoka nyanza, nyanja ya spoti iwapo viongozi wanaosimamia mashirika tofauti tofauti ya michezo e, inawastahili au inawabidi kukaa chini na kujaribu kuangalia mwelekeo wa namna mashirika ya nchi ambazo zimeendelea katika anga za sporti, mambo ni vipi? Ni kukachi na kujaribu kunakili eh, kimantiki namna ya kuendesha na kujaribu kushirikisha maendeleo ya mashirika tofauti. Ila dosari tulionayo kwa mashirika au wale viongozi ambao ah, tunao katika nchi zetu za Kiafrika haswa, tuseme Kenya, ikiwa ni nchi moja, ni utapetevu ambao kiasi kwamba hawazingatii eh, kwamba eh, michezo eh, ina ni kazi na inaipaswa kuwa na mikakati kabambe inayostahili kuendesha na kuhakikisha ustadi na kazi kwa vijana au wanawake na wanaume ambao wanashiriki eh, spoti zikiwa ni tofauti tofauti. Na kutokea mchepuko ambao unatokea kwa sasa hivi eh, kufatana au kutokea kwa shirika la Misri ambalo limepelekea <laughs> ile kadarasa labda kutupiliwa mbali. Eh, ni kwamba hasua <coughs> nikijaribu kuzingatia hapa nyumbani Kenya ni kwamba uchaguzi au chaguzi tofauti ambazo zinafanywa kwenye mashirika hapa, uh, barani Afrika wanakosa kuzingatia vigezo fulani wakati wanapojaribu kuendeleza shughuli uh, za kujaribu kusimamia, eh, mashirika haya, iwapo kuwe na taratibu ambazo zinaangalia na vigezo no. katika kujaribu kupanga na kujua kwamba E, shirika inabidi okay, lisimamue vipi, maanake ukiwa na usimamizi mbovu, basi unapelekea pia shughuli kuwa bovu na pia kuangusha spoti kijumla katika mabara yetu au nchi zetu za Afrika bila shaka uh... Riki Ogola Juma, pengine muda unatukimbia sana, lakini sitaondoka pasipo kukuuliza hili swali. Ahmad Ahmad anapambana na ufisadi ndani na nje ya kafu. Je, ameweka mifumo sahi, sawia ya kupambana na swala la maadili na uzingatiaji wa taratibu, ama anazunguka yeye mwenyewe na rais wa FIFA Gianni Infantino na kusema anapambana na ufisadi? Kwa sekunde thelathini, eh, ni vigumu sana kusema kwa moja kwa moja kwamba kwa ameweka mifumo sahihi, lakini ni hali ambayo inajieleza kwamba kwa kiasi fulani, kwa kiasi fulani watendaji wake bado wanamwangusha katika baadhi ya mambo. Tunakumbuka hata katika msimu uliopita. Sasa hivi kuna michuano ya klabu bingwa ya dunia inaendelea. Bingwa aliyepita klabu ya Esperance de Tunis alipatikana katika mchakato ambao kwa kiasi fulani kafu ililalamikiwa sana, kwamba kulikuwa kuna rushwa, kulikuwa kuna nini, kufuatia ni namna gani mwenendo wa mechi ya fainali ulipokuwa. Kwa hiyo hatuwezi tukasema kwa asilimia mia moja kwamba ametengeneza mfumo madhubuti, ila tunaweza tukasema katika mfumo wake bado kuna watu ambao hawakubaliani na namna anavyoenda, wanakubaliana na mfumo wa zamani ile ambao mtu anakuwa, wanasema kwa ajili ya kujinufaisha wao. Ndio maana hadi muda huu tunaona baadhi ya viongozi wa juu kabisa wa KAFU wamekuwa wakiingia katika matatizo. Lakini Ahmed Ahmed mwenyewe amekuwa akipigwa vita, sio nje tu ya KAFU, lakini amekuwa akipigwa vitadi ndani ya shirikisho hilo la mpira wa, wa, wa, wa miguu barani Afrika. Nam Juma Mdimi na Riki Ogola. Juma Mdimi ni mchambuzi wa masuala ya spoti ameungana nasi akiwa Tabora, magharibi mwa Tanzania, na Riki Ogola ni mwandishi wa habari za spoti wa kituo cha taifa cha tv na redio KBC pale nchini Kenya, katika jiji la Nairobi. Muda umetukimbia sana, hatuna budi kukomea hapa kwa leo katika makala ya Jukwaa la Michezo, na washukuruni sana kwa kutenga muda wenu na kushiriki makala haya jioni hii. Uh, asante sana, shukrani. Nam shukrani sana, msikilizaji. Mimi ni Fredrik Kinwaka. Dondoo za habari za dunia kwa ufupi ni kwamba watu ishirini na wawili wameuawa huko mashariki mwa Congo katika mji wa Beni, mauaji yanayotajwa kutekelezwa na wanamgambo wa ADF. Na pale nchini Rwanda, rais Paul Kagame asema kwamba nchi yake i tayari kwa mazungumzo, kwa kutumia njia ya mazungumzo kumaliza mzozo dhidi yake na jirani yake taifa la Uganda. Na katika uga wa kimataifa Jeremy Corbyn aomba radhi kufuatia matokeo mabaya ya chama chake tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Mimi ni Fredrik Inwaka, kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Victor Robert Wille, kwa heri kwa sasa. Barabara kabisa msikilizaji, sabushpa kibao cha fali ipupa, mwanamuziki mashuhuri sana barani Afrika. Na ndivyo tunavyotamatisha matangazo kwa lugha ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, na matangazo mengine yatakujia hapo kesho saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki.