Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RF, RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Rais wa DRC asema kuna kumbukumbu kumbu ya matumaini mashariki mwa nchi hiyo kufuatia hali ya usalama kuendelea kuimarika. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya ayataka mataifa ya kigeni kuacha kujiingiza katika mzozo wa Libya. Na idadi kadhaa ya watu waambukizwa virusi vya ajabu ambavyo vimeibuka nchini China. karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo ni jumamosi januari 18 mwaka 2020 tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya wwwrfi kiswahilicom na redio washirika rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo felix tshisekedi amesema kuna kumbukumbu kumbu ya matumaini kwa upande wa eneo la mashariki mwa nchi hiyo kufuatia hali ya usalama kuendelea kuimarika na ufuatiliaji wa vikosi vyenye silaha pamoja na waasi wa Uganda wa ADF. Katika mahojiano na redio ya Vatican Ijumaa Januari 17 Rais Chisekedi pia amepongeza maendeleo mazuri katika mapambano dhidi ya virusi vya Ebola. Aidha, ameongeza kuwa matumaini yamezaliwa upya kwa watu wa eneo hilo, na shukrani ni kwa jeshi la Congo kwa ujasiri ambalo, ambao umesababisha kumng'oa adui. Kauli ya ya Rais Chisekedi inakuja siku moja ya baada ya polisi nchini humo kuzuia maandamano yaliyoitishwa na mpinzani wake wa kisiasa Martin Fayulu hapo jana jijini Kinshasa kupinga mauaji mashariki mwa nchi hiyo, maandamano ambayo yalizuiliwa kabla na mamlaka. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya leo Jumamosi ameyataka mataifa ya kigeni kuacha kujiingiza katika mzozo wa Libya, kauli anayoitoa saa kadhaa kuelekea mkutano wa kimataifa wa mataifa yenye nguvu duniani wenye lengo la kujaribu kuleta amani katika taifa hilo la Afrika kaskazini. Mjumbe huyo maalum wa Umoja wa Mataifa, Ghassan Salame, amesema katika mahojiano kabla ya mkutano wa Berlin kuwa uingiliaji wote wowote wa kigeni unaweza kupunguza athari kwa muda kwa muda mfupi nchini Libya, lakini Libya haihitaji kuingiliwa na mataifa ya nje, na hiyo ndio moja ya malengo ya mkutano huo. Viongozi wa Urusi, Uturuki na Ufaransa Wanatarajiwa kujiunga na mazungumzo huko Berlin kesho Jumapili yatakayofanyika chini ya mpango wa Umoja wa Mataifa ambao unataka kupokea ahadi kutoka kwa mataifa ya kigeni yenye nguvu na ushawishi nchini Libya ili kuacha kujiingiza katika mzozo huo iwe kwa kusambaza silaha, askari au ufadhili. Vikosi tiifu kwa kiongozi wa kijeshi nchini Libya Khalifa Haftar leo Jumamosi vimezuia usafirishaji wa mafuta kutoka bandari kuu za nchi hiyo iliyoharibiwa na vita, kampuni ya mafuta ya kitaifa imesema, saa chache kuelekea mazungumzo ya kimataifa. Hatua hiyo itasababisha uzalishaji wa kila siku wa mafuta nchini humo kushuka kutoka mapipa milioni moja nukta tatu hadi mapipa laki tano. Kampuni hiyo imeonya. Watu wanne wameuawa kwa bomu la kutegwa garini huko Somalia leo Jumamosi, shambulizi ambalo ni wazi lililenga wahandisi wa Kituruki wanaofanya kazi kwenye barabara karibu na mji mkuu Mogadishu, polisi na mashahidi wamesema. Shambulizi hilo linadaiwa kutekelezwa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shabab lenye uhusiano na kundi la Al-Qaida ambalo limeongeza shughuli zake huko Somalia na nchi jirani ya Kenya katika wiki za hivi karibuni. Bomu hilo liligonga karibu na mji wa Afgoe kama kilomita 30 magharibi mwa mji mkuu na kuwaua watu wanne na kujeruhi wengine kadhaa, wakiwemo raia kadhaa wa Uturuki, amesema afisa wa polisi wa eneo hilo Abdurrahmani Adan. Askari sita wa Burkina Faso wameuawa jana Ijumaa, wakati gari yao ilipolipuliwa na bomu lililotegwa barabarani katika mkoa wa kaskazini, vyanzo vya usalama vimesema katika shambulio la hivi karibuni dhidi ya wanajeshi wa nchi hiyo. Hakuna kundi lililodai kutekeleza shambulizi hilo, lakini ghasia za wanajihadi huko Burkina Faso zimeshutumiwa kutekelezwa na wanamgambo wanaohusishwa na makundi mawili ya Alqaida na Islamic State. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika sita kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika sita kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo haya, msikilizaji, yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya wwwrfi kiswahilicom na redio washirika. Idadi kadhaa ya watu tayari wameambukizwa virusi vya ajabu ambavyo vimeibuka nchini China na inaelezwa kwamba idadi hiyo ni kubwa zaidi kuliko takwimu rasmi zinavyoonyesha, wanasayansi wameonya. Kumekuwa na kesi karibu hamsini zilizothibitishwa za ugonjwa huo mpya, lakini wataalamu wa Uingereza wanakadiria takwimu kuwa karibu zaidi ya elfu moja mia saba. Watu wawili wamejulikana kuwa wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa kupumua ambao ulitokea katika mji wa Wuhan mnamo mwezi Disemba mwaka jana. Shambulizi la anga la vikosi vya Urusi, mshirika wa serikali ya Siria, leo Jumamosi limeua raia watano, wakiwemo wa watu wanne wa familia moja kwenye ngome ya upinzani kusini magharibi mwa nchi hiyo, shirika la uangalizi limesema. Shirika la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria limesema watoto watatu walikuwa kati ya wale waliouawa baada ya usiku wa manane jana Ijumaa, katika kijiji cha Bala katika mkoa wa Idlib unaodhibitiwa na wanajihad na rais wa China Xi Jinping amezidisha mara mbili msaada wake kwa kinara wa haki nchini Myanmar Aung San Suu Kyi leo Jumamosi, ambapo amesaini mikataba kadhaa ya miundombinu na biashara na kukutana na mkuu wa, wa jeshi la Myanmar anayeshtakiwa kwa mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa Rohingya. Ziara ya rais wa China katika mji mkuu unaojengwa wa Myanmar imekuja wakati wa wekezaji wa magharibi wakitupilia mbali mikataba yao kwa sababu ya mzozo wa Rohingya. <tune> Radio France Internationale. Ni saa 12 dakika 8 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika 8 kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika. Ukiwa hapa Dar es Salaam tunasikika kupitia 90.0 FM na tukiwa Kampala, Uganda ni 93.7 FM. Na kwingineko duniani waweza kutupata kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na baadhi ya redio wa shirika. Na sasa basi, moja kwa moja nimpishe mwenzangu Ruben Lukumbuka kwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Asante na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala na inayokupa nafasi ya kujikumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya wiki hii hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji, kwa muktasari tu, juma kili jeshi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, FRDC lilikiri kuwapoteza wanajeshi wake 30 katika operesheni iliyofanikisha kwa kwa ngome muhimu ya Madina iliyokuwa chini ya udhibiti wa waasi wa Uganda wa ADF huko mashariki mwa DRC. Nchini Kenya, chama cha walimu juma hili kilisisitizia mpango wake wa kuwaondoa walimu wanaofundisha kaskazini mwa nchi hiyo kwa sababu za kiusalama. Na katika uga ya kimataifa, rais wa Iran Hassan Rouhani alizitaka nchi za Magharibi kuondoa vikosi vyao kwenye eneo la mashariki ya kati. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salem, karibu ufuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. so, dakta, tuanzie huko DRC. Jeshi la nchi hiyo lilithibitisha kupoteza wanajeshi wake zaidi ya 30 na wengine 60 kujeruhiwa katika mapigano ya hivi karibuni na kundi la waasi wa ADF, mapigano ambayo yalisababisha jeshi hilo kuuteka mji wa Medina katika wilaya hiyo ya Beni kwa mujibu wake Mark Hazukai, ambaye ndiye msemaji wa jeshi hilo FRDC ni kwamba wapiganaji 40 wa ADF wakiwemo viongozi watano pamoja na idadi kubwa ya silaha zilikamatwa. Silaha nyingi zimekamatwa, hususan silaha nzito nzito na ndogo ndogo, kama vile peka M5, AK45 zaidi ya 30, bomu za kutengenezwa, mishale na vifaa vya mawasiliano. Huu ni ushindi wa uzuri dhidi ya ubaya ushindi ambao lazima tuudhibiti. Tunaungwaji mkono wa wananchi ambao wapo nyuma yetu. Kile tunachoweza kufanya leo ni kuendelea kudhibiti vituo vyetu eneo la Madina na kuendelea na kazi. Mashirika ya kiraia yanayotetea haki za binadamu yalipongeza hatua hiyo, lakini ikiomba jitihada zaidi ili kutokomeza kundi hilo la ADF huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Msikilizaji, watu wane walipoteza maisha mjini Kolwezi huko DRC, baada ya kuvuja kwa tenki lililokuwa limehifadhi tindikali inayotumiwa katika kampuni ya madini. Mengi zaidi na mwandishi wetu Denis Maeho. Baada ya ajali iliyotukia mjini Kolwezi Jumatano, kazi ya madini haijaanzishwa bado kwenye kiwanda TCC. Ushuhuda toka mji Kolwezi humaanisha kwamba ni wafanyakazi wane waliopoteza uhai wao katika ajali hiyo. Wameungua na asidi muda walitamani kufungua tanki. Baadhi yao, kuna Wakongomani watatu na mmoja ni wa asilia ya China. Kunahesabiwa pia wafanyakazi wengine 15 wanao vidonda vya moto na wanalazwa hospitalini. Shirika la raia mjini Kolwezi linaomba kwa kiwanda TCC kuboresha hali ya kazi. Shadrack Mukad ni msemaji wa shirika hiyo. Ifo ba autorite bapate courage ya wakati bana balete marapo ya ile mtumiki wa mubaya. Wafungule macho sifo sanksone mantepe ya ishile legislation kongolezi. Ifo kuni sanksone. Tume la wizara ya mazingira mjini Kolwezi lilo jielekeza uko kwa uchunguzi bado halijatoa maelezo. Upande wao viongozi wa kiwanda TCC tuliyowapata hawakutaka kusema lolote. Tujue kwamba asidi hiyo inatumiwa kwa usafishaji wa madini. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Musikilizaji, tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili wananchi waliadhimisha miaka 19 tangu alipouliwa kiongozi walimtaja rais wa ukombozi, Laurent Desire Kabila, ambaye aliuawa katika mazingira tatanishi, moja kwa moja kutoka huko Kasindi, mpakani na Uganda, naungana naye David Muisa. nam David, bila shaka huyo ni msikilizaji wa RFI Kiswahili. Tuambie, una mtazamo gani kuhusu maadhimisho haya ambayo si tu ya marehemu rais Laurent Desire Kabila, lakini pia uh, maadhimisho ya kuuliwa kwa mwasisi wa uhuru wa Congo, Patrice Emery Lumumba. Bwana raisi Laurent kabila ali wakati alikamata nji, alionyesha mkongomani kama nji ya Kongo ni tajiri, anaweza kupenda nji yake na anaweza kujishughulikia yeye mwenyewe kwa mambo yake bila hata kuomba msaada kwa jirani. Lakini kwetu sisi kama sasa kwa leo, inakuwa vigumu kuelewa, sababu itakumbuka mambo ambayo Laurent Kabila aliweza kuonyesha. Leo wakongomani wameingia sasa a unjia kuweza kutesa wakongomani wenzao. Sasa vipi kuhusu maendeleo ya nchi hii? Mfano miundombinu ya barabara, nini kitakumbukwa hasa zaidi unapoangalia hali ya barabara, masomo na kadhalika na kadhalika hali ya barabara ndani ya jiji yetu ya Kongo, hata masomo ni vitu ambazo viliyonepasha kuwa ya kwanza. Na kitu cha kuleta haya sana kuhusu barabara, ndio ninapana mfano juu ya hata Kasindi, kutoka Kasindi kwenda Butembo kwenda Beni kwenda Kisangani hata Goma, ukutelewa kama ni barabara ndio haijengi, jambo ya haya sana. Wameweza kutia kitu ambayo wanaita munjani kilo ya kuona kutima toni dangari hata wanatia juu ya barabara ambayo haijengwe na ili kuweza kuiba raia. Vijana ndani ya mji wa Kasindi wameweza kuandamana kusema kwamba mnatia mindani juu ya barabara kuweza kunyanyasa mwananchi mkongomani kumkula mali yake kwa bure. Naweza kuonyesha kwamba hii mindani ambayo imepatikana hata kwenye barabara hii, kile kimeweza kufa zamani, hakitumiki tena, kinyume na mafikiri ambayo Laurent Kabila alikuwa nayo juu ya hii inji. Kanaai vipi kuhusu Patrice lumumba atakumbukwa vipi? E, ni miaka mingi sasa tangu alipouliwa katika mazingira tatanishi baada ya yeye kupigania uhuru wa taifa hilo kubwa na tajiri, kama unavyosema utana. E, kitu kimoja mawazo wa ambayo waziri wetu wa kwanza bwana Emeri alikuwa nayo, hii ndiyo mawazo wa ambayo bwana Laurent Kabila wakati alikamata nchi alikuwa nayo Mtazamo wake David Muisa huyo, ni msikilizaji wa RFI Kiswahili huko Kasindi, ni mpakani wa DRC na Uganda. Nchini Sudani Kusini, kwa juma hili, viongozi wawili wanaohasimiana katika nchi hiyo wameshindwa kufikia makubaliano kuhusu suala tata la mgawanyo wa majimbo, jambo ambalo wapatanishi wanasema litaendelea kujadiliwa. Akizungumza na wanahabari kwa juma hili, makamu wa rais wa Afrika Kusini David Mabuza, ambaye anaratibu mazungumzo yanayoendelea alisema viongozi hao wawili wamekubali kupeana muda wa zaidi ya wiki moja ili kupata mwafaka, na hii, msikilizaji, ni kuelekea uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za Sudan na hapa anaangazia swala hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kwanza kabisa ni kusema hatua ambazo zimepigwa kufikia sasa ni hatua nzuri, na kule kuwa na moyo wa kukaa pamoja na kutafuta suluhu ni jambo ambalo limekuwa nzuri, na pia kusema tu ya kwamba licha ya kwamba kuna mazungumzo mazuri yanaendelea, bado kuna masuala tata, kama vile tunavyoelewa, masuala ya majimbo. Kabla ya kuteguka kwa vita vya 2013 uh, kulikuwa na majimbo manane, lakini baada ya hapo wamekuwa wakigawanya gawanya majimbo haya hadi kitu thelathini na kitu. Kwa hivyo ni jambo ambalo ni lazima liangaziwe kwa upana hivi, kwamba liweze kuwa ni la kuleta watu pamoja. Mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Msikilizaji, chama cha waalimu nchini Kenya juma hili kilisisitiza mpango wake wa kuwaondoa waalimu wanaofundisha kaskazini mwa nchi hiyo baada ya juma hili wanamgambo wa Al-Shabab kuwaua waalimu watatu kwenye mji wa Garissa. Taarifa ya mwandishi wa idhaa ya kifaransa ya RFI nchini Kenya, Sebastien Nemet, inasomwa studioni na mwenzangu Victor Melkisedek Abuso. Shambulizi katika shule ya Kamuthe limezua hasira na wasiwasi miongoni mwa walimu katika eneo hilo linalopakana na, na nchi ya Somalia. Robert Kivuti, fanyikazi katika shule hiyo, alifanikiwa kujificha baada ya kutokea kwa shambulizi hilo, ameambia RFI kuwa anahofia usalama wake. By the way serikali ingejua civil servants wanafaa kuwa trained na in such a situation kama kitu area kama hizi otherwise fanya kazi sa these areas it will be tedious Katibu mkuu wa chama cha walimu nchini humo Nat Wilson Sosion kuhakikishia walimu usalama wao la sivyo watachukua hatua "That is not enough to be is that haitoshi that kuwa that zinatolewa to pole na rambirambi yes." Serikali In ina wajibu kuhakikisha walimu wenzetu wako salama, na akijeruhiwa mwalimu mmoja, wote tumejeruhiwa. Aidha an anaona kwamba ili kupata suluhu ya tatizo hili, wanafunzi wanaomaliza sekondari katika eneo hilo lenye idadi kubwa ya Waislamu wenye asili ya Somalia waruhusiwe kufunza katika shule hizo za serikali, kwa sababu ashababu imekuwa ikiwalenga wageni. Wanafunzi waliomaliza kidato cha nne wapewe mafunzo ya walimu ili waweze kufundisha katika shule za msingi na sekondari katika eneo hilo. Na hali hiyo itasaidia kukomesha mauaji yanayolenga walimu. Utafiti unaonyesha kwamba kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita asilimia sabini ya walimu, madaktari na wafanyakazi wengine ambao sio wenyeji wa eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya wamekuwa wakiacha kazi zao kwa kuhofia usalama na mabuso. Chama hicho kinaitaka serikali kuimarisha usalama kwenye maeneo hayo na haswa walimu wanaohudumu huko. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Fred Matiang anasema kwamba vyombo vya usalama vimejiweka tayari kukabiliana na shambulio lolote lililopangwa na wanamgambo hao wa Somalia. Ngoja niwe muwazi katika hili, tutasafisha, na tukiwa tunafanya hivi hatutatofautisha kati ya gaidi na wale wanaowahifadhi, kwa sababu wale wanaotoa hifadhi kwa magaidi, ama wawe raia wetu au walipo popote, wote kwetu ni sawa na wahalifu na tutawashughulikia bila kujali lolote na hatutaogopa lolote, liwe shinikizo la kisiasa au vinginevyo. Ni sauti yake Fred Matiang'i, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya. Watu zaidi ya milioni 45 wanaoishi kusini mwa bara la Afrika, wengi wakiwa wanawake na watoto, wanakabiliwa na uhaba wa chakula uliosababishwa na hali ya ukame mafuriko na mdororo wa kiuchumi. Taarifa ya shirika la mpango wa chakula duniani WFP ilisema juma hili. Mwandishi wetu Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. Akizungumzia hali hiyo, mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula la umoja huo WFP barani Afrika, Lola Castro amesema baa la njaa limekuwa likiongezeka mwaka hadi mwaka. Castro amesema zinahitajika dola milioni 205, ili kukabiliana na hali hiyo. Familia zimekuwa zikipata mlo mmoja, watoto wakiondolewa shuleni, na nyingine zikiingia katika madeni baada ya kukopa. Nchi zilizoathirika zaidi na ukosefu wa chakula ni pamoja na Eswatini, Lesotho, Madagaskar, Malawi, Msumbiji, Namibia, Zambia na Zimbabwe. Tayari Kamisheni ya Ulaya inahamasisha kupatikana kwa paundi milioni 22.8 kuzisaidia nchi hizo. Msikilizaji, juma hili marais wa nchi zinazounda ukanda wa G5 Sahel walikutana nchini Ufaransa katika mji wa Pau na kukubaliana kuungana zaidi dhidi ya makundi ya kijihadi. Baada ya mkutano huo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema wanaenda kubadili mfumo wa kupambana na makundi ya kigaidi na akaongeza kuwa nchi yake iko tayari kuwatuma wanajeshi wa ziada wasiopungua 220 kushiriki operesheni hizo. Ufaransa na washirika wake katika ukanda wa Sahel walisema wamekumbwa na wasiwasi na mpango wa Marekani kuondoa vikosi vyake katika ukanda huo wa Sahel, hatua ambayo Ufaransa ilisema itakuwa ni habari mbaya kwao. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juma hili alisema atajaribu kumshawishi Rais Trump kutoondoa wanajeshi wake barani Afrika. Si les americains decidaient... kama Wamarekani wakiamua kuondoka barani Afrika ni habari mbaya kwetu. Nitajaribu kumshawishi Rais Donald Trump, kumweleza kuwa vita dhidi ya ugaidi ambayo aliamua kupambana nayo ipo pia katika ukanda huu. Msikilizaji, vikosi vya Marekani vinachangia kwa kiasi kikubwa katika kikosi cha Barkan kilichopo ukanda wa Sahel kupambana na wapiganaji wa kijihadi katika suala zima la kiintelijensia na Pascal Mbugani, wewe ni msikilizaji wetu ukiwa maeneo ya Biharamulo nchini Tanzania, una mtazamo gani kuhusu taarifa hii? Marekani isiondoe majeshi huko katika nchi za Sahar, maana Marekani ndio inayoleta msaada mkubwa sana, maana nchi hizo zina magaidi waku, wako magaidi wengi, kuna machafuko mengi ya kutosha, na Marekani imesaidia sana kudhibiti magaidi walioko kule nchi za Sahari, nchi za Mali, Bukina Faso na nchi chi magharibi mwa Afrika. Mimi kwa maoni yangu, majeshi Amerikani ya Marekani yasalie katika nchi hizo, hata nchi zetu za Afrika huku, Somalia na zingine nchi zingine ziko karibu na ukanda wa, wa, wetu wa Afrika Mashariki, ziko tunasikia machafuko, magaidi wako karibu hapa Somalia, maana kinga ya shinda tiba. Ni mtazamo wake Pascal Mbugani, huyo msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, akiwa maeneo ya Biharamulo nchini Tanzania. Asante sana, asante sana. Huko Marekani, msikilizaji, bunge la Senate katika nchi hiyo lilianza mchakato wa kusikiliza mashtaka ya kumwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Donald Trump. Tayari jaji mkuu na maseneta mia moja wameapishwa katika kusikiliza mashtaka dhidi ya Trump kwa kutumia vibaya madaraka yake na hivyo kudharau bunge, kama wanavyosema mashtaka ambayo yameletwa na bunge la wawakilishi. Mchakato huo unatarajiwa kuanza rasmi wiki ijayo katika bunge hilo ambalo linadhibitiwa na maseneta wa chama cha Republican. Adam Schiff ni seneta kutoka chama cha Democratic, ndiye atakuwa katika kamati ya kumchunguza rais Trump. Donald J. Trump ametumia vibaya, vibaya madaraka of ya urais na kwa hiyo kutumia vibaya madaraka ya ofisi yake Rais Trump 2020 aliamua kuingilia nchi ya kigeni Ukraine wakati wa uchaguzi wa urais wa Marekani. Mitch McConnell ni kiongozi wa chama cha Republican katika bunge hilo la Senate. Hili baraza litafanya kazi pasavyo, hasa kuhusu hili swala la uraisi. Tutaangazia nyuma mambo yalivyokuwa na kuangazia vitendo vyote kwa masilahi ya vizazi vijavyo. Kwa hiyo tutaweka pembeni jumbe zote na badala yake tutazingatia masilahi mapana ya nchi yetu. Hatua hii imeanza baada ya bunge la wawakilishi mwaka uliopita kupiga kura ya kukosa imani na rais Donald Trump. Moja kwa moja kutoka huko Washington DC, nami naungana naye Anatol bin Basesa. Anatol ni msikilizaji wa RFI Kiswahili hapo Washington DC, tuambie una mtazamo gani kuhusu hatua hii ya bunge la Senate? Uh, kufuatana na hii mchakato ambayo iko nafikiri ya kwamba haita ku toa matunda mazuri kwa sababu kufuatana na Republican, e, hakuna ushahidi ambao unaonyesha kikamilifu ya kwamba raisi anaweza kuondolewa madarakani. E, na wakati unaposikiliza hayo ni ya kwamba Wamarekani wengi wanampenda Trump na inawezekana ya kuwa katika mwaka huu katika uchaguzi A, anaweza kuwa rais tena. Sasa wana, wa wademokrat samahani, wanaogopa ya kwamba kuchaguliwa kwake kunaweza kuwaletea madhara kwa mambo ya siasa, ndiyo maana kabisa mambo haya yanaendelea mbele. Ya, ya kuonekana ni kwamba wasenate ambao watachunguza mambo haya e, wanaweza labda kuomba ushahidi ama kutoomba ushahidi aa, unajua ya kwamba aa, katika Wasenate ni Warepublican wenye wako na wanajua mbinu ya Wademokrat ambao o, wanafanyia Warepublican, kwa msimamo yangu na kwa maoni yangu. Oh, inaweza kutokuwa dafu ni mtazamo wake Anatol bin Basesa. Huyo ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, na hapo amekuwa akizungumza nami moja kwa moja kutoka Washington DC. Asante sana na sana, nakushukuru uh, sana nakushukuru. Na huko Iran, kiongozi wa juu wa kidini Ayatollah Ali Khamenei hapo jana alikosoa maandamano yanayofanyika nchini humo kupinga hatua ya jeshi la nchi hiyo kuidungua kimakosa ndege ya abiria ya Ukraine juma moja iliyopita, huku kiongozi huyo akihoji uzalendo wa wananchi wanaoandamana. Mahubiri yake hapo jana yaliwashangaza wengi, ambapo alisema wananchi wanatakiwa kutosahau mauaji ya Jenerali Kasem Suleiman ambaye aliuawa na vikosi vya Marekani, na licha ya kutoa pole kwa familia zilizopoteza ndugu kwenye ajali hiyo ya ndege, Kamenei hakuomba radhi kwa kitendo kilichofanywa na jeshi lake. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwaherini. Imetimia saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Rais wa DRC asema kuna kumbukumbu kumbu ya matumaini mashariki mwa nchi hiyo kufuatia hali ya usalama kuendelea kuimarika. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya ayataka mataifa ya kigeni kuacha kujiingiza katika mzozo wa Libya. Na idadi kadhaa ya watu waambukizwa virusi vya ajabu ambavyo vimeibuka nchini China. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumamosi, Januari 18 mwaka 2020. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio wa shirika . Rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, amesema kuna kumbukumbu kumbu, ya matumaini kwa upande wa eneo la mashariki mwa nchi hiyo, kufuatia hali ya usalama kuendelea kuimarika na ufuatiliaji wa vikosi vyenye silaha ikiwa ni pamoja na waasi wa Uganda wa ADF. Katika mahojiano na redio ya Vatican Ijumaa Januari 17, Rais Chisekedi pia amepongeza maendeleo mazuri katika mapambano dhidi ya virusi vya Ebola. Aidha, ameongeza kuwa matumaini yamezaliwa upya kwa watu wa eneo hilo, na shukrani ni kwa jeshi la Congo kwa ujasiri ambao umesababisha kumng'oa adui kauli ya rais Tshisekedi inakuja siku moja baada ya polisi nchini humo kuzuia maandamano yaliyoitishwa na mpinzani wake wa kisiasa Martin Fayulu hapo jana jijini Kinshasa kupinga mauaji mashariki mwa nchi hiyo, maandamano ambayo yalizuiliwa kabla na mamlaka. Watu wanne wameuawa kwa bomu la kutegwa garini huko Somalia leo Jumamosi, shambulizi ambalo ni wazi lililenga wahandisi wa kituruki wanaofanya kazi kwenye barabara karibu na mji mkuu Mogadishu. Polisi na mashahidi wamesema shambulizi hilo linadaiwa kutekelezwa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shabab lenye uhusiano na kundi la Al-Qaida ambalo limeongeza shughuli zake huko Somalia na nchi jirani ya Kenya katika wiki za hivi karibuni. Bomu hilo liligonga karibu na mji wa Afgoe kama kilomita thelathini magharibi mwa mji mkuu na kuwaua watu wanne na kujeruhi wengine kadhaa wakiwemo raia kadhaa wa Uturuki, amesema afisa wa polisi wa eneo hilo Abdurahmani Adan. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya leo Jumamosi ameyataka mataifa ya kigeni kuacha kujiingiza katika mzozo wa Libya kauli anayoitoa saa kadhaa kuelekea mkutano wa mataifa yenye nguvu duniani wenye lengo la kujaribu kuleta amani katika taifa hilo la Afrika kaskazini. Mjumbe huyo maalum wa Umoja wa Mataifa Ghassan Salame amesema katika mahojiano kabla ya mkutano wa Berlin kuwa uingiliaji wowote wa wa kigeni unaweza kupunguza athari kwa muda mfupi nchini Libya, lakini Libya haihitaji kuingiliwa na mataifa ya nje, na hiyo ndio moja ya malengo ya mkutano huo. Viongozi wa Urusi, Uturuki na Ufaransa wanatarajiwa kujiunga na mazungumzo huko Berlin kesho Jumapili, yanayofanyika chini ya mpango wa Umoja wa Mataifa ambao unataka kupokea ahadi kutoka kwa mataifa ya kigeni yenye nguvu na ushawishi nchini Libya ili kuacha kujiingiza katika mzozo huo, iwe kwa kusambaza silaha, askari au ufadhili. Vikosi tiifu kwa kiongozi wa kijeshi wa Libya Halifa Haftar leo Jumamosi vimezuia usafirishaji wa mafuta kutoka bandari kuu za nchi hiyo iliyoharibiwa na vita, kampuni ya mafuta ya kitaifa imesema saa chache kuelekea mazungumzo ya kimataifa. Hatua hiyo itasababisha uzalishaji wa kila siku wa mafuta nchini humo kushuka kutoka mapipa milioni moja nukta tatu hadi mapipa laki tano, kampuni hiyo imeonya. RFI. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika thelathini na nne Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili. Idadi kadhaa ya watu tayari wameambukizwa virusi vya ajabu ambavyo vimeibuka nchini China na inaelezwa kwamba idadi hiyo ni kubwa zaidi kuliko takwimu rasmi zinavyoonyesha. Wanasayansi wamesema kumekuwa na kesi karibu hamsini zilizothibitishwa za ugonjwa huo mpya, lakini wataalamu wa Uingereza wanakadiria takwimu kuwa karibu zaidi ya elfu moja mia saba watu wawili tayari wamejurikana kuwa wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa kupumua ambao ulitokea katika mji wa Wuhan mnamo mwezi Disemba. Shambulizi la anga la vikosi vya Urusi, mshirika wa serikali ya Siria, leo Jumamosi limeua raia watano, wakiwemo watu wanne wa familia moja kwenye ngome ya upinzani kusini magharibi mwa nchi hiyo, shirika la uangalizi limesema. Shirika la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria limesema watoto watatu walikuwa kati ya wale waliouawa baada ya usiku wa manane jana Ijumaa katika kijiji cha Bala katika mkoa wa Idlib unaodhibitiwa na wanajihadi na rais wa China Xi Jinping amezidisha mara mbili msaada wake kwa kinara wa haki nchini Myanmar, Aung San Suu Kyi, leo Jumamosi, akisaini mikataba kadhaa ya miundombinu na biashara na kukutana na mkuu wa jeshi la Myanmar anayeshtakiwa kwa mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa Rohingya. Ziara ya rais wa China katika mji mkuu unaojengwa wa Myanmar imekuja wakati wa wawekezaji wa Magharibi wakijitenga mbali na nchi hiyo kwa sababu ya mzozo wa Rohingya. RFI. Radio France Internationale. Naam, ni wasawa makala ya jukwaa la michezo na Victor Abuso, karibu. Naam, asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo, popote pale ulipo msikilizaji, habari za jioni na karibu sana katika jukwaa la michezo uh, siku hii ya uh, Jumamosi leo ni tarehe kumi na nane mwezi wa Januari mwaka elfu mbili na kumi eh, mwaka elfu mbili na ishirini bila shaka nipo na mwenzangu uh, Fredrik Nwaka, anatabasamu jioni ya leo Nwaka... <laughs> mwaka mwaka elfu mbili na ishirini bila shaka. Naam, kweli kabisa Vikta Abuso. <laughs> tumekuandalia mengi ambayo yametokea viwanjani wiki hii, lakini pia yale ambayo anatokea viwanjani uh, leo jumamosi na kesho jumapili uh, kwa hivyo tuende pamoja hapa. Dar es Salaam, naona kichungulia dirishani, kuna mvua inanyesha hakika jiji la Dar es Salaam, na tayari mamlaka za za hali ya hewa Tanzania zilionya jiji litarajie mvua kubwa kama ilivyo ada na uongozi wa shirikisho la soka barani Afrika CAF ukiongozwa na Ahmad Ahmad wiki hii ulikuwa jijini Yaunde nchini Kamerun ku, na kutangaza kwamba fainali ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja ya kuania taji la mataifa mabingwa barani Afrika maarufu kama AFCON itafanyika kati ya mwezi Januari na Februari mwaka ujao, wala sio mwezi Juni na Julai kama ambavyo ilikuwa imetangazwa hapo awali. Uamuzi huu ume chukuliwa kutokana na mwezi wa Juni na Julai kule nchini Kameruni na uh, kuwa ni kipindi cha mvua mvua, kwa hivyo uh, hiyo itatiza mchezo hii ya AFCON, ndo sababu mchezo hiyo imeahirishwa. bwana waka ni uamuzi ambao umezua maswali mengi sana, Victor Abuso wiki hii, tofauti na majibu ambayo yametolewa na viongozi wa CAF. Kameruni ni nchi ambayo ilikuwa inapaswa kuandaa fainali za 32 za Afrika mwaka wa jana 2019 lakini ilishindwa kwa sababu ya maandalizi, hakukuwa na mvua. Sasa fainalize si, mwaka jana najua naamini na kwamba Kameruni pia kulikuwa kuna mvua mwezi wa, wa, wa juni na Julai, ilishindwa kuandaa mwaka, wa, mashindano yakapelekwa nchini Misri, ndo wakaandaa kwa mara ya kwanza fainali ambazo zilishirikisha nchi ishirini na nne na Kameruni wakapewa fursa ya kujiandaa kwa ajili ya fainali za mwaka elfu mbili na ishirini na moja, lakini hawa hawa wakuu wa KAFU wanakutana tena na kutoa taarifa nafikiri mambo mawili makubwa. Kwanza, mm -hmm. Kafu e, rais wa sasa Amad Amad hataki kumkorofisha mtu yoyote, kwa hiyo anatafuta kuridhisha kila upande. Kwa hivyo anaamini kwamba angeweza ku, ku, ku, ku, ku, ku kuikatalia tena Kameruni kuandaa fainali hizi, ingekuwa na matokeo hasi kwake wakati atakapowania kwa mara ya pili kuchaguliwa tena kuongoza shirikisho la Kanada barani Afrika, Kafu. Hilo ndio la kwanza ambalo nimeliona baada ya kufuatilia kwa kina uh, mkutano huu wa Kafu na kile ambacho na maamuzi ambayo alikuwa ametolewa mtazamo wangu wa kwanza ni, ni hilo. Ahmad Ahmad na viongozi wenzake hawataki kuudhi nchi yoyote, na hususani katika mataifa ambayo yana nguvu kisoka barani Afrika na Kamerun ni mojawapo washindi mara nne wa michuano hii, lakini hata rais aliyekuwa akiongoza kafu kwa muda wa karibu miongo mitatu alikuwa akitoka nchini Kamerun, kwa hivyo ni eneo ambalo hasingependa ha, kuona anakuwa na uungwaji mkono hasi. Hilo ni mosi, pili ni Kamerun yenyewe kujaribu kubai muda wa kuandaa, kwa maana kwamba kukamilisha maandalizi muhimu. Mwaka wa jana ilikuwa ni changamoto ya viwanja viliua vijakamilika, na hata maeneo muhimu kama vile hoteli. Kwa hivyo uamuzi wao huu nafikiri pia umelenga katika eneo hilo, kuisukuma Kameruni ikamilishe maandalizi muhimu kabla ya fainali hizo, lakini <coughs> athari ya nje ya uwanja ambao tajitokeza, na pengine ni, ni, ni, ni, ni andane na nje italazimu pia hata wadhamini ambao ni, ni kampuni ya Total wabadili, na, na, na makampuni mengine ambao alikuwa anaonyesha michuano hii hapa wabadili ratiba zao klabu yake ya, ya, ya Liverpool Klopu ambayo ndilikuwa inamhitaji kwa kiasi kikubwa. Kwa hivyo hizo ni athari ambazo natazamia kuziona nje ya uwanja, na mwisho wa siku natarajia kuona mashindano ambayo hayatakuwa na msisimko tofauti na ambao tuliushuhudia mwaka wa jana. Fainali ambavyo zinaandaliwa nchini Misri kwa mafanikio, ubora wa viwanja na hata idadi ya timu ikiongezeka. Na bila shaka, Rais wa kaf Ahmad Ahmad alisema kwamba lazima wao kama viongozi wa soka waheshimu uh, ushauri na viongozi uh, wa serikali ya kule Kamerun kwa sababu kwa sababu uenda viwanja vikaja maji na mashabiki washindwa kufika uwanjani. Kwa hivyo ni vema mchiohi kichezo mwezi wa Januari, tutafahamu mengi zaidi uh, lakini pia swala ambalo limekuwa likiangaziwa sana, labda kwa sababu, uh, kwa sababu CAF siku hizi inaangaziwa kwa pakubwa na FIFA uh, labda kwa sababu kutakuwa na mashindano pia ya kombe la dunia uh, baina ya vilabu kipindi hicho kwa hivyo uende labda FIFA umetoa maagizo kwa kule Zurich, kwamba AFCON iahirishwe hadi mwezi irudishwe nyuma. FIFA hawana mandeti yoyote kwa mujibu wa katiba kuiamrisha kafu kwamba mashindano haya mcheze kipindi fulani, mashindano haya mcheze kipindi fulani. Kafu ni, ni taasisi madhubuti ambayo inapaswa kujitegemea kalenda yake ya michezo. Utafahamu hata huu uamuzi ambao ulipitishwa kuchezesha fainali hizi mwezi Juni na Julai ya buso kafu, baada ya kuuidhinisha FIFA waliupongeza kwamba kwa kafu ameweka kalenda ambayo itakuwa ma itafanya mashindano haya yaongeze msimu kwa sasa, tena wanarudisha nyuma kwa kisingizio cha kwamba msimu wa mvua. Mimi naona kama ni, ni sababu ambazo hazikuwa na uzito, pengine tofauti na sababu kama vile za maandalizi afifu ama pengine changamoto ya kiusalama nchini Kamerun ambako tumekuwa tukishuhudia mzozo um, katika eneo la watu wanaokaa wanaozungumza lugha ya Kiingereza kwa hivyo Nafikiri Kafu kama Kafu wanapaswa kuwa na kalenda yao pasipo kujali FIFA wanasema nini, na ndivyo ambavyo hata mashirikisho ya bara la Asia, Amerika Kusini ya wanafanya hivyo. Sasa Kafu nafikiri kwa, kwa hiki kwa, kwa, kwa ambacho nakizungumza ni dhahiri shairi kabisa kwamba ina, itakuwa inajiendesha huku inasema kwamba kuna mtu ambaye yuko ndo ametushikilia mbawa zetu ambaye ni FIFA. Kiuhalisia ndio mlezi wa soka duniani, lakini bado CAF inapaswa kuwa na udhibiti na mashindano yake ambayo inayasimamia yenyewe ya ngazi ya klabu, na hata yale mashindano yanayohusisha mataifa mbalimbali barani Afrika. Huu ni uamuzi ambao naweza nikauita kwamba ni uamuzi wa nadra sana kuwahi kufanywa na uongozi huu wa Ahmad Ahmad ambao umejipambanua kama nataka kuleta udhibiti wa soka barani Afrika na bila shaka tuna mambo yatakavyokuwa katika siku zinazokuja kuhusu uamuzi huu mzito uliofanywa na viongozi wa soka barani Afrika na swala hili pia litaathiri namna ya michezo ile ya kufuzu katika mchezo hii lakini pia ile ya kufuzu kucheza kombe la dunia mwaka 2022 kule nchini Qatar. Naibu rais wa shirikisho la soka nchini Kenya, FKF, Doris Petra ameteuliwa kuongoza kamati itakayoandaa michuano yote ya soka katika ukanda wa Sekafa. Uteuzi huo umefanywa na katibu mkuu wa Sekafa, Nicholas Msonye, ambaye mwaka huu anatarajiwa kuachia nafasi hiyo baada ya kuhudumu katika uh, nafasi hiyo kwa karibu kwa muda mrefu kidogo <laughs> ni kweli kabisa, victor Abuso. Naona Msonye anajaribu uh, kutengeneza kuacha kuacha alama haya ni ambayo yeye mwenyewe alikuwa anashughulika nayo akiongoza sekretarieti ya SEKAFA. Lakini utaona wazi kwamba hatua ya kuanza ku, ku, ku, kupeleka majukumu kwa baadhi ya viongozi wa SEKAFA inaonyesha namna gani ambavyo anataka kuacha alama fulani ambayo itakuwa na manufaa mazima kwa soka la SEKAFA. Na ukiangalia katika uteuzi ambao umefanywa, licha ya naibu rais wa FKF, Doris Petra, pia kuna rais wa chama cha soka nchini Burundi kuna rais wa chama cha soka nchini, naibu rais lakini pia viongozi wa soka kutoka katika mataifa ya Uganda, Jibuti pamoja na Sudani pia wameteuliwa kwenye kamati hiyo ya kusimamia uh, michuano yote katika ukanda wa Skafa. Hii na maana gani kwamba hawa viongozi wamepewa jukumu la kuhakikisha kwamba mashindano haya yanachezwa, si tu ya kuyasimamia mashindano ya wanawake ya kuanzia ngazi ya, ya vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba mpaka 20, mpaka 20 na yale ya wakubwa, mashindano ya wanaume kwa maana ya sekafa siwe senior challenge cup, lakini pia michuano ya ngazi ya klabu kombe la Kagame, na utafahamu kwamba moja kati ya ajenda muhimu za uongozi mpya huu wa sekafa, mwaka huu ni kuhakikisha mashindano yote ambayo yako kwenye kalenda ya sekafa yanachezwa: kombe la Kagame e, e, mashindano ya sekafa senior challenge cup ya wanawake, soka la vijana. Kwa hivyo kamati hii imepewa jukumu ni kama vile la, ku, la kuwa jicho la, la soka katika kipindi cha miaka minne ijayo ya kandai ya sekafana, na hii ni hatua muhimu kwa Musoni ambaye alishatangaza wazi kwamba sasa anaipa mkono wa kwaheri sekafa akijaribu kutafuta maisha mengine nje ya sekafa, na hususan akigeukia mchezo wa soka. Na hii inaonyesha ni namna gani mtu ambaye anaamini, baadhi ya watu anaamini watu kwamba wanaweza kufanya kazi na hichi ndio ambacho kinaifanya sekafa endelee kuita sekafa pale ambapo tunashuhudia viongozi wanaopewa majukumu kutoka, kutoka katika mataifa wanachama na si tu kuifanya sekafa iwe ni ya Nairobi pekee ama iwe ni, ni ya Tanzania na Kenya na kadhalika. Nafikiri ni jukumu muhimu na ambalo viongozi hawa wanapaswa kulitendea kazi kwa sababu na uzuri tumeshuhudia Victor Abuso. Ukiangalia katika majina haya, Kenya iliandaa michuano ya inatazamiwa kuandaa mashindano ya SEKAFA senior ya Challenge Cup mwaka huu, lakini uh, Burundi michuano ya vijana kwao. Mataifa haya yote ambayo yamepewa majukumu viongozi wake wamepewa majukumu haya, yana nafasi katika kalenda ya SEKAFA kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini nafikiri, ni, ni, ni, ni, ni, uamuzi sahihi, na pengine ambao manufaa yake zaidi utaonekana pale ambapo viongozi hao wataonyesha wa kwa vitendo. Kule nchini Uingereza, mechi ya mapema kidogo ilimalizika uh, kutofungana kati ya Watford na Tottenham Hotspur. Na kipindi hiki tunapozungumza, ni mechi zinaelekea katika kipindi cha mapumziko uh, hadi sasa Arsenal wanaongoza bo moja kwa bila dhidi ya Sheffield United. Baadaye mwendo wa saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, Newcastle walikuwa uh, wanacheza na Chelsea, kwa hivyo Uh, usieni mbali sana lakini mechi nyingine ambayo inaendelea sasa, Manchester City wakiwa nyumbani wamekushafungwa na Crystal Palace bao moja kwa bila. Uh, mechi bado inaendelea. Lakini West Ham United na Everton hadi sasa ni sare ya bao moja kwa moja. Uh, kule nchini Ufaransa kuna mechi za Coupe de France. Uh, mechi hizo itaendelea baadaye leo usiku kuanzia Uh, b lakini mechi ambazo zinakamalizika kwa sasa uh, Gotreville wanaelekea kupoteza dhidi ya Lille dakika ya 86, hadi sasa hatuna uh, mambo yatakavyokuwa. Lakini kule nchini Hispania uh, Levante walipoteza nyumbani dhidi ya Deportivo Alaves. Uh, baadaye El Bar watamenyana na Atletico Madrid, na Real Madrid wanacheza kwa sasa na Sevilla ni wakati wa pumziko hakuna aliyeona lango la mwenzake. Namna, pia Abuso. Wakati haya akiendelea, pia wasikilizaji wetu wanatutegea sikio maeneo mbalimbali uh, mojawapo ni Fredi Njawa akiwa katika jiji la Lusaka nchini Zambia, anasema msalimie sana Victor Abuso hapo studio za RFI. Asante sana Bwana Fred Njawa na uh, tukizungumzia kule nchini Zambia, wiki hii mchezaji wa zamani wa klabu ya Zesco United um, raia wa Kenya bwana Teddy Akumu amesajiliwa na klabu ya Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini. Ametokea klabu ya Zesco ya Zesco kule Zambia baada ya mkataba kumalizika mwezi Desemba. Lakini nchini Tanzania kuna habari njema, wiki hii tumesikia kwamba klabu ya soka ya Aston Villa kule nchini Uingereza nayo imesema kwamba inapambana kumsajili mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania mbwana Samata kwa pauni za Uingereza milioni kumi. Uh, kocha Dean Smith amesema kwamba hii itamsaidia sana katika safu yake ya ushambuliaji. Watanzania jana wamelala Twitter, Victor Abuso, napokueleza wakishindana na Wakenya. Wakenya wanasema kwamba Samata ni mchezaji wa pili kutoka Kenya kupata nafasi ya kucheza ligi kuweka ndanda ya Uingereza wakiwa mok, Watanzania ama wakiwatania wa Tanzania, ama waki <laughs> wa tania, wa Tanzania. Lakini Watanzania jana wamelala mtandaoni hususan mtandao wa Twitter na Instagram. Lakini pia vilevile Watanzania wameonyesha mapenzi yao kwa mchezaji huyu ambaye amekuwa kama, kama nembo ama alama ya wachezaji wengi wa soka Tanzania kwa sasa kutokana na mafanikio ambayo amekuwa akiyapata tangu alipotoka Tanzania akichezea uh, klabu za African Lion pamoja na Simba kabla ya kwenda Kongo ambako alichezea TP Mazembe na kule Ubergia, wachezaji wetu katika eneo la Afrika Mashariki wana, wana, wana, wana nafasi katika, katika soka la kimataifa. Umemtaja awali Anthony Akumu, huyu ni mchezaji ambaye alikuwa Taska bila shaka nchini Kenya kabla ajakwenda kucheza Zesco ya Zambia na usajili wake umechezea pia Gor Mahia na, na usajili wake umekamilika baada ya klabu ya Kaizer Chiefs, ya almaarufu kama Masandawana ya Afrika Kusini ku kuachana na kiungo kutoka nchini Ghana James Kotei ambaye ilikuwa imemsajili mwaka jana mwezi Julai, na umemsajili Akumu wakiamini kwamba ni mchezaji ambaye ana uzoefu, amecheza mechi nyingi za kimataifa na anaweza moja kwa moja kuleta ushindani katika kikosi cha kwanza tofauti na, na Kotei ambaye alishindwa kufanya hivyo kiasi cha kushindwa kucheza hata mchezo mmoja katika klabu ya Kaizer Chiefs. Kwa hivyo hii ina maana kwamba wachezaji wetu bado wana nafasi katika soka la kimataifa. Ligi ya Afrika Kusini ndio ligi bora barani Afrika. Leo hii tunazungumzia ligi kuu ya kandanda ya Uingereza ambayo, ambako bwana Samata, ripoti za karibuni zinasema kwamba huenda akakamilisha uhamisho wake muda wowote kufikia kesho yeah. E, zina, ni, ni, ni jambo la kufurahisha na ni jambo ambalo linaonyesha wazi kwamba tuna nafasi ama wachezaji katika kanda hii ya Afrika Mashariki wana nafasi katika soka la kimataifa. Nchi ya Uingereza ni taifa ambalo limepiga hatua kubwa katika mchezo wa soka na ligi yake ni miongoni mwa ligi tano bora ba, barani Ulaya, ikiwemo ligi ya Ufaransa, Ujerumani, Italia pamoja na Uhispania. Kwa hivyo ni, ni, ni changamoto kwa wachezaji wetu ambao wamebaki bado katika eneo hili. Unazungumzia kama kina Alan Okelo ambaye mchezaji kutoka Uganda pia amekamilisha uhamisho wa kwenda kucheza soka nchini e, Algeria wiki katika klabu ya Paradou. Kwa hivyo ni, na nafikiri ni mambo ya kujivunia sana abuso, na pengine tushuhudie wakati fulani tutakapofika uh, Burundi, asilimia 90 mpaka mia moja wachezaji wake wanaocheza kikosi cha kwanza timu ya taifa wanatoka nje na wanacheza katika ligi ambazo tunazitazama pengine kila wiki. Vivyo hivyo kwa nchi kama Rwanda, Tanzania, Kenya, Uganda, nafikiri itaongeza zaidi ushindani katika soka na kutoa nafasi kwa wachezaji wetu kutoa, kwa mataifa yetu kutoa upinzani zaidi katika soka, katika dhidi ya mataifa ya Afrika magharibi na yale ya kaskazini mwa Afrika ambayo ndio kama sasa yamedominate ama yametawala uh, soka barani Afrika kwa wakati huu kuanzia kwa, kwa kwa ngazi ya klabu na hata katika timu zao za taifa. Na bila shaka Burundi, Saido Berahino ni mchezaji ambaye unakumbuka uh, kabla ya kuondoka uh, kule Uingereza kucheza klabu ya Stoke City siku hizi anacheza soka kule nchini Ubelgiji. Uh, ndo hivyo wachezaji wa Afrika Mashariki wanapambana kwenda kule na kule Afrika Kusini pia, kama ulivyosema ni ligi bora barani Afrika. Uh, bwana Antony Akumu sasa atakuwa katika ile orodha ya wachezaji kama Musa Utieno, mchezaji uh, kama Bran Mandela anacheza kule katika Maritzburg United na David Gateri na Filipo Nyango pia na Wakenya ambao wamecheza katika, katika ligi ya soka kule Afrika Kusini na Mbwana Samata, tunamtakia kila laheri. Sasa hivi kibarua ni kupata kile kibali cha kufanya kazi naam, na pengine hicho ndo ambacho kinazua utata sana mm, boss, kwa sababu hakuna shaka, ni kidogo, ni changamoto kwa wachezaji kutoka katika mataifa yetu, lakini naamini itapatikana, kwa sababu ni mchezaji ambaye amecheza mechi nyingi za kimataifa na ametokea kule, na ametokea Ulaya kule kule. Itakuwa unakumbuka, wakati mmoja McDonald Mariga alipata changamoto kidogo wakati anaenda kuchezea klabu ya Manchester, Manchester City na uhamisho wake ulishindikana licha ya, ya hata uh -huh. wanasiasa wakubwa nchini Kenya kuingilia kati usajili wake akiwemo waziri mkuu wakati huo na, Raila Odinga lakini alifigia mambo yalikuwa magumu bila shaka, kwa hivyo na, na nafikiri saa hivi imerahisisha zaidi, na utafahamu hata wanyama ilikuwa rahisi sana kwake kutoka anachezea klabu ya Celtic kwenda hmm, kucheza Southampton, kuliko kama angetoka Kenya kwenda moja kwa moja barani Ulaya. Ni, ni kwa sababu kule nchini Uingereza wana wasajili wachezaji kutoka Afrika ambao mataifa yao yanarodheshwa katika orodha ya sabini bora duniani kwa changamoto. Ukiangalia mataifa yote labda Afrika Mashariki yako chini ya mia moja na kitu, kwa hivyo inakuwa ni changamoto kidogo Nam. Katika mchezo wa riadha mwanariadha wa kutoka kule nchini Ethiopia, Kenenisa Bekele na ambaye amekuwa uh, akifanya vyema sana katika mbio za marathon na atapambana bingwa wa dunia uh, Eliud Kipchoge katika kuwania taji la London marathon mwezi Aprili. Uh, Bekele mwezi Septemba mwaka uliopita alishindwa kuvunja rekodi ya Kipchoge ambayo ni saa 2 dakika 1 na sekunde 39 kwa sekunde mbili tu Kipchoge um, ambaye unakumbuka alikuwa mwanariadha wa kwanza kabisa kukimbia chini ya um, saa mbili amekuwa akishinda mbio hizi za London Marathon. Alishinda mwaka elfu mbili na kumi na nane, elfu mbili na kumi na sita na elfu mbili na kumi na tano. Kitakuwa ni kinyang'anyiro kikali sana hakika. Maana unapomzungumzia Kenenisa Bekele ni nembo ya mchezo wa riadha barani Afrika, unapomtaja sasa hivi Eliud Kipchoge ni kama nembo ya mchezo wa riadha, si tu Kenya bali dunia, Afrika na duniani kwa ujumla kwa sababu ndiye mwanariadha ambaye tangu ulimwengu umeumbwa amekimbia mbio zile ndefu anasema za kilomita arobaini na mbili chini ya saa mbili. Kwa hivyo, hawa ni wanariadha ambao watatupatia uh, ladha ya michuano ya mbio za London Marathon mwezi wa Aprili na bila shaka mi ndakuwa nikifuatilia kwa, kwa karibu sana mbio hizi ya buso kwa sababu Ah uh, hakuna mtu sasa hivi asiyependa kusikia Kipchoge yuko wapi na anafanya na anakimbia mbio gani na mm -hmm. Haya ni, ni, ni, ni kama vile shamra ama, ama maandalizi ya kuelekea uh, michuano ya michezo ya olimpiki, olimpiki mm -hmm. ambayo itachezwa kule Japan. Tokyo chini ya Japani na Japan. Unajua Bekele hajawahi kushinda London Marathon na ameshinda Berlin Marathon mara mbili mwaka uliopita na mwaka, mwaka 2016. Tutaona mambo yatakavyokuwa. Je, atakuwa ni Kipchoge au Kenisa Bekele? mataifa ya jirani ambayo yanajivunia maelfu na maelfu na riadha wa mbio ndefu, uh, maarufu kama marathon. Na tumalizie tu, na tutarajia pambano kali sana la masumbwi kati ya Conor McGregor kutoka kule uh, Island na Donald Cowboy uh, Cerrone raia wa Marekani katika ukumbi wa T-Mobile Arena katika mji wa Las Vegas, uh, kule nchini Marekani. bwana waka hakika nilikuwa nikitazama picha hivi leo wakati wakipima uzito na nikimwona Conor McGregor kwa kweli ni pambano ambalo litatazamwa lita na idadi kubwa sana ya watu duniani, na pengine kufikia kesho, katika makala ya jukwaa la michezo, wasikilizaji wetu, tutawapa kwa kina kile ambacho kimejiri, lakini ni wazi kwamba hata kampuni ambayo imeandaa e, mpambano huu ya Ultimate Fighting Champions, UFC imetumia mabilioni ya, ya, ya dola kwa ajili ya kuandalia zawadi mabondia hawa, na bila shaka unavijua mchezo huu, mara nyingi mabondia huwa wanatoa maneno ya kutishana tishana <laughs> na kujipa moyo kulekea katika pambano hili, kale taona mambo kwa. Bila shaka kesho tutakuletea matokeo zaidi ya namna ambavyo atakavyokuwa amekwenda. Kwa bahati mbaya na muda wetu umefika mwisho. Mimi naitwa Victor Abuso, namwona Sabina anaingia kutamatisha matangazo haya. Na msikilizaji, ni kushukuru sana kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni. Naitwa Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, uwe na jioni njema. Kwa heri, oh, na sali ninyo. Na hiyo msikilizaji, ni kibao matata ya mwasi cha kwake Franco Luambo Makiadi. Na kwa burudani hii basi, hatuna la ziada kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri. Matata ya mwasi na